Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijaalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya asubuhi. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98935647 na, na email yetu ni swahili radio rivr. Mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumamosi mwezi 21 Ramadhani 1443 Hijria, sawa na tarehe 23 Aprili 2022 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa naye Sheikh Jafar Ammar watanga Tanzania kuhusiana na mawaidha yanayohusiana na siku ya kuua washahidi Imamu Ali alaihi salam. Na tunatumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu na kila mpenda haki na uadilifu duniani kwa tukio hili la kusikitisha. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Imamu wa Ijumaa Iran wasema Sepah ni mwiba kwa adui na tumaini kwa Waislamu wote. Morocco yaendeleza siasa za kindumi la kuwili kuhusu wananchi wa Palestina. Russia yawawekea vikwazo makamu wa rais wa Marekani pamoja na mkuu wa Meta. Mali yatangaza kuanza kipindi cha mpito cha miezi 24. Habari kamili. Maimamu wa swala za Ijumaa zilizosaliwa jana kote nchini Iran walisema katika hotuba zao kuwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ni mwiba katika macho ya maadui na ni tumaini jema kwa kila Muislamu ulimwenguni. Mwezi Aprili 1979 Imam Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa amri kwa baraza la mapinduzi humu nchini kuasisi rasmi jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, kutokana na njama nyingi mno zilizokuwa zinalikabili taifa la Kiislamu la Iran. Hivi sasa ni wakati wa kuadhimisha mwaka wa kuasisiwa rasmi jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa nchini Iran. Kwa mnasaba huo, maimamu wa sala za ijumaa zilizosaliwa jana kote nchini Iran walitumia fursa zao hutuba zao kuzungumzia mengi mazuri yaliyofanywa na jeshi la Sepah na kusisitiza kwamba jeshi hilo ni fahari ya kitaifa kwa Iran, likiwa bega kwa bega na vikosi vingine vya ulinzi humu nchini, lakini pia ni tumaini la Waislamu wanaopigania ukombozi katika kona tofauti duniani. Maimamu hao wa sala za Ijumaa za jana wametoa mwito pia kwa wananchi wote wa Iran, kwa Waislamu na kila mpenda haki duniani kujitokeza kwa wingi katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds, ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Siku ya kimataifa ya Quds kwa mwaka huu wa 1443 Hijiria itakuwa Ijumaa ijayo ya tarehe 29 Aprili 20 na ishirini na mbili itakumbukwa kuwa mwasisi ya yani wa jamhuri ya kiislamu ya Irani, yaani Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alifanya ubunifu wa kipekee wa kuitangaza ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ili kuyabakisha hai milele mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina Baada ya serikali ya kifalme ya Moroko kufanya usaliti dhidi ya kadhia ya Palestina ambayo ndiyo muhimu zaidi kwa umma wa Kiislamu, na baada ya Rabat kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala pandikizo wa Kizayuni, hivi sasa nchi hiyo inajifanya kuguswa na jinai za Israel. Serikali ya Moroko imemwita balozi wa utawala wa kizayuni mjini Rabat kumwelezea wasiwasi wake kutokana na wanajeshi makatili wa Israeli kufanya jinai kubwa dhidi ya Waislamu ndani ya msikiti wa Al Akswa. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Wizara ya Mambo ya Nchi ya Moroko imemwita balozi wa utawala wa kizayuni mjini Rabat ili kumkabidhi wasiwasi wa nchi hiyo kuhusu jinai za wazayuni katika msikiti wa Al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na ililaani jinai hiyo. Ijumaa tarehe 15 Aprili, wanajeshi makatili wa Israel waliovamia msikiti wa Al Aqsa huko Palestina, na eneo hilo takatifu kwa Waislamu wote duniani lilishuhudia jinai kubwa kuwahi kufanywa na Wazayuni katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Katika uvamizi huo, makumi ya Waislamu wa Palestina waliokuwa wanafanya ibada walijeruhiwa na mamia wengine walitekwa nyara na wanajeshi wa Israeli. Taarifa zinasema kwamba wapalestina wasiopungua mia nne walitekwa nyara na wanajeshi hao wa kizayuni katika uvamizi huo. Licha ya serikali ya Moroko kujipendekeza kwa wazayuni na kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala huo pandikizi, lakini wananchi wa Moroko wako pamoja na wananchi wa Palestina na hawaridhishwi hata kidogo na hatua za nchi yao ya kujidhalilisha kiasi chote hicho kwa wazayuni. Mara kwa mara, wananchi wa Moroko wanafanya maandamano ya kuipinga Israel na kuunga mkono Palestina. Serikali ya Russia imetangaza kuwawekea vikwazo makumi ya shahsia wa Marekani, akiwemo makamu wa rais wa nchi hiyo Kamala Harris na afisa mkuu mtendaji wa kampuni ya Meta ya Facebook Mark Zuckerberg. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema shahsia ishirini na tisa wa Marekani, wakiwemo wafanya biashara wakubwa, wataalamu na waandishi wa habari wanaoendesha kampeni kubwa ya propaganda dhidi ya Moscow Wamejumuishwa kwenye orodha hiyo mpya ya vikwazo ikiwa ni jibu kwa wimbi la vikwazo la utawala wa Joe Biden dhidi ya Warusi. Aidha, raia 61 wa Canada wakiwemo maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya nchi hiyo, wakuu wa wizara ya ulinzi na wanahabari, wamo kwenye vikwazo hivyo vipya vya Moscow na hawatoruhusiwa kutia mguu nchini Russia. Kufuatia operesheni ya kijeshi ya Russia dhidi ya Ukraine iliyoanza Februari 24, Kambi ya Magharibi ikiongozwa na Marekani imewekea Moscow vikwazo vikali vya kiuchumi ambavyo hata hivyo vimekuwa na taathira hasi pia kwa uchumi wa, wa Magharibi wenyewe. Yanajiri siku chache baada ya gazeti la Washington Post kuripoti kuwa vikwazo vya Washington dhidi ya Russia vimekuwa chachu ya kushadidisha mfumko wa bei za bidhaa unaoshuhudiwa hivi sasa ndani ya Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya muda huko Mali imetangaza kuanza mchakato wa kipindi cha mpito cha miaka miwili kitakachoandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi kwa ajili ya kuwezesha utawala wa kiraia kurejea tena madarakani nchini humo. Hayo yametangazwa na waziri mkuu wa mpito wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, Chaguel Kokala Maiga, ambaye amesisitiza kuwa Mali kamwe haitajiondoa katika Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika ECOWAS na wala haina azma ya kuunda sarafu yake. Aidha amesema Mali haina pingamizi lolote juu ya kuongezwa muda wa kuhudumu kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo wakati wake utakapomalizika mwezi Juni mwaka huu. Mwezi uliopita mpatanishi kutoka ECOWAS katika mgogoro wa Mali, rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan aliondoka mjini Bamako baada ya ziara ya siku mbili bila kupata kauli kutoka serikali inayotawala ya kijeshi kuhusu tarehe ya uchaguzi kwa ajili ya kuuwezesha utawala wa kiraia kurejea tena madarakani huko nchini Mali. Pendekezo la mwisho lililotolewa na utawala wa kijeshi kwa ECOWAS wakati wa mkutano wa kilele wa mwisho wa jumuiya hiyo ulioshughulikia suala hilo mwanzoni mwa mwezi Februari huko Akra, Ghana lilikuwa ni kipindi cha mpito cha miaka minne. na waziri wa afya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema raia wote wa Afghanistan wanaoishi kama wakimbizi humu nchini wamepigwa chanjo ya kupambana na ugonjwa wa uviko 19, bila ya malipo yoyote. Baharam Ainullahi, waziri wa afya wa Iran, amesema hayo jana Ijumaa na kuongeza kuwa mbali na Waafghani wote wanaoishi nchini Iran kunufaika na mpango wa kitaifa wa chanjo dhidi ya uviko 19, lakini pia aghlabu yao waliokumbwa na maradhi hayo walilazwa na kutibiwa bila malipo katika hospitali na vituo mbalimbali vya afya humu nchini. Ainulahi ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijawawekea vizingiti vyovyote Mamilioni ya wakimbizi wa Afghanistan wanaoishi humu nchini, haswa ikija katika masuala ya matibabu na huduma za afya. Wakati huo huo, Bahram Einollahi, waziri wa afya wa Iran, amelaani vikali mauaji ya kikatili ya Waislamu katika shambulio la kigaidi la Alhamisi dhidi ya msikiti wa Waislamu wa Kishia huko Mazar Sharif katika mkoa wa Balkh nchini Afghanistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema kukosolewa, kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za Kiarabu kinachodai kutetea kutukufu Katika kikao kilichofanyika juzi Alhamisi tarehe 21 Aprili huko Jordan, kamati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiarabu ambayo imepewa jukumu la kukabiliana na hatua zisizo za kisheria za utawala wa kigaidi wa Israeli huko Kuts tukufu ilisizia udharura wa kusimamishwa mara moja uchokozi na hujuma za Wazayuni huko Kuts na katika msikiti wa Al Aqsa. Palestina kwa mara nyingine inashuhudia jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya wa Wapalestina. Kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita, wazayuni wamezidisha ukandamizaji na hujuma zao dhidi ya wa Wapalestina wanaofika katika msikiti huo mtakatifu kwa ajili ya kufanya ibada zao katika mwezi huo mtukufu wa Ramadhani. Ijumaa iliyopita wazayuni walifanya shambulio kali katika msikiti wal Akswa, ambao waliwajeruhi Wapalestina zaidi ya 450 na kuwateka nyara wengine mia nne. Hujuma hiyo pia imekuwa ikiendelea katika siku za karibuni ambapo makumi ya wapalestina wamejeruhiwa. Baada ya nchi za kiarabu kukosolewa vikali wa na wapalestina kutokana na kimya chao mbele ya hujuma hiyo ya wazayuni, hatimaye kamati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo iliyopewa jukumu la kutetea uts imefanya kikao kwa Jordan kwa madai ya kujadili suala hilo. Pamoja na hayo, kikao hicho hakikuhudhuriwa na wanachama kadhaa muhimu ambao ni mawaziri wa mambo ya nje Abdullah bin Said wa Imarati na Faisal bin Farhan wa Saudi Arabia. Siku kadhaa zilizopita, Imarati ilichukua hatua mbili muhimu dhidi ya wapalestina ambazo ni kukubali kujengwa nchini humo kitongoji cha wamayahudi na pili ni kushiriki nchi hiyo katika sherehe za kuasisiwa utawala haramu wa Israel ambacho kimepangwa kufanyika tarehe kumi na tano ya mwezi ujao wa Mei. Kikao hicho kimefanyika nchini Jordan katika hali ambayo nchi hiyo tayari ina mapatano ya amani na utawala wa Kizayuni wa Israeli, na katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ikishirikiana kwa karibu na nchi nyingine za Kiarabu za Imarati na Bahrein katika kuimarisha uhusiano wake na utawala huo. Riad Almaliki, waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina, pia hajachukua hatua yoyote ya kutetea Wapalestina mkabala wa jinai zinazofanywa na Wazayuni dhidi ya Wapalestina. Na hata Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, amelaani operesheni za kujitolea kuuwawa shahidi zinazofanywa na Wapalestina dhidi ya magaidi wa Kizayuni badala ya kulaani utawala wa Kizayuni kwa jinai zake unazofanya dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi <mulia> Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa tunampisha Shekh Jafar Amar wa Tanga, Tanzania, na mawaidha kuhusiana na kuwa washahidi Imamu Ali alaihi salam. <tipas> <Aha>. <tipas> <tipas> <tipas> <tipas> <tipas> Sadaqa Allahu al-aliyu al-azim wasadaqa rasuluhu al-nabiyu al-karim wa nahnu ala dhalika min ash-shahidina wash-shakirin walhamdu lillahi rabbil alamin, na kwa mujibu wa kalenda ya Kiislam ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwezi ishirini na moja kulitokea tukio zito, tukio la kuutikisa Uislamu, tukio la aina yake, tukio lililotikisa nyoyo za wafuasi wa Ahlulbaiti, nalo si tukio jingine, ni tukio la kuuawa Alimamu Aliyu bin Abitalibin alayhi ssalam, imam na khalifa wa kwanza wa Bwana Mtume Muhammad salllahu alaihi wa alihi wasalama. Hivyo darasa yetu hii tungependa igusie tukio hili zito kwa kuanza kuangalia ni nani ya Ali bin Abi Talibin alaihi ssalam, mpaka umma ufikie mahala kuchukua hatua nzito kama hii, na nilipi tukio hili la kuwawa kwa al-Imamu wa Ali bin Abi Talibin alaihi ssalam. Suali la kwamba ni nani ya Ali bin Abi Talib lina njia nyingi za kulitolea majibu. Ali ni Abu lhasani walhusain sayidai shababi ahliljanna. Jibu pia laweza likawa hili, ni baba wa Hasan na Husain, mabwana wawili wa mabarobaro wa peponi. Ni awalul muslimina wal mu'minina imanan wa islaman, ni wa kwanza kuamini ni wa kwanza kuingia katika Uislamu, akaswali nyuma ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama miaka kadhaa kabla hajaswali yeyote. Ali ni yule ambaye aujaballahu alaina mawaddatahu wa wilayatahu, Mwenyezi Mungu amewajibisha tumpende. Maneno haya au taarifu hizi za ninane Ali bin Abi Talib taweza kuzipata kwenye mjumuiko wa shairi moja aliyoisema yeye mwenyewe Ali bin Abi Talib. Sayyidna Ali bin Abi Talib ajifakhiri mbele ya masahaba wa Bwana Mtume, awaambia Muhammad aliye mtume, mimi ni akhi, ni ndugu yangu wa sinwi, yani wa mithli, ndiyo maana ya sinwi, akiashiria ile wa anfusana wa anfusakum na binti ya Mtume Muhammad yani Fatima Zahra, mimi ndiyo pozo langu na kitulizo changu manutu lahmiha bidami walahmi, imechanganyika damu yake na nyama yake kwa damu yangu na nyama yangu. Wasibta ahmadin wuldi minha, na kizazi wajukuu wawili wa Mtume Muhammad yani Hassan na Hussein, fakhari yake waliyomwendelezea kizazi chake mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia, inna shani aka huwal abtar hakika mwenye kukuchukia wewe kukucheka wewe umekatikiwa na kizazi yeye ndo kakatikiwa na kizazi chako kitaendelea kupitia Fatima Zahara wajukuu hao wawili wa Muhammad mimi ndio kizazi changu mimi fa ayukum lahu sahmun kasahmi sasa ni nani mwenye fungu kubwa kama fungu langu Ali bin Abi Talib awauliza masahaba sabaktukum ila lislami turran nimewatangulia katika uislamu moja kwa moja hulaman ma balaghtu awana hilmi tangu ni mtoto kabla sijafikia fikiya atabaleh wa aujaba li wilayatahu alaykum rasulullahi yawma khadire khadirihum, kisha mwenye azimgu akawajibisha nyinyi chanini um wilaya yangu juu yenu ikawa ni wajib. Bwana mtume akatekeleza hilo siku ya khadirihum. Fa wailun thumma wailun thumma wailun, sasa olewanu tena olewenu tena olewenu, liman yulqil ilaha ghadan bi dhulmi, yule ateke kutana na mwenye azimgu subhanahu wataala siku ya kiyama hali ya kuwa amenidhulumu mimi huyu. Kwa ufupi ndiyo Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Huu ndiyo usahaba wa Ali bin Abi Talib kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, kiasi kwamba bwana mtume amwambia Ali, kwa hakika, Ali, unayaona ninaoyaona mimi na wasikia yote ninaoyasikia isipokuwa tu wewe, kilichokosekana kwako kwa kwa si mtume ni mtu aliyefikia kiwango cha juu cha imani kwa mwenye azimu, kiwango cha yaqini mpaka asema, lau kushi falia lghita mazadattu yaqinan, lau pazia lingeondolewa baina yetu sisi na mwenye azimu akawa mwenye azimu si ghaib aonekana hivi basi, yaqini yangu vile ilivyo sasa hivi, lau Mungu atafichuliwa aonekane, haitozidi chochote. Hivyo ninavyoamini ndivyo atakavyoonekana mwenye azimu subhanahu wa taala, lau hilo litawezekana. Huyu ndiyo Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Baada ya kufariki kwa bwana mtume, ndugu zangu, nafasi ya kisiasa za ahlul bait kwa ujumla, nafasi ya kisiasa aliyonayo Ali bin Abi Talib bin alayhi salam akatengwa nayo, wakatengwa ahlul bait alayhi salam, akiwa Ali bin Abi Talib, kiuchumi, kiasi kwamba khumsi humsi zikazuiliwa, fadak ambayo ni mirathi waliopewa na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama ikakataliwa na hawakupewa na nafasi yao kijamii pia vile vile. Talib, Ali ibn Abi Talib alilaaniwa katika mimbari za Waislamu kama sunna zaidi ya miaka themanini mpaka Umar bin Abdul Aziz al-Abbasi ndiye aliyekuja kuondoa laana ya Ali ibn Abi Talib aliyekuwa akilaaniwa katika mimbari za Waislam katika swala za Idi na katika swala za Ijumaa. Na nafasi ilipokuwa ni laana ya Ali bin Abi Talib analaaniwa, mahala pake pakawekwa aya Mwenyezi Mungu inayosoma kwenye hutuba zetu za Ijumaa, inna Allaha yaamuru bil adli wal ihsan, mpaka mwisho wa aya. Huyo ndio Ali bin Abi Talib akafikishwa hapo. Kwa nini yote haya yalifika, ndugu zangu? Baada ya kufariki kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama, utawala wa Kiislamu ulikwenda mikononi mwa makhalifa wengine, wa kwanza akiwa ni Abubakar, kisha baada yake utawala ukaenda kwa Umar bin Khattab, kisha utawala ukaenda kwa Uthmani bin Affan. Hapa ndipo palipoanza tatizo katika Uislamu na mazingira yaliyopelekea kifo cha Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam. Saidna Uthman alikuwa ni katika khayb. Bani Umayya ndiyo familia yake na bani umaiya, kihistoria ni familia, vita vyote Bwana Mtume alivyopigana vikubwa vya mwanzo ilikuwa ni baina yake na bani umaiya. Upande huu huku yuko Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, akiwaongoza Waislamu, upande wa pili kuna Abu Sufyan akishika bendera ya makafiri dhidi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama. Abu Sufyan kihistoria, alisilimu kwenye Fathu Makkah, tena katika mazingira ambayo historia yaonyesha mpaka anasilimu amshuhudilia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini Ibn Abbas akimwambia na mtume mshuhudilie kwamba ni mtume wa Mwenyezi Mungu, asema ama fi hadha fa fi qalbi shay, ama hili la kushuhudilia kwamba Muhammad ni mtume, katika moyo wangu kuna kitu bado kinanikereketa lakini kwa kuwa Uislamu ushapata nguvu, Abu Sufiani ndiyo akaingia katika Uislamu kwa kukosa budi. Zama Saidna Uthman alipochukua khilafa, Abu Sufian aliinuka akamfuata Othman akamwambia, sasa pasianeni tu ukhalifa wa kiislamu nyinyi Bani Umaya tu, na hapa kwa yule ambaye naapanaye mimi Abu Sufian, hakuna cha pepo, hakuna cha moto, hawa Bani Hashim wamecheza mchezo wa kiutawala tu kwa kuwa ni usia wa mwa, wa mzee Abu Sufyan hapa. Uthman akatekeleza wasia huu, akamchukua Muawiya bin Abi Sufyan. Uthman akamfanya kuwa ni gavana wake kwenye miji mingi, mwisho akamtupa katika mji wa Sham, aongoze Sham yote na afanye futuhati nyinginezo. Akamchukua Abdallah bin Saad bin Abi Sahi, mtu ambaye alifukuzwa na bwana mtume na mtume akaagiza popote atakapopatikana Abdallah bin abi Sarhi auwawe, hata kama akiwa ameambatana na Alkaaba. Fikiri, mtume afikie mahala Alkaaba, sehemu ambayo mwenye kuingia pale basi yuko kwenye amani, mtume aagize popote atakapopatikana auwawe. Saidna Uthman akamchukua akamficha. Abdallah bin abi Sarhi alipokufa bwana mtume, alipotawala Abubakar akamchukua akampeleka kwa Abubakar akamwombea msamehe. Saidna Abu Bakar akamkatalia. Alipotawala Umar, akamfuata tena akamwombea. Usman akarudi akamficha tena. Zama alipotawala Saidna Usman, akamchukua Abdullah Bin Abi Sarhi, Bin Saad bin Abi Sarhi, akampa ugavana Misri, jambo ambalo lilipelekea kifo cha Uthman. Akaja akauawa na kina Malik al Ashtari. Akaenda katika mji wa Kufa, akampeleka Walid yule ambaye aye imeshuka injaa kun farsi kum binaba in fatabayyanu, akampa ugavana kule. Tena anamuuzulu Saad bin abi Waqas mpaka Saad ashangaa. Aliyeletwa gavana amwambia, wewe uwe gavana wa Kiislamu, yule bwana amwambia huu ni ufalme mchana wala hawa usiku wala wengine, sasa zamu yako ya kula imekwisha, wewe umeuzuliwa, sasa gavana ni mimi hapa. Akamchukua Marwanu bin al Hakam yanaye tena pamoja na baba yake, akampa pia ugavana kwao. Ikawa serikali ya Kiislamu magavana wake ni wale bani Umayya watupu, na wakaivamia Baitul Mal siku alipouawa Uthman, watu wote wakamfuata Ali bin abi Talib awe ndio mtawala wa Kiislamu hapa, ndi kukazuka tatizo kubwa la magavana. Waliowekwa walikuwa hawakubaliani na Ali bin Abi Talib bin alayhi salam, na tayari walivyowekwa, wamewekwa katika mazingira ambayo haiwezekani Ali bin Abi Talib aweze kuntaliki na Uislamu kwenda mbele. Utakuta Muawiya akafanya matendo mengi dhidi ya wafuasi wa, wa Ali bin Abi Talib. Historia ni ndefu na muda haututoshi, lakini hapa ndiyo matatizo sasa ya Kiislamu yalipoukumba utawala wa Ali bin Abi Talib bin alayhi ssalam. Saidina Ali bin Abi Talib juu ya khilafa yake asema, zama tu niliposimamia sasa Uislamu, kundi la watu likapinga kwa nini yeye awe ndiyo khalifa, na wakasimamisha vita dhidi ya Ali bin Abi Talib, vita vya Siffin wa marakat ukhra, na wengine wakatoka kabisa katika Uislamu kwa chuki tu, nao ni Khawarij wa kasata akharun, na wengine wakawa ni kasitin, wakaleta vita vya Naharawan, vita vya Jamal, mpaka Mama Aisha mke wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mama wa muumin, akalazimika aingie kwenye vita na imamu wa zama zake Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam. Utaona mazingira na mna yalivyochafuka, lakini ni kwa athari iliyokuwepo kabla ya utawala wa Ali bin Abi Talib, na Bani Umayya kufika maala wameingia katika utawala wa juu wa kisiasa wa dola ya Kiislamu. Ndugu zangu, kitendo hiki cha upinzani mkubwa uliomkuta Sayyidina Ali bin Abi Talib na chuki kwa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallama na vikwazo walivyowekewa na magavana waliowekwa ndicho kilichomfanya hata Ali bin Abi Talib wakati afuatwa achukue jukumu la Uislamu, alianza kukataa kwanza, akawaambia watu dauni waltamisu ghairi, niacheni fateni wengine, mimi Uislamu hapo ulipowekwa ni pagumu tena. Kisha mwenyewe asema faamsaktu yadi hatta raaitu raj'atan nas qad rajaat an alislam, ni kajizuia. Sitaki kuongoza Uislam mpaka nikaona watu sasa warudi, hawataki tena Uislamu, hawana kazi nao. yad'una ila mahki dini muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, wanakoelekea sasa wito wao ni watu kwenye kuufuta Uislamu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. fakhashitu khashitu in lam ansura alislama wa ahlihi Nikaogopa sasa, hapa kama sitosimama ni unusuru Uislamu na watu wake, an ara fihi salman au hadiman takun musibatu bihi alayya azam min fauti wilayatikum lati innama hiya ma'a ayamin qalail, mazingira yakambana, lazima sasa au tawale Uislamu. Hapo ndipo aliposimamia Uislamu na mazingira yakamzunguka namna hiyo. Ndugu zangu, Muawiya bin Abi Sufyan alikuwa na sira yake, sira ya inna lillahi jaishun fil asal, hakika mwenye azimu Mungu ana jeshi katika asali. Na alikuwa hakubaliani na watu wote ambao hawako amba wa chini ya sera zake, na ndiye ndiye mtu aliyeua masahaba wengi zaidi wa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kuliko sahaba mwingine yoyote. Muawiya ndiye aliyemuua Saad Saad bin Abi Waqas sahaba mkubwa wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Muawiya ndiye aliyemuua Muhammad bin Abi Bakar mtoto wa Saidina Abubakar. Muawiya akamuua Abdurrahmani bin Abi Bakar. Muawiya ndiye aliyemuua mama Aisha. Muawiya akaja akamuua al-Imam Hasan alayhi salam, akauwa kina Ammar Yasir na masahaba wengine. Na baada ya hapo ikawa atangaza wazi kwamba, hakika mimi sikupigana vita na nyinyi ili mpate kuswali au mfunge au mtoe zaka au mhiji au mfanye lolote lile katika aliyoamrishwa na Uislamu. Najua yote haya mayafanya, nimewapiga vita ili niweze kuwatawala. Hivi ndivyo alivyokuwa Muawiya bin Abi Sufyan, na hapa historia zaonyesha imani Khawarij waliopanga mbinu za kuuawa kwa Ali bin Abi Talib wamuue, na Muawiya mwenyewe au ni yeye Muawiya bin Abi Sufyan laanatullahi alayhi aliyepanga mbinu za kuuawa kwa Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam, kulingana na misimamo ya Muawiya. Baada ya kifo cha Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam, ndugu zangu, ilipofika mwezi kumi na tisa akatumwa Abdurrahman bin Muljim ni kwamba huyu Abdurrahman bin Muljim ndiye aliyempiga upanga Ali bin Abi Talib ndani ya msikiti akiwa kwenye mahala ambapo ni karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kuliko sehemu nyingine, akiwa kwenye sajda. Lakini kwa upande wa madhehebu nyinginezo, Abdurrahman bin Muljim, madhehebu za wasiokuwa Ahlul Bait, Abdurrahman bin Muljim ni katika wapokezi wakubwa wa hadithi. Tena kuna na shiiri, akiambiwa Abdurrahman na pigo lake lile, ewe pigo la mcha Mungu, ambalo hakukusudia kwa pigo hilo isipokuwa ni kupata radhi za Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala, kwamba atetewa hata kitendo chake cha kwenda kumuua Sayyidina Ali bin Abi Talib, ilikuwa ni apate radhi za Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala, ikiwa sababu almu'min ni fusuq wa qitaluhu kufur. Ha, ndiyo maana tunaoambiana, lakini kuuawa kwa khalifa wa Kiislamu ni dharbatan min taqiyin ma arada biha illa liyablugha min thilarshi ridhwanan, na ni katika wahadithina wakubwa na hadithi zake ni sahihi, anazipokea Abdurrahman bin Muljim. Upanga ambao ulifika kwenye umma rasi amiri lmu'minin, na alipoletwa daktari kuliangalia jeraha lile akamwambia wazi ahida ahdaka ya amira almuminin, fa inna darbat al-la'in kad wasalat umma ra'sik ra usiya unayo husiya, e ewe amiru lmuuminin, kwani hakika upanga uliopigwa nao umewekwa kwenye sumu takriban siku arobaini na umefika katikati ya kichwa chako, hakuna matarajio ya kupona. Ali bin Abi Talib alayhi salam maneno aliyosema ni maneno fuztu wa rabbi lkaaba kwa hatua niliyofikia, na hapa kwa mwenye azimu, nimefuzu, nimefaulu, nina hakika 100% napokewa na mwenye azimu subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu kwa ujumla, haya ndiyo mazingira ya kifo cha Sayyidina Ali ibn Abi Talib, mtu ambaye kwa Uislamu ana nafasi kubwa zaidi. Watu wanapofikia kuadhimisha matukio ya Ali ibn Abi Talib na alayhi salam, wakumbuka maneno maarufu yanayosema ni amiru lmuminina sarima, halina shaka hili, wa mali siwahu fi lkhilafati matmau, na hakuna aliyeningana naye sawa katika suala la khilafa kwa namna yeyote. Lahunnasabu lala, nasaba yake imetukuka ni kuanzia kwa Mtume Muhammad mpaka Nabi Ullahi Ibrahim. Wa islamuhu ladhi, na uislamu wake ni ule ambao taqaddama fihi Umewatangulia wote, walfadhailu ajma'u, na juu ya fadla watu wamekubaliana bi anna aliyan afdalu nnasi kullihim, ya kwamba Ali ni mbora wa watu wote, na ndiyo mchamungu zaidi baada ya Bwana Mtume, na ndiye shujaa zaidi. lau kuntu ahwa millatan ghayra millati lau ningetamani kuwa na milla kuwa na mwenendo usiokuwa mwenendo uliozaliwa nao, ma kuntu illa musliman atashayyau, nisingekuwa isipokuwa ningefuata milla ya Uislamu, lakini nikawa mfuasi wa Ali ibn Abi Talib alayhi afdal salati wassalam. Na hata az-Zamakhshari, nimalize maneno yangu kwa maneno yake katika tafsiri yake, alimu mkubwa madhhib ya ahlisunnati waaljamaa az-Zamakhshari asema, shaka zimekuwa nyingi na ikhtilafu katika umma na kila mmoja yuwadai yeye ndio yu katika njia iliyonyoka. Zamakhshari asema fatamassaktu bila ilaha illa Allah, mimi nikaamua nishikamane na la ilaha illa Allah, wa huba li ahmada wa ali, na kumpenda mtume Muhammad na aliyi bn abi Talib. Hujja yako ni ipi? Zamakhshari asema faza kalbun behubi ashabi lkahfi, alifaulu ungwa kwa kupenda ashabu lkahfi. Fa kaifa ashqi behubi alanabiy, vipi mimi nitakuwa muovu kwa kupenda kizazi cha alaihi ssalam. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutikia sikio macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini leo Jumamosi, Aprili 23, 2022 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Zito na Lusinde ni minyukano. Dondoo ya habari hiyo inasema chanzo ni JPM, Lusinde amtaka Zito kuacha kuwasema viongozi, Zito amjibu akionya kauli yake isitumike kwa malengo ya kisiasa kuhusu kifo cha rais wa zamani wa Kenya Mwai Kibaki limeandika alama mbili za Mwai Kibaki. Habari zake nyingine zinasema kipanya na viunzi hadi kutimiza ndoto yake ya kutengeneza gari ya umeme mizengwe ya uchaguzi CCM, vigogo waonywa baada ya mea na madiwani sasa wamgeukia DED, na kodi ya mtandao ya waibua wadau, TRA yatoa ufafanuzi. Habari kuu katika gazeti dada la the Citizen inasema mwanamke mmoja tu Tanzania aliyeamilifu katika sayansi ya nyuklia. Gazeti hilo limeakisi pia habari ya kifo cha rais wa zamani wa Kenya Mwai Kibaki kama yalivyofanya magazeti mengine ya leo ya Tanzania. Pia limeandika Afrika Mashariki kuwa mkoa wa petroli. Tulitupia jicho gazeti la Nipashe. Habari yake kuu inasema waziri awatoa hofu wadau wa mifuko ya jamii, ni kuhusu taarifa kwamba iko hatarini kufilisika, asema iko imara. Habari zake nyingine zinasema CAG abaini tatizo uwekezaji katika mradi wa NHC Kawe, imani potofu na matumizi ya bangi tishio jipya kwa wavuvi ziwa Victoria. Kibaki afariki dunia, ameacha alama ya kudumu. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika serikali kumwaga ajira nyingine mpya, Changolo awaonya watendaji CCM na Rais Samia aridhia vijiji 75 vyenye migogoro hifadhi kuendelea kubaki nalo. Gazeti la Zanzibar Leo limeandika Rais Mwinyi amtumia rambirambi Rais Kenyatta wa Kenya, na awataka wana CCM vile vilevile kuchagua viongozi makini. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema wenye uwezo wa aswa kuwasaidia wenye hali ya chini ama. Miongoni mwa habari zilizomo katika gazeti la The Guardian inasema rais wa Zanzibar aomboleza kifo cha Kibaki huko Kenya, mbali na habari kuhusu kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo Mwai Kibaki, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation inasema Uhuru ateua wanadiplomasia wapya 24, Raila atangaza timu ya Azimio moja Kenya na viongozi wa dunia waomboleza kifo cha Kibaki. Nalo gazeti la Taifa Leo katika moja ya habari zake limeandika Kibaki alishindwa kumng'oa Daniel Arap Moi mamlakani 1992 97 limeandika jitihada za Mwai Kibaki za kumngoa madarakani eh, Daniel Arap Toroitich Moi eh, baada ya uchaguzi chaguzi kuu za 92 na 97 ziligonga mwamba, baada ya kesi alizoshtaki kutupiliwa mbali na mahakama ya rufaa. Majaji wa mahakama kuu na mahakama ya rufaa walitupilia mbali kesi za Kibaki kwa madai hakumkabidhi mwenyewe Moi nakala za kesi hiyo pia. Limeandika spika Motura Tabani. Linaifafanua habari hiyo kwa kusema spika wa bunge la kaunti ya Nairobi Benson Motura alifikishwa kortini jana Ijumaa kwa wizi wa shilingi milioni 5.3 za Kenya, lakini hakusomewa mashtaka hadi Mei 16, 2022. Mutura aliachiwa huru kwa dhamana ya shilingi laki tano za Kenya na hakimu mwandamizi mahakama ya Milimani Bi Esta Kimilu. Habari yake nyingine inasema mzee ajaliwa mtoto akiwa na umri wa miaka 83. Mzee Yosia Mwesigie mwenye umri wa miaka 83 alingoja kwa muda wa miaka 56 ya ndoa yake na kuomba kupata mtoto bila mafanikio. Mkewe wa kwanza Jane Takamuhabwa alifariki dunia mwaka elfu mbili kumi na nane, lakini hakukata tamaa na ndoto yake ilitimia mwezi Machi mwaka huu, baadaye ya kujaliwa kupata mtoto akiwa na umri wa miaka 83 pamoja na mkewe mpya Sharon Arinaitwe kwa huko nchini uganda toleo la mtandaoni la gazeti la saturday monitor limeandika katika habari yake kuu maneno yasemayo mwai kibaki rais wa zamani wa kenya ameacha alama mbalimbali mbali za kukumbukwa aidha limeandika bajeti ya ikulu ya uganda yaongezeka hadi shilingi bilioni 29 vilevile limemnukuu rais paul kagame wa rwanda akisema makubaliano yake na uingereza kuhusu wakimbizi si kufanya biashara ya binadamu pia tunasoma jeshi la Mali linatangaza kugundua kaburi la umati karibu na kambi ya zamani ya jeshi la Ufaransa. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 21 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 Hijiria Kamaria, inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, Ali bin Abi Talib alaihi salam, mrithi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mmoja wa Ahlulbeit wa Mtume aliuawa washahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake Imam Ali bin Abi Talib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa Khawarij wakti alipokuwa katika sijida akimwabudu Mwenyezi Mungu msikitini katika swala ya alfajiri. Siku kama leo Imam Ali alayhi salam aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyopata na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kuuawa wa shahidi Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kulikuwa msiba mkubwa na usoweza kufidika kwa Uislamu na Waislamu. Imam Ali alayhi salam aliwahusia wanawe na waislamu ambao watafikiwa na wasia wake, akisema: nawahusia kumcha Mungu na kuwa na taratibu nzuri katika mambo yenu wajalini yatima na muwafanyie mema majirani zenu, kwani nilimsikia Mtume wa Allah akihusia kuwafanyia mema majirani hadi ni kadhani atawarithisha. Shikamaneni na Kurani na msiache watu wengine wawatangulie mbele katika kutekeleza mafundisho yake. Itukuzeni swala kwani ndiyo nguzo ya dini yenu. Sala na salamu za Allah ziwe juu ya Imam Ali bin Abitalib na ali zake watoharifu. siku kama ya leo ya tarehe tatu mwezi Urdi Behesht katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ya hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Shekh Bahauddin Muhammad Amili, maarufu kwa jina la Shekh Bahai, mwanazuoni mkubwa wa taaluma mbalimbali za Kiislamu. Shekh Bahai ambaye alikuwa ametabahari katika elimu nyingi kama fikhi, nujumu, hadithi, tafsiri na Qurani na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Isfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 953 hijiria ya kamaria katika mji wa Bala Abak huko Libnan katika familia Akirani, ya kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Sheikh Bahai ameandika vitabu zaidi ya mia moja, ikiwa ni pamoja na Tashirul Aflak, Kashkul na Hablul Matin. Katika siku kama ya leo miaka mia na sita iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza, alipata umashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vitekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo na Juliet, Hamlet, King Lear na The Merchant of Venice. Na tarehe 21 Ramadhani, miaka 339 iliyopita alifariki dunia fakihi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Shekh Abu Jafar Muhammad bin Hassan, maarufu kwa jina la Shekh Hur l Amili, huko Jabal Amili nchini Libnan. Alitokea kuwa miongoni mwa maulamaa na watafiti wakubwa wa Kiislamu. Shekh Hur l Amili ameandika vitabu vingi vya fikhi na hadithi, na miongoni mwake ni kile cha Wasailu Shia ambacho kina nafasi muhimu katika duru za ilmu ya fikhi. Sile sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, muda wetu umeisha kabisa, na tuna maoni mengi tu hapa. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, huko Mwanza, Tanzania, umetumia maoni mengi, hatuwezi kuyamaliza yote. Umeandika, Jumuiya ya Ulaya yahakikishe huo mchakato haraka. Urusi ni rafiki mzuri wa Ulaya. Palestina iangaliwe kwa jicho la tatu na jamii ya kimataifa. JCPO Hey, yandamane na kuondolewa vikwazo ovu dhidi ya Iran. Poleni jirani wa Kenya kwa kifo cha Kibaki. Umoja wa Mataifa, diplomasia iko wapi kumaliza mzozo wa Ukraini? Tunakushukuru bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Pia umezungumzia uh, wa Zayuni, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Tutatumia maoni yenu katika baraza la wasikilizaji. Bwana Masudi Salim Masudi wa Mtora, Tanzania, pia umezungumzia kadhia ya Moroko na Uzayuni. Nyote tunakushukuruni sana. Ifuatayo ni ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Maimamu wa swala za Ijumaa zilizosaliwa jana kote nchini Iran walisema katika hutuba zao kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kisamsepa ni mwiba katika macho ya maadui na ni tumaini jema kwa kila mwislamu ulimwenguni. Na wametoa mwito wa kujitokeza kwa wingi waislamu duniani katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo ni Ijumaa ijayo ya tarehe 29 Aprili 2022, siku ya kimataifa ya Quds. Na baada ya serikali ya kifalme ya Moroko kufanya usaliti dhidi ya kadhia ya Palestina, hivi sasa inajifanya kuguswa na jinai za Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa sikub50kwa ya ya saa za Afrika, ya ya Afrika mashariki na a ya 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.