Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako mtangazaji wako, katika meza ya matangazo usiku huu, na nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mnaandamana nasi hadi tamati ya matangazo wapendwa wasikilizaji, na kwa haraka haraka hapa nawasomia vipindi. Tutaanza na kipindi chetu kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tutakuwa na Uislamu Chaguo Langu na makala yetu ya leo katika Historia, na tutakuwa na uchambuzi ambao utatupia jicho sisitizo la Jumuiya ya Mwamko wa Kiislamu kuhusu ulazima wa kukabiliana na jinai za utawala haramu wa Israeli tovuti ya redio ni pass todaycom sw, na barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib ir. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487 Mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo haya yanapokufikia, unaweza kutusikiliza kupitia aplikashen ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM nchini humo 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 97.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 utayapata utawapata mkoani Singida. Si kwamba yanaishia katika Tanzania tu, bali matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika pia katika mikoa ya nchi jirani na maeneo ya karibu na mpaka wa Tanzania. Karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio. Vichwa vya habari: Iran ya laani kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko Sweden. Ilhan Omar apinga matamshi ya mwakilishi wa Marekani Umoja wa Mataifa. Wapalestina kamwe hawatasalimu amri kwa wazayuni, hasema Hania. Na familia ya mwanafunzi wa Kiitaliano Giulio Regeni yaomba msaada wa kukamatwa wauaji wake huko Kairo, Misri. Karibuni. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko Sweden. Akijibu kitendo cha kuvunjiwa heshima Quran tukufu huko Sweden, Said Hatib Zade amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani inalaani vikali kitendo cha mbaguzi wa rangi mwenye misimamo ya kufurutu mipaka cha kuchoma moto kitabu kitukufu cha Mwenyezi Mungu Quran katika mji wa Linkoping nchini Sweden, jambo ambalo limefanyika kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza chini ya mwavuli na himaya ya polisi wa Sweden. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni Irani ya Irani amesema kukaririwa kwa makusudi kitendo hicho cha dharau katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kumezijeruhi hisia za Waislamu huko Sweden na kote duniani na kwamba kitendo hiki cha kuvunjia heshima matukufu ya kidini ni mfano wa wazi wa kueneza chuki na kinapingana na uhuru wa kujieleza. Amesisitiza kuwa kitendo hicho kinapaswa kulaaniwa na watu wote wanaoamini fikra ya wanadamu kuishi pamoja kwa amani na mazungumzo baina ya dini mbalimbali. Khatibzadeh amesema serikali ya Sweden inapaswa kuwajibika katika tukio hilo na akasisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu Irani na nchi nyingine za Waislamu zinasubiri kuona hatua ya haraka kali na ya wazi ya serikali ya Sweden ya kukabiliana na wahusika wa vitendo hivyo viovu na kuchukua hatua za wazi na za kivitendo ili kuzuia kutokea tena. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Iran amesema hatua ya mhalifu huyo na waungaji mkono wake inazidisha udharura wa kuimarishwa zaidi umoja wa waislamu na nchi za kiislamu dhidi ya njama za maadui wa Uislamu. Mbunge wa chama cha Democratic katika baraza la wawakilishi la Marekani amepinga matamshi yaliyotolewa na mwakilishi wa Marekani katika umoja wa Mataifa aliyedai kuwa vita vya rasia huko Ukraine ndio chanzo cha uhaba wa chakula nchini Yemen. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP lililazimika kupunguza mgao wa watu milioni nane nchini Yemen mapema mwaka huu kutokana na ukosefu wa fedha, kwa kadiri kwamba nusu ya familia zinazosumbuliwa na njaa zinaweza kupata chakula cha kila siku kwa shida. Kwa sasa, ukosefu wa ufadhili wa misaada ya kimataifa unawaweka watu wengine milioni tano katika hatari ya kukumbwa na njaa huko Yemen. Kwa msingi huo, maafisa wa umoja mataifa wametangaza kwamba Yemen inakabiliwa na maafa makubwa ya kibinadamu wakati vita na mashambulizi ya Saudi Arabia na washirika wake vikiingia mwaka wa nane. Akijibu madai ya mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, aliyesema kuwa mashambulio ya Rasia dhidi ya Ukraine ndio sababu ya uhaba wa chakula Yemen, Ilhan Omar ameandika kwenye ukurasa wa mtandao wake wa Twitter kwamba mgogoro wa binadamu wenye uharibifu mkubwa huko Yemen haukusababishwa na hujuma ya Rusia nchini Ukraine. Omar amesema uhaba wa chakula Yemen unatokana na vita na mzingira wa kikatili wa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ambao unaua mamilioni ya Wayemen wenye njaa na kwamba Marekani inaendelea kuunga mkono. Mwaka elfu mbili kumi na tano Saudi Arabia na washirika wake wakisaidiwa na Marekani, nchi kadhaa za Ulaya kama Uingereza na utawala haramu wa Israel walianzisha mashambulio ya pande zote dhidi ya Yemen, na hadi sasa maelfu ya raia wasio na hatia wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimishwa kuwa naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa Wapalestina kamwe hawata salimu amri mbele ya jinai na vitendo vya kigaidi vya Wazayuni. Huku hali ya wasiwasi ikiendelea kutanda mjini Quds, msikiti wa al-Aqsa umeshambuliwa tena na mamia ya wanajeshi wa Israeli wakishirikiana na walowezi wa kizayuni wanaojaribu kuwatimua waumini wa kiislamu walioko katika eneo hilo kwa ajili ya ibada. Habari za karibuni zinasema wazayuni wanatumia mabomu ya sauti kuwafukuza waislamu wa kipalestina walioko ndani ya msikiti wa al-Aqsa. Watu walioshuhudia wanasema wanajeshi wa Israeli wanawashambulia wapalestina hao na kuwanyanyasa. Itakumbuka kuwa siku ya Ijumaa alfajiri askari wa utawala haramu wa Israel waliwashambulia wapalestina ndani ya msikiti wa lakswa mjini Kuts, ambapo zaidi ya wa waumini 160 wamejeruhiwa, wapalestina wengine wa wasiopungua 400 wametiwa nguvuni. Jinai hiyo imewapa wapalestina irada na azma kubwa zaidi ya kuimarisha mapambano yao dhidi ya adui mzayuni mtenda jinai. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema msikiti wa lakswa ni mali ya wa waislamu na Wayahudi hawana haki kabisa katika eneo hilo. Ameongeza kusema ni haki ya Waislamu kuingia katika msikiti wa Lakswa kuswali na kufanya itikafu na kwamba Wapalestina kamwe hawatasalimu amri mbele ya vitendo vya kikatili na vya kigaidi vya Wazayuni. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamasi amesema watu wa Palestina wanajilinda wao wenyewe na ardhi yao na kwamba ni haki yao kuendelea na mapambano. Hujuma ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Kuds na msikiti wa Lakswa inafanyika licha ya kwamba mwaka elfu mbili kumi na sita shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO lilipitisha azimio likipinga madai ya kuwepo uhusiano wa aina yeyote wa kihistoria, kidini au kiutamaduni baina ya Mayahudi wa maeneo matakatifu ya Kuds, hasa msikiti wa Lakswa, na kuutaja msikiti huo kuwa ni eneo takatifu kwa Waislamu. Mji wa Kuds wenye msikiti wa al-Aqsa ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu ni sehemu muhimu ya Palestina na moja kati ya maeneo matakatifu sana ya Kiislamu. Wanafamilia wa Julio Legeni, mwanafunzi wa Kitaliano anayedhaniwa kuuawa kwa njia ya kutatanisha mjini Cairo, wameomba msaada wa kuwasaka maafisa wanne wa usalama wa Misri wanaoshukiwa kuhusika na mauaji yake hapo mwaka elfu mbili kumi na sita. Shirika la habari la Ufaransa limemnukuu wakili wa Regina wa Legeni Alexander Baleni akisema tunawajua, na tunajua sura za maafisa hao wa usalama wa Misri na tunajua ni kiasi gani wanaweza kufanya manyanyaso. Balerin ameomba msaada wa kujulikana waliko watuhumiwa hao na kutiwa nguvuni. Regeni, mwanafunzi wa shahada ya uzamil katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza, alitoweka katika mji mkuu wa Misri Januari 2016. Mweli wake ulipatikana karibu wiki moja baadaye na uchunguzi wa maiti yake ulionyesha kuwa aliteswa kabla ya kuuliwa. Waendesha mashtaka wa Italia wanasema uchunguzi wao ulionyesha kuwa maafisa wanne wa Misri walihusika na kuteka nyara kwa Regeni na kwamba moja wao pia alihusika katika njama ya kufanya mauaji mabaya. Hakimu Peluji Balestreri alisema kuna ushahidi wa kutosha kuwafungulia mashtaka watu hao maafisa wengine waliofunguliwa mashtaka wametajwa katika nyaraka za mahakama kuwa ni Meja Magidi Sharif kutoka idara ya ujasusi, Meja Jenerali Tariki Sabri, mkuu wa zamani wa usalama wa serikali, polisi Kanali Hishamu Helmi na Kanali Artha Kamal, mkuu wa zamani wa uchunguzi katika manispaa ya Kairo. Julio Legeni alikuwa Cairo kutafiti vyama huru vya Misri kwa ajili ya tasnifu yake ya shahada ya uzamivu washirika wake wanasema pia alifuatilia suala la serikali na jeshi la Misri kudhibiti uchumi wa nchi kwa muda mrefu, maswala ambayo yanatambuliwa kuwa nyeti sana huko Misri. Awali maafisa wa serikali ya Misri walisema mwanafunzi huyo wa Kiitaliano alifariki dunia katika ajali ya gari, lakini baadaye wakatangaza kuwa ameuawa na genge la wahalifu na kwamba polisi wamesambaratisha genge hilo. Kesi ya mauaji ya Julio Regeni mjini Cairo imeumbisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Roma inailaumu serikali ya Misri kwa kutotoa ushirikiano katika uchunguzi wa mauaji hayo na kujaribu kukwepa na kujaribu jukumu la kuhusika na tukio hilo. Maafisa wa Misri wamekanusha mara kwa mara kuhusika idara ya usalama ya nchi hiyo katika mauaji ya Regeni. Na jeshi la Nigeria limetangaza kuwa watu sabini wameuawa katika shambulio la anga la kundi la kigaidi la Daesh kaskazini mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa ndege za kivita la jeshi kumradhi, jeshi la Nigeria limetangaza kuwaua watu sabini katika shambulio la anga kaskazini mwa nchi hiyo. Ndege za kivita za jeshi la anga la Nigeria limelenga ngome za kundi la kigaidi la Daesh katika operesheni iliyofanyika eneo la mpakani la ziwa Chad, kaskazini mwa nchi hiyo. Ripoti hiyo inasema zaidi ya wanachama sabini wa kundi la kigaidi la Daesh wameuawa katika operesheni hiyo iliyofanywa kwa kushirikiana na, na ndege za kivita za jeshi la anga la Niger. Eneo la Ziwa Chad litatumiwa kama ngome wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh huko Afrika Magharibi, na kundi hilo limekuwa likiendesha shughuli zake katika eneo hilo tangu mwaka 2016. Desemba mwaka jana, wanamgambo 100 wakiwemo makamanda wakuu wa kundi hilo la kigaidi, waliuawa katika shambulio lililolenga maeneo ya kundi hilo la kitakfiri kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wasi wa makundi ya kigaidi katika eneo hilo la nigeria umeenea hadi katika nchi jirani kama Niger, Chad na Kameruni, na hadi sasa watu wasiopungua elfu arobaini wameuawa na wengine milioni moja wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na hujuma za makundi hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wa kisiasa ambao unahusu sisitizo la Jumuiya ya Mwamko wa Kiislamu kuhusu ulazima wa kukabiliana na jinai za Israeli. Jumuiya ya Kimataifa ya Mwamko wa Kiislamu imetoa taarifa na kulaani hatua za kichokozi na jinai mpya za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina na kusisitiza kuhusu ulazima wa kukabiliana na jinai za utawala huo. Aidha, jumuiya hiyo imepongeza maukawama au mapambano ya watu wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni. Taarifa hiyo imeongeza kuwa hakuna shaka kwamba kupambana na wavamizi wanaokalia kwa mabavu ardhi za Palestina ni haki ya kisheria na ya wazi ya watu wasio na ulinzi wa Palestina na ni jibu mwafaka kwa vitendo vya mara kwa mara vya wazayuni kuvamia eneo takatifu la Baitul Muqadas na jinai nyinginezo zisizo na kikomo za utawala huo ghasibu wa kizayuni dhidi wa ya wapalestina walio chini ya dhiki kubwa katika mji wa Kuds na maeneo mengine ya ardhi za Palestina. Jumuia kima ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu imesisitiza katika taarifa hiyo kwamba kuna ulazima kwa jamii ya kimataifa kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina na mataifa mengine ya eneo. Aidha, taarifa hiyo imeitaka mataifa yote, wasomi na jumuia za Kiislamu duniani kuchukua hatua za kudhamini usalama wa watu wa Palestina kwa mujibu wa msingi wa haki ya kisheria ya kujilinda mkabala wa utawala vamizi wa kigaidi na wakibaguzi wa Israel. Taarifa hiyo imetoa wito wa kuchukuliwa hatua za kuzuia hujuma na jinai za kinyama za utawala wa kizayuni huko Palestina na kuongeza kuwa kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu taifa la Palestina litapata ushindi na umma wa kiislamu utashuhudia kuadhibiwa watenda jinai wa zayuni. Jumuia kima ya kimataifa ya mwamko wa kiislamu imetoa kauli kuhusu matukio ya hivi karibuni katika Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kutokana na jinai zisizo na kifani za utawala wa kizayuni wa Israel katika msikiti wa Laksa mjini Kuds katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni mapema Ijumaa alfajiri walitekeleza hujuma dhidi ya msikiti wa Laksa, ambapo waliwashambulia waumini waliokuwa wakitekeleza ibada katika msikiti huo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Katika hujuma hiyo zaidi ya waumini mia moja sitini walijeruhiwa na wengine mia nne walikamatwa na askari hao wa Israel. Uchokozi huo umelaniwa vikali kimataifa na pia katika nchi za kiislamu na Kiarabu. Katika tukio hilo la Ijumaa, wanajeshi wa utawala wa kizayuni walivamia msikiti wa Al-Aqsa na kufyatua gesi ya kutoa machozi, huku akiwazingira waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ndani ya eneo hilo takatifu. Mbali na hujuma dhidi ya msikiti wa Lakswa, magaidi wa kizayuni pia walihujumu maduka ya wa Palestina, nje ya msikiti huo. Aidha, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wakishirikiana na walowezi wa kizayuni mbali na vitendo vya kigaidi vya kuwashambulia waumini waliokuwa wakiswali katika msikiti wa Lakswa, pia waliingia katika eneo hilo takatifu wakiwa wamevaa viatu na hivyo kulivunjia heshima. Wazayuni wanasisitiza kuendeleza uchokozi wao wa kila mwaka dhidi ya wa Wapalestina katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, sambamba na kuvunjia heshima msikiti huo wa Laksa. Uchokozi kama huo mwaka jana ulikabiliwa na jibu kali la makundi ya mapambano ya Palestina na hatimaye kusababisha vita vya Ghaza. Mwaka huu pia makundi ya mukawama na ya kupigania ukombozi wa Palestina yameonya kuwa hatua ya Israel ya kuwashambulia waumini katika msikiti wa Laksa itakuwa na matokeo mabaya. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa na wakaribisha katika kipindi chetu hiki kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, utakaofuatiwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala. Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote na kwamba siku na usiku zake ndiyo bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, kwamba amesema, milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghlabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo, dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu, na utamu huo ni kumpa afya, ahueni na kumponya, kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu, bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu wanachopaswa kunywa mgonjwa ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa, na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala, huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu. Au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda, lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada hiyo, chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndiyo maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema waziwazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao kama ilivyonukuliwa kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujua hekima na tamu ya kumwabudu yeye. Wapenzi wasikilizaji, nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola Muumba, na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa, isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba mola wangu ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo. Kwa vile swala ni haki, hivyo mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili, kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi la sivyo swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa mola wetu karima? Jibu ni kwamba kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo, tunatazama kusema, kula na kufanya kila jambo, japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu uh, kukosa sifa, pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya, mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu vugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki. Unaendelea kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wasikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana, nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia, bwana wangu, nina haja tatu muhimu, na namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anikidhie haja hizo zote. Nikiwa katika rika la ujana, nakuomba unifunze amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hasan Alino Khodakia alimwambia, unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Alisema kwanza, nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake makhususi. Shekh Hasani alisema, tekeleza swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aniruzuku mke mzuri na mwema Shekhe alisema tekeleza, swala yako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namwomba Allah subhanahu wataala aniruzuku kazi na kipato kizuri. Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema, swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Maka kuhiji, Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mchamungu na nilipata kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa mola karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama amesema, shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake na anapoacha swala shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Kana... wapenzi wasikilizaji, wakati, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu, hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya uchunguzi na utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam na watu wa nyumba yake, yani ahlul bait, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao wote, wanawaongoza watu katika njia ya haki na uokovu wa milele. Leo pia, baada ya kupita karne nyingi, tunashuhudia idadi kubwa ya watu ambao wanatafuta ukweli, wakifanya utafiti kuhusu viongozi wa kidini na mawali wa Mwenyezi Mungu. Ni kwa njia hii ndiyo Bi Diana Chongus aliyezaliwa na kulelewa katika familia ya Kikristo katika jimbo la Texas, Marekani, akiwa mhubiri wa Ukristo katika kanisa, alianza kufanya utafiti kuhusu Uislamu na hapo akaweza kumfahamu Imamu Hussein alayhi ssalam na mwamko wake, kisha akaweza kusilimu baada ya kuutambua ukweli kuhusu Uislamu. Kipindi chetu cha leo kitahusu marekani huyo aliyesilimu alipokuwa akifanya uchunguzi kuhusu maisha ya Imamu Husein alahi ssalam. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho <mulia> Aliposilimu, Diana alichagua jina la Hajar Huseini. Anabainisha hivi kuhusu safari yake ya kuelekea katika Uislamu, anasema: mimi nilizaliwa katika familia ya Kikatoliki. Hii ni familia ambayo ilizingatia sana suala la misingi ya Kikatoliki. Daima nilikuwa nikitaka kujua kuhusu dini zingine, nilikuwa nikitafuta uhakika wa umaanawi. Niliuchagua Uislamu kuwa dini yangu wakati ambao nilikuwa nikiufahamu Ukristo kikamilifu. Katika miaka ambayo nilikuwa nikiishi Marekani, mazingira ya kujua Uislamu yalikuwa duni sana. Kimsingi ni kuwa nilikuwa nikiishi katika ulimwengu uliojaa vyanzo vya habari na utafiti, lakini sikuwa na maelezo ya kutosha kuhusu Uislamu. Pamoja na kuwepo udhaifu huo, nilijitahidi mara kwa mara kuujua Uislamu. Katika utafiti wangu kuhusu Uislamu, suala la uimamu lilinivutia sana. Wakati nikifanya utafiti kuhusu uimamu, nilifika katika nukta ya kilele pale nilipomfahamu Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Daima nilikuwa nikiulinganisha Uislamu na Ukristo. Kwa mfano, nilipojifunza kuhusu kujitolea muhanga Imam Husein alaihi salam, nililinganisha suala hilo na masaibu aliyopata Masihi, yani Nabi Isa alaihi salam. Kila niliposonga mbele katika utafiti wangu kumhusu Imam Husein alaihi salam, nilipata motisha zaidi wa kujifunza kuhusu adhama yake. kwa kweli Imam Imam Husein alaihi salam alikuwa nukta asili katika lahadha za mabadiliko katika nafsi yangu. Kila nilivyosonga mbele katika utafiti wangu, milango ya maudhui mpya ilifunguka. Mwanzo nilichanganyikiwa kabisa, kwa sababu siku za nyuma nilikuwa mhubiri katika kanisa na niliufahamu kikamilifu mfumo wa uhubiri, na hivyo nilikuwa nikifahamu vizuri maudhui za maadili na dini, lakini adhama ya ya tukio la Ashura na shaksia Imam Husein alaihi salam ni mambo ambayo yaliniibulia mazingira tofauti kabisa. Kwa hakika, Ashura ilinitimizia huja na hivyo nikazama zaidi katika kina cha kuutafuta ukweli. Tukio la Karbala na mapinduzi ya Imam Husein alahi ssalam yamekuwa na taathira ya kina katika fikra za watu wa dunia wakiwemo wasiokuwa Waislamu. Adhama ya mwamko wa shura na kilele cha kujitolea muhanga pamoja na sifa zingine za kipekee za Imamu Husein alayhi ssalam na wafuasi wake watiifu ni mambo ambayo yaliwavutia wanaadamu wengi wenye uono wa mbali. Thomas Masarik, profesa maarufu Mkristo kutoka Ulaya ya Mashariki, anasema hivi: hata kama makasisi wetu wanawaathiri watu kwa kuwakumbusha kuhusu Nabii Isa alayhi ssalam lakini ule msisimuko na ragba iliyo katika wafuasi wa Imamu Husein alayhisalam haipatikani katika wafuasi wa Masihi, na sababu ni kuwa masaibu ya Masihi ni kama kilima cha nyasi mbele ya mlima mkubwa wenye majabali. Hajar Huseini sasa ameshautambua uhakika kuhusu Uislamu. Anasema Imam Husein alahi salam ana nafasi muhimu na yenye taathira kubwa duniani. Bi Hajar Huseini anaendelea kusema hivi kuhusu swala hili: mimi nilisilimu nikiwa Marekani na baada ya hapo nikajitahidi kwenda Iran ili niweze kuendeleza utafiti wangu katika nchi hii ya Kiislamu nayo mwenzi Imam Husein alahi salam mimi nimefanya utafiti kuhusu nukta zote za Ukristo na kufikia natija kuwa Nabii Isa alaihi salam anatoa kigezo cha mwanadamu ambacho kielezo chake ni Imam Husein alaihi salam. Kile ambacho ni muhimu kwangu mimi ni kumfahamu Imam Husein alaihi salam, ambaye ni shakhsia wa kimataifa. Katika harakati yake, Imam Husein alaihi salam alikuwa na lengo la kuhuisha ukweli. Alijitolea muhanga kikamilifu ili Uislamu asili na wa ukweli uweze kudumu. Katika maudhui hii, kuna nukta muhimu za kifikra na kiakili, yaani ujitolee muhanga maisha yako yote kwa ajili ya kuutetea ukweli. Mapinduzi ya Imamu Husein alehi salam yalikuwa tukio la kina lenye misingi kadhaa kwa mtazamo wa weledi wa masuala ya kihistoria na kijamii. Kuna nukta kadhaa zilizokuwa na athari katika mapinduzi ya Imam Husein alayhi salam. Kwa mtazamo jumla, kuhuisha dini ndilo lilokuwa lengo kuu na halisi la harakati ya Imam Husein alayhi salam. Maarifa ya Kiislamu yasiyo na kifani yaliyotufikia leo hii ni natija ya juhudi kubwa za Ahlulbeit, yaani watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Uislamu asili umeendelea kutokana na harakati za uongofu katika zama mbalimbali. Harakati hizi ziliondoa upotofu mkubwa uliokuwa ukijaribu kuingizwa katika mafundisho ya Kiislamu. Baada ya kurejea kwa mola wake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Ahlulbeit wa mtume huyo walikuwa na jukumu la kuendeleza dini na kuondoa bida katika sura ya Uislamu. Kila mmoja kati ya Ahlulbeit alitekeleza jukumu hilo zito kwa kutegemea hali iliyotawala katika jamii ya zama alizoishi. Hivi sasa Marekani aliyesilimu Bi Hajar Huseini anafanya kazi ya uandishi katika jarida la Alkauthar la lugha ya Kihispania na vilevile katika tovuti ya intaneti yenye maudhui zinazohusu wanawake Waislamu. Aidha, anashirikiana na baraza la utamaduni na kijamii la wanawake wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusu juhudi zake za kufikia lengo la kuutangaza Uislamu kwa wengine, anasema hivi Bi Hajar: Nilianza kazi ya kuhubiri Uislamu baada ya kusilimu kwa sababu ninataka watu wa nchi za Magharibi waujue Uislamu. Ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuniongoza katika njia ya ukweli na muhimu zaidi ya yote ni kuwa nilipata taufiki ya kuwa Muislamu kupitia Imam Hussein alayhi ssalam na mapinduzi yake ya Ashura. aji na kwa kauli hiyo ya Marekani aliyesilimu Bi Hajar Huseini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu uchaguo langu. Tunakaribisha maoni yenu kupitia naoni yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwaherini. bihaqi, la ilaha illa anta fanajina birahmatika ya arhamar rahimin. Shukran sana fundi mitambo. Na hapa nasoma baadhi na ya maoni, naanza na maoni yake Mujitaba Ahmad wa Burundi. Ameandika ipo siku Uislamu utatawala dunia na wengi Waislamu watatoka pande tofauti za dunia kwenda kuswali katika msikiti mtukufu wa Palestina. Abdullah Ali Makajura kutoka Tabora, Tanzania, yeye yeah, anasema shukran. Binta Ali Junaidi naye anasema asante. Aisha Said Ahmedi wa London, Uingereza, yeye yeah, ameandika kweli kabisa. Hili linafaa kuungana Waislamu kuwatetea ndugu zetu. Allah atufanyie sahali, atupe umoja wa kweli Waislamu. Amin, nakushukuru sana Aisha Saidi kutoka London, Uingereza. Shabani wa Kampala, Uganda, anasema Mungu awasaidie wa sote, tuinue sauti, anasema waangamize hao wa wa makafiri wa Kizayuni. Shukran sana Idrisi bin Ali safarini Saudi Arabia anasema shukrani redio teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. ndugu tusameheane chuki tusikiane tusitete tupendane ndiyo mwendo wa nabia la, tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuwe ni kitu kimoya Bona twaguse a njia kuteta kwingi, kwa nini tunamudhijalia Mola wetu Rahamani, Mola wetu Rahamani, tusaiane <tipasar> chuki, tusiekeane, tusitete, tupendane diowe Usitengane kwa wema, tushikamane na nyoyo yetu safiane, tueni kitu kimoya. Tumeteta majumbani hatutaki kupatana, ndugu sahibu, jirani, salamu twabaguana, tusiekeane. Nani bora kusameheana, ataridhikama nani lake kukosea samehe, japo adhimu kosa alokutendea, aliyetimu timamu ni peke yake jalia, na yeye huwa kirimu wote waliotubia wote waliotubia chuki tusiekeane tusitete tupendane ndiyo mwendo wa nabia wala natu si tengane, tu na tusitengane kwa wema tushikamane na nyoyo zetu safiane tuweliki tukimoya natul vita tukishuhudia tusifanyeni vishindo, te sikushangilia tufuate watu mwa mwendo, suluhu kutafutia tusiekeni mafundo, tusafiane nania tusafiane nania tusafiane chuki tusi tusitete tupendane, ndio mwendo wa tabia wala natu, kwa wema safiane, tuweliki sana, na tusitengane tushikamane na nyoyo tu safiane tuwe na kitu kimoja. Shukran sana fundi mitambo. Naendelea kusoma maoni ya Shirali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji wetu huyu mashuhuri anasema aibu kwa nchi za Kiarabu na za Kiislamu kuwaweka Waislamu wote duniani rehani. Anasema inakuwaje? Aibu OIC, maulamaa wote wa madhehebu zote kutochukua hatua za pamoja za kuhakikisha Waislamu wa madhehebu zote ni salama. Anasema chuki za kidini kuongezeka duniani inaonyesha wanadamu kujipandikiza na tabia za wanyama. Shukran sana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Maoni ya Yahya Hasan Mohamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya, na nayasoma. Ameanza kwa kuandika basi hata haya hawana. Anasema Wazayuni wameingia ndani ya msikiti wa Al-Aqsa na viatu na kutumia mabomu ya kutoa machozi ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Anasema kuangojewa nini? Watu hawa wanaangaliwa na wananyeta kila uchao. Ni lini tutasikia Wazayuni wameekewa vikwazo? Anauliza Bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe, msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya ambaye tunamshukuru pia kwa maoni yake. Wapenzi wasikilizaji, matangazo haya yanasikika kupitia redio ya shirika Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Aidha, unaweza kutusikia katika satelaiti, unaweza kutumia aplikesheni yetu vilevile ya IRIB World Service kutupata, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Irani amelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Kuran tukufu huko Sweden. Mbunge wa chama cha Demokratik katika baraza la wawakilishi la Marekani amepinga matamshi yaliyotolewa na mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa aliyedai kuwa vita vya Rusia nchini Ukraine ndio chanzo cha uhaba wa chakula huko Yemen. Na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania amesisitiza kuwa Wapalestina kamwe hawatosalimu amri mbele ya jinai na vitendo vya kigaidi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.