Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi, na unipe subira ndani yake kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika, na unifanikishe katika atakuwa na kuzungumza na wajawema kwa msaada wako, ewe tulizo la nyoyo za maskini. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe kumi na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inasadifiana na tarehe kumi na tano Aprili mwaka elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, taarifa hiyo ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni e, mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala uh, ya Iran juma hili, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa tutakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo. Wapendwa wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na nchini Tanzania pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Tunakaribisha maoni yenu, na baada ya muda si mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran asema Iran haitaruhusu Israeli kutishia usalama wa kieneo. Rashi asema hakuna mwafrika anayepigana kwa niaba yake huko Ukraine. Umoja wa Mataifa wasema watoto laki tatu hamsini elfu wa Somalia wako katika hatari ya kufa njaa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran inafuatilia kwa karibu harakati za utawala haramu wa Israel katika eneo na haitoruhusu utawala huo utishie usalama wa eneo kupitia nchi yoyote. Raisi ametoa tamko hilo Alhamisi hapa mjini Teheran, wakti alipokutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iraq, Fuad Hussein. Katika kikao hicho, rais alisisitiza kuhusu uhusiano wa karibu baina ya Iran na Iraq na kuongeza kuwa hakuna adui anayeweza kuibua mfarakano baina ya nchi hizo mbili. Amesema Iran inataraji kuwa nchi jirani, hasa Iraq, hazitoruhusu maadui kutumia ardhi zao kutishia usalama wa Jamhuri ya Kiislami Iran. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislami Iran inafuatilia kwa karibu harakati za utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo, na hivyo uhusiano na utawala huu unaoua watoto hauwezi kufichika. Raisi ameendelea kubaini kuwa Jamhuri ya Kiislami Iran daima imekuwa ikisisitiza umuhimu wa kuwepo mshikamano na umoja baina ya makundi yote ya kikabila kidini, na kimadhehebu nchini Iraq ili uthabiti udumu katika nchi hiyo jirani. Kwingineko, katika mazungumzo hayo, rais wa Iran amesema magaidi wa kufurishaji wa ISIS au Daesh waliibuliwa na tawala za Marekani na Israel na hivi sasa wanatekeleza maagizo ya tawala hizo mbili nchini Afghanistan. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesema kuwa mtazamo wa Baghdad amesema uh, kwa mtazamo wa Baghdad si tu kuwa Iran ni nchi jirani bali ni nchi mwitifaki na rafiki amesema Iraq katu haitoruhusu ardhi yake itumike dhidi ya Iran kwingineko waziri wa ulinzi wa jamhuri ya kiislami ya Iran amelaani uwepo haramu wa madola ajinabii katika eneo la kistratejia la Ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormuz na kusisitiza kuwa ushirikiano wa nchi za Asia Magharibi au Mashariki ya Kati ndiyo dawa mjarabu ya kudhamini usalama na uthabiti wa eneo hili. Brigedia Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani aliyesema hayo Alhamis katika mazungumzo ya simu na Nubukeishi, waziri wa ulinzi wa Japan, na kuongeza kuwa sera ya ulinzi ya Iran inalipa uzito suala la kushirikiana nchi za eneo hili kwa ajili ya kujidhaminia usalama wao. Amesema uwepo wa maji nabii katika eneo la Ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormoz kinyume cha sheria ndio unaovuruga usalama wa eneo hili la kistratejia, Brigedia Jenerali Muhamad Ridha Ashtiani, waziri wa ulinzi wa Iran. Aidha amesema Japan na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran e, ni nchi ambazo zina maeneo muhimu na hasasi ya kijiopolitiki upande wa mashariki na magharibi mwa Asia, na nchi mbili hizi zimeazimia kuimarisha uhusiano wao katika fremu ya kudhamini amani na uthabiti katika eneo hilo o, kwa njia chanya. Kwa upande wake, Nobu Kishi waziri wa ulinzi wa Japan, sambamba na kugusia kuhusu harakati za vikosi vya majini vya nchi yake katika eneo la Asia Magharibi, amesitiza haja ya kuimarisha uhusiano na Iran ili kuhakikisha usalama wa baharini unakuwepo. Machi mwaka huu, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha Jeshi la Ulinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ya RGC, Admirali Aliridha Tangsiri alisema usalama wa lango bahari la Hormuz na Ghuba ya Uajemi vina umuhimu wa kistratejia katika mlingano wa kiusalama e, kimataifa na kieneo, na ndio maana hatua yote ya kujaribu kuvuruga usalama huo haiwezi kufumbiwa macho na Iran. Balozi wa Russia nchini Kenya amekadhibisha madai kuwa nchi yake imekodisha mamluki wa Kiafrika kwenda kupigana kwa niaba yake nchini Ukraine. Katika mahojiano na gazeti la Daily Nation la Kenya, Dmitri Maksimichev, balozi wa Russia mjini Nairobi, amesisitiza kuwa hakuna raia yeyote wa nchi za Afrika anayepigana kwa niaba ya Russia huko Ukraine. Halikadhalika amebainisha kuwa na hapa namnukulu, hakuna Mwafrika yote aliyesajiliwa na Rasia ya kupigana Ukraini. Ninachofahamu ni kuwa kuna mamia maelfu ya raia wa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Uhispania, Denmark na Uholanzi walokodishwa na serikali ya Kiev kuwa mamluki wao katika vita vya unazi mambo leo, ambao wanawaua raia wa Ukraini, Waukraini wa, wa Rusi wasoyunga mkono Kiev na wanajeshi wa Rasia. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Urusi nchini Kenya ameeleza bayana kuwa mamluki hao wametoka katika taasisi binafsi za kijeshi zilizoundwa na Marekani na nchi za Umoja wa Ulaya na wamekuwa wakitumiwa na wa Magharibi kufanya mauaji, kutesa na kudhalilisha mamlaka na uhuru wa kujitawala nchi tofauti katika kona mbalimbali za dunia. Aidha, balozi wa Rusia nchini Kenya amesema vikosi vya nchi yake vitasalia Ukraine hadi pale vitakapofikia malengo makuu ya operesheni maalum ya kijeshi ya nchi hiyo iliyoanza karibu miezi miwili iliyopita. Hii ni katika hali ambayo naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kuwa hivi sasa wanadiplomasia wa Ukraine nje ya nchi hiyo wanaendesha kampeni kubwa ya kutumia mamluki na magaidi wa kigeni katika vita dhidi ya wanajeshi wa Rusia naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Tukiwa bado katika kadhia ya Rusia na Ukraine, gazeti la Washington Post limeripoti kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Rusia vimekuwa chachu ya kushadidisha mfumuko wa bei za bidhaa unaoshuhudiwa nchini Marekani. Gazeti hilo la Marekani limeandika kuwa azma ya Rais Joe Biden ya kuyadhibu Rusia karibuni hivi itakinzana na jitihada zake za kudhibiti bei za bidhaa kabla ya uchaguzi wa nusu ya muhula wa Kongresi ya nchi hiyo. Siku ya Jumanne, wizara ya lebo ya Marekani ilitangaza kuwa mfumuko wa bei za bidhaa kwa mwaka umekwea hadi asilimia 8.5 hicho kikiwa ni kiwango cha juu zaidi kushuhudiwa nchini humo tokea mwaka 1981. Hivi karibuni pia shirika la fedha duniani IMF lilionya kuwa vikwazo dhidi ya Rusia huenda vikadhoofisha na kuipoteza kuipotezea uh, mashuhuri sarafu ya dola Marekani. Katika mahojiano na gazeti la Financial Times, Gita Gopinath, naibu mkurugenzi mkuu wa IMF, alisema vikwazo dhidi ya Rusia huenda vikazilazimisha uh, baadhi ya nchi au mashirika kuhitiari kufanya biashara kwa kutumia sarafu nyinginezo badala ya dola ya Kimarekani kufuatia operesheni ya kijeshi ya Rusia dhidi ya, ya Ukraini iliyoanza Februari 24, kambi ya magharibi ikiongozwa na Marekani imeiwekea Mosco vikwazo vikali vya kiuchumi ambavyo hata hivyo vimekuwa na taathira hasi pia kwa chumi za wamagharibi wenyewe, na pia e, katika hali ya uchumi kwingineko duniani. Na tumalizia nchini Somalia, ambapo Umoja wa Mataifa umeonya kuwa watoto laki tatu hamsini elfu wapo katika eh, ha, hali ya kupoteza maisha kutokana na baa la njaa linaloisakama Somalia. Adama Abdelmula, ofisa wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu masala ya kibinadamu WOCHA, amesema tunavyozungumza sasa, watoto milioni moja nukta nne wa kisomali wenye chini ya miaka mitano wanasumbuliwa na utapia mlo wa kiwango cha juu, na iwapo hatua za dharura hazitochukuliwa laki tano hamsini elfu miongoni mwao wataaga dunia kabla ya msimu wa joto mwaka huu, amesema na hapa na mnukuru: ninatoa mwito kwa wote wanaoweza kuchangia, wakiwemo wasomalia walioko ughaibuni, wafanyabiashara, wafadhili wa ada na wasio ada, kila mtu kuchukua hatua sasa hivi. Umoja wa Mataifa umetoa ombi la kutolewa misaada ya haraka ya kuweza kuwaokoa wananchi wa Somalia kutokana na ukame uh, kuhatarisha vibaya maisha 40 ya asilimia arobaini ya wananchi wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kilimo FAO, pamoja na mashirika ya OCHA, UNICEF na WFP ambayo yote yanafanya kazi chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa alisema hivi karibuni kuwa watu milioni sita wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula Somalia, na misaada ya haraka mno inahitajika ili kuokoa maisha yao. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam mpenzi msikilizaji, na sasa ni wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii tujadili sisitizo la Rais Vladimir Putin la udharura wa kuendelea operesheni za kijeshi za Russia nchini Ukraine. Akizungumza Jumanne katika kikao cha wafanyakazi wa kituo cha anga cha Vostochni mashariki ya mbali nchini Rasia, kuhusu kufikiwa malengo ya shambulio la Ukraine ambayo aliyataja kuwa ya wazi kabisa na bora Lae, Rais Vladimir Putin wa Rasia amesema hakuna shaka hali itaendelea kuwa hivyo. Rais Vladimir Putin amesisitiza, na hapa na mnukulu Lengo kuu la operesheni ya kijeshi ya Rusia nchini Ukraine ni kuwasaidia watu wa Donbas ambao tumetambua uhuru wao kutokana na shinikizo la Wamagharibi. Maafisa wa Kiev walikataa kufuata makubaliano ya Minsk yenye lengo la kusuluhisha kwa amani mzozo wa Donbas, mwisho kumnukulu. Kwa mjibu wa Putin, magenge wa mamboleo ya wanazi mambo leo yalikuwa yanaeneza harakati zao huko Kiev na bila shaka yangeibua mzozo na Moscow, suala pekee likiwa hilo lingetokea lini. Kwa hakika, rais wa Rusia anaamini kwamba vita vya Ukraine havingeweza kuepukika. Sababu ya hilo kwa maoni yake ni kukataa serikali ya Ukraine kutekeleza makubaliano ya Minsk ili kufikia usitishaji vita mashariki mwa Ukraine na utekelezaji wa ahadi zake kwa eneo hilo, kuenea mafashisti na manazi mamboleo na mashambulizi ya jeshi la Ukraine na wanamgambo wa nchi hiyo dhidi ya eneo la Donbas. Wakati huo huo Putin anasisitiza kwamba vita kati ya Rusia na Ukrain havingeepukika kutokana na mazingira na mwenendo wa matukio ya kieneo suala so, hilo linaonekana kutoepukika kutokana na Ukrain kuomba mara kwa mara kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi linaloongozwa na Marekani na wakati huo huo kupokea msaada mkubwa wa kijeshi kutoka shirika hilo na hasa hasa Marekani. Mambo yaliharibika zaidi hasa baada ya NETO kusisitiza kujitanua kuelekea mashariki kufuatia hatua hivi karibuni ya shirika hilo karibu na mpaka wa Russia. Tarehe 21 Februari, rais Vladimir Putin kwa mara ya kwanza alizikosoa nchi za magharibi kwa kutozingatia masuala ya usalama ya Moscow na kutangaza kuwa nchi yake ilikuwa imetambua uhuru wa jamhuri ya watu wa Donetsk na Luhanske uko Donbas na kutia saini makubaliano ya ushirikiano na urafiki na viongozi wa maeneo hayo mawili katika ikulu ya Kremlin. Baadaye Februari 24, Putin aliamuru operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas kujibu ombi la usaidizi wa kijeshi kutoka kwa viongozi hao wa Donetsk na Luhansk. Matamshi ya Putin yameungwa mkono na Rais Alexander Lukashenko wa Belarus ambaye anahesabiwa kuwa mshirika muhimu wa Russia. Lukashenko alisema katika kikao na waandishi habari kwamba kama shambulio la Russia lingecheleweshwa kwa muda mfupi tu, Ukraine lingetoa pigo kubwa katika ardhi ya Russia. Ni siku hamsini sasa tangu vita vya Ukraine vianze, na hadi sasa nchi ishirini na tano zimeitumia Kiev silaha mbalimbali za kijeshi. wa Russia wametangaza wazi kuwa hawakusudii kuikalia kwa mabavu ya Ukraine. Tangu kuanza vita hivyo, nchi za magharibi zimeipatia Ukraine shehena kubwa ya silaha, lakini mdhamini mkuu wa silaha za kijeshi kwa Ukraine ni Marekani. Mbali na msaada wa kijeshi uliotangazwa hapo awali, Rais Joe Biden wa Marekani amepanga kuipatia Ukraine silaha mpya zenye thamani ya dola milioni 750. Moscow imekuwa ikionya mara kwa mara kuwa kutumwa silaha kama hizo za nchi za magharibi huko Ukraine kutarefusha mzozo huo na hata kuonya kuwa huenda majeshi ya Russia yakazilenga silaha hizo. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu Ramadhan, Ramadhan wa Ramadhani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika mfululizo wa makala maalum zinazokujieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu, mwezi wa rehema, mwezi wa Ramadhani. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Moja ya mambo yaliyohimizwa mno katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kujiepusha na maasia na madhambi. Madhambi humfanya mja kuwa duni na dhalili, sawa kabisa na ambavyo kumtii Mwenyezi Mungu na kutekeleza sheria zake humpa mja iza heshima na utukufu. Madhambi na kumwasi mola hupunguza thamani ya mtu na kuchafua fitra na maumbile yake safi aliyotunukiwa na mola muumba. Madhambi katika utamaduni wa Kurani tukufu yametajwa kwa maneno na ibara tofauti, kama vile uovu, shari maasia, ufuska, mzigo mzito na ufisadi. Hata hivyo, kuna maana jumla ambayo inakusanya maana hizo zote za madhambi, nayo ni kuasi na kuchupa mipaka ya sheria za Allah subhanahu wataala. Kitendo hicho cha kuchupa na kuvuka mipaka ya sheria za Allah kina athari zake za kidunia na huko akhera. Miongoni mwa athari za madhambi hapa duniani ni kuaibika, kupatwa na adhabu ya dhamira na nafsi, kuwa na roho ya kikatili na kuwa mbali na rehma za Mwenyezimungu. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watukufu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema mja anayeacha kutekeleza moja ya faradhi za Mwenyezimungu au anayefanya moja ya madhambi makubwa Mwenyezi mungu hamwangalii kwa jecho la rehma. Tunamwomba Mwenyezi mungu subhanahu wa taala aepushe nafsi zetu kuzoea kufanya madhambi, azitwahirishe nyoyo zetu na unafiki na giza la maasi, na avilinde viungo vya miili yetu na maasi na madhambi. Tunaendelea na makala yetu ya leo kwa kusimulia kisa cha Bahlul ambaye alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa maulamaa wa zama za Harun Rashida lakini alilazimika kujifanya kichaa kama njia ya kujilinda na shari ya mtawala huyo dhalimu. Imenukuliwa kwamba mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Fadl bin Rabi alijenga msikiti mjini Baghdad, nchini Iraki. Siku ambayo ilipangwa kwamba wataweka ubao wenye maandishi juu ya msikiti huo, walimuuliza Fadl ili aainishe ni kitu gani kiandikwe kwenye ubao wa jengo hilo la ibada. Fadl alitaka jina lake liandikwe kwenye kibao hicho na na atajwe kama mjenzi mwasisi wa msikiti huo. Bahluli ambaye alikuwa katika eneo hilo alimuuliza Fadl Binrabii kwamba umejenga msikiti huu kwa ajili ya nani? Fadhli alijibu kwamba nimeujenga kwa ajili ya Allah subhanahu wa taala. Bahluli alisema kama umeujenga kwa ajili ya Mwenyezimungu basi usiandike jina lako juu yake. Fadl alighadhibika na kusema, kwa nini nisiandike jina langu kwenye jengo la msikiti huu? Watu wanapaswa kufahamu nani aliyeujenga. Bahluli alisema, kama hapana budi basi andika kwamba mjenzi wa msikiti huu ni mimi Bahlula. Fadhli alisema, hasha wakala, hilo haliwezekani. Bahluli alisema, kama umejenga msikiti huu kwa ajili ya kujionyesha na kupata umashuhuri na sifa, basi huna ujira na thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu manane Fadhli bin rabi aliona haya kutokana na jibu la Bahlul na kunyamaza kimya. Baadaye kidogo alisema fanyeni anayoyasema Bahlul. Bahlul mwenye busara alisema andikeni aya fulani ya Qurani juu ya ubao huu, kisha utundikeni juu ya jengo la msikiti huu. Wapenzi wasikilizaji, moja ya maovu hatari ya kimaadili na kiakhlaki ambayo yanaweza kupoteza bure matunda yote ya kazi na ibada za mja katika maisha yake yote ni majivuno, kujiona bora kuliko watu wengine na ghururi. Tatizo hili kubwa la kimaadili mara nyingi hupuuzwa na kufumbiwa macho. Yumkini sifa hii mbaya ya kimaadili ikaandamana na mtu kwa miaka mingi na kuota mizizi katika nafsi na roho yake huku mwanadamu akighafilika na hali hiyo. Tabia ya kujiona bora zaidi na kujivuna inakita mizizi na kutawala nafsi ya mwanadamu pale anapoanza kupima amali na ibada zake na za watu wengine na kujitambua kwamba ndiye bora na mwenye amali na ibada nyingi kuliko wenzake. Tabia hii huambatana na dhana ya uongo ambayo humfanya mtu ajitambue kuwa katika daraja asiyostahiki. Mwanadamu mwenye tabia hii huwa haoni na kisi na aibu zake. Wakati sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Bilal al Habashi alipopanda juu ya Alkaba baada ya kukombolewa mji mtakatifu wa Makka kutoka kwa makafiri wa Kiquraish na kuanza kuadhini, baadhi ya watu walihoji wakisema: Mtumwa huyu mweusi pia anapanda juu ya alkaba na kutoa adhana? Wakati huo iliteremshwa aya ya 13 ya suratu lhujurati ikisema, mbora zaidi kati yenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama kwamba amesema, ninachelea kitu kibaya zaidi juu yenu kuliko kufanya madhambi, nacho ni majivuno na kujiona. Kujiona kuna maana ya mwanadamu kuona amali na ibada zake kuwa ni bora zaidi na kujigamba mbele ya watu wengine. Imamu Sadiq alaihi ssalam anasema, siku moja watu wawili waliingia msikitini, mmoja wawili hao alikuwa mtu fasiki muovu, na mwingine alikuwa muumini na mtenda mema Wakati walipotoka nje ya msikiti, mtu mwovu alikuwa amebadilika na kuwa mwema na muumini, na yule aliyekuwa mwema na muumini alikuwa fasiki na mwovu, kwa sababu mtu aliyeingia msikitini akiwa fasiki na mwovu alibubujikwa na machozi na kulia sana kutokana na madhambi yake na kutubia madhambi hayo, huku akijutia yaliyopita. Lakini yule aliyekuwa mwema na muumini alijifaharisha kwa amali na ibada zake na kuziona kuwa ni kitu kikubwa na adhimu. Matokeo yake ilikuwa kuporomoka ujira na thawabu zake zote na kuwa fasiki na mwovu. Kwa hakika, mtu asiyeona nakisi na mapungufu yake na kujigamba kwa ibada na amali zake huporomoka kutoka kwenye daraja ya takwa na uchamungu na kutumbukia katika ufuska na madhambi, kana kwamba hajatenda lolote jema. Imepokewa kwamba siku moja shetani mlaaniwa aliliambia jeshi lake kwamba, sitakuwa na wasiwasi wowote juu ya matendo na amali zote njema zinazofanywa na mwanaadamu iwapo mtaweza kumshinda katika mambo matatu, kwani amali hizo hazitakubaliwa. Mambo hayo matatu ni kwanza, azione amali na ibada anazofanya kuwa ni nyingi; pili, asahau madhambi yake na tatu apatwe na kukumbwa na tabia ya majivuno na kujiona bora kuliko wanadamu wenzake. wasikilizaji wapenzi, Wanazuoni wa elimu ya akhlaki na maadili wanasema dawa mujarabu ya kutibu tabia mbaya ya kujiona ni mwanadamu kumtambua vyema Mola Muumba na kuelewa kwamba hakuna adhama utukufu na mkamilifu zaidi kuliko yeye. Hivyo basi, kama kuna la kujifaharisha nalo ni Mwenyezi Mungu mtukufu na mkamilifu. Ili kutibu maradhi hayo, mwanadamu anapaswa daima kutambua kwamba ustahiki na uwezo wote wa mwanadamu unatokana na Mwenyezi Mungu muweza na mwanadamu hajitegemei katika jambo lolote. Kwa njia hiyo, atatambua kwamba hakuna mali au ibada yoyote inayoweza kufanywa na mwanadamu bila ya rehma na msaada wa Mola Muumba. Mbali na hayo, hakuna mtu mwenye dhamana kwamba amali na ibada zake zimekubaliwa na Mwenyezi Mungu na kwa msingi huo ajifaharishe na kujiona bora kuliko wenzake. Njia nyingine ya kutibu na kuzuia tabia chafu ya kujiona ni kuwatazama watu bora na walio juu yake katika daraja za kiroho na kimaanawi, kwani pale anapowaangalia wale walio duni yake katika kutenda mema na amali za heri, yumkini akapatwa na ghururi na majivuno na kujiona bora kuliko wenzake. Lakini pale anapoelekeza macho yake kwa watu adhimu na bora kuliko yeye, ndipo atakapogundua nakisi na mapungufu yake na kutambua kwamba bado kuna njia ndefu ili kuweza kufika katika ukamilifu wa kibinadamu. Kwa sababu hii, mafundisho ya Kiislamu yanatuhimiza kudurusu maisha na historia ya watu adhimu na walio bora zaidi katika masuala ya kiroho. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atujalie kuwa miongoni mwa watu wema na wenye ikhlasi na atakabali swaumu na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya muda uso mrefu. Namna nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa muhimu habari kuhusu mchujo wa kuwachagua wawaniaji viti kwa tikiti ya chama cha UDA cha naibu rais William Ruto. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hasira ngumi kilio. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika kuwa upigaji kura za mchujo katika chama cha United Democratic Alliance UDA uligeuka kuwa uwanja wa fujo na kilio katika baadhi ya maeneo nchini Kenya, huku wawaniaji wakidai wapinzani wao walipendelewa au karatasi za kupiga kura zilicheleweshwa kimakusudi kwa lengo la kuwanyang'anya ushindi. Kwingineko, polisi waliingilia kati kutuliza hali baada wa ya wawaniaji kuchoma vifaa vya kura. Pia Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: bei mpya mafuta ya gonga shilingi 145 na kuvunja rekodi gazeti hilo limeandika kuwa Wakenya sasa watalazimika kulipa shilingi tisa zaidi kwa kila lita ya mafuta ya petroli, kulingana na ripoti ya ukaguzi wa bei iliyotolewa na mamlaka ya udhibiti wa nishati Kenya. Akizungumza katika kikao na waandishi habari jana, mkurugenzi wa mamlaka hiyo da, Bwana David Kiptoo alieleza kuwa mafuta hayo yatauzwa kwa shilingi 144.62 kutoka shilingi 134.72. Ongezeko hilo ndio la juu zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Kenya, Limeandika Taifa Leo. Kulingana na Bwana Kipto, bei ya mafuta ghafi ya petroli imepanda duniani na hivyo kuchangia kuongezeka bei ya mafuta kwenye pampu nchini Kenya. Sasa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameteuliwa kuwa mwenyekiti wa baraza la wanachama kumi na wawili katika muungano wa Azimio la Umoja, One Kenya Alliance. Kwenye taarifa iliyochapishwa katika gazeti rasmi la serikali msajili mkuu wa vyama vya vya siasa Andrito amesema mgombea urais wa Azimio la Umoja Raila Odinga ndiye kiongozi wa muungano huo na pia mwanachama wa baraza hilo. Wanachama wengine wa baraza hilo ni pamoja na kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka, kiongozi wa Nake Chariti Ngilu, kiongozi wa Nake Kenya Martha Karua, seneta wa Baringo Gideon Moi wa chama cha KANU, wa bunge Naomi Shaban, Sabina Chege na kiongozi wa wachache katika Bunge la Kitaifa Junet Mohammad. Nalo na gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta amewasuta wakosoaji wake, uh, kwa kumtaka kutojihusisha na siasa za urithi. Akiongea wakati wa hafla, uh, katika kanisa moja la AIPCA Gatakara, Uhuru alisema hawezi kutishwa kisiasa na wanaopinga kuhusika kwake katika siasa. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaielekeza dira yetu ya dondoo za magazeti nchini Tanzania na awali kabisa, naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho nauli mabasi kitanzi kipya. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa wakati bei za bidhaa zikipaa kutokana na kupanda kwa petroli na dizeli, wamiliki wa mabasi ya abiria wametoa siku tano kwa mamlaka kusitisha huduma za usafiri. Mwananchi pia limeandika kuwa shirika la taksi za uba limetangaza kusitisha huduma za magari nchini Tanzania likilalamikia na uli ndogo. Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho TAMISEMI vipaumbele 18, bajeti trilioni 8.8. Pia Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na viongozi watumishi wa ofisi ya ubalozi wa Tanzania na baadhi ya wa wawakilishi kutoka nchi za SADC waliofika kumpokea alipowasili jijini Washington DC Marekani juzi kwa ziara ya kikazi gazeti. La Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali ya shusha neema kwa wananchi, itahuisha sekta za afya, elimu, miundombinu na uwekezaji uwezeshaji. Nalo gazeti la Raia Mwema lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wizi mkubwa awamu ya tano, waliojiita wazalendo wakati wa Magufuli waumbuka, zito alitega bunge, CAG na TAKUKURU. Nchini Uganda, gazeti li la Daily Monitor linasema serikali itawategemea watu wa Uganda katika kushusha bei za bidhaa. Katibu wa wizara ya fedha Ramadhan Gobi amesema iwapo serikali itaingilia, amkini hali ikawa mbaya zaidi. Monitor limeendelea kuandika kuwa bei ya juu ya bidhaa imevuruga furaha wakati wa sikukuu ya Pasaka. Na huko nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa muhimu habari kuhusu safari ya rais Paul Kagame nchini Jamaika, ambapo amelihutubia bunge la nchi hiyo. Pia gazeti hilo lina ufafanuzi kuhusu mpango wa Uingereza kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza, hatua ambayo imekosolewa kimataifa. Aziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwalicheni makala ya Iran Juma hili, tafautiwa na makala ya leo katika historia Iran Juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yetu tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran umeyavutia mataifa mengi duniani, Iran yazindua mafanikio tisa katika sekta ya nyuklia na Bukinafaso yaomba uzoefu wa Iran katika mapambano dhidi ya ugaidi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema changamoto zote zinazolikabili taifa hili la Iran zinaweza kupatiwa ufumbuzi na kusisitiza kuwa mfumo wa uongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umepata mafanikio mengi katika sekta tofauti na kuwa kivutio kikubwa kwa mataifa mengi duniani. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatatu jioni katika mkutano wake hapa Teheran na wakuu wa mihimili mitatu ya serikali ya Iran kwa mnasaba wa usiku wa kumi wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kueleza kuwa mafanikio yaliyoyapata jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran kama vile kuimarika nafasi na ushawishi wa nchi hii katika eneo yamelifanya taifa hili liwe kiigizo chema. Ayatullah Khamenei ameendelea kusema kuwa mazungumzo ya kujaribu kuhuisha mapatano ya nyuklea JCPOA yanaendelea vizuri huko Vienna na kwamba Iran itaendelea kusimama kidete mkabala wa kujitakia makuu upande wa pili. E, katika mazungumzo hayo amesema, mazungumzo yanaendelea vizuri huko Vienna, lakini Marekani ambayo ilishindwa kufungamana na majukumu yake ndani ya JCPOA hivi sasa imenaasa kwenye kinamasi. Kuhusu kadhia ya Palestina, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema licha ya sera na azma ya Marekani na washirika wake ya kutaka kulisambaratisha suala la Palestina na kuifanya dunia isahau uwepo wa taifa hilo, lakini kadhia ya Wapalestina ipo hai na inazidi kuimarika na kupata nguvu kila siku. Ayatullah Khamenei ameeleza bayana kuwa wananchi wa Palestina bila shaka watapata ushindi wa mwisho kwa baraka zake Allah subhanahu wataala kutokana na harakati za makundi ya kupigania ukombozi. Halkadhalika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano wake huwa na maafisa wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameihutubu Saudi Arabia kuhusu vita vya Yemen na kusemaaahae asihamz e oe suu nina ushauri kwa Wasaudi Arabia, na ninatoa kwa nia njema. Kwa nini mnaendeleza vita ambavyo mna uhakika hamwezi kuvishinda? Kwa azma, mikakati na moyo wa wananchi wa Yemen na viongozi wao, na ubunifu walionao katika sekta mbalimbali, hakuna uwezekano wowote wa nyinyi kupata ushindi. Tafuteni njia ya kuondoka kwenye vita hivi. Iwapo makubaliano ya kusitisha vita yataendelezwa kwa maana halisi ya neno hilo, yanaweza kudumishwa, na watu wa Yemen bila shaka watashinda kutokana na juhudi, ujasiri na ubunifu wao wao wenyewe na viongozi wao, na bila shaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atawasaidia watu hawa wanaodhulumiwa. Sambamba na siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshiriki katika maonyesho ya Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran ambapo amezindua mafanikio mapya katika uga wa miradi ya nyuklia yenye malengo ya amani nchini. Igumbuka kuwa Aprili tisa miaka 16 iliyopita katika mwaka 2006 jamhuri ya Kiislamu Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya amani katika sekta ya nuclear, na katika kuenzi jitihada zilizojaa fahari za wanasayansi wa nuclear wa Iran siku hii huadhimishwa hapa nchini e, kama siku ya kitaifa ya nishati ya nuclear. Kwa mnasaba wa siku hii, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameshiriki katika maonyesho ya mafanikio ya nuclear ambako amezindua mafanikio tisa mapya ya Iran katika uga wa sayansi ya nuklea ikiwa ni pamoja na kizazi kipya cha mashini pewa zilizoundwa kikamilifu nchini Iran. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza furaha yake kutokana na mafanikio ya vijana wasomi wa Iran katika uga wa nuklia na kusema mafanikio hayo ni nembo ya kujiamini na kutegemea uwezo wa ndani ya nchi. Aidha amesema Iran ina haki isiyopingika ya kutumia teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani, akisisitiza kuhusu malengo ya amani ya mpango wa nuklia wa Iran. Rais Raisi amesema, tumetangaza mara kadhaa kwamba katika itikadi yetu ya kujihami, silaha za nyuklia hazina nafasi yoyote. Tuna asilimia mbili au tatu tu ya vifaa vya nyuklia duniani, lakini asilimia 25 ya uwezo wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki unatumika kuchunguza na kukagua sekta yetu ya nyuklia. Ni kwa nini wanaogopa? Nini wanaogopa silaha? Au kile wasichokitaka ni uhuru na kujitegemea nchi yetu? Wao wanahofia kujitegemea jamhuri ya Kiislamu. Tunatangaza tena kwamba sekta yetu ya nyuklia inafuatilia malengo ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Marekani imeibua masharti mapya inayotaka Tehran yatekeleze ili iondolewe vikwazo sanjari na kuhuishwa makubaliano ya nuklia JCPOA ya mwaka 2015. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumapili na kusisitiza kuwa Iran kamwe haiwezi kukiuka mistari yake miekundu kwa kutii masharti hayo mapya ya Marekani. Amesema Iran itaendelea kufanya juu chini kuhakikisha kuwa makubaliano yanayofikiwa katika mazungumzo ya Vienna ya kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni thabiti na Amir Abdullahian ameeleza bayana kuwa kuhusu suala la kuondoa vikwazo, wa Marekani wanashupalia uh, tu ili kuibua masharti mapya ambayo yako nje ya mazungumzo. Mwanadiplomasia huyo waangaza juu wa Iran amebainisha kuwa Iran inataka kuondolewa vikwazo, lakini jambo hilo linapaswa kufanyika kwa njia ya hishma na kupitia makubaliano yenye nguvu na ya kudumu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa fedha za Irani zinazoshikiliwa katika vabend, benki za kigeni zinapaswa kuachiliwa. Sisi hatutaki mkopo au pesa zozote kutoka Marekani, lakini tunataka pesa za taifa letu ziachiliwe agar in Na wiki hii waziri mpya wa mambo ya nje wa Burkina Faso ameiomba Iran kama nchi ambayo imeathiriwa na ugaidi kwa miaka mingi kuipatia nchi yake uzoefu katika uwanja huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahiana amesema Iran nayo ame imeazimia kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika ikiwemo Burkina Faso. Amir Abdulahiana ameasema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso Olivia Ruamba, akiangazia umuhimu wa Afrika katika malengo ya sera za kigeni za Iran. Aidha, ameelezea wasiwasi wake kuhusu harakati za makundi ya kigaidi eh, ya ukufurishaji nchini Burkina Faso na Afrika Magharibi kwa ujumla. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amempongeza Olivia Ruamba kwa kuteuliwa kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa Burkina Faso na kumtakia mafanikio katika nafasi yake mpya. Olivia Ruamba ametoa wito wa kuongeza ushirikiano wa kisayansi na kiufundi baina ya nchi hizi mbili na hali kadhalika msaada wa Iran katika nyanja mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso amewapongeza wa Irani na Waislamu kwa mnasaba pia wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na mapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu uhusiano wa Irani na Burkina Faso, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 13 mwezi mtukufu wa Ramadhani 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe 15 Aprili 2022. Siku kama ya leo miaka 1348 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Ramadhani mwaka 95 hijiria, alifariki dunia Hajjaj bin Yusuf Uthakafi liwali katili na dhalim katika kipindi cha utawala wa Bani Umaya. Hajaji bin Yusuf Athakafi aliishi katika kipindi cha Abdul Malik Marwan na Hisham bin Marwan, na alikuwa mashuhuri kwa kuwatesa na kuwaua wapinzani wa utawala wa Bani Umaya, hasa wafuasi wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam na watu wa familia ya Mtume mtukufu wa Islam, rehma na na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Baadhi ya wanahistoria wameandika kuwa zaidi ya watu laki moja elfu ishirini waliuawa kutokana na amri iliyotolewa moja kwa moja na Hajaji bin Yusuf Athakafi. Miongoni mwa jinai zilizowahi kufanywa na Hajaji Thakafi ni pamoja na kushambulia mji mtakatifu wa Makka na kuharibu Al Qaba katika mwaka 74 hijiria. Miaka 110 mya iliyopita katika siku kama hii ya leo, meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantic katika safari yake ya kwanza kutoka bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kuwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Watengenezaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa haiyumkiniki kughariki na kuzama. Wasafiri 705 tu kati ya abiria wake wote 2207 ndiyo walionusurika katika ajali hiyo. Ajali hiyo inatambuliwa kuwa mbaya zaidi ya baharini na iliyosababisha idadi kubwa ya vifo duniani. Miaka 36 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, Marekani ilishambulia miji ya Tripoli na Benghazi nchini Libya. Kisingizio kilichotumiwa na Washington kufanya mashambulio hayo ya anga ni kuwa Libya ilihusika katika mlipuko uliotokea kwenye mkahawa mmoja mjini Berlin, Ujerumani, ambapo askari watatu wa Marekani waliuawa raia kadhaa ambao hawakuwa na hatia yoyote waliuawa katika mashambulio hayo ya Marekani katika miji ya Tripoli na Benghazi. Mashambulizi hayo yaliamsha hasira za Waislamu na kulaaniwa vikali na jamii ya kimataifa. na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita, yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988, shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuua shahidi Khalil al Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi ya Palestina PLO huko Tunis, Tunisia. Abu Jihad aliongozana na wenzake nchini Misri na huko wakaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi wa Palestina PLO. Pee msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa watoto laki tatu hamsini elfu wapo katika, uh, hali ya kupoteza maisha kutokana na baa la njaa linaloisa kama Somalia, na hivyo kunahitajika misaada ya dharura kutoka kila eneo duniani. Gazeti la Washington Post limeripoti kuwa Vikwazo vya Washington dhidi ya Rusia vimekuwa chachu ya kushadidisha mfumuko wa bei za bidhaa unaoshuhudiwa nchini humo. Wakati huo huo, balozi wa Rasia nchini Kenya amekadhibisha madai kuwa nchi yake imekodisha mamluki wa kiafrika kwenda kupigana kwa niaba yake nchini Rasia. Katika mahojano na gazeti la daily Nation, Dmitri Maksimichev amesisitiza kuwa hakuna raia yoyote wa nchi za Afrika anayepigana kwa niaba ya Mosco huko Ukraine. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amelaani e, uwepo haramu wa madola ya jinabii katika eneo la kistratejia la ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormos. Amesema hayo katika mazungumzo na waziri mwenzake wa Japan, Nobu Kishi na rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran inafuatilia kwa karibu harakati za utawala haramu wa Israel katika eneo Uh, na haitoruhusu utawala huo sitish, utishie usalama wa eneo kupitia nchi yote lazaia kutoka hapa Tehran, ila ashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 9890 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi