Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini wakishambulia wakati wa asubuhi huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za jam jamijamu hapa jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, na email yetu ni swahili radio atirib Tutakaokuwa nayo kwa usiku wa leo ni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baadaye tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Sheikh Said Uthman wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na, na Lailatul Qadr. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, muhtasari wa habari za dunia na kadhalika. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo yataambatana pia na kipande Imetimia saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Ayatullah Hamedani asema wanaodai kutetea haki za binadamu duniani wamefedheheka tena. Video ya al-Bashir akirandaranda hospitalini yaibua hasira za Wasudan. Mahakama ya rufaa ya Misri yapasisha kifungo cha maisha jela dhidi ya Badi. Na Putin awaagiza wanajeshi wake kuizingira kikamilifu Mariupol. Habari kamili. Ayatullah Nuri Hamedani ambaye ni miongoni mwa viongozi wakuu wa kidini katika mji mtakatifu wa Qom nchini Iran amelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima kitabu kitukufu cha Mwenyezi Mungu, yani Qur'an tukufu huko Sweden na msikiti wa Al-Aqsa huko Quds tukufu, na vile vile mauaji ya watu wa Afghanistan. Ayatullah Hamedani amesema katika ujumbe wake kwamba wanaotoa madai bandia ya kutetea haki za binadamu kwa mara nyingine tena wameharibu heshima na hadhi zao kwa kuhalalisha kitendo cha kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu na kunyamazia kimya jinai za wazayuni maghasibu na hujuma ya kigaidi huko Afghanistan. Kiongozi wa chama chenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia cha Stram Course Yani, headline na waungaji mkono wake walichoma moto nakala ya Qur'an tukufu katika mji wa Pwani ya Mashariki mwa Sweden wa Linkoping, suala ambalo lilisababisha ghasia na machafuko makubwa baina ya, ya Waislamu na polisi. Uhalifu huo uliofanywa kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza na kwa uungaji mkono wa polisi wa Sweden umeibua hasira kubwa baina ya Waislamu kote ulimwenguni. Ijumaa iliyopita ya tarehe 15 Aprili, pia wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli waliwashambulia Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ndani ya msikiti wa Al Akswa huko Kudsi inayokaliwa kwa mabavu na kujeruhi wa Palestina wasiopungua 160. Waislamu wengine zaidi ya 400 wametiwa nguvuni na Wazayuni. Katika ujumbe wake Ayatullah Hussein ha, Nuri Hamedani amesema wanaotoa madai ya uongo ya kutetea haki za binadamu kwa mara nyingine tena wamechafua hadhi na heshima yao kwa kuhalalisha kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran Tukufu na kunyamazi ya kimya jeneza wa zayuni na hujuma za kigaidi nchini Afghanistan. Mlipuko milipuko mitatu ya mabomu ilitokea siku ya Jumanne iliyopita mbele ya shule ya wavulana katika kitongoji cha mashia wa Hazara kwenye mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na kuua takriban watu sita na kujeruhi wengine ishirini na nne. Mkanda wa, wa video unaomwonyesha rais aliyoondolewa madarakani nchini Sudan, Jenerali Omar Hassan al Bashir, akirandaranda hospitalini bila ulinzi, imezua hisia na hasira kwa wanaharakati wa Sudan kwenye mitandao ya kijamii na nchini humo kwa ujumla. Rais huyo wa zamani wa Sudan alipelekwa hospitalini kwa madai kuwa hakuweza kukaa gerezani kutokana na maradhi yanayomsumbua. Omar al Bashir aliondolewa madarakani zaidi ya miaka mitatu iliyopita kupitia mapinduzi ya kijeshi baada ya miezi kadhaa ya maandamano ya wananchi na alikuwa akizuiliwa katika ajela ya Kober wakati wa kesi yake kwa tuhuma za kuongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyomfikisha madarakani mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa, na vilevile vile, kwa tuhuma zinazohusiana na ufisadi na ukiukaji wa haki za binadamu. Mkanda huo wa video unamwonyesha Albashir akisalimiana na wageni nje ya chumba chake akitabasamu na kurandaranda hospitalini akiwa amevalia nguo za kawaida na saa ya mkononi. Mkanda huo wa video ndiyo picha ya kwanza inayomwonyesha Albashir kwa umma akiwa nje ya chumba cha mahakama tangu alipoondolewa madarakani na kutiwa nguvuni. Baadhi ya wa Wasudan wametuma jumbe kwenye mitandao ya kijamii wakieleza kukasirishwa kwao na jinsi serikali inavyoamiliana kwa upole na kumpa upendeleo kiongozi huyo wa zamani ambaye ameachwa huru kwa njia moja au nyingine. Baadhi ya wa Wasudan wamesema kwamba madai kuwa kiongozi huyo wa zamani anasumbuliwa na shinikizo la juu la damu na kwa msingi huo ameruhusiwa kuishi hospitalini katika hali inayoshabihiana ya uraiani, hmm, si sahihi. Vilevile amekosoa sheria zinazoruhusu mhalifu kama al-Bashir kuwa huru uraiani, japo kwa kutumia kisingizio kwamba anasumbuliwa na maradhi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mahakama ya rufaa nchini Misri imepitisha hukumu ya kifungo cha maisha jela kwa kiongozi wa chama cha Ikhwanul Muslimin, Muhammed Badi. Shirika la habari la IRNA mapema leo asubuhi limeripoti kuwa mahakama ya rufaa ya Misri jana Jumatano iliidhinisha hukumu ya kifungo cha maisha jela dhidi ya Muhammed Badie, Muhamed al-Beltagi na Safwat Hegazi, viongozi wa Ikhwanul Muslimin ya Misri. Hukumu hizo zinahusiana na kesi ya ghasia katika jimbo la Portsaid mwaka elfu mbili na kumi na tatu ambapo watu watano waliuawa. Mwaka elfu mbili na kumi na tano, mahakama ya jinai ya Misri ilimtia hatiani kiongozi huyo wa Ikhwanul Muslimin na wenzake 66 kwa tuhuma za kuhusika na ghasia hizo. Hata hivyo, chama cha Ikhwanul Muslimin hakikubali shutuma hizo dhidi ya wanachama wake na kilipinga hukumu hiyo. Jumapili iliyopita pia, mahakama ya Misri imemhukumu kifungo cha maisha ya dela kiongozi wa uh, muda wa Ikhwanul Muslimin katika kesi inayojulikana kwa jina la kujipenyeza katika mipaka ya Mashariki. Awali vyombo vya habari vya Misri vilikuwa vimeripoti kuwa idara ya mahakama ya nchi hiyo imeidhinisha hukumu ya kifo dhidi ya Muhamad Izat Ibrahim, kiongozi wa muda wa Ikhwanul Muslimin kwa kuhusishwa na faili la tuhuma za kushirikiana na makundi ya kigeni dhidi ya masilahi ya taifa hilo. Kesi hiyo inahusishwa na matukio ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambapo watu kadhaa wakiwemo wanachama wa Ikhwanul Muslimin walituhumiwa kuvamia gereza la Wadi El Natrun na kushambulia vituo kadhaa vya usalama vya Misri. Mehmud Isat ni mmoja wa watu muhimu katika harakati ya Ikhwanul Muslimin na anajulikana kama mlinzi wa mali na siri za kundi hilo. Rais Vladimir Putin wa Russia amewaagiza wanajeshi wa nchi hiyo kutovamia ngome ya mwisho ya Ukraine iliyosalia katika mji uliozingirwa wa Mariupol, badala yake wa uzingire mji huo ili hata nzi ashindwa kuingia katika mji huo. Rais Vladimir Putin wa Rasia ameeleza hayo katika mazungumzo yake na Sergei Shoigu, waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Waziri wa ulinzi wa Rasia amesema kwamba sehemu iliyosalia ya mji wa Mariopol, ambayo kwa kiasi kikubwa iliharibiwa kwa mashambulizi ya mabomu, tayari imekombolewa isipokuwa kiwanda kikubwa cha chuma cha Azovstal ambapo wanajeshi wa Ukraine waliobakia walikuwa wakiendelea kushikilia eneo hilo. Rais Putin ameongeza kwamba uamuzi wake wa ua kusitisha mashambulizi dhidi ya kiwanda hicho cha chuma ni kwa lengo la kuwalinda wanajeshi wa Russia na amepongeza operesheni hiyo kuwa ni ya mafanikio. Waziri wa Ulinzi wa Russia pia amesema kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wamefanikiwa kukizingira salama salimini kiwanda hicho cha kuzalisha chuma huko Mariopole, na kwamba kukiacha kiwanda hicho mikononi mwa wanajeshi wa Ukraine kunakwamisha wenzao wa Rusia kutangaza ushindi kamili huko Mariopol, mji mkuu, mji ambao umeshuhudia mapigano makali. Udhibiti wa majeshi ya Rusia katika mji huo umetajwa kuwa na umuhimu mkubwa kwa upande wa kistratejia. na Rais wa Ufaransa amemtuhumu hasimu wake katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais, Marine Le Pen, kwamba anafanya kila awezalo kuzusha vita vya ndani nchini Ufaransa. Emmanuel Macron jana Jumatano alisema katika mdahalo kati yake na hasimu wake mwenye misimamo ya kufurutuada wa chama cha mrengo wa kulia kwamba Le Pen anajaribu kuitumbukiza Ufaransa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa kuzingatia matamshi aliyoyatoa mgombea huyo wa mrengo wa kulia ambaye alitangaza rasmi kwamba kama atachaguliwa kuwa rais wa Ufaransa atapiga marufuku vazi la hijab katika maeneo ya umma nchini humo. Mgombea huyo wa kiti cha rais nchini Ufaransa kwa tiketi ya chama cha National Rally amesisitiza kwamba anafanya hilo ili eti kwa ajili ya kuheshimu usawa wa wanawake na wanaume, na kwamba anaamini kuvaliwa vazi hilo la Kiislamu katika maeneo ya umma kuna kiuka msingi huo. Macron amemwambia Marie Le Pan kwamba kile unachokipendekeza ni kusaliti ari ya Ufaransa, na hatua yako hii ni sawa na kuwafukuza katika maeneo ya umma mamilioni ya raia wenzetu wa Islamu. Hivi karibuni mgombea huyo wa kiti cha urais wa Ufaransa kwa tiketi ya chama chenye siasa kali cha mrengo wa kulia, Mario Le Pen alitamka wazi kwamba iwapo atashinda kiti cha urais, atapiga marufuku kuchinja wanyama kwa njia ya Kiislamu, ya Kiyahudi na vilevile vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, yani hijab. Le Pen alidai kwamba atafanya hivyo ili kujibu matakwa ya wafaransa walio wengi. Hata hivyo, duru mbalimbali mbali za habari zinasema uamuzi huo unatokana na sera na mitazamo ya chuki na ubaguzi ya mwanasiasa huyo Faransa, ya wa Ufaransa dhidi ya Waislamu wa hajiri. Duru ya pili ya uchaguzi wa Ufaransa imepangwa kufanyika tarehe 24 mwezi huu, ambapo washindi wa duru ya kwanza yaani Macron na Le Pen watachuana katika uchaguzi huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema Rasia yakosoa njama za magharibi za kurefusha vita vya Ukraini. Waziri Waulins wa ulinzi wa Rasia Sergei Shoigu amesema kwamba Marekani na nchi nyingine za magharibi zinafanya njama kubwa za kurefusha muda wa operesheni ya kijeshi ya Rasia nchini Ukraini. Jenerali Sergei Shoigu amesema hatua ya nchi za magharibi ya kuendelea kutuma silaha nchini Ukraine inaonyesha wazi nia ya nchi hizo ya kuendelea kuisukuma nchi hiyo katika mapigano na vita hadi pale mwanajeshi wa mwisho wa Ukraine atakapoangamizwa. Ukosoaji wa afisa huyo mkuu wa kijeshi wa Russia kuhusu mwenendo wa nchi za magharibi katika vita vya Ukraine una mantiki hasa kutokana na juhudi zinazoongozwa na Marekani za kuendelea kutuma kiasi kikubwa cha zana na silaha mbalimbali mbali za kivita nchini humo. Nukta muhimu ni kwamba kiwango cha aina ya silaha hizo taratibu zinaelekea kwenye silaha kubwa, kama vile ndege na helikopta za kivita, magari ya kijeshi ya deraya, mifumo ya ulinzi wa anga na kadhalika. Katika mkondo huo, jarida la Wall Street Journal limeripoti kwamba Pentagon na kampuni kubwa zaidi ya kutengeneza zana za kijeshi ya nchi hiyo, Lockheed Martin, walikuwa kwenye mazungumzo ya kuongeza uzalishaji wa silaha kwa ajili ya Ukraine. Wakati huo, jenerali Mark Milley, mkuu wa vikosi vya majeshi ya Marekani, siku ya Jumanne iliyopita akihutubia mkutano wa maafisa wa kijeshi kutoka nchi kumi na tatu wa shirika wa Washington alitoa mwito wa kuharakishwa msaada wa kijeshi kwa Ukraine. Msemaji wa mkutano huo Dave Butler alisema viongozi wa kijeshi wa nchi zinazoshiriki wametathmini na kubadilishana maoni juu ya hujuma ya Rasia huko Ukraine, ikiwa ni pamoja na misaada ya aina mbalimbali kwa Kiev ili kurejesha na kutetea mamlaka yake. Katika mkutano wa siku ya Jumanne, pia viongozi wa nchi za magharibi walisisitiza makubaliano yao juu ya haja ya kuongeza shinikizo kwa Russia ikiwa ni pamoja na kuweka vikwazo zaidi na kuendelea kuitenga Moscow kimataifa. <tune> Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, umeandika hakuna cha Umoja wa Mataifa wala cha NATO, wote ni wabebeshaji tu. Israeli inazidi kuwateswa Wapalestina, akitokea mtetezi akiwatetea wa Palestina ndio anajifanya wa wanaongea ni mimi. Shafi nikiwa huku Kigoma, Tanzania. Asante sana Bwana Shafi Said. Bwana Abdallah Ali Makajuru anasema asante, nasi tunakushukuru vilevile vile. Bwana Shirali Fanzal wa Dar es Salaam Tanzania umeandika jamii kima ya kimataifa ya waongwana, tunakubaliana na maelezo yenye maadili na ya makimantiki na ya kibinadamu ya Samahat Shekhe Ayatullah Hamedani. Kwa kweli haki za binadamu ni maneno ya mdomoni tu kwa madola hayo ya Magharibi. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, katika muhtasari wa habari za dunia, ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa ya habari. Ayatullah Nuri Hamedani, ambaye ni miongoni mwa viongozi wakuu wa kidini katika mji mtakatifu wa Qom hapa Iran, amelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima kitabu kitukufu cha Quran huko Sweden na vilevile msikiti wa Al Aqsa huko Palestina na aidha mauaji ya watu wasio na hatia nchini Afghanistan. Mkanda wa video inayomwonyesha rais aliyeondolewa madarakani nchini Sudani Omar Al Bashir akirandaranda hospitalini bila ya ulinzi imezua hisia na hasira kubwa kwa wananchi wa Sudan. Mahakama ya rufaa nchini Misri imepitisha hukumu ya kifungo cha maisha jela kwa kiongozi wa chama cha Ikhwanul Muslimin Muhammad Badii. Rais Vladimir Putin wa Rasia amewaagiza wanajeshi wa nchi hiyo kutovamia ngome ya mwisho ya Ukrain iliyosalia katika mji uliozingirwa wa Mariupol, badala yake wa uzingire mji huo ili hata nzi ashindwe kuingia katika mji huo. Na rais wa Ufaransa amemtuhumu hasimu wake katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais, Marine Le Pen, kwamba anafanya kila awezalo vya ndani na vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ufaransa. Naam, wasikilizaji wapenzi, sasa tukuleteeni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ya leo siku kutoka katika studio hizi za jam jam hapa jijini Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sehemu yetu hii ya pili itakuwa na mawaidha kutoka kwa Sheikh Said Othman wa Dar es Salaam, Tanzania, na maudhui itakuwa ni Lailatul Qadr. Mawaidha hayo yatafuatiwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo, tutakuwa na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya <mulia> Wama adraka ma, ma lailatul qadr, kipi kitakacho kuonyesha ni upi huo usiku wa wa heshima. Ndugu zangu, ni mufassiruna wa Qur'an wanasema dhamiri katika aya hii inna anzalnahu inarudi katika kitabu kitakatifu Qur'ani: hakika sisi tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wa wa heshima. Ukija katika suratu lbaqara Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema shahru ramadan aladhi unzila fihi lquran, mwezi wa Ramadan ambao ndani yake imeteremshwa Qurani. Maulamao wanatueleza ya kwamba anzalnahu, neno hili anzalnahu kwa kiarabu linamaanisha kuteremshwa kwa Qurani yote nzima ima katika moyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Qurani yote nzima yote, ikateremshwa katika moyo wake. Inna anzalnahu, au Qurani nzima yote ikashushwa katika Baitul Maamur mbinguni, au anzalnahu, tumeiteremsha Qur'ani yote kutoka katika Lauhul Mahfuz mpaka kuja katika mbingu iliyopo karibu na dunia samau addunia. Kwa hivyo tukaelezwa kwamba inna anzalnahu, hakika sisi tumeiteremsha Qurani yote nzima fi lailati lqadr. Lakini kuna mteremsho wa namna ya pili ambao unaitwa ni nuzulun tadrijiyun, ni ile Qurani yote iliyoshuka katika moyo wa Mtume au iliyoshushwa katika nyumba inayoitwa Baitul Maamur au iliyoshushwa kutoka katika Lauhi lMahfudh kuja mpaka katika samaa na mbingu iliyopo karibu na dunia, kuna kushushwa ambako ni ile Qurani inasomwa taratibu taratibu kutokana na matukio katika ulimwengu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akasema katika Suratu Kahfi, kama sikosei, mia na sita. Bismillahi rrahmani rrahim na tukaiteremsha Qur'ani tanzilan, ai taratibu taratibu. Kwa hiyo ndugu zanguni, inna anzalnahu fi lailati lqadr, Qur'ani hii imeshushwa katika usiku wa lailatu lqadr. Usiku wa lailatu lqadr upo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Usiku huu na utukufu gani, ndugu zanguni? lailatu lqadri khairum min alfi shahr Usiku wa lailatul qadr ni bora kuliko alfi shahr. Ulamau wa tafsiri wanatueleza ya kwamba Qurani imetumia neno alf kwa maana ya kwamba ni dunia nzima miaka yote hapa duniani, na ndiyo maana Mayahudi katika moja ya matamanio yao kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, yawaddu ahaduhum lau yuammar alfa sanatin akitamani na kupenda mmoja wao aamirishwe hapa duniani, alfa sanatin. Wanazuona katuambia alfa sanatin maana yake milele. Sasa aya hii inatuambia usiku wa Lailatu lQadr, khairun min alfi shaharin, ni bora kuliko miaka yote hapa duniani. Lakini tuchukue alqadaru lmutayaqin, kadari yenye yaqini, kiwango chenye yakini kwamba miezi elfu moja ukiipiga kwa miaka ya kawaida ni sawasawa na miaka themanini na tatu na miezi minne. Usiku mmoja wa Lailatu lqadr ambao wewe mumin utaudiriki kwa kufanya ibada, kwa kusoma Qurani, kwa kusoma duaa mbalimbali, usiku huu ukiudiriki, utakuwa ni bora kuliko miaka themanini na tatu na miezi minne. Kwa maana nyingine sisi hapa kufika miaka 83 ni muhali sana. Kwa hiyo ukiudiriki usiku wa Leilatu Lqadr unatengeneza maisha yako yote uliyoishi. Usiku mmoja unakuwa ni bora kuliko ibada ulizozifanya ibada zilizokubaliwa na Mungu kwa miaka 83 na, na miezi minne. Kwa hivyo ndugu zanguni, ni usiku wa heshima, ni usiku bora na usiku muhimu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ilipokuwa inafika kumi ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani. Kumi la mwisho linaitwa ni kumi la itqun minan nar, ni kumi la watu kuachiliwa huru, kuondolewa na kupewa kibali cha kutolewa katika moto wa jahannam. Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa ali, katika kumi hili la mwisho aliongeza juhudi kubwa, hakuwa na bweteka kwamba nimeshafunga sana kumi mbili zilizopita, makumi mawili nimeshaswali sana, kwa hivyo ngoja nipunguze kidogo, kwa hiyo kwa sababu tunaelekea katika Idul Fitr ni punguze ibada la. Tunanukuliwa ya kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali, katika kumi la mwisho, kana yashudu lmizar, akifunga kikoi chake vizuri, wa yuqidu ahla na, akiamsha familia yake, akimwamsha bibi Aisha, akiamsha familia yake wanaoishi na yeye, akiwaamsha wahuishe usiku na nyusiku zilizobaki katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, ni mwezi mtukufu wa Ramadhani ni neema, lailatul qadr ni neema kwetu. Kwa sababu gani? tanazzalu lmalaikatu waruhu fiha, wakiteremka malaika na roho ndani ya usiku wa lailatu lqadr, salamun hiya, wakiwatakia wanadamu na waumini na wale walioacha wa vitanda vyao wakakesha, wakiwatakia salamun, amani, salamun tulivu, salamu kufutiwa madhambi, salamu kuishi maisha ya raha hapa duniani. Na tunasoma sisi kwamba usiku wa Lailatul Qadr ndiyo usiku ambao muda wako utakaoishi duniani unakadiriwa ndani yake, riziki yako na kipato chako kuanzia Ramadhani mpaka Ramadhani ijayo kinakadiriwa ndani ya Lailatul alqadr. Amali unazozifanya ndani ya Lailatul Qadr ni makubula, Mungu anazikubali, lakini usiku huu ukafichwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sasa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, je, alikuwa anafahamu ni upi usiku wa Lailatul Qadr? Usiku ambao tanazzalu almalaikatu, huteremka malaika waruhu, kiumbe kitukufu kuliko malaika wote, hata Jibril akishuka ndani ya Lailatul Qadr, salamu hiya, wakiwatakia waumini amani. Rudi katika Qur'ani, inatuelezea habari za Ibrahim, baada ya kujiwa na wageni. Hal ataka hadithu dhaifi Ibrahim al-mukramin, je Muhammad, umeshajiwa na habari, hadithi, simulizi kuhusu wageni dhaifi? Wageni wa nani? wa Ibrahim al-mukramun, al-mukramin wageni watakatifu. Qur'ani inapowazungumzia malaika inasema ni ibadun ni waja mukramun, wa heshma watukufu. la yasuna Allaha ma amarahum, hawamuasi Mungu kwa yale waliyoamrishwa. wayafaluna ma yumaru, na hufanya yale wanayoamrishwa. Walipokuja hawa wageni kwa Ibrahim, wakaingia wakakaa Qalu salaman wa wakamwambia Ibrahimu, assalamu alaikum. Qala salamun qaumun munkarun. Ibrahimu akawambia na nyinyi assalamu alaikum. Qaumun munkarun, watu ambao siwafahamu. Kwa hivyo wageni waliokuja kwa Ibrahimu walikuwa wakionekana ni watu wa kawaida, maumbile yao ni ya kiwanadamu, lakini hawakuwa ni wanadamu, walikuwa ni malaika. Ibrahimu alikuwa ana sifa ya ya ukirimu Alikuwa ni mwenye roho nzuri, mkarimu. faragha ila ahli fajaa biidlin samin, akaenda haraka kwa mke wake, akaandaa ijlin. Waarabu wanaita ijlin, ng'ombe ambaye hajakomaa nyama yake ni nzuri, ndama mzuri, biijlin. Ibrahim akaandaa haraka haraka ndama na ng'ombe mzima. Qur'ani inasema si ng'ombe tu wa kawaida, bali saminin, aliyenona. Ibrahimu alimchoma ng'ombe yule. Katika sura nyingine tunaambiwa bi ijlin hanidh, ng'ombe aliyochomwa vizuri tena. Akasema faragha ila ahli. Kitendo cha Ibrahimu kutoka kwa wale wageni ilikuwa ni kitendo cha kisirisiri, kama vile umejiwa na wageni wakahisi kwamba una unachukua kitu hapo mlangoni, alafu ukaenda ukawaandalia biriani ukarudi ukarudi. Na tazama ukarimu wa Ibrahimu ulivyokuwa. Dhaifu Ibrahimu Qur'ani imesema dhaif, maana yake ni wageni. Mufassiruna akatuambia walikuwa ni watatu au kumi na mbili, na wageni hawa ni malaika, walitumwa na Mungu kwenda katika kaumu Lut, kwenda kuwahalikisha. Kwa kuwa walikuwa na kazi zaidi ya moja, wakaja kwa Ibrahimu alayhi salam. Kazi waliyotumwa kwa Ibrahimu ilikuwa nini? ni kumpa bishara kwamba Ibrahimu, usikate tamaa, pamoja wewe ni mkubwa na mke wako ni tasa, tunakupa bishara na habari nzuri kwamba utapata ghulam alimu, utapata kijitoto chenye akili nzuri. Kwa, kwa hivyo alikuja kufanya kazi ya kwanza kwa Ibrahim kumbashiria kwamba mke wake atapata mtoto, ile hali Ibrahim alikuwa ni mtu mzima ameshazeeka na mke wake amezeeka, bali ni tasa, wakamletea habari kwamba utapata watoto. Sasa Ibrahim, wageni wale watatu au kumi na mbili, wageni kumi na mbili hawawezi wakamaliza ng'ombe mzima. Sasa wanazuoni wanatuambia kwamba tizama ukarimu wa Ibrahim, lakini si tu Ibrahim, tizama ukarimu wa waumini na watu wanayemwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Mwezi wa Ramadhani hawapiki tu tari ya muogo fungu moja la wanaweza wakagongewa na mlango na mgeni. Kama ni vibibi vinapikwa vingi, kama ni sambusa ni nyingi, kama ni nyama ni nyingi, kama ni kuku ni wengi, kwa sababu muda wote anagongewa mlango. Kwa hivyo, wanaungana na baba yao Ibrahim alaihi salam, bali Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi akasema, jikingeni na moto wa Mwenyezi Mungu, wala ubishiki tamra kwa kumfuturisha mtu na tende moja ukaikata mara mbili, alafu ukampatia kipande kimoja, okoeni nafsi zenu. Ittaqun nara, jiepushieni moto wala ubishiqi tamratin, hata kwa kumfuturisha mtu na ubavu mmoja wa tende. Kwa hivyo, Ibrahimu pamoja na kwamba wageni ni watatu au kumi na mbili, alichinja ng'ombe mzima kwa kuwa yeye ni mkarimu, na muda wowote wa wageni wanaingia, na wala sio mgeni mmoja. Kwa hivyo, akatengeneza ng'ombe mzima Qala lima la takulun, shekhe, ngombe aliyonona amechomwa yuko mbele hapo. Ibrahimu anaangalia mikono, anaona la tasilu ilaihi, mikono haifiki katika yule mnyama, yule mnyama mikono haili. Lima la takulun, mbona hamli? Faaujasa fi nafsihi khifa, Ibrahimu akaanza kuogopa. Ilikuwa ni tabia ya watu wa zamani, bali Waarabu, Unapompa mtu chakula akala, basi ufahamu kwamba umesalimika na sharia yake. Lakini unapompa mtu chakula akalafu asikile, basi unakuwa una hofu, kwa sababu anaweza akakudhuru. Kwa hivyo, Ibrahimu wakajiwa na hisia kwamba huenda hawa ni maadui, si watu wa kawaida, wanaweza wakanidhuru. Ndio pale wakamwambia usiogope, hakika sisi tumekuja kukubashiria kwamba utapata, utapata mtoto ghulaman Halim, utapata mtoto mwenye akili nzuri. Kwa hivyo Ibrahimu anajiwa na malaika. Naam, mwanzo hakuwatambua lakini mwisho aliwatambua. Lakini je, Ibrahimu alishukiwa yeye na malaika, na baada ya kuondoka malaika wakawa wanateremka katika watu wa Ibrahimu? Hapana, malaika walishuka tu kwa Ibrahimu alaihi salam, na hata alipotupwa katika moto wanamrude alaihi laainullah akajiwa na Jibril. Jibril namwambia Ibrahimu, sema nini, unataka Mungu anakuuliza, sema unataka nini? Ibrahimu akasema, ilmuhu bihali yughnihi an suali, ule utambuzi wa Mungu kwa mimi nipo katika moto unamtosheleza, haitaji tena kusikia ombi langu. Mungu kujua kwamba mimi niko motoni inatosha, hainyan, haitakiwi tena mimi ninyanyue mdomo wangu kukwambia wewe Jibril eti umpelekee Mungu ujumbe. Mungu anatambua mimi niko katika moto. Hapo hapo Mungu akasema, yanar kuni bardan wasalaman ala Ibrahim. Tizameni tauhidi ya Mungu kwa Ibrahim alayhi salam. hakulia bana Mungu nisaidie la. alitambua kwamba Mungu, kwa Mungu anafahamu mimi nimetupwa katika moto kwa sababu ya dawa. Kwa hivyo hahitaji tena nipige kelele Mungu akasema ya naru kuni bardan wa salama na ala Ibrahim. Kwa hivyo moto ukawa ni salama na amani, lakini tizameni utukufu wa Muhammad sallallahu alayhi wa ali na heshima ya Muhammad kwa Mungu na umma wake. Qur'an nasema tanazzalu almalaika, huteremka malaika waruhu, na kiumbe mtakatifu kuliko Jibrail fiha, katika lailatul Alqadr. Ndugu zanguni, maneno ya Qur'ani yamepimwa, na tunasoma sisi kwamba kitendo cha mudhari kinafidisha sasa hivi na muda utakaokuja. Kwa hivyo kuteremka malaika na kiumbe mtukufu kuliko malaika katika usiku wa Lailatul Qadr haikuwa ni maalum kwa mtume Muhammad peke yake. Mtume naam, amefariki, lakini malaika wale na roho yule bado wanateremka katika usiku wa Lailatul Qadr. Hii ni heshima kubwa na utukufu mkubwa Muhammad, sallallahu alaihi wa ummati Muhammad ali. Ndugu zanguni, ajal, vifo vyetu vinakadiriwa katika usiku wa Lailatul Qadr. Rizqi zetu zinakadiriwa usiku wa Lailatul Qadr. Maisha yetu mpaka mwaka mwingine, Ramadhani nyingine inakadiriwa katika usiku wa lila laylatul... Qadr. Mshairi akasema ya kwamba in takuni dunya tu'addu nafisatan fa inna thawab Allah a'la wa anbalu, ikiwa dunia mnaitizama ni kitu cha thamani, basi fahamuni ndugu zanguni kwamba thawabu za Mungu ni nzuri na ndizo kubwa kabisa. Wa in takuni labadanu lilmauti unshiat faqatlu mrii bisaifi fi filahi afdal kama, ikiwa hakuna bibudi mili itakufa, basi mtu ni bora afe katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. wa in takuni al-arzaqu qisma muqaddara, ikiwa riziki ndugu zangu ni zenye kukadiriwa, Mungu ndiyo anakadiria riziki, fa qillatu sa'yi lmar'i fil kasbi afdalu basi tutafute kwa kiwango fulani na kwa muda fulani, ili muda mwingine tumkumbuke Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, pamoja na utambuzi kwamba kutafuta riziki ya halali ni moja katika ibada. al-ibadatu sab'una juz'a, ibada ipo katika makundi sabini. Bora ya ibada zote afdhaluha twalabul halal, bora ya ibada zote ni kutafuta tonge la halal. Sasa, riziki hakuna ujanja ndugu zanguni, naam. Mungu ameweka masharti ili upate riziki, lazima uonyeshe juhudi, utafute sababu ya, ya ile riziki, lakini musabbib na mwenye kufanya ile sababu ifanye kazi ni nani? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndugu zanguni, riziki inagaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr. Sasa, mbali na riski kugaiwa katika usiku wa Lailatul Qadr, lakini usiku wa Lailatul Qadr, ndugu zanguni, sio usiku wa kukoroma, sio usiku wa kulala. Ndugu zanguni, usiku mmoja tu, khairun min alfi shahr. Sasa kipi? Mungu akupe tena, Mungu akupe nini tena ndugu zanguni? Hatuwezi kwenda hija dola elfu nane dola elfu kumi. Hatuwezi kwenda kama milioni ishirini kumi na saba kumi na nane hali ngumu, hatuwezi kwenda hija ndugu zangu. Ni Mungu ametupa baraka na rehma kwamba usiku wa Lailatu Lqadr ni khairun min alfi shahar. Hata kama hauna pesa na dola za kwenda hija, unakutosha wewe kuokolewa na moto wa jahannam. Kwa hivyo usilalamike kwamba mimi bana sina uwezo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi akasema inna shaqii yule mjinga wa mwisho man hurima maghfuranullahi ni yule atakayenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani inamalizika hatopata msamaha wa Mungu kwa ndugu zangu ni Allah Allah na Lailatul Qadr na ni vizuri wanzie kwenye saa sita, sita baada ya nusu ya usiku usilale shekhe mpaka alfajiri kwa hivyo kama una usingizi mkali tafuta masaa mawili baada ya kufuturu baada ya kuswaliisha ulale vizuri masaa matatu, kisha uamke uhuwishe na kukesha Lailatul Qadr. Tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwaka huu, tuwe ni miongoni mwa wale watakaoidiriki usiku wa Lailatul Qadr. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa huruma yake na baraka za Muhammad sallallahu alayhi wa ali alayhi wasallam wa atuweke ni miongoni mwa wale walioachiwa huru na moto. Wa wa Mutaqina, wa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.