Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima, na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizo waziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku, nawe Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Kanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo ni Aprili kumi na moja alfu mbili na ishirini na mbili, ambayo ni sawa na Ramadhani tisa elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai, amin ya Rabil Alamin. Wapendwa wasikilizaji, kwa haraka haraka na wakumbusha tovuti yetu ni pastodaycom sw, na vipindi tutakuwa naye Shekhe Abdurrazak Amir Juma kutoka Tanzania, katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani akizungumzia Quran na utamaduni wa mwanaadam, tutakuwa na macho yetu magazetini na tutakuwa na dua tumeandalia kwa siku hii ya leo. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 9893565487 na pia email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib ir. Imetimia tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. watoto sita ni miongoni mwa wahajiri 13 waliokufa maji Tunisia. Irani yaikosoa marekani kwa kuibua masharti mapya ya kuondoa vikwazo Aidha, Irani imenasa meli nyingine ya kigeni ikifanya magendo ya mafuta. Na operesheni kwa jina la Dudula ya harakati ya kupinga wahamiaji haramu yazinduliwa Durban, Afrika Kusini. Karibuni habari kamili. Watoto sita miongoni mwa wahajiri kumi na tatu waliokufa maji baada ya boti zao kuzama katika pwani ya Tunisia wamezama. Kumradhi, watoto sita ni miongoni mwa wahajiri kumi na tatu waliokufa maji baada ya boti zao kuzama katika pwani ya Tunisia wakijaribu kuelekea nchini Italia. Muradi Turki, msemaji wa idara ya mahakama katika mji wa pwani wa Fax, yapata kilomita mia mbili sabini kusini mashariki mwa mji mkuu wa Tunisia, Tunis, amesema wahajiri hao kutoka nchi za chini ya jangwa la Sahara barani Afrika waliaga dunia baada ya boti mbili walizokuwa wakisafiria kuzama katika bahari ya Mediterania. Turki ameliambia shirika la habari la AFP kuwa shughuli ya kutafuta miili ya waajiri wengine wanaoaminika kuzama katika ajali hiyo ingali inaendelea na kwamba mpaka kufikia jana miili 37 ilikuwa imeopolewa majini. Gadi ya pwani ya Tunisia hutekeleza operesheni karibu kila siku kuwazuia wahajiri wanaotumia nchi hiyo kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya kinyume cha sheria. Takwimu za Shirika la Kimataifa la Wahajiri zinaonyesha kuwa wahajiri karibu elfu tatu walikufa maji baharini wakati wakijaribu kuelekea barani Ulaya kwa kutumia maeneo ya kaskazini mwa Afrika mwaka jana 2021, na hiyo ilikuwa ni ongezeko la asilimia 155 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Idadi kubwa ya waajiri hao walipoteza maisha katika bahari ya Mediterania mwaka jana walikuwa ni raia kutoka nchi za Tunisia, Algeria, Libya na Moroko. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema Marekani imeibua masharti mapya inayotaka Teherani itekeleze ili iondolewe vikwazo sanjari na kuishwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka 2015 kwa mujibu wa televisheni ya Press TV, Hussein Amir Abdullayani aliyasema hayo jana Jumapili na akasisitiza kuwa Irani kamwe haiwezi kukiuka mistari yake mekundu kwa kutii masharti hayo mapya ya Marekani. Amesema Iran itaendelea kufanya juu chini kuhakikisha kuwa makubaliano yanayofikiwa katika mazungumzo ya Viena ya kuondolewa vikwazo Jamhuri ya Kiislamu ni thabiti na ya kudumu. Amir Abdurayani amesema, ameeleza bayana kuwa, kuhusu suala la kuondoa vikwazo, wao wa Marekani wanashupalia tu kuibua masharti mapya ambayo yako nje ya mazungumzo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Irani amesema Tehrani inataka kuondolewa vikwazo, lakini jambo hilo linapaswa kufanyika kwa njia ya heshima na kupitia makubaliano yenye nguvu na ya kudumu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kuwa tunakaribia kuhitimisha majadiliano ya kiufundi na nchi tatu za Ulaya, lakini tunakabiliwa na mgogoro wa vita Ukraine. Teherani haitaki mkopo au pesa zozote kutoka Marekani, lakini inataka kuachua fedha na mali zake. Naendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka Radio Tehran. Wakati huo huo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limefanikiwa kunasa meli nyingine ya kigeni ikifanya magendo ya mafuta katika maji ya ghuba ya Uajemi. Mujtaba Gharamani, mkuu wa Mani, idara ya sheria katika mkoa wa Hormuzgan kusini mwa Iran, amesema kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kimenasa meli hiyo iliyobeba lita laki mbili na elfu ishirini za mafuta ya wizi katika kaunti ya Parsian kusini mwa mkoa huo. Amesema mbali na kuitoa meli hiyo, lakini pia makomando wa jeshi la sepa la Iran wametia mbaroni mabaharia kumi na moja wa kigeni waliokuwapo kwenye chombo hicho. Amesema mafuta hayo yamerejeshwa katika shirika la kusafisha mafuta ghafi la Hormozgan. Gharimani amesisitiza kuwa vitendo vya aina hii vya jinai vinavyofanywa na wafanya magendo wa mafuta ambao wanapora rasilimali za taifa kwa kushirikiana na majinabi haviwezi kufichika machoni pa maafisa wa idara ya mahakama, na watenda jinai hiyo watapewa adhabu kali bila ya huruma. Iran inakabiliwa na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani ambavyo havijawahi kuwekwa dhidi ya nchi yoyote nyingine duniani, lakini pamoja na kuwepo hatua hizo zilizo kinyume cha sheria, Iran inaendelea kuwafikishia wateja wake mafuta sambamba na kukabiliana na wafanya magendo wa mafuta yake. Marekani ina historia ndefu ya kutekeleza vitendo vya uharamia dhidi ya meli za mafuta za Iran kwa kisingizio kuwa eti meli hizo zinakiuka vikwazo vya Washington dhidi ya Tehran. Mamia ya wanachama wa operesheni kwa jina la Dudula jana waliandamana katika mitaa ya mji wa Durban nchini Afrika Kusini, wakiitaka serikali kuchukua hatua kali kukabiliana na idadi kubwa ya wahamiaji haramu wanaoingia nchini humo. Waandamanaji walikuwa wakiimba nyimbo mbalimbali na kupiga nara dhidi ya wahamiaji, huku polisi wakifuatilia kwa karibu maandamano hayo. Maandamano yalifika hadi katika kituo cha polisi huko Daban, ambapo wafanya maandamano walikabidhi hati yao iliyokuwa na matakwa kadhaa. Wafanya maandamano wameitaka serikali kuchukua hatua kutatua swala la wahamiaji haramu ambao wanadaiwa kujihusisha na vitendo mbalimbali vya uhalifu huko Afrika Kusini. Zandile Dabula, katibu mkuu wa Operesheni Dudula, amesema swala ni kuwa watu wanaingia Afrika Kusini na hawajisajili, huku serikali ikinyamazia kimya swala hilo. Amesema inakuwa vigumu kuwapata raia hao wa kigeni pale wanapohusika na vitendo vya uhalifu. Katibu mkuu wa Operesheni Dudula huko Daban ya kukabiliana na wahamiaji haramu ameongeza kusema kuwa afahamu kwa nini wao wanaitwa kuwa wanachuki dhidi ya wageni. Amedai kuwa wanachotaka wao ni raia kutoka nje ya Afrika Kusini wasajiliwe kwa mujibu wa sheria wanapowasili Afrika Kusini. Amesema hatua za kusajili wageni zinafanywa pia katika nchi nyingine. Itakumbuka kuwa vitendo vya chuki dhidi ya wageni vimewahi kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali nchini Afrika Kusini. Raia wa kigeni nchini Afrika Kusini mwaka elfu mbili kumi na tisa walikumbwa na visa mbalimbali mbali, hasa kuuawa, mali zao kuchomwa na madhila mengine. Na mkuu wa kituo cha intifadha ya Palestina na Kuts katika baraza la kuratibu tablighi ya kiislamu la jamhuri ya kiislamu Iran amesema mapambano ya Wapalestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel yameingia katika marhala ya mpya. Ramadhan Sherifu aliyesema hayo jana Jumapili katika mkutano uliofanyika hapa Teherani na akasema, mchakato wa kufanya mazungumzo na kujaribu kufikia mwafaka na utawala haramu wa Israel umeshindwa kuzaa matunda, jambo ambalo limewasukuma Wapalestina wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan wajiunge na wenzao wa Gaza kuendesha mapambano dhidi ya Tel Aviv. Jenerali Ramadhan Sharifu amesema taifa la Palestina limechoshwa limechoshwa na kutamaushwa na mazungumzo marefu ya kujaribu kupatanishwa na Israel na hivi sasa limeamua kufungua ukurasa mpya wa mapambano yake. Mkuu wa kituo cha intifadha ya Palestina na kuts katika baraza la kuratibu tablighi ya kiislamu la Iran amesema operesheni za makundi ya mukama huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu zimeyumbisha na kudhoofisha usalama wa Israel mbali na kuutia kiwewe utawala huo wa Kizayuni. Amesema operesheni za wanajihadi na wanamukama wa Palestina hatimaye zitaufanya utawala ghasibu wa Israel upoteze utambulisho wake na kuwa chachu ya kuharakisha mchakato wa kuporomoka utawala huo pandikizi. Katika siku za hivi karibuni, vijana wa kipalestina wameshadidisha operesheni za kujitolea kufa shahidi katika ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni, ambapo wazayuni kadhaa wameangamizwa na wengine kujeruhiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Teherani, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Wapendwa wasikilizaji, mnaweza kutupata kwa njia satelaiti, vilevile kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi. Ni IRIB world service utapata matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Aidha, tunasikika kupitia redio wa shirika maarifa FM, Tanga, Tanzania. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu utawala wa Kizayuni, sababu kuu ya machafuko katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ya Irani ameutaja utawala wa kizayuni kuwa chanzo cha machafuko yote yanayoendelea katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu. Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Iran, alisema Ijumaa usiku akiashiria matukio ya hivi karibuni ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, kwamba ubaguzi wa rangi, mauaji, vifungo, wa rangi, ukandamizaji, mauaji, vifungo, kunyimwa haki na udhalilishaji wa kila siku dhidi ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na vilevile vile ugaidi wa wazi unaotekelezwa dhidi yao na utawala huo ndicho chanzo kikuu cha machafuko yote yanayojiri katika maeneo hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Irani ametaja mapambano dhidi ya wavamizi hao kuwa haki halali ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina na ni jibu kwa mashambulizi ya mara kwa mara ya wazayuni katika maeneo matakatifu, jinai na hujuma zilizokoma za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya watu wanaokabiliwa na mateso makali huko kutu tukufu na maeneo mengine ya Palestina. Amesisitiza uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu Irani kwa kadhia ya Palestina na mapambano ya ukombozi ya watu wake. Katika kipindi cha wiki tatu zilizopita, Wapalestina wamefanya operesheni tano za kujitolea kuuawa shahidi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kuua wazayuni wasiopungua kumi na nne na kujeruhi makumi ya wengine. Katika operesheni ya hivi karibuni, vyanzo vya Wapalestina vilitangaza Alhamisi jioni kwamba operesheni ya kujitolea kuwa washahidi ilitekelezwa kwa mafanikio katika mojawapo ya mitaa mikubwa ya Tel Aviv. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, wazayuni watatu waliuawa na wengine zaidi ya kumi kujeruhiwa katika operesheni hiyo. Baada ya operesheni hiyo, majeshi ya Israel yaliwekwa katika hali ya tahadhari kubwa na kufunga baadhi ya mitaa, huku utawala huo wa kizayuni pia ukiimarisha hatua za usalama katika mipaka na vituo vya ukaguzi. Operesheni hiyo ya vijana wa Kipalestina ilitekelezwa kufuatia jinai na uchokozi wa utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ambapo makundi ya Palestina yalionya dhidi ya Leonia kuendelea uchokozi huo. Jumuiya ya kitaifa, familia za mashahidi wa Kipalestina, hivi karibuni ilitangaza kuwa vikosi vya utawala ghasibu wa Kizayuni viliwaua shahidi jumla wa Palestina 357 mwaka jana 2021, 60 kati yao wakiwa ni wanawake. Hii ndiyo idadi kubwa zaidi ya mashahidi wa kike wa kipalestina katika historia ya jinai na vitendo vya ukatili vinavyofanywa na utawala wa kizayuni tangu ukaliwaji mabavu wa ardhi za Palestina mwaka 1948. Wazayuni wanawashikilia wa Palestina 1460 katika jela tofauti tangu mwanzoni mwa mwaka huo. Ni wazi kuwa kuendelea jinai hizo kumekabiliwa na radiamali kali ya makundi ya mapambano ya Palestina, ambapo makundi hayo daima yamekuwa yakiutahadharisha utawala wa kizayuni kwamba jinai na hujuma za wavamizi hao kamwe hazitovumiliwa. Suheil Al Hindi, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameutahadharisha utawala wa kizayuni kwamba iwapo utaendelea na uchokozi wake dhidi ya Wapalestina utakabiliwa na makali ya upanga na silaha za moto na kwamba Wapalestina watapambana na adui kwa nguvu na uwezo wao wote. Ukweli ni kwamba kufuatia kuasisiwa utawala bandia wa Israel mwaka kupitia njama za kimataifa zikiongozwa na Uingereza, matatizo ya wananchi wa Palestina na eneo zima la mashariki ya kati yalianza, na tangu wakati huo utawala huo wa kizayuni umekuwa saratani katika eneo la Asia Magharibi, swala ambalo limekuwa kikwazo kikuu cha kupatikana amani katika eneo. Kwa msingi huo swala la kukaliwa kwa mabavu Palestina na wazayuni ndio changamoto kubwa zaidi inayokabili ulimwengu wa kiislamu hii leo. Bado mkwe nasi katika matangazo haya, idhaa ya kiswahili redio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni parstoday.com/sw <tipati> Bwana wetu mtukufu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sasa athari za ustaarabu, kwa sababu unatokana na nini? Unatokana na kitu kinachoitwa ubunifu, na ninapenda twende pamoja. Kalenda inahusu ubunifu, ni ubunifu. Tabaan una misingi kisa ya kisayansi na swala zima la mahusiano ya ardhi dunia na jua, sio lakini. Ikiwa binadamu atakaa akapangilia miezi kumi na mbili kisha akaipa siku Februari sijui ikaa na siku kadhaa Januari ikawa na siku kadhaa, Machi ikawa na siku kadhaa. Huu ni ubunifu, na dunia leo hii imetawaliwa na kalenda ya hawa mabwana. Kwa hiyo mpaka hapo tumeelewana. Kwa hiyo ubunifu huu wa kalenda hii ambayo inatawala dunia leo hii ni sehemu katika kazi kubwa ambayo walifanya hawa mabwana. Nimetizama baadhi ya mifano, kwa mfano Machi kwao inamaanisha mungu wa vita na kilimo. Ile Machi maanake mungu wa vita na kilimo ina maana kwamba walikuwa wakipigana sana, ndio maana utamaduni sio. Ukiona majina haya tasmia hizi, si kwamba yanakuja bure. Yani, ukienda katika mashairi ya Waarabu utaona yamejaa sana kusifu wanawake na vita na mambo ya ushujaa. Ina maana hao watu walikuwa wanapenda kupigana sana. Ina maana maradhi ya wanawake yalikuwepo sana sio, hamwezi mkakisifu mka kitu ambacho hakiko katika jamii. Kwa hivyo kama miezi imeweza kuitwa vile, ni kwamba kuna misimu ilikuwa ikifika jamii nzima inahusika na mambo ya kilimo eh? kisha kuna mungu huyu wa vita, ndio Machi ikapewa jina hilo. Mei ni jina linalonasibishwa na mungu wa haiba, shakhsia, haiba na shakhsia. Kwa hivyo kila mwezi umepewa jina lake linalonasibiana na mungu au nini au majina katika majina ya siku kwao. Kwa mfano okto hikwao ina maana namba nane, japokuwa Oktoba kwetu ni ni mwezi wa kumi, sio? Kwa mfano nove ni namba tisa kwao, japokuwa ni Novemba ni mwezi wa kumi na moja sio? Desem sijui ma, mawimbi ya sauti ya utamkaji huu, lakini naisoma kwamba ni Desem kwamba ni mwezi wa kumi au ni namba kumi, lakini sisi Desemba ni mwezi wa kumi na mbili, kwa sababu ukienda kusoma historia ya ya miezi ya mwaka utagundua kabla ya kuzaliwa Kristo walikuwa na miezi kumi, sio kumi na mbili. Kwa hivyo Januari na Februari iliingizwa baadaye, haikuwepo. Kwa hivyo ukihisabu, utaona Desemba maana yake ilikuwa ni namba kumi, kwa hiyo ilikuwa ni mwezi wa kumi h wa? Lakini walipoingiza mwanzoni Januari na Februari, hii ikasogea ukawa ni wa kumi na mbili wa kumi na moja na wa kumi na mbili, na kumi na moja ikasogea nyuma, ikaondoka katika nafasi yake na mingine yote ile, pakawepo na miezi kumi na miwili. Si kama tumeelewana? wa Misri wana mchango mkubwa katika jambo kama hili, lakini ikifikia wakati wake utazungua. Sasa huu ni ubunifu, na wewe utake usitake tunazitumia kalenda hizi, hatuzitumii, tunazitumia. Mwaka 380 mwaka 380, ndio mwaka ambao sasa Roman Empire dola ya kirumi rasmi ilianza kuwa ni, ro, ni dola ya kidini kwa sababu hii miungu sio ya Kikristo eh? si ya kihalil kitabi. Maana sisi tumezungumza Warumi ambao ni halil kitabi, sio sasa. Vipi wanakuwa na miungu hii ambayo haiko katika halil kitabi kabisa? Hawa walikuwa na miungu mingine tofauti kabisa, na walikuwa wakiishi katika mila na desturi kama zile za kwetu. Mnaamini mizimu, mnaweza mkalifanya jabali ni mungu, jua mnaweza mkasema ni mungu kama wakati wanamrudi. Lakini mwaka 380 baada ya kuzaliwa nabii Isa, 380 na ikhtilafu taban katika tarehe za kihistoria ipo sana. Kuna wengine wanasema 373 wengine 302, ndio wakati ambao rasmi dola ya Kirumi iliamua kwamba dini rasmi iwe ni Ukristo, ndio hiyo Catholic Church. Tuko pamoja, mwaka 380 lakini katika mgawanyo huu wa kuwepo na, na warumi wa mashariki na wa magharibi, hawa wa mashariki hawa katika maeneo ya Shamu mpaka Uturuki, hawa walikataa Ukatoliki wakawa ni Maorthodox. Na hii ni nukta muhimu tufahamu kwamba ni empire ya Kirumi, ni himaya ya Kirumi, lakini ni ya Kiorthodox, na ndio utaona kwamba kanisa la Kiorthodox lina historia ndefu katika nchi za Waarabu na hata Misri makoptiki wale ni maorthodox, na hata yule mfalme Najashi aliyekuwa Afrika, tena katika eneo la karibu na ukanda wetu, alikuwa katika Orthodox Church, kanisa la Kiorthodox. Kwa hiyo pakatokea mvutano kidogo wa kiakida, pakagawanyika namna hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewazungumza watu hawa, kana kwamba anataka kutuambia kwamba wanatuhusu katika maisha yetu, katika historia yetu, tujaribu kujali kuona kwamba wanatuathiri vipi, tunawaathiri vipi, mambo yao yanaweza kuingia katika jamii yetu, na sisi tunatakiwa tuhakikishe tuna influence jamii ile. Ndio maana nikasema leo hii watu wanalipwa mishahara yao kwa kalenda hii, watu wanafanya miadi zao kwa kalenda hii. Lakini zaidi ya hapo, kwani zile namba za kirumi zimetoweka? Zipo, zinatumika, sio? Ni ubunifu, si ubunifu, namba za kirumi. Hata ukifungua vitabu vyetu leo hii utaona mwanzoni panatumika namba za kirumi, kisha zinafata namba nyingine, sio hizi. Namba nyingine ambazo si za kirumi zinaitwa nini? Zinaitwaje? namba ambazo tumezoea, moja mbili tatu mpaka Zinaitwaje hizi um, lakini zina jina lake, arabic numerals, zinaitwa namba za Kiarabu. Sio zile unazofahamu ya Kiarabu, moja mbili. Hizi tunazozifahamu za moja mbili tatu nne zinaitwa arabic numerals. Kwa hiyo vitu hivi vina historia ya staarabu za watu. Sasa mahala pa arabic numerals ambazo zina nguvu sasa hivi kwa kiasi kikubwa, kuna wakati ambapo hizi namba za kirumi zilikuwa zina nafasi zaidi kuliko kwa nini zimeitwa ni Arabic numerals au numbers? Wakati wake tutazungumza, na walioziita hizo hivyo ni wazungu, kwa sababu Mwarabu alipokuja akaingia Ulaya akaitawala alikuja nazo sasa, zilitoka kwao au, au kwa wengine, sio suala la mjadala kwa wakati, maana swali limeulizwa kwamba hawa wazungu tunaozungumza habari zao kwamba wako hivi na hivi na hivi katika ustaarabu, mbona ndio wanaotutawala? Je, haina maana kwamba ni watu bora zaidi, watu makini zaidi Watu superior zaidi. Hii ni zamu yao tu. Kuna wakati ambapo wasiokuwa wao walikuwa ndo watu wa juu. Sasa tuna namba za Kirumi hizi ambazo zina nafasi katika maisha yetu ya kila siku na tunazitumia katika maisha yetu, tunafanya miadi zetu, tunapanga taratibu zetu, ehe, na tumetawaliwa nazo, japo ustaarabu wa Kiislamu ndio ungefaa uwepo. Tutafikia wakati, tutakuelezeni kwamba katika jamii ya Kiislamu ni wakati gani ambapo tulibadilishiwa kalenda. Nilipokuwa nilipokwenda kitablighi Rufiji 89 ilikuwa Disemba, mwezi wa Ramadhani uliingia Disemba. Haya, leo tuko mwezi gani huu? Mwezi tuliokuwa nao ni mwezi wa nne, ndio Ramadhani. Hamuoni namna inapishana, sio? Kwa hivyo katika ustaarabu wetu ni kuhisabu, ni kalenda pia, kwa sababu inahusiana na ibada zetu, na tusifanye makosa, mwanamke akakaa eda kwa miezi isiyokuwa ya Kiislamu, sababu so, inahusu ibada, sio ndio? Eda ni hedhi tatu katika aina zile moja, aina za eda miezi mitatu, kwa maana hedhi tatu, inaweza ikatimia miezi mitatu isitimie, lakini unaihisabu vipi? Ukihisabu okay, kwa misingi isiyokuwa ile ya ustaarabu wa Kiislamu, bila shaka utaongeza, kwa sababu kuna siku 31 sisi kwetu hakuna 31. Haya, imekuwaje? mnazo katika tarehe zenu, na wafanyakazi majumbani, na nyinyi ni wafanyakazi, tarehe zikigonga tu nasema hey, mwezi umekwisha bwana, patie changu kitu. Lakini miezi gani hii inatutawala? Nao ni ustaarabu huu, na inahusu miungu ya watu, sio? Kwa hivyo kuna eda za wakina mama, kuna suala la ibada kama ya hija, kwamba mwezi wa hija umefika, tunaopima vipi? Kwa miezi yetu, ndugu zangu, kwa watu wenye umri tu mdogo wa kawaida, tunakumbuka misikiti yetu sisi tukikuwa, takriban yote yote ina kalenda mbele kila ukiingia msikitini ukitaka kujua tarehe, ujui, nenda msikitini utajua tu. Ukienda pwani watu wanasema mwezi mosi, mwezi pili, wanaendelea namna hiyo. Ndio Kiswahili ndio ustaarabu wetu, sio? Mfungo mosi, mfungo pili, mfungo nne. Watu wa pwani walikuwa hawafungi ndoa katika mfungo nne, muharamu, hakuna ndoa. Utaujuaje muharamu? Kwa hiyo watu wa pwani ilikuwa kufunga ndoa mfungo nne ilikuwa ni, ni ngumu, si katika ustaarabu wao, sio, lakini kwa sababu ilikuwepo katika maisha yao. Unakwenda kuposa pwani kwa Waswahili, unataka kuoa, haya, mnataka ndoa hii ifungwe mfungo gani? Hapa zungumzi mwezi gani, a Desemba? Hapana, kwa sababu ilikuwa ni sehemu katika maisha yao ya, ya kila siku. Huu ni ustaarabu. Nadhani tuko pamoja sasa. Hii miezi ni miezi ambayo imepangiliwa na watu kwa mujibu wa ustaarabu wao, wakaipa majina kwa mujibu wa ustaarabu wao. Namba tunazozitumia hivyo hivyo kama tulivyosema. Kwa hivyo ukitaka kuandika mpaka hata milioni moja utaandika Kirumi, pengine hatuzitumii sana M, alafu kapiga mstari moja, ni milioni moja ya Kirumi, sio? Kuna d na mstari juu, hizo ni namba za Kirumi. Kwa hiyo ziliwahi kutawala dunia wakati fulani. Waislamu tayari sasa wametoka katika kipindi cha Maka, wameingia Madina, washafika mwaka wao wa pili, eh? katika mwaka wa pili wamepambana, wame na nani? Na mushirikina wa Kikureish, wamefanikiwa kuwashinda. Muda hauturuhusu ndugu zangu, lakini mtume akiwa hai mwaka wa nane wa Hijra, ndio kwa mara ya kwanza sasa waislamu nao wanapigana na dola ya Kirumi, wale watu ambao yaumaidhin yafrahul muminun, watu ambao jana tulifurahi kwa ajili yao, leo tunaingia katika vita na, na wao kwa sababu kweli kuna mambo tunatofautiana, na Uislamu hauanzishi vita kwa sababu tu ya kutaka kutawala watu, ni kwa sababu maalum. Vita vya Muta tunavifahamu vilikuwa ndo vita vya kwanza, mwaka wa nane, baina ya dola ya kiislamu na Warumi, pakatokea vita katika maeneo ambayo leo hii kijiografia yanaweza kuwa karibu na na na, na, na Jordan. Waislamu, Mtume aliwatuma kwenda katika vita tabaan, hatuko katika mnasaba yarhamukallah, wa kuzungumza kwa nini walipigana, lakini tunataka kuweka msingi tu kwamba vita vya Kiislamu vina sababu ambazo lazima ziwe zinaafikiana na akida na ideolojia ya Kiislamu. Narudia kusema kuna wakati Waislamu walitoka nje ya maadili yao katika vita hili, lazima tuliseme kutaka kupanua tu himaya. himaya Himaya za namna ile hazidumu kwa sababu zimeacha misingi ya Mungu. Kwa hivyo mwaka wa nane wa Hijra Waislamu sasa, baada ya mjumbe wa mtume, mtume katu, katuma mjumbe aende kwa kiongozi wa utawala wa Kirumi katika ile himaya ya Kirumi ya Mashariki, mjumbe wa mtume akauawa. Na lengo la mtume lilikuwa ni kueneza Uislamu, hajali ukubwa wa mtu, bali ni mkubwa zaidi, sio mtume wa Mwenyezi Mungu? Kwa hivyo kuwa huyu ni kiongozi wa dola na himaya haikuwa jambo la, la msingi kwa mtume. Mtume akatuma mjumbe, akauawa ikawa lazima waingie katika mapambano. Man qatala nafsan bighairi nafsin au fasadin fi lardhi fakaannama qatala nnasa jamian, damu ya mtu mmoja ina heshima, mtume akaipigania, na ni dhulma ilifanyika na sababu nyingine. Kwa hivyo kwa mara ya kwanza mtume akaanza kupigana yeye na jeshi lake, kupigana na dola ya Kirumi. Mtume alimtuma bwana aliyeuawa alikuwa akiitwa Umeiri Umair, au tuseme Ibn Umair al-Azdi, Ibn Umair al-Azdi, -azdi. Ambaye jina lake halisi ni al-Harith. Kwa hiyo unaweza kumwita al-Harithu Ibn Umair al-Azdi. Huyu ndio aliuawa baada ya kutumwa na Mtume kwenda kwa mfalme na mtawala wa Warumi, ikawa lazima wapigane lakini Mtume akawawekea mkakati, akampa bendera Zaid Ibn Haritha kwamba wewe ndo utakuwa jemadari wa vita hivi vya Mukta. Zaid Ibn Haritha, Haritha. Mtume akasema ikiwa Zaidu Bnu Haritha atauliwa katika vita hivyo, basi Jafar Ibn Abi Talib achukue bendera, na ikitokea kuwa Jafar Ibn Abi Talib atauawa basi Abdullah Ibni Ruaha achukue bendera. Kwa bahati mbaya sana, wote hawa waliuawa mwisho Khalid bin al-Walid akachukua bendera na waislamu katika vita vile ilibidi waondoke kabla ya vita kuisha kwa mbinu na hila ambazo walizifanya kwa sababu idadi ya waislamu ilikuwa ni ndogo sana walijikuta ni watu elfu tatu wanapigana na watu laki mbili tena hao laki mbili wako warumi warumi alafu wako wakristo ahlulkitabi wa arabu kiasi karibu laki moja, laki moja Hata Waislamu masahaba waliposimama kuona umma wakashawishiana, tumwambie mtume bwana atuongezee watu, hii hali si ya kawaida. Kwa hiyo vikawa ni vita vigumu sana kwa Waislamu. Hatuna haja ya kuzungumza mbinu walizotumia, lakini tunataka kusema kwamba kwa sababu ya tofauti zile, ilifikia mahala pakawepo na vita baina ya dola ya Kirumi na Waislamu. Lakini namalizia kwa kusema kwamba Jaafar ibn Abi Talib aliuawa na yeye alikuwa mkipenzi cha bwana mtume na alikatwa mikono yake miwili ndio akapewa jina la Jafaru at-Tayyar. Vitabu vya Waislamu vya historia vinazungumza juu ya mapenzi ya mtume kwa Jafar. Jafar ndiye aliyekuwa kiongozi wa msafara wa masahaba wa mtume waliokwenda Habash waliokwenda Habash Afrika, yeye ndo aliokuwa nani kiongozi. Hata aliporudi, alirudi katika, baada ya vita na ushindi wa nini wa Khaybar, eh takriban mwaka wa sita, mwaka wa sita wa Hijra, palikuwa na mapambano baina ya Waislamu na Wayahudi katika Khaibar waislamu wakashinda. Baada ya ushindi ule, masahaba waliokwenda wapi? Afrika wakarudi, na wao wanarudi wapi? Madina lakini walitorokea wapi? Walitoroka wakiwa Maka sio? Wanarudi wakati watu wana dola na m -m. furaha iliyoje! Mawasiliano ni ya tabu sana. Kasomeni historia na mmesoma kwamba huku kwetu pia dunia ilikuwa inaunganishwa na na pepo tu, wanaita monsoon wind, mausim, na ni jina la Kiarabu, na tunasema, tukisoma historia Hizi lafdhi na matamko tuyatafute, kwa nini ilipewa jina hilo? Ina maana kwamba Waarabu walikuwa wakitangatanga maeneo haya sana. Kwa hivyo pepo za kuunganisha baina ya mabara, upepo wa kwenda kulia kisha wakwenda kushoto, ndizo ambazo zikitumika katika safari mwaka mzima. Ukishakuja Afrika, wewe huwezi kuondoka mpaka upepo ubadilishe mwelekeo, ndio utarudi, sio sasa. Mawasiliano, ukitaka mawasiliano, itabidi uchukue muda mrefu sana eh? hata kama ni barua itachukua muda mrefu sana sasa. Ja'fara yamekuja na wenzake okay. wanawakuta Waislamu Madina, Waislamu wameshinda vita vya Khaibar, mtume akasema maneno yake muhimu sana yanayopokewa na vitabu vingi Anasema la adri, sijui ayyuhuma afra. Katika matini nyingine bi ayyihima afra, sijui ni furahi kwa lipu bi qudumi Ja'far au bi fathi Khaybar, na taqdimi na taakhiri katika matini nyingine. Je, ni furahi bi fathi Khaybar au na riwaya nyingine am bi qudumi Ja'far, ni furahi mimi kwa ushindi wa Khaybar au kwa kuja kwa Ja'far. Lakini mtume ujue kwamba dini yake ni ya haki, anajua kuna kuuawa katika vita, katika mapambano. na mubaraza wa kwanza kabisa alimweka ndugu yake Imamu Ali. Leo wanatumwa kwenda kupambana na Warumi, anasema huyu wa kwanza akishindwa apewe wapili, akiuawa apewe wapili Jafar akishindwa akauawa, apewe watatu. Maanake alikuwa hampendi Jafar kwa sababu anajua, innaha wallahi aljanna. nasalu Llaha alauna wa taufiqa lima Tunamshukuru sana Sheikh Abdulrazak Amiru Juma kutoka Tanzania katika mawaidha yake haya katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na mada yake ilikuwa Quran na utamaduni wa wow Mwanadamu. Tuna kushukuru sana, na sasa ni macho yetu magazetini. Ninaanza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi inayochapishwa Tanzania, ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari kuu yenye kichwa cha maneno, mawaziri mtegoni hugumu wa maisha. Chama cha Mapinduzi kuwaita mawaziri wote kwenye kikao maalumu cha almashauri kuu ya Taifa kwenda kutoa majibu ya malalamiko ya wananchi kuhusu hali ngumu ya maisha na kupaa kwa bei za bidhaa nchini. Mwandishi ametoa ufafanuzi kuhusu hali ngumu ya maisha na kupaa kwa bei za bidhaa nchini Tanzania kwa kuandika, bei za vyakula. Kilio kikubwa kwa sasa ni kupaa kwa bei za bidhaa mbalimbali, hasa vyakula ambazo hazishikiki, na sababu kubwa ikitajwa bei ya mafuta. Kuhusu mafuta, mwandishi ameandika, kupanda kwa bei ya mafuta kunazidisha makali ya maisha, huku nauli na gharama za usafirishaji zikipanda. Si haya tu bali maswala kama ufinyu wa ajira, ukatili na vifaa vya ujenzi pia yametajwa. Gazeti la Mwananchi pia limeandika Agakani yajenga kituo cha saratani, Agakani yajenga kituo cha saratani, da tukta yainyoshea kidole sekta binafsi na serikali kupunguza tozo za usindikaji wa maziwa tukiachana na Mwananchi sasa na aligeukia gazeti ya Nipashe ambalo Jumatatu ya leo linatupasha kuwa Kinana akemea viongozi wanaotaka kutukuzwa, asema kazi nzuri ndiyo inayotukuzwa Mboe aja kivingine kujenga Chadema mpya. Ripoti ya CAG kuumbua vigogo na madarasa kumi na mbili ya uviko kumi na tisa yapasuliwa vioo. Gazeti la serikali ya Habari Leo limeandika mawaziri kutathmini uchumi, vikao vya CCM wanaotumia hisani ya rais kuvamia hifadhi waonywa, Jafo aibana kampuni inayomwaga kemikali mitaani, waliochukua viuatilifu vya pamba bila mashamba kukiona, wanaohamia Handeni kutoka Ngorongoro waongezeka, askofu ahimiza viongozi kumsaidia rais, na wabunge wataka mikopo ya vijana ielekezwe kilimo nchini Kenya, gazeti ya Taifa Leo limeandika vya matanzu vyazuia utata kujitoa Azimio matakao yao yasipozingatiwa. Raila ashikwa mateka. Gavana Mutua asema unaibu wa mfaa yeye Kalonzo hamtaki Ngilu kwenye baraza la Azimio. DAPK imesema lazima Eugene awe katika baraza hilo, huku Wiper ikitaka Ukambani yote iwe eneo lake haya yote yamemwacha Odinga ya njia panda kuhusu mustakbali wa muungano huo. na kuipata kwa kina, mpendwa msikilizaji, habari hii naenda katika ukurasa wa pili wa taifa leo. Na katika taifa leo vilevile tunasoma habari inayosomeka namna na hii, shaabali yaionya aionya ODM, asema hata kubali mbinu nyingine yoyote ya kutoa tiketi ya chama isipokuwa kwa kuandaa kura ya mchujo. Shabali ya sisitiza hayo huku chama hicho kikitangaza kuwa kimefanya kura ya maoni kuhusu tiketi ya ugavana wa Mombasa ambapo ilibainika kuwa mpinzani wake Abdulswamad Nasir ndiye maarufu zaidi, hivyo basi ndiye anayefaa kupewa tiketi ya ODM moja kwa moja katika juhudi za kumrithi Joho. Gazeti la thista aidha limepambwa na habari zinazosema haji asema magavana na wabunge hawakabiliwi na mashtaka kabla ya kufanyika uchaguzi. Nurdin Haji ambaye ni mkurugenzi wa mashtaka Kenya amesema ofisi yake imesitisha kupasishwa mafaili ya kesi za ufisadi zinazomhusu mwanasiasa yoyote njio. Katika kipindi hiki cha uchaguzi, polisi yaingilia kati mkutano wa Kenya kwanza huko Sondu katika kaunti ya Kisumu ni habari nyingine. Wanaharakati wa Garissa wameunga mkono Haji kufuatia madai ya upendeleo. Kushindwa wizara ya fedha Kenya kutenga fedha katika taarifa yake iliyotoa hivi karibuni kwa ajili ya kuajiri wafanyakazi wa ziada wa sekta ya afya kumezirudisha nyuma taasisi za afya nchini Kenya na familia ya Uganda ipo katika msako mkubwa wa kumtafuta ndugu yao ambaye ni mgonjwa wa akili. Ndugu yao huyo anaripotiwa kukumbwa na msongo wa mawazo baada ya kupoteza ajira wakati wa maambukizi ya korona. Na gazeti la New Times ya nchini Rwanda linatuhitimishia macho yetu magazetini, limeandika mwandishi wa vitabu na mwanahabari, raia wa Uingereza Linda Melvern ambaye yupo Kigali kushiriki shughuli za maadhimisho ya mwaka 28 tangu kujiri mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi huko Rwanda mwaka 1994, ameweka wazi katika kile kinachoonekana kama mbinu za kawaida na wazi za kukana mauaji hayo ya kimbari. Ameliambia gazeti hili kwamba, amesema, nadhani upande wa kwanza wa kukana mauaji hayo ya kimbari dhidi ya Watutsi ni kile kitendo cha kupunguza idadi ya watu waliouawa katika mauaji hayo na ndani ya mradi wa kupanua bustani ya taifa ya Volcano kaskazini mwa Rwanda utakao gharimu dola za Kimarekani milioni 255. Iwapo mradi huo utatekelezwa, basi bustani hiyo ya taifa itakuwa imepanuliwa kwa kiwango cha asilimia 25 na tano. <mulia> kuwa nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 9 Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na tarehe 11 Aprili 2022. Siku kama ya leo miaka 162 iliyopita chombo cha kuzalisha baridi kilibuniwa na mwanakimia wa Kifaransa kwa jina la Ferdinand Care. Kifaa hicho kilikuwa kikizalisha baridi kwa kutumia gesi ya amonia. Ubunifu huo wa Care ulikuwa hatua muhimu katika kuhifadhi vyakula ili visiharibike, hususan katika maeneo yenye joto. Uvumbuzi wa msomi huyo hatimaye ulipelekea kutengenezwa kwa majokofu na vifaa vingine vikubwa vya kuzalisha baridi kwa ajili ya shughuli mbalimbali siku kama leo miaka 118 iliyopita alifariki dunia Ayatula Shekh Muhamadi Bahari Hamadani. Ayatuwa Bahari Hamadani alikuwa mmoja wa maulama wakubwa na mtaalamu mashuhuri wa elimu ya irfani wa karne ya kumi na tatu na kumi na nne hijiria wa nchini Iran. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali, Ayatula Shekh Muhamadi Bahari Hamedani alielekea Najaf Iraq na baada ya kukamilisha masomo yake alijishughulisha na kazi ya ufundishaji. Miongoni mwa hathari zake ni pa na kitabu kinachoitwa Tadhkiratul Mutakiini. miaka 37, iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo, aliaga dunia Emva Hossa, rais wa zamani wa Albania. Hosa alikuwa kiongozi wa wapiganaji wa mrengo wa kushoto baada ya Italia kuivamia na kuikalia kwa mabavu Albania mwaka 1939. Emva Hosa alichukua madaraka ya nchi mwaka 1944 kwa kusaidiwa na jeshi la Urusi ya zamani baada ya kushindwa Italia katika vita vya pili vya dunia. Rais huyo wa zamani wa Albania miaka miwili baadaye aliitangaza nchi hiyo kuwa ni jamhuri ya kikomunisti. Siku kama ya leo miaka ishirini na tano iliyopita, siku moja tu baada ya mahakama moja ya Ujerumani kutoa hukumu dhidi ya viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, Nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ziliwaita nyumbani mabalozi wao kutoka mjini Tehran. Jaji wa mahakama hiyo iliyopata umaarufu kwa jina la Mikonos aliathiriwa mno na misimamo ya kizayuni na kutangaza kuwa viongozi wa Iran walihusika katika mauaji ya mpinzani wa utawala wa Jamhuri ya Kiislamu Iran aliyekuwa akiishi Ujerumani. Iran ilikadhibisha madai hayo na ikajibu hatua ya nchi hizo kwa kuwaita nyumbani mabalozi wake wote katika nchi za Umoja wa Ulaya. Uamuzi wa mahakama ya Mikonos kwa hakika ulikuwa sehemu ya hujuma ya kisiasa iliyokuwa ikiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Takriban miezi kumi baadaye mabalozi wa Umoja wa Ulaya walianza kurejea hapa Tehran, mmoja baada mwingine. na sasa nawasomia maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, Wapakistani wanajidhoofisha wenyewe kwa kutumika katika kuwatumikia wa Magharibi. Anasema hii ndio aibu kwa wananchi wa Pakistani bila wao kujielewa. Jamii ya kimataifa tunaungana na Imran Khan katika misimamo yake ya kuunganisha Waislamu kuwa umma bora naye wenye nguvu ya kiadilifu. Shukrani sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Magema wa Tanga, Tanzania, anasema wa Palestina hawana haki duniani. Je, taifa lipi litaokoa Palestina katika dunia hii? Tunakushukuru sana Ali Magema kutoka Tanza, Tanga, Tanzania. Na Muhamedi Abdallah wa Zanzibar, yeye amesema eh, shukran. Nasi tunasema asante kwa kutufuatilia na kutegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watoto sita ni miongoni mwa wahajiri kumi na tatu waliokufa maji baada ya boti zao kuzama katika pwani ya Tunisia wakijaribu kuelekea Italia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Marekani imeibua masharti mapya inayoitaka Tehran itekeleze ili iondolee vikwazo sanjari na kuishwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limefanikiwa kunasa meli nyingine ya kigeni ikifanya magendo ya mafuta katika maji ya ghuba ya Uajemi. Na mamia ya wanachama wa operesheni kwa jina la Dudula jana waliandamana katika mitaa ya mji wa Daban nchini Afrika Kusini, wakitaka serikali kuchukua hatua kali kukabiliana na kile walichokitaja idadi kubwa ya wahamiaji haramu wanaoingia nchini humo. Waandamanaji hao walikuwa wakiimba nyimbo mbalimbali na kupiga nara dhidi ya wahamiaji huku polisi wakifuatilia kwa karibu maandamano hayo. Wafanya maandamano wameitaka serikali kuchukua hatua kutatua swala la wahamiaji haramu ambao wanasema wanadaiwa kujihusisha na vitendo mbalimbali vya uhalifu huko Afrika Kusini. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.