Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita <tune> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyomo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehema atawajalia mapenzi Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu lazima wa kukomeshwa vita vya Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya haki za watoto katika Uislamu na baadaye kidogo mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wa habari. Irani imetangaza kwamba iko tayari kukabiliana na vitisho vya adui. <muchos> makundi mbalimbali ya wana mapambano wa Palestina yameitisha kikao cha dharura kujadili jinai za Israel. <muchos> Russia imetangaza kwamba Ukrain inatumia mamluki wa kigeni katika vita baina ya pande hizo mbili na Rwanda imekamilisha kumbukumbu za mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo mwaka 1994. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha nchikavu cha jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani Sepah amesema kwamba majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu yako imara na amejiandaa kikamilifu kukabiliana vilivyo na vitisho vya maadui . Shirika la habari la Mehr limemnukuu Brigedia Jenerali Muhammad Pakpur akisema hayo leo wakati wa ziara yake katika makaburi ya mashahidi mjini Kerman, kusini mwa Iran, na kuwaambia waandishi wa habari kwamba wana mapambano waliopigana bega kwa bega na Luteni Jenerali Shahidi Kasim Suleimani kamanda wa zamani wa kikosi cha Quds bado wako imara katika kulinda mipaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Brigedia Jenerali Pakpor pia amekumbushia ulipizaji kisasi mkali uliotolewa na jeshi la Sepah baada ya wanajeshi magaidi wa Marekani kumuua kidhuluma na kiwogawoga Luteni Jenerali Suleimani, na kusema maadui hawana tena uwezo wa kuishambulia na kuivamia Jamhuri ya Kiislamu. Itakumbukwa kwamba tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini wanajeshi magaidi wa marekani waliushambulia msafara wa luteni jenerali qasim Suleimani akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq na kumuua shahidi akiwa uraiani. Luteni jenerali qasim suleimani aliuawa kigaidi akiwa pamoja na abu mahdi al muhandes, naibu wa mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa iraq maarufu kwa jina la al hashdu shabi pamoja na watu wengine wanane waliokuwemo kwenye msafara huo karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad nchini Iraki. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah Sepa, lilitoa jibu kali kwa wanajeshi magaidi wa Marekani kwa kuipiga kwa makombora na kuisambaratisha kambi yao ya kijeshi ya Ainul Asad nchini Iraki. Makundi mbalimbali mbali ya wana mapambano wa Palestina yametishia au yameitisha kikao cha dharura mjini Gaza kutokana na kuongezeka mno uhalifu na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Miji ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hasa Jenin, imeshuhudia wimbi kubwa la uvamizi wa wanajeshi makatili wa Israel na hadi hivi sasa Wapalestina kadhaa wameshauawa wa shahidi kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel. Televisheni ya Al-Mayadin imeripoti leo kwamba kikao hicho cha dharura cha makundi ya mapambano ya Palestina kinafanyika hii leo Jumatano usiku ili kujadili jinai hizo za Wazayuni katika mji wa Jenin na dhidi ya msikiti wa Laksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Baadhi ya duru za Palestina zimeripoti kwamba kikao hicho kimeitishwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ili kujadili hatua zinazopaswa kuchukuliwa na makundi ya wana mukawama kukabiliana na ongezeko hilo la jinai za Wazayuni. Kwa upande wake, gazeti la Al-Ra'y Al-Yawm limetangaza habari hiyo na kumnukuu Khalid al-Batsh, mmoja wa viongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina akisema kwamba kikao hicho kitafanyika katika ofisi ya Khalid Sinwar, mmoja kati ya viongozi waandamizi wa harakati ya Hamas. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema kwamba hivi sasa wana diplomasia wa Ukraine nje ya nchi wanaendesha kampeni kubwa ya kutumia mamluki na magaidi wa kigeni katika vita dhidi ya wanajeshi wa Rasia. Shirika la habari la Sputnik limeripoti habari hiyo na kumnukuu naibu waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia akisema hali ya wananchi wa Ukraine itazidi kuwa mbaya kutokana na mamluki na magaidi kutoka nchi za Ulaya na Asia magharibi kumiminika nchini humo, amesema. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kazi ya mwanadiplomasia ya kushughulikia maswala ya kidiplomasia ya nchi yake, kazi ya mwanadiplomasia ni kushughulikia maswala ya kidiplomasia ya nchi yake. Lakini wanadiplomasia wa Ukraini walioko nje ya nchi wanakusanya magaidi na mamluki kwa ajili ya kushiriki kwenye vita dhidi ya wanajeshi wa Rusia. Huku haya yakiripotiwa na katika uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa, naibu waziri wa ulinzi wa Uingereza amesema London imeamua kutoa mafunzo ya kijeshi kwa vikosi vinavyoshiriki kwenye mapigano dhidi ya Russia huko Ukraine. James Hilly ameiambia redio ya LBC kwamba Uingereza imetenga magari 120 ya deraya kwa ajili ya kuwapa mafunzo askari wanaopigana vita dhidi ya Russia nchini Ukraine, na siku chache zijazo London itaanza kutoa mafunzo kwa wapiganaji hao juu ya kutumia magari hayo. Mbali na magari wa ya kijeshi mia moja ishirini, Uingereza imesema uh, mbali na magari hayo mia moja ishirini, London imesema imetenga fedha nyingi za kusaidia kijeshi Ukraine, yakiwemo pia makombora ya kutungulia ndege na vifaru, pamoja na ndege kadhaa zisizo na rubani aina ya NLAW. Aidha, London imesema itaipatia Ukraini makombora mengine mia nane ya kupigia vifaru. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Rwanda imekamilisha kumbukumbu ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka 28 iliyopita siku ya leo. Jumatano imetengwa maalum kuwakumbuka wanasiasa kutoka makabila yote na vyama vya siasa ambao waliuawa kutokana na itikadi zao za kupinga mauaji ya kimbari rais wa bunge la seneti nchini Rwanda, Dr Augustin Iyamuremye, amesema siku ya leo ni muhimu kwa sababu inawapa nafasi ya kutafakari juu ya athari za utawala wa kibaguzi na ule unaozingatia usawa baina ya raia. Mwandishi wetu kutoka Kigali, Silvana Skarimera anayo ripoti kamili. Zoezi hili lilitawaliwa na shuhuda mbalimbali kutoka kwa manusura na marafiki wa familia za wanasiasa hao waliouawa. Wakati huo viongozi wakuu wa mihimili yote ya taifa, familia na wanadiplomasia wa nchi za kigeni walikusanyika asubuhi ya leo katika mlima wa Rebero ulioko kwenye viunga vya mji mkuu wa Rwanda, Kigali kuwakumbuka wanasiasa waliouawa wakati huo wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii wa Tutsi nchini Rwanda miaka 28 iliyopita. wanamuziki wa nyimbo za huzuni walishuhudia ukali wa mauaji hayo na jinsi wanasiasa hao walivyowindwa chini juu hadi walipouawa wa, kwa sababu baadhi yao waliunga mkono makubaliano ya kisiasa yaliyokuwa yametiwa saini mjini Arusha nchini Tanzania mwaka 1993 ambayo alitoa nafasi ya kugawana madaraka na chama tawala cha wakati huo nchini Rwanda na kundi la wapiganaji wa RPF. Waziri mwenye dhamana ya uraia na tunu za taifa Dr. Bizimana Jean Damascene amesema kumbukumbu kumbu hizi ni lazima, ili hata wanasiasa wa sasa waweze kujua ni wapi taifa limetoka na hapa lilipo kuweza kuepuka mauaji ya aina hii siku za usoni. Ni, Lwavuye, ni lazima tuijua historia hii, ili kujua nchi yetu imetoka wapi na ni wapi ilikotufikisha siasa mbaya. Hii itatusaidia kuelewa wajibu wetu ili kuweza kuunga mkono siasa safi ambayo imelizindua taifa hili na kuweza kutufikisha hapa tulipo. Ni siasa ambayo haina ubaguzi na ambayo inaweka mazingira sawa kwa wananchi wote bila ubaguzi wa aina yoyote. Spika wa bunge la Senate nchini Rwanda, Dr. Augustin Yamuremye, yeye amewataja baadhi ya wanasiasa wenzake wa wakati huo na jinsi walivyouawa kinyama baada ya kujitenga na chama tawala cha wakati huo ambacho serikali yake ilikuwa ikiendesha mauaji hayo ya kimbali, akisema kwamba mauaji haya yalipangwa tangu mwanzo. Somo la kwanza ambalo tunalipata tunapofanya kumbukumbu kumbu hizi ni kwamba mauaji haya tuliyoshuhudia yalipangwa na wanasiasa waliokuwa na siasa mbaya za uchochezi, yalipangwa kuangamiza jamii ya Watutsi kutokana na itikadi za kisiasa za wakati huo. Ni lazima tusimame wima dhidi ya siasa za kibaguzi, kwa sababu sasa tunaweza kuona tofauti ya siasa mbaya na nzuri. Kumbukumbu za mauaji haya zitaendelea kwa muda wa siku mia moja, muda ambao ni sawa na idadi ya siku yalipofanyika mauaji hayo. Kumbukumbu hizi zitaendelea hadi Julai 4 mwaka huu. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji katika taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka Radio Tehran. Watu wasiopungua 23 wameuliwa na genge lenye silaha lililoshambulia jamii mbili katika jimbo la Benue la katikati mwa Nigeria. Hayo yametangazwa rasmi na afisa mmoja wa jimbo hilo baada ya kuwekwa taarifa za awali zisizothibitishwa kuhusu shambulizi hilo la siku ya Jumatatu. Msemaji wa gavana wa jimbo la Benyu, Nathaniel Ikyur e. amesema watu waliokuwa na silaha walivamia jamii mbili za jimbo hilo usiku wa kuamkia jana Jumanne, katika eneo la Tarka, na kuwa watu wasiopungua 23 jamii hizo ni za Mbadwema na Guma. Amesema wana vijiji wengi wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo na wengi wao wanaendelea kupata matibabu hospitalini. Amesema gavana wa jimbo la Benyu amelaani vikali mauaji hayo na kutangaza hali ya hatari ili kuzuia kutokea jinai na uhalifu zaidi na kwa ajili ya kulinda usalama wa raia wa jimbo hilo. na Umoja wa Mataifa umetoa ombi la kutolewa misaada ya haraka kuweza kuwaokoa wananchi wa Somalia kutokana na ukame, Uh, kuhatarisha vibaya maisha ya asilimia 40 ya wananchi wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Katika taarifa yao ya jana Jumanne, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, pamoja na mashirika ya OCHA, UNICEF na WFP, ambayo yote yanafanya kazi chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa, yamesema kwamba watu milioni sita wanakabiliwa na kiwango kidogo mno cha chakula nchini Somalia na misaada ya haraka mno inahitajika ili kuokoa maisha ya watu hao. Hali ya chakula katika maeneo ya pembe ya Afrika na mashariki mwa bara hilo ni mbaya mno. Wito wa misaada ya dharura kwa watu wa pembe ya Afrika umetolewa siku moja baada ya Umoja wa Mataifa kuonya katika ripoti yake ya karibuni juu ya hatari ya mgogoro wa chakula haswa katika nchi za Kiafrika. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuhusu ulazima wa kukomeshwa vita vya Saudi Arabia huko Yemen. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumanne jioni akizungumza katika kikao cha viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa mfumo wa Kiislamu aliashiria na kufafanua masuala mbalimbali katika uga wa ndani na nje ya nchi huku akisifu ujasiri wa wananchi madhulumu wa Yemen katika kukabiliana na uvamizi wa wageni, ametoa nasaha za kheri na zenye nia njema kwa watawala wa Saudi Arabia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema, kwa nini mnaendeleza vita ambavyo mnajua hamna nafasi ya kuvishinda? Tafuteni njia ya kujiondoa kwenye vita hivi. Amesema usitishaji vita wa karibuni huko Yemen ni jambo zuri, na kuongeza kwamba iwapo makubaliano hayo ya kusitisha vita yatatekelezwa kwa maana halisi ya neno hilo, yanaweza kudumishwa, na watu wa Yemen bila shaka watashinda kutokana na juhudi, ujasiri na ubunifu wao wenyewe na wao wenyewe na viongozi wao, na bila shaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atawasaidia watu hawa wanaodhulumiwa amesisitiza Ayatollah Ali Khamenei. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anaashiria mwendelezo wa vita vya kikatili vya muungano wa Saudi Arabia dhidi ya watu madhulumu wa Yemen, ambao sasa uh, wameingia katika mwaka wa nane wa vita na mashambulizi makali ya Saudi Arabia na waitifaki wake. Badala yake mashambulizi ya kulipiza kisasi ya jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi kwa kutumia ndege zisizo na rubani na makombora ya balestiki yameusababishia hasara kubwa utawala wa Saudi Arabia, ikiwa ni pamoja na uharibifu wa hivi karibuni katika kituo cha Aramco cha kuzalisha mafuta huko Jidda, ambapo utawala huo umepata hasara mabilioni ya dola. Bila shaka baada ya usitishaji vita wa hivi karibuni ambao ulianza kutekelezwa tarehe pili Aprili kupitia upatanishi wa Umoja wa Mataifa, muungano wa vamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia, kama ilivyo kawaida yake, umekiuka usitishaji vita huo zaidi ya mara mia moja kupitia mashambulizi ya anga na kutoondoa mzingiro wa majini na hata kukamata baadhi ya meli za misaada ya kibinadamu kwa watu wa Yemen. Pamoja na hayo serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen inaendelea kuheshimu usitishaji vita kwa kutilia maanani masilahi ya wananchi wa Yemen na ulazima wa kupunguza machungu na matatizo yanayowakumba. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amewataka wasaudia kutafuta njia ya kujinasua kutoka kwenye kinamasi cha Yemen kwa kuzingatia ubatili na kutokuwa na njia ya strategia kuhusu Yemen na pia kutokuwa na natija vita ambavyo utawala wa Saudi Arabia na Imarati zinaviendesha kwa miaka mingi sasa dhidi ya watu wa Yemen. Kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, usitishaji vita wa hivi karibuni nchini Yemen unaweza kuwa mwanzo wa kuanzishwa mchakato wa amani na mazungumzo kati ya pande hasimu na kuhitimishwa vita visivyo na matunda vya Saudi Arabia na Imarati dhidi ya wana mapambano wa Yemen. Bila shaka kuna sababu kadhaa ambazo zimeupelekea utawala wa Saudi Arabia ukubali kusitisha vita huko Yemen, zikiwemo za utawala huo kukata tamaa na matumaini ya kushinda vita, kuzuia kuendelea mashambulizi ya makombora yanayofanywa na jeshi la Yemen na kamati za kujitolea dhidi ya taasisi muhimu nchini Saudi Arabia na Imarati, na kuanza mazungumzo ya kisiasa chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kupata amani nchini Yemen, hasa baada ya kuondoka madarakani ya Abdurabuh Mansur Hadi, rais aliyejiuzulu Yemen, na kuanzishwa baraza la rais la watu wanane nchini Yemen huko Aden, pamoja na Riadhi kutokuwa na imani na kuendelea kupata uungaji mkono wa kutosha kutoka Marekani katika kukabiliana na mashambulizi ya watu wa Yemen. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim, Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, tumo kwenye kumi la pili la mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, siku zinakwenda kakasi mno, kufumba na kufumbua tumemaliza kumi la kwanza ya Ramadhani, na tumeingia kwenye kumi la pili la mwezi huu mtukufu ambalo ni maarufu kwa kumi la maghfira kuomba msamaha na kusamehewa madhambi. Waislamu, maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni mengi kwa njia ya sauti na maandishi, lakini pia wanabaraza wanaendelea kutoa maoni yao kuhusu matukio tofauti, hasa ya ulimwengu wa Kiislamu kama hatua ya bunge la Pakistan ya kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan, hadi jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya wa Wapalestina bila ya kujali mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na maoni mengine mbalimbali. Leo tutajitahidi kusoma maoni hayo, na kwa vile yametufikia kwa nyakati tofauti, sisi tutayasoma kwa utaratibu wa yalivyotufikia bila ya kuangalia maudhui ya maoni yenyewe. Ombi letu kwenu nyote ni kuzitumia vizuri sana siku hizi za Ramadhani, kuomba toba, kufanya ibada, kuwa waja wema kwa Mwenyezi Mungu, kuwa watu wema kwa wanadamu wenzetu na viumbe wote wa Allah, kujali familia zetu, wazazi wetu, kuunga udugu na lolote lile ambalo litazidi kutuweka karibu na Allah mwingi wa rehma. Leo wasikilizaji wapenzi, na kama kilivyo kipindi cha baraza la wasikilizaji, huwa kinakusanya vitu vyote, vitu vyote vinavyowahusu wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, zikiwemo pia tungo za kishairi. Leo tutaanza na beti kadhaa za shairi kuhusu kumi hili la pili la ghufurani, la kuomba msamaha kwa Allah. Baadaye tutampisha mwanabaraza atusomee beti za utungo wake kuhusu mwezi huu mtukufu, hivyo tunasema Allah jina takatifu, naanza ya Rahmani, kwa jina lako latifu baraka za Ramadhani, samehe hai na wafu sote tuwe na imani, Rahbi turuzu kutoba, ni kumi la ghufrani, turudi kwake raufu, ya ayuha waumini, tusijifanye vipofu, kuasi wetu manani, tujipange safu safu kwa toba misikitini. Rabbi, turuzuku toba, ni kumi la ghufurani. Allah, Rabi utuafu, tumezama madhambini. Mja kiumbe dhaifu, hajali jema ni nini, hutesa hata siafu, amshinda hayawani. Rabi turuzuku toba, ni kumi la ghufurani. Naam, asante Ahmed kwa beti zako hizo. Hebu sasa tumpishe mwana baraza hai bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, atusomee beti za utungo wake kuhusu mwezi huu mtukufu. Karibu bwana Shebe. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hassan Muhammad, napija simu nikiwa mtaa wa hapa England, Mombasa. Tumwombeni Jalali mchana pia laili na kila tunaposwali atujalie afia, tufunge bila usiri, tena kwa njia sururi, tupate alo mazuri, Mola alotuandalia. Tutieni moja nia, huwa tutajifungia, kwa ikhlasi nania, na nia na unyenyekevu pia, nayo pia Qurani kwa hima tuisomeni, juzuu tukamilisheni, japo mara wahida maswia, tuacheni kheri nyingi tufanyeni Usiku tuamkeni ibada kujifanyia, tusipotezeni muda kufanya yasio faida, bali tufanye ibada hiyo ndiyo ndia sawa. Ni mwezi wa kuyachuma mambo mengi yalomema, basi tujifanyieni hima thawabu kujipatia. Pia tushikini hamu kuacha yalo haramu, kwani hini ni awamu ya kutengea tabia. Nam, asante sana Bwana Shebe kwa beti zako hizo zenye naswaha nzuri kabisa kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hiyo ni sehemu ya kwanza ya naswaha za Bwana uh, Shebe, mwanabaraza huyu hai. Tukipata nafasi leo kwenye kipindi hiki, tutarusha tena hewani sehemu ya pili ya naswaha zake hizo nzuri, na kama muda hututuruhusu, tutakuja kuangalia katika siku zijazo, inshaallah za kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni mengine kuhusu matukio ya Ramadhani. Baadaye Ahmedi tutatupia jicho masuala ya Pakistani, Palestina na kadhalika kulingana na maoni yalivyotufikia na kwa kuangalia muda uliobakia wa baraza la wasikilizaji inshallah. Naam, ama mwanabaraza bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, yeye ameandika namwomba Allah akutakabalieni nyote swaumu zenu na pia warehemu vijana mashahidi wa Kipalestina, amin. Mwanabaraza mwingine bwana Idris Binaali akiwa safarini nchini Saudi Arabia, yeye ameandika, asante sana Redio Teherani kutujuza mengi kuhusu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mwanabaraza mwingine bwana Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye baada ya kutusalimu ameandika matukio ya mauaji yanayoendelea kutokea hapa kwetu DRC ni udhaifu wa Umoja wa Mataifa. Ndiyo maana mauaji hapa kwetu Beni yanatokea kila siku. Nawatakia Waislamu wote duniani funga njema, Ramadhan Karim. Mwanabaraza mwingine ni Ustadhi Hasani wasiwasi wa maeneo ya Kigamboni huko Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania, anasema naswaha zangu kwa walimwengu ikiwa tutafuata kikamilifu mafunzo na malengo yanayopatikana katika funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, bila shaka tutaishi kwa amani, unyenyekevu, uvumilivu na kupendana. Akaomba dua akasema, Ewe Mwenyezi Mungu, tunusuru na majanga yanayoendelea katika dunia hii. Nam, kilichoko hewani, wasikilizaji wapenzi, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Chamichamu hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 9890350654. Barua pepe yetu yani email ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu ama wa intaneti ni parstoday.com/sw. Matukio ya Pakistan ndiyo yanayotuendelezea kipindi chetu leo. Mwanabaraza Bwana Sherali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika, Wapakistani wanajidhoofisha wenyewe kwa kutumika kufanikisha malengo haramu ya Wamagharibi. Hii ni aibu kwa bunge hilo linalodaiwa ni la wananchi wa Pakistani, linafanya mambo bila ya kujielewa. Imran Khan ameponzwa na vibaraka wa ndani wanaojipendekeza kwa Wamagharibi. Msimamo wake wa kupinga wa Magharibi na hasa Marekani na kupigania manufaa ya wananchi wa Pakistani ndiyo uliomponza. Jamii ya kimataifa, tunaungana na Imran Khan katika misimamo yake ya kupigania maslahi ya wananchi wake na misimamo yake ya kuunganisha Waislamu kwa umma bora na wenye nguvu na wenye uadilifu. Vilevile tunawapongeza wa Iran kwa kujitegemea kwao katika sekta mbalimbali ikiwemo ya nyuklia. Hili ni somo kubwa kwa kila mpenda amani kujitegemea na maendeleo ya sayansi duniani. Naam, tumesema mwanzoni mwa kipindi hiki kuwa tutajaribu kusoma maoni yenu, wasikilizaji wapenzi, kwa mujibu wa utaratibu wa yalivyotufikia bila ya kujali, lakini maudhuli zake. Hapa mwana baraza anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema hivi: kwa mtazamo wa mabeberu wa dunia, Wapalestina kweli hawana haki duniani. Anauliza, taifa lipi litawaokoa wa Palestina katika dunia hii? Maneno mazito. Mwanabaraza mwingine bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza Tanzania yameandika hila za Marekani zimefanikiwa Pakistan baada ya bunge kumvua uwaziri mkuu wa Imran Khan. Sasa walimwengu tusubiri athari zake mbaya. Hila za Marekani mwisho wake humalizikia na athari mbaya tu. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania. Mwanabaraza Sefu Ahmadi Kuchengwa, Dodoma Tanzania, yeye anasema kuhusu zoezi la sensa lililopangwa kuanza tarehe ishirini na tatu Agasti mwaka huu nchini Tanzania kwamba mambo rasmi. Sasa Watanzania wenzangu, tujiandae na tujitokeze kuhesabiwa. Amana Abdallah Ali wa Zanzibar yeye anaomba tuendelee kuwatumia wasikilizaji wetu dua za kila siku za mwezi wa Ramadhani. Naam, tutafanya hivyo insha Insha Allah. Inshallah. Naona Ahmedi, matatizo ya mitambo ndiyo iliyokuwa imetukwamisha kidogo na kwa siku kadhaa kuwatumia wasikilizaji wetu sauti za vipindi vyetu. Naam, na kimsingi ni kutokana na toleo jipya la WhatsApp. Matatizo yalitokea baada ya kusasisha application ya WhatsApp, yani ku-update na ikawa sasa baada ya kusasisha inashindwa kujiratibu na vitu vingine. Tatizo lilitatuka kidogo, lakini tuna wasiwasi kwamba huenda katika siku za usoni tutakumbwa tena na tatizo kama hilo, hadi mitambo yao WhatsApp itakapojiratibu vizuri zaidi. Tunaendelea kufanya juhudi. Tumesema haya ili kuwajulisha wasikilizaji wetu mbalimbali waliokuwa wanahoji kwa nini siku za nyuma hivi tulikuwa hatuwatumia audio za vipindi vyetu. Nakumbuka mmoja wa wasikilizaji wetu tulipomtumia kipindi cha darasa Qurani alisema mbona sehemu tuliyomtumia imeruka sana. Hapo katikati pana vipindi kadhaa hatukuwa tumewatumia wasikilizaji wetu. Tatizo, wasikilizaji wapenzi, ni mitambo na tutaendelea kufanya juhudi za kuhakikisha tunawatumia wasikilizaji wetu vipindi vyote kama kawaida, tabaan kwa taufiki ya mwenyezi Mungu, letu sisi ni kufanya juhudi na ufanisi wake uko mikononi mwa mwenyezi Mungu. Asante sana Ahmed, kwa ufanuzi mzuri na maoni ni mengi sana, na naona hatutoweza tena leo kukuleteani sehemu ya pili ya nasaha za Ramadhani za mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa huko Mombasa nchini Kenya. Tutayarusha hewani maoni yake hayo katika vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji tukijaliwa, kama tutabahatika kuwa na kipindi kingine cha Baraza la Wasikilizaji ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni ya Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika alhamdulillah. Tunaipongeza Afghanistan kwa kupiga marufuku kilimo cha mihadarati, kwa hili nawaunga mkono. salamu alaikum, Kalekela O. Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania. Naam, swala hilo la kupigwa marufuku ahmed uzalishaji wa madawa ya kulevya nchini Afghanistan limewafurahisha watu wengi tu. Ubalozi wa Irani nchini Afghanistan umeelezea kufurahishwa na uamuzi wa serikali ya mpito ya kundi la Taliban wa kupiga marufuku uzalishaji ununuaji na uuzaji wa madawa ya kulevya na umesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuisaidia Afghanistan kuzalisha mazao ya chakula na yenye manufaa kwa mwanadamu badala ya mmea wa mpopi unaotumiwa kuzalisha mihadarati. Tunaombea kila la heri katika juhudi zao hizo. Na, na tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Bwana Khalfan Mugara wa Kibondo, Kigoma, Tanzania. Yeye anatushukuru kwa kuandika, shukran sana Radio Tehran nam. Nasi tuna kushukuru sana bwana bakari marada, yeye wa dar es salaam Tanzania, anatusalimu alafu ameandika na kutakieni nyote ya ramadhani njema. Nasi bwana Bakari, tunakutakia kila la heri katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Maoni mengine hapa yanasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaendelea kuandika naitwa Kakoto Hamise wa Butunga, Kigoma, Tanzania, na kupateni vizuri Redio Teherani, asanteni. Ni lazima atupate, Ahmed sunajua Kigoma na eneo lenyewe hilo ni katika karibu na ni sehemu ambayo mpakani, yeah. na, na, ni sehemu ambayo vilevile tunasikika katika masafa tunasikika ya vizuri. FM ya 97 oh. 7 oh. FM kama sijakosea, Mama Mustafa atarekebisha Naam, na si pia tunakushukuru sana Ahmed, kusema kweli inafurahisha, inafurahisha sana kuona wasikilizaji wote hawa kutoka kila kona wakifurahia na kufaidika na matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tunawashukuru sana. sana kabisa, na unastahiki shukrani nyingi. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa, tumebakiwa na maoni lakini tutahaya tumia katika vipindi vinavyokuja tukijaliwa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed, fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 141 ya makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui hii tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Katika sehemu iliyopita tulitoa ufafanuzi kuhusu mafundisho ya kivitendo ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuhusiana na wajibu wa kuwathamini na kuwaheshimu watoto wadogo. Sehemu moja ya maelezo yetu tulisema kuwa kwa mtazamo wa Uislamu na mafundisho ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kivitendo, si aibu mtu mzima kumnyanyukia mtoto si aibu kusikiliza maoni ya watoto, bali si aibu pia kufuata ushauri wa mtoto kama utaonekana unakubaliana zaidi na mazingira yaliyopo, hata kama mtazamo huo utapingana na mtazamo wa mtu mzima. Leo tutaendelea na kujipoishia Wasikilizaji wapenzi, kimsingi, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwapenda sana watoto wake na watoto wa wengine. Alikuwa na mapenzi maalumu kwa kila mtoto. Sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam imejaa nukuu za jinsi alivyokuwa akiwapenda, akiwaheshimu na kuwaonyesha mapenzi makubwa watoto wote na hilo lilikuwa ndiyo dhati na mlahaka wake katika kila mtoto. Mtume Mtukufu muda wote alikuwa akitangulia yeye kuwasalimia watoto, na wakati wowote watoto walipomwomba acheze nao alikuwa hawakatalii, bali akishiriki kwenye michezo yao. Wakati alipokuwa akirejea kutoka safarini, watoto wote walikuwa wakimkimbilia kumpokea. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa na yeye akiwapokea vizuri na kwa ucheshi Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na yeye alikuwa akiwapokea vizuri na kwa ucheshi wa hali ya juu, kwa huruma na mapenzi makubwa, akiwabeba, na alikuwa akiwahusia masahaba wake wawabebe juu watoto hao. Ni kwa njia hiyo ndio maana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameacha kumbukumbu nzuri kumbu sana na akhlaqi na tabia bora kabisa ya kuishi vizuri watu katika jamii. Watoto walikuwa wakimpenda sana Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, naam, aliwaachia kumbukumbu nzuri sana kuwathamini na kuchunga heshima ya watoto wake mtu na watoto wa wenzake ni sira na khulqa bora uliofundishwa na bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na hilo lilikuwa ni jambo la kila siku na la dhati kwa bwana Mtume. Suala hilo liliwafanya watoto wajiamini, wasijidunishe na waone kwamba na wao wana nafasi muhimu katika familia na katika jamii. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu kutoka kizazi chake kitoharifu wametoa miongozo mingi sana ya kuwahimiza Waislamu na kuwafundisha juu ya namna ya kuamiliana vizuri na inavyotakiwa na watoto wadogo, ima watoto wao wenyewe au watoto wa wenzi wao. Katika sehemu moja ya miongozo yake, bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, waheshimuni na wathaminini watoto wenu na wapeni malezi bora ili Mwenyezi Mungu naye akurehemuni na akusameheni makosa yenu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako, wahafidhi sirika wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako manabii wako mitume wako wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako. Allahumma wa salli ala amiril mu'minin wa wasi rasul rabbil alamin, Ewe Mungu wangu, mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe wa wa wa wa wa mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati fatimati sayyidati nisa alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu. Ali bin Hussein, Muhammad ibn Ali, Jafar bin Muhammad, Musa bin Jaafar, Ali bin Musa, Muhammad ibn Ali, Ali bin Muhammad, Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako Warehemu rehema nyingi za kudumu. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, amesema jeshi la Jamhuri ya Kiislamu liko imara na limejiandaa kikamilifu kukabiliana vilivyo na vitisho vya adui. Shirika la habari la Mehri limemnukuu Brigedia Jenerali Muhammad pak Pura akisema hayo leo wakati wa ziara yake kwenye makaburi ya mashahidi mjini Karman kusini mwa Iran na kuambia waandishi wa habari kwamba wana mapambano waliopigana bega kwa bega na Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds, bado wako imara katika kulinda mipaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makundi mbalimbali ya wana mapambano wa Palestina yameitisha kikao cha dharura mjini Gaza kutokana na kuongezeka uhalifu na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Palestina. Miji ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hasa Jenin, imekuwa ikishuhudia wimbi kubwa la uvamizi wa wanajeshi katili wa Israel, na hadi sasa Wapalestina kadhaa wameuawa wa shahidi katika ufyatuaji wa risasi wa wanajeshi wa utawala huo haramu. Televisheni ya Almayadin imeripoti kwamba kikao hicho cha dharura cha makundi ya wanamapambano wa Palestina kinafanyika leo Jumatano usiku ili kujadili jinai za utawala wa kizayuni huko Jenin na dhidi ya msikiti wa Al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi amesema kwamba hivi sasa wanadiplomasia wa Ukraini nje ya nchi hiyo wanaendesha kampeni kubwa ya kutumia mamluki na magaidi wa kigeni katika vita vya nchi hiyo dhidi ya Rasia. Na Rwanda imekamilisha kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka 28 iliyopita. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliokuandalieni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hadi tutakapokutana tena kesho asubuhi kwa majali ya Mwenyezi Mungu katika matangazo yetu mengine, na kwa wageni nikikutakieni usiku mwema. Ramadhan karim.