Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi. Hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo yetu ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika usiku huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho migogoro isiyoisha ya Israel, serikali ya kizayuni ya chungulia kaburi baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipande cha mojawapo ya dua zinazosomwa katika siku hizi, siku za mwezi wa Ramadhani. Tutakuwa na kipande cha kasida baada ya kusikiliza dua ya siku ya mwezi wa Ramadhani, na matangazo yetu usiku wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. ni saa mbili na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje,, waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesema Teherani itakabiliana ipasavyo na mrengo wa kitakfiri. Umoja wa Ulaya umeelezea wasiwasi wake kuhusu kambi za kutesa wapinzani nchini Uganda. Afrika Kusini, uh, wananchi wamefanya maandamano kulaani ongezeko la visa vya uhalifu. na Israel imezidisha hujuma na mashambulizi dhidi ya Wapalestina katika siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesema watu wanaoendeleza fikra za kitakfiri na wahalifu waliotekeleza mauaji kwenye haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika mji mtakatifu wa Mashhadi hapa nchini watachukuliwa hatua kali. Ni baada ya tukio la Jumanne iliyopita wakati mwanachama mmoja wa makundi ya kitakfiri aliposhambulia na kuwadunga kisu wanazuoni watatu wa Kiislamu waliokuwa wamekwenda kuzuru kaburi la mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, na kumuua mmoja miongoni mwao. Wanazuoni wenzake wawili wamejeruhiwa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Gaidi aliyetekeleza hujuma hiyo alikamatwa na kukabidhiwa kwa maafisa wa upelelezi na usalama wa Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Ahmad Wahidi, amewaambia waandishi wa habari mapema leo Alhamisi kwamba tukio hilo chungu la siku ya Jumanne katika haram ya Imamu Ridha alaihi ssalam linaonyesha kwamba adui haachi kuendeleza unafiki. Na amesema ugaidi ni matokeo ya mtazamo wa kibeberu, na mabeberu ndio walianzisha Daesh na makundi mengine ya kigaidi. Waziri wa mambo ya ndani wa Irani amesema hatua hii inaonyesha kwamba wanazuoni wa Kiislamu siku zote wamekuwa mstari wa mbele katika kutoa huduma na pia wamekuwa wa kwanza katika kushambuliwa na kuhujumiwa na maadui. Wahidi ameongeza kwamba adui anajaribu kutumia vibaya tofauti za kikaumu na kimadhehebu baina ya mataifa rafiki, jambo ambalo halitafanikiwa. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran ameongeza kwamba nchi za Magharibi hususan Marekani kamwe haziwezi kulaani kitendo hicho eh, cha fedheha kwa sababu zinaunga mkono itikadi za kigaidi na kitakfiri. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya haki za binadamu ameelezea wasiwasi wake kuhusu kuteswa wafungwa na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu nchini Uganda. Eamon Gilmore ameelezea wasiwasi wake kuhusu kuteswa wafungwa nchini Uganda wakati wa mazungumzo yake na rais Yoweri Kaguta Museveni na ametoa wito wa kukomeshwa ukandamizaji huo na kuwajibishwa wale wote waliohusika na uhalifu. Gilmore amesema rais wa Uganda Yoweri Museveni ameahidi kwamba atashughulikia faili hilo. Ziara ya afisa huyo wa Umoja wa Ulaya nchini Uganda imefanyika wiki mbili baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kutoa ripoti iliyoashiria mateso yanayofanyika katika jela zisizo za kisheria nchini Uganda na kuitaka serikali ya Kampala kufunga vituo na vizuizi visivyo halali vinavyotumiwa na vyombo vya usalama kukandamiza wapinzani. Human Rights Watch imeashiria vifo vya watu 51 wakiwemo wafungwa 34 wa zamani na mashahidi wa utekaji nyara ambao walikuwa wahanga wa unyanyasaji wa polisi, jeshi na idara za upelelezi kati ya mwaka 2019 na 2021. Mamia ya watu wamefanya maandamano nchini Afrika Kusini kulalamikia ongezeko la visa vya uhalifu vinavyodaiwa kufanywa na raia wa kigeni. Wakazi wa eneo la Diepsot viungani mwa jiji la Johannesburg Walifanya maandamano hayo jana Jumatano, huku wakikosoa jeshi la polisi la nchi hiyo kwa kushindwa kukabiliana na wahajiri hao wanaotuhumiwa kufanya jinai na visa vya uhalifu. Mmoja wa waandamanaji ameviambia vyombo vya habari kwamba tumechoka na wahamiaji haramu wanaoishi katika jamii zetu. Wao ndio wanaofanya aghalabu ya uhalifu kwa kuwa wanajua hawawezi kufuatiliwa kwa kutumia alama za vidole. Waandamanaji hao wamedai kwamba watu saba waliuawa mwishoni mwa wiki katika eneo la Diepsloot viungani mwa jiji la Johannesburg, lakini hakuna mshukiwa yoyote aliyetiwa mbaroni na polisi katika matukio hayo. Rais wa zamani wa Burkina Faso amehukumiwa kifungo cha maisha jela katika kesi ya mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa mapinduzi ya nchi hiyo na shujaa wa bara la Afrika yaliyotokea mwaka 1987. Hukumu hiyo iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kwa muda mrefu ilisomwa jana Jumatano na mahakama ya kijeshi na imehitimisha kesi ya mauaji ya rais wa zamani wa Burkina Faso ambayo ilianza kusikilizwa miezi sita iliyopita. Thomas Sankara ambaye alipewa jina la Che Guevara wa Afrika alipigania suala la kufuta fikra za kikoloni, kukomesha ukandamizaji, na kuwa huru wananchi wa Burkina Faso na bara la Afrika kwa ujumla. Aliuawa akiwa na umri wa miaka 37. Mwandishi wetu Mosi Mwasi anayo maelezo zaidi. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni kutoka mjini teheran na tunaomba radhi kwa hitilafu za kiufundi vikosi vya utawala haramu wa israel vimewashambulia wapalestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto jordan na kuwatia mbaroni 13 miongoni mwao shirika la habari la wafaa la palestina limeripoti hayo alhamisi ya leo na kuongeza kwamba askari wa utawala wa kizayuni walifanya operesheni hiyo ya kamata kamata usiku wa kuamkia katika uh, leo katika mji wa Ramallah na miji inayopakana na eneo hilo. Habari zaidi zinasema kwamba wapalestina wengine wamekamatwa katika mji wa Nablus, baadhi wakiwa katika kambi ya wakimbizi ya Jazalon kaskazini mwa Ramallah na wengine katika kambi ya Al Amari kusini mwa mji wa Bire. Inaarifiwa kwamba wanajeshi makatili wa Israel walishambulia nyumba za Wapalestina hao waliokuwa na jamaa zao kabla ya kuwakamata kwa mabavu na idhilali. Haya yanajiri siku chache baada ya Wapalestina wawili kuwaangamiza askari wawili wa utawala wa kizayuni wa Israel na kujeruhi wengine wanne kabla, kabla ya wao kuwawa shahidi katika mji wa Hadera unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Vikosi vya Israel vimekuwa vikizidisha ghasia na hujuma dhidi ya wapalestina wakati huu wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Jumamosi iliyopita, polisi wa Israel waliwatia mbaroni wapalestina wanne katika usiku uliojaa ghasia na mvutano katika mji mkongwe wa al Quds. Na Abdrabuhu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen na aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudi Arabia, ametangaza rasmi kukabidhi madaraka kwa baraza jipya la urais lililoundwa karibuni. Ahadi ametangaza rasmi kuachia ngazi katika taarifa iliyotolewa na vyombo vya habari mapema leo Alhamisi, ambapo ametangaza pia kumuuzulu makamu wake ali muhsin al Ahmar. Taarifa hiyo imeeleza kwamba baraza jipya la urais lililoundwa litasimamia masuala ya kisiasa, kijeshi na kiusalama ya Yemen katika kipindi cha mpito. Waziri wa habari wa Yemen amesema Dr. Rashad Alime ndiye atakayeongoza baraza hilo la mpito, ambalo linatazamiwa kutangaza hali ya hatari nchini Yemen. Jumatano ya wiki iliyopita, baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lilianzisha mazungumzo mjini Riadha kwa ajili ya Yemen, ambapo Abdurabuhu Mansur Hadi na makamu wake ambaye pia ni waziri mkuu hawakuhusishwa. Ni vyema kuashiria hapa kwamba kuanzia mwaka 1994 hadi 2012 yaani, kwa muda wa miaka 18, Abdurabu Mansur Hadi alikuwa makamu wa rais Ali Abdallah Saleh wa Yemen. Mwaka 2012 Mansur Hadi alichukua madaraka ya Yemen baada ya kupinduliwa Ali Abdallah Saleh. Aliingia madarakani katika uchaguzi wa kimaonyesho ambao haukuwa na mpinzani yoyote. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho migogoro isiyoisha ya Israel, serikali ya kizayuni yachungulia ya kaburi. muungano tawala wa utawala wa kizayuni unaoongozwa na naftali bennett unachungulia kaburi hivi sasa baada ya edith silman kutoka chama cha yamina cha bennett mwenyewe kutangaza ghafla kujiuzulu muungano huo uliundwa karibu miezi kumi iliyopita yaani tarehe 13 juni mwaka 2021 unaundwa na vyama vinane na kabla ya kujitoa edith silman ulikuwa na viti 61 kati ya viti 120 vya bunge la utawala haramu wa Israel. Viti vingine 59 vilikuwa mikononi mwa vyama vya upinzani na vya Waarabu. Kitendo cha Edith Silman cha kujitoa katika muungano tawala wa Bennett kimeupokonya wingi wa kura muungano huo, na sasa hivi idadi yao ni viti 60 kama vilivyo vya wapinzani. Maana ya jambo hilo ni kwamba hivi sasa serikali ya Neftali Benet na Yair Lapid haitaweza kupasisha muswada wowote bungeni ila kwa uungaji mkono wa vyama vilivyoko nje ya muungano tawala kama mrengo wa Orodha ya Pamoja ya Warabu. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyounda serikali tete ya Israel, Benet alikuwa awe waziri mkuu hadi mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tatu na baada ya hapo cheo hicho cha waziri mkuu kiende kwa Yair Lapid na chama cha Yesh Atid hadi utakapoitishwa uchaguzi mwingine. Lakini tangu mwanzoni ilitabiriwa kwamba serikali hiyo haitafika mwisho wa muda uliojipangia. Migogoro haiishi ndani ya utawala pandikizi wa Israel, na hivi sasa pia utawala huo unatarajiwa kuingia kwenye mkwamo na mgogoro mwingine mkubwa wa kisiasa. Serikali ya hivi sasa ya utawala wa kizayuni wa Israel iliundwa baada ya mgogoro mkubwa uliopelekea kufanyika chaguzi tano za bunge katika kipindi cha chini ya miaka miwili. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni kitu gani kimepelekea serikali tete ya hivi sasa ya Israel ikumbwe na migogoro mipya ambapo inatishia kuisambaratisha. Inavyoonekana ni kwamba kiongozi wa chama cha Likud Benjamin Netanyahu amemrubuni Edith Silman ajitowe kwenye muungano tawala na kumwahidi kumpa nafasi ya waziri wa afya ndani ya serikali mpya. Taban, Edith Silman yeye amedai kwamba amejitoa kwenye muungano tawala kutokana na kile alichosema madhara kwa utambulisho wa kiyahudi wa Israel. Maneno hayo yanaonyesha kwamba Silman kama ilivyo msimamo ya Wazayuni wengine wa, wa mrengo wa kulia amechukizwa na kufeli mtawali ya kiusalama serikali ya Kizayuni. Fursa hiyo taban, haiwezi kuachwa hivi hivi na watu wenye hila na ubazazi wa kisiasa kama Benjamin Netanyahu. Nam, ulaghai wa kisiasa na ukatili umekita mizizi kwenye kila kona ya utawala pandikizi wa Israel. Wakati serikali ya Bennett ilipojaribu kufanya mazungumzo ya Sharamishekh, Aqaba na Nakaba, ilitaka kuonyesha kwamba imeweza kuimarisha uhusiano wa utawala haramu wa Israel na nchi za Kiarabu bila hata kujitia kitanzi cha utatuzi wa kadhia Palestina. Lakini katika kipindi cha wiki moja tu kumetokea operesheni tatu dhidi ya Israel katika maeneo ya Bir Asaba, Alkhadra na Bnei Brak ndani ya ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na wazayuni tangu mwaka 1948 ambapo zimepachikwa jina bandia la Israel. Wazayuni kumi na mmoja wameangamizwa kwenye operesheni hizo na wengine kumi na tisa wamejeruhiwa. Pamoja na hayo, kuna uwezekano mwingine wa upande wa pili wa sarafu. Imezoeleka kuona utawala wa kizayuni ukizusha jambo fulani la kudanganya watu kila pale unapotaka kukwepa kutekeleza majukumu na ahadi zake. Silaha inayotumia utawala huo wa kizayuni ni pamoja na kuzusha ombwe la utawala ndani ya Israel na kuonyesha hakuna wa kutekeleza ahadi hizo kwa wakati huo. Utawala wa kizayuni umekuwa ukitumia sana ulaghai huo wa kisiasa hasa wakati wa mazungumzo ya amani. Hila ya utawala wa kizayuni ni kupoteza wakati, na mara zote umekuwa wa kwanza kuvuruga mazungumzo kati yake na Wapalestina. Zaidi ya hayo, wako baadhi wanaosema kwamba kwa vile hivi sasa mazungumzo ya JPC, JCPOA ya mradi wa nyuklia wa Iran yanaelekea ya kumalizika Wazayuni wanataka kuishughulisha Marekani na mkwamo wa kisiasa ndani ya utawala huo wa kizayuni na kuipa kisingizio serikali ya Joe Biden cha kutofikisha mwisho mazungumzo ya Vienna kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. walilazimishwa kufunga na Mwenyezi Mungu akasema katika Qurani kwamba sababu ya kutuambia tufunge ni laalakum tattakun, ili mupate takwa. Soum ni nguzo moja katika nguzo za Uislamu zinazotupa sisi fursa ya kujizoeza kutengeneza maisha yetu ili siku zote sisi tuwe tuko katika paa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambayo ndiyo takwa yenyewe. Jambo la kuhuzunisha ni kwamba inapofika mwezi wa Ramadhani, Waislamu sote au wengi, huweza kuacha mambo ambayo miezi mingine hawaachi, japokuwa wameamrishwa waache, na hii ni katika fadhila za saumu. Ni jambo gani linalomfanya mtu aweze kujizuia na mambo fulani katika mwezi wa Ramadhani. Lakini mara tu mwezi wa Ramadhani ukimalizika, amerudi kwenye ushaitani wake. Ni jambo gani kimsingi? Ni kwa sababu binadamu hajijui yeye ni nani na anatarajiwa kufanya nini. Yani binadamu yeye ana hadhi gani? Ana cheo gani kama binadamu, na nini dhuri yake, roli yake katika ulimwengu ni nini? Kila mmoja kwetu sisi ajiulize, what am I and what is my role? Sasa umsikilize Mwenyezi Mungu anakuambia what you are and what your role is. Bila ya kujua wewe ni nani na dhuri yako ni nini, huwezi kujua wajibu wako na jukumu lako sasa. Kama desturi yetu, tutaangalia Qur'ani inatuambia nini. Lakini kabla hujajua nini hadhi yako, ni lazima ujijue wewe ni nani, imekuwaje ukaweko hapa ulipo, bila ya kujijua wewe ni nani. Bila ya kujua hivyo, huwezi kujua what what you are and what your role is. Kwa hivyo tukiangalia Qur'ani, tunaona Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatupa historia yetu, historia Kwa hivyo sisi tuchimbuka kutoka katika udongo, tumeumbwa kwa udongo ulo safi, kutokana na udongo ule, thumma jaalnahu nutfatan fi qararin makin, kisha tukamfanya yeye ni nutfa, tone la manii. Fi qararin makin, katika makao yaliyohifadhiwa, yani ni tone lililoingia katika wumbu, ndio qararin makin, ndio mahali ambapo pamehifadhiwa. Umeingia pale, ndiyo kutokana na tone lile yote ulionao nao wewe yamomule. Sasa wewe ukae ufikiri, tone la manii, ndimo ambamo katika tone lile lile muna macho yako, muna mifupa yako, muna kucha zako, muna bongo lako, muna maini yako, muna matumbo yako, muna ngozi yako na sura zako na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amehifadhi katika uu katika tumbo la mama ambapo amekuwekea kila unachokihitajia mule. Thumma khalaqna nutfata alaqa, kisha lile tone la manii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asema akalifanya pande la damu. Fa khalaqna lmudghata idhama fa khalaqna lalaqata mudgha, kisha lile pande la damu likawa pande la nyama ile tunayoita embryo. Sasa Mwenyezi Mungu amekuchukua stage kwa stage anakuleta, fakhalaqna almudghata idhama, lile pande la nyama likafanywa mifupa, mkaingia mifupa. Sasa sasa, fikiri tone la manii halijatoka nje, likishaingia ndio laanza transformation yote hiyo, step by step, umekuja tangu ni tone mpaka ni pande la damu mpaka ni pande la nyama, pande la nyama likakaingia mifupa. Ukijiuliza, vyote hivi vyatoka wapi? Kutoka katika lile toni la manii moja. Fakasauna lidhama lahma, Mwenyezi Mungu asema ile mifupa tukaivisha, tukaivalisha nyama thumma anshanahu khalqan akhar, kisha tukamuumba kiumbe kingine. Sasa ukaja wewe ni kiumbe umekamilika. Fatabarakallah, ametukuka Mwenyezi Mungu, glorified, ametukuka Mwenyezi Mungu ahsanul khaliqin, bora la mwenye kuumba. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeumba, na kuna tofauti ya muumbaji na muundaji, kuna tofauti ya creator na manufacturer. Mwenyezi Mungu ni creator sisi hata tukafanya nini, hatui ni creators, sisi tunakuwa ni manufacturers. Kuumba ni kuanza kitu bila ya kuwa na mfano kabla, na ikawa wewe uliyefanya kitu kile, vyombo vyote ulivyotumia kutengenezea kitu kile umevitengeneza wewe. Kuunda ni kutengeneza kitu lakini, vyombo ulivyotumia kutengenezea kile kitu hukuvitengeneza wewe. Wewe ukiunda gari umeunda gari, lakini chuma ulichotengenezea gari hukukiunda wewe. Mpira uliotengenezea tairi hukuumba wewe. Mafuta unaoendeshea gari hukuumba wewe. Ni vitu umevikuta, umetengenezea Kile ulichotengenezea. Kwa hivyo wewe ni muundaji, wewe ni manufaktura. Mwenyezi Mungu ni muumbaji, amekuumba wewe, na kile alichokitumia kukuumbia wewe amekiumba yeye. Mchanga aliyokuumbia wewe ameuumba yeye, na kila unachokitumia kwa hivyo, yeye ndiye muumbaji, na yeye ametuumba sisi, na anakwambia wazi, ya ayuha linsan ma gharraka birabika lkarim aladhi khalakaka fasawaka faadalak fi ayi surati ma mashaa rakabak. ya ayyuhal insan, ewe binadamu. ma gharraka birabbika lkarim, ni kitu gani kinachokughuri wewe, ni kitu gani kinachokudanganya wewe, ni kitu gani kinachokuhadaa wewe na mola wako? Jambo gani linalokufanya wewe ukamsahau mola wako? mola ambaye alladhi khalaqaka, ambaye amekuumba wewe. Wewe hukujiumba wewe mwenyewe, umeumbwa wewe na Mwenyezi Mungu tengeneza, alladhi khalakaka fasauwaka faadalak, kisha akakulinganisha vizuri sana fi ayi suratin ma shaa rakabak, akakuumba katika sura yoyote anayotaka yeye. Sasa wewe, ikiwa Mwenyezi Mungu amekuumba na amekuumba kwa vizuri sana na amekuumba kwa uadilifu, amekutengeneza kila kiungo chako, kawe mwenyewe ujitazame, mwili wako, uangalie maajabu yaliyoko ndani ya mwili wako. Sasa hivi umekaa Wanisikiliza mimi na kazi inaendelea ndani ya mwili wako. Chakula ulichokwisha sasa hivi kukila, chafanyiwa kazi sasa hivi. Wewe una mambo alfu katika kichwa chako, umeyafunga yote. Wanisikiliza mimi umezuia mambo yote. Ni kitu gani kinachokufanya wewe ufunge mlango wa mambo yote, unisikilize mimi? Kwafanyika nini ndani ya ubongo wako sasa hivi, ukachambua hivi sasa hivi ninayoyasema, wayatia katika mizani na pengine waja na interpretation yako mwenyewe, na huku unasikiliza mimi, prosesi hii yote yafanyika vipi ndani ya ubongo mmoja? Katika ubongo ule ule una sehemu mbalimbali, umeziweka unayoyakumbuka. Unapotaka kunitazama mimi, wanitazama mimi tu, humuoni dhakiri mwingine yoyote ambaye ulikuwa umetangulia kumuona, umefunga mlango ule. Sasa haya ni mambo ambayo yataka uyatazame yanavyofanyika, kisha wewe ukamsahau yule ambaye amekupa uwezo huu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema faadala, akakupa kila kitu kwa uadilifu, kwa kipimo. Inna kulla shay'in khalaknahu biqadar, anasema kila kitu tumekiumba kwa kipimo. Ukiangalia ulimwengu mzima leo, sukuli watoto wasoma somo laitwa ecology balance, wanaoita balance ya nature. Vipi binadamu inakwenda balance leo? Wewe ingekuwa binadamu sote pumzi tunazotoa sisi ni carbon dioxide, miti yatoa carbon dioxide, wanyama toa carbon dioxide, kila mtu, oxygen ingepatikana wapi? Lakini angalia Mwenyezi Mungu alivyofanya, watu wengine watu wa carbon dioxide wavuta, ok, nini? Oxygen viumbe vingine vyatoa oxygen, yavutwa ya na watu wengine. Mwenyezi Mungu ameweka ile interdependence ya viumbe vyake. Wewe kama binadamu ukiwa katikati, you are in the center of creation, amekuumba Mwenyezi Mungu, amekupa uwezo wa kuweza kuingia katika creation yake na akakufanya wewe alivyofanya. Leo chukua tu mfano mdogo ambao mara nyingi napenda kuutoa, angalia Mwenyezi Mungu jinsi gani amekuumba mkono wako wako, utazame mkono wako wewe. Mkono wako mmoja una vidole vitano, lakini katika vidole vyako vitano, kimoja kimejitenga, kidole cha gumba kimejitenga na vine vingine viko upande mmoja. Sasa kaa wewe ufikiri kama Mwenyezi Mungu hakuja na hii faadala, hii ndiyo adl ya Mwenyezi Mungu. Leo kama kidole chako hakiko kando namna hii, kaa ufikiri ungeshika vipi kalamu kuandika. Kaa ufikiri ungeshika vipi nyundo au jembe kulima. Unaposema kwa kuwa maendeleo ya binadamu yameletwa na toona tool, tool ndio iloleta development ya binadamu. How would you have handled a tool without the thumb being apart from the other fingers? Ikiwa tool imeleta maendeleo, tool isingefanya kazi kama mkono haukuwa na kidole cha gumba kimewekwa kando. Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakungojea mpaka wewe watakashika kalamu akagundua una tabu ya kushika kalamu, akafikira, ah, nimesahau iki kidole cha gumba lazima nikiweke kando. Kwa hivyo sasa nitatengeneza binadamu mwingine model mpya. Hakuna model mpya. Manufacturers kila mwaka watoa model mpya. Model ya binadamu ni ile ile. Mwenyezi Mungu hajaleta binadamu model mpya, au yuko binadamu model mpya? Binadamu miaka yote amekuwa model ni mm -hmm, hii macho yako mbele, hakuna model ya macho yako nyuma, hakuna model ya pua iko kishogoni. Hivi tulivyo sisi ndivyo walivyokuwa wenzetu kabla yetu sisi, ni kuonesha ule uungu wake kwamba yeye, ile ujuzi wake umetangulia zile haja za watu. Binadamu ndio wanatengeneza magari ma Volkswagen, wakipata ripoti nyingi kwa kwa kila siku ya gongwa ya gongwa, twafikiria tumefanya makosa, hatukuweka engine mbele, kwa hiyo tulete mfano mwingine. Lakini Mwenyezi Mungu hana haja, kaumba ndi hivyo hivyo. Mwenyezi Mungu ametuweka Hakuna binadamu mmoja mwenye sura sawa na mwenzake. Unaposema sura zimefanana, sio kusema kwamba ni moja, ziko karibu, lakini kuna tofauti. Hakuna binadamu mmoja mwenye sura sawa na mwenzake. Hakuna binadamu mmoja mwenye sauti sawa na mwenzake. Hakuna binadamu mmoja mwenye alama ya kidole sawa na mwenzake. Chukua kidole gumba hiki, mahali padogo kama hapa, thumbprint design hapa. Tuko binadamu billions au trillions ngapi? hata hatuwezi kuhesabu tangu Adam alaihi salam mpaka leo, kuna binadamu wangapi wameumbwa? Na hakuna experts, wasema hakuna identical identity mark ile ya, ya fingerprint otherwise, kazi yote, moja, fingerprint sawa sawa na mwenzake, kazi yote ya criminal investigation ingekuwa haina maana. Kama angepatikana binadamu mmoja ana fingerprint sawasawa na mwenzake, kazi yote ya criminal investigation ingekuwa haina maana, kazi yote ya registration ingekuwa haina maana. Sasa paangalie kidole hiki, utatoa design zingapi? Mungu ametoa designs ngapi? Ametoa idadi ya designs sawa na idadi ya binadamu waliowaumba, waliokufa na walio hai na watakaokuja, kwa sababu ingepatikana fingerprint moja sawa na mwenziwe ingeinvalidate zote. Fatabarakallahu ahsanul khaliqin, ametukuka Mwenyezi Mungu, ahsanul khaliqin, bora wa wenye kuumba. Hakuna anayeomba zaidi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo ya ayyuhal insan ma gharraka bi rabbikal karim, ni kitu gani baada ya mambo yote haya ni kitu gani kinachokughuri wewe na mola wako? Kitu gani kinachokudanganya wewe na mola wako? alladhi khalaqaka, ambaye amekuumba wewe, fasawaka, akakutengeneza, faadalak, akakulinganisha sawa, fi ayi surati masha rakabak, katika sura yoyote anayotaka yeye, anakutengeneza hivi. Ndivyo ambavyo umeumbwa na Mwenyezimungu subhanahu wataala. Baada ya kukuumba kama mwenyewe anavyojiita ni Rabbul Alamin. Ndiyo, rab, rab sisi tofasiri bwana au mola, Kizungu tofasiri lord, lakini neno lord, neno bwana, neno mola bado halijaweza, halijaeleza sawa sawa neno rab. Huwezi kueleza neno moja la Kiingereza au la Kiswahili kueleza neno rab, ile maana iliyomo katika neno rab, kwa sababu rab ni yule ambaye amekuleta, kisha akakuwekea na mahitaji yako kabla hujaletwa, kisha akakulea hatua kwa hatua, na kila hatua akakuwekea unachokihitajia mpaka ukakomaa, ukafikia kiwango ukfik nachofikia ukakuta mambo yako yamekwenda sawasawa, sawa sawa, ndio maana ya Rabi. Kwa hivyo tunaposema rab, angalia, tangu wewe ukiumbwa, ukwa kutumbwa na mamako, Mwenyezi Mungu amekuwekea nini ndani ya utumbo wa mamako? Umewekewa nini? Mamako amepewa, amebadilishwa tabia yake katika kubeba mimba yako. Ikiwa alikuwa na usingizi mwingi, anakuwa hana tena usingizi mwingi. Akiwa alikuwa hajifikirii, anaanza kujifikiria. Vipi maziwa yanaanza kutengenezwa kila ukikuwa ndani ya tumbo mpaka ukitoka katika tumbo? Vipi uzito wa maziwa unavyoanza na una yoanza kuchuuza mpaka ukafikia, sasa wewe wahitajia chakula kingine. Vipi ndani ya tumbo umewekwa, vipi umetoka, zote hizi ni katika kuonesha rububia, ni kuonesha urabu wa Mwenyezi Mungu, kwa kuwa amekuwekea vitu kama hivi. Sasa wewe binadamu, baada ya kujijua hivi ndivyo ulivyoumbwa, umekuja ulimwenguni, una mahitaji yako. Yale mahitaji yako ni nani ameyaleta? Wewe? wewe waamini wewe ndiye ulieleta maji? angalia namna gani Mwenyezi Mungu ameweka wajaalna minal mai kula shay'in hai, kila kitu kilicho hai kimetokana na maji. Angalia umuhimu wa maji. Takupa mifano miwili leo. Kila hapa ambaye ana nafasi, kwa kadiri ya nafasi yake, tajiri sana kwa kadiri ya nafasi yake, mwenye nafasi kiasi kwa kadiri yake, panapokuwa na matatizo ya maji, ni nani anayefikiri pesa yake anapotaka kunywa maji? Sote tutayari, kila mmoja kwa uwezo wake, lakini tutayari kutoa pesa yote kwa dede moja, lakini upate maji. Kila mtu tayari kutoa ufalme wake utajiri wake wote, lakini ahakikishe amepata maji. Kitu kingine haweza kukosa, lakini maji hawezi kukosa. Sasa tutazame, wewe uko tayari kutoa utajiri wako wote upate maji. Maji yale ukishakunywa wataka kuyatoa, hayatoki, umefunga mkojo, warudi hali ile ile, utayari kutoa mali yako yote lakini mkojo utoke. Utayari kutoa mali yako yote, uyatie maji katika mwili wako? Utayari kutoa mali yako yote, ufanyie operation uyatoe maji katika mwili wako? Maji yale umeaumba wewe? Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akwambia tena, auliza afara'aytum ma taharuthun a antum tazra'unahu am nahnu zari'un law nasha'u la ja'alnahu hutaman fadhaltum tafakkahun inna lamughramun bal nahnu mahrumun afaraaytummataharufun, je, mmeona mimea mliyoipanda mmepanda nyinyi mimea yenu. a antum tazraunahu am nahnu zariun, nyinyi ndio mnaoiotesha ile mimea au sisi ndio tunaoiotesha Mwenyezi Mungu anauliza. Leo umeshapanda mbegu yako umeshaitia ya kwenye mchanga, ile prosesi inaokwenda chini ya mchanga mpaka ile nini mche ule ukatipuuza wewe ndio unaepitisha ile process ile kule chini mpaka ukaota ule mmea, au ni sisi? Kama ni wewe isingekuweko siku ukashindwa ikawa haitoki. Kama ni wewe isingekufa. Kama ni wewe tusingekuwa na ukame kama wewe una control ya process zote zile. Sasa uhodari wako wote na kutafuta fertilizer zako zote na kila ubingwa wako wa kilimo utakaoleta, Mwenyezi Mungu akuuliza, a antum tazraunahu am nahnu zariun nyinyi ndio mnaootesha au sisi? Yani au mimi ya Mwenyezi Mungu ndiye ninayootosha? lau nashau lajaalnahu hutaman lau sisi twataka tungeyafanya mapepe haizai, kama ambavyo kufanyika mimea ikawa haizai. fadhaltum tafakkahun, mkawata mnaanza kunung'unika tena. inna la mughramun, tumegharimika bure sisi. bal nahnu mahrumun, bal sisi tumenyimwa. Jasho letu, mbio zetu zote tumekwenda, tumepanda mimea siku, tumeagiza nake uh, mbegu nzuri nzuri kutoka Amerika tumeagiza, mbegu nzuri nzuri kutoka mahali gani sijui, tumeagiza mbegu nzuri, tumeleta fertilizer zote number one. Kila kitu tumeleta watu mabingwa tumefungua madamu ya maji tumefanya gharama zetu, zote zimepotea. Kwa sababu gani? Kwa sababu Mwenyezi Mungu ndiye anayeotesha. Sasa je, leo sisi tukiyafanya mapepe haya, nyinyi ufundi wenu utafika wapi? afara aitumul lmaa lladhi tashrabun, je, mnayoona maji mnayokunywa nyinyi? antum anzaltumuhu min almuzn am nahnu lmunzilun, nyinyi ndio mulioyateremsha mawinguni au sisi ndio tulioyateremsha. lau nashau jaalnahu ujajan, lau tungetaka tungeyafanya ni makali, tungeyafanya hao maji ni ya chumvi, mgeanywa. falaula tashkurun, basi mbona hamshukuru nyinyi, mbona humshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? afa raaytumu nnara alati turuni, mauona moto munauwasha, ikiwa si moto haswa electricity sasa hivi pawa. aantum anshatum antum shajarataha nyinyi ndio mlioumba sisi wake amnahanul munshiun au sisi ndio tulioumba hiyo electric power electricity nani kaileta? Mpaka leo, pamoja na ufundi wote, hakuna expert yoyote anayejua what is electricity. Hakuna expert yoyote anayejua what is magnetism, the what of magnetism and the what of electricity, hakuna anayejua. What they do know is a description of its effects. Hakuna mtu anayejua umeme ni nini, sumaku ni nini, ajua athari yake, anakueleza, akikueleza, akueleza kazi ya umeme lakini umeme ni nini? Hajui, hawezi kukueleza ile mahia yake, ile what it is. Aweza kueleza kazi zake. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala anasema hapa, juzi tulikuwa tunaona watu wamekwenda kununua majenereta hapa Kenya, waya zilikuwa haziko, yale majenereta yao makubwa makubwa yalikuwa hayuko, TANESCO ilikuwa haiko, Kenya Power and Lighting Company ilikuwa hakuna. Kwa nini hakuna umeme? Ambiwa mm-hmm. kwa sababu maji yameshuka, kwa hivyo umeme pelekuwa na maji. Maji yanaumbwa na nani? ikiwa maturbo yale na majenereta, mmeumba nyinyi? mnatengeneza nyinyi maji mmeumba nyinyi. Kwa hivyo akizuia maji Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atwambia ikiwa hivi ndio hali ilivyo, tumewaumba nyinyi kama tulivyowaeleza, tumewawekea mambo ambayo mnayahitajia katika mazingira yenu. Kila unachokihitajia kipo, vyote mwenyewe Rabbul Alamin amekuwekea. Umejijua wewe, umeumbwa baada ya yoyote haya. Mwenyezi Mungu akuuliza, am hasibtum annama khalaknakum abathan wa annakum ilaina la turjaun, baada ya yote haya maajabu, na sikuzidondoa aya zote, nimechagua hizi kidogo. Baada ya maumba yote haya Mwenyezi Mungu asema amhasibtum anama khalaqnakum abatha, je mnadhani nyinyi kwamba sisi tumewaumba nyinyi bure bure bure. Takomea hapa, wasalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ya ilahi ani abdak jabni. Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad, mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako. Wahafidhi sirrika wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako mwema zaidi, mzuri mno, mkamilifu zaidi, takasifu zaidi, itukuzwayo zaidi, tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu, kumbariki, kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa Viumbe wako. Allahumma wa salli ala amiril mu'minin wa wasi rasul rabbil alamin, Ewe Mungu wangu mrehemu Alii jemedari wa waumini wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe wa wa wa wa wa mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati fatimati sayyidati nisa alami, na mrehemu mkweli mtoharifu harifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu. Ali bin Hussein, Muhammad ibn Ali, Jafar bin Muhammad, Musa bin Jafar, Ali bin Musa, Muhammad ibn Ali, Ali bin Muhammad, Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako Warehemu, rehma nyingi za kudumu. <coughs> Idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesema watu wanaoendeleza fikra za kitakfiri na wahalifu waliotekeleza mauaji kwenye haramu ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika mji mtakatifu wa Mashhad watachukuliwa hatua kali. Mamia ya watu wamefanya maandamano nchini Afrika ya kusini kulalamikia ongezeko la visa vya uhalifu vinavyodaiwa kufanywa na raia wa kigeni wanaoishi kinyume cha sheria nchini humo. Na mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya haki za binadamu ameeleza wasiwasi wake kuhusu kuteswa wafungwa na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu katika nchi ya Uganda. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yaliyoletwa kwenu na marehemu Sheikh Abdallah Nasir na vilevile vile dua ya mwezi wa Ramadhani, tunakamilisha matangazo yetu ya leo kwa kuku wageni, tukikutakieni kila la kheri. Kwaherini.