Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo ni amani mpaka alfajiri itoke Ya hadia ila kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niwafikishe kuzitumia kwa wingi na vizuri baraka za siku ya leo na uirahisishe njia yangu ya kuelekea kwenye kheri zake na usininyime mema yake yenye kukubaliwa, ewe mwenye kuongoza kuelekea kwenye haki iliyo wazi. Bismillahirrahmanirrahim Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh, wapenzi wasikilizaji, wa mimi ni mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia e, moja kwa moja mubashara e, kutoka hapa Teheran e, katika siku hii ambayo ni siku ya kumi na tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani e, katika mwaka wa elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria Kamaria, inasadifiana na ishirini na moja Aprili elfu mbili ishirini na mbili miladi. Na mapenzi msikilizaji, tulioandalieni e, mchana huu wa leo kutoka hapa Teherani, taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na, na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataretwa kwenu na Sheikh Jafar Ammar e. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutaleteni makala makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya muda mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa e, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari, wapena msikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema kimya cha kimataifa kimechochea jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Palestina. Rusia yafanyia jaribio kombora lenye uwezo wa nyuklia, yatoa onyo kali kwa madola ya Magharibi. Iran yawakamata majasusi watatu wa shirika la kijasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amir Abdollahian, amesema unduma kuwili na kimya cha baadhi ya serikali na duru za kimataifa ndiyo chanzo cha kupata ubavu Israel kuzidisha uvamizi dhidi ya Wapalestina na ukiukaji wa haki zao. Katika barua tofauti alizowaandikia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na katibu mkuu wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu eh, Hisen Ibrahim Taha na pia mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Waislamu, waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha wasiwasi wake kuhusu hujuma za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Aksa katika mji wa Kuds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo na pia mashambulizi dhidi ya wapalestina katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Amir Abdulahiana amesema ukiukwaji wa maeneo matakatifu ambayo ni muhimu kwa waislamu ni jambo linaloumiza hisia zao na halikubaliki. Katika barua zake hizo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hujuma hizo za utawala wa Israel ni ishara ya wazi kuwa utawala huo unalenga kubadilisha utambulisho wa Kuds tukufu. Alkadhalika amesema na hapa namnukulu, kwa mujibu wa sheria za kimataifa, jamhuri ya kiislami ya Iran imeliweka katika kipaumbele cha sera zake za kigeni suala la kuunga mkono wa ukombozi wa Palestina. Amir Abdullahian ametaka jamii ya kimataifa, Umoja wa Mataifa na hasa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lichukue hatua za haraka na imara za kuunga mkono wa Palestina. Al kadhalika amesisitiza kuwa amani ya kudumu katika eneo itapatikana tu iwapo ardhi za Palestina zitakombolewa, wakimbizi wote wa Palestina warejee katika ardhi zao za jadi, na taifa huru la Palestina liundwe, mji wake mkuu ukiwa ni Kuds tukufu. Tuelekee sasa nchini Rusia. Rusia imetangaza kufanya jaribio la kombora jipya la balistiki lenye uwezo wa kusheheni silaha za nuklia na linaloruka baina ya mabara. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema kombora hilo litawafanya maadui wa Rusia wafikirie mara mbili, wakati huu ambapo kuna taharuki baina ya Mosco na madola ya magharibi kuhusiana na Ukrain. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia ilitangaza Jumatano kuwa kombora hilo lilijulikana nalo kama Sarmat, ambalo sasa limeongezwa katika zana za nyuklia nchini humo. Lilivurumishwa kutoka ghala la silaha katika jimbo la Plesetsk katika eneo la Arkhangelsk jana saa 9 alasiri kwa wakati wa Moscow. Wizara hiyo ya ulinzi ya Russia imesema kombora hilo liliweza kuruka umbali wa kilomita elfu sita na kulenga shabaha katika eneo la Kamchatka katika bahari ya Pasifiki. Putin pia amelipongeza jeshi kwa kufanya jaribio lililofanikiwa la kombora hilo la Saramat na kusema hatua hiyo ni kubwa na muhimu katika sekta ya ulinzi wa Rusia. Amesema silaha hii ni ya kipekee na itaimarisha uwezo wa kivita wa jeshi letu na kudhamini usalama wa Rusia mkabala wa tishio la kigeni. Aidha amesema kombora hilo litawafanya maadui wa Rusia ambao wanajaribu kutoa vitisho dhidi ya nchi hiyo wafikirie mara mbili. Mtaalamu wa masuala ya kijeshi Douglas Bury amesema kombora hilo lina uwezo wa kubeba mabomu kumi ya nuklia na ni vigumu kwa rada kuweza kulifuatilia. Naye Igor Korochenko, mhariri mkuu wa jarida la kitaifa la ulinzi la Rusia, amesema kombora hilo ni onyo kwa nchi za Magharibi kuwa Rusia ina uwezo wa kutoa jibu kali na kumaliza historia ya nchi yoyote ambayo itathubutu kuichokoza. Wakati huo huo, katika harakati za kusaka suluhu kwenye mgogoro unaoendelea nchini Ukraine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma barua kwa viongozi wa Rusia na Ukraine ili aweze kufanya ziara katika nchi hizo mbili. Taarifa iliyotolewa Jumatano mjini New York, Marekani, na msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric inasema barua hizo ziliwasilishwa jana kwenye ofisi za uwakilishi wa kudumu wa Rusia na Ukraine kwenye Umoja wa Mataifa. Katika barua hizo katibu mkuu amewaomba rais vladimir Putin wa Rusia ampokee kwenye mji mkuu wa Rasia, Moscow, na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ampokee kwenye mji mkuu wa Ukraine. Katibu mkuu amesema katika wakati huu wa kitisho kikubwa na madhara, angelipenda kujadili hatua za haraka za kurejesha amani Ukraine na mustakabali wa ushirikiano wa kimataifa kwa kuzingatia msingi wa Chata Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Aidha, ameeleza kuwa Ukraine na Russia zote ni wanachama waasisi wa Umoja wa Mataifa na siku zote wamekuwa waungaji mkono thabiti wa taasisi hiyo. Mapema Jumanne, katibu mkuu alitoa pendekezo la kusitishwa vita kwa siku nne nchini Ukraine ili kutoa fursa sio tu ya maandalizi ya Pasaka na wa, ya Waorthodoksi bali pia fursa ya kuzingatia maana ya sherehe ya Pasaka. Ikumbuka kuwa baada ya viongozi wa maeneo yaliyojitangazia uhuru ya Donetsk na Luhansk mashariki mwa Ukraine eh, kutangaza eh, kuomba Rusia iwatumie misaada ya kijeshi kulingana na mikataba ya ushirikiano iliyopo baina yao, tarehe 24 Februari, Rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas ziliko jamhuri hizo mbili zilizojitenga na Ukraine. Mara kwa mara Russia imekuwa ikisema kuwa lengo lake si kukalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo bali ni kuipokonya silaha ili kulinda usalama wake wa kitaifa kutokana na kwa Ukraine pia imekuwa ikijikurubisha zaidi kwa shirika la kijeshi uh, la NATO linaloongozwa na Marekani. Taarifa hii ya habari za dunia inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya usalama wa taifa ya Iran imetangaza kuwakamata majasusi watatu waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la Israel Mossad katika mkoa wa Sistan na Baluchistan kusini magharibi mwa nchi. Katika taarifa Jumatano usiku, wizara hiyo imesema majasusi hao wa Mossad wanahusika katika kusambaza taarifa na nyaraka za siri. Majasusi hao wamekamatwa kufuatia amri ya mahakama, lakini bado uraia wao haujatajwa. Mwezi Julai pia mwaka jana, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha kupambana na ujasusi cha wizara hiyo alisema vyombo vya usalama vya jamhuri ya Kiislamu viliwatia nguvuni magaidi waliojipenyeza nchini kupitia mpaka wa magharibi. Alieleza bayana kuwa mbali na kukamatwa maajenti hao wa Mossad, lakini maafisa usalama nchini walifanikiwa pia kunasa idadi kubwa ya silaha na mada za milipuko zilizoingizwa nchini kimagendo na magaidi hao wa Mossad. Na jukwaa la vijana lilokuwa linafanyika chini ya mhimili wa Baraza la Kuu la Umoja wa Mataifa uh, la masuala ya uchumi na kijamii limefikia tamati, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewataka vijana waendelee kupaza sauti zao, kuhamasisha na kuwasilisha mawazo yao ya kutatua changamoto zinazo kabili dunia hivi sasa. Guterres sa amesema vita COVID-19 na janga la tabia nchi vinaendelea kuwa changamoto kwa vijana, na kwamba jukwaa la vijana la Umoja Mataifa ni fursa ya msingi ndani ya umoja huo ya kuona mchango wa vijana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Na sasa umwadi wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu kukosolewa unafiki wa Marekani kuhusu swala la haki za binadamu. Ilhan Omar, mbunge wa kiislamu katika Kongres ya Marekani, amesema kuwa madai yanayotolewa na utawala wa Washington kuhusu haki za binadamu duniani ni ya kinafiki na amesisitiza kuwa kama nchi hiyo inataka kuishtaki Rasia katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kuhusiana na tuhuma zinazotolewa dhidi yake kuhusu vita vya Ukraini napasa kwanza yenyewe ijiunge na kuwa mwanachama wa mahakama hiyo. Ilhan Omar amesema ni unafiki mkubwa kwa Marekani kutaka uchunguzi wa jinai za kivita huko Ukraini ufanyike dhidi ya Rasia katika hali ambayo yenyewe inapinga uwepo wa mahakama hiyo. Huku akiwasilisha bungeni siku ya Alhamisi mswada wa kutaka Marekani ijiunge na mahakama ya ICC, Omar amesema njia bora zaidi ya kuunga mkono uchunguzi dhidi ya Rasia kuhusu tuhuma zinazotolewa dhidi yake kuhusiana na vita vya Ukraine ni kwa Marekani kuwa mwanachama wa mahakama hiyo. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilibuniwa mwaka elfu mbili na mbili kwa mujibu wa hati ya Roma kwa ajili ya kuchunguza na kufuatilia uhalifu wa kimataifa, yaani mauaji ya kizazi, jinai dhidi ya binadamu, uhalifu wa kivita na ubakaji na kuchukua hatua za kuzuia kukaririwa uhalifu kama huo. Licha ya Marekani kuhudhuria vikao vya kuasisi mahakama hiyo ambavyo vilifanyika mjini Roma mwaka 1998, lakini ilikataa kupitisha mswada wa kuanzishwa mahakama hiyo na kuendelea kutekeleza vitendo ambavyo vinakwenda kinyume na malengo ya mahakama hiyo ya kimataifa. Ni wazi kuwa Marekani ilikataa kujiunga na ICC ili kukwepa kufuatiliwa kisheria kutokana na uhalifu mkubwa wa kivita inaofanya katika pembe mbalimbali za dunia zikiwemo nchi kama vile Afghanistan, Iraq na Siria. Katika kipindi cha utawala wake, eh, Donald Trump hata aliwawekea vikwazo maafisa wa ngazi za juu wa ICC akiwa mwendesha mashtaka wake mkuu wakati huo Fatu Bin Suda, kwa kisingizio cha kutaka kuanzisha uchunguzi kuhusu uhalifu na jinai za kivita zilizofanywa na askari wa Marekani huko nchini Afghanistan. Maafisa wa utawala wa Trump walitumia visingizio tofauti vikiwemo vya tishio dhidi ya utawala wa Marekani na Washington kutokuwa mwanachama wa mahakama hiyo kwa ajili ya kuhalalisha hatua hiyo isiyo ya kisheria. Kisingizio kingine kilichotumika ni kuwa sheria za mahakama hiyo haziendani na sheria za kimataifa, kwa kuchukulia maanani kwamba mahakama ya kimataifa ya ICC ndiyo marejeo makuu zaidi ya kisheria mataifa ambayo yamepewa jukumu la kufuatilia uhalifu wa kivita na kibinadamu duniani. Inashangaza kuona kwamba viongozi wa utawala wa Trump walijipa madaraka ya kukosoa uhalali wa mahakama hiyo na kudai kwamba haikufaa kufuatilia jinai zilizotekelezwa na askari wa Marekani nchini Afghanistan. Hivi sasa Marekani inadai kwamba Rasia imehusika na jinai za kivita huko Ukraine, ambapo rais Jo Biden wa nchi hiyo amemtuhumu wazi wazi rais Vladimir Putin wa Russia kuwa eti ni mhalifu wa kivita na kutaka ahukumiwe yeye na viongozi wengine wa nchi hiyo kwa makosa ya kivita nchini Ukraine. Swala hilo kwa mara nyingine limeweka wazi unafik unaofanywa na Marekani kuhusiana na swala zima la haki za binadamu na juhudi zake za kujaribu kuitumia vibaya mahakama ICC kwa madhumuni ya kufikia malengo yake haramu katika pembe tofauti za dunia. Katika uwanja huo, Andronike Migraniana, mjuzi wa masuala ya kisiasa anasema Marekani inakiuka haki za binadamu kuliko nchi nyingine yoyote ile duniani. Hali mbaya ya haki za binadamu na ubaguzi unaofanywa na, na serikali ya Marekani dhidi ya raia wenye asili ya Afrika nchini humo na vilevile vitendo vya mabavu na ukatili vinavyotekelezwa dhidi yao na polisi ya nchi hiyo unaandika wazi uongo na madai yanayotolewa na viongozi wa Marekani kuhusu haki za binadamu. Ni rekodi mbaya na jinai za kutisha zilizofanywa na Marekani katika pembe tofauti za dunia, hasa katika jela ya Guantanamo, pia huko Vietnam, Afghanistan, Iraq na Siria zinaweka wazi madai ya kinafiki ya Marekani kuwa eti inaheshimu na kutetea haki za binadamu. Nam msikilizaji, mko nasi katika matangazo ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Tehran eh, tlexionu, na hivi sasa tunawaleteni mawaidha ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Yataletwa kwenu na Shekh Jafar Ammar wa nchini Tanzania. Ni kuhusu dharba aliyopata Imam Ali alaihi salam. Karibuni kusikiliza. kumi na nane kuamkia mwezi kumi na tisa siku ambayo kumetokea tukio zito sana, tukio la kihistoria, na Uislamu ukaandika ukurasa mpya katika taarikhi yake. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema katika kitabu chake kitukufu: min almuminina rijalun sadaku ma ahadu llaha alaihi faminhum man kadha nahbahu wa minhum man yantadhir wama badalu tabdila sadaqa allahul aliyul azim. Ndugu zangu, tukio lililotokea katika tarehe ya leo ni tukio la dharba ya Maulana Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib, ni tukio la dharba ya mtu ambaye ni nafsu nabi kwa mujibu wa nafsi za Qur'an. Mwenye Azimu subhanahu wa ta'ala asema wa anfusana wa anfusakum wite nafsi zetu na wa wa nyinyi, na Wakristo wa Najran, muite nafsi zenu. Katika tukio hili maala pa nafsi alichukuliwa Sayyidna wa Mawlana Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib, kwa ni tukio la dharba aliyofanyiwa nafsu nabii sallallahu alayhi wa alihi wa wasalama, ni tukio la dharba alilofanyiwa kufuu Zahraa alayha salam Fakhtarahu wa akhtaraha fahiya lahu wahuwa laha wanajmuhu wanajmuha qad jawaza aljauza, kwamba mwenye azimu Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hakumridhia yeye mwana Fatima Azzahara, fil khalqi, katika viumbe awe ndiyo mumewe, illa kufaha, isipokuwa yule ambaye ni kufu wake, isipokuwa yule ambaye alingana naye na katika viumbe hakukuwa na yeyote anayelingana na Fatima Zahara zaidi ya Amiru lmuuminina Aliyu bin Abi Talib alayhi ssalam. Kama ambavyo tunasema Mwenyezi Mungu hakuzaa wala hakuzaliwa, lam yalid wa lam yulad, hakuzaa wala hakuzaliwa, kwa sababu ili alikuwa azaye Mwenyezi Mungu ni apate mungu wa kike, amuoe azae naye wala hakuzaliwa kwa sababu ili alikuwa azaliwe Mwenyezi Mungu ni kwamba apatikane Mungu baba na Mungu mama waoane, wamzayee Mwenyezi Mungu apate kufu wake. Sasa hakuzaa wala hakuzaliwa, kwa nini? Kwa sababu lam yakun lahu kufuwan ahad, hakukuwa na kufu hao, hakukuwa na Mungu mwanamke wa kuolewa, wala hakukuwa na Mungu baba na mwana Fakhtarahu wakhtaraha, Mwenyezi Mungu akamchagua Ali bin Abi Talibin alayhi salam, wakhtaraha na akamchagua mwana Fatima az-Zahra alayha salam, fahiya lahu wa huwa laha. Fatima Zahra ikawa ni maalumu kwa Ali bin Abi Talib, ndiyo kufu wake, wa huwa laha, na Ali bin Abi Talib akawa ni wa Fatima Zahra, ndiyo kufu wake. Hivyo ni dharba, dharba ya kufu Zahra alayha afdalu salati wa salam. Leo ni dharba ya babake alimamu Hassan na alimamu Hussein, sayyidi shababi ahliljanna. Ni tukio la dharba ya mtu wa kwanza kuingia katika Uislamu, kisha ndiyo mcha Mungu pekee aliyebakia baada ya mtume Muhammad katika suala la khilafa anaweza kulinganishwa na Ali bin Abi Talib bin alayhi salam lahu nasabu al'a, nasaba yake ni tukufu, ni ile iliyoanzia kwa Nabiyullah Ibrahim kupitia Nabiyullah Ismail kwenye mgongo mmoja sambamba na Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Na Uislamu wake ni ule ambao umewatangulia watu wote, naye ndiye mnyenyekevu zaidi, mchamungu zaidi, baada ya bwana ba mtume, na ndiye shujaa zaidi. Ni dharba ya yule ambaye Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amewajibisha kumpenda kwake juu yetu sisi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala asema katika Qur'an tukufu, bismillahirrahmanirrahim kul la asalukum 'alayhi ajran illa lmawaddata fi lkurba, sema e, bwana Mtume, kuambia watu wako kwamba siwataki mimi ujira wowote juu ya kazi ambayo nimewafanyia, juu ya ustaarabu ambao nimewaletea, juu ya ubinadamu ambao nimeueneza katika ulimwengu, isipokuwa mwapende tu jamaa zangu wa karibu, muwapende ahalul baiti wangu ndugu zangu. Na mapenzi hapa ni yale ambayo yataka lazima kuambatanishwe na utiifu juu ya watu hawa ambao sisi tunawapenda kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, amwambia mtume wake kutuambia sisi sema, e Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, kuambia watu wako, ikiwa kweli mwampenda mwenye azimu subhanahu wa ta'ala, basi nifuateni mimi. Hii ndiyo jazaa ya mapenzi ya kweli. Kwa yule ambaye mtu unampenda, ni yale mapenzi ambayo yaktadhi litaa. Ndugu zangu, ni dharba ya yule ambaye Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama aonyesha damu yake imechanganyika na damu ya Ali bin Abi Talib nyama yake ya mwili wake ni ya Ali bin Abi Talib alayhi salam. Ukiangalia ukiisoma vizuri hadith al-Kisa utaona Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kupitia kwa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama anavyoonyesha utukufu na ubora wa ahlul bayt, mtume akisema kumweleza Jibril kwamba walio tahta al-Kisa ni hamati ni watu muhimu kwangu mimi wa khasati na ni watu maalumu kwangu mimi. Kisha asema lahamuhum lahmi, wadamuhum dami, kiwiliwili chao nyama yao ni nyama yangu mimi. Wadamuhum dami, na damu yao ni damu yangu mimi. Yuulimu ni mayuulimuhum, linaniumiza mimi linanitia uchungu, lile ambalo linawaumiza wao, linawatia uchungu wao. Wayahzunu ni mayahzunuhum, na linanihuzunisha mimi, lile ambalo wao linawahuzunisha ni dharba ya mtu ambaye ni damu ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa wasalama, kiwiliwili chake cha fananisho na kiwiliwili cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi waalihi wasallama. Ali bin Abi Abitalibin alayhi ssalam aonyeshe nafasi yake katika Uislamu, sabaktukum ila lislami turran, nimewatangulia nyote kuingia katika Uislamu, ghulaman, nikiwa bado ni mtoto, ma balaghat awano hulmi bado sijafikia hata balehe yangu. Wa aujaba li wilayatahu alaikum, na akawajibisha wilaya yangu juu yenu, akawajibisha kwamba mimi ni khalifa baada ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam juu yenu. Rasulullah yawma khadir khummi, Bwana Mtume siku ya khadir khum, ni kisa kirefu. Kisha Ali bin abi talib asema fawailun thumma wailun thumma wailun, ole wake Dhalamuka Haidara ya Haidar. Hili ni pigo ambalo limemtokea mtu wa namna hii, mtu ambaye jamii ya watu waliokuwa wakiishi naye hawakumfahamu ni nani, mpaka yafika mahala yule ambaye ajinasibisha kwamba yeye ni Mwislamu akiwa na jina la Abdurrahmani bin Muljim laanatullahi la alaihi, afika maala ainua upanga wake autwisha juu ya kichwa cha mtu huyu ambaye tumemzungumza, ni nani ubora wake ni upi, nafasi yake katika uislamu ni nafasi gani? Na kweli kihistoria, lililotokea kutoka kwenye mikono ya watu wanaojiita ni waislamu juu ya Sayidna Maulana Aliyi bin abi Talibin alaihi ssalam, ndani ya msikiti mwaka wa arobaini hijiria ni tukio linaloonyesha ni namna gani watu hawakumtambua wa Sayidna Aliyi bin Abitalibin alaihi ssalam. Watu hawakumjua ni nani, Ali bin Abi Talibin alayhi salam. Wakafika hapo, walipofika Ali bin Abi Talib, ndugu zangu, ni yule anayesema ashumu riha l wahayi wa ara nura nubuwa nafika maala na nusa, harufu ya wahayi malaika wakipishana kwa Mtume Muhammadu sali allahu alayhi wa waalihi wasallama, nawaona wa ara nura nubuwa, na naona nuru ya utume mpaka bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama amwambia Ali bin Abi Talib, mimi naona ninayoyaona na wewe unaona ninayoyaona na unasikia ninayoyasikia, ila tu wewe si mtume kama ambavyo mimi ni mtume. Sahaba wa Saidna Ali bin Abi Talibin alaihi salam kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama. Yeni, wa wasallama yaani, mtu aliyetambuliwa ni nani, mpaka ifikie mahala kwa mikono ya Waislamu mtu aje atwishe upanga juu ya kichwa cha Amiru lmuminina Ali bin Abi Talib, kisha kwa upande wa Waislamu wengine wasiokuwa Waislamu wa, wa, wa madhhebi Ahli lbait wasiokuwa Mashia Ithney Asharia, wakawa wamtukuza wa Abdurahman wa bin Muljim aliyemuua Saidina Alii bin Abi Talib, kiasi kwamba ni muhadithina mkubwa na hadithi zake alizopokea zikaambiwa ni sahihi. Ikafika mala kuna sheir yasema ya dharbatan min taqiyin ma arada biha illa liyablugha min dhil arshi ridhwana, kwamba pigo alilolipiga, subhanallah Abdurrahman bin Muljim kwa amirul mu'minin Ali bin Abi Talib, eti ni pigo la mcha mungu. Hakutaka kwa pigo lile ili sipokuwa ni kutaka radhi za mwenye azimu subhanahu wa taala. Tusema ya dharbatan min takiyin, ewe pigo linalotoka kwa mcha mungu. Eti pale Abdurrahman bin Muljim kumpiga upanga Aliyu bin Abi Talib alayhi salam, ili kuwa ni pigo la mcha mungu ma arada biha ambalo hakutaka kwa pigo lile illa liyablugha min zil arshi ridhwana, isipokuwa ni kutaka radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kweli Ali bin Abi, Abi Talib alijuliwa sadaqa ar-rasulul a'zam. Hakuna anemjua Ali bin Abi Talib isipokuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na yeye mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, wa yeye mwenyewe amirul mu'minin akitaka kuonyesha kwamba yeye hafanani na yeyote wa fihimu alwasiya walwirasa Ali bin Abi Talibin alayhi ssalaam. Aonyesha haki zake, aonyesha utukufu wa ahlulbaiti akiwemo yeye mwenyewe, asema: la yuqasu bi ali muhammadin min hadhihi lummati ahadun, hafananishi yeyote katika kizazi cha Bwana Mtume katika umma huu na yeyote yule. Watu walifika mahala wametatizika katika umma, wamfananisha Amiru lmuuminina Ali bin Abi Talib na Muawiya tena hawajui waelekee wapi, mpaka Ali bin Abi Talib alayhi salam awaambia i'rifil haqqa ta'rifu ahlahu, kwanza itambueni haki, kisha mtamjua ni nani anayestahiki haki ile. Hapimwi ahlulbaiti yote na mwingine yote katika umma huu, wala yusawa bihi man jarat nicmatuhum alayhi abada, wala hawawisawa na yeyote yule katika watu ambao wamepitikiwa na neema za bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hum asasu din wao ndiyo msingi wa dini, dini kwao ndiyo utaipata wa imadul yaqin, na ndiyo nguzo ambayo lau utashikamana nayo, ndiyo nguzo ya yaqini kabisa katika kila kona ya mafuhumu ya Uislamu, ya mambo ambayo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama alikuja akayafundisha katika Uislamu. Ukimwangalia katika tauhid Amiru lmuminin afikia mahala asema, lau kushifa liya lghita mazadattu yaqina, lau pazia litaondolewa baina yangu mimi na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ikafika mahala mwana adam akapata japo ukamilifu wa kumshuhudilia Mwenyezi Mungu, ndio huyu, mazadattu yaqinan, yaqini yangu juu ya Mwenyezi Mungu ilipofika kamwe haitoongezeka chochote, kwani vile ninavyomjua Mwenyezi Mungu. Lau pazia likiondolewa, akionekana Mungu ndiyo huyu, atakuwa ndiyo yule ninavyomfahamu. Huyo ndiyo Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Lau utashikamana na Ali bin Abi Talib, tauhidi yako itakuwa ni ya sawa, fiqh yako ndiyo imesimama, ukiangalia na akhlaqi zako na upande mwingine wa dini yako utakuwa ndiyo umekamilika kabisa. Huyo ndiyo Ali bin Abi Talib, lakini umma wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama haukumjua Ali ibn Abi Talib kiasi cha kumfananisha na waliomfananisha naye. Ali ibn Abi Talib azungumza katika Nahjul Balagh akionyesha hata masahaba wenzake waliokuwa naye walimjua yeye ni nani, ya kwamba mimi katika maisha yangu lam arudda ala Allah, kamwe sijapata kumpinga mwenye azimu katika lelote sijapata kugusa maasia ya namna yoyote katika maisha yangu, wala ala rasulihi, wala sijapata kumpinga Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama saatan qat, mahala popote pale. Sijapata kumpinga katika nukta yoyote ile, si mwenye azimgu wala si Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, na hili wanalijua, mustahfaduna min ashabi Muhammadin sallallahu alaihi wa alihi wa sallama wale wanaoambiwa walikuwa ni ni, ni mashupavu walirudi nyuma. Mwangalia Ali bin Abitalib katika vita vya Khandak, mwangalia Ali bin Abitalib katika vita vya Khaibar, mwangalia Ali bin Abitalib katika vita ya kwanza ya Badir, ambayo bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, katika maeneo yote hayo alikuwa atafuta ni nani wa kumliwaza, nani wa kumsimamishia uislamu wake, nani wa kuwa mfano mbele ya Uislamu. Lakini mabingwa leo no wanaambiwa ni mabingwa al aqdam, watu mashupavu na madhubuti. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama atakaraai juu ya kupigana na makuraish katika vita vya Badir, mmoja wa masahaba wakubwa kabisa amwambia Bwana Mtume, innahum quraishun ma dhallat mundhu azzat, hawa ni makuraish usipigane nao. Bwana Mtume hawajapata kudhalilishwa tangu wapate nguvu. Katika mazingira ambayo Bwana Mtume ataka kuungwa mkono, ataka kuliwazwa, akatishwa tamaa katika kiwango namna hii. Lakini Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kupitia Ali bin Abi Talib alayhi salam aliona ni namna gani alivyosimama mstari wa mbele akimliwaza Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mazingira kama yale ya vita vya Badiri. Angalia katika vita vya Khandaq, Amru bin Abdul Wid amesimama mbele ya jeshi la Waislam, Waislamu amevuka handaki awahufisha Waislamu, awaambia maneno ya kuwakatisha tamaa, awaambia Bwana Mtume wenu huyu, awadanganya kwamba eti mtu ukifa kwenye jihadi ataenda peponi. Sasa pepo hii hapa, anayetaka aje, ni muue aende peponi. Masahaba wote wametulia. Aliyu abi Abitalibin alayhi ssalam ainuka kumliwaza Bwana Mtume salllahu alaihi wa alihi wasalama, wengine wamwambia kaeha, Ali innahu Amru huyo ni Amru. Ali bin Abi Talib ainuka, asema ana lahu ya Rasul Allah, amliwaza bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, katika mazingira ambayo wengine walirudi nyuma. Angalia katika vita vya vi Khaybar, na vita nyinginezo, ambayo alimliwaza Sayyidina Ali bin Abi Talibin bwa alayhi salam, bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam asikia mahala, asema mazingira ambayo mwenye azimgu alinikirimu, alinitukuza kwa sababu tu ya kuwa na bwana mtume kwa kiwango hicho. Wa laqad qubida rasulullahi wa inna ra'sahu ala sadri na, alifariki bwana mtume hali ya kuwa kichwa chake kiko juu ya kifua changu mimi. Fikiri ni usuhuba wa namna gani aliyokuwa nao alimamu Ali bin abi talib bin alayhi salam kwa mtume wa mwenye azimu sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Je, huyu ni mtu aliyefahamika anayejifakharisha na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, ainua upanga amuua Aliyi bn Abi Talib. Yafika maala khabari za kuuliwa Amirulmuminina Alii bin Abi Talib zimefika Sham. Watu wa Shamu hawamjui ni nani Aliyi bn Abi Talib kufika habari kwamba Ali bin Abi Talib amepigwa upanga msikitini akiwa yuko kwenye sajida, watu wa Sham, kulingana siasa mbovu ya Muawiya iliyokuwa ikienezwa juu ya Ali bin Abi Talib, wafika mahala, wauliza awa aliyun kana yusalli Subhanallah! hivi huyo Ali kwani alikuwa akiswali? Umma umefika mahala haumjui Ali bin Abi Talib? katika kipindi kile, si kwambii leo watu hawajui haki za Ali bin Abi Talib, afika mahala ni mtu tu wa kutajwa kwenye khutuba zetu za Ijumaa. Ali bin Abi Talib, imamu lmashariki walmagharib, asadullahi lghalib, watu wakafika mahala karamallahu wajahu yamekwisha, hakuna kinachojuliwa juu ya Ali bin Abi Talib. Ndugu zangu, wa Ali bin Abi Talib ni sahaba pekee Aliyekuwa na jura ya kusema saluni qabla an tafkiduni, niulizeni kabla hamja nikosa. Hakuna sahaba mwingine aliyefikia maala akasema hayo. Ndugu zangu, huyo ni Ali bin Abi Talib, ambaye umma ulifikia maala tarehe kama ya leo, ukaandika historia ya aina yake ya kumuua mtu kama huyu, ya dharbatan hazzat kuluba shia wa imama wa aliyan wa shahida Namkena msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia uh, uh, kutoka hapa Teheran, na tunaendeleza matangazo yetu ya mchana huu kwa kuwaleteni sasa udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki <muchos> na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, mchana huu uh, kwa kuyaangazia kwanza kabisa magazeti ya nchini Tanzania na naanza na gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho dunia yaikubali Royal Tour. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika, e, wataalamu wa filamu wamesifu filamu hiyo ijulikanayo kama Royal Tour na wamempa kongole Rais Samia Suluhu Hassan aliyehusika pakubwa katika utengenezaji wa filamu hiyo. Gazeti la Mwananchi nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho nauli mpya za mabasi njiani, mchakato wa kuamua ndani ya siku kumi. Wamiliki wa mabasi wa Libana Latra wakipinga matumizi ya ving'amuzi huku wakidaini upigaji Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inayomwonyesha mwenyekiti wa CHADEMA freeman Bo akizungumza na wafanyabiashara e, katika eneo la Kariakoo, Dar es Salaam alipowatembelea jana, ikiwa ni mwendelezo wa kampeni ya join the chain yenye lengo la kushangisha uh, fedha kwa ajili ya kuimarisha chama hicho. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho vigogo wanne watiwa mikononi mwa polisi. Habari kamili unaweza kuisoma e, katika ukurasa wanne. Kwa upande wake, gazeti la Nipasha lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi akizungumza na wajumbe wa kikosi kazi cha rais Samia Suluhu Hassan kwa kuratibu au cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa Ikulu Zanzibar jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaielekeza dira yetu ya dondozo wa magazeti ya afrika mashariki, nchini Kenya na awali naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Raila apangwa asalim amri ya washirika wake katika azimio ya kumtaka akome kuhimiza wafuasi wake kuchagua wagombeaji wenye tiketi za ODM pekee kwenye uchaguzi mkuu. Pia ashindwa kumtetea timu wanyonyi kuwania ugavana Nairobi. Taifa Leo pia lina mnukuu rais Uhuru Kenyatta akimwambia naibu wake William Ruto atatue shida za Wakenya badala ya kumlaumu kila mara kwa matatizo yaliyopo nchini. Daily Nation lina habari sema ya kuwa uamuzi wa chama cha Jubilee kumpendekeza Polycarp Igafe awanie ugavana wa Nairobi na mgombea mwenza akiwa ni timu Wanyonyi sasa unatishia umoja wa muungano wa azimio unaoongozwa na Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta. Kwa upande wake gazeti la The Star lina habari isemayo kuwa William Ruto angali anaongoza uchunguzi wa maoni miongoni mwa wanaowania urais ambapo iwapo uchaguzi ungefanyika leo angelipata asilimia 45.5 ya kura zote huku Odinga akipata asilimia 41.3. Hata hivyo mashuhuri wa Ruto unaonekana kushuka ikilinganishwa na miezi kadhaa iliyopita huku mashuhuri wa Raila nao ukiendelea kuongezeka. Na, na sasa tunaielekeza dira yetu dunduzi wa magazeti huko nchini Uganda na kwanza naliangazia gazeti la Daily Monitor lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kuwaajiri waalimu kumi na tatu elfu baada ya wengi kuacha kazi. Likifafanua, gazeti hilo linaandika kuwa sekta ya elimu ya Uganda ilikuwa imepoteza waalimu kumi na saba elfu mia tatu sitini wakati shule zilipofungwa Januari, wakati shule zilipofunguliwa Januari, Zil, Januari baada ya kufungwa kwa muda wa miaka miwili kutokana na janga la korona. Inasemekana kuwa walimu wengi waliacha kazi, kwani hawakuwa na pato wakati wa janga la korona, shule zikiwa zimefungwa. Gazeti la Daily Monitor pia, katika ukurasa wake wa mbele, lina habari isemayo kuwa wananchi wengi Uganda wanapinga mkataba uliotiwa saini baina ya serikali ya Uganda na shirika moja binafsi ambalo litakuwa ndilo pekee lenye uwezo kuuza kuuza wa kuuza kahawa ya nchi hiyo katika soko la kimataifa. Nalo gazeti la The New Vision lina, lina, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ripoti mpya yafichua uozo katika shule Yeah, New Vision ina kichwa cha habari kisemacho Museveni awapa ushauri maafisa wa kijeshi wa Tanzania. Na, na sasa uh, tunamaliza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times, la huko nchini Rwanda ambalo lina habari semayo kuwa mamlaka ya usafiri wa, usafiri wa anga Uganda inachunguza tukio la ndege ya abiria ya Rwanda Air kuteleza na kutoka kwenye njia yake ilipokuwa ikitua katika uwanja wa ndege wa Entebbe nchini Uganda Jumatano asubuhi. Katika taarifa Rwanda Air eh, ilisema tukio hilo lilitokana na hali mbaya ya hewa. Abiria wote na wafanyakazi wa ndege walishuka salama bila majeraha yote, eh, iliongeza taarifa hiyo. Mdhibiti wa anga Uganda alisema njia mbadala za ndege kurukia, uh, zinafanya kazi kwa ajili ya ndege ndogo na nyepesi. Ndege hiyo aina ya Bombadi ya Canada Air regional jet ilikuwa imesafiri kutoka Kigali hadi Nairobi na kisha kuelekea Entebbe. Naam, wapenzi wasikilizaji, laziaraina kutoka meza udondozi wa magazeti. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran. Sasa nawakaribisha kutegea sikio makala yaliyo katika historia Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 19 Ramadhan mwaka 1443 hijria, inaosadifiana na tarehe 21 Aprili mwaka 2022 miladia. Miaka 1443 iliyopita inayosadifiana na siku kama ya leo Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ambaye ni mkwe, binamu na mtu wa karibu sana kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, alipigwa upanga wa sumu na kujeruhiwa vibaya kichwani akiwa katika ibada ya swala alfajiri katika msikiti wa mji wa Kufa huko Iraq. Imam Ali alipigwa upanga na mtu aliyejulikana kwa jina la Abdurahman bin Muljim Muradi. Imam Ali alaihi salam alikufa shahidi siku tatu baadaye. Imam Ali bin abi talib alaihi ssalam ni shakhsia wa pili mkubwa katika Uislamu baada ya Mtume Muhammad swallallahu alaihi wa alihi wasallam na anaelezwa katika historia ya Uislamu kuwa alikuwa shujaa wa kupigiwa mfano, mwenye imani thabiti, akhlaqi njema, elimu na uadilifu usio na kifani. Alipata elimu na kulelewa katika nyumba ya Mtume mtukufu na alikuwa mwanamume wa kwanza kuukubali Uislamu. Katika vipindi tofauti daima, Imam Ali alaihi ssalam alikuwa msaidizi wa karibu wa Mtume mtukufu katika hali zote za shida na matatizo, na alihatarisha maisha yake ili kumlinda Mtume mtukufu na dini ya Uislamu. Licha ya kuwa shujaa na mpiganaji mashuhuri, Imam Ali alaihi salam alikuwa mpole na mwenye upendo. Imam Ali daima alitetea haki na uadilifu na kupambana ipasavyo na dhuluma katika kila nyanja. Katika sehemu ya matamshi yake yenye hekima, Imam Ali bin Abi Talib alaihissalam anasema, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba hata kama watanilaza bila nguo juu ya miba ya jangwani au kunifunga pingu na kamba na kuniburuza juu ya ardhi, kwangu mimi jambo hilo ni bora kuliko kukutana na Mwenyezi Mungu na mtume wake siku ya kiama hali ya kuwa nimewadhulumu waja wake. Siku kama ya leo miaka 1193 iliyopita, Egbert mfalme wa kwanza wa Uingereza alichukua madaraka baada ya vita vya muda mrefu. Kabla ya hapo, Uingereza ilikuwa ikiongozwa na wafalme wa kiukoo, huku ikiwa imegawika katika sehemu kadhaa za kijiografia na kila mtawala akitawala eneo lake maalum. Egbert aliyekuwa mfalme wa Wessex, eneo lililokuwa kusini mwa Uingereza. Sasa, baada ya kupambana na watawala wa kitabaka na kuwashinda mwaka 829 alifanikiwa kuingia madarakani akiwa mfalme wa kwanza wa Uingereza na kuwasili silsila ya utawala wa Wasaksoni wa Magharibi na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, aliaga dunia Sohrab Sepehri, malenga na mchoraji mashuhuri wa Kiirani. Sohrab alizaliwa mwaka 1307 Hijria Shamsia katika mji wa Kashan katikati mwa Iran. Awali malenga huyo wa Kirani alianza kufundisha na baada ya hapo alijiunga na taaluma ya sanaa. Vilevile alikuwa na kipaji kikubwa katika masuala ya uchoraji. Kazi za malenga na mchoraji huyo wa Kiirani zilimpatia tuzo na zawadi nyingi katika maonyesho mbalimbali yaliyofanyika ndani na nje ya Iran. Shairi lake la kwanza alilitunga mwaka 1330 Hijria Shamsia na kulipa jina la The Dev of Colors. Nam, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian amesema unduma kuwili na kimya cha baadhi ya serikali na duru za kimataifa ndio chanzo cha kupata ubavu Israeli kuzidisha uvamizi dhidi ya Wapalestina na ukiukaji wa haki zao. Wizara ya usalama wa taifa Iran imetangaza kuwakamata majasusi watatu waliokuwa wakitumikia shirika la ujasusi la Israel Mossad katika mkoa wa Sistani na Baluchistan kusini magharibi mwa nchi. Na Rasia imetangaza kufanya jaribio la kombora jipya la balistiki lenye uwezo wa kusheheni silaha za nyuklia na linaloruka baina ya mabara. Rais Vladimir Putin amesema kombora hilo litawafanya maadui wa Rasia wafikirie mara mbili, wakati huu ambapo kuna taharuki katika uh, uh, mgo, uh, katika uh, eneo la Ukraine baina ya Rusia na madola ya magharibi. Na kabla sijaondoka studioni, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa, nchi za Kiislamu wa Arabu na ma Uh, na jamii ya kimataifa kwa ujumla uh, wakabiliana na utawala wa kizaini wa Israeli uh. Idi Ibrahim Said Stambuli anasema hao majasusi wanastahili kunyongwa uh. kabisa ni msikilizaji wetu wa Burundi huyo. Ali Muhammad Shinyanga Tanzania anasema kimya cha kimataifa kina uh, Uh, tazama Ukraine kama wao ndio binadamu pekee. Anasema jamii ya kimataifa inaitazama Ukraine kama wao ndio binadamu pekee. Nao Omar Ndikumana wa Bujumbura Burundi pia nataka atumiwe sauti ya habari zetu la ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na nawashukuruni nyote kwa maoni yenu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio @irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.