Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. lam yalid wa lam yulad wa lam yakun lahu kufuwan ahad, sadaqa llahu l'aliyyu l'azhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu. Sema, yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, na karibuni sasa kusikiliza duaa ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi. Na unipe subira ndani yake kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika. Na unifanikishe katika takwa na kuzungumza na wajawema. Kwa msaada wako, ewe tulizo la nyoyo za maskini. Bismillah rahmani irrahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo Ijumaa tarehe kumi na tatu Oh, mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 hijiri ya kamaria sawa na 15 Februari 15 Aprili mwaka 2022 miladia. Na mapenzi msikilizaji na tulio andalieni mchana uh, huu kutoka hapa Tehran. Kama kawaida tutakuwa na taarifa habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yatafuatiwa na udondozo wa magazeti ya Afrika Mashariki na baada ya hapo pia tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha makala ya leo katika historia na muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya mchana kutoka hapa Teheran na nawakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya par com sw na halikadhalika pia kupitia aplikashen yetu simu za mkononi ya IRIB World Service. Nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Marifa FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia imetimia. Saa saba kamili mchana um, kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Utawala haramu Israel, wa Israel umewaua washahidi wa Palestina 17 katika mwezi huu wa Aprili, huku ukitekeleza hujuma dhidi ya msikiti wa Al Aksa leo asubuhi. Siria nayo yatungua makombora ya utawala haramu wa Israeli nje ya mji wa Damascus. Na meli ya kivita ya Rasia yazama Bahari Nyeusi, milipuko yasikika mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Utawala haramu wa Israel umeshadidisha mashambulizi yake dhidi ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan tokea mwanzo wa mwezi huu wa Aprili kwa lengo la kuzima operesheni za wananchi na wanamapambano wa Palestina ambao wanakabiliana na jinai za utawala huo dhalimu. Miji ya ukingo wa magharibi, hasa Jenin, tokea mwanzo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani imeshuhudia kushadidi hujuma za utawala wa kizayuni wa Israeli, ambapo hadi sasa idadi kubwa ya wa Wapalestina wameuawa washahidi na wengine kujeruhiwa baada ya kufiatuliwa risasi na askari wa utawala wa kizayuni. Alhamisi ya jana pia makumi ya vijana wa Palestina katika kitongoji cha Bita, kusini mwa mji wa Nablus, walipambana na askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli ambapo Wapalestina 35 walijeruhiwa kwa mujibu wa tovuti ya Kipalestina ya Palestina idadi ya wa wapalestina waliua washahidi kwa kupigwa risasi na askari wa utawala wa kizani wa Israel tokea Aprili mwaka huu wa 2022 katika ukingo wa magharibi imefikia 17. Wakati huo huo, habari za punde hivi zinasema wanajeshi wa utawala haramu wa Israel mapema leo wameuvamia msikiti wa Al Aksa katika mji wa Kuds au Jerusalem na kuwajeruhi waumini wa Palestina, ikiwa ni katika mwendelezo wa uchokozi unaotekelezwa na utawala huo dhidi ya wapalestina katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shirika la habari la ma Maan la Palestina limesema askari wa Israel waliovamia msikiti wa al Aksa mapema leo alfajiri katika lango la al, al Mugharabi, ambapo waliwafiatulia risasi za plastiki waumini waliokuwa msikitini. Aidha, wanajeshi hao wa Israel waliwashambulia wafanyakazi wa, wa ambulensi ambao walifika msikitini hapo kuwasaidia majeruhi. Hilali Nyekundu ya Palestina imeripoti kuwa Wapalestina wasiopungua tisini wamekimbizwa hospitalini kupata matibabu baada ya kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya askari utawala wa kizayuni wa Israel. Utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha jinai zake dhidi ya Wapalestina katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, na hasa Wapalestina nao na sasa Wapalestina nao wameimarisha harakati zao za mapambano ya kukabiliana na utawala huo wa dhalimu. Kwingineko, taarifa zinasema kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Siria kimetangaza kutungua makombora yaliyokuwa yamevurumishwa na ndege za utawala haramu wa Israel nje ya mji mkuu Damascus. Shirika rasmi la habari la Siria SANA limetangaza kuwa Alhamisi usiku mizinga ya ulinzi wa anga ya Siria ilitungua makombora hayo ya Israel ambayo yalikuwa yamevurumishwa kutoka milima ya Jolan ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa ghasibu wa Israel. Jeshi la utawala dhalimu wa Israeli limekuwa likivurumisha makombora mara kwa mara nchini Siria, lakini makombora mengi hutunguliwa na vikosi vya ulinzi wa anga vya nchi hiyo ya Kiarabu. Mara kwa mara pia Siria imekuwa ikilaani mashambulio hayo ya utawala haramu wa Israeli katika ardhi yake, ikisema vitendo hivyo vya uchokozi vya Tel Aviv haviathiri azma ya nchi hiyo ya Kiarabu katika vita dhidi ya ugaidi. Lebanon pia hivi karibuni iliwasilisha mashtaka kwa Umoja wa Mataifa ikilalamikia hatua ya utawala haramu wa Israel kukiuka anga yake mara kwa mara wakati wa kutekeleza mashambulizi dhidi ya Siria. Utawala haramu wa Israel ni muungaji mkono mkubwa wa magaidi ambao wanataka kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Assad nchini Siria. Tuelekee sasa barani Afrika. Uingereza imekosolewa vikali kuhusu mpango wake wa kuwatuma Rwanda wahamiaji haramu wanaotafuta hifadhi. Siku ya Alhamisi, Uingereza ilitangaza makubaliano na Rwanda ya kutuma watu wanaotafuta hifadhi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ikidai kuwa hatua hiyo itawazuia wasafirishaji wa watu wanaotumia wahamiaji kujipenyeza nchini Uingereza kutokea maeneo ya bara Ulaya kupitia kanali ya English. Kuanzia leo mtu yoyote anaingia Uingereza kinyume cha sheria pamoja na wale ambao wamefika kinyume cha sheria tangu Januari Mosi, sasa wanaweza kuhamishwa hadi Rwanda, amesema waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson eh, katika hotuba aliotoa jana karibu na Donva kusini mashariki mwa Uingereza. Johnson amesema Rwanda itakuwa na uwezo wa kuwapa makazi makumi ya maelfu ya watu katika miaka ijayo aliliita taifa hilo la Afrika Mashariki lenye rekodi mbaya ya haki za binadamu kuwa ni moja ya nchi salama zaidi duniani inayotambulika duniani kwa rekodi yake ya kukaribisha na kuunganisha wahamiaji. Wanasiasa wa upinzani wa Uingereza na makundi ya wakimbizi walilani hatua hiyo ya Umoja wa Mataifa uh, na kusema uh, wameonyesha upinzani mkali na wasiwasi kuhusu makubaliano hayo. Nalo na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema linaelewa kuwa serikali ya Uingereza inatangaza ushirikiano wa Ingereza, uhamiaji na maendeleo ya kiuchumi na nchi ya Rwanda, lakini linahitaji kuyaona makubaliano hayo kwanza kabla ya kutoa maoni. UNHCR inasema inafuatilia kupata undani wa makubaliano hayo kati ya Uingereza na Rwanda. Lakini hata kwa kuweka kando suala hili la sasa, kwa kuwa asili ya makubaliano haijafahamika, msimamo wa shirika hilo ni kuwa haliungi mkono taifa moja kuhamishia majukumu yake ya kutunza wasaka hifadhi kwenda katika taifa jingine. Msemaji wa shirika hilo Matthew Saltmarsh amesema wanahimiza serikali kujiepusha na kuanzisha mazoea ambayo yanaweza kuhamishia nje wajibu wao wa kutoa hifadhi. Shirika la Afya Duniani WHO limeonya kuwa nchi za Afrika zinahitaji kuwa macho na kujua hatari ingalipo kabla ya kulegeza hatua za kupambana na COVID-19 licha ya kupungua kwa maambukizi barani humo. WHO imeongeza kwamba bara hilo linakabiliwa na hatari ya kuibuka tena kwa virusi pamoja na kuja kwa aina mpya ya virusi. Kwenye taarifa iliyotolewa Alhamisi na ofisi ya WHO kanda ya Afrika imesema kwa wiki 16 zilizopita idadi ya wagonjwa kwa wiki imepungua. Katika wiki moja iliyopita, takribani kulikuwa na wagonjwa kumi na nane elfu na vifo 239 kote Afrika, idadi ambayo imepungua kwa asilimia 29 na 37 mtawalia ikilinganishwa na wiki iliyotangulia. Hata hivyo WHO inasema licha ya maambukizi kupungua, ni muhimu kwa nchi zote kuendelea kuwa macho na kudumisha hatua za ufuatiliaji zikiwemo ufuatiliaji wa jeni ili kutambua haraka virusi vya covid-19 na kuongeza upimaji na utoaji chanjo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, daktari Machidiso Moeti, anasema licha ya kupungua kwa maambukizi ni vyema nchi zikaendelea kuwa makini na kuzingatia mikakati ya kujikinga ikiwemo uchunguzi na ufuatiliaji sambamba na kusisitiza upimaji. Amesema kwa kuwa virusi hivyo bado vipo, kuna hatari ya kuibuka kwa mnyambuliko mpya na kwamba hatua za kudhibiti janga la covid-19 ni vyema kuzingatiwa ili kudhibiti mlipuko. Hofu ni kwamba msimu wa baridi kali unakaribia ukanda wa kusini mwezi Juni hadi Agosti, hivyo kuna hatari ya maambukizi mapya, kwa kuwa katika bara la Afrika viwango vya chini vya joto vimechochea maambukizi, kwani watu wanasalia ndani muda mrefu, ambako hakuna mzunguko mzuri wa hewa. Na tumalizie eh, katika kadhia ya Russia na Ukraine. Taarifa zinasema meli kubwa ya kivita ya Rasia ambayo iliharibiwa na mlipuko siku ya Jumatano imezama katika Bahari Nyeusi, huku milipuko ikisikika katika mji mkuu wa Ukraine Kiev mapema leo asubuhi. Meli hiyo ya kivita ya enzi za kisovieti ijulikanayo kama Moskva ilikuwa manuari muhimu zaidi ya Rasia katika Bahari Nyeusi. Televisheni ya RT ya Rasia imesema manuari hiyo ya kusheheni makombora ilikuwa ikivutwa hadi bandarini wakati bahari yenye dhoruba iliposababisha kuzama jeshi la Russia linasema meli hiyo iliharibiwa kufuatia mlipuko wa silaha ambazo ilikuwa imesheheni mlipuko huo ulisababisha moto mkubwa ndani ya meli hiyo jumatano hata hivyo maafisa wa Ukraine wamedai kuwa eti jeshi lao ndilo ambalo lililenga meli hiyo kwa makombora yajulikanayo kama Neptune Mwezi uliopita Ukraine ilidai kuzamisha meli ya doria ya Rasia ijulikanayo kama Vasili Biakov. Hata hivyo, ilibainika kuwa madai hayo ya Ukraine yalikuwa ni propaganda tupu, kwani manuari hiyo ilionekana huko Sevastopol siku chache baadaye bila kuwa imeharibika sehemu yoyote ile. Wakati huo huo, taarifa zinasema milipuko iliyosikika leo mjini Kiev ni mikubwa zaidi kuwahi kusikika katika mji huo mkuu wa Ukraine baada ya askari wa Rasia kuondoka eneo hilo mapema mwezi huu. Huku mgogoro wa Ukrain ukiingia siku yake ya 51 maeneo ya nchi hiyo yameendelea kushambuliwa kwa mabomu. Wakuu wa Ukrain wanasema mamia ya maelfu wamepoteza ma... wanasema mamia ya watu wamepoteza maisha tokea Rais Vladimir Putin wa Russia aanzisha operesheni za kijeshi nchini humo mwezi Februari. Ukrain inapokea misaada ya kijeshi kutoka madola makubwa ya magharibi ikiwemo Marekani. Hayo yanajiri wakati ambao Jumanne katika uh, kikao cha wafanyakazi wa kituo cha anga cha Vostochni mashariki mwa mbali ya Rusia, rais Vladimir Putin alisisitiza udharura wa kuendeleza operesheni za kijeshi nchini Ukraine. Na hayo mtayasikia katika uchambuzi wetu wa kisiasa, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegesikia uchambuzi wa kisiasa. Utahusu usisitizo la Rais Vladimir Putin wa Russia kuhusu udharura wa kuendelea operesheni za kijeshi za nchi yake huko Ukraine. Akizungumza Jumanne katika kikao cha wafanyakazi wa kituo cha anga cha Vostochni, mashariki ya mbali nchini Rusia, kuhusu kufikiwa malengo ya shambulio la Ukraine ambayo aliyataja kuwa ya wazi kabisa na bora, Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema hakuna shaka hali itaendelea kuwa hivyo. Rais Putin amesisitiza kuwa lengo kuu la operesheni ya kijeshi ya rusia nchini Ukraine ni kuwasaidia watu wa Donbas ambao amesema tumetambua uhuru wao kutokana na shinikizo uh, ya wa magharibi au mashinikizo ya madola ya magharibi. Maafisa wa Ukraine walikataa kufuata makubaliano ya Minsk yenye lengo la kusuluhisha kwa amani mzozo wa Donbas, kwa mujibu wa Putin, magenge ya wanazi mambo leo yalikuwa yanaeneza harakati zao huko Kiev, na bila shaka yangeibua mzozo na Mosco. Suala pekee lilikuwa hilo o, lingetokea lini. Kwa hakika, Rais wa Russia anaamini kwamba vita vya Ukraine havingeweza kuepukika. Sababu ya hilo, kwa maoni yake ni kukataa serikali ya Kiev kutekeleza makubaliano ya Minsk ili kufikia usitishaji vita mashariki mwa Ukraine na utekelezaji wa ahadi zake kwa eneo hilo, uh, kuenea mafashisti na manazi mamboleo na mashambulizi ya jeshi la Ukraine na wanamgambo wa nchi hiyo dhidi ya Donbas. Wakati huo huo, Rais Putin anasisitiza kwamba vita kati ya Rusia na Ukraine havingeepukika kutokana na mazingira na mwenendo wa matukio ya kieneo. Swala hilo linaonekana kutoepukika kutokana na Ukraine kuomba mara kwa mara kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO na wakati huo huo kupokea msaada mkubwa wa kijeshi kutoka uh, shirika hilo na Marekani. Mambo yaliharibika zaidi hasa baada ya NATO kusisitiza kujitanua kuelekea mashariki uh, kufuatia hatua za hivi karibuni za shirika hilo karibu na mpaka um, wa Rusia. Tarehe 21 Februari, Rais Vladimir Putin kwa mara ya kwanza alizikosoa nchi za magharibi kwa kutozingatia masuala ya usalama ya Moscow na kutangaza kuwa nchi yake ilikuwa imetambua uhuru wa jamhuri ya watu wa Donetsk na Luhansk na kutia saidi makubaliano ya ushirikiano na urafiki na viongozi wazo katika ikulu ya Kremlin. Baada ya Februari 24, Putin aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas kujibu ombi la usaidizi wa kijeshi kutoka viongozi wa maeneo ya Donetsk na Luhansk. Matamshi ya Putin yameungwa mkono na rais Alexander Lukashenko wa Belarus, ambaye anahesabiwa kuwa mshirika muhimu wa Rasia. Lukashenko anasema katika kikao na waandishi wa habari kwamba kama shambulio la Rasia lingecheleweshwa kwa muda mfupi tu, Ukraini ingetoa pigo kubwa katika ardhi ya Rasia. Ni siku 51 uh, uh, sasa tangu vita vya Ukraine vianze, na hadi sasa nchi 25 zimetumia Kiev silaha mbalimbali mbali za kijeshi. Warasia wametangaza wazi kuwa hawakusudii kuikalia kwa mabavu ya Ukraine. Tangu kuanza vita hivyo, nchi za Magharibi zimeipatia Ukraine shehena kubwa ya silaha, lakini mdhamini mkuu wa silaha e, za kijeshi kwa Ukraine ni Marekani. Mbali na msaada wa kijeshi uliotangazwa hapo awali, rais Joe Biden wa Marekani amepanga kuipatia Ukraine silaha mpya zenye thamani ya dola milioni mia saba hamsini. Mosko imekuwa ikionya mara kwa mara kuwa kutumwa silaha za nchi za magharibi huko Ukraine kutarefusha muda wa mzozo huo na hata kuonya kuwa huenda majeshi ya rasia akazilenga silaha hizo. Joe Biden pia ameanzisha vita vya kisaikolojia na kipropaganda dhidi ya Rais Putin akimtaja kwa maneno mbalimbali hasi. Biden, kwa mfano, amelitaja shambulio la Putin dhidi ya Ukraine kuwa eti ni mauaji ya kimbari. Licha ya NATO kudai kuwa haiingilii vita vya Ukraine, lakini ni wazi kuwa Ukraine inapigana vita kwa niaba Uh, na Russia, uh, kwa maslahi ya NATO. NATO inadhamini vifana zana za kijeshi kilojisiki na kijasusi na fedha huku Ukraine ikitakiwa kudhamini nguvu katika uh, vita hivyo. Mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawaleteni mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Karibuni kusikiliza. nahmaduhu wanastainuhu wanastagfiruhu wanaudhu billahi min shururi anfusina wa sayiati amalina alhamdulilahi rabbil alamin. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa yale ambayo ametukadiria siku ya leo, na tunazidi kumshukuru ya zaidi kuweza kumwomba au kuweza kuona mwezi mtukufu wa Ramadhani. E, tunajitahidi kuangalia ahkamu za ambazo zinahusikana na wanawake au akina mama au mabanati kwa ujumla. Kwa leo ionelea tuzungumzie kuhusu wanawake ambao ni waja wazito. Je, wana hukumu gani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani? Je, wanaruhusiwa kufunga? Je, hawaruhusiwi kufunga? Je, kwao ni haramu kufunga au je, haifai kabisa au vipi? Mwenyezungu subhanahu wataala anawachukulia ama anawatakia wanawake ambao ni wajawazito, hukumu zake ni vipi? Na ndio hapa tu, tukiwa tunaangalia yani hukumu za maulamaa wetu au marajii tofauti tofauti, wanaelezea vipi kuhusu wanawake ambao ni wajawazito. E, katika aya ya Qurani Mwenyezungu mtukufu subhanahu wataala anatufahamisha kuwa hataki kumkalifisha mja wake, yani haikalifishi Mwenyezungu nafsi ila kile kitu ambacho ana uwezo nacho, ndicho ambacho Mwenyezungu anamtakia kukitekeleza. Yani, kwa ujumla Dini ya Uislamu sio dini yenye kumletea mtu au mja wa Mwenyezi Mungu uzito. Mwenyezi Mungu anatutakia wepesi, anatutakia kila kitu katika mambo yanayohusikana no na mambo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, yaani ndani yake yawe kuna nini? Kuna wepesi, wala hatutakii nini? Hatutakii uzito. Sasa tukirudi kuangalia kwa upande wa akina mama, aina tofauti tofauti kuna wanawake ambao tunaona, kuna wanawake ambao hali yao wakiwa katika hali ya ujauzito, tunaona wanafunga kama kawaida, kama wengine, yaani kama watu wa kawaida ambao eh, ambao wenyewe hawana hali ya ujauzito, unakuta yeye na, na wale ambao hawana hali, hali ile ya ujauzito, yeye pia yuko sawa nao na tukirudi kuangalia pale, kuna vitu ambazo tunatakiwa tuzifuatilie tukiwa kama akina mama, na kama tulivyotangulia kusema pale mwanzo, Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi. Kwa hivyo kama mzazi au kama mama ambaye una hali fulani ya ujauzito, ukiwa katika hali ya yaani, katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, wewe mwenyewe unatakiwa uwe makini usije ukatanguliza haramu. Ukitanguliza haramu, kile ambacho kitafuatia pia kitakuwa nini? Ni haramu. Ndo wanasema katika lugha nyingine e, wanasema mukaddimatul haramu haramu. Ukitanguliza haramu, kile ambacho kitafuatilia pia itakuwa ni haramu. Ikiwa kufunga kwako kwa ni haramu, haijuzu kufunga, kulingana na hukumu zile ambazo kuthibi, au zimethibitisha kuwa kufunga kwako kwa kwa ni haramu, basi kufunga kwako au funga yako pia itakuwa ni haramu. Kwa hivyo tuwe makini. Ikiwa umetanguliza halali, kile ambacho utakuwa unakitekeleza pia kitakuwa ni halali. Kwa hivyo amali zako zote pia zitakuwa zina, zinastahiki, unapata ajiri badala ya kupata dhambi lakini kama ukitanguliza haramu, kila kitu ambacho nakifanya pale inakuwa ni haramu unayofanya. Sasa tuchukulie mfano, wanasema tuchukulie kwa mfano, una una uma kama vile tumechukua upande ya kina mama. Mfano tunachukua upande akina mama, mfano tunachukua kwa vile mazungumzo yetu yanahusu akina mama. Mwanamke ambaye ameenda akatizamwa na daktari katika hali yake ya ujauzito, daktari akamfahamisha, haufai kufunga kutokana na afya yako mwenyewe kutokana na nini? Afya yake mwenyewe. ikiwa afya yake mwenyewe itakuwa yani ita, atakuwa afya yake itakuwa na tatizo. Je, na yule mtoto ambaye anakuwa ndani katika hiki kiwiliwili cha huyu mwanamke ambaye anakosa afya je, itaandamana kweli na afya ya mtoto kweli? mm -mm. Mtoto pia atakuwa anakuwa na tatizo katika ile hali ya ku kulea okay, ile ujauzito. Kwa hivyo kile kitu ambacho tunaangalia hapa ni kile ambacho kwa kweli yeye mwenyewe amejidhibitishia pia au amedhibitisha anajua kweli, hapa mimi mwenyewe sina hali sina hali ya kufunga na daktari pia akamdhibitishia kuwa kwa kweli hali yako haifai nini, kutokana na afya yako hiyo. Ni marhala ya kwanza, twende marhala nyingine. Yeye mwenyewe baada ya kuwa amedhibitisha amedhibitisha mwenyewe kuwa afya yake haimruhusu kufunga. Turudi upande mwingine pia, baada ya kumwona daktari, daktari amemwarifu kuwa kuna madhara kwa upande yako ukifunga, kwa upande ya mtoto kufunga. Uhum. Kwako kuna madhara kwa upande ya mtoto uhum. Sasa pale ilikuwa ni madhara kwa upande yake uhum. Hapa ni madhara kwa, kwa, kwa ajili ya mtoto uhum. Je, hukumu yenyewe sasa yeye mwenyewe hukumu inatakiwa aangalie uh, kivipi kufunga kwake. Sasa swali linakuja kwamba mm, endapo huyu mwanamke sasa ameshaambiwa na daktari kwamba ukifunga wewe labda kuna matatizo, lakini bado yeye akawa ameweza kufunga, yani ame, ame, ame, seme amefunga japokuwa uh, daktari ameshamwambia lakini yeye akawa anafunga ile, inakuwaje ile funga yake, hukumu inakuwavi? Sasa tukirudi kwa upande wa ahkamu mm -hmm, za kwa mfano ahkamu za hamil mwanamke mja mzito, hapa tunaona na tumetanguliza kusema hakuna kukalifisha ikiwa mwenyewe amedhibitisha afya yake, yani kwa upande wa kufunga afya yake inakuwa ina, ina leti tatizo mm -hmm. na isitoshe pia imefikia marhala pia kwa upande wa mtoto, hasa hapa mimi nitaelezea upande kwa ufupi, maelezo kidogo ambayo yani mambo ambayo yalitokea yani no. ili kuweza kuthibitisha upande wa, wa je huyu mwanamke mm -hmm. anastahiki kufunga ama hastahiki kufunga uh -huh. Ali, alitoka dada mmoja kama tunavyojua e, akamwendea daktari na alikuwa katika hali ya ujauzito, na huyu daktari alikuwa somuislamu na kulingana na tajiruba ya huyu mwanamke da, ambaye ni daktari, ana ujuzi wa kazi yake. mm -hmm. Anapomtizama mwanamke kwa mfano, anaangalia je, upande wa damu yake, ana damu ya kutosha kwa upande wake mwenyewe wa kiafya. Je, an, damu yake pia inatosha kwa upande wa e, ile ku, ile ku, kubeba ujauzito wake. Anamwangalia, anapima na mapimo fulani, wanapima yani, wanaangalia, wanajua mm, yani wanaangalia kiwango anahitaji vitu gani mwilini ana kwa sababu... vitu ngapi mwilini uh -huh. na je zimetimia hivyo vitu maanake, mm, vitu tunavyohitaji mwilini tunavipata kwa chakula asante uh -huh. na ni mwezi mtukufu wa Ramadhani mtukufu. Aa, kula haiwezekani uh -huh. na vitu ambazo ametakiwa azitumie azi, azi ili mwili wake uwe we imara uh -huh, ili aweze kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani uh -huh. Hivyo hivyo mwili wake umepungukiwa na hivyo vitu hasa. Tuangalie daktari ambaye alikuwa so Muislamu, yani tuchukulia alikuwa ni Mkristo, daktari mwenyewe au so Mkristo, tuchukulia hata ni kafiri uh -huh, lakini daktari atuangalie ukafiri wake, atuangalie Ukristo wake, atuangalie hapa wala ni Muhindu au wala ni nani, maalumati taaluma yake ambayo yuko nayo mm -hmm. yuko na maalumati ya kutosha, amemwambia yule mwanamke wa Kiislamu, amemwendea akampima, akatizama kila eh, hut, hutua zake za kiafya, akamwambia eh, we haufai kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Basi yule mwanamke akabaki katika hali ambayo ya kusitasita akawa anahisia kuwa huenda huyu daktari ambao sio mwislamu huenda akawa hakujua kuwa mimi nastahiki kufunga au hakujua thamani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani au hataki ni nifunge, au hataki nifunge pia aka, akawa haku kinai na jawabu ya yule daktari katoka na kamwendea mmoja katika mashehe mmoja katika mashehe. Sasa ikiwa ametoka ame, ameenda katika kwenye e, katika sasa upande wa mambo ya ahkam, anaenda kutizama mambo ya je, hukumu ya yule mwanamke ambaye alikuwa so muislamu ambayo amenitolea na kuniarifu kuwa sifai kufunga na je, shehe wangu pia ataunga mkono ma mahukumu ya mtu ambaye sio Muislamu. Sasa ndo akataka kudhibitisha na akamwendea aka yule shehe, na yule shehe akam alipomwelezea ye mwenye, akamwelezea akamwelezea hali ambayo imemkuta kwa daktari, au mambo ambayo yamejiri baina yake na daktari Baadaye yule shekhe akamfahamisha akamwambia, ikiwa daktari amekutolea hukumu amekutolea, yani ametoa hukumu ya wewe kutofunga, pamoja na kuwa yule daktari sio mwislamu, basi yule shekhe naye akamthibitishia akamwambia, hukumu ya yule daktari ndo hivyo hivyo, na mimi pia nitakutolea hukumu kwa upande wa e, dini yetu ya Uislamu au katika ahkamu za Uislamu hivyo hivyo zinathibitisha kuwa wewe hutakiwi kufunga. Hakupinga yule daktari, na hakutaka kujua maalumati yake imefika wapi. Yeye alisikiliza tu, kutokana na daktari kuwa ametoa amri, huyu mama kutokana na hali ya ujauzito, haifai kwake kufunga. Na yeye mwenyewe kama shehe, akamfahamisha baada ya kusikiliza yaliyojiri pale, akamwambia ndiyo, haifai kwako kufunga. Je, huyu mama, huyu mama ama huyu mwanamke je, akija afunge je, atakuwa ana, yani atakuwa na e, ana, anatekeleza wadhifa wa dini yake, ama atakuwa napingana na wadhifa wa dini yake? Itakuwa vipi? Atakuwa napingana. Maanake yule shekhe, yeye shekhe ni pia kwa upande wa dini ya Uislamu, maalumati ya dini ya Uislamu, ahkamu za hukumu za mwanamke mjamzito yeye pia ame anazifahamu. Kwa hivyo anapotoa lile jawabu, atoi bila kuwa yeye anajua nini anachokisema. Anafahamu vizuri sana kuwa hukumu za Uislamu zinahukumu mwanamke, zinatoa zinaelezea mwanamke mjamzito kuwa haifai kwake kufunga baada ya kuwa, yani, imedhibiti imedhibiti kuwa kwa kweli kwake ana matatizo chungu nzima, au ana tatizo kiwango ambacho kitamdhuri yeye mwenyewe, ana tatizo ambayo inamdhuru ye mwenyewe na au kuna tatizo ambayo inadhuru nani, kiumbe cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Baadaye yule mama akawa anafikiria, akawa anasema ningemtajia kuwa yule, yule daktari ambaye alinitolea ihukumu alikuwa sio Muislamu, manake alikuwa ameghafilika, ajamwambia yule shehe mm-hmm. kuwa yule mtu ambaye alinielezea haya akaniambia mimi kama mwanamke wa Kiislamu sistahiki kufunga kutokana na afya yangu. Yule mtu yule mama, au yule daktari alikuwa somu muislamu, kulingana na e, yule shekhe ambaye yeye mwenyewe fatwa za maulama wetu wengi ambao wamethibitisha kuwa, yani yule shekhe alidhib, alimthibitishia yule mwanamke, kwavyo yani akataka ya kumpatia yakini, yani, wewe hufai kufunga kuwa na yakini na kile ambacho daktari amesema, yaani na maulama wetu au maayatullah au ayatullahi wetu fulani pia yeye, kulingana na ile hukumu pia yeye ametoa hiyo hiyo hukumu. Sasa ikiwa wewe ni, ni mukalid, yaani unafanya taklidi ya marjai fulani, ikiwa unafanya taklidi ya marjai fulani kwa mfano eh, tuchukulie mfano mimi, na mimi nafanya taklidi ya ayatullahi kwa mfano Seyidi Sistani au nafanya taklidi ya ya imamu mm, mm, e, dama villahu inshallah e, ya, ya, kwa mfano ya imamu e, kwa mfano ya sid hoi mm, mwenyezungu wa rehemu insha Allah waliotangulia mbele ya haki. Tukirudi tukiangalia maulama maulama wetu, ikiwa mimi nafuata e, taklid au na, na mukali, mukalidi wangu ni fulani na amenitolea hukumu ya kuwa kufunga kwangu haifai hasa ikiwa pale mwanzo daktari yule ambaye alikuwa so Muislamu, alikuwa ni kafiri amesema, amenifahamisha kuwa kwangu sifai kufunga. Na tumerudi kwa upande wa shehe shehe ambaye amesoma kutoka ku, amesoma fatwa za maraji tofauti tofauti, amekuja amenidhibitishia, pia ameniambia, kwako wewe hufai kufunga. Nikirudi kuangalia kumbe, yeye mwenyewe pia ameniambia sifai kufunga kutokana na nini? Na fatwa ya marje fulani kwa hivyo pale hukumu inadhibiti kuwa kufunga kwangu haifai. Hapo nikifunga na nidhurike mimi, kufunga kwangu itakuwa ni haramu. Kwa hivyo kila yani, kama nitafunga siku ngapi, nitafunga mwezi mzima wa Ramadhani, nitakuwa natekeleza kitendo cha haramu uhum kwa maana tunaelewa kwamba mwezi mtukufu wa Ramadhani kufunga ni wajib, kwamba ni ni ni faradhi ni lazima mfaradhi tufunge naadhi, lakini kuna situesheni uki, ukifunga, mm-hmm. inakuwa ni haramu. Asante, inakuwa ni haramu kwako mm-hmm. kufunga. Turudi kuangalia sasa, tumeangalia upande ya akina mama wale ambao ni wajawazito, kwa ajili ya afya yake mwenyewe na kwa ajili ya afya ya mtoto, afya yake mm-hmm. ya mwenyewe na afya, na afya ya mtoto. Kwa hivyo mm-hmm. haiangaliwi afya ya mama peke yake mm-hmm. inaangaliwa na afya ya mtoto, manake hamel mwanamke, hamel, yeye ana, yaani yeye mwenyewe binafsi amana aliyoibeba katika mwili wake Je, anatakiwa aitunze vizuri, mm -hmm. ama afanye vitu ambavyo havifai, kiwango ambacho la samahallah, mtoto kama yule kutokana na ile kufunga yake apatwe na mm -hmm. Kwa mfano, kuzimia mm -hmm. ile dhaafu ije impate apate na ule udhaifu. Maanake tunaona baadhi hata akina mama ambao sio waja wazito katika hali ya afya, tumefaradhishiwa mm -hmm. Hata mtu ambaye ha, sio mja mzito, ikiwa kufunga kwake yeye mwenyewe ana matatizo fulani wisai l rsa ir wasikilizaji, haya alikuwa ni mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Umu Muhammad kuhusiana na wanawake na saum. Sasa wapenzi wa sikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kwa kuwaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Namna tunalikunjua jamvi ilietula udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo, kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo limeipa muhimu safari ya Rais Paul Kagame wa nchi hiyo huko Jamaika ambapo amelihutubia bunge la nchi hiyo. Gazeti The New Times pia lina ufafanuzi kuhusu mpango wa Uingereza wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza. Hatua hiyo inaendelea kukosolewa kimataifa na pia Uingereza kwenyewe. Tuelekeze sasa dira yetu dondozo magazeti nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor linasema serikali itawategemea watu wa Uganda au wananchi katika kushusha bei za bidhaa. Katibu katika wizara ya fedha, Ramadhan Gobi, amesema iwapo serikali itaingilia, yamkini hali ikawa mbaya zaidi. Gazeti la Daily Monitor pia limeendelea kuandika kuwa bei ya juu ya bidhaa imevuruga furaha wakati huu wa sikukuu ya Pasaka nchini humo. Sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa muhimu habari kuhusu mchujo wa kuwachagua wawaniaji viti kwa tikiti ya chama cha UDA cha naibu rais William Ruto. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hasira, ngumi, kilio. Likifafanua kwa kifupi, limeandika upigaji kura za mchujo katika chama cha United Democratic Alliance UDA uligeuka kuwa uwanja wa fujo na kilio katika baadhi ya maeneo nchini Kenya huku wawaniaji wakidai wapinzani wao walipendelewa au karatasi za kupiga kura zilicheleweshwa kimakusudi kwa lengo la kuwanyang'anya ushindi. Kwingineko, polisi waliingilia kati kutuliza hali baada ya wawaniaji kuchoma vifaa vya kura. Hivi sasa vyama vingi vya kisiasa nchini Kenya vinatekeleza mchujo ili kujitayarisha kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Agosti tisa. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, bei mpya mafuta ya gonga shilingi 145 na kuvunja rekodi. Gazeti hilo limeandika kuwa Wakenya sasa watalazimika kulipa shilingi tisa zaidi kwa kila lita ya mafuta ya petroli kulingana na ripoti ya ukaguzi wa bei iliyotolewa na mamlaka ya udhibiti wa nishati Kenya. Akizungumza katika kikao na mwandishi habari jana, mkurugenzi wa mamlaka hiyo Bwana David Kipto alieleza kuwa mafuta hayo yatauzwa kwa shilingi 144.62 nukta mbili kutoka shilingi mia moja nukta saba mbili. Ongezeko hilo ndio la juu zaidi kuwahi wahi nchini Kenya, limeandika Taifa Leo. Kulingana na bwana Kipto, bei ya mafuta ghafi ya petroli imepanda duniani na hivyo kuchangia kuongezeka bei ya mafuta kwenye pampu nchini Kenya. Sasa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameteuliwa kuwa mwenyekiti wa baraza la wanachama kumi na wawili katika muungano wa Azimio la Umoja, One Kenya Alliance. Kwenye taarifa iliyochapishwa katika gazeti rasmi la serikali, msajili mkuu wa vyama vya siasa Anderito amesema mgombea urais wa Azimio la Umoja, Raila Odinga, ndiye kiongozi wa muungano huo na pia mwanachama wa baraza hilo. Wanachama wengine wa baraza hilo ni pamoja na kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka, kiongozi wa Narc Charity Ngilu, kiongozi wa Narc Kenya Martha Karua, Seneta wa Baringo Gideon Moi e, wabunge na Naomi Shaban e, na Sabina Chege, na halkadhalika gavana wa Mombasa e, Ali Hassan Joho, na kiongozi wa wachache katika bunge la Kenya e, kitaifa Junet Mohamed. Nalo gazeti la Standard katika kurasa wake wa mbele limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta amewasuta wakosoaji wake ambao wanamtaka kutojihusisha na siasa za urithi. Akiongea wakati wa hafla ya kanisa la IPCA Gakara, Uhuru alisema hawezi kutishwa kisiasa na wanaopinga kuhusika kwake katika siasa. Na tumalizie sasa nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho nauli kitanzi kipya. Likifafanua, limeandika kuwa wakati bei za bidhaa zikipaa kutokana na kupanda kwa petroli na dizeli, wamiliki wa mabasi ya abiria wametoa siku tano kwa mamlaka kusitisha huduma za usafiri. E, Mwananchi pia limeandika kuwa shirika la teksi la, la Uba limetangaza kusitisha huduma za magari nchini Tanzania likilalamikia nauli ndogo. Habari Leo pia lina kichwa cha habari kisemacho TAMISEMI vipaumbele kumi na nane bajeti eh, trilioni nane nukta nane na habari leo pia katika ukurasa wake wa mbele na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na, na viongozi watumishi wa ofisi ya ubalozi balozi wa Tanzania na baadhi ya wawakilishi katika nchi za Sadek waliofika kumpokea alipowasili juzi jijini Washington DC, eh, Marekani kwa ziara ya kikazi. La ziada zina kutoka meza udondozi wa magazeti <mucho> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kuendelea na matangazo yetu, na kwanza ni dua ya mwezi wa Ramadhani, kabla ya makala ya makala leo katika historia. bismillahir rahmanir rahim huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. Wa huwa ash-shahr alladhi faradta siyamahu 'alayhi, Nao ni mwezi ambao umefaradhisha funga juu yangu, Wa huwa shahru Ramadan alladhi anzalta fihi al-Qur'an Nao ni mwezi wa Ramadhan ambao ndani yake umeteremsha Qur'an, hudal linnas wa bainatin min alhuda walfurqan, ili kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi waj'alta fihi laylatal qadr ndani yake umeweka Lailatul Qadr. Waj'altaha khayran min alf shah, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. Fa ya dhal manni wala yumannu alayk, ewe mwenye fadhila, na wala hakuna yote mwenye kukufadhili Mun fka nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto niwe miongoni mwa wale uwafanyao fadhila. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 13 mwezi mtukufu wa Ramadhani 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 15 Aprili 2022. Siku kama ya leo miaka 1348 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Ramadhani mwaka 95 hijiria alifariki dunia Hajjaj bin Yusuf Uthakafi, liwali katili na dhalimu katika kipindi cha utawala wa Bani Umaya. Hajaj bin Yusuf Athakafi aliishi katika kipindi cha Abdul Malik Marwan na Hisham bin Marwan, na alikuwa mashuhuri kwa kuwatesa na kuwaua wapinzani wa utawala wa Bani Umaiya, hasa wafuasi wa Imamu Ali bin Abitalib alaihissalam, na watu wa familia ya Mtume mtukufu wa Islam, rehma na amani ya Allah ya juu yake, na kizazi chake. Baadhi ya wanahistoria wameandika kuwa zaidi ya watu laki moja alfu ishirini waliuawa kutokana na amri iliyotolewa moja kwa moja na Hajaji bin Yusuf Athakafi. Miongoni mwa jinai zilizowahi kufanywa na Hajaji Thakafi ni pamoja na kushambulia mji mtakatifu wa Makka na kuharibu al Kaba katika mwaka 74 Hijiria. Miaka mia moja na kumi iliyopita katika siku kama hii ya leo, meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantic katika safari yake ya kwanza kutoka bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York, Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kuwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Watengenezaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa haiyumkiniki kughariki na kuzama wasafiri 705 tu kati ya abiria wake wote 2207 ndio walionusurika katika ajali hiyo. Ajali hiyo inatambuliwa kuwa mbaya zaidi ya baharini na iliyosababisha idadi kubwa ya vifo duniani. Miaka 36 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, Marekani ilishambulia miji ya Tripoli na Benghazi nchini Libya. Kisingizio kilichotumiwa na Washington kufanya mashambulio hayo ya anga ni kuwa Libya ilihusika katika mlipuko uliotokea kwenye mkahawa mmoja mjini Berlin, Ujerumani, ambapo askari watatu wa Marekani waliuawa. Raia kadhaa ambao hawakuwa na hatia yoyote waliuawa katika mashambulio hayo ya Marekani katika miji ya Tripoli na Bengazi. Mashambulizi hayo yaliamsha hasira za Waislamu na kulaaniwa vikali na jamii ya kimataifa. na katika siku kama hii ya leo, miaka 34 iliyopita, yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988, shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuua shahidi Khalil Al Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, huko Tunis, Tunisia. Abu Jihad aliongozana na wenzake nchini Misri na huko akaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wa wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi wa Palestina PLO. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Meli ya kivita ya Rasia imezama katika bahari Nyeusi, huku milipuko ikisikika katika mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Utawala haramu wa Israel umewaua shahidi wa Palestina 17 katika mwezi huu wa Aprili, huku leo asubuhi ukitekeleza hujuma dhidi ya msikiti wa Al Aksa na WHO imesema bado Covid 19 ni tishio kwa Afrika hata baada ya maambukizi kupungua barani humo. Na ningependa kuangazia maoni yenu. Ni kutoka Bakari Mrada wa Dar es Salaam Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa inabidi uingilie kati suala la wa Palestina. Sherali Fadhil anasema natumai ujambo mpenzi radio msikilizaji, anasema uh, yeye kuwa uh, jamii ya kimataifa uh, tukubaliane na waziri wa ulinzi wa Iran kuhusu usalama katika eneo Naye tumepokea pia maoni kutoka Husein wa Malindi, Kenya, anatoa shukrani kwa Redio Teheran. Kaleka Omar Mahmudu wa Dar es Salaam, Tanzania, pia anatoa shukrani kwa Redio Teheran, kama ambavyo Idrisa Ali Malia Mungu pia anatoa shukran zake. Bintu al Junaid pia anatoa shukrani zake, na Isa Musango pia anatoa shukrani zake. Ismail Hamis Ramadhan wa Runzea wa Geita, Tanzania, pia ametoa shukrani zake kwa Redio Teheran na ziada kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, ili kuwashukuruni kwa kuwa, kuwa nasi hadi mwisho, mimi ni Mubarakeni. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.