Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, najikinga kwa Mola wa asubuhi na shari ya alivyoviumba na shari ya giza la usiku liingiapo, na shari ya wanaopulizia mafundoni, na shari ya hasidi anapohusudu. niwafikishe katika siku ya leo kwa taufiki ya waja wema, na uniepushe ndani yake na kufanya urafiki na waovu, na uniingize ndani yake kwa rehema zako katika pepo ya milele, kwa utukufu wako, ewe Mola wa viumbe. pia Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana a idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislam Iran katika siku hii ya leo ya 16 ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika mwaka huu na wa 1443 Hijiria kamaria inasadifiana na 18 Aprili 2022 Miladi, na tulioandaliani asubuhi ya ya leo wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo utakuwa na mawaidha uh, kuhusiana na falsafa ya saum na yataletwa kwenu na Sheikh Rafik Abdalla. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha makala ya leo katika historia. Na wapenzi wasikilizaji, nawakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na nchini Tanzania wasikilizaji wetu wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Baada ya muda usio mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hivyo kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teherani ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Raisi aionya Israel isithubutu hata kidogo kuichokoza Iran. Maandamano yaendelea Sweden kuhusu kuvunjiwa heshima Kurani tukufu. Na mbunge uh, Marekani asema ni unafiki wa kushangaza kwa Marekani kudai Rusia imetenda jinai za kivita. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uwezo wa majeshi ya Iran ni uwezo wa kumzuia adui, na kuongeza kuwa uchokozi hata mdogo zaidi wa maadui kama vile utawala wa Kizayuni wa Israeli hautafumbiwa macho na vikosi vya ulinzi vya Iran. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo asubuhi mjini Tehran alipohutubu kwa mnasaba wa siku ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran. Akihutubu katika gwaride hilo ambalo limeandaliwa katika haram ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kusini mwa Tehran. Rais Raisi amesema majeshi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yana uwezo mkubwa sana, na kuongeza kuwa msingi wa uwezo huo ni wanajeshi wenye ikhlasi ambao wako tayari kuingia katika medani na kupambana na kila aina ya adui. Rais wa Iran ameuonya vikali utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kusema, na hapa namnukuu, utawala wa kizayuni unafahamu kwamba harakati yake ndogo zaidi inafuatiliwa kwa karibu na majeshi yetu. Wakifanya kosa lolote, majeshi yetu yatafika katika kitovu cha utawala wa kizayuni ambapo uwezo wa majeshi yetu hautawaacha katika utulivu, mwisho wa kunukuu. Rais ameendelea kusema kuwa jeshi la Iran limebadilisha vikwazo kuwa fursa katika sekta ya viwanda vya kijeshi na kufanikiwa kupata uwezo mkubwa. Halikadhalika amesema leo jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni jeshi ambalo lina zana za kutosha na liko tayari kulinda nchi na mfumo wa Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi ameendelea kusema kuwa uh, uh, kuwa tayari kivita jeshi la Iran ni ujumbe wa matumaini kwa marafiki wa mapinduzi ya Kiislamu, nao wa maadui wafahamu kuwa uwezo wa majeshi ya Iran ni wa kujihami. Rais Raisi amesema ujumbe wa uwezo wa majeshi ya Iran ni ujumbe wa nguvu kwa wote waliodhoofishwa, wanaodhulumiwa na wanaokandamizwa, uh, kwamba vikosi vya jeshi la Iran ndio nukta yao ya matumaini. Tukiwa bado hapa Iran, wizara mambo ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imemwita balozi mdogo wa Sweden mjini Teheran na kumfahamisha kuhusu malalamiko makali ya Iran kufuatia kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na kundi moja lenye misimamo mikali nchini Sweden katika kipindi cha mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mwanadiplomasia huyo wa Sweden aliyeitwa katika wizara mambo Iran, ya mambo ya nje ya Iran Jumapili amefahamishwa malalamiko makali ya Iran kuhusu kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden na kundi hilo la misimamo ya kufurutuada la mrengo wa kulia chini ya ulinzi wa polisi na kwa kisingizio cha eti uhuru wa maoni. Rasmus Paludan, raia wa Denmark ambaye ni kinara wa chama cha misimamo mikali cha Stram Kors nchini Sweden, anasemekana aliteketeza moto nakala ya Kurani tukufu katika mji wenye Waislamu wengi siku ya Alhamisi. Paludan, akiwa ameandamana na maafisa kadhaa wa polisi, alienda katika uwanja uliowazi katika mji wa Linkoping kusini mwa Sweden ambapo alijaribu kuteketeza moto nakala ya Kurani tukufu. Pludan alikuwa amepanga kuteketeza misahafu pia katika miji kadhaa ya Sweden wakati wa siku kuu ya Pasaka. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetaka Sweden ichukue hatua za haraka na imara kuzuia mipango ya kuvunjia heshima Kurani tukufu na kutoa dhamana kuwa vitendo kama hivyo havitakaririwa siku za usoni. Wizara mambo Irani ya mambo ya nje ya Irani imekumbusha kuwa kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu zaidi ya bilioni mbili na kuumiza hisia zao ni utumizi mbaya zaidi wa uhuru wa maoni. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imebainisha masikitiko yake kuwa kitendo cha kuivunjia heshima Kurani tukufu kimefanyika chini ya ulinzi wa polisi wa Sweden na jambo hilo limechafua sura ya Sweden miongoni mwa Waislamu duniani. Kwa upande wake mwanadiplomasia huyo wa Sweden mjini Teheran amebainisha masikitiko yake kuhusu kitendo hicho na kusema atawajulisha viongozi wa nchi yake kuhusu malalamiko hayo ya Iran. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo, taarifa kutoka nchini Sweden zinasema Waislamu na wapenda haki nchini humo wameendeleza maandamano kwa siku ya nne mfululizo kulalamikia mpango wa kuchoma moto nakala zaidi za Kurani tukufu nchini humo. Kwa mujibu wa taarifa, Rasmus Paludan, raia wa Denmark, ambaye ni kinara wa chama chenye misimamo mikali cha Stramcos nchini Sweden, aliteketeza moto nakala za Kurani tukufu Alhamisi. Hufuatia jinai hiyo, kumeibuka maandamano katika miji mbalimbali ya Sweden ikiwemo Stockholm, Linkoping, Lanskrona, Malmo na Nokoping, ambapo waandamanaji wamepinga vikali kuvunjiwa heshima Kurani tukufu na njama ya kukariri kitendo hicho. Watu kadhaa wanaripotiwa kujeruhiwa na magari yameteketezwa moto katika maandamano hayo. Video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha makumi ya waandamanaji waliojifunika nyuso zao wakitoa nara za Allahu akbar dhidi ya kiongozi wa chama hicho kinachopinga Uislamu uh, nchini Sweden. Makundi yanayounga mkono kuvunjiwa heshima Kurani tukufu pia nayo amejitokeza mitaani katika maandamano, na inadokezwa kuwa wafuasi wa makundi hayo ya wazungu wenye msimamo wa mikali ndiyo wanaoteketeza moto magari katika maandamano. Mkuu wa polisi ya Sweden Anders Thornberg amesema hajawahi kuona maandamano kama hayo nchini humo. Tuelekee sasa barani Afrika. Sudan imesisitiza kuwa uh, ndio mmiliki wa eneo la mpakani la Alfashagha linalogombaniwa kati yake na Ethiopia. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ali Aswadik ametoa taarifa akidai kuwa Al Fashagha ni ardhi ya Sudan alipokutana na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la pembe ya Afrika, Bihanatete. Waziri huyo amesema mazungumzo uh, ni njia bora ya kutatua mgogoro huo kati ya nchi hizo mbili . Tangu mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini, mvutano na mapigano katika eneo hilo la mpakani kati ya Sudan na Ethiopia yamezidi kuongezeka, na mwezi Disemba mwaka huo, jeshi la Sudan lilidai kuwa limedhibiti eneo hilo. na Marekani kwanza inapaswa kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC iwapo inataka uchunguzi ufanyike kuhusu kile inachodai kuwa eti ni jinai za uh, kivita za Russia nchini Ukraine. Hayo amesemwa na Ilhan Omar ambaye uh, ni mjumbe wa chama cha Democrat katika baraza la wakilishi la bunge la Marekani. Mwakilishi Omar amehoji ni vipi Rais Joe Biden wa Marekani anataka Russia ifikishwe, eh, kizimbani kwa madai ya kutenda jinai za kivita Ukraine, wakati Marekani yenyewe si mwanachama wa mahakama ya ICC ambayo inapaswa kuchunguza kadhia hiyo. Mahakama ya ICC iliundwa mwaka 1998 998 lakini Marekani imekataa kujiunga na mahakama hiyo kwa kuhofia kuwa maafisa wa jeshi e, la nchi hiyo wanaweza kufikishwa katika mahakama hiyo kujibu mashtaka ya jinai za kivita katika maeneo mbalimbali duniani. Pamoja na hayo, Marekani imekuwa ikitumia mahakama hiyo kama silaha ya kuwalenga maadui zake. Mwaka elfu mbili ishirini Marekani iliwawekea vikwazo maafisa wa ICC kufuatia uchunguzi uliofanywa kuhusu uwezekano wa wanajeshi wa Marekani kuwa wametekeleza jinai za kivita Afghanistan. Jitihada za mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo wakati huo, Fatu Ben Suda, kwa ajili ya kuchunguza jinai za kivita za utawala wa kizaini wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza, pia nazo zilikabiliwa na radiamali ya viongozi wa Marekani. Omar amegusia msimamo huo unaokinzana wa Marekani katika mahojiano na gazeti la Business Insider na kusema ni unafiki wa kushangaza kuunga mkono uchunguzi dhidi ya Rasia na wakati huo huo, uh, kupinga uwepo wa mahakama hiyo. Alhamisi Umar aliwasilisha mswada katika baraza la wakilishi katika Kongres akitaka Marekani ijiunge na mahakama hiyo ya kimataifa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, mpenzi msikilizaji, mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu Uingereza yakosolewa kwa mpango wake ulio dhidi ya binadamu wa kuwahamishia Rwanda wakimbizi Kufuatia kuongezeka idadi ya wakimbizi wanaoingia nchini Uingereza kutoka nchi mbalimbali duniani, wakuu wa London wamechukua hatua kali kuzuia wimbi hilo, ambapo sasa wanaoingia nchini humo kama wakimbizi watahamishiwa Rwanda huku faili zao zikichunguzwa. Uamuzi huo wa Uingereza unakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu. Taasisi mia sitini za kutoa misaada na kutetea haki za binadamu zimemwandikia barua ya wazi waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kulaani mpango huo wa kuwahamishia wakimbizi nchini Rwanda na kuutaja kuwa ni wakidhalim na wa kuwaibisha. Wanaharakati wa haki za binadamu wamekosoa hali ya haki za binadamu Rwanda na kuongeza kuwa mpango huo wa serikali ya Uingereza hauna huruma na si wa kimaadili. Umoja wa Mataifa pia umetoa taarifa na kusema kuwa kwa kuwapeleka wakimbizi Rwanda, serikali ya Uingereza imekwepa majukumu yake na pia imeshindwa kuokoa maisha na kukabiliana na wanaofanya magendo ya binadamu. Waziri mkuu wa Uingereza kabla ya hapo alitangaza kuwa mlango bahari wa Uingereza ni moja ya njia kuu za bahari zilizotumiwa au zinazotumiwa na wakimbizi kuingia Uingereza wa na ili kukabiliana na hali hiyo alisema jeshi la Uingereza litaimarisha doria katika mlango huu wa bahari. Hayo yanaajiri wakati ambao wakimbizi eh, wameibuka katika maeneo mbalimbali ya dunia kutokana na hujuma za majeshi ya kigeni ambayo ya baadhi yanaongozwa na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Mfano wa nchi zilizokumbwa na matatizo ya kiuchumi na kisiasa kutokana na vita vilivyoanzishwa na madola hayo makubwa ya magharibi ni pamoja na Siria, Mali, Libya, Iraq, eh, Afghanistan na nchi nyingine nyingi duniani. Gillian Triggs, naibu kamishna wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, anasema hivi kuhusu wakimbizi waliolazimika kutoroka nchi zao kufuatia vita kuwa watu ambao wamekimbia vita, mapigano, ukatili na mateso wanahitaji huruma, na haipasi kutumia vishawishi vya kifedha kuwahamisha kutoka nchi moja hadi nyingine. Katika miezi ya karibuni kufuatia kuongezeka matatizo ya kiuchumi na kijamii katika nchi za Ulaya kama vile Uingereza na Ufaransa, vyama vyenye misimamo mikali ya kibaguzi vinadai matatizo yaliyopo yanatokana na wahamiaji na wakimbizi. Katika upande wa pili, nchi nyingi za Afrika zinakabiliwa na matatizo mengi ya kifedha na ni tegemezi kwa nchi za magharibi, hivyo zinalazimika kutii maamrisho ya madola hayo ya magharibi. Kwingineko, idadi kubwa ya wakimbizi kutoka Afrika Yeah, uh, wametoweka katika miaka hivi karibuni na hawajulikani waliko. Kwa mujibu wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, hadi sasa karibu wakimbizi 48,000 wengi wakiwa ni kutoka Afrika wametoweka na hawajulikani waliko. Patrick Yusef, mkurugenzi wa kitengo cha Afrika katika kamati hiyo ya kimataifa ya msalaba mwekundu, anasema takwimu hizi ni kengele ya hatari kuhusu kutoweka wakimbizi hasa kutoka Afrika ambao hatima yao haijulikani, na anasema wengi wao waliotoweka ni waathirika wa wa mwenendo wa kikatili wa wafanya magendo ya binadamu. Naye Clement Bion, waziri wa masuala ya Ulaya katika serikali ya Ufaransa anaonekana kukosoa hatua ya Uingereza kutuma wakimbizi Rwanda na kuhoji hivi: Je, inapaswa kuunda kambi ya wakimbizi katika nchi za Afrika ambazo zenyewe hivi sasa zinakumbwa na matatizo? Nukta ya mwisho ni kuwa nchi za Ulaya zinawadhalilisha na kuwabagua wakimbizi wasokuwa wazungu katika hali ambayo zinadai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu, huku zilaumu nchi nyingine duniani kwa eti ndizo zinazokiuka haki za binadamu na barabara kabisa. Wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataletwa kwenu na Shekh Rafiq Abdullah. Pamoja na ahli zake na masahaba zake walokuwa wema na wakashikamana na mwenendo wa mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waheshimiwa Waislamu, leo hii lengo lilotukusanya ni kubaini masala ya umuhimu wa uwepo wa ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yani kwa nini swaum? Kwa nini Allah subhanahu wa ta'ala ametufaradhishia kufunga kama alivyotufaradhishia kufunga hususan ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani? Nitaanza kuyabaini masala haya nikiyafumbatanisha na masala mengine kando, ambayo ni muhimu sana, ambayo masala hayo ni msingi wa kuweza kufahamu na kupambanukiwa vyema na masuala husika ambayo ni umuhimu wa saumu na kwa nini tukafaradhishiwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala kufunga saumu. Bila ya shaka ni kwamba hauwezi kufahamu wala huwezi kubainikiwa kama ipasavyo, kwa nini Allah Subhanahu wa Ta'ala alitufaradhishia kufunga wakati bado hujafahamu kwa nini Allah Subhanahu wa Ta'ala alituumba. Kwa sababu kuumbwa na saumu ni vitu viwili ambavyo vinashirikiana na vinakurubiana sana, na ndiyo maana utakuta ya kwamba hata Qur'ani inavyotueleza jukumu mzima la saumu inatueleza na kutuonyesha vyema ya kwamba si jukumu ambalo limeanza kwetu tu peke yetu bali ni faradhi ambayo ilitangulia kuwepo kabla yetu sisi, kama anavyosema Allah Subhanahu wa Ta'ala, kutiba alaykumus siyam kama kutiba ala alladhina min qablikum, mmefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa wa kabla yenu. Ukiitazama Qur'ani kwa lugha hii utagundua ya kwamba swaumu ilikuwepo toka tangu na tangu, na hii siri yake ni kwamba kwa kuwa tu kulikuwepo na viumbe ambao walikwisha kuumbwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, Allah Subhanahu wa Ta'ala aliwafaradhishia kufunga, aliwalazimisha wafunge swaumu. Kwa nini? Kwa sababu unapokuwa tayari umeumbwa na Allah Subhanahu wa Taala, basi ni lazima ufunge swaumu. Swali lake linarudia pale pale kwamba kwa nini sasa tumefaradhishiwa kufunga na Allah Subhanahu wa Taala? Ni kwamba Allah Subhanahu wa Taala ametuumba viumbe, na ametuumba kwa malengo maalum, na tunatakiwa kufahamu ni kwa nini Allah Subhanahu wa Ta'ala ametuumba? Hili ni sala muhimu ambalo kwa kila mwanadamu mwenye akili timamu yampasa kujiuliza swali kama hili. Kwamba kwa nini Allah Subhanahu wa Ta'ala ametuumba? Aidha, kwa nini Allah Subhanahu wa Ta'ala ameniumba au amekuumba? Kwa nini amekufanya kuwepo? Jibu lake kwa haraka haraka. Ukitazama katika Qur'ani, Allah subhanahu wa ta'ala ameumba mwanadamu au amemuumba mwanadamu ili mwanadamu kumjaribu. Je, mwanadamu huyu atamtaka Allah subhanahu wa ta'ala kiasi kwamba mwanadamu ajirudishe kwa Allah subhanahu wa ta'ala au la, hasha mwanadamu baada ya kuumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala atamsahau Allah subhanahu wa ta'ala ataghurika, atadanganyika mwanadamu kiasi kwamba hatomtaka Allah subhanahu wa ta'ala na hatofanya harakati yoyote ya yeye kuweza kujirudisha kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo utagundua vyema ya kwamba harakati ya Allah subhanahu wa ta'ala kutuumba sisi wanadamu, lengo lake harakati hii ni ili mwanadamu apate kurejea na kuweza kukutana tena na Allah subhanahu wa ta'ala. Yani tunapozungumza ya kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ametuumba wanadamu, kusudio na lengo lake hakika yake ni hii kwamba Sote tulikuwa kwa Allah subhanahu wa taala, na tulipokuwa kwa Allah subhanahu wa taala, hakuna kitu hata kimoja ambacho kilikuwepo, isipokuwa ni pale Allah subhanahu wa taala alipotaka kitu hicho kiwepo, ndipo alikiambia kuwa na kikawa, kitu hicho na kabla hakijawa nje ya Allah subhanahu wa taala Vitu vyote vilikuwa ndani yake Allah subhanahu wa ta'ala, kama irada, yani amri, matakwa na pendekezo la Allah subhanahu wa ta'ala. Pale alipokitaka kitu sasa kiwe, ndipo alikiamrisha kuwa na kitu kile kikawa. Na hal kadhalika, binadamu sote kwa ujumla ni hivyo. Yani tulikuwa kwa Allah subhanahu wa ta'ala kwa sura ya amri ya Allah, yani mapenzi ya Allah subhanahu wa ta'ala, pendekezo la Allah, ndipo alipotupendekeza tuwepo tukawepo nje yake Allah katika ulimwengu huu na mwingineo, kwa amri yake Allah subhanahu wa ta'ala, pale alipotuamuru kuwa nasi tukawepo. Kwa hivyo tumetoka kwa Allah subhanahu wa ta'ala lakini lengo la sisi kutoka kwa Allah ni ili turudie kwa Allah Subhanahu Wataala. Ndipo Allah Subhanahu wa Taala anabaini hakika hii katika Qurani tukufu kwenye surati Lmulk akisema: tabaraka lladhi biyadihi lmulk, utukufu ni wake Allah Subhanahu wa Taala, ambaye yeye ndiye mwenye mamlaka. Mamlaka yanayokusudiwa hapa ni mamlaka ya kila kitu, uwepo wake na kutokuwepo kwake. Kwa sababu kila kitu uwepo wake unatokana na amri ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na kila kitu kutokuwepo kwake hal kadhalika kunatokana na amri ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Atakachokitaka Allah Subhanahu wa Ta'ala kiwepo Allah hukiamuru na kukiambia kuwa na kikawa kitu hicho. Na asichotaka Allah subhanahu wa ta'ala kiwepo, basi Allah subhanahu wa ta'ala haielekezi amri yake kwa kitu kile asichotaka kiwepo kwamba kiwepo, na kitu hicho madhali hakijaamrishwa na Allah kuwepo hakito kuwepo fi dunia wal akhirah. Kwa hivyo kila kilichopo ulimwenguni ni kile ambacho kimeambiwa na Allah subhanahu wa taala kuwa, ndipo kikawa. Kwa hiyo, haya mamlaka ya uwepo wa kila kitu ni mamlaka ya Allah subhanahu wa taala. Ndipo anajisifu akisema, tabaraka lladhi biyadihi lmulku, utukufu ni wake Allah subhanahu wa taala mwenye mamlaka na kila akitakacho hukiweza Allah subhanahu wataala, kwani hana kinachomshinda wala hakuna cha kushindikana kwa Allah subhanahu wa taala. Ndipo akasema wa huwa ala kulli shayin qadir, naye Allah subhanahu wataala juu ya kila jambo ni muweza. Allah subhanahu wataala anaeleza akisema alladhi khalaqa almauta walhayata yeye ndiyo ameumba umauti na uhai. Liyabluwakum, ni ili atujaribu. Ayyukum ahsanu amala, ni yupi miongoni mwenu mwenye matendo mema. Mauti na uhai vimeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala, lengo lake ni ili kutupa mtihani. Waheshimiwa, Uhai ni huo ambao tulio nao, tumepewa na Allah subhanahu wa ta'ala baada ya kuambiwa na Allah kun, yani kuwa, kisha tukawepo, yani tupo tayari ndani ya uhai. Lakini ameumba pia na umauti ili kutujaribu, ni nani atakayekuwa na matendo mema. Umauti ni nini? Umauti ni kukatiza uhai wa mwanadamu katika dunia hii kimwili kisha mwanadamu pengine, wakati ule ambao alikuwa hai, anafikia pahala ambapo anakuja kuuonja umauti na kutoka katika ulimwengu huu kwenda katika ulimwengu mwingine ambao ni alamul ghaibi al ni ulimwengu wa ghaibu, ambapo ulimwengu huo unaitwa kwa lugha nyingine alamu al barzakhi, ulimwengu wa barzakhi. Lakini ala kulli hali, umauti ni hatua ya mwanadamu kuelekea kwa Mola wake, na mauti haya ni mautul ijbari, ni mauti ya ulazima, bimaana mwanadamu ukitaka usitake ni lazima yatakukuta mauti haya. Kwa hivyo hiki ni kifo ambacho ukitaka na usitake, kifo hiki kitakukuta. Sasa ikiwa utaelewa ya kwamba hapo mbele mimi ninakuja kufa, kabla ya wewe kufa, mwanadamu unatanguliza nini kukifanya? Je, ni chema au ni uovu? Ndiyo sababu ya Allah Subhanahu wa Ta'ala kuweka umauti ni ili kukuangalia amali yako. Unachokitenda ni nini? Ni kizuri ambacho kitakunufaisha baada ya umauti au ni matendo ya uovu na maasi ambayo yatakuja kukufanya wewe uwe pabaya zaidi baada ya umauti. Haya ni maneno ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Lakini wataalamu na wanazuoni wanaeleza uwepo wa aina mbili za kifo kwamba kifo kiko kifo hiki ambacho ni kifo cha ijibari. Kifo ambacho ukitaka na usitake kifo hiki kitakukuta. Wanasema pia kwamba kuna mautul ikhtiyari na kuna kifo cha kujitakia wewe mwenyewe mwanadamu. Kifo hiki ni kile kifo ambacho mwanadamu unakuwa upo duniani, lakini kama haupo ulimwenguni, bimaana ya dunia hayakumiliki wewe. Ndio kwa lugha nyingine, katika lugha ya Kiswahili tutatumia neno kuipa nyongo dunia. Yaani mali zipo lakini mali zikawa hazina nafasi katika moyo wako, majumba ya dunia, starehe za dunia na yote ya duniani, lakini haya ukawa mwanadamu umeyashinda nguvu, yakawa hayana chochote yanachokwambia, hayakupeleki huku wala hayakupeleki kule. Yaani ukawa mwanadamu duniani kama haupo vile duniani, bimaana umeijenga nafsi yako na roho yako katika hali ya ushujaa kiasi kwamba dunia haikwambii chochote wala lolote. Hiki kinaitwa pia nacho ni kifo, lakini kifo cha khiari, kwa sababu ni wewe mwenyewe ambaye unayefanya jitihada na harakati za kuitengeneza roho yako na nafsi yako katika hali kama hii, na hili mara nyingi haipatikani isipokuwa ni kwa yule ambaye anaelewa faida yake ya kwamba yeye katika dunia hatakiwi kupelekwa na kuzubazwa na dunia, bali anatakiwa duniani na kuitumia dunia kama ngazi ya kuweza yeye kujitengenezea njia ya kuweza kumwelekea Mola wake Jalla Jalalu. Hivyo mwanadamu katika hali kama hii anapokuwa tayari amekwisha kuiua nafsi yake na dunia, anakuwa ameifanya dunia kuwa ni njia na barabara inayompeleka yeye kwa Allah subhanahu wataala. Ya dunia atakuwa nayo, lakini hayato miliki. Ikiwa ni mali, ataelewa ya kwamba kazi ya mali hii si kuikusanya na kuifanya kuwa nyingi zaidi, bali kazi ya mali hii ni kwa ajili ya kuitoa sadaka, kwa ajili ya kuitafuta radhi ya Allah subhanahu wataala ikiwa ni nyumba ataelewa, hii nyumba ni kwa ajili si kwa ajili ya kujirimbikizia yeye kwa faida yake binafsi, bali itakuwa ni kwa ajili ya hifadhi kwa viumbe wa Allah subhanahu wa ta'ala, itumike kwa maslahi ya viumbe wa Allah subhanahu wa ta'ala, ili apate kuitafuta radhi za Allah subhanahu wa ta'ala. Kila cha dunia, hata chakula atakitumia kwa ajili ya kutafuta radhi za Allah subhanahu wa ta'ala ndipo tukapata mifano chungu mzima katika Qur'ani. Allah subhanahu wa ta'ala anaeleza katika Qur'ani ya kwamba wayut'imuna at'ama ala hubbihim miskinan wa yatiman wa asira, na wanachukua chakula chao na kuwalisha masikini na mayatima na wafungwa. Na pale ambapo hawa maskini na mayatima na wafungwa wanapokuwa tayari wamekwisha kula chakula wakitaka kutoa shukurani, basi watu hao wanasema la nuridu minkum jazaan wala shukura, hatutaki kutoka kwenu shukurani wala malipo ya aina yoyote, kama tumekupeni chakula. Inama nutimukum liwajhi llah, tunakupeni chakula kwa ajili ya kumtaka Allah subhanahu wa ta'ala na radhi zake. Inama nutimukum liwajhi llah tunakupeni chakula kwa ajili ya kuzitafuta radhi za Allah subhanahu wa ta'ala, na si kwa ajili ya kutaka shukurani kutoka kwenu wala kutaka ujira na malipo ya aina yoyote kutoka kwenu. Na katika sura nyingine, Allah subhanahu wa ta'ala anawasifu watu hao kwamba, wayuthiruna ala anfusihim walau kana bihim khasasa Yaani, wanatoa kile walicho nacho mpaka wanajiathir na kuziathir nafsi zao, hata kama nafsi zao zitakuwa bado wao wenyewe wanahitajia kitu hicho, lakini kitu hicho hukitoa kwa ajili ya kujitafuta radhi za Allah subhanahu wa ta'ala. Hawa ni watu ambao tayari wamekwisha kuziua nafsi zao kwa mauti ya kujitakia ya khiari kwa ajili ya kujitengenezea njia ya wao kuelekea kwa Allah subhanahu wa ta'ala Yaani, ni nafsi ambazo zipo duniani, lakini dunia haiziambii chochote, wala dunia haina amri yoyote ile kwa nafsi hizo. Haya yanaitwa ni mauti ya kujitakia kisha. Baada ya mauti haya, ndipo yanakuja mauti yale ya pili, ambayo ni mautul ijbari. Ukitaka usitake, mauti hayo yatakukuta ambayo ni mauti ya kutoka katika ulimwengu huu wa mwili na kuelekea katika ulimwengu wa barzakhi. Mauti hayo tumekwisha kutangulia kuyaashiria huko mwanzo. Sasa saumu ni ibada ambayo ukiitazama unapata vyema ya kwamba ni mazoezi muhimu sana ya kifo cha khiari kwa muumini, ndipo Allah subhanahu wa ta'ala akatuamrisha kwamba, ya ayyuhalladhina amanu Enyi mlioamini, mlioamini kusudio hapa ni nyie mnaotambua ya kwamba mmeumbwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, na lengo la nyie kuumbwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala ni ili mpate kurejea kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa madhali mnaamini uwepo wa Allah na kwamba kwake Allah Subhanahu wa Ta'ala mtarejea, mnatakiwa nyie kujiua katika maisha haya ya dunia kwa kifo cha khiari bimaana, dunia isikwambieni lolote wala chochote, ya dunia yasiwe na nafasi katika nafsi zenu, kwa sababu ya dunia mkiyapa nafasi katika nafsi zenu, itafikia pahala, mtajisahau na mtasahau ya kwamba kesho na kesho kutwa mnakuja kurejea kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Mtakumbatia mali za dunia, mtaendekeza starehe za dunia kama anavyoeleza Allah subhanahu wa ta'ala ya kwamba wayuhibbuna almala hubban jamma, watu wa dunia wanaipenda mali na wanaipenda mali kwa kiwango cha kukaa na kupotosha muda wao wakizikusanya mali za dunia. Wayakuluna turatha aklan lamma, na wanapokaa kwa ajili ya kuanza matumizi wanafanya matumizi ya mambo ya duniani basi wanakuwa hawana muda wa ibada wala hawana fikra ya kurejea kwa Allah subhanahu wa taala. Ndipo Allah subhanahu wa taala akaona ya kwamba kuna umuhimu kwa wale ambao wanaamini uwepo wa Allah na kwamba Allah ndo alowaumba na ipo muda ambao watakuja kukutana na Allah kwa sababu lengo la wao kuumbwa na Allah ni ili wao wapate kurejea kwa Allah subhanahu wa taala akaona ipo haja ya watu hawa kuwapa ibada ambazo ni mazoezi ya wao kuweza kuachana na dunia. Itazame saumu. Saumu ni nini? Saumu ni wewe kuwa na chakula, ukawa na uwezo wa kununua chakula, lakini ukashinda mchana mzima, japokuwa unayo pesa yako, japokuwa kipo chakula chako nyumbani kwako, lakini ukaelewa ya kwamba mimi sitakiwi kula mchana mzima. Chakula kipo, lakini haukili kwamba ninatakiwa kula ule muda ambao ameniidhinisha Allah subhanahu wa taala, anaridhia Allah mimi nile ndani ya muda huo, na kabla ya kula, yani ule muda wa kufungua saumu, sasa ndio nakwenda kufutari saumu, yani unakula kwa kutanguliza nia yako ya kwamba allahumma laka suntu, ewe mola wangu kwa ajili yako Allah subhanahu wa taala, mimi nimeifunga saumu waala riskika aftartu, na kwa hii riski ulonipa wewe Allah Subhanahu wa Ta'ala, ninaifungua sasa saumu yangu bimaana, nimejidhikisha mimi na kushinda na njaa kwa ajili yako Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na hiki ambacho nilikuwa nacho si cha kwangu, bali kimetoka kwako Allah Subhanahu wa Ta'ala. Basi hiki ambacho kimetoka kwako, ninaifungua mimi saumu yangu. Tazama, ni unyenyekevu wa aina gani! Unaye mke wako ambaye ni halali yako kwa amri ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini mchana mzima wa mwezi wa Ramadhani ukamfanya mke wako na hiyo halali kwako kuwa kwa ni haramu kwako kwa na hauruhusiwi kukurubia wala kumkurubia mke wako. Kwa nini? Kwa ajili ya kuzitafuta radhi za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Yaani Allah Subhanahu wa Ta'ala anakuweka katika hali ya wewe kuyafanya mazoezi ya kuachana na vitu vya dunia, kuweza kuachana na vitu vya dunia na vyote vinavyokuzunguka, ukajiweka katika hali ya kuwa ndani ya dhiki kwa ajili ya kuitafuta radhi za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Hii ndiyo falsafa na hikma ya uwepo wa amri ya somo kutoka kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Na kwa kuwa sala la mwanadamu kujidhikisha na kufanya harakati ya kumwelekea Allah Subhanahu wa Ta'ala, na kuzitafuta radhi za Allah Subhanahu wa Ta'ala, kwa kuwa ni sala ambalo halishingamani wala halihusiani na umma huu, kisha likauachana na umma ule, ndio maana ukakuta saumu ili kuwepo hata katika umma zilizotangulia, kwa sababu wote waliumbwa na Allah na malengo ya wote kuumbwa na Allah ni ili wote wapate kurejea kwa Allah. Wapenzi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Rafiq Abdalla na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shukran kwa mawaidha hayo, na sasa, wapenzi msikilizaji, umalia wakati wa kutegea sikio udunduzi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu Nambarabara kabisa na, na likunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumatatu hii kwa kuiangazia magazeti ya nchini Uganda. Kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu ukosefu wa usalama katika eneo la Karamoja. Gazeti hilo limealika kuwa sawa na Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Kongo. Eneo la Karamoja ni moja ya maeneo tajiri zaidi Uganda kwa mtazamo wa madini, lakini watu wa eneo hilo wanaishi katika dimbo la umasikini wa kupindukia na migogoro isiyomalizika. Daily Monitor pia lina habari semayo kuwa viongozi wa kanisa wametaka serikali ya Uganda ichukue hatua kukabiliana na mfumuko wa bei nchini humo. New Vision kwa upande wake katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa waalimu mia tano, samahani, waalimu elfu tano wamenyimwa vyeti baada ya kuhitimu kutokana na madeni wanayodaiwa tukiachana na magazeti ya Uganda sasa tuelekea nchini Rwanda na tuliangazia gazeti la The New Times. Gazeti hilo limepa umuhimu habari kuhusu kufunguliwa shule leo kote Rwanda katika mhula watatu wa mwaka wa kimasomo ambao wanatazamiwa kumalizika Julai kumi na tano. Wanafunzi wote wametakiwa kuzingatia kanuni za kuzuia kuenea korona wakiwa shuleni na pia katika usafiri. Msikilizaji, tuelekeze sasa dira yetu dondoo za magazeti nchini Kenya. Kwanza kabisa natupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uhuru kukomboa mlima. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta amebuni mikakati mbalimbali kufifisha umaarufu wa chama cha UDA cha naibu wake William Ruto katika eneo la Mlima Kenya, huku akipanga kuvumisha Jubilii atakayotumia kujipa usemi mkubwa katika serikali ijayo anayoamini kuwa itakuwa mikononi mwa Raila Odinga. Aidha, ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una kichwa cha habari kisemacho balaa njaa, wakazi kaskazini mashariki mwa Kenya wamesahaulika, wanachosubiri ni mauti tu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awanusuru watu hao. Uh, tukiachana na taifa leo sasa tunaelekeza uh, macho yetu au dira yetu dunduzo magazeti katika gazeti dada la Daily Nation ambalo lina mahojiano maalum na Waziri wa mambo ya ndani Kenya Fred Matiangi ambaye amewahakikishia Wakenya kuwa maafisa wa umma watatekeleza majukumu yao katika kuandaa mchakato wa kukabiliana, kukabilia madaraka baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti nane. Standard katika kurasa wake wa mbele lina mnukulu kinara wa chama cha waipa Kalonzo Musioka akisema kuwa ni lazima awe e, kwenye tiketi ya uh, urais kama mgombea mwenza wa Raila Odinga katika uchaguzi ujao. E, kwa upande wake gazeti la Star na habari semayo kuwa tume huru ya uchaguzi ya Kenya imesema Raila Odinga na Ruto wana siku kumi kutangaza wagombea wenza katika mchuano ujao wa urais. Tukiachana na magazeti hayo ya nchini Kenya, Uganda na, na Rwanda, sasa tunamalizia kwa magazeti ya Tanzania. Kwanza kabisa naanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho maaskofu wataka haki katika taifa, ni kwenye ujumbe wa sikukuu ya Pasaka. Halikadhalika, Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kingine cha habari kisemacho Serikali yafafanua madai ya mnigeria Zanzibar. Habari hiyo inahusiana na taarifa ya serikali ya mapinduzi Zanzibar, ambayo kupitia kamisheni ya utalii imesema uchunguzi wa madai ya mtalii kutoka Nigeria anayedai kuwa alidhalilishwa kingono katika hoteli ya Warere visiwani humo umeanza mara moja. Mtalii huyo kutoka Nigeria aliyetambulika kama Zainab Oladehinde ameibuka na kuibua gumzo katika mitandao ya kijamii akidai kuwa alinusurika kubakwa katika hoteli hiyo yapata mwaka mmoja uliopita. Na gazeti la mwisho ambalo naliangazia hii leo ni gazeti la Habari Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Tanzania duniani, watu takribani milioni mbili kuiona katika utamu wake ni kupitia Royal Tour itakayoonyeshwa Apple, Apple Plus na Amazon Prime. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na mwandishi Peter Greenberg wakati utengene wa utengenezaji wa filamu hiyo ya Tanzania Royal Tour. Pia habari iliyo katika ukurasa wake wa mbele na kichwa cha habari kisemacho, Rais Samia ataka Pasaka ya amani na upendo na mapenzi. Wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Nam wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala yetu ya mwisho ambayo ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 16 Ramadhani inayosadifiana na tarehe 18 Aprili mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita alizaliwa Ayatollah Sayyid Ali Al Huseini Alkhamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, katika mji wa Mashhad huko kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatollah Ali Khamenei alikuwa mwana wa marehemu Hujatulislamu walmuslimin Sayid Javad Huseini al Khamenei, na alikuwa mtoto wa pili katika familia yake. Maisha ya Sayid Jawad Khamenei, sawa na wanazuoni wengi, yalikuwa sahali na ya kawaida kabisa. Ayatollah Khamenei alipata malezi bora katika familia ya kidini na kuanza kusoma akiwa na umri wa miaka minne. Akiwa na umri wa miaka kumi na nane Ayatollah Khamenei alianza masomo chini ya usimamizi wa wanazuoni maarufu kama Ayatollah al udhma Said Ali Khamenei alianza masomo ya dini chini ya usimamizi wa baba yake na kupiga hatua zaidi za maendeleo katika uwanja huo. Hatimaye alielekea katika mji mtakatifu wa Kum na kuendelea na masomo ya juu kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo kwa muda wa miaka saba. Wanazuoni kama Imamu Khomeini, Ayatollah Hiludhma Burujerdi na Ayatollah Tabatabai ni miongoni mwa wasomi ambao kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alipata elimu kutoka kwao katika kipindi cha ujana wake Ayatollah Ali Khamenei alijiunga na harakati za Imamu Ruhullah Khomeini za kupinga utawala wa kidikteta wa Shah. Alieneza fikra za Imamu Khomeini na kufichua ufisadi wa viongozi waliokuwa katika utawala huo. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alikamatwa na kutiwa gerezani mara kadhaa. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alikuwa mwanachama wa baraza la mapinduzi, na kisha baada ya hapo alichaguliwa kuwa mbunge na pia mwanachama wa baraza la wataalamu wanaomchagua kiongozi mkuu wa Iran. Vilevile alikuwa rais wa Iran katika duru mbili mfululizo na hatimaye mwaka 1989 baada ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khomeini alichaguliwa na baraza la wataalamu kuwa kiongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita mkutano wa kwanza wa wawakilishi wa nchi za Asia na Afrika uliojulikana kwa jina la mkutano wa Bandung ulifanyika katika mji wenye jina hilo nchini Indonesia. Mkutano huo uliwashirikisha wajumbe kutoka zaidi ya nchi 29 za Asia na Afrika na ulikuwa na lengo la kujenga umoja wa nchi hizo za ulimwengu wa tatu katika kukabiliana na kambi kubwa mbili duniani za mashariki na magharibi. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na tarehe 18 Aprili mwaka 1980, Zimbabwe ambayo wakati ule ilikuwa ikijulikana kwa jina la Rhodesia ilipata uhuru. Zimbabwe ilikoloniwa na Uingereza mwishoni mwa karne ya 19. Mara baada ya vita vya pili vya dunia na kufuatia kudhoofika Uingereza, zilianza harakati za wananchi za kupigania uhuru, na hatimaye harakati hizo zilipelekea kuundwa makundi ya mapambano ya silaha. Zimbabwe ina ukubwa wa zaidi ya kilomita mraba laki tatu na tisini elfu na inapakana na nchi kama Msumbiji, Zambia, Botswana na Afrika Kusini. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kabla ya kuondoka studioni hapa ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uwezo wa majeshi ya Iran ni uwezo wa kumzuia adui na kuongeza kuwa uchokozi hata mdogo zaidi wa maadui kama vile utawala wa kizayuni wa Israeli hautafungiwa macho na vikosi vya ulinzi vya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imemuita balozi mdogo wa Sweden mjini Tehran na kumfahamisha kuhusu malalamiko makali ya Iran kufuatia kuvunjiwa heshima Kurani tukufu na kundi moja lenye misimamo mikali nchini Sweden kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wakati huo huo, waislamu na wapenda haki nchini Sweden wameendeleza maandamano kwa siku ya nne mfululizo kulalamikia mpango na hatua ya kuchoma moto nakala za Qurani tukufu nchini humo. Na Sudan imesisitiza umiliki wa eneo la Alfashaga la linalozozaniwa baina yake na Ethiopia na Marekani kwanza inapaswa kujiunga na mahakama ya kimataifa jinai iwapo inataka kuchunguza ufanyi uchunguzi ufanyike kuhusu kile inachodai ni jinai za Rusia nchini Ukraine. Haya wamesema mwana mjumbe wa chama cha Demokrat, Ilhan Omar. Na mpendwa msikilizaji, eh, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho na pia kwa kutuma maoni yenu kupitia WhatsApp na mimi ni Mubarak Hini, atukutane tena katika matangazo yetu ya leo jioni panapo majaliwa yake Mola. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.