Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lam yakun lahu kufuwan ahad, sadaqallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa rehma, Mwenye kurehemu. Sema yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nisaidie siku ya leo katika kufunga na kusimamisha sala, na uniepushe ndani yake kutenda maasi na madhambi, na uniruzuku ndani yake taufiki ya kukutaja daima, kwa taufiki yako, ewe mwenye kuwaongoza wanaopotea. Amin ya rabulalamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ambayo tunasikia katika shortwave na vilevile vile kwenye satelit na kwenye intanet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio tayariptaare. Mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni bwana Zahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Qurani, macho yetu magazetini, Dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Hizbullah Lebanon yasema operesheni ya kijana wa kipalestina Tel Aviv imedhihirisha udhaifu wa utawala wa Kizayuni. Iran na Iraq zatoa mwito wa kutekelezwa makubaliano ya pande mbili. Ramafosa asema mgogoro wa Ukraini umefichua udhaifu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na Ansarullah yakaribisha kujiuzulu hadi yapinga mazungumzo ya, ya wayemen huko Saudia. Habari kamili. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hizbullah imesema kuwa operesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyofanywa na kijana mmoja mpalestina katikati ya Tel Aviv imedhihirisha udhaifu wa utawala wa kizayuni na kufeli vyombo vya usalama vya utawala huo pandikizi. Raad Fathi Hazem, kijana wa kipalestina kutoka kambi ya wakimbizi ya Jenin, usiku wa Alhamisi ya juzi alifanya operesheni ya kimukawama katika mtaa wa Dizengoff mjini Tel Aviv na kuangamiza wazayuni watatu na kuwajeruhi wengine 16. Vyombo vya habari vya kizayuni vimetangaza kwamba tukio hilo ni la aina yake kuwahi kutokea huko Tel Aviv. Hezbollah Lebanon, jana Ijumaa, ilitoa radi ya mali yake kufuatia operesheni hiyo ya kimukawama na kueleza kwamba kwa mara nyingine tena wana mukawama wa Palestina wamethibitisha nguvu na uwezo wao mbele ya utawala ghasibu wa Israeli. Hizbullah imesema operesheni hiyo ya kujitolea kufa shahidi ni jibu kwa jinai za Israeli na mashambulizi yake katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Harakati ya mukawama a Lebanon aidha imeongeza kwamba operesheni ya kishujaa na iliyofanikiwa iliyofanywa na kijana wa Kipalestina anayejulikana kwa jina la Arad Fathi huko Tel Aviv imeonyesha kwamba wananchi wa Palestina wameamua kuendeleza mapambano na kwamba azma yao ni imara zaidi kuliko irada ya maghasibu wa Kizayuni. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husen Amir Abdollahian na mwenzake wa Iraq Fuad Hussein wamesitizia haja ya kuharakishwa mchakato wa kutekelezwa makubaliano mbalimbali yaliyofikiwa huko nyuma baina ya nchi mbili hizi jirani za Kiislamu. Husen Amir Abdollahian na Fuad Hussein walitoa mwito huo jana Ijumaa katika mazungumzo yao ya simu ambapo walitathmini hatua wa zilizopigwa kwenye kalibu ya kuimarisha uhusiano wa Teheran na Baghdad katika nyuga tofauti sanjari na kupeana mkono wa mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia na pongezi kwa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaziri hao wa mambo ya nje wa Iran na Iraq wamejadili masuala yenye masilahi ya pamoja kama vile uhusiano wa pande mbili, masuala ya kieneo na mazungumzo ya Viena kati ya Iran na kundi la nne ongeza moja. Waziri wa mambo ya nchi wa Iraq amegusia ya safari yake ya hivi karibuni mjini Moscow na mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nchi wa Rasia, ambapo pamoja na mambo mengine walizungumzia mgogoro wa Ukraine. Amir Abdollahian, kwa upande wake ameashiria mgogoro huo wa Ukraine na kubainisha kwamba Teheran inatilia mkazo wajibu wa kutafutwa njia za kisiasa za kutatua mgogoro huo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza kuwa kufuatiliwa mizizi ya mgogoro wa hivi sasa wa Ukraini ndiko tu kunakoweza kuleta amani ya kudumu na utulivu katika eneo la Furasia. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemwalika mwenzake wa Iraq kuitembelea Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran. Rais Seril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema mgogoro wa Ukraine umeanika wazi udhaifu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na namna taasisi hiyo kubwa zaidi ya kimataifa isivyo na uwezo wa kuidhaminia dunia amani na usalama. Rais Ramafosa amesema hayo katika hotuba yake kwa kongamano la mabalozi wa Afrika Kusini na kusisitiza kuwa muundo mzima wa amani na usalama wa Umoja wa Mataifa unapaswa kupanguliwa. Ameeleza bayana kwamba muundo wa hivi sasa wa Baraza la Usalama umepitwa na wakati na haukidhi kigezo cha uwakilishi, jambo ambalo halina masilahi kwa mataifa yanayostawi kiuchumi, sanjari na kutoa mwito kwa Rusia na Ukraine kutafutia ufumbuzi mzozo baina ya pande mbili kwa njia ya kisiasa na mazungumzo. Rais wa Afrika Kusini amebainisha kuwa madola yenye nguvu hayapaswi kuendelea kuachwa ya puuze sheria za kimataifa. Kwa muda mrefu sasa, miito imekuwa ikitolewa ya kufanyiwa marekebisho suala la haki ya kupiga kura ya veto katika baraza la usalama, upendeleo unaotolewa kwa nchi tano wanachama wa kudumu wa baraza la usalama yani Marekani, China, Rasia, Ufaransa na Uingereza kuboreshwa taasisi hiyo na kuwepo mlingano wa kieneo wa baraza hilo. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakipaza sauti mara kwa mara wakilalamikia kile wanachokitaja kuwa ni kuto kuwepo uadilifu katika mfumo wa uongozi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kupuzwa bara la Afrika lenye nchi zaidi ya hamsini. Tangu kuanzishwa kwa baraza hilo kwa zaidi ya miongo saba iliyopita, Bara la Afrika limesalia kuwa mshirika mdogo asiyekuwa na mchango muhimu katika mfumo wa utawala wa kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya Ansarullah ya Yemen sambamba na kupongeza hatua ya Abdurabu Mansur Hadi rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudi Arabia kutangaza rasmi kuwachia ngazi, imesema kitendo hicho kimefanya Umoja wa Mataifa usiwe tena na kijisababu cha kuendelea kuunga mkono wavamizi wa nchi hiyo maskini wakiongozwa na Saudia. Muhammad Abdussalam, msemaji wa Ansarullah, amesema katika ujumbe aliyoutuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba kujiuzulu Mansur Hadi Kumetupilia mbali madai ya nchi zilizoishambulia Yemen kuwa zilichukua hatua hiyo kwa ajili ya kukabiliana na watu na makundi yaliyokula njama ya kumpindua madarakani rais huyo mtoro. Amesema jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa hazina tena sababu ya kuendelea kutumia istilahi ya serikali ya Yemen inayotambulika kimataifa kwa ajili ya kuwaua kwa umati wananchi wa Yemen na kuendelea wawekea mzingiro. Msemaji wa Ansarullah amesema kwamba taifa la Yemen halitoshughulishwa na mazungumzo ya makundi haramu ya eti kujadili kadhia ya nchi hiyo ya kiarabu yanayotazamiwa kufanyika nchini Saudia. Na shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO limetangaza kwamba euro bilioni 1.8 zimekusanywa kwa ajili ya kupambana na janga la njaa Afrika Magharibi wataalamu wameonya kuwa ukame mkali wa janga na janga la uviko 19 pamoja na mgogoro wa hivi sasa wa Ukraine kwa pamoja ni vitu ambavyo vimezidi kuifanya hali ya njaa kuwa mbaya sana katika eneo la Sahel na magharibi mwa Afrika. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limesema pia katika taarifa yake kwamba yuro bilioni 1.8 zimekusanywa kwa ajili ya kuzisaidia nchi za ukanda huo kupambana na janga kubwa la njaa, na kutahadharisha kuwa kama hatua za haraka hazitochukuliwa basi janga la njaa litawakumba watu milioni 30.3 wa ukanda huo ifikapo mwezi Julai mwaka huu. Mwishoni mwa mwezi wa Februari mwaka huu, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, lilisema kwamba ukosefu wa chakula umesababishwa na kupanda kwa bei, vitendo vya kigaidi, mahitaji makubwa ya kikanda na janga la uviko 19. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kukabidhiwa Saudi Arabia faili la mauaji ya kigaidi ya Hashoggi, huku mzozo wa kiuchumi wa serikali ya Ankara na changamoto za kifedha zikizidi kuongezeka Matatizo ya maisha ya watu wa Uturiki hatimaye yameipelekea serikali ya, ya Rajab Toib Erdogan kwa mara nyingine tena kushirikiana na utawala haramu wa Israeli, Marekani, Misri na tawala nyingine vibaraka za kiarabu za Ghuba ya Uajemi. Mtazamo huo mpya wa serikali ya Erdogan unaonyesha kwamba viongozi wa Ankara wanaamini kuwa pande hasimu ambazo zimekuwa zikihasimiana na Uturuki katika miaka michache iliyopita, hususan Israel, Marekani, Misri na baadhi ya nchi za Kiarabu, ndizo chanzo cha mgogoro wa kiuchumi wa nchi hiyo. Kwa maelezo hayo, uamuzi wa Uturuki kuanza kushirikiana na nchi hizo unapaswa kuchukuliwa kuwa ni ishara ya udhaifu na kutekelezwa sera zisizo na msingi katika masuala ya kimataifa. Kwa hakika, tunaweza kusema kwamba matamshi yote makali na mara nyingine ya kupindukia mpaka yaliyotolewa huko nyuma na rais wa Uturuki dhidi ya washirika wa, wa Marekani katika eneo hili, yote hayo yalitokana na hisia za kibinafsi na huenda za kidini za Erdogan na wala hayakuwa na uhusiano wowote na sera za Uturuki za muda mrefu. Na muda wakati rais wa Uturuki alijaribu kwa mara ya kwanza kunyanyua hadhi yake katika ulimwengu wa Kiislamu wakati wa mkutano wa Davos nchini Uswisi mwaka elfu mbili na nane kwa matamshi makali dhidi ya rais wa wakati huo wa utawala wa Kizayuni, lakini pamoja na hayo msimamo huo ulisababisha mvutano na Israeli na kuathiri vibaya uhusiano wa pande mbili. Licha ya kuwepo mivutano mingi katika uhusiano wa uturuki na Israeli, viongozi wa Ankara hawakuwahi kukata uhusiano wa kiusalama au wa kijeshi na Israeli, na wameendelea kushirikiana kwa siri na utawala huo pandikizi. Wakati huo huo wa maafisa wa Uturuki hivi majuzi walijaribu kuboresha uhusiano wa pande mbili kwa kuwaachilia huru majasusi kadhaa wa Israeli mfano wa hali hiyo umeonekana wazi katika uhusiano wa Uturuki na Misri. Hivi karibuni Uturuki ilimtuma balozi wake mpya nchini Misri baada ya kupita miaka tisa. is sera hiyo hiyo imetekelezwa katika uhusiano wa Uturuki na Imarati na m, licha ya viongozi wa Ankara haswa uh, Rais Rajab Tayyip Erdogani kuituhumu Imarati mara kwa mara kwamba ni moja ya nchi zilizohusika katika mapinduzi yaliyoshindwa ya Uturuki ya mwezi Julai 2016. Hivi karibuni wamebadilisha sera zao za kigeni na kuamua kushirikiana kwa karibu na muungano huo wa Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Marati. Wakati huo huo, juhudi za rais wa Uturuki za kuboresha uhusiano na Saudi Arabia zimeonyesha kwamba hana mfano maalumu wa uongozi anaoufuata kuhusu sera za kigeni bali anaongozwa na matamanio, maslahi ya kibinafsi na mihemko tu. Kuhusiana na suala hilo, nafasi ya Marekani na utawala wa kibaguzi wa Israeli katika kushawishi na hatimaye kuitumbukiza Uturuki katika mkondo potofu wa nchi vibaraka na tegemezi kwa magharibi haipaswi kufumbiwa macho. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na kumi na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na nne ya, ya Addukhan. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tisa hadi ya kumi na moja ya sura hiyo ambazo zinasema, a'udhu billahi minash-shaytanir-rajim. Bal hum fi shakkin yal'abun, lakini wao wamo katika shaka wakicheza. Farantaqib yawma ta'ti as-sama'u bidukhanin mubin basi ingoje siku ambayo mbingu italeta moshi ulio dhahiri yaghsha nnas hadha adhabun alib, utakaowafunika watu, hii ni adhabu iumizayo. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia kuteremshwa kwa Qur'an na kubaathiwa mitume kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu ambayo ni ishara mojawapo ya rehma kubwa za Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Aya tulizosoma zinasema lakini licha ya kufikiwa na rehma hiyo, baadhi ya watu, pamoja na kuitambua haki, hawako tayari kuifuata bali hujaribu kila mara kuzitia shaka nafsi zao na za wenzao. Badala ya kuachana na shaka na kuweza kuifikia hakika na yakini juu ya haki, wanazishughulisha nafsi zao na mambo ya kutia shaka, huku wakiufanyia mchezo ukweli wa mafundisho matukufu ya kitabu cha mbinguni. Kisha aya zinawaonya makafiri hao wakaidi na wapinzani wakubwa wa haki kwamba mtakapoziona ishara za adhabu ya Mwenyezi Mungu, utando wa mghafala uliogubika macho yenu utaondoka, mtabaini kosa lenu kubwa mlilofanya, na mtafahamu kuwa waliokuambieni mitume wa Mwenyezi Mungu yalikuwa sahihi na ya kweli wala si khurafa na maneno ya upuzi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shaka haipasi kuwa chanzo cha kumtia mtu mghafala na udumavu. Kilicho kibaya na kisicho sahihi ni mtu kuselelea kwenye shaka, ama kuwa na shaka ya jambo; ndivyo yalivyo hasa maumbile ya akili ya mwanadamu. Inachopasa kufanya ni kuchunguza na kuhakiki ili kuondoa shaka iliyopo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupumbazika na kushughulishwa na kauli za watu wanaochochea na kujenga shaka juu ya mambo yanayohusu imani za dini na kuzifanyia mchezo aya za Mwenyezi Mungu kutampatisha mtu adhabu kali Subhanallah. Kutafaa nini kukumbuka kwao, na alikwisha wafikia Mtume mwenye kubainisha. thumma tawallaw anhu wa qalu muallamun majnun, na wao wakamgeuzia uso na wakasema huyu amefunzwa naye ni mwenda wazimu. Ni kawaida kwamba wamkanushao Mwenyezi Mungu wanapodhihirikiwa na ishara za adhabu yake Mola, nafsi zao hujawa na woga, hofu na mshtuko, wakamlilia hali Mwenyezi Mungu na kumwambia, Ewe Mola tuondolee adhabu, sisi tutaiamini haki. Hali ya kuwa imani inayotokana na woga na hofu haina thamani yoyote. Kwa kweli imani yenye thamani ni ile itokanayo na hiari ya mtu na si ile anayoitamka kuwa nayo kwa sababu ya woga na mashinikizo ya nje ya nafsi yake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kuzinduka na kumrudia mola wenu kwa namna hiyo hakukufaini kitu kwa sababu wakati mtume alipokujieni na miujiza na hoja wadhiha na zawazi, badala ya kuyakubali maelekezo yake na kumwamini Mungu mmoja pekee wa haki, mliipa kisogo haki. Mafundisho yake ya uongofu mliyanasibisha na watu wengine, na hamkuwa tayari kuyakubali kuwa ni wahi na maneno ya Mwenyezi Mungu. Kuna wakati mlikuwa mkisema yeye anawasiliana na majini na wao ndio waliomfunza yale ayasemayo, na wakati mwingine mkasema, maneno anayokuambieni amefunzwa na watu wengine, kisha yeye akayanasibisha na Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao leo wanaifanyia shere na mchezo dini iko siku macho yao yatakuja fumbuka na utando wa maghafala na shaka uliokuwa umeagubika utaondoka, na watabainikiwa na hakika. Hapo wataomba warudi tena duniani, lakini ombi lao halitakubaliwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hawaadhibu makafiri na wakanushaji mpaka awe ametimiza dhima yake juu yao. Waaidha, ya hizi zinatuonyesha kwamba badala ya makafiri kutoa hoja na sababu za kimantiki za kuyakataa maneno ya mitume wanachofanya ni kujaribu kuchafua na kutia doa shahsia za waja hao wateule kwa kuwavurumizia tuhuma na maneno ya uzushi. Subhanaka, subhanaka, subhanaka. Zifuatazo sasa ni aya za kumi na tano na kumi na sita ambazo zinasema, inna kashifu ladhabi qalilan innakum aaidun, hakika tutaiondoa adhabu kidogo, lakini nyinyi kwa yakini mtarudia. Siku tutakayoshambulia mshambulio mkubwa, hakika sisi ni wenye kutesa. Baada ya madai ya makafiri ambao walipoziona ishara za adhabu walisema sasa wako tayari kuiamini haki. Aya tulizosoma zinasema sisi tunawaondolea kidogo adhabu, lakini hawapati ibra na mazingatio, kwani hurejea tena kwenye ukafiri wao na matendo yao maovu, na wala hawajuti kwa mabaya wanayotenda. Kwa maneno mengine ni kwamba kama pale makafiri inapowanyaka adhabu kutokana na matendo yao wanaonyesha majuto na wanaamua wabadilike, hilo huwa ni jambo la muda na la kupita tu, kwa sababu inapotulia tufani na dhoruba ya misukosuko wanayotiwa huyarudia tena yale yale waliyokuwa wakiyafanya. Basi kuonyesha kwao wameamini kunatokana na uoga tu na wala hakuna thamani yoyote kwa hivyo ikiwa itatokea kuhafifishiwa adhabu hapa duniani, adhabu kubwa na kali mno inawangojea huko akhera. Sababu ni kuwa madhalimu wameghadhibikiwa na Mwenyezi Mungu na wala hawawezi kusalimika na adhabu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si hasha ikawa imetokea mara nyingi Mwenyezi Mungu akafumbia macho mabaya tunayofanya na kutotuadhibu katika dunia hii, ili tujirekebishe, lakini sisi wenyewe tukaamua kuendelea kufanya maovu na madhambi hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Allah subhanahu wa taala ni mwenye kuwahami mitume na waumini, na atawaadhibu makafiri na madhalimu kwa sababu ya dhulma walizofanya kuhusiana na mitume na waja wake waumini. Na hakika kabla yao tuliwafanyia mtihani watu wa Firauni na aliwafikia mtume aheshimiwaye. Akasema, nipeni waja wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia namna washirikina wa Maka walivyoamiliana wa na Bwana Mtume Muhammad wa wa aya hizi za 17 na 18 za sura Ad Duhan zinaashiria yaliyojiri baina ya nabii Musa alaihi ssalam na Firauni. Inafaa tukumbushe hapa kuwa kaumu ya Firauni ilifikia kilele cha uwezo na nguvu kutokana na kuwa na utawala madhubuti, utajiri mkubwa wa mali na suhula chungu nzima zisizo na kifani. Lakini nguvu na mamlaka hayo yaliwatia ghururi na majivuno, watu wa kaumu hiyo wakaghariki kwenye lindi la madhambi ya kila aina pamoja na dhulma na uonevu dhidi ya watu. Ilikuwa ni katika mazingira hayo Nabi Musa alaihi ssalam aliwaendea watu wa kaumu hiyo na kwa lugha ya upole na heshima akamtaka Firauni na watu wake wawaachie huru watu wa kaumu yake ya Bani Israil ambao walikuwa wamewageuza watumwa na wajakazi wao, ili kwa kuwalingania wito wa Mwenyezi Mungu awaelekeze kwenye uongofu utakaowafikisha kwenye saada. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza la mitume ni kuwakomboa watu kwa kuwatoa kwenye minyororo ya madhila ya ubeberu wa watawala madhalimu na watumiaji mabavu na kuwaokoa wanyonge na wanaodhulumiwa kwa unyonyaji na utumikishwaji. Ni kwa mantiki hiyo Nabi Musa alaihi ssalam alimwendea Firauni na watu wa utawala wake, kabla ya kuwafuata watu wa kaumu yake ya Bani Israel. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa watu waaminifu, waliokubaliwa na kuaminiwa na watu. Asili yao ya kuwa waja safi na wema ilichangia kuaminiwa, kupewa jukumu la utume na kuwafanya watu pia waukubali wito wao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 91 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Kutegia sikio, macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika dakika hizi chache za macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi, Aprili 9, 2022, tunaanza na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Habari yake kuu inasema vigogo jeshi la polisi wadaiwa kutapeliwa vile vile limeandika wabunge wa charuka bei ya mafuta kupanda. Ambarawa ataka magari ya na makontena bandari kavu. Sensa ni Agosti 23. Samia fafanuo muhimu wake na intaneti ya bure vyuoni, mahospitalini na maeneo ya wazi mbioni Tanzania. Ama habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema TPA yavunja rekodi yake, yapokea meli kubwa iliyobeba magari 441 kutoka Japan. Majaliwa kutana na TICTS, TRA, TBS na mamlaka ya bandari Dar es Salaam. Habari zake nyingine zinasema kishoka aleta kizazaa soko la Karume Mchikichini. Makala atoa siku saba uchunguzi kuhusu kuvujishwa mafuta ghafi, na TARURA yasimamisha faini ya tozo ili kutoa elimu kwa wananchi watumiaji wa maegesho ya magari. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema ugumu wa maisha, wabunge wataka mkakati wa kuwanusuru wananchi. Moto waibuka tena Karume, wateketeza maduka ya wa machinga, na Rais Samia akemea mila na fikra potofu kuhusu sensa. Kwa upande wake gazeti la habari leo limeandika, Samia apewa tunzo Afrika ni ya mafanikio ya ujenzi wa miundo mbinu ya usafirishaji. Sensa kufanyika Agosti 23, bunge latoa kauli kuhusu kupanda bei za bidhaa bandari daa yazidi kung'ara, serikali yaibeba na vijana 1453 wa ramba ajira TRA Tukija upande wa gazeti la Raia Mwema, Muungwana ni kitendo, tunasoma bei ya petroli yatikisa bunge. Profesa Kitila aishukia serikali kutochukua hatua. Kimei asema mfumko wa bei hauwezi kudhibitiwa na BOT. Aidha limeandika ACT yataka bunge liunde kamati ya kuchunguza matukio ya moto. Sensa rasmi Agosti 23, Samia zindua nembo. Na wazazi wabeba mzigo wachangishe shilingi milioni 13 kununulia madawati, wakerwa na kitendo cha watoto kukaa chini darasani. Jamvi la habari limeandika Agosti 23, twende tukahesabiwe, meli kubwa zaidi ya magari ya Tianangada, na majaliwa atekeleza agizo la Rais Samia kuhusu TICTS. Kwa huko nchini Kenya Tunaanza na makala iliyomo kwenye gazeti la Taifa Leo ambayo imebebwa na kichwa cha maneno, jinsi wakazi wa Lamu wanavyotii desturi wakati wa Ramadhani. Kwa ufupi, limeandika mwezi wa Ramadhani huwa wakati mgumu kwa watu wasio Waislamu wanaosaka mahali pa kupata mlo, hasa saa za mchana katika kisiwa cha Lamu ambapo dini ya Kiislamu imekita mizizi, utapata biashara nyingi, hasa zile za hoteli na mikahawa iwe zinamilikiwa na Waislamu, Wakristo na hata watu wasiotambua wa dini zikiwa zimefungwa mchana kutwa kwenye kipindi cha Ramadhani. Maamuzi hayo ya tangu jadi hufanywa ili kupisha Waislamu kuendelea kuheshimu mafundisho ya saumu na masuala mengine ya kimsingi yanayohusiana na Ramadhani. Ama habari zake nyingine zinasema, viongozi wa dini wawataka Uhuru na Ruto waridhiane. Mataifa 18 yapeleka silaha vitani huko Ukraini. Gavana Nyoro awarai wakulima wa, wa Kiambu wafanye bidii ya kuangamiza njaa. Na vilevile limeandika kampuni zinazomiliki viwanda vya kuhifadhi maziwa nchini Kenya zinaendelea kupata hasara za mamilioni ya pesa kutokana na ukame unaoendelea kushuhudiwa ambao umeathiri ufugaji. Kwa huko nchini Uganda, habari kuhusu kifo cha spika Olanya zinaendelea kupewa kipaumbele na magazeti ya nchi hiyo. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Monitor inasema Olanya alipewa sumu. Baba aendelea kusisitiza, baba huyo amesema siombolezi kwa uchungu bila sababu, nalitaka taifa litangaze kuwa Jacob Olanya alipewa sumu, aliniambia mwenyewe, madaktari walikuwa wanajaribu kupambana na sumu hiyo ambayo ilikuwa imeathiri vibaya afya yake. Amesema. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ewe Mungu wangu mtajirishe kila fakiri. Allahumma, Ewe Mungu wangu mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma, Ewe Mungu wangu mvishe kila aliyetupu Allahumma qadhidain kulli madin, Ewe Mungu wangu mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma farij 'an kulli makrub, Ewe Mungu wangu mfariji kila mwenye matatizo. Ewe Mungu wangu, mrejeshie nyumbani kila mgeni. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulla mariyu. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Ewe Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma, Ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma wa aghnina min f, Ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Qur'an. Waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajj baytika alharam fi aami hadha wa fi kulli aam, niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Wa fi tilka dhunubal azam, nisamehe dhambi hizo kubwa fa innahu la yaghfiruha ghayruk ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi saba Ramadhani elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, inayosadifiana na tarehe tisa Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne thelathini na tatu iliyopita, yaani mwezi saba Ramadhani mwaka wa kumi tangu kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, aliaga dunia Abutalib, ami na mtetezi mkubwa wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, katika mji wa Makam. Baada ya kufariki dunia Abdulmutalib, babu mtukufu wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Abutalib naye alibeba jukumu la kumlea Mtume na akawa bega kwa bega na mwana huyo wa nduguye katika hali zote. Baada ya kupewa utume, Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, abu Abutalib hakumwacha mkono mtukufu huyo, na alisimama imara kukabiliana na washirikina wakikureishi eh. Siku kama ya leo miaka 1240 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Maamun khalifa wa utawala wa Bani Abbas alimlazimisha Imam Ridha alayhi salam kukubali matakwa yake ya kuwa mrithi wa kiti cha ufalme baada yake. Ni vyema kuashiria kuwa wadui wa watawala wa kizazi cha Bani Umaya na Bani Abbasi dhidi ya Ahlulbeiti wa mtume sww ni wa muda mrefu. Vizazi hivyo viwili ni maarufu kwa dhuluma, ukandamizaji na utesaji dhidi ya Ahlulbeiti wa mtume, ambapo havikusita hata kuwaua maimamu watoharifu wa nyumba ya mtume wa Allah. Baada ya Maamun kutoa madaraka ya ukhalifa alihofia sana taathira chanya ya Imam Ridha alayhi ssalam kwa watu, na kwa kuwa alikusudia kumweka mtukufu huyo chini ya uangalizi wake mkali, huku akijionyesha kuwa ni mwenye mapenzi kwa watu wa nyumba ya mtume, alitoa amri ya kumwondoa Imam Ridha alayhi salam kutoka mjini Madina na kumpeleka Khurasani, ambayo ni mashahadi ya leo na kisha akamlazimisha kukubali kuwa mrithi wa kiti cha ufalme. Na siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya miladia Utawala ghasibu wa Israel ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Deryasin huko magharibi mwa Baitul Makdis. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na Wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin. Eneo la Deryasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Wazayuni kutokana na kuwa katika njia Na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita iliyosadifiana na tarehe 20 Farvardin 1385 Hijiria Shamsia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kupata teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya kiraia. Wasomi na wataalamu wa Iran walifanikiwa kukamilisha mfumo wa uzalishaji wa nishati ya nyuklia licha ya mbinyo na vikwazo vya nchi za kibeberu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi kwa maoni yenu mbalimbali, wakiwemo Bwana Abdallah Ali Makajura na Bintaha al Junaid wa Bumbwini Zanzibar, Bwana Makajura wa Tabora Tanzania, kwa kutushukuru nasi pia tunakushukuruni. Ustadhi Hasan Waswasi Kigamboni Kigoma umesema na saha zangu kwa walimwengu ikiwa tunafuata kikamilifu mafunzo na malengo yanayopatikana katika funga ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, bila shaka tutaishi kwa amani, unyenyekevu na uvumilivu. Wewe Mungu tunusuru na majanga yanayoendelea katika dunia. Bwana Ali, aw, Ali, Yahya Ali na ya, wa Tanga Tanzania, nawe pia tunakushukuru. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon, Hizbullah, imesema kwamba operesheni ya kujitolea kufa shahidi iliyofanywa na kijana mmoja mpalestina katikati ya Tel Aviv imedhihirisha udhaifu wa utawala wa kizayuni na kufeli vyombo vya usalama vya utawala huo pandikizi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na mwenzake wa Iraq wamesisitizia haja ya kuharakishwa mchakato wa, wa kutekelezwa makubaliano ya pande mbili. Rais Sir Ramafosa wa Afrika Kusini amesema mgogoro wa Ukraini umeanika wazi udhaifu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na Ansarullah ya Yemen imepongeza hatua ya Abdurabu Masur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo, kujiusudu mwenyewe. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 5 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.