Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana tawaba. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi na ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu kwa makundi, zitakase sifa za Mola wako mlezi, na umuombe msamaha. Hakika yeye ndiye anayepokea toba. Nitanabahishe katika siku ya leo kwa baraka za nyakati zake za usiku mkubwa, na unawirishe ndani yake moyo wangu kwa mwangaza wa nuru zake, na uwafikishe viungo vyangu vyote katika kufuata athari na baraka zake kwa nuru yako, ewe mwenye kuzinawirisha nyoyo za maarifu na wanaokujua kikweli. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 98936. Imeli yetu ni swahili radio atayaribi.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa za habari na uchambuzi wa kisiasa baadaye tutakuwa naye Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na mikesha ya Lailatul Qadri. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran na Mauritania zahimiza kuimarisha ushirikiano wao katika nyuga zote. Rwanda ilikubali kuwapokea wakimbizi wa Uingereza wa baada ya Kenya kukataa. Mazungumzo baina ya pande hasimu za Libya kuhusu uchaguzi yamalizika bila natija. Na Jihadul Islam ya Palestina yasema adui mzayuni anataka kuzusha vita vya kidini. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Mauritania na kutilia mkazo udharura wa kuimarisha uhusiano wa Tehran na Nuakchot katika nyuga zote. Mazungumzo hayo ya simu yamefanyika usiku wa kuamkia leo Jumatano, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hossein Amir Abdullahian, amemwombea dua za Ramadhani waziri mwenzake wa Mauritania, Mohamed Salim Olde Marzouk, na kumpongeza kwa kuteuliwa kwake kuwa waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Mauritania, akisema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatilia mkazo kuimarishwa zaidi na zaidi uhusiano wa nchi hizi mbili ndugu. Waziri wa mambo ya nje ya Iran vilevile vile amesema kuimarishwa uhusiano wa Teheran na nchi za Afrika ni katika vipaumbele vikubwa vya jamhuri ya kiislamu na kuongeza kwamba juhudi za Teheran za kuimarisha uhusiano wake na nchi za magharibi na kaskazini mwa Afrika zinafanyika kwa lengo hilo hilo. Amir Abdulahyan pia amezungumzia matatizo mbalimbali mbali ya umma wa Kiislamu na kusema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefurahishwa na hatua ya kuimarishwa kusimamishwa vita nchini Yemen na ina matumaini kuwa usimamishaji huo utakuwa wa kudumu, kwa kutilia mkazo kuondolewa vikwazo vyote walivyowekewa wananchi wa Yemen kama vile kuzingirwa na wavamizi wa nchi hiyo kutokea angani, baharini na ardhini. Kwa upande wake waziri mpya wa mambo ya nje wa Mauritania, Muhamed Salim Ol Marzuk, amekaribisha juhudi za Iran za kustawisha uhusiano wa pande zote na nchi yake na ameishukuru Teheran kwa msimamo wake wa kutotetereka wa kutetea wanyonge wakiwemo wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Rwanda ilikubali wakimbizi kutoka Uingereza wahamishiwe nchini humo baada ya serikali ya Kenya kukataa ombi la London la kuwapokea wakimbizi hao. Kufuatia kuongezeka idadi ya wakimbizi wanaoingia Uingereza kutoka nchi mbalimbali duniani, wakuu wa London wamechukua hatua kali kuzuia wimbi hilo, ambapo sasa wanaoingia nchini humo kama wakimbizi watahamishiwa Rwanda katika kipindi chote cha kuchunguzwa mafaili yao gazeti la The East African limefichua kuwa kabla ya kufikia mapatano na Rwanda, Uingereza kwanza ilikuwa imeitaka Kenya ibebe mzigo huo wa kuwapokea wakimbizi. Hata hivyo, Kenya ilikataa pendekezo hilo kwa msingi kuwa fedha ambazo ingepewa na Uingereza zilikuwa ndogo sana. Aidha, Kenya ilisema tayari ina mzigo mkubwa wa wakimbizi laki nane ambao wako katika kambi za wakimbizi na wengine katika miji mbalimbali nchini humo, na hivyo isingeweza kustahamili mzigo mwingine wa wakimbizi. Afisa wa serikali ya Kenya ambaye hakutaka jina lake litajwe, amesema fedha ambazo serikali ya Uingereza ilikuwa imependekeza zilikuwa ndogo sana kuweza kuwahudumia wakimbizi waliokuwa waingizwe nchini humo. Serikali ya Uingereza imesema itaipa Rwanda dola milioni 160 kuwapokea wakimbizi hao. Uamuzi huo wa Uingereza umekumbwa na upinzani mkali kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu. Taasisi zaidi ya 160 za kutoa misaada na kutetea haki za binadamu zimemwandikia barua ya wazi waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kulaani mpango huo wa kuwahamishia wakimbizi nchini Rwanda na kuutaja kuwa ni wa kidhalimu na wa kuwaibisha. Makundi hasimu ya Libya yamemaliza mazungumzo yao ya wiki moja katika mji mkuu wa Misri Cairo, bila ya kufikia makubaliano yoyote kuhusu uchaguzi. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Umoja wa Mataifa. Wabunge 12 kutoka bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo na wabunge 12 wa baraza kuu la taifa lenye makao makuu yake Tripoli, mji mkuu wa Libya, walikutana mjini Cairo kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa, lakini mazungumzo yao yamemalizika bila ya natija yoyote kuhusu uchaguzi. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bi Stephanie Williams amesema kuwa pande hizo zimekubaliana kuendelea na mazungumzo hayo baada ya sikukuu ya mfunguo mosi, yaani baada ya kumalizika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na mapumziko ya Idulfitr. Kabla ya hapo, katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za kiarabu Arab League alikuwa amesema wakati alipoonana na mjumbe huyo wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kuhusu masuala ya Libya kwamba njia pekee ya, peke ya kuweza kutoka kwenye mkwamo wa hivi sasa huko Libya ni uchaguzi. Kwa mujibu wa Russia Al-Yawm, katika mazungumzo yake na Bi Stephanie Williams, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya, Ahmad Abul Gheidh, katibu mkuu wa Arab League, alisema hakuna njia yoyote ya kuweza kutoka katika mkwamo wa hivi sasa huko Libya isipokuwa uchaguzi huru na wa haki. Kwa ujumla, Hivi sasa Libya imeingia kwenye mkwamo mkubwa, inatawaliwa na serikali mbili hasimu, hakuna mwafaka kuhusu sheria za uchaguzi na kuna hatari pia ya kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe kama zamani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina amesema kwamba adui mzayuni anafanya njama za kuzusha vita vya kidini katika eneo hili. Shirika la habari la Shihab la Palestina limemnukuu Daud Shahab, mmoja wa viongozi waandamizi wa Jihadul Islami, akisema kwamba vita dhidi ya wakazi wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina vinazidi kuwaka moto maeneo hayo hasa mji wa Jenin imekumbwa na mashambulio na uvamizi mkubwa wa wazayuni katika maeneo ya Wapalestina, kiasi kwamba hadi hivi sasa Wapalestina kadhaa wameshapigwa risasi na kuuliwa shahidi na wanajeshi makatili wa Israel tangu mwanzoni mwa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Daud Shahab ameongeza kwamba uvamizi unaofanywa na wanajeshi madhalimu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina walioko kwenye saumu ya Ramadhani hauishii kwenye maeneo kwenye eneo moja, kwani utawala wa kizayuni ni adui wa kila Mpalestina. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadul Islami vilevile amesisitiza kuwa wananchi wa Palestina hawana chaguo jingine isipokuwa mukawama na kusimama imara kupambana na jinai na uhalifu mkubwa wanaofanyiwa na adui Mzayuni mbele ya kimya cha kutisha cha madola ya kibeberu ya dunia na mashirika yanayojigamba kutetea haki za binadamu. Pia amesema njama za Wazayuni za kuwafarakanisha Wapalestina hazitozaa matunda yanayotakiwa na Wazayuni, kwani ukombozi wa ardhi za Palestina umo kwenye damu ya kila Mpalestina. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba kuna hatari ya watu milioni ishirini kukumbwa na janga kubwa la njaa katika eneo la pembe ya Afrika kutokana na ukame mkubwa uliolikumba eneo hilo. Televisheni ya France ishirini na nne imetangaza habari hiyo na kunukuu ripoti ya Umoja wa Mataifa ikisema kwamba watu milioni ishirini wa nchi za pembe ya Afrika kama Somalia na Ethiopia pamoja na wa maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya wako katika hatari ya janga kubwa la njaa kutokana na ukame na ukosefu wa muda mrefu wa mvua. Ripoti hiyo imesema kwamba ukame mkubwa wa miezi kadhaa sasa katika eneo la pembe ya Afrika umekaribia kulitumbukiza eneo hilo katika janga kubwa la kibinadamu. Ukame huo umeangamiza mazao na mifugo na idadi kubwa ya watu wamelazimika kuyahama maeneo yao na kukimbilia sehemu zenye chakula na maji. Mwezi Februari mwaka huu mashirika mbalimbali mbali ya Umoja wa Mataifa kama ya FAO, UNICEF na WFP yalitoa ripoti za kupokezana kuhusu balaa njaa na maafa ya kibinadamu yanayotokana na ukame mkubwa katika eneo la pembe ya Afrika. Katika moja ya ripoti zake za mwezi huu wa Februari, shirika la umoja wa mataifa la kilimo na chakula FAO lilisema mifugo milioni moja na laki tano imeteketea kutokana na ukame wa kupindukia na kutahadharisha kwamba eneo hilo la pembe ya Afrika limekaribia mno kutumbukia kwenye janga jingine la kibinadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema kuendelea mivutano ya kisiasa nchini Libya. Mivutano ya kisiasa imeongezeka huko Libya ambapo serikali inayoongozwa na Fathi Pashaga imeilaumu serikali ya Umoja wa Kitaifa kwa kuzusha mivutano hiyo na kutahadharisha kwamba serikali hiyo itabeba dhima ya tukio lolote litakalohatarisha maisha ya Walibya. Katika hali ambayo Fathi Pashaga alichaguliwa na wingi wa kura za wabunge wa Libya tarehe 10 Februari 2022 kuwa waziri mkuu mpya Alitakiwa kuchukua nafasi ya Abdul Hamid Dbeiba, waziri mkuu wa serikali ya muda, lakini Dbeiba amekataa kukabidhi madaraka kwa serikali hiyo mpya na kusisitiza kwamba atakabidhi tu madaraka hayo kwa serikali ambayo itachaguliwa na wananchi. Mivutano hiyo imeendelea katika hali ambayo nchi hiyo ilikuwa inajiandaa kufanya uchaguzi ambao ungemaliza vita na hitilafu za ndani ambazo zimedumu kwa miaka mingi na kuvuruga usalama na uchumi wa nchi hiyo. Pamoja na hayo lakini, uchaguzi huo uliotarajiwa kufanyika mwezi Desemba uliopita haukufanyika, na hivi sasa nchi hiyo imetumbukia kwenye mivutano mipya ya kisiasa ambapo Fathi Pachaga ana mtuhumu Dbeiba kuwa ameghusubu madaraka na kwamba hana uhalali wowote wa kisheria wa kuongoza Libya. Amesema kwa kuwa hataki kukabidhi madaraka kwa njia ya amani, atabeba dhima ya ghasia zozote za kiusalama na kisiasa zitakazotokea nchini Libya. Hali ya mambo huko Libya ni tata kwa hivi sasa na inatishia kuharibu matunda yote ya kisiasa yaliyopatikana nchini humo kufikia sasa, katika hali ambayo Fathi Bashagha anafanya juhudi za kuingia katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, kwa ajili ya kuanza kazi yake kama waziri mkuu. Duru za Libya zinasema kwamba idadi kubwa ya magari ya kijeshi yaliyobeba silaha nzito yameonekana yakiingia mjini humo kutokea pande za magharibi na kusini mwa Libya. Kwa mujibu wa baadhi ya ripoti, wanamgambo hao wanafungamana na serikali ya Umoja wa Kitaifa inayoongozwa na Abdul Hamid Beiba, nao walisikika wakipiga nara za siku muhimu inawadia, walipokuwa wanaingia mjini Tripoli. <tune> <tune> Na usiku wa mchana huu wa leo itakuwa ni siku ya kwanza ya Lailatul Qadr, kwa ibara nyingine nzuri itakuwa ni moja ya yale nyusiku ambazo kuna dhana kubwa ya kwamba ni Lailatul Qadr. Lailatul Qadr, usiku huo uliosifiwa mno, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuficha, hakutueleza bidabti hasa usiku huo ni usiku wa kumi na tisa au ni usiku wa ngapi. Na huenda kuna siri kubwa kufichwa usiku huo wa Lailatul Qadr, lakini usiku wa leo wa mwezi kumi na tisa ni usiku wa kwanza wa ihtimali ya kwamba ndiyo Lailatul Qadr, alafu zinakuja nyingine 21, 23 ambazo riwayati ndiyo zinaishiria kwa nguvu kubwa usiku Kwa hiyo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, hii Qur'ani tunayoisoma imeshushwa katika usiku wa mwezi mtukufu wa Ramadhan imeshushwa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan imeshushwa siku gani? Imeshushwa ndani ya Lailatul Qadr, ndani ya usiku wa cheo. Usiku huo ni upi? Ihtimali, inawezekana mwezi kumi na tisa usiku wa leo, inawezekana mwezi ishirini na moja tumeishusha Qurani kutoka pale, tukaileta moja kwa moja kwenye kifua cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo mtume akawa ana maarifa, mtume akawa ana knowledge, mtume akawa ana ufahamu wa Qurani yote kwa ujumla. Baadaye ikaendelea kushuka kwa matukio, kwa muda usiopungua miaka ishirini na tatu ikawa inashuka kidogo kidogo kwa tafsiri kwa upana zaidi. Kwa hivyo tunapozungumza kushuka Qur'an ndani ya usiku wa Lailatul Qadr, tunakusudia kwamba ilishuka yote kwenye kifua cha Mtume Muhammad. Inna anzalnahu fi lailatul qadr lailatul qadr khairun min alf shahr. Mungu anaisifu lailatul qadr, anaitukuza lailatul qadr, anasema ni bora kuliko miezi elfu moja. Kufanya ibada kusoma dua, kuleta swala za sunna, kufanya dhikri ndani ya Lailatul Qadr, ni bora usiku ule mmoja kuliko kufanya ibada miezi elfu moja. Khairu min alf shahr. Uzito wa Lailatul Qadr, ukubwa wa Lailatul Qadr, si usiku wa kawaida. Usiku huo khairu min alf shahr. Lakini si hivyo tu, tanazzalu lmalaika Waruuhu, malaika hushuka usiku ule wa lailatu lqadr, kila mwaka. Kila ikifika lailatu lqadri, malaika hushuka, lakini si malaika tu waruhu, na ruh pia hushuka katika usiku huo, awe ruhu ni Jibril au awe ruhu ni mmoja katika malaika wakubwa wa, wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ushuka katika usiku huo kuonyesha uzito wa lailatul qadr, na umuhimu wa lailatul qadr. Lakini si hivyo tu ndugu zangu, lailatul qadr ni usiku wa baraka. Mungu mwenyewe anautamka kwamba ni usiku wenye baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubaraka, tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wenye baraka, tumeiteremsha Qur'ani katika usiku mzito, fi lailatin mubaraka inna kuna mundhirin kwa hivyo usiku wa leo wa kumi na tisa na usiku wa ishirini na moja usiku wa ishirini na tatu Mungu anasema ni usiku zenye baraka nini baraka tunaposema hili jambo lina baraka huyu mtu ana baraka huu usiku una baraka maana yake ni nini maana nzuri naomba uibebe hii maana yake jambo likiwa na baraka maana yake Mungu anapeleka malaika wake kuwa na wewe katika hilo jambo. Ndiyo jambo lenye baraka. Tunaposema jambo hili na baraka, ina maana kuna malaika wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wako na wewe katika hilo jambo. Kwa hivyo usiku wa Lailatul Qadr ni usiku ambao wa malaika wanakuwa wako na sisi, kwa sababu ni usiku wa baraka, inna anzalnahu fi lailatin mubarakah Katika mwezi wa Ramadhani akaufanya usiku mmoja ni usiku maalum kuliko nyusiku usiku elfu moja. Akauita usiku huo usiku wa Lailatul Qadr, ambao malaika hushuka katika usiku huo wa Lailatul Qadr. Uzito wa Lailatul Qadr, tanazzalu lmalaika, malaika, malaika na ruh wanashuka, wanakwenda wapi? Wanakwenda misikitini. La shaka kufika kwao misikitini si vibaya kuwabariki waumini na kuwaombea msamaha wa waumini lakini wapi wanakusudia kwenda, wapi hasa msafara wa malaika? Ah, maneno mazuri haya kipindi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ah, malaika hawa walikuwa wakishuka, msafara huo moja kwa moja unakwenda kwa Mtume Muhammad. Ukifika unafanya nini kwa Mtume Muhammad? Ah, ukifika unampa salamu Mtume Muhammad, lakini si hivyo tu unamwonyesha mipango na taratibu za mwaka mzima zilizopangwa kwa wanadamu wote duniani. Sayyiduna Muhammadi anatasharafu kwa kuonyeshwa watu wako wamepangiwa kitu gani na wamewekewa taratibu gani. Walikuwa wanaelekea kwake, wanamwonyesha makadirio, kwa hivyo Mtume sallallahu alaihi wa ale alikuwa anajua mambo yetu, taratibu zetu, tulichopangiwa alikuwa anatambua, na akitaka kujua anajua. Na hili halikubakia hapo tu, limeendelea mpaka sasa hivi. Tukizungumza kila wiki, matendo yetu sisi tuliokuwa hai huonyeshwa kwa Mtume Muhammad. Mwenyewe anasema hayati khairu lakum wa mamati khairu lakum, uhai wangu ni bora kwenu lakini hata kufa kwangu ni bora kwenu. Kwa nini? Kwa sababu matendo yenu nikifa, yanaonyeshwa kwangu. Nikiyaona mazuri, namshukuru Mungu. Nikiyaona mabaya, ninamwambia Mungu, wasamehe umma wangu, usamehe ummati wangu. Kwa hivyo, Lailatul Qadr ni usiku ambao malaika wanaposhuka wanakwenda kupiga magoti kwa Mtume Muhammad na kumpa ripoti ya mipango iliyopangwa ya mwaka mzima. Kwa lugha ya kisasa, anaonyeshwa bajeti ya serikali ya kimungu inavyoendeshwa kwa ndani ya mwaka ule. Mtume Muhammadi leo hayupo, malaika wanaendelea kushuka, ruhu naye anaendelea kushuka. Sasa ruhu huyu anakwenda wapi? Sheikh Abbasul Qummi rahimahullah anasemaje? Anasema malaika wakishuka, ruhu akishuka tamdhi ila imami lasr al-imam al-hujja Muhammad ibn al-hasan al-mahdi salawatullahi wasalamuhu alayhi. Wanaposhuka malaika wanakwenda moja kwa moja kwa imamu wa zama zetu al-imamu al-mahdi, kwa sababu ndiye mrithi wa kiti cha mtume sallallahu alayhi wa ali alayhi. na katika hadithi ya vizito viwili ambayo ndiyo hadithi sahihi iliyotajwa kwenye vitabu vya waislamu ya kwamba mtume ametuachia vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na ahlulbaiti. Ahlulbaiti makusudiwa yake ni makhalifa na viongozi na maimamu kumi na mbili wa kwanza wao ni alimamu ali na wa mwisho wao ni alimamu lmahdi. Alimamu lmahdi ambaye ndiye wa kumi na mbili, huyu lazima awe hai. Kwa nini? Kwa sababu mtume anasema lani yaftariqa hata yarida alaya lhaud, siku zote itakuwepo Qurani na ahlu lbaiti, siku zote lan yaftariqa hata yarida alaya lhaud, haviachani viwili, hivyo vitaendelea kubakia, Qurani tabakia, na ahlu lbaiti watabakia. Ahlu lbaiti aliyopo ni huyu imamu wa kumi na mbili. Wanamwonyesha imamu wazama mambo yaliyopangwa kwa waja, mambo yaliyopangwa na vitu vilivyopangwa kwa wanadamu. Lailatul qadr ndiyo usiku ambao mambo ya watu hupangwa na kuonyeshwa kwa imamu wazama kwenye kipindi tulichokuwa nacho. Kwa hivyo ni usiku ulioshuka Qur'an kwenye kifua cha Mtume. Ni usiku ibada za siku hiyo ni bora kuliko ibada za miezi elfu moja. Ni usiku ambao matendo ya watu hukadiriwa. Ni usiku ambao malaika hushuka ndani yake na ruh vile vile hushuka katika usiku huo. Kwa hivyo, ndugu zangu, tunapoizungumza lailatul qadr tunazungumza usiku mzito na usiku mkubwa mno, na ndiyo maana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akawa akiutafuta usiku huo aupate, na kwa kuwa ihtimali kubwa ipo katika kumi la mwisho, Mtume sallallahu alayhi wa alihi alikuwa akikaza kanzu yake, alikuwa akifunga kibobwe, yani, alikuwa siku kumi za mwisho, hakuna tena kulala bali siku kumi za mwisho alikuwa akiwahama wake zake, hana habari na wake kipindi hicho tena, mpaka kumi la mwisho limalizike. Akitafuta nini? Akitafuta Lailatul Qadr. Na si hivyo tu, maimamu wetu walikuwa hivyo na mawalii wa Mungu wakubwa walikuwa hivyo. Sinto msahau aarifu huyu mtu wa Mungu huyu mkubwa, Asayidul Qadhi rahmatullahi ta'ala alayhi, ambaye Al-Allama Tabatabai -taba mwenye tafsiru Al-Mizani anasema kila tulichokuwa nacho ni kutoka kwa Sayyidul Qadhi. Alikuwa akisomesha kwa nguvu kubwa sana mwezi wa Ramadhani, yani mwezi wa Ramadhani ndo alikuwa na nguvu ya kutoa darsa, lakini likifika kumi la mwisho anapotea, haonekani mpaka siku ya Idi. Anatafaragh kwa ajili ya ibada, moja ya kubwa ni aipate Lailatul Qadr. Hapa napenda nitoe shubha. Watu wengi au baadhi ya watu hudhania kwamba hiyo Lailatul Qadr ni kitu kinafanya kutokea mbinguni Yaani kuna nyota moja kubwa inatokea, yani kuna mazingira ya kwamba kuna kitu cha ajabu ajabu kidogo huwa kinatokea, kwa hiyo ukikutana nacho ukutana uki na kheri kubwa. Lailatul Qadr ule usiku wenyewe, ule usiku ambao inawezekana ni wa kumi na tisa, ni wa ishirini na moja, ni wa ishirini na tatu. Si kwamba kuna kitu kina, kinaonekana kuna mwanga mkubwa au kuna uh, nyota kubwa inashuka. Kwa hiyo watu wanaisubiria nyota ya jaha nyota ya jaha inashuka kwenye lailatul qadri. Ukiona hiyo basi, ukiomba wewe choto imekubaliwa, umekubaliwa. La, lailatul qadri ni usiku ule wenyewe ambao si lazima uone nyota ndio umeiona lailatul qadri. Lailatul qadri utaiona kwenye amali na ibada. Wanawazuoni wanathibitisha kwamba katika masiku ambayo dua inakubaliwa, ukiwa na matatizo yako, ni lailatul qadri, usiku wa lailatul qadri. Hii ni tajruba ya maurafa. Kwa hiyo ni usiku msiukose, ni si usiku wa kulala. Wanasema katika masiku ambayo dua hukubaliwa ni layali lqadri, ni usiku za lailatu lqadri. Lailatu lqadri ambayo iko mbele yenu, mnao usiku mzito na mkubwa wa kumnyenyekea na kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lipi zuri la kuombwa ndani ya lailatu lqadri? Umwombe Mungu kitu gani? Naomba nitaje mambo sita ya haraka haraka. Jambo la kwanza, mwombeni Mungu taufiki Awawezesheni muweze kufunga muumalize huu mwezi. Nani ana uhakika kwamba ataogaidi katika sisi? billahi alaik. Kwa hiyo hatuna yakini ya kwamba tutafika mwisho wa Ramadhan. Lakini la pili la kumlilia Mungu ndani ya Layali Lqadri ni Mungu atupe taufiki ya kuweza kusimama qiyamu Ramadan, salatu llaili. Wangapi katika sisi tunaamka kwa ajili ya kula daku? Tuko wengi, tunaamka kwa ajili ya kula daku Tukishakula daku tunarudi tena kitandani, saa kumi, saa tisa, ambao ni muda wa qiyamu lail, ndio muda wa kuswali salatu lail rakaa kumi na moja, ndiyo muda wa kuswali swala ya witri, ndio muda wa kusoma duau sahar, duau abi hamza thamali, mwenyewe sayidi wa maulaya zainu labidin la wa sayidu sajidin ali ibnu lhusaini salawatullahi wasalamuhu alai, mwezi wa, wa Ramadhani akisimama na swali zaidi ya raka mia ikikaribia karibu na alfajri, saa tisa tisa, anaelekea kwa mwenyezi Mungu kwa dua inayoitwa dua ya abi hamza thamali, la ilaha illallah. Dua nzito na maneno makubwa, maneno ya kutisha sayidi akhrij hub dunia min qalbi wajmaa baini wa baina lmustafa khiratika min khalqik Irham fi hadhihi dunya ghurbati, mimi hapa duniani ninapita tu siku zangu ni chache, idadi ya vidole. Mungu naomba unirehemu, unihurumie. Dua nzuri inataka taufiku, muomba Mungu kusimama muda huo wa ila, unaweza ukala daku ukala ugali wako na dagaa, fukarudi usingizini, ukalala. Kwa hiyo la pili ni kumwomba Mungu hivyo, lakini la tatu, la ilaha illa Allah, la ni'mata adhama min asiha Muombeni Mungu afya, muombeni Mungu awaondoleeni maradhi, mabalaa ya sukari ambayo yamezidi leo, mabalaa ya presha, magonjwa ya ajabu ajabu ndani ya layali lqadri. Muombeni Mungu hayo maradhi ayaepushe. La nimata adhama min asiha, hakuna nema kubwa kama vile afya. Lakini la nne, muombeni Mungu mpate taufiki ya kwenda kuhiji nyumba takatifu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, mpate taufiki ya kufanya ibada ya hija, ibada nzito, ibada kubwa inayosafisha roho na kumsafisha mwanadamu. Hakuna ibada mfano wake. Lakini <laughs> la tano, muombeni Mwenyezi Mungu awarefushe umri wenu, upate umri mrefu, uishi miaka 150, 130, akupe umri mrefu na afya safi kabisa, umwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Raha iliyoje, miaka mia moja ishirini bado unasimama kwa ajili ya salatu llaili. Raha iliyoje, una nguvu zako bado. Lakini la mwisho, muombe Mwenyezi Mungu awapeni riziki iliyokuwa pana na iliyokuwa ya halali, mwe na uwezo wa kifedha, muwe na magari mazuri, mmiliki nyumba nzuri, muwasomeshe watoto wenu kwenye vyuo vizuri, watoto wenu wasome kwenye shule nzuri, watoto wenu wasome kwenye vyuo vikubwa maarufu, wawe wasomi wakubwa, wawe mainjinia wakubwa, wawe watu wazito. Muombeni Mu Mungu apeni taufiki hiyo, na haya yote nayatoa kwenye dua ya, ya Alimamu Sadik Jafar ja bin Muhammad. Aa, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na huyo alikuwa ni Sheikh Ahmed Jalala na maudhui ya leo ilikuwa ni mikesha ya Lailatul Qadr. Kuna baadhi ya maoni hapa. Bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, umeandika redio Iran imejizolea sifa kwa habari zilizo uh, makini kabisa, habari za uhakika. Tupo nanyi daima. Ni mimi Shafi ni kwa Kigoma, Tanzania. Pana maoni mengine hapa kutoka kwa Abdurahman Kamau wa Manyanda, Kenya. Ni maoni ambayo tutayashughulikia kama ulivyotuandikia. Na maoni yako mengine yako hapa, Bin Junaid na Kipala MC, tutayasoma baadaye. Kwanza ni macho yetu magazetini. <tune> Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu linafunguliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania ambalo limeandika, Samia aivuta dunia, Tanzania ashiriki uzinduzi wa Royal Tower. asema hutajuta kuja nchini, ameeleza ugumu wa kuitengeneza spika na wabunge wampongeza vilevile limeandika, Majaliwa atoa maagizo maudhui TBC Tanzania, wa Tanzania wahimizwa kujifunza kichina Msajili akikanya uh, chama kipya cha umoja. Benki ya Dunia kusaidia kuimarisha uchumi wa Tanzania. Na polisi wasema padri aliyekutwa amekufa huenda amejiua. Kuhusu habari hii ya padri, gazeti la Raia Mwema limeandika kifo cha padri bado giza nene. Polisi waongeza utata juu ya chanzo cha kifo chake. Kamanda Muliro adai dalili za awali zinaonyesha amejiua. Uh, vile vile limeandika mgogoro wa kanisa la KKKT hatarini kukua. Habari yake nyingine inasema ubadhirifu mkubwa ni kuhusu ununuzi na malipo ni madudu matupu, CAG awatwisha mzigo TAKUKURU. Kuhusu habari hiyo, gazeti la Mwananchi limeandika CAG afukunyua mazito, TANROADS aeleza ilivyopewa miradi ya mabilioni nje ya ujenzi wa barabara, ataja hasara yake, ashauri ujenzi wa viwanda vya ndege urudishwe kwa TAA. Habari zake nyingine zinasema utata mtupu, kifo cha padri Kangwa, mbivu mbichi kupanda nauli za daladala, wabunge wajajuu maslahi ya madiwani, na aliye aliyoyapitia Samia akirekodi Royal Tower. Kuhusu habari hiyo ya rais Samia, Nipashe limeandika Samia asimulia milima na mabonde ya kufanikisha filamu ya Royal Tower. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema mauaji ya tikisa. Dondoo za habari hiyo zinasema bibi adaiwa kuua wajukuu, ajuza auwawa kwa kitu chenye ncha kali, mganga mbaroni kwa madai ya kuua mtoto kigogo wa CCM na yumo vile vile limeandika polisi yaeleza chanzo cha kifo cha padri, na CAG aibua utata TANROADS kuhusu ununuzi wa mtambo wa sukari. Gazeti la Majira limeandika bibi adaiwa kuua mjukuu wake kinyama, serikali yakubali kambi ya JWTZ kurejeshwa Tunduru, na mbunge aibua madai ya wizi wa kura bungeni. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Moja ya habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema: Uganda yaruhusu kutoka hospitalini wagonjwa wa mwisho wa corona. Watu 18 wameuawa wakati wa sherehe za Pasaka nchini Uganda. Polisi watahadharisha kuhusu wimbi jipya la uhalifu Uganda. Na Umoja wa Mataifa kuanzisha mjadala kuhusu kupunguzwa nguvu za kura ya veto katika baraza la usalama la umoja huo. Kwa huko nchini Kenya, gazeti dada la Daily Nation nalo limeandika Uganda ya waruhusu wagonjwa wote wa uviko 19 waliokuwa wamelazwa hospitalini kurejea nyumbani lakini msemaji wa wizara ya afya Uganda ametahadharisha kwamba hatari ya kuambukizwa korona bado ni kubwa, na amewataka wananchi waendelee kuchukua tahadhari zote za kujikinga na ugonjwa huo. Ama tukija ao upande wa habari za ndani ya Kenya, Daily Nation limeandika wagombea huru tishio kwa Raila na Ruto la kupoteza wingi bungeni. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo limeandika wapinzani wa wadai, Nasir ni Joho mpya. Ufafanuzi wa habari hiyo unasema siku chache baada ya rais uhuru Kenyatta na mkuu wa ODM Raila Odinga kumwidhinisha mbunge wa Mvita bwana Abdulsamad Nasir kugombea ugavana wa Mombasa, wapinzani wake wameanza kumpinga wakisema hafai. Wiki iliyopita rais Kenyatta na Raila Odinga waliingilia mzozo wa kumsaka mrithi wa bwana Hassan Joho. Washindani wawili Abdulswamad Nasir na Suleiman Shahbal waliitwa kwenye mkutano na mkuu wao wa ODM wiki iliyopita, na hatimaye Shahbal alikubali kumwachia mpinzani wake kugombea ugavano wa Mombasa katika maafikiano ambayo yalimhusisha pia rais Uhuru Kenyatta. Vile vile limeandika mafuriko Afrika Kusini, watu 63 hawajulikani waliko, na matumaini ya kupata watu wakiwa hai ni madogo sana. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi na nane Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijria sawa na Aprili ishirini 20, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo tarehe ishirini Aprili miaka mia mbili ishirini iliyopita mawahabi wa Hijaz Yani, Saudi Arabia leo walishambulia mji mtakatifu wa Karbala nchini Iraq na kuua mamia ya Waislamu wa madhehebu ya Shia. Baada ya mawahabi kushika hatamu za uongozi huko Hijaz mwanzoni mwa karne 19, walianzisha mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wengine, hususan wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na miongoni mwa mashambulizi ya mawahabi hao ni yale ya kushambulia miji mitakatifu ya Karbala na Najaf nchini Iraq tarehe ishirini Aprili mwaka elfu moja mia nane na mbili. Miji hiyo ambayo ni mitakatifu hususan kwa Waislamu wa madhehebu ya Shia kutokana na kuwa na makaburi ya watu wa kizazi cha Mtume mtukufu imekuwa ikilengwa na mawahabi katika mashambulizi hayo. Mawahabi walishambulia haram ya mjukuu wa Mtume mtukufu Imamu Husein bin Ali mwana wa Bibi Fatima Alaihis salaam huko Karbala na kuvunja kuba na kaburi la mtukufu huyo na kisha wakapora mali iliyokuwa hapo. Waislamu zaidi ya elfu mbili waliuawa katika shambulizi hilo la mawahabi. Mashambulizi hayo yaliwakasirisha sana waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia na kuzidisha chuki yao dhidi ya mawahabi na mafundisho ya kundi hilo potofu. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita Ustadh Muhammad Taqi Shariati, mfasiri wa Qurani na mwanafikra wa Kiislamu wa Iran aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 80. Alizaliwa mwaka 1286 Hijria Shamsia, na baada ya kumaliza masomo yake ya awali alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad hapa Iran na kuanza masomo ya dini kwa juhudi na hima kubwa. Baada ya muda mfupi alijiunga na harakati za kiislamu za kueneza utamaduni na maarifa ya Kiislamu. Aidha, akiwa mjini humo Ustadh Shariati alianzisha taasisi ya kueneza maarifa halisi ya Uislamu, sambamba na kuandaa vikao vya elimu na kufundisha darsa za tafsiri ya Qurani. Na miaka ishirini na mitatu iliyopita, katika siku kama ya leo, kulitokea maafa makubwa ya mashambulizi yaliyofanywa na wanafunzi wawili wa Kimarekani kwenye shule moja ya sekondari. Wanafunzi hao waliwamiminia risasi na kuwaua wanafunzi wenzao kumi na wawili na mwalimu wao na kuwajeruhi wengine ishirini na moja. Wanafunzi hao waliovamia shule ya Columbine High School iliyoko Denver katika jimbo la Colorado walijiua wenyewe baada ya kufanya mauaji hayo. Mauaji kama hayo ya kutisha yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika maeneo ya umma nchini Marekani. Wataalamu wanasema kuwa uhuru wa kununua na kumiliki silaha ni miongoni mwa sababu za maafa hayo yanayotokea kila mwaka nchini Marekani. Na hapa ni Teherani, za Kiswahili, sote jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muda wetu umeisha kabisa kabisa. Bwana Kipala MC Bulemela wa huko Kirumba, Mwanza, Tanzania wamesema uh, wakimbizi hao wanaoelekea Rwanda kwa usalama wa kikanda ni hatari sana. Rwanda ni nchi ndogo, na umetahadharisha vilevile kwamba wanaweza wakawa ni magaidi. Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, umesema asante, nasi tunakushukuru. Fuatoni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ma, ya simu na waziri mwenzake wa Mauritania, na kutilia mkazo udharura wa kuimarishwa uhusiano wa Teheran na Nuakshot katika nyuga zote. Rwanda ilikubali wakimbizi kutoka Uingereza wahamishiwe nchini humo baada ya serikali ya Uingereza kukataliwa na serikali ya Kenya ombi lake kama hilo. Makundi hasimu ya Libya yamemaliza mazungumzo yao ya wiki moja katika mji mkuu wa Misri Cairo, bila ya kufikia makubaliano yoyote kuhusiana na, na uchaguzi. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina amesema adui msayuni anafanya njama za kuzusha vita vya kidini katika eneo hili. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuna hatari watu milioni 20 kukumbwa na njaa katika pembe ya Afrika. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.