Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka. Njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, usiku wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran ikiwatangazia e moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Naam, wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni mchana uh, usiku huu wa leo kutoka hapa Teheran. Taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tatokoaenyu na Shekh Aidrus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya. Baada ya hapo, tutakuwa na eh, kipindi cha sayansi na teknolojia na kitafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni matumaini ya kukua, mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia aplikeshen yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na pia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia eh, 99.1 Singida, Maarifa FM 104.1, Mtwara, Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza na hali kadhalika pia, Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma. Hivyo basi unaweza kuyapata matangazo haya na kututumia maoni yako pia kupitia njia ya WhatsApp na nambari yetu ya WhatsApp nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia, ni jumlisha 989035065487 Tunakaribisha maoni yako na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa mbili um, unusu kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mshauri wa rais wa Iran anasema kuvunjia heshima matukufu ya watu ni kuchochea machafuko. wanajeshi elfu kumi wa Afrika Kusini waendesha zoezi la kuwasaidia walioathiriwa na mafuriko. Na zaidi ya watu 27 wauawa katika hujuma ya kigaidi Kabul, Afghanistan. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mshauri wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kitendo cha nchi za magharibi cha kuruhusu kuvunjiwa heshima matukufu ya dini za watu wachache katika nchi hizo ni fitna kubwa inayopanda mbegu ya machafuko. Kwa mujibu wa shirika la habari na la IRNA, Mamusta Abdul Salam Karimi, mshauri wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala za masuala ya jamii za wachache nchini Iran amelani jinai ya kuvunjia heshima Kurani tukufu huko Sweden na kusema kuwa leo hii jamii ya mwanadamu inahitajia amno, amani, usalama, kuishi pamoja na utulivu, mantiki na kuheshimiana, na kwamba vitendo kama vilivyotokea huko Sweden ni uchochezi wa wazi wa vurugu na machafuko. Mamusta Karimi ameongeza kuwa viongozi wa kidini, wanafikra na waandishi na wote wanaunga mkono mazungumzo baina ya tamaduni mbalimbali, wana wajibu wa kusimama kidete kukabiliana na chokochoko -choko kama hizo za kidini na kimadhehebu. Aidha, amesisitiza kuwa ili kuweza kuwa na dunia yenye utulivu, usalama na amani kuna haja ya kuchungwa maadili, utu na heshima ya kila mwanadamu katika nyuga zote za kijamii. Wiki moja baada ya Afrika Kusini kukumbwa na mafuriko mabaya mno kuwahi kutokea katika historia ya nchi hiyo na kusababisha hasara kubwa za roho na mali, wanajeshi elfu kumi wa nchi hiyo wamepelekwa kwenye maeneo tofauti yaliyoathiriwa na mafuriko hayo kwa ajili ya kutoa misaada ya dharura. Idadi ya waliopoteza maisha kutokana na mafuriko hayo kwa mujibu wa taarifa rasmi za serikali imepindukia watu 443 hadi tunaandika habari hii, watu 63 waliokuwa hawajulikani walipo na kadiri siku zinavyopita, matumaini ya kuwapata watu wengine walio hai yanazidi kupungua. Gavana wa mkoa wa KwaZulu-Natal anasema, janga hili lilotokea katika mkoa wetu ni moja ya majanga makubwa sana ya kimaumbile kuwahi kurekodiwa katika historia ya Afrika Kusini. Mvua kubwa za masika zilizoonyesha katika eneo la fukwe za mashariki mwa Afrika Kusini zimesababisha maporomoko ya udongo na barabara kuvunjika, nyumba kuporomoka na mawasiliano baina ya maeneo tofauti ya Afrika Kusini kukatika. Rais Cyril Ramaphosa ametembelea eneo hilo na kuahidi kutoa misaada. Koti maalum ya jinai katika Jamhuri ya Afrika ya kati imefungua milango yake Jumanne hii, miaka saba tangu ianzishwe, na watuhumiwa wa kwanza wamefikishwa mbele ya mahakama hiyo eh, ambao ni kutoka kundi la waasi la 3R. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya kati Mosi Mwasi ana maelezo zaidi. Watu wengi wamekuwa wakisubiri kwa hamu kubwa, wakitaka kujua siku ambayo watuhumiwa wa kwanza wanaweza kufikishwa katika koti hiyo tangu ianzishe mwaka elfu mbili na kumi na tano ili kuweza kutoa tishio kubwa kwa wale wote waliotenda hatia hizo tangu mwaka elfu mbili na tatu na wale wote wanaoendelea kuzitenda hadi leo. Hata hivyo, koti hii maalumu ya kimataifa kwa ajili ya jamhuri ya Afrika ya kati imekumbwa na matatizo makubwa. Serikali ya jamhuri ya Afrika ya kati inaituhumu koti hiyo kwa kufanya kazi zake bila ya kushirikiana nayo. Miezi mitano iliyopita, koti hiyo ilikwenda kumkamata waziri wa ufugaji na kumweka kibindoni, akituhumiwa kwa kutenda hatia za kivita na pia hatia dhidi ya utu wa mtu, jambo ambalo serikali iliweza kulikemea vikali hadi kufikia hatua ya kwenda kumfungua waziri huyo na kumrejesha kazini na pia kumvisha medali ya shujaa wa taifa. Na ijulikane vizuri kwamba kuna watuhumiwa wengine kadhaa ambao waliweza kushikwa na koti hiyo na kuwekwa kibindoni kwa muda mrefu kupindukia ule uliowekwa, bila ya kufikishwa kotini, jambo ambalo liliweza pia kukemewa na serikali kufikia hatua ya kuwafungua watuhumiwa hao wote. Hivyo kuanzishwa kwa kesi ya watuhumiwa hao wawili wa r tatu Jumanne hii ambao ni Zeu Bahuman na Mahamad Zahir litakuwa ni jambo la kutaka kujisafisha ili koti hiyo iweze kukubaliwa. Ijulikane vizuri kwamba koti hii ya kimataifa imeundwa na majaji wa kutoka nchi za nje na wale wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ikitumia zaidi ya dola za Kimarekani milioni kumi na mbili kwa mwaka, fedha zinazolipwa na wafadhili wa kimataifa. Hivyo kesi hii itakuwa ni kigezo kikubwa cha ushindi au cha kushindwa kwake kufanya kazi barabara. Mosi Mwasi, Brazzaville. Shukran mwaasimuwasi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa jumuiya nchi za Kiarabu amesema wakati alipoonana na mjumbe wa katibu mkuu umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Libya kwamba njia pekee ya kuweza kutoka kwenye mkwamo wa hivi sasa huko Libya ni uchaguzi, kwa mujibu wa Rusya katika mazungumzo yake na bi Stephanie Williams, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libia, Ahmed Abul Ait, katibu mkuu wa jumuia nchi za Kiarabu, amesema hakuna njia yoyote ya kuweza kutoka katika mkwamo wa hivi sasa Libya isipokuwa uchaguzi huru na wa haki. Kiujumla, hivi sasa Libia imeingia kwenye mkwamo mkubwa na tawaliwa na serikali mbili hasimu. Hakuna mwafaka kuhusu sheria za uchaguzi na kuna hatari pia ya kutumbukia tena katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Juzi shirika la taifa la mafuta ya Libya lilitangaza kuwa limelazimika kufunga rasmi kisima kimoja cha mafuta kutokana na kuongezeka mizozo ya kisiasa ambayo inatishia kuirejesha nchi hiyo katika mzozo mwingine mkubwa. Tuendelee sasa kwa kuangazia huko Afghanistan. Wanafunzi zaidi ya 27 wameuawa kufuatia hujuma ya kigaidi katika shule moja ya wavulana katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul, jumanne ya leo. Taarifa zinasema magaidi waliokuwa wamesheheni mabomu wameshambulia shule ya Abdurahim shahid iliyopo katika mtaa wa Dashte Barchi ambao wakazi wake wengi ni Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Imedokezwa kuwa gaidi wa kwanza alijilipua wakati wanafunzi walipokuwa wakiondoka shuleni baada ya kumalizika masomo ya asubuhi, na baada ya muda uso mrefu gaidi wa pili akajilipua wakati waalimu walipokuwa wakijaribu kuwasaidia waliokuwa wamejeruhiwa katika mlipuko kwa wa kwanza asubuhi ya leo pia mlipuko mwingine uliripotiwa katika shule ya Mumtaz katika eneo hilohilo hilo la dash, dash Barchi. Hakuna watu walioripotiwa kupoteza maisha katika mlipuko uliolenga shule ya pili. Mlipuko leo imejiri wiki mbili eh, kabla ya kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa kwanza wa hujuma ya bomu dhidi ya shule ya upili ya Said Shuhada ambapo wanafunzi tisini wengi wakiwa ni wasichana waliwawa. Wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan imeanzisha uchunguzi kuhusu uh, hujuma hizo za kigaidi kundi la Uh, ISIS, uh, limedai kuhusika na mashambulizi kadhaa ya maeneo ya mashia mjini Kabul ingawa bado halijatangaza kuhusika na na mashambulizi ya ya leo. Na vyombo vya habari vimefichua kuwa uh, kuna kashfa ya utawala wa kizaini wa Israeli kufanya ujasusi eh, hata kwa waitifaki wake wa karibu mno kama Uingereza. Taarifa zinasema vyombo vya mawasiliano vya ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza vimeathiriwa na virusi vya Pegasus vilivyotengenezwa na Israel kwa ajili ya kufanya ujasusi. Tovuti ya habari e, ya i24 News imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa kwa mujibu wa taarifa ya Citizen Lab ya chuo kikuu cha Toronto, Canada, vyombo vya mawasiliano vya waziri mkuu wa Uingereza vimepatikana na virusi vya kijasusi vya Pegas, na anayehusika na ujasusi huo ni e, muungano wa falme za Kiarabu. Uchunguzi e, mbalimbali umethibitisha kuwa mashirika zaidi ya 17 ya habari ya natumia programu ujasusi, ya kufanyia ujasusi itwayo Pegasus iliyotengenezwa na shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni la NSO Group. Programu hiyo inatumika kwenye simu za mkononi za mamia waandishi habari, wanaharakati wa kisiasa na kijamii, pamoja na wanasiasa wa ngazi za juu kote duniani kwa ajili ya kuwafanyia ujasusi eh, kwa, uh, kwa manufaa ya utawala wa kizayuni wa Israel. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawaleteni uchambuzi wa kisiasa usiku huu, utahusu Iran ya laani kuvunjwa heshima matukufu ya kiislamu na vitendo vya mabavu dhidi ya waislamu nchini Sweden. Ali Bahadori Jahromi msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislami Iran ameandika katika ukurasa wake binafsi wa kijamii akijibu vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya hususan nchini Sweden au Swizi, kwamba uhuru wa kidini umebadilishwa kuwa uh, kukashifiwa dini za mbinguni na uhuru wa kujieleza umekuwa chombo cha kueneza misimamo mikali na ubaguzi wa rangi katika nchi za Magharibi ameendelea kusema kuwa matusi ya aibu dhidi ya Waislamu bilioni mbili, tena katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa uungaji mkono rasmi wa polisi, sio suala la haki za binadamu, bali ni chuki na hatua hiyo iliyo dhidi ya maisha ya kiroho oh, ya wanadamu. Matamshi hayo ya Bahadori Jaharomi yanaashiria hatua mpya za mabavu za ugaidi ambao umekuwa ukitekelezwa na magenge yenye misimamo mikali ya kupindukia mpaka huko Uswizi au Sweden dhidi ya Uislamu na Waislamu kwa uungaji mkono wa wazi wa polisi ya nchi hiyo. Uingiliaji kati wa polisi ambao walitumia mabavu katika kukabiliana na maandamano ya Waislamu waliokuwa wanalalamikia kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu katika mji wa Nokoping Jumapili iliyopita walipelekea watu watatu wa kujeruhiwa baada ya kufyatuliwa risasi na polisi hao. Machafuko katika miji kadhaa ya Sweden yalianza Alhamisi al kufuatia vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu ambavyo vilitekelezwa na makundi ya nchi hiyo yenye misimamo ya kupindukia mipaka, ambapo polisi waliingilia kati kwa maslahi ya makundi hayo. Rasmus Paludan, kiongozi wa chama chenye mielekeo ya mrengo wa kulia cha hardline na ambaye ana uraia wa nchi mbili za Denmark na Sweden, anapanga na kutekeleza hatua kadhaa za chuki dhidi ya Uislamu na wahamiaji nchini Sweden, moja ya hatua hizo ikiwa ni kuchoma moto hadharani Qurani tukufu kama ishara ya kuonyesha chuki dhidi ya Uislamu na kupinga uwepo wa Uislamu barani Ulaya. Hata hivyo, jaribio hilo la hivi karibuni la Rasmus Husen na wafuasi wake e, wengine wenye siasa za chuki e, vi, kali dhidi ya mrengo wa kulia, a, ili wa kulia ilishindwa siku ya Alhamisi kutokana na kuenea maandamano ya Waislamu. Hata hivyo jaribio la hivi karibuni la Rasmus na wafuasi wake wengine wenye siasa za chuki kali wa mrengo wa kulia ilishindwa siku ya Alhamisi kutokana na kuenea maandamano ya Waislamu katika mji wa Linkoping ulio mashariki mwa Sweden. Hilo halikuwa jaribio la kwanza la kundi hilo la mrengo wa kulia katika uwanja huo. Mnamo Agosti 28, 2020 mapigano kama hayo yalitokea katika mji wa Malmo nchini Uswisi na kusababisha ghasia na vurugu za mitaani. Katika tukio hilo, wanachama wa chama cha hardline mbali na kupiga naradhidiya wa Uislamu walichoma moto nakala ya Qurani Tukufu, ambapo mamia kadhaa ya Waislamu wakazi wa Malmo waliandamana kulaani vikali kitendo hicho cha chuki na uvunjwaji heshima matukufu ya Kiislamu. Rasmus Paludan, kiongozi wa chama hicho cha hardline, ambacho wanachama wake wana historia ya kuchoma moto Qurani huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark, alisema wakati huo kwamba lengo lake ni kuwaamsha watu wa Sweden au Swizi kisingizio kinachotumiwa na serikali ya Denmark na pia serikali ya Sweden katika kukipa chama cha Paludan na wafuasi wake wenye misimamo ya kupindukia mipaka kibali cha kuyavunjia heshima matukufu ya Uislamu na kuumiza hisia za Uislamu kwa kuwachomea moto kitabu chao kitakatifu cha Kurani, ni eti kutetea uhuru wa kusema. Hii ni katika hali ambayo vipimo vya kindumakuili vinavyotumiwa na nchi za magharibi na hasa za Ulaya kuhusiana na suala la uhuru wa kujieleza vinathibitisha wazi kuwa swala hilo hupewa umuhimu pale tu masuala yanayolengwa na Wamagharibi kama vile chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu na kuvunjia heshima matukufu yao yanapohusika, la sivyo kupinga mambo kama vile e, Holocaust yaani madai ya kuoa Mayahudi katika vita vya pili vya dunia au kuitetea Rasia kuhusu vita vinavyoendelea huko Ukraini hukabiliwa na hatua kali za Ulaya na hata wahusika hufuatiliwa kisheria au kuwekwa kwenye orodha ya vikwazo barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza mawaidha yetu ya leo kwenu na Shekh Aidarus Sharif Alawi wa nchini Kenya kuhusiana na usiku za Lailatul Qadri. Baada ya hapo, ni makala ya sayansi na teknolojia na itafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha tutakuwa na kasida kabla ya muktasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza. Lailatul Qadr usiku ambao kwamba wingi katika Waislamu wautaja na wausikia na twaufahamu kutoka tukizaliwa kwamba kuna usiku katika mwezi mtukufu wa Ramadhani waitwa Lailatul Qadr. Lakini ni wengi katika sisi Waislamu, au wale hata wasokuwa Waislamu, wanaolisikia neno hili au kulizungumza katika midomo yao, lakini hawalijui au wako na maswali mengi kuhusu usiku kama hunu tunaouita kwa jina la Lailatul Qadri. Mfano wa maswali kama hayo ni upi? Usiku huu uko katika mwezi gani? Mfano wa maswali hayo, je, usiku kama huu wajulikana ni wa kuendelea kila siku au kila mwaka, ama ni wa mara moja, na mengi katika maswali ambayo. Kwamba kwa muda utakao kutukundukia, tutazungumza leo kuhusu mada hii, tukianza na swali la kwanza: Lailatul Qadri ni usiku gani? Bila shaka tukisoma Qur'ani twapata kwamba usiku kama hunu uko ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hapa tutafahamu kwamba usiku huu uko katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini ni lini? Ni tarehe kwanza? Ni tarehe kumi na saba? Ni tarehe kumi na tisa? Ni tarehe ishirini na moja? Ni tarehe ishirini na tatu? Ni tarehe ishirini na saba? Ni tarehe ishirini na tisa? Hapa ndipo mahali ambapo kwamba maulamai wetu watafsiri na wanyanja mbalimbali mbali, Wana ikhtilafu kuhusu ni lini huo usiku wa Lailatul Qadr. Je, ni usiku wa kwanza wa kuandama mwezi mtukufu wa Ramadhani, au ni usiku wa kupambaukia tarehe kumi na saba, au ni usiku wa kupambaukia tarehe kumi na tisia, au ni usiku wa kupambaukia tarehe ishirini na moja, au ishirini na tatu, au ishirini na saba, au ishirini na tisa? Hizi ni ikhtilafu ziko ingawa kauli zenye nguvu ni kauli inayosema ishirini na tatu au kauli inayosema ishirini na saba kwa ikhtilafu ya madhahabi ya Waislamu. Lakini haya yote ni mambo ambayo kwamba hatuwezi kuyajua sisi, kwa sababu yule anayefuatilia hadithi na mapokezi mbalimbali mbali ya kutoka kwa viongozi wa Kiislamu ataona kwamba kuna kusudi kiasi fulani ya kutaka kusitwa usiku huu wa Lailatul Qadri kwa Waislamu ili Waislamu wasiujue usiku kama huno. Lengo ni kwa ajili ya kutaka kuwasukuma wao wawe na bidii katika kufanya ibada katika masiku yote ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, wakiwa kila usiku watarajia huu ndio usiku wa Lailatul Qadri, wafanya bidii na mwisho watakuja wajikute kwamba katika mwezi mtukufu mzima wa Ramadhani wameweza kutekeleza ibada kama namna inavyotakikana watekeleze ibada zao. Ndugu zangu wa Islam, usiku kama huu ni usiku ambao haujulikani. Lakini suala lingine ni kwamba usiku kama huu wapatikana kila mwaka au ulikuwa mara moja tu katika maisha ya bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam? Wako baadhi wanaozungumza kwamba usiku wa Lailatul Qadri ni usiku ambao ulipatikana mara moja peke yake katika maisha ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, nao ni ule usiku iliyoteremshwa Qurani takatifu. Lakini wengi katika maulama wetu wazungumza kwamba usiku kama huu wapatikana kila mwaka na kila mwezi mtukufu wa Ramadhan. Haya, twaweza kuyatilia nguvu wakati tukirudi katika Suratul Qadri tukaisoma, tukaweza kukifahamu hiki kilma kinachozungumza cha qadri. Mwenyezi Mungu anaposema inna anzalnahu, hakika sisi tumeiteremsha hii Qurani, fi lailatil qadri, katika usiku wa qadri. Nini maana ya qadri? Qadri ni cheo, qadri ni utukufu Qadri ina maana ya takdir ya kupangwa mambo kuweka mipangilio ya mambo, na baadhi ya hadithi zasema kwamba maana ya Lailatul Qadri ni usiku ambao kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala apanga bajeti ya mwaka mzima wa maisha ya binadamu. Ni siku ambao kwamba malaika, kila malaika akabidhiwa kule ile faili yake na amali ambazo kwamba zitaendelea katika ulimwengu kama huu ndio usiku ambao kwamba kwa mpango wa umri na ajali za binadamu, ndio usiku ambao kwamba kwa mpango wa riziki na mipango mingine yote na zipoa za wanadamu katika mwaka mzima utakaokufuatia. Kwa hivyo, ikiwa Lailatul Qadri ni usiku wa kupangwa, ni usiku wa kutolewa ratiba ya mambo, namna yatakavyokwenda katika mwaka mzima wote huo, huu ni usiku ambao kwamba haupatikani mara moja katika maisha ya ulimwengu, bali ni kila mwaka kama kawaida yetu. Leo binadamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atuonesha kwamba mipango kama hii iko kabla, sisi hatuyaiweka leo. Sisi serikali zetu za kutana kila mwaka na kuna kuwa na siku inayojulikana ni siku ya bajeti, ni siku ambayo kwamba ya kupangwa mipango ya serikali ya kila aina, na wizara zote zikakabidhiwa kazi zake pesa zake na mapato yanayohitajika na, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndiyo siku ya Lailatul Qadri, anaoitisha malaika wake na akawaelezea mipango ya mwaka mzima na akawagawanyia majukumu, na kila mmoja katika binadamu akapangiwa mambo yake. Haya yote yako katika usiku huu wa Lailatul Qadri, na ndiyo tuweza kuyasoma katika Suratu Duhan. yufraku kullu amrin hakim, ndiyo hupambanuliwa, ndiyo hubainiwa, ndiyo hupangwa kila amri, kila jambo ambalo kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ilikuwa amelifunga na haliko wazi kwa kila mtu. Kwa hivyo, aya kama hii, kwa ufupi, yatupa sisi mwongozo huu au mtazamo mfupi huu wa kuifahamu ni nini maana ya neno la kadri wakati mwenye tunapouita usiku kama hunu ni Lailatul Qadri, yani ni Lailatul Taqdir, ni usiku wa kupangwa mambo, ni usiku wa kutolewa ratiba za mwaka mzima za maisha ya binadamu, riziki zao, maradhi, uhai na kadhalika, katika mambo yanao wahusu wanadamu kwa jumla. Ndugu Muislamu, hii ndiyo maana ya Lailatul Qadri. Hii kwa ufupi ndiyo tafsiri ya Kiislamu inayozungumzwa na hadithi inayozungumzwa na Qur'ani kuhusu Lailatul Qadr. Kwa hivyo katika usiku huu, sisi Waislamu huwa twataka tujue madhumuni yake ni nini. Tukielewa madhumuni yake, ndiyo tutaweza kuelewa ni nini kinachotakikana sisi tukifanye katika usiku huu. Jambo la kusikitisha, jambo la kushangaza ni baadhi ya fikra zimezoweza kupenya penya katika akili za Waislamu, ikawa kutakuwa na itikadi ambazo zakipeleka makosa kuufahamu usiku kama hunu. Wako wale ambao wanaoamini kwamba usiku kama hunu Lailatul Qadri yamaanisha ni nyota, na kwa ajili ya itikadi ya kuamini kwamba hii ni nyota ya pita, ina muundo fulani, inaotanguliwa na mivua au inaotanguliwa na mvumo wa wa upepo na kadhalika wakawa watu kama hawa watakwenda kukaa masakafuni, watakwenda kukaa katika majangwa kwa ajili ya kungoja nyota kama hii, na huku wakiwa macho yao yaangalia mbingu na hawafanyi kitu chochote, wangoja nyota ipite ndio wamwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa muda mfupi ule wa kupita nyota. Ndugu mwislamu, lailatul qadri si nyota, lailatul qadri si mvua, lailatul qadri si upepo zaweza kuwa hizo ni alama za huo usiku, zaweza kuwa kupita nyota ni alama ya kudulisha kwamba huu ni usiku wa Lailatul Qadri, yaweza kwamba kupiga mvua marasha ya mvua ikawa ni alama ya kudulisha kwamba huu ni usiku wa Lailatul Qadri. Lakini Lailatul Qadri ni usiku mzima kutoka likitwa yua mpaka kutoka yua, ni usiku ambao kwamba Mwenyezi Mungu anaotwambia khairum min alfi shahr, ni bora kuliko masiku alfu moja. Amani ni kwa usiku huo mpaka itoke alfajiri. Kwa hivyo majukumu yetu, kinachotakikana kwetu sisi Waislamu ni kuhuisha huu usiku kwa ibada, ni kukesha kwa huku tukisoma Qurani, tukiswali, tukiomba dua ambazo kwamba zimepokewa na zimeelezwa katika zitabu mbalimbali za Kiislamu za kukupa mwongozo wewe Muislamu utafanya nini katika usiku wa Lailatul Qadri sio kuketi masakafuni ukiwa waangalia mbingu na huku wangoja nyota ipite, bali ni kuketi katika misikiti, katika nyumba za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tukamuomba Mwenyezi Mungu maghfira, tukamuomba Mwenyezi Mungu rahma zake, tukamuomba Mwenyezi Mungu atupe amani na maafa yote, atupe amani na maradhi, atupe amani na zita, atupe amani, atulinde na shetani na kila ambaye kwamba ni hasidi na kila ambayo kwamba anautimba Uislamu. Muombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupangie mambo yetu katika mwaka mzima huu mipango mizuri, atupangie riziki zetu kwa ukundufu, atupangie siha zetu ziwe mzuri, na zote ziwe ni katika malengo ya kumtumikia yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hiki ndicho kinachotakikana kwako wewe Muislamu ukitekeleze na ukifanye katika usiku hunu wa Lailatul Qadri, kwani huu ni usiku mkubwa ni usiku wenye fadhila ndugu yangu muislamu ni usiku ambao kwamba Mwenyezi Mungu asema ni bora kuliko masiku alfu moja khairu min alfi shahar si kitu cha kawaida hichi ni kitu ambacho kwamba ni hiba ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na hatuna budi tukome hapa tukimwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atuafikie kuupata usiku kama hunu Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi usikilizaji, na karibu ni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Daktari Nader Tavakoli, makamu wa rais wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran, amesema kwa mara ya kwanza nchini Iran timu ya upandikizaji ya chuo hicho ilifanikiwa kupandikiza ini na figo za wagonjwa waliopata mshtuko wa moyo kwa kutumia mbinu mpya. Mbinu hiyo ijulikanayo kama MUF inatumika kuondoa majimaji wakati wa upasuaji wa moyo kwa kutumia cardiopulmonary bypass au CPB. CPB ni mbinu ambayo mashine huchukua kwa muda kazi ya moyo na mapafu wakati wa upasuaji, kudumisha mzunguko wa damu na oksijeni ya mwili wa mgonjwa. Pampu ya CPB yenyewe mara nyingi hujulikana kama mashine ya mapafu ya moyo au pampu. Daktari Tavakoli ameongeza kuwa timu ya kituo hicho yenye wafanyakazi zaidi ya mia hamsini waliobobea ni mojawapo ya vituo vichache vya upandikizaji duniani vinavyotumia mbinu hiyo. Naye Sam Zeratian Nejad Davani, mkuu wa upasuaji wa moyo na mishipa ya moyo katika hospitali ya Rasul Akram mjini Teheran, inayomilikiwa na chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran alisema kuwa mbinu iliyotumika katika upasuaji huo inayoitwa modified ultrafiltration ni mojawapo ya mbinu ambazo nchi chache huzitumia na kwamba madaktari wa Iran katika kitengo kikubwa zaidi cha uchangiaji wa viungo nchini wanaweza kutumia mbinu hiyo. Alieleza faida za kutumia mbinu hiyo ikiwa e, ni pamoja na kupunguza uvimbe katika mili ya wagonjwa. Serikali ya Tanzania imetangaza kutenga zaidi ya dola za Kimarekani milioni 75 kwa ajili ya ujenzi wa vituo vinne vya umahiri au centers of excellence. Vituo hivyo vitaweza kuwaelimisha wataalamu wa kada mbalimbali katika sekta kama vile uzalishaji wa umeme jadidifu au renewable energy na usafirishaji wa anga, majini na reli. Haya yalisemwa Februari 28 mwaka huu na naibu waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Tanzania, Omari Kipanga wakti wa ziara ya kukagua miradi ya wizara hiyo jijini Dodoma. Naibu waziri huyo amekagua ujenzi wa chuo cha ufundi cha Dodoma kilichopo katika kata ya Nala na shule ya mfano ya Iyumbu iliyopo katika kata Iyumbu. Amesema vituo hivyo vya umahiri na kinachojengwa jijini Arusha ambacho kitajikita katika kuzalisha wataalamu wa nishati jadidifu na chuo cha ufundi cha Dar es Salaam wanajenga chuo kitakachotoa mafunzo ya teknolojia ya habari na mawasiliano au tehama. Vingine vitajengwa katika chuo cha usafirishaji NIT cha jijini Dar es Salaam ambacho kitahusika na usafirishaji katika anga, reli na majini, na Mwanza ambacho kitahusika na masuala ya ngozi. Amesema kwa mara ya kwanza nchini Tanzania tutazalisha marubani wetu wenyewe, lakini mnafahamu tuna reli yetu ya mwendo kasi, tunaenda kuzalisha vijana wahandisi watakaotumikia Uh, katika uh, reli hiyo, amesema waziri huyo. Watu bilioni moja wenye umri wa kuanzia miaka 12 hadi 35 wako hatarini kupoteza uwezo wa masikio yao kusikia kutokana na masikio hayo kupata sauti kubwa kupita kiasi iwe kwa mtu kusikiliza mwenyewe au sauti zitokazo katika vipaza sauti vya shughuli za kijamii au umma. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limetanabisha hilo katika siku ya kimataifa ya usikivu wa masikio iliyoadhimishwa tarehe tatu mwezi Machi, maudhui yakiwa masikio kusikia, maishani, sikiliza kwa uangalifu. WHO inasema kuwa iwapo mwelekeo wa sasa wa kusikiliza kitu masikioni kwa sauti kubwa utaendelea, basi kuna madhara makubwa kwa afya ya mwili na akili pamoja na elimu na fursa za ajira. Mkurugenzi wa idara ya WHO ya magonjwa yasiyo ya ya kuambukiza, Daktari Bente Mikelsen amesema mamilioni wa ya watoto na mabarobaro pamoja na vijana wako hatarini kupoteza uwezo wao wa kusikia kutokana na matumizi yasiyo salama ya vifaa vya kusikiliza sauti masikioni sambamba na sauti kubwa kwenye kumbi za vilabu vya usiku, matamasha na michezo. Amesema hatari inaongezeka zaidi kwa kuwa vifaa vingi vya kusikiliza sauti, kumbi na matukio ya umma hayana maonyo au viwango vya usikilizaji, na hivyo kusababisha hatari ya kupoteza usikivu kwa kuwa sauti huwa kubwa kupindukia. WH inasema kuwa kupoteza uwezo wa kusikia ni tatizo ambalo haliwezi kupatiwa tiba lakini linaweza kuzuilika. Ni kwa mantiki hiyo shirika hilo linataka vijana kuchukua hatua za kuhakikisha sauti inakuwa ya chini pindi wanapotumia vifaa vya kusikiliza masikioni. Alkadhalika, vifaa hivyo viwe ni vile vinavyokata sauti za nje, kuvaa vizuia sauti kwenye kumbi zenye kelele kubwa na kufanya mara kwa mara uchunguzi wa uwezo wa sikio kusikia. WHO idhaa inaasihi serikali kuandaa sheria za usikilizaji ulio salama na kuelimisha jamii kuhusu changamoto za kupoteza usikivu. Sekta binafsi nazo zinapaswa kujumuisha mapendekezo ya WHO kwenye bidhaa zao, kumbi na matukio na ili kuchagiza usikilizaji usio hatarini, WHO inataka uhamasishaji wa ubadilishaji tabia ufanywe na mashirika kira ya kiraia, wazazi, waalimu, madaktari na kadhalika. na hivi karibuni Umoja wa Mataifa likiwemo shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomiki IAEA na shirika la afya duniani WHO yamezindua programu iitwayo Rays of Hope au Miale ya Matumaini, kwa ajili ya kuwezesha nchi wanachama hususan za kipato cha chini na cha kati kuwapatia wananchi wao huduma za uchunguzi wa tiba dhidi ya saratani kwa kutumia miale, huku mradi huo ukianza kwanza na nchi za Afrika. Taarifa ya pamoja iliyotolewa karibuni na wakuu wa mashirika hayo imesema hatua hiyo inazingatia ukweli kwamba katika nchi hizo saratani inaua watu wengi ambao wanakosa uwezo wa kupata tiba ya teknolojia ya nyuklia na mionzi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Mariano Grossi amesema uzinduzi huo ulifanyika huko Addis Ababa nchini Ethiopia tarehe Februari, ambao ulikuwa mkesho wa mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa Muungano wa Afrika au Umoja wa Afrika au ulioanza Februari tano mjini humo. Kati ya nchi 55 wanachama wa umoja wa Afrika, 20 kati yazo hazina kabisa mashine ya kutibu saratani kwa kutumia mionzi. Grossi amesema mamilioni ya watu wanaoishi katika nchi zinazoendelea wanakufa kwa saratani ambayo mara nyingi inatibika na inazuilika. Tuna wajibu wa kimaadili wa kufanya kila tuwezalo kubadilisha mwelekeo huu mchungu, amesema mkurugenzi mkuu wa IAEA. Aidha amesema licha ya kwamba hata katika nchi zingine zinazoendelea kuna shida ya tiba, hali ya matibabu barani Afrika bado ni mbaya zaidi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema kwa pamoja tena na Rise of Hope. Ikiongeza shime, IAEA na WHO zimeanza kuimarisha ushirikiano wao wa muda mrefu kufikia malengo ya pamoja, kuziba pengo la tiba ya saratani duniani na kuchagizia maendeleo kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Duniani kote idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia sitini katika miongo miwili ijayo na kufikia milioni kumi na sita kwa mwaka, huku nchi za kipato cha chini na kati hususan Afrika na kwingineko zikibeba mzigo zaidi wa idadi kubwa ya vifo kuliko nchi tajiri. Mradi wa Rays of Hope unaendeleza uzoefu na utaalamu wa miongo sita wa IAEA katika sayansi ya nyuklia na kuchunguza na kutibu aina mbalimbali za uvimbe. Mradi huo pia unalenga kuhamasisha rasilimali fedha na wadau ili kuongeza utashi wa kisiasa katika kukabiliana na saratani, ambayo inaweza kutibiwa vyema kabisa na teknolojia ya kisasa ya matibabu. Halkadhalika, mradi huo wa Rays of Hope utachagiza huduma ya tiba dhidi ya saratani kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za mionzi na teknolojia ya nyuklia ambazo ni muhimu katika kubaini na kutibu saratani. Hatua hiyo si tu kuwa itaepusha vifo, bali pia kuwa itakuwa na manufaa dhahiri ya kiuchumi na kijamii. Mradi huo utapatia mafunzo wa wataalamu, ambapo Grosi amesema utawezesha kuokoa maisha mengi na kusaidia jamii na uchumi ambavyo vyote vinategemea afya ya watu wake. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi, katika awamu yake ya kwanza, mradi huo utaanza kutekelezwa katika nchi saba ambazo ni Benin, Chad, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Niger, Malawi, Kenya na Senegal. Hata hivyo, mkurugenzi mkuu wa idara ya Afrika katika IAEA Profesa Shaukat Abdurazak amesema kipaumbele cha mradi huo katika utekelezaji ni kufuata mahitaji na matakwa ya nchi husika. Mwaka elfu mbili ishirini pekee watu laki saba walikufa kutokana na saratani barani Afrika. Na mapenzi usikilizaji la ziada sina kutoka makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Mshauri wa rais wa jamhuri ya kiislami Iran amesema kuwa kitendo cha nchi za magharibi cha kuruhusu kuvunjiwa heshima matukufu ya dini za watu wachache katika nchi hizo ni fitna kubwa inayopanda mbegu ya machafuko. Amesema hayo akiashiria kuvunjwa heshima Kurani tukufu nchini Sweden. Wanajeshi elfu kumi wa Afrika Kusini wanaendesha zoezi la kuwasaidia walioathiriwa na mafuriko nchini humo, ambayo hadi sasa yamesababisha watu 443 kupoteza maisha. Wazayuni wamebainika kuwa wanafanya ujasusi hadi katika ofisi ya Waziri Mkuu wa Uingereza, katika hali ambayo nchi hiyo ni mwitifaki wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Watu zaidi ya 27 wameuawa katika hujuma ya kigaidi huko Kabul Afghanistan dhidi ya shule moja iliyo katika mtaa ambao wakazi wake wengi ni Waislamu wa madhehebu ya Shia. Na wapenzi wasikilizaji, kabla hatujaondoka studio, nini maoni yenu? Kwanza kabisa tunaangazia maoni ya msikilizaji wetu Yahya Hassan Muhammad al Marufu Sheba, Mombasa kabisaaaanasawetuamhaamaruuhemombasa nchini Kenya. Anasema Muislamu yoyote awaye wa madhehebu yoyote hawezi kuvumilia kuvunjwa heshima kwa matukufu ya dini ya Uislamu hata kama ni kwa uchache wa namna gani, Uswisi, Ufaransa na Uzayuni ni wachokozi wa mchana na usiku, hawaaminiki. Watu hawa walikitusi na kukinajisi kitabu cha Qurani, walimtusi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kisha Waislamu wakiashiria radia mali ya haya wataambiwa eti ni magaidi. Wote hawa ni nduma kuwili, anasema msikilizaji wetu huyo Ya Hasan Muhammad Shebe naye Juma Idi Isa wakondoa na, Masawi aa Masawi Kondoa, Tanzania anasema asalamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema hongera wanajeshi wa Afrika Kusini kwa kuendesha zoezi la kuwasaidia waloathiriwa na mafuriko. Pia tumepokea salamu kutoka Bintu Alhajunaid Wabumbuni, Zanzibar. Natoa shukrani zake. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakenya, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.