Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika sisi tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako, na uchinje kwa ajili ya mola wako. Hakika adui yako atakuwa mkiwa. Ewe Mola wangu nisaidie siku ya leo katika kufunga na kusimamisha sala, na uniepushe ndani yake kutenda maasi na madhambi, na uniruzuku ndani yake taufiki ya kukutaja daima, kwa taufiki yako, ewe mwenye kuwaongoza wanaopotea. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa jijini Teheran katika studio hizi za chama. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran kitafuatiwa na macho yetu magazetini baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani pamoja na makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia. Tunasikia katika satelaiti na kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika masafa FM huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. Wasap yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yataka vikwazo vyote dhidi ya wananchi wa Yemen viondolewe haraka. Hamas ya laani kitendo cha Uturuki na Bahareni cha kuunga mkono utawala wa Kizayuni. Mali yailalamikia jumuiya ya UEMOA kwa kukataa kuiondolea vikwazo. Na Rasia alipiza kisasi yawafukuza wanadiplomasia 45 wa Poland. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Kuwait kwamba Teheran imepokea vizuri hatua ya kusimamishwa vita nchini Yemen na inaamini kwamba ni jambo la dharura kuondolewa vikwazo vyote ilivyowekewa nchi hiyo ili iwe rahisi kupeleka misaada ya kibinadamu. Hossein Amir Abdollahian alifanya mazungumzo hayo ya simu jana Ijumaa na waziri mwenzake wa Kuwait, Shekh Ahmed Nasir Assabah, na kusema Teheran inatilia mkazo pia ushirikiano wa kivitendo wa kieneo kwa ajili ya usalama, maendeleo na ustawi wa eneo hili zima. Hivi karibuni, Hans Grunberg, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, alitangaza kufikiwa makubaliano ya kusimamishwa vita kati ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen yenye makao yake katika mji mkuu Sanaa na serikali iliyojiuzulu ya nchi hiyo ambayo inashirikiana na wavamizi wa Yemen. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Said Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alipongeza ubunifu wa mwakilishi huyo wa Umoja wa Mataifa wa kusimamishwa vita kwa muda wa miezi miwili nchini Yemen, ambapo imekubaliwa pia kuruhusiwa kuingia meli za misaada ya kibinadamu na kufunguliwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Kuwait wamejadiliana pia mazungumzo ya Vienna kuhusu mradi wa amani wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu na udharura wa kuondolewa haraka vikwazo vya kidhuluma ilivyowekewa Iran kwa kisingizio cha miradi yake hiyo ya amani ya nyuklia. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amelaani kitendo cha Uturuki na Bahrein cha kulaani operesheni ya kishujaa ya mwana mapambano mmoja wa Palestina huko Tel Aviv. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Hazim Kasim amelaani kitendo cha ubalozi wa Uturuki katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel na pia hatua ya wizara ya mambo ya nje ya Bahrein ya kulaani operesheni ya mwana mukawama wa Palestina na kusema kwamba mukawama na mapambano ya taifa la Palestina yanafanyika kwa ajili ya kujihami na kulinda matukufu ya taifa hilo. Baada ya kutokea operesheni ya kishujaa ya mwana mapambano wa Palestina huko Tel Aviv ikiwa ni kujibu jinai za kila leo za Israeli, Ubalozi wa Uturuki katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, pamoja na wizara ya mambo ya nje ya Bahrein, zimetoa taarifa ya kulaani operesheni hiyo ya mwanamukawama wa Palestina. Hazim Kasim pia ameashiria kuwa nchi za Uturuki na Bahareni zinapaswa kulaani kwanza jinai zinazofanywa kila leo na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina, na amesema wanajeshi wa Israel wanafanya jinai kubwa dhidi ya Wapalestina na matukufu yao, na huo ni ugaidi wa wazi na ni ubaguzi usiokanushika, na kwamba mapambano dhidi ya utawala wa kigaidi wa Israel ni haki inayotambuliwa kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mali imeilaumu jumuiya ya kiuchumi na kifedha magharibi mwa Afrika WAEMOA, kutokana na kukataa kutekeleza amri ya mahakama ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi ambavyo vimewekwa hivi sasa dhidi ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mwezi Januari mwaka huu, umoja wa kiuchumi na kifedha wa Afrika Magharibi WAEMOA ulitoa amri kwa taasisi zote za kifedha zilizoko chini yake kupiga marufuku miamala yote ya kiuchumi baina yao na utawala wa kijeshi wa nchini Mali, kutokana na watawala wa kijeshi kuchelewesha kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia. Jumuiya hiyo ilitaraji kuwa kuitishwa uchaguzi kutarejesha utawala wa demokrasia na kuiokoa Mali ambayo imekumbwa na mapinduzi kadhaa ya kijeshi katika kipindi cha baina ya 2020 na 2021. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Machi, mahakama ya juu ya Umoa iliamuru kusimamishwa vikwazo ilivyowekewa nchi ya Mali mwezi huu wa Januari. Itakumbukwa pia kwamba maafisa walioko madarakani nchini Mali kwa mara kadhaa wameomba kuondolewa vikwazo dhidi ya nchi hiyo na mwezi Februari mwaka huu waliwasilisha malalamiko yao kwa mahakama hiyo ya UEMOA wakisema kwamba vikwazo hivyo vingesababisha madhara makubwa kwa wananchi. Itakumbukwa pia kwamba kiongozi wa zamani wa baraza la kijeshi nchini Mali Kanali Asimi Goita mwezi Mei mwaka jana alijitangaza kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo baada ya kuwavua madaraka rais wa mpito na waziri mkuu wa zamani. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imetangaza kwamba imewafukuza wanadiplomasia 45 wa Poland waliokuwepo nchini humo ikiwa ni majibu ya hatua kama hiyo iliyochukuliwa na nchi za magharibi dhidi yake. Shirika la habari la Farse limeripoti habari hiyo na kunukuu taarifa ya jana Ijumaa ya wizara ya mambo ya nje ya Russia ikisema kuwa Moscow imeamua kuwatimua wanadiplomasia 45 wa Poland waliokuweko kwenye ubalozi na balozi ndogo za Poland nchini Russia, ikiwa ni kulipiza kisasi kwa hatua kama hiyo iliyochukuliwa na Poland dhidi ya wanadiplomasia wa Russia. Vilevile wizara hiyo ya mambo ya nje ya Russia imesema imewatimua wanadiplomasia wawili wa Bulgaria waliokuweko mjini Moscow ikiwa pia ni kulipiza kisasi kwa hatua kama hiyo iliyochukuliwa na Bulgaria dhidi ya wanadiplomasia wa Russia. Vita vya kidiplomasia vinaendelea baina ya nchi za Magharibi na Moscow tangu Russia ilipoanzisha operesheni ya kijeshi nchini Ukraine. Baadhi ya nchi za Ulaya zimeamua kuwafukuza wanadiplomasia wa Russia katika nchi hizo, hatua ambayo thaban isingeliachwa vivi hivi bila ya kujibiwa na Mosko. Ya hapo pia shirika la habari la TASS lilikuwa limeripoti kuwa bunge la Ulaya limepiga marufuku kuingia katika makao makuu ya bunge hilo wanadiplomasia na viongozi kutoka Rasia na Belarusi. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema pia kuwa ni haki ya Moscow kuchukua hatua yoyote ya kulipiza kisasi kwa kila nchi ya Ulaya inayofukuza wanadiplomasia Ulaya kwa kuifuata kibubusa marekani zimekuwa zikichukua hatua kama hiyo dhidi ya wanadiplomasia wa rusia kwa visingizio tofauti. Na mahakama moja nchini Nigeria imetoa amri ya kuanza kusikilizwa kwa siri kesi za ugaidi ili kudhamini usalama wa pande zote, maafisa wa umma na vilevile vile, kusikilizwa kesi hizo kiuadilifu bila ya woga wowote. Katika taarifa iliyopewa jina la utekelezaji wa miongozo mipya kuhusu usikilizaji wa kesi za ugaidi, jaji John Terhemba Soho vilevile vile amesema kuhakisiwa na kusambazwa kesi hizo na mtu yeyote yule kumepigwa marufuku huko Nigeria. Katika habari nyingine, kiongozi wa kundi moja linalopigania kujitenga ambaye ameshtakiwa kwa makosa ya ugaidi Amefungua kesi mahakamani akidai kuwa mahakama za Nigeria hazina haki ya kusikiliza kesi yake, kwani yeye alipelekwa nchini humo akitokea nchini Kenya. Namdi Kanu, mkuu wa kundi la IPOB anayeongoza uasi unaopigania kujitenga eneo la Biafra la kusini mwa Nigeria, alitoroka nchini humo baada ya kukwepa dhamana Mwaka elfu mbili na kumi na saba, lakini alitiwa mbaroni baada ya kuwa mafichoni kwa miaka mingi. Wakili wake alisema mwaka jana kwamba mteja wake ametendewa mambo mabaya akiwa kizuizini nchini Kenya, kabla ya kurejeshwa nchini Nigeria. Hata hivyo, balozi wa Kenya nchini Nigeria amekanusha kuhusika nchi yake katika suala hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na una kichwa cha maneno kinachosema: kukabidhiwa Saudi Arabia faili la mauaji ya kigaidi ya Khashoggi huku mzozo wa kiuchumi wa serikali ya Ankara na changamoto za kifedha zikizidi kuongezeka Matatizo ya maisha ya watu wa Uturuki hatimaye yameipelekea serikali ya rais Rajab Tayyip Erdogani kwa mara nyingine tena kushirikiana na utawala haramu wa Israel, Marekani, Misri na tawala nyingine vibaraka za kiarabu za Ghuba ya Uajemi. Mtazamo huo mpya wa serikali ya Erdogan unaonyesha kwamba viongozi wa Ankara wanaamini kuwa pande hasimu ambazo zimekuwa zikihasimiana na Uturuki katika miaka michache iliyopita, hususan Israel, Marekani, Misri na baadhi ya nchi za Kiarabu ndiyo chanzo cha mgogoro wa kiuchumi wa nchi hiyo. Kwa maelezo hayo, uamuzi wa Uturuki kuanza kushirikiana na nchi hizo unapaswa kuchukuliwa kuwa ni ishara ya udhaifu na kutekelezwa sera zisizo na msingi katika uga wa kimataifa. Kwa hakika tunaweza kusema kwamba matamshi yote makali na mara nyingine ya kupinduka mpaka yaliyotolewa huko nyuma na rais wa Uturuki dhidi ya washirika wa, wa Marekani katika eneo hili, yote hayo yalitokana na hisia za kibinafsi na huenda za kidini za Erdogan na wala hayakuwa na uhusiano wowote na sera za Uturuki za muda wa kati na au mrefu. Rais wa Uturuki alijaribu kwa mara ya kwanza kunyanyua hadhi yake katika ulimwengu wa Kiislamu wakati wa mkutano wa Davos nchini Uswisi mwaka elfu mbili na nane kwa matamshi makali dhidi ya rais wa wakati huo wa utawala wa Kizayuni, lakini pamoja na hayo msimamo huo ulisababisha mvutano na Israeli na kuathiri vibaya uhusiano wa pande mbili hizo. Licha ya kuwepo mivutano mingi katika uhusiano wa Uturuki na Israeli, viongozi wa Ankara hawakuwahi kukata uhusiano wa kiusalama au kijeshi na utawala pandikizi wa Israeli na wameendelea kushirikiana kwa siri na utawala huo wa kibaguzi. Wakati huo huo, maafisa wa Uturuki hivi majuzi walijaribu kuboresha uhusiano wa pande mbili na Israeli kwa kuwaachia huru majasusi kadhaa wa utawala wa Kizayuni. Mfano wa hali hiyo umeonekana wazi katika uhusiano wa Uturuki na Misri hivi karibuni. Uturuki ilimtuma balozi wake mpya nchini Misri baada ya kupita miaka tisa ya mizozo. Nam, hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Wasikilizaji wapenzi wa darsa ya Quran, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bismillahi rrahmani rrahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na nne ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 9 hadi ya 11 ya sura hiyo ambazo zinasema: utakaowafunika watu. Hii ni adhabu iumizayo. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizozungumzia kuteremshwa kwa Qur'an na kubaathiwa mitume kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Ambayo ni ishara mojawapo ya rehma kubwa za Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Aya tulizosoma zinasema, lakini licha ya kufikiwa na rehma hiyo, baadhi ya watu pamoja na kuitambua haki hawako tayari kuifuata, bali hujaribu kila mara kuzitia shaka nafsi zao na za wenzao badala ya kuachana na shaka na kuweza kuifikia hakika na yakini juu ya haki, wanazishughulisha nafsi zao na mambo ya kutia shaka, huku wakiufanyia mchezo ukweli wa mafundisho matukufu ya kitabu cha mbinguni. Kisha aya zinawaonya makafiri hao wakaidi na wapinzani wakubwa wa haki kwamba mtakapoziona ishara za adhabu ya Mwenyezi Mungu Utando wa mghafala uliogubika macho yenu utaondoka. Mtabaini kosa lenu kubwa mlilofanya na mtafahamu kuwa walio kuambieni mitume wa Mwenyezi Mungu yalikuwa sahihi na ya kweli wala si khurafa na maneno ya upuzi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Shaka haipasi kuwa chanzo cha kumtia mtu maghafala na udumavu. Kilicho kibaya na kisicho sahihi ni mtu kuselelea kwenye shaka, ama kuwa na shaka ya jambo ndivyo yalivyo hasa maumbile ya akili ya mwanadamu. Inachopasa kufanya ni kuchunguza na kuhakiki ili kuondoa shaka iliyopo. Fuzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupumbazika na kushughulishwa na kauli za watu wanaochochea na kujenga shaka juu ya mambo yanayohusu imani za dini na kuzifanyia mchezo aya za Mwenyezi Mungu kutampatisha mtu adhabu kali. Subhanallah. Iendeleza darsa yetu kwa aya ya kumi na mbili hadi kumi na nne ambazo zinasema: rabbana kshif anna ladhaba inna muminun, mola wetu mlezi tuondolee adhabu hii, hakika tutaamini. anna lahumu dhikra wa qad jaahum rasul Kutafaa nini kukumbuka kwao, na alikwisha wafikia mtume mwenye kubainisha. Thumma tawallaw anhu wa qalu muallamun majnun, na wao wakamgeuzia uso na wakasema huyu amefunzwa, wa naye ni mwenda wazimu. Ni kawaida kwamba wamkanushao Mwenyezi Mungu wanapodhihirikiwa na ishara za adhabu yake Mola, nafsi zao hujawa na woga, hofu na mshtuko, wakamlilia hali Mwenyezi Mungu na kumwambia ewe Mola, tuondolee adhabu sisi tutaiamini haki, hali ya kuwa imani inayotokana na woga na hofu haina thamani yoyote. Kwa kweli imani yenye thamani ni ile itokanayo na hiari ya mtu na si ile anayoitamka kuwa nayo kwa sababu ya woga na mashinikizo ya nje ya nafsi yake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kuzinduka na kumrudia Mola wenu kwa namna hiyo hakukufaini kitu kwa sababu wakati Mtume alipokujieni na miujiza na hoja wadhiha na zawazi, badala ya kuyakubali maelekezo yake na kumwamini Mungu mmoja pekee wa haki, mliipa kisogo haki. Mafundisho yake ya uongofu mliyanasibisha na watu wengine, na hamkuwa tayari kuyakubali kuwa ni wahi na maneno ya Mwenyezi Mungu. Kuna wakati mlikuwa mkisema yeye anawasiliana na majini na wao ndio waliomfunza yale ayasemayo, na wakati mwingine mkasema, maneno anayokuambieni amefunzwa na watu wengine, kisha yeye akayanasibisha na Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao leo wanaifanyia shere na mchezo dini iko siku macho yao yatakuja fumbuka na utando wa maghafala na shaka uliokuwa umeagubika utaondoka, na watabainikiwa na hakika. Hapo wataomba warudi tena duniani, lakini ombi lao halitakubaliwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hawaadhibu makafiri na wakanushaji mpaka awe ametimiza dhima yake juu yao. Waaidha, ya hizi zinatuonyesha kwamba badala ya makafiri kutoa hoja na sababu za kimantiki za kuyakataa maneno ya mitume, wanachofanya ni kujaribu kuchafua na kutia doa shakhsia za waja hao wateule kwa kuwavurumizia tuhuma na maneno ya uzushi subahana, subahana, subahana, subahana. Fuatazo sasa ni aya za kumi na tano na kumi na sita ambazo zinasema inna kashifu ladhabi qalilan innakum aaidud, hakika tutaiondoa adhabu kidogo, lakini nyinyi kwa yakini mtarudia. Yauma nabtishul batshatal kubra, inna muntaqimun. Siku tutakayoshambulia mshambulio mkubwa, hakika sisi ni wenye kutesa. Baada ya madai ya makafiri ambao walipoziona ishara za adhabu walisema sasa wako tayari kuiamini haki Aya tulizosoma zinasema sisi tunawaondolea kidogo adhabu, lakini hawapati ibra na mazingatio, kwani hurejea tena kwenye ukafiri wao na matendo yao maovu, na wala hawajuti kwa mabaya wanayotenda. Kwa maneno mengine ni kwamba kama pale makafiri inapowanyaka adhabu kutokana na matendo yao wanaonyesha majuto na wanaamua wabadilike, hilo huwa ni jambo la muda na la kupita tu, kwa sababu inapotulia tufani na dhoruba ya misukosuko wanayotiwa huyarudia tena yale yale waliyokuwa wakiyafanya. Basi kuonyesha kwao wameamini kunatokana na uoga tu, na wala hakuna thamani yoyote kwa hivyo ikiwa itatokea kuhafifishiwa adhabu hapa duniani, adhabu kubwa na kali mno inawangojea huko akhira. Sababu ni kuwa madhalimu wameghadhibikiwa na Mwenyezi Mungu na wala hawawezi kusalimika na adhabu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si hasha ikawa imetokea mara nyingi Mwenyezi Mungu akafumbia macho mabaya tunayofanya na kutotuadhibu katika dunia hii ili tujirekebishe, lakini sisi wenyewe tukaamua kuendelea kufanya maovu na madhambi hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mwenye kuwahami mitume na waumini, na atawaadhibu makafiri na madhalimu kwa sababu ya dhulma walizofanya kuhusiana na mitume na waja wake waumini. Na hakika kabla yao tuliwafanyia mtihani watu wa Firauni na aliwafikia mtume aheshimiwaye, akasema: nipeni waja wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia namna washirikina wa Maka walivyowamiliana na bwana mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aya hizi za 17 na 18 za suratu ad-Dukhan zinaashiria yaliyojiri baina ya nabi Musa alaihi salam na Firauni inafaa tukumbushe hapa kuwa kaumu ya Firauni ilifikia kilele cha uwezo na nguvu kutokana na kuwa na utawala madhubuti utajiri mkubwa wa mali na suhula chungu nzima zisizo na kifani. Lakini nguvu na mamlaka hayo yaliwatia ghururi na majivuno, watu wa kaumu hiyo wakaghariki kwenye lindi la madhambi ya kila aina pamoja na dhulma na uonevu dhidi ya watu. Ilikuwa ni katika mazingira hayo nabii Musa alaihi ssalam aliwaendea watu wa kaumu hiyo na kwa lugha ya upole na heshima akamtaka Firauni na watu wake wawaachie huru watu wa kaumu yake ya Bani Israel ambao walikuwa wamewageuza watumwa na wajakazi wao ili kwa kuwalingania wito wa Mwenyezi Mungu awaelekeze kwenye uongofu utakaowafikisha kwenye saada. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza la mitume ni kuwakomboa wa watu kwa kuwatoa kwenye minyororo ya madhila ya ubeberu wa watawala madhalimu na watumiaji mabavu na kuwaokoa wanyonge na wanaodhulumiwa kwa unyonyaji na utumikishwaji. Ni kwa mantiki hiyo Nabi Musa alaihi ssalam alimwendea Firauni na watu wa utawala wake kabla ya kuwafuata watu wa kaumu yake ya Bani Israel. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa watu waaminifu, waliokubaliwa na kuaminiwa na watu. Asili yao ya kuwa waja safi na wema ilichangia kuaminiwa, kupewa jukumu la utume na kuwafanya watu pia waukubali wito wao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 91 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah Namu, hapa ni Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika dakika hizi chache za macho yetu magazetini na kwa leo Jumamosi mchana Aprili tisa, 22 tunaanza na gazeti la Tanzania. Habari yake kuu inasema vigogo jeshi la polisi wadaiwa kutapeliwa. Vile vile limeandika wabunge wacharuka bei kupanda, Mbarawa ataka magari na makontena bandari kavu, sensa ni Agosti 23, Samia afafanua umuhimu wake, na intaneti ya bure vioni mahospitalini na maeneo ya wazi mbioni Tanzania. Ama habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema TPA yavunja rekodi yake, yapokea meli kubwa iliyobeba magari ya elfu moja mia nne arobaini na moja kutoka Japan. Majaliwa akutana na TICTS, TNC, TRA, TBS na mamlaka ya bandari Dar es Salaam. Habari zake nyingine zinasema kishoka aleta kizaazaa soko la Karume Mchikichini. Makala atoa siku saba uchunguzi kuhusu kuvujishwa mafuta ghafi, na Tarura yasimamisha faini ya tozo ili kutoa elimu kwa wananchi watumiaji wa maegesho ya magari. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema ugumu wa maisha, wabunge waataka mkakati wa kuwanusuru wananchi. Moto waibuka tena Karume, wateketeza maduka ya Wamachinga, na Rais Samia akemea mila na fikra potofu kuhusu sensa. Kwa upande wa gazeti la Habari Leo limeandika Samia apewa tunzo Afrika ni ya mafanikio ya ujenzi wa miundo mbinu ya usafirishaji, sensa kufanyika Agosti 23, bunge latoa kauli kuhusu kupanda bei za bidhaa, bandari daa yazidi kung'ara serikali ya ibeba, na vijana 1453 waramba ajira TRA. Tukija upande wa gazeti la raia mwema, muungwana ni kitendo, tunasoma bei ya petroli yatikisa bunge. Profesa Kitila aishukia serikali kutochukua hatua. Kimei asema mfumuko wa bei hauwezi kudhibitiwa na BOT. Aidha limeandika ACT ataka bunge liunde kamati ya kuchunguza matukio ya moto. Sensa rasmi Agosti 23, Samia azindua nembo. Na wazazi wabeba mzigo, wachangishana shilingi milioni 13 kununulia madawati, wakerwa na kitendo cha watoto kukaa chini darasani. Jamvi la habari limeandika Agosti 23, twende tukahesabiwe. Meli kubwa zaidi ya magari ya tianangada na majaliwa atekeleza agizo la Rais Samia kuhusu TICTS. Kwa huko nchini Kenya tunaanza na makala iliyomo kwenye gazeti la Taifa Leo, toleo la mtandaoni, ambayo imebebwa na kichwa cha maneno, jinsi wakazi wa damu wanavyotii desturi wakati wa Ramadhani. Kwa ufupi, limeandika mwezi wa Ramadhani huwa wakati mgumu kwa watu wasio Waislamu wanaosaka mahali pa kupata mlo, hasa saa za mchana katika kisiwa cha Lamu ambapo dini ya Kiislamu imekita mizizi, utapata biashara nyingi hasa zile za hoteli na mikahawa, iwe zinamilikiwa na Waislamu, Wakristo na hata wale wasiotambua wa dini, zikiwa zimefungwa mchana kutwa kwenye kipindi cha Ramadhani. Maamuzi hayo ya tangu jadi hufanywa ili kupisha Waislamu kuendelea kuheshimu mafundisho ya saumu na masuala mengine ya kimsingi yanayohusiana na Ramadhani. Ama habari zake nyingine zinasema, viongozi wa dini wawataka Uhuru na Ruto waridhiane. Mataifa kumi na nane yapeleka silaha vitani huko Ukraine. Gavana Nyoro awarai wakulima Kiambu wafanye bidii ya uh, kuangamiza njaa. Hebu sasa tutupie jicho gazeti dada la Saturday Nation, toleo la mtandaoni. Tunasoma, jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yajiunga rasmi na jumuia ya Afrika Mashariki EAC. Rais Felix Chisekedi ametia saini mkataba pamoja na wakuu wa nchi wanachama wa EAC katika mkutano ambao wa wenyekiti wake umeendeshwa na Rais Uhuru Kenyatta. Kwa huko nchini Uganda, habari kuhusu kifo cha spika Olanya zinaendelea kupewa kipaumbele na magazeti ya nchi hiyo. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor inasema Olanya alipewa sumu, baba aendelea kusisitiza. Baba huyo anasema siombolezi kwa uchungu bila sababu na litaka taifa litangaze kuwa Jacob Olanya alipewa sumu. Aliniambia mwenyewe, madaktari walikuwa wanajaribu kupambana na sumu hiyo ambayo ilikuwa imeathiri vibaya ya afya yake, amesema baba huyo. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ahli, ewe Mungu wangu wape furaha watu wa makaburini. Allahumma aghni kulla faqir, Ewe Mungu wangu mtajirishe kila fakiri. Allahumma ashbi' kulla ja'ir, Ewe Mungu wangu mshibishe kila mwenye njaa Ewe Mungu wangu mvishe kila aliyetupu. Ewe Mungu wangu mlipie deni kila mwenye deni Ewe Mungu wangu mfariji kila mwenye matatizo. Allahumma rudda kulla gharib. Ewe Mungu wangu mrejeshe nyumbani kila mgeni. Allahumma fukka kulla asir. Ewe Mola wangu mwachie huru kila mateka. Allahumma aflih Min umuri Ewe Mungu wangu sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli. Ewe Mungu wangu mponye kila mgonjwa Ewe Mungu wangu ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Ewe Mungu wangu badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma aghdi anna ad-dayn wa aghnina min al-faqr, ewe Mungu wangu tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu wa mwezi wa Ramadhan ambao ndani yake uliteremsha Quran siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzukni hajja baytika al haram fi ami hadha wa fi kulli am, niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Waghfirli tilka dhunub al adhama, nisamehe dhambi hizo kubwa. Fa innahu la yaghfiruha ghairuk ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe, ewe mwingi wa rehma, uliye mjuzi mno. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi saba Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria inayosadifiana na tarehe tisa Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne thelathini na tatu iliyopita, yaani mwezi saba Ramadhani mwaka wa kumi tangu kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia aliaga dunia Abu Talib, ami na mtetezi mkubwa wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, katika mji wa Makam baada ya kufariki dunia Abdulmutalib, babu mtukufu wa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Abu Talib naye alibeba jukumu la kumlea mtume na akawa bega kwa bega na mwana huyo wa nduguye katika hali zote. Baada ya kupewa utume, Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, Abu Talib hakumwacha mkono mtukufu huyo, na alisimama imara kukabiliana na washirikina wa Kikureishi. Siku kama ya leo miaka 1240 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Maamun Khalifa wa utawala wa Bani Abbas alimlazimisha Imam Ridha alayhi ssalam kukubali matakwa yake ya kuwa mrithi wa kiti cha ufalme baada yake. Ni vyema kuashiria kuwa uadui wa watawala wa kizazi cha Bani Umaya na Bani Abbasi dhidi ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam ni wa muda mrefu. Vizazi hivyo viwili ni maarufu kwa dhuluma, ukandamizaji na utesaji dhidi ya Ahlulbeiti wa Mtume ambapo havikusita hata kuwaua maimamu watoharifu wa nyumba ya Mtume wa Allah. Baada ya Maamun kutoa madaraka ya ukhalifa, alihofia sana taathira chanya ya Imamu Ridha alaihi ssalam kwa watu, na kwa kuwa alikusudia kumweka mtukufu huyo chini ya uangalizi wake mkali, huku akijionyesha kuwa ni mwenye mapenzi kwa watu wa nyumba ya Mtume, alitoa amri ya kumwondoa Imamu Ridha alaihi ssalam kutoka mjini Madina na kumpeleka Khurasani ambayo ni mashahadi ya leo na kisha akamlazimisha kukubali kuwa mrithi wa kiti cha ufalme. Na siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya miladia, utawala ghasibu wa Israeli ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Deriasin huko magharibi mwa Baitul Maqdis. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin. Eneo la Dir Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Betul Magdis na karibu na mpani na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita iliyosadifiana na tarehe 20 Farvardin 1385 Hijiria Shamsia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa uzalishaji wa nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Nam no, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi, bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, barabara ya kumi na tatu, bwana Isa Musango wa Oichabeni, jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, bwana Zahran Helefu wa Zanzibar, bwana Abdalla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, na bwana Idrisa bin Ali ukiwa safarini nchini Saudi Arabia kwa maoni yenu na shukrani zenu nasi tunakushukuruni sana. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana, kwa hiyo hatuwezi kusoma maoni yenu. Lakini Bwana Isa Musango auisha beni huko Jamhuri ya, wa uh, ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, unawatakia Waislamu wote Ramadhani njema, na vilevile umeelezea masikitiko yao kutokana na kuendelea mauaji huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunamwomba Mwenyezimungu awaepushi wanaadamu na mabalaa haya ya vita na mauaji. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Kuwait kwamba Teheran imepokea vizuri hatua ya kusimamishwa vita nchini Yemen na inaamini kwamba ni jambo la dharura kuondolewa vikwazo vyote ilivyowekewa nchi hiyo ya kiarabu ili iwe rahisi kupeleka misaada ya kibinadamu msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Hazim Kasim amelaani kitendo cha Uturuki na Bahrein cha kulaani operesheni za kishujaa ya kishujaa ya mwana mapambano wa mmoja wa Palestina huko Tel Aviv. Mali imeilaumu jumuiya ya kiuchumi na kifedha ya magharibi mwa Afrika wemoa kutokana na kukataa kutekeleza amri ya mahakama ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Mali. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetangaza kwamba imewafukuza wanadiplomasia 45 wa Poland waliokuweko nchini humo ikiwa ni kujibu hatua kama hiyo iliyochukuliwa na nchi za magharibi dhidi yake. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.