Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu ni wa pekee. Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kukusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo utatupia jicho sisitizo la Iran la kutafutwa njia ya kisiasa ya kutatua mgogoro wa Ukraine. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Shekhe marehemu Abdillahi Nasir wa Mombasa nchini Kenya. Mawaidha hayo ya Ramadhani yatafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kanda redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. mahakama moja ya uturuki imesimamisha kesi dhidi ya raia 26 wa saudi arabia waliohusika katika mauaji ya mwandishi habari na mkosoaji wa utawala wa nchi hiyo jamal khashoggi rwanda ya wakumbuka wahanga wa mauaji ya halaiki na ya kimbari ya mwaka 1994 mahakama ya sudan imemwachia uhuru mkuu wa chama kilichotawala zamani nchini humo Ibrahim Al-Ghandour. Na serikali ya Brazil imekosoa vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya Russia. Na sasa ni habari kamili mahakama moja nchini uturuki imesimamisha kesi dhidi ya raia 26 wa saudi arabia wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya aliyekuwa mwandishi wa habari wa gazeti la washington post na mkosoaji mkubwa wa utawala wa al saud jamal khashoggi hapo mwaka 2018 mahakama hiyo ya istanbul imetangaza hayo uh, jana alhamisi licha ya mashirika ya kutetea haki za binadamu kuonya kwamba kukabidhiwa faili la mauaji ya Khashoggi kwa utawala wa Riadh kutapelekea kuyeyuka kwa kesi hiyo na kutowajibishwa kisheria wahusika wa mauaji hayo. Haya yanajiri wiki moja baada ya mwendesha mashtaka wa Uturuki kuiomba mahakama hiyo ihamishe kesi hiyo ambayo ilikuwa inafanyika bila ya washukiwa hao wa kisaudi Arabia kuwepo mahakamani. Alisema kesi hiyo imekuwa ikiendeshwa kwa mwendo wa kobe kwa kuwa maagizo ya mahakama hayatekelezeki kutokana na ukweli kwamba washukiwa ni raia wa kigeni. Baadhi ya duru za habari zinaarifu kwamba Uturuki imeamua kufunga faili la mauaji ya Khashokji kama sehemu ya jitihada zake za kuboresha uhusiano wake na Saudi Arabia ambao ulidorora kufuatia mauaji hayo mwaka 2018. Jamal Khashoggi aliuawa kikatili mwaka elfu mbili na kumi na nane ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istambuli huko Uturuki na kikosi cha mauaji ambacho kilitumwa kutoka nchini Saudi Arabia. Mwili wake ulikatwa vipande vipande na timu hiyo maalum ya mauaji kutoka Riadha na haujulikani ulipo hadi hii leo. Nchi za Magharibi zinasema kwamba mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman ndiye aliyetoa amri ya kufanyika mauaji hayo ya kikatili. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina ametoa wito kwa serikali ya Uingereza kutekeleza maamuzi ya Baraza la Wawakilishi wa kuitambua rasmi Palestina, katika mazungumzo yake ya jana Alhamisi huko Ramallah na wajumbe 15 wa Baraza la Wawakilishi kutoka chama cha Conservative. Muhamad Ibrahim Shtaye, waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina, kwa mara nyingine tena aliitaka Uingereza itekeleze majukumu yake ya kisiasa na kihistoria kwa kuitambua rasmi Palestina. Vilevile ameitaka Uingereza kuwekea mashinikizo ya utawala wa kizayoni wa Israel ili uruhusu kufanyika uchaguzi katika mji wa Kudsi unaokaliwa kwa mabavu, yaani Jerusalem, kwa misingi ya makubaliano yaliyotiwa saini baina ya pande mbili. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu, Israel ni utawala wa kibaguzi wa apartheid, na amesisitiza udharura wa kutekelezwa sheria za kimataifa na kuuwajibisha utawala wa kizayuni kutokana na hatua zake za kukiuka haki za wananchi wa Palestina. Miaka mingi iliyopita, chama cha Leba, kambi ya upinzani huko Uingereza, kiliunga mkono suala la kuundwa taifa huru la Palestina, ijapokuwa imepita zaidi ya miaka sabini sasa tangu kutangazwa kuwepo utawala wa kizayuni wa Israel Mei 14 mwaka 1948 baada ya kuvamiwa na kutwaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Mizozo na migogoro katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu bado inaendelea na Wapalestina daima wamekuwa wakitangaza kwamba wataendeleza mapambano ya ukombozi na kupigania haki zao hadi pumzi yao ya mwisho. Rwanda jana ilianza kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo miaka 28 iliyopita. Kwa mara ya kwanza, wananchi wa Rwanda wamekutana pamoja, kwa pamoja na mashuhuda mbalimbali wa mauaji hayo ili kukumbuka tukio hilo chungu na la kuumiza. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi za kigeni kwa kushindwa kusaidia wakati wananchi wasio na hatia walipokuwa wakiuliwa kwa umati na wanamgambo wa kihutu wa Interahamwe. Mwandishi wetu wa Kigali Silvanos Karemera ametutayarishia ripoti ifuatayo. Kwa kusikiliza shuhuda za manusura wa mauaji hayo kuanzia leo asubuhi, utadhani mauaji hayo yametokea jana lakini ni miaka 28 iliyopita baada ya Rwanda kukumbwa na jinamizi la mauaji makubwa na ya kimbali yaliyowalenga watu wa kabila la Watutsi. Sasa leo ulikuwa ni mwanzo wa kumbukumbu kumbu ya siku mia moja muda ambao ni sawa na siku yalipofanyika mauaji hayo. Wakati kumbukumbu kumbu za mwaka huu zikifanyika, wananchi wana wasiwasi na mitandao ya kijamii kutokana na maudhui yake ambayo kwa mujibu wa wananchi si mbali sana na maudhui ya vyombo vya habari vya mwaka 1994 ambayo yalichangia kiasi kubwa kutokea kwa mauaji hayo. Tuna wasiwasi wasi mkubwa kutokana na hizi social media, sababu unakuta kuna maneno mabaya chuki, uh, dharau, ya chuki dharau yanaenezwa kwenye mitandao ya kijamii. Kwa mfano, unaweza ukakuta mtu ameposti ame mambo ya ajabu ajabu kwenye uh, YouTube Instagram au sehemu nyingine nyingine tofauti ambayo yanaeneza chuki kwa Wanyarwanda uh, unakuta kuna watu ambao hawakubaliani na kwamba kuna mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yaliyotokea mwaka 1994. Kwa hiyo ya utumiaji wa mitandao ya, ya kijamii umekuwa uh, kwa namna moja au nyingine, kwa kweli uh, unaleta uh, taharuki. Akizungumza katika maadhimisho haya, Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi kubwa ambazo hata hivyo hakuzitaja majina, akihoji kwamba zinapata wapi ujasiri wa kutoa mafunzo kwa Rwanda wakati nchi hizo hizo zilikuwa na mkono kwenye mauaji hayo. we are a small country, but we are... sisi ni nchi ndogo lakini wakubwa mno kwenye haki. Na baadhi ya hao mnaowasikia ni nchi kubwa sana na zenye nguvu, lakini ni wadogo sana katika suala la haki. Hawana mamlaka ya kutoa mafunzo kwa mtu yeyote, kwa sababu wao ni sehemu ya historia hii ambapo zaidi ya watu wetu milioni moja waliangamizwa. So idara ya taifa ya makosa ya jinai imewaasa wananchi kuepuka lugha za kashfa au matamshi ambayo yataonekana yanabeza kutokea kwa mauaji hayo, na pia kuendelea kushiriki midaharo na mazungumzo kila jioni kwa muda wa juma zima. Kuanzia asubuhi, shughuli zote zizisimama na bendera zipepea nusu mlingoti, kama ishara ya heshima kwa waathirika wa mauaji hayo ya mwaka 94. Silvanos Karemera, Radio Teheran, Kigali. Naam, asante sana Silvanos Karemera. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Ufaransa ilihusika moja kwa moja katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Ali Bahadori Jahromi alisema hayo kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa 28 tangu yatokee mauaji ya kimbari yaliyoshtua dunia na kuongeza kwamba nchi za magharibi kama Ufaransa zilihusika moja kwa moja kwenye mauaji ya kimbari ya Rwanda kwa kutuma silaha na mamluki nchini humo. Msemaji wa serikali ya Iran amesema hayo katika ujumbe aliyoutuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambao umeambatanishwa na ripoti ya shirika la habari la Reuters yenye kichwa cha maneno Emmanuel Macron akiri Ufaransa ilihusika katika mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994. Jaharomia ameongeza kwamba yalikuwa mauaji ya kimbari ya wazi ambayo kila mmoja aliyaona na kuyanyamazia kimya, na baadhi ya nchi za magharibi kama Ufaransa zilikuwa na nafasi kubwa kwenye mauaji hayo. Ikumbukwe kwamba Aprili 6 mwaka 1994 yalianza mauaji makubwa yaliyofanywa na utawala wa wakati huo wa Rwanda uliokuwa ukiongozwa na kabila la Wahutu dhidi ya wenzao wa kabila la Tutsi. Katika mauaji hayo, Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kitutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja na kuwafanya wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Uchunguzi maalum uliofanywa mwaka 2016 ulifichua kwamba maafisa 22 wa jeshi la Ufaransa walihusika moja kwa moja katika mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mahakama ya Sudan imemwachia huru mkuu wa chama cha National Congress Party chama tawala zamani Ibrahim al-Ghanduri na wenzake kumi na mbili waliokuwa wakikabiliwa na mashtaka ya kuhujumu utaratibu wa kikatiba na kufadhili ugaidi. Uamuzi wa mahakama hiyo umetajwa kuwa ni wa mwisho usioweza kukatiwa rufaa. Chama cha National Congress Party kimetangaza katika taarifa yake kwamba mahakama ya Sudan imetangaza uamuzi wa kuwaondoa hatiani washtakiwa wote ambao ni Ibrahim al Ghanduri na viongozi wengine 12 wa chama hicho baada ya kesi iliyochukua takriban miezi 22. Taarifa hiyo imeongeza kwamba shahidi mkuu wa mashtaka amekanusha maelezo yote yaliyokuwa yamewasilishwa mahakamani na kusema kwamba hayakuwa sahihi na kwamba washtakiwa wote hawana hatia. Alghanduri na wenzake 12 walishutumiwa kwa kuhujumu utaratibu wa kikatiba, kufadhili ugaidi, kujaribu kumuua waziri mkuu wa zamani wa Sudani Abdullah Hamdok na kulipua kituo cha mafuta cha Beri. Itakumbukwa kwamba mwezi Machi mwaka 2020 waziri mkuu wa zamani wa Sudani Abdullah Hamdok alikumbwa na jaribio la kutaka kumuua akiwa njiani kuelekea makao makuu ya ofisi yake, lakini alinusurika jaribio hilo. Na wizara ya mambo ya nje ya Brazil imekosoa vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya Rusia. Waziri wa mambo ya nje wa Brazil, Carlos Alberto Franco, amekosoa vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Rusia ili kuishinikiza nchi hiyo isitishe vita huko Ukraine, akisema vinaweza kudhoofisha mikataba muhimu ya kiuchumi. Carlos Franco amesema vikwazo hivi vinakidhi masilahi ya kundi dogo la nchi na kudhuru nchi nyingi zinazotegemea rasilimali za msingi. Waziri wa mambo ya nji wa Brazil ameongeza kwamba misaada ya silaha kwa Ukraine, utumaji wa utumiaji wa mashambulizi ya mtandao, na kuweka vikwazo ambavyo vinaweza kuathiri sekta kama vile mbolea na ngano vitazidisha hatari ya njaa na suala hili siyo tu kwamba halitatatua mgogoro wa sasa, bali litazidisha hatari na kuchochea mapigano. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema sisitizo la Iran la kutafutwa njia ya kisiasa ya kutatua mgogoro wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuhusu mgogoro wa Ukraine kwamba Teheran inatilia mkazo wajibu wa kutafutwa njia za kisiasa za kutatua mgogoro huo. Husein Amir Abdollahian aliyasema hayo Jumatano iliyopita katika mazungumzo yake ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Hungary kuhusu uhusiano wa pande mbili, mazungumzo ya Ukraine na mgogoro wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwenye mazungumzo hayo ya simu kwamba Teheran inaamini kwamba mgogoro wa Ukraine hawezi kutatuliwa kwa kuwekewa vikwazo. Tarehe 21 Februari mwaka huu, Vladimir Putin, rais wa Rusia, alizilaumu nchi za Magharibi kwa kudharau na kutojali daghadagha na wasiwasi wa kiusalama wa Mosco kutokana na siasa za kujitanua nchi za Magharibi na alitangaza kutambua uhuru wa jamhuri za watu wa Donetsk na Luhansk zilizojitenga na Ukraine. Siku nne baada ya hatua hiyo ye rais Putin alitoa amri ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi dhidi ya serikali ya Kiev na hivyo mgogoro baina ya Ukraine na Rusia ukaingia kwenye mapigano ya kijeshi. Tangu ulipoanza mgogoro wa Ukraine, Jamhuri ya Kiislamu Iran imeendelea na msimamo wake mkuu wa muda wote wa kusisitiza kutatuliwa mgogoro kwa njia ya amani na kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kwa msimamo wake huo, Tehran muda wote imekuwa ikizihimiza Rusia na Ukraine kutatua mgogoro wao kwa njia za kisiasa na kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa. Jamhuri ya Kiislamu inatilia mkazo pia msimamo wake wa kuheshimiwa umoja na ardhi ya nchi zote na kudhaminiwa usalama wa wananchi pamoja na miundo mbinu isiyo ya kijeshi. kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Ramadhan yanayoletwa kwenu na Shekhe Abdullahi Nasir, Mwenyezi Mungu amrehemu. na kabla yetu sisi umma wa mitume waliotangulia vile vile walilazimishwa kufunga, na Mwenyezi Mungu akasema katika Qur'ani kwamba sababu ya kutuambia tufunge ni la'allakum tattaqun, ili mupate takwa. Saum ni nguzo moja katika nguzo za Uislamu zinazotupa sisi fursa ya kujizoeza kutengeneza maisha yetu ili siku zote sisi tuwe tuko katika paa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ambayo ndiyo takwa yenyewe. Jambo la kuhuzunisha ni kwamba inapofika mwezi wa Ramadhani, Waislamu sote au wengi huweza kuacha mambo ambayo miezi mingine hawaachi japokuwa wameamrishwa waache, na hii ni katika fadhila za saumu. Ni jambo gani linalomfanya mtu aweze kujizuia na mambo fulani katika mwezi wa Ramadhani, lakini mara tu mwezi wa Ramadhani ukimalizika, amerudi kwenye ushaitani wake? Ni jambo gani kimsingi? Ni kwa sababu binadamu hajijui yeye ni nani na anatarajiwa kufanya nini. Yani binadamu, yeye ana hadhi gani? Ana cheo gani kama binadamu? Na nini dhuri yake, roli yake katika ulimwengu ni nini? Kila mmoja kwetu sisi ajiulize what am I and what is my role. Sasa umsikilize, Mwenyezi Mungu anakwambia what you are and what your role is. Bila ya kujua wewe ni nani na dhuri yako ni nini, huwezi kujua wajibu wako na jukumu lako sasa. Kama dasturi yetu, tutaangalia Qur'ani inatuambia nini, lakini kabla hujajua nini hadhi yako, ni lazima ujijue wewe ni nani. Imekuwaje ukaweko hapa ulipo bila ya kujijua wewe ni nani? Bila ya kujua hivyo, huwezi kujua what what you are and what your role is. Kwa hivyo, tukiangalia Qur'ani, tunaona Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatupa historia yetu. Historia Kwa hivyo sisi twachimbuka kutoka katika udongo, tumeumbwa kwa udongo ulo safi, kutokana na udongo ule. Thumma jaalnahu nutfatan fi qararin makin, kisha tukamfanya yeye ni nutfa, tone la manii. Fi qararin makin, katika makao yaliyohifadhiwa, yani ni tone lililoingia katika umbu, ndio qararin makin, ndio mahali ambapo pamehifadhiwa, umeingia pale, ndio kutokana na tone lile yote ulionao nao wewe yamomule. Sasa wewe ukae ufikiri, tone la manii ndimo ambamo, katika tone lile lile muna macho yako, muna mifupa yako, muna kucha zako, muna bongo lako, muna maini yako, muna matumbo yako, muna ngozi yako na sura zako, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amehifadhi katika u katika tumbo la mama ambapo amekuwekea kila unachokihitajia mule. Thumma khalaqna nutfata alaqa, kisha lile tone la manii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asema, akalifanya pande la damu. Fa khalaqna lmudghata idhama fa khalaqna lalaqata mudgha, kisha lile pande la damu likawa pande la nyama, ile tunayoita maembrio. Sasa Mwenyezi Mungu amekuchukua stage kwa stage, anakuleta fa khalaqna almudghata idhama, lile pande la nyama likafanywa mifupa, mkaingia mifupa. Sasa sasa, fikiri tone la manii halijatoka nje, likishaingia ndio laanza transformation yote hiyo, step by step. Umekuja tangu ni tone mpaka ni pande la damu mpaka ni pande la nyama, pande la nyama likakaingia mifupa. Ukijiuliza, vyote hivi vyatoka wapi? Kutoka katika lile tone la manii moja. Fakasawa na lidama lahma, Mwenyezi Mungu asema, ile mifupa tukaivisha, tukaivalisha nyama thumma anshaanahu khalqan akhar, kisha tukamuumba kiumbe kingine. Sasa ukaja wewe ni kiumbe umekamilika. Fatabaraka Allah, ametukuka Mwenyezi Mungu glorified, ametukuka Mwenyezi Mungu ahsanul khaliqin, bora la mwenye kuumba Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba. Na kuna tofauti ya muumbaji na muundaji, kuna tofauti ya creator na manufacturer. Mwenyezi Mungu ni creator. Sisi hata tukafanya nini, hatui ni creators, sisi tunakuwa ni manufacturers. Kuumba ni kuanza kitu bila ya kuwa na mfano kabla, na ikawa wewe uliyefanya kitu kile, vyombo vyote ulivyotumia kutengenezea kitu kile umevitengeneza wewe. Kuunda ni kutengeneza kitu lakini, vyombo ulivyotumia kutengenezea kile kitu hukuvitengeneza wewe. Wewe ukiunda gari Umeunda gari, lakini chuma ulichotengenezea gari hukukiunda wewe. Mpira uliotengenezea tairi hukuumba wewe. Mafuta unaoendeshea gari hukuumba wewe. Ni vitu umevikuta, umetengenezea kile ulichotengenezea. Kwa hivyo, wewe ni muundaji, wewe ni manufacturer. Mwenyezi Mungu ni muumbaji, amekuumba wewe, na kile alichokitumia kukuumbia wewe amekiumba yeye. Mchanga aliyokuumbia wewe ameuumba yeye na kila unachokitumia. Kwa hivyo yeye ndiye muumbaji, na yeye ametuumba sisi, na anakwambia wazi, ya ayuha linsan ma gharraka birabika lkarim aladhi khalakaka fasawaka faadalak fi ayi suratin ma shaa rakabak. Ya ayuha linsan, ewe binadamu, ma gharraka birabbika lkarim, ni kitu gani kinachokughuri wewe? Ni kitu gani kinachokudanganya wewe? Ni kitu gani kinachokuhadaa wewe na Mola wako? Jambo gani linalokufanya wewe ukamsahau Mola wako? Mola ambaye alladhi khalaqaka, ambaye amekuumba wewe, wewe hukujiumba wewe mwenyewe, umeumbwa wewe na Mwenyezi Mungu. Fasawaka akakutengeneza, alladhi khalaqaka fasawaka fa'adalak kisha akakulinganisha vizuri sana fi ayi surati ma shaa rakabak, akakuumba katika sura yoyote anayotaka yeye. Sasa wewe, ikiwa Mwenyezi Mungu amekuumba na amekuumba kwa vizuri sana na amekuumba kwa uadilifu, amekutengeneza kila kiungo chako, kawe mwenyewe ujitazame mwili wako, uangalie maajabu yaliyoko ndani ya mwili wako. Sasa hivi umekaa wanisikiliza mimi, na kazi inaendelea ndani ya mwili wako, chakula chokwisha sasa hivi, kila chafanyiwa kazi. Sasa hivi wewe una mambo elfu katika kichwa chako, umeyafunga yote, wanisikiliza mimi, umezuia mambo yote. Ni kitu gani kinachokufanya wewe ufunge mlango wa mambo yote unisikilize mimi? Kwafanyika nini ndani ya ubongo wako sasa hivi ukachambua hivi sasa hivi ninayoyasema, wayatia katika mizani, na pengine waja na interpretation yako mwenyewe, na huku unasikiliza mimi. Proses hii yote yafanyika vipi ndani ya ubongo mmoja? Katika ubongo ule ule una sehemu mbali mbali umeziweka, unayoyakumbuka. Unapotaka kunitazama mimi, wanitazama mimi tu, humuoni dhakir mwingine yoyote ambaye ulikuwa umetangulia kumuona, umefunga mlango ule. Sasa haya ni mambo ambayo yataka uyatazame yanavyofanyika, kisha wewe ukamsahau yule ambaye amekupa uwezo huu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema faadala, akakupa kila kitu kwa uadilifu, kwa kipimo. inna kula shaiin khalaqnahu biqadar, anasema kila kitu tumeki umba kwa kipimo. Ukiangalia ulimwengu mzima leo, sukuli watoto wasoma somo laitwa ecology balance, wanaoita balance ya nature. Vipi binadamu inakwenda balance leo? Wewe ingekuwa binadamu sote, pumzi tunazotoa sisi ni carbon dioxide, miti yatoa carbon dioxide, wanyama watoa carbon dioxide, kila mtu, oxygen ingepatikana wapi? Lakini angalia Mwenyezi Mungu alivyofanya, watu wengine watoa carbon dioxide, wavuta O, ni, ni oxygen. Viumbe vingine vyatoa oxygen, vyavutwa vyavut na watu wengine. Mwenyezi Mungu ameweka ile interdependence ya viumbe vyake. Wewe kama binadamu ukiwa katikati, you are in the center of creation, amekuumba Mwenyezi Mungu, amekupa uwezo wa kuweza kuingia katika creation yake na akakufanya wewe alivyofanya. Leo chukua tu mfano mdogo ambao mara nyingi napenda kuutoa. Angalia Mwenyezi Mungu jinsi gani amekuumba mkono wako, utazame mkono wako wewe. Mkono wako mmoja una vidole vitano, lakini katika vidole vyako vitano, kimoja kimejitenga, kidole cha gumba kimejitenga na vine vingine viko upande mmoja. Sasa kaa wewe ufikiri kama Mwenyezi Mungu hakuja na hii faadala, hii ndiyo adl ya Mwenyezi Mungu. Leo kama kidole chako hakiko kando namna hii, kaa ufikiri ungeshika vipi kalamu kuandika? Kaa ufikiri ungeshika vipi nyundo au jembe kulima? Unaposema kwa kuwa maendeleo ya bin adamu yameletwa na tool, tool ndio iloleta development ya binadamu. How would you have handled a tool without the thumb being apart from the other fingers? Ikiwa tool imeleta maendeleo, tool isingefanya kazi kama mkono haukuwa na kidole cha gumba kimewekwa kando. Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakungojea mpaka wewe watakashika kalamu, akagundua una tabu ya kushika kalamu, akafikiri ah, nimesahau iki kidole cha gumba lazima nikiweke kando, kwa hivyo sasa nitatengeneza binadamu mwingine model mpya. Hakuna. Model manufacturers, kila mwaka watoa model mpya. Model ya binadamu ni ile ile. Mwenyezi Mungu hajaleta binadamu model mpya, au yuko binadamu model mpya? Binadamu miaka yote amekuwa model ni hii hii, macho yako mbele, hakuna model ya macho yako nyuma, hakuna model ya pua iko kishogoni. Hivi tulivyo sisi ndivyo walivyokuwa wenzetu kabla yetu. Sisi ni kuonesha ule uungu wake, kwamba yeye, ule ujuzi wake umetangulia zile haja za watu. Binadamu ndio wanatengeneza magari ma Volkswagen, wakipata report nyingi kwa, kwa kila siku ya gongwa ya gongwa, tuwafikiria tumefanya makosa, hatukuweka engine mbele, kwa hiyo tulete mfano mwingine. Lakini Mwenyezi Mungu hana haja, kaumba ndi hivyo hivyo. Mwenyezi Mungu ametuweka Hakuna binadamu mmoja mwenye sura sawa na mwenzake. Unaposema sura zimefanana, sio kusema kwamba ni moja, ziko karibu, lakini kuna tofauti. Hakuna binadamu mmoja mwenye sura sawa na mwenzake. Hakuna binadamu mmoja mwenye sauti sawa na mwenzake. Hakuna binadamu mmoja mwenye alama ya kidole sawa na mwenzake. Chukua kidole gumba hiki, mahali padogo kama hapa, thumbprint design hapa. Tuko binadamu billions, trillions ngapi? Hata hatuwezi kuhesabu tangu Adam alayhi ssalam mpaka leo, kuna binadamu wangapi wameumbwa, na hakuna expert wasema, hakuna identical identity mark ile ya, ya fingerprint otherwise kazi yote, moja, fingerprint sawa sawa mwenzake, kazi yote ya criminal investigation ingekuwa haina maana. Kama angepatikana binadamu mmoja ana fingerprint sawasawa na mwenzake, kazi yote ya criminal investigation ingekuwa haina maana, kazi yote ya registration ingekuwa haina maana. Sasa paangalie kidole hiki, utatoa design zingapi? Mungu ametoa designs ngapi? Ametoa idadi ya designs sawa na idadi ya binadamu waliowaumba waliokufa na walio hai na watakaokuja, kwa sababu ingepatikana fingerprint moja sawa na mwenziwe inge invalidate zote. Fatabarakallahu ahsanul khaliqin. Ametukuka Mwenyezi Mungu ahsanul khaliqin, bora wa wenye kuumba. Hakuna anaeomba zaidi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo ya ayuhal insan, ma gharraka bi rabbika al-karim, ni kitu gani baada ya kuona mambo yote haya, ni kitu gani kinachokudhuri wewe na mola wako? Kitu gani kinachokudanganya wewe na mola wako? alladhi khalaqaka, ambaye amekuumba wewe, fasawaka, akakutengeneza, faadalak, akakulinganisha sawa, fi ayi surati ma shaa rakabak, katika sura yoyote anayotaka yeye, anakutengeneza hivi. Ndivyo ambavyo umeumbwa na Mwenyezimungu subhanahu wataala. Baada ya kukuumba kama mwenyewe anavyojiita ni rabbul alamin, ndi ndiyo rab, rab sisi tofasiri bwana au mola kizungu tofasiri lord, lakini neno lord, neno bwana, neno mola bado halijaweza, halijaeleza sawa sawa neno rab. Huwezi kueleza neno moja la Kiingereza au la Kiswahili kueleza neno rab, ile maana iliyomo katika neno rab, kwa sababu rab ni yule ambaye amekuleta, kisha akakuwekea na mahitaji yako kabla hujaletwa, kisha akakulea hatua kwa hatua, na kila hatua akakuwekea unachokihitajia mpaka ukakomaa, ukafikia kiwango kile nachofikia ukakuta mambo yako yamekwenda sawasawa, sawa sawa. Ndio maana ya Rabi kwa hivyo tunaposema rab, angalia, tangu wewe ukiumbwa, uko kutumbwa na mamako, Mwenyezi Mungu amekuwekea nini ndani ya utumbo wa mamaako? Umewekewa nini? Mamako amepewa, amebadilishwa tabia yake katika kubeba mimba yako. Ikiwa alikuwa na usingizi mwingi, anakuwa hana tena usingizi mwingi. Akiwa alikuwa hajifikirii, anaanza kujifikiria. Vipi maziwa yanaanza kutengenezwa kila ukikuwa ndani ya tumbo mpaka ukitoka katika tumbo, vipi uzito wa maziwa unavyoanza unavyoanza kuchuuza mpaka ukafikia, sasa wewe wahitajia chakula kingine. Vipi ndani ya tumbo umewekwa, vipi umetoka. Zote hizi ni katika kuonesha rububia, ni kuonesha urabu wa Mwenyezi Mungu, kwa kuwa amekuwekea vitu kama hivi. Sasa wewe binadamu, baada ya kujijua hivi ndivyo ulivyoumbwa, umekuja ulimwenguni, una mahitaji yako. Yale mahitaji yako ni nani ameyaleta? wewe wewe waamini, wewe ndiye ulieleta maji? Angalia namna gani Mwenyezi Mungu ameweka, wajaalna min almai kula shay'in hayy, kila kitu kilicho hai kimetokana na maji. Angalia umuhimu wa maji. Takupa mifano miwili leo. Kila hapa ambaye ana nafasi, kwa kadiri ya nafasi yake, tajiri sana kwa kadiri ya nafasi yake, mwenye nafasi kiasi kwa kadiri yake, panapokuwa na matatizo ya maji, ni nani anayefikiri pesa yake anapotaka kunywa maji? Sote tutayari kila mmoja kwa uwezo wake, lakini tutayari kutoa pesa yoyote kwa debe moja, lakini upate maji. Kila mtu tayari kutoa ufalme wake utajiri wake wote, lakini ahakikishe amepata maji. Kitu kingine haweza kukosa, lakini maji hawezi kukosa. Sasa tutazame, wewe uko tayari kutoa utajiri wako wote upate maji? Maji yale ukishakunywa wataka kuyatoa, hayatoki, umefunga mkojo, barudi hali ile ile, utayari kutoa mali yako yote lakini mkojo utoke. Utayari kutoa mali yako yote uyatie maji katika mwili wako? Utayari kutoa mali yako yote ufanyie operation uyatoe maji katika mwili wako? maji yale umeaumba wewe? Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akwambia tena, auliza afara'aytum ma tahruthun aantum tazra'unahu am nahnu zari'un lau nashau la ja'alnahu futaman fa dhaltum tafakkahun inna la mughramun bal nahnu mahrumun Afaraaitum ma taharufun, je, mmeona mimea mliyoipanda, mmepanda nyinyi mimea yenu? A antum tazraunahu am nahnu zariun, nyinyi ndio mnaoiotesha ile mimea au sisi ndio tunaoiotesha? Mwenyezi Mungu anauliza, leo umeshapanda mbegu yako, meshaitia kwenye mchanga ile process inaokwenda chini ya mchanga mpaka ile m nini, nini, mche ule ukatipuza. Wewe ndio unaepitisha ile process ile kule chini mpaka ukaota ule mmea, au ni sisi? Kama ni wewe isingekuweko siku ukashindwa ikawa haitoki. Kama ni wewe isingekufa. Kama ni wewe tusingekuwa na ukame. Kama wewe una control ya process zote zile, sasa uhodari wako wote na kutafuta fertilizer zako zote na kila ubingwa wako wa kilimo utakaoleta Mwenyezi Mungu akuuliza a antum tazra'unahu am nahnu zari'un? Nyinyi ndio mnaootesha au sisi, yani au mimi, ya Mwenyezi Mungu ndiye ninayotosha. Lau nasha'u la ja'alnahu hutaman. Lau sisi twataka tungeyafanya mapepe haizai, kama ambavyo hufanyika mimea ikawa haizai. Fadhaltum tafakkahun, mkawatamnaanza kunung'unika tena. Inna lamughramun, tumegharimika bure sisi. Bal nahnu mahrumun, bal sisi tumenyimwa jasho letu, mbio zetu zote, tumekwenda tumepanda mimea siku, tumeagiza nake uh, mbegu nzuri nzuri kutoka Amerika, tumeagiza mbegu nzuri nzuri kutoka mahali gani sijui, tumeagiza mbegu nzuri, tumeleta fertilizer zote number one, kila kitu tumeleta watu mabingwa tumefungua madamu ya maji, tumefanya gharama zetu. Zote zimepotea kwa sababu gani? Kwa sababu Mwenyezi Mungu ndiye anayeotesha. Sasa je, leo sisi tukiyafanya mapepe haya, nyinyi ufundi wenu utafika wapi? afara'aytumul ma'a alladhi tashrabun, je, mnayoona maji mnayokunywa nyinyi, antum anzaltumuhu minal muzn am nahnu lmunzilun, nyinyi ndio mulioyateremsha mawinguni au sisi ndio tulioyateremsha. lau nashau jaalnahu ujajan, lau tungetaka tungeyafanya ni makali, tungeyafanya hao maji ni ya chumvi, mgeanywa. falaula la tashkurun, basi mbona hamshukuru nyinyi, mbona humshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. afaraaytumu nnara alati turuni, mauona moto munauwasha, ikiwa si moto haswa electricity sasa hivi power. aantum anshatumu anshatumu tum shajarataha nyinyi ndio mlioumba sisi wake? am nahanu lmunchiun au sisi ndio tulioumba? Hiyo electric power electricity, nani kaileta electric? Mpaka leo pamoja na ufundi wote, hakuna expert yoyote anayejua what is electricity, hakuna expert yoyote anayejua what is magnetism, the what of magnetism and the what of electricity, hakuna anayejua what they do know is a description of its effects, hakuna mtu anayejua umeme ni nini? sumaku ni nini? Ajua athari yake, anakueleza akikueleza, akueleza kazi ya umeme, lakini umeme ni nini? Hajui, hawezi kukueleza ile mahia yake, ile what it is. Aweza kueleza kazi zake. Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema hapa. Juzi tulikuwa tunaona watu wamekwenda kununua majenereta hapa Kenya, waya zilikuwa haziko, yale majenereta yao makubwa makubwa yalikuwa hayuko, Tanesco ilikuwa haiko, Kenya Power and Lighting Company ilikuwa hakuna. Kwa nini hakuna umeme? Kwa sababu maji yameshuka kwa hivyo umeme pilikuwa na maji. Maji yanaumbwa na nani? ikiwa maturbo yale na majenereta, mmeumba nyinyi? mnatengeneza nyinyi? maji mmeumba nyinyi? kwa hivyo akizuia maji, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuambia, ikiwa hivi ndiyo hali ilivyo, tumewaumba nyinyi kama tulivyowaeleza, tumewawekea mambo ambayo mnayahitajia katika mazingira yenu. Kila unachokihitajia kipo, vyote mwenyewe Rabul Alamin amekuwekea. Umejijua wewe, umeumbwa baada ya yoyote haya Mwenyezi Mngu akuuliza am hasibtum annama khalaqnakum abathan wa annakum ilayna la turjaun. Baada yote aya maajabu, na sikuzidondoa aya zote Nimechagua hizi kidogo. Baada ya maumba yote haya, Mwenyezi Mungu asema amhasibtum anama khalaqnakum abatha, je, mnadhani nyinyi kwamba sisi tumewaumba nyinyi bure bure. Takomea hapa. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh ya ilahi an ya'budak jabni dhanbi 'ali Uh, mnaendelea kusikiliza idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza uh, dondoo za baadhi ya magazeti ya leo uh, na hiyo uh, iliyopita uh, ilikuwa ni kipindi uh, cha Ramadhani uh, katika mawaidha yaliyoletwa kwenu na marehemu Sheikh Abdillahi Nasir, Mwenyezi Mungu amrehemu. Karibuni sasa kusikiliza dondoo za magazeti ya leo. Tunafungua udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania ambayo karibu yote yameangazia kumbukumbu ya mauaji ya rais wa zamani wa Zanzibar, Abeidi Amani Karume. Gazeti la Mwananchi limeweka picha kubwa ukurasa wa mbele inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan na viongozi wengine wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakiwa kwenye kaburi la Abedi Karume uh, walikokwenda uh, kumwombea dua na kukumbuka mauaji yake. Habari hiyo ina kichwa cha maneno tunamkumbuka Karume. Habari nyingine iliyopewa mazingatio makubwa katika gazeti la leo la Mwananchi ina kichwa cha maneno Tatizo la ajira, mjadala mkali, wabunge wataka lijadiliwe kitaifa, kutafuta suluhisho, wadau wapongeza zilizotolewa. Vichwa vya habari a, a, za Mwananchi. Baadhi ya habari za Mwananchi vinasomeka: epuka haya unapohifadhi vyakula katika jokofu lako, mianya ilivyopoteza shilingi trilioni 1.2 TANESCO, na watoto nane wa shule moja wadaiwa kulawitiwa hofu ya tanda. Mbali na habari ya kumbukumbu ya mauaji ya Karume iliyoambatana na picha ya kaburi lake, gazeti la Nipashe limemulika zaidi habari kuhusu aliyekuwa spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Job Ndugai. Bunge la taja aliko Ndugai kinasema kichwa cha habari hiyo vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo vinasema Rais Samia, Mwinyi waongoza dua ya kumwambia Karume, mbunge aibua hoja ya kupanda mishahara na Benzema apigiwa saluti Madrid. Gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno Askofu Dr Shaw kotini, pia wamo wenzake 28, ni katika mgogoro wa Konde. Gazeti hili pia limeandika habari yenye kichwa cha maneno mnyukano mpya, mbunge Luhaga Mpina alianzisha dhidi ya Januari Makamba, atamba kuibua madudu bungeni, Bulembo Ngeleja wa mchapa Mpina. Na gazeti la Habari Leo na lile la Uhuru, kama ilivyotarajiwa, yote mawili yamepamba kurasa zao za kwanza kwa picha na habari za kumbukumbu ya rais wa kwanza wa Zanzibar, Abeid Amani Karume. Karume aliongoza Zanzibar baada ya mapinduzi yaliyomwangusha sultani aliyekuwa akitawala visiwa hivyo, Jamshid bin Abdullah, hadi mwanzoni mwa mwaka 1964. Aliuawa kwa kupigwa risasi tarehe 7 Aprili 1972 alipokuwa akicheza bao kwenye makao makuu ya chama cha Afro Shirazi nchini Kenya. Magazeti ya leo tofauti na mkondo ulivyokuwa katika uh, wiki za hivi karibuni yamejikita kwenye suala la hotuba ya bajeti ya waziri wa fedha wa nchi hiyo Ukuru Yatani. Ni bajeti ya watu kinasema kichwa cha habari kuu gazeti la Daily Nation huku lile la Taifa Leo likiandika kwa kichwa cha maneno Kenya kufuliza mabilioni Taifa Leo limeandika waziri Yatani asoma bajeti yenye mwanya mkubwa wa mapato ambapo serikali itakopa ndani na nje ya nchi. Limesema Kenya italazimika kukopa shilingi bilioni 2.3 kwa siku kuanzia Julai mosi 2022 ili kufadhili bajeti ya mwaka wa fedha 2022 2023 iliyowasilishwa bungeni jana na waziri wa fedha Ukuri Yatani. Likizungumzia swala hilo hilo, uh, la bajeti mwaka ujao wa fedha, gazeti la Daily Nation limeorodhesha walionufaika na waliopata madhara kutokana na bajeti iliyowasilishwa bungeni. Limetaja vituo vya matibabu, wakulima, vijana, idara za usalama, kampuni za kuunda magari na sekta ya mafuta ya petroli kuwa ni miongoni mwa washindi watakaofaidika zaidi na bajeti ijayo ya matumizi ya serikali huku waliogongwa na kushindwa wakitajwa kuwa ni bodaboda, kampuni za bahati nasibu, wabugiaji wa pombe na raia wa kawaida baada ya kupandishwa ushuru wa bidhaa mbalimbali katika makadirio ya bajeti ya mwaka ujao wa fedha. Daily Nation pia limeandika habari ya uchunguzi unaoonyesha kwamba matarajio ya kuishi umri mrefu zaidi ni makubwa katika maeneo ya mashariki huko kuliko magharibi mwa Kenya. Baba yake Olanya hatazungumza katika mazishi eh, ni kichwa cha habari kuu toleo la leo la gazeti la Daily Monitor nchini Uganda kuhusu eh, ni kuhusu shughuli ya mazishi aliyekuwa spika wa bunge la Uganda Jacob Olanya inayofanyika nyumbani kwao leo katika wilaya ya Omoro kwenye kabila la Wacholi. Kumekuwepo gumzo na maneno mengi kuhusu sababu za kifo cha Olanya. Habari nyingine ya kufuatiliwa iliyoandikwa na gazeti la Daily Monitor toleo la leo ni kuhusu mkutano unaotarajiwa kufanyika hii leo baina ya marais wa Uganda na Rwanda, Yoweri Museveni na Paul Kagame. Mkutano huo unafanyika Nairobi nchini Kenya. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 6 ya Ramadhani 1443 hijiria, sawa na Aprili 8 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 980 iliyopita, yaani tarehe sita Ramadhan mwaka 463 hijiria, alifariki dunia Awama Hamza bin Abdulaziz Dailami, maarufu kwa jina la Salar Dailami, mmoja wa wataalamu wakubwa wa sheria za Kiislamu, fiqhi Salal Daylami alifariki dunia mjini Tabriz, moja ya miji ya kaskazini magharibi mwa Iran. Alikuwa ni mkazi wa mji wa Tabaristan, kaskazini mwa Iran, huku lakabu yake ikiwa ni Abuali. Aidha, Saral alikuwa ni mmoja wa wanafunzi mashuhuri wa Shekhe Mufid na Sayid Murtadha Alamalhuda. Moja ya kitabu cha msomi huyo ni kile alichokiita kwa jina la Atakrib. Miaka 163 iliyopita inayosadifiana na tarehe 8 mwezi Aprili mwaka 1859 alizaliwa Edmund Husserl, msomi wa hisabati na falsafa wa nchini Austria. Husserl alielekea Ujerumani kwa ajili ya kujiendeleza kielimu, ambapo akiwa huko alifanikiwa kufikia daraja ya uprofesa. Kadhalika, Edmund Husserl alifanya utafiti mwingi kuhusiana na elimu ya falsafa. Husserl alitambuliwa pia kuwa mwasisi wa kanuni ya fenomenolojia katika falsafa ambayo ilikuwa na taathira kubwa kwa wanafalsafa wa kimagharibi. Aidha, aliamini kwamba lazima falsafa iambatane na hisabati kama ambavyo aliamini kuwa dunia lazima iwe nzuri na ya kuvutia. Ameacha athari mbalimbali ikiwemo falsafa ya hisabati, uchunguzi wa kimantiki na vitabu vingine. miaka 52 iliyopita ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia shule ya msingi ya Bahrul Bakar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Cairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto wa 46 waliokuwa wakisoma shuleni hapo waliuawa. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira ya watu katika nchi mbalimbali duniani. Inasemekana kuwa kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970 ndege za utawala haramu wa Israel ziliyashambulia maeneo ya kiraia kaskazini mashariki mwa Misri. Tarehe 12 mwezi Februari mwaka huo huo, Wazayuni pia walikishambulia kiwanda kimoja katika eneo hilo na kuua pamoja na kuwajeruhi wafanyakazi 168. Kadhalika Wazayuni waliwaua watu 12 katika mashambulizi dhidi ya mji wa Almansura ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, tarehe 31 mwezi Machi mwaka huo huo wa 1970 na katika siku kama ya leo miaka 42, iliyopita sawa na tarehe 8 Aprili 1980, utawala wa Baath nchini Iraki uliwaua shahidi Sayid Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Sayid Sadr alijifunza Qorani tukufu na elimu nyingine za kidini akiwa mdogo. Na kupata daraja ya ijtihad akiwa kijana. Alikuwa mmoja wa walimu wakubwa wa chuo cha kidini cha mjini Najaf Iraki, kiasi kwamba nadharia zake katika elimu ya usul al-fiqh zilipewa umuhimu mkubwa na wasomi wengine wa Kiislamu. Msomi huyu aliyekuwa na uelewa na uwezo wa hali ya juu wa kielimu aliwarifisha Uislamu kwa njia sahihi. Kwa kipindi kifupi, Ayatullah Sadr aligeuka na kuwa kiongozi wa kifikra na kisiasa wa wananchi wa Iraki na kuyapa mwelekeo mpya mapambano ya wananchi wa nchi hiyo. Baada ya muda fulani, utawala wa nchi hiyo ambao ulihisi hatari kutokana na harakati za Ayatullah Assadere, hivyo ulimtia mbaroni na kisha kumuua shahidi mwanazuoni huyo mashuhuri pamoja na dada yake, licha ya malalamiko makubwa ya maulama na wananchi wa Islamu wa Iraki. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Ufaransa ilihusika moja kwa moja katika mauaji ya kimbari ya mwaka 19 94 nchini Rwanda. Mahakama ya Sudan imemwachia huru mkuu wa chama cha National Congress Party, chama tawala zamani, Ibrahim Al Ghanduri na wenzake 12 waliokuwa wakikabiliwa na tuhuma za jaribio la kumu, kutaka kumuua wa waziri mkuu wa zamani wa Sudan Abdallah Hamdok. Upenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya leo. Asanteni na kwaherini.