Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Quraysh, aya ya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya Makureshi kuzoea kuzoea, safari ya kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wakati wa njaa na amewapa amani wakati wa hofu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipambe katika siku ya leo kwa sitara ya uungwana wa nafsi, na unisitiri ndani yake kwa nguo ya kukinai na kutosheka, na uniongoze ndani yake kwenye uadilifu na insafu, na uninusuru ndani yake na kila ninachokiogopa kwa nusura yako ewe mlinzi wa wenye hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Uh, sisitizo la kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu lazima kukomeshwa vita nchini Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na marehemu Sheikh Abdulahi Nasir. Baada ya mawaidha ya Ramadhani, tutakuwa na udondozi wa baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na makala ya leo katika historia Tutakuwa pia na makala ya watoto katika mtazamo wa Uislamu. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. <muchas> Saa saba kamili mchana, kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema ugaidi na uvamizi wa kigeni ni vitisho vikubwa zaidi vya usalama kwa wanawake wa magharibi mwa Asia. Kumo mashirika manne ya Umoja wa Mataifa yameonya kuhusu hatari ya upungufu wa chakula kutokana na mzozo wa Ukraine. Wademokrati katika kongresi ya Marekani wametoa wito wa kuangaliwa upya uhusiano wa nchi hiyo na Saudi Arabia. Na Afrika Kusini imeongeza muda wa kuhudumu wanajeshi wake nchini Msumbiji. Na sasa ni habari kamili. Zahra Ershadi, balozi wa Iran katika umoja wa mataifa amesema kuzikalia kwa mabavu ardhi za mataifa mengine, uvamizi wa kigeni na ugaidi ndio vitisho vikuu vya usalama wa wanawake katika eneo la magharibi mwa Asia. Ershadi ambaye alikuwa akihutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake, amani na usalama kilichofanyika jana, ameashiria hali ya wanawake katika eneo la magharibi mwa Asia ikiwemo Palestina na kusema unyanyasaji wa kingono na uhalifu ni uhalifu wa kutisha ambao mara nyingi hutumika kama mbinu ya vita na ugaidi. Amesema vitisho vikuu kwa usalama wa wanawake katika eneo la magharibi mwa Asia ni pamoja na uvamizi wa kigeni na ugaidi, na kwamba vitisho hivyo haviheshimu haki na maisha ya wanawake. Amesema hali ya wasichana na wanawake wa Kipalestina ni mfano wa wazi wa ukweli huo, balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema katika migogoro ya silaha unyanyasaji wa kingono huathiri kwa kiasi kikubwa wanawake na wasichana pamoja na watu walio katika mazingira magumu, na amesisitiza kwamba wanawake na wasichana ndio waathirika wakubwa zaidi. Zahra Ershadia ameongeza kwamba migogoro ya silaha pia huzidisha hatari ya magendo ya binadamu ambayo inawalenga zaidi wanawake na watoto wanaokimbia vita au wanaolazimika kuhama makazi yao. Ershadi amesisitiza kwamba kuzuia na kupambana na vitendo hivyo visivyo vya kibinadamu kunahitajia juhudi za pamoja, na kusema hata hivyo, jitihada hizo hazitafanikiwa hadi pale sababu kuu, yaani mazingira ya kuzuka kwa vita vya kutumia silaha, zitakapofuatiliwa na kupatiwa ufumbuzi. Benki ya Dunia, Shirika la Biashara Duniani, Mfuko wa Fedha wa Kimataifa na Shirika la Mpango wa Chakula la Umoja wa Mataifa zimeonya kwamba usalama wa chakula duniani uko hatarini na kwamba nchi zote zinapaswa kuchukua hatua maalumu za kudhamini chakula kwa watu wao. Tahadhari hiyo imetolewa kufuatia vita vinavyoendelea baina ya Rusia na Ukraine, nchi mbili zenye mchango mkubwa katika uzalishaji wa ngano, nafaka na mbegu za mafuta duniani. Katika wiki za hivi karibuni bei ya baadhi ya vyakula katika masoko ya dunia imepanda kwa kasi, na baadhi ya nchi zimekabiliwa na mdororo wa kiuchumi au kusitishwa kwa uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi. Shirika la habari la Irani Irna limeripoti kwamba mashirika hayo ya kimataifa yametoa taarifa yakizitaka nchi zote kujiepusha kupiga marufuku usafirishaji wa chakula na mbolea nje ya nchi na kuchukua hatua za haraka na za pamoja katika nyanja za usalama wa chakula. Taarifa hiyo iliyotolewa jana Jumatano ilisisitiza kwamba vita vya Ukraini vimeongeza mashinikizo yaliyosababishwa na mlipuko wa ugonjwa wa korona, mabadiliko ya hali ya hewa, na mivutano inayoongezeka ya kikanda na kusababisha tishio kwa mamilioni ya watu kote duniani. Taasisi hizo nne za kimataifa zimeonya katika taarifa yao ya pamoja kwamba hali hii inazidisha mashinikizo kwa raia wa kawaida na ni tishio kubwa hasa kwa nchi maskini. Awali shirika la biashara duniani WTO lilitabiri kwamba nchi masikini ziko katika hatari kubwa zaidi kutokana na vita vya Ukraine kwa sababu zinatumia sehemu kubwa ya mapato yao kwa ajili ya kununua chakula kutoka nchi tajiri. Wademokrati wa Kongresi ya Marekani wanasema kuiunga mkono Saudi Arabia ni kinyume na masilahi ya Marekani. Jarida la Wall Street Journal limeripoti kwamba viongozi wa kamati za bunge za mambo ya nje na ujasusi na zaidi ya wademokrati wengine ishirini wanapanga kuishinikiza serikali ya rais Joe Biden ichukue msimamo mkali zaidi dhidi ya Saudi Arabia na katika uwanja huo wanaashiria hatua ya Riyadh ya kukataa kushirikiana na Washington katika suala la mashambulizi ya Russia huko Ukraine na masuala mengine kadhaa ya haki za binadamu. Wabunge hao wameandika katika barua yao kwamba tuko katika hatua ya mabadiliko. Marekani inaweza kuendelea kumuunga mkono mshirika mwenye utawala wa kiimla, au tunaweza kupanga upya uhusiano wetu katika kutetea haki za binadamu. Wabunge hao pia wamebainisha kwamba Saudi Arabia imekataa ombi la Marekani la kuzidisha uzalishaji wa mafuta ili kupunguza bei ya bidhaa hiyo iliyopanda kutokana na vita vya vi Ukraine, na vilevile vile imeingia katika mazungumzo na Beijing kuhusu uuzaji wa mafuta yake kwa China kwa kutumia sarafu ya Yuan. Wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini Joe Biden aliitaja Saudi Arabia kama nchi isiyotakikana na aliahidi kuiwajibisha serikali ya Riyadh kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Hata hivyo, hadi sasa hajachukua hatua za maana katika uwanja huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mkuu wa Jeshi la Afrika Kusini ametahadharisha kwamba magaidi waliopo Msumbiji lazima washughulikiwe kabla ya tatizo hilo kuenea mbali zaidi. Ruzani Mafwanya ameeleza hayo akizungumza huko Pretoria kufuatia makubaliano yaliyofikiwa mapema wiki hii kwa ajili ya kupanua kikosi cha pamoja cha jeshi cha kupambana na magaidi nchini Msumbiji. Wanajeshi wa Afrika ya Kusini ni sehemu ya kikosi cha wanajeshi kutoka nchi kumi na sita za jumuiya ya SADEK kwa jina la Samima chenye lengo la kuisaidia Msumbiji katika vita vyake dhidi ya magaidi katika mkoa wa Cabo Delgado kaskazini mwa nchi hiyo. Mapambano dhidi ya magaidi nchini Msumbiji yalianza mwezi Julai mwaka jana. Nchi nyingine zinazochangia katika kikosi hicho ni Angola, Botswana, Kongo, Lesotho, Malawi, Tanzania na Zambia. Wakati huo huo, Rwanda imetuma wanajeshi nchini Msumbiji kama sehemu ya makubaliano ya pande mbili na serikali ya nchi hiyo. Mkutano huo wa kilele ulifanyika chini ya mwenyekiti wa Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na ulikuwa fursa ya kutathmini wanajeshi wa karibuni ndani ya vikosi vya Samema. Wanajeshi wasiopungua mia sita kutoka nchi kutoka jeshi la ulinzi wa taifa la Afrika ya Kusini wamekuwepo katika jimbo la Cabo Delgado kati ya Oktoba mwaka jana na Januari mwaka huu kama sehemu ya operesheni ya Buffalo. Na katibu mkuu wa harakati ya Palestina Initiative Mustafa Barughuthi ameeleza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unaoikalia Kudsi kwa mabavu unamwaga damu za Wapalestina katika juhudi za kuficha kushindwa kwake kisiasa na kiusalama. Wanajeshi wa utawala katili wa Israel siku kadhaa zilizopita walishambulia kambi ya wakimbizi ya Jenin kaskazini mwa ukingo magharibi wa mto Jordan na kuwaua shahidi wa Palestina wanne na kuwajeruhi makumi ya wengine. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba Mustafa Al Barghuthi, katibu mkuu wa harakati ya Palestina Initiative, ameashiria katika man, ameshiriki katika maandamano ya kuonyesha mshikamano na raia wa Palestina wakazi wa mji wa Jenin huko Ramallah, na kueleza kwamba ukandamizaji wa Israel hautawasambaratisha wa Palestina mukawama na irada ya raia wa ardhi ya Palestina. Albarghuthi amesema kwamba kadhia muhimu zaidi kwa sasa ni ujumbe tunaoutuma kwa wakazi wa Jenin kwamba tupo pamoja nao na hatutawaacha peke yao na wala hatutatoa mwanya kwa utawala ghasibu kuwazingira raia wa kipalestina wa eneo hilo. Makundi ya mapambano ya Palestina mara kadhaa yameeleza wazi kwamba vita dhidi ya utawala haramu wa Israel unaoikalia Kudsi kwa mabavu viko wazi wa kote Palestina. Yamesema jinai za Israel haziwezi kuvuruga azma ya wananchi wa Palestina ya kuelekea katika njia ya mapambano kama chaguo pekee la ukombozi wa ardhi ya Palestina. Na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran a kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kiongozi mwadham wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran kuhusu ulazima wa kukomeshwa vita nchini Yemen. Ayatowa Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, Jumanne jioni, akizungumza katika kikao cha viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa mfumo wa Kiislamu, ameashiria na kufafanua masuala mbalimbali katika uga wandani, nanje, wa ndani na nje ya nchi huku akisifu ujasiri wa wananchi madhulumu wa Yemen katika kukabiliana na uvamizi wa wageni. Ametoa nasaha za heri na, na zenye nia njema kwa watawala wa Saudia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa nini mnaendeleza vita ambavyo mnajua hamna nafasi ya kushinda? Tafuteni njia ya kujiondoa kwenye vita hivi. Amesema usitishaji vita wa karibuni huko Yemen ni jambo zuri, na kwamba iwapo makubaliano hayo ya usitishaji vita yatatekelezwa ya kwa maana halisi ya neno hilo, yanaweza kudumishwa, na watu wa Yemen bila shaka watashinda kutokana na juhudi, ujasiri na ubunifu wao wenyewe na viongozi wao, na bila shaka Mwenyezi Mungu atawasaidia watu hawa wanaodhulumiwa. Ayatullah Khamenei ameashiria mwendelezo wa vita vya kikatili vya muungano wa Saudia dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen ambavyo sasa vimeingia katika mwaka wake wa nane bila ya Saudia na washirika wao Imarati kupata mafanikio yoyote ya maana, licha ya madai yao ya awali ya kushinda haraka mapambano ya Wayemen, serikali ya uokovu wa kitaifa wa Yemen na harakati ya Ansarullah. Badala yake mashambulizi ya kulipiza kisasi ya jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi kwa kutumia ndege zisizo na rubani na makombora ya balistiki yameusababishia hasara kubwa utawala wa Saudia, ikiwa ni pamoja na uharibifu wa hivi karibuni katika kituo cha Aramco huko Jidda, ambapo utawala huo umepata hasara ya mabilioni ya dola. Bila shaka baada ya usitishaji vita wa hivi karibuni ambao ulianza kutekelezwa mnamo Aprili pili kupitia upatanishi wa Umoja wa Mataifa, Muungano vamizi wa kijeshi wa Saudia, kama ilivyo kawaida yake, umekiuka usitishaji huo zaidi ya mara mia moja kupitia mashambulizi ya anga na kutoondoa mzingiro wa majini na hata kukamata baadhi ya meli za misaada ya kibinadamu kwa watu wa Yemen. Pamoja na hayo, serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen inaendelea kuheshimu usitishaji vita kwa kutilia maanani maslahi ya wananchi wa Yemen na ulazima wa kupunguza machungu na matatizo yanayowakumba. Kiongozi mwadhamu kislamu wa mapinduzi ya kiislamu amewataka wasaudi kutafuta njia ya kujinasua kutoka katika kinamasi hicho kwa kuzingatia ubatili na kutokuwa na na na kutokuwa kutokuwa natija stratejia yao kuhusu Yemen, na pia kutokuwa na natija vita ambavyo utawala wa Saudia na Imarati unaviendesha kwa miaka mingi sasa dhidi ya wananchi wa Yemen. Kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu, usitishaji vita wa hivi karibuni huko Yemen unaweza kuwa mwanzo wa kuanzishwa mchakato wa amani na mazungumzo kati ya pande hasimu na kuhitimishwa vita visivyo na matunda vya Saudia na Imarati dhidi ya mapambano ya watu wa Yemen. Bila shaka kuna sababu kadhaa ambazo zimeupelekea utawala wa Saudia kukubali usitishaji vita wa sasa huko Yemen, zikiwemo za watawala huo kukata tamaa na matumaini ya kushinda vita, kuzuia kuendelea mashambulizi ya makombora yanayofanywa na jeshi ya Yemen na kamati za wananchi dhidi ya taasisi na vituo muhimu vya kiuchumi vya Saudi Arabia na Imarati, kuanza mazungumzo ya kisiasa chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kupata amani nchini Yemen, hasa baada ya kuondoka madarakani Abdurabu Mansuri Hadi, rais aliyejiuzuru wa Yemen, na kuanzishwa baraza la rais la watu wanane nchini Yemen huko Aden pamoja na Riyadh kutokuwa na imani ya kuendelea kupata uungaji mkono wa kutosha wa Marekani katika kukabiliana na mashambulizi ya wananchi wa Yemen. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wasikilizaji wapenzi, tunaomba radhi kutokana na matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza, na sasa tunakaribisha mawaidha ya Ramadhani ambayo ya, ya kutoka kwa marhum Sheikh Abdullahi Nasir. Ramadhan, Ramadhan, Ramadhan, Ramadhan, Ramadhan. khalifa bin Adam siku ya kwanza akiumbwa baba yetu Adam, Mwenyezi Mungu kamuumba kwamba ni khalifa wa idh qala rabbuka lilmalaika inni jailun fi lardhi khalifa. Khalifa ni mwakilishi. Kwa hivyo awaambia malaika, mimi nimemchagua bin Adam kuwa khalifa, highest position ambayo amepewa kiumbe chochote malaika. Kwa sababu hawakuelewa, qalu atajalu fiha man yufsidu fiha wa yasfiku ad-dima, wa nahnu nusabihu bihamdika wanukadisu lak, waambia utamchagua huyo ambaye atakuja leta kumwaga damu, ataleta uharibifu, unatuacha sisi ambao tunakusabih wewe saa zote. Mwenyezi Mungu kwa sababu mwenyewe alikuwa ajua hikma yake, awambia ya malaika, qala Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amemchagua bin adamu kwamba ni khalifa bin adam, siku ya kwanza akiumbwa baba yetu adam, Mwenyezi Mungu kamuumba kwamba ni khalifa wa idh qala rabbuka lil malaika inni ilu fil ardhi khalifa. Khalifa ni mwakilishi. Kwa hivyo, awaambia malaika, mimi nimemchagua bin adam kuwa khalifa, highest position ambayo amepewa kiumbe chochote. Malaika kwa sababu hawakuelewa, qalu atajalu fiha man yufsidu fiha wa yasfiku dima wa nahnu nusabbihu bihamdika wa nuqaddisu lak, waambia utamchagua huyo ambaye atakuja leta kumwaga damu, ataleta uharibifu, unatuacha sisi ambao tunakusabihi wewe saa zote Mwenyezi silaha yake atakayoitumia kumwakilisha Mwenyezi Mungu katika ulimwengu huu. Hiyo ndiyo position ya bin Adam. Everyone of us, kila mmoja katika Mwenyezi Mungu, amekuchagua wewe as his khalifa. Sasa ni lazima ujijue wewe, status yako ni nini? Umejijua wewe ni nani biologically? Jana tumeona biologically wewe ni nani. Sasa ni status yako wewe, ni ile vicegerent wa Mwenyezi Mungu, ni khalifa wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu kakuchagua hata juu ya malaika ambao la yaafuna Allah maamarahum wayafaluna mayuumaruni, hawa muasi Mwenyezi Mungu kwa lolote ambalo wamewaamrisha, na wanafanya kila kitu ambacho Mwenyezi Mungu amewaamrisha. Bado wewe umewekwa ni khalifa wake. Hakumchagua malaika kuwa ni khalifa wake, amekuchagua wewe bin Adam kuwa ni khalifa wake. Sasa wewe ujifahamu, kwa kuwa hii ndiyo position yako. Kisha baada ya wewe kuchaguliwa kuwa ni khalifa, baada ya kupewa hadhi hiyo, nini uhusiano wako wewe na viumbe vingine? Kwa sababu you are are not the only Allah's creature there are several other creatures in this universe. Nini uhusiano wako, uhusiano wako na viumbe vingine? Uhusiano wako na Mwenyezi Mungu umeshaujua. with the creation. Kwa hivyo sasa wewe as bin Adamu una uhusiano wako na Mwenyezi Mungu, una na uhusiano wako na viumbe. Uhusiano wako na Mwenyezi Mungu ni wewe ni khalifa wa Mwenyezi Mungu. Uhusiano wako na viumbe ni viumbe viko chini yako. Mwenyezi Mungu ameviweka chini yako, walakad sahara lakum ma fi samawati wa ma fi al ardh, tumevifanya vyote vilivyokuwa katika mbingu na ardhi, tumevipa taskhir, viko chini yako, tumevinyenyekesha kwako, vimeweka chini yako. Kwa hivyo, wewe umepewa hadhi ya kuwa juu ya viumbe. Sasa kama binadamu, mtihani wako uko hapa, unapotambua hadhi yako, unapoanza wewe sasa, vitu ambavyo Mwenyezi Mungu ameviweka vikutumikie wewe, wewe ukavitumikia vile vitu, ukakataa pale alipokuweka Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu amekuweka juu ya vitu, na yeye yuko juu yako wewe. Ukasema hapana, Mwenyezi Mungu yuko juu, baada ya Mwenyezi Mungu ni hivi vitu, kisha ndio mimi sasa. Wewe ukawawavitumikia vitu, sio vitu kukutumikia wewe. Pale ndipo unapobadilisha roli yako, kwa sababu sasa Badala ya kuyatumia mali kumtumikia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, umekuwa wewe watumwa na mali, kiasi cha kwamba unamsahau na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Unakwendea mbio cheo, kiasi cha kwamba unamsahau Mwenyezi Mungu. Na mtu akikukumbusha, ndugu yangu, lakini wewe ni Mwislamu, ambia habari ya Uislamu kwanza, weka kando maneno. Mimi nakwambia, amri ni hii, utafanya hivi ndivyo nilivyokwambia. Hayo maneno ya Uislamu tutakutana msikitini hapa, mimi nakwambia kama boss. Now immediately you do that you will have forgotten tunazozifanya fikra zetu zote ambazo si za Kiislamu, msingi wa matatizo uko hapa, kuwa wewe kama binadamu umejishusha hadhi yako ile aliyokuweka Mwenyezi Mungu. Chochote kile ambacho kimekutenga na Mwenyezi Mungu ni kwa sababu wewe umeona wewe wafaa kukitumikia badala ya wewe kile kukutumikia wewe. Sasa kila kitu angalia, wewe, makosa yoyote unaofanya, dhambi zozote unazozifanya utakuta msingi ni kwamba wewe umejishusha pale alipokuweka Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ni kwa sababu hujijui wewe ni nani. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwa mfano atwambia, katika sura ya kumi na nne aya thelathini na mbili mpaka thelathini na nne Allahu ladhi khalaka lsamawati walardh wa anzala min alsamai maa Ardhi. Yule Mwenyezi Mungu aliyekuumba wewe ndiye ambaye ameumba mbingu na ardhi, wa anzala min assamai maa, na yeye ndiyo aliyoteremsha mvua kutoka mawinguni. Mvua ile inayoshuka ni yeye aliyeleta, fa akhraja bihi min athamarati rizkan lakum, akatoa matunda kwa mvua ile ili iwe ni rizki kwenu. Sasa wasakhara lakum lfulka, akavitiisha akatiisha majahazi haya merikebo hizi vyombo katika bahari vikafanywa vikutwiwewe litajiria fi lbahri biamri, ilizipite katika bahari kwa amri yake. Vyombo vile vimewekwa wewe kutukua mizigo yako from one point point to another. Mwenyezimungu ndiye aliumba zile kanuni na sharia za vyombo vile kuweza kwenda. Pepo zinazozungusha zinazotukua matanga ni zi. Yeye yeah, yeah, alezileti yeah, yeah. maji yale ile uwezo wa jahazi au meli kuolea katika bahari ni yeah kakufanyia wewe na vyote hivi kavisahara lakum, ameviyafanya vikutii wewe. wasahara lakum shamsa wal qamara daibaini, wasahara lakum al anhar, mito. wasahara lakum shamsa wal qamara daibaini, maisha yao jua na mwezi vimeweka kukutumikia wewe, sio wewe uviabudu, vikutumikie wewe. Sasa hivi kuna matatizo ilmu, amekupa Mwenyezi Mungu umeitua, umeitumia ilmu yako ume discover solar energy baitumia solar energy kwa sababu ilmu uliyopewa umeweza kuivua kuipata ile pawa iliyoko katika jua na umeweza kuitumia kwa manjia mbalimbali mbali. Mwezi hali kadhalik, wasakhara lakum llaila wan nahara, mchana na usiku vyote vile vile vimewekwa kukutumikia wewe. Wa atakum min kulli ma saaltum, na amewapa nyinyi kila mlichoomba. Wa in taudu necmata llahi, na mkitaka kuzihesabu neema za Mwenyezi Mungu juu yenu, la tuhsuha, hamwezi kuzihesabu, hamwezi kuzipata utakavyo, utakavyo hisabu utazia nyingine lakini, bin adam la dhalumun kaffar, ni dhalimu wa nafsi yake. Amepewa hadhi yeye mwenyewe anajishusha, anapewa hadhi yeye mwenyewe anaikataa. Mwenyezi Mungu alipoumba mathalan mchana na usiku, kaumba wajaalna llaila libasa wajaalna nahara maasha, usiku umeitwa vazi, umeitwa nguo stara. Usiku ni wakti wa stara, ukiuacha vile vile ulivyo kama ulivyoumbiwa na Mwenyezi Mungu, ni wakti wa mapumziko, mchana ndio wakti wa kwenda mbio. Sasa angalia matokeo ya wewe kurivasa ya mchana na usiku, wewe ukafanya usiku ndio wakati wa kukaa macho, mchana ndio wakati wa kulala. Jiangalie wewe mwenyewe, waangalie wale watu ambao wana desturi ya kukesha makazini, waangalie complications zao na uangalie wale ambao wanala, wanafanya kazi mchana wanalala usiku. Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amezifanya usiku na mchana ukutumikie wewe, kisha amekwambia nini nature ya usiku na nini nature ya mchana, wewe wataka kuzibadilisha roles Lazima utapambana na consequences zake, matokeo yake utayapata wewe. Sasa kutufahamisha haya, Mwenyezimungu subhanahu wa taala atupa mfano, watuuliza. Pengine sisi twakaa tukiangalia mchana na usiku hatuuelewi. Sasa Mwenyezimngu akwambia tazama mambo haya: qul araaytum in jaala Llahu alaykum llaila sarmadan ila yaumi lqiyama man ilahun ghairu Llahi yatikum bidhuya afala tasmaun usiku uwe ni milele, ni siku zote, kuna usiku hakuna mchana. Nani angewaletea mwangaza wale wanaojua umuhimu wa jua? Kungekuwa tena na maisha yoyote? Mimea ingekuwaje? Wewe binadamu ungekuwaje? Umepata ukafikiri kwamba lao ingekuwa siku zote ni usiku, miaka nenda miaka rudi, ni usiku hakuna mchana? Mungu akuuliza amwambia tena Bwana Mtume, waulize lao, Mwenyezi Mungu angefanya mchana miaka yote hakuna usiku, nani ingewapa nafasi ya kupumua na kustarehe na wake zenu? Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuumbia hivi vitu vyote na vyote vimewekwa chini yetu bin Adam. Sasa wewe kama bin Adam, ujitambue, Mungu kakuweka wapi, kakuwekea nini vikutumikie wewe, ulimwengu mzima. Sasa matatizo ni kwamba wewe unapokataa hadhi uliopewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, badala ya vitu hivi kukutumikia wewe, wewe wenda mbio kuvitumikia vitu hivi. Sasa unapoviendea mbio vitu hivi moja kwa moja umeondoka wewe. Wasema la ilaha illallah kwa mdomo, lakini kwa vitendo vyako wewe una na miungu mengine. Kwa hivyo wewe sio muwahidi tena, sio muislamu unayeamini tauhid na unaoitenda tauhid. Hapa ndipo penye hatari yetu. Sasa tumekwendaje? Tumeumbwa hivi tulivyoumbwa, sote tuamini. Kila siku katika msikiti twasema adhan, siku ashhadu, katika msikiti twasema adhan, twasema ashhadu an la ilaha illa allah wa ashhadu anna muhammadar rasulullah. Katika tashahud twasema ashhadu an la ilaha illa allah wa ashhadu anna muhammadar rasulullah. Tukiugua, tukiwa wagonjwa tu twasema, la ilaha illa allah, la ilaha illa allah. Tukichukua maiti yetu, tuki tu twasema ashhadu, maiti yetu twasema ashhadu an la ilaha illa allah, ashhadu an la ilaha illa allah. Kisha in practice we are not what we profess to be. Kwa nini? Kitu gani kimefanyika kwetu? Tukawa tuka twaamini sisi ni Waislamu, twaamini sisi kwamba la ilaha illallah, lakini vitendo vyetu vyenyewe vinatuambia sisi waongo. Twasema tu la ilaha illallah kwa mdomo. Tumefanywaje? Imekuwa kuwaje mpaka tukawa hivi? Tutakomea hapa. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaetea macho yetu magazetini jamvila, macho yetu magazetini mchana huu tunalielekeza katika baadhi ya magazeti ya Tanzania. Mwananchi tunaanza nalo ambalo lina li habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo inayosomeka namna hii: majanga mikopo elimu ya juu, ripoti ya CAG yabaini yatima masikini kunyimwa mikopo licha ya kuwa na sifa, wasio na sifa wapewa viwango vya juu. Mwananchi pia lina habari nyingine zisemazo, Ndugai alivyotenga mjengoni. Majaliwa atoa onyo upandaji bei bidhaa, atangaza hatua kukabiliana nao, huku mawaziri wakinena. Wasimamizi mirathi ya mzee Mengi wabanwa. Mahakama ya Watoto Kisutu mewabana wasimamizi wa mirathi aliyekuwa mfanyabiashara maarufu nchini Reginald Mengi kwa kukataa kuwahudumia watoto wake. Jinsi sekta isiyo rasmi inavyobeba uchumi, na ujumbe wa Pasaka, KKT wabeba mazito. Nipashe nalo limeandika wadau waomba nauli zipandishwe, wataka mikoani zipande asilimia 34 hadi 54. Latra yatoa neno, siaijia baini tena madudu mikopo ya elimu ya juu ndogai, ya tinga bungeni tangu ajiuzulu, aibua shangwe na vifijo. Serikali yatoa msimamo uagizaji huria wa mafuta na modeuji aitia mzuka Simba. Gazeti la Habari Leo la serikali na ligeukia kwa hivi sasa, ambapo tunasoma Ndugai avutia bungeni, ashangiliwa. Majaliwa asema bei bidhaa za ndani kuwa himilivu. Bashe afanikisha NMB kutenga shilingi bilioni 120, kwa kilimo. Mume amwagiwa uji wa moto usingizini. Mvua za masika pungufu, huku TMA ikitoa ushauri kilimo. Latra yatoa sababu kupinga nauli mpya. Waliomzingua Aweso waswekwa ndani na dunia kumwona Rais Samia akinadi ladha ya utalii nchini Kenya. Gazeti la Standard ya Alhamisi hii limeandika, kwa nini Sonko na Waititu wanaweza kushiriki uchaguzi licha ya kufunguliwa mashtaka chama cha Jubili cha fuata mkondo wa mapatano huku kikisema Uhuru atasimamia mazungumzo. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu yenye makao yake The Haga nchini Uholanzi, ICC ataka kuwasilisha data za simu katika kesi ya Paul Gicheru. Mradi wa gesi ya kupikia wa kupitia mabomba amewasaidia wakazi wa jiji Nairobi kuokoa fedha na wakati wao. Na wakazi wa Mtono huko Gatundu kusini katika kaunti ya Kiambu nchini Kenya wanataka kulipwa fidia ya shilingi milioni 16 kila mmoja ili kuachia ardhi waliokuwa wakiishi na kupisha ujenzi wa chuo kikuu cha Mamangina. Gazeti la Vista kwa upande wake likaandika namna uhuu na raia walivyomfunga Kalonzo ndani ya Azimio. Orengo na Nyong'o ni kati ya vigogo waliokabidhiwa tiketi za moja kwa moja huko Nyanza. Gavana wa Siaya James Orengo na yule wa Kisumu Anyang' Nyong'o ni kati ya waitifaki wa kiongozi wa ODM Raila Odinga waliopatiwa tiketi za moja kwa moja na chama hicho ili kugombea uchaguzi mkuu ujao. wabunge wote wanne wa Siaya kupeperusha bendera ya ODM katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu ni habari nyingine, ikiwa ameongozana na habari inayosema gavana wa zamani Nairobi wa jiji la Nairobi Mike Sonko amemlipia faini ya shilingi laki moja Alvin Chivondo ambaye alipatwa na hatia ya kuiba bidhaa katika duka moja huko Naivasha. Mahakama ilimpiga faini ya shilingi laki moja au kwenda jela mwaka mmoja kwa kosa la kuiba vitu vyenye thamani ya shilingi elfu tatu mia moja sitini na tano ambazo ni bidhaa za chakula. Vitu alivyoiba ni pa mtu huyo ni kilo tano za mchele, mafuta ya kupikia lita tano na kilo mbili za sukari. Na kwa kumalizia, jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kugusia yale kadhaa yaliyoandikwa katika Taifa Leo hii leo limeandika wawaniaji viti washutumu wasimamizi wa miungano mikuu ya kisiasa kwa kutumia njia za mkato kuwatema chini ya ya kichwa cha maneno michujo ya ukora. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, wawaniaji wanaomezea mate vyeo vya kisiasa katika maeneo mbalimbali nchini Kenya waeleza mshangao wao baada ya kugundua dakika za mwisho kwamba tiketi za vama zimekabidhiwa wapinzani wao moja kwa moja. Kwingineko michujo iliyopangiwa kufanyika inaahirishwa bila ilani. Wengine wanalazimika kukumbatia wapinzani wao hata bila ya mazungumzo. Ni kilio kote ndani ya muungano wa Azimio na Kenya Kwanza. Taifa Leo aidha limeandika waliodaiwa kumrushia Raila mawe nje waachiwa huru. koti ya ya wamewachiwa wa huru vijana 17 i waliodaiwa kuitungua ndege ya Raila. Sonko amvuruga mbogo Mombasa na mwanafunzi aliyezoa alama 415 katika mtihani wa kitaifa KCPE amekosa shule. ni liyopo hewani, ni idhaa ya Kiswahili. Wapenzi wasikilizaji, na wakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw, na unaweza ukatembelea ukaona vipindi, makala mbalimbali mbali na kadhalika tunasikika pia kupitia redio kwa shirika Maarifa FM Tanga Tanzania. haki za watoto katika Uislamu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 141 ya makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Katika sehemu iliyopita, tulitoa ufafanuzi kuhusu mafundisho ya kivitendo ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na wajibu wa kuwathamini na kuwaheshimu watoto wadogo. Sehemu moja ya maelezo yetu tulisema kuwa kwa mtazamo wa Uislamu na mafundisho ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kivitendo, si aibu mtu mzima kumnyanyukia mtoto, si aibu kusikiliza maoni ya watoto, bali si aibu pia kufuata ushauri wa mtoto kama utaonekana unakubaliana zaidi na mazingira yaliyopo hata kama mtazamo huo utapingana na mtazamo wa mtu mzima. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji w wapenzi, kimsingi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa akiwapenda sana watoto wake na watoto wa wengine. Alikuwa na mapenzi maalumu kwa kila mtoto. Sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam imejaa nukuu za jinsi alivyokuwa akiwapenda, akiwaheshimu na kuwaonyesha mapenzi makubwa watoto wote, na hilo lilikuwa ndiyo dhati na mlahaka wake katika kila mtoto. Mtume mtukufu muda wote alikuwa akitangulia yeye kuwasalimia watoto, na wakati wowote watoto walipomwomba acheze nao alikuwa hawakatalii, bali akishiriki kwenye michezo yao. Wakati alipokuwa akirejea kutoka safarini, watoto wote walikuwa wakimkimbilia kumpokea mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na yeye akiwapokea vizuri na kwa usheji. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na yeye alikuwa akiwapokea vizuri na kwa ucheshi wa hali ya juu, kwa huruma na mapenzi makubwa, akiwabeba na alikuwa akiwahusia maswahaba wake wawabebe juu watoto hao. Ni kwa njia hiyo ndio maana bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameacha kumbukumbu mzuri sana na akhlaqi na tabia bora kabisa ya kuishi vizuri watu katika jamii. Watoto walikuwa wakimpenda sana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wasalam, na aliwaachia kumbukumbu nzuri sana kwa thamini na kuchunga heshima ya watoto wake mtu na watoto wa wenzake ni sira na khulqa bora tuliofundishwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na hilo lilikuwa ni jambo la kila siku na la dhati kwa Bwana Mtume. Suala hilo liliwafanya watoto wajiamini, wasijidunishe, na waone kwamba na wao wana nafasi muhimu katika familia na katika jamii. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na maimamu kutoka kizazi chake kitoharifu wametoa miongozo mingi sana ya kuwahimiza Waislamu na kuwafundisha juu ya namna ya kuamiliana vizuri na inavyotakiwa na watoto wadogo, ima watoto wao wenyewe au watoto wa wenzi wao. Katika sehemu moja ya miongozo yake, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, amenukuliwa akisema: waheshimuni na wathaminini watoto wenu, na wapeni malezi bora, ili Mwenyezi Mungu naye akurehemuni na akusameheni makosa yenu. Shukran sana Ahmed Rashid kwa makala hiyo ya haki za watoto katika Uislamu. Na sasa tunawaletea leo katika historia, leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Aprili 14 mwaka 2022. Siku kama ya leo, yaani tarehe 12 Ramadhani, kwa mujibu wa mapokezi mengi katika kalenda ya Hijiria Kamaria, ni siku ambayo Nabii Isa bin Maryam Masihi alaihi ssalam aliteremshiwa kitabu kitukufu cha Injili. Neno Injile ni la Kigiriki na lina maana ya bishara. Jina hilo limetajwa mara kumi na mbili katika Qurani Tukufu, na kitabu hicho kinaitambua Injili kuwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, chenye sheria na kanuni za mbinguni. Hata hivyo, kitabu kinachojulikana hivi sasa kwa jina la Injili si kile kilichoteremshwa kwa Nabi Isa Masihi alaihi ssalam, bali ni riwaya na kumbukumbu zilizokusanywa na wanafunzi wake baada ya yeye kupaishwa mbinguni. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita tarehe kumi na mbili Ramadhani mwaka wa kwanza wa Hijria, Muda mfupi baada ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallama kuhama Maka na kuelekea Madina, aliunga udugu baina ya Muhajirina na Ansar. Muhajirina ni watu ambao walihama na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kutoka Maka kwenda Madina, na Ansar ni Waislamu wa Madina waliowakaribisha Muhajirina katika mji huo. Kwenye sherehe hiyo ya kuunga udugu baina ya Waislamu, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake, ali zake gaza Ali bin Abi Talib kuwa ndugu yake hapa duniani na huko akhera. Tarehe 25 Farvardin, miaka 34 iliyopita, serikali ya wakati huo ya Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi chote cha miaka minane 8 ya vita hivyo, Iran iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Irak ilitumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo Iraki haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Hata hivyo, katika siku kama hii ya leo, wakati vita vilipokuwa vimepamba moto, serikali ya Baghdadi ilikiri kwamba inatumia silaha za kemikali zikiwemo za gesi ya sumu na hatari ya haradali dhidi ya malengo ya kijeshi na ya kiraia nchini Iran. na miaka ishirini iliyopita katika siku kama ya leo, Hugo Chavez, rais wa zamani wa Venezuela, alirejea nchini kwake na kushika hatamu za uongozi baada ya kufeli jaribio la mapinduzi la kumwondoa madarakani. Chavez aliingia madarakani mwaka 1999 na kufanya mabadiliko makubwa kwa masilahi ya tabaka la chini. Vilevile, alichukua hatua za kusimamia mashirika ya mafuta ya kimarekani yaliyokuwa yakichimba mafuta nchini Venezuela. Siasa za kujitegemea za Chavez ziliikasirisha sana serikali ya Washington. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Marekani ilipanga na kuratibu mapinduzi tarehe kumi na mbili Machi mwaka alfu mbili na mbili dhidi ya kiongozi huyo. Licha ya mapinduzi hayo kupata mafanikio katika hatua za awali, lakini wananchi wa Venezuela waliokuwa wameridhishwa na mabadiliko ya Chavez walipinga mapinduzi hayo na kuingia madarakani kupinga hatua hiyo. Hugo Chavez alifariki dunia Machi tano mwaka 2013 kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka 58. Nashika sasa maoni ya msikilizaji Mujitaba Ahmad wa Burundi ambaye ameandika: maoni yangu ni haya, waislamu tunatazama na kusapoti dola la kiislamu na Iran. Akaandika, namwomba kiongozi wa kiroho, Allah amzidishie uhai. Anasema, Irani wasaidieni ndugu zetu wa Yemen. Shukran sana Mujtaba Ahmad wa Burundi. Bintwari Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asante. Nayo pia tunakushukuru. Hemedi Mshagasho, yeye hapa hana maoni, na Abdullah Ali Makajura anasema shukran. Nayo pia kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa jeshi la Afrika Kusini ametahadharisha kuwa magaidi waliopo Msumbiji lazima washughulikiwe kabla ya tatizo hilo kuenea mbali zaidi. Rusani Mapwawanya ameeleza hayo akizungumza huko Pretoria, Afrika Kusini, kufuatia makubaliano yaliyofikiwa mapema wiki hii kwa ajili ya kupanua kikosi cha pamoja cha jeshi kwa lengo la kupambana na magaidi nchini Msumbiji. Zahra Irshadi, balozi wa Irani katika Umoja wa Mataifa, amesema kuzikalia kwa mabavu ardhi za mataifa mengine, uvamizi wa kigeni na ugaidi ndio vitisho vikuu kwa usalama wa wanawake katika Asia Magharibi. Benki ya Dunia, Shirika la Biashara Duniani, Mfuko wa Fedha wa Kimataifa na Shirika la Mpango wa Chakula la Umoja wa Mataifa zimeonya kuwa usalama wa chakula duniani huko hatarini na kwamba nchi zote zinapaswa kuchukua hatua maalumu kudhamini chakula kwa watu wao. Tahadhari hiyo imetolewa kufuatia vita vinavyoendelea baina ya Russia na Ukraine, nchi mbili zenye mchango mkubwa katika uzalishaji wa ngano, nafaka na mbegu za mafuta duniani. Wademokrati wa, wa Kongres ya Marekani wanasema kuiunga mkono Saudi Arabia ni kinyume na maslahi ya Marekani. Viongozi wa kamati za bunge za mambo ya nje na ujasusi na zaidi ya wademokrati wengine ishirini wanapanga kuishinikiza serikali ya rais Joe Biden ichukue msimamo mkali zaidi dhidi ya Saudi Arabia. Na katika uwanja huo, wanaashiria hatua ya Riyadh ya kukataa kushirikiana na Washington katika swala la mashambulizi ya Rusia huko Ukraine na masuala kadhaa ya haki za binadamu. Na katibu mkuu wa harakati ya Palestina Initiative, Mustafa Barghouti, amesema utawala wa kizayuni wa Israel unayokalia Kuds tukufu kwa mabavu unamwaga damu za Wapalestina katika juhudi za kuficha kushindwa kwake kisiasa na kiusalama. Wapendwa wa wasikilizaji, na hii inatuhitimishia matangazo yetu haya ya mchana na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na mimi ni Asmahane Ghanima Muhamed, mtangazaji wako nikiwa wageni. Kwaherini. <mulia>