Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu. Wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu. Wala sitaabudu mnachoabudu. Wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu, nami nitapata malipo yangu. Arim ya niran. Ya kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako, kwa ihsani yako, ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Aprili 13 mwafaka na tarehe 11 mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Sibtin katika Qurani na Sunna, vilevile tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu kumradhi, tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutapata kiburudisho kifupi na tutafunga matangazo hayo kwa muhtasari wa, wa, wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa, tovuti yetu ni parstudio.com mkwaju sw. Ni saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Viongozi wa Waislamu nchini Uganda wazika tofauti zao na kupania kuunda taasisi moja. Mafuriko na maporomoko ya ardhi yaua watu 58 nchini Ufilipino. Na televisheni ya saudia ya rusha kipindi cha kumdhihaki rais Joe Biden Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Viongozi wa makundi na mashirika ya kiislamu nchini Uganda wametangaza kuungana na kusuluhisha tofauti zao sanjari ni kusaini makubaliano ya kuunda taasisi moja itakayowaleta pamoja na kuunganisha viongozi hao wa kiislamu nchini Uganda. Wakiongozwa na mufti mkuu wa nchi hiyo Shekh Shaban Ramadhan Mubaje, jana Jumanne, walimtembelea Rais Yoweri Kaguta Museveni katika ikulu ya Entebbe na kumtaarifu kuhusu kuungana kwa jumuiya na taasisi za Kiislamu nchini humo na kuwa kitu kimoja. Shekh Mubaje amesema walisaini mwafaka wa umoja baina ya Baraza Kuu la Waislamu Uganda na makundi hasimu ya Kibuli na Nakasero katika msikiti wa jamii wa Gadafi jijini Kampala, kabla ya kwenda kukutana na Museveni. Rais Museveni kwa upande wake wamewapongeza viongozi hao wa, wa Kiislamu kwa kuamua kuzika tofauti zao na kufanya kazi bega kwa bega, akisisitiza kuwa serikali yake kwa ya muda mrefu sasa imekuwa ikitilia mkazo swala la umoja na mshikamano miongoni mwa watu wa dini, kabila na na na madhehebu tofauti. Amesema na hapa nanukuu: katika miaka minane ya kupambana na Idi Amin nilisaidiwa sana na viongozi wa Waislamu kama Abbas Kibazo wa Kibuli na Zubeir Bakari miongoni mwa wengine kwa hivyo hatua ya kuungana na makundi yote yakiwemo ya Waislamu ya yalitusaidia kupata ushindi, kwani umoja ni nguvu. Mwisho wa kunukuu. Viongozi wengine wa Waislamu wa Uganda waliokuwemo kwenye ujumbe uliomtembelea rais Museveni katika ikulu ya Ntebe ni pamoja na Shekh Obeid Kamulegea, Shekh Muhamad Yunus Kamoga, Shekh Mahamud Kibate na Shekh Hamid Umar Kateraga. Mbali na hayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ana matumaini ya kurejeshwa uthabiti, amani na usalama nchini Somalia haraka iwezekanavyo. Antonio Guterres alieleza matumaini hayo katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhamed Farmajo na kusisitiza kuwa UN imesimama na nchi ya pembe Afrika mkabala wa ongezeko la mashambulizi ya kundi la kigaidi la Al Shabaab na ukame unaolisumbua taifa hilo kadhalika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha hatua ya kupanguliwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, na kuundwa kikosi kipya cha mpito cha ATMIS. Guterres amesema anatumai kwa Somalia karibuni hivi itaweza kujidhaminia usalama wake. Kikosi hicho cha mpito cha Umoja wa Afrika ATMIS kilianza kazi Aprili mosi, siku moja baada ya AMISOM kumaliza jukumu lake la kuidhaminia usalama wa Somalia na kupambana na magenge ya kigaidi kwa miaka kumi na mitano ATMIS inatazamiwa kumaliza shughuli zake kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Somalia ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili na katika miaka ya hivi karibuni nchi hiyo imeshuhudia kushadidi hujuma za magaidi wa kufurishaji wa Alshabab na hivyo kuwasababishia raia wa nchi hiyo matatizo makubwa. Katika hatua nyingine, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amejibu matamshi ya kifidhuli ya waziri wa vita wa Israel Beni Gans na kusisitiza kuwa vitisho kamwe haviwezi kuwababaisha na kuwashtua wa Palestina. Hazim Kasim, msemaji wa Hamas, katika redio ya mali yake kwa matamshi ya vitisho ya Gans amesisitiza kuwa na hapa nanukuu matamshi kama hayo hayawezi kulishtua taifa la Palestina na kambi yake ya mukawama, mwisho kunukuu. Aidha amesema matamshi ya waziri wa vita wa utawala haramu wa Israel hayawezi kuwafanya wananchi wa Palestina waachane na mapambano yao halali dhidi ya utawala huo ulioghusubu na kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Hazem Qasem, msemaji wa Hamas, amebainisha kuwa mapinduzi haya yataendelea ya hadi pale watu wetu watakapofikia malengo makuu ya ukombozi na kurejea katika ardhi zao za asili zilizoporwa. Tangu mwezi mtukufu wa Ramadhani waanze askari wa utawala wa kizoni wa Israel wameshadidisha hujuma zao katika maeneo ya Palestina, jambo lililowasukuma pia wananchi wa Palestina na makundi ya mukawama yaanzisha operesheni za kujibu chokochoko choko hizo. Wazayuni kadhaa wameangamizwa katika operesheni hizo za kujitoa muhanga vijana na wanajihadi wa kipalestina hususan katika miji ya Tel Aviv na Jenin. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu karibu sitini wameaga dunia kutokana na kimbunga kilichosababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi nchini Ufilipino. Shirika la habari la Associated Press limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa kimbunga cha tropiki cha Megi kimesababisha nchi hiyo kushuhudia mvua kubwa, mafuriko na maporomoko ya udongo, hususan katika mkoa wa kati wa Leiti. Habari zinasema kuwa mbali na watu 58 kuaga dunia na mamia wengine kujeruhiwa, maelfu wamelazimika kuhama makazi yao na kuwa wakimbizi. Watu 47 wameripotiwa kuaga dunia katika maporomoko ya ardhi kus... au baada ya maporomoko ya ardhi kusomba vijiji sita katika jiji la Baybay huku wengine 27 wakitoweka. Kufuatia hali hiyo, serikali na wananchi wa Filipino wameomba misaada dharura hasa ya chakula. Watu wengine watatu wameaga dunia katika mkoa wa kati wa Negros Oriental, na wengine watatu katika kisiwa cha Mindanao, kilichoko kusini mwa nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia. Desemba mwaka jana watu wasiopungua mia tatu sabini na watano walipoteza maisha katika mafuriko mengine yaliyosababishwa na mvua kubwa huko Filipino. Aidha, mwaka elfu mbili kumi na tatu kimbunga kikali cha Hayan kiliua zaidi ya watu alfu nane huko Filipino, nchi ambayo hushuhudia vimbunga zaidi ya ishirini kila mwaka na televisheni moja inayofadhiliwa na dola la Saudi Arabia imerusha kipindi cha kuchekesha kilichoonekana kumdhihaki na kumdhalilisha rais wa Marekani Joe Biden, huku uhusiano wa Washington na Riyadh ukiendelea kuporomoka. Kwenye kipindi hicho cha Studio 22 kilichorushwa hewani Jumatatu ya juzi na kanali ya televisheni ya MBC ya Saudi Arabia, mwigizaji alimsawiri Biden kama mzee mkongwe mwenye kusinzia ovyo na mwenye hulka ya kusahau. Mwigizaji huyo ambaye alikuwa na mwigiza Biden kana kwamba anahutubia vyombo vya habari katika ikulu ya White House, alionekana akihangaika huku na kule jukwani kiasi cha kurejeshwa kwa nguvu kwenye kipaza sauti na mwigizaji mwingine mwanamke aliyekuwa akimwigiza makamu wake Kamala Harris. Katika sehemu moja ya kipindi hicho cha kuchekesha, Biden alionekana kukanganyikiwa na kushindwa kutofautisha baina ya bara Afrika na nchi ya Uhispania huku akilisahau jina la rais wa Rusia Vladimir Putin na badala yake akamwita Harris. Hii ni katika hali ambayo uhusiano wa Saudia na Marekani unaendelea kudorora na kuporomoka vibaya. Mwezi uliopita wa Machi, gazeti la Wall Street Journal lilionukuu maafisa wa Marekani na nchi za Asia magharibi wakisema kuwa mrithi wa ufalme wa Saudia Muhammad bin Salman na mrithi wa ufalme wa Abu Dhabi katika Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Muhammad bin Zaid Al Nahyan walikataa kupokea simu za Biden katika wiki za hivi karibuni. Biden alitaka kuzishawishi Saudia na Imarati kuongeza kiwango cha uzalishaji wa mafuta ghafi ya petroli ili kupunguza bei ya bidhaa hiyo iliyopanda kutokana na vikwazo vya wamagharibi wakiongozwa na Marekani dhidi ya mafuta ya petroli ya Rasia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho athari za vita vya Ukraine, Asia Magharibi Israel katika kilele cha waliofaidika na vita hivyo. Kwa kawaida vita vyote huwa na gharama na hasara, isipokuwa kwa wamiliki wa sekta ya silaha ambao wamewekeza fedha nyingi na wanasubiri vita na mvutano ili wauze silaha na bidhaa zao. Wamiliki wa viwanda vya zana za kijeshi pia hutumia vita kufanyia majaribio na kuonyesha silaha zao mpya, wakiwaringishia au kutunisha misuli mbele wapinzani na maadui zao. Kwa upande mwingine, vita husababisha hasara na uharibifu mkubwa kwa watu wengi, haswa raia na watu wa kawaida, hata katika maeneo ya mbali zaidi ya mazingira ya vita, na huenda hata vikagharimu maisha ya mamilioni ya watu kwa njia isiyo ya moja kwa moja kutokana na kupanda kwa gharama za bidhaa na huduma mbalimbali. Mbali. Kwa sasa madhara ya vita vya Ukraine yanaonekana duniani kote kutokana na kutegemeana kwa nchi mbali mbalimbali katika mfumo wa dunia wa kiuchumi na huenda isiwezekane kupata sehemu ambayo imesalimika kutokana na madhara na matokeo mabaya ya vita hivyo. Katika eneo la Asia Magharibi, vita vya Ukraine vimekuwa fursa kwa madola machache lakini tishio kwa serikali na na mataifa mengi zaidi. Utawala haramu wa Israel na Saudi Arabia ni miongoni mwa tawala chache zilizonufaika na vita vya Ukraine na kuna uwezekano kwamba zimekuwa na mchango katika kuibuka vita hivyo, haswa kutoka upande wa Israel na mafya wake wenye ushawishi kwa pande zote mbili zinazozozana katika mgogoro huo. Vita vya Ukraine vimepatia Israel fursa ya kuhamisha idadi kubwa ya wayahudi wa Ukraine na wa maeneo mengine yanayokumbwa na machafuko na kuwapeleka Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambako inawapa makazi katika vitongoji haramu vilivyojengwa kwenye ardhi iliyoghusubiwa ya Palestina. Utawala wa kizawini unaohisi hatari na kutishwa na ongezeko la idadi ya watu wa Palestina na athari zake katika kubadilisha mlingano wa kidemografia unaliona swala la hata kumhamisha mhajiri mmoja wa kiyahudi na kumpeleka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kuwa ni fursa yenye umuhimu, na kwa kawaida chama kinachotawala huliorodhesha swala hilo katika rekodi ya mafanikio yake. Vita vya Ukraine pia vimezua vikwazo vipya katika mazungumzo ya nyuklia ya Iran na uwezekano wa serikali ya Biden kurejesha au kurejea katika mapatano ya JCPOA jambo ambalo utawala wa kizayuni wa Israel umetumia nguvu zake zote kwa ajili ya kulifanikisha. Aidha, utawala wa kizayuni unadhani kuwa kutokana na changamoto zitakazosababishwa na vita vya Ukraine kwa Rasia, utapata ushawishi zaidi katika maeneo kama vile Rasia au katika mafaili yanayoihusu nchi yake, nchi hiyo. Kwa upande wa Saudia, kama ilivyo kwa Israel, vita vya Ukraine vimekuwa na fursa nyingi kwa uchache hadi sasa kuliko vitisho vyake, kutokana na athari zake katika ongezeko la bei ya nishati duniani, hususan katika nchi zinazotumia mafuta kwa wingi za Magharibi, zikiwemo Marekani na Ulaya. Vita hivyo vimeiongezea Saudi Arabia nguvu ya kufanya mazungumzo dhidi ya nchi hizo zilizopunguza uhusiano wao na Riadha baada ya kubainika kuhusika moja kwa moja mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman katika mauaji ya Jamal Khashoggi. Kwa sababu hiyo tumeshuhudia kwamba baada ya kuanza vita vya Ukraini Uturuki imetupilia mbali kesi hiyo na kukabidhi faili lake kwa Saudi Arabia yenyewe iliyoshutumiwa kwa mauaji hayo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Othman Jerini akiwa Tanga, Tanzania, asante sana. E, natushukuru, asante sana pia Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, na pia anatushukuru kwa habari. Lakini Abdallah Isa Khanefar akiwa Tanga, Tanzania, anasema alikuwa anauliza kuhusiana na suala hilo la kundi jipya ambalo tumeliunda katika mtandao huu wa kijamii wa WhatsApp na toban. Kama tulivyoeleza, ni kwamba kundi hilo linahusu audio au klip za sauti za vipindi vyetu. Kwa hivyo usiwe na shaka yoyote mpenzi msikilizaji kundi hilo ni kwa ajili ya sauti na audio za vipindi vyetu, kama ilivyokuwa na mashaka hapo Abdullah Isa akiwa Tanga Tanzania na wengine wengi. Asante sana pia Bintoh Al Junaid wakiwa hapo Bumbwini Zanzibar, ye anatuandikia hapo, asante anatushukuru kwa habari. Ni saa saba na robo wa dhuhuri hapa jijini Teheran. i katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 44 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo tunatumai vinatunufaisha sisi sote kwa pamoja. Hivyo tunakukaribisheni kwa moyo mkunjufu, muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Kati ya juhudi kubwa zilizofanywa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kueneza dini ya Uislamu ni kuhakikisha kabla ya kuaga kwake dunia kwamba alikuwa ameweka wazi misingi na sheria madhubuti za kudhamini uwepo wa dini tukufu. Aliweka nguzo imara na misingi ya itikadi na sheria, na wakati huo huo akatangaza kila lililohitajika kwa ajili ya kueneza mafundisho ya hali ya dini ili kuhakikisha kwamba alikuwa ametimiza ujumbe aliopewa kufikisha kwa waja wa Mwenyezi Mungu. Aliwahusia Waislamu kila jambo lililohitajika kwa ajili ya kulinda ujumbe huo unaowadhaminia walimwengu saada na wokovu wa milele. Miongoni mwa mambo yaliyotangazwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kufikisha na kutimiza ujumbe huo ni kutangaza viongozi na maimamu ambao wangeongoza umma wa Kiislamu baada ya yeye kuondoka duniani na kurejea kwa mola Muumba, maimamu ambao wote walitokana na nyumba yake toharifu na ambao aliwateua kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na umuhimu wa swala hili Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, aliendelea kusisitiza umuhimu wake na kuwasihi Waislamu washikamane nalo kwa nguvu zao zote hadi katika dakika za mwisho za uhai wake mtukufu. Mwanazuoni mashuhuri wa kihanafi Alkharazmi anasema katika kitabu cha Maktalu Lhusein alihi ssalam kwamba Mtume alipozidiwa na maradhi na nyumba yake tukufu kutumbukia kwenye huzuni kubwa, alitaka aitiwe wajukuu wake wawili Alhasan na Husein alayhim assalam, na walipofika mbele yake akaanza kuwabusu kwa, kwa upendo mkubwa hadi akawa amezimia. Ali alaihi salam alipoona hivyo alifanya haraka kwenda kuwatoa wajukuu hao wa mtume usoni kwake, lakini mtume akafungua macho ghafula na kusema, waache wanufaike nami nami ninufaike nao, kwa sababu watafikwa na mambo makubwa baada yangu. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, enyi watu, nimeacha kati yenu kitabu cha Mwenyezi Mungu, suna na ahlubaiti wangu, hivyo anayepoteza kitabu cha Mwenyezi Mungu ni sawa na aliyepoteza suna yangu, na aliyepoteza suna yangu ni kama aliyepoteza ahlu baiti wangu. Vitu hivi havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyoaga dunia mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na kuuaga umma wake, kusisitiza, kukumbusha, kuonya na kubashiri. Alisisitiza sana suala hili kiasi kwamba hakukubaki tena nafasi ya mtu yoyote kutilia shaka maneno aliyoyatamka kuhusiana na kitabu cha Mwenyezi Mungu na Ahlul Baiti zake watoharifu. Hili ni suala ambalo pia Ibn Abbas amelisisitiza kwenye riwaya ambayo imenukuliwa na Aljuwaini Alshafii katika kitabu cha Faraidi Simtain na kunukuliwa pia na Alqunduz Alhanafi katika kitabu cha Yanabiu Lmawadda. Hadithi kama hiyo pia imenukuliwa na Shekh Saduk katika kitabu cha Ikmaluddin, ambapo anasema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimjibu Nathali Myahudi alipomuuliza watu ambao wangemrithi katika uongozi wa umma na kusema hakika wasii wangu ni Ali bin Abi Talib, na baada yake ni wanawe wawili Hasan na Husein, ambao nao watafuatwa na maimamu tisa watakaotokana na kizazi cha Husein. Hapo Nathal alimuomba Mtume ataje majina yao naye akawa ameyataja mmoja baada ya mwingine. Kuna riwaya nyingine inayohusiana na suala hili na ambayo Alkanji Ashafii Al ameinukuu katika kitabu chake cha Kifaya Tutalib kutoka kwa Jabir bin Abdillahi l Ansari kupitia kwa Wathila kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alipoombwa na Jandal bin Khair miyahudi kutaja majina ya maimamu watakaochukua hatamu za uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake, alisema kwamba wa kwanza wao ni bwana wa mawasii ambaye ni baba wa maimamu Ali bin abi Talib, kisha wanawe Hasan na Husein. Aliendelea kuwataja hadi alipofika kwenye jina la mwisho la maimamu hao, ambaye si mwingine bali ni imamu azama Almahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Miongoni mwa maimamu hao watuharifu na waongofu ni Imamu Hasan al Husein, ambao waliuongoza umma huu kwenye njia ya kheri, fadhila, imani, kufuzu, uongofu na salama. Ni kutokana na umuhimu wa swala hili, wapenzi wasikilizaji, ndipo mtume mtukufu akawa analizungumzia na kulisisitiza sana katika maneno na hotuba zake mbele ya Waislamu. Suala hilo lilienea na kuwa jambo la kawaida miongoni mwa Waislamu, kiasi kwamba baadhi ya riwaya zinasema siku moja Husein alaihi ssalam alimuuliza babu yake Mtume mtukufu kuhusiana na maana ya aya ya Arrahma inayosema, na jamaa wanasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe zaidi katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, Mtume akajibu kwa kusema wallahi, Mwenyezi Mungu hakukusudia wasiokuwa nyinyi, na nyinyi ndiyo mnastahiki zaidi katika jamaa wa nasaba. Hivyo iwapo nitafariki dunia mimi, basi baba yako Ali ndiye atakayestahiki zaidi kuchukua nafasi yangu ya uongozi, na akifariki dunia baba yako, ni ndugu yako Hasan ndiye atakayestahiki kuchukua uongozi, na akiaga dunia Hasan, wewe ndiye unayestahiki kuchukua uongozi. Kisha alitaja majina ya maimamu wengine tisa baada ya imamu Husein hadi aliposema, maimamu hao wote tisa watatoka katika kizazi chako. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewapa elimu na fahamu yangu na udongo wao unatokana na udongo wangu. Ole wao wanaoni udhi kuhusiana nao. Mwenyezi Mungu asijalie shufaa yangu kwao. Wapenzi wasikilizaji, tunaendelea kubakia na mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam anapohusia na kuwatahadharisha Waislamu kuhusiana na Ahlu Baiti wake alaihimu ssalam. Kila alipopata fursa, alikuwa akiwanasihi Waislamu kutii, kuheshimu na kufuata mafundisho ya Ahlu Baiti wake watukufu na kutoachwa nyuma ya safina yao la sivyo wangebebwa na tufani ya upotofu na fitina, na hivyo kupotea njia ya uokovu. Waislamu na masahaba wa Mtume walikuwa wakishughulishwa sana na suala la dini. Daima walikuwa ni wenye kumwogopa Mwenyezi Mungu, kutetea Uislamu na kuogopa matatizo na mashaka ya siku ya mwisho. Hivyo walikuwa wakimuuliza Mtume awabainishie watu ambao wangechukua urithi na uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga kwake dunia, ili kupitia kwao waweze kufuata njia sahihi ya Uislamu na kutopotea kutokana na vishawishi vya hapa duniani na miito ya Shetani. Hivyo mara tu baada ya kuteremka aya ya ulil amre inayosema: enyi mliyoamini, mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume na wenye madaraka katika nyinyi. Na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akawasomea aya hiyo masahaba zake hadharani. Sahaba mwema na mwenye ikhlasi Jabir bin Abdillahi al-Ansari aliuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Tumekwisha mjua Mwenyezi Mungu na mtume wake, lakini ni akina nani hawa wenye madaraka ambao Mwenyezi Mungu ameambatanisha utiifu kwao na utiifu kwako Mtume? Sallallahu alaihi waalihi wasalam akajibu kwa kusema, wao ni makhalifa wangu na maimamu wa Waislamu baada yangu, ewe Jabir. Wa kwanza wao ni Ali bin abi Talib, kisha Hasan na Husein, kisha Ali bin Husein, kisha Muhammad bin Ali ambaye ni mashuhuri katika Torati kwa jina la Albakir, na utaonana naye ewe Jabir, utakapokutana naye utampa salamu zangu. Kisha Sadiq Jafar bin Muhammad, kisha Musa bin Jafar, kisha Ali bin Musa, kisha Muhammad bin Ali, kisha Ali bin Muhammad, kisha Hasan bin Ali kisha aliye na jina na kunia yangu na ambaye ni hoja wa Mwenyezi Mungu kwenye ardhi yake, na bakisho lake kwenye waja wake, mwana wa Al-Hasan bin Ali. Wapenzi wasikilizaji, siku moja mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliswali na masahaba zake, na baada ya kumaliza swala aliwaambia, ninahisi kana kwamba nitaitwa hivi karibuni na kulazimika kujibu wito. Nimekuachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na ahlu baiti wangu, viwili ambavyo iwapo mtashikamana navyo vilivyo basi hamtapotea baada yangu kamwe. Anayeshikamana na ahlu baiti wangu baada yangu atakuwa miongoni mwa waliofuzu na anayetengana nao ni miongoni mwa waliohiliki. Baada ya maneno hayo ya Mtume, Hudhaifa bin Aliyaman alimuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unatuachia nani kama khalifa baada yako? Mtume alimjibu kwa swali kwa kumuuliza, je, Musa bin Imran alimwacha nani kuwa khalifa katika kaumu yake? Hudhaifa akajibu Yushua, yani Joshua bin Nun. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, hakika wasii na khalifa baada yangu ni Ali bin Abi Talib, kiongozi wa wema na muuaji wa makafiri amenusurika anayemnusuru, na kudhalilika anayemdhalilisha. Hudhaifa akamuuliza tena, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, je, maimamu baada yako watakuwa wangapi? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akajibu kwa kusema, idadi yao itakuwa sawa na idadi ya viongozi wa Bani Israil, tisa watatokana na kizazi cha Husein ambao Mwenyezi Mungu atawapa elimu na fahamu kama yangu, watakuwa hazina ya elimu ya Mwenyezi Mungu na mgodi wa wahi wake. Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu ameuweka uimamu katika kizazi cha Hussein, na hilo linatokana na kauli yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya ya 28 ya suratu Zuhruf inayosema na akalifanya hili liwe neno lenye kubakia katika vizazi vyake. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwahesabu mawasii wake ambao wangeuongoza umma wa Kiislamu kwa amri yake Mwenyezi Mungu, ili waangamie wenye kuangamia kwa dalili zilizo wazi, na waishi na kufuata njia sahihi wenye kuishi kwa dalili zilizo wazi. Na hadi kufikia hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Na Mwenyezi Mungu azidi kutuongoza na kutuonyesha hidaya ya kuwafuata Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlu baiti zake watuharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti hilo ina kichwa cha maneno kisemacho viongozi wa makundi ya Kiislamu ya Uganda wasuluhisha tofauti zao na kusaini makubaliano ya kuunda taasisi moja. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Uganda ambapo habari kuu katika gazeti la Mwananchi imepewa kichwa chenye neno moja tu linalosema madudu. Kwa muhtasari ni kuwa ripoti mpya ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali imeendelea kuibua madudu na upotevu wa fedha kwenye taasisi za umma, ikiwa ni mwendelezo wa mambo yale yale ambayo hutokea katika kile ukaguzi. Mwananchi toleo la mtandaoni lina habari ya ajali inayosema watu sita wamefariki dunia na wengine kumi na tisa wamejeruhiwa baada ya basi dogo aina ya kosta kupinduka katika eneo la Kwamdulu, wilaya ya Korongwe mkoani Tanga. Kamanda wa polisi mkoa wa Tanga, Safia Jongo amesema ajali hiyo ilitokea usiku wa kuamkia jana Jumanne. Habari zingine zina vichwa vinavyosema serikali kulipa deni la malimbikizo, Kusinde aliamsha sakata la mafuta bungeni, na Ndugai aibuka kwenye chanjo ya mifugo, ataka chanjo ya UKIMWI. Gazeti la Nipashe pia limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu ripoti ya CAG kwa kuandika ni kufuru NHIF yalipa mamilioni wanaume 730 kujifungua, utata wanachama 44, kupimwa damu siku moja. Nalo gazeti la Majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kutia moyo yenye anuani semayo, serikali yatangaza ajira mpya zaidi ya 44,000. Pia limeandika bodi ya mishahara sekta binafsi yazinduliwa, wakala wa vipimo ashauriwa kuzingatia sheria na kimataifa, rais wa Ukraine aomba kuhutubia. Au gazeti la Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika miaka mia moja ya kuzaliwa Nyerere leo, na wadau wataja maeneo sita, udhibiti wa bei ya mafuta. Nalo Raia Mwema limetanguliza mbele pia habari ya ripoti hiyo ya CAG kwa kuandika, ni madudu CAG abaini wanaume kujifungua, marehemu na wastaafu walipwa mishahara huku CCM wakitafuna milioni mia saba tisini na saba, na Chadema milioni tisa. Tunahitimishia udondozi wetu nchini Kenya, ambapo magazeti yameendelea kutawaliwa na habari za siasa, hususan siasa za miungano kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Mrengo wa midume mitupu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Leo ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha inayoonyesha naibu rais William Ruto na viongozi w kumi na wawili wa vyama vilivyojiunga na muungano wa Kenya Kwanza. Limeandika vyama vyote vilivyojiunga na muungano huu wa kisiasa havina mwakilishi yoyote wa kike kileleni. Picha na habari hiyo kuhusiana au kuhusu eh, kuhusu kadhia hiyo imepewa nwani semayo, Uhuru na Raila wanakabiliana na kimbunga cha azimio ikifikia makubaliano. Kwa ufupi, ni kuwa Ruto hapo jana alisaini mkataba wa ushirikiano na vyama kumi na viwili katika muungano wa Kenya kwanza kuhusu suala la ukosefu wa usawa wa kijinsia. Magazeti hayo mawili yameakisi pia namna walaghai walivyopata hasara kwa kudhibitiwa na serikali kwa kusababisha uhaba wa mafuta. Standard toleo la mtandaoni limeipa uzito habari kuhusu mgogoro wa mafuta nchini Kenya limeandika, kampuni kubwa za kuuza mafuta nchini humo zimemulikwa kwa kuyafungia na kuwasababishia Wakenya mateso licha ya kuwepo kwa wingi kwa bidhaa hiyo nchini humo. Gazeti hilo pia ya toleo la mtandaoni limechangamkia habari za kisiasa. Moja inasema muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Kenya, KOTU, umetangaza kumuunga mkono Raila Odinga ukisisitiza kuwa wafanyakazi watakuwa salama mikononi mwa kinara huyo wa muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya. <mulia> Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe kumi na moja ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, sawa na Aprili 13 elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala Bagh nchini India mwaka 1919 na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana. Sheria hiyo iliwakasirisha mno wananchi wa India, na katika siku kama ya leo zaidi ya wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amri Sar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne kujeruhiwa katika tukio hilo. Baada ya mauaji hayo, harakati ya ukombozi wa India ikiongozwa na shujaa Mahatima Gandhi ili pamba moto. Miaka 47 iliyopita shambulio la wanamgambo wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutuada wa kundi la Mafalanja dhidi ya basi moja lililokuwa na Wapalestina walilifanyika na kuwa watu 30, kati yao lilipelekea kuibuka vita va ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na mafalanja hao. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa Kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo va ndani va Lebanon. Vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa kizayuni vililetea hasara kubwa ya mali na roho, serikali ya Beirut Katika siku kama hii ya leo miaka 19 iliyopita yalifanyika maandamano ya kwanza ya watu wa Iraki dhidi ya wavamizi wa nchi hiyo baada ya miongo mitatu ya ukandamizaji wa serikali ya Sadam Hussein. Baada ya kuanguka utawala wa Sadam Hussein na chama cha Baath huko Iraki tarehe 9 Aprili mwaka 2003 na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na vikosi vya wavamizi, haswa wanajeshi wa Marekani, maandamano ya kwanza makubwa ya wananchi yalifanyika siku hiyo huko Iraki dhidi ya wavamizi. Katika maandamano hayo yaliyofanyika mjini Baghdad tarehe 13 Aprili 2003, Wairaki waliokuwa wamedhulumiwa kwa miaka mingi walikuwa wakipiga nara za Allahu akbar na hautuitaki Marekani wala Israel. Waandamanaji hao waliwatangazia walimwengu kwamba hawataki majeshi vamizi nchini humo na kwamba George Bush na Saddam Hussein ni pande mbili za sarafu moja. na tarehe ishirini na nane Farvardini miaka kumi na nne iliyopita watu kadhaa waliuwa washahidi katika shambulio wa la kigaidi lililofanyika katika mji wa Shiraz nchini Iran. Shambulio hilo lilifanyika kwa bomu lililokuwa limetegwa kwenye kituo cha kidini cha Husainia ya Mashahidi na kuua watu kadhaa na kujeruhi wengine. Jinai hiyo ilifanywa na vibaraka wa mashirika ya ujasusi ya nchi za kigeni. Baadhi ya vibaraka hao walikamatwa baada ya mlipuko uliotokea katika mojawapo ya hoteli za Tehran na kuadhibiwa kifo baada ya kufikishwa mahakamani. Mm. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi wetu wa WhatsApp, mpenzi msikilizaji, ikiwa ni saa nane kasorobo adhuhuri hapa jijini Tehran. Kama nilivyoahidi, nianze na ujumbe wake Yahya Hasan Muhammad almaarufu Sheba akiwa Mombasa, Kenya. Anasema hayo mambo ya tabia nchi yamesababishwa na mikono ya wanadamu wenyewe: Ukataji miti kiholela, uchafuzi wa mazingira, uchafuzi wa vyanzo vya maji, utupaji ovyo wa taka za sumu. Matokeo yake ni ukame mkali, mvua zisizotabirika, na zikinyesha basi ni maafa. Zamani wakulima walikuwa wakihesabu miezi ya mvua, miezi ya kupanda, miezi ya kupalilia na miezi ya kuvuna. Siku hizi yawapi tena mambo haya? Haya ndo karne hiyo ya ishirini na moja. Asante sana Shebu ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Naye Amina Abdallah akiwa Zanzibar anaandika, salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu aleikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera, Kigoma huko Tanzania anasema, Mustafa Shirazi nikiwa Muheza, Tanga. Nawashukuru sana Redio Teheran kwa kutujalia kwa kutujali, sio wasikilizaji, haswa kwa grup hili la audio. Asante sana ukiwa hapo Kigoma, lakini kwa sasa anasema yupo Tanga. Asante sana, Kamena Swale akiwa Ujiji Kigoma anasema, baada ya salamu, mimi naomba kujiunga kwenye grup hilo. Asante, ni Kamena Swale akiwa Ujiji Kigoma Tanzania. Toban kundi hilo au grupu hilo la sauti asante sana ukiwa hapo Kigoma. Muda hunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Viongozi wa makundi na mashirika ya kiislamu nchini Uganda wametangaza kuungana na kusuluhisha tofauti zao huku wakipania kuunda taasisi moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema na matumaini ya kurejesha uthabiti, amani na usalama nchini Somalia haraka iwezekanavyo. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amejibu matamshi ya kifedhuli ya waziri wa vita wa Israel Beni Gans na kusisitiza kuwa vitisho kamwe haviwezi kuwababaisha na kuwashtua wananchi wa Palestina. Watu karibu sitini wameaga dunia kutokana na kimbunga kilichosababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi huko nchini Ufilipino. Na televisheni moja inayofadhiliwa na dola la Saudi Arabia imerusha kipindi cha kuchekesha kilichoonekana kumdhihaki na kumdhalilisha rais wa Marekani Joe Biden, huku uhusiano wa Washington na Riyadh ukiendelea kuporomoka. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi wa msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na saumu makbul. Asante na kwa heri, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.