Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khairun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine, na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini, na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake, na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niongoze katika siku ya leo kwenye kutekeleza amali njema, na unikidhie ndani yake haja na mahitaji yangu. Ewe ambaye huhitaji maelezo na maulizo, ewe mjuzi wa yaliomo nyoyoni mwa walimwengu, mrehemu Muhammad na ali zake watuharifu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kamata kamata iliyoanza tena nchini Saudi Arabia na kutiwa nguvuni uh, baadhi ya wanamfalme katika nchi hiyo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo yataletwa yata kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania mawaidha hayo yatafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Irani limeanza kutumia ndege ya droni iliyopewa jina la Gaza. <muchos> harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina imesema mapambano ndiyo njia ya kimsingi ya kuihami na kuitetea Kudsi tukufu Rusia imetangaza kwamba imezima jaribio la shambulio la kigaidi la kundi la Daesh. Na mzozo wa kisiasa umepelekea kufungwa kisima cha mafuta nchini Libya. Na sasa ni habari kamili. Ndege mpya isiyo na rubani ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran iliyopewa jina la Gaza imefaulu majaribio ya kuruka na sasa inafanya kazi kikamilifu. Ndege hiyo kubwa ya kivita isiyo na rubani ambayo ilizinduliwa mwezi Mei mwaka jana ina mbawa zenye urefu wa mita 21 na uzito wa kupaa wa kilo 3100 na ina uwezo wa kubeba mzigo wa kilo 500 kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la habari la Tasnim. Droni Gaza ina uwezo wa kuruka angani kwa masaa 35 bila ya kusita. Vilevile inaweza kupaa hadi kwenye mwinuko wa takriban mita 10668 sawa na futi 35000 na ina kasi ya kukimbia kilomita 350 kwa saa. Mbali na majukumu yake ya kijeshi na kiulinzi, ndege hiyo isiyo na rubani Gaza pia inaweza kutekeleza operesheni za kufuatilia na kusimamia misitu, shughuli za uokoaji na kutoa msaada katika majanga ya kimaumbile kama vile wakati wa mafuriko na mitetemeko ya ardhi. Mwezi uliopita jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sepah, lilizindua mojawapo ya droni zake mpya za kamikaze, iliyopewa jina la Miraji 504 ambayo ni maalumu katika kushambulia ngome za ulinzi za maadui. Wataalamu wa kijeshi wa Iran katika miaka ya karibuni wamepata maendeleo makubwa katika kutengeneza na kuunda zana mbalimbali za kijeshi, na hivyo kuvifanya vikosi vya jeshi vijitosheleze katika sekta hiyo. Viongozi wa Iran wanasisitiza mara kwa mara kwamba Jamhuri ya Kiislamu haitasita kuimarisha uwezo wake wa kiulinzi wakitilia mkazo kwamba uwezo huo unakusudiwa kwa ajili ya ulinzi na kamwe si jambo la kuwekwa mezani kwa ajili ya mjadala au mazungumzo. Mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kwamba Baitul Muqaddas ndio mji mkuu wa milele wa Palestina na kusisitiza kwamba kinachoifanya Kudsi ibakie ni kuendelezwa mapambano mbele ya adui vamizi. Shirika la habari la Anadolu limemnukuu Osama Hamdan akiyasema hayo kwenye kongamano lililozungumzia matukio ya Palestina chini ya kivuli cha kutangazwa uhusiano wa kawaida na Israel kulikofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu. Kongamano hilo limefanyika mjini Rabat nchini Moroko. Amesisitiza kwamba Baitul Muqaddas kamwe haiwezi kuwa mji mkuu wa utawala wa kizayuni na kwamba kila mpalestina ataendelea kusimama kidete kuilinda kudsi tukufu. Mji wa Kuds ndio uliokuwa ndio uliko msikiti wa al Aksa, ambacho ambao ndio kibla cha kwanza cha Waislamu kote duniani. Mji huo ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Palestina na ni moja ya maeneo matatu matakatifu zaidi ya Waislamu ulimwenguni baada ya miji ya Maka na Madina. Usama Hamdani pia amesema mapambano makali yaliyotokea huko Kuds katika siku za hivi karibuni ni ushahidi wa wazi kwamba Wapalestina kamwe hawawezi kuacha kuilinda Kuds na kibla cha kwanza cha Waislamu. Mbali na mapambano hayo kuwa majibu kwa uvamizi wa Wazayuni katika msikiti wa Al-Aqsa, pia ni mwendelezo usiosita wa kuulinda msikiti huo. Amesema harakati hiyo ilipamba moto tangu rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alipouhamishia mjini Kudsi ubalozi wa Marekani uliokuwa Tel Aviv. Mwaka 2020 nchi za muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati, Bahrein, Moroko na Sudan zilitangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kujidhalilisha kwao, hivyo kwa wazayuni, nchi hizo nne za Kiarabu zilisaliti waziwazi kadhia muhimu zaidi ya umma wa Kiislamu, yaani ukombozi wa ardhi tukufu ya Palestina. Mkuu wa shirika la ustawi wa kibiashara la Iran ametangaza kwamba usafirishaji nje bidhaa za Iran umepindukia dola bilioni kumi na tatu huku nchi za Afrika Kusini na Ghana zikiongoza kwa bara la Afrika. Adireza Peyman Park ametangaza habari hiyo na kutoa ufafanuzi kwa kusema mwaka uliopita Irani, wa kiirani wa 1400 hijiria shamsia Teheran ilifanikiwa kusafirisha nje ya nchi bidhaa mbalimbali zenye thamani ya dola bilioni 13 kwa nchi za Afrika, Asia na bara la Ulaya. Amesema usafirishaji wa bidhaa za Irani huko Indonesia umeongezeka kwa asilimia sabini. Katika nchi ya kiafrika ya Ghana umeongezeka kwa asilimia 150 na asilimia 5 kwa afrika ya Kusini. Miongoni mwa mikakati mikuu ya serikali ya jamhuri ya, ya Kiislamu Iran ni kupanua wigo wa usafirishaji nje bidhaa kwa nchi mbalimbali duniani. Hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejipanga vizuri kuongeza kiwango cha biashara zake na nchi yenye watu wengi zaidi duniani ya China, na imetabiriwa kwamba mabadilishano hayo ya kibiashara yatafikia dola bilioni mia moja kwa mwaka. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, mkuu wa shirika la ustawi wa kibiashara la Iran amesema katika mwaka wa kiirani wa 1400 hijiria shamsia, usafirishaji nje wa bidhaa zisizo za mafuta za Iran ulifikia dola bilioni 48 ambapo kwa mwaka huo iliingiza bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 53. Park pia amegusia kuongezeka usafirishaji wa bidhaa za Iran kwa nchi jirani na kutoa ufafanuzi kwa kusema kiwango hicho kiliongezeka kwa asilimia 65 kwa bidhaa za Iran zilizopelekwa nchini Oman na asilimia 140 kwa bidhaa hizo zilizouzwa nchini Uturuki. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la ujasusi la shirikisho la Russia limetoa ufafanuzi kuhusu njama za magaidi wa kundi la Daesh za kufanya shambulizi la kigaidi nchini humo na jinsi Moscow ilivyofanikiwa kuzima njama hizo. Shirika hilo limetangaza habari hiyo na kuongeza kwamba wanachama kadhaa wa genge la kigaidi la Daesh wametiwa mbaroni katika jamhuri tofauti za shirikisho la Russia, wakiwa wamepanga njama za kufanya mashambulizi ya kigaidi kwenye maeneo hayo. Katika taarifa yake, shirika hilo limesema miongoni mwa majaribio ya kigaidi yaliyozimwa ni lile lililopangwa kufanywa na magaidi wa Daesh katika jamhuri ya Karachai Cherkesi ya kaskazini mwa ukanda wa Kaukasia. Shirika hilo limeongeza kwamba raia watatu wa Urusi huko Cherkesia, makao makuu ya jamhuri ya Karachai Cherkesia, wametiwa mbaroni kwa kushiriki katika njama hizo. Taarifa za shirika hilo la ujasusi la shirikisho la Rasia imeongeza kwamba katika maficho ya magaidi hao kumepatikana vifaa mbalimbali vya kutengenezea mabomu, ramani za maeneo ya kufanyia ugaidi huo na mwongozo wa kwenye intaneti wa namna ya kuendesha mashambulio ya kigaidi. Kabla ya hapo pia maafisa usalama wa taifa wa shirikisho la Rasia walikuwa wametangaza kwamba wamefanikiwa kuwatia mbaroni magaidi wanne wa kundi la Daesh katika Jamhuri ya Ingushetia na kuvunja jaribio la kigaidi. Taarifa hiyo ilisema kwamba magaidi hao wanne, raia wa Rasia, walikuwa wamepewa mafunzo ya wa kigaidi na wanachama wa Daesh kwa njia ya intaneti kwa shabaha ya kufanya vitendo vya kigaidi kama kuwashambulia askari na taasisi za kutekeleza sheria kwa kutumia miripuko na silaha mbalimbali. Na shirika la taifa la mafuta la Libya limetangaza kwamba limelazimika kufunga kisima kimoja cha mafuta kutokana na kuongezeka mizozo ya kisiasa ambayo inatishia kuirejesha nchi hiyo katika mzozo mwingine mkubwa wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Shirika hilo linalo uh, lenye makao yake uh, katika maeneo mbalimbali ya Libya linalojulikana kama National Oil Corp limesema kwamba kundi moja la watu limeingia kwenye kisima cha mafuta cha Alfil kusini mwa Libya na kuathiri vibaya uzalishaji wa bidhaa hiyo. Taarifa ya shirika hilo haikusema watu hao ni akina nani, wala haikueleza iwapo walikuwa na silaha au la. Hata hivyo, wakuu wa kikabila wa eneo hilo walisema siku ya Jumamosi iliyopita kwamba watakifunga kisima hicho. Wakuu hao walisambaza mkanda wa video wakitaka kufukuzwa kazi Mustafa Sanalla, mkuu wa shirika hilo la mafuta la Libya, kwa madai kwamba ameshindwa kusimamia ugawaji wa kiadilifu wa mafuta. Kama ambavyo wamelalamikia pia utoaji wa kidhulma wa kodi katika maeneo mbalimbali ya Libya. Na huo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema kuendelea kamata kamata nchini Saudi Arabia, mapambano dhidi ya ufisadi katika kivuli cha kuungwa mkono bin Salman. Katika kuendelea kutiwa mbaroni shahsia na wapinzani wa serikali nchini Saudi Arabia, watawala wa nchi hiyo wamewatia nguvuni watuhumiwa kadhaa katika kesi kumi na tatu za jinai zinazowakabili. Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, miaka mitano ya karibuni amewatia nguvuni na kuwakandamiza jamaa wengi wa aila hiyo ya kifalme na wa serikali ya Saudia ili kujisafishia njia ya kushika hatamu za ufalme wa nchi hiyo baada ya baba yake. Shakhsia wengi ndani ya wizara ya mambo ya ndani, idara ya usalama, taasisi za utendaji, viongozi wa dini, wanaharakati wa taasisi za kiraia na vyombo vya mahakama ni kati ya wana mfalme waliotiwa nguvuni wa utawala wa Saudi Arabia chini ya uongozi wa mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhamad bin Salman, ambapo kilele cha kamata kamata hiyo kilikuwa mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na saba. Sababu kuu ya kutiwa nguvuni watu hao imetajwa kwamba ni kupambana na ufisadi, ikiwemo kupambana na fedha zisizo salama, vitendo vya rushwa, vitendo vya kughushi na ubadhirifu. Ufisadi umeongezeka pakubwa katika muundo wa utawala nchini Saudi Arabia. Swala so, hilo pia bila shaka linatokana na mfumo wa kisiasa wa Saudi Arabia ambao unaendeshwa kifamilia. Madaraka ya kuendesha nchi yanagawiwa watu katika ukoo wa Ali Saud huku wananchi wa kawaida wakiachwa bila ya kuwa na nafasi yoyote katika muundo wa madaraka ya nchi hiyo. Muundo kama huo bila shaka ni chanzo cha kuenea ufisadi katika uwanja huo. Viongozi wa Saudi Arabia mwezi uliopita waliwatia nguvuni maafisa wa serikali 143 kutoka wizara sita zikiwemo wizara za ulinzi na mambo ya ndani. Na watu 544 ni kati ya watuhumiwa waliochunguzwa mwezi Februari mwaka huu katika kesi hizo za ufisadi. Nukta nyingine ni kwamba vita dhidi ya ufisadi vinafuatiliwa pakubwa nchini Saudi Arabia tangu Muhammad bin Salmani akalie kiti cha kumrithi baba yake mwaka 2017 katika uwanja huo taasisi ya kudhibiti na kupambana na ufisadi ya Saudi Arabia hivi karibuni ilitangaza kwamba mwaka jana wa 2021 ilianza kutekeleza majukumu yake ya kupambana na ufisadi na tayari imeshasimamia kesi 34825 na kuwachunguza watuhumiwa 17648 wanaokabiliwa na kesi za masuala ya kiidara jinai mbalimbali na ufisadi wa fedha. Vilevile, kupitia uchunguzi huo, watuhumiwa 2460 wametiwa nguvuni huko Saudi Arabia ili kukamilisha kile kilichotajwa kuwa ni awamu ya kawaida na kesi zao tayari zimefikishwa mahakamani. Hadi sasa mamia ya watu wakiwemo wana mfalme maafisa wa polisi na maafisa wa taasisi za serikali wamehukumiwa kutumikia vifungo jela na kulipa faini. Suala jingine muhimu ni kwamba utawala wa Ali Saud unatekeleza kamata kamata na kuwatia watu nguvuni bila ya kuwaeleza tuhuma zinazowakabili na katika mazingira yasiyo wazi. Hii ni katika hali ambayo kwa mujibu wa sheria, mtuhumiwa anapaswa kuelezwa sababu ya kutiwa nguvuni pamoja na kuwa na uelewa sahihi wa mashtaka yanayomkabili. Kukuza propaganda kuhusu vita dhidi ya ufisadi katika vyombo vya habari vya Saudi Arabia ni fursa ambayo imekuwa akiitumia mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman kwa masilahi yake binafsi. Mkakati huo wa bin Salman haumaanishi kutekelezwa mapambano ya kweli dhidi ya ufisadi, bali mrithi huyo wa kiti cha ufalme anaonekana kuwa na machaguo yake maalum katika mapambano hayo, eti dhidi ya ufisadi. Hii ni kwa sababu bin Salman anafanya kila awezalo kufanya mabadiliko na kuwafutilia mbali wale wote wanaoshikilia nyadhifa katika utawala wa nchi hiyo ambao hawamuungi mkono na wala si wahalifu. Mfano wa wazi wa kamata kamata iliyofanywa katika miaka ya karibuni uh, kwa mara kadhaa na viongozi wa utawala wa al Saud kwa kuwatia nguvuni wapinzani wa nchi hiyo kwa kisingizio cha kupambana ni kuwatia mbaroni wapinzani wa serikali kwa kisingizio cha kupambana na ufisadi. Taasisi ya kupambana na ufisadi ya Saudia iko chini ya Muhammad bin Salman mwenyewe. Kwa msingi huo, hata kama vita dhidi ya ufisadi vinaungwa mkono na wananchi, lakini lengo halisi na la nyuma ya pazia la kutekelezwa hilo ni kwa ajili ya kuzidisha uungaji mkono wa wananchi wa Saudi Arabia kwa bin Salman, ili aweze kukalia kiti cha ufalme wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, uh, kusikiliza mawaidha ya Ramadhan. Mawaidha, mawaidha hayo yanaletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ramadhan, Ramadhan. jambo kubwa na zito, ili tuweze kuzilea roho zetu, tuweze kuzilea nyoyo zetu. Tukizilea nyoyo hapo, tutafika kwenye msafara wenye mafanikio makubwa. Wa antasumu khairun lakum, kufunga ndiyo mafanikio yenu. Mkifunga mtafanikiwa, mkifunga mtafaulu, mkifunga mtafika. Kwa nini? Kwa sababu funga ni moja ya mambo ya kuilea roho na kuilea nafsi ya mwanadamu. Asaumu li wa ana ajzi bihi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika hadithul qudsi kuelezea umuhimu wa funga na uzito wa funga anasemaje? Anasema funga ni yangu mimi, na mimi ndiyo ninayetambua aliyefunga nimlipe kitu gani. Sasa kwa nini funga ifikie daraja kubwa hilo? Mwezi unapoonekana siku ya kwanza tu ya Ramadhani maelfu ya watu ambao walikuwa wanastahiki kwenda motoni, Mungu anasema kuanzia leo hawa ni watu wa peponi, hawaendi motoni. Kwa nini? Kwa sababu Mungu anataka kwafunga tulee nyoyo zetu. Mungu anataka azaliwe mtu mpya baada ya kumalizika funga ya Ramadhani. Kila jioni ya Ramadhani, Mungu mamia ya watu anawaachilia huru, walikuwa wanastahiki kwenda motoni. Why? Katika khutba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, mashetani wamefungwa, wa, wa abwabu aljinani mufattahatun, milango ya pepo imefunguliwa. Kwa nini mashetani wafungwe nyororo? Kwa nini? Kwa sababu malengo ya funga ni kuzilea nyoyo zetu, ni kuzilea roho zetu. Ndiyo siri ya mafanikio. Kwa hivyo tunaposema kwamba mafanikio yetu ni katika kuzitakasa nafsi zetu Itafute dunia kana kwamba hutokufa. Tafuta pesa masaa ishirini na nne, hakikisha unao uwezo mkubwa wa fedha, ni bilionia, unapanda gari nzuri, gari safi kabisa ya ghali. Hizi ni za waumini, sio za wasiokuwa waumini. Na mara kwa mara anasema, raha iliyoje! Msikiti unaosaliwa unajaa waumini Parking yake ni magari matupu ya thamani. Siku ya Ijumaa wanapokuja waumini, magari ya thamani na mazuri ndiyo yako nje kwenye parking. La kusikitisha ni misikiti ya Waislamu, siku za Aljuma katika parking zao ni baskeli nyingi. Wasiokuwa Waislamu kwenye parking zao ni magari makubwa ya thamani. Vipambo hivi na raha hizi mmeumbiwa nyinyi waumini, hawajaletewa hawaja, wasiokuwa waumini. Kwa hivyo mabadiliko haya, mafanikio haya ni mafanikio ya kidunia lakini vile vile na mafanikio ya kiroho ntazungumza seksheni za haraka haraka, ma seksheni tano, malengo ya mafanikio. Mafanikio ya kwanza ni mafanikio ya upande wa elimu. Mafanikio ya pili ni mafanikio upande wa tiba. Mafanikio ya tatu ni mafanikio upande wa midia habari. Mafanikio ya nne ni mafanikio upande wa huduma za kijamii, alkhadamatu lijtimaiya, na upande wa tano ni mafanikio upande wa uchumi. wa antasumu khairun lakum, funga itawafanyeni mfike kwenye mafanikio. Kwa nini? Kwa sababu funga inaelea nafsi, kuilea nafsi ndiyo sababu ya mafanikio. Katika nyanja gani? Nyanja ya kwanza ni nyanja ya elimu. Ni haki yetu kuwekeza upande wa elimu, ni fursa yetu kuhakikisha kwamba upande wa elimu ni upande ambao tunawekeza kwa nguvu kubwa kuhakikisha kwamba watoto wetu wote wamekwenda nasari, kuhakikisha watoto wetu wamekwenda mashuleni, shule za msingi, lakini kuhakikisha wanaofaulu vile vile wanakwenda sekondari. Hawaishilii tu sekondari, la wanakwenda mpaka vyuoni. Hawatosheki tu na kusoma vyuo vilivyoko nchini, la tunawapeleka vile vile vyuo vikubwa duniani. Ni wajibu wetu kuwekeza katika sekshoni hiyo. Man arada ldunya falaihi bililm wa man arada lakhirata faalaihi kama tunataka mafanikio duniani lazima tusome lazima tuwe na elimu lazima tuwe na jamii ambayo madaktari ni watu mno, mno wa kawaida hao mnaowasikia ndugu zangu wameendelea mtaa kama wa Kigogo kila baada ya nyumba mbili sio nyumba mbili kila nyumba kuna madaktari kuna mainjinia kuna watu wenye maphd. Ni kitu cha kawaida. Lakini ndugu zangu, elimu ambayo italeta mafanikio ni elimu gani? Ni elimu ambayo, elimu hiyo itakuwa na kuzilea roho, itakuwa na kuzilea nyoyo, itakuwa na tarbiatu ruh, itakuwa na tairulquds itakuwa na mwalimu na mwelekezaji, msafara uelekee wapi. Pasi na hivyo, elimu hiyo itakuwa hatari. Pasi na hivyo, elimu hiyo itatengeneza mainjinia, lakini injinia mwongo. Nini faida ya kuwa na mainjinia mia moja waongo? Nini faida ya kuwa na mainjinia wanaokula rushwa ili kupitisha jengo lijengwe kinyume na utaalamu wake? Nini faida ya injinia hiyo? Engineering hiyo haina faida yoyote, lakini kwa nini iwe ni ilmu ni ya aina hiyo? Kwa sababu ni ilmu iliyokosekana tarbiatu ruh, tarbiyatul ruh. Ni ilmu iliyokosekana malezi ya kiroho. Kwa hivyo elimu iende sambamba na malezi ya kiroho, ndipo itakapomtengeneza injinia ambaye akileta mahesabu yake hawezi kupokea rushwa, hawezi kupokea hongo ili atie saini na kujengwa jengo ambalo liko chini ya viwango tarbiyatu ruh. Na ndiyo maana Sayiduna Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alipokabidhiwa Quran Anything, everything soma chochote ambacho kina manfaa na mwanadamu, lakini soma yako, bismi rabbika ladhi khalaq. Ilmu yako iwe ni kwa ajili ya Allah. Itakapokuwa tumetengeneza mainjinia ambao wanamtambua Mungu, tutakapokuwa tumetengeneza wachumi wanaomtambua Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala Tutakapotengeneza maprofesa ambao hawawezi kuzungumza urongo, maprofesa ambao sio walevi chakari. Maana kuna ulevi alafu kuna ulevi chakari. Ulevi chakari ni upi? Ni yule profesa ambaye akiamka saa moja pombe anayo kichwani, ni profesa. Hatuhitajii maprofesa wa aina hiyo. Lekchara wa chuo kikuu wanakwenda chuoni na pombe kwa kichwani, huyo sio lekchara tunayemtaka. Lakini lekchara gani? Ni lekchara ambaye ameleleka na malezi ya kiroho . Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kuzitengeneza roho, na ndiyo maana ni siru najah, ni siri ya mafanikio yako hapo. Malezi ya kiroho yatawafanya wasomi wanapofanya tafiti tafiti hizo zitakuwa ni tafiti ambazo zinaendana na akili ya mwanadamu, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni rabbul uqala, Mungu ndiyo bwana wa akili. Kwa hivyo haiwezekani akili itoke na result, akili itoke na consequence, akili itoke na natija ambayo iko kinyume na matakwa ya Mungu. Bwana mmoja ambaye sitaki nitaje jina lake Maulaya As-Sadiku as Jaafar salawatullahi wa salamuhu alayhi aliulizwa Waktusiba bihi ljinan, akili ni ile ambayo inamfanya mtu amwabudu Mungu, aamini kuna Mungu mmoja. Akili ni ile ambayo mtu mwisho wake anakwenda peponi, haendi motoni. Hiyo ndiyo akili. Akaambiwa lakini kuna watu wengine, kuna fulani anayo akili, wana akili nzuri tu na wanafanya mambo mazuri, sema la hiyo sio akili. Tilka shaitanatun, sema huo ni ushetani. Kwa hivyo, akili kama haiendani na matakwa ya Mungu, huo ni ushetani, hiyo si akili. Kwa hivyo, ilmu ni kitu kizuri, lakini ni ilmu hiyo lazima iwe na Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala, iwe ni ilmu iliyogubikwa, msomi mwaminifu, msomi asiyekuwa na hadaa, msomi asiyekuwa na ghishi, msomi ambaye malengo yake ni ilmu yake wafaidishe watu. Angalia hatari ya ilmu kama haina Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala. Leo ilimu, la ilaha illallah. ilimu moja ya malengo yake ni kuwafanya watu wakae vizuri, watu wakae kwa usalama. Elimu moja ya malengo yake ni kuifanya dunia ni mahala panapokalika, ni mahala palipokuwa patulivu. ataj'alu fiha man yufsidu fiha wa yasfiku ad-dima wa nahnu nusabihu bihamdik wa nuqaddisu lak qala inni a'lamu ma la ta'lamun ta malaika wanamwambia Mungu, mbona nitaka kupeleka duniani viumbe ambao watauana watamwaga damu watafanya dunia haikaliki? Mungu anasema, la, mimi najua ambayo nyinyi hamyajui. Mimi la, nampeleka khalifa duniani ambaye atakuwa ni mwakilishi wangu. Na Mungu ni Mungu wa amani. Mungu ni Mungu wa upendo. Mungu ni Mungu wa mahaba. Khalifa wake amekuja kwa ajili ya watu wakae vizuri. Kwa hivyo, ilmu, malengo yake ni kuwafanya watu wakae vizuri. Lakini billahi aleika, leo dunia ni mahala panakalika. Leo katika mapambano yaliyopo, ni mapambano ya atasalluh. Kila nchi inafanya bidii miliki silaha za hatari. Kwa nini kila nchi imiliki silaha? Mataifa makubwa ambayo hayaruhusu sisi tumiliki baadhi ya silaha, wao ndio wameweka bajeti kubwa siku zote kuhakikisha wanamiliki silaha kubwa kubwa na nzito za kutisha. Nini malengo ya silaha hizi? Sisi tumeumbwa tukaye kwa amani. Kwa nini elimu yenu, hii yenu hii isitumike kwenye kuhakikisha Waafrika hakuna Mwafrika ambaye hana elimu? Kwa nini elimu yenu hii, nyinyi mnaopambana kutengeneza silaha za kuangamiza watu. Kwa nini elimu hiyo isitumike kwenye kuhakikisha waafrika wanaondokana na balaa la njaa? Kwa nini elimu hiyo isitumike kwenye kuhakikisha muafrika ana elimu ya kujitambua? Inawezekana ukasoma mpaka chuo kikuu, inawezekana ukawa profesa, inawezekana ukawa injinia, lakini una matatizo ya ubongo. Kwa hiyo ni injinia ni profesa uliobeba makaratasi, siyo profesa ambayo unaweza ukatumia ujuzi wako na uprofesa wako ni ilmu imetumika vibaya. Kwa nini leo ifikie nchi za Kiislam, nchi za Kiislamu zinataka kumiliki silaha za nyuklia? Silaha ya nyuklia ya kazi gani? Silaha ya nyuklia ni silaha ya maangamizo. Unataka kumwangamiza nani? Alislamu dinu lamn, Alislamu dinu lmahabba, Alislamu dinu lulfa Alislamu dinu taayush, Uislamu ni dini ya kukaa vizuri kati yao wenyewe kwa wenyewe, na kati yao na mapagani, na kati yao na Wakristo, na kati yao na Mayahudi. Ehe, silaha na mnazotaka kumiliki za nyuklia za kazi gani? Nchi za Kiislamu zinafanya bidii ya kumiliki silaha za nyuklia, malengo yake ni nini? tabaan katika nafasi hii napenda ni mtaje kwa upendeleo wa hali ya juu kiongozi wa waislamu duniani waliyu amri lmuslimin al alimamu Lkhamenai al hafidhahu llahu waraa. Napenda ni mtaje kwa upendeleo marjaa huyu na naibu wa imamu lhujja Alipotoa fatwa akasema, ni haram <laughs> ni haram. kumiliki na kutengeneza mabomu ya nyuklia. Kwa nini mnataka kumiliki silaha za nyuklia, wakati Uislamu wa unataka watu wasiangamizwe? Uislamu unataka watu wabaki salama. Alimamu al-Khamenei akatoa fatwa hii ya Kiislamu, fatwa ya Kiislamu, fatwa ya kiutu, fatwa ya kiakili, fatwa ya kuonyesha kwamba ilmu lazima iende sambamba na malezi ya kiroho. Yaliyotokea kule Nagasaki, yaliyotokea Hiroshima, yaliyotokea Halab chekule, yanayotokea katika ardhi tofauti na kutumiwa silaha na nguvu za kupita kiasi, yanayoendelea katika ardhi ya Ghaza, ya kuuawa Waislamu wa Kristo wasiokuwa na hatia, ya kukosekana amani katika ardhi ya Falestini, haya yote ni kwa sababu ilmu tuliyokuwa nayo ndani yake hakuna malezi ya kiroho mwezi. Wa ramadan ni mwezi wa kufikia kwenye manufaa, kwenye malengo. Malengo hayo hatuwezi kufikia kama hatujazilea roho zetu. Ninapoangalia vituo vinavyotengeneza viongozi, viongozi wanatengenezwa kwenye vyuo vikuu, universities. Ndiyo kule kunatengenezwa viongozi, maraisi wanatokea kule, mawaziri wakuu wanatokea kule, mawaziri wa sekta tofauti wanatokea kule, wawakilishi wetu bungeni wanatokea kule, wenye viti katika sekta tofauti wanatokea kule. Lakini je, malezi ya kiroho yako katika vyuo vyetu, yako katika senta zetu za elimu? Malezi ya kiroho yakiwepo katika senta zetu za elimu, hatutohitajia semina elekezi. Why? Kwa sababu tumewalea watu ambao wao la ilaha illallah. Angalia ifunga ilivyokuwa ya maajabu Yatruku taamahu wa sharabahu, katika hadithu lkudsi. Mtu anaacha chakula chake, yuko chumbani peke yake, chakula kipo, halafu huli hata kidogo, huonji hata kidogo. Ndio maana Mungu akasema, ana ajzi bi nyinyi malaika, hamjui thawabu za kumlipa mtu huyu. Utakapomleta mtu ambaye anakwenda ofisini saa moja amefunga siku ya Jumatatu mustahabu, amefunga siku ya Alhamisi sunna kwa sababu siku ya Alhamisi matendo yanaonyeshwa. Amefunga ili siku ile matendo yake yaonyeshwe, na yeye yuko katika funga. Mtu huyo hawezi kuifanyia khiana ofisi. Mtu huyo hawezi kuingia mikataba mibofu ya kulisambaratisha taifa. Mtu huyo hawezi kuingia mikataba mibaya ya kuwafanya Watanzania wafukarike. Mtu huyo hawezi kuisaliti nchi hii. Asoumu lii wa ana ajizi be, hatutoitajia semina elekezi. Kwa nini? Kwa sababu tumezilea nafsi wabitali wafanyakazi wetu watakuwa hawahitajii msimamizi, hawahitajii mtu wa kumwangalia, hawatohitajia wakifika waeke saini kwama amefika saa kadha. Wao wakiamka, la ilaha illallah, akimaliza kuswali salatu subhi, kwanza anamswalia Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, akimaliza anamzuru alimamu lhujja al kwa duau lahdi, anasoma duau lahdi, anachukua ahadi, ana la ahadi, ana ahadi kati yake yeye na imamu wa kumi na mbili, imamu uwe na mimi, imamu unichunge, tuwe pamoja kwa baraka ulizopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Allahumma rabba nuri l'azim wa rabba lkursir rafia wa rabba lbahri lmasjur wa munzila taurati wal injili wa zabur wa rabba dhili wal harur. Natoa salamu, maneno mazuri ya kupendeza yenye raha, muda ule halali, kwa sababu ni makruhu kulala baada ya kuswali swala ya asubuhi na kabla ya kuchimbuka jua ni muda anamtaja Mungu kupale, na tasbihi yake iko pale tayari, anajiandaa kwenda kazini kuchapa kazi. Kwanini? kwa nini? Kwa sababu ya malezi ya kiroho vyuo vyetu, jamii zetu, univesiti zetu tukitaka zifanikiwe lazima ziwe na mikakati ya malezi ya kiroho. Vyombo vyetu vya habari lazima viwe na mikakati programu zake barnameji zake ziwe ni programu elekezi billahi alaikum. Ok, msiwe na programu elekezi za watu kuwalea kidini, waleleni kimila zetu za Kiafrika. Hebu kuweni na programu ambazo zinaeleza sisi mila zetu na desturi zetu na ngoma zetu. Leo ngoma zetu za Kizaramu ambazo tunapiga tu makofi, tunapiga tu miguu, tunatikisa tu mabega, wanawake hatuchanganyikani nao, hazina matusi hizi. Mkoloni ametuambia ni ngoma za kishenzi, ni ngoma za za kishenzi, yaani hazifai. Lakini bongo fleva, masha Allah, rege, masha Allah, sijui mziki gani ha, hizi ni halali? Kwa hivyo ilmu tuliyokuwa nayo lazima itumike, billahi alaik, msiwapeleke wa, msi kwenye udini ha? Wapelekeni kwenye mila zetu Naam, alikuwa uh, Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na karibuni sasa kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Udondozi wetu leo unafunguliwa na gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Gazeti hilo limemulika zaidi utumiaji wa dawa za vidonda vya tumbo kwa ajili ya kutolea mimba kwenye vyuo vikuu nchini Tanzania. Hatari nyingine vyuoni, kinasema kichwa cha habari hiyo, na kufuatiwa na maneno dawa za vidonda vya tumbo kusafisha kizazi zageuka maarufu kwa utoaji mimba, wataalamu serikalini wakiri wanazifahamu waonya kuhusu madhara zinapotumika isivyo. Chini ya kichwa cha habari ajali za pikipiki zatafuna mabilioni sekta ya afya, gazeti hili la Mwananchi limeandika kwamba wakati ajali zinazotokana na pikipiki zikitajwa kuongezeka, na si wote wanaofikwa na ajali hizo wana uwezo wa kujitibu kwa sababu za kutokuwa na bima imeelezwa kwamba gharama za kutibu mgonjwa wa ajali ni kati ya shilingi milioni mbili hadi nane Vichwa vya habari nyingine muhimu za Mwananchi vinasema: Polisi da wazuia ndoa ya mwanafunzi na Mbowe Chadema ni msingi kurudiwa. Gazeti la Nipashe limemulika zaidi uzinduzi wa filamu ya kutangaza sekta ya utalii nchini Tanzania iliyopewa jina la Royal Tour. Kichwa cha habari hiyo kinasema: filamu ya Royal kuifungua Tanzania duniani, watalii kutoka Marekani kumiminika. Habari nyingine za nipashe zinasema watoto au uh, watatu kotini baada ya miaka ishirini kwa tuhuma za mauaji. Madini yachimbwa katika hifadhi ya taifa, kampuni ya pewa leseni kinyume cha sheria. Mamba waua watu sita Mtoruvu na Simba nguvu kwa Orlando Sauzi Simba ngumu kwa Orlando huko Sauzi Gazeti la Raia Mwema limekoleza wino mweusi kwenye kichwa cha habari kinachosema chama magufuli moto ni umoja pati up chasajiliwa kwa muda. Uh, mawaziri wa bunge wahusishwa kujiunga chadai ripoti ya CAG inaua uongozi wa JPM. Katika habari nyingine inayoonekana kuwa na mvuto maalumu Gazeti la Raia Mwema limeandika ukaguzi wa CAG majeshi ya nyooshewa kidole. Vichwa vya habari nyingine za Raia Mwema vinasomeka askofu ataka vita Ukraini visiwe kisingizio, ushauri mzito kwa Makonda, atakiwa kuomba radhi aliyowakosea ni pamoja na Kikwete, kichero na Mpango, askofu amtaka kujuta na kumrudia Mungu na hii ndio simba maharamia chali na nchini Uganda, gazeti la Monitor limemulika zaidi suala la kukithiri uhalifu nchini humo, kwa habari iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti hilo chini ya kichwa cha habari, uh, polisi waonya kuhusu wimbi jipya la uhalifu. Habari hiyo inasema uchunguzi na takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uhalifu na jinai huongezeka sana kila mwaka nchini Uganda, kati ya miezi ya Aprili na Julai. Gazeti hilo pia limeandika habari ya wanandoa mzee na bibi kizee waliofariki dunia na kuzikwa siku moja. Katika gazeti la New Vision kumeandikwa habari inayosema kamanda wa vikosi vya nchikavu vya jeshi la wananchi wa Uganda UPDF luteni jenerali Muhozi Kainerugaba ameapa kuwaangamiza na kutoa funzo kwa uwezi wa mifugo wa Karamajonga wanaosababisha ukosefu wa usalama katika eneo la kaskazini mashariki mwa Uganda. Gazeti hilo pia limeandika kwamba kamati ya bunge ya haki za binadamu imewaita kamishna jenerali wa magereza Johnson Biavasaija na mkurugenzi wa mashtaka DPP Jane Francis Abodo kueleza masaibu ya walinzi wa ufalme wa Rwenzururu ambao wamekaa rumande miaka mitano tangu walipokamatwa nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo limemulika mjadala unaoendelea katika muungano wa Azimio unaompigia debe kinara wa chama cha ODM Raila Odinga katika uchaguzi mkuu ujao, juu ya nani atakuwa mgombea mwenza. Habari hiyo ina kichwa cha maneno kinachouliza bahati itamwendea nani? Mlimani na ukambani wanapambana kila mmoja akitaka awe mgombea mwenza wa Raila. Habari hiyo imeambatana na picha za wanasiasa Martha Karua, Peter Kenneth, Kalonzo Musyoka na Alfred Mutua, zikiwa kando kando ya picha ya kinara wa ODM Raila Odinga. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema: walimu wakuu washinikiza wanafunzi wote wapimwe mihadarati kabla ya kurejea shuleni. Mudavadi hali ngumu na fataki. Uh, EPL kitanuka leo pale wanaolenga, uh, pale Liverpool wanaolenga kuwapita vinara wa ligi Man City watakapoikaribisha Man United. Gazeti la Daily Nation limechochea mpambano baina ya wanasiasa wawili mashuhuri wa kike nchini Kenya, Martha Karua na Anne Waiguru, ambao wanawania kuwa wagombea wenza wa kiti cha rais, mmoja kwa tiketi ya Kenya Kwanza na mwingine uh, muungano wa Azimio. Habari hiyo imeandikwa chini ya kichwa cha maneno: Je, wana nafasi ya kuwa makamu wa rais? Atakayefanikiwa kuwa mgombea mwenza kati ya wa wawili hao na kushinda ataandika historia ya kuwa makamu wa kwanza wa rais mwanamke katika historia ya Kenya. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 17 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 19 Aprili mwaka 2022, miaka 2055 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yaani tarehe 19 Aprili mwaka 33 kabla ya kuzaliwa nabi Isa Masihi alaihi ssalam kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani huko Roma ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, Wababeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumiwa na watu wote, huku maktaba ya Waashuri ikiwa ndiyo maarufu zaidi. Siku kama ya leo miaka 1444 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisafiri kutoka Maka hadi Baitul Muqaddas na kupaa mbinguni kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Aya ya kwanza ya Suratul Isra inatoa maelezo kuhusu muujiza huo mkubwa ikisema, ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona. Kwa kuzingatia aya hiyo na hadithi za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, wakati mtukufu huyo alipokuwa katika safari ya Miraji alionyeshwa siri nyingi za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, viumbe vyake jalali na hatima ya wanadamu katika ulimwengu wa akhira. Tarehe kumi na saba Ramadhani, miaka 1441 iliyopita, vita vya Badr, moja kati ya vita maarufu vya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, na washirikina vilitokea eneo lililoko kati ya Maka na Madina. Badr ni jina la kisima kilichoko umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa mji wa Madina ambako kulipiganwa vita vya kwanza kati ya Waislamu na washirikina. Vita vya Badri vilitokea huku washirikina wakiwa na wapiganaji wengi waliokaribia 920 na jeshi la Kiislamu likiwa na wapiganaji 313 na silaha chache. Hata hivyo, imani thabiti ya Waislamu iliwafanya washinde vita hivyo. na siku kama ya leo miaka kumi na saba iliyopita Kardinali Joseph Ratzinger alikabidhiwa uongozi wa kanisa Katoliki duniani baada ya kufariki dunia Papa John Paul wa pili na akajichagulia jina la Papa Benedict wa kumi na Ratzinger alizaliwa mwaka 1927 nchini Ujerumani na alipanda daraja na kuwa askofu mwaka 1977 na hatimaye kufikia daraja ya ukadinali. Papa Benedict wa kumi na sita alikabiliwa na matatizo mbalimbali akiwa kiongozi wa kanisa Katoliki, ikiwa ni pamoja na mgogoro wa masuala ya kiroho katika nchi za magharibi, ufisadi na utovu wa maadili pamoja na vitendo vya ubakaji na ulawiti vilivyokuwa vikifanywa na vinavyofanywa na maaskofu na makasisi dhidi ya watoto wadogo. Papa Benedikt wa 16 alilazimika kuachia uongozi wa kanisa Katoliki Februari mwaka 2013 baada ya kuzongwa na kashfa nyingi za viongozi wa ngazi za juu ndani ya kanisa hilo. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari. Ndege mpya isiyo na rubani ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, iliyopewa jina la Gaza imefaulu majaribio ya kuruka na sasa imeanza kazi kikamilifu. Mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Hamas amesema Baitul Muqaddas ndio mji mkuu wa milele wa Palestina na kusisitiza kwamba kinachoifanya Kudsi ibakie ni kuendelezwa mukawama dhidi ya adui ghasibu. Na mkuu wa shirika la ustawi wa kibiashara la Iran ametangaza kwamba usafirishaji nje bidhaa za jamhuri ya kiislamu umepindukia dola bilioni 13, huku nchi za Afrika ya Kusini na Ghana barani Afrika zikiongoza katika bara hilo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni kila la heri. Kwa hereni.