Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema yeye mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana na anayefanana naye hata mmoja. Dua ya siku ya kumi na nne ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma la Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinipatilize katika siku ya leo kwa madhambi yangu, na unisamehe ndani yake makosa na upotevu wangu, wala usinijalie kuwa shabaha ya majanga na mabalaa kwa utukufu wako, ewe mwenye kuwatukuza waliojisalimisha kwako. Amin ya rabbal alamin. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika shortwave kwa matangazo haya ya asubuhi na pia kwenye internet na katika satelaiti. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio aribyr. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumamosi, mwezi 14 Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 Aprili 2022 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Mwisho tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo, katika hii historia, bila kusahau maoni yenu na muhutasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wizara mambu ya mambo ya nje ya Iran yalaani hujuma ya Israeli dhidi ya maeneo matakatifu Palestina. Wapalestina zaidi ya mia nne watiwa nguvuni na wanajeshi wa Israeli baada ya wanajeshi hao kukivamia kibla cha kwanza cha Waislamu. Mpango wa Uingereza wa kuwahamishia Rwanda wakimbizi wazidi kulaaniwa na mhalifu mwenye misimamo mikali ya choma moto Kurani tukufu nchini Sweden. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulizi ya Milani, kinyama ya wazayuni katika maeneo matukufu ya Palestina katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na hujuma iliyofanywa na wazayuni maghasibu dhidi ya waumini waliokuwa wakitekeleza ibada katika msikiti wa Al Akswa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, ametahadharisha kuhusu vitendo vya kikatili na vya kigaidi vya wavamizi vinavyoendelea huko Quds na Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kusema jinai za wazayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina zinaonyesha udhaifu unaozidi kuongezeka wa utawala huo ghasibu, ambao unafanya hivyo ili kuficha mapungufu hayo, unatunisha mishipa yake mbele ya raia wanaotekeleza ibada msikitini. Khatibzadeh ameongeza kwamba jinai hizo za wazayuni, ambazo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na haki za binadamu zinadhihirisha zaidi na zaidi kwamba usaliti wa baadhi ya viongozi wa nchi za Waislamu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala pandikizi wa Israeli haurekebishi mienendo ya utawala huo ambao kidhati ni utawala wa kumwaga damu na kuzusha migogoro. Bali kinyume chake, vitendo vya kikatili vya utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina vimeongezeka kutokana na hatua ya baadhi ya viongozi wa nchi za Waislamu na za Kiarabu kuipa mgongo kadhia ya ukombozi wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezitaka nchi na mashirika ya kimataifa kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kuzuia jinai zinazoendelea kufanywa na wazayuni huko Palestina. Vilevile vile amewaomba wananchi na, na mataifa ya Kiislamu kuuhami na kuulinda msikiti Al Aksa, ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Wanajeshi vamizi wa Israeli wa wameendelea kuvamia viwanda na msikiti wa Al Akswa na kuvunja heshima, kukivunjia heshima kibla cha kwanza cha Waislamu baada ya mashambulizi yaliyofanywa na askari wa utawala huo mapema jana Ijumaa wakishirikiana na walowezi wa kizayuni dhidi ya waumini waliokuwa wanatekeleza ibada ya swalam. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limeripoti kwamba idadi ya waliojeruhiwa katika hujuma ya wanajeshi wa Israel dhidi ya eneo hilo takatifu imefikia zaidi ya waislamu 152. Mkurugenzi wa msikiti Al Aksa, Omar Al Kiswani, ameiambia televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba makabiliano yanaendelea katika viwanja vya msikiti huo na kwamba vikosi vya askari vamizi vinatumia nguvu kupita kiasi dhidi ya Waislamu. Alkiswani ameongeza kwamba idadi ya Waislamu waliotoa nguvuni wakati wa, wa kuvamiwa msikiti wa Al Aksa imefikia mia nne. Wanajeshi wa Israeli wanatumia mabomu ya kutoa machozi, mabomu ya sauti marungu na bunduki katika jaribio la kuwafukuza Waislamu kutoka kwenye msikiti huo mtukufu. Vilevile wamewafuata na kuwapiga Waislamu waliokuwa katika viwanja vya msikiti huo. Shirika la habari la Palestina limeripoti kwamba askari vamizi wa Israeli wamefunga milango yote ya kuingia msikiti wal Aksa isipokuwa Babul Hatta na kwamba Waislamu kadhaa bado wamekwama ndani ya msikiti huo. Khatibu wa msikiti wa Al Aksa, Shekhe Ekrima Said Sabri, amesema kwamba wanajeshi wa Israeli wanajaribu kuwafukuza Waislamu katika msikiti huo ili kuwezesha walowezi wa kizayuni kuvamia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Zaidi ya mashirika 160 ya misaada na ya haki za binadamu yamemwandikia barua ya wazi Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kumlaumu vikali kwa mpango wa serikali yake wa kuhamishia nchini Rwanda wakimbizi walioko Uingereza. Uingereza inadai imeamua kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi walioingia kinyume cha sheria nchini humo kwa kile inachodai ni kusubiri kukamilika masuala yao ya uhamiaji. Boris Johnson amedai kwamba ameamua kuchukua hatua hiyo kupambana na magendo ya wanadamu ambayo ya ambao wanajipenyeza nchini Uingereza kupitia kanali ya English. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba mashirika 160 ya misaada na ya haki za binadamu yamesisitiza katika barua yao hiyo ya wazi kwamba hatua ya London ya kuamua kuwapeleka Rwanda wakimbizi walioko nchini humo inakwenda kinyume kikamilifu na msingi wa Uingereza wa kulinda haki za wakimbizi. Uingereza imefikia makubaliano hayo na serikali ya Kigali baada ya kushindwa kufikia makubaliano kama hayo na nchi za Ghana na Albania. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kuwa hiyo ni sehemu ya mkakati mpana wa kukabiliana na magenge ya kusafirisha watu kimagendo ambayo yanawasaidia wahamiaji na wakimbizi kujipenyeza nchini Uingereza kutokea maeneo ya bara ya Ulaya kupitia canal ya English. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza katika kile ambacho London inakiita ni ushirikiano mpana wa uhamiaji na maendeleo ya uchumi taarifa zinasema kwamba wimbi la wakimbizi wanaojipenyeza kimagendo nchini uingereza limeongezeka baada ya london kujitoa kwenye umoja wa ulaya hivi sasa uingereza inatafuta njia mbalimbali za kukabiliana na wimbi hilo mhalifu mmoja mwenye misimamo ya kufurutu ada wa mrengo wa kulia nchini sweden amechoma nakala inayoaminiwa ni ya Qur'an tukufu katika mtaa ambao akthari ya wakazi wake ni Waislamu. Rasmus Paludan wa chama cha Stram Course alikuwa ameandamana na askari polisi wa Sweden ambao hawakuonekana kuchukua hatua yoyote ya kumzuia asivunjie heshima Qur'an tukufu, bali hata walionekana wakimpa ulinzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu tukio hilo lilifanyika juzi Alhamisi, katika mji wa Linkoping ulioko kusini mwa Sweden, ambapo Paludan alipuuza makelele na malalamiko ya wapita njia na mamia ya watu waliokuwa wamekusanyika waliokuwa wakimwasa asifanye kitendo hicho cha kishenzi na kichochezi Mikaele Yuksele, mwanasiasa aliyeasisi chama cha rangi tofauti party of different colors, nchini Sweden, ambaye ni mzawa wa Uturuki, amesema inasikitisha vitendo vya aina hiyo ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu vinafanywa vi na wanasiasa wenye misimamo mikali, tena chini ya ulinzi wa polisi, na vimekithiri nchini Sweden hususan katika maeneo ya Waislamu. Na benki ya Dunia imetahadharisha kwamba idadi ya watu wanaosumbuliwa na umaskini na ukato wa kupindukia nchini Nigeria itaongezeka na kufikia watu milioni 95.1 mwaka huu 2022. Taasisi hiyo kima ya kimataifa ya fedha imesema sababu kuu ya ongezeko hilo la watu maskini nchini Nigeria ni kudorora uchumi wa taifa na vilevile vile ni kutotumiwa vizuri utajiri wa mafuta wa nchi hiyo. Wakala wa Jobaman, ambayo ni taasisi kubwa zaidi ya masuala ya ajira katika eneo la Afrika Magharibi, imesema katika ripoti yake kwamba asilimia 47 ya wanachuo waliofuzu kwa kozi mbalimbali mbali katika vyuo vikuu vya Nigeria hawana kazi na kiwango cha umaskini kinaongezeka kwa kiasi cha kutisha nchini humo. Kwa mujibu wa wakala huo, janga la ugonjwa wa uviko 19, utegemezi wa bidhaa na vyombo kutoka nje ya nchi, na kupoteza thamani sarafu ya naira ni miongoni mwa mambo yaliyochangia watu wengi kupoteza au kukosa nafasi zao za ajira. Janga la korona pekee limepelekea wanigeria wengine milioni tano kutumbukia katika umaskini wa kupindukia mwaka huu, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa teheran Naam, hapa ni teheran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema mwito wa Wademokrat wa kutaka kuangaliwa upya uhusiano wa Marekani na Saudia. Wakuu wa kamati za masuala ya kigeni na ujasusi za Baraza la Wawakilishi la Marekani pamoja na zaidi ya wabunge 20 wa chama tawala cha Demokrat wameitaka serikali ya Joe Biden kuchukua misimamo mikali dhidi ya Saudi Arabia, hasa baada ya Riyadh kukataa kushirikiana na Washington dhidi ya Russia. Katika barua yao maalumu, wa Demokrat katika kongresi ya Marekani wameilaumu vikali serikali ya Joe Biden kwa kuwalegezea misimamo viongozi wa Saudia na kusema kwamba kuiunga mkono nchi hiyo hivi sasa ni kinyume na maslahi ya Marekani. Kwa upande wake, jarida la Wall Street Journal limeripoti kwamba viongozi hao wa kamati za bunge za mambo ya nje na ujasusi na zaidi ya wa wademokrati wengine 20 wanapanga kuishinikiza serikali ya Rais Joe Biden ichukue msimamo mkali zaidi dhidi ya Saudi Arabia. Naam, wameandika katika barua yao hiyo kwamba tuko katika hatua ya mabadiliko. Marekani inaweza kuendelea kumuunga mkono mshirika mwenye utawala wa kiimla, au tunaweza kupanga upya uhusiano wetu katika kutetea haki za binadamu. Hayo yamekuja baada ya kufeli juhudi za Marekani za kudhibiti bei ya nishati na mfumuko wa bei, hasa baada ya nchi za magharibi kuiwekea vikwazo vikubwa Russia kutokana na vita vya Ukraine. Viongozi wa Marekani walitegemea kupata uungaji mkono wa viongozi wa Saudi Arabia katika juhudi zao hizo za kudhibiti kupanda bei ya nishati hasa mafuta na gesi, lakini Riadh inaonekana inaogopa kushirikiana na nchi za magharibi kuifanyia uadui Rasia. Wabunge hao pia wamebainisha kwamba Saudi Arabia imekataa ombi la Marekani la kuzidisha uzalishaji wa mafuta ili kupunguza bei ya bidhaa hiyo iliyopanda kutokana na vita vya Ukraine na imeingia katika mazungumzo na Beijing kuhusu uuzaji wa mafuta yake kwa China kwa kutumia sarafu ya Yuan. Pia katika barua yao hiyo, wabunge wa chama tawala cha Demokrat huko Marekani wameitaka serikali ya Joe Biden kutekeleza ahadi zake za wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya viongozi wa Saudia. Wakati wa kampeni za uchaguzi wa elfu mbili ishirini Joe Biden aliitaja serikali ya Saudia kwamba ni serikali isiyotakikana na aliahidi kuiwajibisha Saudia kwa ukiukaji wa haki za binadamu, lakini hadi hivi sasa hajachukua hatua za maana dhidi ya Riyadh. Kiujumla ni kwamba tangu baada ya kuingia madarakani Joe Biden huko Marekani mwezi Januari 2021 ilitarajiwa kutokea mabadiliko ya kimsingi katika uhusiano wa Washington na Riyadh, hasa kutokana na matamshi ya Joe Biden mwenyewe na viongozi wa ngazi za juu wa serikali yake kama waziri wake wa mambo ya nje Anthony Blinken hivi sasa. Lakini inaonekana wazi kwamba serikali ya Baiden haina nia ya kutekeleza ahadi zake hizo, kama ile ya kuacha kwa muda kuupa silaha utawala wa kiimla wa Riyadh. Bado hadi hivi sasa siasa kuu za Marekani kuhusu Saudi Arabia, ambayo ni katika vibaraka wakuu wa Washington kwenye eneo la Ghuba ya Uajemi na Asia Magharibi, zimeendelea kuwa za uungaji mkono wa pande zote kwa utawala wa Saudia na kuulinda kwa nguvu zake zote. Thaha al-Aini mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa ulimwengu wa Kiarabu anasema hata kama serikali ya Biden ina sera tofauti ikilinganishwa na utawala wa Donald Trump kuhusu Saudi Arabia, lakini luteka na mazoezi ya kijeshi baina ya Washington na Riyadh kamwe hayajasimamishwa nam licha ya wapenda haki wote duniani kulalamikia vikali jinai zinazofanywa na viongozi wa Saudia dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen, lakini Marekani haijaacha kuupa ukoo wa Al Saud silaha za kuendelezea jinai zake huko Yemen. Ndiyo maana mwezi wa Oktoba mwaka jana 2021, serikali ya Biden ilikubali kuipa Saudia makombora ya anga kwa anga na zana nyingine za kivita zenye thamani ya dola milioni 650. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 911 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 ahadi ya 21 za sura hiyo ambazo zinasema Audhu billahi min ashaitani rajim, wala taalu ala llahi inni atikum bisultani mubin. Na msijitukuze kwa Mwenyezi Mungu, hakika mimi nitakuleteni uthibitisho ulio wazi. Wa inni udhtu bi Rabbi wa Rabbikum an tarjumun Nami najikinga kwa Mola wangu mlezi na ndiye Mola wenu mlezi pia ili msinipige mawe Wa in lam tu'minu li fa'tazilun fa Na ikiwa hamniamini basi jitengeni nami katika darsa iliyopita tulisema Nabi Musa alaihi ssalam alitakiwa na Mwenyezi Mungu mtukufu amwendee Firauni na kumtaka awaachie huru na kuwatoa utumwani watu wake wa kaumu yake ya Bani Israil. Aya tulizosoma zinaendelea kunukuu maneno ya mtume huyo wa Allah aliposema, enyi kina Firauni, mimi nimekuleteeni hoja za wazi na zenye ushahidi na kukuonyesheni pia miujiza kadhaa, basi jisalimisheni kwa amri za Mwenyezi Mungu, na wala msitakabari na kumwasie Mola. Enyi kina Firauni, msidhani kama mkinitishia kuniua nitaiacha njia niliyoichagua. Mimi nimetumwa na Mwenyezi Mungu Ninaomba hifadhi kwake yeye aniepushe na njama zenu, na kama atataka atanilinda na shari yenu. Sasa kama nyinyi hamtaki kuniamini na kujisalimisha kwa amri za Mwenyezi Mungu, basi niacheni kama nilivyo, wala msituzuilie mimi na wafuasi wangu kufanya tunayoyataka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutakabari na kujikweza mbele ya wanadamu wenzako ni jambo ovu na uovu mkubwa, na mbaya zaidi ni kumfanyia hayo Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba na mmiliki wa wanadamu wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wito wa mitume una mantiki na hoja za wazi ambazo watu wote wanaweza kuzifahamu. Kwa hivyo kukataliwa na wapinzani hutokana na hulka yao ya kiburi na ubinafsi wapinzani hao, si kwa sababu ya kutoyaelewa mafundisho hayo ya wajumbe wa Allah. Alkadhalika, aya hizi zinatufunza kuwa mashinikizo, mateso na vitisho vya maadui visitudhoofishe na kutufanya turudi nyuma katika njia ya kulingania wito wa haki. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba baadhi ya wakati na kwa ajili ya kufanikisha malengo ya dini, badala ya kukabiliana na kuvutana na waistikbari, tunatakiwa tujiweke mbali nao, ili tuweze kuandaa mazingira ya kufikia malengo yetu hayo Allah, Allah. Naendelea na darsa yetu kwa aya ya ishirini na mbili hadi ishirini na nne ambazo zinasema: fadaa rabbahu anna haulai qaumun mujrimun, ndipo akamwomba mola wake mlezi kwamba hawa ni watu waovu fsrbbadi lil inkm mtbun, Mungu akamwambia basi nenda pamoja na waja wangu usiku kwa yakini mtafuatwa. wtrk bahra rhwa innahum jund mgraun na iache bahari vivyo hivyo imetulia hakika wao ni jeshi litakalozamishwa. Baada ya Nabi Musa alaihi ssalam kutumia kila njia na mbinu ili kuwaonyesha uongofu na kuwapa maonyo Firauni na watu wake, bila ya kupata tija yoyote, alimwomba Mwenyezi Mungu awape adhabu watu hao waovu na mafasiki kwa namna atakavyoona yeye Mola inafaa. Allah Subhanahu wa Ta'ala akamwamuru mtume wake huyo awaweke tayari wakati wa usiku watu wake wa kaumu ya Bani Israil waliokuwa wakinyongeshwa na mafirauni kwa ajili ya kuhama Misri na kuelekea Palestina. Na bila shaka ilitarajiwa pia kwamba Firauni na watu wake wangeamua kuwafuata kwa lengo la kuwadhuru, lakini Allah Subhanahu wa taala akawaahidi kuwa atawafungulia njia na wataweza kupita na kuvuka salama usalimini katika mto Nile uliokuwa umejaa maji yenye mawimbi makubwa. Kwa hivyo wasiwe na wasiwasi, kwa sababu wakati jeshi la Firauni litakapoingia ndani ya mto huo litagharikishwa lote kwa amri ya kemola na wala halitaweza kumfikia Nabii Musa alaihi ssalam na watu wake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya sababu zinazoyafanya maneno ya mitume yasiwe na taathira kwa watu na wasiwe tayari kuyakubali maneno hayo ni watu wenyewe kuwa na nafsi zilizochafuka kwa madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa bila ya sisi wenyewe kufanya jitihada, pia dua tupu haitoshi na wala haiwi na taathira. Inatupasa tutekeleze wajibu tulio nao sambamba na kumwomba Mola atusaidie kupata natija kwa kutufanyia wepesi na urahisi kwenye kila zito na gumu. waidhaya hizi zinatuonyesha kwamba anapotaka Mwenyezi Mungu, mto mkubwa wa Nile unaweza kuwa njia ya salama na amani kwa Musa na wafuasi wake, lakini ukageuka kuwa shimo la gharika na maangamizi kwa jeshi kubwa na lililojizatiti kwa silaha Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 25 hadi 27 za sura yetu ya Ad-Dukhan ambazo zinasema, Kam tarakumu min jannatin wa uyun, mabustani mangapi na chemchem ngapi waliziacha. Wa zuruun wa maqamin karim, na mimea na vyeo vitukufu, wa na'matin kanu fiha fakihin, na neema walizokuwa wakijistareheshea. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuzamishwa na kuangamizwa Firauni na jeshi lake katika mto Nile na kueleza kwamba Firauni ambaye alijidai kuwa na sifa ya uungu na akawa hayuko tayari kukubali wito wa Nabii Musa alaihi salam, alipoteza dunia yake yote na kila alichokuwa nacho kwenye mamlaka yake, na vyote hivyo vikaingia mikononi mwa Bani Israil. Ni ajabu isiyo na mfano kwa watu ambao hadi muda mchache tu nyuma walikuwa watumwa na wanyonge wanaotumikishwa. Sasa wakawa warithi wa utawala wote wa Firauni na watu wake, pamoja na makasri, mabustani, mali na utajiri wao wote, na si makasri, konde na bustani zao tu, lakini vitu vyote vya thamani walivyokuwa wamejiandalia na kutumia mafirauni kwa ajili ya kuishi maisha ya raha na starehe viliishia kuwa milki za Bani Israil na yeye Firauni na watu wake wakagharikishwa katika mto Nile na miili yao ikaishia kuelea na kusukumwa huku na kule na maji ya mto huo. Yote hayo yalitokana na baraka za muujiza wa Mwenyezi Mungu baada ya Nabii Musa alayhi salam kupiga fimbo yake kwenye maji ya mto Nile ambapo maji hayo yalitulia tuli, kisha ikafunguka ndani yake njia ya kupita Bani Israel. Wafuasi hao wa mtume wa Mwenyezi Mungu waliweza kuvuka salama usalimini, lakini wakati Firauni na jeshi lake walipojaribu nao pia kufanya hivyo, mawimbi makubwa ya maji ya Mto Nile yaliyokuwa yametulia yalitibuka upya yakawafunika na kuwazamisha wote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba irada na atakalo Allah subhanahu wa taala viko juu ya irada nyingine yoyote ile. Kwa irada ya Mwenyezi Mungu, jeshi la Firauni lililokuwa limejizatiti kwa wapanda farasi waliosheheni silaha alikuweza kuwazingira na kuwadhuru bani Israel waliokuwa wakikimbia kwa miguu bila msaada wa kipando chochote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa suhula na nyenzo za kimaada hazitoi hakikisho la kumwokoa mtu na kumdhaminia amani na usalama hakuna kasri wala ngome yoyote ionekanayo imara na madhubuti yenye uwezo wa kuhimili ghadhabu na rada ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba neema za kidunia zinaweza kwisha na kutoweka wakati wowote wa ule. Neema ngapingapi za mali na utajiri wamiliki wake wameondoka na kuziacha kama zilivyo. Waaidha, ya hizi zinatutaka tujue kuwa nguvu za mamlaka na za mali na utajiri si wenzo wa kumwokoa wa mtu wala kumfanya apate saada na fanaka, bali si hasha, vikawa ndiyo sababu ya hilaki na maangamizi yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 911 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, ainusuru dini yetu, na atulinde na shari za maadui zetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Amhapani Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika dakika hizi chache za macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi, Aprili 16, 2022. na tunaanza na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Habari yake kuu inasema Mbowe aibuka na msimamo wake kutokana na madudu ya ripoti ya CAG kuzua sintofahamu. Vilevile limeandika Samia anadi fursa za uwekezaji Marekani na viongozi wa dini waonya rushwa na ukabila Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika ujumbe wa haki, amani na upendo watawala. Utata manispa kulipia mamilioni taa za barabarani, kashfa uhamiaji stika feki viwanja vya ndege, na mbunge aliana ukatili wa kiuchumi, adai ndicho chanzo cha matukio ya unajisi. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia au nguruma ikulu ya Marekani, askofu akemea ubaguzi katika haki, na CAG asema maagizo 147 ya wabunge hayajatekelezwa. Kwa upande wa gazeti la Uhuru, miongoni mwa habari zake, ukitoa ya ziara ya rais Samia nchini Marekani, limeandika Dkt Mwinyi akumbusha kuwasaidia wasiojiweza. Mufti asisitiza kuwa futari ya pamoja inaondoa vinyongo, kigogo Zanziba awapa neno wanawake, uchaguzi CCM na ujumbe wa udini na ukabila, watawala Ijumaa kuu. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari limeandika Marekani yavutiwa na kasi ya ukuaji uchumi Tanzania, Rais Samia azungumzia mazingira mazuri ya kidemokrasia kwa vyama vya siasa Tanzania. Vilevile limeandika wasomi wa lalamika vigezo vinatumika vibaya kwenye usaili wa ajira. Mavunde akutana na mwenyekiti wa CFS na Dkt Biteko asema wizara ya madini itaendelea kuwasikiliza wadau wake. Gazeti la Wamachinga limeandika, Rais Samia afanya mabadiliko vigogo MSD, Biteko afungua milango kwa wadau wa madini Tanzania, jeshi la polisi latoa onyo kali kwa wahalifu na wanaovunja sheria, na kesi mirathi watoto wa mengi bado kizungumkuti. Habari kuu katika gazeti la The Citizen inasema mazungumzo ya Samia na Kamala yaimarisha uhusiano wa Tanzania na Marekani. Na soko la India, matumaini mapya kwa wakulima wa Tanzania. Tunaelekea nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation ni hii inayosema, kinyang'anyiro cha ugavana wa Mombasa, Suleiman Shahbal ajitoa ili kumuunga mkono Abdusamad Nasir. Muhtasari wa habari hiyo inasema chama cha ODM cha Raila Odinga kimemteua mbunge wa Mvita Abdussamad Nasir kupeperusha bendera ya chama hicho katika kinyang'anyiro cha ugavana wa Mombasa kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka huu. Vile vile gazeti hilo limemnukuu mwanasiasa maarufu wa Mombasa Ali Mwatsahu akielezea jinsi alivyookoka uh, baada ya gari yake kupigwa risasi 22 na watu wenye silaha na kusema kwamba kamwe hatojitoa katika mchuano wa kuwania nafasi ya mbunge wa Mvita Abdussamad Nasir katika uchaguzi wa Agosti 9 mwaka huu. Uamuzi huo ameuchukua lisha ya chama alichopanga kugombea cha United Democratic Alliance UDA cha Naibu Rais William Ruto kumteua wa mpinzani wake Omar Shalo kuwania ubunge wa Mvita kwa tiketi ya chama hicho tarehe tano mwezi huu wa Aprili. Mwatsahu mwenye umri wa miaka 51 aliponea chupuchupu kuuawa baada ya gari lake kushambuliwa kwa risasi 22 karibu na JCC Boxton jijini Mombasa, wakati alipokuwa anarejea nyumbani kutoka msikitini. Ama gazeti la Saturday Monitor la huko nchini Uganda limeandika, hizi ndizo dalili nne za kuonyesha kwamba mtu ana ugonjwa wa kensa. Madaktari wanasema kuwa zaidi ya asilimia sabini ya kesi za ugonjwa huo hugunduliwa kwa kuchelewa. Vilevile limemnukuu waziri wa mambo ya ndani wa Uganda, Meja Jenerali Kahinda Otafiire akisema kwamba watu wote waliotajwa katika madai ya kupewa sumu spika Olanya lazima wasailiwe na wachunguzwe. <muchos> Hapa ha, ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunakuletea ni dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Dua hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 14 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na 16 Aprili mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1376 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 14 Ramadhani mwaka 67 Hijiria kamaria aliwawashahidi Mukhtar bin Abu Ubaida Athaqafi, kiongozi wa harakati ya kulipiza kisasi damu ya Imamu Husein alaihi salam, mjukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Imam Husein alaihi salam, akiwa pamoja na wafuasi wake na watu wa familia yake, aliliwashahidi na wafuasi wa Yazid bin Muawiya akilinda dini tukufu ya Kiislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilianzisha mapambano dhidi ya utawala wa Bani Umayya kwa lengo la kulipisa kisasi damu ya Imam Husein alayhi salaam. Mukhtar, Mukhtar Athaqafi alitawala Kufa kwa muda wa mwaka mmoja hivi na hatimaye alishindwa na jeshi la Mus'ab bin Zubair na kuuawa shahidi katika siku kama hii ya leo. Siku kama ya leo miaka 177 iliyopita alizaliwa mjini Paris Anatole France, mwandishi na malenge wa Kifaransa. Tangu akiwa kijana alivutiwa na ilmu ya fasihi na uandishi, ambapo kutokana na kipawa alichokuwa nacho akatokea kupata umashuhuri katika uga wa mashairi na fasihi. Anatole France ameacha athari mbalimbali zikiwemo kitabu kinachoitwa Mfalme wa Sabai. Mwaka 1914 Anatole France alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na kuandika kitabu alichokipa jina la uwasi wa malaika huku akifariki dunia mwaka 1924. Miaka 33 iliyopita, Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London, Uingereza. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo ya kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana filamu, na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya kimaskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubadilishwa kwake mnamo mwaka elfu tisa mia hamsini na mbili, Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani na hivyo akahamia nchini Uswisi pamoja na mkewe. Msanii huyo katika tasnia ya filamu alifariki dunia mwaka 77 na miaka 74 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili, wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji yao ya wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Matokeo ya mauaji hayo yaliyofanyika kwa uratibu wa Uingereza ilikuwa kuwawa idadi eh, kubwa zaidi ya waislamu wa Palestina na kutangazwa dola bandia la Israel mwezi mmoja baadaye. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania unasema asante, nasi pia tuna kushukuru. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa maoni yako mengi mbalimbali. Haya, mengine hapa anasema chuki, dhulma ya aina yeyote ile duniani ni ishara ya tabia ya unyama katika maumbile ya kibinadamu. Kulazimika wanyama wanadamu kutengwa kwa sababu ya kuhakikisha dunia yetu kuwa ni ya amani ni jambo la lazima. Bwana Kakoto Hamis wa Kigoma Tanzania, umetuandikia hapa, lakini muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Tutatumia maoni yako katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa, isipokuwa katika moja maoni yako umeandika na kupateni vizuri Redio Teheran nikiwa ni huku uh, Butunga, Kigoma, Tanzania. Maoni yako haya mengine inshaallah tutatumia katika yanayohusiana na Islamofobia, tutatumia katika baraza la wasikilizaji tukijadiliwa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amelaani mashambulizi ya kinyama ya wazayuni katika maeneo matakatifu huko Palestina katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na hujuma iliyofanywa na wazayuni makasibu dhidi ya Waislamu waliokuwa wanatekeleza ibada katika msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Wanajeshi vaamizi wa Israeli wa wameendelea kuvamia viwanda vya viwanja vya msikiti wa Al-Aqsa na kuvunjia heshima kibla hicho cha kwanza cha Waislamu baada ya mashambulizi yaliyofanywa na askari wa utawala huo mapema jana Ijumaa wakishirikiana na wa walowezi wa Kisayuni. Zaidi ya mashirika 160 ya misaada na ya haki za binadamu yamemwandikia barua ya wazi waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na kumlaumu vikali kwa mpango wake wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi walioko Uingereza. na maya mhalifu mmoja mwenye misimamo ya kufurutu ada wa mrengo wa kulia nchini Sweden amechoma na kale inayoaminiwa ni ya Qur'an tukufu huko Sweden na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategia sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.