Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni, na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Kurani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini, amin ya rabbil alamini. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema ni tunawatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Na mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho serikali ya mseto ya Bennett na Lapid katika nchi ya kusambaratika. Na mchana huu wapenda wasikilizaji, tumeandalia mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Jafar Ammar akizungumzia Lailatul Kadri. Tutakuwa na magazeti leo katika historia, na hapa napenda kuwakumbusha, tunakaribisha maoni yako kupitia SMS. Tuma ujumbe wako mfupi mpendo wa msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo. WhatsApp yetu inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano 65487 email ama barua pepe ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni swahili radio irib.ir. Kama mnavyokumbuka, matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, tumia aplikesheni yetu vilevile vile ya IRIB World Service kutupata. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari: chanjo ya malaria imewafikia zaidi ya watoto milioni moja barani Afrika. Maambukizo ya uviko 19 yaongezeka Afrika Kusini. Al Jazira yasema Iran imeionya Israel, yaiambia maghala yake, ya, ya silaha yatalengwa <muchas> na pamoja na habari nyingine. Umoja wa Mataifa wala, wa laani mlipuko wa kigaidi katika msikiti wa Washia huko Mazar Sharifu wa Afghanistan. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Watoto zaidi ya milioni moja huko Ghana, Kenya na Malawi tayari wamepata dozi ya chanjo ya kwanza ya kujilinda na ugonjwa wa malaria isiyopungua moja. Taarifa zilizotolewa na shirika la afya duniani WHO zimesema kuwa mpango wa majaribio uliozinduliwa mwezi Aprili mwaka 2019 ulikuwa salama na ulipunguza kwa kiasi kikubwa kesi kali za ugonjwa huo. Chanjo hiyo ya malaria kwa jina la RTSS inaweza kuokoa maisha ya watoto elfu arobaini hadi elfu themanini kwa mwaka katika nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara na katika maeneo yenye hatari kubwa, chanjo mpya ya malaria inafanya kazi dhidi ya kijidudu maradhi kwa jina la Plasmodium falciparum, ambacho ni hatari zaidi duniani na kinashuhudiwa zaidi katika nchi za Afrika karibu asilimia tisini ya kesi za ugonjwa wa malaria zipo barani Afrika, ambapo watoto laki mbili elfu sitini waaga dunia kila mwaka kwa ugonjwa huo. Kimelea kinachosababisha ugonjwa malaria wa malaria hubebwa na mbu wa jamii ya kike aina ya Anopheles. Malaria ni ugonjwa mkongwe sana, na unaweza kuhatarisha maisha iwapo mgonjwa hatopata matibabu kwa haraka. Aidha, zaidi ya dola milioni mia moja hamsini na tano zimekusanywa na muungano wa chanjo GAVI kwa kifupi kwa lengo la kuwezesha usambazaji wa chanjo za malaria. Siku ya kimataifa ya malaria huadhimishwa kila mwaka duniani ifikapo tarehe ishirini na tano mwezi Aprili. Afrika ya Kusini ambayo ilikuwa shwari kutokana na kupungua kwa maambukizi ya korona kwa kiasi fulani, katika siku za karibuni imetangaza kukumbwa kwa mara nyingine tena na ongezeko la maambukizi ya korona nchini humo. Afrika Kusini imesajili zaidi ya maambukizi milioni tatu laki saba alfu hamsini ya uviko kumi na tisa na vifo zaidi ya laki moja na mia mbili sabini. Shirika la habari la Ufaransa leo limeripoti kuwa maafisa wa afya wa serikali ya Afrika Kusini katika muda wa masaa ishirini na nne yaliyopita wamesajili kesi mpya za korona elfu nne na mia nne na sita. Taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza Afrika Kusini pia imetoa taarifa na kueleza kuwa watu hawa elfu nne na mia nne na sita waliripotiwa kuwa na maambukizi ya corona jana Alhamisi. Kwa mujibu wa takwimu hizo, maambukizi ya corona nchini Afrika Kusini yanaonyesha kuongezeka kwa asilimia 15.8. Aidha, idadi ya wagonjwa wanaokwenda hospitali kwa matibabu pia imeongezeka. Hata hivyo, vifo vinavyotokana na corona havijaongezeka. Afrika Kusini mwanzoni mwa mwezi Machi mwaka huu ilipitisha duru ya masaa arobaini na nane bila ya kuripoti kifo chochote kutokana na maambukizi ya corona, maambukizi ambayo yaliathiri pakubwa nchi hiyo tokea mwaka alfumbili na ishirini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Televisheni ya Al Jazira ya Qatar imeripoti kuwa Iran imetuma picha na ramani za maghala ya silaha za nyuklia za utawala wa kizayuni kwa serikali ya Tel Aviv kupitia nchi moja ya Ulaya. Shirika la habari la Iran Press limenukuu ripoti ya Al Jazira ya Qatar ikitangaza habari hiyo ikinukuu chanzo cha Iran ambacho hakikutajwa jina. Al Jazira pia imesema nyingi kati ya ramani na picha hizo zilichukuliwa kutoka aridhini, na hazikuwa picha za satelaiti. Pia iliwekwa alama nyekundu kwenye kuta za maeneo ya kuhifadhia silaha ya utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Al Jazira, Iran imeuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba iwapo utathubutu kuishambulia Iran, maghala hayo ya silaha yatakuwa shabaha halali ya jamhuri ya Kiislamu. Al Jazira pia imeripoti kuwa hapo awali Israel ilibadilisha eneo la maghala yake ya silaha za kistrategia na kwamba picha hizo mpya zilizotumwa na Iran kwa viongozi wa utawala huo ghasibu, kwa hakika zinahusiana na maghala mapya ya silaha za kistrategia za utawala huo. Siku chache zilizopita raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Ibrahim Raisi alisema uchokozi hata mdogo zaidi wa maadui kama vile utawala wa Kizayuni wa Israel hautafumbiwa macho na vikosi vya ulinzi vya Iran. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo mjini Tehran alipothubutu, amesema alipohutubu kwa mnasaba wa siku ya jeshi la Jamhuri, amesema hayo jana alipohutubu kwa mnasaba wa siku ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu mjini Tehran. Rais Rais aliuonya vikali utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kusema Israel inafahamu kwamba harakati yake ndogo zaidi inafuatiliwa kwa karibu na majeshi yetu. Wakifanya kosa lolote, majeshi yetu yatafika katika kitovu cha utawala wa Kizayuni, na uwezo wa majeshi yetu hautawaacha katika utulivu. Umoja wa Mataifa umelaani mlipuko wa kigaidi uliotokea karibuni katika msikiti wa Waislamu wa kishia huko Mazar Sharif katika mkoa wa Balk Afghanistan. Mlipuko wa kigaidi uliotokea jana adhuhuri katika msikiti wa Seid Uhani huko Mazar Sherif, ambao ni msikiti mkubwa na mkongwe zaidi wa Waislamu wa Kishia katika mji huo kaskazini mwa Afghanistan, umeua makumi ya waumini na kujeruhi wengine kadhaa. Mbali na mlipuko huo wa kigaidi, majimbo mengine matatu huko Afghanistan jana yalikumbwa na milipuko kadhaa ya umwagaji damu jinai. Zote hizo zimejiri wakati wa swala ya dhuhuri jana Alhamisi. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kulaani mlipuko huo wa kigaidi uliotekelezwa katika msikiti wa Waislamu wa kishia huko Mazar Sharif. Stephane Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema ofisi ya uwakilishi ya umoja huo nchini Afghanistan imelaani hujuma hiyo ya kigaidi. Dujarik amebainisha wasiwasi wake kuhusu mashambulizi yanayotekelezwa kuwalenga raia huko Afghanistan na ametaka kusitishwa hujuma hizo. Kundi la kitakfiri na kigaidi la Daesh limetangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi katika msikiti wa Mazar Sharif. Wakati huo huo, televisheni ya Almayadin imetangaza kuwa hadi sasa watu arobaini wameuliwa shahidi na mia moja kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya kigaidi huko Mazar Sharif, Afghanistan. Na waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema nchi za Magharibi zinaendelea kula njama za kuvuruga na kuharibu kadhia ya ukombozi wa Palestina na haki thabiti za watu wake, hususan haki ya wakimbizi wa kipalestina ya kurejea katika nchi yao, na akasema Damaskus inafuatilia kwa wasiwasi matukio hatari yanayojiri huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Mikdad jana Al Hamisi alikutana na Filipo Lazarini mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNRWA, na akasema shambulio lililofanywa wa na wanajeshi wa Israel dhidi ya wa waumini katika msikiti wa Laksa lilitokana na uungaji mkono usio na kikomo wa Marekani kwa utawala wa kizayuni na kimya cha jamii ya kimataifa. Alisema Damascus itatoa msaada wa kutosha kwa shirika la UNRWA ili kuliwezesha shirika hilo kutekeleza majukumu yake kwa wapalestina waliokimbilia Siria. Mkurugenzi wa UNRWA Filipo Lazarini ameeleza juhudi zinazofanywa na shirika hilo kwa ajili ya kukabiliana na mgogoro wa kifedha unaoikabili na amepongeza juhudi zinazofanywa na Siria za kusahilisha kazi ya kutoa misaada kwa wakimbizi wa Kipalestina. Utawala haramu wa Israel umezidisha mashambulizi na hujuma dhidi ya watu wa Palestina, hususan huko Kuds katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ripoti zinasema Wapalestina karibu ishirini wameuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Aprili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Redio Teheran. Nawakaribisha sasa wapendwa wasikilizaji, katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu serikali ya mseto ya Bennett na Lapid katika ncha ya kusambaratika. Makundi ya Waarabu ndani ya serikali ya sasa ya Tel Aviv, chama yani cha Kumradhi, makundi ya Waarabu ndani ya serikali ya sasa ya Tel Aviv, yani chama kinachowakilisha Waarabu wanaoishi ndani ya maeneo yaliyotwaliwa na Israel chini ya mwenyekiti wa Mansur Abbas, mbunge wa Kiarabu ambaye ni mwakilishi wa muungano wa serikali ya mseto ya Israel, yametoa masharti kwa ajili ya kubakia katika baraza la mawaziri la Naftali Bennett. Serikali hiyo ya mseto ya Naftali Bennett na Lapid haijatimiza hata umri wa mwaka mmoja. Serikali hiyo inayolegelega iliundwa mwezi Juni mwaka jana na vama vinane tofauti vya mirengo ya kati, kushoto, kulia, waarabu na Wayahudi baada ya chaguzi nne mtawalia na kupelekea kujiuzuru Benjamin Netanyahu baada ya miaka kumi na mbili ya kukalia kiti cha waziri mkuu wa Israel. Benjamin Netanyahu amekaribisha hatua ya kujiuzulu kwa Edith Silman. Netanyahu na wafuasi wake waliandamana dhidi ya serikali ya Benet na kutabiri kuwa serikali hiyo itaanguka hivi karibuni. Wiki mbili baada ya kujiuzulu Idit Selman, muungano kumradhi. Wiki mbili baada ya kujiuzulu Idit Selman, muungano wa makundi ya Waarabu naendelea kutegea sikio uchambuzi wetu huu wa kisiasa na kumradhi. Kwa mara nyingine tena, wiki mbili baada ya kujiuzulu Idit Silman, muungano wa makundi ya uarabu ambao ni kati ya wanachama wa serikali ya mseto ulizungumzia swala la kujitoa katika serikali ya Bennett. Imeelezwa kuwa kundi hilo limeainisha masharti kadhaa eti kwa ajili ya kubaki ndani ya muungano tawala, ikiwa ni pamoja na kudumishwa hadhi ya sasa hususan katika msikiti mtukufu wa Al-Aqsa kuwazuia Wayahudi kuingia kufanya ibada katika viwanja vya msikiti huo, kuharakishwa swala la kuvitambua rasmi vijiji vyenye idadi kubwa ya Waarabu na kuvishughulikia huko katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Nakabu, pamoja na kuendeleza mradi wa kupambana na uhalifu na ghasia miongoni mwa jamii ya Waarabu. Kuna nukta mbili muhimu za kuzingatiwa kuhusu sababu tofauti na zenye kukinzana zilizomfanya Edith Silman kujitenga na serikali na masharti yaliyotolewa na makundi ya Warabu kwa ajili ya kuendelea kuwepo katika serikali ya Naftali uh, Benet. Katika uchambuzi wake taasisi ya Stratfor ya nchini Marekani imeandika kuwa sehemu ya madai iliyomfanya Edith Silman ya jiuzulu ni kwamba alihisi kuwa serikali ya Benet haijatilia mkazo wa kutosha swala la utambulishi wa Kiyahudi ikilinganishwa na chama cha Likud kinachoongozwa na Netanyahu. Ni wazi kuwa Edith, na wengine wenye mtazamo kama wake ndani ya serikali ya Bennett wanataka kuzingatiwa pakubwa swala la utambulishi wa Kiyahudi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Hii ni katika hali ambayo orodha ya pamoja ya Waarabu kwa upande wake inataka kupunguza utumiaji mabavu na jinai dhidi ya Waarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na pia kupunguza uzingatiaji wa kipengele cha uyahudi ndani ya serikali. Sababu mbili hizi zinazopingana zinaonyesha kuwepo ukinzani, kukosekana umoja na kulegalega serikali hiyo ya mseto ya Bennett na Lapid. Orodha ya pamoja ya warabu imeainisha masharti yake hayo kutokana na kiwango cha utumiaji mabavu na ukandamizaji unaofanywa na serikali ya Bennett katika miezi ya karibuni dhidi ya Palestina na Waarabu wanaoishi katika ardhi za Palestina zinazokalia kwa mabavu. Kundi hilo ambalo lina viti vinne vya wakilishi katika Senet, katika Knesset, imetishia limetishia kujiuzulu kwa pamoja kutokana na kuongezeka ukandamizaji na hatua za mabavu zinazofanywa na Israel dhidi ya raia wa Palestina na wakazi wengine wa Kiarabu. Anaelezea mambo mawili makubwa sana. Jambo la kwanza ni juu ya kuteremshwa kwa Qurani, Qurani ambayo ndiyo mwongozo, ndiyo dusturu lmuslimin, ndiyo chimbuko la kwanza la hukumu zote wanazozichukua Waislamu lakini jambo la pili ambalo laelezewa ndani ya aya hizi tukufu ni juu ya usiku wenye hadhi usiku wenye heshima usiku ambao ni bora kuliko miezi elfu moja kulingana na matendo ambayo yatatendwa ndani yake mwenye azimgu subhanahu wa taala asema katika sura suratul baqara aya mia themanini na tano shahru ramadhana alladhi unzila fihi lquran uki fungamanisha aya mbili hizi utakuta kwamba aya inayosema inna anzalnahu fi lailati lqadr, hakika sisi tumeiteremsha Quran katika lailatu lqadr, na aya hii inayothibitisha kwamba mwezi mtukufu wa Ramadhan ndiyo mwezi imeteremka ndani yake ya Quran, utakuta kwamba usiku huo wa qadr unapatikana ndani ya mwezi huu mtukufu, mwezi wa Ramadhan, na aya hii ya inna anzalnahu fi lailati lqadr tumeiteremsha ambayo itadulu ala alazama ya Mwenye azimu subhanahu wa Ta'ala na utukufu huo akaufungamanisha na Qur'an ambayo ameiteremsha ndani ya usiku huo, lakini ukiangalia historia ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama na ushukaji wa Qur'an, kuna baadhi ya mambo waweza kujiuliza hapa kwamba Qur'ani hapa yaonyesha imeteremshwa yote ndani ya usiku wa Qadr, wakati historia ya bwana mtume aliyoishi tangu amepewa utume miaka ishirini na tatu ile Qurani ilikuwa ikishuka kulingana na minasabati mbalimbali ya kihistoria. Sasa so, vipi Qurani ilishushwa ndani ya usiku mmoja, usiku wa Qadr, na vipi ilishuka kwa tadriji zama za Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Jawabu la swali hili ni lile ambalo muhaqiquna wamelizungumza katika vitabu vya ulumul Quran wakisema kwamba unaposoma aya mbalimbali za Quran, wakuta maratan wanatumia neno inzal kwa Quran, na wakati mwingine hutumia neno at-tanzil, ambapo kilugha kalimatu tanzil inamaanisha hiyo nuzulu tadriji, aliyokuwa aki ikiteremka Quran kulingana na matukio mbalimbali mbali, yanayomfikia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama, lakini linapotumika neno inzal ina mafuhumu wasi mafuhumu uelewa mpana zaidi ambao ndo unajumuisha ndani yake annuzulu daf'i kushuka kwa mara moja kwa qurani tukufu. Baada ya kutamka aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akasema, wa ma adiraka ma lailatu lqadr Taabir ambayo inaweka wazi hishma na utukufu wa lailatul qadr kwa daraja ambayo pia maana yake ilikuwa imejificha kwa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kabla ya kushuka kwa aya hii. Ndiyo maana Mwenyezi Mungu akasema wama adiraka ma lailatul qadr, na ni kipi kitakachokujuza wewe bwana mtume kuliko miezi elfu moja. Alimamu Abi Abdillahi Jafar bin Muhammadi al Sadiki alayhi salam alipatwa kuulizwa, kaifa takunu lailatu lqadri khayran min alfi shahr, vipi itakuwa huu usiku unaoitwa lailatu lqadr, usiku ambao imeshuka ndani yake Qur'an eti iwe bora kuliko miezi elfu moja? kuamua ukamwabudu mwenye azimu Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ukauhuisha kwa ibada kwa kuswali, kwa kuisoma Qur'an, kwa kusoma dua ni bora kuliko amal za miezi elfu moja ambayo ndani yake haikupitiwa na Lailatul Qadr hata kulingana na riwaya nyingine za ndugu zetu Ahlu Sunnati wal Waljamaa, imepokiwa kutoka kwa Anas bin Malik kwamba anasema al amalu fi lailatil qadr was sadaqa was sala wa zaka afdalu min alfi shahr, kufanya matendo bora kufanya matendo ya kheri kuswali ndani yake, kutoa swadaka, kutoa zaka ni bora kuliko miezi alfu moja mingineyo ambayo haikupitikiwa ndani yake na Lailatul Qadr. Ndugu zangu, ndiyo maana mwenye azimngu subhanahu wa taala hapa aka akalificha uzito wa siku hii, mpaka alipomjulisha yeye mwenyewe Mtume wa mwenye azimgu salallahu alaihi wa alihi wasallama, na kumjulisha kwamba usiku huu ni bora hata kuliko miezi alfu moja. Ndugu zangu usiku huu ambao ndio umeteremshwa ndani yake Quran, kuna mambo mengi sana ambayo yamezungumzwa katika riwaya mbalimbali za maimamu wa Ahlulbait na hata Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, kuonyesha umuhimu wa kuihuisha siku hii katika usiku wake, umuhimu wa kufanya ibada ndani ya siku hii, na hata fadla na ubora wa ibada hizo ambazo atafanya ibada ndani ya usiku huu wa Lailatul Qadr, usiku ambao imeteremshwa ndani yake Qur'an, usiku ambao kulingana riwaya ni usiku wa kuamkia mwezi kumi na tisa, usiku ambao Maulana Amirul Mu'minin alayhi salam ssalam alimamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam alipigwa upanga ndani yake kuhuisha siku usiku huu, kulingana na riwaya, ndio usiku wa kwanza au usiku wa kuamkia mwezi ishirini na tatu au usiku wa kuamkia mwezi ishirini na saba Na riwaya nyingine zaonyesha siku tofauti na hizi, lakini ile riwaya zenye nguvu kabisa ni hizi. Asema, man ahya lailatal qadr, yule ambaye atahuisha kwa kufanya ibada usiku wa Lailatul Qadr, ghufirat lahu dhunubuhu, atasamehewa madhambi yake yote Walau kana taadadu nujumi samaa, hata kama madhambi hayo yatafikia idadi ya nyota zilizoko mbinguni. Wa mathakilu ljibal, hata kama madhambi hayo yatakuwa mazito kama vile uzito wa milima na majabali. Wa makailu lbihar, na hata kama madhambi hayo yatafikia vipimo vya ujazo wa bahari basi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atayasamehe madhambi yao, kwa yule ambaye atahuisha siku ya Lailatul Qadr kwa kufanya ibada ndani yake. Pia katika riwaya nyingine zaonyesha ubora wa kuzuru qabri la alimamu Hussein alayhi afdalu salati wassalam, riwaya ambayo inasema idha kana Lailatul Qadr akinadi kwa kusema hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, humsamehe yule ambaye atalizuru qabri la alimamu Husaini alayhi afdalus salati wassalam. Ndugu zangu, ni uzito ulioje uliopo ndani ya usiku huu mtukufu, usiku wa Lailatul Qadr, usiku ambao imeteremshwa ndani yake ya Quran. Ni fadhila zilizoje zilizopo ndani ya siku hii tukufu, siku ambayo yule ambaye atauhuisha madhambi yake yote kadri yatakavyokuwa yatasamehewa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Usiku ambao ni bora kuliko miezi alfu, ambayo lau utafanya mahesabu kwa kugawanya miezi kumi na mbili kumi na mbili kwa idadi ya mwaka mzima utapata ni zaidi ya miaka thamanini miaka ambayo mtu ukiruzukiwa pengine baada ya miaka sabini, kuendelea mbele hapo, itakuwa hufanyi ibada zako kwa nisha kuliko unavyofanya wakati chini ya miaka hiyo, lakini utalipwa ndani ya miaka karibu miaka themanini hiyo. Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam akizungumza juu ya ibada ambazo twazifanya, juu ya matendo mema ambayo twayafanya aonyesha kwamba ukilinganisha na muda ambao twaishi basi twaabudu kwa muda mchache kabisa. Hivyo tunatakiwa tultamis hizi siku ambazo ni lailatul qadr, ili tuweze kuongeza zile ibada zetu ambazo kwa masiku mengineyo. Lau utagawanya shughuli zako za kila siku alafu uangalie na muda na, na, wa ibada ambazo wazifanya, wakuta waabudu kwa muda mchache sana. Alimam Amirul Mu'minin alayhi salam asema lau casha lfata sabina caman fanisfu lcumri muhiqatu layali, hata kama mtu akiishi miaka sabini ya umri wake, basi nusu ya umri wake atakuwa ni usiku amelala, ni usiku amepitiwa, amepumzika wa nisfu nisfi min amalin wa kasbin, na nusu ya nusu, yani sabiini, ikiwa nusu ulikuwa ni usiku ukuitumikia, basi itabakia miaka karibu thelathini na tano tu. Kisha asema, na nusu ya nusu, yani hiyo thelathini na tano ukiigawa nusu, min amalin wa kasbin utakuwa kwenye shughuli zako, itakuwa watafuta riski, itakuwa wafanya kazi, hivyo thelathini na tano itakubakia karibu kumi na saba pale. Na kumi na saba hiyo nayo, au kumi na nane, Alimamu Amiru Lmuminina alayhi ssalam nayo pia aigawanya, asema na robo yake, hapo robo ya robo hiyo itakuwa ni ile min lahwin wa sahwin. ni ile ya lahwu, umekwenda pale umezungumza na yule umesahau kidogo, ngoja nka zungumze kidogo maongezi kadhaa pale na wenzangu, ukafanya hili ukafanya hili, umepitikiwa pia hukufanya ibada. Kwa hiyo kumi na saba ile ukigawanya utapata karibu miaka tisia pengine au miaka minane na nusu hujafanya ibada hapo, nayo pia Imamu Amirulmuminin alayhisalam, aonyesha nayo ni umekaa na familia yako, umebadilishana mawazo na watoto wako na mkeo na wanao, na kwa hiyo ukigawanya na ile tisa utabakiwa na miaka minne, na miaka minne iliyobakia lau utaabudu sana pengine ibada zetu sisi zaidi ni swala na swala. Angalau kila swala ukiipa dakika kumi, kwa swala tano za wajibu, utakuta kwa muda wote wa masaa ishirini na nne umeabudu dakika hamsini. Hata saa nzima haikufika. Ibada nyingine ambayo sisi tuaifanya ni, ni kufunga ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa mwaka mzima saumu so za wajib ni takriban mwezi mmoja tu hivi. Wajikuta lau utaishi hata miaka sabini ukipiga mahesabu ya muda wa ibada ambao umezifanya wakuta ni muda mfupi sana, haufiki hata miaka mitano sita. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akatupa nafasi, akatupa kitu, akatupa muda ambao hushuka malaika na ruhu ndani yake, ambapo wafasiri wengine wasema ni Jibrilul Amin ndiye huyo ruhu. Wengine wasema ina maana pana kuliko hiyo, kwani aya nyingine zaonyesha ruhu ina maana ya wahai kama pale mwenye azimu subhanahu wa ta'ala aliposema katika surati Shura, wa kadhalika awhaina ilaika ruhan min amrina, kuonyesha kwamba ruhu maana yake ni wahai, na maana nyingine zaidi kwamba ruhu ni kiumbe kitukufu kabisa zaidi ya malaika, lakini riwaya zenye nguvu zaidi zaonyesha kwamba roho ni malaika au ni kiumbe kingine kenye utukufu zaidi ya malaika, ambayo hushuka ndani ya usiku huu. Hushuka malaika ndani ya usiku huu na roho akiwemo ndani yake, kwa idhini ya mola wao, min kulli amrin, kwa ajili ya kila jambo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametumia tanzilu au tanazzalul malaika, ambayo ni fi'ilul amr inayojulisha al istimrar katika asili yake kwamba kila mwaka inapofika Lailatul Qadr, malaika hushuka kwa kukadiriwa kila jambo, min kulli amr, ay li taqdir wa ta'yin lil masair al bashariya wa li kulli khairin wa baraka, ili kuweza kukadiria matendo ya wanaadam ya mwaka mzima, ili kuweza kuyafanya mambo yote ya wanaadam ambao watayatenda mwaka mzima yaweze kuandikwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, na yawekwe katika nidhamu maalum ambayo watakwenda chini ya nidhamu hiyo. Ukiangalia aya hii, nayo yatupa mwelekeo mkubwa sana wa namna gani tutakiwa tuhuishe ibada zetu, tuhuishe usiku wa Lailatul Qadr, na tutende kila aina ya matendo mema, ili takdiri ya matendo yetu iweze kuwa katika salama na amani ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Ndugu zangu, isifahamike kwamba takdiri ya Mwenyezi Mungu ya matendo ya waja hapa ifahamike, ni takdir atakwinia ije, ifahamike kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala afanya jabr, alazimisha matendo ya waja wake, na kwamba waja hawana khiari katika matendo ambayo wanayafanya, bali ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kuyaweka katika nidhamu ya mwaka mzima matendo hayo na lau tutaingia kwenye kwenye mjadala huu ni mrefu zaidi, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala sicho anachokikusudia katika hili. Mwenyezi Mungu amalizia kwa kusema salamuni hiya hata matlai alfajiri, ni amani tupu ambazo zatawala ndani ya usiku huu mpaka pale inapochomoza alfajiri, ni rehma ni salama ni amani na ni utukufu mtupu ambao watawala ndani ya usiku huu mpaka pale alfajiri inapochomoza ambapo tuwatakiwa tuwahawishe usiku huu, tukumbuke riwaya mbalimbali za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, riwaya mbalimbali za maimamu wa Ahlulbaiti alayhimussalam ambazo zatuonyesha uzito na utukufu wa siku hii ambayo ndani yake ndiyo imeteremshwa Qur'ani na Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala. Mpaka hapa nafikiri tumeelewa vya kutosha ni nini Lailatul Qadr na ni uzito wa kiasi gani uliopo ndani ya siku hizi na namna gani Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala anakadiria matendo ya waja na viumbe wake katika usiku huu, na tutakiwa tuhuishe siku hii ili Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala nchini Tanzania kwa mawaidha yake haya mwezi mtukufu wa Ramadhani akizungumzia Lailatul Qadri. Tunasema asante, na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji katika macho yetu magazetini mchana huo. Wapenda wasikilizaji, ninaanza kuwadondolea macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la Tanzania Leo la huko Tanzania ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo limetoa uzito kwa habari yenye kichwa cha maneno Samia nimepitia mazito ya royatua, avunja ukimya, vikwazo vya walinzi wake aeleza, jinsi alivyoshindwa kula kwa wakati, dunia yakoshwa vivutio vya utalii Tanzania. Hizi tu ni baadhi ya habari hiyo ikiwa ni kichwa kikuu cha habari kutoka gazeti la le tanzania leo na katika gazeti hilo pia tunasoma askofu bagonza ampongeza rais samia mchemba asema city benki harakishi tathmini nchi kukopesheka serikali yatangaza ajira mpya zipatazo laki moja elfu tano mia sita kumi na mbili ni walimu afya maombi mwisho mei nne bulaya akumbusha madeni ya watumishi Kanisa kueleza chanzo kifo cha Padri Kangwa na Tanzania yapanda udhibiti yapanda wa rushwa yashika nafasi ya pili katika nchi za EAC. Gazeti la Jiji, sauti mpya kwa Tanzania mpya, tunasoma serikali yafuatilia ya bilioni mia mbili arobaini za Rubi huko Dubai. Sakata la bodaboda la tinga bungeni na katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili kuna picha picha hiyo ikimwonyesha rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mheshimiwa samia suluhu hassan akisalimiana na watanzania wanaoishi katika jimbo la southern california nchini marekani baada ya futari jana daraja wami kuanza kutumika julai ni habari nyingine pia tunayopata katika gazeti hilo Serikali imesema ujenzi wa daraja jipya la Wami lenye urefu wa mita 513.3 na barabara za maingilio kilomita 3.8 unatarajiwa kuandika historia mpya kwa sekta ya ujenzi mradi kukamilika kabla ya muda uliopangwa kwenye mkataba. Tanzania apiga hatua mapambano ya rushwa. na Makala atoa maelekezo ujenzi mradi wa BRT Veta gazeti la Jamvi la Habari nalo kwa Ijumaa ya leo lina habari hizi uh, zifuatazo ambazo ni kutoka katika ukasa wake wa mwanzo. Bashungwa amwagiza RC Makala kusitisha tamko la kuzuia bodaboda. Tanzania yazidi kung'ara, viashiria vya rushwa yapanda kwa nafasi saba kimataifa, kutoka nafasi ya tisini na nne mwaka elfu mbili na ishirini hadi nafasi ya themanini na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Takwimu hizo ni kwa mujibu wa taarifa ya Transparency International ya mwaka elfu mbili ishirini na moja iliyotoka Februari ishirini na mbili. Aidha, utafiti wa World Justice Project umehitaja Tanzania kufanya vizuri pia katika kudhibiti matumizi mabaya ya madaraka kwenye mihimili ya utawala, mahakama na bunge. Mahakama ya mpya ya mpa umiliki ghorofa zipatazo sita, aliyedhulumiwa nyumba Kariakoo na tasafu yasaidia kaya laki moja elfu tano mia tatu themanini na mbili kuondokana na umasikini, sasa kujitegemea kiuchumi. Gazeti ya Nipashe likaandika sakata juu ya madini rubi la tikisa bunge ni la thamani ya bilioni mia mbili arobaini kutoka Tanzania la tangazwa mnadani Dubai. Serikali yatoa kauli. Askofu Rwaichi na familia wanena maziko ya padri aliyefariki da CAG abaini ya mabilioni yako hatarini kupotea. Mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali amebaini mabilioni ya shilingi yako hatarini kupotea kutokana na kutokuwa na udhibiti mzuri wa usimamizi wa mikopo inayotolewa na halmashauri kwa makundi maalumu. Wabunge waibana serikali kutoa ajira na mshangao meli za Nyasa, makabidhiano kufanyika Mwanza. Nchini Kenya, naanza na gazeti la The Star ambalo limeandika, Joho na Munya wajiunga katika kinyang'anyiro cha kumpata mgombea mwenza wa Raila. Viongozi wa Jubilii na wafuasi wa chama hicho wamepinga utoaji wa tiketi za moja kwa moja. Gavana wa Nyeri Mutai Kahiga amedai kuwa serikali inapanga mkakati wa kutumiwa machifu na wasaidizi kuhakikisha kuwa hachaguliwi tena katika uchaguzi mkuu ujao wa Agasti. Ruto amwambia Mudavadi kwamba kujitolea kwake hakutasalia kupita hivi hivi bila ya malipo. Na Polycarp Igathe amesema wagombea wengine wanawania kiti cha ugavana wa jiji la Nairobi chini ya muungano wa chama cha harakati ya Azimio la Umoja wamemwidhinisha yeye kupeperusha bendera ya muungano huo. Standadi la Kenya pia juma hii limepambwa na habari mbalimbali na kati ya hizo ni hii yenye kichwa kinachohoji namna hii: kwa nini chaguo la mgombea mwenza ni kadhia muhimu sana kwa sasa kwa Raila ra na Ruto? Aidha, katika upande wa afya, imeelezwa kuwa uchafuzi wa mazingira katika maeneo ya mijini huzidisha matatizo ya maradhi ya asma na saratani ya mapafu. Na polisi mawatia mbaroni washukiwa saba wa genge la uhalifu lililomuua mwanafunzi wa chuo kikuu cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti la New Times la nchini Rwanda ambalo limeandika viongozi wa kikanda wameyataka makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaweke chini silaha zao au yachukuliwe hatua. Zaidi ya walimu elfu tano nchini Rwanda wanahitaji kupata elimu katika upande wa weledi wa lugha ya Kifaransa na viongozi wa kikanda wafanye mkutano wa usalama jijini na Nairobi, Kenya. Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo jana Alhamisi aliwapokea marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Yoweri Museveni wa Uganda na Evariste Ndayishimiye wa Burundi, ambapo ripoti zinasema kuwa marais hao walijadili swala la ukosefu wa amani linaosababishwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha katika eneo hususan huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naendelea kutegea sikio matangazo haya mubashara, wapendwa wasikilizaji. Na hapa naona maoni ya yamemiminika ya wasikilizaji na na na nani, naanza sijui, nianze na nani? Naanza na Idrisi bin Ali safarini Saudi Arabia, anasema Ramadhani mubarak. Na wewe Ramadhani njema, saumu makubuli inshallah. Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye ameandika pongezi Irani kuvunja rekodi kusafirisha bidhaa kwenda Afrika, anasema ikiwemo Kenya na Tanzania, akaandika mafanikio yaongezwe zaidi. Kipale mc Bulemela kutoka Mwanza, Tanzania vilevile ameandika vile umoja wa Afrika, ujijengee uwezo madhubuti wa kujitegemea. Usiishie mafuriko tu. Anasema, tunataka umoja wa Afrika ujitosheleze na kupiga hatua za kuhimili mambo yake yenyewe bila utegemezi. Tunakushukuru sana. Kipale mc Bulemela kutoka Mwanza, Kirumba, Tanzania. Abdulwali Makajura kutoka Tabora anasema asante. Bintwa Arjuneidi kutoka Zanzibar anasema asante, nawe pia tunakushukuru Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema binafsi nafarijika sana kuona Irani ikiendelea kusafirisha bidhaa zake barani Afrika katika kujenga mahusiano mema na nchi za bara hilo. Anasema miongoni mwa bidhaa za Irani tunatamani sana, iwapo tutaona bidhaa za simu na pembejeo za kilimo zinazotengenezwa na Iran. Ni Kalekela Omar Mahmud kutoka Dar es Salam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana na Binthwari Junaidi anasema asante kwa mara nyingine tena. Nawe pia tunakushukuru na tunakutakia uh, somo njema. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 20 Ramadhan mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Aprili 22 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, jeshi la Kiislamu lililokuwa na wapiganaji elfu kumi chini ya uongozi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam liliokomboa mji wa Makka. Mtume mtukufu alichukua hatua hiyo baada ya makafiri kukiuka makubaliano ya amani ya Hudaibia ambayo yalisainiwa mwaka wa sita hijria kati yake na wakuu wa Makureishi. Mtume mtukufu alitoa msamaha kwa wakazi wote wa Makka baada ya kukombolewa mji huo, katika hali ambayo huko nyuma watu hao walikuwa wakipinga na kupiga vita Uislamu na pia walimuudhi mno mtume mtukufu na kuwatesa Waislamu wengi. Mwamala huo wa huruma na upendo wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam uliwavutia watu wa kabila la Quraish kuingia katika dini tukufu ya Uislamu. Kwa msingi huo mji wa Makka ulikombolewa pasi na kuwepo umwagaji damu. Miaka 74 iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, yani tarehe 22 Aprili mwaka 1948, wazayuni walishambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina, wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina 500 katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine 200 ambao walikuwa wanawake na watoto waliokimbilia huko Haifa wakisubiri kupelekwa katika maeneo mengine. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa amri ya kuundwa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje. Baada ya kuundwa jeshi la Sepa, lilikabiliana na makundi yaliyopinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha mapambano ya silaha katika pembe mbali mbali za Iran na kuweza kuzima njama za maadui. Aidha, jeshi la walinzi wa mapinduzi liliweza kudhihirisha uwezo mkubwa wakati wa vita vya kulazimishwa kati ya Iraq na Iran vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta Saddam Hussein kwa lengo la kuiangamiza mapinduzi ya Kiislamu na kuigawa Iran. Shukrani sana Hussein Hassani kwa makala hiyo ya leo katika historia na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watoto zaidi ya milioni moja huko Ghana, Kenya na Malawi tayari wamepata dozi ya chanjo ya kwanza ya kujilinda na ugonjwa wa malaria um, isiyopungua moja. Taarifa zilizotolewa na shirika la afya duniani zimesema kuwa mpango wa majaribio uliozinduliwa Aprili elfu mbili kumi na tisa ulikuwa salama na ulipunguza kwa kiasi kikubwa kesi kali za ugonjwa huo. Afrika Kusini, ambayo ilikuwa shwari kutokana na kupungua kwa maambukizi ya korona kwa kiasi fulani katika siku za karibuni, imetangaza kukumbwa kwa mara nyingine tena na ongezeko la maambukizi ya korona nchini humo. Taasisi ya taifa ya magonjwa ya kuambukiza Afrika Kusini imetoa taarifa na kusema watu elfu nne mia nne na sita wameripotiwa kuwa na maambukizi ya korona jana Alhamisi. Na televisheni ya Aljazira ya Katar imeripoti kuwa Irani imetuma picha na ramani za maghala ya silaha za nyuklia za utawala wa kizayuni kwa serikali ya Tel Aviv kupitia nchi moja ya Ulaya. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.