Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Nifungulie katika siku ya leo milango ya peponi, na unifungie ndani ya siku ya leo milango ya motoni, na uniwafikishe ndani ya siku hii kusoma Qur'ani, ewe mwenye kushusha utulivu katika nyoyo za waumini. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji katika meza ya matangazo. Ijumaa hii asubuhi ni Aprili ishirini na mbili ambayo ni sawa na Ijumaa tukiwa ni katika siku ya ishirini ya mwezi mtukufu wa Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria na tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, tunasema amin ya rabil alamin. Wapendo wa wasikilizaji, kama ilivyo ada na desturi, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na vipindi tutakuwa na mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekhe Said Othman na kizungumzia Lailatul Kadri. Tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, na tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia. Natumai mpendo msikilizaji, mfuatiliaji wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, tovuti yetu ni pastoday com slash sw, na tunasikika kupitia sateliti. Unaweza vilevile vile kutumia aplikesheni yetu kutopata ya IRIB wad Service. Karibuni. Saa inaonyesha kutimu saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Irani yavunja rekodi yake ya kusafirisha bidhaa barani Afrika, Kenya na Tanzania zimo. Mivutano ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu Libya inaendelea. Moja Afrika watenga fedha kuwasaidia waathirika wa mafuriko nchini Afrika kusini na Netflix yapata hasara ya makumi ya mabilioni ya dola kwa kujitoa wanachama wa patao laki mbili. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa ofisi ya masuala ya kiarabu na kiafrika ya shirika la ustawi wa biashara la Irani amesema kiwango cha usafirishaji bidhaa za Irani kuelekea barani Afrika umeongezeka kwa asilimia 107 na, na kuvunja rekodi yake ya huku nyuma. Akihojiwa na shirika la habari la IRNA, Farzadi Peltan amesema usafirishaji nje bidhaa za Irani kuelekea barani Afrika umevunja rekodi ya kabla yake, ambapo katika mwaka wa Kiirani 1400 hijria shamsia ulioisha mwezi mmoja nyuma, kiwango cha usafirishaji huo kimepanda kwa asilimia 107. Kabla ya hapo, mkuu wa shirika la ustawi wa kibiashara la Iran alikuwa ametangaza kuwa usafirishaji nje bidhaa za Irani umepindukia dola bilioni 13 huku nchi za Afrika Kusini na Ghana zikiongoza kwa bara Afrika. Aliriza Payman Pak alitangaza habari hiyo na kutoa ufafanuzi kwa kusema mwaka uliopita wa kiirani wa elfu moja mia nne hijiria shamsia, Teheran ilifanikiwa kusafirisha nje ya nchi bidhaa mbalimbali zenye thamani ya dola bilioni kumi na tatu kwa nchi za Afrika, Asia na barani Ulaya. Alisema usafirishaji wa bidhaa za Irani huko Indonesia umeongezeka kwa asilimia sabini. Katika nchi ya kiafrika ya Ghana umeongezeka kwa asilimia mia moja hamsini na asilimia mia tano kwa Afrika Kusini. Miongoni mwa mikakati mikuu ya serikali ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ni kupanua wigo wa usafirishaji nje bidhaa kwa nchi mbalimbali ulimwenguni ikiwemo katika bara ya Afrika. Kwa mujibu wa Dr Farzadi Plitan, mkurugenzi mkuu wa ofisi ya masuala ya kiarabu na kiafrika ya shirika la ustawi wa biashara la Iran, anasema kiwango cha bidhaa zilizoingizwa nchini Iran kutokea barani Afrika zilikuwa na thamani ya karibu dola milioni sitini mwaka huu na mwaka huo, na bidhaa nyingi zilitokea Tanzania, Ghana, Ethiopia, Afrika Kusini na Kenya. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limefanya kikao cha faragha cha kuzungumzia kadhia ya Libya na nafasi ya umoja huo katika siku za usoni, lakini limeshindwa kufikia mwafaka tangu nusu ya pili ya mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja, na hasa baada ya kujiuzulu Han Hubis, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa katika maswala ya Libya mwezi Novemba mwaka jana, baraza la usalama la umoja huo limekumbwa na mivutano kuhusiana na maswala kadhaa yanayohusu nchi hiyo. Jumanne wiki hii baraza la usalama la Umoja Mataifa liliitisha kikao kuhusu Libya, lakini kikao hicho kilikumbwa na mizozo na mivutano mbalimbali mbali, hasa kuhusu swala la kuteua mjumbe mpya wa umoja huo kushughulikia kadhia ya Libya. Mizozo hiyo imepelekea jopo la Umoja Mataifa linalofuatilia maswala ya Libya liongezewe muda mwezi Septemba mwaka jana. Muda huo wa miezi minne unamalizika tarehe thelathini mwezi huu wa Aprili. Huku haya yakiripotiwa, wiki hii makundi hasimu ya Libya yalimaliza mazungumzo yao ya wiki moja katika mji mkuu wa Misri, Cairo bila ya kufikia makubaliano yoyote kuhusu uchaguzi. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Umoja wa Mataifa. Wabunge kumi na mbili kutoka bunge la Libya lenye li makao yake mashariki mwa nchi hiyo na wabunge kumi na mbili wa Baraza Kuu la Taifa lenye makao makuu yake Tripoli, mji mkuu wa Libya, walikutana Kairo kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa, lakini Jumatatu wiki hii mazungumzo yao yalimalizika bila ya natija yoyote kuhusu uchaguzi. Mazungumzo hayo yataendelea baada ya sikukuu ya mfungu wa mosi, yaani baada ya kumalizika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na mapumziko ya Idulfitri. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika EU ametangaza fedha za kuwasaidia waathirika wa mafuriko mabaya kuwahi kutokea katika historia ya Afrika Kusini. Musa Faki Mahamat ametangaza masikitiko yake makubwa kwa janga hilo la kimaumbile lililolikumba jimbo la Kwazulu Natal huko Afrika Kusini na familia zilizoathirika vibaya. Mafuriko hayo yamepelekea mamia ya watu kufariki dunia pamoja na uharibifu mkubwa wa makazi ya watu na miundombinu. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ametangaza mchango wa dola zipatazo laki moja na elfu hamsini za dharura kwa ajili ya kusaidia juhudi za serikali ya Afrika Kusini za uokoaji na kupunguza machungu wanayopitia waathirika wa mafuriko wa hayo. Hivi sasa wanajeshi elfu kumi wa nchi hiyo wamepelekwa kwenye maeneo tofauti yaliyoathiriwa na mafuriko kwa ajili ya kutoa misaada ya dharura, ikiwa ni wiki moja baada ya Afrika Kusini kukumbwa na mafuriko mabaya mno kuwahi kutokea katika historia ya nchi hiyo na kusababisha hasara kubwa za roho na mali. Idadi ya waliopoteza maisha kutokana na mafuriko hayo kwa mujibu wa taarifa rasmi za serikali ni watu mia nne arobaini na tatu hadi tunaandika habari hii. Watu sitini na tatu waliokuwa hawajulikani walipo, walikuwa hawajulikani walipo. Kadiri siku zinavyopita matumaini ya kuwapata watu wengine walio hai yanazidi kupungua. Gavana wa mkoa wa Kwazulu Natal amesema janga hili lilitokea katika mkoa wetu, ni moja majanga ya majanga makubwa sana ya kimaumbile kuwahi kurekodiwa katika historia ya nchi yetu. Serikali ya jimbo la Kwazulu Natal inakadiria kuwa mafuriko haya yamesababisha uharibifu wa mamilioni mabilioni ya pesa na miundombinu. Wataalamu wa hali ya hewa nao wametabiri kuwa hali ya hewa inaweza kuwa mbaya zaidi kwenye eneo la fukwe za mashariki mwa Afrika Kusini katika siku zijazo. Hisa za shirika la Netflix ambalo ni jukwaa la uzalishaji na usambazaji wa filamu na dokumentari, yaani filamu za matukio halisi, la Marekani zimeporomoka vibaya, na kwamba Jumatano wiki hii hisa hizo zilirejea kiwango chake cha mwaka elfu mbili kumi na tisa licha ya kukua vizuri katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Jumanne wiki hii shirika hilo lililotangaza kupoteza wanachama laki mbili kote ulimwenguni katika kipindi cha miezi mitatu na kuporomoka vibaya hisa zake. Habari zinasema hisa za shirika hilo zimeporomoka kwa zaidi ya asilimia thelathini na kulisababishia shirika hilo la Marekani hasara ya dola bilioni hamsini juzi Jumatano. Pigo hilo ni la mara ya kwanza kulipiga shirika hilo la Netflix katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi iliyopita. Hivi sasa shirika hilo linahangaika kurejesha wanachama iliyowapoteza na kurejesha hisa na biashara zake katika hali ya kawaida. Netflix imesema itajikita zaidi katika kubadilisha watazamaji milioni mia moja wa majumbani ambao hutazama Netflix bila malipo kupitia neno la siri, yani password, na kuwafanya walipie huduma za shirika hilo ili kufidia hasara hiyo kubwa yama 10, yama ya makumi ya mabilioni ya dola. Pamoja na kwamba hivi sasa shirika la Netflix lina wanachama milioni 221.64 4, kumradhi. Pamoja na kwamba hivi sasa shirika la Netflix lina wanachama milioni 221.64 likiwa ndilo shirika lenye wanachama wengi zaidi duniani, lakini limepata hasara ya dola bilioni hamsini katika kipindi kifupi tu cha kujitoa wanachama laki mbili kwenye kampuni hiyo. Jambo hilo ni uthibitisho kuwa wanachama, yani subscribers, ni muhimu mno katika kuiapa utajiri mashirika kama hayo na makundi ya wapinzani wa utawala ghasibu wa Israel yamefanya maandamano mbele ya ubalozi mdogo wa Tel Aviv mjini New York, Marekani, na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Maandamano hayo yamefanyika kupinga ukatili na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Waandamanaji hao waliojumuisha wa makundi yanayopinga uzayuni kama harakati ya vijana wa Palestina walipiga nara kama vile Palestina itakombolewa kutoka kwenye mto hadi baharini. Vilevile vile wametoa wito wa kuendelezwa mapambano na utandawazi wa intifadha ya Palestina. Ripoti zinasema nara na kauli mbiu zilizotolewa na waandamanaji hao mjini New York zimewatia wahaka na kiwewe wanadiplomasia wa Israel. Msemaji wa ubalozi mdogo wa Israel katika mji huo Amesema kauli mbiu na nara za waandamanaji hao zinatia wasiwasi. Mwanadiplomasia huyo amejaribu bila ya mafanikio kutetea dhulma na jinai za miongo kadhaa sasa za utawala huo dhidi ya watu wa Palestina na akadai kuwa nara kama hizo ndizo zilizochochea machafuko ya wiki za karibuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, akieleza wasiwasi wake juu ya kupanuka zaidi intifadha ya Palestina. Afisa huyo wa utawala wa kizayuni wa Israel amesema baadhi ya watu wanataka kuleta machafuko hayo mjini New York. Ijumaa iliyopita, Aprili 15, wanajeshi wa utawala wa haramu wa Israel waliwashambulia Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ndani ya msikiti wa Laksa huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu na kujeruhi wa Palestina wasiopungua mia sitini. Waislamu wengine zaidi ya mia nne wametiwa nguvuni. Hujuma hiyo imezusha machafuko makubwa katika ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka Redio Teheran. Karibisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu serikali ya mseto ya Bennett na Lapid katika ncha ya kusambaratika <mulia> Makundi ya Waarabu ndani ya serikali ya sasa ya Tel Aviv ya yaani United Arab List UAL, chama kinachowawakilisha Waarabu wanaoishi ndani ya maeneo yaliyotawaliwa na Israel chini ya wenyekiti wa Mansur Abbas, mbunge wa Kiarabu ambaye pia ni mwakilishi wa muungano wa serikali ya mseto ya Israel, yametoa masharti kwa ajili ya kubakia katika baraza la mawaziri la Naftali Bennett. Serikali hiyo ya mseto ya Naftali Bennett na Yair Lapid haijatimiza hata umri wa mwaka mmoja. Serikali hiyo inayolegalega iliundwa mwezi Juni mwaka jana na vyama vinane tofauti vya mirengo ya kati, kushoto, kulia, waarabu na Wayahudi baada ya chaguzi nne mtawalia na kupelekea kujiuzulu Benjamin Netanyahu baada ya miaka kumi na mbili ya kukalia kiti cha waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel. Netanyahu alichukua hatamu za kuwa kiongozi wa upinzani dhidi ya serikali hiyo ya mseto baada ya kuondoka madarakani akiwa na ajenda ya kuiondoa madarakani serikali hiyo baada ya kubaini udhaifu na kulegalega kwake kujiuzulu Edith Silman kutoka kwenye serikali hiyo ya mseto tarehe sita aprili mwaka huu kuliibua mwanga wa matumaini kwa wapinzani kwa ajili ya kuipindua serikali ya sasa ya Tel Aviv serikali ya Bennett na Lapid iliundwa kwa kupata kura moja zaidi, yaani kwa kura sitini na moja mkabala wa kura sitini za upinzani. Hivyo kujiuzulu ghafla kwa Silman kumelifanya baraza la mawaziri la Israel lipoteze wingi wa viti vya wabunge wa Knesset na hivyo viti vya wawakilishi bungeni vimegawanywa kwa usawa, yaani sitini kwa sitini kati ya muungano tawala na kambi ya upinzani. Benjamin Netanyahu amekaribisha hatua ya kujiuzulu kwa Edith Silman. Netanyahu na wafuasi wake waliandamana dhidi ya serikali ya Bennett, na kutabiri kuwa serikali hiyo itaanguka hivi karibuni. Wiki mbili baada ya kujiuzulu Edith Silman, muungano wa makundi ya Waarabu ambao ni kati ya wanachama wa serikali ya mseto ulizungumzia swala la kujitoa katika serikali ya Bennett. Imeelezwa kuwa kundi hilo limeainisha masharti kadhaa eti kwa ajili ya kubaki ndani ya muungano tawala, ikiwa ni pamoja na kudumishwa hali ya sasa hususan katika msikiti wa Lakswa, kuwazuia Wayahudi kuingia kufanya ibada katika viwanja vya msikiti huo, kuharakishwa swala la kuvitambua rasmi vijiji vyenye idadi kubwa ya Waarabu na kuvishughulikia huko katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Nakab, pamoja na kuendeleza mradi wa kupambana na uhalifu na ghasia katika miongoni mwa jamii ya Waarabu. Kuna nukta mbili muhimu hapa za kuzingatiwa, kuhusu sababu tofauti na zenye kukinzana zilizomfanya Edith Silman kujitenga na serikali na masharti yaliyotolewa na makundi ya Waarabu kwa ajili ya kuendelea kuwepo katika serikali ya Naftal Bennett. Katika uchambuzi wake, taasisi ya Stratfor ya nchini Marekani imeandika kuwa sehemu ya madai iliyomfanya Edith Silman ya jiuzulu ni kwamba alihisi kuwa serikali ya Bennett haijatilia mkazo vya kutosha swala la utambulisho wa Kiyahudi ikilinganishwa na chama cha Likud kinachoongozwa na Netanyahu. Ni wazi kuwa Idit na wengine wenye mtazamo kama wake ndani ya serikali ya Bennett wanataka kuzingatiwa pakubwa swala la utambulisho wa Kiyahudi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Hii ni katika hali ambayo orodha ya pamoja ya Waarabu kwa upande wake inataka kupunguzwa utumiaji mabavu na jinai dhidi ya warabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na pia kupunguzwa uzingatiaji wa kipengele cha uyahudi ndani ya serikali. Sababu mbili hizi zinazopingana zinaonyesha kuwepo ukinzani, kukosekana umoja na kulegalega serikali ya mseto ya Naftal Benet na Yail Lapeda. na wakumbusha wapendo wa wasikilizaji, fuatilia tovuti yetu ni Pastoday.com sw. Tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Na sasa ni mawaidha, namkaribisha Shekhe Said Hoffman na akizungumzia Lailatul Qadri. Wama adraka ma ma lailatul qadr, kipi kitakachokuonyesha ni upi huo usiku wa wa heshima? Ndugu zangu, ni mufassiruna wa Qur'an wanasema dhamiri katika aya hii inna anzalnahu inarudi katika kitabu kitakatifu Qur'ani. Hakika sisi tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wa waheshima ukija katika Suratu Lbaqara Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema shahru ramadana aladhi unzila fihi lquran, mwezi wa ramadan ambao ndani yake imeteremshwa Qurani. Maulamao wanatueleza ya kwamba anzalnahu, neno hili anzalnahu kwa kiarabu linamaanisha kuteremshwa kwa qurani yote nzima, ima katika moyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Qur'ani yote nzima, yote ikateremshwa katika moyo wake. Inna anzalnahu, au Qur'ani nzima yote ikashushwa katika Baitul Maamur mbinguni, au anzalnahu, tumeiteremsha Qur'ani yote kutoka katika Lauhil Mahfuz mpaka kuja katika mbingu iliyopo karibu na dunia samau addunia. Kwa hivyo tukaelezwa kwamba inna anzalnahu, hakika sisi tumeiteremsha Qurani yote nzima fi lailati lqadr. Lakini kuna mteremsho wa namna ya pili ambao unaitwa ni nuzulun tadrijiyun, ni ile Qurani yote iliyoshuka katika moyo wa mtume au iliyoshushwa katika nyumba inayoitwa Baitul Maamur au iliyoshushwa kutoka katika Lauhi Lmahfudh kuja mpaka katika samaa na mbingu iliyopo karibu na dunia. Kuna kushushwa ambako ni ile Qurani inasomwa taratibu taratibu kutokana na matukio katika ulimwengu. Mwenyezimungu subhanahu wataala akasema katika Suratu Kahfi, kama sikosei, mia na sita. Bismillahi rrahmani rrahim na tukaiteremsha Qur'ani tanzilan, ai taratibu taratibu. Kwa hiyo ndugu zanguni, inna anzalnahu fi lailati lqadr, Qur'ani hii imeshushwa katika usiku wa lailatu lqadr. Usiku wa lailatu lqadr upo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Usiku huu na utukufu gani, ndugu zanguni? lailatu lqadri khairum min alfi shahar Usiku wa lailatul qadr ni bora kuliko alfi shahr. Ulamau wa tafsiri wanatueleza ya kwamba Qurani imetumia neno alf kwa maana ya kwamba ni dunia nzima miaka yote hapa duniani, na ndiyo maana Mayahudi katika moja ya matamanio yao kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yawaddu ahaduhum law yu'ammar alfa sanatin akitamani na kupenda mmoja wao aamirishwe hapa duniani alfa sanatin. Wanazuona katuambia, alfa sanatin maana yake milele. Sasa aya hii inatuambia usiku wa Lailatu lqadr khairun min alfi shaharin ni bora kuliko miaka yote hapa duniani, lakini tuchukue alqadaru lmutayaqin, kadari yenye yaqini, kiwango chenye yakini kwamba miezi elfu moja ukiipiga kwa miaka ya kawaida ni sawasawa na miaka themanini na tatu na miezi minne. Usiku mmoja wa Lailatu Lqadr ambao wewe mumin utaudiriki kwa kufanya ibada kwa kusoma Qurani kwa kusoma duaa mbalimbali, usiku huu ukiudiriki utakuwa ni bora kuliko miaka themanini na tatu na miezi minne. Kwa maana nyingine sisi hapa kufika miaka 83 ni muhali sana. Kwa hiyo ukiudiriki usiku wa Lailatul Qadr, unatengeneza maisha yako yote uliyoishi. Usiku mmoja unakuwa ni bora kuliko ibada ulizozifanya, ibada zilizokubaliwa na Mungu kwa miaka 83 na miezi minne. Kwa hivyo, ndugu zanguni, ni usiku wa heshima, ni usiku bora na usiku muhimu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ilipokuwa inafika kumi ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani, kumi la mwisho linaitwa ni kumi la itqun minan nar, ni kumi la watu kuachiliwa huru, kuondolewa na kupewa kibali cha kutolewa katika moto wa Jahannam. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, katika kumi hili la mwisho aliongeza juhudi kubwa, hakuwa na bweteka kwamba nimeshafunga sana. Kumi mbili zilizopita makumi mawili nimesha swali sana, kwa hivyo ngoja nipunguze kidogo, kwa hiyo ka. el kwa sababu tunaelekea katika Eidul Fitr nipunguze ibada la tunanukuliwa Muhammad Wa ala, ya kwamba mtume ali katika kumi la mwisho, kana yashudul mizar, akifunga kikoi chake vizuri, wayuqidu ahla na, akiamsha familia yake, akimwamsha bibi Aisha, akiamsha familia yake wanaoishi na yeye akiwaamsha wahuishe wa usiku na nyusiku zilizobaki katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, ni mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni neema. Lailatul Qadr ni neema kwetu. Kwa sababu gani? tanazzalul malaikatu waruhu fiha wakiteremka malaika na roho ndani ya usiku wa Lailatul Qadr. Salamun hiya, wakiwatakia wanadamu na waumini na wale walioacha vitanda vyao wakakesha, wakiwatakia salamun amani, salamu tulivu, salamu kufutiwa madhambi, salamun kuishi maisha ya raha hapa duniani na tunasoma sisi kwamba usiku wa Lailatul Qadr ndiyo usiku ambao muda wako utakaoishi duniani unakadiriwa ndani yake, riziki yako na kipato chako kuanzia Ramadhani mpaka Ramadhani ijayo kinakadiriwa ndani ya Lailatul Qadr. Aamali unazozifanya ndani ya Lailatul Qadr ni makubula, Mungu anazikubali. Lakini usiku huu ukafichwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, je, alikuwa anafahamu ni upi usiku wa Lailatul Qadr? Usiku ambao tanazzalu lmalaikatu, kuteremka malaika wa ruhu, kiumbe kitukufu kuliko malaika wote, hata Jibril akishuka ndani ya Lailatul Qadr, salamun hiya, wakiwatakia waumini amani Rudi katika Qurani, inatuelezea khabari za Ibrahim baada ya kujiwa na wageni, hal ataka hadithu dhaifi Ibrahim almukramin. Je, Muhammad, umeshajiwa na khabari hadithi simulizi kuhusu wageni dhaifi, wageni wanani wa Ibrahim almukramun almukramin, wageni watakatifu. Qurani inapowazungumzia malaika inasema ni ibadun ni waja mukramun wa heshma watukufu, la yaasuna Allah ma amarahum, hawamuasi Mungu kwa yale waliyoamrishwa. Wayafaluna ma yumarun, na hufanya yale wanayoamrishwa. Walipokuja hawa wageni kwa Ibrahim wakaingia wakakaa, qalu salaman, wakamwambia Ibrahim, assalamu alaykum qala salamun qaumun munkarun Ibrahimu akawaambia na nyinyi asalamu alaykum. qaumun munkarun, watu ambao siwafahamu. Kwa hivyo wageni waliokuja kwa Ibrahimu walikuwa wakionekana ni watu wa kawaida, maumbile yao ni ya kiwanadamu, lakini hawakuwa ni wanadamu, walikuwa ni malaika. Ibrahimu alikuwa ana sifa ya ya ukirimu, alikuwa ni mwenye roho nzuri, mkarimu. faragha ila ahli fajaa biijlin samin, akaenda haraka kwa mke wake, akaandaa ijlin. Waarabu wanaita ijlin ng'ombe ambaye hajakomaa, nyama yake ni nzuri, ndama mzuri. Biijlin, Ibrahim akaandaa haraka haraka ndama na ng'ombe mzima. Qurani inasema si ng'ombe tu wa kawaida, bali saminin, aliyenona Ibrahimu alimchoma ng'ombe yule. Katika sura nyingine tunaambiwa bi ijlin hanidh, ng'ombe aliyochomwa vizuri tena. Akasema faragha ila ahli. Kitendo cha Ibrahimu kutoka kwa wale wageni ilikuwa ni kitendo cha kisirisiri, kama vile umejiwa na wageni wakahisi kwamba una unachukua kitu hapo mlangoni, alafu ukaenda ukawaandalia biriani ukarudi. Na tizama ukarimu wa Ibrahimu ulivyokuwa dhaifu. Ibrahim Qur'ani imesema dhaif, maana yake ni wageni. Mufassiruna akatuambia walikuwa ni watatu au kumi na mbili, na wageni hawa ni malaika. Walitumwa na Mungu kwenda katika kaumu Lut kwenda kuwahalikisha, kwa kuwa walikuwa na kazi zaidi ya moja. Wakaja kwa Ibrahimu alayhi salam. Kazi waliyotumwa kwa Ibrahimu ilikuwa nini? ni kumpa bishara kwamba Ibrahimu, usikate tamaa, pamoja wewe ni mkubwa na mke wako ni tasa, tunakupa bishara na habari nzuri kwamba utapata ghulam alimu, utapata kijitoto chenye akili nzuri. Kwa hivyo alikuja kufanya kazi ya kwanza kwa Ibrahim, kumbashiria kwamba mke wake atapata mtoto, ile hali Ibrahimu alikuwa ni mtu mzima, ameshazeeka na mke wake amezeeka, bali ni tasa, wakamletea habari kwamba utapata watoto. Sasa Ibrahimu, wageni wale watatu au kumi na mbili, wageni kumi na mbili hawawezi wakamaliza ng'ombe mzima. Sasa wanazuoni wanatuambia kwamba tizama ukarimu wa Ibrahim, lakini si tu Ibrahim, tizama ukarimu wa waumini na watu wanayemwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Mwezi wa Ramadhani hawapiki tu tari ya muogo fungu moja la wanaweza wakagongewa na mlango na mgeni. Kama ni vibibi vinapikwa vingi, kama ni sambusa ni nyingi, kama ni nyama ni nyingi, kama ni kuku ni wengi, kwa sababu muda wote anagongewa mlango. Kwa hivyo wanaungana na baba yao Ibrahimu, bali Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi akasema, jikingeni na moto wa Mwenyezi Mungu, wala ubishiki tamra kwa kumfuturisha mtu na tende moja, ukaikata mara mbili, alafu ukampatia kipande kimoja. Okoeni nafsi zenu, ittaqun nara, jiepushieni moto, wala ubishiki tamratin hata kwa kumfuturisha mtu na ubavu mmoja watende. Kwa hivyo, Ibrahimu pamoja na kwamba wageni ni watatu au kumi na mbili, alichinja ng'ombe mzima, kwa kuwa yeye ni mkarimu na muda wowote wa wageni wanaingia, na wala sio mgeni mmoja. Kwa hivyo, akatengeneza ng'ombe mzima. Qala lima la taakulun? Sheikh, ng'ombe alionona amechomo wako yuko mbele hapo. Ibrahimu anaangalia mikono, anaona la tasilu ilaihi, mikono haifiki katika yule nyama, yule mnyama mikono haili, lima la taakulun, mbona hamli? Fa aujasa fi nafsihi khifa, Ibrahimu akaanza kuogopa. Ilikuwa ni tabia ya watu wa zamani, bali Waarabu, unapompa mtu chakula akala, basi ufahamu kwamba umesalimika na sharia yake. Lakini unapompa mtu chakula akalafu asikile, basi unakuwa una hofu, kwa sababu anaweza akakudhuru. Kwa hivyo, Ibrahimu wakajiwa na hisia kwamba huenda hawa ni maadui, si watu wa kawaida, wanaweza wakanidhuru. Ndio pale wakamwambia usiogope, hakika sisi tumekuja kukubashiria kwamba utapata utapata mtoto ghulaman alimu, utapata mtoto mwenye akili nzuri. Kwa hivyo Ibrahimu anajiwa na malaika, naam, mwanzo hakuwatambua lakini mwisho aliwatambua. Lakini je, Ibrahimu alishukiwa yeye na malaika na baada ya kuondoka malaika wakawa wanateremka katika watu wa Ibrahim? Hapana, malaika walishuka tu kwa Ibrahimu alayhi salam. Na hata alipotupwa katika moto wa Namrude alayhi laainullah akajiwa na Jibril. Jibril anamwambia Ibrahimu sema nini, unataka Mungu anakuuliza, sema unataka nini. Ibrahimu akasema ilmuhu bihali yughnihi an suali. Ule utambuzi wa Mungu, kwa mimi nipo katika moto, unamtosheleza haitaji tena kusikia ombi langu. Mungu kujua kwamba mimi niko motoni inatosha, hainyan, haitakiwi tena mimi ninyanyue mdomo wangu kukuambia wewe Jibril eti umpelekee Mungu ujumbe. Mungu anatambua mimi niko katika moto. Hapo hapo Mungu akasema, yanar kuni bardan wasalaman ala Ibrahim. Tizameni tauhidi ya Mungu kwa Ibrahimu alayhi salam, hakulia bana Mungu nisaidie. La, alitambua kwamba Mungu anafahamu mimi nimetupwa katika moto kwa sababu ya da'wa. Kwa hivyo hahitaji tena nipige kelele. Mungu akasema ya naru kuni bardan wa salaman ala Ibrahim. Kwa hivyo moto ukawa ni salama na amani, lakini tazameni utukufu wa Muhammad sallallahu alayhi wa ali na heshma ya Muhammadi kwa Mungu na umma wake, Qurani nasema tanazzalu lmalaika, huteremka malaika waruhu na kiumbe mtakatifu kuliko Jibrail fiha katika lailatul qadr. Ndugu zangu, ni maneno ya Qurani yamepimwa na tunasoma sisi kwamba kitendo cha mudhari kinafidisha sasa hivi na muda utakaokuja kwa hivyo kuteremka malaika na kiumbe mtukufu kuliko malaika katika usiku wa lailatul qadr haikuwa ni maalum kwa Mtume Muhammad peke yake. Mtume, naam, amefariki lakini malaika wale na roho yule bado wanateremka katika usiku wa lailatul qadr. Hii ni heshima kubwa na utukufu mkubwa wa ummati Muhammad, sallallahu alayhi wa aalihi Ndugu zanguni, ajal, vifo vyetu vinakadiriwa katika usiku wa Lailatul Qadr, riski zetu zinakadiriwa usiku wa Lailatul Qadr, maisha yetu mpaka mwaka mwingine, Ramadhani nyingine inakadiriwa katika usiku wa Lailatul Qadr. Mshairi akasema ya kwamba, in takuni dunia tuaddu nafisatan fa inna thawaba llahi aala wa anbalu. Ikiwa dunia mnaitizama ni kitu cha thamani, basi fahamuni ndugu zanguni kwamba thawabu za Mungu ni nzuri na ndizio kubwa kabisa. Wa intakuni labdanu lilmauti unshiat faqatlu mriin bisayfi fillahi afdal, kama ikiwa hakuna bibudi mili itakufa, basi mtu ni bora afe katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wa in takuni larzaqu qisman muqaddara, ikiwa riziki ndugu zangu ni zenye kukadiriwa. Mungu ndiyo anakadiria riziki. Fa qillatu sa'yi lmar'i fi lkasbi afdalu, basi tutafute kwa kiwango fulani na kwa muda fulani, ili muda mwingine tumkumbuke Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, pamoja na utambuzi kwamba kutafuta riziki ya halali ni moja katika ibada. alibadatu sabuuna jusa, ibada ipo katika makundi sabini. Bora ya ibada zote afdaluha talabu lhalal, bora ya ibada zote ni kutafuta tonge la halal. Sasa riziki hakuna ujanja ndugu zanguni, naam. Mungu ameweka masharti ili upate riziki, ni lazima uonyeshe juhudi utafute sababu ya, ya ile rizqi, lakini musabbib na mwenye kufanya ile sababu ifanye kazi ni nani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala, ndugu zanguni, rizqi inagaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr. Sasa mbali na riski kugaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr, lakini usiku wa Lailatul Qadr, ndugu zanguni, sio usiku wa kukoroma, siyo usiku wa kulala, ndugu zanguni, usiku mmoja tu khairun min alf shahr. Sasa kipi Mungu akupe tena, Mungu akupe nini tena? Ndugu zanguni, hatuwezi kwenda hija dola elfu nane dola elfu kumi hatuwezi kwenda kama milioni ishirini kumi na saba kumi na nane, hali ngumu, hatuwezi kwenda hija. Ndugu zanguni, Mungu ametupa baraka na rehma kwamba usiku wa Lailatul Qadr ni khairun min alfi shahr hata kama hauna pesa na dola za kwenda hija, unakutosha wewe kuokolewa na moto wa Jahannam. Kwa hivyo usilalamike kwamba mimi bana, sina uwezo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi akasema, inna shaqi, yule mjinga wa mwisho. Man hurima ghufranullahi, ni yule atakayenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani inamalizika, hatopata msamaha wa Mungu. Kwa ndugu zanguni, Allah, Allah na Lailatul Qadr, na ni vizuri uanzie kwenye saa sita, sita baada ya nusu ya usiku. Usilale shekhe mpaka alfajiri. Kwa hivyo kama una usingizi mkali tafutata masaa mawili baada ya kufuturu baada ya kuswaliisha ulale vizuri masaa matatu kisha uamke uhuishe na kukesha Lailatul Qadr. Tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwaka huu Tuwe ni miongoni mwa wale watakaoidiriki usiku wa Lailatul Qadr. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa huruma yake na baraka za Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam atuweke ni miongoni mwa wale waliowachiwa huru na moto wa jahannam. Hadha astaghfirullah li wa lakum, wassalamu alaykum. Namshukuru sana Shekhe Said Othman kwa maweza yake kuhusiana na usiku wa Lailatulkadri. Tunasema asante sana, Mwenyezi Mungu wa kulipe kila la heri, na tunatumai kuwa wasikilizaji wetu umefaidika na maweza hayo. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Inaanza jamvi la macho yetu magazetini, upendo wa wasikilizaji, kwa kutupia jicho gazeti la Tanzania Leo linalochapishwa nchini Tanzania, ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo limetoa uzito kwa habari inayosema Samia asema nimepitia mazito, oroyotua avunja ukimya, vikwazo vya walinzi wake, aeleza jinsi alivyoshindwa kula kwa wakati, dunia yakoshwa vivutio vya utalii Tanzania. Mbali na habari kuu kuhusu oroyotua, gazeti la Tanzania leo pia limeandika Askofu Bagonza ampongeza Rais Samia. Nchemba asema Citibank iharakishe tathmini nchi kukopesheka. Serikali yatangaza ajira mpya zipatazo laki moja na tano na elfu tano mia sita kumi na mbili, ni walimu, afya na maombi mwisho Mei nne. Bulaya yakumbusha madeni ya watumishi, kanisa kueleza chanzo kifo cha Padri Kangwa na Tanzania yapanda. Udhibiti wa rushwa yashika nafasi ya pili katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Gazeti la la Jiji, sauti mpya kwa tanzania mpya, kwa upande wake limeandika serikali yafuatilia bilioni 240 za rubi Dubai, sakata la bodaboda la tinga bungeni. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili kuna picha inayomwonyesha rais wa jamhuri ya muungano wa, wa Tanzania mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Watanzania wanaoishi katika jimbo la Southern California nchini Marekani baada ya futari jana. Daraja ya Wami kuanza kutumika Julai ni habari nyingine pia. Serikali imesema ujenzi wa daraja jipya la Wami lenye urefu wa mita 513.3 na barabara za maingilio kilomita zipatazo 3.8 unatarajiwa kuandika historia mpya katika kwa sekta ya ujenzi mradi kukamilika kabla ya muda uliopangwa kwenye mkataba. Tanzania yapiga hatua mapambano ya rushwa. Na makala atoa maelekezo ujenzi mradi wa BRT Veta sasa naligeukia gazeti la Jamvi la Habari la nchini Tanzania pia ambalo limepambwa kwa habari zinazosema: Bashungwa amwagiza Arasi Makala kusitisha tamko la kuzuia bodaboda. Tanzania yazidi kung'ara, viashiria vya rushwa yapanda kwa nafasi saba kimataifa, kutoka nafasi 94 mwaka 2020 hadi nafasi ya 87 mwaka jana 2021. Takwimu hizo ni kwa mujibu wa taarifa ya Transparency International ya mwaka 2021 iliyotoka Februari 22. Aidha, utafiti wa World Justice Project umeitaja Tanzania kufanya vizuri katika kudhibiti matumizi mabaya ya madaraka kwenye mihimili ya utawala, mahakama na bunge. Mahakama yampa umiliki ghorofa sita aliyedhulumiwa nyumba Kariakoo ni habari nyingine na tasafu yasaidia kaya zipatazo laki moja na elfu tano mia tatu themanini na mbili kuondokana na umasikini. No, sasa kaya hizo kujitegemea kiuchumi. Gazeti ya Nipashi linatupasha kuwa sakata jiwe madini rubi la Chikisa Bunge ni la thamani ya bilioni mia mbili arobaini kutoka Tanzania latangazwa mnadani Dubai. Serikali yatoa kauli. Askofu Ruaichi na familia wanena maziko ya padri aliyefariki da. CAG abaini mabilioni yako hatarini kupotea. Mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Tanzania, CAG, amebaini mabilioni ya shilingi yako hatarini kupotea kutokana na kutokuwa na udhibiti mzuri wa usimamizi wa mikopo inayotolewa na halmashauri kwa makundi maalumu wabunge waibana serikali kutoa ajira na mshangao meli za Nyasa makadhibiano makabidhiano kufanyika Mwanza. Nchini Kenya naanza na gazeti la The Star ambalo limeandika: Joho na Munya wajiunga katika kinyang'anyiro cha kumpata mgombea mwenza jubili wa Raila. Viongozi wa Jubilii na wafuasi wa chama hicho wamepinga utoaji wa tiketi za moja kwa moja gavana wa Nyeri Mutai Kahiga amedai kuwa serikali inapanga mkakati wa kutumiwa machifu na wasaidizi kuhakikisha kuwa hachaguliwi tena katika uchaguzi mkuu ujao wa Agosti. Ruto naye amwambia Mudavadi, kujitolea kwako hakutasalia hivi hivi bila ya malipo. Na Paul Kapuigafe amesema wagombea wengine wanaowania kiti cha ugavana wa jiji la Nairobi chini ya muungano wa chama cha harakati ya azimio la umoja wamemuidhinisha yeye kupeperusha bendera ya muungano huo. Gazeti la Standard Jumaa hii limepambwa na habari mbalimbali mbali na kati ya hizo ni hii inayosoma yenye kichwa kinachohoji, "Kwa nini chaguo la mgombea mwenza ni kadhia muhimu sana kwa Raila na Ruto?" Vilevile imeandika, "Uchafuzi wa mazingira katika maeneo ya mijini huzidisha matatizo ya maradhi ya asma na saratani ya mapafu." Na polisi imewatia mbaroni washukiwa saba wa genge la uhalifu lililomuua mwanafunzi wa chuo kikuu cha kilimo na teknolojia cha Jomo Kenyatta. Na New Times limeandika, viongozi wa kikanda wameyataka makundi yenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yaweke chini silaha zao au yachukuliwe hatua. Zaidi ya walimu elfu tano nchini Rwanda wanahitaji kupata elimu katika upande wa weledi wa lugha ya Kifaransa na viongozi wa kikanda wafanya mkutano wa usalama jijini Nairobi, Kenya. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana Alhamisi alikuwa mwenyeji wa marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda na Evariste Ndayishimiye wa Burundi, ambapo ripoti zinasema kuwa marais hao walijadili swala la ukosefu wa amani linaosababishwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha katika eneo, hususan mashariki mwa Kongo. Naendelea kutega sikio matangazo haya moja kwa moja, wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunawaletea makala yetu yaliyo katika historia <mulia> Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe ishirini Ramadhani mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na Aprili 22 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, jeshi la Kiislamu lililokuwa na wapiganaji elfu kumi chini ya uongozi kwa mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam liliokomboa mji wa Maka. Mtume mtukufu alichukua hatua hiyo baada ya makafiri kukiuka makubaliano ya amani ya Hudaybiyah ambayo yalisainiwa mwaka wa sita Hijria kati yake na wakuu wa Makureshi. Mtume mtukufu alitoa msamaha kwa wakazi wote wa Maka baada ya kukombolewa mji huo katika hali ambayo huko nyuma watu hao walikuwa wakipinga na kupiga vita Uislamu na pia walimuudhi mno Mtume mtukufu na kuwatesa Waislamu wengi. Mwamala huo wa huruma na upendo wa Mtume sallallahu alayhi wasallam uliwavutia watu wa kabila la Quraish kuingia katika dini tukufu ya Uislamu. Kwa msingi huo mji wa Makka ulikombolewa pasina kuwepo umwagaji damu. Miaka 74 iliyopita, mwafaka na siku kama hii ya leo, yani tarehe 22 Aprili mwaka 1948, wazayuni walioshambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina 500 katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine 200 ambao walikuwa wanawake na watoto waliokimbilia huko Haifa, wakisubiri kupelekwa katika maeneo mengine. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje. Baada ya kuundwa, jeshi la Sepa lilikabiliana na makundi yaliyopinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha mapambano ya silaha katika pembe mbalimbali mbali za Iran na kuweza kuzima njama za maadui. Aidha, jeshi la walinzi wa mapinduzi liliweza kudhihirisha uwezo mkubwa wakati wa vita vya kulazimishwa kati ya Iraq na Iran vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta Saddam Hussein kwa lengo la kuiangamiza mapinduzi ya Kiislamu na kuigawa Iran. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi, mkurugenzi mkuu wa ofisi ya masuala ya Kiarabu na Kiafrika ya, ya shirika la ustawi wa biashara la Iran amesema kiwango cha usafirishaji bidhaa za Iran kuelekea barani Afrika umeongezeka kwa asilimia mia moja na saba na kuvunja rekodi yake ya huku nyuma. Baraza la usalama la Umoja Mataifa limefanya kikao cha faragha cha kuzungumzia kadhia ya Libya na nafasi ya umoja huo katika siku za usoni, lakini limeshindwa kufikia mwafaka na mwenyekiti wa kamisheni wa Umoja wa Afrika u Musa Faki Mahamat ametangaza fedha za kuwasaidia waathirika wa mafuriko mabaya kuwahi kutokea katika historia ya Afrika Kusini. Na hadi hapa ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya haya ya asubuhi. Asanteni kwa kuwa nami na asubuhi njema. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.