Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika tumekupa heri nyingi, basi sali kwa ajili ya mola wako na uchinje. Kwa ajili ya mola wako, hakika adui yako ndiye atakayekatikiwa na kila heri. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, Ewe mjuzi wa yaliomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watoharifu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia kuongezeka vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza mawaidha ya mwezi wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Shekh Jafar Amari mwazoa wa Tanga nchini uh, Tanzania. Baada ya hapo, mtasikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. <mucho> Harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imetoa wito wa kuanzishwa harakati kubwa ya kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Kenya na jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimesema zitaimarisha uhusiano wao katika nyuga za utalii na uwekezaji. Wataliano waandamana kulaani mashambulizi dhidi ya Wapalestina, hususan huko Al-Aqsa. Na Umoja wa Mataifa umeonya juu ya ongezeko la umasikini na njaa katika nchi zinazoendelea. na sasa ni habari kamili. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetoa wito kwa umma mzima wa Kiislamu kuanzisha harakati kubwa dhidi ya kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Ni baada ya kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia na mwenye chuki dhidi ya Uislamu wa Denmark, Rasmus Padulsan, kuchoma moto nakala ya kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu Qurani katika mji wa pwani wa mashariki mwa Sweden wa Likomping. Taarifa iliyotolewa na harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imelaani hatua ya watu wenye misimamo wa mikali nchini Sweden ya kuchoma moto nakala za Qurani tukufu na kulitaja kuwa ni shambulio la wazi dhidi ya imani ya Waislamu, kubeza kwa makusudi dini yao na dharau kubwa kwa kitabu cha Mwenyezi Mungu, mambo ambayo hayawezi kuvumiliwa au kufumbiwa macho. Hizbullahi ya Lebanon imesisitiza kwamba kitendo hiki kinakariri uovu wa hapo awali na vibonzo vilivyomvunjia heshima mtume mkubwa zaidi wa Mwenyezi Mungu, Muhammad bin Abdullah sallallahu alihi wa alihi wasallama. Katika taarifa yake, Hizbullah imetaka serikali ya Sweden iwatie hatiani wahusika wa tukio hilo na kuwachukulia hatua kali zaidi ili kuzuia kukaririwa kwa matukio kama hayo maovu. Hizbullah imeutaka umma wa Kiislamu, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, jumuiya ya nchi za Kiarabu na mamlaka za kidini, taasisi za juu za Kiislamu, wanazuoni wa kidini vyama na makundi ya kisiasa na vilevile jumuiya zote za kimataifa za kutetea haki za binadamu kuanzisha kampeni pana zaidi ya kulani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Awali msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran alisema kukaririwa kwa makusudi kitendo hicho cha dharau katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kumezijeruhi hisia za Waislamu nchini Sweden na maeneo yote ya dunia na kuongeza kwamba kitendo hicho cha kuvunjia heshima matukufu ya kidini ni mfano wa wazi wa kueneza chuki na kupinga uhuru wa kujieleza. Said Khatibzadeh amesisitiza kwamba kitendo hicho kinapaswa kulaaniwa na watu wote wanaoamini fikra ya wanadamu kuishi kwa pamoja kwa amani na mazungumzo baina ya dini mbalimbali Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Kenya zimeazimia kusaini makubaliano ya maelewano juu ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyuga za uwekezaji na utalii. Hayo yamesemwa na Mehdi Keshavarz, afisa mkuu na wa mtendaji wa shirika la eneo huru la biashara katika kisiwa cha Kish kilichoko kusini mwa ghuba ya Uajemi, katika mkutano wake na Joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran. Keshavaris amesema taasisi ya sayansi na teknolojia ya Kish iko tayari kusaini makubaliano na kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran IHIT kilichoko katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kwa shabaha ya kujipiga jeki, kwa shabaha ya kupiga jeki ushirikiano baina ya pande hizo mbili. Afisa mkuu mtendaji wa shirika la eneo huru katika kisiwa cha Kish amemwasa balozi wa Kenya mjini Teheran alipe uzito suala la kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa pande mbili katika nyuga za uchumi, biashara na utalii kupitia kisiwa hicho kilichoko katika eneo la ghuba ya Uajemi. Vilevile amehusia na kugusia uwezekano wa kuanzishwa safari za moja kwa moja za ndege baina ya Nairobi na Kish kwa lengo la kupanua biashara na utalii baina ya Kenya na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Kwa upande wake, Joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran, mbali na kuashiria fursa za utalii katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ametoa pendekezo la kuandaliwa mashindano ya pamoja ya mbio za nyika marathon kwa ajili ya kuimarisha utalii wa kimichezo baina ya pande hizo mbili. Maandamano makubwa yamefanyika katika mji mkuu wa Italia, Roma ya kulaani mashambulio ya wanajeshi makatili wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika msikiti wa Laksa ulioko katika mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu. Katika maandamano hayo ya jana Jumatatu, waandamanaji waliokuwa wamebeba bendera za Palestina walisikika wakipiga nara za kulaani chokochoko hizo mpya za utawala wa kizayuni wa Israel. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waandamanaji wa Kiitalia katika maandamano hayo ya jana yalikuwa na jumbe za kulani hujuma dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina na matukufu ya Kiislamu. Katika mkutano wa Desemba iliyopita kati ya Riyad al-Maliki, waziri wa mambo ya nje wa Palestina, na mwenzake wa Italia Luigi di Mario, serikali ya Roma ilisisitiza kwamba itaendelea kuunga mkono mamlaka ya ndani ya Palestina. Katika hatua nyingine, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kufanya kikao cha dharura leo Jumanne kujadili mzozo na makabiliano katika mji wa Quds. Mkutano huo utakaofanyika faraghani umeitishwa na China, Ufaransa, Umoja wa Falme za Kiarabu, Norway na Irland. Mapema Ijumaa iliyopita, wa wanajeshi wa Israel wakishirikiana na walowezi wa Kiyahudi walishambulia tena msikiti wa Al-Aqsa na kuwajeruhi wa Palestina wasiopungua mia mbili waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Wapalestina wengine zaidi ya mia nne walitiwa nguvuni katika wimbi hilo jipya la mashambulizi ya wazayuni dhidi ya wapalestina katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa ameonya juu ya kuongezeka umaskini na njaa katika nchi zinazoendelea katika kipindi hiki cha vita vya Ukraine na vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia. Antonio Guterres amesema kwamba usambazaji wa chakula na nishati duniani pamoja na mfumo wa fedha unaotatizika na kusababisha unatatizika na kusababisha ongezeko la umaskini na njaa katika nchi zinazoendelea. Guteres ameonya kwamba mgogoro wa vita nchini Ukraine unaweza kusababisha umaskini wa watu bilioni 1.7 zaidi ya moja ya tano ya idadi ya watu duniani. Hapo awali shirika la kimataifa la kupambana na umaskini Oxfam lilisema kwamba kupanda kwa bei ya vyakula na nishati kufuatia mashambulizi ya Rusia nchini Ukraine kunaweza kuwaweka watu milioni 250 katika umaskini wa kupindukia. Utafiti unaonyesha kwamba vita kati ya Rusia na Ukraine vimeathiri sana uchumi wa ndani ya nchi hizo mbili kiasi kwamba ardhi nyingi za kilimo nchini Ukraine hazitapandwa mazao, na uharibifu uliosababishwa na vita na ukosefu wa usalama umefanya hali ya uchumi nchini humo kuwa ngumu zaidi. Tarehe 24 Februari mwaka huu, Rais Vladimir Putin wa Rusia aliamuru mashambulizi ya kijeshi katika eneo la Donbas akijibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa marais wa jamhuri za Donetsk na Luhansk. Hatua hiyo ya Putin ilichukuliwa sanjari na maombi ya mara kwa mara ya Ukraine ya kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, na baada ya nchi hiyo kupokea msaada wa mamilioni ya dola kutoka nchi za magharibi na viongozi wa Russia wamesema kwamba wamegundua njia zilizofanywa na viongozi wa Ukraine za kushambulia makanisa wakati wa sherehe za Pasaka, na njama zilizofanywa na viongozi wa Ukraine za kushambulia makanisa wakati wa sherehe za Pasaka na baadaye waisingizie Russia ili kuchochea hisia za nchi za Magharibi. televisheni ya Russia Today imemnukuu kanali jenerali Mikhail Mizinsev, mkuu wa kituo cha taifa cha komandi ya ulinzi ya Rusia, akisema kwamba zaidi ya makundi sabini yenye misimamo mikali ya kinazi yalijiandaa kushambulia makanisa ya Orthodox usiku wa sherehe za Pasaka ili baadaye wadai kwamba wanajeshi wa Rusia ndio waliofanya mauaji dhidi ya raia. Jenerali huyo wa jeshi la Rusia ameziambia nchi za magharibi hasa Marekani kwamba Mosco ina ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha madai hayo ya, madai hayo ya kicho, kuchochea hisia za wa magharibi na inatambua kwamba vyombo vya habari vya magharibi vimejiweka tayari muda wote kwa ajili ya kueneza habari za uongo na za kichochezi kama hizo kwa kusaidiana na magenge ya, ya wanazi huko Ukraine. Tarehe 24 Februari mwaka huu, Rasia ilianzisha operesheni maalum ya kijeshi nchini Ukraine baada ya kuzionya nchi za magharibi mara chungu nzima, lakini zilikataa kusikiliza wasiwasi wa Rasia wa kutojizatiti kijeshi madola hayo ya magharibi katika mipaka ya nchi hiyo. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kuongezeka kwa vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu na vitendo vya mabavu dhidi ya Waislamu vimeongezeka katika miaka ya karibuni katika nchi za Ulaya. Kujitokeza na kuongezeka kwa harakati, vyama na watu wenye misimamo mikali ya mrengo ya kulia kumekuwa na nafasi kuu katika uwanja huo. Tukio la karibuni kabisa la chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya ni jitihada za mtu mmoja kutoka mrengo wa kulia wenye chuki dhidi ya Uislamu huko Sweden za kuchoma moto nakala ya kitabu kitukufu cha Quran, kitendo ambacho kimeibua mapigano na ghasia kubwa. Rasmus Padludan ambaye ni kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia kinachopinga Uislamu huko Denmark kwa jina la Hardliner, pamoja na wafuasi wake walipanga kuandamana katika mji wa Linkoping katika pwani ya mashariki mwa Sweden ili kukichoma moto kitabu kitakatifu cha Quran. Hii si mara ya kwanza kwa kundi hilo lenye misimamo ya kufurutu ada la mrengo wa kushoto kudhihirisha chuki dhidi ya Uislamu katika nchi hiyo. Tarehe 28 Agasti mwaka 2020, pia mapigano kama hayo yalishuhudiwa katika mji wa Malmo nchini Sweden ambayo yalisababisha ghasia ya kubwa za mitaani. Katika ghasia hizo wafuasi wa kundi la hardline mbali na kupiga nara dhidi ya Uislamu walichoma moto nakala moja ya kitabu kitakatifu cha Quran, kitendo ambacho kilikabiliwa na maandamano ya mamia ya Waislamu wa, wa mji huo. Pasmos Paludan, kiongozi wa chama cha hardline, ambacho wanachama wake wana rekodi ya kuchoma moto Qurani tukufu huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark, wakati huo alisema kwamba wanafanya hivyo kwa lengo ati la kuwaamsha wananchi wa Sweden. Serikali za Denmark na Sweden zinaruhusu kundi hilo lenye misimamo mikali la mrengo wa kulia kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu na kuwadhalilisha Waislamu kwa kuchoma moto kitabu chao kitukufu kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza na madai ya serikali hizo za Ulaya kuhusu kutetea uhuru wao wa kusema. Hata hivyo, tunapotupia jicho vigezo vya undumakuili vinavyotumiwa na nchi za magharibi zikiwemo nchi za Ulaya kuhusu uhuru wa kujieleza, tunaona kwamba uhuru wa kujieleza hutumiwa tu pale kadhia inayojadiliwa huwa ni kuvunjia heshima dini tukufu ya Uislamu na Waislamu na kinyume chake, masuala kama ngano ya Holocaust, yaani madai ya kuuliwa Wayahudi katika vita vya pili vya dunia, au pale nchi fulani inapodhihirisha msimamo wa kuunga mkono maslahi ya Rasia katika vita vinavyoendelea huko Ukraine, serikali za Ulaya huonyesha radia mali kali dhidi ya shahsia au nchi zinazoonekana kupingana na kupinga mitazamo ya serikali za nchi za Ulaya. Mfano wa wazi wa kitendo hicho cha kibaguzi na cha kindumakuili ni hatua ya jarida la Charlie Hebdo la Ufaransa ya kuchapisha mara kwa mara vibonzo vinavyomdhalilisha na kumvunjia heshima mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo licha ya Waislamu nchini humo na katika nchi mbalimbali duniani kulalamika na kuandamana kulani kitendo hicho, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa aliunga mkono waziwazi kuchapishwa vibonzo hivyo vinavyomvunjia heshima mtume wa mwenyezi Mungu. Hatua ya Macron ya kutumia kisingizio cha uhuru wa kujieleza huko Ufaransa kwa ajili ya kuyavunjia heshima matukufu ya Uislamu kunakofanywa na jarida la Charlie Hebdo ilikosolewa vikali kimataifa na hata ndani ya Ufaransa kwenyewe. Katika upande mwingine, baada ya kufanyika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais wa Ufaransa na kisha kufuzu katika duru ya pili wagombea Emmanuel Macron mwenyewe mwenye misimamo inayodaiwa kuwa ya wastani, na Marin le Pen mgombea mwenye siasa kali za mrengo wa kulia, shahsia hao wawili wamezidisha jitihada zao za kushadidisha misimamo yao ya chuki dhidi ya Uislamu ili kuvutia kura za wananchi wa Ufaransa. Marin le Pen ambaye ana pinga wahajiri na Uislamu anasema hijabu ni vazi la sare ambalo limekuwa likitumiwa na watu kwa muda sasa, vazi ambalo linadhihirisha misimamo mikali. Kwa mujibu wa madai yake, anaamini kwamba kuvaa vazi la Kiislamu la hijabu hadharani kunapaswa kutozwa faini sawa kabisa na kosa ya uendeshaji gari barabarani. Japokuwa Macron kidhahiri anaonekana kujiweka mbali na msimamo wa Le Pen kuhusu vazi la hijabu, huku akidai kwamba hatabadili sheria yoyote, lakini wakati huo huo tayari ameunga mkono sheria inayopiga marufuku vazi la hijabu katika shule za Ufaransa. Kwa utaratibu huo, ni dhahiri shahiri kwamba hakuna tofauti kati ya wanasiasa na serikali za Ulaya katika kuupiga vita Uislamu na kuwazidishia mbinyo na vizuizi mbalimbali mbali Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Ramadhani ambayo leo yanaletwa kwenu na Shekh Jafar Amari mwazoa wa nchini Tanzania. la maghfira. Katika aya iliyotanguliza mwenye azimu subhanahu wa ta'ala, anatukumbusha baadhi ya neema zake, neema ambazo kumi hili la pili tuliokuwa nalo ni neema muhimu sana kwetu sisi, na ambazo taweza kuzitumia kufikia malengo ya mwenye azimu subhanahu wa ta'ala ya kutuumba kwa neema hizi. Mwenye azimu subhanahu wa ta'ala atuambia au amwambia mwanaadam alamnajaal lahu wa ainain Hivi je, sisi hatokumjaalia mwanaadam akawa ana macho mawili? walisanan wa shafatain, na ulimi na lips, madomo mawili haya. Kipande hiki cha aya ni kipande muhimu sana katika maisha ya mwanaadam, kipande ambacho kinaonyesha neema ambazo kwa macho ukiziangalia uweza kusema ni kitu kidogo sana lakini neema ambazo tukumbuke, mwenye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuja kutuuliza nazo siku ya Kiama. Kwenye aya nyingine Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema, thumma latusalunna yaumaidhin ani naim, kisha mtakuja kuulizwa siku hiyo juu ya neema ambazo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekuneemesheni. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ataja neema ya macho mawili, alam ja alam najaal lahu ainain Hivi hatukumjaalia mwanaadam akaumbwa na macho mawili? Macho mawili haya ukiangalia viumbe wengi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala wameumbwa nayo wanayamiliki, lakini umiliki wa mwanaadam wa macho mawili aliyo nayo ni tofauti na umiliki wa viumbe wengine wa macho mawili haya katika matumizi yake. Kisha Mwenyezi Mungu asema walisanan washafatain na ulimi na madomo mawili yanayoweza kusaidia ulimi kufanya kazi yake. Ndugu zangu, neema ya ulimi ambayo kwa kiasi kikubwa ndio nitaizungumzia katika darsa yangu ya leo ni neema kubwa sana. Ni neema ambayo mwanaadam machumo yote, mazungumzo yote anayozungumza inatokana na neema hiyo. Lakini maneno anayoweza kuyazungumza mwanaadam, mawazo anayoweza kuyatoa mwanaadam kupitia ulimi wake ni natija ya kile alichokifikiria kabla haja yakizungumza. Kwa hiyo utakuta uzito wa ulimi kwa mwanaadam ni kwamba moja kwa moja unafungamana na kile alichokibeba katika mawazo yake. Kwa hiyo neema hizi ndugu zangu, ni neema nzito, ni neema, neema muhimu, ni neema ambazo Mwenye Azimu subhanahu wa Taala anayo haki ya kutuuliza, ni neema ambazo nafasi yake ndani ya kumi hili la pili ni kubwa zaidi kuliko tunavyoweza kufikiria sisi. Kumi la kuomba maghfira, kumi la kuomba tauba mbele ya Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala, kumi la kuchunga ulimi wetu, ni namna gani tunaweza kuutumia kuwakilisha zile haki za Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala kwetu sisi. Ndugu zangu, ulimi unachokibeba, tumesema ni natija ya kile ambacho unakifikiria kabla hujatamka lolote. Matamshi yako yanatokana kile ambacho umefikiria ndani ya mawazo yako, na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kupitia Mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama na maimamu watoharifu wakarakizi sana wakakokotezea sana, namna gani tutaweza kuutumia ulimi kufikia malengo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na namna gani twaweza kuutumia ulimi vibaya ukatufikisha mahala ambapo Mwenye Azimu subhanahu wa taala tayari ametuhadharisha na sehemu hiyo, ndugu zangu, katika sehemu nyingi sana, iwe ni haki za sisi wenyewe kwa wenyewe. Mwenye Azimu subhanahu wa taala na mtume wake aonyesha namna gani tuchunge ndimi zetu. Bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kuna mahala yatuambia kulu linnasi ahsana ma tuhibuna an yuqala lakum, waambieni watu yale mazuri kabisa ambayo mwapenda nyinyi mwambiwe. Hizi ni haki za ulimi kwa upande wetu sisi wenyewe kwa wenyewe, namna gani tutaamiliana. Ni lazima tuchunge maelezo yetu pale tunapomwambia mtu, isije tukatumia ulimi wetu katika kumchukiza mwingine. Tusitumie ulimi wetu katika kunyima haki za mwingine pale tu tunapoamiliana au tunapoambiana sisi wenyewe kwa wenyewe maelezo mbalimbali mbali. Ndio bwana, Mtume akatuambia qulu linnasi ahsana wa, ni watu yale mazuri zaidi, ma tuhibuna an yuqala lakum, ambayo nyinyi mwapenda muambiwe, mazuri hayo. Isije ukathubutu kumwambia mtu yale ambayo wewe huko tayari kuyasikia masikioni mwako wala huyapendi wewe. Huu ni muamala baina yetu, lakini kuna muamala wa baina yetu sisi na mwenye azimu subhanahu wa taala lakini ndani ya muamala huo pengine kuna muamala baina yetu sisi wenyewe kwa wenyewe, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala akawa anaingilia muamala huo, na yote yanabebwa na ulimi kwa natija ya kile unachokifikiria. ala sabili almithal, kusema uongo. Kusema uongo ni muamala baina yetu sisi wenyewe kwa wenyewe, ukaweza kumwambia mtu, lakini silo la kweli, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa kuto kuchunga ulimi wako kwa kusema ukweli, aliingilia suala hilo, ingawa utakuwa umetajawa za haki za mwingine. Kusengenya ni kutumia ulimi wako kumsema mwingine kwa vibaya, hali ya kuwa mwenyewe hayupo, au lau mwenyewe angeyasikia maelezo yale asingefurahiwa, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa kuchunga haki za ulimi na kwamba ulimi ni lazima uhifadhiwe, uchungwe na utumiwe kwa maslaha ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, akawa ayaingilia maelezo hayo, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akawa akataza watu kusema uongo au kuwasema wengine kwa vibaya wao wenyewe hawapo na Mwenyezi Mungu akaingilia haki hizo ambazo ni zetu sisi wenyewe kwa wenyewe binafsi. Lakini pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakaulini utumie kwa haki yake yeye kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala uangalie ni yapi ya kuzungumzwa na yapi hayastahiki kuzungumzwa, ni yapi ya kusemwa na ni yapi hayastahiki kusemwa, iwe ni ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan hasa katika kumi la pili ambalo ulimi una nafasi kubwa zaidi kujikurubisha mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, au iwe ni katika miezi mingine ya mwenye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyotuumbia katika maisha yetu, ingawa uzito wa kuchunga ulimi ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mkubwa zaidi, kwa sababu angalau, kama hutoandikwa katika jumla ya wacha Mungu ndani ya mwezi huu, basi jikinge usiandikwe katika waovu kwa sababu ni mwezi ambao mwenye Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala amefungua milango ya rehma na milango ya maghfira na tauba. Hivyo, kwa kuwa milango hii imefunguliwa na kufungwa mingine, usilazimishe mingine kufunguliwa ukafunga hii ambayo mwenye Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala amekufungulia. Hapo mwenye Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala akatupa fursa ya pekee ndani ya kumi hili, mwenye Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala akatupendelea, akatupa ni kumi maalum ni siku kumi za aina yake kwa mwanaadamu kuutumia ulimi wake na neema nyingine ambazo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amempa mwanaadamu huyu, kumkumbuka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kukumbuka makosa yake aliyoyatenda, kukumbuka matendo yake yote kupitia ulimi wake, akatamka mbele ya mola wake tauba, akakumbuka kuomba maghfira mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akawa yuko wazi kabisa kumsamehe kiumbe huyu ndugu zangu, katika kuchunga haki za ulimi, katika kuhifadhi maghfira ya yeyote yule kati yetu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika hadithi al-Qudsi akatoa nafasi ya pekee kwetu sisi, na ni kwa kuzingatia uzito wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kwa kuzingatia uzito wa ulimi mbele ya mwenye azimu Mungu subhanahu wa taala, katika hadithi Alquds mwenye azimu Mungu subhanahu wa taala asema kutuambia sisi, wana Adam, uduni bialsinatin lam taasuni biha, ni ombeni kwa ndini ambazo hamkupata kuna asi kupitia ndini hizo. Haya ni maneno makubwa sana, ni maneno mazito sana, ni maneno yaliyo na falsafa ya ndani sana. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atuambia: ud'uni bi alsinatin lam ta'asuni biha, niombeni kupitia ndimi ambazo hamkupata kuniasi kupitia ndimi hizo. Hii inaonyesha kwamba katika maisha yetu, kila mmoja wetu kwa namna moja au nyingine alipata kumwaasi Mwenyezi Mungu kupitia ulimi wake yeye mwenyewe. Alipata pengine kutamka uongo, nayo ni maasia mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipata kusengenya, nayo ni maasi ya mbele ya Mwenye Azimu subhanahu wa ta'ala. Alipata kutukana au kutamka lolote lile au kutumia ulimi wake vibaya kinyume na matakwa ya Mwenye Azimu subhanahu wa ta'ala, akamuasi Mwenye Azimu kupitia ulimi wake. Lakini haiyumkini wala haitasawariki katika fikra zetu kwamba siku moja mtu alipata kumwaasi Mungu kupitia ulimi wa mtu mwingine kwa sababu kila mmoja anao ulimi wake ambao kwa ulimi huo anautumia kwa matumizi mbalimbali. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kuheshimu na kuipa nafasi yake ulimi wa kila mmoja wetu kama neema tukufu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akatupa fursa hii ya kuombeana maghfira ya kuombeana tauba, sisi wenyewe kwa wenyewe, kwa kutuambia katika hadithi Alkuds, hadithi tukufu hii, uduni bialsinatin lam taasuni biha Niombeni hata kama ni kwa kutumia ndimi ambazo hamkupata kuniasi kwa ndimi hizo, yaani kila mmoja wetu hakupata kumwaasi Mwenyezi Mungu kupitia ulimi wa mtu mwingine. Kwa hiyo sisi au mtu pale ulipo, hukupata kumwaasi Mwenyezi Mungu kupitia ulimi wa rafiki yako, wala rafiki yako hakupata kumwaasi Mwenyezi Mungu kupitia ulimi wako wewe. Baba yako, mama yako, au wengine wengi hawakupata kumwaasi Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kupitia ulimi wako wewe au wewe hukumwaasi Mwenyezi Mungu kupitia ulimi wa watu wale, kwao ni nafasi yako kumwombea ya mwenzako msamaha na maghfira, kwa sababu ulimi wako wewe ni maasum mbele ya mtu yule ambaye ameombea ya maghfira yale. Hivyo tusisahau ndani ya mwezi huu, ndani ya kumi hili la tauba na maghfira, kumuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala msamaha kwa ndimi zetu kuwaombea watu wengine ambao ndimi hizi watu wale wa kupata kumwaasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kwa kuzitumia ndimi hizi mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ndugu zangu, hii ni neema kubwa, neema ambayo kamwe isitupite ndani ya kumi hili la tauba mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Tujitahidi sana kuzitumia ndimi zetu na neema nyingine ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametujaalia sisi ili kuweza kumtumikia yeye katika maisha yetu. Hakuna maala utaishi uwe uko nje ya mipaka ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Tukumbuke, hakuna hata sehemu moja katika maisha yako ya kila siku utamwepuka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Hakuna tendo lolote au tamshi lolote ambalo wewe utalitamka lisiwe na hukumu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu malengo ya kuumba kwetu ni ili tumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mwenyezi Mungu asema wa wama khalaktu ljinna walinsa illa liyabudun. Wama khalaktu ljinna, na kamwe si kuwaumba majini wa linsa na wana adam. Illa liyabudun, isipokuwa waniabudu mimi. Hapa kuna takhsis ya nafyi walistithna kuonyesha malengo pekee ya uumbaji wa mwanaadamu ilikuwa ni kufikia daraja ya ibada mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni kufikia ucha Mungu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ndiyo Mwenyezi Mungu akatuambia hivi hivyo, hakuna mahala utaepuka hukumu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, iwe ni katika matendo yako ya kila siku, kila unaolifanya hata kama watoka nyumbani kwako, waelekea msikitini kwenda kutekeleza ibada ya Mwenyezi Mungu lakini bado hukumu ya mwenye Azimu ya kufuata ya kwambia utembee namna gani, ya kwambia kwamba ni lazima uchunge utembeaji wako katika ardhi ya mwenye Azimu, Azimu. Isije ukatembea unavyotaka wewe, watakiwa utembee kwa anavyotaka mwenye Azimu subhanahu wa taala. Sasa katika maisha yako pengine uliwahi kutembea kinyume na mataka ya mwenye Azimu, kinyume na aya inayokukataza, wala tamshi fil ardi marahan innaka lan takhriqal arda wa lan tablugha al-jibala pula usitembee katika ardhi kwa madaha, usitembee kwa maringo. Pengine ipo siku ulifanya hivyo. Hii ni nafasi yako ya pekee kuutumia ulimi wako kutumia siku kumi hizi kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwamba katika maisha yangu nilipata kumwasi Mwenyezi Mungu katika utembeaji wangu. Hivyo Mwenyezi Mungu, naomba tauba mbele yako na maghfira ndani ya utukufu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, hasa kumi hili ambalo umelihusisha na tauba yako uweze kunisamehe. Umefika msikitini, umemaliza kuswali, warudi nyumbani, bado hukumu za mwenye azimgu subhanahu wa taala za kufuata. Umefika nyumbani kwako, pengine umeweka chakula chako, bado mwenye azimgu akufuata akuwekea hukumu zake, abridu taama fa faina lharra la barakata fihi. Kwa mfano, kuna hukuma hata uko chooni, wameenda chooni, mali watoni, bado kuna hukumu za mwenye azimgu subhanahu wa taala za kutaka ufanye nini pale uelemee upande gani ufanye yapi. Kwa pengine katika maisha yako uliwahi kufikiri labda hapo ulipo wewe uko nje ya mipaka ya mwenye azimu, ukamwasi mwenye azimu subhanahu wa ta'ala kwa jambo moja dogo au kwa jambo moja kubwa. Hii ni nafasi yako kumwomba mwenye azimu subhanahu wa ta'ala msamaha katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, hasa kwenye kumi hili la pili. Lakini pia vilevile vile, ndugu zangu, ndani ya kumi hili la pili kumi la tauba, ni nafasi ya kuomba dua mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, dua ambazo ni maathura kutoka kwa maimamu wa Ahlulbayti, kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuambia, lama yabau bikum rabbi laula duaukum, kama Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asingeli wajali nini, asingewapatiliza asingesikiliza vilio vyenu lau kama si dua zenu. Ni nafasi yetu kumlilia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kuomba dua mbalimbali, kwa kuomba dua ambazo maimamu wa ahlulbaiti wametufundisha kuomba dua hizo mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hasa katika kipindi hiki, katika kumi hili tukufu la pili ambalo Mwenyezi Mungu amelihusisha na tauba zake ni, dua pekee ambazo zaweza kuwaokoa waislamu wa wengi ambao leo wapata matatizo katika dunia tuliyokuwa nayo. Fanye nini? Tutumie ndimi zetu katika kipindi hiki kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tauba na kuwaombea waislamu wengine pia vilevile vile stara juu ya matatizo ambayo yamewakumba, na sehemu nyinginezo Palestine. Kuna matatizo makubwa katika nchi za kiislamu tutumie ndimi zetu kwa kuomba tauba mbele ya mwenye azimu subhanahu wa ta'ala, lakini ndimi hizi ambazo watu wale wenzetu ambao hawajawahi kumwasi mwenye azimu, kupitia ndimi zetu hizi tumwombe mwenye azimu subhanahu wa ta'ala awatatulie matatizo yao awasamehe dhambi zao ndani ya kumi hili na utukufu wa kumi hili la pili, tumwombe mwenye azimu subhanahu wa ta'ala atujalie pia vile vile minalladhina yastamiuna alqaula fayattabiuna ahsana Laka ya rahmanu ka anta ya rahmanu tarani mi subhanaka anta almutaal. Ilikuwa mawaidha ya Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Sheikh Jafar Amar Mwazoa wa nchini Tanzania. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ni wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. <tune> Udodozi wetu leo unafunguliwa na gazeti la Mwananchi. Gazeti hilo la Tanzania limemulika zaidi utumiaji wa dawa za vidonda vya tumbo kwa ajili ya kutolea mimba kwenye vyuo vikuu nchini Tanzania. Hatari nyingine vyuoni, kinasema kichwa cha habari hiyo, na kufuatiwa na maneno dawa za vidonda vya tumbo na kusafisha kizazi zageuka maarufu kwa utoaji mimba, wataalamu serikalini wakiri wanazifahamu waonya kuhusu madhara zinapotumika isivyo. Chini ya kichwa cha habari ajali ya pikipiki uh, ajali za pikipiki zatafuna mabilioni sekta ya afya, gazeti hili la Mwananchi limeandika kwamba wakati ajali zinazotokana na pikipiki zikitajwa kuongezeka, na si wote wanaofika au wanaofikwa na ajali hizo wana uwezo wa kujitibu kwa sababu ya kutokuwa na bima imeelezwa kwamba gharama za kutibu mgonjwa wa ajali ni kati ya shilingi milioni mbili hadi nane. Kichwa cha habari nyingine uh, muhimu za mwananchi uh, vichwa vya habari nyingine vinasema Polisi da wazuia ndoa ya mwanafunzi na Mbowe Chadema ni msingi kurudiwa. Gazeti la Nipashe limemulika zaidi uzinduzi wa filamu ya kutangaza sekta ya utalii nchini Tanzania iliyopewa jina la Royal. Kichwa cha habari hiyo kinasema filamu ya Royal Tour i, kuifungua au kuifungua Tanzania duniani, watalii kutoka Marekani kumiminika. Habari nyingine za Nipashe zinasema watatu kotini baada ya miaka ishirini kwa kutumia a, kwa tuhuma za mauaji. Madini yachimbwa katika hifadhi ya taifa, kampuni yapewa leseni kinyume cha sheria mamba waua watu sita Mtoruvu na simba nguvu kwa Orlando huko Sauzi. Gazeti la Raia Mwema limekoleza wino mweusi kwenye kichwa cha habari kinachosema chama cha Magufuli moto ni umoja pati UP chasajiliwa kwa muda, mawaziri na wabunge wahusishwa kujiunga, chadai ripoti ya CAG inaua uongozi wa JPM. Katika habari nyingine inayoonekana kuwa na mvuto maalumu, Raia Mwema limeandika ukaguzi wa CAG majeshi yanyoshewa kidole. Vichwa vya habari nyingine za Raia Mwema vinasema askofu ataka vita Ukraini visiwe kisingizio ashauri. Uh, m, m, kwa Makonda atoa ushauri mzito kwa Makonda asema Makonda atakiwa kuomba radhi aliowakosea ni pamoja na Kikwete, Kichere na Mpango. Askofu amtaka kujuta na kumrudia Mungu na hii ndiyo simba maharamia chali. Nchini Uganda, gazeti la Monitor limemulika suala la kukithiri uharibifu au uhalifu nchini humo kwa habari iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa toleo lake la leo chini ya kichwa cha habari, polisi waonya kuhusu wimbi jipya la uhalifu. Habari hiyo inasema kwamba uchunguzi wa takwimu eh, na takwimu zinaonyesha kwa pamoja kwamba kiwango cha uhalifu na jinai huongezeka sana kila mwaka nchini Uganda kati ya miezi ya Aprili na Julai. Gazeti hili pia limeandika habari ya wanandoa wazee, eh, mzee na bibi kizee waliofarika waliofariki dunia na kuzikwa siku moja. Gazeti la New Vision limeandika kwamba kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la wananchi wa Uganda, Luteni Jenerali Muhoozi Kainerugaba, ameapa kuwaangamiza na kutoa funzo kwa uwezi wa mifugo eneo la Karamojong wanaosababisha ukosefu wa usalama katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ya Uganda. Nchini Kenya, Taifa Leo limemulika mjadala unaoendelea katika uh, muungano wa azimio uh, unaompigia debe kinara wa ODM Raila Odinga katika uchaguzi ujao juu ya nani atakuwa mgombea mwenza. Habari hiyo ina kichwa cha maneno kinachosema na kuhoji, bahati itamwendea nani mlimani na ukambani, wanapambana kila mmoja akitaka awe mgombea mwenza wa Raila. Habari hiyo imeambatana na picha za wanasiasa Martha Karua Peter Kenneth, Kalonzo Musyoka na Alfred Mutua, zikiwa kando kando ya picha ya kinara wa ODM Raila Odinga. Vichwa vya habari nyingine, Taifa Leo vinasema, waalimu wakuu washinikiza wanafunzi wote wapimwe mihadarati kabla ya kurejea shuleni. Mudavadi, hali ngumu na fataki. EPL kitanuka leo pale Liverpool wanaolenga kuwapita vinara wa ligi Man City watakapoikaribisha Man United. Na gazeti la Daily Nation limechochea mpambano baina ya wanasiasa wawili mashuhuri wa kike nchini Kenya, Martha Karua na Anne Waiguru, ambao wanawania kuwa wagombea wenza wa viti vya rais, wa makamu wa rais kwa tiketi za vyama Uh, vya Kenya Kwanza na muungano wa Azimio. Habari hiyo imeandikwa chini ya kichwa cha maneno, je, wana sifa ya kuwa makamu wa rais? Atakayefanikiwa kuwa mgombea mwenza kati ya wawili hao na kushinda, ataandika historia ya kuwa makamu wa kwanza wa rais mwanamke nchini Kenya. <mulia> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uh, makala ya leo, katika historia leo katika historia leo ni Jumanne, tarehe 17 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 19 Aprili mwaka 2022, miaka 2055 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 33 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masihi alaihi ssalam, kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani huko Roma, ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, Wababeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumiwa na watu wote, huku maktaba ya Waashuri ikiwa ndiyo maarufu zaidi. Siku kama ya leo miaka 1444 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Muqaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Aya ya kwanza ya Suratul Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema, ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwoneshe baadhi ya ishara zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona. Kwa kuzingatia aya hiyo na hadithi za mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, wakati mtukufu huyo alipokuwa katika safari ya Miraji alionyeshwa siri nyingi za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, viumbe vyake jalali, na hatima ya wanadamu katika ulimwengu wa akhira. Tarehe 17 Ramadhani, miaka 1441 iliyopita, vita vya Badr, moja kati ya vita maarufu vya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama na washirikina, vilitokea eneo lililoko kati ya Maka na Madina. Badr ni jina la kisima kilichoko umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa mji wa Madina ambako kulipiganwa vita vya kwanza kati ya Waislamu na washirikina. Vita vya Badr vilitokea huku washirikina wakiwa na wapiganaji wengi waliokaribia 920 na jeshi la Kiislamu likiwa na wapiganaji 313 na silaha chache. Hata hivyo, imani thabiti ya Waislamu iliwafanya washinde vita hivyo. na siku kama ya leo miaka kumi na saba iliyopita Kardinali Joseph Ratzinger alikabidhiwa uongozi wa kanisa Katoliki duniani baada ya kufariki dunia Papa John Paul wa pili na akajichagulia jina la Papa Benedict wa kumi na sita. Ratzinger alizaliwa mwaka 1927 nchini Ujerumani na alipanda daraja na kuwa askofu mwaka 1977 na hatimaye kufikia daraja ya ukadinali. Papa Benedict wa 16 alikabiliwa na matatizo mbalimbali akiwa kiongozi wa kanisa Katoliki ikiwa ni pamoja na mgogoro wa masuala ya kiroho katika nchi za Magharibi, ufisadi na utovu wa maadili pamoja na vitendo vya ubakaji na ulawiti vilivyokuwa vikifanywa na vinavyofanywa na maaskofu na makasisi dhidi ya watoto wadogo. Papa Benedikt wa 16 alilazimika kuachia uongozi wa kanisa Katoliki Februari mwaka 2013 baada ya kuzongwa na, na kashfa nyingi za viongozi wa ngazi za juu ndani ya kanisa hilo. Nasikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, na huku wageni kutoka studio za Jamejam, tutupie jicho haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Sherali Fazel wa, wa Dar es Salaam nchini Tanzania anazungumzia tukio la kuchoma moto nakala uh, ya kitabu kitakatifu cha Qurani huko Sweden akisema uh, wanadamu kuvunjiana heshima, kudhulumiana Uh, ndio uvunjaji wa haki za binadamu kwa vitendo uh, na unyama kama huo wa kuchomwa kitabu kitukufu cha Qurani. Ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania. Muhsin Idi wa Shinyanga nchini Tanzania pia anakemea vikali kitendo cha kuchomwa nakala ya kitabu kitakatifu cha Qurani nchini Sweden, akisema huo ni ubaguzi na ukiukaji wa haki za mamilioni ya Waislamu kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, muda unatuacha uh, mkono, na sasa tusome muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetoa wito kwa umma mzima wa Kiislamu kuanzisha harakati kubwa zaidi dhidi ya kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani nchini Sweden. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Kenya zimeazimia kusaini makubaliano ya maelewano juu ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili katika nyuga za uwekezaji na utalii na maandamano makubwa yamefanyika katika mji mkuu wa Italia, Roma, kulani mashambulio yanayofanywa na jeshi katili la Israel dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika mji mtakatifu wa Quds. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu unakamilisha matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.