Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu kwa makundi Zitakase sifa za Mola wako mlezi na umwombe msamaha, hakika yeye ndiye anayepokea toba. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipambe katika siku ya leo kwa sitara ya uungwana wa nafsi, na unisitiri ndani yake kwa nguo ya kukinai na kutosheka, na uniongoze ndani yake kwenye uadilifu na insafu, na uninusuru ndani yake na kila ninachokiogopa kwa nusura yako, kwa nusura yako ewe mlinzi, mlinzi wa wenye hofu. amin ya rabil alamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atutakabalie somu zetu na dua zetu amin. Wapendwa wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na matangazo haya ni ya moja kwa moja katika kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teheran. Mtangazaji wako wa kawaida ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed, nitakuwa na nanyi katika muda wa saa moja, na ntaanza matangazo kwa taarifa ya habari utakaofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utatupia jicho taathira hasi zilizosababishwa na vita vya Ukraine juu ya uchumi wa dunia. Vipindi tutakuwa na baraza la wasikilizaji utakaofuatiwa na makala fupi ya haki za watoto katika Uislamu, na macho yetu magazetini. Makala yetu ya leo katika historia itafuatia. Ikielekea ukingoni kutamatisha matangazo, naokumbusha tovuti yetu ni parstoday.com/sw na email ama barua pepe ni kiswahili radio@irib.ir. Wapende wasikilizaji, matangazo haya idhaa ya Kiswahili Radio Teherani, kama kawaida yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifu FM Tanga Tanzania. Msikose kutegea sikio, karibuni. Imetimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, kwanza vichwa vya habari. walioaga dunia kwa mafuriko wa Afrika Kusini waongezeka wafikia 253. Watu wasiopungua 28 wameaga dunia baada ya boti yao kupinduka katika mto Shagari, Nigeria. Kiwango cha maambukizi ya korona cha pungua duniani kwa wiki ya tatu mtawalia. Balozi wa Iran mjini London wakanusha ripoti ya Guardian kuhusu silaha za Iran kutumwa Rusia. Karibu na sasa ni habari kamili. Idadi ya watu waliofariki dunia katika jimbo la KwaZulu Natal nchini Afrika Kusini kutokana na mafuriko yaliyosababisha uharibifu mkubwa imefikia zaidi ya watu 250. Ripoti kutoka jimbo hilo zinasema kuwa zaidi ya watu 253 wameripotiwa kufariki dunia hadi jana jioni katika mafuriko hayo. Barabara kuu katika miji ya Durban na Umlazi zimefungwa kutokana na mafuriko. Aidha, barabara kuu inayounganisha Durban na Johannesburg ilifungwa kwa muda na kuvuruga shughuli za uchumi. Hali hiyo ilichangiwa na kukatika kwa umeme huku miundombinu ya nchi hiyo ambayo imezeeka ikionekana kushindwa kukabiliana na wingi wa maji. Taarifa zinasema kuwa msikiti wa Banu Hashim katika eneo la Lady Bruce Place umeporomoka kufuatia mafuriko hayo ya Jumatatu. Kuna ripoti kuwa juhudi za wokoaji zinatatizwa na ukungu huku helikopta zikiendelea kuokoa manusura. Rais Sirili La Mafusa, Afrika Kusini, ametembelea eneo hilo na kuahidi kutoa misaada. Ramafosa ameataja maafa hayo kuwa ni nguvu ya kimaumbile. Hata hivyo baadhi wa danichi, ya wananchi wamepinga kauli hiyo ya rais wa Afrika Kusini wakisema kuwa mifereji duni ya maji na nyumba zilizojengwa vibaya katika maeneo ya ya bondeni ndiyo sababu ya idadi kubwa ya vifo hivyo tajwa. Serikali ya jimbo la Kwazulu Natali inakadiria kuwa mafuriko hayo yamesababisha uharibifu wa mabilioni ya pesa na katika miundombinu. Serikali imetoa wito kwa wananchi kuepuka barabara na madaraja yaliyojaa maji na kuhamia maeneo ya juu. Watu wasiopungua 28 wamepoteza maisha baada ya boti yao kuzama kaskazini magharibi mwa Nigeria. Watu hao walikumbwa na mauti jioni ya Jumanne wiki hii, wakati walipokuwa wakijaribu kuvuka mto Shagari kwa ajili ya kutafuta kuni za mahitaji. Aliu Dantani, afisa wa jimbo wa serikali katika jimbo la Sokoto, ameeleza kuwa aghalabu ya walioaga dunia walikuwa ni mabinti baada ya wafanyakazi wa huduma za uokoaji kuopoa mili yao katika mto Shagari jimboni humo. Watoto watano pia ni miongoni mwa watu walioaga dunia katika ajali hiyo ya boti huko Nigeria. Dantani amesema boti hiyo inasadikiwa kuwa ilibeba idadi ya watu isiyofahamika. Chanzo cha kupinduka boti hiyo katika mto Shagari huko Nigeria hadi sasa bado hakijajulikana. Hata hivyo, ajali za boti limekuwa ni jambo la kawaida kwenye njia za majini huko Nigeria, hasa kutokana na msongamano wa watu wanaopanda boti hususan katika msimu wa mvua kila mwaka. Mwezi uliopita watu kumi na tatu waliokuwa wakikimbia mashambulizi ya magenge ya uhalifu kijijini kwao walizama majini na kufariki baada ya mtumbi wao kupindukia hupinduka katikati mwa Nigeria. Aidha, mwezi Mei mwaka jana, makumi ya watu waliaga dunia baada ya boti iliyokuwa imebeba watu wengi kupinduka katika jimbo la Kebi, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Boti hiyo ilikuwa imepakia watu wasiopungua mia moja themanini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Kiwango cha maambukizi ya COVID-19 duniani kimepungua kwa wiki ya tatu mfululizo hadi kufikia tarehe 10 Aprili. Shirika la habari la Irani IRNA limeripoti kuwa takwimu mpya katika maeneo sita yanayosimamiwa na shirika la afya duniani WHO zinaonyesha mwelekeo wa kupungua idadi ya kesi za maambukizi ya vifo vinavyosababishwa na virusi vya korona. Kufikia Aprili 10 kulikuwa na kesi zaidi ya milioni 496 zilizothibitishwa za maambukizi ya Covid 19 na zaidi ya vifo milioni sita kote duniani. Virusi vya korona vimekuwa na mabadiliko manne hatari ya kijeni na spishi yaani spishi za Alfa, Beta, Delta, Gama na aina ya Omicron ndiyo inayosumbua dunia katika miezi ya hivi karibuni. Wakati huo huo, Japani imetangaza kesi yake ya kwanza ya aina mpya ya Covid 19 ijulikanayo kama Omicron XE ambayo imegunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Uingereza. Hadi kufikia Aprili 5 kesi 1125 za Omicron XE zilikuwa zimegunduliwa nchini Uingereza, wakati ambao idadi hiyo ilikuwa ni 637 hadi kufikia Machi 25. Wataalamu wanasema ni mapema kubaini makali ya aina hii mpya ya covid-19 au uwezo wake wa kutoathiriwa na chanjo zilizopo. Ubalozi wa Iran mjini London, Uingereza, umekanusha ripoti ya gazeti la Guardian la Uingereza inayodai kwamba Rusia imetumia silaha zinazodaiwa kutoroshwa na Iran kutoka Iraki. Gazeti la Uingereza la The Guardian liliripoti mnamo Aprili 12 kwamba Rusia inatumia silaha zilizosafirishwa na Iran kutoka Iraki dhidi ya Ukraine. Gazeti hilo lilidai kuwa awali silaha hizo zilitumwa na Irani kwa makundi ya mapambano ya Iraki lakini hazikutumiwa, na sasa zimepelekwa kutumiwa na Russia huko Ukraine. Ubalozi wa Irani mjini London umeandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba ripoti ya Jumanne iliyopita ya gazeti la The Guardian ni ngano ya kubuni isiyo ya kweli na haina msingi wowote. Ubalozi huo umesema kujaribu kuhusisha matukio ya hivi karibuni ya Ukraine na yale ya Asia Magharibi na kuitaja jina la Irani ni kitendo kisicho cha kitaalamu na kisichokubalika na pia ni aina fulani ya dharau kwa wasomaji wa gazeti hilo. Katika ujumbe mwingine wa Twitter, balozi wa Irani mjini London umeandika kuwa ilitarajiwa kwamba gazeti la Guardian lingechapisha ukweli, lakini makala ya Jumanne iliyopita yanapingana na mtazamo huu. Ubalozi huo umepinga hatua hiyo ya Guardian na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za dharura za kusahihisha makosa hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema lengo la operesheni maalumu ya Mosco nchini Ukraine ni kukomesha udhibiti wa Marekani duniani. Sergei Lavrov amekosoa sera za Marekani na Ulaya, huku mataifa ya Magharibi yakiendelea kupeleka silaha nchini Ukraine. Mgombea urais wa Ufaransa kwa tiketi ya chama chenye siasa kali cha mrengo wa kulia Marine Le Pen amesema iwapo atashinda kiti cha urais atapiga marufuku kuchinja wanyama kwa njia ya Kiislamu, ya Kiyahudi na vilevile vile vazi la staha kwa njia ya Kiislamu na ya Kiyahudi na vilevile vile vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, yaani hijabu. Le Pen amedai kuwa atafanya hivyo ili kujibu matakwa ya Wafaransa walio wengi. Hata hivyo, duru mbalimbali mbali za habari zinasema uamuzi huo unatokana na sera na mitazamo ya chuki na ubaguzi wa mwanasiasa huyo wa Ufaransa dhidi ya Uislamu na wahajiri. Kwa upande mwingine, mgombea huyo mwenye siasa kali za mrengo wa kulia wa Ufaransa amekariri azma yake ya kupiga vita kile alichokitaja kama ideolojia na itikadi ya Kiislamu na kupiga marufuku vazi la hijabu. Amewaambia wapiga kura wa Ufaransa kwamba hatupasi kuacha nafasi yoyote kwa ideolojia ya Kiislamu au kukabiliana nayo kwa upole. Kwa hiyo tumetayarisha mswada wenye lengo la kupiga marufuku jambo hili katika ardhi ya Ufaransa na kupiga marufuku ufadhili na taasisi zinazoeneza itikadi za Kiislamu na maeneo ambako itikadi hizi zinafunzwa. Lepan amesema analitambua vazi la hijabu ya Kiislamu kuwa nembo ya idiolojia ya Kiislamu na kwamba anatumai kuwaokoa wanawake wote na, na vazi hilo. Na Rwanda imekamilisha kumbukumbu za mauaji ya kimbari yaliyojiri nchini humo miaka ishirini na nane iliyopita. Siku ya jana ilitengwa maalum kuwakumbuka wanasiasa kutoka makabila yote na vyama vya siasa ambao waliuawa kutokana na itikadi zao za kupinga kutokea kwa mauaji hayo. Rais wa bunge la Seneti nchini Rwanda, Daktari Agustini ya Muremie, amesema siku ya leo ni muhimu kwa sababu inawapa nafasi ya kutafakari athari za utawala wa kibaguzi na ule unaozingatia usawa wa raia. Kutoka Kigali tumtegee sikio wa mwandishi wetu Sivanus Karemera. Zoezi hili lilitawaliwa na shuhuda mbalimbali kutoka kwa manusura na marafiki wa familia za wanasiasa hao waliouawa wakati huo. Viongozi wakuu wa mihimili yote ya taifa familia na wanadiplomasia wa nchi za kigeni walikusanyika asubuhi ya leo katika mlima wa Rebero ulioko kwenye viunga vya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuwakumbuka wanasiasa waliouawa wakati huo wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watutsi nchini Rwanda miaka ishirini na minane iliyopita. Wanamziki wa nyimbo za huzuni walishuhudia ukali wa mauaji hayo na jinsi wanasiasa hao walivyowindwa chini juu hadi walipouawa kwa sababu baadhi yao waliunga mkono makubaliano ya kisiasa yaliyokuwa yametiwa saini mjini Arusha nchini Tanzania mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu, ambayo alitoa nafasi ya kugawana madaraka na chama tawala cha wakati huo nchini Rwanda na kundi la wapiganaji wa RPF. Waziri mwenye dhamana ya uraia na tunu za taifa Dr Bizimana Jean Damascene amesema kumbukumbu hizi ni lazima, ili hata wanasiasa wa sasa waweze kujua ni wapi taifa limetoka na hapa lilipo, kuweza kuepuka mauaji ya aina hii siku za usoni. Ni, kumenya, avuye, ni lazima tuijue historia hii ili kujua nchi yetu imetoka wapi na ni wapi ilikotufikisha siasa mbaya hii. Itatusaidia kuelewa wajibu wetu ili kuweza kuunga mkono siasa safi ambayo imelizindua taifa hili na kuweza kutufikisha hapa tulipo. Ni siasa ambayo haina ubaguzi na ambayo inaweka mazingira sawa kwa wananchi wote bila ubaguzi wa aina yoyote. Spika wa Bunge la Seneti nchini Rwanda, Dr Augustin Yamuremye, yeye amewataja baadhi ya wanasiasa wa wenzake wa wakati huo na jinsi walivyouawa wa kinyama, baada ya kujitenga na chama tawala cha wakati huo ambacho serikali yake ilikuwa ikiendesha mauaji hayo ya kimbali, akisema kwamba mauaji haya yalipangwa tangu mwanzo. Somo la kwanza ambalo tunalipata tunapofanya kumbukumbu kumbu hizi ni kwamba mauaji haya tuliyoshuhudia yalipangwa na wanasiasa waliokuwa na siasa mbaya za uchochezi, yalipangwa kuangamiza jamii ya Watutsi kutokana na itikadi za kisiasa za wakati huo. Ni lazima tusimame wima dhidi ya siasa za kibaguzi, kwa sababu sasa tunaweza kuona tofauti ya siasa mbaya na nzuri. Kumbukumbu za mauaji haya zitaendelea kwa muda wa siku mia moja, muda ambao ni sawa na idadi ya siku yalipofanyika mauaji hayo. Kumbukumbu hizi zitaendelea hadi Julai nne mwaka huu. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Shukrani sana Sivanus Karimera kwa ripoti yako hii kutoka Kigali na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema taathira hasi ya vita vya Ukraine juu ya uchumi wa dunia. Ikiwa zimepita siku 47 tangu kuanza vita vya Russia na Ukraine, hasara za kiuchumi za vita hivyo zinaongezeka siku baada ya nyingine, kadiri kwamba shirika la biashara duniani WTO limetangaza katika ripoti yake ya karibuni kwamba vita hivyo vimeathiri vibaya uchumi wa dunia. Shirika hilo la kimataifa linatabiri kuwa ukuaji wa biashara duniani utapungua kwa nusu mwaka huu na kwamba ukuaji wa pato jumla la taifa kimataifa utapungua kwa kiasi kikubwa. Shirika la biashara duniani linatabiri kwamba mgogoro uliosababishwa na vita vya Russia na Ukraine unaweza kupunguza ukuaji wa pato hilo kwa asilimia 0.7 hadi kufikia 1.3. Utafiti unaonyesha kuwa vita vya Rusia na Ukraini vimeathiri sana uchumi wa nchi hizo mbili kiasi kwamba sehemu kubwa ya ardhi ya kilimo ya Ukraini haijalimwa na uharibifu wa vita na ukosefu wa usalama umefanya hali ya uchumi kuwa ngumu nchini humo. Luria Viridenko, naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa uchumi wa Ukraini, anaashiria taathira zisizo za moja kwa moja za vita kwa uchumi wa nchi hiyo, zikiwemo za mlipuko wa ukosefu wa ajira, kupungua pakubwa matumizi ya bidhaa katika familia, na kupungua pato la serikali. Na akasema hasara kubwa inaonekana kwenye sekta ya miundombinu ambapo takribani kilomita elfu nane za barabara zimeathirika au karibiwa kabisa, na makumi ya vituo na viwanja vya ndege vyenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 108 kupata hasara hii. Ni katika hali ambayo vita hivyo vya Ukraini pia vimekuwa na taathira kubwa hasi kwa uchumi wa dunia. Rusia na Ukraine ni wauzaji wakuu wa bidhaa za kimkakati duniani na zina nafasi muhimu katika usambazaji wa nafaka, chakula na nishati duniani. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kuwa chakula cha zaidi ya nusu ya watu wenye njaa duniani mwaka 2021 kilitoka Ukraine. Rusia pia ni mzalishaji mkuu wa virutubisho vya udongo kama vile potas na fosfeti ambazo ni sehemu muhimu ya uzalishaji wa mbolea za kemikali. Kwa hivyo sekta ya kilimo sasa imeathirika kote ulimwenguni. Aidha, ukosefu wa usalama na kutengwa sehemu kubwa ya bajeti kwa ajili ya masuala ya usalama na silaha kumepunguza ukuaji wa uchumi na kuzidisha matatizo katika pembe zote za dunia. Lawrence Buni, mkuu wa shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo, anasema vita vya Ukraini vinaathiri kiwango cha ukuaji wa uchumi barani Ulaya na vinatarajiwa kuongeza mfumuko wa bei kwa nukta mbili, hadi mbili na nusu. Hii, hili, hi, hali hiyo pia imeathiri uchumi wa Marekani. E, Cecilia Rouse, mwenyekiti wa baraza la ushauri wa kiuchumi la serikali ya Biden, anasema operesheni ya Rusia nchini Ukraine imeleta changamoto zaidi za kiuchumi na kuibua mfumuko wa bei huko Marekani. Bei ya petroli wakati huo huo imeongezeka hadi zaidi ya dola 4 kwa galoni moja kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika miaka kumi na nne iliyopita. Takwimu za hivi karibuni pia zinaonyesha kuwa mfumuko wa bei nchini Marekani umefikia karibu asilimia nane. Jerry Rice msemaji wa shirika la fedha la kimataifa ya IMF, amesema kupanda kwa bei ya mafuta duniani kumeathiri pakubwa biashara ya kimataifa na kuzishtua chumi ndogo. na sasa nawakaribisha wapendo wa wasikilizaji katika kipindi chetu cha kwanza, Baraza la Wasikilizaji rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, tumo kwenye kumi la pili la mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Siku zinakwenda kakasi mno, kufumba na kufumbua tumemaliza kumi la kwanza ya Ramadhani na tumeingia kwenye kumi la pili la mwezi huu mtukufu ambalo ni maarufu kwa kumi la maghufira, kuomba msamaha na kusamehewa madhambi. Waislamu maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni mengi, kwa njia ya sauti na maandishi. Lakini pia wanabaraza wanaendelea kutoa maoni yao kuhusu matukio tofauti, hasa ya ulimwengu wa Kiislamu kama hatua ya bunge la Pakistan ya kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan, hadi jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya wa Wapalestina bila ya kujali mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na maoni mengine mbalimbali. Leo tutajitahidi kusoma maoni hayo, na kwa vile yametufikia kwa nyakati tofauti, sisi tutayasoma kwa utaratibu wa yalivyotufikia bila ya kuangalia maudhui ya maoni yenyewe. Ombi letu kwenu nyote ni kuzitumia vizuri sana siku hizi za Ramadhani, kuomba toba, kufanya ibada, kuwa waja wema kwa Mwenyezi Mungu, kwa watu wema, kwa wanaadamu wenzetu na viumbe wote wa Allah, kujali familia zetu, wazazi wetu, kuunga udugu na lolote lile ambalo litazidi kutuweka karibu na Allah mwingi wa rehema. Leo wasikilizaji wapenzi, na kama kilivyo kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, huwa kinakusanya vitu vyote vitu vyote vinavyowahusu wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, zikiwemo pia tungo za kishairi. Leo tutaanza na beti kadhaa za shairi kuhusu kumi hili la pili la ghufurani, la kuomba msamaha kwa Allah. Baadaye tutampisha mwanabaraza atusomee beti za utungo wake kuhusu mwezi huu mtukufu, hivyo Tunasema Allah jina takatifu, na anza ya Rahmani kwa jina lako latifu, baraka za Ramadhani, samehe hai na wafu, sote tuwe ni imani. Rahbi turuzu kutoba ni kumi la ghufrani, turudi kwake raufu, ya ayuha waumini, tusijifanye vipofu, kuasi wetu manani, tujipange safu safu, kwa toba misikitini. Rabbi turuzuku toba ni kumi la ghufurani. Allah Rabi utuafu, tumezama madhambini, mja kiumbe dhaifu, hajali jema ni nini, hutesa hata siafu, amshinda hayawani. Rabi turuzuku toba ni kumi la ghufurani. Naam, asante Ahmed kwa beti zako hizo. Hebu sasa tumpishe mwana baraza hai Bwana Yahya Hasan Muhamed Shebe wa Mombasa nchini Kenya atusomee beti za utungo wake kuhusu mwezi huu mtukufu. Karibu Bwana Shebe. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hasan Muhammad, napija simu nikuwa mtaa wa hapa England, Mombasa. Tumwombeni Jalali mchana pia laili na kila tunaposwali atujalie afia, tufunge bila usiri, tena kwa njia sururi, tupate alo mazuri Mola alotuandalia. Tutieni moja nia, huwa tutajifungia, kwa ikhlasi nania, na nia na unyenyekevu pia. Nayo pia Qurani kwa hima tuisomeni, juzuu tukamilisheni, japo mara wahida maswia. Tuacheni kheri nyingi tufanyeni usiku tuamkeni, ibada kujifanyia, tusipotezeni muda kufanya yasiofaida, bali tufanye ibada, hiyo ndiyo ndia sawa. Ni mwezi wa kuyachuma mambo mengi yalomema, basi tujifanyieni hima, thawabu kujipatia. Pia tushikini hamu, wacha yalo haramu, kwani hini ni awamu ya kutengea tabia. Naam, asante sana bwana Shebe kwa beti zako hizo zenye naswaha nzuri kabisa kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hiyo ni sehemu ya kwanza ya naswaha za bwana uh, Shebe, mwanabaraza huyu hai. Tukipata nafasi leo kwenye kipindi hiki, tutarusha tena hewani sehemu ya pili ya naswaha zake hizo nzuri, na kama muda hututuruhusu, tutakuja kuangalia katika siku zijazo, insha Allah, za kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni mengine kuhusu matukio ya Ramadhani. Baadaye Ahmedi, tutatupia jicho masuala ya Pakistani, Palestina na kadhalika, kulingana na maoni yalivyotufikia na kwa kuangalia muda uliobakia wa baraza la wasikilizaji. Insha Allah. Naam, ama mwana baraza bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, yeye ameandika namwomba Allah akutakabalieni nyote swaumu zenu, na pia warehemu vijana mashahidi wa Kipalestina, amin. Mwanabaraza mwingine bwana Idris Binaali akiwa safarini nchini Saudi Arabia, yeye ameandika asante sana Redio Teherani kutujuza mengi kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mwanabaraza mwingine bwana Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye baada ya kutusalimu ameandika Matukio ya mauaji yanayoendelea kutokea hapa kwetu DRC ni udhaifu umo wa Umoja wa Mataifa. Ndiyo maana mauaji hapa kwetu Beni yanatokea kila siku. Nawatakia Waislamu wote duniani funga njema, Ramadan Karimu. Mwanabaraza mwingine ni Ustadhi Hasan Wasiwasi wa maeneo ya Kigamboni huko Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania, anasema: nasaha zangu kwa walimwengu ikiwa tutafuata kikamilifu mafunzo na malengo yanayopatikana katika funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, bila shaka tutaishi kwa amani, unyenyekevu, uvumilivu na kupendana. Akaomba dua akasema: ewe Mwenyezi Mungu, tunusuru na majanga yanayoendelea katika dunia hii Amin. Naam, kilichoko hewani wasikilizaji wa penzi ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka studio hizi za chamichamu hapa jijini Teheran. Wasapu yetu ni alama ya kujumlisha 9890350654 saba. Barua pepe yetu yani email ni swahili radio at rib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Ama matukio Pakistan, ya Pakistani ndiyo yanayotuendelezea kipindi chetu leo. Mwanabaraza bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam Tanzania ameandika: Wapakistani wanajidhoofisha wenyewe kwa kutumika kufanikisha malengo haramu ya Wamagharibi. Hii ni aibu kwa bunge hilo linalodaiwa ni la wananchi wa Pakistani. Linafanya mambo bila ya kujielewa. Imran Khan ameponzwa na vibaraka wandani, wa ndani wanaojipendekeza kwa Wamagharibi. Msimamo wake wa kupinga wa Magharibi, na hasa Marekani, na kupigania manufaa ya wananchi wa Pakistani ndio uliomponza. Jamii ya kimataifa tunaungana na Imran Khan katika misimamo yake ya kupigania maslahi ya wananchi wake na misimamo yake ya kuunganisha Waislamu kwa umma bora na wenye nguvu na wenye uadilifu. Vilevile tunawapongeza wa Iran kwa kujitegemea kwao katika sekta mbalimbali ikiwemo ya nyuklia. Hili ni somo kubwa kwa kila mpenda amani kujitegemea na maendeleo ya sayansi duniani. Naam, tumesema mwanzoni mwa kipindi hiki kuwa tutajaribu kusoma maoni yenu, wasikilizaji wapenzi, kwa mujibu wa utaratibu wa yalivyotufikia bila ya kujali lakini maudhui zake. Hapa mwana baraza anayejiita profesa Ali Magema kutoka Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema hivi: kwa mtazamo wa mabebero wa dunia, wapalestina kweli hawana haki duniani. Anauliza, taifa lipi litawaokoa wa Palestina katika dunia hii? Maneno mazito. Mwanabaraza mwingine Bwana Kipala mc Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania, yameandika hila za Marekani zimefanikiwa Pakistan baada ya bunge kumvua uwaziri mkuu wa Imran Khan. Sasa walimwengu tusubiri athari zake mbaya. Hila za Marekani mwisho wake humalizikia na athari mbaya tu. Ni mimi Kipala mc Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania. Mwanabaraza Sefu Ahmadi Kuchengwa, Dodoma Tanzania, yeye anasema kuhusu zoezi la sensa lililopangwa kuanza tarehe ishirini na tatu Agasti mwaka huu nchini Tanzania kwamba mambo rasmi. Sasa Watanzania wenzangu, tujiandae na tujitokeze kuhesabiwa. Amana Abdallah Ali wa Zanzibar yeye anaomba tuendelee kuwatumia wasikilizaji wetu dua za kila siku za mwezi wa Ramadhani. Naam, tutafanya hivyo insha Allah. Insha Allah. Naona Ahmedi, matatizo ya mitambo ndiyo iliyokuwa imetukwamisha kidogo na kwa siku kadhaa kuwatumia wasikilizaji wetu sauti za vipindi vyetu. Naam, na kimsingi ni kutokana na toleo jipya la WhatsApp. Matatizo yalitokea baada ya, ya kusasisha application ya WhatsApp, yani ku update, na ikawa sasa baada ya kusasisha inashindwa kujiratibu na vitu vingine. Tatizo lilitatuka kidogo, lakini tuna wasiwasi kwamba huenda katika siku za usoni tutakumbwa tena na tatizo kama hilo, hadi mitambo yao WhatsApp itakapojiratibu vizuri zaidi. Tunaendelea kufanya juhudi. Tumesema haya ili kuwajulisha wasikilizaji wetu mbalimbali waliokuwa wanahoji kwa nini siku za nyuma hivi tulikuwa hatuwatumia audio za vipindi vyetu. Nakumbuka mmoja wa wasikilizaji wetu tulipomtumia kipindi cha darasa ya Qurani alisema, mbona sehemu tuliyomtumia imeruka sana? Hapo katikati pana vipindi kadhaa hatukuwa tumewatumia wasikilizaji wetu. Tatizo, wasikilizaji wapenzi, ni mitambo na tutaendelea kufanya juhudi za kuhakikisha tunawatumia wasikilizaji wetu vipindi vyote kama kawaida, tabaan kwa taufiki ya mwenyezi Mungu, letu sisi ni kufanya juhudi na ufanisi wake uko mikononi mwa mwenyezi Mungu. Asante sana Ahmedi kwa ufanuzi mzuri. na um, maoni ni mengi sana na naona hatutoweza tena leo kukuleteni sehemu ya pili ya nasaha za Ramadhani za mwanabaraza bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa huko Mombasa nchini Kenya tutarusha hewani maoni yake hayo katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji tukijaliwa kama tutabahatika kuwa na kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni ya bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Dar es Salaam Tanzania ambaye ameandika alhamdulillah Tunaipongeza Afghanistan kwa kupiga marufuku kilimo cha mihadarati, kwa hili nawaunga mkono. Salamu alaikum, Kalekela O. Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania. Naam, swala hilo la kupigwa marufuku ahmed uzalishaji wa madawa ya kulevya nchini Afganistan limewafurahisha watu wengi tu. Ubalozi wa Irani nchini Afganistan umeelezea kufurahishwa na uamuzi wa serikali ya mpito ya kundi la Taliban wa kupiga marufuku uzalishaji ununuaji na uuzaji wa madawa ya kulevya na umesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuisaidia Afghanistani kuzalisha mazao ya chakula na yenye manufaa kwa mwanadamu badala ya mmea wa mpopi unaotumiwa kuzalisha mihadarati. Tunaombea kila la heri katika Juhudi zao hizo. Naam. Na tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Khalfan Mugara wa Kibondo, Kigoma, Tanzania. Yeye anatushukuru kwa kuandika, shukran sana Radio Tehran. Naam, nasi tunakushukuru sana Bwana Bakari Marada, yeye wa Dar es Salaam, Tanzania anatusalimu, halafu ameandika na, na kutakieni nyote ya Ramadhani njema. Nasi bwana Bakari tunakutakia kila la kheri katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Maoni mengine hapa yanasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Anaendelea kuandika, naitwa Kakoto Hamisi wa Butunga, Kigoma, Tanzania. Nakupateni vizuri redio Teherani, asanteni. Ni lazima atupate Ahmed. Ahmed, sunajua Kigoma na eneo lenyewe hilo ni katika karibu na ni sehemu mpakanin ni sehemu ambayo, ambayo vilevile tunasikika katika masafa tunasikika ya 97.7 okay, FM kama sijakosea, Mama Mustafa atarekebisha Naam, nasi pia tunakushukuru sana Ahmed. Kusema kweli, inafurahisha inafurahisha sana kuona wasikilizaji wote hawa kutoka kila kona wakifurahia na kufaidika na matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. tunawashukuru sana. Sana kabisa, na unastahiki shukrani nyingi. Ama na, muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa, tumebakiwa na maoni lakini tutahaya tumia katika vipindi vinavyokuja tukijaliwa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed, fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rasi. Shukran sana, shukran Ahmed, shukran fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini linafunguliwa na gazeti la Mwananchi linaochopishwa Tanzania ambalo lina habari kuu isemayo majanga mikopo elimu ya juu, ripoti ya CG ya baini ya tima masikini kunyuma mikopo, licha ya kuwa na sifa, wasio na sifa wapewa viwango vya juu. Mwananchi pia lina habari nyingine izosemazo, Ndugai alivyotinga mjengoni, Majaliwa atoaonywa upandaji bei bidhaa, atangaza hatua kukabiliana nao, huku mawaziri wa kinena wasimamizi mirathi ya mzee Mengi wa banwa Mahakama ya Watoto Kisutu imewabana wasimamizi wa mirathi aliyekuwa mfanyabiashara maarufu nchini Reginald Mengi kwa kukataa kuwahudumia watoto wake. Jinsi sekta isiyo rasmi inavyobeba uchumi na ujumbe wa Pasaka KKKT wabeba mazito ni habari nyingine kutoka Mwananchi gazeti ya Nipashe kwa upande wake limeandika: wadau waomba nauli zipandishwe, wataka mikoani zipande asilimia 34 hadi 54. LATRA yatoa neno. Sieji abaini tena madudu mikopo ya elimu ya juu. Ndugai ya tinga bungeni tangu ajiuzulu, aibua shangwe na vifijo. Serikali yatoa msimamo wa uagizaji huria wa mafuta. Na modeuji aitia mzuka Simba na ligeukia gazeti la serikali la Habari Leo ambalo tunasoma Ndugai avutia bungeni, ashangiliwa. Majaliwa asema bei za bidhaa za ndani kuwa himilivu. Bashe afanikisha NMB kutenga shilingi bilioni 120 kwa kilimo. Mume amwagiwa uji wa moto usingizini. Mvua za masika za pungufu, TMA yatoa ushauri kilimo LATRA yatoa sababu kupinga nauli mpya. Waliomzingua waweso waswekwa ndani. Na dunia kumwona Rais Samia akinadi ladha ya utalii nchini Kenya. Anageukia gazeti la Standard ambalo leo Alhamisi lina habari zisemazo: kwa nini Sonko na Waititu wanaweza kushiriki uchaguzi licha ya kufunguliwa mashtaka. Chama cha Jubilii chafuata, chafuata mkondo wa mapatano huku kikisema kuwa Uhuru atasimamia mazungumzo. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC anataka kuwasilisha data za simu katika kesi ya Paul Gicheru. Mradi wa gesi ya kupikia wa kupitia mabomba umewasaidia wakazi wa jiji la na Nairobi kuokoa fedha na wakati wao. Na wakazi wa Mutomo huko Gatundu Kusini, katika kaunti ya Kiambu nchini Kenya, wanataka kulipwa fidia ya shilingi milioni 16 kila mmoja ili waweze kuachia ardhi wanayoishi na kupisha ujenzi wa chuo kikuu cha Mama Ngina. Gazeti la The Star kwa upande wake la nchini Kenya pia limeandika namna Uhuru na Raila walivyomfunga Kalonzo ndani ya Azimio. Orengo na Nyong'o ni kati ya vigogo waliokabidhiwa tiketi za moja kwa moja huko Nyanza. Gavana wa Siaya James Orengo na yule wa Kisumu Anyang' Nyong'o ni kati ya waitifaki wa kiongozi wa, wa ODM Raila Odinga waliopatiwa tiketi za moja kwa moja na chama hicho ili kugombea katika uchaguzi mkuu ujao. Watu wote wanne wasiaya kupeperusha bendera ya ODM katika uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Ni habari nyingine, na gavana wa zamani wa jiji la Nairobi Mika Sonko amemlipia faini ya shilingi laki moja Alvin Chivondo ambaye alipatwa na hatia ya, kuipa, ya kuiba bidhaa katika duka moja huko Naivasha Mahakama ilimpiga faini ya shilingi laki moja au kwenda jela mwaka mmoja kwa kosa la kuiba vitu vyenye thamani ya shilingi elfu tatu na mia moja sitini na tano za Kenya. Vitu alivyoiba mtu huyo ni kilo tano za mchele, mafuta ya kupikia lita tano na kilo mbili za sukari. Gavana huyo wa zamani wa jiji la Nairobi Mike Sonko amesema alimlipia mwezi huyo fidia hiyo kwa kutokana na jitihada zake anazofanya kila wakati za kuwasaidia watu masikini na wasiojiweza. Na, na kwa kumalizia, jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kuwadondolea baadhi tu kutoka katika gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya pia, ambalo limeandika wawaniaji viti washutumu wasimamizi wa miungano mikuu ya kisiasa. Kwa kutumia njia za mkato kuwatema. Habari hiyo imeandikwa chini ya kichwa cha maneno kinachosomeka hivi, michujo ya ukora na habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema: waliodaiwa kurushia Raila rai mawe nje koti ya waachia huru, vijana 17 waliodaiwa kuharibu ndege, na sonko amvuruga mbogo Mombasa, na mwanafunzi aliyozoa alama 415 katika mtihani wa KCPE akosa shule na sasa tunaletea makala yetu ya haki za watoto katika Uislamu na leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 141 ya makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Katika sehemu iliyopita, tulitoa ufafanuzi kuhusu mafundisho ya kivitendo ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na wajibu wa kuwathamini na kuwaheshimu watoto wadogo. Sehemu moja ya maelezo yetu tulisema kuwa kwa mtazamo wa Uislamu na mafundisho ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kivitendo, si aibu mtu mzima kumnyanyukia mtoto, si aibu kusikiliza maoni ya watoto, bali si aibu pia kufuata ushauri wa mtoto kama utaonekana unakubaliana zaidi na mazingira yaliyopo hata kama mtazamo huo utapingana na mtazamo wa mtu mzima. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wasikilizaji wapenzi, kimsingi, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa akiwapenda sana watoto wake na watoto wa wengine. Alikuwa na mapenzi maalumu kwa kila mtoto. Sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam imejaa nukuu za jinsi alivyokuwa akiwapenda, akiwaheshimu na kuwaonyesha mapenzi makubwa watoto wote na hilo lilikuwa ndio dhati na mlahaka wake katika kila mtoto. Mtume mtukufu muda wote alikuwa akitangulia yeye kuwasalimia watoto, na wakati wowote watoto walipomwomba acheze nao alikuwa hawakatai, bali akishiriki kwenye michezo yao. Wakati alipokuwa akirejea kutoka safarini, watoto wote walikuwa wakimkimbilia kumpokea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na yeye akiwapokea vizuri na kwa usheji. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na yeye alikuwa akiwapokea vizuri na kwa ucheshi wa hali ya juu, kwa huruma na mapenzi makubwa, akiwabeba na alikuwa akiwahusia maswahaba wake wawabebe juu watoto hao. Ni kwa njia hiyo ndio maana bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameacha kumbukumbu nzuri sana na akhlaqi na tabia bora kabisa ya kuishi vizuri watu katika jamii. Watoto walikuwa wakimpenda sana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na aliwaachia kumbukumbu nzuri sana kuwathamini na kuchunga heshima ya watoto wake mtu na watoto wa wenzake ni sira na khulqa bora tuliofundishwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na hilo lilikuwa ni jambo la kila siku na la dhati kwa Bwana Mtume. Suala hilo liliwafanya watoto wajiamini, wasijidunishe, na waone kwamba na wao wana nafasi muhimu katika familia na katika jamii. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na Maimamu kutoka kizazi chake kitoharifu wametoa miongozo mingi sana ya kuwahimiza Waislamu na kuwafundisha juu ya namna ya kuamiliana vizuri na inavyotakiwa na watoto wadogo, ima watoto wao wenyewe au watoto wa wenzi wao. Katika sehemu moja ya miongozo yake Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, amenukuliwa akisema, waheshimuni na wathaminini watoto wenu na wapeni malezi bora, ili Mwenyezi Mungu naye akurehemuni na akusameheni makosa yenu. kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunawaletea makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 12 Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Aprili 14 mwaka 2022. Siku kama ya leo, yaani tarehe 12 Ramadhani, kwa mujibu wa mapokezi mengi katika kalenda ya hijiria kamaria, ni siku ambayo Nabii Isa bin Maryam Masihi alaihi ssalam aliteremshiwa kitabu kitukufu cha Injili. Neno Injile ni la Kigiriki na na maana ya bishara. Jina hilo limetajwa mara kumi na mbili katika Qurani tukufu na kitabu hicho kinaitambua injili kuwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, chenye sheria na kanuni za mbinguni. Hata hivyo, kitabu kinachojulikana hivi sasa kwa jina la Injili si kile kilichoteremshwa kwa nabi Isa Masihi alaihi salam, bali ni riwaya na kumbukumbu zilizokusanywa na wanafunzi wake baada ya yeye kupaishwa mbinguni. Siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita tarehe kumi na mbili Ramadhani mwaka wa kwanza wa Hijria, muda mfupi baada ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallama kuhama Maka na kuelekea Madina, aliunga udugu baina ya Muhajirina na Ansar. Muhajirina ni watu ambao walihama na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama kutoka Maka kwenda Madina, na Ansar ni Waislamu wa Madina waliowakaribisha Muhajirina katika mji huo. Kwenye sherehe hiyo ya kuunga udugu baina ya Waislamu, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake, ali zake za Ali bin Abi Talib kuwa ndugu yake hapa duniani na huko akhera. Tarehe 25 Farvardin miaka 34 iliyopita serikali ya wakati huo ya Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo, Iran iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Irak ilitumia silaha za kemikali dhidi wa wa ya wapiganaji wa jamhuri ya kiislamu wakati huo, Iraki haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Hata hivyo, katika siku kama hii ya leo, wakati vita vilipokuwa vimepamba moto, serikali ya Baghdadi ilikiri kwamba inatumia silaha za kemikali zikiwemo za gesi ya sumu na hatari ya haradali dhidi ya malengo ya kijeshi na ya kiraia nchini Iran. Na miaka 20 iliyopita katika siku kama ya leo, Hugo Chavez, rais wa zamani wa Venezuela, alirejea nchini kwake na kushika hatamu za uongozi baada ya kufeli jaribio la mapinduzi la kumwondoa madarakani. Chavez aliingia madarakani mwaka 1999 na kufanya mabadiliko makubwa kwa maslahi ya tabaka la chini. Vilevile alichukua hatua za kusimamia mashirika ya mafuta ya kimarekani yaliyokuwa yakichimba mafuta nchini Venezuela. Siasa za kujitegemea za Chavez ziliikasirisha sana serikali ya Washington. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Marekani ilipanga na kuratibu mapinduzi tarehe kumi na mbili Machi mwaka alfu mbili na mbili dhidi ya kiongozi huyo. Licha ya mapinduzi hayo kupata mafanikio katika hatua za awali, lakini wananchi wa Venezuela waliokuwa wameridhishwa na mabadiliko ya Chavez walipinga mapinduzi hayo na kuingia madarakani kupinga hatua hiyo. Hugo Chavez alifariki dunia Machi tano mwaka 2013 kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka 58. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Idrisa bin Ali akiwa safarini Saudi Arabia, anasema shukran, Ramadhani Mubarak. Nawe pia tunakutakia mfungo mwema. Na Mustafa Isa Mwandiga Mgera b Kigoma, Tanzania, anasema tunaomba redio Teherani mwongeze idadi ya vipindi kwa hewani. Inshallah, swala lako tutafikisha kwa wahusika. Sherali Fadhili yeye anasema, kutoka Dar es Salaam Tanzania, anasema tunashauri wa Faransa kutumchagua Lepan, anasema huyo ndio watawaweka rehani usalama wenu wenye kwa wenyewe raia wa Ufaransa. Msimamo wake ndio ugaidi na ishara ya kuvunja haki za binadamu, anasema dunia ielewe pia kuwachagua viongozi wenye busara ya umoja baina ya wanadamu, hiyo ndio kuhakikisha dunia inapata amani na usalama. Shukran Sharari Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anaandika upigaji marufuku wa uvazi wa hijabu na kuchinja wanyama kwa sheria ya Kiislamu, anasema vilivyoahidiwa na mgombea urais wa Ufaransa Lapan. Na kwa jina la Allah anasema tunamwomba afute kauli yake hiyo hadharani, kauli hiyo ya chuki dhidi ya waumini wa dini ya Kiislamu anasema Kalekala Omar Mahmud. Tunakushukuru kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na maoni mengine mtayasikia akisomwa katika matangazo yetu yajayo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Idadi ya watu waliofariki dunia katika jimbo la KwaZulu Natal nchini Afrika Kusini, kutokana na mafuriko yaliyosababisha uharibifu mkubwa, imefikia zaidi ya watu 250. Watu wasiopungua 28 wamepoteza maisha baada ya boti yao kuzama kaskazini magharibi mwa Nigeria. Watu hao walikumbwa na mauti jioni ya Jumanne wiki hii, wakati walipokuwa wakijaribu kuvuka mto Shagari kwa ajili ya kutafuta kuni za mahitaji. Na kiwango cha maambukizi ya COVID-19 duniani kimepungua kwa wiki tatu mfululizo hadi kufikia tarehe 10 aprili. nawatakia asubuhi njema kwaherini