Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kiram, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu ni ruzuku katika siku ya leo kuwahurumia mayatima na kuwalisha wenye njaa na kudumisha salamu na kuzungumza na waja wema kwa rehema na ukarimu wako, ewe kimbilio la wenye matumaini. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowatangazia katika siku hii ya leo tarehe nane ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inayosadifiana na e, kumi Aprili e, mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi hii ya leo kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, tafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha Uh, ya mwezi huu mtukufu, um, wa Ramadhani yataletwa kwenu na Shekh Hamidi Jalala, na mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii na hatimaye ya makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na anapenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw, na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRB World Service, na nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Bunge la Pakistan la mwondoa wa madarakani waziri mkuu Imran Khan. Iran yasema wapalestina wana haki ya kupambana na utawala haramu wa Israeli inayasema Marekani na, na tesa wafungwa kwenye jela za siri haina haki ya kuzinyoshea kidole nchi nyingine ya karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan ameondolewa madarakani baada ya bunge la nchi hiyo kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Kura hiyo imepigwa jana Jumamosi jioni baada masa ya masaa kadhaa ya mvutano ambao ulipelekea spika wa bunge kujiuzulu. Serikali ya muda inatazamiwa kuongoza nchi kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Wabunge wa upinzani waliweza kupata kura 174 katika bunge lenye wabunge 342 na hivyo kufanikiwa kupata kura za kutosha za kumwondoa madarakani Imran Khan. Bunge la sasa linatazamiwa kukutana Jumatatu kumchagua waziri mkuu mpya ambapo kinara wa upinzani Shahbaz Sharif anasema ana matumaini makubwa kuwa atachaguliwa kuwa waziri mkuu katika nchi hiyo yenye idadi ya watu milioni 220. Katika kikao cha jana bungeni, kwa mara ya kwanza katika historia ya Pakistan, kulisikika nara za mauti kwa Marekani ambazo zilikuwa zikitolewa na wabunge wanaomuunga mkono Imran Khan. Wiki iliyopita Imran Khan aliituhumu serikali ya Marekani kuwa imechochea wabunge kumwondoa wa madarakani. Alifitiwa kuwa afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani anayeshughulikia kusini mwa Asia, Donaldu alimtahadharisha balozi wa Pakistan huko Marekani, Asad Majid, kuwa kutakuwa na matokeo mabaya iwapo kura hiyo ya kutokuwa na imani na waziri mkuu haitofanikiwa. Imran Khan amesisitiza kuwa Marekani imehusika kikamilifu katika njama ya kuipindua serikali yake kwa kushirikiana na baadhi ya wabunge wa haini. Katika miezi ya hivi karibuni, Imran Khan amekuwa akichukua misimamo huru ya sera za kigeni ikiwa ni pamoja na kuwa na uhusiano wa karibu na Russia pamoja na China, jambo ambalo limeikera sana Marekani. Aidha, amekuwa mstari wa mbele y kukosoa sera za chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imesema wapalestina wana haki ya kisheria na iliyo wazi ya kupambana na utawala wa kizayuni wa Israel unaokalia ardhi zao kwa mabavu. Katika taarifa siku Juma Moses, ya Jumamosi, Said Khatibzade amesema mapambano ya wapalestina ni jibu kwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya maeneo matakatifu katika mji wa Kuds na jinai zinginezo za utawala huo dhidi wa ya wapalestina. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono harakati za wapalestina za kukomboa ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel akiashiria matukio ya hivi karibuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na. Khatibzadi amesema ubaguzi, ukandamizaji, umwagaji damu, kuwekwa kizuizini, udhalilishaji pamoja na ugaidi wa wazi ni kati ya hatua zinazochukuliwa na utawala wa kibaguzi wa Israel, na vitendo hivyo ni chanzo cha mgogoro katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran imekuja baada ya ufiatuaji risasi Tel Aviv, ambapo watu wasiopungua wawili wameuawa wa na wengine wanane kujeruhiwa. Shambulizi hilo la ulipizaji kisasi limetekelezwa na kijana Mpalestina aliyetambuliwa kama Raad Fath Hazim. Harakati kadhaa za kupigania ukombozi wa Palestina na harakati ya Hizbullah Lebanon zimepongeza operesheni hiyo na kuitaja kuwa ya kishujaa. China imeituhumu Marekani kuwa inafanya mateso ya kutisha dhidi ya wafungwa katika jela za siri au black sites katika nchi washirika, ikisisitiza kwamba Marekani haina haki ya kuikosoa nchi nyingine yoyote kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, amesema shirika la ujasusi la Marekani CIA imeanzisha vituo vyeusi au jela za siri katika nchi nyingi kwa kisingizio cha eti vita dhidi ya ugaidi na kuwashikilia kwa siri watu wanaotuhumiwa kuwa ni magaidi na kuwalazimisha kukiri makosa kupitia njia ya mateso. Jao ameongeza kuwa na hapa na mnukulu, hata hivyo hadi sasa hakuna afisa hata mmoja wa marekani aliyekamatwa na kuwajibishwa kwa kubuni kuidhinisha na kutekeleza mpango wa kuwaweka kizuizini kwa siri na kuwatesa watuhumiwa, mwisho wa kumnukulu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameendelea kubaini kuwa ukweli huzungumza zaidi kuliko maneno, na amesisitiza kwamba jela hizo za siri za Marekani katika pembe mbalimbali mba za dunia zinaonyesha wazi kwa kwamba Marekani haina haki ya kuzionyoshea kidole nchi nyingine kwa jina la eti demokrasia na haki za binadamu. Jao Lijian amesema Marekani inapaswa kukomesha mara moja, uh, jela hizo za siri duniani kote, kutafakari kwa dhati uhalifu wake, kuomba msamaha, kuwalipa fidia wahanga wa uhalifu huo, na kuwajibisha wale wote walioidhinisha na kutekeleza mateso. Matamshi hayo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China yametolewa baada ya gazeti la The Guardian la Uingereza kuchapisha ripoti mpya iliyofichua mwezi uliopita kwamba mfungo katika kituo cha siri cha CIA nchini Afghanistan alitumika kama kielelezo hai, yani panya wa maabara, cha kuwafunza wachunguzi ambao walijipanga kwa zamu wa wakigonga kichwa cha raia huyo wa Afghanistan kwenye ukuta na kumwacha akiwa na uharibifu wa ubongo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapo Tehran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya amesema hakuna ushahidi wote wa kutosha kuthibitisha kuwa jeshi la rasia limefanya uhalifu wa kivita nchini Ukrania. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, rais wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alidai siku ya Jumamosi kwamba wanajeshi wa Rusia wanaonekana kufanya uhalifu wa kivita kwa kuwalenga raia nchini Ukraine. Hata hivyo, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amekiri kwamba hakuna ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha madai kama hayo. Rais wa kamisheni ya Ulaya amesema Umoja wa Ulaya unashirikiana na Ukraine kukusanya ushahidi dhidi ya Rasia kwa ajili ya kutumika katika mahakama za kimataifa. Wakati huo huo, Rasia imesema kuwa uh, Ukraine na Ulaya zinajaribu kubuni propaganda za uongo dhidi ya jeshi la nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia amesema vikosi vya usalama vya Ukraine nahamisha maiti kutoka sehemu moja hadi nyingine kutengeneza mazingira Russia kwa ya kuishutumu Russia kuwa imefanya mauaji ya raia katika eneo la Irpin. Serikali ya Ukraine imekuwa ikitoa tuhuma mpya dhidi ya Russia uh, kila siku ikiwemo mauaji ya raia katika eneo la Bucha nje kidogo ya mji mkuu Kiev. Na Netflix, jukwaa la uzalishaji na usambazaji wa filamu na dokumentari la Marekani limeweka wazi uhusiano kati ya genge la kunyanyasa watoto na familia ya kifalme ya Uingereza katika filamu ya documentary iliyoibua utata na makelele mengi. Filamu hiyo ya Netflix inafichua barua za hati za mkono baina ya mwanamfalme Charles, mtoto mkubwa wa kiume wa Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza, na kinara mkubwa wa ufuska na ufisadi katika vyombo vya habari, Jimmy Savile katika miaka baina ya elfu tisa mia themanini na sita na elfu mbili kumi na sita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, maudhui ya barua hiyo yanathibitisha kuwa Seville, mtangazaji maarufu wa zamani wa shirika la kiserikali la BBC, ambaye kabla ya kifo chake mwaka elfu mbili kumi na moja alichaguliwa kama Uh, kwa mujibu wa ripoti hiyo, maudhui za barua hiyo yanathibitisha kuwa Sevil, mtangazaji maarufu wa zamani wa shirika la BBC, ambaye kabla ya kifo chake mwaka elfu mbili kumi na moja alifunguliwa kesi kubwa za ubakaji na uhalifu dhidi ya watoto, vijana na walemavu, alikuwa akiwa uh, kuwadia watu wa familia ya kifalme ya Uingereza na kuwapelekea vijana wenye umri mdogo kwa lengo la kupata upendeleo wa familia hiyo. Mwandishi wa Press TV huko London Amina Taylor anasema uhusiano wa muda mrefu wa Sevil na mrithi wa Elizabeth wa Pili ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba katika moja ya barua zake Mwanamfalme Charles alimwomba mtangazaji huyo mashuhuri wa BBC amshauri na kumpa maelekezo juu ya jinsi ya kukarabati sifa ya familia ya kifalme. Ufichuaji huo mpya wa Netflix umechochea mgogoro katika uhalali wa familia ya kifalme ya Uingereza, mgogoro ambao umeharibu sana sifa ya malkia Elizabeth na familia yake katika mwaka mmoja uliopita. Miongoni mwa kashfa kubwa zilizoitikisa familia ya kifalme ya Uingereza katika miaka ya karibuni ni pamoja na ile ya shutuma dhidi ya mwanamfalme Charles kushirikiana na tajiri wa Saudi Arabia kuuza hati za serikali ya Uingereza na kutoroka mtoto wake mdogo, ambaye pia ni mjukuu wa malkia Hari, aliyeamua kujivua vyoo vyote vya kifalme na kuondoka nchini humo. Prince Andrew, mtoto mwingine wa malkia Elizabeth, pia mwezi Februari mwaka huu alikubaliana na Virginia Joffrey, mwanamke ambaye alimshutumu kuwa alimnyanyasa kingono kufuatia malalamiko yake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu ungaji mkono wa Uturuki kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Matukio yanayoshuhudiwa sasa huko Uturuki kufuatia nchi hiyo kuingilia kijeshi baadhi ya nchi jirani na kujaribu kuyakalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya Siria na Iraq, matatizo ya nchi hiyo katika sekta ya kiuchumi, kisiasa na kijeshi hivi sasa yameongezeka pakubwa tangu mwaka 2018 baada ya Uturuki kuingilia kijeshi masala ya Siria na Iraq, licha ya serikali za Damascus na Bagdad kupinga swala hilo. Serikali ya nchi hiyo chini ya uongozi wa Rais Rajab Tayib Erdogan na aktari ya nchi zenye mfungamano na mrengo wa magharibi katika eneo la magharibi mwa Asia zimekabiliwa na matatizo mengi. Baadhi ya matatizo hayo ni natija ya uhusiano wa pande mbili za Uturuki na utawala wa kibaguzi wa Israel, Misri pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia na alkadhalika Bahrein, huku mwengine akiwa amesababishwa na siasa za serikali ya Erdogan katika eneo Ukweli huu pia haupasi kupuuzwa kwamba jitihada za viongozi wa serikali ya Ankara za kudhihirisha sera zao huru mkabala wa maswala ya kieneo na kimataifa, na wakati huo huo kutaka kujiweka mbali na Marekani na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, na badala yake kufuata sera za umoja wa Ulaya, yote haya wameandaa uwanja wa kuibuka matatizo ya nchi hiyo moja baada ya nyingine. Wakati huo huo, harakati za kijeshi za Uturuki mashariki mwa bahari ya Mediterania, mbali na uvamizi wake huko Siria na Iraq, pia ni kisingizio eh, kingine tosha kinachotumiwa na serikali eh, za magharibi kukabiliana na matakwa eh, na maslahi ya Uturuki katika bahari hiyo na hata huko Siria. Kuibuka kwa mivutano kati ya Uturuki na waitifaki wake wa magharibi katika eneo kumewazidishia matatizo zaidi viongozi wa serikali ya Ankara, na wakati huo huo kuisababishia nchi hiyo ya migogoro ya kiuchumi na kifedha moja baada ya mwingine. Viongozi wa Uturuki tangu mwezi au tangu miezi ya mwishoni mwa mwaka uliopita 2021 wamechukua hatua wa za kubadilisha siasa zao mkabala wa Marekani, Ulaya, utawala Kizayuni, Saudi Arabia, Imarati na Misri. Kwa kudhani kuwa matatizo yanayohisibu nchi yao yanatokana na harakati za washirika wa zamani wa nchi hiyo. Mabadiliko hayo ya sera za serikali e, doan ambayo yametajwa na duru za kisiasa ndani ya Uturuki kama hatua za ukandamizaji hadi sasa tu yameshindwa kupunguza matatizo ya nchi hiyo e, bali yameshadidisha zaidi hali ya mgogoro nchini humo. Bila shaka tunapasa kusema kuwa kushtadi mgogoro wa kiuchumi na matatizo ya kifedha pamoja na ughali wa maisha unaowakabili wananchi wa Uturuki kote yanaonyesha namna siasa za nje za serikali ya Rais Rajab Tayyip Erdogan kwa mara nyingine tena zilivyojikita uh, katika kuanzisha ushirikiano na utawala ghasibu wa Israel unaokalia Kuds tukufu kwa mabavu, Marekani, Misri na serikali za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Ajemi pia ni E, nchi zingine ambazo Qatar ina e, e, ambazo Uturuki inajikurubisha kwake. Ni katika hali ambayo matatizo makuu ya serikali na watu wa Uturuki yameshuhudiwa baada ya nchi hiyo kuzishambulia nchi jirani. Hata hivyo, inaonekana kuwa viongozi wa serikali ya Erdogan wanadhani kuwa wataweza kuondokana na matatizo ya ndani ya, na kikanda yanayokabili nchi hiyo kwa Ankara kuachana na siasa zake za kupinga mirengo ya Magharibi na uzayuni wa kimataifa. Nchi za kieneo ambazo zina mgongano wa kimaslahi na Uturuki zinatambua ukweli huko kwamba serikali ya Erdogan inapasa kuafiki ushirikiano huo tajwa ili kuhitimisha mgogoro wa kiuchumi na kifedha pamoja na matatizo ya watu wa nchi hiyo. Kuhusiana na hilo, tovuti ya Davar ambayo ni moja ya duru za habari za mrengo wa wa kushoto wa lugha ya Kiebrania mnukuu mchambuzi wa ma swala akisema matatizo ya kiuchumi na kuongezeka kubwa gharama za maisha na wakati huo huo kuanguka thamani ya sarafu ya Uturuki kumempelekea Erdogan atazame upya mahesabu yake ya kisiasa na kufanya juhudi za kuboresha uhusiano wake na baadhi ya pande za kieneo, ukiwemo utawala wa Israel, Misri na Saudi Arabia. na wapenzi wasikilizaji, na sasa nampisha Shekh Hemedi Jalala wa Tanzania na mawaidha ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shehe, mi nasikia kwa mashia katika huu mwezi wa Ramadhani swala ya tarawe haiswaliwi, na kwa ndugu zetu masuni wanasema kwamba ni suna iliyokokotezwa. Hasa nilitaka kujua kwa nini kwa mashia haiswaliwi na kwa masuni ni sunna iliyokokotezwa? Taban, kwa kifupi ni kwamba ilivyopokelewa kwa mtume, ilivyopokelewa kwa mtume ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna suna inayoitwa qiyamu Ramadhani Yaani, kisimamo cha mwezi mtukufu wa Ramadhani na mwenyewe Mtume akakokoteza akasema hivi: mwenye kusimama mwezi wa Ramadhani, mwenye kufanya qiyam ya Ramadhani atasamehewa madhambi yake yote aliyoyatenda katika maisha yake. Kwa hivyo iliyopokewa ni qiyamu Ramadhani, kisimamo cha Ramadhani. Je, kisimamo hiki kinasimamwa vipi? kisimamo hiki kinasimamwa usiku kinasimamwa mchana, na usiku ni bora zaidi. Yani, usiku ndani ya mwezi wa Ramadhan unao uhuru wa kuswali swala za sunna unazozitaka. Unasimama rakaa mbili mbili, unaleta sunna sunna, hiyo iite qiyamu Ramadhan. Ukipenda kuswali rakaa mbili Ahlan wa sahla. Ukipenda kuswali rakaa 20 ahlan wa sahla. Ukipenda kuswali rakaa 8 ahlan wa sahla. Ukipenda kuswali rakaa mia moja ahlan wa sahla. Ukipenda kuswali rakaa elfu moja ahlan wa sahla. Ukipenda kuswali kama alivyokuwa akifanya Zainul Abidin akiswali rakaa mia moja ahlan wa sahla ukipenda kuswali rakaa mia kama alivyokuwa akifanya Ali usiku na mchana, jumla mia moja. Yuko kwenye mitende, Ali anamwagia maji mitende, akifika kwenye kila mtende akimwagia maji, akimaliza anapata rakaa mbili, ahlan wa sahla. Kwa hivyo kipindi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama ilikuwa ni sira hiyo na mwenendo huo, mtume akisimama mwenyewe masahaba nao wakisimama kwa rakaa wanazozipenda. Sasa mwezi wa Ramadhani ulikuwa ukiingia kwenye msikiti wa Mtume, unapata huyu yule, amesimama kule, yule yuko kule, yule anasoma Qurani, yule anasoma dua, yule anasoma witri. Hivyo ndivyo lilivyokuwa swala, hiyo inaitwa qiyamu Ramadhani. Kwetu sisi mashia maulama wengi wamepokea kwamba ni sunna kuswali rakaa elfu moja ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Utaziswali vipi? Wamezigawanya kwenye vitabu vyao vya dua na vitabu vya aamali. Kwa hivyo mashia, ni sunna, sisi tuna rakaa elfu moja tuna rakaa 1000 na kwenye Mafatihu Aljinani inshallah zimeelezwa. Labda muda mwingine naweza mkuzi, naweza kuzieleza kuzi kwa upana zaidi. Kwa hiyo sisi tunazo vile vile sunna, ukipenda rakaa 20 rakaa 30 kwa siku ni kiyamu Ramadhan. Hivi ndivyo walivyofanya Mtume, ndivyo walivyofanya maswahaba ndivyo ilivyokuwa kipindi cha utawala wa khalifa wa kwanza Abu Bakar, mpaka kwenye utawala wa khalifa Umar, ndiyo ikazushwa swala ya kwanza inayoitwa tarawehe. Ambayo Umar amezusha vipi? Yeye alikuja msikitini akawaona watu wanaswali kama walivyokuwa wakiswali kipindi cha Mtume, akasema kwa nini hawa nsi wakusanye wakaswali jamaa na imamu mmoja Akamchagua bwana mmoja anaitwa Ubayy bin Ka'b, akamwambia kuanzia leo waswalishe hawa swala ya jamaa. Hapo ilikuwa ndiyo mara ya kwanza kuzalika swala inayoitwa tarawehe. Kwa hiyo swala ya tarawehe mtume haijui, wala Abu Bakar haitambui. Wa kwanza muasisi wake na mwanzilishi wake ni khalifa wa pili Umar ibn al-Khattab na alipoianzisha yeye mwenyewe akakiri kwamba hii ni bidaa, haija kuwepo wakati wa Mtume, lakini akasema ni bidaa nzuri. Alipoianzilisha Umar akasemaje? Nimatun bidaa hadhihi, bora ya bidaa ni hii, yani hii ni bidaa, lakini ni nzuri. Haya ndiyo maneno ya Umar. Alafu akasema maneno matamu zaidi. Akasemaje? akasema na anayeiacha ni bora kuliko anayeifanya. Mswaleni Mtume Muhammad, mwenye kuiacha ni bora kuliko mwenye kuiendea. Kwa nini? Kwa sababu ni bida. Ndio maana Umar akasema hii, mwenye kuiacha ni bora kuliko mwenye kuifanya. Na ndiyo maana taarikhi haijatuambia kwamba Umar alishiriki kwenye tarawehe. Tarikha haijatuambia kwamba Khalifa leo ameshiriki kwenye swala ya tarawehe. Yeye alikuwa akiwaacha watu kufanya, wakiswali wakiswali. Kwa nini? Kwa sababu ni bid'a, na yeye anajua maneno ya Mtume kwamba kullu muhdathatin, kila chenye kuzushwa ni bid'a. Alikuwa akitambua na ndiyo maana maulama wa kisunna akiwemo alimamu Suyuti aliyeandika Jalaleni ana kitabu chake cha historia, anakiita Tarikhul Khulafa. Kwenye kitabu cha Tarikhul Khulafa alimamu Suyuti, kuna mlango anauita awaliyatu Umar, mambo aliyoyazusha Umar anayataja mle ndani, mmoja anataja ni salatu tarawih. Na ndiyo maana alimamu al-Bukhari katika kitabu chake cha sahihu al-Bukhari ameandika mlango akauita babu salatu tarawih, lakini hakuna kile hata hadithi moja inayozungumza tarawih. Mwisho ndiyo hapa ukaona rakaa za tarawehe watu wamefanyaje, wamekhtalifiana Je, rakaa za tarawehe ni ngapi? Kama Mtume angekuwa anaiswali tarawehe, watu wangeona, watu wangenakili. Ndiyo maana hapa ikhtilafu. Kwa nini? Kwa sababu kwenye vichwa vya maswahaba wao qiyamu Ramadhani hakuna idadi maalumu. Ukiamua kuswali rakaa elfu moja sawa, rakaa mia moja sawa, rakaa mbili sawa. Sasa je, tarawehe ni ngapi? Ndio hapa ukatokea mvutano, mara rakaa nane, mara rakaa ishirini, mara rakaa kumi na nane, mara rakaa kumi na sita, mara rakaa nne, mara rakaa ngapi, mpaka mwisho. Kwa hiyo sasa hapa tuangalie waliokuwa kwenye suna ya Mtume ni ya kina nani, ni wale wanaoswali tarawehe au wasioswali tarawehe? Akili kichwani mwako, mwenye mato haambiwi tezama na wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa naendeleza matangazo haya asubuhi kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki. Barabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu liondozi wa magazeti ya afrika mashariki jumapili hii kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania. Na kurasa za mbele za magazeti ya Tanzania zimepambwa kwa picha zinazomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akikata utepe kuzindua vitabu vitatu vya hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere katika mdahalo wa kumbukizi ya miaka Mia moja iliyofanyika katika viwanja vya shule ya uongozi Kibaha mkoani Pwani jana. Magazeti pia amewepo muhimu hotuba ya rais Samia Suluhu Hassan katika kikao hicho, ambapo alisema kuna kazi ya kuirudisha nji kuwa moja baada ya kuterereka kwa watu kujua na kwa udini, kabila, ukanda na itikadi. Naye mwanazuoni maarufu Profesa Isa Shivji amenukuliwa akieleza walivyochukua siku tatu kumhoji rais wa awamu ya tatu hayati Benjamin Mkapa kwa ajili ya kuandika kitabu kuhusu wasifu wa mwalimu Nyerere. Profesa Shivji amesema katika uundaji wa kitabu hicho waliwahoji viongozi mbalimbali wakiwemo waliofanya kazi na mwalimu Nyerere. Katika habari nyinginezo, Nipashe Jumapili katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mbunge asema kuna mchezo mchafu bidhaa kupanda bei. Pia Nipashe lina kichwa cha habari kisemacho, faini laki mbili kuvuta sigara hadharani au jela miezi sita habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Mwananchi Jumapili katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Mbowe atua mitaani kwa kishindo. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika kuwa mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe ameongoza kampeni ya kuchangia chama hicho uliopoa jina la mguu kwa mguu. Habari kamili e, e, unaweza kuisoma katika ukurasa wa ndani wa gazeti hilo. Habari Leo Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa ataka vizazi virithishwe Mwalimu Nyerere. Nalo gazeti la Mzalendo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho mapinduzi ya kilimo mwaka mmoja wa Rais Samia Ikulu. Habari kamili iko katika ukurasa wa tano. Sasa tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Kenya na awali na litupia jicho gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari e, kisemacho e, mapinduzi. Taifa Leo Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Ruto avuna Uhuru akibaki pweke. Likifafanua, limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameonekana kusalia mpweke baada ya waliokuwa washirika wake wa karibu kuhamia mrengo wa naibu rais William Ruto, uchaguzi mkuu wa Agosti 9 ukikaribia. Hatua ya kumuunga mkono kinara wa ODM Raila Odinga inaonekana kuwasukuma wengi wa waliokuwa wandani wa Kenyatta katika chama tawala cha Jubilii kumhepa na kujiunga na chama cha UDA cha Ruto. Jana spika wa bunge la Kenya Justin Muturi aliingia katika orodha ya vigogo wa Jubilee waliojiunga na Ruto. Gazeti la Sunday Nation limeipa muhimu habari hiyo kwa kuandika kuwa Ruto amezidi kuimarisha satwa yake eneo la Mlima Kenya, huku akitatua mzozo wa mgombea wa chama chake atakayewania ugavana na useneta katika jiji la Nairobi. Gazeti la Standard On Sunday limeipa muhimu habari nayomnukulu mkurugenzi wa, wa mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya, CAK, Ezra Chiloba, akisema usajili unaoendelea wa laini za simu za mkononi ni wa wale tu ambao bado hawajasajili laini zao. Kauli hiyo imekuja baada ya wa Wakenya kuonekana wakifanya juhudi za dakika za lala salama kusajili laini zao za simu, huku muda wa makataa uliotolewa na mamlaka hiyo ya mawasiliano ukiwa umekaribia. Mamlaka ya mawasiliano ilipeana hadi Aprili 15 na um, mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili kwa wakenya ambao hawajasajili laini zao kuhakikisha wamefanya eh, hivyo. Foleni ndefu zimeendelea kushuhudiwa katika maduka ya watoa wa huduma za simu na maajenti wao kote nchini Kenya, huku wamiliki wa simu ambao bado hawajasajili laini zao wakijitahidi kutofungiwa nje. Sasa tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti nchini Rwanda, na tunaliangazia gazeti la The Sunday Times na habari semakuwa Wanyarwanda na marafiki wa Rwanda nchini Senegal wamejumuika na wanadiplomasia pamoja na maafisa wa serikali katika kuwakumbuka waliopoteza maisha katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi. Na tunamalizia nchini Uganda, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Sunday Monitor ambalo lina habari semayo kuwa watu wa Uganda bado wanaendelea kujadili kifo cha Jacob Oulanya aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo aliyefariki hivi karibuni. Nalo gazeti la Sunday Vision limeipa umuhimu habari semayo kuwa mzozo mpya umeibuka kuhusu mkataba wenye thamani ya shilingi bilioni 11 katika Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii, NSSF. Laziarana kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki wakati huu barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Afrika wiki hii, inafuatiwa na makala ya leo katika historia Afrika, Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakuangazia hii leo ni pamoja na rais wa zamani wa Burkina Faso ahukumiwa kifungo cha maisha jela kwa mauaji ya mtangulizi wake, Rwanda yafanya kumbukizi ya mauaji ya kimbari ya 1994 na yabainika kuwa rais wa Zambia hajapokea mshahara wowote tangu aingie madarakani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie nchini Rwanda, taifa ambalo Alhamisi hii lilifanya kumbukizi ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka ishirini na minane iliyopita. Kwa mara ya kwanza, wananchi walikutana pamoja na kusikiliza simulizi mbalimbali mbali za matukio yaliyogubika mauaji hayo. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi za kigeni kwa kushindwa kusaidia wakati wananchi wasio na hatia walipokuwa wakiuawa na wanamgambo wa Kihutu wa Interahamwe. Simulizi za manusura wa mauaji hayo zilikuwa za kutikisa na kuatua moyo, utadhani mauaji hayo yametokea jana. Tuna wasiwasi wasi mkubwa kutokana na hizi social media, sababu unakuta kuna maneno mabaya ya chuki, uh, dharau, ya chuki dharau yanaenezwa kwenye mitandao ya kijamii. Kwa mfano no, unaweza ukakuta mtu ameposti ame mambo ya ajabuajabu ajabu kwenye uh, YouTube Instagram au sehemu nyingine nyingine tofauti ambayo yanaeneza chuki. Kwa Wanyarwanda uh, unakuta kuna watu ambao hawakubaliani na kwamba kuna mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yaliyotokea mwaka 1994. Kwa hiyo ya tisianne utumiaji wa mitandao ya kijamii umekuwa kwa namna moja au nyingine, kwa kweli uh, unaleta uh, taharuki Akizungumza katika maadhimisho hayo, Rais Kagame wa Rwanda amezilaumu nchi kubwa ambazo hata hivyo hakuzitaja majina, akihoji kwamba zinapatwa wapi ujasiri wa kutoa mafunzo kwa Rwanda wakati nchi hizo hizo zilikuwa na mkono kwenye mauaji hayo. are... sisi ni nchi ndogo lakini wakubwa mno kwenye haki, na baadhi ya hao mnaowasikia ni nchi kubwa sana na zenye nguvu, lakini ni wadogo sana katika suala la haki. Hawana mamlaka ya kutoa mafunzo kwa mtu yeyote kwa sababu wao ni sehemu ya historia hii ambapo zaidi ya watu wetu milioni moja waliangamizwa. Idara ya Taifa ya Makosa ya Jinai imewaasa wananchi kuepuka lugha za kashfa na matamshi ambayo yataonekana yanabeza kutokea kwa mauaji hayo, na pia kuendelea kushiriki midahalo na mazungumzo kila jioni kwa muda wa juma zima. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Ufaransa ilihusika moja kwa moja katika mauaji ya kimbari ya huko Rwanda. Ali Bahadori Jaharomi amesema hayo 17 wa kuadia mwaka wa 28 tangu yatokea mauaji hayo ya kimbari yaliyoishtua dunia na kusisitiza kwamba nchi za magharibi kama Ufaransa zilihusika moja kwa moja kwenye mauaji ya kimbari ya Rwanda kwa kutuma sila. Nchini humo katika mauaji hayo Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kitutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja na kuwafanya wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Wengineko, wiki hii rais wa zamani wa Burkina Faso amehukumiwa kifungo cha maisha ya jela katika kesi ya mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa mapinduzi wa nchi hiyo na shujaa wa bara la Afrika, yaliyotekelezwa mwaka 1987. Hukumu hiyo iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa ilisomwa Jumatano hii na mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo, na imehitimisha kesi ya mauaji ya rais wa zamani wa Burkina Faso ambayo ilianza kusikilizwa miezi sita iliyopita. Kesi ya 14 hao akiwemo rafiki wa zamani wa Sankara, yani Kompaore ambaye alishika hatamu za uongozi huko Bukina Faso baada ya kuaga dunia shujaa huyo wa mapambano Afrika na kudumu madarakani kwa miaka 27, ilianza kusikilizwa Oktoba mwaka jana katika mji mkuu wa nchi hiyo wa Gadugu. Mawakili wanaowakilisha familia ya kiongozi huyo wa zamani falso, wa Bukinafaso wametaka kurejeshwa nchini rais huyo wa zamani wa nchi hiyo Blaise Campore, ili atumikie kifungo chake. Itakumbukwa kuwa Campore hivi sasa anaishi uhamishoni nchini Ivory Coast. Taarifa zinabaini kwamba Ufaransa ilihusika na mauaji hayo kutokana na kuwa Sankara alipinga ukoloni mamboleo wa Paris barani Afrika. Mjane wa Sankara anazungumzia hukumu hiyo na mkono wa Ufaransa katika mauaji ya mumewe. Tulichokuwa tukikisubiri ni kutaka kujua ukweli. Tusefu, kwangu mimi natande. Kilicho muhimu katika kesi hii ni watu wa Burkina Faso kuweza kujua umuhimu wa Thomas Sankara kama mtu binafsi na pia kama mwanasiasa na kujua vile vile alichotaka kifanyike kwa ajili ya nchi hii, na wale waliotaka kumuua walikuwa na lengo la kutaka kudumisha ubinafsi katika nchi. Ufaransa ilimwambia Thomas Sankara kwamba alikuwa ni kiongozi kigeugeu na ambaye hakuwa na msimamo na pia alikuwa dikteta ambaye alitakiwa aondolewe madarakani. Mimi binafsi nimeridhika kwa kujua kwamba marehemu rais amerejeshwa katika hali yake ya ukweli. Sankara, ambaye alipewa lakabu ya Che Guevara wa Afrika, aliuawa akiwa na umri wa miaka 37 akiwa pamoja na maafisa wengine kumi na wawili wa serikali. Tugeukie mgogoro wa Ukraine. Vita vinavyoendelea baina ya Rusia na Ukraine vimesababisha matatizo makubwa ulimwenguni, huku nchi za Afrika zikiwemo Kenya na Tanzania nazo zikiwa hazikusalimika na madhara ya vita hivyo. Upungufu mkubwa wa mafuta umeendelea kushuhudiwa wiki hii nchini Kenya, huku madereva wakipanga foleni ndefu kununua mafuta na wengine wakielekea nchi jirani kudhamini mahitaji yao ya bidhaa hiyo kwa. Huku nchini Tanzania, serikali imetangaza wiki hii kwamba mafuta ya dizeli, petroli na mafuta ya taa yame ya kuuzwa kwa bei kubwa, huku baadhi ya magazeti ya nchi hiyo yakiripoti kwamba bei hizo hazijawahi kushuhudiwa tena. Mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji nchini Tanzania, Eura, imelazimika kutoa ufafanuzi kuhusu sababu za bei za mafuta kupanda nchini humo na kulaumu mgogoro wa kivita uliopo kati ya Rusia na Ukraine kwa uhaba huo wa mafuta. Nayo serikali ya Kenya imetenga zaidi ya shilingi bilioni thelathini na nne za nchi hiyo katika bajeti ya ziada ya mwaka huu ikiwa ni sehemu ya mpango wa kupunguza bei ya mafuta ili kuwasaidia Wakenya kutokana na kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo kulikosababishwa na vita vya Russia na Ukraine. Kama jana tulipiga poleni, tulipiga laini, si wote kupata mafuta. Hii ni shughuli ambayo nashindwa. Serikali kwa nini imeruhusu hii shida ingia kwa Kenya, kuwa na usumbufu sana wa mafuta? Kwa sababu kama sasa ukiangalia, moro mzima hivi hakuna pahali kuna mafuta, laini ni mrefu aya, na mafuta yenyewe hawaweki na mtungi wanakataa mpaka ue, uende na pikipiki. Na sisi Tanzania, kama sehemu ya uh, ya nchi zilizoko hapa duniani, tumeendelea kushu, kushuhudia ongezeko la bidhaa hizi za mafuta uh, likiwa linasababishwa na mgogoro wa kivita uliopo kati ya nchi ya Urusi na Ukraine, na mgogoro huu umepelekea kuwepo na uhaba wa upatikanaji mafuta duniani. Wakati huo huo, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema mgogoro wa Ukraine umeanika wazi udhaifu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na namna taasisi hiyo kubwa zaidi ya kimataifa isivyo na uwezo wa kuidhaminia dunia amani na usalama. Rais Ramafosa amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwa kongamano la mabalozi wa Afrika Kusini na kusisitiza kuwa muundo mzima wa amani na usalama wa Umoja wa Mataifa unapaswa kupanguliwa. Ameeleza bayana kwamba muundo wa sasa wa baraza la usalama umepitwa na wakati na haukidhi kigezo cha uwakilishi, jambo ambalo halina maslahi kwa mataifa yanayostawi kiuchumi, sanjari na kutoa mwito kwa Russia na Ukraine kutafutia ufumbuzi mgogoro uliopo kwa njia za kisiasa na mazungumzo. Rais wa Afrika Kusini amebainisha kwamba, na hapa nanukuu, madola yenye nguvu hayapaswi kuendelea kuacha sheria za kimataifa kwa muda mrefu. Sasa miito imekuwa ikitolewa ya kufanyiwa marekebisho: swala la haki ya kupiga kura ya veto, upendeleo unaotolewa kwa nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama, yani Marekani, China, Rasia, Ufaransa na Uingereza, kuboreshwa taasisi hiyo na kuwepo mlingano wa kieneo wa baraza hilo. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakipaza sauti mara kwa mara kulalamikia kile wanachokitaja kuwa kutokuwepo uadilifu katika mfumo wa uongozi wa baraza la usalama na kupuuzwa bara la Afrika lenye nchi zaidi ya 50. Na mijadala imepamba moto, hususan katika mitandao ya kijamii baada ya kubainika wiki hii kwamba rais wa Zambia Hakainde Hichilema hajapokea mshahara wowote tangu ashike hatamu za uongozi miezi minane iliyopita. Wizara inayosimamia mshahara na posho za rais wa Zambia imesema Hichilema binafsi ameamua kutopokea mshahara wowote, na ameamua atangulize mbele maslahi ya wananchi kwa kuwahudumia. Alipoulizwa kuhusu swala hilo, rais wa Zambia amesema mshahara hakikuwa kichocheo na sababu ya yeye kugombea nafasi hiyo, na anachotaka zaidi ni kulihudumia taifa lake. Ni utu ulioje! Ni hayo ya wiki hii. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 8 Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na Aprili 10 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita aliuawa Emiliano Zapata, mwanamapinduzi mashuhuri wa nchini Mexico, kupitia njama maalumu dhidi yake. Wahindi wekundu wa Mexico wanamfahamu Zapata kama mrekebishaji wa jamii na mwokozi wao Tangu mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa na kumi miladia, sanjari na kutoa nara za kupigania uhuru, alibeba pia silaha na kuwaongoza wahindi wekundu katika kupambana na wavamizi na kufanikiwa kuzikomboa ardhi za nchi hiyo zilizokuwa zimeporwa miaka 76 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 10 Aprili 1946 Kundi la mwisho la wanajeshi wa Ufaransa liliondoka Lebanon. Ufaransa ilizikalia kwa mabavu Lebanoni na Siria wakati wa vita vya pili vya dunia. Lebanon ilipata uhuru mwaka 1945 na mwaka huo huo ikatia saini makubaliano ya kuondoka askari wa Uingereza na Ufaransa katika ardhi ya nchi hiyo ambayo yalianza kutekelezwa mwezi Aprili 1946. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, yaani sawa na tarehe 10 Aprili 1973, makachero wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya Palestina. Miaka kumi baadaye utawala wa kizayuni wa Israel, yani tarehe 10 Aprili 1983, ulimuua huko Ureno Isam Sartawi aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi ya Palestina, PLO. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitumia mauaji ya kigaidi dhidi ya viongozi wa mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa ajili ya kuendelea kujipanua na kuzima mapambano ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita inayosadifiana na Farvardin 21 1367 hijria shamsia, ndege za kivita za Iraki ziliushambulia mji wa Marivan magharibi mwa Iran na kukilenga kijiji kimoja kwa mabomu ya kemikali. Raia kadhaa waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika jinai hiyo ya utawala wa Sadam Hussein. Jamii ya kimataifa na hasa ya nchi za Magharibi zilinyamazia kimya jinai hiyo na badala yake zilitoa misaada zaidi ya silaha za kemikali kwa nchi hiyo. Nam msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan ameondolewa madarakani baada ya bunge la nchi hiyo kupiga kura ya kutokuwa eh, na imani naye. Imran Khan amesisitiza kuwa Marekani imehusika kikamilifu katika njama ya kumwondoa madarakani na ametoa ushahidi eh, kuhusiana na njama hiyo. Wizara wa ya mambo ya nje ya Iran imesema Wapalestina wana haki ya kisheria na iliyo wazi ya kupambana na utawala wa kizayuni wa Israeli unaokalia ardhi zao kwa mabavu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zade ametoa kauli hiyo Jumamosi kufuatia operesheni ya wa Wapalestina dhidi ya Wazayuni katika mji wa Tel Aviv. China imetuhumu Marekani kuwa inafanya mateso ya kutisha dhidi ya wa wafungwa katika jela za siri katika nchi washirika wake, ikisisitiza kwamba kutokana na nukta hiyo Marekani haina haki ya kuikosoa nchi nyingine yoyote kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Netflix, jukwaa la uzalishaji na usambazaji wa filamu na dokumentri la Marekani, limeweka wazi uhusiano kati ya genge la kunyanyasa watoto na familia ya kifalme ya Uingereza katika filamu ya dokumentri iliyoibua utata na makelele mengi na Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya amesema hakuna ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha kuwa uh, jeshi la Rasia limefanya uhalifu wa kivita nchini Ukraine. lazialiasina kutoka hapa Teherani, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni mubarakeni Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.