Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Ar rahman ar rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wa wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuendelea hatua za Imarati dhidi ya taifa la Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo ni kipindi maalum uh, kwa mnasaba wa siku ya kupigwa upanga Maula lmuwahidin, wa imamu lmutaqin, Ali bin Abi Talib alaih ssalam, mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Ssalamu nchini Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kitakachofuatiwa na kasida. Matangazo yetu usiku wa leo yatahitimishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amelani hujuma za kigaidi zilizolenga shule kadhaa katika mji mkuu wa afghanistani kabul waziri wa usalama wa ndani wa kenya amesema kwamba yumkini asilimia 40 ya viongozi wa serikali ijayo nchini humo wakawa washukiwa wa uhalifu Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imekosoa mpango wa Uingereza wa kuwahamishia Rwanda wakimbizi wanaoingia nchini humo, na Umoja wa Afrika umetoa wito wa kuwepo mazungumzo baina ya Rusia na Ukraine. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelani hujuma za kigaidi dhidi ya shule kadhaa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, sambamba na kutuma salamu za rambirambi kwa familia za waliopoteza maisha. Jana Jumanne kulijiri milipuko katika shule mbili zilizoko katika mtaa wa Waislamu wa madhehebu wa ya Shia mjini Kabul, ambapo taarifa zinasema watu wasiopungua wa sita waliuawa na wengine 24 walijeruhiwa. Akizungumza katika kikao cha baraza la mawaziri hii leo rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema wanaobeba dhima ya mashambulio hayo ya kigaidi ni madola ambayo kwa jina la eti kudhamini usalama yaliingilia mambo ya ndani ya Afghanistan na kusababisha ukosefu wa usalama. Raisi pia ametoa wito kwa viongozi wa Afghanistan kutumia uwezo wao wote kuzuia hujuma za kigaidi ambazo zinawalenga watoto na wanafunzi wasio na hatia yoyote. Rais wa Irani pia ameashiria fursa na changamoto zilizopo katika uhusiano wa kibiashara baina ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia na kusema kwamba Iran iko katika hali nzuri kibiashara, lakini kuna haja ya kutumia fursa zilizopo kuimarisha uwezo wa sekta binafsi. Serikali ya awamu ya 13 ya Iran tokea iingie madarakani Agosti 3 mwaka 2021 imekuwa ikitoa kipaumbele kwa suala la kuimarisha uhusiano wa kibiashara na nchi jirani, hususan nchi za Kiislamu na zile za Kiafrika. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amekosoa mpango tata wa Uingereza wa kuwahamishia nchini Rwanda kwa nguvu wakimbizi walioomba hifadhi nchini humo. Katika taarifa yake kupitia ukurasa wa Twitter, Kazim Gharibabadi, katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama, amesema mpango huo wa serikali ya Uingereza ni ukiukaji wa majukumu ya kimataifa. Amesema mpango wa Uingereza kuwapeleka kwa nguvu wakimbizi nchini Rwanda ni upuuzaji wa maadili na haki za binadamu. Amesema rekodi chafu ya Uingereza iko wazi kwa wanadamu wote. Serikali ya Uingereza imesema itaipatia Rwanda dola milioni 160 kuwapokea wakimbizi hao. Uamuzi huo wa Uingereza umekumbwa na upinzani mkali kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu. Taasisi zaidi ya 160 za kutoa misaada ya kutetea haki za binadamu zimemwandikia barua waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kulaani mpango huo wa kuwahamishia wakimbizi nchini Rwanda na kutaja kuwa ni wakidhalimu na haukubaliki. Imedokezwa kwamba Rwanda imekubali wakimbizi kutoka Uingereza wahamishiwe wa nchini humo baada ya serikali ya Kenya kukataa ombi la London la kuwapokea wakimbizi hao. Gazeti la East Africa limechukua limefichua kwamba kabla ya kufikia mapatano na Rwanda, Uingereza kwanza ilikuwa imeitaka Kenya ibebe mzigo huo wa kuwapokea wakimbizi. Hata hivyo, Kenya ilikataa pendekezo hilo kwa msingi kwamba fedha ambazo ingepewa na Uingereza zilikuwa chache sana. Aidha, Kenya ilisema tayari ina mzigo mkubwa wa wakimbizi laki nane ambao wako katika kambi ya wakimbizi na wengine katika miji mbalimbali nchini humo na hivyo isingeweza kustahimili mzigo zaidi wa wakimbizi kutoka nje ya nchi. Waziri wa usalama wa Kenya, Fred Matiangi, ametangaza kwamba anashangazwa na jinsi washukiwa wa uhalifu wanavyojitosa kwenye ulingo wa siasa kuwania viti vya ubunge na wawakilishi wa wadi kwenye uchaguzi mkuu wa Agasti 9. Madai ya Matiangi yanatokana na, na ripoti za ujasusi zilizoonyesha kwamba asilimia 40 ya washukiwa wa uhalifu na washirika wao watabahatika kuwa sehemu ya serikali ijayo baada ya uchaguzi wa mwezi wa tisa. Tusipokuwa makini kama Wakenya kabla ya kukamilika kwa msimu wa uchaguzi, tutakuwa tumewapigia kura wahalifu zaidi ya hadi asilimia 40, amesema waziri wa usalama wa Kenya Matiangi. Aliyasema haya alipokutana na makasisi pamoja na viongozi wa kidini wa kanisa la Akianglikana jijini Nairobi. Waziri wa usalama wa Kenya ameonya kwamba iwapo washukiwa hao wataingia serikalini, basi nchi hiyo ya Kenya itarudi nyuma katika kupambana na ufisadi. Matiangi ameilaumu tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya kwa kushindwa kukaza kamba katika kutoa masharti kwa wagombea viti vya siasa wakati wa kampeni za uchaguzi. Waziri huyo amesema kutozingatiwa kanuni hizo ni tishio kwa mchakato wa uchaguzi mkuu. Uchaguzi mkuu wa Kenya umepangwa kufanyika tarehe tisa mwezi wa Agasti mwaka huu. Na inatazamiwa kwamba upinzani mkubwa zaidi utashuhudiwa baina ya wagombea wawili wa kiti cha rais, kinara wa chama cha ODM Raila Odinga Udinga akiwakilisha chama cha Azimio la Umoja na naibu rais wa nchi hiyo William Ruto atakayegombea kwa tikiti ya muungano wa Kenya Kwanza. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kumalizwa mgogoro wa Russia na Ukraine kupitia mazungumzo huku mgogoro huo ukisababisha ughali wa maisha barani Afrika. Wito huo umetolewa na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad katika mazungumzo yake ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov. Katika ujumbe aliyoutuma kupitia ukurasa wa Twitter, Faki amesema katika mazungumzo yake na Lavrov amesisitiza haja ya kuheshimiwa sheria za kimataifa na pia ametoa wito wa kutatuliwa mgogoro wa Rusia na Ukraine kwa njia ya amani kupitia meza ya mazungumzo. Taarifa zinasema ughali wa maisha barani Afrika ambao ulitokana na janga la COVID-19 sasa umeongezeka zaidi kutokana na vita vya Rusia na Ukraine ambavyo vimepelekea bei ya mafuta ghafi ya petroli kuongezeka kwa asilimia kubwa. Nchi nyingi za Afrika zimelazimika kuongeza bei ya petroli na hivyo kuibua ongezeko kubwa la bei za bidhaa. Ikumbukwe kwamba baada ya viongozi wa maeneo yaliyojitangazia uhuru ya Donetsk na Luhansk mashariki mwa Ukraine kuiomba Russia iwatumie misaada ya kijeshi kulingana na mikataba ya ushirikiano iliyopo baina yao, tarehe 24 Februari rais Vladimir Putin wa Russia alitangaza kuanza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas zilizoko jamhuri hizo mbili zilizojitenga na nchi ya Ukraina. Na kiongozi wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Saudi Arabia zinahasimiana na kila mtu ambaye ni adui wa utawala haramu wa Israel na kuongeza kwamba madola hayo matatu hayataki utulivu wa Waislamu duniani na daima yanatekeleza njama chafu. Akizungumza Jumanne ya jana akiwa Sanaa, kiongozi wa harakati ya Ansarullah Abdul Malik Badruddin Al Huthi alisema kwamba utawala wa Al Khalifa nchini Bahrein, serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu inayoongozwa na kizazi cha ukoo wa Al Nahyan pamoja na utawala wa Al Saudi huko Saudi Arabia zimeanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel kwa jina la usalama na utulivu bandia katika eneo la magharibi mwa Asia. Amesema tawala hizo ziko radhi kutumikia Marekani na Israel na kuongeza tawala hizo tatu za kiarabu ni za kidhalimu na zinachochea fitina katika ulimwengu wa kisiasa kwa kutumia pesa, propaganda za vyombo vya habari na ushawishi wa kisiasa. Badruddin Al Huthi amesema kwamba umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain na Saudi Arabia zinachukizwa na kila mtu anayehasimiana na Israel likiwemo taifa la Yemen. Amesema tawala hizo za Kiarabu zimeanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu zayuni, wa Kizayuni, huku zikiwatajwa wapalestina palestina wanaopigania ukombozi wao kuwa ni magaidi. Kiongozi wa Ansarullah amesema wimbi jipya la hujuma za utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa ni ishara ya uhasama wa utawala huo dhidi ya Uislamu na matukufu yake. Ameongeza kwamba iwapo nchi za Kiislamu zitaungana na kuwa kitu kimoja, maadui watapoteza matumaini na watalazimika kulegeza misimamo yao. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hatua za serikali ya Imarati ya kuendeleza uhasama dhidi ya taifa la Palestina, ikiwa ni katika kuendeleza hatua zake dhidi ya taifa la Palestina na katika kivuli cha kudumishwa vitendo vya mabavu vya utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina serikali ya umoja wa falme za kiarabu yaani Imarati imechukua hatua nyingine mbili katika kuimarisha uhusiano wake na utawala huo wa kibaguzi katika miaka miwili iliyopita Imarati imechukua mstari wa mbele au imekuwa mstari wa mbele kati ya nchi za Kiarabu katika kuimarisha uhusiano wake na Israel. Mbali na kufungua ubalozi wake huko Tel Aviv, Imarati imechangamkia pia suala la kuwakaribisha nchini humo viongozi wa utawala ghasibu wa Israel, akiwemo rais Isaac Herzog. Wakati huo huo, mbali na kuzishawishi nchi nyingine za Kiarabu zianze uhusiano na mawasiliano ya kawaida na utawala haramu wa Israel, Imarati pia imekuwa mstari wa mbele katika kuandaa vikao vinavyowashirikisha watawala wa kizayuni na wale wa nchi za kiarabu ambao tayari zina uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo. Uhusiano wa Imarati na Israel umekuwa ukiimarika siku baada ya siku. Kuhusiana na suala hilo, Imarati imehudhuria mkutano wa Sharami Sheikh huko Misri na vilevile vile mkutano wa jangwa la Nakaba huko Israel madai ya Imarati katika uwanja huo ni kwamba suala hilo litaleta amani katika eneo la magharibi mwa Asia, ikiwa ni pamoja na kati ya Wazayuni na Wapalestina wanaoendelea kukandamizwa. Pamoja na hayo, vita vya siku kumi na moja vilivyojiri mwaka uliopita mashambulio ya kila uchao ya utawala wa kizayuni wa Israel na vitendo vya mabavu vinavyofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina katika maeneo tofauti ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu vinathibitisha kwamba mitazamo ya nchi kama Imarati kuhusu utawala wa kigaidi wa Israel si tu kwamba haitaleta amani yoyote katika eneo la mashariki ya kati, bali inaandaa mazingira ya utawala huo kuongeza mashinikizo na ukatili wake dhidi ya watu wa Palestina. Kuhusu suala hilo, tangu mwanzo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani hadi sasa, wapalestina wasiopungua kumi na saba wameuawa shahidi na askari wa utawala haramu wa Israel, ambapo vitendo vyao vya mabavu na kigaidi vimefikia kilele katika maeneo mengi ya Palestina, hasa huko Jenin kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ijumaa iliyopita askari jeshi wa Israel walishambulia Wapalestina waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala katika msikiti wa Al-Aqsa ambapo waliwatia nguvuni watu mia nne na kuwajeruhi wengine mia nne hamsini. Licha ya wizara ya mambo ya nje ya Imarati kulaani kitendo hicho, lakini ni wazi kwamba hatua kama hizo za kidhahiri tu zinachukuliwa kwa malengo ya kisiasa na serikali ya Imarati, kivitendo inatekeleza siasa tofauti ambazo zinaenda kinyume na matamshi hayo yanayolenga kuwatuliza Waislamu na Waarabu kuhusu kadhia hiyo ya Palestina. Imarati imechukua hatua mbili muhimu dhidi ya wa Wapalestina katika uwanja huo. Hatua ya kwanza ni kukubali ujenzi wa kitongoji kitakachowapa wakazi wa Mayahudi wapatao alfu nane huko Imarati. Kwa sasa, Mayahudi alfu mbili na mia tano wanaishi Imarati na Kuhani Eli Ebadi, mkuu wa jumuiya ya mayahudi katika ghuba ya Uajemi, ametabiri kwamba idadi hiyo ya mayahudi itaongezeka mara nne zaidi katika miaka mitano ijayo. Hatua ya pili ni uamuzi wa imarati kushiriki kwenye sherehe za maadhimisho ya mwaka wa 74 wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel, ambazo zimepangwa kufanyika tarehe 15 mwezi ujao. Wapalestina wanaichukulia siku hiyo kuwa ni siku ya maafa makubwa kwao na kwa taifa lao. Na sasa Imarati imeamua kushiriki kwenye sherehe hizo kubwa katika siku hiyo ya huzuni kwa taifa la Palestina. Hatua zote mbili zinathibitisha kwamba Imarati imeazimia kufumbia macho na kuvuka mistari yote myekundu ya Waarabu na Waislamu katika sera zake za nje na kucheza katika uwanja wa utawala wa kibaguzi wa Israeli. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayo wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo yanaletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Baada ya mawaidha hayo, mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani itakayofuatiwa na kipande cha kasida. waaushaka arshullahi an yatadaadaa, msiba uliotukumba siku hii ya leo ya kupigwa upanga amiru lmuminin ya kupigwa upanga sayiduna Ali ni msiba ambao umezitikisa nguzo za dini ya Uislamu, bali ni msiba ambao umeutikisa mwongozo na mwongofu wa dini, ni msiba ambao Ulipotokea usiku huu wa leo, sauti kutoka mbinguni ya huzni ya kuhuzunisha na kusikitika ilisikika. Tukio la leo lililotokea la kupigwa upanga amiri lmuminina Ali, malaika mbinguni walipiga kelele na uzito wa upanga aliyopigwa alii usiku huu wa leo, arshi ya Mwenyezi Mungu wa msiba aliyokumbana nao. Na siku zote kila anayekuwa na daraja la juu la uchamungu na takwa na ukaribu wa Mungu, matatizo yake na msiba wake ni mzito zaidi. Msiba ambao uliziba asili ya Uislamu, ulibadilisha hasili ya dini. ala hal dara lislamu anna zaimahu Bisaifi aduwillahi adha muqannaa. Hivi dini ya Uislamu imetambua leo kwamba yule aliyekuwa ndiyo kiongozi wa Uislamu, ndiyo mrithi wa mtume Muhammad? Je, Uislamu umetambua leo kwamba huyo kiongozi wake hajiwezi? ala hal dara almukhtaru anna habibahu laka hawlahu jibrilu yana fala naa hey, wallah, je, mtume ametambua ya kwamba kipenzi chake leo hii Jibril ameshuka anamtangazia msiba mtume wa kipenzi chake, lakini hakuna anayejibu habari za msiba huo wa min ajabin na kama Alkaaba leo itamlilia Ali, basi ni haki yake, kwa sababu yeye ametokea ndani ya, ya Alkaaba. Jibrili kama atatoa machozi kumlilia Ali usiku huu wa leo, ni haki yake, kwa sababu yeye Jibrili alikuwa ni mtumishi wa watu hawa. Na kama mbingu itatoa machozi kwa kumlilia Ali na mwezi utatoa machozi kwa kumlilia Ali Dalilun ala annahu imamu lkulli fi lkulli Aliyu bn Abitalib. Katika historia, yeye hajawahi kuhitajia mtu. Yeye alimuhitajia Muhammadi bn Abdullahi peke yake, lakini hakumuhitajia mtu yoyote, na watu wote walimuhitajia yeye. Kwa hivyo, yeye kuto kuwahitajia watu na watu kumuhitajia yeye ni dalili ya kwamba yeye ni imamu lkulli fi lkulli ni imamu wa watu wote katika mambo yote. Aliyu bn Abitalib utamsoma wapi asiwe yeye ndiyo qaid ndiyo kiongozi na ni kichwa katika jambo hilo, wapi utamsoma? Lakini ya kutoshe maneno ya Sayidi wa Maulayi sahibi lasri la wazaman ruhi wa wa arwahi lalamin la elfida salawatullahi wasalamuhu alaih anaposema katika dua inayonasibishwa kwake wa kana baadahu hudan min ad-dalal wa nuran min al-ama wa hablallahi zikutoshe sifa hizi, kana badahu hudan min ad-dalal. Sayyiduna Ali alikuwa, unapotaka kuongoka baada ya mtume nani wa kumkamata? Ilikuwa ni Ali. Ukitaka wende katika njia iliyonyooka, ihdinas siratal mustaqim Mkamate Ali, kana ba'dahu hudan min ad-dalal wa nuran min al-'ama wa hablallahi al-matin, ndio kamba ya Mwenyezi Mungu iliyokuwa madhubuti. Wa atasimu bihablillahi jamia wa siratahu al-mustaqim. Hivi ndivyo alivyokuwa Ali, na ndiyo maana katika sectioni zote, katika nyanja zote, alikuwa yuko yuko madhubuti, amekamilika. Sitaki kueleza habari ya ushujaa wake, tumeeleza mno katika historia. Sitaki nizungumze kwa kirefu katika jambo la ilmu yake, lakini nitapenda nigusie hapa. Ali anaposema saluni qabla an tafqiduni, saluni an turuqi lsamawati ana aalamu biha min turuqi lard, wala yaquluha min baadi Mimi nazitambua zaidi kuliko njia za ardhi, kuliko mabara yaliyoko duniani. Maneno haya hayasemi kwamba kuna mtu anayezitambua sayari na njia huko mbinguni kuliko mimi. Atakayedai hivyo ni muddain kadhab, ni mwongo, si mkweli. Alafu mwenyewe anasema kuhusu ilmu aliyokuwa nayo Walbau fi nukta na be iko katika nuk nukta ile iliyoko chini pale, wa ana nuktatu lati tahta lbai, na mimi ndiyo nukta iliyoko chini ya be. Ah. Saluni qabla an tafqiduni. Baada mwenyewe ya kupigwa, akapata jeraha, masahaba wanakwenda kumtembelea, bado anawambia, saluni qabla an tafqiduni Niulizeni, lakini maswali yao mepesi mepesi kidogo, kwa sababu hali sio nzuri. Oh, ya Ali mwenyewe anasema innaha huna la ilm, hapa kuna ilmu, sio ilmu tu. La ilman jamma, kuna ilmu nyingi. Hadha safatu lilm li ah, hili ni, ni ni, kapu la ilmu eh? Hadha luabu rasulillah, huu mdomo mnauona Mtume alikuwa anakula, anatafuna mate, mate yake yanaingia kwenye kinywa changu. Kwa hivyo haya mate yangu mimi yamechanganyikana na mate ya Mtume. hadha ma zakani Rasulullahi zaka. Hii ilmu niliyokuwa nayo sio ilmu ya kusoma ah ah, ni ilmu aliyonipa Mtume, ilmu ladunni, ilmu lkitab, laisa ilmun min alkitab, ilmu lkitab Ndiyo ilmu aliyokuwa nayo kama vile unavyoona ndege anavyokula chakula alafu akaja akamtapikia mwanawe kamtapikia mtoto wake. Ali anasema ndio ilmu niliyokuwa nayo. Ukarimu wake sitaki ni uelezee, upole aliyokuwa nao sitaki ni uelezee, ibada yake Ali aliyokuwa nayo, kana yusalli fi kulli yawmin wa layla akishakaribia nafasi, hebu ngoja nileteni kitabu cha alini, ya Ali, niangalie Ali baada zake vipi. Zainul Abidin kipambo cha wenye kuabudu akifungua kitabu cha Ali akiangalia ibada hajafanya kitu ha, Iwa Ali anachukua kitabu anakiangusha anasema, man yaqwa ala ibadati Ali ibn Abi Talib, nani ataweza kufanya ibada za Ali? Ndio <todit> mtu ambaye usiku huu wa leo upanga wa Ibn Muljam al-Muradi alayhi la'inullah Aliuweka kwenye kichwa chake. Zuhudi ya Ali sitaki niseme mengi, lakini nataka niseme siku moja kuna gurupu la watu walikuja, wanataka wamwangalia Ali watabarak na kuangalia uso wa Ali, kwa sababu kuangalia uso wa Ali ni ibada annadharu ila wajhi aliyin ibada. Wakaja wakamwambia Ibnu Abbas, Ibnu Abbas akaja mpaka kwa maulaya Ali, saidi wa maulaya, kuna gurupu la watu wanataka kuja kukusalimia, watabarak na wewe mwenyewe. Ali alikuwa anatengeneza kiatu chake, ndala zake zimeharibika, na ziweka vizuri. Akamwambia Ibnu Abbas, yani somo kubwa sana, huenda lile gurupu linalotaka kuja kutabarak na Ali. Ali anataka kuonyesha kwamba si chochote, yani jambo la kwamba mimi heti ni mtu mkubwa, watu wapate baraka, wanione wakae na mimi, ili si muhimu kwangu. Anamwambia Ali maneno haya ya Ibn Abbas, ma qiimatu hadha an'ali? Ibn Abbas, hiki kiatu ninachokitengeneza kina thamani gani? Kama shilingi gapi ukikiuza? Qala sayyidi dirhamun au dirhamayn. Kiasi kama dirham moja au dirham mbili. Elfu moja, elfu tano. Faqala, Ya Ibn Abbas, ma dunyakum 'indi illa kana'ali hadha. Hii dunia, dunia yote hii sijui Ali, ibn Abi Talib sijui Amirul Mu'minin, sijui watu wamekuja wamwone, sijui wakae naye, yote si chochote kwangu mimi. Hii dunia yote kwangu mimi ni kama hii ndala yangu. Dunia itakuwa na thamani nitakapokuwa mimi illa an uqima haqqan au uzhika batila. Dunia itakuwa na thamani itakapokuwa Ali, kazi yake ni kutenda haki. Ali, kazi yake ni kuondoa batili. Ali kazi yake ni kutetea Uislamu. Ali kazi yake ni kutetea dini. Hapo hii dunia kwangu itakuwa na thamani. Ukisoma taqwa na zuhud ya Ali ni zuhudi ya kupita kiasi mpaka mwisho wa uhai wake. La urawidhanna nafsi riyadhatan tahushu ma'aha ila alqars wa taqna'u bilqars mat'uman wa bilmilh maaduma eh, ya Ali. Ali anasema mimi nitaifunza nitajilea Ntaulea huu mwili wangu huu, ntaupa mazoezi kiasi utatosheka na kipande kimoja cha mkate, itakuwa ndio chakula changu na kimetosha. Hii nafsi yangu ntaelea ifikie mahala chumvi na kipande cha mkate kwangu mimi kinatosha kabisa, ni chakula, nimeshiba na kinantosha, nafanya shughuli zangu. Laushitu lahtadaitu ila musafa hadha lasal ah. iwe kazi yangu ni kula kama vile wanyama na kuvaa tu nguo nzuri za kupendeza. Siku zake za mwisho mwenyewe, usiku huu tuliokuwa nao, baada ya kufuturu siku hii ya leo, jioni hii ya leo, imamu akaingia msikitini. Alipofika msikitini, fasalla akaswali, akapata mustahabat, thumma saada almidhana, alafu akapanda kwenye sehemu ya kutoa adhana Thumma adhana, alafu wakaanza kupiga adhana, Allahu akbar, Allahu akbar. Ali, sauti yake ilikuwa ni sauti ya nguvu, ni sauti kali. nyumba zote za Kufa, adhana ya Ali iliingia ndani yake. Thumma nazala an lmidhana, baada ya kumaliza adhana akashuka kutoka kwenye sehemu ya kuadhinia. Wakati anashuka anasema subhanallah Swala inakataza maovu na mabaya. aliy Akawa anafanya hivyo, anawaamsha watu wote waliolala, mpaka akafika kwa huyu aliyelaaniwa Ibnu Muljam Almuradi alaihi laainu Allah, na yeye amelala kifudifudi, upanga wake ameuficha kwenye tumbo lake. Akamwambia Ibnu Muljam, umeazimia kufanya jambo kubwa, jambo ambalo mbingu na ardhi kwa kulifanya jambo hilo zinavunjika vunjika, majabali yanasambaratika. Na lau nikitaka nitakueleza kitu gani umeficha katika katika nguo yako, umeficha kitu gani hapo ulipo. Waqama alimamu yusalli, imamu akasimama, swala ikakimiwa. Baada ya kukimwa, Ali akapita mbele, akaanza kuswali kama kawaida yake mwenyewe akiswali ya Akaanza rakaa ya kwanza kama kawaida, akasoma suratul Fatiha, akaswali, akarukui, akasujudi sijida mbili. Alipokuwa anataka kunyanyuka kutoka kwenye sijida ya pili, aqbala llainu ibnu muljam, ibnu muljam aliyelaaniwa akatangulia mbele, akasimama kando kando ya nguzo baada ya sijida ya kwanza Ali akanyanyua kichwa chake, hawa ila sajdati thania, akaenda kwenye sajida ya pili. Lama rafa ra'sahu min as-sujud, Ali aliponyanyua kichwa chake kutoka kwenye sijida, taqaddama al-la'in ibn muljam alayhi la'inullah llah, akanyanyuka na upanga wake wa akhadha as-saifa, akachukua upanga wa hazahu akaunyanyua juu wakautikisa thumma darabahu ala rasihi lsharif wa imama wa aliya wa madhluma. Ewe imamu wangu, ewe Ali wangu, ewe Ali uliyedhulumiwa. Baada ya upanga ule kupigwa Ali, fawakaa al-imamu ala wajhihi, Imamu akaanguka kwa uso wake palepale pale. Naendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Wapenda wasikilizaji, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amelaani hujuma ya kigaidi dhidi ya shule kadhaa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, sambamba na kutuma salamu za rambirambi kwa familia hasa waliopoteza maisha Jana Jumanne kulijiri milipuko katika shule mbili zilizo katika mtaa wa Waislamu wa madhehebu ya Shia mjini Kabul, ambapo taarifa zinasema watu wasiopungua sita waliuawa na wengine 24 kujeruhiwa. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadam la Iran amekosoa mpango tata wa Uingereza wa kuwahamishia nchini Rwanda kwa nguvu wakimbizi walioomba hifadhi nchini humo. Waziri wa usalama wa Kenya Fredi Matiangi ameshangazwa na jinsi washukiwa wa uhalifu wanavojitosa kwenye ulingo wa siasa kuwania viti vya ubunge na wawakilishi wa wadi kwenye uchaguzi mkuu nchini Kenya wa Agosti. Madai ya Matiangi yanatokana na ripoti ya ujasusi iliyoonyesha kwamba asilimia 4 washukiwa wa uhalifu na washirika wao watabahatika kuwa sehemu ya serikali ijayo baada ya uchaguzi. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kumalizwa mgogoro wa Russia na Ukraine kupitia mazungumzo huku mgogoro huo ukisababisha ughali wa maisha barani Ulaya, barani humo. Na kiongozi wa harakati Ansarullah ya Yemen amesema Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahraini na Saudi Arabia zinahasimiana na kila ambaye ni adui wa utawara haramu wa Israel, na kuongeza kuwa madola hayo matatu hayataki uthabiti wa waislamu duniani na daima yanatekeleza njama chafu. Wapendwa a wasikilizaji, na hapa tumefikia mwisho wa matangazo yetu, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mwenzangu alikuwa Amir Ibrahim Ruta Jengwa. Kwaherini.