Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al khair, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Hijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hasan na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuyasote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, tutakuwa na, na dua ya mwezi mtukufu Ramadhan, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, muda ukiruhusu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, toban ni kupitia Redio Maarifa tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp au whatsapp ukipenda kupitia nambari zenye alama ya kujumlisha wa plus 989035065487 punde sipunde na narejea na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati, ifuatayo, Ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yaipongeza Afrika Kusini kwa kuunga mkono wananchi wa Palestina. Watu 35 wafariki dunia katika ajali ya basi nchini Zimbabwe. Na Macron hapinga madai ya kufanyika mauaji ya halaiki nchini Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameipongeza Afrika Kusini kwa misimamo yake ya kuunga mkono na kuwatetea wananchi madhulumu wa Palestina. Katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Afrika Kusini jana Alhamisi, Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema taifa hilo la kusini mwa Afrika linadiriki na kufahamu masaibu ya wananchi wa Palestina kwa kuwa lenyewe lilikumbwa na mfumo wa ubaguzi wa apartheid. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini hivi karibuni ilisema kuwa historia ya utawala wa zamani wa ubaguzi wa rangi nchini humo almaarufu apartheid, inalilazimisha taifa hilo la kusini mwa Afrika kuwa sauti ya wanaodhulumiwa na, kutekele, na kuteke, te, kute, kutelekezwa katika kona mbalimbali za dunia wakiwemo wa Palestina. Aidha, waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran iko tayari kuimarisha na na kustawisha uhusiano wake na Afrika Kusini katika nyuga mbalimbali. Amesisitiza kuwa swala la kuimarisha uhusiano wa Iran na nchi za bara la Afrika hususan Afrika Kusini linafuatiliwa kwa umakini mkubwa kwa ajili ya maslahi ya pamoja ya mataifa yote. Kadhalika, mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amepongeza mielekeo ya pamoja Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran na Afrika Kusini katika kuunga mkono mashirika ya kimataifa na kusisitiza kuwa nchi mbili hizi zitaendelea kufungamana na mkondo huo. Kwa upande wake, na Lady Pandora, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu kwa kuiunga mkono nchi hiyo ya Kiafrika katika taasisi na mashirika ya kimataifa na kusisitiza kuwa Afrika Kusini inaitambua Palestina kama taifa rafiki. Hali kadhalika, Pandora amemwalika Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran kuitembelea Afrika Kusini na kueleza kuwa anatumai safari hiyo itaandaa mazingira ya kuimarika zaidi uhusiano wa pande mbili wa Tehran na Pretoria. Huku hayo yakiarifiwa, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imelaani hujuma iliyofanywa na walowezi wa Kizayuni wakisaidiwa na askari wa Israel dhidi ya msikiti wa Al aksa mapema leo. Wanajeshi wa Israel wakishirikiana na walowezi wa Kizayuni wameshambulia tena msikiti wa Al aksa na kuwajeruhi wa Palestina wasopungua 150. Wa Palestina wengine 400 wametiwa nguvuni. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ilikuwa imetoa mwito kwa makundi mbalimbali mbali ya wana mapambano ya wa Palestina kuelekea Quds na msikiti wa Al-Aqsa tangu alfajiri ya leo kwa ajili ya kuyalinda maeneo hayo mawili matukufu dhidi ya hatari ya wavamizi na mashambulizi ya walowezi wa Kizayuni. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu leo Ijumaa imeonya katika taarifa yake kuhusu vitisho vya makundi yenye misimamo mikali ya walowezi wa Kizayuni dhidi ya Wapalestina na msikiti wa Al-Aqsa. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu Hussein Ibrahim Taha ameulaumu utawala wa Kizayuni kwa madhara yanayoweza kujitokeza ya kuendeleza mauaji ya, ya kuendeleza kinyama dhidi ya wananchi wa Palestina na vilevile kwa kuendelea kuvunjia heshima maeneo matakatifu, jambo ambalo linachochea migogoro ya kidini, misimamo mikali na ukosefu wa amani katika eneo hilo. Kwa upande mwingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitaka jamii ya kimataifa, hususan Baraza la Usalama la umoja huo kuilani Israel kwa mashambulizi yake dhidi ya wa Wapalestina na hatua wa zake za mara kwa mara za kuyavunjia heshima maeneo matakatifu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa mujibu wa tovuti ya Palestina ya Falastino Liaum, idadi ya Wapalestina waliouawa shahidi kwa kupigwa risasi na askari wa utawala wa Israel katika siku kumi na tano zilizopita katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan imefika 17. Katika habari nyingine ya tanzia, kwa akali watu thelathini na watano wamefariki dunia baada ya basi waliliokuwa wakisafiria kuhusika katika ajali mbaya ya barabarani nchini Zimbabwe. Kanali ya televisheni ya serikali ya ZBC imetangaza habari hiyo leo Ijumaa na kueleza kuwa ajali hiyo iliyotokea usiku wa jana Alhamisi katika mkoa wa Chipinge kusini mashariki mwa Zimbabwe. Paul Nyathi, msemaji wa naibu kamishna wa polisi nchini humo, amesema mbali na watu 35 kupoteza maisha kwenye ajali hiyo iliyotokea karibu na soko la Jopa, wengine wasiopungua 71 wamejeruhiwa vibaya na wanatibiwa katika zahanati na hospitali zilizoko karibu na eneo la ajali. Amesema uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa basi hilo lilikuwa limejaa kupindukia, kwani lilipaswa kubeba abiria baina ya 60 na 75. Vyombo vya habari vya Zimbabwe vimeripoti kuwa basi hilo lililohusika kwenye ajali hiyo lilikuwa limebeba waumini wa Kikristo wa kanisa la Zion ambao walikuwa wanaenda kwenye sherehe za Ijumaa Kuu. Madereva nchini Zimbabwe wametakiwa wachunge sheria za barabarani, wajali usalama wao na vilevile usalama wa abiria na, na wapita njia ili kupunguza kiwango kikubwa cha vifo vinavyotokana na ajali za barabarani nchini humo, hususan katika kipindi hiki cha Pasaka. Ajali mbaya za barabarani huripotiwa mara kwa mara nchini Zimbabwe, na aghalabu ya ajali hizo zinahusiana na kupakia abiria au mizigo kupita kiasi barabara mbovu, mwendo wa kasi na kupuuza sheria za barabarani. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetangaza upinzani mkubwa na wasiwasi wake kuhusu swala la kutumwa wahamiaji na wakimbizi kutoka Uingereza hadi Rwanda. Hii ni baada ya serikali ya London kutangaza mpango wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza. Umbali wa nchi hizo mbili unakadiriwa kuwa ni kilomita 1450. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, limesema katika taarifa yake kwamba linapinga vikali makubaliano ya Uingereza na Rwanda ambayo yalichapishwa jana kwa ajili ya kuwahamisha wahamiaji haramu na wanaotafuta hifadhi kutoka Uingereza hadi katika nchi hiyo ya Kiafrika. Makubaliano hayo yenye utata baina ya nchi mbili za Rwanda na Uingereza yamelalamikiwa vikali na wabungi wa nchi hiyo, hususan wa chama cha upinzani cha Leba ambao wamesema hayatekelezeki na ni kinyume na maadili. Uingereza imefikia makubaliano hayo na serikali ya Kigali baada ya kushindwa kufikia makubaliano kama hayo na nchi za Ghana na Albania. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kuwa hiyo ni sehemu ya mkakati mpana wa kukabiliana na magenge ya kusafirisha watu kimagendo ambayo yanawasaidia wahamiaji na wakimbizi kujipenyeza nchini Uingereza kutokea maeneo ya bara Ulaya kupitia kanali ya English. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza katika kile ambacho London inakiita ni ushirikiano mpana wa uhamiaji na maendeleo ya uchumi na katika mazungumzo yake na rais wa Ukraine rais wa Ufaransa ameelezea upinzani wake dhidi ya matumizi ya neno mauaji ya kimbari kuhusiana na matukio ya Ukraine. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Macron amekiambia kituo kimoja cha redio nchini Ufaransa kwamba na hapa nanukuu, sambamba na kuheshimu yanayojiri nchini Ukraine lakini ninapinga matumizi ya neno mauaji ya kimbari, mwisho kunukuu. Ameendelea kusema nilimpa Zelenski jibu la moja kwa moja, nikisema kwamba wanasheria, sio wanasiasa, ndio wanaopaswa kuamua iwapo neno mauaji ya kimbari linaweza kutumika kuhusu vita vya Ukraine au la. Rais wa Marekani Joe Biden Jumanne iliyopita alimtuhumu Rais Vladimir Putin wa Russia kuwa amefanya mauaji ya kimbari nchini Ukraine. Hata hivyo ikulu ya White House ilisema baadaye kwamba matamshi hayo ya Biden ni mtazamo wake binafsi na si msimamo rasmi wa serikali ya Washington. Kufuatia operesheni ya kijeshi ya Russia dhidi ya Ukraine iliyoanza Februari 24, kambi ya magharibi ikiongozwa na Marekani imeiwekea Moscow vikwazo vikali vya kiuchumi ambavyo hata hivyo vimekuwa na taathira hasi pia kwa chumi za wa magharibi wenyewe. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo: China yaonya kuhusu matokeo mabaya ya kimataifa ya vikwazo dhidi ya Russia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameonya dhidi ya kuenea ulimwenguni taathira hasi za vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Rasia. Zhao Lijian pia ametaka Marekani kuchukua jukumu maalum la kuzingatia sheria za mfumo wa uchumi wa dunia na kudumisha uthabiti wake. Siasa za Marekani kuhusiana na mgogoro wa Ukraine daima zimekuwa zikikosolewa kimataifa ikiwemo China. Washington inafanya juhudi za kuzilazimisha nchi nyingine za dunia zifuate siasa zake hizo kuhusiana na mgogoro huo na inatumia kila wenzo ukiwemo wa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi yoyote inayopinga na kukataa kufuata siasa hizo za mabavu. Mbali na hayo, Marekani imekuwa ikiwashinikiza washirika wake kwa ajili ya kutekeleza vikwazo mbalimbali dhidi ya Russia na nchi kama vile Australia ili ipate kuimarisha nafasi yake katika mfumo wa siasa za kieneo za Marekani imekuwa ikiongeza vikwazo dhidi ya Rasha ambapo hatua ya karibuni kabisa iliyochukuliwa na nchi hiyo dhidi ya Rasha ni kuyawekea vikwazo mashirika yake kumi na manne tukiachilia mbali aina ya uhusiano uliopo kati ya Rasha na nchi kama vile Australia ambao unaifanya daima itake kuongeza mashinikizo dhidi ya Moscow kupitia vikwazo. Swala lililo na umuhimu katika mtazamo wa duru za kimataifa ni kuwa jambo hilo ambalo linatokana na fikra na uchochezi wa vita baridi vya Marekani linaweza kuwa na taathira nyingi hasi kwa uchumi wa dunia. Gary Hofia, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, anasema kuhusu kadhia hiyo kwamba licha ya hatua zote ambazo zimechukuliwa na Marekani na washirika wake wa Ulaya dhidi ya Russia iliisimamisha mashambulizi yake huko Ukraine, lakini hatua hizo hazijakuwa na natija yoyote ya maana mpaka sasa bali unaumia ni uchumi wa dunia. Wataalamu wengi wa mambo wanaamini kuwa kwa kutumia kisingizio cha mgogoro wa Ukraine, Marekani inajaribu kuzuia kuongezeka nguvu ya muungano wa mashariki kati ya China na Rusia na vilevile vile nchi nyingine za eneo, na inatumia kila inachoona kuwa ni nguvu yake ya kimataifa kujaribu kuzima au kupunguza kasi ya kuimarika nguvu ya Moscow na Beijing. Kuibua mgawanyiko kati ya nchi za mashariki na washirika wa Urusi sambamba na kuishinikiza mataifa mengine yafuate siasa za Marekani dhidi ya Moscow ni miongoni mwa malengo makuu yanayofuatiliwa na White House kwa kuendelea kupiga ngoma ya vita huko Ukraine. Hii ni katika hali ambayo hata Wamarekani wenyewe wanakiri kwamba nchi hiyo imeshindwa kufikia malengo hayo. Michael Zovik, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema Vikwazo vya Marekani dhidi ya Rasha kimsingi ni vya kimaonyesho tu, na hiyo ndio maana hadi sasa havija kuwa na taathira yoyote katika kubadilisha mienendo ya Rasia kuhusu mgogoro wa Ukraine. Na Vladimir Putin na Sergei Lavrov, rais na waziri wa mambo ya nje wa Rasia, kwa usanjari huo, wana kinga dhidi ya vikwazo hivyo kwa kwa vyovyote vile. Na kwa mtazamo wa duru za Magharibi, China pia ina nafasi yake muhimu ambayo inaitekeleza katika mgogoro wa Ukrain. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa ma, mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Khalfan Mugara wa Kibondo, Kigoma, Tanzania anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Anauliza, anaomba kufahamu kama yapo matangazo ya Kiswahili kwa njia ya televisheni. Asante sana, lakini kwa sasa bado hatujaanza kuerusha matangazo yetu kupitia njia ya televisheni, bali tu kupitia redio na mitandao ya kijamii na vilevile vile kupitia tovuti yetu ya parstoday.com. mkoaju sw Asante sana. Said Khatibu wa Bujumbura anasema, baada ya salamu, ninamwomba Mwenyezi Mungu aongezee nguvu na maarifa jeshi la sepaa na tunaombea Warusi Putin, Mwenyezi Mungu awape nguvu Warusi, Putin azidi kuwanyosha hawa magharibi. Anasema huku Afrika tunateswa, tuna uawa, tuna sababu ni hao hao. mtufahamishie Putin, tupo naye, ikibidi tupo tayari kuja huko. Uenevu umezidi, tunaomba mabadiliko ya dunia nzima. Ni Said Khatibu huyo akiwa Bujumbura nchini Burundi. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Abdallah Ali Makajura naye akiwa Tabora, Tanzania, ye hana mengi, anatushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Abdallah Isa Hanefar ukiwa yupo Oman, huyu anatufuatilia akiwa Oman. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Maoni mengine kama muda utaruhusu nitayasoma baada ya vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na moja na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 ahadi ya 21 za sura hiyo ambazo zinasema a'udhu billahi minash shaitani rrajim Nami najikinga kwa mola wangu mlezi na ndiye mola wenu mlezi pia, ili msinipige mawe. Wa in lam tu'minu li fa'tazilun. Fa na ikiwa hamniamini basi jitengeni nami. Katika darsa iliyopita tulisema nabi Musa alaihi salam Alitakiwa na Mwenyezi Mungu mtukufu amwendee Firauni na kumtaka awaachie huru na kuwatoa utumwani watu wake wa kaumu yake ya Bani Israil. Aya tulizosoma zinaendelea kunukuu maneno ya mtume huyo wa Allah aliposema: enyi kina Firauni, mimi nimekuleteeni hoja za wazi na zenye ushahidi na kukuonyesheni pia miujiza kadhaa. Basi jisalimisheni kwa amri za Mwenyezi Mungu na wala msitakabari na kumwasie Mola. Enyi kina Firauni, msidhani kama mkinitishia kuniua, nitaiacha njia niliyoichagua. Mimi nimetumwa na Mwenyezi Mungu. Ninaomba hifadhi kwake yeye aniepushe na njama zenu, na kama atataka atanilinda na shari yenu. Sasa kama nyinyi hamtaki kuniamini na kujisalimisha kwa amri za Mwenyezi Mungu, basi niacheni kama nilivyo, wala msituzuilie mimi na wafuasi wangu kufanya tunayoyataka. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kutakabari na kujikweza mbele ya wanadamu wenzako ni jambo ovu, na uovu mkubwa na mbaya zaidi ni kumfanyia hayo Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba na mmiliki wa wanadamu wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wito wa mitume una mantiki na hoja za wazi ambazo watu wote wanaweza kuzifahamu. Kwa hivyo kukataliwa na wapinzani hutokana na hulka yao ya kiburi na ubinafsi, wapinzani hao si kwa sababu ya kutoyaelewa mafundisho hayo ya wajumbe wa Allah. Alkadhalika, aya hizi zinatufunza kuwa mashinikizo, mateso na vitisho vya maadui visitudhoofishe na kutufanya turudi nyuma katika njia ya kulingania wito wa haki. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba baadhi ya wakati na kwa ajili ya kufanikisha malengo ya dini badala ya kukabiliana na kuvutana na waistikbari tunatakiwa tujiweke mbali nao, ili tuweze kuandaa mazingira ya kufikia malengo yetu hayo Allah, Allah. Endelea na darsa yetu kwa aya ya ishirini na mbili hadi ishirini na nne ambazo zinasema, fadaa rabbahu anna haulai qaumun mujrimun, ndipo akamuomba mola wake mlezi kwamba hawa ni watu waovu. Fa'asri bi'ibadi laila innakum muttabaun, Mwenyezi Mungu akamwambia basi nenda pamoja na waja wangu usiku, kwa yakini mtafuatwa. Watrukil bahra rahwan innahum jundum mughraqun na iache bahari vivyo hivyo imetulia, hakika wao ni jeshi litakalozamishwa. Baada ya Nabii Musa alaihi ssalam kutumia kila njia na mbinu ili kuwaonyesha uongofu na kuwapa maonyo Firauni na watu wake bila ya kupata tija yoyote, alimwomba Mwenyezi Mungu awape adhabu watu hao waovu na mafasiki kwa namna atakavyoona yeye Mola inafaa. Allah subhanahu wa ta'ala akamwamuru mtume wake huyo awaweke tayari wakati wa usiku watu wake wa kaumu ya Bani Israil waliokuwa wakinyongeshwa na mafirauni kwa ajili ya kuhama Misri na kuelekea Palestina na bila shaka ilitarajiwa pia kwamba Firauni na watu wake wangeamua kuwafuata kwa lengo la kuwadhuru, lakini Allah subhanahu wa taala akawaahidi kuwa atawafungulia njia na wataweza kupita na kuvuka salama usalimini katika mto Nile uliokuwa umejaa maji yenye mawimbi makubwa. Kwa hivyo wasiwe na wasiwasi, kwa sababu wakati jeshi la Firauni litakapoingia ndani ya mto huo litagharikishwa lote kwa amri ya Kimola, na wala halitaweza kumfikia Nabii Musa alayhi ssalam na watu wake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya sababu zinazoyafanya maneno ya mitume yasiwe na taathira kwa watu na wasiwe tayari kuyakubali maneno hayo ni watu wenyewe kuwa na nafsi zilizochafuka kwa madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa bila ya sisi wenyewe kufanya jitihada, pia dua tupu haitoshi na wala haiwi na taathira. Inatupasa tutekeleze wajibu tulionao sambamba na kumwomba mola atusaidie kupata natija tuliyokusudia kwa kutufanyia wepesi na urahisi kwenye kila zito na gumu. Waidhaya hizi zinatuonyesha kwamba anapotaka Mwenyezi Mungu, mto mkubwa wa Nile unaweza kuwa njia ya salama na amani kwa Musa na wafuasi wake, lakini ukageuka kuwa shimo la gharika na maangamizi kwa jeshi kubwa na lililojizatiti kwa silaha Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 25 hadi 27 za sura yetu ya Addukhan ambazo zinasema: kam taraku min jannatin wa uyud, mabustani mangapi na chemchem ngapi waliziacha, wa zuruin wa maqamin karim na mimea na vyeo vitukufu. Wa na'matin kanu fiha fakihin, na neema walizokuwa wakijistareheshea. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu kuzamishwa na kuangamizwa Firauni na jeshi lake katika mto Nile na kueleza kwamba Firauni ambaye alijidai kuwa na sifa ya uungu na akawa hayuko tayari kukubali wito wa Nabii Musa alaihi salam alipoteza dunia yake yote na kila alichokuwa nacho kwenye mamlaka yake na vyote hivyo vikaingia mikononi mwa Bani Israil. Ni ajabu isiyo na mfano kwa watu ambao hadi muda mchache tu nyuma walikuwa watumwa na wanyonge wanaotumikishwa, sasa wakawa warithi wa utawala wote wa Firauni na watu wake, pamoja na makasri, mabustani, mali na utajiri wao wote. Na si makasri, konde na bustani zao tu, lakini vitu vyote vya thamani walivyokuwa wamejiandalia na kutumia mafirauni kwa ajili ya kuishi maisha ya raha na starehe viliishia kuwa milki za Bani Israil na yeye Firauni na watu wake wakagharikishwa katika mto Nile, na miili yao ikaishia kuelea na kusukumwa huku na kule na maji ya mto huo. Yote hayo yalitokana na baraka za muujiza wa Mwenyezi Mungu baada ya Nabii Musa alaihi ssalam kupiga fimbo yake kwenye maji ya mto Nile ambapo maji hayo yalitulia tuli, kisha ikafunguka ndani yake njia ya kupita Bani Israel. Wafuasi hao wa mtume wa Mwenyezi Mungu waliweza kuvuka salama usalimini, lakini wakati Firauni na jeshi lake walipojaribu nao pia kufanya hivyo, mawimbi makubwa ya maji ya mto Nile yaliyokuwa yametulia yalitibuka upya yakawafunika na kuwazamisha wote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba irada na atakalo Allah subhanahu wa taala viko juu ya irada nyingine yoyote ile. Kwa irada ya Mwenyezi Mungu, jeshi la Firauni lililokuwa limejizatiti kwa wapanda farasi waliosheheni silaha alikuweza kuwazingira na kuwadhuru Bani Israel waliokuwa wakikimbia kwa miguu bila msaada wa kipando chochote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa suhula na nyenzo za kimaada hazitoi hakikisho la kumwokoa mtu na kumdhaminia amani na usalama hakuna kasri wala ngome yoyote ionekanayo imara na madhubuti, yenye uwezo wa kuhimili ghadhabu na rada ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba neema za kidunia zinaweza kwisha na kutoweka wakati wowote wa ule neema ngapingapi za mali na utajiri wamiliki wake wameondoka na kuziacha kama zilivyo. Waaidha, ya hizi zinatutaka tujue kuwa nguvu za mamlaka na za mali na utajiri si wenzo wa kumwokoa mtu wala kumfanya apate saada na fanaka, bali si hasha, vikawa ndiyo sababu ya hilaki na maangamizi yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 911 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, ainusuru dini yetu, na atulinde na shari za maadui zetu. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Salli wa ali inni, Ewe Mungu wangu, hakika mimi naanza kukutukuza kwa hamdi yako nawe ni Na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako, nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora. na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. Allahumma adhintali fi duaika wa masalati, Ewe ya Mungu wangu umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba. Hivyo sikiliza utukuzo wangu ewe msikivu. Wa ajab ya rahimu dawati, nijibu ombi langu ewe mrehemevu. Wa aqil ya ghafuru athrati, samehe makosa yangu ewe msamehevu. Fakam ya ilahi min kurbatin qad farajtaha, matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeyafariji. Wa humu min qad kashaftaha wa asratin qad aqaltaha, Na tabu ngapi umeziondoa? Makosa mangapi umeondoa? Rehema ngapi umezieneza? Na milolongo mingapi ya bala umeitawanya? Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mke wala mtoto, hana mshirika katika ufalme, hana msaidizi kwa udhalili, hivyo mtukuze mno. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote. Fi amri. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. Alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqi wala shabiha lahu fi azamatihi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake, alhamdulillahi alfashi filkhalqi amruhu wa hamdu. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe, Allahi bil karami majdu ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake. Albasiti biljudi yada, mwenye kufumbua mkono wake kwa ukarimu wake. Allazi la tanqusu khazainuhu wa la taziduhu kathratul atai illa judan wa karama ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu. Hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji <mulia> tarehe 13 mwezi mtukufu wa Ramadhani 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 15 Aprili 2022. Siku kama ya leo miaka 1348 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Ramadhani mwaka 95 hijiria alifariki dunia Hajjaj bin Yusuf Thaqafi liwali katili na dhalim katika kipindi cha utawala wa Bani Umayya. Hajjaj bin Yusuf Thaqafi aliishi katika kipindi cha Abdul Malik Marwan na Hisham bin Marwan, na alikuwa mashuhuri kwa kuwatesa na kuwaua wapinzani wa utawala wa Bani Umayya, hasa wafuasi wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na watu wa familia ya Mtume mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Baadhi ya wanahistoria wameandika kuwa zaidi ya watu laki moja elfu ishirini waliuawa kutokana na amri iliyotolewa moja kwa moja na Hajaj bin Yusuf Athakafi miongoni mwa jinai zilizowahi kufanywa na Hajaji Thakafi ni pamoja na kushambulia mji mtakatifu wa Makka na kuharibu Alkaba katika mwaka 74 hijiria. Miaka 110 iliyopita katika siku kama hii ya leo, meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantic katika safari yake ya kwanza kutoka bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York, Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kuwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Watengenezaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa haiyumkiniki kughariki na kuzama. Wasafiri 705 tu kati ya abiria wake wote 2207 ndiyo walionusurika katika ajali hiyo. Ajali hiyo inatambuliwa kuwa mbaya zaidi ya baharini na iliyosababisha idadi kubwa ya vifo duniani. Miaka 36 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, Marekani ilishambulia miji ya Tripoli na Benghazi nchini Libya. Kisingizio kilichotumiwa na Washington kufanya mashambulio hayo ya anga ni kuwa Libya ilihusika katika mlipuko uliotokea kwenye mkahawa mmoja mjini Berlin, Ujerumani, ambapo askari watatu wa Marekani waliuawa. Raia kadhaa ambao hawakuwa na hatia yoyote waliuawa katika mashambulio hayo ya Marekani katika miji ya Tripoli na Benghazi. Mashambulizi hayo yaliamsha hasira za Waislamu na kulaaniwa vikali na jamii ya kimataifa. Na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita, yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988, shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuua shahidi Khalil al Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Tunis, Tunisia. Abu Jihadi aliongozana na wenzake nchini Misri na huko wakaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi wa Palestina PLO. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.