Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu Aliyul Azim kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu sema najikinga kwa Mola wa asubuhi na shari ya alivyoviumba na shari ya giza la usiku liingiapo, na shari ya wanaopulizia mafundoni, na shari ya hasidi anapohusudu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niruzuku katika siku ya leo utiifu wa wenye kunyenyekea kwako, na ukifungue kifua changu kwa unyenyekevu wa wenye takwa kwa amani yako, yako ewe mwenye kuwapa amani wanaokuogopa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Sabah al khair, mpenzi msikilizaji, karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mazazi ya Imam Hassan al Mujtaba salamullah alaih, na vilevile tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw yes. Hali kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. ni saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <mulia> lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yawasa Waislamu kote duniani waungane kuwatetea wa Palestina na msikiti wa Al Aksa. Al Azhar yashambulia filamu iliyovunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Na misaada ya kibinadamu yatumwa kwa waathirika wa vita na njaa nchini Ethiopia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran kwa mara nyingine tena amelaani jinai ya utawala wa kizoni wa Israel ya kushambulia na kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa na kusisitiza kuwa mataifa ya Kiislamu yanapaswa kuungana na kusimama bega kwa bega kuitetea kadhia ya Palestina. Said Khatibzadeh alitoa mwito huo jana Jumamosi katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kibaguzi wa Israel hakuna matokeo mengine ghairi ya kumshajisha dhalim ashadidishe ukatili wake maradufu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Waislamu sharti waungane kuwatetea wananchi wa Palestina na kuuhami msikiti mtakatifu wa Al Aksa. Khatib Zade ameuambatanisha ujumbe wake na ujumbe wa Shekh Ikrima Sabr, mkuu wa baraza kuu la Kiislamu Quds ambaye pia amekosoa na kukitaja kama fedheha kimya cha nchi za Kiislamu mkabala wa kuvunjwa heshima Masjidul Aqsa. Maghasibu wa kizayuni juzi Ijumaa, kwa mara nyingine tena waliushambulia na kuhujumu msikiti mtukufu wa Al-Aqsa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kuibua mapigano kati yao na Wapalestina. Wapalestina zaidi ya 220 walijeruhiwa na wengine 400, walitiwa nguvuni na wanajeshi wa Israel. Wapalestina 17 wameuliwa shahidi tangu siku 15 zilizopita hadi kufikia jana Jumamosi. Siku ya Ijumaa, Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, aliashiria uvamizi huo dhidi ya Aksa na kusisitiza kwa utawala haramu wa Israel umekiuka waziwazi misingi ya haki za binadamu na sheria za kimataifa kwa chokochoko choko zake hizo. Wakati huo huo harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetangaza mshikamano wake na wananchi wa Palestina na kuyatolea mwito mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kutekeleza majukumu yao katika kuitetea Kuds tukufu. Televisheni ya Al Manar imeripoti kuwa harakati ya Hizbullah imetoa taarifa ikilaani mashambulizi ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni unayoikalia kwa mabavu Kuds tukufu katika msikiti wa Al Aksa mashambulizi ya kinyama dhidi ya waumini wa Palestina waliokwenda hapo kwa ajili ya swala, hujuma dhidi ya wakazi wa mji wa Kuds na kuharibiwa mali zao. Hezbullah imesisitiza kuwa iko pamoja na wananchi wa Palestina ambao wanaendelea kupambana na kutetea msikiti wa al Aksa huko Kuds, na wakati huu huu imepongeza ujasiri na mapambano ya kishujaa ya raia hao wa Palestina dhidi ya wanajeshi makatili wa Israel. Harakati hiyo ya mukawama ya Lebanon aidha, imesema kile kilichofanywa juzi na wanajeshi ghasibu wa utawala wa kizayuni wa Israel ni ukiukaji mkubwa na kuvunjia heshima msikiti wa Al Aksa. Hezbullah imezitaka jumuiya za OIC, Arab League, nchi na mataifa ya Waislamu duniani kutekeleza majukumu yao ya kidini na kisheria mkabala wa vitendo vya kigaidi vya utawala wa kizayuni ili kuwasaidia wa Palestina kadri inavyowezekana. Katika hatua nyingine, idara ya fatwa ya chuo kikuu cha Al Azhar nchini Misri imeshambulia vikali filamu inayoonyeshwa kwenye televisheni ya Misri ya Fatin Amal Harbi na kuonya dhidi ya kupotoshwa sura ya wanazuoni wa kidini na kukejeli aya za Qurani tukufu. Taarifa ya kituo hicho cha Azhar inasema Kuarifisha kwa makusudi wanazuoni wa dini ya Kiislamu wenye vilemba vyupe vya Al Azhar kama watu wenye akili finyu, wasio na utulivu wa kimaoni, wasio na uungwana na wenye tabia mbaya, ni upotoshaji wa makusudi usiokubalika, taarifa hiyo imesema. Kabla ya kuwavunjia heshima wanazuoni wa kidini, filamu hiyo inawatia aibu na doa wapinzani wao, na hailingani na heshima ya watu wa Misri kwa wanachuoni wa kidini. Taarifa ya Azhar imesema yanayoelezwa katika filamu hiyo yana lengo la kupotosha na kuchafua sura za wanazuoni wa kidini na kushusha hadhi na vio vyao pamoja na kupotosha mafundisho ya dini. Al-Azhar imebainisha kuwa kuzikijeli aya za Qur'ani tukufu, kupotosha kwa makusudi maana zake na kuwasilisha taarifa au tafsiri zisizo sahihi za kitabu hicho kitukufu ni jinai kubwa na ukanushaji wa mafundisho ya wazi ya dini. Filamu ya mfululizo ya Fatin Amal Harbi inahusu kisa cha Amal, mfanyabiashara wa milki zisizohamishika ambaye ameolewa na ana watoto wawili, anaishi na mama mkwe wake. Hata hivyo, ndoa yake imeathiriwa na mizozo mingi kati yake na mama mkwe na kuathiri uhusiano wake na mumewe, swala ambalo limefanya maisha yasiwezekane kati ya mume na mkewe baada ya vutani kuvute Amal inakabiliwa na matatizo mengi au anakabiliwa na matatizo mengi na kuchukua uamuzi wa kuachana na mumewe, kisha anabeba jukumu la kulea mabinti zake wawili peke yake na kukabiliana na matatizo ya kisheria katika maisha yake. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran misaada ya kibinadamu kutoka Benki ya Dunia na Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu imeanza kuwafikia raia wa Ethiopia zaidi ya milioni sita walioathiriwa na vita na wanaokabiliwa na hatari ya njaa. Maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia yamekumbwa na mapigano na hali ya mchafukoge tangu mwezi Novemba mwaka juzi. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed Novemba 4 mwaka juzi alitoa amri ya kutekelezwa mashambulizi katika maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia hususan katika eneo la Tigre baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigre kwa kifupi TPLF, kuwa wamevishambulia vikosi vya serikali. Mapigano huko kaskazini mwa Ethiopia hadi sasa yamesababisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na kuwalazimisha wengine laki nne kukabiliwa na ukosefu wa chakula. Msafara wa magari yaliyobeba misaada mbalimbali mbali ya kibinadamu umeonekana ukielekea katika maeneo ya kaskazini mwa Ethiopia hususan katika jimbo la Tigre baada ya kusitishwa kwa siku kadhaa. Wakati huo huo, mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP umetangaza kuwa malori 47 ya shirika hilo yaliyosheheni bidhaa mbalimbali za chakula yameelekea Tigre. Serikali ya Ethiopia imetangaza kwamba itashirikiana na jumuia ya kimataifa kufikisha misaada kwa wananchi na imewataka waasi kuondoka haraka iwezekanavyo katika maeneo ya Tigray na Afar ili kutoa huduma bora za misaada kwa waliokimbia makazi yao. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, akiwahutubia watu wa dunia amesema mienendo yetu inathibitisha kwamba sisi ni wabaguzi wa rangi. Matamshi hayo ya Papa Francis yanatolewa siku chache baada ya serikali ya Uingereza kutangaza hatua kali za kukabiliana na wakimbizi na kuwapeleka watu wanaotafuta hifadhi katika nchi ya Rwanda, barani Afrika. Hatua hiyo ya Uingereza imepingwa vikali na mashirika na, na misaada ya kibinadamu na wanaharakati wa haki za binadamu kwa kadri kwamba zaidi ya mashirika mia moja sitini ya misaada ya kibinadamu na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameandika barua ya wazi kwa waziri mkuu wa Uingereza wakilaani mpango wa serikali yake ya kuwapeleka wahajiri na watu wanaotafuta hifadhi nchini Rwanda. Taasisi hizo zimeitaja hatua hiyo ya serikali ya Uingereza kuwa ni ya kidhalimu na inayotia aibu. Vilevile vile matamshi ya Papa yanafuatia visa vingi vya ukatili na kubaguliwa wakimbizi wa Kiafrika katika nchi za Ulaya, huku wazungu wanaokimbia vita kutoka Ukraine wakikaribishwa kwa mashada ya maua. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ameashiria pendekezo la serikali ya Uingereza la kuwahamisha wakimbizi wanaowasili nchini humo na kuwapeleka Rwanda kwa kusema wahamiaji na wakimbizi wameainishwa kwa misingi ya mbari na rangi yao au rangi zao za ngozi. Papa Francis anasema ubaguzi wa rangi ndio sababu ya nchi nyingi za magharibi kuwakaribisha wakimbizi wa Ukraine kuliko wale wanatoka maeneo mengine ya dunia. Mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho onyo la Rasha kwamba itaweka silaha za nyuklia katika eneo la Baltic iwapo Sweden na Finland zitajiunga na NATO. Dmitri Medvedev, naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rasia ameonya kuwa iwapo Finland na Sweden zitajiunga na muungano wa kijeshi wa NATO basi Rusia itazitambua nchi hizo mbili kuwa maadui. Medvedev amesema iwapo nchi hizo mbili zitajiunga na NATO basi haiwezekani tena kusema eneo la bahari ya Baltic ni eneo lisilo na silaha za nyuklia. Amesema hadi sasa Rasia haijachukua hatua yoyote kuhusu kuweka silaha za nyuklia katika eneo la bahari ya Baltic, lakini yumkini ikalazimika kufanya hivyo ili kuleta mlingano wa nguvu. Onyo la Russia kuhusu madhara ya nchi hizo mbili za Ulaya kaskazini kujiunga na NATO limetolewa baada ya Finland kutangaza Jumatano kuwa katika kipindi cha wiki zijazo itachukua maamuzi ya kuwa mwanachama wa NATO. Waziri Mkuu wa Finland Sanna Marin amesema nchi yake inapaswa kujitayarisha kukabiliana na kile alichokitaja kuwa ni hatua yoyote ile ya Russia na kuongeza kuwa hakuna njia nyingine ya kupata dhamana ya usalama isipokuwa kwa mujibu wa kipengee cha tano cha neto kuhusu kuwa na uwezo wa kujihami na sera za pamoja za kijeshi. Kwa mujibu wa kipengee cha tano cha neto, hujuma dhidi ya nchi yoyote mwanachama wa muungano huu wa kijeshi itahesabiwa kuwa ni hujuma dhidi ya wanachama wote wa neto, na hivyo wote wanawajibika kuingia vitani. Sweden nayo imesema inachunguza sera zake za kiusalama na yumkini katika miezi ijayo itajiunga na NATO. Waziri mkuu wa Sweden, Magdalena Andersson, alitangaza Jumatano kuwa Stockholm itawasilisha pendekezo la kujiunga na NATO mwezi Juni. Wiki iliyopita kulifanyika mikutano baina ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za NATO na mawaziri wa mambo ya nje wa Sweden na Finland. Mada kuu ya vikao hivyo ilikuwa ni wanachama wa nchi hizo mbili katika NATO. Hivyo inaelekea kuwa mchakato wa Finland na Sweden kujiunga na NATO umeanza na hivi karibuni utafanikishwa. Kadhia hii imeibua hali ya taharuki, kwani Rusia ambayo sasa iko vitani huko Ukraine ilianzisha operesheni za kijeshi nchini humo kutokana na mchakato wa Ukraine wa kutaka kujiunga na muungano huo wa kijeshi wa NATO unaoongozwa na Marekani. Ni kwa msingi huo ndio Rasia ikapinga vikali wanachama wa Finland na Sweden katika muungano wa NATO. Kimsingi ni kwamba Rasia inaamini kuwa kujiunga nchi hizo mbili za kaskazini mwa Ulaya, kwa kumradhi, kimsingi ni kwamba Rasia inaamini kuwa kujiunga nchi hizo mbili za kaskazini mwa Ulaya na NATO kutamaanisha kuwa itakuwa imezingirwa zaidi na muungano huu wa kijeshi wa nchi za magharibi. Sergey Ryabkov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rassia, hivi karibuni alionya kuwa kujiunga Finland na Sweden na NATO kutakuwa na matokeo mabaya ya kisiasa na kijeshi. Hii ni redio Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na tab'an, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi chetu cha leo, ambacho ni maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka na kuadhimisha siku aliyozaliwa Imam Hasan bin Ali bin Abi Talib, mjukuu wa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nusu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka wa tatu Hijria Kwa kipindi cha miaka saba ambacho japo kilikuwa kifupi lakini kilikuwa fursa adhimu iliyomwezesha kijana huyo kupata baraka za shahsia huyo mbora wa wanadamu wote. Imepokelewa katika vitabu vya historia kwamba kijana Hasan bin Ali ndiye aliyefanana na kumlanda zaidi kwa sura na umbile babu yake, yaani mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Wana historia wanasema mtume vile vile alimjali na kumpa mazingatio maalumu mtoto huyo wa kwanza wa Ali na Fatima. Alifuatana naye kila siku msikitini na kumketisha kando yake, akisikiliza maneno na mawaidha ali ya bwana mtume. Japokuwa alikuwa bado mchanga, lakini kijana Hassan alielewa na kushika kwa moyo aya za Qur'an zilizokuwa zikisomwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na mafundisho ya thamani ya Uislamu, na baadaye kumsimulia mama yake bibi Fatima alayha salam. Imenukuliwa kwamba Imamu Hasan alayhi salam alikuwa hodari wa kusema akiwa bado mtoto mdogo. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Amid Ibn Ishaq, aliyeishi katika zama za Imam, anasimulia kwamba Hasan bn Ali alikuwa na kipaji kikubwa cha kusema na kila alipozungumza nilitamani asikatize maneno na hotuba yake. Nilikuwa nikivutiwa mno na maneno yake, na sikuwahi kusikia hata neno moja kali kutoka kwake. Imamu Hasan alipata maarifa na elimu kubwa ya Kiislamu akiwa bado mtoto mdogo na kwa msingi huo bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na imamu Ali alayhi salam, ambao walielewa vyema uwezo wake mkubwa wa kielimu, waliwaamuru watu wamuulize Imam Hasan baadhi ya masuala yao ya kifiqhi na kidini. Hasan alikuwa akijibu maswali hayo kwa ujuzi na uhodari mkubwa. Mwenendo adhimu wa Imamu Hasan ibn Ali ulionyesha shahsia kubwa ya mtukufu huyo, alimvutia na kumteka kila aliyemuona. Mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Jalaluddin Suyuti ameandika kwamba Imamu Hasan ibn Ali alikuwa na sifa nyingi nzuri za kimaadili na matukufu ya kibinadamu. Alikuwa mtu adhimu, mvumilivu, mwenye heba na mkarimu, na alikuwa akienziwa na watu wote. Mwisho wa kunukuu. Imam Hasan alisifika mno kwa juhudi zake kubwa za kuwasaidia wenye haja na wasiojiweza. Alikuwa akitoa kila alichokuwa nacho kwa wenye haja, kwa kadiri kwamba alikuwa mashuhuri kwa jina la Karimu Ahlulbeit. Wanahistoria wameandika mengi kuhusu ukarimu wa kupigiwa mfano wa Imam Hasan bn Ali alaihi ssalam. Vitabu vingi mashuhuri vya historia vimeandika kwamba Imam Hasan alaihi salam alisabilia mali na milki zake zote mara mbili katika uhai wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Aliwahi pia kutoa nusu ya mali na milki zake mara kadhaa kwa wenye haja na masikini. Daima alikuwa kimbilio na mahala salama kwa wenye haja na matatizo ya aina mbalimbali. Siku moja mtu aliyekuwa na haja alimwendea Imam Hasan lakini akaona haya kumweleza Imam haja yake. Imamu Hasan alaihi ssalam alielewa hali hiyo na akamwamuru aeleze haja yake kimaandishi. Bwana huyo alifanya kama alivyoamuriwa. Baada ya kusoma barua hiyo, Imamu alimpa bwana huyo mara mbili zaidi ya alichoomba. Mmoja kati ya hadhirina alisema kumwambia Imamu Hasan alayhi ssalam, kwamba ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika barua hii imekuwa na baraka sana kwa bwana huyu. Imamu alijibu kwa kusema, baraka zake zilikuwa nyingi zaidi kwangu mimi, kwani zimeniweka miongoni mwa watenda mema. Tawadhu, unyenyekevu na heshima ni miongoni mwa sifa na tabia za watu adhimu. Imam Hassan alayhi salam alipambika kwa sifa hizo kwa kiwango cha juu kabisa. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba siku moja imamu alikuwa akipita kando kando ya watu masikini waliokuwa wametandika kitanga cha chakula chao cha kimasikini ambacho hakikuwa na maakuli yoyote ghairi ya mkate na maji. Walipomuona Imamu Hassan masikini hao walisema Ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, karibu ushirikiane nasi katika chakula. Imamu alikubali mwaliko wao kwa shauku na furaha, na akateremka farasi wake na kuketi chini. Alikula nao vipande kadhaa vya mkate, kisha akawaalika masikini hao nyumbani kwake. Imamu aliwakirimu kwa uwezo wake wote, na kisha akawapa nguo na mavazi mapya. Imam Hassan bin Ali alayhi salam alikuwa mwingi wa ibada na uchamungu. Imepokelewa kwamba alikwenda kuhiji Maka mara kadhaa akitembea kwa miguu kutoka Madina. Imam Jaafar jafar Sadiq alayhi salam anasema, Imam Hassan alikuwa mutaabidi na mchamungu zaidi kuliko watu wote wa zama zake. Alikuwa akilia na kububujikwa na machozi pale alipokumbuka mauti na mwili wake ulikuwa ukitetemeka wakati alipokuwa akisimama mbele ya Mola Muumba kutekeleza ibada ya sala. Matendo na mwenendo wake uliwakumbusha watu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku moja aliwahusia watu kwa kusema, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, jiepusheni na kumwaasi Mwenyezi Mungu na amali mbaya, fanyeni mema kabla ya kukumbwa na mashaka na kutumbukia kwenye mikono ya mauti. Eleweni ya kwamba neema za dunia zinatoweka haraka na hakuna mtu mwenye amani ya hatari za dunia. Waja wa Mwenyezi Mungu, chukueni ibra na mujifunze kutokana na historia ya waliotangulia, msishughulishwe mno na neema za dunia kiasi cha kuwasahaulisha akhera yenu. Imenukuliwa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema: Hasan ni hadia ya Mwenyezi Mungu kwangu mimi, ataniarifisha mimi kwenu nyinyi na kuwafunza elimu yangu, atahuisha sira na mwenendo wangu na atafanana na mimi katika mwenendo wake. Mwenyezi Mungu awarehemu watakaotambua haki zake na kumfanyia wema kwa heshima yangu mimi. Historia imethibitisha kauli hiyo ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu mjukuu wake Imam Hasan bni Ali alaihi ssalam. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa shakhsia huyo adhimu wa Kiislamu, na tunakamilisha kipindi hiki maalumu kwa semi kadhaa za hekima za mtukufu huyo Imam Hassan anasema, Mashaka na matatizo ndiyo ufunguo wa malipo ya Mwenyezi Mungu. Anasema pia kuhusu namna ya kuishi na watu kwamba kuamiliana vizuri na watu ni ishara ya akili. Katika sehemu nyingine, Imam Hasan anasisitiza juu ya udharura wa kutafakari na kusema, kutafakari huhuisha moyo na kufungua milango ya rehma za Mwenyezi Mungu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Na kabla ya kukuletea machoto magazetini, ni some hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Idris bin Ali anasema yupo safarini Saudia, anasema shukran Redio Teheran. Na Bintoh al Juned akiwa Bumbwini Zanzibar hana mengi, anatushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Kamena Swale wa Ujiji huko Kigoma, Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari. Asante sana kwa kutufuatilia. Asante sana, sana. Pia Abdallahi Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, naye anatushukuru kwa habari. Ahmed Kidole wa Daraja Bovu, Zanzibar anasema, baada ya salamu, siku nyingi niliwamis hadi nikasema nipate namba za redio yetu pendwa, ili nataka namba za kutuma maoni haya. Na karibu sana, Ahmed Kidole ukiwa hapo Daraja Bovu, visiwani Zanzibar. Gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili ya leo. Moja ya habari zilizopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti hilo ina kichwa kisemacho DRC yailaani polisi ya Marekani kwa kuwa mhajiri Mkongomani. Kwa muhtasari, ni kuwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imelaani vikali ya hatua ya askari polisi wa Marekani kumuua Patrick Leola, mhajiri wa DRC aliyekuwa na umri wa miaka 26 Lioya, ambaye yeye pamoja na familia yake wameishi Marekani tokea mwaka 2014 baada ya kukimbia mapigano Kongo DR aliuawa kwa kupigwa risasi na askari mzungu wa kimarekani katika jiji la Grand Rapids jimboni Michigan mnamo Aprili 4. Moja ya habari iliyopewa uzito kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa kinachohoji, Je, kampeni ya Bobi Wine dhidi ya Museveni huko magharibi itakuwa na manufaa? Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo habari za pangapangua za kisiasa na kura za mchujo wa vyama zinaendelea kutawala akthari ya machapisho ya nchi hiyo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Jumapili umepambwa kwa picha ya naibu rais William Ruto na pembeni, kuna anwani inayosema mchujo wa mtikisa Ruto. Kwa ufupi ni kuwa idadi ndogo ya wapiga kura katika ngome za Ruto kule Rift Valley na mlima Kenya yazua shaka kuhusu umaarufu wa chama cha UDA. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka sosiona mpaka wa kisiasa aliyedhani ni simba. Kenneth afichua siri ya Raila kutoa urais. Serikali yaipa NHIF shilingi bilioni sita katika mpango wa UHC na Uhuru yupo pazuri kuidhibiti serikali ya Raila akishinda kura. Gazeti dada la Sunday Nation, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayomhusu kinara huyo ODM Raila Odinga ambaye anatazamiwa kugombea urais kupitia muungano wa Azimio la Umoja One Kenya kicho cha habari hiyo kinasema namna Raila atakavyochagua mgombea mwenza wa Azimio. Linaandika kuwa muungano huo umeunda kamati inayohusisha wanasiasa na wata, wana ambao watapiga msasa majina yaliyopendekezwa, huku chama cha waipa anayepaswa ndie mgombea mwenza wa Odinga. Pia limeandika kura za mchujo za UDA zimefichua uwezo na udhaifu wa Ruto na wabunge waitisha kikao cha dharura baada ya wakala wa mishahara kuazimia kufuta marupurupu marupurupu ya vikao na safari. Gazeti la Sunday Standard limetoa kipaumbele kwa habari za siasa za pwani ya Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya mfanyabiashara Suleiman Shahbal ambaye alikubali kumuunga mkono mbunge wa mvita Abdulswamad Sharif Nasser kuwania kiti cha ugavana kaunti ya Mombasa kwenye uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu. Picha ya mwanasiasa huyo wa Mombasa imeambatana na anwani isemayo mkono wa Uhuru na Raila katika kujiondoa Shahbal. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeweka pembeni mambo ya siasa na kuamua kutanguliza mbele habari ya kijamii inayosema ukatili na vipigo ndani ya ndoa tishio jingine kwa familia, ushirikina watoto na ulevi vyatajwa kuwa chanzo, jinsi ya kugundua mwenza mwenye tatizo la ukatili. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo Jumapili zina anwani zisemazo Tanzania kunufaika fedha za EU, Daktari Mwinyi asisitiza kuimarisha maslahi ya madaktari, wabambwa wakitengeneza na kusambaza pombe bandia, na CAG angamua upungufu usimamizi fedha za miradi. Nipasha Jumapili imetanguliza mbele habari kuhusu ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kwa kuandika CAG abaini tatizo ujenzi wa hoteli ya Buregi Chato ni ya nyota tatu iliyogharimu bilioni 11. Hali mbaya yaibuliwa ndani ya magereza. Jambo la habari limeipo muhimu habari ya kutia moyo ya serikali kutoa kibali cha ajira elfu moja mia sita kada afya. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Afrika, Afrika wiki hii. Ujambo, mpenzi msikilizaji na atumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na kimbunga na mafuriko yaua mamia ya watu nchini Afrika Kusini; viongozi wa waislamu Uganda wazika tofauti zao waazimia kuunda taasisi moja; na malaki ya watoto wapo katika hatari ya kufa njaa nchini Somalia, pamoja na matukio mengine. Karibu. Wiki hii, viongozi wa makundi na mashirika ya Kiislamu nchini Uganda wametangaza kuungana na kusuluhisha tofauti zao sanjari na kusaini makubaliano ya kuunda taasisi moja itakayowaleta pamoja na kuunganisha viongozi hao wa Kiislamu nchini Uganda. Wakiongozwa na mufti mkuu wa nchi hiyo Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje, Jumanne hii walimtembelea Rais Yoweri Museveni katika ikulu ya Entebbe na kumtaarifu kuhusu kuungana kwa jumuia na taasisi za Kiislamu nchini humo na kuwa kitu kimoja. Sheikh Mubaje amesema walisaini mwafaka wa umoja baina ya Baraza Kuu la Waislamu Uganda na makundi hasi simu ya Kibuli na Nakasero katika msikiti wa jamii wa Gadafi jijini Kampala kabla ya kwenda kukutana na Museveni. Rais Museveni kwa upande wake amewapongeza viongozi hao wa Kiislamu kwa kuamua kuzika tofauti zao na kufanya kazi bega kwa bega, akisisitiza kuwa serikali yake kwa muda mrefu sasa imekuwa ikitilia mkazo swala la umoja na mshikamano miongoni mwa watu wa dini, kabila na madhehebu tofauti, kwani umoja ni nguvu. Huku haya yakiarifiwa, baraza kuu la waislamu Tanzania BAKWATA Ijumaa hii limefungua msikiti wake uliopo Kinondoni jijini Dar es Salaam kuanza kutumiwa na waumini wa dini ya Kiislamu kwa ajili ya ibada. Msikiti huo uliojengwa kwa ufadhili wa serikali ya Moroko ndiyo mkubwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Msikiti huo unaweza kuchukua waumini elfu nane kwa wakati mmoja, na una maktaba, ukumbi wa mikutano vifaa vya utawala, maegesho magari, duka kubwa na maeneo ya bustani. Katika hafla ya ufunguzi wa muda wa msikiti huo iliyofanyika Ijumaa, mufti mkuu wa Tanzania Abubakar bin Zubeir amesema uzinduzi rasmi unasubiriwa hapo baadaye, ambapo Mfalme Muhamed wa Sita wa Moroko anatazamiwa kushiriki. Kwa hiyo msije mkaona labda kuna tofauti ya aina yoyote, hakuna tofauti. Ufunguzi ni uleule ule, lakini huu ni wa kutoa idhini ya watu kufanya ibada na nini katika kipindi hiki chote, baada ya mheshimiwa rais wetu mama Samia Suluhu Hassan kumwomba mfalme afungue msikiti huu waislamu waweze kufanya ibada kipindi hiki, ndiyo ukapatikana ruhusa hii ya kufungua msikiti huu. Kwa hiyo tuna, tunashukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na tunamwombea vile, vile mama Samia Suluhu Hassan kwa kuingilia kati katika mambo kama hayo ya kuweza kupata nafasi sasa ya, ya kufunguliwa msikiti kama ilivyokuwa na katika nchi jirani ya Kenya, rais Uhuru Kenyatta Alhamisi jioni alikuwa mwenyeji wa zaidi ya waumini 1700 wa, wa Kiislamu alioalika kwenye dhifa ya futari. Viongozi wa kidini, kisiasa, wafanyabiashara na wanasiasa walihudhuria hafla hiyo. Rais Kenyatta ametoa mwito wa umoja na mshikamano miongoni mwa Wakenya bila y kujali tofauti zao za kidini na kikabila. Kazi ya kujenga taifa sio rahisi vile watu kufikiria Kwa sababu hakuna hakuna siku, hakutakuwa shida, kutakuwa shida, tunaelewana. So you need people who are willing to pull together and solve problems. Viongozi wa kidini na kisiasa waliohudhuria dhifa hiyo ya iftari wameipongeza serikali ya Kenyatta kwa kuheshimu haki na uhuru wa kuabudu. Mwezi wa Ramadhani, furaha yetu sisi kama Waislamu ni kuona tabasamu kwa Muislamu mwenzako, and you made it possible. For all of us to come together, Your Excellency, we do not take that for granted. You are inviting us here, symbolically, inaonesha taifa kwamba wewe unatambua Uislamu. So nataka nikuambie kama Mwislamu, kutuita hapa unatambua kama Kenya ni nchi ya dini zote. Katika habari ya tanzia, kwa akali watu 35 wamefariki dunia baada ya basi walilokuwa wakisafiria kuhusika katika ajali mbaya ya barabarani nchini Zimbabwe. Kanali ya televisheni ya serikali ya ZBC ilitangaza habari hiyo Ijumaa hii na kueleza kuwa ajali hiyo ilitokea Alhamisi usiku katika mkoa wa Chipinge, kusini mashariki mwa Zimbabwe. Paul Nyathi, msemaji wa naibu kamishna wa polisi nchini humo, amesema mbali na watu 35 kupoteza maisha kwenye ajali hiyo iliyotokea karibu na soko la Jopa, wengine wasiopungua 71 wamejeruhiwa vibaya na wanatibiwa katika zahanati na hospitali zilizoko karibu na eneo la ajali, amesema. Uchunguzi wa awali umeonyesha kuwa basi hilo lilikuwa limejaa kupindukia, kwani lilipaswa kubeba abiria baina ya 60 na 75. Vyombo vya habari Zimbabwe vimeripoti kuwa basi hilo lililohusika kwenye ajali hiyo lilikuwa limebeba waumini wa Kikristo wa kanisa la Zayo ambao walikuwa wanaelekea kwenye sherehe za Pasaka. Kwenye habari nyingine ya kusikitisha, idadi ya watu waliofariki dunia katika jimbo la KwaZulu Natal nchini Afrika Kusini kutokana na mafuriko yaliyosababisha uharibifu mkubwa inakaribia 400. Ripoti kutoka katika jimbo hilo zinasema zaidi ya watu 395 wameripotiwa kufariki dunia hadi kufikia Jumaa hii katika mafuriko hayo. Barabara kuu katika miji ya Durban na Umlazi zimefungwa kutokana na mafuriko hayo. Aidha, barabara kuu inayounganisha Durban na Johannesburg ilifungwa kwa muda na kuvuruga shughuli za uchumi. Hali hiyo ilichangiwa na kukatika kwa umeme, huku miundo mbinu ya nchi hiyo ambayo imezeeka ikionekana kushindwa kukabiliana na wingi wa maji. Taarifa zinasema msikiti wa Banu Hashim katika eneo la Lady Bruce Place umeporomoka kufuatia mafuriko hayo yaliyoanza Jumatatu. Siku Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametembelea eneo hilo na kuahidi kutoa misaada. Ramaphosa ameyataja maafa hayo kuwa ni nguvu ya kimaumbile. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wamepinga kauli hiyo ya rais wa Afrika Kusini wakisema kuwa mifereji duni ya maji na nyumba zilizojengwa vibaya katika maeneo ya mabondeni ndiyo sababu ya idadi kubwa ya vifo. Serikali ya jimbo la KwaZulu Natal inakadiria kuwa mafuriko hayo yamesababisha uharibifu wa mabilioni ya pesa na katika miundo mbinu. Haya yanajiri siku chache baada ya timu ya kimataifa ya wanasayansi wa hali ya hewa kusema kwamba vimbunga vilivyoshuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni katika nchi za kusini mwa Afrika na kusababisha vifo vya mamia ya watu vilitokana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwengineko, Umoja wa Mataifa umeonya kuwa watoto laki tatu na hamsini elfu wapo katika ncha ya kupoteza maisha kutokana na baa la njaa linaloisakama Somalia. Adam Abdul Maula, ofisa wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA, amesema na hapa na nukuu, tunavyozungumza sasa, watoto milioni moja na laki nne wa Kisomali wenye chini ya miaka mitano wanasumbuliwa na utapia mlo wa kiwango cha juu na iwapo hatua za dharura hazitochukuliwa, laki tatu na hamsini elfu miongoni mwao wataaga dunia kabla ya msimu wa joto mwaka huu, amesema. Kama navyonukuu tena, ninatoa mwito kwa wote wanaoweza kuchangia, wakiwemo Wasomali wa walioko wa ghaibuni, wafanyabiashara, wafadhili wa ada na wasi wa ada, kila mtu kuchukua hatua hivi sasa, mwisho kunukuu. Umoja wa Mataifa umetoa ombi la kutolewa misaada ya haraka ya kuweza kuokoa wananchi wa Somalia kutokana na kuhatarisha vibaya maisha ya asilimia arobaini ya wananchi wa nchi hiyo ya pembe Afrika. Mbali na hayo ya athari za mabadiliko ya tabia nchi, wananchi wa Nigeria wiki hii walifanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Abuja, kuishinikiza serikali ya nchi hiyo impe Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo, paspoti yake ya kusafiria iliyotwaa Waandamanaji hao walikusanyika nje ya ofisi za kamisheni ya haki za binadamu ya Nigeria, ambapo walisikika wakipiga nara za kulaani hatua ya serikali ya kuendelea kuzuia pasi ya kusafiria ya Shekh zakzaki na mkewe Malama Zenat. Wamesema kiongozi huyo wa kidini aliwekwa kizuizini katika mazingira magumu kwa zaidi ya miaka mitano licha ya hali yake mbaya ya kiafya, lakini hatimaye mahkama ikamwachia huru. Waandamanaji hao wamesema ikilazimu watarejea tena mabarabarani kufanya maandamano ya mara kwa mara kushinikiza kuachiwa pasipoti ya Shekh Zakzaki ambaye anapaswa kuenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Na zaidi ya mashirika 160 ya misaada na haki za binadamu yamemwandikia barua Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kumlaumu vikali kwa mpango wa serikali yake wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi walioko Uingereza. Uingereza inadai kuwa imeamua kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi walioingia kinyume cha sheria nchini humo kwa kile inachodai ni kusubiri kukamilika masuala yao ya uhamiaji. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa mashirika 160 ya misaada na haki za binadamu yamesistiza katika barua yao ya wazi kwamba hatua ya London ya kuamua kuwapeleka Rwanda wakimbizi walioko nchini humo inakwenda kinyume na msingi wa Uingereza wa kulinda haki za wakimbizi. Umoja wa Mataifa nao umetangaza upinzani mkubwa na wasiwasi wake kuhusu swala hilo la kutumwa wahamiaji na wakimbizi kutoka Uingereza hadi Rwanda. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya wakimbizi. Jina langu ni Hussein Hassan, hadi juma lijalo, panapo majali ya Kimola, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumapili tarehe 15 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Aprili 17 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na arobaini iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria alizaliwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalam, mmoja kati ya ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Imam Hasan alikulia chini ya malezi na usimamizi wa Mtume, Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa Mtume na Imamu Ali bin Abitalib alaihimu ssalam, baada ya kuwawa shahidi baba yake yani, Imama Ali mwaka 40 Hijiria. Mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuongoza umma wa Kiislamu. Mwanzoni waislamu wengi Walimbaye na kumpa mkono wa utiifu Imamu Hassan, lakini mfumo wa utawala wa Bani Umayya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya mwana wa Abu Sufyan, ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa, ulianzisha uadui na chuki dhidi ya Imamu huyo na mjukuu wa mtume wetu Muhammad. Hatimaye Imamu Hassan alaihi salam alijiandaa kukabiliana na utawala dhalimu wa Bani Umayya, lakini viongozi wengi wa jeshi lake walidanganyika na hadaa na ahadi za uongo za maadui na kumwacha peke yake, hali iliyomlazimu mtukufu huyo kufanya suluhu na mtawala huyo wa Bani Umaya kwa lengo la kulinda dini tukufu na umma wa Kiislamu. Katika siku kama hii ya leo, miaka 107 iliyopita kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya wanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuua askari wengi wa vikosi vya Waitifaki. Wajerumani walipata ushindi katika vita hivyo vilivyokuwa mashuhuri kwa jina la vita vya gesi. Siku kama ya leo miaka 96 iliyopita, raia wa Scotland kwa jina la John Logie Baird alifanikiwa kuvumbua televisheni ambayo hii leo imekuwa na umuhimu mkubwa katika upashaji wa habari kote duniani. Baird alikuwa mmoja wa wavumbuzi wakubwa wa, wa enzi zake. Baada ya hapo, mtu wa kwanza kutengeneza televisheni iliyoimarika zaidi alikuwa ni Giovanni Caselli, raia wa Italia ambaye mnamo mwaka 1862 alifanikiwa kuvumbua chombo ambacho, kwa kutumia mfumo wa telegrafi, kiliweza kutoa ramani na picha. Televisheni ya kwanza ambayo ilionyesha vizuri picha ilianza kutumika tarehe 17 mwezi Aprili mwaka 1926 kwa ajili ya klabu ya kifalme nchini Uingereza. Na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, sawa na tarehe 17 Aprili mwaka 2004, vifaru vya utawala wa kizayuni wa Israeli vilishambulia gari lililokuwa limembeba D Abdulaziz Rantisi, mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kumuua shahidi. D Rantisi alichaguliwa kuiongoza Hamas baada ya kuuawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwasisi na kiongozi wa harakati hiyo. Rantisi alizaliwa mwaka 1964 katika mji wa Yafa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na alihitimu elimu ya tiba kama daktari katika chuo kikuu cha Aleksandria nchini Misri. <coughs> Hii ni redio Tehran, muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran kwa mara nyingine tena milani jinai ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kushambulia na kuvunjia heshima msikiti wa al Aksa na kusisitiza kuwa mataifa ya kiislamu yanapaswa kuungana kuitetea kadhia ya Palestina. Harakati ya Hezbullah ya Lebanon nayo na imetangaza mshikamano wake na wananchi wa Palestina na kuyatolea wito mataifa ya kiarabu na kiislamu kutekeleza majukumu yao katika kuitetea Kudus tukufu. Idara ya fatwa ya chuo kikuu cha Al-Azhar nchini Misri imeshambulia vikali filamu inayoonyeshwa kwenye televisheni ya Misri ya Fatin Amal Harbi, na kuonyesha na kuonya dhidi na ya kupotosha sura ya wanazuoni wa kidini na kukijeli aya za Qurani tukufu. Na misaada ya kibinadamu imeanza kuwasili huko Ethiopia, hususan katika eneo la Tigray. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji kwa mukhtasari huu. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hassan. Insha allah tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana. Kwa heri kwa sasa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja ya na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 9890 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.