Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba wa mola wake, alipomwona mwanawe anaangamia, akasema ewe mola wangu, Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho operesheni ya tano ya kujitolea kufa shahidi huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza uh, mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo yataletwa kwenu na Shekh Muhsin Isa. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha Afrika Wiki hii kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika juma zima barani Afrika. Kipindi hicho kitafuatiwa na duaa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kipande cha kasida na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. ni saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Irani leo imezindua mafanikio tisa katika uga wa nyuklia katika siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba Somalia iko hatarini kukumbwa na baa la njaa. Watu 16 wameripotiwa kuuawa katika shambulizi dhidi ya kituo cha jeshi nchini Burkina Faso. na uchaguzi wa bunge umefanyika leo nchini Gambia. Na sasa ni habari kamili. Sambamba na siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshiriki katika maonyesho ya shirika la nishati ya tumiki la Iran ambapo amezindua mafanikio mapya katika uga wa miradi ya nyuklia yenye malengo ya amani. Siku kama ya leo miaka tisa, uh, Aprili 9 miaka 16, iliyopita katika mwaka wa 2006, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya amani katika sekta ya nyuklia katika kuenzi jitihada zilizofanywa na wataalamu na wanasayansi wa nyuklia wa Iran, siku hii huadhimishwa kila mwaka hapa nchini kama siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia. Kwa mnasaba huu hii leo Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshiriki katika maonyesho ya mafanikio ya nyuklia, ambapo wamezindua mafanikio tisa mapya ya Iran katika uga wa sayansi ya nyuklia ikiwa ni pamoja na kizazi kipya cha mashine pewa zilizoundwa na wataalamu wa iran akizungumza katika hafla hiyo rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameeleza kufurahishwa kwake kutokana na mafanikio ya vijana wasomi na wana sayansi wa iran katika uga wa nyuklia na kusema mafanikio hayo ni nembo ya kujiamini na kujitegemea wataalamu wa ndani Rais wa Iran amesisitiza kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu ina haki isiyopingika ya kutumia teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani. Amesema wanasayansi wa Irani wamechukua wa hatua nzuri za utafiti katika sekta ya nyuklia kwa malengo ya amani, na hivyo serikali itaendelea kuwaunga mkono. Amesisitiza kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu katu haiwezi kusitisha shughuli zake za kuzalisha nishati ya nyuklia. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza orodha mpya ya vikwazo dhidi ya raia wa Marekani wanaohusika na vitendo vya ugaidi na ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema katika fremu ya utekelezaji wa sheria ya kukabiliana na ukiukaji wa haki za binadamu, ugaidi na chokochoko choko za Marekani eneo la magharibi mwa Asia, majina mapya ya Wamarekani yanaongezwa katika orodha ya watu wanaowekewa vikwazo na Iran kutokana na kuhusika kwao katika vitendo vya ugaidi kuhimiza na kuunga mkono wa ugaidi na ukiukaji wa haki za binadamu taarifa hiyo imesema wamarekani walio katika orodha hiyo wamehusika pia katika kupanga kufadhili na kuzidisha vikwazo vya upande mmoja vya kijinai vya marekani dhidi ya taifa la Iran aidha wamarekani hao ambao Iran imewawekea vikwazo wamehusika katika kuyafadhili kifedha magenge ya kigaidi na pia wamepatikana na hatia ya kuunga mkono vitendo vya ukandamizaji vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taifa madhulumu la Palestina. Utawala wa Marekani pia umekuwa ukichukua hatua za upande mmoja na za makusudi kwa lengo la kuyafanya maisha ya Wairani yawe magumu kupita kiasi kuzuia kwa kuzuia hatua na dawa muhimu kuingia nchini Iran hususan vifaa vya tiba wakati huu wa janga la corona. Uhasama huu wa Marekani umehatarisha maisha ya mamilioni ya wa Wairani na kuwazuia kupata haki za kiuchumi na kijamii. Taarifa hiyo imesema jamhuri ya Kiislami Iran imechukua uamuzi wa kuweka vikwazo dhidi ya raia hao wa Marekani katika utekelezaji wa majukumu yake ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na kupambana na ugaidi, hasa mapambano dhidi ya ugaidi wa Marekani. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba Somalia kwa sasa iko hatarini kukumbwa na baa la njaa kutokana na ukame, bei ya juu ya vyakula na ukosefu wa misaada ya kibinadamu. Stefan Durajic amesema inatazamiwa kwamba maeneo sita ya Somalia yatakabiliwa na hatari ya njaa na ukame kuanzia sasa hadi mwezi Juni iwapo kutaendelea kushuhudiwa uhaba wa mvua. Ameongeza kwamba ukame unazidi kuongezeka kote nchini Somalia, na inakadiriwa kwamba watu milioni 4.9 wakiwemo wakimbizi wa ndani laki saba kumi na tisa elfu wataathiriwa na janga hilo. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres pia amesema kwamba zaidi ya asilimia 80 ya vyanzo vya maji vinakauka na kwamba viwango vya maji vya mito ya Shabele na Juba vimefikia chini kabisa kwa mujibu wa msemaji wa Umoja wa Mataifa, makadirio yanaonyesha kwamba takriban watu milioni tatu na nanu nusu kwa sasa hawana maji ya kutosha nchini Somalia. Dujarich pia amesema kwamba zaidi ya watoto milioni moja nukta nne wako chini ya umri wa miaka mitano walio chini ya umri wa miaka mitano wanatarajiwa kukumbwa na utapiamlo mkali mwaka huu katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Hapo awali shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, lilitangaza kwamba ukame umesababisha na kuwalazimisha takriban watu milioni kumi na tatu kutoka eneo la pembe ya Afrika kukumbwa na baa la njaa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Takriban wanajeshi kumi na mbili na raia wanne waliojitolea kushirikiana na jeshi waliuawa Ijumaa ya jana katika shambulio lililolenga kituo cha jeshi kaskazini mwa Burkina Faso. Taarifa ya jeshi imesema shambulio hilo lililenga kikosi cha jeshi cha Namisiguima katika mkoa wa San Matenga, eneo la Senta Nord, mwendo wa saa tano asubuhi. Taarifa hiyo imesema idadi ya watu inaonyesha kwamba Idadi ya awali ilionyesha kwamba wanajeshi 12 na askari wa kujitolea wanne waliuawa huku askari wengine 21 wakijeruhiwa. Jeshi la Burkina Faso limetuma vikosi vya kuimarisha usalama katika eneo hilo. Eneo la kaskazini mwa Burkina Faso limekuwa likishuhudia mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara tangu mwaka 2015, ambapo zaidi ya watu 1000 wameuawa na wengine zaidi ya milioni moja wamekimbia makazi yao. Na wananchi wa Gambia wamepiga kura leo kuchagua bunge jipya la kitaifa katika uchaguzi unaolenga kuimarisha demokrasia changa nchini humo. Zoezi la upigaji kura lilianza saa nne asubuhi na lilitazamiwa kufungwa saa kumi na moja jioni ya leo ambapo wananchi wanawachagua wabunge 53 kwa ajili ya kipindi cha miaka mitano. Matokeo ya uchaguzi huo yanatarajiwa kutolewa Jumapili ijayo. Takriban waangalizi 40 wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, wametumwa katika mikoa saba ya nchi hiyo ili kufuatilia mchakato huo wa uchaguzi. Rais Adama Barrow wa Gambia aliingia madarakani mwaka 2017 baada ya kushinda uchaguzi wa rais ulioashiria mwisho wa utawala wa Yahya Jammeh ambaye alilazimika kwenda uhamishoni mwezi Disemba mwaka jana, Baro alichaguliwa tena kuwa rais katika kile kilichoonekana kwa kiasi kikubwa kuwa ni mtihani wa utulivu na demokrasia katika nchi hiyo ndogo ya magharibi mwa Afrika. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho operesheni ya tano ya kujitolea kufa shahidi ya Wapalestina dhidi ya Wazayuni maghasibu. Wazayuni wawili wameangamizwa na wengine 16 wamejeruhiwa katika operesheni ya tano ya kujitolea kufa shahidi iliyotekelezwa na kijana mmoja wa Kipalestina katika eneo linalokaliwa kwa mabavu huko Quds. Operesheni ya tano ya Palestina ya kujitolea kufa shahidi ilitekelezwa juzi usiku tarehe saba mwezi huu, ikiwa zimepita siku chini ya ishirini tangu kujiri ya tangu operesheni nyingine kama hiyo. Televisheni ya kanali ya 13 ya Israeli imetangaza kwamba operesheni hiyo imetekelezwa na raia wa Palestina anayeishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Operesheni ya kwanza ya Wapalestina dhidi ya Wazayuni maghasibu ilikuwa ile ya shambulio la kutumia gari na kisha kisu na operesheni ya nne ilikuwa ya kufyatua risasi. Wazayuni 13 wameuawa hadi sasa katika operesheni hizo za kujitolea za Wapalestina na makumi ya wengine wamejeruhiwa. Suala la kwanza katika kadhia hii ni kwamba operesheni zote hizo zimetekelezwa ikiwa ni katika kujibu ghasia na mashambulizi ya walowezi wa Kiyahudi dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Tovuti ya Monita imeandika kuhusu operesheni hizo kwamba harakati za mapambano za Hamasi na Jihadi na makundi mengine ya wana mapambano wa Palestina yametaja sababu kuu za kutekelezwa mashambulizi ya hivi karibuni ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, kuwa ni kutokana na kuendelea kila uchao mashambulizi na chokochoko za Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kuongezeka hujuma za walowezi wa kiyahudi dhidi ya raia wa Palestina, kuvunjika kuvunjiwa heshima msikiti wa Al Aqsa, vitendo vya kibaguzi vya Israel dhidi ya wa wapalestina na kuzingirwa kwa muda mrefu ukanda wa Gaza. Sven Kun Von Bosgdof, afisa aliyeongoza ujumbe wa umoja wa Ulaya katika ardhi za Palestina, alisema mwezi Februari mwaka huu kwamba hujuma zinazotekelezwa na walowezi wa kizayuni zingali ni daghadagha na zinatia wasiwasi mkubwa huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika miaka ya karibuni tumeshuhudia walowezi hao wakitekeleza mashambulizi na ghasia za kiwango kikubwa dhidi ya Wapalestina, vitendo ambavyo kwa kiasi kikubwa vimepelekea kuuliwa raia wa Palestina, amesema huyo amesema mjumbe huyo wa Umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, kitengo cha uratibu wa masuala ya kibinadamu cha Umoja wa Mataifa pia kimetangaza kwamba mwaka jana wa 2021 walowezi wa Israel waliwashambulia raia 496 wa Palestina, ambapo mashambulizi 379 kati ya hayo uh, yaliwasababishia Wapalestina hasara kubwa na mashambulizi mengine 126 yakiwasababishia vifo. Hii ni katika hali ambayo mwaka juzi wa 2020 kulisajiliwa jumla ya mashambulizi 358 wa ya wazayuni dhidi ya raia wa Palestina. Kiwango cha hujuma na mashambulizi ya wazayuni dhidi ya wa wapalestina ni cha juu mno kwa kadiri kwamba Gideon Levy, mwandishi habari maarufu wa Israeli ameandika hivi karibuni kuhusiana na suala hilo kwamba chokochoko zinazofanywa na walowezi wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina ni mojawapo ya sababu zinazopelekea Wapalestina watekeleze mashambulizi ya kulipiza kisasi huko Israeli. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas pia imetoa radiamali yake baada ya kutekelezwa operesheni ya juzi ya kujitolea kufa shahidi ikisema kwamba hujuma hiyo ni jibu la kawaida na halali la kuongezeka jinai na ukandamizaji wa wazayuni maghasibu dhidi ya raia wa Palestina na hususan katika ardhi ya Baitulmuqadas na msikiti wa Laksa. Jambo la pili ni kwamba operesheni ya juzi usiku kwa mara nyingine tena imedhihirisha udhaifu na kushindwa kwa vyombo vya usalama vya utawala wa kizayuni wa Israel katika kudhamini usalama. Kwa mara ya tano, wana mapambano wa Palestina wametekeleza operesheni nyingine ya kujitolea kufa shahidi katika muda wa chini ya siku ishirini ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na zenye ulinzi mkali huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kushindwa kwa vyombo vya usalama na vya ujasusi vya Israel kumebainika wazi zaidi kufuatia jibu lililotolewa jana usiku na utawala huo huku vyombo vya habari vikiripoti kwamba wanajeshi zaidi wametumwa Tel Aviv tangu baada ya operesheni hiyo ya juzi. Utawala haramu wa Israeli umefeli katika uga wa usalama, huku utawala huo ukiwa na kikosi cha wanamgambo kinachojulikana kwa jina la Harel kilichoundwa na walowezi wa Kizayuni ambao lengo lao ni kuwalinda walowezi wa Kizayuni katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na wakati huo huo kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia wa Palestina wakazi wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Suala jingine muhimu ni kwamba kuendelea operesheni za wapalestina za kujitolea kufa shahidi kwa upande mmoja kunadhihirisha kufeli sera za utawala wa kizayuni wa Israel za kutaka kuwapigisha magoti wa Palestina, na katika upande wa pili kunadhihirisha imani walionea wapalestina kwa wana mapambano wao na kuto salimu amri mbele ya wazayuni maghasibu. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Shekh Muhsini Isa. popote pale mlipo, assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Ramadhani kama tunavyoelewa, ndio msimu mkuu kwa Waislamu ambao wanapendelea kufanya mambo ya kheri, ambao wanamcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ni fursa ya majira ya faida kubwa kwa waja wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wanaotenda mema, kwani katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anayaongeza marudufu mema ambayo Muislamu anayafanya. Na katika mwezi huu mtukufu pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hufungua milango ya toba na maghfira kwa wenye kurudia na kutubia kwake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alitufaradhishia hii ibada ya saumu ili kutunyanyua sisi wanadamu tufikie katika upeo na kiwango cha malaika, malaika ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kama anavyowasifu ni kwamba la yakuluna wala yashrabun, ni viumbe ambavyo hawali wala hawani wala yasuna Allaha ma amarahum wayafaluna ma yumarun, na hawamwasi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa njia yoyote ile, na wanatekeleza tu yale walioamrishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo Muislamu anapofunga katika mwezi wa Ramadhani, huwa anaunyanyua ule uwanadamu wake ili ufikie kiwango cha malaika watukufu wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na mwanadamu haimpasi yeye kushughulikia mwili wake peke yake na akasahau nafsi na roho yake, roho ambayo ndiyo inamfanya kuwa ni mtu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na mbele ya waja wake, kwani mwanadamu amekuwa bora kwa viumbe vyote kwa sababu ya hiyo roho ambayo alipulizwa nayo na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama anavyoona shairi ya khadima aljismi na uikamilishie mazuri yake, kwani wewe kwa hiyo nafsi sio kwa wiliwili sio kwa kiwiliwili wewe unaitwa mwanadamu. Kwa hivyo muislamu anapoanza kufunga mwezi wa Ramadhani inampasa azingatie mambo matatu muhimu. Jambo la kwanza ni kuzidisha ibada kama vile sala, dhikri, dua na mambo mengineyo ambayo yatamsogeza karibu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa sababu fadhila ya ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kama tulivyoeleza, ni fadhila kubwa ambazo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala huziongeza marudufu nyingi. Na kama ilivyokuja katika maana ya hadithi ya Mtume sallallahu alayhi wasallam, kuwa yeyote ambaye atajipendekeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa jambo la khairi katika mwezi wa Ramadhani, atakuwa kama mtu ambaye ametekeleza faradhi katika miezi mingine na yeyote atakayetekeleza faradhi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani atakuwa islamu, ni kama mtu ambaye ametekeleza faradhi sabini katika miezi mingineyo. Jambo lingine ambalo muislamu anafaa kuzingatia pia ni kuzidisha kuisoma Qurani, kwani ina sababu kuu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani mpaka mwezi huu ukapewa ubora na ukawa ni mwezi mtukufu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Pia hiyo ni ufafanuzi wa uongofu na upambanuzi katikati ya haki na batil, katikati ya mazuri na mabaya. Pia jambo lingine ambalo Muislamu anafaa kuzingatia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kuwa mwepesi na msahali na mkarimu zaidi kwa Waislamu wenzake wa hasa wale wahitaji na wanyonge, kwani mwezi mtukufu wa Ramadhani ndio mwezi wa ukarimu, ndio mwezi ambao pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amependekeza watu kutoa sadaka zao katika mwezi mtukufu huo wa Ramadhani, kama alivyosema Mtume sallallahu alayhi wasallam, sadaka iliyo bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni sadaka inayotolewa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na kukusanya sadaka pamoja na kufunga, hayo ni mambo mawili ambayo yanampelekea mwanadamu au Muislamu kufutiwa madhambi yake na kusamehewa. kwa mambo ya kheri kuliko ule upepo mwepesi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala huwa anautuma wa kheri wa fa na kuwanufaisha walimwengu. Na mojawapo ya khususiyat au mojawapo ya mambo ambayo ni makhususi kwa kutoa sadaka nyingi katika mwezi wa Ramadhani ni kwamba pamoja kwa na kuwasaidia watu wanyonge na wasiojiweza, pia inawasaidia kutekeleza ibada za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwezi mtukufu huu wa Ramadhani. Kwa hivyo tunatoa pongezi kwa watangazaji, wafikirizaji wote wa Radio Tahran pamoja na Waislamu wote katika ulimwengu mzima. Tukimwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwezi mtukufu huu wa Ramadhani atukubalie saumu yetu, akubali dua zetu na pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ayabariki matendo yetu mema. Ouais. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Hayo yalikuwa mawaidhi ya Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Shekh Muhsin Isa. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na kipande cha dua na vilevile vile kipande cha kasida. Akhujambo Afrika, Afrika wiki hii mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika nchi mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na rais wa zamani wa Burkina Faso ahukumiwa kifungo cha maisha jela kwa mauaji ya mtangulizi wake, Rwanda yafanya kumbukizi ya mauaji ya kimbari ya 1994, na yabainika kuwa rais wa Zambia hajapokea mshahara wowote tangu aingie madarakani, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie nchini Rwanda taifa ambalo Alhamisi hii lilifanya kumbukizi ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka ishirini na minane iliyopita. Kwa mara ya kwanza, wananchi walikutana pamoja na kusikiliza simulizi mbalimbali mbali za matukio yaliyogubika mauaji hayo. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi za kigeni kwa kushindwa kusaidia wakati wananchi wasio na hatia walipokuwa wakiuawa na wanamgambo wa Kihutu wa Interahamwe. Simulizi za manusura wa mauaji hayo zilikuwa za kutikisa na kuatua moyo, utadhani mauaji hayo yametokea jana. Tuna wasiwasi mkubwa kutokana na hizi social media, sababu unakuta kuna maneno mabaya ya chuki, uh, dharau, ya chuki dharau, yanaenezwa kwenye mitandao ya kijamii. Kwa mfano, no, unaweza ukakuta mtu ameposti ame mambo ya ajabuajabu ajabu kwenye uh, YouTube, Instagram au sehemu nyingine nyingine tofauti ambayo yanaeneza chuki Yeah, kwa Wanyarwanda uh, unakuta kuna watu ambao hawakubaliani na kwamba kuna mauaji ya kimbari dhidi ya watusi yaliyotokea mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Kwa hiyo kwa hiyo yeah, utumiaji wa mitandao ya kijamii umekuwa uh, kwa namna moja au nyingine, kwa kweli uh, unaleta uh, taharuki. Akizungumza katika maadhimisho hayo, Rais Kagame wa Rwanda amezilaumu nchi kubwa ambazo hata hivyo hakuzitaja majina, akihoji kwamba zinapata wapi ujasiri wa kutoa mafunzo kwa Rwanda, wakati nchi hizo hizo zilikuwa na mkono kwenye mauaji hayo. are... Sisi ni nchi ndogo, lakini wakubwa mno kwenye haki, na baadhi ya hao mnaowasikia ni nchi kubwa sana na zenye nguvu, lakini ni wadogo sana katika suala la haki. Hawana mamlaka ya kutoa mafunzo kwa mtu yeyote, kwa sababu wao ni sehemu ya historia hii ambapo zaidi ya watu wetu milioni moja waliangamizwa. Idara ya taifa ya makosa ya jinai imewaasa wananchi kuepuka lugha za kashfa na matamshi ambayo yataonekana yanabeza kutokea kwa mauaji hayo na pia kuendelea kushiriki midahalo na mazungumzo kila jioni kwa muda wa juma zima. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Ufaransa ilihusika moja kwa moja katika mauaji ya kimbari ya huko Rwanda. Ali Bahadori Jaharomi amesema hayo kumi na saba wa kuadia mwaka wa ishirini na nane tangu yatokea mauaji hayo ya kimbari yaliyoishitwa dunia, na kusisitiza kwamba nchi za magharibi kama Ufaransa zilihusika moja kwa moja kwenye mauaji ya kimbari ya Rwanda kwa kutuma silaha nchini humo. Katika mauaji hayo Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kitutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja na kuwafanya wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Kwengineko, wiki hii, rais wa zamani wa Bukina Faso amehukumiwa kifungo cha maisha jela katika kesi ya mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa mapinduzi wa nchi hiyo na shujaa wa bara la Afrika yaliyotekelezwa mwaka 1987. Hukumu hiyo iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa ilisomwa Jumatano hii na mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo na imehitimisha kesi ya mauaji ya rais wa zamani wa Bukina Faso ambayo ilianza kusikilizwa miezi 6 iliyopita. Kesi ya kumi na nne hao akiwemo rafiki wa zamani wa Sankara yani Blaise Kampore ambaye alishika hatamu za uongozi huko Bukina Faso baada ya kuaga dunia shujaa huyo wa mapambano Afrika na kudumu madarakani kwa miaka ishirini na saba. Ilianza kusikilizwa Oktoba mwaka jana katika mji mkuu wa nchi hiyo wa Ouagadougou. Mawakili wanaowakilisha familia ya kiongozi huyo zamani, faso, wa zamani wa Bukina Faso wametaka kurejeshwa nchini rais huyo wa zamani wa nchi hiyo Blaise Kampore ili atumikie kifungo chake. Itakumbukwa kuwa Kampore hivi sasa anaishi uhamishoni nchini Ivory Coast. Taarifa zinabaini kwamba Ufaransa ilihusika na mauaji hayo kutokana na kuwa Sankara alipinga ukoloni mamboleo wa Paris barani Afrika. Mjane wa Sankara anazungumzia hukumu hiyo na mkono wa Ufaransa katika mauaji ya mumewe. Tulichokuwa tukikisubiri ni kutaka kujua ukweli. Kwangu mimi, kilicho muhimu katika kesi hii ni watu wa Bukina Faso kuweza kujua umuhimu wa Thomas Sankara kama mtu binafsi na pia kama mwanasiasa na kujua vile vile alichotaka kifanyike kwa ajili ya nchi hii na wale waliotaka kumuua walikuwa na lengo la kutaka kudumisha ubinafsi katika nchi. Ufaransa ilimwambia Thomas Sankara kwamba alikuwa ni kiongozi kigeugeu, na ambaye hakuwa na msimamo na pia alikuwa dikteta ambaye alitakiwa aondolewe madarakani. Mimi binafsi nimeridhika kwa kujua kwamba marehemu rais amerejeshwa katika hali yake ya ukweli Sankara ambaye alipewa lakabu ya Che Guevara wa Afrika aliuawa akiwa na umri wa miaka 37 akiwa pamoja na maafisa wengine kumi na wawili wa serikali. Tugeukie mgogoro wa Ukraine. Vita vinavyoendelea baina ya Rasia na Ukraine vimesababisha matatizo makubwa ulimwenguni, huku nchi za Afrika zikiwemo Kenya na Tanzania nazo zikiwa hazikusalimika na madhara ya vita hivyo. Upungufu mkubwa wa mafuta umeendelea kushuhudiwa wiki hii nchini Kenya, huku madereva wakipanga foleni ndefu kununua mafuta na wengine wakielekea nchi jirani kudhamini mahitaji yao ya bidhaa hiyo kwa, huku nchini Tanzania serikali imetangaza wiki hii kwamba mafuta ya dizeli, petroli na mafuta ya taa yame kuuzwa kwa bei kubwa huku baadhi ya magazeti nchi hiyo yakiripoti kwamba bei hizo hazijawahi kushuhudiwa tena. Mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji nchini Tanzania, Eura, imelazimika kutoa ufafanuzi kuhusu sababu za bei za mafuta kupanda nchini humo na kulaumu mgogoro wa kivita uliopo kati ya Russia na Ukraine kwa uhaba huo wa mafuta. Nayo serikali ya Kenya imetenga zaidi ya shilingi bilioni 34 za nchi hiyo katika bajeti ya ziada ya mwaka huu ikiwa ni sehemu ya mpango wa kupunguza bei ya mafuta ili kuwasaidia Wakenya kutokana na kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo kulikosababishwa na vita vya Russia na Ukraine. Kama jana tulipiga poleni, tulipiga lain, si wote kupata mafuta. Hii ni shughuli ambayo nashindwa. Serikali kwa nini imeruhusu hii shida ingia kwa Kenya kuwa na usumbufu sana wa mafuta? Kwa sababu kama sasa ukiangalia, moro mzima hivi hakuna pahali kuna mafuta, laini ni mrefu aya, na mafuta yenyewe hawaweki na mtungi Wanakataa mpaka ue, uende na pikipiki piki. Na sisi Tanzania kama sehemu ya uh, ya nchi zilizoko hapa duniani tumeendelea kushu, kushuhudia ongezeko la bidhaa hizi za mafuta likiwa linasababishwa na mgogoro wa kivita uliopo kati ya nchi ya Urusi na Ukraine, na mgogoro huu umepelekea kuwepo na uhaba wa upatikanaji mafuta duniani. Wakati huo huo, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema mgogoro wa Ukraine umeanika wazi udhaifu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na namna taasisi hiyo kubwa zaidi ya kimataifa isivyo na uwezo wa kuidhaminia dunia amani na usalama. Rais Ramaphosa amesema hayo wiki hii katika hotuba yake kwa kongamano la mabalozi wa Afrika Kusini, na kusisitiza kuwa muundo mzima wa amani na usalama wa Umoja wa Mataifa unapaswa kupanguliwa. Ameeleza bayana kwamba muundo wa sasa wa baraza la usalama umepitwa na wakati na haukidhi kigezo cha uwakilishi, jambo ambalo halina maslahi kwa mataifa yanayostawi kiuchumi, sanjari na kutoa mwito kwa Rasia na Ukraine kutafutia ufumbuzi mgogoro uliopo kwa njia za kisiasa na mazungumzo. Rais wa Afrika Kusini amebainisha kwamba, na hapa nanukuu, madola yenye nguvu hayapaswi kuendelea kuacha yapuuze sheria za kimataifa, mwisho wa kunukuu. Kwa muda mrefu sasa, mito imekuwa ikitolewa ya kufanyiwa marekebisho: swala la haki ya kupiga kura ya veto, upendeleo unaotolewa kwa nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama, yaani Marekani, China, Urusi, Ufaransa na Uingereza, kuboreshwa taasisi hiyo na kuwepo mlingano wa kieneo wa baraza hilo. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakipaza sauti mara kwa mara kulalamikia kile wanachokitaja kuwa kutokuwepo uadilifu katika mfumo wa uongozi ba baraza la usalama na kupozo bara la Afrika lenye nchi zaidi ya 50. Na mijadala imepamba moto, hususan katika mitandao ya kijamii baada ya kubainika wiki hii kwamba rais wa Zambia Hakainde Hichilema hajapokea mshahara wowote tangu ashike hatamu za uongozi miezi minane iliyopita. Wizara inayosimamia mshahara na posho za rais wa Zambia imesema Hichilema binafsi ameamua kutopokea mshahara wowote na ameamua tangulize mbele maslahi ya wananchi kwa kuhudumia. Alipoulizwa kuhusu swala hilo, rais wa Zambia amesema mshahara hakikuwa kichocheo na sababu ya yeye kugombea nafasi hiyo, na anachotaka zaidi ni kulihudumia taifa lake. Ni utu ulioje! Ni hayo ya wiki hii. Mimi ni Hussein Hassan, kwaheri. Wa anta musaddidun lis-sawabi bimannika. Nawe ni na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako wa aiqantu annaka anta arhamur rahimin fi mawdi'il afwi warrahma. Nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora Na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. Allahumma a'thini fi du'aika wa mas'alati, Ewe ya Mungu wangu umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba. Fasmaa ya samiu mdhati hivyo sikiliza utukuzo wangu ewe msikivu. Wa ajab ya rahimu dawati, ni jibu ombi langu ewe mrehemevu. Wa aqil ya ghafuru athrati, samehe makosa yangu ewe msamehevu. Fakam ya ilahi min kurbatin qad farajtaha. Matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeyafariji? Wa humu min qad kashaftaha wa asratin qad aqaltaha. Na tabu ngapi umeziondoa? Makosa mangapi umeondoa? ambaye hana mke wala mtoto, hana mshirika katika ufalme, hana msaidizi kwa udhalili, hivyo mtukuze mno. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote wala munaazi alahu fi amri, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqi wa la shabiha lahu fi azamati kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Alhamdulillahil fashifil khalqi amruhu wa hamdu, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe. Allahir bil karami majdu ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake. Albasit bil judi yadah, mwenye kufumbua mkono wake kwa ukarimu wake. Alladhi la tanqusu khazainahu wa la taziduhu kathratul ataa illa judan wa karama ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu. innahu huwal azizul wahhab, hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Sambamba na siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameshiriki katika maonyesho ya Shirika la Nishati ya Atomiki ambapo amezindua mafanikio mapya katika uga wa miradi ya nyuklia yenye malengo ya amani. Siku kama ya leo miaka tisa miaka kumi uh, na sita iliyopita mwaka elfu mbili na sita Jamhuri ya Kiislamu Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya amani ya sekta ya nyuklia. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba Somalia kwa sasa iko katika hatari ya kukumbwa na njaa kutokana na ukame, bei ya juu ya vyakula na ukosefu wa misaada ya kibinadamu. Stefan Dujarric amesema inatazamiwa kwamba maeneo sita ya Somalia yatakabiliwa na hatari ya njaa na ukame kuanzia sasa hadi mwezi Juni iwapo kutaendelea kushuhudiwa uhaba wa mvua. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza orodha mpya ya vikwazo dhidi ya raia wa Marekani wanaohusika na vitendo vya ugaidi na ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema katika fremu ya utekelezaji wa sheria ya kukabiliana na ukiukaji wa haki za binadamu, ugaidi na chokochoko za Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia, majina mapya ya Marekani yameongezwa katika orodha ya watu wanaowekewa vikwazo na Iran kutokana na kuhusika kwao katika vitendo vya ugaidi, kuhimiza na kufadhili ugaidi na vilevile ukiukwaji wa haki za binadamu. Na wananchi wa Gambia wamepiga kura kuchagua bunge jipya la kitaifa katika uchaguzi unaolenga kuimarisha demokrasia katika nchi hiyo ndogo ya magharibi mwa Afrika. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, ninayekuwageni ni kukutakieni usiku mwema. Kwa herini.