Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahi, Allahi. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika sisi tumekupa khairi nyingi. Basi swali kwa ajili ya Mola wako, na uchinje kwa ajili ya Mola wako. Hakika adui yako atakuwa mkiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya mchana. Tunakuleteeni dua ya sasa ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, dua ya siku ya kumi na nne ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahirrahmanirrahim allahumma la Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinipatilize katika siku ya leo kwa madhambi yangu na unisamehe ndani yake makosa na upotevu wangu, wala usinijalie kuwa shabaha ya majanga na mabalaa, kwa utukufu wako, ewe mwenye kuwatukuza waliojisalimisha kwako. Amin ya rabbal alamin. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kisemya Iran, kutoka katika studio hizo za Chamcham hapa jijini Teheran. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na malezi tunayoyapata ndani yake. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika past today com sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida, Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yailaumu Uingereza kwa kuwalazimisha wakimbizi waende nchini Rwanda. Ilhan Omar yasema kuuvamia Msikiti wa Al-Aqsa ni udhalimu na ni makosa. Idadi ya waliofariki dunia kwa mafuriko nchini Afrika Kusini yafikia watu 400. Na shirika la habari la AFP lasema vikwazo vya mafuta dhidi ya Russia ni upanga wa ncha mbili. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameilaumu serikali ya Uingereza kwa kuwalazimisha wakimbizi walioko nchini humo kwenda nchini Rwanda na amesisitiza kuwa kufanya hivyo ni kukwepa London majukumu yake ya kimataifa. Said Khatibzadeh alisema hayo jana Ijumaa na kuongeza kuwa kuwalazimisha wakimbizi walioko Uingereza kuelekea nchini Rwanda kuna kanyaga roho na hati ya mkataba wa kulindwa haki za wakimbizi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pia amesema mpango wa Uingereza wa kuwahamishia nchi nyingine wakimbizi walioko nchini humo kuna kanyaga haki za wakimbizi hao na kuna kwenda kinyume na mkataba wa kulindwa haki zao. Vile vile kitendo hicho ni kinyume na maadili na ni kutojali kabisa masuala ya kiutu na kiakhlaki. Nao Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba unapinga vikali suala la kupelekwa kwa lazima nchini Rwanda wakimbizi walioko Uingereza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema katika taarifa yake kwamba linapinga vikali makubaliano ya Uingereza na Rwanda ambayo yalichapishwa hivi karibuni kwa ajili ya kuwahamishia Rwanda wahamiaji wanaotafuta hifadhi nchini Uingereza. Ikumbukwe kwamba nchi hizo mbili ziko kwenye maeneo tofauti kabisa duniani. Masafa yanayozitenganisha Uingereza na Rwanda yanakadiriwa kufikia kilomita elfu nne na mia tano. Makubaliano hayo yenye utata baina ya nchi mbili za Rwanda na Uingereza yamelalamikiwa vikali na wabunge wa nchi hiyo hasa wa chama cha upinzani cha Leba, ambao wamesema hayatekelezeki na ni kinyume na maadili. Uingereza imefikia makubaliano hayo na serikali ya Kigali baada ya kushindwa kufikia makubaliano kama hayo na nchi za Ghana na Albania. Serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza kwa, kwa kukubali kupokea wakimbizi hao. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imeushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kuligeuza eneo la Gaza huko Palestina kuwa jela kubwa ya wazi duniani. Wizara hiyo ya mambo ya nje ya Russia imesema kuwa kimsingi, ukanda wa Gaza hivi sasa ni jela kubwa ya wazi duniani. Watu milioni mbili wanaishi katika eneo hilo na karibu miaka kumi na nne wamezingirwa kila upande na wazayuni, kutokea angani, ardhini na baharini. Matamshi hayo ya Rasia yametolewa baada ya utawala wa kizayuni kuunga mkono mpango wa kutolewa Rasia katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Moscow imesema hivi sasa utawala wa kizayuni unatumia kadhia ya Ukraini kwa ajili ya kuficha na kupotosha fikra za walimwengu kuhusu kadhia muhimu ya Palestina. Msimamo huo wa Rasia kuhusu matukio ya hivi karibuni ya Palestina umechukuliwa katika hali ambayo jana Ijumaa wanajeshi makatili wa Israel waliovamia ukumbi wa msikiti mtakatifu wa Al Aqsa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kuwashambulia kwa risasi Waislamu ndani ya mwezi huu wa Ramadhani na kujeruhi Waislamu wasiopungua mia mbili. Taarifa zinasema kwamba baadhi ya majeruhi hao hali zao ni mahututi. Jinai hizo za Wazayuni zimekasirisha mno makundi na watu mbalimbali mbali muhimu Wapalestina ambao wamelaani jinai hizo za kutisha na kutishia kwamba wapalestina watatoa majibu makali sana kwa wanajeshi makatili wa Israel. Huku hayo yakiripotiwa, mbunge wa chama tawala cha Demokrat nchini Marekani amelaani uvamizi wa wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Aksa ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kusema kuwa uvamizi huo ni dhulma na ni kosa. Jana Ijumaa, wanajeshi makatili wa Israeli waliwavamia Waislamu waliokuwa wanafanya ibada ndani ya msikiti wa Al Akswa katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Baitul Maqdis na kwa jeruhi zaidi ya Waislamu 220 kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa leo. Jinai hiyo imezikera na kuzihuzunisha sana nyoyo za wapenda haki kote ulimwenguni. Mbunge Ilhan Omar huko Marekani ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba inasikitisha na kuhuzunisha sana kuona kuwa ndani ya mwezi huu wa Ramadhani, mwezi wa utulivu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, watu wa kawaida wanashambuliwa wakiwa ndani ya ibada, tena katika eneo ambalo linapaswa kuwa takatifu. Ni wazi kabisa kitendo hicho ni dhulma na ni kosa. Wakati huo huo, shirika la haki za binadamu la Ulaya na Mediterranean lenye makao yake mjini Jiniva, Uswisi, limetoa taarifa rasmi na kusema kwamba wanasiasa wa utawala wa kizayuni ndio wanaobeba dhima ya mauaji ya Wapalestina, hasa wanawake, watoto wadogo na watu wasio na silaha ambao wanauliwa kwa damu baridi bila ya kuwa tishio kwa usalama wa mtu yeyote yule shirika hilo la Ulaya limetoa ushahidi wa kuua washahidi wa Palestina 47 wakiwemo watoto wadogo wanane na wanawake wawili katika mauaji ya kikatili yaliyofanywa na wanajeshi madhalimu wa Israeli kwenye matukio tofauti tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2022, na kusema kwamba idadi hiyo ni karibu mara tano zaidi ya wapalestina waliouawa wa shahidi wakati kama huu mwaka jana wa 2021. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idadi ya waliopoteza maisha kutokana na mafuriko yaliyolikumba jimbo la KwaZulu Natal huko Afrika Kusini imeongezeka sana na kufikia watu mia nne. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la AFP eh, ambalo limewanukuu viongozi rasmi wa Afrika Kusini wakitangaza kwamba hadi kufikia jana Ijumaa idadi ya watu waliokuwa wamethibitishwa kufariki dunia kutokana na mafuriko hayo wamefikia mia nne. Mvua kubwa za masika zilizonyesha katika eneo la fukwe za mashariki mwa Afrika kusini zimesababisha maporomoko ya udongo, barabara kuvunjika, nyumba kuporomoka na mawasiliano baina ya maeneo tofauti ya Afrika kusini kukatika. Barabara kuu katika miji ya Durban na Umlazi zimefungwa kutokana na mafuriko. Aidha, barabara kuu inayounganisha Durban na Johannesburg ilifungwa kwa muda na kuvuruga shughuli za uchumi. Hali hiyo ilichangiwa na kukatika kwa umeme, huku miundo mbinu ya nchi hiyo ambayo imechakaa ikionekana kushindwa kukabiliana na wimbi la maji. Kuna ripoti kwamba juhudi za uokoaji zinatatizwa na ukungu, huku helikopta zikiendelea na zoezi lao la uokoaji. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini ametembelea eneo hilo na kuahidi kutoa misaada. Ramafosa ameyataja maafa hayo kuwa ni nguvu za kimaumbile. Hata hivyo, baadhi wa ya wananchi wamepinga kauli hiyo ya rais wa Afrika Kusini wakisema kuwa mifereji duni ya maji na nyumba zilizojengwa vibaya katika maeneo ya mabondeni ndiyo sababu ya idadi kubwa ya vifo. Serikali ya jimbo la KwaZulu Natal inakadiria kuwa mafuriko hayo yamesababisha uharibifu wa mabilioni ya fedha na miundo mbinu. Wataalamu wa hali ya hewa wametabiri kuwa hali ya hewa inaweza kuwa mbaya zaidi kwenye eneo la fukwe za mashariki mwa Afrika Kusini katika siku zijazo. na shirika la habari la Ufaransa AFP limetangaza kwamba Umoja wa Ulaya unajiandaa kuiwekea vikwazo vya mafuta Russia, lakini jambo hilo ni tata, lina madhara kwa pande zote na si kitu cha kufanyika leo na kesho. Shirika hilo la habari limewanukuu viongozi wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya wakisema kuwa kupunguza kiwango cha kuingiza mafuta kutoka Rasia kutazidi kupandisha bei ya bidhaa katika nchi za Ulaya, na kama Rasia itapata wanunuzi wengine wa mafuta yake, vikwazo vya Ulaya dhidi yake havitakuwa na maana yoyote. Nalo shirika la habari la IRIB jana ya Ijumaa lilimnukuu kiongozi mmoja wa Ulaya ambaye anashiriki katika mazungumzo ya kuiwekea Rasia y vikwazo vya mafuta na akisema kwamba kabla ya kuwekwa vikwazo hivyo inabidi nchi za Ulaya zijipange vizuri, zitalazimika kupata hasara ya kuvunja mikataba iliyopo na vilevile vile zihakikishe zinapata sehemu nyingine ya kujaza pengo la mafuta ya Rasia. Aidha, zinapaswa kuhakikisha hazilazimiki kukanyaga zenyewe vikwazo hivyo, na pia zihakikishe zinaizuia Rasia kukwepa vikwazo ilivyowekewa, suala ambalo ni zito na kwa uchache linahitajia miezi kadhaa kuanza kutekelezwa. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo nchi zenye idadi kubwa sana ya watu kama China ni wanunuzi wakubwa wa mafuta tayari. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameonya dhidi ya kuenea ulimwenguni taathira hasi za vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Rusia. Jao Lijian pia ameitaka Marekani kutekeleza jukumu lake la kuzingatia sheria za mfumo wa uchumi wa dunia na kuepusha uchumi huo kuingia kwenye matatizo mapya. Nchi nyingi sana za Ulaya zinategemea mno mafuta ya Rasia. Ujerumani ambayo ndilo dola kubwa zaidi la kiuchumi barani Ulaya, na inakadiriwa kuupata hasara ya dola bilioni 240 katika uchumi wake iwapo itaacha kutumia nishati ya Rasia kwa muda wa miaka miwili tu. Mwisho wa taarifa habari. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema mwito wa Wademokrat wa kutaka kuangaliwa upya uhusiano wa, wa Marekani na Saudia. Wakuu wa kamati za masuala ya kigeni na ujasusi za baraza la wawakilishi la Marekani pamoja na zaidi ya wabunge ishirini wa chama tawala cha Demokrat wametaka serikali ya Joe Biden kuchukua misimamo mikali dhidi ya Saudi Arabia, hasa baada ya Riadh kukataa kushirikiana na Washington dhidi ya Rusia. Katika barua yao maalumu wademokrat katika kongres wa ya Marekani wameilaumu vikali serikali ya Joe Biden kwa kuwalegezia misimamo viongozi wa Saudia na kusema kwamba kuiunga mkono nchi hiyo hivi sasa ni kinyume na masilahi ya Marekani. Kwa upande wake, jarida la Wall Street Journal limeripoti kwamba viongozi hao wa kamati za bunge za mambo ya nje na ujasusi na zaidi ya wa wademokrati wengine 20 wanapanga kuishinikiza serikali ya Biden ichukue msimamo mkali zaidi dhidi ya Saudia, na wameandika katika barua yao hiyo kwamba tuko katika hatua ya mabadiliko. Marekani inaweza kuendelea kumuunga mkono mshirika wake mwenye utawala wa kimla au tunaweza kupanga upya uhusiano wetu katika kutetea haki za binadamu. Hayo yamekuja baada ya kufeli juhudi za Marekani za kudhibiti bei ya nishati na mfumuko wa bei, hasa baada ya nchi za magharibi kuiwekea vikwazo vikubwa Russia kutokana na vita vya Ukraine. Viongozi wa Marekani walitegemea kupata uungaji mkono wa viongozi wa Saudia katika juhudi zao hizo za, za kudhibiti kupanda bei ya nishati hasa mafuta na gesi, lakini Riadh inaonekana inaogopa kushirikiana na nchi za magharibi kuifanyia uadui Russia. Wabunge hao wa Marekani pia wamebainisha kwamba Saudi Arabia imekataa ombi la Marekani la kuzidisha uzalishaji wa mafuta ili kupunguza bei ya bidhaa hiyo iliyopanda kutokana na vita vya Ukraine, na imeingia katika mazungumzo na Beijing kuhusu uuzaji wa mafuta yake kwa China kwa kutumia sarafu ya U Thaha Al Aini, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa ulimwengu wa Kiarabu, anasema hata kama serikali ya Biden ina sera tofauti ikilinganishwa na utawala wa Donald Trump kuhusu Saudi Arabia, lakini luteka na mazoezi ya kijeshi baina ya Washington na Riyadh kamwe hayajasimamishwa. Naam, licha ya wapenda haki wote duniani kulalamikia vikali jinai zinazofanywa na viongozi wa Saudi Arabia dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen, lakini Marekani haijaacha kuupa ukoo wa Al Saudi silaha za kuendelezea jinai zake huko Yemen. Kilichofanywa na serikali ya Baiden ni, ni kutoipa Riadhi silaha zinazodaiwa ni za mashambulizi. Ndiyo maana mwezi wa Oktoba mwaka jana 2021 serikali ya ya Marekani ili kubali kuipa Saudia makombora ya anga kwa anga na zana nyingine za kivita zenye thamani ya dola milioni mia sita na hamsini. Kiujumla ni kwamba hivi sasa suala la haki za binadamu linatumiwa na Marekani kwa ajili ya kuwashinikiza tu viongozi wa Saudi Arabia, kwani Washington haijali wala haishughulishwi hata kidogo binadamu, na uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na ukoo wa Al Saud, ikiwemo kuwakata vichwa hadharani na kwa umati wa wapinzani 81 wa utawala huo wa Riyadh. Jambo kubwa na zito, ili tuweze kuzilea roho zetu, tuweze kuzilea nyoyo zetu. Tukizilea nyoyo, hapo tutafika kwenye msafara wenye mafanikio makubwa. wa antasumu khairun lakum, kufunga ndiyo mafanikio yenu. Mkifunga mtafanikiwa, mkifunga mtafaulu, mkifunga mtafika. Kwa nini? Kwa sababu funga ni moja ya mambo ya kuilea roho na kuilea nafsi ya mwanadamu. Asawmu li wa ana ajzi bihi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika hadithul Qudsi, kuelezea umuhimu wa funga na uzito wa funga, anasemaje? Anasema funga ni yangu mimi na mimi ndiyo ninayetambua aliyefunga ni mlipe kitu gani? Sasa kwa nini funga ifikie daraja kubwa hilo? Mwezi unapoonekana siku ya kwanza tu ya Ramadhani maelfu ya watu ambao walikuwa wanastahiki kwenda motoni. Mungu anasema kuanzia leo hawa ni watu wa peponi, hawaendi motoni. Kwa nini? Kwa sababu Mungu anataka kwa funga tulee nyoyo zetu. Mungu anataka azaliwe mtu mpya baada ya kumalizika funga ya Ramadhani. Kila jioni ya Ramadhani, Mungu mamia ya watu anawaachilia huru, walikuwa wanastahiki kwenda motoni Why? katika khutba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, mashetani wamefungwa, wa abwabu aljinani mufattahatun, milango ya pepo imefunguliwa. Kwa nini mashetani wafungwe nyororo? Kwa nini? Kwa sababu malengo ya funga ni kuzilea nyoyo zetu, ni kuzilea roho zetu, ndiyo siri ya mafanikio. Kwa hivyo tunaposema kwamba mafanikio yetu ni katika kuzitakasa nafsi zetu Itafute dunia kana kwamba hutokufa. Tafuta pesa masaa ishirini na nne. Hakikisha unao uwezo mkubwa wa fedha, ni bilionia, unapanda gari nzuri, gari safi kabisa ya ghali. Hizi ni za waumini, sio za wasiokuwa waumini. Na mara kwa mara anasema, raha iliyoje! Msikiti unaosaliwa unajaa waumini, parking yake ni magari matupu ya thamani. Siku ya Ijumaa wanapokuja waumini, magari ya thamani na mazuri ndiyo yako nje kwenye parking. La kusikitisha ni misikiti ya Waislamu siku za Aljumaa, katika parking zao ni baskeli nyingi. Wasiokuwa waislamu kwenye parking zao ni magari makubwa ya thamani. Vipambo hivi na raha hizi mmeumbiwa nyinyi waumini, hawajaletewa hawaja, wasiokuwa waumini. Kwa hivyo, mabadiliko haya, mafanikio haya ni mafanikio ya kidunia, lakini vile vile na mafanikio ya kiroho ntazungumza seksheni za haraka haraka ma seksheni tano malengo ya mafanikio. Mafanikio ya kwanza ni mafanikio ya upande wa elimu. Mafanikio ya pili ni mafanikio upande wa tiba. Mafanikio ya tatu ni mafanikio upande wa midia habari mafanikio ya nne ni mafanikio upande wa huduma za kijamii alkhadamatu lijtimaiya, na upande wa tano ni mafanikio upande wa uchumi wa antasumu khairun lakum. Funga itawafanyeni mfike kwenye mafanikio. Kwa nini? Kwa sababu funga inaelea nafsi kuilea nafsi ndiyo sababu ya mafanikio. Katika nyanja gani? Nyanja ya kwanza ni nyanja ya elimu. Ni haki yetu kuwekeza upande wa elimu ni fursa yetu kuhakikisha kwamba upande wa elimu ni upande ambao tunawekeza kwa nguvu kubwa, kuhakikisha kwamba watoto wetu wote wamekwenda nasari, kuhakikisha watoto wetu wamekwenda mashuleni shule za msingi, lakini kuhakikisha wanaofaulu vile vile wanakwenda sekondari. Hawaishilii tu sekondari, la, wanakwenda mpaka vyuoni. Hawatosheki tu na kusoma vyuo vilivyoko nchini, la tunawapeleka vile vile vyuo vikubwa duniani. Ni wajibu wetu kuwekeza katika sekshoni hiyo. Man arada ldunya faalaihi bililm wa man arada lakhirata faalaihi, kama tunataka mafanikio duniani lazima tusome, lazima tuwe na elimu, lazima tuwe na jamii ambayo madaktari ni watu wa kawaida. Hao mnaowasikia ndugu zangu wameendelea mtaa kama wa Kigogo kila baada ya nyumba mbili, sio nyumba mbili, kila nyumba kuna madaktari, kuna mainjinia, kuna watu wenye PhD ni kitu cha kawaida. Lakini ndugu zangu, elimu ambayo italeta mafanikio ni elimu gani? Ni elimu ambayo, elimu hiyo itakuwa na kuzilea roho, itakuwa na kuzilea nyoyo, itakuwa na tarbiyatur ruh, itakuwa na tairul quds itakuwa na mwalimu na mwelekezaji msafara uelekee wapi. Pasi na hivyo elimu hiyo itakuwa hatari. Pasi na hivyo elimu hiyo itatengeneza mainjinia, lakini injinia mwongo. Nini faida ya kuwa na mainjinia mia moja waongo? Nini faida ya kuwa na mainjinia wanaokula rushwa ili kupitisha jengo lijengwe kinyume na utaalamu wake? Nini faida ya injinia engineer? Hiyo engineering hiyo haina faida yoyote. Lakini kwa nini iwe ni ilmu ni ya aina hiyo? Kwa sababu ni ilmu iliyokosekana tarbiyatu ruh, tarbiyatu ni ilmu iliyokosekana malezi ya kiroho . Kwa hivyo elimu iende sambamba na malezi ya kiroho ndipo itakapomtengeneza injinia ambaye akileta mahesabu yake hawezi kupokea rushwa, hawezi kupokea hongo ili atie saini na kujengwa jengo ambalo liko chini ya viwango tarbiyatu ruh. Na ndiyo maana Sayiduna Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokabidhiwa Qur'an Bismi rabbika alladhi khalaq. Ilmu yako iwe ni kwa ajili ya Allah. Itakapokuwa tumetengeneza mainjinia ambao wanamtambua Mungu, tutakapokuwa tumetengeneza wachumi wanaomtambua Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tutakapotengeneza maprofesa ambao hawawezi kuzungumza urongo, maprofesa ambao sio walevi chakari. Maana kuna ulevi alafu kuna ulevi chakari Ulevi chakari ni upi? Ni yule profesa ambaye akiamka saa moja pombe anayo kichwani, ni profesa. Hatuhitaji maprofesa wa aina hiyo. Lekchara wa chuo kikuu wanakwenda chuoni na pombe uko kichwani, huyo sio lekchara tunayemtaka. Lakini lekchara gani? Ni lekchara ambaye ameleleka na malezi ya kiroho. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kuzitengeneza roho, na ndiyo maana ni siru najah, ni siri ya mafanikio yako hapo. malezi ya kiroho yatawafanya wasomi wanapofanya tafiti tafiti hizo zitakuwa ni tafiti ambazo zinaendana na akili ya mwanadamu, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni Rabbul Uqala, Mungu ndiyo bwana wa akili. Kwa hivyo haiwezekani akili itoke na result, akili itoke na consequence, akili itoke na natija ambayo iko kinyume na matakwa ya Mungu. Bwana mmoja ambaye sitaki nitaje jina lake Maulaya Assadiku Ja'far salawatullahi wasalamuhu alayhi aliulizwa akaambiwa ma huwa laqlu, akili ni nini? Akasema, alaqlu ma ubida bihi rahman waktusiba bihi ljinan, akili ni ile ambayo inamfanya mtu amwabudu Mungu, aamini kuna Mungu mmoja. Akili ni ile ambayo mtu mwisho wake anakwenda peponi, haendi motoni. Hiyo ndiyo akili. Akaambiwa, lakini kuna watu wengine, kuna fulani anayo akili, wana akili nzuri tu na wanafanya mambo mazuri. Dasema, la, hiyo sio akili, tilka shaitanatun, sema huo ni ushetani. Kwa hivyo akili kama haiendani na matakwa ya Mungu huo ni ushetani, hiyo si akili. Kwa hivyo ilmu ni kitu kizuri, lakini ilmu hiyo lazima iwe na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, iwe ni ilmu iliyogubikwa, msomi muaminifu, msomi asiyekuwa na hadaa, msomi asiyekuwa na ghishi, msomi ambaye malengo yake ni ilmu yake wafaidishe watu. Angalia hatari ya ilmu kama haina Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala leo Ilimu, la ilaha illallah. Ilimu moja ya malengo yake ni kuwafanya watu wakae vizuri, watu wakae kwa usalama. Ilimu moja ya malengo yake ni kuifanya dunia ni mahala panapokalika, ni mahala palipokuwa patulivu. atajaalu fiha man yufsidu fiha wa yasfiku dima, wa nahnu nusabihu bihamdik, wa nuqaddisu lak qala inni alamu ma la talamun ta Malaika wanamwambia Mungu, mbona unataka kupeleka duniani viumbe ambao watauana, watamwaga damu, watafanya dunia haikaliki? Mungu anasema la, mimi najua ambayo nyinyi hamyajui. Mimi la, nampeleka khalifa duniani ambaye atakuwa ni mwakilishi wangu. Na Mungu ni Mungu wa amani Mungu ni Mungu wa upendo, Mungu ni Mungu wa mahaba. Khalifa wake amekuja kwa ajili ya watu wakae vizuri. Kwa hivyo, ilmu malengo yake ni kuwafanya watu wakae vizuri. Lakini billahi aleika, leo dunia ni mahala panakalika leo katika mapambano yaliyopo ni mapambano ya atasaluh, kila nchi inafanya bidii miliki silaha za hatari. Kwa nini kila nchi imiliki silaha? Mataifa makubwa ambayo hayaruhusu sisi tumiliki baadhi ya silaha wao ndio wameweka bajeti kubwa siku zote kuhakikisha wanamiliki silaha kubwa kubwa na nzito za kutisha. Nini malengo ya silaha hizi? Sisi tumeumbwa tukaye kwa amani. Kwa nini elimu yenu hii yenu hii isitumike kwenye kuhakikisha Waafrika hakuna Mwaafrika ambaye hana elimu? Kwa nini elimu yenu hii, nyinyi mnaopambana kutengeneza silaha za kuangamiza watu. Kwa nini elimu hiyo isitumike kwenye kuhakikisha waafrika wanaondokana na balaa la njaa? Kwa nini elimu hiyo isitumike kwenye kuhakikisha muafrika ana elimu ya kujitambua? Inawezekana ukasoma mpaka chuo kikuu, inawezekana ukawa profesa, inawezekana ukawa injinia, lakini una matatizo ya ubongo. Kwa hiyo ni injinia ni profesa uliobeba makaratasi, sio profesa ambayo unaweza ukatumia ujuzi wako na uprofesa wako ni ilmu imetumika vibaya. Kwa nini leo ifikie nchi za Kiislam, nchi za Kiislamu zinataka kumiliki silaha za nyuklia? Silaha ya nyuklia ya kazi gani? Silaha ya nyuklia ni silaha ya maangamizo. Unataka kumwangamiza nani? Alislamu dinu lamn, alislamu dinu lmahabba, alislamu dinu lulfa alislamu dinu taayush, uislamu ni dini ya kukaa vizuri kati yao wenyewe kwa wenyewe na kati yao na mapagani na kati yao na wakristo na kati yao na Mayahudi. Ehe, silaha na ma... mnazotaka kumiliki za nyuklia za kazi gani? Nchi za kiislamu zinafanya bidii ya kumiliki silaha za nyuklia, malengo yake ni nini? tabaan katika nafasi hii napenda nimtaje kwa upendeleo yaju wa hali ya juu kiongozi wa Waislamu duniani waliyu amri lmuslimin Alimamu Lkhamenai hafidhahu llahu waraah. Napenda nimtaje kwa upendeleo marjaa huyu na naibu wa Imamu Lhujja alipotoa fatwa akasema ni haram <laughs> ni haram kumiliki na kutengeneza mabomu ya nyuklia. Kwa nini mnataka kumiliki silaha za nyuklia wakati Uislamu unataka watu wasiangamizwe? Uislamu unataka watu wabaki salama. Alimamu lhameni akatoa fatwa hii ya Kiislam, fatwa ya Kiislam, fatwa ya kiutu, fatwa ya kiakili, fatwa ya kuonyesha kwamba A ilmu lazima iende sambamba na malezi ya kiroho yaliyotokea kule Nagasaki, yaliyotokea Hiroshima, yaliyotokea Halab chekule, yanayotokea katika ardhi tofauti na kutumiwa silaha na nguvu za kupita kiasi, yanayoendelea katika ardhi ya Ghaza ya kuuawa Waislamu wa Kristo wasiokuwa na hatia, ya kukosekana amani katika ardhi ya Falestini, haya yote ni kwa sababu ilmu tuliyokuwa nayo ndani yake hakuna malezi ya kiroho. Mwezi wa Ramadan ni mwezi wa kufikia kwenye manufaa, kwenye malengo. Malengo hayo hatuwezi kufikia kama hatujazilea roho zetu. Ninapoangalia vituo vinavyotengeneza viongozi, viongozi wanatengenezwa kwenye vyuo vikuu, universities, ndiyo. Kule kunatengenezwa viongozi, maraisi wanatokea kule, mawaziri wakuu wanatokea kule, mawaziri wa sekta tofauti wanatokea kule wawakilishi wetu bungeni wanatokea kule, wenye viti katika sekta tofauti wanatokea kule. Lakini je, malezi ya kiroho yako katika vyuo vyetu, yako katika senta zetu za elimu? Malezi ya kiroho yakiwepo katika senta zetu za elimu, hatutohitajia semina elekezi. Why? Kwa sababu tumewalea watu ambao wao la ilaha illallah. Angalia ifunga ilivyokuwa ya maajabu Yatruku taamahu wa sharabahu, katika hadithu lqudsi, mtu anaacha chakula chake, yuko chumbani peke yake, chakula kipo halafu huli hata kidogo, huonji hata kidogo, ndio yes. maana Mungu akasema, ana ajzi bi nyinyi malaika ham, hamjui thawabu za kumlipa mtu huyu, utakapomleta mtu ambaye anakwenda ofisini saa moja, amefunga siku ya jumatatu mustahabu, amefunga siku ya alhamisi sunna kwa sababu siku ya Alhamisi matendo yanaonyeshwa. Amefunga ili siku ile matendo yake yaonyeshwe, na yeye yuko katika funga. Mtu huyo hawezi kuifanyia khiana ofisi. Mtu huyo hawezi kuingia mikataba mibovu ya kulisambaratisha taifa. Mtu huyo hawezi kuingia mikataba mibaya ya kuwafanya Watanzania wafukarike. Mtu huyo hawezi kuisaliti nchi hii. Asoumu lii wa ana ajzibe. Hatutoitajia semina elekezi. Kwa nini? kwa sababu tumezilea nafsi, wabitali wafanyakazi wetu watakuwa hawahitajii msimamizi, hawahitajii mtu hawa wa kumwangalia, hawatohitajia wakifika waeke saini kwama amefika saa kwa kadha wao. wakiamka la ilaha illallah, akimaliza kuswali salatu subhi kwanza anamswalia Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, akimaliza anamzuru alimamu lhujja kwa duau lahdi, anasoma duau la ahdi anachukua ahadi. Ana ahadi, Ana ahadi kati yake yeye na imamu wa kumi na mbili imamu uwe na mimi imamu unichunge tuwe pamoja kwa baraka ulizopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Allahumma rabba nuri al-azim wa rabba lkursir rafia wa rabba lbahri lmasjur wa munzil taurati wal injili wa zabur wa rabba dhili wal harur. Natoa salamu, maneno mazuri ya kupendeza, yenye raha, muda ule halali kwa sababu ni makuruhu kulala baada ya kuswali swala ya asubuhi na kabla ya kuchimbuka jua, ni muda anamtaja Mungu na tasbihi yake iko pale tayari, anajiandaa kwenda kazini kuchapa kazi. Kwa nini? Kwa sababu ya malezi ya kiroho. Vyuo vyetu, jamia zetu, university zetu, tukitaka zifanikiwe lazima ziwe na mikakati ya malezi ya kiroho. Vyombo vyetu vya habari lazima viwe na mikakati, programu zake, barnameji zake ziwe ni programu elekezi. Billahi alaikum okay, msiwe na programu elekezi za watu kuwalea kidini, waleleni kimila zetu za Kiafrika. Hebu kuweni na programu ambazo zinaeleza sisi mila zetu na desturi zetu na ngoma zetu. Leo ngoma zetu za Kizaramu ambazo tunapiga tu makofi, tunapiga tu miguu tunatikisa tu mabega, wanawake hatuchanganyikani nao, hazina matusi hizi. Mkoloni ametuambia ni ngoma za kishenzi, ni ngoma za za kishenzi, yani hazifai. Lakini bongo fleva masha Allah, rege masha Allah, sijui mziki gani ha, hizi ni halali. Kwa hivyo ilmu tuliyokuwa nayo lazima itumike. Billahi alaik, msiwapeleke wa, wa, msi kwenye udini ha? Wapelekeni kwenye mila zetu na kwenye Shehe Ahmed Jalala huyo wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha ambayo yamehusu kuilea na kuitakasa nafsi kupitia mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya mchana, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumamosi, Aprili 16, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Habari yake kuu inasema Mbowe aibuka na msimamo wake kutokana na madudu ya ripoti ya CAG kuzua sintofahamu. Vilevile limeandika Samia anadi fursa za uwekezaji Marekani, na viongozi wa dini waonya rushwa na ukabila Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Nipashi limeandika ujumbe wa haki, amani na upendo wa tawala, utata manispaa kulipia mamilioni taa za barabarani, kashfa uhamiaji stika feki viwanja vya ndege, na mbunge alia na ukatili wa kiuchumi, adai ndicho chanzo cha matukio ya unajisi. Gazeti la Habari Leo limeandika Samia au nguruma ikulu ya Marekani, askofu akemea ubaguzi, ataka haki na CAG asema maagizo 147 ya wabunge hayajatekelezwa. Kwa upande wake gazeti la Uhuru, miongoni mwa habari zake nyinginezo, ukitoa kuhusu ziara ya Rais Samia nchini Marekani, limeandika Dkt Mwinyi akumbusha kuwasaidia wasiojiweza, Mufti asisitiza kuwa futari ya pamoja inaondoa vinyongo. Kigogo Zanzibar awapa neno wanawake, uchaguzi CCM na ujumbe wa udini na ukabila, watawala ijumaa kuu. Kwa upande wake gazeti la jamvi la habari limeandika Marekani yavutiwa na kasi ya ukuaji wa uchumi Tanzania, Rais Samia azungumzia mazingira mazuri ya kidemokrasia kwa vyama vya siasa Tanzania. Vile vile limeandika wasomi walalamika, vigezo vinatumika vibaya kwenye usaili wa ajira Mavunda ya kutana na mwenyekiti wa CFS na d Biteko asema wizara ya madini itaendelea kuwasikiliza wadau wake. Gazeti la wamachinga limeandika: Rais Samia afanya mabadiliko vigogo MSD, Biteko afungua milango kwa wadau wa madini Tanzania. Jeshi la polisi latoa onyo kali kwa wahalifu na wanaovunja sheria, na kesi mirathi watoto wa mengi bado kizungumkuti habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema mazungumzo ya Samia na Kamala yaimarisha uhusiano wa Tanzania na Marekani, na soko la India, matumaini mapya kwa wakulima wa Tanzania. Huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation ni hii inayosema kinyang'anyiro cha ugavana wa Mombasa, Suleiman Shahabali ajitoa ili kumuunga mkono Abdu Samad Nasir. Muhtasari wa habari hiyo unasema chama cha ODM cha Raila Odinga kimemteua mbunge wa Mvita Abdu Samad Nasir kupeperusha bendera ya chama hicho katika kinyang'anyiro cha ugavana wa Mombasa kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti mwaka huu huko Kenya. Vilevile vile, gazeti hilo limemnukuu mwanasiasa maarufu wa Mombasa Ali Mwatsahu, akielezea jinsi alivyookoka baada ya gari lake kupigwa risasi ya ishirini na mbili na watu wenye silaha na kusema kwamba kamwe hatujitoa katika mchuano wa kuwania nafasi ya mbunge wa Mvita iliyoachwa wazi na Abdussamad Nasir katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu. Uamuzi huo ameuchukua licha ya chama alichopanga kugombea cha United Democratic Alliance UDA cha naibu rais William Ruto kumteua mpinzani wake Omar Shalo kuwania ubunge wa Mvita kwa tiketi ya chama hicho tarehe tano mwezi huu wa Aprili, Mwatsahu ma, mwenye umri wa miaka 51 aliponia chupuchupu kuuawa baada ya gari lake kushambuliwa kwa risasi 22 karibu na JCC Buxton jijini Mombasa wakati alipokuwa na rejia nyumbani kutoka msikitini. Ama gazeti dada la Taifa Leo limeandika katika moja ya habari zake kwamba chama cha Wiper chaahirisha mchujo kuruhusu maelewano limeandika, hatua ya kiongozi wa Waipa Kalonzo Musioka kubuni maelewano baina ya wagombea wanaowania nyadhifa mbalimbali mbali kwa tiketi ya chama hicho imezifanya shughuli za mchujo katika kaunti za Kitui, Machakose na Makueni kuakhirishwa hadi Aprili ishirini na moja. Ama huko nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor limeandika hizi ndizo dalili nne za kuonyesha kwamba mtu ana ugonjwa wa kensa. Madaktari wanasema kwamba zaidi ya asilimia 50 ya kesi za ugonjwa huo hugunduliwa kwa kuchelewa. Vilevile limemnukuu waziri wa mambo ya ndani wa Uganda, Meja Jenerali Kahinda Otafiire akisema kwamba watu wote waliotajwa katika madai ya kupewa sumu spika Olanya lazima wasailiwe na wachunguzwe. Nam, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio za Jamejam hapa jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 14 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na 16 Aprili mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1376 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 14 Ramadhani mwaka 67 hijiria kamaria aliwawashahidi Mukhtar bin Abu Ubaida Athaqafi, kiongozi wa harakati ya kulipiza kisasi damu ya Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imam Husein alaihi salam, akiwa pamoja na wafuasi wake na watu wa familia yake, aliuliwashahidi na wafuasi wa Yazid bin Muawia akilinda dini tukufu ya Kiislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilianzisha mapambano dhidi ya utawala wa Bani Umaya kwa lengo la kulipisa kisasi damu ya Imam Husein alaihi salam. Mukhtar Athakafi alitawala Kufa kwa muda wa mwaka mmoja hivi, na hatimaye alishindwa na jeshi la Musaba bin Zubair na kuuawa shahidi katika siku kama hii ya leo. Siku kama ya leo miaka 177 iliyopita alizaliwa mjini Paris Anatole France, mwandishi na malenge wa Kifaransa. Tangu akiwa kijana alivutiwa na ilmu ya fasihi na uandishi, ambapo kutokana na kipawa alichokuwa nacho akatokea kupata umashuhuri katika uga wa mashairi na fasihi. Anatole France ameacha athari mbalimbali, zikiwemo kitabu kinachoitwa Mfalme wa Sabai mwaka 1414. Anatole France alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na kuandika kitabu alichokipa jina la Uwasi wa Malaika huku akifariki dunia mwaka 1924. Miaka 133 iliyopita, Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London, Uingereza. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua mwanzoni mwa ujana wake chaplin alielekea nchini marekani kwa lengo la kutengeneza filamu lakini kutokana filamu, na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya kimaskini katika jamii ya marekani serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubailishwa kwake mnamo mwaka 1952 chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini marekani na hivyo akahamia nchini uswisi pamoja na mkewe msanii huyo katika tasnia ya filamu walifariki dunia mwaka 1977. Na miaka 74 iliyopita katika siku kama ya leo, wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili, Wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji yao ya Wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza ilikuwa kuwawa idadi e, kubwa zaidi ya Waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baadaye. hpaitirani a Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali makajura wa Tabora, Tanzania, umesema asante, na tunasema shukran. Bwana Ali Islam wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kutusalimu umesema, tunatoa mkono wa pole kwa familia zilizopatwa na mafuriko huko nchini Afrika ya Kusini. Amesema ni Ali Uel Malik kutoka Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunakushukuruni sana wasikilizaji wa penzi. Kuna maoni yako hapa. Bwana Kakoto Hamiswa huko Kigoma, Tanzania, umeandika kitendo cha kuchoma Quran takatifu kilichofanywa na mwanasiasa mwenye misimamo mikali huko Sweden hakikubaliki kila niwe na wapenda amani kote ulimwenguni. Naam, kama tulivyoahidi tutasoma maoni kamili katika baraza la wasikilizaji, panapo majaliwa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameilaumu serikali ya Uingereza kwa kuwalazimisha wakimbizi walioko nchini humo kwenda nchini Rwanda na amesisitiza kwamba kufanya hivyo ni kukwepa landani majukumu yake ya kimataifa. Shirika la habari la Ufaransa AFP limetangaza kwamba Umoja wa Ulaya unajiandaa kuiwekea vikwazo vya mafuta Rasia, lakini jambo hilo ni tata, lina madhara kwa pande zote na si kitu cha kufanyika leo na kesho. Mbunge wa chama tawala cha Demokrat nchini Marekani amelaani uvamizi wa wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya msikiti wa Al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Uislamu na kusema kwamba uvamizi huo ni dhulma na nikosa. Huyo ni mbunge Ilhan Omar. Wizara ya mambo ya nchi ya Russia imeushutumu utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kuligeuza eneo la Gaza huko Palestina kuwa jela kubwa ya wazi duniani na idadi ya waliopoteza maisha kutokana na mafuriko huko Afrika Kusini wamefikia mia nne. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.