Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunuhsuni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. rahim bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, tunamwomba Allah atutakabalie funga zetu na ibada zetu nyinginezo katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Mimi ni Husein Hassan na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safi ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, tutakuwa vilevile na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na muda ukiruhusu, tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na application ya simu za mkononi, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatu ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za naalama kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Muda si muda nareja na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki, na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Imamu wa swala Ijumaa Teheran asema nishati ya nyuklia ni haki ya kidini na kisheria ya wananchi wa Iran. Sensa kufanyika huko Tanzania, Rais Samia atangaza tarehe ya kuhesabiwa Watanzania na mjumbe wa UN asema hakuna matumaini ya kusitishwa vita Ukraine, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Imam Omuda wa muda wa swala Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amesisitiza kuwa sekta ya nyuklia ni haki ya kidini na kisheria ya wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu. Katika hotuba za swala Ijumaa leo iliyofanyika kwenye viwanja vya Chuo Kikuu cha Tehran, Hujjatul Islam Walmuslimin Kazem Sidiki ameashiria siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia na kueleza kuwa nishati ya nyuklia ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya dunia ya sasa katika nyanja za kitiba, madawa na kusafisha maji chumvi. Sadik ameongeza kuwa wananchi wa Iran wanahitajia sekta hiyo, kwa hiyo ni haki ya kidini na kisheria ya watu wa Iran kunufaika na sekta hiyo. Kuhusu kuendelea mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA, Imam sole jumaa ya Tehran ameongeza kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anasisitiza kuwa Iran haina imani na pande zingine katika mazungumzo hayo na kwamba inataka kupewa dhamana inayohitajika na hakikisho la kivitendo. Hujjatul Islam wal muslimin Kazim Sadiqi amebainisha kuwa serikali inafanya juhudi za kuondoa kikamilifu vikwazo dhidi ya nchi hii. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Imam wa swala ya Jumaa ya Teheran ameashiria tukio lililojiri katika mji wa Mashhad na kueleza kuwa wanazuoni wawili wameuliwa shahidi katika mwezi wa Mwenyezi Mungu, mwezi mtukufu wa Ramadhani wakiwa katika haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam. Kuuliwa kwao shahidi ni karama, hadhi na utukufu uliotunukiwa na Mola Karima. Jumanne alasiri, mtu mmoja mwenye fikra potofu za kitakfiri walioshambuliwa kwa kisu wanazuoni watatu waliokuwa wamekwenda kufanya ziara katika haram ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu wa salam, Imam Ridha alaihi salam katika mji wa Mashhad ulioko kaskazini mashariki mwa Iran na kuwa washahidi wawili miongoni mwao na kumjeruhi mmoja. Mtenda jinai hiyo alikamatwa na maafisa wa usalama na tayari amekabidhiwa kwa vyombo vya usalama vya Iran. Kwengineko, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amezindua rasmi nembo ya sensa na kutangaza kuwa siku ya sensa ya watu na makazi nchini humo itakuwa Jumanne ya Agosti 23 mwaka huu. Rais Samia amefanya uzinduzi wa nembo hiyo na kutangaza siku hiyo ya sensa leo Ijumaa katika hoteli moja mjini Unguja, visiwani Zanzibar. Rais Samia amesema shughuli ya kuhesabu watu inaisaidia serikali kupanga vyema mipango yake ya maendeleo. Ameeleza kuwa na hapa nanukuu, hili sio jambo geni, kwa hiyo ni muhimu na tutajitahidi kukamilisha mipango hii kwa manufaa ya taifa letu, mwisho wa kunukuu. Rais Samia ameagiza nembo hiyo itumike kwa shughuli zote za kiserikali na taasisi binafsi ili kuhamasisha wananchi waweze kutambua umuhimu wa kuhesabiwa. Mama Samia amebainisha kuwa kwa taasisi za serikali nembo hii iwekwe kwenye machapisho, tovuti na mitandao ya kijamii lakini kwa upande wa taasisi binafsi zinaweza kuwekwa hata kwenye vifungashio au risiti na tiketi. Kikubwa kila sehemu tuone hiyo nembo. Awali, mwenyekiti wa wa kamati ya sensa ambaye pia ni waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema siku ya sensa imepangwa kwa kuzingatia maombi ya viongozi wa dini isiwe siku ya ibada. Majaliwa amesema mpaka sasa maandalizi ya shughuli hiyo ya sensa yamefikia asilimia sabini na tisa na kwamba kazi hiyo inaendelea kuratibiwa kwa ushirikiano mkubwa kati ya serikali zote mbili, serikali ya Tanzania na serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Kwingine kwa mawakili wanaoiwakilisha familia ya kiongozi wa zamani wa Burkina Faso Thomas Sankara ambaye aliuawa mwaka 1987 wametaka kurejeshwa nchini rais wa zamani wa nchi hiyo Blaise Compaore ili atumikia kifungo chake. Mahakama ya kijeshi Bukina ya Burkina Faso juzi ilimhukumu kifungo cha maisha jela Kampore bila ya yeye kuwepo mahakamani. Blaise Campore alihukumiwa kifungo cha maisha jela katika kesi ya mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa mapinduzi ya nchi hiyo na shujaa wa bara la Afrika yaliyotekelezwa mwaka 1987. Thomas Sankara alikuwa mashuhuri kutokana na sera zake za kupinga mabeberu na kuwatetea wanyonge. Sankara na wenzake kumi na wawili walipigwa risasi Oktoba 15 mwaka 1987, katika kikao cha baraza la kitaifa la mapinduzi. Taarifa zinabaini kwamba Ufaransa iliyohusika na mauaji hayo kutokana na kuwa Sankara alipinga ukoloni mamboleo wa Paris barani Afrika. Hukumu hiyo iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa ilisomwa juzi Jumatano na mahakama ya kijeshi na hivyo kuhitimisha kesi ya mauaji ya rais wa zamani wa Burkina Faso ambayo ilianza kusikilizwa yapata miezi sita iliyopita. Pospa Farama, mwanasheria aliyewakilisha familia ya mwenda zake Thomas Sankara, amesema kama ni ukiukwaji wa haki tunaotaka, basi lazima serikali ifanye kila linalowezekana, huku ikiheshimu haki za waliohukumiwa. Tunasisitiza juu ya hili ili uamuzi huo ufanyike ikiwa ni lazima baadaye, kama wenye hatia watakuwa na haki ya kusamehewa basi hatua zichukuliwe kwa mujibu wa kanuni. Itakumbukwa kuwa Blaise Campore hivi sasa anaishi uh, uhamishoni nchini Ivory Coast. Mwaka elfu mbili kumi na sita rais huyo wa zamani wa Burkina Faso alichukua uraia wa nchi hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mripuko mkubwa wa gesi uliotokea jana mashariki mwa Algeria na kusababisha jengo la ghorofa tatu kuporomoka umeua watu tisa na kujeruhi wengine kumi na sita. Wafanyakazi wa huduma za uokoaji hadi leo wameendelea kuokoa manusura wa mripuko huo mkubwa wa gesi, wakipekua hadi chini ya vifusi katika mji wa Borj Bularij ili kuona kama kuna mtu yoyote aliyefunikwa na vifusi au aliyesalia hai. Ripoti zinasema kuwa nyumba jirani na jengo hilo la ghorofa tatu liliporomoka kufuatia mripuko huo wa gesi. Mripuko huo umesababisha ama umesababishwa na kuvuja gesi. Rais Abdulmajid Tebon wa Algeria ametuma salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza wapendwa wao. Mwezi Februari mwaka huu pia watu wanane wakiwemo watoto watatu wa waliuawa baada ya kutokea mripuko wa gesi kwenye nyumba moja katika mji wa Setif huko Algeria. Mripuko huo wa gesi ulitokea ndani ya jengo moja katika mji wa Ainul Olmin katika jimbo la Setif na kisha kuenea katika nyumba jirani. Kampuni ya umeme na gesi Algeria ya ya Somelgaz ilisema kuwa mripuko huo ulitokea ndani ya karakana ya kutengeneza manukato. Na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu ametangaza kuwa hakuna matumaini ya kutekelezwa usitishaji vita kwa ajili ya kuzuia mapigano huko Ukraine. Hadi kufikia sasa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo kati ya ujumbe wa Rasia na ule wa Ukraine katika ngazi mbalimbali tangu Rasia ianzishe vita dhidi ya Ukraine mnamo Februari 24 mwaka huu. Hata hivyo, mazungumzo hayo yameshindwa kufanikisha usitishaji vita wa kudumu. Wakati huo huo, mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Ukraine na Rasia huko Istanbul, Uturuki pia haijakuwa na matunda ya dhahir, bali natija pekee ya mazungumzo hayo imekuwa ni kuandaliwa uwanja wa, wa kufikia usitishaji vita wa muda katika baadhi ya maeneo ili kuwaruhusu raia kuvuka na kuelekea maeneo yenye misaada ya kibinadamu. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Martin Griffiths, naibu katibu mataifa, na adamu, al wezekano, wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu, jana Alhamisi alibainisha kuhusu uwezekano wa kutekeleza usitishaji vita huko Ukraine kwa maana hapa na nukuu, hii haitakuwa kazi rahisi kwa sababu kama nilivyofahamu pande mbili haziaminiani kwa kiasi kikubwa, mshuku nukuu. Wakati huo huo, Griffiths amesisitiza kuwa umoja Mataifa uko tayari kutoa msaada wa kuwalinda raia na kuwafikia watu wote wanaohitaji misaada ya haraka huko Ukraine. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, jana alisema kwa Ukraine jumatano wiki hii waliwasilisha kwa Russia rasimu mpya ya mapatano ambayo inatofautiana na ile waliopendekeza huko Istanbul. Lavrov, Lavrov kumradhi alisema pendekezo la Ukraine lilihusu kujadili kadhia ya Crimea na Donbas katika kikao kati ya marais Vladimir Putin wa Russia na wa Ukraine Volodymyr Zelensky, ambapo Moscow iliona kuwa halikubaliki. Rasia kwa upande wake imekariri takwa lake mara kadhaa kwa Ukraine, inapaswa kutambua kuwa huru kisiwa cha Kremia na jamhuri mbili za Donetsk na Luhansk na pia ikubali kupokonywa silaha zake za nyuklia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. <mucho> Haya ni matangazo ya Ijumaa usiku ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Aprili nane, mwafaka na tarehe sita Ramadhan na kwa baadhi ni tarehe saba Ramadhan mwaka 1443 Hijria. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani isemayo Mwisho wa maisha ya kisiasa ya Mansur Hadi mwongo uliojaa usaliti na kujisalimisha. Rais mtoro wa Yemen Abdurabu Mansur Hadi amekabidhi madaraka kwa naibu wake na kutangaza kuundwa kwa baraza la uongozi wa rais. Mansur Hadi alikuwa naibu wa Ali Abdullah Saleh kwa miaka kumi na minane kutoka mwaka 1994 hadi 2012. Mansur Hadi alichaguliwa kuwa rais wa Yemen mnamo Februari mwaka 2012 katika uchaguzi wa kipekee katika historia. Ulikuwa kipekee kwa kuwa hata kama tawala za kidikteta, madikteta huwa na angalau mpinzani mmoja katika chaguzi zao, lakini katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na mbili Mansur Hadi hakuwa na mpinzani, na uchaguzi huo ulikuwa wa kimaonyesho tu, lengo likiwa ni kumwondoa madarakani Abdullah Saleh na kusimamisha mapinduzi ya watu wa Yemen. Tunaweza kuyagawa maisha ya kisiasa ya Mansur Hadi katika mwongo mmoja uliopita katika vipindi viwili. Kipindi cha kwanza kinajumuisha muhula wake wa kisheria na wa muda kama rais kutoka elfu mbili kumi na mbili hadi elfu mbili na kumi na nne Katika kipindi hiki Mansur Hadi ambaye alipaswa kuandaa mazingira ya uchaguzi mpya wa rais ambao ungepelekea kuchaguliwa rais wa kudumu, alijihusisha aliji zaidi na masuala ya kigeni ilikuainisha mfumo wa kisiasa wa Yemen na kutekeleza mbinu za kubaki madarakani, kwa maana kwamba hakuna uchaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na nne na kipindi chake cha urais kiliongezwa kinyume cha sheria na kongamano la kitaifa la mazungumzo. Hili pia lilifungua njia kwa duru mpya ya maandamano ya wananchi wa Yemen ambao walitoa mwito wa kuondolewa madarakani rais huyo wa mpito. licha ya ahadi kusalimu amri mbele ya maandamano ya wananchi, lakini hakutekeleza makubaliano ya Septemba mwaka elfu mbili kumi na nne na kundi la Ansarullah na alikamilisha usaliti wake kwa watu wa Yemen kwa kukimbilia Saudi Arabia na kuomba msaada kutoka kwa Riyadh, msaada ambao ulisababisha vita vya miaka saba na ambavyo vingali vinaendelea. Kipindi cha pili cha maisha ya kisiasa ya Mansur Hadi katika mwongo mmoja uliopita kilitimia nchini Saudi Arabia. Kwa upande mmoja, alitekeleza maagizo na amri zote za Riyadh huko Yemen na kuunga mkono vita vya Saudia dhidi ya watu wa nchi yake na kwa upande wa pili akaanzisha serikali yake kusini mwa Yemen na katikati au na katika mji wa Eden, wakati mara nyingi alikuwepo Riadh. Mansur Hadi alijaribu kujiridhisha mbele ya jamii ya kimataifa kama rais halali wa Yemen katika hali ambayo hata kusini mwa Yemen kwenyewe kuliundwa serikali nyingine na baraza la mpito lililoungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu likiongozwa na na Aidarus Azubeidi, na hivyo kutokuwa na nguvu huko Eden bali alikuwa kibaraka tegemezi wa moja kwa moja kwa, kwa Saudia nchini Yemen. Kwa hakika, Mansur Hadi hakuwa na uungaji mkono wa wananchi bali hata na uungaji mkono wa kutosha kutoka kwa muungano wa Saudia, na hatimaye kipindi cha mwisho cha maisha yake ya kisiasa kikaainishwa na Riyadh, Abu Dhabi na wapinzani wake wa kisiasa huko kusini mwa Yemen. Hapana shaka kwamba Mansur Hadi hakungatuka madarakani kutokana na kuzingatia maslahi ya Wayemen kwani alikuwa muungaji mkono mkubwa wa vita vya miaka saba vya Wasaudi dhidi ya Yemen. Kujiuzulu kwa Mansur Hadi ni uamuzi wa kikao cha Riadh kinachofanyika hivi sasa katika mji mkuu huo, au katika mji mkuu wa Saudia, kwa kuhudhuriwa na baadhi ya makundi ya Yemen ambayo kimsingi ni wapinzani wa Hadi, pamoja na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa na vilevile mwakilishi maalum wa Marekani katika maswala ya Yemen. Hapa ni Tehran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Huyu mmoja hapa ni shabiki mpya, anasema: jina langu ni Rajabu Omar Mbwambwa, naishi Ujiji katika manispaa ya Kigoma Ujiji magharibi manispaa ya Kigoma Ujiji magharibi ya Tanzania. Asante sana, na tunakushukuru kwa kujiarifisha. Inshallah muda si mrefu nitakuunga ni katika ukumbi wa wasikilizaji wenzako. Ismail Khamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema Ramadhan karim, na mi namwambia Ramadhan mubarak ukiwa hapo Geita. Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga Tanzania anasema, umoja wa Afrika msitishwe na nchi za Magharibi ikiwemo Marekani. Marekani ni mnafiki mkubwa, wakishikana na washirika wake Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na wengineo. Huyo Marekani na washirika wake walifanya mauaji ya kutisha huko Afghanistan, Siria, Iraq, Libya, Yemen, Palestina na baadhi ya nchi za Afrika na hivi sasa anaendelea kuchochea huko Ukraine na Taiwan ambalo ni eneo la China. Asante sana, Ehaya Ali kwa ujumbe wako huu, wakiwa Tanga. Asante sana, maoni ni mengi sana. Mpenzi msikilizaji Aman Abdallah Ali akiwa Zanzibar anasema asalamu alaikum, naomba dua ya siku ya sita ya Ramadhan. Insha allah nitawafahamisha wahusika na watakurushia dua hiyo. Asante sana, wasalimie Zanzibar. Zaharan Khelef akiwa pia Zanzibar anasema kutoka Zanzibar visiwani, alhamdulillah kwa mamlaka ya ndani itaka Uingereza itambuliwe rasmi Palestina. Asante sana kwa ujumbe wako huo, wakiwa hapo visiwani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 910 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 44 ya Ad-Dukhan. basi ingoje siku ambayo mbingu italeta moshi ulio dhahiri. yaghsha nnas hadha adhabun alib, utakao wafunika watu, hii ni adhabu iumizayo. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia kuteremshwa kwa Qur'an na kubaathiwa mitume kwa ajili ya kuwaelekeza watu kwenye uongofu, ambayo ni ishara mojawapo ya rehma kubwa za Mwenyezi Mungu kwa waja wake. Aya tulizosoma zinasema, lakini licha ya kufikiwa na rehma hiyo, baadhi ya watu pamoja na kuitambua haki hawako tayari kuifuata bali hujaribu kila mara kuzitia shaka nafsi zao na za wenzao, badala ya kuachana na shaka na kuweza kuifikia hakika na yakini juu ya haki, wanazishughulisha nafsi zao na mambo ya kutia shaka, huku wakiufanyia mchezo ukweli wa mafundisho matukufu ya kitabu cha mbinguni. Kisha aya zinawaonya makafiri hao wakaidi na wapinzani wakubwa wa haki kwamba, mtakapoziona ishara za adhabu ya Mwenyezi Mungu, utando wa mghafala uliogubika macho yenu utaondoka, mtabaini kosa lenu kubwa mlilofanya, na mtafahamu kuwa waliokuambieni mitume wa Mwenyezi Mungu yalikuwa sahihi na ya kweli wala si khurafa na maneno ya upuzi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shaka haipasi kuwa chanzo cha kumtia mtu maghafala na udumavu. Kilicho kibaya na kisicho sahihi ni mtu kuselelea kwenye shaka, ama kuwa na shaka ya jambo; ndivyo yalivyo hasa maumbile ya akili ya mwanaadamu. Inachopasa kufanya ni kuchunguza na kuhakiki ili kuondoa shaka iliyopo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupumbazika na kushughulishwa na kauli za watu wanaochochea na kujenga shaka juu ya mambo yanayohusu imani za dini na kuzifanyia mchezo aya za Mwenyezi Mungu Kutampatisha mtu adhabu kali Subhanallah, wal hamd iendeleza darsa yetu kwa aya ya 12 hadi 14 ambazo zinasema: rabbana kshif anna ladhaba inna muminun, Mola wetu Mlezi, tuondolee adhabu hii, hakika tutaamini. na wao wakamgeuzia uso na wakasema huyu amefunzwa naye ni mwenda wazimu. Ni kawaida kwamba wamkanushao Mwenyezi Mungu wanapodhihirikiwa na ishara za adhabu yake Mola, nafsi zao hujawa na woga, hofu na mshtuko, wakamlilia hali Mwenyezi Mungu na kumwambia, ewe Mola, tuondolee adhabu sisi tutaiamini. Haki hali ya kuwa imani inayotokana na woga na hofu haina thamani yoyote. Kwa kweli, imani yenye thamani ni ile itokanayo na hiari ya mtu na si ile anayoitamka kuwa nayo kwa sababu ya woga na mashinikizo ya nje ya nafsi yake. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba kuzinduka na kumrudia Mola wenu kwa namna hiyo hakukufaini kitu, kwa sababu wakati Mtume alipokujieni na miujiza na hoja wadhiha na zawazi, badala ya kuyakubali maelekezo yake na kumwamini Mungu mmoja pekee wa haki, mlipa kisogo haki, mafundisho yake ya uongofu mliyanasibisha na watu wengine na hamkuwa tayari kuyakubali kuwa ni wahi na maneno ya Mwenyezi Mungu. Kuna wakati mlikuwa mkisema yeye anawasiliana na majini na wao ndiyo waliomfunza yale ayasemayo, na wakati mwingine mkasema maneno anayokuambieni amefunzwa na watu wengine, kisha yeye akayanasibisha na Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba wale ambao leo wanaifanyia shere na mchezo dini, iko siku macho yao yatakuja fumbuka, na utando wa maghafala na shaka uliokuwa umeagubika utaondoka na watabainikiwa na hakika. Hapo wataomba warudi tena duniani, lakini ombi lao halitakubaliwa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu hawaadhibu makafiri na wakanushaji mpaka awe ametimiza dhima yake juu yao wa. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kwamba badala ya makafiri kutoa hoja na sababu za kimantiki za kuyakataa maneno ya mitume, wanachofanya ni kujaribu kuchafua na kutia doa shahsia za waja hao wateule kwa kuwavurumizia tuhuma na maneno ya uzushi. Subhanaka, subhanaka, subhanaka. zifuatazo sasa ni aya za kumi na tano na kumi na sita ambazo zinasema, inna kashifu ladhabi qalilan innakum aidun, hakika tutaiondoa adhabu kidogo, lakini nyinyi kwa yakini mtarudia. Yawma nabtishul batshatal kubra inna muntakimun. Siku tutakayoshambulia mshambulio mkubwa, hakika sisi ni wenye kutesa. Baada ya madai ya makafiri ambao walipoziona ishara za adhabu walisema sasa wako tayari kuiamini haki Aya tulizosoma zinasema sisi tunawaondolea kidogo adhabu, lakini hawapati ibra na mazingatio, kwani hurejea tena kwenye ukafiri wao na matendo yao maovu, na wala hawajuti kwa mabaya wanayotenda. Kwa maneno mengine ni kwamba kama pale makafiri inapowanyaka adhabu kutokana na matendo yao wanaonyesha majuto na wanaamua wabadilike, hilo huwa ni jambo la muda na la kupita tu, kwa sababu inapotulia tufani na dhoruba ya misukosuko wanayotiwa huyarudia tena yale yale waliyokuwa wakiyafanya. Basi kuonyesha kwao wameamini kunatokana na uoga tu na wala hakuna thamani yoyote kwa hivyo ikiwa itatokea kuhafifishiwa adhabu hapa duniani, adhabu kubwa na kali mno inawangojea huko akhira. Sababu ni kuwa madhalimu wameghadhibikiwa na Mwenyezi Mungu na wala hawawezi kusalimika na adhabu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba si hasha ikawa imetokea mara nyingi Mwenyezi Mungu akafumbia macho mabaya tunayofanya na kutotuadhibu katika dunia hii ili tujirekebishe. Lakini sisi wenyewe tukaamua kuendelea kufanya maovu na madhambi hayo. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Allah Subhanahu wa Ta'ala ni mwenye kuwahami mitume na waumini na atawaadhibu makafiri na madhalimu kwa sababu ya dhulma walizofanya kuhusiana na mitume na waja wake waumini. Na hakika kabla yao tuliwafanyia mtihani watu wa Firauni na aliwafikia mtume aheshimiwaye. Akasema, nipeni waja wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu. Baada ya aya zilizotangulia kuzungumzia namna washirikina wa Maka walivyowamiliana wa na Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, aya hizi za 17 na 18 za sura Duhan, zinaashiria yaliyojiri baina ya nabi Musa alaihi ssalam na Firauni. Inafaa tukumbushe hapa kuwa kaumu ya Firauni ilifikia kilele cha uwezo na nguvu kutokana na kuwa na utawala madhubuti, utajiri mkubwa wa mali na suhula chungu nzima zisizo na kifani. Lakini nguvu na mamlaka hayo yaliwatia ghururi na majivuno, watu wa kaumu hiyo wakaghariki kwenye lindi la madhambi ya kila aina pamoja na dhuluma na uonevu dhidi ya watu. Ilikuwa ni katika mazingira hayo nabi Musa alaihi ssalam aliwaendea watu wa kaumu hiyo na kwa lugha ya upole na heshima akamtaka Firauni na watu wake wawaachie huru watu wa kaumu yake ya Bani Israil ambao walikuwa wamewageuza watumwa na wajakazi wao, ili kwa kuwalingania wito wa Mwenyezi Mungu awaelekeze kwenye uongofu utakaowafikisha kwenye saada. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba jukumu la kwanza la mitume ni kuwakomboa watu kwa kuwatoa kwenye minyororo ya madhila ya ubeberu wa watawala madhalimu na watumiaji mabavu na kuwaokoa wanyonge na wanaodhulumiwa kwa unyonyaji na utumikishwaji. Ni kwa mantiki hiyo Nabi Musa alaihi ssalam alimwendea Firauni na watu wa utawala wake kabla ya kuwafuata watu wa kaumu yake ya Bani Israel. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mitume walikuwa watu waaminifu, waliokubaliwa na kuaminiwa na watu. Asili yao ya kuwa waja safi na wema ilichangia kuaminiwa, kupewa jukumu la utume na kuwafanya watu pia waukubali wito wao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 91 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah. Allahumma salli ala Muhammadin abdika wa rasulika wa aminika wa safiyyak wa habibika wa khayratika min khalqik, Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako mteule wako na hababi wako chaguo lako bora kati ya viumbe wako, wahafidhi sirrika wa mubalighi risalatika, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako, mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki, kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako Allahumma wa salli ala amiril mu'minin wa wasi rasul rabbil alamin. ewe mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe abdika wa waliika wa akhi rasulika wa hujjatika ala khalqika wa ayatika al kubra wan naba il azim, mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. wasalli ala sidiqati tahirati fatimati sayyidati nisa'il alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu Fatima Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu. warehemu rehma nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal, Ewe Mungu wangu, mrehemu mwangalizi wa jambo lako, waladl almuntazir wa huffahu bimalaikatikal muqarrabin mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu, mwenye kungojewa mzungushie malaika wako walio wakaribu. Wa aidhu bi ruhil qudus ya rabb al alamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.