Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Whatsapp yetu ni plas 98 9035065487 na email yetu ni swahili ya radio at irib ir. Tulionayo kwa usiku wa leo ni taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa naye Shekhe Sado Mwega wa Qumu hapa Iran, kuzungumzia shakhsi ya Imamu Ali alaihi ssalam katika mawaidha yake. Pia tutakuwa na kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Tutakuleteni pia dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na kaswida pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa mbili na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu za Kiislamu zaendelea kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu nchini Sweden. Waislamu wa India wapeleka mahakamani mabudoza hatari ya kisiasa. Wakimbizi wa kisomali wakabiliwa na hali ngumu katika mfungo wa Ramadhani. Na Sudani itaka jamii ya kimataifa kuiwajibisha Israeli baada ya kuvamia msikiti mtakatifu Al-Aqsa. Habari kamili. Nchi za Kiislamu na Kiarabu zimeendelea kulaani vikali kitendo cha kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Quran huko nchini Sweden. Ni baada ya kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia na mwenye chuki dhidi ya Uislamu wa Denmark, Rasmus Paludan, kuchoma moto nakala ya kitabu kitakatifu cha Mwenyezi Mungu, yaani Quran tukufu. Wizara ya mambo ya nje ya Iraq imetangaza kwamba imewasilisha malalamiko ya nchi hiyo kwa balozi wa Sweden mjini Bagdadi, ikipinga kuchoma moto nakala ya Quran Tukufu. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iraq imesema kuchoma moto nakala ya Quran Tukufu kulikoambatana na kujeruhi hisia za Uislamu ni matusi na ni dharau kubwa mno kwa matukufu ya Waislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zadeye amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ina laani vikali kitendo cha mbaguzi wa rangi mwenye misimamo ya kufurutu mpaka cha kuchoma moto kitabu kitukufu cha Mwenyezimungu yani Quran tukufu katika mji wa Linkoping nchini Sweden, jambo ambalo limefanyika kwa kisingizio cha eti uhuru wa kujieleza chini ya mwavuli wa uungaji na mkono na ulinzi wa polisi wa Sweden wakati huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jordan Haitham Abul Fole amesema hatua ya kuchomwa moto na kala ya Qur'ani tukufu nchini Sweden inalaaniwa haikubaliki na inakinzana na maadili na kanuni zote za kidini kanuni za haki za binadamu na uhuru wa kimsingi kwa upande wake wizara ya mambo ya nje ya Qatar imelaani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu na kukitaja kuwa ni cha kichochezi na hatari kwa hisia za Waislamu zaidi ya bilioni mbili bili, e, duniani. Wizara ya mambo ya nje ya Saudia pia imelaani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qur'an tukufu nchini Sweden. Wizara ya wakfu ya Misri nayo kupitia waziri wake Muhammad Mukhtar pia amesema kuchomwa moto nakala ya Quran na mtu yoyote mwenye msimamo mkali na mbaguzi wa rangi ni kitendo cha chuki kinachoumiza hisia za Waislamu wote. Jumuiya mashuhuri ya Kiislamu imewasilisha ombi katika mahakama kuu ya India ikitaka kuingilia kati baada ya matingatinga na serikali kuharibu mali na milki za Waislamu wanaotuhumiwa kuhusika na ghasia katika majimbo yanayoongozwa na chama cha waziri mkuu Narendra Modi cha ja Bharatiya Janata Party BJP. Rais wa kundi la Jamiat Ulama Ihinde Arshad Madani amesema leo Jumatatu kwamba kundi hilo limewasilisha ombi katika mahakama kuu dhidi ya siasa hatari za tingatinga tinga, ambazo zimeanza kuharibu mali na milki za watu wa jamii za walio wachache, hasa Waislamu, kwa kisingizio cha eti kuzuia uhalifu katika majimbo yanayotawaliwa na BJP. Ombi hilo linaitaka li mahakama kuu ya India kutoa maagizo kwa serikali ya shirikisho na majimbo kwamba hatua za kudumu za haraka zichukuliwe dhidi ya mtuhumiwa yoyote katika kesi yoyote ya jinai na kwamba majengo na makazi ya raia yasibomolewe kama hatua ya adhabu. Wiki iliyopita mamlaka katika majimbo yasiyopungua mawili ya India zilibomoa makumi ya nyumba na maduka karibu yote ya Waislamu waliotuhumiwa kuhusika na vurugu wakati wa tamasha la kihindu katika jimbo la kati la Madhya Pradesh. Ghasia zilizuka wakati wa tamasha la Ram Navami mapema mwezi huu. Kwa kawaida, Wahindu hufanya maandamano makubwa siku ya kusherehekea kuzaliwa kwa mungu wao Ram. Zaidi ya wakimbizi milioni moja wa Kisomali, hususan wale wanaoishi katika kambi za nje ya mji mkuu Mogadishu, wanakabiliwa na hali ngumu katika mfungo huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ukame umeziathiri jamii za wafugaji na wakulima katika maeneo ya kusini na kusini mashariki mwa Ethiopia kusini mashariki na kaskazini mwa Kenya na kusini kati huko Somalia, huku kiwango cha utapia mlo katika maeneo hayo kikiongezeka pakubwa. Tovuti ya al-Arabi al-Jadide imeripoti kwamba wakimbizi hao wa Kisomali wanaishi katika mazingira magumu mno na hawana uwezo wa kumudu mahitaji yote ya lazima katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wakimbizi hao wanaoishi katika kambi zilizo nje ya mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, hawana fedha, huku bei za bidhaa mbalimbali ikiwemo chakula zikiongezeka kwa zaidi ya asilimia hamsini wakati huu wa mwezi wa Ramadhani. Kupanda huko kwa gharama za maisha wakati huu kumewafanya raia hao waishi katika hali ngumu sana. Huko nyuma pia, raia hao wa Kisomali walikabiliwa na hali ngumu katika msimu wa kiangazi kwa kuishi katika joto kali mchana kutwa na kukosa huduma ya umeme. Kilowati moja ya umeme inauzwa karibu nusu dola. Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, hivi karibuni alitahadharisha kwamba Somalia inakabiliwa na hatari ya njaa ikiwa ni matokeo ya ukame, kupanda kwa bei za bidhaa mbalimbali za vyakula na kutotumwa misaada ya kibinadamu nchini humo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imelaani vikali mashambulizi ya wanajeshi wa Israeli dhidi ya msikiti Alakswa na shambulio dhidi ya waumini wa Kipalestina wasio na ulinzi waliokuwa wakitekeleza ibada swala alfajiri katika msikiti huo. Mapema Ijumaa iliyopita wanajeshi wa Israeli wakishirikiana na walowezi wa kizayuni walishambulia tena msikiti wa Al Akswa na kuwajeruhi Wapalestina wasiopungua 160 waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Wapalestina wengine 400 wametiwa nguvuni. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan jana Jumapili ilitoa taarifa na ili na kusisitiza kuwa hatua kama hizo zinazozusha migogoro na za makusudi za utawala wa kizayuni wa Israel zinaakisi hujuma ya wazi ya utawala huo dhidi ya utukufu wa msikiti wal aksam na heshima na nafasi yake katika dhamira ya umma wa kiislamu pamoja na ukiukaji wake wa wazi wa maazimio na mikataba ya kimataifa. Ikumbukwe kwamba msikiti wa al Akswa huko Palestina ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Taarifa ya wizara ya mambo ya nchi ya Sudani imesema jamii ya kimataifa inapaswa kutekeleza wajibu wake na kuiwajibisha kikamilifu Israeli kwa kuendelea kufanya jinai dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Palestina, ardhi yao na maeneo yao matakatifu. Katika taarifa hiyo Sudani imesisitiza msimamo wake kuhusu haki ya watu wa Palestina na ya kujiamulia hatima yao na kuanzisha nchi huru ya Palestina, mji mkuu wake ukiwa ni Baitul Maqdis na kiongozi. Na mahakama ya Misri imemhukumu kifungo cha maisha jela kiongozi wa muda wa Ikhwanul Muslimin katika kesi inayojulikana kwa jina la kujipenyeza katika mipaka ya mashariki. Hukumu hiyo ya kifungo cha maisha ya jela dhidi ya kiongozi huyo wa Ikhwanul Muslimin, Mahmud Izzat Ibrahim, imetolewa na mahakama ya jinai ya Kairo. Kabla hapo, vyombo vya habari vya Misri vilikuwa vimeripoti kuwa idara ya mahakama ya nchi hiyo imeidhinisha hukumu ya kifo ya Mahmoud Izzate, kiongozi wa muda wa Ikhwanul Muslimin kwa kuhusishwa na faili la tuhuma za kushirikiana na makundi ya kigeni dhidi ya maslahi ya Misri. Kesi hiyo inahusisha matukio ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, ambapo watu kadhaa wakiwemo wanachama wa Ikhwanul Muslimin walituhumiwa kuvamia gereza la Wadil Natrun na kushambulia vituo kadhaa vya usalama vya Misri. Mahamudu Isat Ibrahim ni mmoja wa watu muhimu wa katika harakati ya Ikhwanul Muslimin na anajulikana kama mlinzi wa mali na siri za kundi hilo. Kufuatia kukamatwa kwa Muhammad Badii mwaka elfu mbili kumi na tatu, harakati hiyo ilimtangaza Muhammad Isat Ibrahim kuwa kiongozi wa muda wa kundi hilo, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuongezeka vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya na vigezo vya undumi la kuili kuhusu uhuru wa kujieleza. Mwenendo wa chuki dhidi ya Uislamu na vitendo vya mabavu dhidi ya Waislamu vimeongezeka katika miaka ya karibuni kwenye nchi za Ulaya. Kujitokeza na kuongezeka harakati, vyama na watu wenye misimamo mikali wa mrengo wa kulia kumekuwa na nafasi kuu katika uwanja huo. Tukio la karibuni kabisa la chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya ni njama za mtu mmoja kutoka mrengo wa kulia mwenye chuki dhidi ya Uislamu huko Sweden za kuchoma moto Quran tukufu, kitendo ambacho kimezusha mapigano. Rasmus Paludan, ambaye ni kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia na kinachopinga Uislamu huko Denmark kijulikanacho kwa jina la Hardline, pamoja na wafuasi wake, walipanga kuandamana katika mji wa Linkoping kwenye pwani ya mashariki mwa Sweden ili kukichoma moto kitabu cha Quran tukufu. Hata hivyo, kabla ya kuanza maandamano yao, mapigano yalijiri kati ya ligiri, polisi na Waislamu waliopinga kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima matukufu ya Waislamu. Hii si mara ya kwanza kwa genge hilo lenye misimamo ya kufurutu ada la mrengo wa kushoto kudhihirisha chuki dhidi ya Uislamu. Tarehe 28 Agosti mwaka 2020 pia mapigano kama hayo yalishuhudiwa katika mji wa Manmo huko Sweden na kusababisha ghasia za mitaani. Katika ghasia hizo wafuasi wa, wa genge la hadline, mbali na kupiga nara dhidi ya wa Uislamu, walichoma moto nakala moja ya kitabu kitakatifu cha Qur'an, kitendo kilichokabiliwa na maandamano ya mamia ya Waislamu wa mji huo. Rasmus Paludan kiongozi wa chama cha Hallaine ambacho wanachama wake wana rekodi ya kuchoma moto Kurani tukufu huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark, wakati huo alisema kuwa anafanya hivyo kwa lengo la eti kuwaamsha wananchi wa Sweden. Serikali za Denmark na Sweden zinaliruhusu genge hilo lenye misimamo mikali la mrengo wa kulia kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu na kuwadhalilisha Waislamu kwa kuchoma moto kitabu chao cha Qur'an tukufu kwa kisingizio cha eti uhuru wa kujieleza na madai ya serikali hizo za Ulaya kuhusu kutetea uhuru huo wa kusema. Hata hivyo, tunapotupia jicho vigezo vya undumi la kweli vinavyotumiwa na nchi za Magharibi zikiwemo nchi za Ulaya kuhusu uhuru wa kujieleza, tunaona kuwa uhuru wa kujieleza hutumiwa tu pale kadhia inayojadiliwa huwa ni kuivunjia heshima dini tukufu ya Uislamu na Waislamu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wa wasikilizaji. Kwanza ni kutoka kwako Bwana Yahya Hasan Muhamad Sheba wa Mombasa huko nchini Kenya. Umeandika, wanaivunjia heshima Qurani, wanajisumbua wa bure, hiki kitabu ni cha Allah kisha hifadhiwa na mwenyewe Allah. Bintaha Aljunaidi wa Bumbwini Zanzibar anasema shukran. Nasi tunakushukuru pia. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania wamesema Sudan isikilizwe na jamii ya kimataifa ikiwemo Tanzania iliyoanzisha ubalozi wa Israel humu nchini. Tanzania siku zote ilikuwa ikipambania pielo, leo Tanzania inaibambania Israeli ijitanue. Ni mwito wangu jumuiya ya kimataifa ichukue azimio dhidi ya madhara ya Israeli na nchi zinazofungua balozi na mashirikiano na Israeli ziangalie upya mahusiano hayo dhidi ya hao Wazayuni wa Israeli. Bwana Shirali Fazilo wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika inasikitisha kuona kimya cha Umoja wa Mataifa kwenye vitendo vya jinai za kivita vinavyofanywa huko Marekani na katika nchi nyingine mbalimbali kwa askari hao wa Marekani katika nchi kama Afghanistan, Iraq, Siria na kwengineko. Vilevile amesema, tunaungana na ndugu zetu Waislamu India kuchukua hatua dhidi ya dhuluma wanayofanyiwa Waislamu. Tunawasisitizia Waislamu wa, Tuna wa, wa madhehebu zote uko India kuungana pamoja na kutumika na wanasheria na wanasiasa katika janga kukabiliana na janga la dhuluma dhidi yao, ameandika. Ufuatiwa sasa wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Nchi za Kiislamu na Kiarabu zimeendelea kulaani vikali kitendo cha kuvunjiwa heshima kitabu kitakatifu cha Quran nchini Sweden. Jumuia mashuhuri ya Kiislamu imewasilisha ombi katika mahakama kuu ya India ikitaka kuingilia kati baada ya matingatinga na serikali kuharibu mali na milki za Waislamu. Zaidi ya wakimbizi milioni moja wa kisomali, hususan wale wanaoishi katika kambi za nje ya mji mkuu Mogadishu wana hali ngumu sana katika mfungo huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikia mawaidha kutoka kwa Shekh Salum Mwega wa Hapakom kuhusiana na shakhsi ya Imamu Ali. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi chetu cha akhlaki katika Uislamu. Baadaye tutakuwa na dua ya Ramadhani pamoja na kasida. za kumkumbuka imamu wetu, imamu wa kwanza, kipenzi chetu, kipenzi cha Mwenyezi Mungu, kipenzi cha Mtume. Vipi tunaweza kumtambua au kumjua na kuweza kujua cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu na tuweze kujua utukufu wake na kuweza kufaidi na daraja zake zile alizopata kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? E, mojawapo ya mambo ambayo twaweza kufaidika nayo ni jambo linalohusu ilmu. Kwa kupitia ilmu taweza kujua ilmu ikafikia wapi, na uhusiano wetu na yeye waweza kupatikana vipi? Kuna hii aya ambayo tuliyoisoma sasa hivi inayosema, hal yastawi lladhina yalamuna walladhina la yalamuna ni swali ambalo tunaulizwa sisi, na kwa kutumia akili yetu ni wazi ya kwamba akili yenyewe ina hukumu ya kwamba mwenye ilmu hawi sawa na asiyekuwa na ilmu. Ndio sababu anasikiliza Mwenyezi Mungu: Je, wako sawa wenye kujua na wasiojua? kama vile aya hiyo imesema na ni aya ya Surat Zumar, aya ya tisa. Mwenyezi Mungu katika kuwatukuza wenye ilmu amewapatia jukumu la utume, yani mitume wote kwa kuwa na ilmu wakapewa jukumu hili. Mtume wa Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba akrabu nnasi min darajati nubua ahlulilmi waljihad, yani watu walio karibu kabisa na daraja ya utume ni watu wenye ilmu na wenye jihadi, yaani kuonyesha ya kwamba daraja juu. Kama tujuavyo, ni wazi, kila mtu anafahamu ya kwamba hakuna daraja kubwa kama daraja ya utume. Alafu nani anayefikia baada yao? Daraja ya pili inayofata katika utukufu ni daraja ya watu wenye ilmu na watu wa jihadi. Pia anasema ya kwamba aktharu nnasi qimatan aktharuhum ilman wa aqalu nnasi qimatan aqaluhum ilman, yaani kwamba mtu au watu wenye thamani zaidi ni wetu wenye ilmu zaidi, na wasiokuwa na thamani, bali thamani yao ni dini zaidi, ni wenye ilmu chache zaidi. Kwa hivyo tunaona pia e, ni wazi ya kwamba wenye cheo cha ilmu ndio wenye daraja ya juu zaidi na wenye thamani zaidi. Pia zile zile Anasema inna alulama warathatu alambiya ya. Yani, maana yake ni kwamba nani anayefaa baada ya kuwa mtume hayupo kuchukua cheo cha ukhalifa baada ya mtume? Ni wenye ilmu. Ilmu ndio inawapatia sababu ya kuweza kupata urithi huu wa kubeba jukumu la mitume, na ndio sababu tunaona hata mtu wa kwanza aliyekuwa khalifa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika ardhi alipewa elimu ndio akastahiki kuwa ni khalifa wa kwanza. Mwenyezi Mungu katika uh, siku zile za mwanzo alipozungumza na malaika aliwaambia, katika Suratul Baqara aya ya 30, akasema ya kwamba inni ja'ilun fil ardi khalifa, yani hakika mimi nitajalia katika ardhi khalifa. O, wale wakalalamika malaika wakasema ya kwamba atajalu fiha man yufsidu fiha wayasiku dima ni kwamba e, utamjaalia katika ardhi mtu ambaye atakuwa ni mwenye kumwaga damu na kufanya ufisadi, na hali ya kuwa sisi sisi tunatosha, sisi tunafanya takdisi, yani tunakutakasa, wanusabihu laka, na tunakusabihi, inatosha mwenye kusabihi Mwenyezi Mungu. Akawambia hapana, la, mimi simtaki mtu wa ibada, mimi nataka mtu mwenye ilmu, na ndio sababu akamfundisha Adam, allama Adam asma alasma kullaha thumma aradhahum ala almalaika, Mwenyezi Mungu akamfundisha majina matukufu Adam, yani kampa ilmu, kisha majina yale yale ambayo alikuwa ni watu hasa. Aradhahum, akayaweka mbele ya malaika, ala almalaika, akawambia, ambiuni biasmai haula in kuntum talamun, akawambia mtaje mita, majina ya hawa ikiwa mnajua. Wao wakasema la ilma lana illa ma allamtana, hatuna ilmu ila kile ulicho tupatia alafu, akataja majina yao. Nabii Adam akaambiwa na Mwenyezi Mungu awataje taja jina, alafu kisha wale wakajua ya kwamba huyu kweli anastahiki cheo hiki kwa sababu ya ilmu. Yani kitu cha kwanza alichopewa ni ilmu, na ndicho ambacho kimesababisha kuwa khalifa yaani kwamba kwa ufupi Mwenyezi Mungu alisema ya kwamba mimi sitaki mwenye kumsabihi tu Mwenyezi Mungu, bali mimi nataka mwenye ilmu. Sasa hii ilmu tunaona kwamba pia mitume wengine wote wamekuwa miongoni mwa kuchaguliwa na Mwenyezi Mungu na kuchukua jukumu hili kwa sababu ya daraja hii ya ilmu. Na Mtume kwa kauli yake mwenyewe anasema ya kwamba, ana madinatul ilmi wa Aliyun babuha Yaani, kwa msingi huu ni kwamba sisi tunapotaka kupata elimu inabidi turudi kwenye jiji hili la elimu, ambalo ni Mtume, ambaye yeye mwenyewe anasema katika hiyo hadithi ya kwamba mimi ni jiji la elimu. Alafu kwamba hiyo elimu ya Mtume hatuwezi kuipata ila kwa kupitia mlango, na ndiyo kasema ya kwamba aliyum babuha, na Aliye ni mlango wa jiji la elimu, faman arada lilma faliyatihi min babihi Yani, mwenye kutaka elmu basi aijie elimu hii kwa kupitia mlango wake wa mlango wa ilmu ya Ali. Sasa tunaona ya kwamba baada ya kuwa elimu ndiyo daraja kuu kabisa na inayotukuza mtu mbele ya Mwenyezimungu subhanahu wataala, na kumfanya kuwa khalifa baada ya kuwa yeye khalifa wa Mungu subhanahu wataala, na mtume pia kufikia daraja ya utume tunaona ya kwamba baada ya mtume hakuna ambaye anastahiki na anayefaa kuwa ni imamu na khalifa baada ya mtume ila ni mmoja tu ambaye aliyekuwa amefikia daraja ya elimu kuliko wote, ambapo kila mtu hadithi hii katika madhehebu yote tunapata wanahitaja katika fadhila na utukufu wa Imamu Ali kwa kusema ya kwamba yeye ni mlango wa elimu ya mtume bali kuna hadithi nyinginezo pia zinatuonyesha ya kwamba yeye alikuwa na daraja ya elimu ya juu kuliko wote, na vitabu vyote vinataraja vinataja na kukubali na kumsifia kwa sifa hii. Mtume anasema pia katika baadhi ya vitabu pia amepokea akisema ya kwamba aktaba ummati wa alamu ummati baadi ali, ya kwamba aliye mwenye ujuzi wa kadhaa, yani ukadhi na kuhukumu baina ya watu ni Ali katika umma wangu ni wa umati, na aliye wa alamu ummati na aliye na ilmu zaidi katika umma wangu baadi baada yangu ali ni Ali. Sasa tunapata ya kwamba yeye ndio kama walivyo wote masahaba na, sahaba, na wengine wote walikuwa wanatambua kwamba huyu ndiye Ali na ndiye mwenye elimu zaidi, na bali walikuwa katika matatizo waliokuwa nayo kiasi kwamba walikuwa wakisema ya kwamba lau kama mahala kutakuwa na tatizo, mwenyezi Mungu asinijaalie ikawa huyu Imam Ali hayupo katika sehemu hiyo, ili nisipate shida katika makhulafa. Walikuwa wakitamka maneno kama hayo. Bi Aisha pia anasema ya kwamba na ametaja katika, imetajwa katika vitabu ambavyo ni maarufu vya madhehebu yote, na kwamba anasema ya kwamba, Aisha anasema inna aliyan aclamu lnasi bisunna, yani aliye kuwa anajua sunna baada ya mtume zaidi kuliko watu wote ni Ali. Hata bi Aisha anakubali jambo hili ambaye ni ummu lmuminin. Anasema Mtume, aliyun maa alhaqi walquran walhaqu walquran maa ali walan yaftarika hatta yarida aliya hau hii hadithi tunaipata katika kitabu kinachoitwa Tarikhu Dimishk, na ni wazi ya kwamba hadithi hiyo inatuelezea na kutufafanulia wazi ya kwamba anayefaa kushikamana naye ni Ali, kwani Ali yuko pamoja na haki na Qurani, ali ma alhaqi walquran, na pia walhaqu walquran ma ali, na pia vile vile haki na Qurani iko pamoja na Ali. Alafu kisha ni kwamba lan yaftarika hata yarida Alia alhawd Ali, hata hatatengana na vitu hivi, hatatengana na Qurani wala hatatengana na haki, mpaka watakapokuja kwangu huko kwenye hodhi ya Kauthar. Kwa hivyo ni wazi ya kwamba huyu ndiye anayefaa kushikamana naye na ndiye anayestahili kuwa ni kiongozi baada ya Mtume kwa kuwa ana daraja ya elimu zaidi kuliko watu wote, na pia vile vile yeye ndiye ameshikamana na Qur'ani zaidi, kwa sababu yeye ndio mwenye elimu ya Qur'ani zaidi. Na haki pia haiachani naye, kwa sababu yeye ndio kipimo na mizani ya haki. Kwa hivyo ikiwa yeye yupo na, na watu wengine wapo, basi yeye ndio tunayefaa kushikamana naye. Na kwa kumalizia ni kwamba ima Mtume alizungumza katika kumnasihi na kumpatia usia Amar, alizungumza naye maneno mengi lakini miongoni mwa mambo ambayo alikuwa muhimu ni jambo hili, alisema ya kwamba ya Ammar inraaita aliyan salaka waadian, atakapomwona Ali anapita njia fulani, wasalaka nnasi waadian, na watu wengine watu wengine wote wakawa wamepita njia nyingine tofauti First look ma Ali, basi wewe usiwafate watu, basi mfate Alii. Ikiwa wote watapita njia tofauti na wengine, basi uwaache wale na mfate Ali. fa innahu lam yudlika ila fi rada, kwani Ali huyu hatakutumbukiza katika maangamizo, wala yukhurijaka min huda, na wala hatakutoa katika uongofu, yaani maana yake Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 25 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitatupia jicho baadhi ya nukta kuhusu mtazamo wa Uislamu juu ya akhlaqi katika familia. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka mpendwa wa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika vipindi kadhaa vilivyopita tumezungumzia sifa za akhlaki za kijamii. Katika sehemu hii ya 25 ya kipindi hiki, na kama tulivyotangulia kueleza, tutadondoa machache kuhusu akhlaki katika familia. Kimsingi, na ndivyo ulivyo mtazamo wa wataalamu, ilipasa tutangulie kuizungumzia maudhui hii kabla ya ile ya akhlaki za kijamii, kwa sababu muundo wa kijamii wa mfumo wowote ule unategemea sana taasisi muhimu ya familia. Hakuna shaka kuwa familia ndiyo msingi mkuu zinaosimamia juu yake nguzo za akhlaki za kijamii, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana katika utamaduni wa Uislamu wa asili uliofunzwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, familia ina hadhi na nafasi mahsusi na yenye umuhimu wa kipekee. Lakini nukta ya kuzingatiwa zaidi katika muktadha wa mazungumzo yetu ni kwamba lengo na msukumo wa kufunga ndoa na kuanzisha familia inapasa utokane na usuli na msingi wa kiakili na kimantiki. Kuna baadhi ya watu huchagua mke au mume kwa sababu ya matashi ya kighariza tu, yaani kwa kupendezwa na kuvutiwa na sura na dhahiri ya mtu, pasina kuzingatia hata chembe uzuri wa batini ya mtu. Kuna kundi jingine la watu ambao wanakutazama kuoa na kuolewa na kuanzisha familia kwa jicho la maslahi ya kiuchumi, pato na utajiri wa mtu. Wapo pia watu ambao wanachagua wenza wao katika ndoa kwa sababu ya kunufaika kimadaraka na kisiasa katika chaguo wanalofanya, na vilevile vile kuna baadhi ya watu wanaoshawishika kufunga ndoa na kuanzisha familia kwa sababu ya moto mkali wa jazba na mhemko wa mapenzi ambao huzimika baada ya muda mfupi tu wa maisha ya ndoa. Kila mmoja kati ya sababu zote hizi tulizotaja huwa mithili ya jengo lililosimamishwa juu ya msingi unaolegalega ambao upatapo na mtetemeko au mtikisiko mdogo tu humong'onyoka na kudidimia. Kusema kweli, moja ya sababu muhimu zaidi inayochangia ongezeko la kila uchao la talaka, kuvunjika ndoa na kusambaratika familia ni huko kulegalega kwa msingi wa kichocheo hicho cha kufungia ndoa kinachotokana na vivutio vya dhahiri ya mtu, jazba na mhemko tu wa mapenzi au maslahi ya kiuchumi na kisiasa. Ikiwa ndoa na familia ni kitu chenye hadhi ya juu na nafasi maalumu katika Uislamu ni kwa sababu ya familia hiyo kuanzishwa kwa kuzingatia misingi imara ya pamoja ya kiimani na kiitikadi walionayo watu wanaofunga ndoa. Kurani tukufu inaitaja misingi hiyo ya pamoja kama inavyoeleza aya ya 35 ya Suratul Ahzab ya kwamba ahakika Waislamu wanaume na Waislamu wanawake na waumini wanaume na wanaumini wanawake na watiifu wanaume na watiifu wanawake na wasemao kweli wanaume na wana wanawake na wanaosubiri wanaume na wanawake na wanyenyekevu wanaume na wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake na wanaofunga wanaume na wanawake na wanaojihifadhi tupu zao wanaume na wanawake na wanaomdhukuru Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanawake, Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Aya hii, mpendwa msikilizaji, inabainisha kwa uwazi kabisa misingi ya pamoja ya kiitikadi, kiakhlaki, kitabia na kimatendo ambayo inapasa kuzingatiwa na kutiliwa maanani katika masuala yote, hasa wakati wa kuanzisha familia inayotarajiwa kuwa chombo madhubuti na cha kudumu. Nukta hizi za pamoja ndizo zinazojenga hali chanya na mazingira muafaka katika taasisi ya ndoa ya kuwawezesha mke na mume walio na hisia na fikra zinazoafikiana kupiga hatua kwa pamoja katika kukwea na kufikia vilele vya mafahamiano na ukamilifu wa kimaada na kimaanawi. Si hayo tu, lakini pia kupitisha maisha yao katika anga iliyojaa manukato ya imani na utulivu wa kinafsi kiakili na kiakhlaki na kuepukana na matatizo ya tafrani za kifikra na msongo wa mawazo yanayozitaabisha na kuziumbisha ndoa nyingi katika dunia yetu hii ya leo. Nukta yenye umuhimu mkubwa na wa aina yake iliyoashiriwa katika aya tuliyosoma ya Suratu Lahzab ni kwamba Waislamu wanaume na Waislamu wanawake walio waumini huwa wanamdhukuru na kumkumbuka sana Mwenyezi Mungu, nukta inayotufikisha kwenye hitimisho kwamba imani juu ya Allah ni msingi mkuu unaopasa kuzingatiwa kila mara na kwa uzito mkubwa, wakati wa shida na raha, na katika utulivu na misukosuko ya maisha ndoa. Kurani tukufu inatubainishia matokeo na matunda yanayopatikana kwa kushikamana na njia hiyo, kama inavyoeleza aya 97 ya Suratu Nahli ya kwamba mwenye kutenda mema mwanamume au mwanamke, naye akawa ni muumini, tutamhuisha maisha mema na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda. kwa hivyo kama taasisi ya ndoa na familia itanyunyiziwa marashi na manukato ya dini na nuru ya imani safi na matendo mema, ikatanda kwenye anga ya maisha ya mke na mume, hapana shaka familia hiyo itanyeshewa na mvua ya rehma na kumiminikiwa na kheri na baraka za Mola. Lakini mbali na hayo ndani ya taasisi kama hiyo iliyojawa na uchangamfu, furaha na upendo, si rahisi kushuhudiwa ndani yake harufu na uvundo wa hulka mbaya katika kauli na matendo ya watu, bali kinyume chake, uturi wa huba, huruma na masikilizano ndiyo unaotanda na kuzagaa ndani yake. Mwenyezi Mungu mtukufu anatubainishia taswira ya kupendeza ya taasisi ya ndoa kama isemavyo aya 21 ya sura Turum ya kwamba, na katika ishara zake ni kuwa amekumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa hivyo lengo la ndoa katika Uislamu ni kuasisi taasisi ambayo ndani yake yatajengwa mazingira ya kupatikana watu walio na fikra moja kimaelewano na wenye mwelekeo mmoja katika kuzijenga nafsi zao kimaada na kimaanawi, na wakati huo huo kulelewa na kukuzwa ndani yake kizazi kitakachopambika kwa sifa ali za kiakhlaki na kiutu, ni kizazi kitakachoandaliwa kwa lengo maalumu la kuandaa wasomi na watu waliotukuka kimaanawi na kuwa kigezo na mfano wa kuigwa na vizazi vya baada yao. Ni kinyume na ilivyo katika zama zetu hizi, ambapo kutokana na kusambaratika taasisi ya familia kunakosababishwa na ndoa za kiholela zinazochochewa na utamanifu na mapenzi ya kijazba na kimhemko, huruma, huba na mapenzi ya kweli huwa hayashuhudiwi baina ya mke na mume, huku watoto pia wanaolelewa na kukulia katika familia hizo zinazolegalega kimaadili huwa ni wa kizazi kisicho na utambulisho kinachotangatanga na kushughulishwa zaidi na pumbao na upuzi ni cha watu wanaoiga na kufuata kila wanachosikia na kuona, na wenye irada dhaifu kiasi cha kushindwa kuwa na uwezo hata wa kuchagua aina sahihi ya kivazi, mtindo ufaao wa maisha na muonekano unaopendeza wa sura zao. Kwa maelezo hayo, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 25 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 26 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki ya kubariki na amani. Rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. la sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye pazia yake hairaruriwi, wala yughlaq babuhu wala yuraddu sa'ilu, wala mlango wake haufungwi wala mwombaji kwake hanyimwi, wala yukhayyabu amilu wala matumaini yake hayafelishwi. Alhamdulillahi alladhi yu'minu alkhaifin, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huwapa amani wenye hofu, wa yunji salihin wa yarfa almustadhafin wa yadh almustakbirin Waokoa wajawema wanyanyua waliodhoofishwa, wafedhehesha wenye viburi. Wayuhliku muluka wayastakhlifu akharin, huwaangamiza wafalme na sehemu zao na huwaweka wengine. Walhamdulillahi, qasimil jabbarina, mubiril zalimina, mudrikil haribin, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye, mwenye wafutilia mbali majabari mwenye kuangamiza madhalimu Nakali dhalimin, sarikhil mustasrikhin, mawdhia hajatit talibin, mu'tamadal mu'minin, mwenye kuwafikia wanaomkimbia, mtoa adhabu kwa madhalimu msaidizi wa wenye kulia kwa ukelele wakiomba msaada, na kwake yeye ndiko kwenye mahitaji ya watafutaji, na yeye ndiye tegemeo la waumini. alhamdulillahi alladhi min khashyatihi tar'adu as-samaa'u wa sukkanaha, wa kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, ambaye kwa kumwogopa yeye mbingu na wakazi wake hutikisika. Watarjufu al-ard wa ummaruha wa tamuju al-bihar wa man yasbahu fi ghamaratiha, na milima na wakazi wake hugwaya na bahari hufanya mawimbi ikiwa na ogeleaji wake. Alhamdulillahil ladhi hadana li hadha wama kunna lanehtadiya lawla an hadana Allah. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye ametuongoza kwenye hili na tusingeweza kuongoka lau Mwenyezi Mungu asingetuongoza. Alhamdulillahilladhi yakhluqu wa lam yukhlaq. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huumba na hajaumbwa. Wa yarzuqu wa laa yurzaq. Huruzuku na hape wala hapewi riziki. Wa yut'imu wa laa yut'am wa yumeetu al-ahyaa wa yuhyi al-mautaa Hulisha na wala halishwi, huwafisha walio hai, huwapa uhai waliowafu. Wa huwa la yamut, Yeye ni hai asiyekufa. Biyadihil khayr wa huwa ala kulli shay'in qadir, kheri iko mkononi mwake na yeye ni muweza wa kila kitu. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi hadi 6 na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.