Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuyo sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan, tutakuwa na Iran juma hili bila kusahau dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tutafunga matangazo hayo kwa muhtasari wa habari za dunia iwapo muda utaturuhusu. Ni kukumbusha mpenzi msikilizaji kwamba mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi ya msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha o plus 989035065487. Baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Tehran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari tulizozipa uzito usiku huu. Jeshi la sepa la Iran lasema tunaliunga mkono kundi lolote linalopambana na uzayuni duniani. Uingereza kupeleka maelfu ya wakimbizi nchini Rwanda. Na Hamas yatoa mwito kwa Wapalestina kusimama imara kukabiliana na wazayuni pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa amesema kuwa tunaiunga mkono harakati yoyote inayopambana na utawala wa kizayuni duniani na uungaji mkono huo utaendelea. Katika kipindi cha siku ishirini zilizopita kumetokea operesheni kadhaa za kujitolea kufa shahidi zilizofanywa na vijana wa Kipalestina huko Tel Aviv na katika maeneo mengine ya ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Operesheni hizo ni uthibitisho wa kufikia mwisho subira ya wapalestina mbele ya jinai wanazofanyiwa kila leo na wazayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Brigedia Jenerali Ismail Qani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, amesema hayo leo Alhamisi katika kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuwa washahidi Hijazi aliyekuwa kamanda au kaimu kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la Sepa na kuongeza kuwa vijana wa Palestina hivi sasa wanaendesha operesheni za kishujaa ndani ya ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Vijana hao ni rasilimali kubwa kwa taifa la Palestina, na kwamba kizazi cha nne na tano cha wanamapambano wa Palestina kinafanya operesheni za kishujaa kama hizo ambazo zimevuruga mifumo yote ya kiulinzi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Amesisitiza kuwa Iran itaendelea kupambana vilivyo na mabeberu, wakiwemo wazayuni ambao wamesema dola hilo la upandikizi ni dhaifu mno kuweza kusimama kukabiliana na nguvu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ameongeza kuwa kwa, kwa jinai zake za kila leo utawala wa kizayuni unazidi kuharakisha kuangamizwa kwake kikamilifu. Wakati huo huo, naibu wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema baada ya wazayuni kwa washahidi vijana wanne wa Kipalestina kwamba wananchi wote wa Palestina wanapaswa kusimama imara kupambana kiume na wazayuni. Televisheni ya Almayadin imetangaza hayo leo na kumnukuu Saleh Al Aruri akiwataka Wapalestina kuwa imara zaidi katika kukabiliana na mashambulizi ya wanajeshi wa Israel ambao hivi sasa wanaishambulia mfululizo miji na vitongoji mbalimbali vya Wapalestina. Katika siku za karibuni, wanajeshi makatili wa Israel wamekuwa wakivamia mtawalia maeneo ya Wapalestina, hususan mji wa Jenin wa kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na hadi hivi sasa wameshaua wa washahidi vijana wanne wa Kipalestina na kuwajeruhi makumi ya wengine. Kwa upande wake, katibu mkuu wa harakati ya Palestina ya Palestinian Initiative Mustafa Barghouti amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kuds tukufu unamwaga damu za Wapalestina katika njama za kuficha kushindwa kwake kisiasa na kiusalama. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni siku kadhaa zilizopita walishambulia kambi ya wakimbizi ya Jenin kaskazini ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwa washahidi wa Palestina wanne na kuwajeruhi makumi ya wengine. Jana Jumatano, makundi mbalimbali mbali ya mapambano ya Palestina yaliitisha kikao cha dharura mjini Ghaza kutokana na kuongezeka mno uhalifu na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Televisheni ya Almayadin imeripoti kuwa kikao hicho cha dharura cha makundi ya mukawama ya Palestina kilifanyika jana usiku kujadili jinai hizo za wazayuni katika mji wa Jenin na dhidi ya msikiti wa Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Mbali na hayo ya mukawama, serikali ya London ina mpango wa kuwahamishia nchini Rwanda wakimbizi wanaomba hifadhi nchini Uingereza. Umbali wa nchi hizo mbili unakadiriwa kuwa kilomita 5. Makubaliano hayo yenye utata baina ya nchi mbili za Rwanda na Uingereza yamelalamikiwa vikali na wabunge wa Uingereza, haswa wa chama cha upinzani cha Leba ambao wamesema hautekelezeki na ni kinyume cha maadili. Makubaliano hayo yamefikiwa baina ya serikali za Kigali na London baada ya Uingereza kushindwa kufikia makubaliano kama hayo na nchi za Ghana na Albania. Kwa mujibu wa mpango huo, kesi za wahamiaji wanaokimbilia wa Uingereza zitakuwa zinafuatiliwa nchini Rwanda na wakimbizi hao watashawishiwa kwenda Rwanda badala wa ya Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kuwa hiyo ni sehemu ya mkakati mpana wa kukabiliana na magenge ya kusafirisha watu kimagendo ambayo yanawasaidia wahamiaji na wakimbizi wa wa kujipenyeza nchini Uingereza kutokea maeneo ya bara Ulaya kupitia kanali ya English. Serikali ya Uingereza inadai kuwa Rwanda ni moja ya nchi zinazokuwa kwa kasi kubwa kiuchumi barani Afrika na inakubalika kimataifa kutokana na rekodi yake ya kupokea wakimbizi wa mataifa mbalimbali mbali. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, serikali ya, serikali ya Rwanda itapewa dola milioni 158 na serikali ya Uingereza katika kile ambacho London inakiita ni ushirikiano mpana wa uhamiaji na maendeleo ya uchumi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mjumbe wa timu ya serikali ya uokovu wa kitaifa yenye makao makuu yake Sanaa, mji mkuu wa Yemen, amesema kuwa hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ya kulitambua baraza la uongozi wa Yemen lililoundwa na Wasaudia ni kupora haki za wananchi wa Yemen. Alquds Al Arabi imemnukuu Abdulmalik Al Ajri akisema hayo leo kujibu uamuzi huo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa si jambo la kushangaza kuuona umoja huo ukifurahishwa na hatua ya ukoo wa Ali Sauda ya kuunda baraza jipya la uongozi baada ya kumvua madaraka kibaraka wake mwingine Abdurabu Mansur Hadi, kwani Umoja wa Mataifa umethibitisha kivitendo katika kipindi chote cha vita vya kivamizi huko Yemen kwamba uko tayari kupokea na kukubali hatua yoyote inayochukuliwa na Saudia. Wiki mbili iliyopita, Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudi Arabia, alitangaza rasmi kukabidhi madaraka kwa baraza jipya la urais lililoundwa karibuni, hatua ambayo watu wengi wanasema ameichukua kwa kulazimishwa na ukoo wa Ali Saud. ahadi alitangaza rasmi kujiuzulu Alhamis iliyopita tarehe saba Aprili, kama ambavyo alitangaza pia kumfuta kazi makamu wake Ali Muhsen Al Ahmar. Jumatano wiki iliyopita, Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lilianzisha mazungumzo mjini Riadh kwa ajili ya Yemen, ambapo Abdurabu Mansur Hadi na makamu wake ambaye pia ni waziri mkuu hawakuhusishwa, hatua ambayo ni udhalilishaji mkubwa kwa rais huyu wa zamani wa Yemen aliyekimbilia Riyadh kushirikiana na wavamizi wanaotenda jinai dhidi ya wananchi wa Yemen. Shirika, tutamaliza na habari hii ya shirika lisilo la kiserikali la Save the Children limetangaza, kuwa karibu watoto mia nne wameuawa na kujeruhiwa katika wiki saba za vita vya Ukraine. Shirika la habari la IRNA limetangaza habari hiyo leo na kulinukuu shirika la Save the Children likisema kuwa karibu thuluthi mbili ya watoto milioni 7.5 wa Ukrain wamekuwa wakimbizi. Kati ya hao milioni mbili na laki nane wamekuwa wakimbizi ndani ya nchi na milioni mbili wengine wamekimbilia nje ya nchi. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema kuwa hivi sasa wanadiplomasia wa Ukrain nje ya nchi hiyo wanaendesha kampeni kubwa ya kutumia mamluki na magaidi wa kigeni katika vita dhidi ya wanajeshi wa Rasia. Shirika la habari la Sputnik limeripoti habari hiyo na kumnukuu naibu waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia akisema leo mbele ya waandishi wa habari kwamba hali ya wananchi wa Ukraine itazidi kuwa mbaya kutokana na mamluki na magaidi kutoka nchi za Ulaya na Asia magharibi kumiminwa nchini humo Vilevile na katika uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Naibu waziri wa ulinzi wa Uingereza amesema kuwa London imeamua kutoa mafunzo ya kijeshi kwa vikosi vinavyoshiriki kwenye mapigano dhidi ya Russia huko Ukraine. James Hilly ameiambia redio LBC kwamba Uingereza imetenga magari mia moja ishirini ya deraya kwa ajili ya kuwapa mafunzo askari wanaopigana vita dhidi ya Russia nchini Ukraine, na imetenga fedha nyingi za kuisaidia kijeshi Ukraine yakiwemo pia ya makombora ya kutungulia ndege na vifaru pamoja na ndege kadhaa zisizo na rubani aina ya nlow. Aidha, London imesema itaipa Ukraine makombora mengine mia nane ya kupigia vifaru. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa mpenzi msikilizaji ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tukio la karibuni la ufyatuaji risasi nchini Marekani kuendelea vurugu, hofu na ukatili. Vurugu zinazotokana na uhuru wa kubeba silaha na mauaji ya kikatili zinaendelea nchini Marekani, ambapo hivi karibuni watu 29 walijeruhiwa kwa risasi, baadhi yao wakiwa katika hali mbaya, zilizofyatuliwa Jumanne asubuhi katika kituo cha njia ya treni ya chini kwa chini huko Brooklyn mjini New York. Kufuatia tukio hilo, maafisa wa jiji la New York walitenga zawadi ya dola 50 elfu kwa mtu ambaye angetoa taarifa za mauaji hayo na polisi ya New York imetangaza kwa mshukiwa kwa jina la Frank James tayari ametiwa nguvuni. Uhuru wa kubeba silaha nchini Marekani kila siku husababisha ghasia na vurugu zinazohusiana na ufyatuaji risasi katika pembe tofauti za nchi hiyo, ambazo nyingi husababisha maafa na mauaji ya kutisha. Pamoja na hayo lakini, mashirika na lobi za kutetea silaha nchini Marekani zina nguvu kubwa kiasi kwamba Congress hadi sasa imeshindwa kuchukua hatua zozote za kuzuia au kudhibiti ubebaji silaha nchini humo. Hata hivyo ongezeko kubwa la unyanyasaji na utumiaji mabavu unaotokana na ubebaji silaha limekuwa mojawapo ya matatizo na changamoto kubwa zaidi zinazoikabili jamii ya Marekani kwa sasa, kwa kadri kwamba baadhi ya wanasiasa wa nchi hiyo wanakiri hadharani kwamba ghasia na mauaji yanayotokana na ubebaji silaha huo hayawezi tena kudhibitiwa. Kwa mujibu wa CNN kuna bunduki mia moja ishirini eh, hivi kati ya kila Wamarekani 100. Idadi kamili ya silaha zilizoko mikononi mwa raia wa Marekani haijulikani vizuri kutokana na sababu kama vile za kufanyika mauzo haramu au silaha ambazo hazisajiliwi na vyombo vya dola. Silaha nyingi nchini Marekani hutengenezwa kwa njia za kibinafsi na wala hazisajiliwi na idara za serikali. Silaha hizo ambazo ni mashuhuri kwa jina la silaha za mizimu au maruhani, mara nyingi hutumika katika ufyatuaji risasi ambao husababisha mauaji kama yale tulioyashuhudia katika ufyatuaji risasi wa hivi karibuni ambao ulipelekea kuuawa binti mmoja mwenye umri wa miaka kumi na sita katika eneo la Bronx huko New York. Silaha za mizimu sasa limekuwa swala muhimu linalochangia ghasia zinazoongezeka zinazo, ungeze, zinazo kila uchao za uhalifu na uhusiana na utumiaji bunduki kiasi kwamba Rais Joe Biden wa Marekani amelikiri hilo wazi na kutaka lishughulikiwe haraka. Amesema kama navonukuu, silaha hizi ni chaguo la wahalifu wengi. Tunafanya kila tunaloweza ili kuwapokonya chaguo hilo, na tutakapoanasa tutawafunga jela kwa muda mrefu, mwisho wa kunukuu. Wizara ya sheria ya Marekani kwa sasa iko katika hatua za mwisho za kuandaa sheria ya kupiga marufuku biashara ya vifaa visivyo na nambari maalum ya usajili ambavyo watu wanaweza kununua mtandaoni au kwenye maduka ambayo hayajafanyiwa uchunguzi wa kutosha. Seneta Chuck Schumer wa jimbo la New York anasema kuna janga la silaha za mizimu katika jiji la New York na Long Island. Sera hiyo mpya ya utawala wa Biden kuhusu bunduki za mizimu imewakasirisha sana watetezi wa silaha na baadhi ya wa Republican wanadai sera hiyo mpya inahujumu wazi marekebisho ya pili ya katiba ya Marekani ambayo yanawapa Wamarekani marekani haki ya kubeba silaha. ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwende kuwa nasi nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Idris bin Ali anasema yupo safarini Saudi Arabia, anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu wa alaikum wa salam warahmatullahi wabarakatuh. Tunakutakia Ramadhan Mubarak, asante sana ali Mwalimu yupo Mombasa, Kenya, anasema asalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anasema naomba nafasi ya kazi niwe ripota wenu kutoka hapa Mombasa, Kenya. Asante sana, na inshallah ombi lako hilo taban tutaliwasilisha kwa wahusika. Asante sana, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Abdurahman Luwondo wa Njombe, Tanzania, anasema vipi, mbona mmemwacha admin tu, mnatunyima uhuru wa kuchangia katika <laughs> group? Asante sana. Nadhani hilo labda ni kuondoa mijadala na mizozano mingi tu kwenye makundi. Maanake makundi yetu haya ambayo tumeunda ni kwa ajili tu ya kukupa wewe habari na vipindi tulivyokuandalia. Asante sana hata hivyo kwa ujumbe wako huu. Maoni ni mengi, lakini kwa sasa tupate vipindi tulivyo kuandalia usiku huu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji wa wa na karibuni kuwa nami katika mfululizo wa makala maalum zinazokujieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu, mwezi wa rehma, mwezi wa Ramadhani. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Moja ya mambo yaliyohimizwa mno katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kujiepusha na maasia na madhambi. Madhambi humfanya mja kuwa duni na dhalili, sawa kabisa na ambavyo kumtii Mwenyezi Mungu na kutekeleza sheria zake humpa mja iza heshima na utukufu. Madhambi na kumwasi Mola hupunguza thamani ya mtu na kuchafua fitra na maumbile yake safi aliyotunukiwa na Mola Muumba. Madhambi katika utamaduni wa Kurani tukufu yametajwa kwa maneno na ibara tofauti kama vile uovu, shari Maasia, ufuska, mzigo mzito na ufisadi. Hata hivyo, kuna maana jumla ambayo inakusanya maana hizo zote za madhambi, nayo ni kuasi na kuchupa mipaka ya sheria za Allah subhanahu wa ta'ala. Kitendo hicho cha kuchupa na kuvuka mipaka ya sheria za Allah kina athari zake za kidunia na huku akhera. Miongoni mwa athari za madhambi hapa duniani ni kuaibika kupatwa na adhabu ya dhamira na nafsi kuwa na roho ya kikatili na kuwa mbali na rehma za Mwenyezimungu. Imam Jafaru Sadiq alaihi salam, ambaye ni miongoni mwa maimamu watukufu katika kizazi cha bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema, mja anayeacha kutekeleza moja ya faradhi za Mwenyezimungu au anayefanya moja ya madhambi makubwa, Mwenyezimungu hamwangalii kwa jicho la rehma tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aepushe nafsi zetu kuzoea kufanya madhambi, azitwahirishe nyoyo zetu na unafiki na giza la maasi, na avilinde viungo vya miili yetu na maasi na madhambi. Tunaendelea na makala yetu ya leo kwa kusimulia kisa cha Bahlul ambaye alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa zama za Harun Rashida lakini alilazimika kujifanya kichaa kama njia ya kujilinda na shari ya mtawala huyo dhalimu. Imenukuliwa kwamba mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Fadl bin Rabi alijenga msikiti mjini Baghdad, nchini Iraki. Siku ambayo ilipangwa kwamba wataweka ubao wenye maandishi juu ya msikiti huo walimuuliza Fadl ili aainishe ni kitu gani kiandikwe kwenye ubao wa jengo hilo la ibada. Fadl alitaka jina lake liandikwe kwenye kibao hicho na na atajwe kama mjenzi na mwasisi wa msikiti huo. Bahluli ambaye alikuwa katika eneo hilo alimuuliza Fadhli bin Rabii kwamba umejenga msikiti huu kwa ajili ya nani? Fadli alijibu kwamba nimeujenga kwa ajili ya Allah subhanahu wa taala. Bahluli alisema kama umeujenga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, basi usiandike jina lako juu yake. Fadhli alighadhibika na kusema, kwa nini nisiandike jina langu kwenye jengo la msikiti huu? Watu wanapaswa kufahamu nani aliyeujenga. Bahluli alisema, kama hapana budi basi andika kwamba mjenzi wa msikiti huu ni mimi Bahlula. Fadhli alisema, hasha wakala, hilo haliwezekani. Bahluli alisema, kama umejenga msikiti huu kwa ajili ya kujionyesha na kupata umashuhuri na sifa, basi huna ujira na thawabu mbele ya Mwenyezi Mungu manane Fadli bin rabi aliona haya kutokana na jibu la Bahlul na kunyamaza kimya. Baadaye kidogo alisema fanyeni, anayoyasema Bahlul. Bahluli mwenye busara alisema, andikeni aya fulani ya Qurani juu ya ubao huu, kisha utundikeni juu ya jengo la msikiti huu. Wapenzi wasikilizaji, moja ya maovu hatari ya kimaadili na kiakhlaki ambayo yanaweza kupoteza bure matunda yote ya kazi na ibada za mja katika maisha yake yote ni majivuno, kujiona bora kuliko watu wengine na ghururi. Tatizo hili kubwa la kimaadili mara nyingi hupuuzwa na kufumbiwa macho. Yumkini sifa hii mbaya ya kimaadili ikaandamana na mtu kwa miaka mingi na kuota mizizi katika nafsi na roho yake huku mwanadamu akighafilika na hali hiyo. Tabia ya kujiona bora zaidi na kujivuna inakita mizizi na kutawala nafsi ya mwanadamu pale anapoanza kupima amali na ibada zake na za watu wengine na kujitambua kwamba ndiye bora na mwenye amali na ibada nyingi kuliko wenzake. Tabia hii huambatana na dhana ya uongo ambayo humfanya mtu ajitambue kuwa katika daraja asiyostahiki. Mwanadamu mwenye tabia hii huwa haoni nakisi na aibu na zake. Wakati sahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Bilal Alhabashi alipopanda juu ya Alkaba baada ya kukombolewa mji mtakatifu wa Makka kutoka kwa makafiri wa Kiquraish na kuanza kuadhini, baadhi ya watu walihoji wakisema Mtumwa huyu mweusi pia anapanda juu ya Alkaba na kutoa adhana? Wakati huo iliteremshwa aya ya 13 ya Suratul Hujurati ikisema, mbora zaidi kati yenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba amesema, ninachelea kitu kibaya zaidi juu yenu kuliko kufanya madhambi, nacho ni majivuno na kujiona. Kujiona kuna maana ya mwanadamu kuona amali na ibada zake kuwa ni bora zaidi na kujigamba mbele ya watu wengine. Imamu Sadiq alaihi ssalam anasema, siku moja watu wawili waliingia msikitini, mmoja wawili hao alikuwa mtu fasiki muovu, na mwingine alikuwa muumini na mtenda mema Wakati walipotoka nje ya msikiti, mtu mwovu alikuwa amebadilika na kuwa mwema na muumini, na yule aliyekuwa mwema na muumini alikuwa fasiki na mwovu. Kwa sababu mtu aliyeingia msikitini akiwa fasiki na mwovu alibubujikwa na machozi na kulia sana kutokana na madhambi yake na kutubia madhambi hayo, huku akijutia yaliyopita, lakini yule aliyekuwa mwema na muumini alijifaharisha kwa amali na ibada zake na kuziona kuwa ni kitu kikubwa na adhimu. Matokeo yake ilikuwa kuporomoka ujira na thawabu zake zote na kuwa fasiki na mwovu. Kwa hakika, mtu asiyeona nakisi na mapungufu yake na kujigamba kwa ibada na amali zake huporomoka kutoka kwenye daraja ya takwa na uchamungu na kutumbukia katika ufuska na madhambi, kana kwamba hajatenda lolote jema. Imepokewa kwamba siku moja shetani mlaaniwa aliliambia jeshi lake kwamba, sitakuwa na wasiwasi wowote juu ya matendo na amali zote njema zinazofanywa na mwanaadamu iwapo mtaweza kumshinda katika mambo matatu, kwani amali hizo hazitakubaliwa. Mambo hayo matatu ni kwanza, azione amali na ibada anazofanya kuwa ni nyingi; pili, asahau madhambi yake na tatu, apatwe na kukumbwa na tabia ya majivuno na kujiona bora kuliko wanadamu wenzake. Wanazuoni wa elimu ya akhlaqi na maadili wanasema, dawa mujarabu ya kutibu tabia mbaya ya kujiona ni mwanadamu kumtambua vyema Mola Muumba na kuelewa kwamba hakuna adhama, utukufu na mkamilifu zaidi kuliko yeye. Hivyo basi, kama kuna la kujifaharisha nalo ni Mwenyezi Mungu mtukufu na mkamilifu. Ili kutibu maradhi hayo, mwanadamu anapaswa daima kutambua kwamba ustahiki na uwezo wote wa mwanadamu unatokana na Mwenyezi Mungu Muweza, na mwanadamu hajitegemei katika jambo lolote. Kwa njia hiyo, atatambua kwamba hakuna mali au ibada yoyote inayoweza kufanywa na mwanadamu bila ya rehma na msaada wa Mola Muumba. Mbali na hayo, hakuna mtu mwenye dhamana kwamba amali na ibada zake zimekubaliwa na Mwenyezi Mungu na kwa msingi huo ajifaharishe na kujiona bora kuliko wenzake. Njia nyingine ya kutibu na kuzuia tabia chafu ya kujiona ni kuwatazama watu bora na walio juu yake katika daraja za kiroho na kimaanawi, kwani pale anapowaangalia wale walio duni yake katika kutenda mema na amali za kheri, yumkini akapatwa na ghururi na majivuno na kujiona bora kuliko wenzake. Lakini pale anapoelekeza macho yake kwa watu adhimu na bora kuliko yeye, ndipo atakapogundua nakisi na mapungufu yake na kutambua kwamba bado kuna njia ndefu ili kuweza kufika katika ukamilifu wa kibinadamu. Kwa sababu hii, mafundisho ya Kiislamu yanatuhimiza kudurusu maisha na historia ya watu adhimu na walio bora zaidi katika masuala ya kiroho tunamwomba Allah subhanahu wa taala atujalie kuwa miongoni mwa watu wema na wenye ikhlasi na atakabali swaumu na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wassalamu Ramadhani, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu <todicata> Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran umeyavutia mataifa mengi duniani, Iran yazindua mafanikio tisa katika sekta ya nyuklia na Bukina Faso yaomba uzoefu wa Iran katika mapambano dhidi ya ugaidi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema changamoto zote zinazolikabili taifa hili la Iran zinaweza kupatiwa ufumbuzi na kusisitiza kuwa mfumo wa uongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umepata mafanikio mengi katika sekta tofauti na kuwa kivutio kikubwa kwa mataifa mengi duniani. Atola Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumatatu jioni katika mkutano wake hapa Teheran na wakuu wa mihimili mitatu ya serikali ya Iran kwa mnasaba wa usiku wa kumi wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kueleza kuwa mafanikio iliyoyapata jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran kama vile kuimarika nafasi na ushawishi wa nchi hii katika eneo yamelifanya taifa hili liwe kiigizo chema. Atola Khamenei ameendelea kusema kuwa mazungumzo ya kujaribu kuhuisha mapatano ya nyuklia JCPOA yanaendelea vizuri huko Vienna, na kwamba Iran itaendelea kusimama kidete mkabala wa kujitakia makuu upande wa pili. E, katika mazungumzo hayo amesema mazungumzo yanaendelea vizuri huko Viana, lakini Marekani ambayo ilishindwa kufungamana na majukumu yake ndani ya JCPOA, hivi sasa imenaasa kwenye kinamasi kuhusu kadhia ya Palestina, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema licha ya sera na azma ya Marekani na washirika wake ya kutaka kulisambaratisha suala la Palestina na kuifanya dunia isahau uwepo wa taifa hilo, lakini kadhia ya Wapalestina ipo hai na inazidi kuimarika na kupata nguvu kila siku. Ayatola Khamenei ameeleza bayana kuwa wananchi wa Palestina bila shaka watapata ushindi wa mwisho kwa baraka zake Allah subhanahu wataala, kutokana na harakati za makundi ya kupigania ukombozi. Halkadhalika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano wake huwa na maafisa wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameihutubu Saudi Arabia kuhusu vita vya Yemen na kusema, dar masaley yaman bandye harfe nasihat omizi be ooyone suudi daram, nina ushauri kwa wasaudi Arabia na ninaotoa kwa nia njema kwa nini mnaendeleza vita ambavyo mna uhakika hamwezi kuvishinda? Kwa azma, mikakati na moyo wa wananchi wa Yemen na viongozi wao na ubunifu walionao katika sekta mbalimbali, hakuna uwezekano wowote wa, wa nyinyi kupata ushindi. Tafuteni njia ya kuondoka kwenye vita hivi. Iwapo makubaliano ya kusitisha vita yataendelezwa kwa maana halisi ya neno hilo, yanaweza kudumishwa, na watu wa Yemen bila shaka watashinda, kutokana na juhudi, ujasiri na ubunifu wao wao wenyewe na viongozi wao, na bila shaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atawasaidia watu hawa wanaodhulumiwa. Sambamba na siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshiriki katika maonyesho ya shirika la nishati ya atomiki la Iran ambapo wamezindua mafanikio mapya katika uga wa miradi ya nyuklia yenye malengo ya amani nchini. Igumbuka kuwa Aprili 9 miaka 16 iliyopita katika mwaka 2006, jamhuri ya Kiislamu Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya amani katika sekta ya nuklia. Na katika kuenzi jitihada zilizojaa fahari za wanasayansi wa nuklia wa Iran, siku hii huadhimishwa hapa nchini e, kama siku ya kitaifa ya nishati ya nuklia. Kwa mnasaba wa siku hii, rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameshiriki katika maonyesho ya mafanikio ya nuklia ambako amezindua mafanikio tisa mapya ya Iran katika uga wa sayansi ya nuklia ikiwa ni pamoja na kizazi kipya cha mashini pewa zilizoundwa kikamilifu nchini Iran. Akizungumza katika hafla hiyo, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameeleza furaha yake kutokana na mafanikio ya vijana wasomi wa Iran katika uga wa nuklia na kusema mafanikio hayo ni nembo ya kujiamini na kutegemea uwezo wa ndani ya nchi. Aidha amesema Iran ina haki isiyopingika ya kutumia teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani, akisisitiza kuhusu malengo ya amani ya mpango wa nuklia wa Iran. Rais Raisi amesema, tumetangaza mara kadhaa kwamba katika itikadi yetu ya kujihami, silaha za nyuklia hazina nafasi yoyote. Tuna asilimia mbili au tatu tu ya vifaa vya nyuklia duniani, lakini asilimia 25 ya uwezo wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki unatumika kuchunguza na kukagua sekta yetu ya nyuklia. Ni kwa nini? Wanaogopa nini? Wanaogopa silaha? Au kile wasichokitaka ni uhuru na kujitegemea nchi yetu. Wao wanahofia kujitegemea jamhuri ya Kiislamu. Tunatangaza tena kwamba sekta yetu ya nyuklia inafuatilia malengo ya amani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Marekani imeibua masharti mapya inayotaka Tehran yatekeleze ili iondolewe vikwazo sanjari na kuhuishwa makubaliano ya nuklia JCPOA ya mwaka 2015. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumapili na kusisitiza kuwa Iran kamwe haiwezi kukiuka mistari yake miekundu kwa kutii masharti hayo mapya ya Marekani. Amesema Iran itaendelea kufanya juu chini kuhakikisha kuwa makubaliano yanayofikiwa katika mazungumzo ya Vienna ya kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni thabiti na ya Amir Abdulahian ameeleza bayana kuwa, kuhusu suala la kuondoa vikwazo, wa Marekani wanashupalia uh, tu ili kuibua masharti mapya ambayo yako nje ya mazungumzo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amebainisha kuwa Iran inataka kuondolewa vikwazo, lakini jambo hilo linapaswa kufanyika kwa njia ya hishma na kupitia makubaliano yenye nguvu na ya kudumu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa fedha za Irani zinazoshikiliwa katika benki za kigeni zinapaswa kuachiliwa. Sisi hatutaki mkopo au pesa zozote kutoka Marekani, lakini tunataka pesa za taifa letu ziachiliwe. Bejoy inke dar m gozat na wiki hii waziri mpya wa mambo inje, wa mayyomba, Iran, ambai, wa mingi, patia, ya nje wa Burkina Faso wameiomba Iran kama nchi ambayo imeathiriwa na ugaidi kwa miaka mingi kuipatia nchi yake uzoefu katika uwanja huo. Waziri wa mambo ya nje Iran Hussein Amir Abdulahian amesema Iran nayo ame imeazimia kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika ikiwemo Burkina Faso. Amir Abdulahian ameasema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso Olivia Ruamba, akiangazia umuhimu wa Afrika katika malengo ya sera za kigeni za Iran. Aidha, ameelezea wasiwasi wake kuhusu harakati za makundi ya kigaidi eh, ya ukufurishaji nchini Burkina Faso na Afrika Magharibi kwa ujumla. Waziri wa mambo ya nje ya Iran amempongeza Olivia Ruamba kwa kuteuliwa kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa Burkina Faso na kumtakia mafanikio katika nafasi yake mpya. Olivia Ruamba ametoa wito wa kuongeza ushirikiano wa kisayansi na kiufundi baina ya nchi hizi mbili, na halikadhalika msaada wa Iran katika nyanja mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso amewapongeza Wairani na Waislamu kwa mnasaba pia wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu uhusiano wa Iran na Burkina Faso, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. ala Muhammadin wa ali Muhammad Allahumma salli ala Muhammadin abdika wa rasulika wa aminika wa safiyika wa habibika wa khayratika min khalqik, Ewe Mungu wangu mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako, wahafidhi sirrika wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako manabii wako mitume wako wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako Allahumma wa salli ala amiril mu'minin wa wasi rasul rabbil alamin. Ewe Mungu wangu, mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa Mola mlezi wa viumbe wa wa wa wa wa mja wako na kipenzi chako Binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. wasalli ala siddiqati tahirati fatimati sayyidati nisail alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu Ali bin Hussein, Muhammad ibn Ali, Jafar bin Muhammad, Musa bin Jafar, Ali bin Musa, Muhammad ibn Ali, Ali bin Muhammad, Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako warehemu rehma nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal, Ewe Mungu wangu mrehemu mwangalizi wa jambo lako. wal adli almuntazir wa huffahu bimalaikatikal muqarrabin mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. wa aidhu bi ruhil qudus ya rabbal alamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu, Ewe mlezi wa viumbe <tinyo> Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.