Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani, kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Arim ya, kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako, kwa ihsani yako, ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia, amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Aprili 13 mwafaka na tarehe 11 Ramadhan, lakini kwa baadhi ni mwezi 12 wa Ramadhan mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia subutain katika Qurani na Sunna, vilevile tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu Ramadhan, makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com Mkwaju s w sw navuta pumzi, na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu asema mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umeavutia mataifa mengi duniani. Mafuriko yasababisha vifo vya watu 45 nchini Afrika Kusini. Na aina mpya ya covid-19 iliyogunduliwa Uingereza yafika Japan, pamoja na habari nyinginezo. Kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema changamoto zote zinazolikabili taifa hili zinaweza kupatiwa ufumbuzi na kusisitiza kuwa mfumo wa uongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umepata mafanikio mengi katika, sek katika sekta tofauti na kuwa kivutio kikubwa kwa mataifa mengi duniani. Ayatullah Said Al-Khamenei alisema hayo jana jioni katika mkutano wake na wakuu wa mihimili mitatu ya serikali ya Iran kwa mnasaba wa usiku wa kumi wa mwezi mtukufu wa Ramadhan na kueleza kuwa mafanikio iliyoyapata Jamhuri ya Kiislamu kama vile kuimarika nafasi na ushawishi wa Iran katika eneo yamelifanya taifa hili liwe kiigizo chema. Amewataka viongozi na wakuu wa serikali ya Iran kutosubiri matokeo ya mazungumzo ya kuondolewa vikwazo Tehran huko Viena, akisisitiza kuwa matokeo ya vikao hivyo hayapaswi kuathiri utendaji kazi wa kila siku wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu. Ayatullah Ali Khamenei amesema mazungumzo ya kujaribu kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA yanaendelea vizuri huko Vienna na kwamba Iran itaendelea kusimama kidete mkabala wa kujitakia makuu upande wa pili wa mazungumzo hayo. Amesema na hapa nanukuu, mazungumzo yanaendelea vizuri huko Vienna, lakini Marekani ambayo ilishindwa kufungamana na majukumu yake ndani ya JCPOA hivi sasa imenasa kwenye kinamasi, mwisho wa kunukuu. Kiongozi mwadhamu amebainisha kuwa jamhuri ya Kiislamu imefanikiwa kukabiliana na changamoto na matatizo mengi kwa kutegemea wananchi wake na pia itavuka salama hatua hii. Amesisitiza kuwa ni muhimu sana kutosahau kuwa Wamarekani wenye kiburi walikiri waziwazi wazi juu ya kufeli na kusambarateka vibaya sera yao ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya taifa la Iran. Kuhusu kadhia ya Palestina, kiongozi mwadhamu amesema licha ya sera na azma ya Marekani na washirika wake ya kutaka kulisambaratisha swala la Palestina na kuifanya dunia isahau uwepo wa taifa hilo, lakini kadhia wa Palestina ipo hai na inazidi kuimarika na kupata nguvu kila siku. Ayatullah Ali Khamenei ameeleza bayana kuwa wananchi wa Palestina bila shaka watapata ushindi wa mwisho kwa baraka za Allah kutokana na harakati za makundi ya mukawama zinazoendelea. Hali kadhalika, kiongozi muadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano wake na maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameihutubu Saudi Arabia kuhusu vita vya Yemen na kusema, na hapa nanukuu: nina ushauri kwa wasaudi na ninautoa kwa nia njema. Kwa nini mnaendeleza vita ambavyo mna uhakika hamwezi kushinda? Kwa azma, mikakati na moyo wa wananchi wa Yemen na viongozi wao, hakuna uwezekano wowote wa kupata ushindi. Tafuteni njia ya kuondoka kwenye vita hivi mwisho kunukuu huku hayo yakiarifiwa ya waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesisitiza ulazima wa kuondolewa kikamilifu mzingiro dhidi ya yemen na kufikiwa mapatano ya kudumu ya usitishaji vita ili hatimaye mazungumzo ya amani wa yemen yaanze waziri wa mambo ya nje wa iran hussein amir abdulahian aliyesema hayo jana mjini teheran alipokutana na balozi wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen Ibrahim Muhamad Adailami. Katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria mapambano ya Wayemen ambao wanakabiliwa na mashambulizi ya muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia na kusema ana wasiwasi kuhusu mgogoro ulioko nchini Yemen. Amir Abdulahian amesema kuna ulazima wa kuondolewa kikamilifu mzingiro wa nchikavu, angani na baharini ambao umewekwa Yemen na wavamizi. Ameendelea kusema kuwa baada ya kuondolewa mzingiro, mapatano ya kudumu ya kusitisha vita yanapaswa kufikiwa ili kuandaa mazingira ya mazungumzo ya wa Yemen kwa lengo la kuainisha mustakabali wa nchi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema wa Yemen wanapaswa kuainisha hatima yao kwa busara na mapambano kwa upande wake balozi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, Ibrahim Muhamad Adailami Ad ameipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuunga mkono watu wa Yemen. Balozi huyo amemfahamisha waziri wa mambo ya nje wa Iran kuhusu mchakato wa usitishaji vita wa muda na matukio mengine nchini Yemen. Moto wa vita uliowashwa na Saudia na washirika wake dhidi ya Yemen kuanzia mwezi Machi mwaka 2015 na kuendelea hadi sasa umeshapelekea mamia ya maelfu ya watu wasio na hatia kupoteza maisha, mbali na kuacha wengine zaidi ya milioni nne wakiwa hawana pakuishi. Uchokozi na uvamizi wa kijeshi wa Saudia dhidi ya Yemen umebomoa na kuharibu zaidi ya asilimia themanini na tano ya miundombinu ya nchi hiyo maskini zaidi katika bara Arabu na kuisababishia pia uhaba mkubwa wa chakula na dawa nchi hiyo ya Waislamu. Kwingine kwa takriban watu 45 wamepoteza maisha katika jimbo la pwani ya mashariki mwa Afrika Kusini la KwaZulu Natal kutokana na mvua kubwa isiyo ya kawaida usiku wa kuamkia Jumanne. Tovuti ya News 24 imeandika kuwa kuna hofu kwamba idadi ya waliopoteza maisha itaongezeka, huku uharibifu wa mali ukiwa mkubwa katika mvua iliyoonyesha usiku kucha. Jeshi la Afrika Kusini limeshatumwa katika eneo la mafuriko kufikisha misaada ya dharura kwa waathirika. Barabara kuu katika miji ya Daban na Umlazi zimefungwa kutokana na mafuriko. Aidha, barabara kuu inayounganisha Daban na Johannesburg ilifungwa kwa muda na kuvuruga shughuli za uchumi. Hali hiyo ilichangiwa na kukatika kwa umeme, huku miundombinu ya nchi ambayo imezeeka ikionekana kumradhi. Huku miundombinu ya nchi ambayo imezeeka ikionekana kushindwa kukabiliana na wingi wa maji. Katika mitandao ya kijamii, wakazi walishiriki au kusambaza video za maji yakiingia kwenye nyumba na makazi. Msemaji wa serikali alitoa mwito kwa umma kusalia majumbani, huku mvua zikiendelea kunyesha. Taarifa zinasema msikiti wa Banu Hashim katika eneo la Lady Bruce Place umeporomoka kufuatia mafuriko hayo ya Jumatatu usiku. Taarifa habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kundi la meli za kivita za Marekani zenye kutumia nguvu za nyuklia zinakaribia maji ya rasi ya Korea kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2017 huku hali ya taharuki ikiongezeka katika eneo hilo kutokana na majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini. Ripoti zilimnukuu afisa mmoja wa Marekani akisema siku ya Jumanne kwamba kundi la meli za kivita linaloongozwa na meli ya kusheheni ndege za kivita ya USS Abraham Lincoln kwa sasa linafanya mazoezi katika bahari ya Japan iliyoko mashariki mwa Asia. Mazoezi hayo ni ya pamoja baina ya vikosi vya vi Japan na Marekani. Korea Kusini hata hivyo, imekataa kuzungumzia iwapo pia inahusika katika mazoezi hayo ya kivita. Hatua hiyo imekuja kufuatia ripoti ya awali ya vyombo vya habari vya Korea Kusini kwamba meli hizo za kivita zilitumwa huku kukiwa na hali ya wasiwasi katika rasi ya Korea, wiki kadhaa baada ya Korea Kaskazini kufanyia majaribio kombora la masafa marefu la kuvuka mabara kwa kifupi ICBM, kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza tangu mwaka huo kwa msafara huo wa meli za kivita kutumwa kwenye maji kati ya Korea kusini na Japan, nukta ambayo inaashiria kuongezeka hali ya taharuki. Na Japan imetangaza kesi yake ya kwanza ya aina mpya ya COVID-19 ijulikanayo kama Omicron XE, ambayo imegunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Uingereza. Kesi hiyo ya Omicron XE nchini Japan imegunduliwa katika Mwanamke aliwasili uwanja wa kimataifa wa Narito mnamo Machi 26 akitokea Marekani. Wizara ya Afya ya Japan inasema mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 30 ambaye uraia wake haujatajwa hakuonyesha dalili za kuwa mgonjwa alipowasili nchini humo. Hadi kufikia Aprili 5, kesi 1125 11, za Omicron XE zilikuwa zimegunduliwa nchini Uingereza wakati ambao idadi hiyo ilikuwa ni mia sita thelathini na saba hadi kufikia Machi ishirini na tano. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho athari za vita vya Ukraine, Asia Magharibi, Israel katika kilele cha waliofaidika na vita hivyo. Kwa kawaida vita vyote huwa na gharama na hasara, isipokuwa kwa wamiliki wa sekta ya silaha ambao wamewekeza fedha nyingi na wanasubiri vita na mvutano ili wauze silaha na bidhaa zao. Wamiliki wa viwanda vya zana za kijeshi pia hutumia vita kufanyia majaribio na kuonyesha silaha zao mpya, wakiwaringishia au kutunisha misuli mbele ya wapinzani na maadui zao. Kwa upande mwingine, vita husababisha hasara na uharibifu mkubwa kwa watu wengi, haswa raia na watu wa kawaida hata katika maeneo ya mbali zaidi ya mazingira ya vita, na huenda hata vikagharimu maisha ya mamilioni ya watu kwa njia isiyo ya moja kwa moja, kutokana na kupanda kwa gharama za bidhaa na huduma mbalimbali mbali. Kwa sasa madhara ya vita vya Ukraine yanaonekana duniani kote kutokana na kutegemea au kutegemea kwa nchi mbalimbali katika mfumo wa dunia wa kiuchumi na huenda isiwezekane kupata sehemu ambayo imesalimika kutokana na madhara na matokeo mabaya ya vita hivyo. Katika eneo la Asia Magharibi, vita vya vi Ukraine vimekuwa fursa kwa madola machache, lakini tishio kwa serikali na mataifa mengi zaidi. Utawala haramu wa Israel na Saudi Arabia ni miongoni mwa tawala chache zilizonufaika na vita vya vi Ukraine na kuna uwezekano kwamba zimekuwa na mchango katika kuibuka vita hivyo haswa kutokana na upande wa Israel na mafia wake wenye ushawishi kwa pande zote mbili zinazozozana katika mgogoro huo. Vita vya Ukraine vimeipatia Israel fursa ya kuhamisha idadi kubwa ya Wayahudi wa Ukraine na wa maeneo mengine yanayokumbwa na machafuko na kuwapeleka Palestina inayoikalia kwa mabavu, ambako inawapa makazi katika vitongoji haramu vilivyojengwa kwenye ardhi iliyoghusubiwa ya Palestina. Utawala wa kizawini unaohisi hatari na kutishwa na ongezeko la idadi ya watu wa Palestina na athari zake katika kubadilisha mlingano wa kidemografia unaliona suala la hata kumhamisha mhajiri mmoja wa kiyahudi na kumpeleka katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kuwa ni fursa yenye umuhimu. Na kwa kawaida, chama kinachotawala huliorodhesha swala hilo katika rekodi ya mafanikio yake. Vita vya Ukraine pia vimezua vikwazo vipya katika mazungumzo ya nyuklia Iran na uwezekano wa serikali ya Biden kurejea katika mapatano ya JCPOA, jambo ambalo utawala wa kizayuni wa Israel umetumia nguvu zake zote kwa ajili ya kulifanikisha. Aidha, utawala wa kizayuni unadhani kuwa kutokana na changamoto zitakazosababishwa na vita vya Ukraine kwa Russia, utapata ushawishi zaidi katika maeneo kama vile Russia au katika mafaili yanayohusu nchi hiyo. Kwa upande wa Saudi Arabia, kama ilivyo kwa Israel, vita vya Ukraine vimekuwa na fursa nyingi, kwa uchache hadi sasa, kuliko vitisho vyake, kutokana na athari zake katika ongezeko la bei ya nishati duniani, hususan katika nchi zinazotumia mafuta kwa wingi za magharibi, zikiwemo Marekani na Ulaya, vita hivyo vimeiongezea Saudi Arabia nguvu ya kufanya mazungumzo dhidi ya nchi hizo zilizopunguza uhusiano wao na Riyadh baada ya kubainika kuhusika moja kwa moja mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, katika mauaji ya Jamal Khashoggi. Kwa sababu hiyo tumeshuhudia kwamba baada ya kuanza vita vya vi Ukraine, Uturuki imetupilia mbali kesi hiyo na kukabidhi faili lake kwa Saudi Arabia yenyewe inayoshutumiwa kwa mauaji hayo. Saudi Arabia pia imewasilisha matakwa yake kwa nchi za magharibi zilizotaka kuongezwa kiwango cha uzalishaji wa mafuta kutokana na kupungua bidhaa hiyo duniani kwa sababu ya vita vya Ukraine, jambo ambalo linaweza kuzidisha vita huko nchini Yemen. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi, unaweza kuzisoma habari hizo na uchambuzi wa kisiasa kwenye wavuti wetu wa parstoday.com mkwaju sw Sibtain katika Quran na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 44 katika mfululizo wa vipindi hivi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambavyo tunatumai vinatunufaisha sisi sote kwa pamoja. Hivyo tunakukaribisheni kwa moyo mkunjufu, muwe pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Kati ya juhudi kubwa zilizofanywa na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kueneza dini ya Uislamu ni kuhakikisha kabla ya kuaga kwake dunia kwamba alikuwa ameweka wazi misingi na sheria madhubuti za kudhamini uwepo wa dini tukufu. Aliweka nguzo imara na misingi ya itikadi na sheria na wakati huo huo akatangaza kila lililohitajika kwa ajili ya kueneza mafundisho ya hali ya dini ili kuhakikisha kwamba alikuwa ametimiza ujumbe aliopewa kufikisha kwa waja wa Mwenyezi Mungu. Aliwahusia Waislamu kila jambo lililohitajika kwa ajili ya kulinda ujumbe huo unaowadhaminia walimwengu saada na wokovu wa milele. Miongoni mwa mambo yaliyotangazwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kufikisha na kutimiza ujumbe huo ni kutangaza viongozi na maimamu ambao wangeongoza umma wa Kiislamu baada ya yeye kuondoka duniani na kurejea kwa mola muumba, maimamu ambao wote walitokana na nyumba yake toharifu na ambao aliwateua kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na umuhimu wa swala hili Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, aliendelea kusisitiza umuhimu wake na kuwasihi Waislamu washikamane nalo kwa nguvu zao zote hadi katika dakika za mwisho za uhai wake mtukufu. Mwanazuoni mashuhuri wa kihanafi Alkharazmi anasema katika kitabu cha Maktalu Lhusein alaihi ssalam, kwamba Mtume alipozidiwa na maradhi na nyumba yake tukufu kutumbukia kwenye huzuni kubwa, alitaka aitiwe wajukuu wake wawili Alhasan na Husein alaihim assalam. Na walipofika mbele yake, akaanza kuwabusu kwa, kwa upendo mkubwa hadi akawa amezimia. Ali alaihi salam alipoona hivyo, alifanya haraka kwenda kuwatoa wajukuu hao wa mtume usoni kwake, lakini mtume akafungua macho ghafula na kusema: waache wanufaike nami nami ninufaike nao, kwa sababu watafikwa na mambo makubwa baada yangu. Kisha Mtume sallallahu alayhi waalihi wasalam alisema: enyi watu, nimeacha kati yenu kitabu cha Mwenyezi Mungu, suna na ahlubaiti wangu, hivyo anayepoteza kitabu cha Mwenyezi Mungu ni sawa na aliyepoteza suna yangu, na aliyepoteza suna yangu ni kama aliyepoteza ahlu baiti wangu. Vitu hivi havitatengana hadi vitakaponifikia kwenye hodhi. Wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyoaga dunia mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuuaga umma wake, kusisitiza, kukumbusha, kuonya na kubashiri. Alisisitiza sana suala hili kiasi kwamba hakukubaki tena nafasi ya mtu yoyote kutilia shaka maneno aliyoyatamka kuhusiana na kitabu cha Mwenyezi Mungu na ahlu baiti zake watoharifu. Hili ni suala ambalo pia Ibn Abbas amelisisitiza kwenye riwaya ambayo imenukuliwa na Aljuwaini Alshafii katika kitabu cha Faraidi Simtain na kunukuliwa pia na Alqunduz Alhanafi katika kitabu cha Yanabiul Mawadda. Hadithi kama hiyo pia imenukuliwa na Shekh Saduk katika kitabu cha Ikmaluddin ambapo anasema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimjibu Nathali myahudi alipomuuliza watu ambao wangemrithi katika uongozi wa umma na kusema hakika wasii wangu ni Ali bin abi Talib, na baada yake ni wanawe wawili Hasan na Husein, ambao nao watafuatwa na maimamu tisa watakaotokana na kizazi cha Husein. Hapo Nathal alimuomba Mtume ataje majina yao naye akawa ameyataja mmoja baada ya mwingine. Kuna riwaya nyingine inayohusiana na suala hili na ambayo Alkanji Ashafii ameinukuu katika kitabu chake cha Kifayatu Talib kutoka kwa Jabir bin Abdillahil Ansari kupitia kwa Wathila kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoombwa na Jandal bin Khair miyahudi kutaja majina ya maimamu watakaochukua hatamu za uongozi wa umma wa Kiislamu baada yake, alisema kwamba wa kwanza wao ni bwana wa mawasii ambaye ni baba wa maimamu Ali bin Abi Talib, kisha wanawe Hasan na Husein. Aliendelea kuwataja hadi alipofika kwenye jina la mwisho la maimamu hao ambaye si mwingine bali ni Imamu Azama Almahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Miongoni mwa maimamu hao watoharifu na waongofu ni Imamu Hasan al Husein ambao waliuongoza umma huu kwenye njia ya kheri, fadhila, imani, kufuzu, uongofu na salama. Ni kutokana na umuhimu wa swala hili, wapenzi wasikilizaji, ndipo Mtume mtukufu akawa analizungumzia na kulisisitiza sana katika maneno na hotuba zake mbele ya Waislamu. Suala hilo lilienea na kuwa jambo la kawaida miongoni mwa Waislamu, kiasi kwamba baadhi ya riwaya zinasema siku moja Husein alaihi ssalam alimuuliza babu yake Mtume mtukufu kuhusiana na maana ya aya ya Arrahma inayosema, na jamaa wanasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe zaidi katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, mtume akajibu kwa kusema wallahi, Mwenyezi Mungu hakukusudia wasiokuwa nyinyi na nyinyi ndiyo mnastahiki zaidi katika jamaa wa nasaba. Hivyo iwapo nitafariki dunia mimi, basi baba yako Ali ndiye atakayestahiki zaidi kuchukua nafasi yangu ya uongozi, na akifariki dunia baba yako ni, ndugu yako Hasan ndiye atakayestahiki kuchukua uongozi. Na akiaga dunia Hasan, wewe ndiye unayestahiki kuchukua uongozi. Kisha alitaja majina ya maimamu wengine tisa baada ya Imamu Husein hadi aliposema maimamu hao wote tisa watatoka katika kizazi chako. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewapa elimu na fahamu yangu na udongo wao unatokana na udongo wangu. Ole wao wanaoniudhi kuhusiana nao. Mwenyezi Mungu asijalie shufaa yangu kwao. Wasikilizaji, tunaendelea kubakia na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anapohusia na kuwatahadharisha Waislamu kuhusiana na Ahlu Baiti wake alaihimu ssalam. Kila alipopata fursa, alikuwa akiwanasihi Waislamu kutii, kuheshimu na kufuata mafundisho ya Ahlu Baiti wake watukufu na kutoachwa nyuma ya safina yao, la sivyo wangebebwa na tufani ya upotofu na fitina, na hivyo kupotea njia ya uokovu. Waislamu na masahaba wa Mtume walikuwa wakishughulishwa sana na suala la dini. Daima walikuwa ni wenye kumwogopa Mwenyezi Mungu, kutetea Uislamu na kuogopa matatizo na mashaka ya siku ya mwisho. Hivyo walikuwa wakimuuliza Mtume awabainishie watu ambao wangechukua urithi na uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga kwake dunia, ili kupitia kwao waweze kufuata njia sahihi ya Uislamu na kutopotea kutokana na vishawishi vya hapa duniani na miito ya Shetani. Hivyo, mara tu baada ya kuteremka aya ya ulil amre inayosema, enyi mliyoamini, mtiini Mwenyezimungu na mtiini mtume na wenye madaraka katika nyinyi. Na mtume sallallahu alihi wasalama wa alihi akawasomea aya hiyo masahaba zake hadharani. Sahaba mwema na mwenye ikhlasi Jabiri bin Abdillahi Lansari aliuliza, ewe mtume wa Mwenyezimungu, tumekwisha mjua Mwenyezi Mungu na mtume wake, lakini ni akina nani hawa wenye madaraka ambao Mwenyezi Mungu ameambatanisha utiifu kwao na utiifu kwako mtume? Sallallahu alaihi waalihi wasalama akajibu kwa kusema, wao ni makhalifa wangu na maimamu wa waislamu baada yangu, ewe Jabir. Wa kwanza wao ni Ali bin Abi Talib, kisha Hasan na Husein kisha Ali bin Husein kisha Muhammad bin Ali ambaye ni mashuhuri katika Torati kwa jina la Albakir na utaonana naye, ewe Jabir utakapokutana naye utampa salamu zangu, kisha Sadiq Jafar bin Muhammad kisha Musa bin Jafar kisha Ali bin Musa kisha Muhammad bin Ali kisha Ali bin Muhammad kisha Hasan bin Ali kisha aliye na jina na kunia yangu na ambaye ni huja wa Mwenyezi Mungu kwenye ardhi yake na bakisho lake kwenye waja wake, mwana wa Al-Hasan bin Ali. Wapenzi wasikilizaji, siku moja mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa aliswali na masahaba zake, na baada ya kumaliza swala aliwaambia: ninahisi kana kwamba nitaitwa hivi karibuni na kulazimika kujibu wito. Nimekuachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na ahlu baiti wangu, viwili ambavyo iwapo mtashikamana navyo vilivyo basi hamtapotea baada yangu kamwe. Anayeshikamana na ahlu baiti wangu baada yangu atakuwa miongoni mwa waliofuzu na anayetengana nao ni miongoni mwa waliohiliki. Baada ya maneno hayo ya Mtume, Hudhaifa bin Aliyaman alimuuliza ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unatuachia nani kama khalifa baada yako? Mtume alimjibu kwa swali kwa kumuuliza, Je, Musa bin Imran alimwacha nani kuwa khalifa katika kaumu yake? Hudhaifa akajibu, Yushua yani Joshua bin Nun. Kisha Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama akasema, hakika wasii na khalifa baada yangu ni Ali bin Abitalib, kiongozi wa wema na muuaji wa makafiri Amenusurika anayemnusuru na kudhalilika anayemdhalilisha. Hudhaifa akamuuliza tena, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, je, maimamu baada yako watakuwa wangapi? Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam akajibu kwa kusema, idadi yao itakuwa sawa na idadi ya viongozi wa Bani Israili, tisa watatokana na kizazi cha Husein ambao Mwenyezi Mungu atawapa elimu na fahamu kama yangu watakuwa hazina ya elimu ya Mwenyezi Mungu na mgodi wa wahi wake. Hakika Mwenyezi Mungu mtukufu ameuweka uimamu katika kizazi cha Hussein na hilo linatokana na kauli yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya ya 28 ya Suratu Zuhruf inayosema na akalifanya hili liwe neno lenye kubakia katika vizazi vyake. Kisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam aliwahesabu mawasii wake ambao wangeuongoza umma wa Kiislamu kwa amri yake Mwenyezi Mungu ili waangamie wenye kuangamia kwa dalili zilizo wazi, na waishi na kufuata njia sahihi wenye kuishi kwa dalili zilizo wazi. na hadi kufikia hapo wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha leo. Na Mwenyezi Mungu azidi kutuongoza na kutuonyesha hidaya ya kuwafuata Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Ahlu Baiti zake watuharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Abdullahi Ruhamba wa Mwanza, Tanzania anasema, baada ya salamu, Shekh, kama hutojali, naomba sana ututumie hizi na shida ambazo mnatumia kama backup sound kwenye matangazo ya Redio Tehran, inshallah. Asante sana kwa ujumbe wako huo, na inshallah hilo nitaliwasilisha kwa wahusika. Asante sana. Ali mwalimu akiwa Mombasa, Kenya. Yeye yeah, yeah, hana mengi, anatujulia tu hali akitushukuru kwa habari. Adson George akiwa Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kazi njema watangazaji, asante sana. Ukiwa hapo DRC, karibu. Sasa nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la dondoo zote magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopewa kipaumbele na toleo la mtandaoni la gazeti hilo ina kichwa kisemacho: Viongozi wa makundi ya Kiislamu Uganda wasuluhisha tofauti zao na kusaini makubaliano ya kuunda taasisi moja. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Tanzania, ambapo habari kuu katika gazeti la Mwananchi imepewa kichwa chenye neno moja tu: madudu. Kwa muhtasari ni kuwa ripoti mpya ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali CAG imeendelea kuibua madudu na upotevu wa fedha kwenye taasisi za umma, ikiwa ni mwendelezo wa mambo yale yale ambayo hutokea katika kila ukaguzi. Mwananchi toleo la mtandaoni lina habari ya ajali inayosema watu sita wamefariki dunia na wengine kumi na tisa wamejeruhiwa baada ya basi dogo aina ya kosta kupinduka katika eneo la Mdulu, wilaya ya Korongwe, mkoani Tanga. Kamanda wa polisi mkoa wa Tanga Safia Jongo amesema ajali hiyo iliyotokea usiku wa kuamkia jana Jumanne. Habari zingine zina vichwa vinavyosema serikali kulipa deni la malimbikizo, Kusinde aliamsha sakata la mafuta bungeni, na Ndugai aibuka kwenye chanjo ya mifugo, ataka chanjo ya ukimwi. Nipashe pia limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu ripoti ya CAG kwa kuandika, ni kufuru, NHIF yalipa mamilioni wanaume 730 kujifungua utata wanachama mia nne arobaini na wanne kupimwa damu siku moja gazeti la majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kutia moyo yenye anuani semayo serikali yatangaza ajira mpya arobaini na nne elfu mia moja pia limeandika bodi ya mishahara sekta binafsi yazinduliwa wakala wa vipimo ashauriwa kuzingatia sheria na kimataifa rais wa ukraine aomba kuhutubia au gazeti la Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika miaka mia moja ya kuzaliwa Nyerere leo, na wadau wataja maeneo sita, udhibiti wa bei ya mafuta. Raia Mwema limetanguliza mbele pia habari ya ripoti ya CAG kwa kuandika ni madudu, CAG abaini wanaume kujifungua, marehemu na wastaafu walipo mishahara, CCM watafuna milioni 797 na CHADEMA milioni 9. Tunahitimishia udunduzi wetu nchini Kenya, ambapo magazeti ya nchi hiyo yameendelea kutawaliwa na habari za kisiasa hususan siasa za miungano kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti tisa. Mrengo wa midumi mitupu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Leo, ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha inayoonyesha naibu rais William Ruto na viongozi kumi na wawili wa vyama vilivyojiunga na muungano wa Kenya Kwanza. Limeandika vyama vyote vilivyojiunga na muungano huo wa kisiasa havina mwakilishi yoyote wa kike kileleni. Picha na habari hiyo kuhusu muungano wa Kenya Kwanza inaonekana pia katika ukurasa wa kwanza wa gazeti dada la Nation. Picha hiyo imepewa, au imeambatana, au tuseme imepewa anwani inayosema Uhuru na Raila wanakabiliana na kimbunga cha azimio huku kambi ya Ruto ikifikia makubaliano. Kwa ufupi ni kuwa Ruto hapo jana alisaini mkataba wa ushirikiano na vyama kumi na viwili katika muungano wa Kenya Kwanza kuhusu swala la ukosefu wa usawa ama. Huku swala la ukosefu wa usawa wa jinsia likiibuka, magazeti hayo mawili yamekisi pia namna walaghai walivyopata hasara kwa kudhibitiwa na serikali baada ya kusababisha uhaba wa mafuta huko nchini Kenya. Nalo gazeti la Standard, pamoja na habari nyingine, limeandika muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Kenya, KOTU, umetangaza kumuunga mkono Raila Odinga, ukisisitiza kuwa wafanyakazi watakuwa salama mikononi mwa kinara huyo wa muungano wa Azimio la Umoja one Kenya. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ewe Mungu wangu, wape furaha watu wa makaburini. Kula faqir, ewe Mungu wangu, mtajirishe kila fakiri. Allahumma ashbi kulla jain, ewe Mungu wangu, mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma iksu kulla uryan, ewe Mungu wangu vishe kila aliyetupu. Allahumma qadi dayna kulli madin. Ewe Mungu wangu, mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma farij an kulli makrub. Ewe Mungu wangu, mfariji kila mwenye matatizo. Allahumma radda kulla gharib. Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Allahumma fukka kulla asir. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Allahumma aslih kulla fasid. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli marid. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Ewe Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'a halina bi husni hali. Ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma qdi 'anna ad-dayn wa aghnina minal faqr, Ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Quran, waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajj baytika alharam niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. wa fali tilka dhunuba al-adhaam, nisamehe dhambi hizo kubwa Fa innahu la yaghfiruha ghairuk ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 11 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 hijiria sawa na Aprili 13 2022. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jallianwala Bagh nchini India mwaka 1919. Na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana. Sheria hiyo iliwakasirisha mno wananchi wa India, na katika siku kama ya leo zaidi ya Wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jallianwala katika mji wa Amri sar walimiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne kujeruhiwa katika tukio hilo. Baada ya mauaji hayo, harakati ya ukombozi wa India ikiongozwa na shujaa Mahatima Gandi ili pamba moto. Miaka 47 iliyopita, shambulio la wanamgambo wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutuada wa kundi la Mafalanja dhidi ya basi moja lililokuwa na Wapalestina walilifanyika na kuwa watu 30 kati yao, lilipelekea kuibuka vita va ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na mafalanja hao. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa Kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo va ndani va Lebanon. Vita hivyo ambavyo vilikuwa vikichochewa na utawala haramu wa kizayuni vililetea hasara kubwa ya mali na roho, serikali ya Beirut Katika siku kama hii ya leo miaka 19 iliyopita yalifanyika maandamano ya kwanza ya watu wa Iraki dhidi ya wavamizi wa nchi hiyo, baada ya miongo mitatu ya ukandamizaji wa serikali ya Sadam Hussein. Baada ya kuanguka utawala wa Sadam Hussein na chama cha Ba'ath huko Iraki tarehe 9 Aprili mwaka 2003 na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na vikosi vya wavamizi haswa wanajeshi wa Marekani, maandamano ya kwanza makubwa ya wananchi yalifanyika siku hiyo huko Iraki dhidi ya wavamizi. Katika maandamano hayo yaliyofanyika mjini Baghdad tarehe 13 Aprili 2003, Wairaki waliokuwa wamedhulumiwa kwa miaka mingi walikuwa wakipiga nara za Allahu akbar na hautuitaki Marekani wala Israel. Waandamanaji hao waliwatangazia walimwengu kwamba hawataki majeshi vamizi nchini humo na kwamba George Bush na Sadam Hussein ni pande mbili za sarafu moja. Na tarehe 28 Farvardin, miaka 14 iliyopita, watu kadhaa waliuawa washahidi katika shambulio la kigaidi lililofanyika katika mji wa Shirazi nchini Iran. Shambulio hilo lilifanyika kwa bomu lililokuwa limetegwa kwenye kituo cha kidini cha Husainia ya Mashahidi na kuua watu kadhaa na kujeruhi wengine. Jinai hiyo ilifanywa na vibaraka wa mashirika ya ujasusi ya nchi za kigeni. Baadhi ya vibaraka hao walikamatwa baada ya mlipuko uliotokea katika mojawapo ya hoteli za Tehran na kuadhibiwa kifo baada ya kufikishwa mahakamani. Hii ni redio Teheran. Abeid Salim anasema nawapata vyema kutokea Tanga, Tanzania. Asante sana kwa kuendelea kutusikiza na kutufuatilia. Abdulaziz akiwa Zanzibar, naye pia anatujulia Asante sana ukiwa hapo visiwani. Naye Alhaj Jumba akiwa Dar es Salam, Tanzania anasema asalamu alaikum, habari za Ramadhan. Kisha anauliza naona kuna grup lingine mmeniade linahusiana na nini? Lakini tulikuwa na matatizo kidogo katika magrupu yetu ya mwanzo, na ndipo sasa tukalazimika kuunda magrupu mengine. Kwa hivyo usitie shaka. Mambo safi kabisa, ukiwa hapo dar es Salaam, asante sana. Mustafa Isa anasema kiukweli, upande wa mafuta imekuwa ni uh, gumzo kubwa duniani kote. Asante sana Mustafa Shirazi anasema yupo Muheza, Tanga, Tanzania. Asante sana, ukiwa hapo Tanga. Asante sana pia Amira Isa ukiwa Lushoto huko huko Tanga anatuandikia habari na mjibu mzuri. Amin Abdallah akiwa visiwani Zanzibar anasema salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. habari yako? Na mjibu mzuri, anasema Amin Abdallah huyo akiwa visiwani Zanzibar. Asante sana pia Athman Jerini ukiwa Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji. Asante sana pia Yahya Hasan Muhamad Shebo ukiwa Mombasa, Kenya. E, naye anazungumzia kuhusiana na mabadiliko ya tabia nchi. Ujumbe wake ni mrefu kidogo, inshallah nitausoma katika matangazo yetu ya mchana, muda ukiruhusu. Muda umenipa kisogo kwa sasa, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema changamoto zote zinazolikabili taifa hili zinaweza kupatiwa ufumbuzi na kusisitiza kuwa mfumo wa uongozi wa jamhuri ya ya Kiislamu Iran umepata mafanikio mengi katika sekta tofauti na kuwa kivutio kikubwa kwa mataifa mengi duniani. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna ulazima wa kuondolewa mzingiro dhidi ya taifa la Yemen. Takriban watu arobaini na watano wamefariki dunia kutokana na mafuriko katika eneo la KwaZulu Natal nchini Afrika Kusini. Kundi la meli za kivita za Marekani zenye kutumia nguvu za nyuklia zinakaribia maji ya rasi ya Korea kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba huku kukiwa na hali ya taharuki. Na Japani imetangaza kesi yake ya kwanza ya aina mpya ya COVID-19 ijulikanayo kama Omicron XE ambayo imegunduliwa kwa mara ya kwanza au iligunduliwa mara ya kwanza huko nchini Uingereza. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema, tukutane hapo baadaye katika matangazo hayo, na hadi wakati huo, kwa heri kwa sasa.