Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la mwenyezi Mungu mwingi wa rahma mwenye kurehemu. Je, unamjua ambaye anakadhibisha dini? Huyo ndiye anayemsukuma yatima, wala hahimizi kumlisha maskini. Basi ole wao wanaoswali, ambao wanapuuza swala zao, ambao wao hujionyesha, wakazuilia watu manufaa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mwisho wa maisha ya kisiasa ya Mansur al Hadi, mwongo uliojaa usaliti na kujisalimisha. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Sheikh Salim Mwega wa nchini Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utakuwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba zaidi ya thuluthi mbili ya waafrika wamepatwa na virusi vya korona. Waislamu nchini Uingereza wamehimizwa kususia bidhaa za utawala haramu wa Israel, hususan tende zinazotumiwa sana na waislamu mwezi huu wa Ramadhani. Vikosi maalumu vya jeshi la Israel vimeitwa Tel Aviv baada ya operesheni ya wana mapambano wa Palestina kuua wazayuni wawili. Na Rasia imesema kwamba kusimamishwa wanachama wake katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ni kielelezo cha ubeberu wa Marekani. Na sasa ni habari kamili. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba tangu kuanza kwa janga la korona zaidi ya thuluthi mbili ya Waafrika wameambukizwa virusi vya korona kiwango ambacho ni mara 97 zaidi ya ilivyothibitishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wakati nchi nyingi duniani zikinyimwa fursa ya kupata chanjo ya korona kutokana na umaskini wa kifedha au vikwazo visivyo vya kibinadamu. Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zilihodhi na kujilimbikizia kiwango kikubwa cha chanjo za korona na hazikuwa tayari kutoa chanjo hizo kwa nchi masikini na za kipato cha chini hata pale muda wa matumizi ya chanjo hizo ulipokuwa ukimalizika. Bara la Afrika linaripotiwa kuwa na idadi ndogo zaidi ya watu waliopata chanjo ya korona duniani. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba utafiti mpya wa shirika la afya duniani unaonyesha kwamba hadi Septemba mwaka jana waafrika milioni 800 waliambukizwa virusi vya COVID-19, wakati takwimu zilizosajiliwa za idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona barani humo ikiwa ni milioni nane na laki mbili pekee. Ripoti hiyo imesema, kwa wastani idadi ya waathiriwa wa virusi vya korona duniani kote ni mara 16 zaidi ya ile iliyosajiliwa ilhali barani Afrika ni mara 97 zaidi. Mtandao wa Worldometers unaonyesha kwamba Waafrika milioni kumi na moja laki saba themanini na tisa elfu na mia mbili hamsini na sita wameambukizwa virusi vya korona na kwamba laki mbili hamsini na tatu na mia moja na saba miongoni mwao wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Waislamu nchini Uingereza, kama walivyo Waislamu katika maeneo mengine ya dunia, hufungua swaumu yao ya Ramadhani kwa kuanza kula tende. Na kwa msingi huo mashirika na jumuiya za Kiislamu zimeonywa dhidi ya kununua na kutumia tende kutoka Israeli. Mwaka 2025 zaidi ya mashirika 170 yanayounga mkono Palestina yalianzisha kampeni ya kususia marufuku na vikwazo maarufu kama BDS kwa kifupi, ili kupinga marufuku, ili kupiga marufuku miamala yote ya kibiashara ya bidhaa za Israel. Kampeni hiyo imekaribishwa na kupongezwa kote duniani. Mwaka huu, kama ilivyokuwa miaka ya hivi karibuni, mashirika ya Kiislamu yanawaonya Waislamu wasifungue swaumu zao kwa kutumia tende zilizozalishwa Israel. Masud Shajare mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya Kiislamu nchini Uingereza amesema wazayuni na mabalozi wao katika nchi mbalimbali wanajaribu kuvunja kampeni ya kususia bidhaa za Israel. Shajare ameongeza kwamba kutokana na ongezeko la ufahamu wa umma, ununuzi wa tende zinazozalishwa katika ardhi ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, unapungua kila mwaka hadi kufikia hatua kwamba sasa wazayuni wanatumia ulaghai wa kuuza tende zao katika vifurushi vyenye maandishi ya Kiarabu na Kiislamu au bendera za Palestina. Mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu nchini Uingereza ameongeza kwamba tovuti ya kamisheni hiyo na mitandao ya kijamii imeorodhesha bidhaa na tende zinazozalishwa na wazayuni na kutoa mafunzo juu ya njia ya kuzitambua. Kampeni ya kususia bidhaa za Israel ikiwa ni pamoja na tende zinazozalishwa katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu inazidi kupanuka siku baada ya nyingine, na Waislamu na watetezi wote wa harakati za kupigania uhuru huko Palestina sasa wanakumbusha suala hilo hasa katika kipindi hiki muhimu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Vikosi maalumu na makomando wa jeshi la Israeli vimeitwa Tel Aviv kufuatia operesheni ya wana mapambano wa Palestina iliyofanywa jana usiku na kuangamiza wazayuni wawili. Vyombo vya habari vya kizayuni viliripoti usiku wa kuamkia leo kwamba wazayuni wawili wameuawa na wengine 16 wamejeruhiwa kwa risasi kwenye mtaa wa Dinengov mjini Tel Aviv, mtaa unaosifika kwa kuwa na vilabu vingi vya usiku. Vyombo vya habari vya kizayuri vimeripoti kwamba operesheni kama hiyo haijawahi kutokea mjini Tel Aviv. Vyombo vya habari vya Israel viliripoti kwamba wito huo unahusu askari wa kitengo maalum cha ujasusi cha jeshi la Israel, Sayeret Matkal, makomando wa jeshi la anga la utawala huo Shaldag, pamoja na kikosi cha mafunzo ya kijeshi. Wanajeshi hao wote wanashiriki katika kuwasaka wanaharakati wa Palestina waliotekeleza operesheni ya jana usiku na kuangamiza wazayuni kadhaa mjini Tel Aviv na kisha kutoweka. Baadhi ya vyombo vya habari vya Israel vimedai kwamba mtu aliyeshukiwa kuwa na bunduki ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi karibu na msikiti mmoja wa Jafa mapema leo Ijumaa baada ya msako mkali wa mamia ya maafisa polisi na jeshi la Israel, baadhi yao wakiwa na mbwa na vilevile askari maalumu wa jeshi ambao walikagua na kufanya msako nyumba kwa nyumba kupitia vitongoji vyenye wakazi wengi. Huduma za usafiri na wa umma katikati mwa Tel Aviv zilikuwa zimesitishwa kufuatia ufyatuliaji risasi uliotokea mtaa wa Dinengova. Ongezeko la operesheni za Wapalestina dhidi ya wazayuni maghasibu ndani ya mji wa Tel Aviv katika siku za hivi karibuni limezusha hofu na wasiwasi mkubwa miongoni mwa watawala wa utawala haramu wa Israeli. Rwanda imeanza kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka 28 iliyopita. Kwa mara ya kwanza, wananchi wamekutana pamoja kwa mashuhuda mbalimbali wa mauaji hayo. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi za kigeni kwa kushindwa kusaidia wakati wananchi wasio na hatia walipouliwa kinyama na wanamgambo mgambo wa intera hamwe. Mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karimera, anayo mengi ya kueleza. Kwa kusikiliza shuhuda za manusura mauaji hayo utadhani umetokea jana, lakini ni miaka 28 minane iliyopita baada ya Rwanda kukumbwa na jinamizi la mauaji makubwa na ya kimbali yaliyowalenga watu wa kabila la Watutsi. Sasa leo ulikuwa ni mwanzo wa kumbukumbu ya siku mia moja, muda ambao ni sawa na siku yalipofanyika mauaji hayo. Wakati kumbukumbu za mwaka huu zikifanyika, wananchi wana wasiwasi na mitandao ya kijamii kutokana na maudhui yake ambayo, kwa mujibu wa wananchi, si mbali sana na maudhui ya vyombo vya habari vya mwaka 1994 ambayo yalichangia kiasi kubwa kutokea kwa mauaji hayo. Tuna wasiwasi mkubwa kutokana na hizi social media, sababu unakuta kuna maneno mabaya ya chuki, uh, dharau yanaenezwa kwenye mitandao ya kijamii kwa mfano na unaweza ukakuta mtu ameposti ame mambo ya ajabu, ajabu kwenye uh, YouTube, Instagram au sehemu nyingine nyingine tofauti ambayo yaneneza chuki ya, kwa Wanyarwanda uh, unakuta kuna watu ambao hawakubaliani na kwamba kuna mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yaliyotokea mwaka 1994. Kwa hiyo ya utumiaji wa mitandao ya kijamii umekuwa kwa namna moja au nyingine kwa kweli uh, unaleta uh, tahaluki. Akizungumza katika maadhimisho haya, rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi kubwa ambazo hata hivyo hakuzitaja majina, akihoji kwamba zinapata wapi ujasiri wa kutoa mafunzo kwa Rwanda, wakati nchi hizo hizo, hizo zilikuwa na mkono kwenye mauaji hayo. we are a small country but we are... sisi ni nchi ndogo lakini wakubwa mno kwenye haki na baadhi ya hao mnaowasikia ni nchi kubwa sana na zenye nguvu, lakini ni wadogo sana katika suala la haki. Hawana mamlaka ya kutoa mafunzo kwa mtu yeyote, kwa sababu wao ni sehemu ya historia hii ambapo zaidi ya watu wetu milioni moja waliangamizwa so, Idara ya Taifa ya Makosa ya Jinai imewaasa wananchi kuepuka lugha za kashfa au matamshi ambayo yataonekana yanabeza kutokea kwa mawaji hayo, na pia kuendelea kushiriki midaharo na mazungumzo kila jioni kwa muda wa juma zima. Kuanzia asubuhi, shughuli zote zizisimama na bendera zilipepea nusu mlingoti, kama ishara ya heshima kwa waathirika wa mawaji hayo ya mwaka 94. Silvanus Kalemera, Radio Teheran, Kigali. Asante sana Selvanas. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wasiwasi wa watu wa Marekani kuhusu uhalifu wa kutumia silaha za moto umefikia kiwango cha juu zaidi tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ni kutokana na wimbi la ghasia, utekaji nyara na mashambulizi ya kutumia silaha lililoshika kasi nchini Marekani. Maelfu ya raia wa Marekani huwawa au kujeruhiwa kila mwaka katika ufyatuaji wa risasi wa kiholela katika maeneo ya umma. Ripoti rasmi zinaonyesha kwamba kuna takriban bunduki milioni 270 hadi milioni 300 nchini Marekani, suala ambalo lina maana kwamba kuna karibu bunduki moja kwa kila Marekani mmoja. Uhuru wa kubeba silaha nchini Marekani unahesabisha unasababisha vurugu na ukatili wa kila siku, lakini ushawishi wa lobi na makampuni za kuzalisha silaha na kuuza zana hizo una nguvu kubwa kiasi kwamba bunge la Marekani, Congress, limeshindwa kuchukua hatua yoyote ya kuzuia ubebaji wa silaha. Kura ya maoni ya Gallup iliyofanywa kuanzia Machi mosi hadi 18 ilionyesha kwamba asilimia 88 wa Marekani wameeleza wasiwasi wao kuhusu ongezeko la uhalifu nchini humo. Marekani ina kiwango kikubwa zaidi cha uhalifu wa ufyatuaji wa risasi duniani huku wastani wa zaidi ya watu 100 wakiuawa wa kila siku kwa kupigwa risasi na naibu mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema upigaji kura wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kusimamisha wanachama wa, wa Rasia katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa unaonyesha juhudi za Marekani za kudumisha msimamo wake wa kibabe. Ni baada ya kuitishwa kikao cha tatu cha dharura cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Ukraine ambacho kimefanyika usiku wa kuamkia leo kwa ombi la Marekani na washirika wake kwa ajili ya kusimamisha uanachama wa Urusi katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa nchi ishirini. Baraza hilo la Umoja wa Mataifa limesimamisha uanachama wa Urusi katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kwa kura tisini na tatu za ndio, ishirini na nne zimepiga kura ya kupinga swala hilo na nchi hamsini na nane zimejizuia kupiga kura nchi 24 zikiwemo Algeria, Belarus, Cuba, Korea Kaskazini, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Kazakhstan, China, Rasia, Siria na Uzbekistan zimepiga kura kupinga kusimamishwa wanachama wa Rasia katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Raisi mtoro wa Yemen, Abdurabo Mansur Hadi, amekabidhi madaraka kwa naibu wake na kutangazwa kuundwa kwa baraza la uongozi wa rais. Mansur Hadi alikuwa naibu wa Ali Abdallah Saleh kwa miaka 18, kutoka mwaka 1994 hadi 2012. Mansur Hadi aliteuliwa kuwa rais wa Yemen mnamo Februari mwaka 2012 katika uchaguzi wa kipekee katika historia ya nchi hiyo. Ulikuwa wa kipekee kwa kuwa hata katika tawala za kidikteta Madikteta huwa na angalau mpinzani mmoja wa kimaonyesho tu, lakini katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili Mansur Hadi hakuwa na mpinzani, na uchaguzi huo ulikuwa wa kimaonyesho tu, lengo likiwa ni kumwondoa madarakani Abdallah Saleh na kusimamisha mapinduzi ya watu wa Yemen. Tunaweza kuyagawa maisha ya kisiasa ya Mansur Hadi katika muongo mmoja uliopita katika vipindi viwili tofauti. Kipindi cha kwanza kinajumuisha muhula wake wa kisheria na wa muda kama rais kutoka mwaka 2012 hadi 2014. Katika kipindi hiki Mansur Hadi, ambaye alipaswa kuandaa mazingira ya uchaguzi mpya wa rais ambao ungepelekea kuchaguliwa rais wa kudumu, alijihusisha zaidi na masuala ya kigeni ili kuainisha mfumo wa kisiasa wa Yemen na kutekeleza mbinu za kubaki madarakani kwa maana kwamba hakuna uchaguzi uliofanyika mwaka 2014 na, na kipindi chake cha urais kiliongezwa kinyume cha sheria na kongamano la kitaifa la mazungumzo. Kipindi cha pili cha maisha ya kisiasa ya Mansur Hadi katika muongo mmoja uliopita kilitimia nchini Saudi Arabia. Kwa upande mmoja alitekeleza maagizo na amri zote za serikali ya Riadh huko Yemen na kuunga mkono vita vya Saudi Arabia dhidi ya watu wa nchi yake mwenyewe kwa upande mmoja, na upande wa pili akaanza serikali yake ya kusini mwa Yemen na katika mji wa Aden, wakati mara nyingi alikuwa yuko Riyadh. Mansur Hadi alijaribu kujidhihirisha mbele ya jamii ya kimataifa kama rais halali wa Yemen, katika hali ambayo hata kusini mwa Yemen kwenyewe kuliundwa serikali nyingine na baraza la mpito linaloungwa mkono na nchi ya Imarati likiongozwa na Aidarus Azubaidi, na hivyo kutokuwa na nguvu huko Aden, bali alikuwa kibaraka tegemezi moja kwa moja kwa Saudi Arabia. Kwa hakika, Mansur Hadi hakuwa na uungaji mkono wa wananchi, bali hata uungaji mkono wa kutosha kutoka kwa muungano wa Saudi Arabia, na hatimaye kipindi cha mwisho cha maisha yake ya kisiasa kikaainishwa na Riyadh na Abu Dhabi na wapinzani wake wa kisiasa huko kusini mwa Yemen. Hapana shaka kwamba Mansur Hadi hakung'atuka madarakani kutokana na kuzingatia masilahi ya Wayemen, kwani alikuwa muungaji mkono mkubwa wa vita vya miaka saba vya Wasaudi Arabia dhidi ya Yemen. Kujiuzulu kwa Mansur Hadi ni uamuzi wa kikao cha Riyadh kinachofanyika hivi sasa katika mji mkuu huo wa Saudi Arabia, kikihudhuriwa na baadhi ya makundi ya Yemen ambayo kimsingi ni wapinzani wa hadi pamoja na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa na vilevile vile mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Yemen. <tune> bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa nchini Kenya. ya arhamar rahimin ya akramal kurama ya arhamar rahimin ya akramal kurama Tumeingia kwenye mwezi mtukufu, mwezi wa baraka, mwezi wa rahma, mwezi wa maghfira, mwezi ambao Mwenyezimungu ametufanya sisi tuwe ni wageni wake katika siku hizi thalathini. Tunapata baraka hizo kutoka kwa Mwenyezimungu na kheri chungu nzima na maghfira katika siku hizi. Mwenyezimungu ametuandalia chakula, chakula cha kiroho ambacho tunakula na roho zinapaa na kupanda katika daraja kwa kusoma Qurani, kwa kufanya ibada na kwa kufunga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mwezi huu saumu. Na yote ambayo tunayofanya ni ibada. Kulala kwetu katika hali ya saumu ni ibada, kupumzika kwetu, kusoma tasbihi ni ibada. Unaposoma unapatiwa thawabu maradufu na maradufu. Ukisoma Qurani, badala ya kupatiwa thawabu mara moja, unapatiwa mara sabini. Faida yake thawabu mara sabini ya siku nyinginezo. Ni siku za kufaidika, ni siku za kupata ilmu, ni siku za kuchangamsha akili zetu na kuweza kufikiria zaidi kuhusu eh, nafsi zetu na Mwenyezi Mungu na mola wetu, na majukumu yetu mbele yake, na kujitahidi kujizoesha kuyatekeleza hayo ambayo Mwenyezi Mungu ametuamrisha. Hii ni madrasa madrasa ambayo mtu anapotoka anatoka akiwa ni mcha Mungu. Cheti ambacho anachopewa katika mwezi mwisho wake anaambia ni la'allakum tattaqun, ili mfikie ucha Mungu. Hii ni daraja kubwa ambayo mtu anapatiwa katika siku hizi. Kama kawaida, watu hukaa na kufaidika na kutakasa nafsi zao kwa kupata ilmu na mawaidha, na pia vilevile vile, tuna ongeza elimu na akili zetu katika mambo tofauti tofauti ya maisha na kati mambo ya kidini pia vile vile. Mazungumzo yetu ambayo tutazungumzia katika siku hizi chache ni kuhusu mfumo wa utawala katika Uislamu, tukikusudia utawala yani usimamizi, tukikusudia nini kwa neno la Kiingereza administrative system, vipi inchi inaendeshwa, inasimamiwa vipi, inatawaliwa vipi katika Uislamu? Uislamu umetufundisha nini? Haya ni mambo ambayo tunataka kujifundisha. Uislamu umeelezea vipi? Kwa nini? Kwa sababu ya kuwa wale ambao wanataka kuchukua jukumu hili la kusimamia jamii na kuadministrate mambo ya jamii katika nchi kisiasa kiuchumi na katika nyanja zote, wao wanatakikana kuwa wanajua ya kwamba nini wanaenda kufanya. Yani, kama wewe ni Muislamu, unatakikana kabla ya kuingia kwenye majukumu haya ujue Uislamu unakueleza vipi, vipi utatekeleza mambo haya, na wananchi ambao wanakuchagua wao wanatakikana kujua vipi kuchagua kiongozi anayefaa, na pia vipi kujua haki zao ambazo ziko katika nini, katika e, uongozi ambao upo sasa. Kitu ambacho tunataka kuzungumzia, tunataka kuchukua nini, kitu ambacho kimeelezea na kimekusanya mafunzo na mfumo kamili wa Uislamu kuhusiana na jambo hili, jambo hili au mfumo huu tutautoa kwenye risala muhimu inayoitwa Ahdu Amiri Lmuminin Limalik Ashtar, yani ujumbe au risala ya Imam Ali Amiri Lmuminin kwa Malik Ashtar. Sasa hii ndio tuweze kuelewa nini tunakusudia. Kuna utangulizi ambao tunaelezea ndio tuweze kuelewa ahdi au risala au ujumbe au barua hii ambayo iliyoko uh, iliyo nini, iliyotumwa au iliyopatiwa huyu Malik Ashtar na Imam Ali alayhi salam ni kitu ambacho ni risala ambayo imebeba majukumu na mambo na maelekezo kamili ya kuongoza na kuendesha na kusimamia jamii na kama mtu ambaye ni kiongozi Imam Ali alayhi salam, yeye alipokuwa ni khalifa wa nne, alikuwa katika wakati wake, kulitokea ikhtilafu baina yake na Muawiya, kwa sababu alipofikia utawala na kuteuliwa na kuchaguliwa na watu walio wengi, walipomchagua Imam Ali alayhi salam, na akawa yeye ni khalifa wa nne kwa katika serikali na utawala wa Kiislamu uliokuweko yeye aliamua kuwabadilisha wale magavana ambao walikuwako katika maeneo magavana, walikuwa kila eneo kulikuwa na gavana, au kwa Kiarabu ki, ki, ki, ki walikuwa kitawali. Sasa wali au mtawala au gavana ambaye alikuwa kitumwa, alikuwa anaenda anachukua majukumu na, na khalifa akija mwingine anaweza kumtoa akamchagua mtu mwingine akamweka. Sasa Muawiya yeye alikuwa amepatiwa ugavana na utawala wa maeneo ya ya nini ya Sham. Yani Damascus huko kote alikuwa ni maeneo ambayo alikuwa kitawala. Sasa hivi ndio Syria mpaka pale Palestina na huko maeneo hayo yote alikuwa yeye ndio gavana. Imam Ali alipokuja alimwamrisha ya kwamba yeye ashuke, yani kwamba amemuuzulu na amemtoa kwenye utawala na inabidi amwachie mtu mwingine, lakini yeye alikataa na akakwama kwenye nini na ikawa vita vimetokea baina yake Imam Ali na vikapigano vita kadhaa, ambapo e, yeye a, alibaki na akawa kwa nini, baadaye akajaribu kuongezea na kufikia mpaka kuweza kuchukua baadaye, baada ya Imam Ali kuuawa na Imam Hassan pia kwa ulio kwa sumu, aliweza kuja na kuchukua maeneo yote akawa amechukua ukhalifa. Sasa hayo hatuna umuhimu sana nayo kwa sasa. Kitu ambacho tunataka kusema ni kwamba katika hali hii ambayo ilikuweko, kulitokea nini? Wa alikuwa na mtu ambaye alikuwa ni mshauri wake mkuu aliyekuwa akiitwa Amr bin As. Yeye alimwahidi kwamba atampatia utawala wa Misri, na yeye alitaka kuongeza utawala wake katika siku hizo hizo za Imam Ali alayhi salam. Wakati huo kulikuwa na gavana ambayo alikuwako, sasa huyu Imam Ali alimtuma katika siku za nyuma hizo alimtuma gavana ambaye kabla, yani katika yeye si, alipokuwa kiongozi wa zama zake, alimtuma gavana ambaye alikuwa katika Misri ambaye alikuwa akiitwa nani? Muhammad ibni Abi Bakar. Muhammad ibn Abi Bakar akawa yeye ndio gavana wa Misri. Huyu Muhammad ibn Abi Bakar ni nani? Kabla hatujazungumzia kuhusu Malik Ashtar, Muhammad ibn Abi Bakar alikuwa ni mwanawe Abubakar, khalifa wa kwanza, na yeye alikuwa ni ndugu yake Bibi Aisha, mke wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Yeye mama yake alikuwa akiitwa Asma binti Umais, Asma binti Umais katika zama za mtume alikuwa ameolewa na Jaafar at-Tayyar, yani ndugu yake Imam Ali. Yeye Jaafar at-Tayyar yani Jaafar ibn Abi Talib, yeye katika zama za mtume alikuwa ametumwa katika vita na akauawa na akakatwa mikono yake miwili. Mwenyezi Mungu akambadilishia baada ya kufa kwake. Mtume akasema ya kwamba Mwenyezi Mungu amempatia mbawa mbili amekuwa kama malaika tuseme, na akawa anaitwa At-Tayyar, yani mwenye kupuruka kama malaika, yani mikono yake alibadilishwa ikawa ni mbao. Sasa alikuwa akiitwa Jafar Tayyar, alafu kisha mkewe huyu, baada ya yeye kufariki, binti Umays alifanya nini? Alipofariki yeye, akaolewa huyu Asma binti Umays, akaolewa na nini? Na Abu Bakar. Abu Bakar akapata mtoto ambaye alikuwa ni kijana akampatia jina akawitwa jina Muhammad. Sasa huyu Muhammad baadaye, yani kwa muda mfupi, baba yake alikuja akafariki. Alipofariki basi Imam Ali naye akamwoa Asma bint Umais na ikawa Muhammad ibni Abi Bakar akawa yuko pamoja na Imam Ali katika nyumba ya Imam Ali na aliyemlea ni, nini Imam Ali alaihi salam, huyu Muhammad Ibn Abi Bakar. Sasa yeye malezi yake yalikuwa speciali na alikuwa ni katika mashia au wafuasi wapenzi wakubwa wa Imam Ali, na Imam Ali pia alikuwa akimpenda na yeye alimtuma awe ni gavana wa Misri. Lakini alipoenda, alipofika Misri, huyu ambaye alikuwa ni mshauri wake Muawiya ambaye alikuwa yeye pia ametumwa aweze kuchukua uongozi wa nini wa Misri kupitia kutoka kwa Muawiya. Basi alienda, walipigana, alienda huyo akampata katika utawala na akampigana naye, na kwa bahati mbaya e, jeshi lake lilikuwa halina nguvu sana, huyu Abu Bakar, Muhammad bin Bakar E, bin Abi Bakar akafanya nini, akawa ameshindwa na akakimbia akajificha kwenye nyumba ambayo ilikuwa ni katika nyumba zilizo, yani, ambazo hakuna mtu anaishi ndani, lakini baadaye akawa ameshikwa na huyu akauliwa, kwa amri ya Muawiya. Aliyemuua alikuwa kito Muawiya bin Khadij, sio Muawiya bin uh, Abu Sufyan ibn Abi Sufyan ndio alikuwa ndio anatawala Sham, anaitawala Siria na maeneo hayo ya Damascus. Sasa huyu akaamrisha auliwe na Muawia bni Khadija, akamuua alipouliwa. Na yeye ndio alitoa Muawia huyu bin Abi Sufyan, ndio aliamrisha auliwe kwa njia gani. Sasa aliuliwa kwa njia gani? Alipouliwa akatiwa kwenye ngozi ya punda na akachomwa moto. Ridwanullahi alaihi, Mwenyezimungu amrehemu. Alafu baada ya hapo sasa Imam ili kuweza ku ku, ku, ku, nini kutawala sehemu ile na kuzirudisha katika utulivu, na ya kwamba Waislamu wawe katika hali zao ambazo zinastahiki, na uongozi huu ambao umekuja usiofaa aweze kuondoa, basi akatafuta kiongozi, mtu ambaye atakuwa yuko na nguvu zaidi, ambaye alikuwa ni nani? Malik Ashtar, Malik Ashtar alikuwa akijulikana, alikuwa, alikuwa ni shujaa na alikuwa ni mpiganaji mkubwa sana mzuri sana, na alipigana katika vita vingi, na alikuwa pia ni katika wale ambao ni mukhlisina kabisa kwa Amirul Muuminina alayhi salam, na alishiriki hata katika vita ambavyo walikuwa wakipigana na Muawiya, na alifanya nini? Aliweza kuleta ushindi mwingi katika vita hivyo. Sasa alimwamrisha, akamwambia nenda Misri, uende ukatulize hali zilizoko huko na uweze kuchukua utawala na kurudisha hali ambazo zinakaa zinafaa. Sasa alipoenda Misri, akampatia na barua hii ambayo ndani yake alimwelezea yote ambayo yanatakikana kutekelezwa, kama vile alivyokuwa amempatia huyu nani, Muhammad bin Abi Bakar. Alikuwa amempatia pia maelekezo na alikuwa amempatia barua, lakini barua yake ilikuwa haina maneno kama haya, nyingi zaidi ilikuwa inahusiana kama wasemavyo ilikuwa zaidi na mambo ya kiakhlaq, lakini alipouliwa hiyo barua walipoichukua, e, haijulikani iko wapi. Ama huyu ambaye ni Malik Ashtar ambaye alikuwa ni katika Anakhai, Malik Ashtar Anakhai An ambaye alikuwa ni katika mashujaa, yeye amezaliwa e, ni katika tabi'in, yani aliz, hakuwa katika alimpata wakati ya me, mtume alikuwa yuko kabla, katika e, kuondoka kwa Mtume, alikuwa amezaliwa mwaka huo wa mwisho wa Mtume, alikuwa amezaliwa, lakini hakuweza kuwa, kwa sababu alikuwa mtoto mdogo, hakuweza kuwa katika masahaba. Sasa alikuwa ni katika tabiin. Tabiini ni wale ambao waliwaona masahaba, lakini wenyewe hawakuwa masahaba na aliwalidiriki masahaba. Sasa yeye huyu imam kamtuma alipomtuma kwenda kule ikawa nini, katika njia ya Muawiya, kwa sababu walikuwa na majasusi kila mahali. Wakajulisha kina Muawiya ya kwamba huyu Imam Ali kampatia jukumu huyu aende akachukue utawala ule na aweze uh, kurudisha ugavana chini ya nini ya utawala wa khalifa ambaye ni khalifa wa Imamu Ali alaihi salam ambaye katika ukhalifa wake wakati huo alikuwa yuko katika mji wanini, wa nini wa Alkufa. Utawala wake ulikuwa unaeleza, yani mji mkuu ambao alikuwa akinini, wakati wake ulikuwa ni Alkufa al. Sasa tukiendelea ni kwamba ye alipofika njiani hawa walikuwa wamepata nj..., kujua walipanga njama vipi watammaliza, kwa sababu walijua huyu mtu akifika hawataweza kumshinda ni mtu ambaye ni mwanavita na nini. Sasa njia waliotumia ni njia ambayo ya madhaifu, njia ambayo ni ya watu ambao ni hawataki kukabiliana na mtu ana kwa ana. Walimshawishi mtu mmoja katika wale ambao waliokuwa katika maeneo karibu na mji wa nini, e, maeneo haya ya Misri, akamwambia kwamba ikiwa utamuua basi mimi nitakupunguzia mambo ya kulipa ushuru, nitakuondolea. Basi yule Alimu, alipofika pale akamkaribisha chakula akaamlisha chakula vizuri, alafu akampatia na kinywaji cha asali ambayo ilikuwa na sumu. Akauawa na ikawa basi wamemshinda, na vitu vyake vyote wakavichukua. Sasa yeye mpaka leo kaburi lake linajulikana, liko wapi huko, katika Misri, sio mbali sana na mji wa Cairo, na yeye E, watu wanamzuru pia nini sehemu zile. Ama Muawiya, sasa baadaye walimletea vitu vyake ambavyo walivyovipata katika vitu vile ambavyo alikuwa amebeba, ilikuwa ni barua hii ambayo inaitwa nini, risala ya nini ya Malik Ashtar, kuhusiana na maelezo kuhusu utawala vipi unavyoendeshwa. Sasa hii barua katika yale vitu vile, Muawiya alipopatiwa, alipoiangalia akawa amevutiwa sana nayo, na akawa anaisoma kwa makini sana. Kuna Walid ibn Utba alikuwa pale yeye, pia ni katika Bani Umayya, alikuwa iko pale, akawa ana shangaa akawa anamuuliza, watu wakija wajua ya kwamba hadithi za Imam Ali ziko hapa, na wewe unajifundisha, unavutiwa navyo na unapata ilmu kupitia kwa mambo kama haya, si itakuwa ni vibaya, itakuwa haifai? Kwa hivyo nipatie, nizichome hizi. Yule akamwangalia akamwambia kwamba hii elimu, hii kitu kama hiki sijawahi kuona, sijawahi kusikia mambo kama haya ya uendeshaji wa nchi hasa, akakataa ya kwamba ichomwe. Basi akaificha akakaa nayo na ilibaki, watu hawakuwa na habari nayo risala hii, na ilibaki kwenye kizazi cha Bani Umayya, na katika watawala waliokuja wa Bani Umayya, katika utawala wa nane wa Bani Umayya, yani katika silsila ya viongozi ambao walikuja, kuna huyu alikuwa kitwa Omar ibni Abdulaziz. Yeye alipokuja yeye alikuwa tofauti na wengine, na alikuwa na ulaini zaidi ye, na alibadilisha mambo mengi sana. Miongoni mwao ni kumlaani mama aliyekuwa kilaniwa katika utawala wa Bani Umayya, lakini akaondosha hiyo, na mambo mengine akabadilisha. Na miongoni mwa mambo aliyofanya ni kwamba alitoa hii barua ambayo ilikuwa imefichwa na ikawa watu wanaweza kufaidika nayo. Barua hii au risala hii ya Malik Ashtar kutoka kwa Imam Ali kuhusiana na uongozi. Sasa toka wakati huo, imekuwa sasa watu wameweza kuijua na kuifahamu, mpaka kufikia kiasi kwamba katika zama zetu, mwaka wa elfu mbili na mbili ambaye alikuwa ni kiongozi wa Umoja wa Mataifa ambaye alikuwa kitwa Kofi Annan, baada ya kuchu, kukisoma ki ujumbe huu akauweka ni katika miongoni mwa e, nini vitabu ambavyo vinategemewa katika e, Umoja wa Mataifa katika kuendesha ulimwengu katika kutayarisha sheria. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh wfi n la brasulik lmhta. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kwa nami katika dondoo za magazeti ya leo afrika mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania ambayo karibu yote yameangazia kumbukumbu ya mauaji kumbu kumbu ya, ya rais wa zamani wa Zanzibar amen Abeid Amani Karume. Gazeti la Mwananchi limeweka picha kubwa ukurasa wa mbele inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan na viongozi wengine wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakiwa kwenye kaburi la Abeidi Karume walikokwenda kumwambia dua na kukumbuka mauaji yake. Habari hiyo ina kichwa cha maneno tunamkumbuka Karume habari nyingine iliyopewa mazingatio makubwa katika gazeti la leo la Mwananchi ina kichwa cha maneno, tatizo la ajira, mjadala mkali, wabunge wataka lijadiliwe kitaifa kutafuta suluhisho, wadau wapongeza zilizotolewa. Vichwa vya habari nyingine za Mwananchi vinasomeka, epuka haya unapohifadhi vyakula katika jokovu lako, mianya inavyopoteza shilingi trilioni moja nukta mbili TANESCO, na watoto wanane wa shule moja wadaiwa kulawitiwa hofu ya tanda. Mbali na habari ya kumbukumbu ya mauaji ya Karume iliyoambatana na picha ya kaburi lake, gazeti la Nipashe limemulika zaidi ya habari kuhusu aliyekuwa spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai. Bunge la, ta, la taja aliko Ndugai, kinasema kichwa cha habari hiyo vichwa vingine vya habari katika gazeti uh, hilo vinasema Rais Samia Mwinyi waongoza dua ya kumwambia Karume, mbunge aibua hoja ya kupanda mishahara na Benzema apigiwa saluti Madrid. Gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno Askofu Dr show kotini, pia wamo wenzake 28 ni katika mgogoro wa Konde. Gazeti hilo pia limeandika habari yenye kichwa cha maneno uh, mnyukano mpya mbunge Luhanga Mpina alianzisha dhidi ya Januari Makamba atamba kuibua madudu bungeni. Bulembo Ngeleja wa mchapa Mpina. Na gazeti la habari leo na lile la uhuru kama ilivyotarajiwa yamepamba kurasa zao za kwanza kwa picha na habari za kumbukumbu ya rais wa kwanza wa Zanzibar Abeid Amani Karume. Karume aliongoza Zanzibar baada ya mapinduzi yaliyomwangusha sultani aliyekuwa akitawala visiwa hivyo, Jamshid bin Abdullah, hadi mwanzoni mwa mwaka 1964. Nchini Kenya, magazeti ya leo, tofauti na mkondo ulivyokuwa katika wiki za karibuni, yamejikita kwenye suala la hotuba ya bajeti ya waziri wa fedha wa nchi hiyo, Ukur Yatani. ni bajeti ya watu kinasema kichwa cha habari kuu gazeti la Daily Nation, huku lile la Taifa Leo likiandika kwa kichwa cha maneno Kenya kufuliza mabilioni. Taifa Leo limeandika waziri Yatani asoma bajeti yenye mwanya mkubwa wa mapato, ambapo serikali itakopa ndani na nje ya nchi. Limesema Kenya italazimika kukopa shilingi bilioni 2.3 kwa siku kuanzia Julai mosi mwaka 2022 ili kufadhili bajeti ya mwaka wa fedha 2022 2023 iliyowasilishwa bungeni jana na waziri wa fedha Ukur Yatani. Likizungumzia swala hilo hilo, uh, la bajeti, gazeti la Daily Nation limeorodhesha walionufaika na waliopata madhara kutokana na bajeti iliyowasilishwa bungeni jana. Limetaja vituo vya matibabu, wakulima, vijana, idara za usalama kampuni za kuunda magari, sekta ya mafuta ya petroli kuwa ni miongoni mwa washindi watakaofaidika na kunufaika na bajeti ijayo ya matumizi ya serikali, huku waliogongwa na kushindwa wakitajwa kuwa ni bodaboda, kampuni za bahati nasibu, wabugiaji wa pombe na raia wa kawaida, uh, hususan baada ya kupandishwa ushuru wa bidhaa mbalimbali katika makadirio ya bajeti ya mwaka mpya wa fedha. Daily Nation pia limeandika habari ya uchunguzi unaoonyesha kwamba matarajio ya kuishi umri mrefu zaidi ni makubwa katika maeneo ya mashariki kuliko magharibi mwa Kenya. Baba yake Olanya hatazungumza katika mazishi, ni kichwa cha habari kuu toleo la leo la gazeti la Daily Monitor nchini Uganda, ni kuhusu shughuli ya mazishi aliyekuwa spika wa bunge la Uganda Jacob Olanya inayofanyika nyumbani kwake, katika wilaya ya Omoro kwenye kabila la Acholi hii leo. Kumekuwepo gumzo na maneno mengi kuhusu sababu za kifo cha Olanya. Habari nyingine eh, ya kufuatiliwa ni ile eh, iliyoandikwa na gazeti la Monitor, ni kuhusu mkutano uliotarajiwa kufanyika leo kati ya marais wa Uganda na Rwanda, Yoweri Museveni na Paul Kagame. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 6 ya Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na Aprili 8 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 980 iliyopita, yaani tarehe sita Ramadhan mwaka 463 Hijiria, alifariki dunia Awama Hamza bin Abdulazizi Dailami, maarufu kwa jina la Salar Dailami, mmoja wa wataalamu wakubwa wa sheria za Kiislamu, fiqhi Esalal Dalami alifariki dunia mjini Tabriz, moja ya miji ya kaskazini magharibi mwa Iran. Alikuwa ni mkazi wa mji wa Tabaristan, kaskazini mwa Iran, huku lakabu yake ikiwa ni Abuali. Aidha, Saral alikuwa ni mmoja wa wanafunzi mashuhuri wa shekhe Mufid na Sayid Murtadha Alamalhuda. Moja ya kitabu cha msomi huyo ni kile alichokiita kwa jina la Takrib. Miaka 163 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 8 mwezi Aprili mwaka 1859 alizaliwa Edmund Husserl, msomi wa hisabati na falsafa wa nchini Austria. Husserl aliekea Ujerumani kwa ajili ya kujiendeleza kielimu ambapo akiwa huko alifanikiwa kufikia daraja ya uprofesa. Kadhalika, Edmund Husserl alifanya utafiti mwingi kuhusiana na elimu ya falsafa. Husel alitambuliwa pia kuwa mwasisi wa kanuni ya fenomenoloji katika falsafa ambayo ilikuwa na taathira kubwa kwa wanafalsafa wa Kimagharibi. Aidha, aliamini kwamba lazima falsafa iambatane na hisabati kama ambavyo aliamini kuwa dunia lazima iwe nzuri na ya kuvutia. Ameacha athari mbalimbali ikiwemo falsafa ya hisabati, uchunguzi wa kimantiki na vitabu vingine. Miaka 52 iliyopita ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia shule ya msingi ya Bahrul Bakar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Cairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto wa 46 waliokuwa wakisoma shule ni hapo waliuawa. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira ya watu katika nchi mbalimbali duniani. Inasemekana kuwa kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970 ndege za utawala haramu wa Israel ziliyashambulia maeneo ya, ya kiraia kaskazini mashariki mwa Misri. Tarehe 12 mwezi Februari mwaka huo huo Wazayuni pia walikishambulia kiwanda kimoja katika eneo hilo na kuua pamoja na kuwajeruhi wafanyakazi 168. Kadhalika, Wazayuni waliwaua watu 12 katika mashambulizi dhidi ya mji wa Almansura ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Tarehe 31 mwezi Machi mwaka huo huo wa 19 1970, na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, sawa na tarehe 8 Aprili 1980, utawala wa Baath nchini Iraki uliwaua shahidi Asayid Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Sayid Sadr alijifunza Qorani Tukufu na elimu nyingine za kidini akiwa mdogo na kupata daraja ya ijtihad akiwa kijana. Alikuwa mmoja wa walimu wakubwa wa chuo cha kidini cha mjini Najaf, Iraki, kiasi kwamba nadharia zake katika elimu ya usul alfiqe zilipewa umuhimu mkubwa na wasomi wengine wa Kiislamu. Msomi huyu aliyekuwa na uelewa na uwezo wa hali ya juu wa kielimu aliwarifisha Uislamu kwa njia sahihi. Kwa kipindi kifupi, Ayatullah Sadr aligeuka na kuwa kiongozi wa kifikra na kisiasa wa wananchi wa Iraki na kuyapa mwelekeo mpya mapambano ya wananchi wa nchi hiyo. Baada ya muda fulani, utawala wa nchi hiyo ambao ulihisi hatari kutokana na harakati za Ayatullah Sadere, hivyo ulimtia mbaroni na kisha kumuua shahidi mwanazuoni huyo mashuhuri pamoja na dada yake, licha ya malalamiko makubwa ya maulama na wananchi wa Islamu wa Iraki. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kwamba tangu kuanza kwa janga la korona, zaidi ya theluthi mbili ya Waafrika wameambukizwa virusi vya korona. Waislamu nchini Uingereza wamehimizwa kususia tende zinazozalishwa na, uh, na utawala haramu wa Israel katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na vikosi maalumu vya makomando na jeshi la Israel vimepelekwa Tel Aviv kufuatilia operesheni Palestina iliyoangamiza wazayuni wawili na kujeruhi zaidi ya wengine 16. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu mchana ni matanga wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi katika matangazo yetu ya tangu asubuhi na ya mchana wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni geni nikikutakieni mwezi mwema na saumu makbula.