Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu niruzuku katika siku ya leo utiifu wa wenye kunyenyekea kwako, na ukifungue kifua changu kwa unyenyekevu wa wenye takwa kwa amani yako, ewe mwenye kuwapa amani wanaokuogopa. Amin ya rabbil alamin. bismillahi rrahmani rrahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jambo, hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na vilevile vile tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imam Hasan Almujtaba alaihi salaam, taban ni mawaidha kutoka kwake Sheikh Rajab Shughuli. Tutakuwa pia na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia maarifa fm ya huko tanga tanzania tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw kwa ajili ya kututumia maoni yako nambari yetu ya ukumbi whatsapp ni alama ya kujumlisha 9 9 8 punde si punde narejea na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini <mulia> kwanza ni mukhtasari wake. Wananchi katika ulimwengu wa Kiislamu waandamana kuitetea Masjidul Aksa. EU kumtimua mkuu wa kikosi chake cha mpito nchini Somalia. Na Waislamu watano wajeruhiwa kwa kupigwa risasi msikitini nchini Canada, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Wananchi wa Moroko wamefanya maandamano makubwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Rabat kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina sanjari na kulaani kitendo cha utawala haramu wa Israel cha kuvunjia heshima na kuvamia msikiti wa Al Aksa. Wananchi wa Moroko walikusanyika mbele ya bunge la nchi hiyo katika maandamano hayo ya jana Jumamosi, huku wakipiga nara za kulaani jinai hizo mpya za utawala wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina waandamanaji hao walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kuonyesha mshikamano wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina na kulaani kitendo cha kishenzi cha wazayuni kuvunjia heshima Masjidul Aksa ulioko katika mji mtukufu wa Kuds katika ardhi za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Moroko imetoa taarifa ya kukosoa hatua ya askari wa utawala haramu wa Israel ya kuwashambulia wapalestina ndani ya msikiti wa Al Aksa mjini Quds ambapo zaidi ya waumini mia mbili walijeruhiwa mbali na wengine mia nne kutiwa mbaroni. Huku hayo yakiarifiwa, wizara ya mambo ya nje ya Syria imelani pia uvamizi huo wa msikiti mtukufu Al Aksa juzi ya Jumaa, na kusisitiza kuwa ina wasiwasi mkubwa kutokana na matukio hayo hasasi yanayoshuhudiwa huko Palestina. Taarifa hiyo imebainisha kuwa mashambulio hayo ya wazayuni dhidi ya wapalestina ndani ya msikiti wa Al Aksa, tena katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, ni uchokozi wa wazi unaoweza kufanya hali ya mambo katika ardhi za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu kuwa mbaya zaidi. Kadhalika, wananchi waislamu na wapenda haki katika nchi za Bahrain, Uturuki na Iraq wamemiminika mabarabarani katika maandamano ya kuunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wapalestina na maeneo yao matukufu. Kwingineko, mkuu wa kikosi kipya cha kijeshi cha mpito ATMIS kilichochukua nafasi ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia amison yupo katika mashinikizo ya kutakiwa jiuzulu baada ya kushtadi msuguano wa kidiplomasia kati yake na serikali ya Mogadishu. Duru za habari zimeliambia gazeti la The East African kwamba balozi Francisco Madeira anashinikizwa jiuzulu ili asionekane kuwa amefukuzwa kazi na kikosi hicho cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia. Tayari serikali ya federali ya Somalia kupitia waziri wa usalama Abdullahi Nur imeagiza kufutwa kibali cha kumruhusu mwanadiplomasia huyo raia wa Msumbiji kuingia katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Baadhi ya maafisa wa Somalia wamekuwa wakimtuhumu mkuu huyo wa kikosi kipya cha kijeshi cha mpito cha ATMIS kuwa anaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Balozi Madeira anakabiliwa na mashinikizo ya kujiuzulu katika hali ambayo amekuwa akiungwa mkono na rais anayeondoka wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmoje, Farmajo na vilevile vile vile mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat. Hata hivyo, amekuwa wakilumbana na waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble ambaye siku chache zilizopita aliagiza apokonywe leseni zake za kikazi na asiruhusiwe kutumia lango na ukumbi wa watu mashuhuri au VIP katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Ade. Kikosi cha ATMIS kilichoanza kazi mapema mwezi huu kikirithi mikoba ya AMISOM iliyohudumu kwa karibu miaka kumi na mitano kinatazamiwa kumaliza shughuli zake mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Katika habari ya tanzia, Umoja wa Mataifa umesema unahofia kuwa makumi ya wa wahajiri wameaga dunia baada ya boti iliyokuwa imewabeba kuzama katika bahari ya Mediterania katika pwani ya Libya. Shirika la kimataifa la wahajiri la Umoja wa Mataifa, IOM, liliripoti habari hiyo jana Jumamosi na kueleza kuwa ajali hiyo ya boti ilitokea juzi Ijumaa katika mji wa Sabrata ulioko magharibi mwa Libya, moja ya vitovu vinavyotumiwa na wahajiri wanaotaka kwenda Ulaya kusaka maisha mazuri. Taarifa ya IOM iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter imebainisha kuwa miili sita imeopolewa baharini kufikia sasa, lakini wahajiri wengine 29 waliotoweka wamehesabiwa kwamba wameaga dunia. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya wahajiri wengine wanne kuthibitishwa kupoteza maisha baada ya boti iliyokuwa imebeba kuzama katika mji wa Surman, kaskazini magharibi mwa Libya. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la wahajiri, tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa watu karibu mia tano wamekufa maji wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterania ya kuelekea barani Ulaya kinyume cha sheria. Taarifa hiyo habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Watu watano wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa kwa risasi na wahalifu wasiojulikana nchini Canada, huku vitendo vya chuki dhidi ya uislamu na uislamu vikionekana kushtadi nchini humo. David Redzik msemaji wa polisi katika eneo la Toronto amethibitisha kutokea shambulio hilo na kueleza kuwa ufyatuaji risasi huo ulitokea jana usiku katika msikiti ulioko katika wilaya ya Scarborough. Amesema milio ya risasi, milio sita ya risasi ilisikika, ingawaje haijabainika ni wahalifu wangapi walihusika kwenye hujuma hiyo. Amedai kuwa na hapa na nukuu, hatuwezi kusema kwamba wahanga walilengwa kutokana na imani zao za kidini au la mwisho kunukuu hata hivyo nadem shekh mwanachama wa bodi ya jumuiya ya waislamu skabara amesema ametiwa wasiwasi mkubwa na ufiatuaji risasi huo na kutoa mwito kwa mamlaka husika kuwafikisha mbele ya sheria waliohusika na jinai hiyo kundi la wanaume waliokuwa wamemaliza kutekeleza ibada ya usiku katika mwezi mtukufu wa ramadhan katika msikiti ulioko katika wilaya, huo, ya wilaya hiyo walimiminiwa risasi na wahalifu waliokuwa kwenye gari. Uislamu ni dini inaonekana kuenea kwa kasi zaidi nchini Kanada, ambapo Waislamu wameongezeka kwa asilimia 82 katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Hivi sasa Waislamu ni karibu asilimia 3.5 ya watu wote milioni 38 nchini Kanada. Kutokana na hali hiyo, kumekuwepo jitihada za makusudi za kueneza chuki dhidi ya Uislamu nchini humo. Waislamu wa Kanada hivi sasa wanaishi kwa hofu kutokana na kushtadi visa vya uhalifu na hujuma dhidi yao na matukufu yao. Serikali ya Kanada imekuwa ikikosolewa pia kwa kuwawekea mbinyu wa Waislamu kupitia sheria zake kama sheria ya kupiga marufuku vazi la hijabu. Na aliyekuwa mkuu wa idara ya intelijensia ya jeshi la utawala haramu wa Israel amesema Muhamad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, anaitazama Tel Aviv kama mshirika wake wa karibu. Jenerali Amos Yadlin alisema hayo katika makala iliyochapishwa kwenye tovuti ya kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya Kizayuni, ambapo amesisitizia haja ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya utawala huo pandikizi na utawala wa kiukoo wa Ali Saud. Amedai kuwa kuanzishwa uhusiano huo kutaimarisha ushawishi na nafasi ya Israel katika eneo la Mashariki ya Kati au Asia Magharibi na pia kuilazimisha Marekani iwe na misimamo mikali dhidi ya Iran, hususan dhidi ya miradi ya nyuklia ya Teheran. Februari mwaka huu, pia kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala haramu wa Israel ilitangaza kuwa bin Salman anafuatilia swala la kuunganisha Uyahudi katika utamaduni wa asili ya nchi yake na anataka Saudia na Israel ziwe na uhusiano wa kawaida na wawazi. Kanali hiyo ya televisheni, mbali na kupongeza siasa za mrithi huyo kijana wa kiti cha ufalme wa Saudia ambaye kimsingi kwa sasa ndiye mtawala wa Saudia, alisisitiza kuwa Bin Salman anafanya juhudi za kubadilisha kikamilifu utambulisho wa Saudi Arabia. Sehemu nyingine ya ripoti ya televisheni hiyo ya Israel ilieleza kwamba Muhamad Bin Salman anakusudia kuitenganisha Saudia na sheria za Kiislamu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo Russia yaonye itaweka silaha za nyuklea Baltic iwapo Sweden na Finland zitajiunga na NATO. Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rasia, ameonya kuwa iwapo Finland na Sweden zitajiunga na muungano wa kijeshi wa NATO basi Rasia itazitambua nchi hizo mbili kuwa maadui. Medvedev amesema iwapo nchi hizo mbili zitajiunga na NATO basi haiwezekani tena kusema eneo la bahari ya Baltic ni eneo lisilo na silaha za nyuklia. Amesema hadi sasa Rasia haijachukua hatua yoyote kuhusu kuweka silaha za nyuklia katika eneo la bahari ya Baltic, lakini yumkini ikalazimika kufanya hivyo ili kutetea mlingano wa nguvu. Onyo la Rasia kuhusu madhara izombili, ya nchi hizo mbili za Ulaya kaskazini kujiunga na NATO limetolewa baada ya Finland kutangaza Jumatano kuwa katika kipindi cha wiki zijazo itachukua maamuzi ya kuwa mwanachama wa NATO. Waziri mkuu wa Finland, Sanna Marin, amesema nchi yake inapaswa kujitayarisha kukabiliana na kile alichokitaja kuwa hatua yoyote ile ya Rasia na kuongeza kuwa hakuna njia nyingine ya kupata dhamana ya usalama isipokuwa kwa mujibu wa kipengee cha tano cha NATO kuhusu kuwa na uwezo wa kujihami na sera za pamoja za kijeshi. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha tano cha Neto, hujuma dhidi ya nchi yoyote mwanachama wa muungano huu wa kijeshi itahesabiwa kuwa ni hujuma dhidi ya mwanachama au wanachama wote wa Neto, na hivyo wote wanawajibika kuingia vitani. Sweden nayo pia inasema inachunguza sera zake za kiusalama na yumkini katika miezi ijayo itajiunga na Neto. Waziri Mkuu wa Sweden Magdalena Anderson alitangaza Jumatano kwamba Stockholm itawasilisha pendekezo la kujiunga na NATO mwezi Juni. Wiki iliyopita kulifanyika mikutano baina ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za NATO na mawaziri wa mambo ya nje wa Sweden na Finland. Mada kuu ya vikao hivyo ilikuwa ni wanachama wa nchi hizo mbili katika NATO. Hivyo inaelekea kuwa mchakato wa Finland na Sweden kujiunga na NATO umeanza na hivi karibuni utafanikishwa. Kadhia hii imeibua hali ya taharuki, kwani Russia ambayo sasa iko vitani huko Ukraine ilianzisha operesheni za kijeshi nchini humo kutokana na mchakato wa Ukraine wa kutaka kujiunga na muungano huo wa kijeshi wa NATO unaongozwa na Marekani. Ni kwa msingi huo ndio maana Russia ikapinga vikali wanachama wa Finland na Sweden katika muungano wa NATO. Kimsingi ni kuwa Russia inaamini kuwa kujiunga nchi hizo mbili za kaskazini mwa Ulaya na NATO kutamaanisha kuwa itakuwa imezingirwa zaidi na muungano huu wa kijeshi wa nchi za magharibi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkoa juu sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 87 na kariri, anza na alama na ya kujumlisha 87 na Taban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, naam. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumtekea rahma na amani Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kizazi chake kitaarifu na kitukufu, tumekutana tena katika halaka miongoni mwa halakat za matokeo muhimu ambayo yametokea ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kando na kwamba mwezi huu una mengi ambayo wanavioni mbali mbali na mashehe wa wanaelezea katika fadhail na katika namna gani ya kutumia nyakati tulizo nazo na vipi watu wastafidi na waweze kufaidika na mwezi huu mtukufu, vile vile kuna matukio muhimu ambayo yametokea ndani ya mwezi huu ambayo hayafai kufumbiwa macho na inabidi watu wayendee, angalau kwa ufupi, kuweza kueleza matukio haya na wanaohusika na haya matukio. Miongoni mwa matukio yaliyopo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni mazazi ya alimamu Alhasani al alaihi ssalam, ambaye yeye ni imamu wetu wa pili baada ya alimamu Ali, ali alaihi salam na ni sahaba na ni kijana aliyezaliwa ndani ya nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kama ibara zilivyo katika hadithi mbalimbali mbali. Wakija kumwelezea alimamu Alhasani alaihi salam. Kwa hiyo siku ya kumi na tano Ramadhani mwaka wa tatu hijiria ndio mwaka aliozaliwa Alimamu Lhasani al alaihi ssalam katika mji wa Madina, akiwa kama mgeni wa kwanza wa familia tukufu ya mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa ambayo ni kutoka kwa binti yake Bifatimatu Zahra alaihi asalam. Kwa hiyo mtoto wa kwanza ambaye alikuwa anapokewa siku kama hii akipokewa akiingia katika familia tukufu na kuweza kumfanya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuwa na furaha ya kwamba amempokea mjukuu wake wa kwanza akiitwa al-Imam al-Hasan alayhi salam. Kwa hiyo hili ndio tukio ambalo limetokea katika mwezi huu au katika tarehe hii ambayo tuko nayo ya mwezi kumi na tano ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika maisha yetu tunayoishi ya kawaida katika huu ulimwengu tulio nao, kuna watu ambao wamekuja katika huu ulimwengu wakiwa na barnamage na ratiba ambayo wamepangiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuhakikisha kwamba ratiba hii wanaitekeleza. Watu wote wana ratiba ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka ya kwamba watu watembee vipi na maisha yaende vipi, kulingana na Mwenyezi Mungu mwenyewe anavyotaka kwa sababu alituleta katika huu ulimwengu na malengo, na Qur'ani inaeleza katika aya mbalimbali malengo ya binadamu hapa ni yapi. Lakini kuna watu ambao walikuwa na malengo zaidi ya yale ambayo tuko nayo sisi. Walikuwa na majukumu ya kuhakikisha kwamba risala ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inaenda mbele, bali walikuwa na majukumu ya kuonyesha kwamba risala ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ina athari gani katika maisha ya binadamu. Upande wa pili kukiwa na watu ambao hawataweza kuonyesha athari ya hii risala na huu ujumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini Mwenyezi Mungu alikuwa na watu ambao tayari walikuwa watakuja na waishi kulingana na maisha ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anayataka. Nyumba hii ambayo ndani yake ina utume na nyumba ambayo ndani yake iko na sharafu na nyumba ambayo ndani yake imetoa kizazi kitukufu ambacho kilikuwa hakiendi kando na risala ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, ndiyo nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ambalo jukumu la Mtume Muhammad ilikuwa ni kuufikisha ujumbe aliokuwa nao, lakini ujumbe huu ulikuwa hauwezi bakia na Mtume Muhammad peke yake. Kulikuwa na watu ambao walikuwa wanataikana wawe na nafasi ya kuweza kuuendeleza ujumbe huu na wakiwa na nguvu kama aliyokuwa nayo yeye Mtume Muhammad sallallahu wa alihi wasallam, wakijua kila kitu kilichopo ndani ya Uislamu. Kwa hiyo katika nyumba hii ndio anazaliwa Alimamu Alhasan alaihi salam, ambaye yeye ni mmoja wa wale ambao wanafaa kuendeleza khati hii na kuufikisha ujumbe, bali maisha yao yote yanatekana yatembee katika risala aliyokuja nayo Mtume Muhammad sallallahu wa alihi wa alihi wasallam na ndio maana utaona katika visimamo mbalimbali, mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akijaribu kuwaonyesha watoto hawa. Tunapomzungumzia al-Imam al-Hasan, siku zote, mara nyingi, anakuwa anazungumzwa na al-Imam al-Hussein alayhi salam, kwa sababu hata riwayati zinazokuja kuonyesha fadhila na nafasi walizokuwa nazo zinakuja zote zikiwa zimemkusanya al-Imam al-Hasan wal-Imam al-Hussein, katika visa maarufu ambavyo Waislamu wote nadhani wanavyoelewa namna gani mtume Muhammad ilikuwa akiwaheshimu hawa watoto wakiwa bado ni wadogo, wakiwa bado hawajafikia marhala zile ambazo watu wanaweza waangalia kwa mtazamo wa pili. Lakini mtume Muhammad ilikuwa akiwajua kutokea wadogo kwamba watu hawa nafasi yao ni ipi, wakiwa bado wadogo mpaka watakapokuja kuwa wakubwa na kusimama katika uongozi wa Uislamu. Kwa hiyo akawa na nafasi ya kuwaonyesha watu kwa njia ya moja kwa moja au kwa njia isiyokuwa ya, ya moja kwa moja, nafasi yao ni ipi katika umma wake mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo, kwavisa maarufu kwamba mtume wa Mwenyezi Mungu ana anaswali anaenda sijida, alimamu Hasan na alimamu Hussein wanaenda kumpandia katika mgongo wake mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ana anatawilisha sijda yake inachukua muda mrefu mpaka maamuma wanashangaa, kwamba ni kipi kinachoendelea. Je, kuna chochote kimemtokea mtume? Lakini baadaye wanakuja wanaona kwamba ilikuwa ni watoto hawa wako juu ya mgongo wa babu yao mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo hakuwakatizia kazi waliokuwa wakiendelea nao, na michezo yao waliokuwa wakiendelea nao, lakini sehemu ya kuangaliwa kwamba kwa nini mtume alichukua muda mrefu, kwa nini hakutaka kuwaondoa na hali alikuwa katika swala? Haya yote ni ya kuangaliwa na kuonyesha kwamba ni namna gani mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwapa umuhimu watoto hawa, na vile vile kuwapa ujumbe waliokuwa wanaishi na mtume wakati ule kwamba hawa si watoto wa kawaida na wala wasichukuliwa kama wengine, kwa sababu kipando walichokuwa wamekipanda ni kipando bora na wenyewe pia ni watoto bora. Sehemu zingine mtume anasema kwamba ana uhibuhuma akiwaamrisha watu pia wawapende watoto hawa. Kwa hiyo hii ndio nafasi ya alimamu Lhasan na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, akijaribu kumwonyesha kwamba alimamu Lhasan alaihi ssalam ni nani. Sasa katika maisha yetu ya kawaida tunatopotaka kuishi katika maisha ya Uislamu, tutatekana turudi, tuwaangalie wale walioishi maisha ya Uislamu kamili, na hao ndio wanafaa kuwa mfano wetu sisi. Katika aya niliyoitanguliza au aya nilizoitanguliza Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala anazungumzia kalima tayyiba, kalima nzuri, ambapo mufassirin wamekuja kueleza kwamba kalima, kila mmoja akaeleza namna alivyoiona kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala analenga nini katika kalima. Wengine wakasema kalima ni kalima tu la ilaha illa Allah kalima tu tauhid kwamba ndio kalima, kalima, kalima iliyokusudiwa. Wengine wakasema ni awamir ilahia, wengine wakasema kwamba ni mtu mu'min ndio kalima iliyokusudiwa. Kwa hiyo haya yote tunayapata katika kufasiri neno kalima, lakini baadhi ya mufasirin na wengi wao wanaeleza kwamba kalima tayyiba ina maana kubwa zaidi, na haya yote yaliyotajwa yanaingia, kwa sababu ina maana ambayo ni pana, na chochote ambacho kinalenga katika mstari uliosahihi inaingia katika kalima tayyiba. Kwa hiyo sawa, iwe ni mabda, iwe ni fikra, iwe ni chochote kile, amali inayotendeka ambayo ni nzuri, anayoitaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yote itakuwa imebebwa na ile kalima la ilaha illa Allah na wale wanaokuja kuelezea kalima hii na kuifikisha kwa watu ambayo kwanza ni Mtume Muhammad katika zama zetu za umma wa Muhammad na wale watukufu wakiwepo al-Imam al-Hasan alayhi salam. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba kalima tayyiba ni kama mti mzuri ka shajaratin tayyiba. Mti huu Qurani inaeleza kwamba asluha thabit wafarauha fi sama, mti ambao una sifa nne muhimu ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anazieleza kwamba kwanza, mizizi yake imethibiti na imetulia, imesimama vizuri katika ardhi, haitingishiki. Wafarauha fi samaa, na matawi yake yaku mbinguni, kwa sababu mti ambao umesimama vizuri, kawaida wa unaenda juu vizuri, na vile vile hata ikija ile mipepo unakuta kwamba mti huu hautingishiki. Kwa hiyo hii ndio anatoa mfano kalima tayiba ni kama shajaratin tayiba, lakini mti huu kwa sababu ni mzuri na pia chini umethibiti vizuri na juu umeenda mbali zaidi, anaeleza kwamba tuti ukulaha kulla hin, kila wakati unatoa matunda yake biidhni rabbia, kwa idhni ya Mola. Kwa hiyo hawa ambao wameelezwa ni shajaratu tayyiba, mwisho inasema wa shajaratu lkhabitha bani umayya, ambao upande wa pili aya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inaeleza kwamba kuna shajara pia khabitha. Kwa hiyo mti huu ambao ni mti mzuri uliothibiti na ambao matawi yake yameinuka vizuri, una matunda kila wakati ni watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na wale wote watakaokuwa wanatembea katika matembezi yao na katika mwenendo wao. Kwa hiyo hawa ndio wale ambao wanafaa kurudiwa watu kuchukua mambo yao na akhlaki zao kutoka kwao, kwa wala si watu wengine. Nisimame na kisa kimoja cha Alimamu Alhasani alayhi salaam, ambacho kitakuwa funzo kwa sisi wasomi leo na wengineo ambao wako katika haraka za kitablighi na haraka za kielimu wajifunze kutoka kwa kisa hiki cha Alimamu Lhasani walimamu Lhusein wakiwa bado ni wadogo katika Uyunu Lmahasin wameeleza kwamba siku moja Alimamu Lhasani walimamu Lhusein walikuwa wanatembea au wanaenda msikitini, wakakutana na mzee aliyekuwa na umri mkubwa, lakini mzee huyu alikuwa akitawadha na udhu wake ilikuwa sio udhu sahihi kwa hiyo wakamwangalia wakaona kwamba anavyotawadha hatawadhi vile inavyotakikana kama ilivyoamrishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hiyo ikawa nafasi yao ni kujaribu kutaka kumweleza mzee huyu kwamba udhu ule ukuja katika Kurani ni udhu gani na vipi watu wanatakikana kutawadha. Sasa watamweleza vipi? Kwa sababu yeye ni mtu mkubwa na hao ni watoto. Hapa ndipo ikatokea nafasi na hikma na kuonyesha kwamba shajara tayyiba vipi malezi yake yalivyo katika nyumba yao tukufu. Alimamu Lhasan akamwambia mzee kwamba, tunakuomba uwe mwenye kutuhukumia hapa, kwa sababu mimi na mdogo wangu tunatawadha, na yeye anasema udhu wake uko sawa, na mimi nasema udhu wangu uko sawa. Kwa hiyo wewe utupe hukumu, nani ambaye anatawadha vizuri? Kwa hiyo Alimamu Lhusein akatawadha na Alimamu Lhasan pia akatawadha. Mzee alipoangalia udhu ule, akaona kwamba udhu wa Alimamu lhasan na Alimamu lhusein inafanana iko sawa. Yeye mwenyewe akatoka na natija kwamba, hili lilikuwa mnalifanya si kwa sababu ya mimi kwamba niwe kadhi au ni wahukumu baina yenu, isipokuwa mliona kwamba udhu wangu hauko sahihi na mkaamua kunifundisha kwa njia ya hikma ya bila mii mwenyewe kukereka na njia mliyoitumia. Kwa hiyo mzee akapata message ambayo ilikuwa inafikishwa na hawa maimamu na hawa watoto. Hii ni darsa ambayo ni muhimu sana katika maisha yetu ya leo. Sisi leo matatizo makubwa yaliyoko katika jamii zetu hasa miaka ya mwisho mwisho ni watu kuenda kusoma, kuisoma dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kusahau mbinu muhimu za kufikisha au za kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala au kusahau njia inayofaa ya kuhakikisha kwamba unamkosoa mtu ama unamfundisha mtu, kwa sababu si kila unachokijua ambacho ni sahihi unaweza kumwambia mtu kivyo vyote na wakati wote na vile unavyotaka wewe, kwa sababu ni sahihi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alisema pia katika kufikisha kunahitajia kuwa na hikma bali mitume tunaona pia walipotumilizwa na kupelekwa kwa baadhi ya watu ambao walikuwa katika huu ulimwengu, ni watu wa hatari sana, watu ambao walikuwa hawataki kuelewa, waliambiwa kwamba watumie maneno laini na hikma ya hali ya juu kuufikisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sisi leo tunaenda kusoma, tunapata elimu, tunajiona tumesoma na labda karatasi na unwani mbalimbali mbali, mbali tunazozipata leo katika vyuo vikuu tunavyosoma, zinakuwa kiasi fulani tunaachana na vitu muhimu sana ambavyo vinatekana kuambatana na elimu na ufikishaji siku zote, ambao ni hikma na tawadu na ihtiram ya tarafu mukabila ambayo wewe unaenda kuielezea, kwa sababu bila ya vitu hivi utakuta kwamba risala zetu zinapata shida sana kwenda mbele kwa njia ambayo ameitumia Alimamu Lhasan imamu wa Alimamu Lhusein ni hekima ya hali ya juu sana, ambaye mtu wa pili aliyekuwa amekosea alikubali makosa yake na wala hakukereka katika nafsi yake. Lakini sisi turudi katika maisha yetu, tuangalie sisi na walimu wetu waliotufundisha kule tulikofundishwa, alifube walimu wetu, tunaporudi tunaangalia vipi, tunapojikuta kwamba tumesoma elimu za juu na tukarudi Je, bado mtazamo wetu kwa walimu wetu kwa vile vile, na tawadhu yetu ikoje? Ihtiramu yetu ikoje kwao, na hikima yetu ikoje katika kufikisha mambo mbalimbali mbali, wakati tukiwa na wale waliotangulia kielimu au waliotufunza sisi, ambao walikuwa ni wazazi wetu mwanzo, na na ambao uzazi huu unabakia siku siku zote, siku zote, kwa sababu alikufundisha amekufundisha na ihtiramu yake iko pale pale. Kwa hiyo kuna watu ambao wameenda wa wakasoma lakini waliporudi wamekosa hivi vitu. Na ndio maana katika jamii zetu, nadhani, katika nchi zetu na katika miji yetu tunayajua haya kwamba yametokea, watu wakaja wakawatoa wazee misikitini, wakawatoa mashekhe waliokuweko katika baadhi ya misikiti na kuwatoa nje, kwa sababu hao wamesoma zaidi au wanajua zaidi. Lakini hikma iko wapi, na ihtiramu ya yule aliyekufunza walao harfu iko wapi, ambayo watu leo wamekosa vitu hivi. Kwa hiyo ni darasa muhimu sana tunayetoka nayo kwa maisha ya Alimamu Alimamulhasani alaihi salam, ambayo tunaweza ona ni kitu kidogo, lakini tunatakikana kuenda nacho katika maisha yetu yote, hasa kwa wale ambao ni mubalighin na wale ambao wanasimama katika madrasa hii ya Ahlulbeiti alaihimu salatu wassalam na wale wote ambao wanawapenda watu hawa watekana, warudi waangalie akhlaki zao ni zipi, na akhlaki hizi wazieke katika maisha yao na kuzifanyia kazi. Wanaeleza kwamba hikma ni muhimu sana. Mwenyezi Mungu anasema anayepewa hikma, basi amepewa kitu kikubwa sana. Kwa hiyo majali mbalimbali ambayo inahitajika watu watumie hikma katika maisha yetu ya leo na tawadhu na ihtiram ya wale ambao wametupita kiumri na vile vile wale ambao wametutangulia wakawa ni waalimu wetu wote anatekana, tubakishe heshima zao na tuwape nafasi ambayo walikuwa nayo katika maisha yetu, na bado nafasi hii wako nayo. Na hii ni risala muhimu leo nimependa kuifikisha katika siku ya wilada ya alimamu Alhasan. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atujalie kwamba sisi ni wenye kushikamana na kizazi hiki na kuwa na akhlaki kama akhlaki walizokuwa nazo na hikma kama walizokuwa nazo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Anatoweka hewani Shekh Shughuli Rajab, alikuwa anazungumzia wilada ya Imam Hasan Mujtaba alaihi ssalam. Karibu sasa nikuletee macheto magazetini. Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya jamvila Afrika Mashariki hii leo. Moja ya habari zilizopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti hilo ina kichwa kisemacho DRC yailaani polisi ya Marekani kwa kuua mhajiri Mkongomani. Kwa muhtasari, ni kuwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelaani vikali hatua ya askari polisi wa Marekani kumua Patrick Lioya, mhajiri wa DRC alikuwa na miaka 26 leo, ambaye yeye pamoja na familia yake wameishi Marekani tokea mwaka 2014 baada ya kukimbia mapigano Kongo DR. Aliuawa kwa kupigwa risasi na askari mzungu wa kimarekani katika jiji la Grand Rapids jimboni Michigan mnamo Aprili 4. Moja ya habari zilizopewa uzito kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa kinachohoji je, kampeni ya Bobi Wine dhidi ya Museveni huko magharibi itakuwa na manufaa? Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo habari za pangapangua za kisiasa na kura za mchujo wa vyama zinaendelea kutawala akthari ya machapisho nchi hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha ya naibu rais William Ruto na pembeni kuna hanuani inayosema mchujo wa mtikisa Ruto. Kwa ufupi ni kuwa idadi ndogo ya wapiga kura katika ngome za Ruto huko Rift Valley na mlima Kenya ya zua shaka kuhusu umaarufu wa chama cha UDA. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka sosiona paka wa kisiasa aliyedhani ni simba; Kenneth afichua siri ya Raila kutoa urais; serikali yaipa NHIF shilingi bilioni sita katika mpango wa UHC; na Uhuru yupo pazuri kuidhibiti serikali ya Raila akishinda kura. Gazeti dada la Sunday Nation limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayomhusu kinara huyo ODM Raila Odinga, ambaye anatazamiwa kugombea urais kupitia muungano wa Azimio la Umoja wa One Kenya. Kichwa cha habari hiyo kinasema namna Raila atakavyochagua mgombea mwenza wa Azimio. Linaandika kuwa muungano huo umeunda kamati inayo au iliwaleta pamoja wanasiasa na wanataaluma ambao watapiga msasa majina yaliyopendekezwa, huku chama cha Waipa kikishikilia kuwa kinara wao Kalonzo Musioka ndiye anayepaswa kuwa mgombea mwenza wa Odinga. Pia limeandika kura za mchujo za UDA zimefichua uwezo na udhaifu wa Ruto, na wabunge waitisha kikao cha dharura baada ya wakala wa mishahara kuazimia kufuta marupurupu ya vikao na safari. Gazeti la Sunday Standard limetoa kipaumbele kwa habari ya siasa za pwani ya Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya mfanyabiashara Suleiman Shahbal ambaye alikubali kumuunga mkono mbungi wa Mvita Abdulswamad Sharif Nasir kuwania kiti cha ugavana kaunti ya Mombasa kwenye uchaguzi wa Agosti 9. Picha ya mwanasiasa huyo, Mombasa, ambatana, isemayo, mkono, wa Mombasa imeambatana na na mkono wa Uhuru na Raila katika kujiondoa Shahbal. Tunatamatisha dondozi wetu nchini Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi limeweka pembeni mambo ya siasa na kuamua kutanguliza mbele habari ya kijamii inayosema: ukatili na vipigo ndani ya ndoa tisho jingine kwa familia. Ushirikina, watoto na ulevi vyatajwa kuwa changamoto. Jinsi ya kugundua mwenza mwenye tatizo la ukatili. Habari zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo Jumapili zina anwani zisemazo: Tanzania kunufaika na fedha za EU, Dk Mwinyi asistiza kuimarisha maslahi ya madaktari wabambwa wakitengeneza na kusambaza pombe bandia na CAG ang'amua upungufu usimamizi fedha za miradi. Nipashe Jumapili limetanguliza mbele habari kuhusu ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kwa kuandika CAG abaini tatizo ujenzi wa hoteli ya Burigi Chato ni ya nyota tatu iliyogharimu bilioni kumi na moja, hadi mbaya yaibuliwa ndani ya magereza. Jamvi la Habari limeipa umuhimu wa habari ya kutia moyo ya serikali kutoa kibali cha kuajiria au ajiriwa wahudumu wa afya zaidi ya elfu moja mia sita. Magereza yenye msongamano nchini yabainika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mzalendo. Katika safu ya michezo limeandika Tanzania ya nusa fainali kombe la dunia India. Hii ni baada ya Serengeti Girls kuitandika Burundi mabao manne kwa mtungi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Bintoh al Junaid ametuandikia asante, Toban anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari. Asante sana pia Ali Islam, msikilizaji wa Beni katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anasema pole kwa familia zilizopatwa na mafuriko nchini Afrika Kusini. Asante sana Ali Islam ukiwa hapo Beni. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 15 Ramadhani mwaka 1443 hijiria, sawa na Aprili 17 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo, miaka 1440 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria, alizaliwa Imamu Hasan al Mujtaba alaihi salam, mmoja kati ya Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Hasan alikulia chini ya malezi na usimamizi wa Mtume Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa Mtume na Imamu Ali bin Abitalib alaihimu salam, baada ya kuwawa shahidi Di baba yake, yani Imama Ali, mwaka 40 hijiria, mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuongoza umma wa Kiislamu. Mwanzoni Waislamu wengi Walimbaye na kumpa mkono wa utiifu Imamu Hasan, lakini mfumo wa utawala wa Bani Umaya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya mwana wa Abu Sufyan, ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa, ulianzisha uadui na chuki dhidi ya Imamu huyo na mjukuu wa Mtume wetu Muhammad. Hatimaye Imamu Hasan alaihi salam alijiandaa kukabiliana na utawala dhalimu wa Bani Umaya, lakini viongozi wengi wa jeshi lake walidanganyika na hadaa na ahadi za uongo za maadui na kumwacha peke yake, hali iliyomlazimu mtukufu huyo kufanya suluhu na mtawala huyo wa Bani Umaya kwa lengo la kulinda dini tukufu na umma wa Kiislamu. Katika siku kama hii ya leo miaka 107 iliyopita kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya wanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuua askari wengi wa vikosi vya waitifaki. Wajerumani walipata ushindi katika vita hivyo vilivyokuwa mashuhuri kwa jina la vita vya gesi. Siku kama ya leo miaka tisini na sita iliyopita raia wa Scotland kwa jina la John Logie Baird alifanikiwa kuvumbua televisheni ambayo hii leo imekuwa na umuhimu mkubwa katika upashaji wa habari kote duniani. Baird alikuwa mmoja wa wavumbuzi wakubwa wa, wa enzi zake. Baada ya hapo mtu wa kwanza kutengeneza televisheni iliyoimarika zaidi alikuwa ni Giovanni Caselli raia wa Italia ambaye mnamo mwaka 1862 alifanikiwa kuvumbua chombo ambacho kwa kutumia mfumo wa telegrafi kiliweza kutoa ramani na picha. Televisheni ya kwanza ambayo ilionyesha vizuri picha ilianza kutumika tarehe 17 mwezi Aprili mwaka 1926, kwa ajili ya klabu ya kifalme nchini Uingereza. na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, sawa na tarehe 17 Aprili mwaka 2004, vifaru vya utawala wa kizayuni wa Israeli vilishambulia gari lililokuwa limembeba Daktari Abdulazizi Rantisi, mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na kumuua shahidi. Daktari Rantisi alichaguliwa kuiongoza Hamas baada ya kuuawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwasisi na kiongozi wa harakati hiyo. Rantisi alizaliwa mwaka 1964 katika mji wa Yafa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na alihitimu elimu ya tiba kama daktari katika chuo kikuu cha Alexandria nchini Misri. Hii ni Redio Tehran. muda Umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wananchi wa Moroko wamefanya maandamano makubwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Rabat kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina sanjari na kulaani kitendo cha utawala haramu wa Israel cha kuvunjia na kuvamia msikiti mtukufu wa Al Aksa. Maandamano kama hayo yameshuhudiwa pia nchini Bahrein na vilevile vile, Uturuki. Mkuu wa kikosi cha kikosi kipya cha mpito cha Umoja wa Afrika kilichochukua nafasi ya AMISOM huko Somalia yupo katika mashinikizo ya kutakiwa jiuzulu baada ya kushtadi msuguano wa kidiplomasia kati yake na serikali ya Mogadishu. Umoja wa Mataifa umesema wanaofia kwa makumi ya wahajiri wameaga dunia baada ya boti iliyokuwa imewabeba kuzama katika bahari ya Mediterania, pwani ya Libya. Watu watano wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa kwa risasi na watu wasiojulikana nchini Kanada, huku vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu vikionekana kushtadi nchini humo. Na aliyekuwa mkuu wa idara ya intelijensia ya jeshi la utawala haramu wa Israel amesema Muhammad bin Salman, na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia anaitazama Tel Aviv kama mshirika wake wa karibu. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husen Hassan, na kutakia mchana mwema na saum makbul. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulikana>