Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni, ili mpate kushukuru. Ewe Mola wangu, nitanabahishe katika siku ya leo kwa baraka za nyakati zake za usiku mkubwa. Na unawirishe ndani yake moyo wangu kwa mwangaza wa nuru zake. Na uviwafikishe viungo vyangu vyote katika kufuata athari na baraka zake. Kwa nuru yako, ewe mwenye kuzinawirisha nyoyo za maarifu na wanaokujua kikweli. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa, wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satelit na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw na pia tunasika katika masafa ya shortwave kwa matangazo haya ya asubuhi. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Kwa masafa FM tunasikika huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Ama leo ni Jumatano mwezi 18 Ramadhani 1443 hijria sawa na tarehe ishirini Aprili elfu mbili na ishirini na mbili miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya ibada za Leilatun Qadri, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, na leo katika historia. Mimi ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni Bwana Ahmad Kaki. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya <muchu> Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Sepa lasema adui ana kiwewe kikubwa kwa kuona mshikamano katika majeshi ya Iran. Wagonjwa wa mwisho wa korona waruhusiwa kurejea nyumbani kutoka hospitalini nchini Uganda. Eritrea yakosoa mpango haramu Rwanda wa kuwahamishia Rwanda wakimbizi wa Uingereza. Moja wa Mataifa wasema raia 35 wameuawa huko Ituri, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema wakati alipoonana na kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu kwamba Umoja na mshikamano wa vikosi vya ulinzi vya Iran unamtia kiwewe adui. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, jana Jumanne alionana na Meja Jenerali Abdurahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu humu nchini na kusisitiza kwamba jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limepiga hatua kubwa katika nyuga zote kwa nguvu na uimara wa hali ya juu. Mazungumzo hayo yamefanyika kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naye Meja Jeneral Mosavi, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu, amesema umoja na mshikamano imara baina ya majeshi ya Iran unazipa furaha kubwa nyoyo za wa wapenda haki na kuongeza kuwa suala la kujitosheleza jeshi la Jamhuri ya Kiislamu lina historia ndefu na mchakato wa kujiimarisha na kujitegemea zaidi unaendelea kwa kasi kubwa. Kiujumla, vikosi vya ulinzi vya Iran vinajitegemea na viko imara kiasi kwamba adui hivi sasa hana uthubutu wa kuanzisha vita vya moja kwa moja na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni kusema kwamba, juzi jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah lilitangaza kwamba ndege mpya isiyo na rubani iliyopewa jina la Gaza imefaulu katika majaribio ya kuendesha operesheni zake na sasa inafanya kazi kikamilifu. Ndege hiyo kubwa ya kivita isiyo na rubani ambayo ilizinduliwa mwezi Mei mwaka jana ina mbawa zenye urefu wa mita 21 na uwezo wa kubeba mzigo wa kilo 500. Droni ya Gaza inaweza kuruka angani kwa masaa 35 bila ya kusita. Wizara ya Afya ya Uganda jana Jumanne Aprili 19, 2022, ilitangaza rasmi kuwa hakuna mgonjwa yoyote wa Uviko 19, yani Corona, aliyelazwa hospitalini nchini humo. Akizungumza katika mahojiano maalum aliyofanywa na gazeti la kila siku la Daily Monitor la nchini humo, msemaji wa Wizara ya Afya ya Uganda, Emmanuel Aine Biona amesema wananchi wanapaswa kuendelea kuchukua hatua zote za kujikinga na korona licha ya kutobakia mgonjwa yeyote wa Uviko kumi na tisa katika hospitali za nchi hiyo. Amesema uwezekano wa kuzuka wimbi jingine la maambukizi ya ugonjwa wa korona bado ni mkubwa vile vile amesema hivi sasa hakuna mgonjwa yoyote wa korona aliyelazwa hospitalini nchini Uganda, lakini bado kuna watu wenye ugonjwa huo nchini humo, na hilo linafanya hatari ya kuzuka wimbi jingine kuwa kubwa la maambukizi ya uviko kumi na tisa. Tunapaswa kuchukua tahadhari kubwa, hasa kwa kuzingatia kuwa baadhi ya nchi bado zina karantini ya korona kutokana na kuzuka upya wimbi la maambukizi ya ugonjwa huo, amesema kwa kusisitiza. Takwimu za karibuni kabisa za wizara ya afya ya Uganda zinaonyesha kuwa katika kipindi cha baina ya tarehe 12 hadi 14 mwezi huu wa Aprili kuliripotiwa kesi 27 za korona nchini humo. Kiwango hicho ni cha maambukizi ya chini kabisa ya asilimia 0.3 ikiwa na maana kwamba janga la korona limedhibitiwa nchini Uganda. Viwango vya kimataifa vinasema kwamba kesi za ugonjwa wote zilizo chini ya asilimia tano huwa na maana janga la ugonjwa huo limedhibitiwa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Eritrea imekosoa makubaliano ya kuwahamishia Rwanda wakimbizi kutoka Uingereza, ikisisitiza kuwa mpango huo haukubaliki, unashtua na unapaswa kupingwa na kulaaniwa vikali. Katika taarifa yake, wizara ya habari ya Eritrea imesema taifa hilo la pembe ya mesema Afrika linayatazama mapatano hayo ya London na Kigali kama mpango haramu wa kufanya magendo ya binadamu. Taarifa hiyo imeeleza kuwa mpango huo wa kuwahamishia kwa nguvu wakimbizi na watafuta hifadhi huko huko Uingereza na kuwapeleka Rwanda unalenga kuficha sababu halisi na mambo yanayoshadidisha masuala ya ukimbizi na magendo ya wanadamu duniani. Wizara ya Habari ya Eritrea imebainisha kuwa baadhi ya serikali zinafuatilia sera za kupunguza idadi ya watu katika nchi zao mkabala wa nchi nyingine kwa malengo fiche ya kisiasa. Kabla hapo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilisema hivi karibuni katika taarifa yake kwamba linapinga vikali makubaliano hayo ya Uingereza na Rwanda ambayo yalichapishwa hivi karibuni kwa ajili ya kuwahamishia Rwanda wahamiaji wanaotafuta hifadhi nchini Uingereza. Makubaliano hayo yenye utata baina ya nchi mbili za Rwanda na Uingereza yamelalamikiwa vikali na nchi mbalimbali duniani ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na taasisi zaidi ya mia moja sitini za kutoa misaada na kutetea haki za binadamu. Uingereza ilifikia makubaliano hayo na serikali ya Kigali baada ya kushindwa kufikia mapatano kama hayo na nchi za Ghana na Albania. Serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza kwa kukubali kupokea wakimbizi hao. Wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wanasema raia 35 wameuawa mkoani Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku hali ya usalama ikizidi kuzorota na hivyo kutatiza usafirishaji wa misaada. Ofisi ya uratibu wa mambo ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OSHA imesema watu 35 wameuawa huko Jugu na Irumu wiki iliyopita. Ofisi hiyo imesema hali ya kukosekana usalama imelazimisha mashirika tisa ya kibinadamu, idara moja ya Umoja wa Mataifa na mashirika manane yasiyo ya kiserikali kusimamisha kwa muda safari zao barabarani huko Irumu na Uh, Mambasa na hivyo kuchelewesha utoaji wa msaada kwa maelfu ya watu. Wiki iliyopita pia watu wasiopungua 60 waliuawa katika mashambulio ya magenge ya wabeba silaha mkoani Ituri. Ofisi ya uratibu wa mambo ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imesema watu 35 wameuawa huko Jugu na Irumu katika wiki iliyopita, kama tulivyosema Ofisi hiyo imesema hali ya kukosekana usalama imelazimisha mashirika tisa ya kibinadamu, idara ya Umoja wa Mataifa na sehemu mbalimbali, taasisi mbalimbali mbali kuchukua hatua za dharura, na huku idara ya huku duru ya pili ya uchaguzi wa rais wa Ufaransa ikitarajiwa kufanyika hivi karibuni. Uchunguzi wa maoni umebaini kuwa asilimia 14 ya Wafaransa wanaamini kwamba kuna uwezekano wa kutokea wizo wa kura na udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huo. Rais wa hivi sasa Emmanuel Macron anatazamiwa kuchuana na Marine Le Pen wa chama cha mrengo wa kulia cha MLP. Wagombea hao wawili waliibuka washindi katika duru ya kwanza iliyofanyika Aprili kumi, na duru ya pili inatazamiwa kufanyika Aprili ishirini na nne. Gazeti la Le Figaro limeandika kwamba uchunguzi uliofanywa na taasisi ya IFOP umebaini kwamba asilimia kumi na nne ya Wafaransa wanaamini kwamba duru ya pili ya uchaguzi itakumbwa na wizi wa kura, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Naam, hapa ni Tehran ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuendelea mivutano ya kisiasa nchini Libya. Mivutano ya kisiasa imeongezeka huko Libya, ambapo serikali inayoongozwa na Fathi Pashaga ina ilaumu serikali ya Umoja wa Kitaifa kwa kuzusha mivutano hiyo na kutahadharisha kuwa serikali hiyo itabeba dhima ya tukio lolote litakalohatarisha maisha ya wananchi wa Libya, katika hali ambayo Fathi Pashaga alichaguliwa kwa wingi wa kura na wabunge wa Libya mwezi Februari elfu mbili na ishirini na mbili tarehe kumi mwezi huo kuwa waziri mkuu mpya, alitakiwa kuchukua nafasi ya Abdul Hamid Dbeiba waziri mkuu wa serikali ya muda, lakini Dbeiba amekataa kukabidhi madaraka kwa serikali hiyo mpya na kusisitiza kwamba atakabidhi tu madaraka hayo kwa serikali ambayo itachaguliwa na wananchi. Mivutano hiyo inaendelea katika hali ambayo Libya ilikuwa inajiandaa kufanya uchaguzi ambao ungemaliza vita na hitilafu za ndani ambazo zimedumu kwa miaka mingi na kuvuruga usalama na uchumi wa nchi hiyo. Pamoja na hayo lakini, uchaguzi huo uliotarajiwa kufanyika mwezi Desemba uliopita haukufanyika, na hivi sasa nchi hiyo imetumbukia kwenye mivutano mipya ya kisiasa ambapo, Fathi Pashaga anamtuhumu Dbeiba kuwa ameghusubu madaraka na kwamba hana uhalali wa watu wa kisheria wa kuongoza Libya. Amesema kwa kuwa hataki kukabidhi madaraka kwa njia ya amani, atabeba dhima ya ghasia zozote za kiusalama na kisiasa zitakazotokea Libya. Hali ya mambo huko Libya ni tata kwa hivi sasa na inatishia kuharibu matunda yake ya kisiasa yaliyopatikana nchini humo hadi hivi sasa. Katika hali ambayo Fathi Pashaga anafanya juhudi za kuingia katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, kwa ajili ya kuanza kazi yake kama waziri mkuu, duru za Libya zinasema kwamba idadi kubwa ya magari ya kijeshi yaliyobeba silaha nzito yanaonekana yakiingia mjini humo kutokea upande wa magharibi na kusini. Kwa mujibu wa baadhi ya ripoti, wanamgambo wenye mfungamano na serikali ya umoja wa kitaifa inayoongozwa na Abdul Hamid Beiba, na nao walisikika wakipiga nara za siku muhimu inawadia, walipokuwa wakiingia Tripoli. Pamoja na hayo, lakini juhudi za upatanishi wa kimataifa zingali zinaendelea kwa madhumuni ya kukabidhi madaraka nchini humo kwa njia ya amani. Katika uwanja huo Umoja wa Mataifa unaunga mkono pendekezo lililotolewa na Stephen Williams, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, la kuundwa kamati ya pamoja ya bunge na baraza la serikali. Kamati hiyo itakuwa na jukumu la kuandaa sheria ya kuitisha uchaguzi nchini Libya. ni Teherani ha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, Assalamu As alaikum, mpenzi msikilizaji wa redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa mjini Teheran. Tuna furaha kukukaribisha kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa mnasaba wa kukaribia nyusiku tukufu na takatifu za Leilatu Lqadri, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi katika mwezi mtukufu wa Ramadhan ambao Mwenyezi Mungu ameufanya kuwa meza ya chakula kwa ajili ya waja ambao amewataja kuwa ni wageni wake, ili wapate kunufaika na wingi wa rehma na maghfira yake. Kuna usiku mmoja mtukufu ambao ni mithili ya rubi zenye thamani kubwa zinazong'ara kwenye usiku wenye kiza kikuu, usiku wa Lailatul Qadr kama yanavyosema maandiko matakatifu ya Kurani ni usiku uliobora kuliko miaka elfu moja. Huu ni usiku ambao kwa mujibu wa aya za Kurani tukufu na riwaya za Kiislamu ni moyo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambapo malaika pia huwa na hamu kubwa ya kunufaika na utukufu wake. Katika usiku huu na kwenye karamu kubwa ambayo Mwenyezi Mungu huwa amewaandalia waja wake, malaika pia huteremka ardhini kwa makundi kutoka mbinguni ili nao wapate kunufaika na minong'ono na dua za dhati za waja ambao huwa wanamwomba muumba wao katika usiku huo mtukufu awasamehe madhambi awatimizie haja zao na kuwakinga na mabalaa kisha malaika hao hurejea kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kumwasilishia machozi na toba ambazo waja huwa wamemwomba katika usiku mtukufu wa Lailatul Qadr katika usiku huu sauti husikika ikisema enyi waja wa Mwenyezi Mungu ziondoeni nyoyo zenu kutoka kwenye minyororo ya matamanio ya shetani na kuzielekeza kwa Mwenyezi Mungu mwenye huruma na ambaye anasubiri kupokea toba zenu. Ni kana kwamba katika usiku wa Lailatul Qadri, njia huwa ni rahisi kwa ajili ya waja kuelekea kwenye wenye pepo, njia ambayo hurahisika zaidi kupitia dua, kesha na toba ya dhati ya waumini. Usiku wa Lailatul Qadr, kama tulivyotangulia kusema, umetajwa kuwa ni moyo wa Ramadhan. Imam Swadiq alaihi ssalam anasema Inafahamika kutokana na kitabu cha Mwenyezi Mungu yani Qurani kwamba idadi ya miezi katika mwaka mbele ya Mwenyezi Mungu ni kumi na mbili, na mwezi bora zaidi kati ya miezi hiyo ni mwezi wa Ramadhan ambao moyo wake ni Leilatulqadr. Kwa mujibu wa riwaya za Kiislamu, Leilatulqadr inaangukia katika moja ya nyusiku tukufu za tarehe 19, ishirini na moja na sana sana katika usiku wa kuamkia tarehe 23 za mwezi wa Ramadhan. Inatosha kutambua kuwa moja ya utukufu wa usiku huu ni kwamba kitabu kitakatifu cha Kurani, na ambacho ni kitabu jumuishi zaidi kilichokamilika zaidi na chenye kudumu zaidi kati ya vitabu vyote vya mbinguni, kiliteremka mara moja kwenye moyo wa mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika usiku huu mtukufu. Ukweli huu unabainishwa wazi na Kurani yenyewe ambayo inasema Mwezi wa Ramadhan ambao imeteremshwa humo Qurani. Inasema katika aya nyingine ambayo ni ya tatu ya Surat Duhan, hakika tumekiteremsha kitabu usiku uliobarikiwa. Kusudio la usiku huo uliojaa baraka ni Leilatlqadr. Inaonekana kuwa kuna siri kubwa kati ya Ramadhan na Qurani na Leilatlqadr na Qurani. Kitabu kitakatifu cha Qurani ni kitabu chenye thamani kubwa zaidi na kilicho na mpangilio bora na madhubuti zaidi wa kumdhaminia mwanadamu saada na ukamilifu wa kibinadamu. Pamoja na hayo, ni wazi kuwa iwapo mwanadamu hata kuwa na mawasiliano mazuri na sahihi na kitabu hiki kitakatifu, hawezi kunufaika nacho vizuri katika sifa na fadhila za usiku wa Leilatu Lqadri ni kwamba thamani yake ni bora kuliko ya miezi elfu moja. Swala hilo limeashiriwa wazi katika Qurani yenyewe ambayo inasema katika Suratul Qadr, Leilatu Lqadri ni bora kuliko miezi elfu. Hii ina maana kwamba thamani kubwa ya ibada, amali na dua inapatikana katika usiku wa Lailatul Qadr. Kwa msingi huo, mja anapaswa kufahamu na kufanya juhudi za kunufaika kwa njia bora zaidi na fursa inayojitokeza katika usiku huu mtukufu na wenye thamani kubwa kwa ajili ya kupata radhi za Mola Muumba, fursa ambayo hutokea mara moja tu kwa mwaka. Je, wako wapi waja wenye majuto? Wako wapi wanaotafuta toba? Wako wapi wanaomtafuta Mwenyezi Mungu na ambao wamefika ukingoni na wala hawana njia nyingine ya kujinusuru? Huu ni usiku wa Lailatul Qadr ambamo ndani yake milango yote ya rahma ya Mwenyezi Mungu imefunguliwa kwa ajili ya waja wake wakosefu na watenda dhambi walio na nia njema ya kutubia madhambi zao na kurejea kwenye njia sahihi ya kutii amri na makatazo ya muumba wao. Katika usiku huu Mwenyezi Mungu amefungua wazi mikono yake kuliko wakati mwingine wowote kwa ajili ya kuwapokea na anasubiri wafike mbele yake ili wapate kunufaika na chemichemi za usiku wa Lailatul Qadr katika kusafishia kutu za madhambi yaliyonasa kwenye nyoyo zao na vilevile vile kufungua minyororo ya dhambi kutoka kwenye miguu ya nyoyo zao na hivyo kuweza kutembea kwenye mabustani safi na ya kuvutia ya maghfira ya Mwenyezi Mungu. Kuomba toba, kumwaga machozi, kukumbuka madhambi na kumwomba Mwenyezi Mungu akusamehe madhambi yako katika usiku huu mtukufu ndio njia ya uongofu. Riwaya pia zinasisitiza kwamba kuna fursa nzuri ya kusamehewa madhambi katika usiku huu kuliko nyusiku na siku nyingine zote za mwaka. Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema kila mja anayekesha akifanya ibada usiku wa Lailatul Qadr huku akiwa na imani ya kupata thawabu za Mwenyezi Mungu, madhambi yake yaliyopita husamehewa. Inasemekana kuwa nabii Musa alaihi ssalam alimwambia Mwenyezi Mungu, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kuwa karibu nawe. Mwenyezi Mungu akamjibu, hunikaribia yule anayekuwa macho usiku wa Lailatul Qadr. Akasema tena, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kupata rehma zako. Akamjibu, rehma zangu huzipata yule anayewarehemu maskini katika usiku wa Lailatul Qadr. Akasema ewe Mwenyezi Mungu ninakuomba kibali au idhini cha kupita kwa mafanikio kwenye njia nyembamba ya Sirat. Akamjibu atakipata kibali hicho yule anayetoa sadaka katika usiku wa Qadr. Nabii Musa alaihi salam akasema ewe Mwenyezi Mungu ninakuomba miti ya peponi na matunda yake. Akamjibu Mwenyezi Mungu ataipata mji ambaye anafanya tasbihi katika usiku wa Qadr. Akasema nabi Musa alaihissalam, ewe Mwenyezi Mungu, niepushe na Jahannam. Mwenyezi Mungu akamjibu, hilo atalipata yule anayefanya istighfar katika usiku wa kadri. nabi Musa alaihi salam akasema tena, ewe Mwenyezi Mungu, ninataka kupata radhi zako. Mwenyezi Mungu akamjibu, radhi zangu atazipata yule mja anayeswali raka mbili katika usiku wa kadri. Usiku wa Lailatul Qadr umearifishwa kwa namna ambayo mbali na utukufu wake usio na mwisho, unahesabiwa pia kuwa ni usiku ambao ndani yake Mwenyezi Mungu huainisha na kuwakadiria wanadamu, wawe ni Waislamu au wasiokuwa Waislamu, masuala yao katika kipindi cha mwaka mzima. Swala hilo linabainishwa wazi katika aya za tatu na nne za Suratu Duhan, ambazo zinasema: hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa, hakika sisi ni waonyaji katika usiku huu hubainishwa kila jambo la hekima. Yani, katika usiku huu ulioja utukufu maswala yote ya shari na heri yanayowahusu wanadamu, ikiwa ni pamoja na kuzaliwa, kifo, riziki, hija, ibada, dhambi na kwa ufupi, kila tukio linalotokea katika kipindi chote cha mwaka kuhusiana na matendo ya mja huainishwa na Mwenyezi Mungu katika usiku huu mtukufu. Takdiri ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake pia hutimia kwa mujibu wa ustahiki, uwezo, imani, takwa na usafi wa nia zao, kwa maana kwamba humkadiria mambo kwa mujibu wa uwezo na ustahiki wake na juhudi anazofanya katika kuandaa mazingira ya kukadiriwa mambo na muumba wake. fi lailatil mubaraka fi lailatis salam tanazzalul malaika wa takhshaul anam. Kuna ibada na amali nyingi zilizojaa nuru na fadhila ambazo zinapaswa kutekelezwa kwenye usiku huu mtukufu na ambazo zimepokelewa na kuhusiwa na maimamu toharifu alaihimssalam. Baadhi ya amali zinazohusiana na nyusiku zote tatu za Qadr, ila hali nyingine ni maalum kwa kila moja ya nyusiku hizo. Amali za pamoja zinazopaswa kutekelezwa katika nyusiku hizo ni pamoja na kuoga, kukesha, yani kuwa macho hadi wakati wa adhani alfajiri, rakaa mbili za swala, ambapo katika kila rakaa baada ya kusoma suratu lhamd au suratu lfatiha utasoma suratu tawhida mara saba, na baada ya kukamilisha swala unasoma astaghfirullah wa atubu ilaihi mara sabini. Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam, amepokelewa akisema kuwa mtu anayeswali swala hii huwa hanyanyuki kutoka sehemu aliyotekelezea swala hiyo ila Mwenyezi Mungu humsamehe yeye baba na mama yake dhambi zao. Kusoma dua ya Joshan Kabir, iftitah, kuomba toba, kusoma Qurani, ziara ya Imam Hussein alaihi salam na dua ya faraj ya Imam Wazama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, na kuweka Qur'ani kichwani ni baadhi ya amali nyingine ambazo zimehusiwa kutekelezwa katika usiku huu wa Lailatul Qadr uliojaa nuru na utukufu. Alama Majlisi anaandika katika kitabu cha Bihar kwamba amali bora zaidi za kutekelezwa katika nyusiku hizi ni kuomba toba na dua kwa ajili ya kukidhiwa haja zako za humu duniani na akhera, na vilevile vile za baba na mama yako jamaa, ndugu na dada zako katika imani, wawe wangali wako hai au wameaga dunia, na kusoma dhikri pamoja na kumswalia Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam na ali zake watoharifu alaihimu salam kadri utakavyoweza. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika dakika hizi chache za macho yetu magazetini kwa leo Jumatano Aprili 20, 2022, tunaanza na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania ambalo limeandika: Samia aivuta dunia. Tanzania ashiriki uzinduzi wa Royal Tower asema hutajuta kuja nchini. Aeleza ugumu wa kuitengeneza. Spika na wabunge wampongeza. Vilevile limeandika: Majaliwa atoa maagizo maudhui TBC. Watanzania wahimizwa kujifunza Kichina. Msajili akikanya chama kipya cha Umoja. Benki ya Dunia kusaidia kuimarisha uchumi wa Tanzania, na polisi wasema padri aliyekutwa amekufa huenda amejiua. Kuhusu habari hii ya padri, gazeti la Raia Mwema limeandika kifo cha padri, padri bado giza nene, polisi waongeza utata juu ya chanzo cha kifo chake. Kamanda Muliro adai dalili za awali zinaonyesha amejiua. Pia limeandika mgogoro wa kanisa la KKKT hatarini kukua. Habari yake nyingine inasema ubadhirifu mkubwa, ni kuhusu ununuzi na malipo ni madudu matupu, CAG awatwisha mzigo TAKUKURU. Kuhusu habari hiyo, gazeti la mwananchi limeandika CAG afukunyua mazito, TANROADS aeleza ilivyopewa miradi ya mabilioni nje ya ujenzi wa barabara, ataja hasara yake, ashauri ujenzi wa viwanja vya ndege urudishwe kwa TAA. Habari zake nyingine zinasema utata mtupu kifo cha Padri Kangwa, mbivu mbichi kupanda nauli za daladala, wabunge wajajuu maslahi ya madiwani, na aliyoyapitia Samia akirekodi Royal Tower kuhusu habari hiyo ya rais Samia, nipashe limeandika, samia asimulia milima na mabonde ya kufanikisha filamu ya Royal Tower. Hata hivyo habari kuu katika gazeti la nipashe inasema mauaji ya Tikisa. Dondoo za habari hiyo zinasema: bibi adaiwa kuua wajukuu, ajuza auwawa kwa kitu chenye ncha kali, mganga mbaroni kwa madai ya kuua mtoto, kigogo wa CCM naye vile vile limeandika polisi yaeleza chanzo cha kifo cha padri, na CAG aibua utata TANROADS kuhusu ununuzi wa mtambo wa sukari. Majira limeandika bibi adaiwa kuua mjukuu wake kinyama, serikali ya kubali kambi ya JWTZ kurejeshwa Tunduru, na mbunge aibua madai ya wizi wa kura bungeni. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Moja ya habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema Uganda yaruhusu kutoka hospitalini wagonjwa wa mwisho wa corona. Watu 18 wameuawa wakati wa sherehe za Pasaka nchini Uganda. Polisi watahadharisha kuhusu wimbi jipya la uhalifu. Uganda na Umoja wa Mataifa kuanzisha mjadala kuhusu kupunguzwa nguvu za kura ya veto katika baraza la usalama la umoja huo na kwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation nalo limeandika Uganda ya waruhusu wagonjwa wote wa uviko 19 waliokuwa wamelazwa hospitalini kurejea nyumbani, lakini msemaji wa wizara ya afya ya Uganda ametahadharisha kwamba hatari ya kuambukizwa korona bado ni kubwa, na amewataka wananchi waendelee kuchukua tahadhari zote za kujikinga na ugonjwa huo. Ama tukija upande wa habari za ndani ya Kenya, Daily Nation limeandika wagombea huru tishio kwa Raila na Ruto la kupoteza wingi bungeni. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo limeandika wapinzani wa dai Nasir ni Joho mpya. Ufafanuzi wa habari hiyo unasema siku chache baada ya Rais Uhuru Kenyatta na mkuu wa ODM Raila Odinga kumuidhinisha mbunge wa Mvita bwana Abdusamad Nasir kugombea ugavana wa Mombasa, wapinzani wake wameanza kumpinga wakisema hafai. Wiki hii iliyopita, Raisi Uhuru Kenyatta na Raila Odinga waliingilia mzozo wa kumsaka mrithi wa bwana Hassan Joho. Washindani wawili Abdus Samad Nasser na Suleiman Shahabali waliitwa kwenye mkutano na mkuu wao wa ODM wiki iliyopita, na hatimaye Shahabali alikubali kumwachia mpinzani wake kugombea ugavano wa Mombasa katika maafikiano ambayo yalimhusisha pia Rais Uhuru Kenyatta. Vile vile Taifa Leo limeandika mafuriko Afrika Kusini, watu sitini na tatu hawajulikani waliko, na matumaini ya kupata watu wakiwa hai ni madogo sana. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Daktari Nader Tavakoli, makamu wa rais wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran, amesema kwa mara ya kwanza nchini Iran, timu ya upandikizaji ya chuo hicho ilifanikiwa kupandikiza ini na figo za wagonjwa waliopata mshtuko wa moyo kwa kutumia mbinu mpya. Mbinu hiyo ijulikanayo kama MUF inatumika kuondoa majimaji wakati wa upasuaji wa moyo kwa kutumia cardiopulmonary bypass au CPB. CPB ni mbinu ambayo mashine huchukua kwa muda uh, kazi ya moyo na mapafu wakati wa upasuaji, kudumisha mzunguko wa damu na oksijeni ya mwili wa mgonjwa. Pampu ya CPB yenyewe mara nyingi hujulikana kama mashine ya mapafu ya moyo au pampu. Daktari Tavakoli ameongeza kuwa timu ya kituo hicho yenye wafanyakazi zaidi ya mia hamsini waliobobea ni mojawapo ya vituo vichache vya upandikizaji duniani vinavyotumia mbinu hiyo. Naye Sam Zeratian Nejad Davani, mkuu wa upasuaji wa moyo na mishipa ya moyo katika hospitali ya Rasul Akram mjini Teheran, inayomilikiwa na chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran alisema kuwa mbinu iliyotumika katika upasuaji huo inayoitwa modified ultrafiltration ni mojawapo ya mbinu ambazo nchi chache huzitumia na kwamba madaktari wa Iran katika kitengo kikubwa zaidi cha uchangiaji wa viungo nchini wanaweza kutumia mbinu hiyo. Alieleza faida za kutumia mbinu hiyo ikiwa e, ni pamoja na kupunguza uvimbe katika miili ya wagonjwa. Serikali ya Tanzania imetangaza kutenga zaidi ya dola za Kimarekani milioni 75 kwa ajili ya ujenzi wa vituo vinne vya umahiri au centers of excellence. Vituo hivyo vitaweza kuwaelimisha wataalamu wa kada mbalimbali katika sekta kama vile uzalishaji wa umeme jadidifu au renewable energy na usafirishaji wa anga, majini na reli. Haya yalisemwa Februari 28 mwaka huu na naibu waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Tanzania, Omari Kipanga wakti wa ziara ya kukagua miradi ya wizara hiyo jijini Dodoma. Naibu waziri huyo amekagua ujenzi wa chuo cha ufundi cha Dodoma kilichopo katika kata ya Nala na shule ya mfano ya Iyumbu iliyopo katika kata Iyumbu. Amesema vituo hivyo vya umahiri na kinachojengwa jijini Arusha ambacho kitajikita katika wa kuzalisha wataalamu wa nishati jadidifu na chuo cha ufundi cha Dar es Salaam wanajenga chuo kitakachotoa mafunzo ya teknolojia ya habari na mawasiliano au tehama. Vingine vitajengwa katika chuo cha usafirishaji NIT cha jijini Dar es Salaam ambacho kitahusika na usafirishaji katika anga, reli na majini, na Mwanza ambacho kitahusika na masuala ya ngozi. Amesema kwa mara ya kwanza nchini Tanzania tutazalisha marubani wetu wenyewe, lakini mnafahamu tuna reli yetu ya mwendo kasi, tunaenda kuzalisha vijana wahandisi watakaotumikia Uh, katika uh, reli hiyo, amesema waziri huyo. Watu bilioni moja wenye umri wa kuanzia miaka 12 hadi 35 wako hatarini kupoteza uwezo wa masikio yao kusikia kutokana na masikio hayo kupata sauti kubwa kupita kiasi iwe kwa mtu kusikiliza mwenyewe au sauti zitokazo katika vipaza sauti vya shughuli za kijamii au umma. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limetanabisha hilo katika siku ya kimataifa ya usikivu wa masikio iliyoadhimishwa tarehe tatu mwezi Machi, maudhuri yakiwa masikio kusikia maishani sikiliza kwa uangalifu. WHO inasema kuwa iwapo mwelekeo wa sasa wa kusikiliza kitu masikioni kwa sauti kubwa utaendelea, basi kuna madhara makubwa kwa afya ya mwili na akili pamoja na elimu na fursa za ajira. Mkurugenzi wa idara ya WHO ya magonjwa yasiyo ya, ya kuambukiza, Daktari Bente Michaelsen, amesema mamilioni wa ya watoto na mabarobaro pamoja na vijana wako hatarini kupoteza uwezo wao wa kusikia kutokana na matumizi yasiyo salama ya vifaa vya kusikiliza sauti masikioni, sambamba na sauti kubwa kwenye kumbi za vilabu vya usiku, matamasha na michezo. Amesema hatari inaongezeka zaidi kwa kuwa vifaa vingi vya kusikiliza sauti, kumbi na matukio ya umma hayana maonyo au viwango vya usikilizaji, na hivyo kusababisha hatari ya kupoteza usikivu kwa kuwa sauti huwa kubwa kupindukia. WHO inasema kuwa kupoteza uwezo wa kusikia ni tatizo ambalo haliwezi kupatiwa tiba lakini linaweza kuzuilika. Ni kwa mantiki hiyo, shirika hilo linataka vijana kuchukua hatua za kuhakikisha sauti inakuwa ya chini pindi wanapotumia vifaa vya kusikiliza masikioni. Alkadhalika, vifaa hivyo viwe ni vile vinavyokata sauti za nje. Kuvaa vizuia sauti kwenye kumbi zenye kelele kubwa na kufanya mara kwa mara uchunguzi wa uwezo wa sikio kusikia. WHO inaasihi serikali kuandaa sheria za usikilizaji ulio salama na kuelimisha jamii kuhusu changamoto za kupoteza usikivu. Sekta binafsi nazo zinapaswa kujumuisha mapendekezo ya WHO kwenye bidhaa zao, kumbi na matukio na ili kuchagiza usikilizaji usio hatarini, WHO inataka uhamasishaji wa ubadilishaji tabia ufanywe na mashirika kira ya kiraia, wazazi, waalimu, madaktari na kadhalika. na hivi karibuni Umoja wa Mataifa likiwemo shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomiki IAEA na shirika la afya duniani WHO yamezindua programu iitwayo Rays of Hope au miale ya matumaini kwa ajili ya kuwezesha nchi wanachama hususan za kipato cha chini na cha kati kuwapatia wananchi wao huduma za uchunguzi wa tiba dhidi ya saratani kwa kutumia miale huku mradi huo ukianza kwanza na nchi za Afrika. Taarifa ya pamoja iliyotolewa karibuni na wakuu wa mashirika hayo imesema hatua hiyo inazingatia ukweli kwamba katika nchi hizo saratani inaua watu wengi ambao wanakosa uwezo wa kupata tiba ya teknolojia ya nyuklia na mionzi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Mariano Grossi amesema uzinduzi huo ulifanyika huko Addis Ababa nchini Ethiopia tarehe Februari, ambao ulikuwa mkesha wa mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa muungano Umoja wa Afrika AU ulioanza Februari tano mjini humo. Kati ya nchi 55 wanachama wa Umoja wa Afrika, ishirini kati yazo hazina kabisa mashine ya kutibu saratani kwa kutumia mionzi. Grossi amesema mamilioni ya watu wanaoishi katika nchi zinazoendelea wanakufa kufa kwa saratani ambayo mara nyingi inatibika na inazuilika. Tuna wajibu wa kimaadili wa kufanya kila tuwezalo kubadilisha mwelekeo huu mchungu, amesema mkurugenzi mkuu wa IAEA. Aidha amesema licha ya kwamba hata katika nchi zingine zinazoendelea kuna shida ya tiba, hali ya matibabu barani Afrika bado ni mbaya zaidi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema. Kwa pamoja tena na Rise of Hope, ikiongeza shime, IAEA na WHO zimeanza kuimarisha ushirikiano wao wa muda mrefu kufikia malengo ya pamoja, kuziba pengo la tiba ya saratani duniani na kuchagizia maendeleo kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Duniani kote idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 60 katika miongo miwili ijayo na kufikia milioni 16 kwa mwaka, huku nchi za kipato cha chini na kati hususan Afrika na kwingineko zikibeba mzigo zaidi wa idadi kubwa ya vifo kuliko nchi tajiri. Mradi wa Rays of Hope unaendeleza uzoefu na utaalamu wa miongo sita wa IAEA katika sayansi ya nyuklia na kuchunguza na kutibu aina mbalimbali mbali za uvimbe. Mradi huo pia unalenga kuhamasisha rasilimali fedha na wadau ili kuongeza utashi wa kisiasa katika kukabiliana na saratani ambayo inaweza kutibiwa vyema kabisa na teknolojia ya kisasa ya matibabu. Halikadhalika, mradi huo wa Rays of Hope utachagiza huduma ya tiba dhidi ya saratani kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za mionzi na teknolojia ya nyuklia ambazo ni muhimu katika kubaini na kutibu saratani. Hatua hiyo si tu kuwa itaepusha vifo, bali pia kuwa itakuwa na manufaa dhahiri ya kiuchumi na kijamii. Mradi huo utapatia mafunzo wataalamu, ambapo Grossi amesema utawezesha kuokoa maisha mengi na kusaidia jamii na uchumi ambavyo vyote vinategemea afya ya watu wake. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi, katika awamu yake ya kwanza mradi huo utaanza kutekelezwa katika nchi saba ambazo ni Benin, Chad, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Niger, Malawi, Kenya na Senegal. Hata hivyo, mkurugenzi mkuu wa idara ya Afrika katika IAEA Profesa Shaukat Abdurazak amesema kipaumbele cha mradi huo katika utekelezaji ni kufuata mahitaji na matakwa ya nchi husika. Mwaka elfu mbili ishirini pekee watu laki saba walikufa kutokana na saratani barani Afrika. Na wapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 18 Ramadhani mwaka 1443 Hijria, sawa na Aprili 20 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo tarehe 20 Aprili miaka 220 iliyopita, Mawahabi wa Hijaz, yani Saudi Arabia leo, walishambulia mji mtakatifu wa Karbala nchini Iraq na kuwa mamia ya Waislamu wa madhehebu ya Shia. Baada ya Mawahabi kushika hatamu za uongozi huko Hijaz mwanzoni mwa karne 19, walianzisha mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wengine hususan, wafuasi wa watu wa nyumba ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na miongoni mwa mashambulizi ya mawahabi hao ni yale ya kushambulia miji mitakatifu ya Karbala na Najaf nchini Iraq tarehe ishirini Aprili mwaka elfu moja mia nane na mbili. Miji hiyo ambayo ni mitakatifu hususan kwa Waislamu wa madhehebu ya Shia kutokana na kuwa na makaburi ya watu wa kizazi cha Mtume mtukufu imekuwa ikilengwa na mawahabi katika mashambulizi hayo. Mawahabi walishambulia haram ya mjukuu wa Mtume mtukufu Imamu Husein bin Ali mwana wa Bibi Fatima alayhissalam huko Karbala na kuvunja quba na kaburi la mtukufu huyo na kisha wakapora mali iliyokuwa hapo. Waislamu zaidi ya elfu mbili waliuawa katika shambulizi hilo la mawahabi. Mashambulizi hayo yaliwakasirisha sana Waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia na kuzidisha chuki yao dhidi ya mawahabi na mafundisho ya kundi hilo potofu. katika siku kama ya leo miaka thelathini na mitano iliyopita Ustadh Muhammad Taqi Shariati, mfasiri wa Qurani na mwanafikra wa Kiislamu wa Iran aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 80. Alizaliwa mwaka 1286 hijria shamsia na baada ya kumaliza masomo yake ya awali alielekea katika mji mtakatifu wa Mashhad hapa Iran na kuanza masomo ya dini kwa juhudi na hima kubwa. Baada ya muda mfupi alijiunga na harakati za Kiislamu za kueneza utamaduni na maarifa ya Kiislamu. Aidha, akiwa mjini humo Ustadh Shariati alianzisha taasisi ya kueneza maarifa halisi ya Uislamu sambamba na kuandaa vikao vya elimu na kufundisha darsa za tafsiri ya Qurani. Na miaka ishirini na mitatu iliyopita katika siku kama ya leo kulitokea maafa makubwa ya mashambulizi yaliyofanywa na wanafunzi wawili wa Kimarekani kwenye shule moja ya sekondari. Wanafunzi hao waliwamiminia risasi na kuua wanafunzi wenzao kumi na wawili na mwalimu wao na kuwajeruhi wengine ishirini na moja. Wanafunzi hao waliovamia shule ya Columbine High School iliyoko Denver katika jimbo la Colorado walijiua wenyewe baada ya kufanya mauaji hayo. Mauaji kama hayo ya kutisha yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika maeneo ya umma nchini Marekani. Wataalamu wanasema kuwa uhuru wa kununua na kumiliki silaha ni miongoni mwa sababu za maafa hayo yanayotokea kila mwaka nchini Marekani. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna maoni yenu kadhaa hapa na marefu na muda nao unayokwenda kwa kazi sana. Bwana Ali Islam, msikilizaji wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kutusalimu na kutuombea dua za mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, anasema napenda kuwakumbusha wasikilizaji wenzangu na waislamu wote kiujumla kwamba leo ni kumbukumbu kumbu ya kuuliwa shahidi Shekhe wetu wa Al Amin kwenye swala ya isha katika msikiti wa jamia mjini Beni tarehe 19 Ramadhani mwaka jana. Tunamwomba Allah amrehemu, insha Allah. Ali wil Malik kutoka Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idris bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia anasema tupo pamoja Redio Teherani, asante sana. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania unasema mimi naungana na, na Eritrea. Nina wasiwasi wasi, hata hao wakimbizi ambao watapelekwa huko Rwanda. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Wasiwasi wake ni kwamba wasije wakawa baadhi ya wakimbizi hao kutoka Uingereza watakaopelekwa Rwanda wakawa ni miongoni mwa magaidi wa ICC, yani Daesh. Bwana Yahya hadi wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, nawe tunakushukuru. Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema wakati alipoonana na kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba umoja na mshikamano wa vikosi vya ulinzi vya Iran unamtia kiwewe adui. Wizara ya afya ya Uganda jana Jumanne Aprili 19, 2022 ilitangaza rasmi kwamba hakuna mgonjwa yeyote wa uviko 19 yani korona aliyelazwa hospitalini nchini Uganda. Serikali ya Eritrea imekosoa makubaliano ya kuwahamishia Rwanda wakimbizi kutoka Uingereza, ikisitiza kwamba mpango huo haukubaliki, unashtua na unapaswa kupingwa na kulaaniwa vikali na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.