Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. -Nasr. Aya ya kwanza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kana al al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu. Utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase Mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha. Hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijaalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba, Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapendwa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio irib ir. Kwa mchana huu, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa naye Shekh Ramadhan Kwezi wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na kuua washahidi mama Ali alaihi ssalam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia. Mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yaitaka Marekani yachane na siasa zake za kibeberu na kupenda makuu. Waislamu laki moja na hamsini elfu wa kusanyika Msikiti wa Al-Aqsa wa Palestina kuilaani Israel. Mali yagundua kaburi la umati kwenye kambi ya zamani ya kijeshi ya Ufaransa. na rais wa Misri atumia kisingizio cha vita vya Ukraini kuhalalisha maisha magumu ya miaka mingi nchini mwake. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa Marekani inapaswa kuachana na siasa zake za kupenda makuu katika mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea mjini Vienna, Austria, na yaangalie mazungumzo hayo katika uhalisia wake. Shirika la habari la Fars limemnukuu Hussein Amira Abdullahian akisema hayo usiku wa kuamkia leo Jumaamosi, wakati alipozungumzwa kwa simu na mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya, Josep Borrell. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina nia ya kweli na hamu ya kufikiwa makubaliano mazuri na ya kudumu katika mazungumzo hayo ya kuondolewa haraka vikwazo vya kidhulma ilivyowekewa Teheran. Hivyo Marekani inapaswa kuachana na siasa zake za kupenda makuu na kutojiamini, kwani kufanya hivyo hakusaidii juhudi za kumaliza vizuri mazungumzo ya Vienna. Itakumbukwa kuwa awamu ya 8 ya mazungumzo ya kuiondolea Iran vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa kuhusu mradi wake wa amani wa nyuklia ilianza tarehe 27 Disemba 2000 21. Tarehe 11 Machi 2022, mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya aliomba mazungumzo hayo yaingie kwenye mapumziko kidogo ili timu za mazungumzo zirejee kwenye nchi zao kwa ajili ya kushauriana zaidi. Marekani inafanya njama za kuitupia lawama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutofikiwa mwafaka katika mazungumzo ya Vienna, lakini muda wote Iran imekuwa ikitangaza wazi msimamo wake na imekuwa ikifanya ubunifu wa kila namna kuhakikisha mazungumzo hayo yanafanikiwa na haki zake zinalindwa kikamilifu katika mapatano ya nyuklia JCPOA. Muda wote Irani imekuwa ikitangaza msimamo wake kuwa kwanza ni kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma ilivyowekewa kuhusu mradi wake wa nyuklia kinyume kabisa na makubaliano ya JCPOA. Pia Iran inataka kupewa haki ya kuchunguza na kuhakikisha ni kweli vikwazo hivyo vimeondolewa au la. Aidha, Iran inataka dhamana kwamba Marekani haitotia tena ulimipuani na haitoirejeshia tena Teheran vikwazo vilivyoondolewa baada ya kufikiwa makubaliano ya JCPOA. Makumi ya maelfu ya Waislamu wa Palestina walikusanyika kwenye msikiti wa Al Aksa baada ya kutekeleza ibada tukufu ya swala ya Ijumaa jana na kupiganara za kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Falastin Alyoum, takwimu za idara ya wakfu ya Palestina zinaonyesha kwamba karibu Waislamu laki moja na hamsini elfu kutoka maeneo tofauti ya Palestina, wakiwemo Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1948 walihakikisha wanafika kwenye msikiti wa Al-Aqsa kwa ajili ya swala ya Ijumaa hiyo jana. Mji wa Baitul Maqdis ambao una msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu ni mji mkuu wa nchi ya Palestina na hilo halina shaka hata kidogo na wala mji huo hauwezi kamwe kutengwa na ardhi nyingine za Palestina. Itakumbukwa kwamba mwaka elfu mbili kumi na sita shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO lilipasisha azimio na kusema kuwa Mayahudi hawahusiki kivyo vyote vile na maeneo matakatifu ya Kuds ukiwemo mskiti wa al Akswa. Azimio hilo la UNESCO lilisema wazi kuwa maeneo hayo matakatifu ni ya Waislamu, lakini kama kawaida na desturi yake, Wazayuni hawajali sheria za kimataifa wala hata ahadi zao wenyewe. Na ndio maana mara kwa mara wanafanya jinai ndani ya msikiti wa Al Akswa dhidi ya Waislamu kwa chuki na uhasama mkubwa. jeshi la Mali limetangaza kwamba limegundua kaburi la umati kwenye kambi ya zamani ya kijeshi ya Ufaransa katika eneo la Gosi la kaskazini mwa nchi hiyo. Jeshi la Ufaransa lililazimika kuondoka kwenye kambi hiyo mwezi Februari mwaka huu baada ya jeshi la Mali kumlaumu mkoloni huyo kizee wa Ulaya kwamba anashiriki katika kuharibu usalama wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Ufaransa inadai kwamba watu iliowaita mamluki wa Rasia wametengeneza kwa makusudi kaburi hilo la umati ili kuitupia lawama Ufaransa. Lakini serikali ya Mali imekanusha vikali madai ya Ufaransa kuwa mamluki wa Rasia wametengeneza kwa makusudi kaburi hilo la umati, ikiwa ni ishara ya wazi kwamba serikali ya Bamako inaamini kwamba wanajeshi wa Ufaransa ndio waliofanya mauaji hayo ya umati. Jeshi la Mali limetangaza kuwa kaburi hilo la umati limepatikana karibu mno na kambi ya kijeshi ya Barkhane iliyokuwa inakaliwa kwa mabavu na Wafaransa kaskazini mwa Mali. Uchunguzi wa haraka kuhusu kaburi hilo la umati lililogunduliwa kwenye kambi ya kijeshi iliyokuwa ikidhibitiwa na wanajeshi wa mkoloni Ufaransa kabla hawajatumuliwa huko Mali tayari umeanza. Hasira za wananchi wa nchi za magharibi mwa Afrika zikiwemo Mali na Burkina Faso dhidi ya mkoloni Mfaransa ni kubwa na zinaongezeka siku baada ya siku, wakimlaumu mkoloni huyo wa Ulaya kwa kushirikiana na magenge ya kigaidi kuhatarisha usalama wa nchi hizo na kuingilia mambo yao ya ndani. Wananchi wa Burkina Faso kwa mfano, waliwahi kuisimamisha mara kadhaa misafara ya kijeshi ya wa Ufaransa wakishutumu kuwa inahamisha magaidi kuwapeleka sehemu nyingine kwa ajili ya kufanya vitendo zaidi vya kigaidi. Taarifa hii ya habari mpenzi msikilizaji, na kujia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri amedai kuwa vita vya Ukrain ndiyo sababu ya mgogoro wa kiuchumi nchini mwake. Ikumbukwe kuwa ugumu wa maisha ni mgogoro wa miaka mingi nchini Misri. Hata hivyo, mwezi Januari mwaka huu 2022 maisha yamezidi kuwa magumu nchini humo na yamefikia kiwango cha juu zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka miwili na nusu iliyopita. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Rais Abdel Fattah al-Sisi wa Misri akiwaambia waandishi wa habari kwamba anakiri kuwa uchumi wa nchi yake ni tete, lakini hapo hapo amedai kuwa sababu ya mgogoro wa kiuchumi nchini mwake ni vita vya rasia na Ukraini kwani vimeathiri vibaya hali ya kiuchumi ya Misri. Wastani wa mfumuko wa bei kwa mwezi Disemba mwaka jana elfu mbili ishirini na moja ulikuwa ni asilimia tano nukta tisa lakini mwezi Januari mwaka huu kiwango cha ughali wa maisha kilipanda kwa asilimia saba nukta tatu huko nchini Misri. Rais wa Misri amedai kuwa janga la corona na vita vya Ukraine vimeathiri vibaya uchumi wa nchi yake, lakini amesema jambo la kutia matumaini ni kuwa uchumi wa Misri umeweza kuvumilia pigo hilo. Wataalamu wengi wanaamini kwamba mgogoro wa hivi sasa wa kiuchumi na kupanda vibaya bei za bidhaa hasa za vyakula nchini humo ni kutokana na siasa mbovu za serikali ya Misri, hata kama vita vya Ukraine na Russia vimechangia na idadi ya watu waliouawa washahidi katika shambulio la kigaidi lililotokea jana kwenye msikiti mmoja wakati wa swala ya Ijumaa huko Kunduz, kaskazini mwa Afghanistan, wamefikia Waislamu 33. Zabihullah Mujahid, msemaji wa serikali ya muda ya kundi la Taliban huko Afghanistan, amethibitisha shambulizi hilo la kigaidi na kusema watu wengine 43 wamejeruhiwa katika mripuko huo. Kabla ya hapo vyombo vya habari vya Afghanistan vilikuwa vimetangaza kwamba watu waliouawa shahidi kwenye mripuko huo walikuwa ni thelathini. Juzi Alhamisi pia gari lililokuwa limetegwa mabomu liliripuka karibu na uwanja wa ndege wa Kunduz mbele ya kituo cha upekuzi na kuua na kujeruhi watu wasiopungua 17. Jumanne iliyopita pia wanafunzi zaidi ya 27 waliuawa kufuatia shambulio la kigaidi katika shule moja ya wavulana katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Mwisho wa taarifa wa habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kukosolewa kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za kiarabu kinachodai kutetea Kuds tukufu. a kikao kilichofanyika Alhamisi tarehe 21 Aprili huko Jordan, kamati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiarabu ambayo imepewa jukumu la kukabiliana na hatua zisizo za kisheria za utawala wa kigaidi wa Israeli huko Kuds tukufu imesisitizia udharura hu wa kusimamishwa mara moja uchokozi na hujuma za wazayuni huko Kuds na katika msikiti wa Al Akswa, ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Palestina kwa mara nyingine inashuhudia jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya Wapalestina. Kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita, wazayuni wamezidisha ukandamizaji na hujuma zao dhidi ya Wapalestina wanaofika katika msikiti huo mtakatifu kwa ajili ya kufanya ibada zao katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ijumaa iliyopita wazayuni walifanya shambulio kali katika msikiti wa al Akswa na kuwajeruhi wa Palestina zaidi ya 450 na kuwateka nyara wengine 400. Hujuma hiyo pia imekuwa ikiendelea katika siku za karibuni, ambapo makumi wa Palestina wamejeruhiwa baada ya nchi za Kiarabu kukosolewa vikali na wapalestina kutokana na kimya chao mbele ya hujuma hiyo ya wazayuni, hatimaye kamati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo iliyopewa jukumu la kutetea Kudsi imefanya kikao huko Jordan kwa madai ya kujadili suala hilo. Pamoja na hayo, kikao hicho hakikuhudhuriwa na wanachama kadhaa muhimu ambao ni mawaziri wa mambo ya nje Abdallah bin Saidi wa Imarati na Faisal bin Farhan wa Saudi Arabia. Siku kadhaa zilizopita, Imarati ilichukua hatua mbili muhimu dhidi ya Wapalestina ambazo ni kukubali kujenga nchini humo kitongoji kizima cha Mayahudi katika umoja, katika muungano wa Falme za Kiarabu, na pili ni kushiriki nchi hiyo ya Imarati katika sherehe za kuasisiwa utawala haramu wa Israeli, ambacho kimepangwa kufanyika tarehe kumi na tano ya mwezi ujao wa Mei. Kikao hicho kimefanyika Nchini Jordan katika hali ambayo nchi hiyo tayari ina mapatano ya amani na utawala wa kizayuni wa Israel, na katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ikishirikiana kwa karibu na nchi nyingine za Kiarabu za Imarati na Bahrain katika kuimarisha uhusiano wake na utawala huo pandikizi. Kwa msingi huo ni wazi kwamba utawala ghasibu wa Israeli unanufaika na uzembe pamoja na mgawanyiko mkubwa uliopo kati ya nchi za Kiarabu na dharura wa kuwatetea Wapalestina, ndio maana umezidisha jinai zake dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi. Utawala wa kibaguswa Israeli unatambua vizuri kwamba vikao kama hivyo havina athari yoyote katika kuwatetea Wapalestina, bali ni vya kidhahiri tu ambavyo vinafanyika kwa ajili ya kufunika matendo na siasa halisi za tawala za Kiarabu. Haaniterani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Ramadhan Kwezi wa dar Ssalaam, Tanzania. Ana mawaidha kuhusiana na kuua washahidi Imamu Ali alaihi salam. Bismillahir Rahmanir Rahim, ndugu wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika Tanzania, katika Kenya, katika Uganda, katika Burundi, Rwanda na Komoro, Somalia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwingine kote Kiswahili kinakosikika. ndani ya mfungo mtukufu wa Ramadhan, mfungo ambao Waislamu wote katika pande zote ambako tunapatikana tumeupokea kwa furaha kubwa, tumeupokea kwa heshima na taadhima na alhamdulillahi rabbil alamin, tunaendelea na soumu yetu, na sasa tunamaliza kumi la pili na tumeingia katika kumi la mwisho ambalo ni kumi kwa muislamu la kufa na kupona. ni mwezi ambao Waislam tunajisikia tuna furaha na kwa hakika heshima hii na taadhima aliyotupa Allah subhanahu wa taala ya kutupa soum ili tuweze kuwa watu safi tuweze kupata ucha Mungu ni jambo ambalo linatupa lina, li, li, li, li, li, nguvu kwamba Allah muumba ametupenda sana na sisi ametufadhilisha kikweli kweli na tumekuwa ni umma bora kabisa kuliko nyumati zingine zote zi zilizotangulia kwa kupewa ibada hii adhimu, ambayo hakika haikamiliki ibada hii na mtu akabakia na mizigo yake imemwelemea kama alivyokuwa katika miezi kumi na moja iliyopita, isipokuwa mtu huyo ni shakiji akajitakia mwenyewe matatizo. Kwa hivyo tunamshukuru Allah subhanahu wa ta'ala kutu, kutupa nafasi hii adhimu na ya pekee kabisa kuweza kutekeleza ibada hii adhimu kabisa. Ndugu zangu Waislam, tarehe kama leo ulimwengu wa Kiislamu na ulimwengu wote wa wapenda haki umo ndani ya huzuni kubwa kabisa, tena huzuni ambayo ndani yake yamo masikitiko makubwa kweli kweli, kutokana na shahadati ya Imamu Ali alayhi salam, kutokana na kifo cha Sayyidina Ali karamallahu wajhahu. Ndugu zangu mnaotusikiliza katika idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani, katika usiku kama wa leo, kwa hakika, mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini ndio siku ambayo ilitokea shahadati ya amiri almuminin Alimamu Ali alayhi salam. chombo fulani kizito kimewekwa mahala fulani kikinyanyuliwa, basi mahala pale ilikuwa ikitokea damu yenye uvundo, damu kama ilivyokuwa usiku ule ambao ilipatikana shahadati ya imamu Alhusein. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, katika sura ya pili, Al-Baqara, aya mia mbili na saba, ametuambia wazi wazi: wa minan nasi man yashri nafsha btighaa mardhatillah wallahu raufu bil ibad na yuko miongoni mwa watu aiuzae nafsi yake kwa kutaka radhi za Allah, na hakika Allah yuraif yuraufu muhuruma mpole kweli kweli kwa waja wake waaminifu. Al-Imamu Ali alayhi ssalam, sayiduna Ali karramallahu wajhahu, ni ambaye kwa hakika Waislamu wote hatuna shaka naye kwa sababu mwenyewe mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katuambia waziwazi kabisa nafasi yake aliyokuwa nayo tangu mwanzo wa risala, wakati ule ilivyokuja aya ya kumwambia mtume kwamba sasa afikishe ujumbe kwa ashira alaqrabina, kwa jamaa zake wa karibu. Basi mtu ambaye alioshirikiana na mtukufu mtume katika kazi ile ya kuandaa matayarisho yote kwa ajili ya kuopokea wale ashirat, familia ya mtukufu mtume, wale watu wale ashirat alaqrabina wale, basi ni alimamu Ali ibn Abi Talib, ambaye yeye alisimama na mtume tangu mwanzo wa risala Alimamu Ali, kutokana na nguvu aliyokuwa nayo ya aqida ya imani ya la ilaha illa llah, tangu mwanzo wa risala mpaka mwisho wake, walitokea watu wengi kabisa kuanzisha chuki zao, walitokea watu kutunga hasira zao na bughdha kwa alimamu Alii, zikatengenezwa njama za kula namna kutukosesha ummati Muhammad fadhila na ilmu na maarifa na ujuzi na uchamungu aliokuwa Imam Ali, ambao kwa hakika watu wote ibadillah salihina walikuwa kwa hakika tu wakipata wakipata kwa Imam Ali, yakatengenezwa makundi kwa ajili ya kutengeneza fitna adhim kubwa kabisa kwa ajili ya kuharibu kwa ajili ya kuharibu umoja na mshikamano wa ummati Muhammad. Kwa hivyo, ndugu zangu Waislamu, zilitengenezwa fitina nyingi kabisa za kuhatarisha maisha ya Imamu Ali mpaka ilivyofika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini, Alimamu Aliy alayhi ssalamu anaamka kwa ajili ya swala ya asubuhi. Mbingu zinalia, nyota pia zalia, ardhi yalia, hata anga lenyewe na hali ya jumla ya tabia inalia Alimamu alii kwamba sasa ndio usiku ambao yeye anapata shahada daraja kubwa kabisa ambayo haipati illa mutaqi illa mumin. Imamu alii kama dasturi yake, yeye ni mtu wa Allah, maana yake ni mtu ambaye muda wote anahakikisha kwamba yeye yupo pamoja na Quran. Quran ni pamoja na imamu Ali na imamu Ali yu pamoja na Quran kwa hivyo alikuwa anaishi kulingana na Qur'an. Kwa hivyo swalati subh anakwenda kuswali msikitini Alkufa. Waislam swala ime ime-, ime, ime, ime adhana imeadhiniwa na swala imekimiwa, waislamu wamejumuika ndani ya msikiti kwa ajili ya ibada, kwa ajili ya swala ya asubuhi, kwa ajili ya kutii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala anatokea mtu mmoja ambaye yeye tayari alikwisha jazwa fitna, alikwisha jazwa bughd, alikwisha jazwa roho chafu kabisa za kikatili, alikwisha kuwa yeye amejaa ukafiri ndani ya kifua chake. Ibn Muljim yule alimpiga upanga alimamu Alii alayhi ssalam, alimamu Alii nimemchukua siku mbili hivi mwezi ishirini na moja limamu ali anafariki, inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Jambo la kufariki Imamu Ali ya muuminun si jambo ambalo Waislamu tunasema kwamba kwani yeye si kama binadamu wenginewe. La, tunasema hivi, shahadatu ya Imamu Ali kutokana na, na mazingira ambayo yalikuwa yametayarishwa na maadui wa Uislamu fitina ambazo zilikuwa zimeta, zimetawanywa ndani ya ummati Muhammad. Anauawa msikitini Imamu Ali alaihi ssalam, na mtu ambaye alokuwa amejivika joho la Uislamu, amevaa kilemba cha Uislamu, na ameingia msikitini kwa ajili ya swala, anamuua Alimamu Ali. Imamu Ali alayhi ssalam, neno lake azimu kabisa alilotuambia siku ile Aliapa akasema, kwa hakika huyu mtu amekwisha fanya shughuli zake. Wa rabi Lkaba, na hapa Mungu wa Kaba, mahala ambapo yeye ni mauludu Lkaba. Aiapa Kaba, na waislamu wote tunaposwali tunaelekea Alkaba, mahala adhimu madhimu kabisa kwa Waislamu. Kanipiga upanga huu, ninamwapa rabi Lkaaba, basi asikuponyokeni Ibn Muljim kwa kufuata maagizo ya watu waliokuwa wamemuhonga, wamemshawishi kwa ajili ya kutekeleza uchafu huo, ametuonyesha kwamba Waislamu miongoni mwetu ni lazima tuhakikishe kwamba tunakuwa na hadhari kubwa sana kwa sababu wamo baadhi ya watu ambao wanaingia ndani ya Uislamu na huku wakiwa wametawaliwa, wame na tamaa za dunia na huku wakiwa wanayo mahitaji yao fulani fulani jua linakochomoza mpaka linakozama, yeye ni imam na hakuna shaka wala taabu yoyote lakini, tizama, hawa maadui wameweza kupenyeza siasa zao chafu za kuleta mparaganyiko ndani ya umma wa Kiislamu kwa kumuua kiongozi huyu kiongozi huyu ambaye kwetu sisi ni uswa, kwa sababu ni lazima uongozi, ili waislamu tuweze kupata mshikamano, tuweze kupata umoja, tuweze kupata lengo hasa la kuitekeleza sawasawa risalatu Muhammadiya. Ni lazima tuwe na uongozi. Sasa maadui yale walichukua nafasi kwa kutuvuruga Waislamu, wanamuua imamu wetu ndani ya msikiti hapa wanachafua albia atabia mazingira ya Kiislamu, mioyo ya Waislamu tayari inachafuliwa kwa kuona kwamba yaani, maana yake ni dharau chafu kabisa, mbaya kabisa, inamfano ambayo haina mfano ambayo waliitekeleza hawa maadui wa Uislamu, na baadaye wakatengeneza mambo mbalimbali mbali ambayo yaliweza kuhalalisha uchafu wao huo na mwingine kama huo ambapo waliweza kuendeleza mauaji machafu kabisa kwa viongozi wa Kiislamu kwa ajili ya kutaka kutekeleza matakwa yao ya kishaitani, matakwa yao ya, ya hawa nafsi, matamanio yao ya nafsi zao. Ndugu zangu Waislamu, Al-Imamu Ali alayhi salam ni imamu ambaye katika vita vilivyopiganwa katika kuunusuru Uislamu alikuwa mstari wa mbele kabisa kabisa katika kuhakikisha kwamba na nusuru Uislamu. Ni nani ambaye hamfahamu Alimamu Ali? Juhudi kubwa aliyozifanya katika kuhakikisha kuweka umoja wa Kiislamu baada ya Mtume kufariki, na tayari yakatokea mambo mbalimbali ambayo yalileta mzozo, yalileta mkorogo ndani ya umma wa Kiislamu, alisimama kabisa kuweza kuweka mshikamano wa Waislamu, pamoja na kwamba baadhi ya watu walileta chokochoko choko ili kuweza kugawa safu za Waislamu, lakini alipokea mitihadi ile kwa kifua cha subira kabisa. Ndugu zangu Waislamu, Waislam ni mtihani, ni msiba na ni balaa kubwa sana ambayo Waislamu kwa hakika haitatutoka kwa sababu kifo au shahada ya Imam Ali kwa hakika sisi Waislam ni lazima tuipokee katika hali ya subira na uzingativu. Tizameni, ndugu zangu Waislam, nikukumbusheni hali ya Waislamu tulivyo leo hii. Kila mahala tulipo Waislamu tumekuwa ndani ya vurugu na zogo kubwa. Ndani ya misikiti yetu ni vurugu, ndani ya jumuiya zetu ni vurugu, ndani ya kula jambo linalomhusu muislam ni vurugu. Jamii za kiislamu ni vurugu tupu. Mila ya kiislamu tumeitupa na tumepoteza, na mahala pake tumeingiza mambo ya dunia. Qurani inatuambia kwamba Mayahudi na Manaswara ni maadui wakubwa sana isipokuwa mpaka siku ile ambayo wamekwisha kugeuzeni nyinyi Waislamu, wamekuvurugeni nyinyi Waislamu na kukutoweni kwenye mila yenu ya Uislamu na mahala pake, sasa nyinyi mkaingia kwao mkafata mila zao. Hapa ha ha hawana maneno. sasa ndiyo hali ambayo tunayo Waislamu. Kila mwislamu ajitizame mahala alipo, ajitizame kwamba kweli, kama alivyosimama kidete Alimamu Ali kwa ajili ya kunusuru Uislamu. Je, ndivyo ambavyo muislamu na yeye alivyo? Leo hii tuna matatizo makubwa sana kutokana na historia ya Uislamu. Nitakwambieni kitu kimoja, ndugu zangu Waislamu. Qur'an ni kitabu chetu kikubwa sana na adhim, ni katiba yetu, ni kila kitu. Hakina shaka ndani yake, ni kitabu kilichokamilika, kina sharia zote ambazo sisi tunatakikana tuishi hivyo, ili katika ulimwengu huu tuweze kuishi vizuri kwa salama na amani, lakini kwa bahati mbaya tunavurugwa na Qurani. Sasa kila mmoja anabeba kwa namna ambayo anayoitaka yeye, yaani kila mmoja amekuwa yeye ndio mfasiri adhimu wa Qurani na ametengeneza taratibu ambazo zinamuunga mkono kwa hadithi, yani ameziunda ta kwa ajili ya kutekeleza, yani kuhalalisha yale, yani, matoka yake ambayo anayoyataka yeye. Hata baadhi ya muumini hutokea na wakasimama wakasahau kwamba Qur'ani ndio kitu kikubwa ambacho lazima tukitizame na ni lazima wawepo wale watu ambao arrasikhuna, waliozama, wenye utaalamu wa kweli kuweza kuzivumbua na kuzigundua tafsiri na maana halisi ya Qur'ani kila mtu tu anaweza kuipitia aya ya Qur'ani akaisoma na kuijua makusudio yake. Leo hii sasa zinakuja taratibu za kwamba kila mtu anaweza kuwa ni mfasiri, madhali Qur'ani nyingi tunazo, misahafu mingi tunayo, maana yake kwamba imetafsiriwa tafsiri mbalimbali na wafasiri mbalimbali, basi yeye anaweza kununua sokoni au katika duka la vitabu, na yeye tayari akajitangaza ni shekhe. Ni hatari kubwa kabisa. Hili ni jambo ambalo linavunja mshikamano wetu, linavunja uongozi, kwa sababu bila uongozi hatuwezi sisi, kila mmoja akaamua kuwa yeye ni kiongozi, anakwenda vile anavyotaka, na mpaka wengine wakaamua kusema la, hadithi fulani bwana, hii ni ya watu wa kundi fulani, na hadithi ile ni ya watu wa, kwa sababu tu ya mambo ya dunia. Ndugu zangu wa Uislamu, nakuambieni hivi. Vitabu vikubwa vya hadithi ambazo ni sihahi sita katika ulimwengu wetu huu wa Kiislamu vimekuja baadaye sana baada ya mtukufu Mtume, na wamepata tabu sana watu wale kuvikusanya vitabu vile. Kwa mfano tunaambiwa Sahihi Bukhari ya Muhammad bin Ismail al-Bukhari ambaye yeye amezaliwa mwaka mia moja na tisini na nne na kufariki mwaka mia mbili na hamsini na nne amepata matatizo makubwa sana katika kuzitengeneza zile hadithi yani, katika kuzikusanya kuzi na kuzipa kuzi, na kuzipa usahihi hadithi zile. Tunaambiwa takriban hadithi laki sita alizikusanya, lakini katika hizo akaweza kuzichambua akapata alfu nane. Vile vile mwenzake huyu Muslim naye ni hivyo hivyo sahihi muslim ya bwana muslim bin hajjaji kushairi ambaye amezaliwa mia mbili na sita na kufariki mia mbili sitini na moja vilevile vile amekusanya hadithi takriba laki tatu akafanya jitihada na yeye baadaye akachagua akazipata eh, elfu nane kwa hiyo kwa maana hiyo ndugu zangu waislamu utakuta kwamba yametokea mambo mengi sana ambayo yaliingizwa na hawa maadui wa uislamu hadithi za uongo zikatengenezwa, tafsiri za uongo za Qur'ani zikatengenezwa kwa ajili ya kuvunja umoja wa Kiislamu. Kwa sababu gani? Kwa sababu wamekusudia kukata kichwa cha Uislamu, kuua viongozi. Sasa unapokuwa kiongozi ameuawa, kiongozi tayari hayupo, Waislamu tunabaki ni mayatima. Sasa hili jambo Waislamu tulitazame. Ninamaliza kwa kusema kwamba shahadatu ya Imamu Ali alayhi salam ni shahada ambayo tunatakikana Waislamu tufumbue macho tutazame namna gani tunaishi. Anauawa Imamu Ali msikitini na mtu ambaye anaojiita kwamba ni Muislam. Wewe na mimi tunachukua ibra gani katika shahada hii ya Imamu Ali alayhi salam, mtu ambaye alijitolelea kwa hali na mali kwa ajili ya kuunusuru Uislamu. Tushikamane na Qurani, tushikamane na uislamu wetu, na hususan katika hili kumi la mwisho la mwezi wa Ramadhani, tulie, tuombe dua zetu, tukeshe, tusome Quran, tumuombe Allah subhanahu wataala aondowe ndani ya vifua vyetu hiqidin hiqidin hasan tushikamane, sawasawa. Wale wote ambao wanania kama Ibn Muljim kuvuruga Uislamu, kutuvuruga Waislamu, waweze kujirudi na kurudia kwenye njia iliyonyoka. Kila mmoja wetu aitizame nafsi yake, kila mmoja wetu aiulize nafsi yake, ni kwa namna gani anaishika Quran, ni kwa namna gani yeye anakuwa ni, ni mtu ambaye ana, shik, ana, ana anawaita watu washikamane, tuepukane na mifarakano ambayo inayo, na tuwe na vifuo vya kustahamiliana waislamu, tuache lugha ya kukufurishana wewe hey, ukijua kwa kupitia mustahidi fulani au shehe fulani au alim fulani jambo fulani, uwe na subira, pia kuwasikiliza wenzako wa upande wa pili ili tuweze kujenga umoja. Umoja ni kitu kikubwa kabisa kuliko waislamu kusimama na mifarakano yetu hii midogo midogo, ambayo kwa hakika haina nafasi, kwa sababu ummate Muhammad, tunachokitaka sisi ni la ilaha illa Allah, na maadui wa Uislamu kazi walionayo ni kuhakikisha kila mahali Naam, huyo alikuwa ni Shekh Ramadhan Kwezi ndelullah wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawedha hayo kuhusiana na kuwa washahidi mama Ali alaihi ssalam. Hapa ni mjini Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumaa mosi, Aprili 23, 2022, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Zito na Lusinde ni minyukano. Dondoo ya habari hiyo inasema chanzo ni GIPM, Lusinde amtaka Zito kuacha kuwasema viongozi, Zito amjibu akionya kauli yake isitumike kwa malengo ya kisiasa. Kuhusu kifo cha rais wa zamani wa Kenya Mwaikibaki, limeandika alama mbili za Mwaikibaki. Habari zake nyingine zinasema: kipanya na viunzi, hadi kutimiza ndoto yake ya kutengeneza gari ya umeme. Mizengo ya uchaguzi CCM, vigogo waonywa, baada ya meya na madiwani sasa wamgeukia ded, na kodi ya mtandao ya waibua wadau, TRA yafafanua. Habari kuu katika gazeti dada la The Citizen inasema mwanamke mmoja tu Tanzania aliyeamilifu katika sayansi ya nyuklia. Gazeti hilo limeakisi pia habari ya kifo cha rais wa zamani wa Kenya, Mwai Kibaki, kama yalivyofanya magazeti mengine ya leo ya Tanzania. Pia limeandika Afrika mashariki kuwa mkoa wa petroli. Tulitupia jicho gazeti la Nipashe. Habari yake kuu inasema waziri awatoa hofu wadau wa mifuko ya jamii, ni kuhusu taarifa kwamba iko hatarini kufilisika, asema iko imara. Habari zake nyingine zinasema: CH si abaini tatizo uwekezaji katika mradi wa NHC, kawe imani potofu, na matumizi ya bangi tishio jipya la wavuvi ziwa Victoria, Kibaki ya fariki dunia ameacha alama ya kudumu limeandika. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika serikali kumwaga ajira nyingine mpya Changolo awaonya watendaji CCM na Rais Samia, ardhi ya vijiji 75 vyenye migogoro hifadhi kuendelea kubaki. Gazeti la Zanzibar leo limeandika Rais Mwinyi amtumia rambirambi rambi Kenyatta na wataka wana CCM kuchagua viongozi makini. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema wenye uwezo wa aswa kuwasaidia wenye hali za chini. Ama, miongoni mwa habari zilizomo kwenye gazeti la The Guardian inasema rais wa Zanzibar aomboleza kifo cha Kibaki huko Kenya. Mbali na habari kuhusu kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation inasema Uhuru ateua wanadiplomasia wapya 24, Raila atangaza timu ya Azimio moja Kenya na viongozi wa dunia waomboleza kifo cha Kibaki. Gazeti dada la Taifa Leo katika moja ya habari zake limeandika Kibaki alishindwa kumng'oa Daniel Moi madarakani katika miaka elfu moja mia tisa tisini na mbili na tisini na saba. Limeandika jitihada za Mwai Kibaki za kumng'oa madarakani Daniel Arab Moi baada ya chaguzi kuu za 92 na 97 ziligonga mwamba baada ya kesi alizoshtaki kutupiliwa mbali na mahakama ya rufaa. Majaji wa mahakama kuu na mahakama ya rufaa walitupilia mbali kesi za Kibaki kwa madai hakumkabidhi mwenyewe Moi nakala za kesi hiyo. Pia limeandika spika Mutura Tabani. Linaifafanua habari hiyo kwa kusema spika wa bunge la kaunti ya Nairobi Benson Mutura alifikishwa kortini jana Ijumaa kwa wizi wa shilingi milioni 5.3 za Kenya, lakini hakusomewa mashtaka hadi Mei kumi na sita elfu mbili ishirini na mbili. Mutura aliyeachiliwa huru kwa dhamana ya shilingi laki tano za Kenya na hakimu andamizi mahakama ya Milimani bs takimilu. Habari yake nyingine inasema mzee ajaliwa mtoto akiwa na umri wa miaka 83. Mzee Yosia Mwesigye mwenye umri wa miaka 83 alingojea kwa muda wa miaka 56 ya ndoa yake na kuomba kupata mtoto bila ya mafanikio. Mkeo wa kwanza, Jane Tukamuhabwa, alifariki dunia mwaka 2018, lakini hakukata tamaa na ndoto yake ilitimia mwezi Machi mwaka huu baada ya kujaliwa kupata mtoto akiwa na umri wa miaka 83 pamoja na mkewe mpya Sharon Arinaitwe kwa huko Uganda. Toleo la mtandao la gazeti la Saturday Monitor limeandika katika habari yake kuu maneno yasemayo Mwai Kibaki, rais wa zamani wa Kenya, ameacha alama mbalimbali mbali za kukumbukwa. Aidha limeandika bajeti ya ikulu ya Uganda yaongezeka hadi shilingi bilioni 29. Vilevile, limemnukuu Rais Paul Kagame wa Rwanda akisema makubaliano yake na Uingereza kuhusu wakimbizi si kufanya biashara ya binadamu. Pia tunasoma jeshi la Mali latangaza kugundua kaburi la umati karibu na kambi ya zamani ya jeshi la Ufaransa. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 21 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 hijiria kamaria inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1403 iliyopita, Ali bin Abitalib alaihi salam, mrithi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na mmoja wa Ahlulbeit wa Mtume, aliuawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake Imam Ali bin Abitalib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa Khawarij wakati alipokuwa katika sijida akimwabudu Mwenyezi Mungu msikitini katika swala ya alfajiri. Siku kama ya leo Imam Ali alayhis salam aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyoyapata na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. kuuawa wa shahidi Imam Ali bin Abitalibi alahi salam kulikuwa msiba mkubwa na usoweza kufidika kwa Uislamu na Waislamu. Imam Ali alahi salam aliwahusia wanawe na Waislamu ambao watafikiwa na wasia wake, akisema: nawahusia kumcha Mungu na kuwa na taratibu nzuri katika mambo yenu, wajalini yatima na muwafanyie mema majirani zenu, kwani nilimsikia Mtume wa Allah akihusia kuwafanyia mema majirani hadi ni kadhani atawarithisha Shikamaneni na Qur'ani na msiache watu wengine wawatangulie mbele katika kutekeleza mafundisho yake. Itukuzeni swala kwani ndiyo nguzo ya dini yenu. Sala na salamu za Allah ziwe juu ya Imam Ali bin Abi Talib na ali zake watoharifu <mulia> Siku kama ya leo ya tarehe tatu mwezi Urdi Behesht katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ya Hijiria Shamsia ni siku ya kumwenzi Shekh Bahauddin Muhammad Amili, maarufu kwa jina la Shekh Bahai, mwanazuni mkubwa wa taaluma mbalimbali za Kiislamu. Shekh Bahai, ambaye alikuwa ametabahari bahari katika elimu nyingi kama fikhi, nujumu, hadithi, tafsiri na Qurani na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Isfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 953 Hijiria Kamaria katika mji wa Bala. Babak, huko Lebanon katika familia kirani, ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Bahai ameandika vitabu zaidi ya moja ikiwa ni pamoja na Aflak, eh, kashkul na habduulmatin. Katika siku kama ya leo miaka mia na sita iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza, alipata umashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo na Juliet, Hamlet, King Lear na The Merchant of Venice. na tarehe ishirini na moja Ramadhani miaka 339 iliyopita alifariki dunia fakihi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Shekh Abu Jafar Muhammad bin Hassan maarufu kwa jina la Shekh Hur l Amili huko Jabal Amili nchini Lebnan. Alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa na watafiti wakubwa wa Kiislamu. Shekh Hur l Amili ameandika vitabu vingi vya fikhi na hadithi, na miongoni mwake ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi muhimu katika duru za ilmu ya fikhi. Hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na muda wetu umemalizika kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran amesema kuwa Marekani inapaswa kuachana na siasa zake za kupenda makuu katika mazungumzo ya nyuklia na yanayoendelea mjini Vienna, Austria, na iyaangalie mazungumzo hayo katika uhalisia wake. Husein Amir Abdulahiani amesema hayo katika mazungumzo ya simu ya usiku wa kuamkia leo na Joseph mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya. Makumi ya maelfu ya waislamu wa Palestina walikusanyika kwenye msikiti wa Al Aksa baada ya kutekeleza ibada tukufu ya swala ya Ijumaa jana na kupiga nara za kulaani jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Jeshi la Mali limetangaza kwamba limegundua kaburi la umati kwenye kambi ya zamani ya kijeshi ya Ufaransa katika eneo la Gosi la kaskazini mwa nchi hiyo. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri amedai kuwa vita vya Ukraini ndiyo sababu ya mgogoro wa kiuchumi nchini mwake licha ya mgogoro huo kuweko miaka mingi. Na idadi ya watu waliouawa washahidi katika shambulio la kigaidi lililotokea jana kwenye msikiti mmoja wakati wa swala ya Ijumaa huko Kunduz, kaskazini mwa Afghanistan wamefikia waislamu 33. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.