Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu. Wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu. Wala sitaabudu mnachoabudu. Wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu, nami nitapata malipo yangu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kutawakal kwako na unijaalie ndani yake kuwa miongoni mwa wenye kufuzu mbele yako, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako wa karibu kwa ihsani yako, ewe lengo la watafutaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Umoja wa Mataifa waonya juu ya kuongezeka mgogoro wa chakula barani Afrika. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chetu ambacho kitakuwa maalum kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kukumbuka tukio la kufariki dunia mke mwema na kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Bibi Khadija binti Khuwailid alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki na kufuatiwa na uh, kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa na mak uh, makala yaliyo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na baadaye kipande cha kasida na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote kwa mnasaba kwa siku ya kukumbuka kuaga dunia kwa Bibi Khadija alaiha afdalssalati wassalam. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari na kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Afrika Kusini amelani hujuma zinazofanywa nchini humo dhidi ya raia wa kigeni. Rasia imeonya kuhusu uwezekano wa kutokea makabiliano ya kijeshi baina ya nchi hiyo na Marekani kufuatia mgogoro wa Ukraine. Kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah amesema watu wa Palestina hawatashindwa mbele ya njama za utawala wa kizayuni wa Israel. Na Shahbaz Sharif amechaguliwa kuwa waziri mkuu wa Pakistan baada ya Imran Khan kutimuliwa na bunge la nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema ni jambo la kusikitisha kuona kwamba hisia na hujuma dhidi ya raia wa kigeni zinashabihiana na yale yaliyokuwa ya kijiri nchini humo katika zama za utawala wa ubaguzi wa rangi wa rangi au apartheid. Wiki iliyopita wakazi wa mji wa Diepsloot walifanya maandamano makubwa kupinga uwepo wa raia wa kigeni katika eneo hilo, huko nchini Afrika Kusini. Hivi karibuni pia raia wa Zimbabwe Elvis Nyathi aliuawa wakati magenge ya vijana yalipokuwa yakienda nyumba hadi nyumba kuwatimua watu wasiokuwa raia wa Afrika Kusini. Katika hotuba yake ya kila wiki Jumatatu ya jana, Ramafosa alisema magenge yanayopinga raia wa kigeni ni sawa na madhalimu wa zama za utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Amekiri kwamba wananchi wengi wanakosoa kikosi cha polisi ambacho kimeshindwa kukabiliana na wahalifu. Hata hivyo amesema serikali yake ina mpango wa kuajiri maafisa wengine12 wa polisi ili kukabiliana na uhalifu. Rais Ramafosa amesema wahalifu ndio maadui na sio raia wa kigeni waliohamia nchini Afrika Kusini. Umaskini pia umetajwa kuwa chanzo kikuu cha mvutano baina ya raia wa Afrika Kusini na wageni wanaoishi nchini humo. Hii si mara ya kwanza kushuhudia ongezeko la chuki dhidi ya raia wa kigeni nchini Afrika kusini28 kuliibuka wimbi la mashambulizi nchini kote dhidi ya wakimbizi na wahamiaji, na zaidi ya watu 60 walioripotiwa kuwawa na maelfu ya wengine wakalazimika kuyahama makazi yao215 pia kuliripotiwa ghasia zaidi dhidi ya watu wasiokuwa wa Afrika Kusini hasa katika miji ya Durban na Johannesburg ambayo ilisababisha kutumwa jeshi ili kuzuia machafuko zaidi katika maeneo hayo. Miaka mitatu iliyopita, pia ongezeko jingine la mashambulizi dhidi ya wageni lilisababisha mamia ya wanaijeria kuondoka nchini Afrika Kusini. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah, amesema wananchi wa Palestina hawatashindwa katika mapambano yao ya ukombozi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Akizungumzia matukio ya sasa ya Lebanon na eneo la magharibi mwa Asia jana Jumatatu, katibu mkuu wa Hizbullah aliwaambia wazayuni kwamba ikiwa mnadhani kwamba wapalestina watakata tamaa na kwamba usaliti rasmi wa baadhi ya nchi za Uarabu utawafanya vijana wa Kipalestina walegeze kamba, basi hapana shaka kwamba mko kwenye ndoto. Said Nasrullah amesisitiza kwamba yanayojiri huko Palestina yatakuwa na taathira kubwa katika mapambano dhidi ya wavamizi na katika mustakbali wa utawala ghasibu wa Israeli. Katika sehemu nyingine ya hutuba yake, Said Hassan Nasrullah amezungumzia vita vya mwaka 1996 kati ya harakati ya Hizbullah na utawala wa kizayuni wa Israel na kuongeza kwamba vikosi vya wana mukawama ndivyo vilivyofanikiwa kumlazimisha adui mzayuni mlingano wa kutofanya mashambulizi dhidi ya raia. Akizungumzia makubaliano ya usitishaji vita kwa muda wa miezi miwili huko Yemen, katibu mkuu wa Hizbullah amesema amefurahishwa na uamuzi huo na kuongeza kwamba wa Yemen wamefanikiwa kuitwisha jamii ya kimataifa matakwa yao na kwamba anatumai usitishaji huo wa mapigano utafungua njia ya kupatikana suluhisho la kisiasa la mgogoro wa Yemen. Katibu mkuu wa Hizbullah ameashiria siku ya kimataifa ya Quds na kuwataka wananchi wa Lebanon na umma wa Kiislamu kwa ujumla kushiriki kikamilifu katika shughuli zinazohusiana na siku hiyo. Itakumbukwa kwamba mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds ili kuonyesha mshikamano wa Waislamu wote duniani wa kuwatetea watu wa Palestina na kibla chao cha kwanza, yaani Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni maghasibu. Rusia imeonya kuhusu uwezekano wa kuibuka makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi baina yake na Marekani kutokana na uungaji mkono wa serikali ya Washington kwa nchi ya Ukraine. Balozi wa Rusia mjini Washington, Anatoli Antonov, ameonya kwamba vitendo vya hivi sasa vya nchi za Magharibi kuhusu Ukraine vinaweza kupelekea kuibuka makabiliano ya kijeshi baina ya Rusia na Marekani. Antonov amenukuliwa na jarida la Newsweek akisema nchi za magharibi zinatuma moja kwa moja silaha na zana za kivita nchini Ukraine na hivyo kuchochea zaidi umwagikaji wa damu. Amesema misaada ambayo Ukraine inapokea kutoka nchi za magharibi imepelekea mgogoro uliopo kuendelea kuwa mbaya, na kuonya kwamba sera hiyo itaharibu zaidi hali ya mambo. Mwanadiplomasia huyo amebainisha kwamba jeshi la Rusia lina haki ya kisheria ya kulenga msafara wowote wa, wa nchi za magharibi unaotuma silaha na zana za kivita nchini Ukraine. Onyo hilo limekuja baada ya Marekani kuongeza idadi ya silaha na zana za kivita inazotuma Ukraine ili kusaidia jeshi la nchi hiyo kukabiliana na vikosi vya jeshi la Rusia. Tangu operesheni ya kijeshi ya Rusia ianze Ukraine mnamo Februari 24 hadi sasa Marekani imeipatia nchi hiyo msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 1.7. Hayo yanajiri wakati ambapo waziri wa ulinzi wa Ujerumani Christine Lambach amesema kwamba silaha za jeshi la nchi hiyo hazitumwi tena huko Ukraine. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani ameyataja mashambulizi ya Russia dhidi ya Ukraine kuwa ni kengele ya hatari kwa Berlin, na wakati huo huo amekiri kwamba Ujerumani inatiwa wasiwasi kwamba ununuzi wa silaha kutoka Ujerumani huenda ukakabiliwa na jibu la Moscow na kuwa sababu ya kupanuka vita katika maeneo mengine. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Bunge la Pakistan limemchagua Shehbaz Sharif kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo baada ya mtangulizi wake Imran Khan kuondolewa na bunge na wabunge wengi wa chama chake kujiuzulu kutoka katika bunge la kitaifa siku ya Jumatatu ya jana kufuatia mzozo wa kikatiba wa wiki nzima ambao ulipelekea kupigwa kura ya kutokuwa na imani dhidi ya Khan, wabunge wa Pakistan wamemchagua Shehbaz Sharif mwenye umri wa miaka sabini kuwa waziri mkuu mpya. Sharif ni kaka mdogo wa Nawazi Sharifu, ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu wa Pakistan kwa muhula au kwa mihula mitatu isiyofuatana na hatimaye kuondolewa madarakani na mahakama ya juu ya Pakistan mwaka 2017. Shehbaz aliibuka kuwa kiongozi wa upinzani ulioungana na kumng'oa madarakani Imran Khan, ambaye amesema serikali yake ime enguliwa kutoka madarakani kutokana na njama iliyopangwa na Marekani. Muda mfupi kabla ya upigaji kura kuanza jana Jumatatu, katika bunge la Pakistan, wabunge kutoka chama cha Khan cha Pakistan Tahrike Insafu, PTI, walijiuzulu kwa wingi kutoka bunge la chini ili kuelezea upinzani wao dhidi ya serikali tarajiwa. Tangu ilipojinyakulia uhuru wake kutoka kwa Uingereza mwaka 1947 hakuna waziri yeyote mkuu wa Pakistan ambaye amemaliza muhula wake kamili. Hata hivyo Imran Khan ndiye wa kwanza kuondolewa madarakani kwa kura ya kutokuwa na imani naye. Huku Khan akiendelea kupinga hatua ya kumuzulu, maelfu ya Pakistan katika miji kadhaa ya nchi hiyo walifanya maandamano kupinga hatua ya bunge ya kumwondoa madarakani. na imedokezwa kwamba China imeongeza kasi ya kupanua na kusasisha silaha zake za nyuklia baada ya tathmini mpya kuhusu tishio la Marekani kwa nchi hiyo. Gazeti la Wall Street Journal limedai katika ripoti yake kwamba kuhusika Marekani katika mgogoro wa Ukraine kumeifanya Beijing isisitize suala la kuimarisha uwezo wa kujihami na hivyo imeamua kujenga maghala mapya mia moja ya makombora ambayo yana uwezo wa kusheheni silaha za nyuklia Ripoti hiyo inanukuu duru zikisema kwamba viongozi wa China wanaamini kwamba kuimarisha zana zao za nyuklia kutaizuia Marekani kujiingiza vitani moja kwa moja katika eneo la China Taipe ambalo ni chanzo cha mgogoro baina ya China na Marekani. Wizara ya ulinzi ya Marekani inadai kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini China itakuwa na mabomu elfu moja ya nyuklia. Marekani yenyewe ina mabomu 3750 ya nyuklia katika maghala yake. Hata hivyo, China imekanusha taarifa kwamba inalenga kupanua uwezo wake wa silaha za nyuklia, huku ikisisitiza kwamba kile kinacholengwa ni kuwa na uwezo wa kutosha wa kulinda masilahi yake na usalama wa taifa. Mkurugenzi wa idara ya udhibiti wa silaha katika wizara ya mambo ya nje ya China Fu Konga amesema mapema mwaka huu kwamba madai ya Marekani kwamba China inapanua uwezo wake wa silaha za nyuklia hayana ukweli wowote. Marekani na China zimekuwa zikizozana kuhusu eneo la China Taipei ambalo linajulikana pia kama Taiwan. China inasisitiza kwamba eneo hilo ni sehemu ya ardhi yake, huku Marekani ikiunga mkono na kuchochea eneo hilo kujitenga na China na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu onyo la Umoja wa Mataifa kuhusu ongezeko la mgogoro wa chakula barani Afrika. Wakati machafuko ya kisiasa na kiuchumi yakiongezeka na janga la COVID-19 likiendelea, Umoja wa Mataifa umeonya katika ripoti yake ya hivi karibuni juu ya hatari ya mgogoro wa chakula hasa katika nchi za Kiafrika. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nchi ya Sudani Kusini pekee, asilimia 63 ya watu wanakabiliwa na tatizo la chakula. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, janga la korona Karantini za muda mrefu na utengenezaji wa bajeti kubwa na zisizotabirika kwa sekta ya afya ili kudhamini vifaa vya matibabu kumebadilisha hali ya uchumi katika nchi nyingi za ulimwengu. Kuongezeka mfumuko wa bei ya bidhaa, ukosefu wa ajira pamoja na uhaba wa chakula ni baadhi ya matokeo yanayotokana na mgogoro huo. Mapungufu haya yamekuwa na athari kubwa katika nchi maskini zaidi hasa barani Afrika na baadhi ya nchi za Amerika ya Latini. Nchi nyingi za Kiafrika huagiza kutoka nje sehemu kubwa ya chakula zinazohitajia, na nyingi kati ya nchi hizo zinategemea misaada ya kibinadamu ya mashirika ya kimataifa, hali ambayo sasa imesababisha kupungua misaada kutokana na vikwazo. DTS ni fedha ambazo zimetengwa na shirika la fedha la kimataifa na zinaweza kutolewa moja kwa moja kwa ajili ya nchi wanachama. Hali hii ni mbaya katika nchi za Sudani, kusini Sudani, Somalia, Ethiopia na nchi nyingine za Kiafrika. Matatizo ya ndani, vita, mabadiliko ya hali ya hewa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na harakati za makundi ya kigaidi yamefanya hali ya nchi hizo kuwa mbaya zaidi. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema migogoro na mivutano, mabadiliko ya tabia nchi na kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta kunasababisha takriban robo ya Waafrika kufa na njaa. Kwa mujibu wa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa, zaidi ya asilimia 63 ya wakazi wa Sudani Kusini watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa kuyahama makazi yao, pamoja na migogoro ya silaha katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama uh, tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya uh, siku ya leo ya tarehe kumi Ramadhani inakumbusha tukio la kufariki dunia bibi mwema na mke kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Bibi Khadija binti Khuwailid. Kwa mnasaba huo idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran inatoa mkono wa pole na imekutayarisheni kipindi maalum hamjambo na karibuni kuwa nami katika makala ya wiki ambayo leo itatupia jicho siku ya kuaga dunia bibi khadija alkubra alaiha ssalama siku hiyo maradhi alimzidia bibi khadija binti khuwailid alikuwa akitafakari kuhusu njia ndefu iliyokuwa mbele yake mashaka ya kutengana na kipenzi habibi na kiongozi wake aliyeishi naye katika vipindi vya shida na raha yalikuwa yanamzonga zaidi. Maradhi yalikuwa yanazidi kumuumiza na taratibu, alianza kupoteza fahamu na kuzinduka. Mtume wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye alikuwa akishuhudia mandhari hiyo ya kuumiza na mashaka ya kipenzi chake bibi Khadija, alimsogelea karibu zaidi na kumnong'oneza sikioni akisema, karibuni, utakuwa mgeni wa wanawake wateule. Wape salamu zangu. Maneno hayo yalimpa bibi Khadija uhai mpya, alipepesa mboni za macho na kuonekana mwenye kufuraha na bashasha, kisha akamuuliza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba hao wanawake uliosema ni kina nani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alijibu kwa kusema, ni Maryam, mama yake Isa, Kulthum, dada yake Musa Asia, mke wa Firauni. Na hapa bibi Khadija hakuweza tena kusikia lolote. Aliwakumbuka mashoga zake waliokuwa pamoja naye wakati wa kuzaliwa binti yake kipenzi Bibi fatimatu Zahra, na akatamani kukutana nao kwa mara ya mwisho. Katika upande mwingine, maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalimtia Bibi Khadija shauku kubwa ya kuingia peponi. Wapenzi wasikilizaji, tarehe kumi Ramadhani inakumbusha siku chungu ya kufariki dunia mwanamke adhimu mtukufu kipenzi na mke mwema wa Mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wasalam, Bibi Khadija alayha salaam, mwanamke ambaye kwa hakika alikuwa na mtukufu huyo katika vipindi vyote vya raha na mashaka, na alimsaidia Mtume katika njia iliyojaa misukosuko na vizingiti vingi ya kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtambua Bibi Khadija kama waziri na mshauri wake, na alitumia vyema busara na hekima zake kujitolea na ukarimu wake. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema kuhusu kujitolea kwa bibi huyo mwema kwamba, Mwenyezi Mungu amrehemu Khadija, aliniamini wakati watu wengine waliponikadhibisha aliniunga mkono wakati watu wengine waliponipiga vita, akanipa mali yake wakati nilipokuwa bila ya mali. Bibi Khadija alikuwa mwanamke mwaminifu ambaye alisabilia mali yake yote kwa ajili ya Uislamu na kuiweka katika mikono ya mumewe. Alikuwa mwenza na msaidizi mkubwa sana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika zama za upweke na kutengwa kwake, alijihisi kuwa katika dunia iliyojaa amani kando kando ya mume wake mtukufu na alimsaidia katika harakati zote za kutimiza malengo yake. Wakati malaika wa wahi Jibril alaihi ssalam alipoteremka kwa mtume na kumkabidhi jukumu zito la kuongoza wanadamu, Bibi Khadija alaiha ssalam alikuwa wa kwanza kusadikisha maneno yake na alikuwa mwanamke wa kwanza kukubali dini ya Uislamu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam anasema kuhusiana na suala hili kwamba mwanamke wa kwanza duniani kumwamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake alikuwa Khadija. Bibi Khadija alikuwa na mchango mkubwa katika kukua na kustawi dini changa ya Uislamu katika kipindi kilichokuwa na mashaka na misukosuko mingi. Aliitetea dini hiyo na ujumbe wa Mtume kwa hali na mali yake yote. Wakati wote Mtume alipokuwa akikabiliana na adha na maudhi ya wa washirikina, Bibi Khadija alikuwa akimpa moyo wa mustakbali mwema kwa upendo mahaba na mapenzi yake alifanya jitihada za kubadilisha mashaka na machungu hayo ya mtume katika njia ya kulingania ujumbe wa Mwenyezi Mungu na kujaza furaha na bashasha katika maisha ya mtukufu huyo. Ibni Hajar Al Asqalani, ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa Ahlu Suna, ameandika kwamba miongoni mwa sifa nzuri za Bibi Khadija alaiha ssalam ni kwamba daima alimtukuza mtume na kusadikisha maneno yake kabla na baada ya kubaathiwa na kupewa utume. Miongoni mwa majina ya bibi huyu mwema ni Almubaraka, kwa maana ya mwanamke aliyepewa baraka nyingi. Mwanazuoni wa hadithi wa Kiislamu marehemu Sheikh Abbas al Qummi ameandika kwamba imenukuliwa katika ujumbe wa Mwenyezi Mungu aliyomtumia Nabi Isa Masih kuhusu nafasi ya juu ya Bibi Khadija mbele ya Mwenyezi Mungu kwamba yeye ni mbarikiwa na mwenza wa Bibi Mariam huko peponi. Imepokewa pia katika Injili, katika kifungu kinachoeleza sifa za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, kwamba kizazi chake kitatokana na mubaraka, mwanamke aliyebarikiwa, na mwanamke huyo ni mwenza wa mama yako huko peponi. Wapenzi wasikilizaji, katika zama za ujahilia na kabla ya Muhammad kupewa utume, mwanamke alinyimwa haki zake zote na kuishi katika hali ya kusikitisha sana. Katika baadhi ya makabila, mtoto wa kike alitambuliwa kuwa aibu na fedheha na alikuwa akizikwa akiwa hai. Katika kipindi hicho, Bibi Khadija, na kwa kutumia mafundisho ya Uislamu, alithibitisha kwamba mwanamke ana haki ya kuishi kupata haki zake zote kama mwanadamu na hata kukoya ngazi za juu kabisa za ukamilifu kiasi kwamba Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alimtambua kuwa ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi kote duniani. Nafasi hii adhimu ya Bibi Khadija ilithibitishwa zaidi na salamu alizokuwa akitumiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kupitia ujumbe uliokuwa ukiletwa na malaika Jibril. Vilevile vile, Abu Said al-Khudri amepokea kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema: usiku nilipokuwa katika safari ya Miraji, wakati wa kurejea, Jibrilu alinikaribia. Nilimwambia, ewe Jibril, unayo haja? Alijibu kwa kusema haja yangu ni kwamba mfikishie Khadija salamu za Mwenyezi Mungu na salamu zangu za Wakati Mtume alipowasilisha ujumbe huo wa malaika Jibrilu kwa Bibi Khadija, bibi huyo mwema alisema, Mwenyezi Mungu ni amani na amani inatoka kwake na amani iwe juu ya Jibril. Bibi Khadija pia ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi wa peponi ambao Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salama anasema katika hadithi iliyopokewa na Ibni Abbas na Ikrima kwamba ni Khadija binti Khuwailid, Fatima binti Muhammad, Maryam binti Imran na Asia binti Muzahim. Bibi Khadija alikuwa na hadhi na utukufu mkubwa mbele ya Mwenyezimungu kiasi kwamba wakati anajifungua Fatimatu Zahra zama alipokuwa ametengwa na wanawake wenzake wa Kikuraish, Mwenyezimungu subhanahu wa taala hakumuacha peke yake, bali aliwatuma wanawake bora wa peponi kama Asia na Bibi Maryam mama yake Isa bini Maryam kwenda kumsaidia katika mashaka ya kujifungua. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliishi na mke wake mwema Bibi Khadija kipindi cha miaka 25. Watukufu hao wawili waliishi miaka mitatu katika mzingiro wa Makuraish katika pango maarufu la Shibi Abitalibi mjini Maka. Kipindi hicho cha mzingiro wa Mtume Muhammad na ahli baiti zake na idadi kadhaa ya Waislamu kimesajili kumbukumbu kumbu nyingi kuhusiana na Bibi Khadija katika kipindi chote cha miaka mitatu ya mzingiro huo uliosababisha mashaka makubwa ya kiuchumi kwa Waislamu. Bibi Khadija alitoa mali yake kwa ajili ya kuhudumia Waislamu wote waliokuwa wamezingirwa katika eneo hilo. Wakati huo Waislamu waliuziwa bidhaa kwa bei kubwa mara kadhaa zaidi ya bei ya kawaida na kwa kificho, hadi mali yote ya Bibi Khadija ilipomalizika. Kipindi hicho waislamu wakiongozwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambaye alikuwa pamoja na mke mwema Bibi Khadija, ami yake na mlinzi wake mkubwa Abitalib, Ali bin Abitalib na waislamu wengine kadhaa walilazimika kula nyasi na mizizi ya miti kutokana na mashaka makubwa waliokabiliana nayo miaka mitatu kabla ya mtume kuhamia Maka. Na muda mfupi baada ya mtukufu huyo kuondoka katika mzingiro wa Maquraish katika Shiibi Abitalib, Bibi Khadija alipatwa na maradhi. Wakati huo wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam alizungumza na Bibi Khadija na kumwambia, ewe Khadija hivi unajua kwamba Mwenyezi Mungu amekufanya uwe mke wangu pia huko peponi? Kisha Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, alimjulia hali na kumpa bishara njema ya kuingia katika daraja za juu za pepo kutokana na huduma zake kubwa kwa Uislamu. Maradhi ya Bibi Khadija yalishadidi zaidi na kwa sababu hiyo alimwambia Mtume wasia wake na kusema ya Rasulallah, ninataka kuhusia mambo kadhaa kama sikutimiza wajibu wangu kwako, naomba unisamehe. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema katu, hujanikosea na daima ulifanya bidii na juhudi kubwa katika kazi na majukumu yako. Umehangaika sana nyumbani kwangu na umesabilia mali yako katika njia ya mwenyezi Mungu. Khadija alisema, ewe mtume wa mwenyezi Mungu, wasia wangu wa pili ni kwamba muangalie vyema binti yangu Fatima, kwa sababu baada yangu mimi atakuwa yatima na mpweke. Tafadhali mlinde wanawake wa Kikureishi wasije wakamuudhi, asije mtu akamzaba kibao au kumkaripia. Mchunge asije mtu akaamiliana naye kwa njia isiyofaa. Nukuu za kihistoria zinasema kwamba wakati bibi Khadija alipokuwa kwenye dakika za mwisho za uhai wake, alimwita Asma binti Omais na kumuusia binti yake Fatimatu Zahra. Baada ya hapo, alimtuma Fatima kwa baba yake Mtume Muhammad na kumwambia amwombe moja ya nguo na mavazi yake ili iwe kafani yake baada ya kufariki dunia. Wakati Fatima alipokwenda kwa baba yake na kumwambia ombi la Bibi Khadija, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alilia na kububujikwa na machozi. Na muda mfupi baadaye aliteremka malaika Jibril akiwa na nguo ya kafani kutoka mbinguni ambayo ilitumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Bibi Khadija. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimpenda sana Bibi Khadija kuliko wake zake wote, na daima alikuwa akimtaja kwa wema na kumwombea dua na maghufira. Hatimaye bibi huyo mtukufu alifariki dunia katika siku ya tarehe kumi mwezi wa Ramadhani mwaka wa kumi baada ya mtume kubaathiwa akiwa na umri wa miaka 65 kama wanavyosema baadhi ya wanahistoria. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliosha mwili wa Bibi Khadija na kumkafini katika nguo alioletewa na malaika Jibril kutoka mbinguni. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliingia yeye mwenyewe kwenye kaburi la Bibi Khadija na kumzika huku akilia na kutokwa na machozi. Alikuwa akiomba dua na kumtakia maghufira kwa Mwenyezi Mungu tunaweza kusema kwamba tukio chungu zaidi katika maisha ya mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake lilikuwa hili la kuondokewa na mke wake kipenzi mwema na mwaminifu yani Bibi Khadija alaihi salam kwa kadiri kwamba mwaka huo aliofariki dunia ndani yake Bibi Khadija na ami yake Abu Talib ambao ndio waliokuwa nguzo mbili muhimu katika kueneza risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu katika zama za awali umepewa jina la mwaka wa huzuni. Tangu wakati huo, kila mara jina la Khadija lilipotajwa, mtume alikuwa akilia na kutokwa na machozi na kumwombea dua. Sala na salamu za Allah zimshukie Bibi Khadija, bibi kipenzi, mwema, mwaminifu na mbora wa wanawake wa peponi Khadija Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya leo nchini Kenya. Eh, magazeti ya Taifa Leo na Daily Nation yamemulika tatizo la mafuta ya petroli linaloisumbua nchi ya Kenya kwa sasa. Ulimbikizaji wa wauzaji wa mafuta chini ya uangalizi, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbili wa gazeti la Daily Nation, huku gazeti dada la Taifa Leo likiipa kichwa cha habari mafuta matajiri watesa maskini. Ufichuzi unaonyesha wafanya biashara wanalenga bei zipande wiki hii ndipo wayauze. Limedokeza kwamba imebainika kwamba kampuni za kusambaza mafuta zimekataa kuyanunua kwenye hifadhi kuu ya serikali, zikilenga nyongeza ya bei inayotarajiwa baadaye wiki hii ili ziyauze kwa bei ya juu na kuvuna faida nono, huku raia wa kawaida wakiendelea kuteseka kutokana na uhaba mkubwa unaoshuhudiwa. Katika habari ya afya ya jamii, Taifa Leo limeandika kwamba maelfu ya watoto nchini Kenya wanahangaishwa na utapiamlo huku serikali ikifumbia macho balaa hilo, na chini ya kichwa cha habari kinachosema kidato cha kwanza Gazeti hilo limeandika kwamba wanafunzi wamepewa shule za sekondari watakazojiunga nazo huku Waziri Mahoga akiwaonya walimu kuhusu karo. Taifa Leo pia limezungumzia uhaba wa mahindi nchini Kenya na kusema kampuni za kusaga unga zimeomba ziruhusiwe kuagiza bidhaa hiyo kutoka mataifa ya kigeni. Mbali na habari ya uhaba wa mafuta nchini Kenya, gazeti la Daily Nation lina habari yenye zenye vichwa vya maneno vinavyosema Kalonzo atikisa muungano wa Raila huku tarehe ya mwisho ya kumteua mgombea mwenza ikikaribia, na wanafunzi wa sekondari wapewa shughuli zao. Katika ukurasa wa habari za kimataifa, Daily Nation limeandika kwamba rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameomba kuhutubia Umoja wa Afrika na kwamba ombi hilo linakuja huku kukiwa na migawanyiko ya Waafrika kuhusu vita vya Rasia nchini Ukraina. Nchini Tanzania, gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno Makonda ajitabiria ya Sabaya, atoa ujumbe akihofia kufunguliwa kesi ya uhujumu uchumi wa jamhuri. Habari nyingine muhimu ukurasa wa mbele wa gazeti la Raia Mwema zina anwani zinazosema meya ang'olewa na nafuu, uh, ugumu wa maisha. Gazeti la Nipashe, kama yalivyo magazeti karibu yote ya leo ya Tanzania, linazungumzia tatizo la ughali wa maisha kwa kichwa cha maneno mkakati kukabili makali ya maisha, waziri Mwigilu adokeza kupunguza kodi. Habari zingine za Nipashe zinasema meya afunguka baada ya kung'olewa kazini Mbunge ataka kibano zaidi sheria za kujamiiana na Tanzania yatajwa kuwa na mabadiliko uhuru wa kujieleza. Nalo gazeti la Mwananchi pia limeipa kipaumbele habari ya kupanda bei za bidhaa nchini Tanzania. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno mkakati wa kupoza maumivu ya bei, mawaziri wa fedha na biashara wataja hatua za kuchukua haraka. Sukari iliyoingizwa kupunguzwa kodi E, isiyopungua asilimia kumi. Wasomi e, nchini wakosoa sisem kuita mawaziri na meya. Awataja waliomng'oa kuhusu habari hii ya meya, limeandika kwamba baraza la mawadiwani manispaa ya Moshi mkoani Kilimanjaro limemwondoa madarakani meya wa manispa hiyo Juma Raibu kutokana na tuhuma mbalimbali. Uh, limesema timu iliyochunguza uh, kama meya anajihusisha na tuhuma zilizotolewa na wananchi na baadhi ya vyombo vya habari kuwa alihudhuria na kushiriki sherehe za kuzaliwa kijana anayedaiwa kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja au shoga na kuona jinsi tukio hilo linavyoathiri utendaji wake wa kazi, na kwamba timu ilio, ilitumia njia mbalimbali ili kubaini tuhuma hizo kama zinathibitika au la. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limekoleza mjadala unaohusiana na sababu za kifo cha aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo Jacob Olanya. Baba yake Olanya na wabunge matatani kuhusu mjadala wa sumu, kinasema kichwa cha habari hiyo iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba kiongozi wa chama cha jukwaa la umoja wa kitaifa Robert Kiagulani au Bobi Wine na mbunge kil, wa Kilaki south uh, wamesema wako tayari kukabiliana na polisi wanaochunguza madai kwamba spika wa zamani wa bunge la Uganda Jacob Olanya alifariki dunia kutokana na, na kupewa sumu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. bismillahi rahmani rahim mtajirishe kila fakiri. Allahumma ewe Mungu wangu mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma ewe Mungu wangu mvishe kila aliyetupu. Allahumma Madin. Ewe Mungu wangu mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma farrij an kulli makrub. Ewe Mungu wangu mfariji kila mwenye matatizo. Allahumma rudda kulla gharib Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Allahumma fukka kull asir. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Allahumma aslih kull fasid min umuri almuslimin Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulla mariyu. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Allahumma tudda faqrana bi ghina. Ewe Mungu wangu ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'ana bihusni halik, ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma qdi anna ad-dayn Waghnina min alfaqr, ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Qur'an. Waftaradta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajja baytika alharam niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. waghfir li tilka dhunub al adhim, nisamehe dhambi hizo kubwa Fa innahu la yaghfiruha ghairuk ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe, ewe mwingi wa rehma, uliye mjuzi mno. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi Ramadhani mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 12 Aprili mwaka 2000 na 22, siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita yaani tarehe kumi Ramadhani, miaka mitatu kabla ya hijra alifariki dunia Bibi Khadija binti Khuwaylid, mke mwema na kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa, wa, wa Makka. Bibi Khadija, ambaye alikuwa mmoja wa wanawake mashuhuri na tajiri wa Makka, aliolewa na mtume miaka kumi na tano kabla ya kubaathiwa mtukufu huyo. Bibi Khadija alikuwa mtu wa kwanza kuamini ujumbe wa mtume wetu Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alitumia uwezo na utajiri wake katika kuisaidia dini ya Uislamu. Kuweko Bibi Khadija alaihi salam pamoja na mtume wetu Muhammad kulikuwa na umuhimu mkubwa kiasi kwamba mtume alikitaja kifo cha mkewe huyo kipenzi kuwa ni msiba mkubwa. Mtume aliutaja mwaka aliofariki dunia ya Bibi Khadija na msaidizi wake mwingine mkubwa, yani Abutalib kuwa ni mwaka wa majonzi na huzuni. Hii ni kwa sababu Abu Talib, ami yake Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, pia alifariki dunia katika mwaka huo huo. Siku kama ya leo miaka 202 iliyopita, sawa na tarehe 12 Aprili mwaka 1820, dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria iligunduliwa kutoka kwenye magamba Uh, ya mti wa sinkona. Asili ya mti huu wenye majani ya kijani kibichi ni maeneo ya Amerika ya Kusini, lakini hii leo unapandwa katika maeneo mengine ya dunia. Utomvu wa mti huu hutumika kutengeneza dawa chungu sana ya quinin. Tarehe 12 Aprili mwaka 1820, kwa mara ya kwanza kabisa madaktari Pierre Joseph Paretrial na Joseph Bename koventu wa Ufaransa walifanyia majaribio wa dawa hiyo ya malaria katika maabara ya Paris na kuanza jitihada za kuzalisha dawa ya kwinine. Siku kama ya leo miaka 155 iliyopita Mutuhito, mfalme maarufu na mwana mageuzi wa Japan aliingia madarakani nchini humo. Mfalme huyo aliingia madarakani wakati ambapo Japan ilikuwa inakabiliwa na changamoto nyingi za udhaifu katika nyuga tofauti. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mutsuhito baada ya mwaka mmoja kuingia madarakani akabuni mapinduzi ya kijamii na kuanzisha mageuzi nchini Japan katika uwanja huo alihamisha mji mkuu kutoka kyoto kwenda tokyo sambamba na kubadili katiba ya nchi hiyo na katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika katika anga za mbali na kuizunguka dunia siku hiyo yuri gagarin mwanaanga wa urusi ya zamani aliyekuwa na umri wa miaka 27 alizunguka dunia kwa dakika 89 kwa kutumia chombo cha anga za mbali cha Vostok nambari 1. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka 1968. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema ni jambo la kusikitisha kuona hisia na hujuma dhidi ya raia wa kigeni zinashabihiana na yale yaliyokuwa yakijiri nchini Afrika Kusini katika zama za utawala wa ubaguzi wa rangi apartheid. Wiki iliyopita wakazi wa mji wa walifanya maandamano makubwa kupinga uwepo wa raia wa kigeni nchini Afrika Kusini. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, Said Hassan Nasrullah, amesema wananchi wa Palestina hawatashindwa katika mapambano yao ya ya ukombozi dhidi ya utawala haramu wa Israel. Said Hasan Nasrullah aliyasema hayo jana usiku na kuongeza kwamba iwapo, akiwaambia Wazayuni, iwapo mnadhani kwamba Wapalestina watakata tamaa na kwamba usaliti rasmi wa baadhi ya nchi za kiarabu utawafanya vijana wa Palestina walegeze kamba, basi hapana shaka mko kwenye ndoto. Russia imeonya kuhusu uwezekano wa kuibuka makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi baina ya nchi hiyo na Marekani kutokana na uungaji mkono na misaada ya silaha na zana za kivita ya serikali ya Washington kwa nchi ya Ukraine. Na bunge la Pakistan limemchagua Shahbaz Sharif kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo baada ya mtangulizi wake Imran Khan kuondolewa madarakani na vilevile wabunge wengi wa chama chake kujiuzulu, uh, kutoka kwenye bunge la taifa la nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo una wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.