Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maun, aya ya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rrajim Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Je, unamjua ambaye anakadhibisha dini? Huyo ndiye anayemsukuma yatima. Wala hahimizi kumlisha maskini. Basi ole wao wanaoswali, ambao wanapuuza swala zao, ambao wao hujionyesha, wakazuilia watu manufaa. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe bwana wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kuomba maghfira kwa madhambi yao, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako walio wema, wenye kunyenyekea kwako, na unijalie ndani yake niwe miongoni mwa wapenzi wako wa karibu, kwa upole wako, ewe mbora wa kurehemu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo wanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, niko tena katika matangazo mchana huu. Nilikuwa nanyi asubuhi na sasa ni mchana. Nawaomba mwe nami hadi tamati ya matangazo tutakuwa na taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu sisitizo la Putin la kutazama upya siasa za kuuzwa nje bidhaa za chakula za Rusia, na tutakuwa na Shehe Idi Ramadhan katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tutakuwa na magazeti na makala yetu ya leo katika historia. Karibuni. Imetimu saa saba kamili kwa majira ya hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Wasudani waandamana usiku kucha dhidi ya serikali ya kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema Irani inataka kutiliwa maanani ufumbuzi wa kisiasa nchini Ukraine. Kituo cha haki za binadamu cha Palestina chaitaka jamii ya kimataifa isimamishe ujenzi wa vitongoji vya wazayuni. Na zaidi ya nusu wa Marekani hawaridhishwi na utendaji kazi wa Biden, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari. Wananchi wa Sudani wameendelea kuandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum na katika miji mingine ya nchi hiyo dhidi ya serikali ya kijeshi. Maandamano na machafuko makubwa yameigubika Sudani katika miezi ya karibuni kufuatia jeshi kufanya mapinduzi dhidi ya serikali ya nchi hiyo. Wafanya maandamano hao wanataka wanajeshi waondoke madarakani, uongozi wa nchi ukabidhiwe raia, uchaguzi wa kidemokrasia uitishwe nchini humo, sambamba na kuyapatia ufumbuzi matatizo ya kiuchumi nchini. Inafaa kuashiria hapa kuwa viongozi wa jeshi na wakiraia huko Sudan wamekuwa wakipigana tangu, wakipigana tangu mtawala wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir kupinduliwa miaka miwili iliyopita na serikali ya mpito kuanzishwa. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa maelfu ya wananchi wa Sudani jana waliandamana usiku katika mitaa ya mji mkuu Khartum na mbele ya jengo la bunge la taifa katika mji wa Omdurman magharibi mwa Khartum. Askari wa usalama walifika mbele ya bunge na kuanza kuwanyunyizia gesi ya kutoa machozi na kufyatua risasi ili kuwatawanya wafanya maandamano waliokuwa wamekusanyika hapo. Baadhi ya vyombo vya habari kwa upande wake vimesema mtu mmoja ameuawa katika ghasia huko Khartoum. Umoja wa Mataifa pia umeeleza kutiwa wasiwasi na kuongezeka ghasia nchini Sudan na umetahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya binadam na njaa nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ameashiria mgogoro wa Ukraini na kupinga vita na vikwazo, na akasema Iran inataka kutiliwa maanani ufumbuzi wa kisiasa huko Ukraine. Rais Vladimir Putin wa Russia Februari 21 mwaka huu alizikosoa nchi za magharibi kwa kupuuza wasiwasi wa Rasia kuhusu usalama wake na akatangaza kuwa Mosko imetambua rasmi uhuru wa jamhuri za watu wa Donetski na Luhanski. Na tayari amesaini mikataba ya ushirikiano na urafiki na viongozi wa jamhuri mbili hizo katika ikulu ya Kremlin. Siku tatu baada ya tukio hilo, yani tarehe 24 Februari, Rais Putin pia alianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya Ukraine ambayo aliipa jina la operesheni maalumu. Na kwa utaratibu huo uhusiano uliokuwa umegubikwa na mivutano mingi kati ya Moscow na Kiev hatimaye ukatumbukia katika makabiliano ya kijeshi. Mapigano kati ya Rusia na Ukraine yangali yanaendelea. Ripoti ya shirika la habari la IRNA imesema Hussein Amir Abduwayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, jana alizungumza kwa simu na Peter S Arto, waziri wa mashauri ya kigeni wa Hungary, na kumpongeza kufuatia ushindi wa chama tawala cha Fides katika uchaguzi wa Bunge. Abdullayan aidha alisema Jamhuri ya Kiislamu Irani ipo tayari kuimarisha uhusiano na Hungary na kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa na kamisheni za pamoja za uchumi za nchi mbili katika nyanja mbalimbali. Kuhusu mazungumzo ya Vienna, pia waziri wa mambo Irani ya nje wa Iran amesema mafanikio na hatua muhimu zimepigwa hadi sasa katika mazungumzo hayo kutokana na ubunifu wa Irani, lakini bado kumesalia baadhi ya masuala muhimu kati ya Irani na Marekani, ambapo mabadilishano ya jumbe yanaendelea kuhusu masuala hayo kupitia afisa wa ngazi za juu wa timu ya mazungumzo ya Ulaya. Katika mazungumzo hayo ya simu Peter Siatro, waziri wa mashauri ya kigeni wa Hungar, amemwalika wa waziri mwenzake wa Irani kuitembelea Hungar na akasisitiza juu ya azma ya nchi yake ya kustawisha ushirikiano wa pande mbili na Jamhuri ya Kiislamu Irani katika fremu ya sera za nje za serikali ya Hungari. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka redio Tehran. Kituo cha kutetea haki za binadamu chenye makao yake katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel kimeitaka jamii ya kimataifa ifanye juhudi za kusimamisha mara moja ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na Mayahudi katika ardhi hizo hadi sasa jumuiya na mashirika ya kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja Mataifa yametangaza mara chungu nzima kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi na kizayuni ni jambo linalofanyika kinyume cha sheria na kutaka ujenzi huo usimamishwe mara moja, jambo ambalo limepuuzwa na kukejeliwa na utawala haramu wa Israeli. Kikizungumza jana usiku kupitia taarifa, kituo cha haki za binadamu cha Palestina kimesema kwamba kuendelea kimya cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai za kutisha zinazotekelezwa dhidi ya wa wapalestina wasio na hatia na utawala ghasibu wa Israel bila shaka kinaushajiisha utawala huo kuendelea kuvunja sheria za kimataifa na hivyo kupata kiburi cha kutekeleza jinai hata kubwa zaidi dhidi ya taifa la Palestina. Kituo hicho cha Palestina kimeendelea kusema kuwa ujenzi wa vitongoji ni moja ya mbinu muhimu zaidi zinazotumiwa na utawala haramu wa Israel kwa ajili ya kuimarisha satwa na udhibiti wake kwa Wapalestina. Kituo hicho cha kutetea haki za binadamu kimetaka jamii ya kimataifa itumie kipimo kimoja katika kukabiliana na masuala muhimu ya kimataifa na kuwajibisha utawala haramu wa Israel kuhusu ukiukaji wake mkubwa wa wa sheria za kimataifa. Awali Naftali Benet, waziri mkuu wa Israel, alikuwa ametangaza kwamba utawala huo wa kibaguzi utaendelea na mipango yake ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, kinyume kabisa na sheria za kimataifa na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mwishoni mwa mwaka 2016 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio nambari 3334 likipiga marufuku kila aina ya ujenzi wa utawala wa Israel katika ardhi za Wapalestina unazozikaliwa kwa mabavu na kusistiza kuvunjwa na kuondolewa vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni wa karibuni kabisa, nusu ya raia wa Marekani hawaridhishwi na utendaji kazi wa rais Joe Biden wa nchi hiyo ambapo kiwango cha uungaji mkono wao kwake umeshuka na kufikia asilimia 45 tu. Uchunguzi huo mpya uliofanywa na shirika la habari la Reuters unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 50 ya Wamarekani hawaridhishwi na uongozi wa Biden kutokana na ukweli kuwa hivi sasa nchi hiyo inakabiliwa na tatizo kubwa la ughali wa maisha. Na pia mzozo wa Ukraine na Russia umeongeza wasiwasi nchini humo kutokana na uungaji mkono mkubwa wa utawala wa Biden kwa serikali ya Kiev. Uungaji mkono wa Marekani kwa serikali ya Biden ulianza kupungua tokea mwezi Agosti mwaka jana na kufikia kiwango cha chini zaidi mwezi Machi uliopita. Akizungumzia suala hilo hivi karibuni, Mike Pence, makamu wa Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, amesema kupitia mahojiano na kanali ya televisheni ya Fox News kwamba Rais Joe Biden ndiye rais ambaye amechukua hatua hatari zaidi za kuharibu maslahi ya Marekani kuliko rais mwingine yeyote katika historia ya nchi hiyo. Amesema katika miezi kumi na nne iliyopita ughali wa maisha nchini Marekani umefikia kiwango ambacho kilikuwa akijawahi kuonekana katika miaka arobaini iliyopita na kwamba mipaka ya nchi hiyo pia inakabiliwa na hatari kubwa kiusalama. Pence ameendelea kusema, bei ya mafuta sasa imeongezeka nchini kwa asilimia sabini na kwamba kukimbia Marekani kwa fedheha kutoka Afghanistan suala so la wakimbizi na uendeshaji mbaya wa mapambano dhidi ya virusi vya korona ni baadhi ya matatizo ambayo yanaikabili hivi sasa serikali ya Biden. Na Janet Yellen, waziri wa fedha wa Marekani, amesema iwapo Russia itashiriki katika mikutano ya kundi la G20, Marekani haitahudhuria mikutano hiyo. Amesema Rais Joe Biden anataka Russia ifukuzwe ndani ya kundi hilo. Akihutubia jana usiku mbele ya kamati ya huduma za fedha ya bunge la wawakilishi la Marekani, Yelen amesema amewaeleza wazi mawaziri wengine wa fedha wa nchi wanachama wa kundi la G20 kuhusu misimamo ya Marekani. Rais wa Marekani mwezi uliopita pia alisema katika mkutano na waandishi wa habari huko Brussels kwamba Russia ni lazima ifukuzwe katika kundi la G20, lakini akaongeza kuwa hata hivyo nchi wanachama zinapaswa kuafikiana kwanza kuhusu swala hilo. Kikao kijacho cha wakuu wa G20 kimepangwa kufanyika mwezi Novemba huko Indonesia. Kabla ya kufanyika kikao hicho tajwa, mawaziri wa kundi hilo watafanya vikao kadhaa. Kundi la G20 au kundi la nchi ishirini zenye uchumi mkubwa duniani ni kundi linaloundwa na mawaziri wa uchumi na fedha na magavana wa benki kuu za nchi ishirini zenye uchumi mkubwa duniani. Kundi hilo linaundwa na madola yenye nguvu duniani katika uga wa kiuchumi, ambapo nchi hizo kwa pamoja zinachangia asilimia 85 ya uchumi wote wa dunia, na huku zikiwa na theluthi mbili ya idadi ya watu duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nawakaribisha sasa wapendwa wasikilizaji, katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu sisitizo la Rais Putin wa Rusia la kutazama upya siasa za kuuzwa nje bidhaa za chakula za nchi hiyo. Katika hotuba aliyoitoa siku ya Jumanne, Rais Vladimir Putin wa Rusia amelaani mashinikizo yanayotolewa na nchi za Ulaya dhidi ya shirika la Gazprom ambalo husafirisha gesi ya nchi hiyo kwenda Ulaya na akatishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi. Putin pia ametoa wito kuchukuliwa tahadhari zaidi katika uuzaji nje bidhaa za chakula akisema, Rusia itatazama upya siasa za mauzo yake ya kilimo kwa nchi zisizo rafiki. Akizungumza karibuni katika kikao cha kujadili kilimo na bidhaa za chakula Rais Putin amesema Rasia itakabiliana na suala la mauzo ya chakula nje ya nchi kutokana na uhaba uliopo kimataifa. Amesema mwaka huu, kutokana na uhaba wa chakula duniani, ni lazima tuwe makini zaidi katika kuuza chakula chetu nje ya nchi yaani, tufuatilia kwa makini vigezo vya vi mauzo hayo kwa nchi ambazo zinatuchukia hadharani. Putin amesisitiza haja ya kuangaliwa upya sera ya Rasia kuhusu mauzo ya chakula na mazao ya kilimo nje ya nchi kwa kuzingatia kuendelea vita vya vi Ukraine na athari zake mbaya kwa mauzo ya nje ya ngano, shayiri na mahindi pamoja na mafuta ya alizeti ya wazalishaji wakuu wawili hao wa bidhaa hizo. Ukraine imeingia katika vita vikubwa ambavyo matokeo yake hasi sasa yanaonekana waziwazi katika sekta ya kilimo, ambapo mazao ya kilimo yamepungua sana mwaka huu na yanatazamiwa kuendelea kupungua miaka miwili ijayo. Hali hiyo imepelekea mazao ya kilimo ya Ukraine kupungua kwa nusu, na utabiri unaonesha kwamba sehemu kubwa ya ardhi ya kilimo ya nchi hiyo haita hiyo haitatumika kwa shughuli hiyo mwaka ujao. Makumi ya meli zilizokuwa zimebeba bidhaa za chakula kutoka Ukraine zimekamatwa na Rusia katika bahari Nyeusi, hivyo hazitaweza kufikisha bidhaa hizo katika masoko yaliyokusudiwa kwa uchache hadi pale suala la vita vya Ukraine litakapotatuliwa. Rasia kwa upande wake, ikiwa moja ya wauzaji wakubwa wa ngano ulimwenguni ambapo wateja wao wako Asia magharibi na Afrika, kutokana na kupanda kwa kasi kwa bei ya bidhaa hii na mazao mengine ya kimkakati ya kilimo kama vile shayiri, mahindi na mbegu za mafuta, inakusudia kutumia bidhaa hizo kama chombo cha kutoa mashinikizo dhidi ya nchi zisizo rafiki. Nchi hizo ni pamoja na Albania, Andora, Australia, Uingereza, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, Iceland, Canada, Liechtenstein, Micronesia, Monaco, New Zealand, Norway, Korea Kusini, San Marino, Northern Macedonia, Singapore, Marekani, Taiwan, Ukraine, Montenegro, Uswis na Japan. Kutokana na ukubwa wa ardhi yake yenye rutuba na hali nzuri ya hewa, Russia ndio mzalishaji mkubwa zaidi wa ngano ulimwenguni na kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na ishirini na moja ilifanikiwa kuchukua nafasi ya kwanza duniani kwa kuzalisha zaidi ya tani milioni thelathini na saba za ngano. Ukraine nayo ilichukua nafasi ya tano duniani katika kipindi hicho hicho kwa kuzalisha zaidi ya tani zipatazo milioni kumi na nane za ngano Alihi itakuwa na matokeo mengi mabaya kwa nchi ambazo zimekuwa waagizaji wakuu wa bidhaa za chakula kutoka Rusia na Ukraine. Wakati huo huo, kupunguzwa kwa mauzo ya ngano kutoka Rusia na kuondolewa Ukraine katika soko la wauzaji wakuu wa ngano duniani kutazipelekea nchi nyingine ambazo ni wauzaji wakuu wa bidhaa hiyo ya kimkakati kuwa waangalifu katika mauzo yao ya nje na kuzingatia maslahi ya raia wao kwanza kabla ya kufikiria maslahi ya mataifa mengine na sasa namkaribisha Shekhe Idi Ramadhan katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. rafiki wangu rafiki s tufunge hali ya kuwa tuna imani tufunge. Hiyo ni alfajiri ya kwanza kabisa. Mara nyingi huwa nyakuwa kwenye saa kumi kumi hivi. Alfajiri, yani weupe unauza ukaja, lakini baadaye unatoweka, unarudi tena giza linaingia. Ile ni alfajiri ya kwanza ambayo wanafiki wanaita ni alfajiri kadhiba, yaani yani ni subuhi sukadhiba, yani ni wakati ambao si alfajiri sahihi ile bado haijawa, ile inakuja kisha inaondoka kisha giza linarejea. Baadaye itakuja alfajiri nyingine ya pili ambayo inakuleta alfajiri mswaadeo ambayo ni ya kweli, ndiyo yenyewe. Sasa tuendelee kunywa na kula mpaka ule weupe utakapokuwa umezihiri wa alfajiri ya pili, na ile ya pili ile mara nyingi ndiyo waadhini ndio wanaadhini kwa ajili ya salati subuhi. Sasa itantizama, we unaishi mkoa gani? Wenu huwa wanaadhini saa ngapi? Hiyo utaangalia huko mahala unapoishi, lakini alfajri ni pale muda huwo wanapiga adhana kwa ajili ya salati subuhi. Kula na kunywa sasa kumekoma. Adhana ile muda ule ndio inafunga pale, kwamba sasa muda huo sasa huruhusiwi kula. Kwa hiyo kipindi chote kicha nyuma chakula kinacholiwa pale huwa tunakiita daku, na hii daku watu wengi wameifasiri kinyume na jinsi ilivyo, na wameipa uzito ambao sio na hao wametafsiri habari hii ya dabu kimakosa, au wamechukua vibaya tumo limejaa, ili usijihisi swaumu, usijihisi njaa. Wanatafsiri hivyo, lakini davu haina kazi hiyo. Wana mtume alivyosema tule daku, hakukusudia kwamba tule daku tushibe matumbo ndi, bali daku ina utaratibu wake. Bwana Mtume, lazima tuelekeze tule daku namna gani na ina faida gani. Mtume anasema tasaha uu. Fainna fi saburi barka, mtumi anasema kule vitabu kwa sababu chochote hatakiwe kidogo, kwa sababu ndani ya daku tunapata nini? Sio shibe. Tunapata nini? Baraka. Namna ufafanuzi niliyotoa wa daku ni kitu gani na ni ina faida gani? sababu ya kufunga mchana inakuwa haipo kwa sababu Shukuru Sheikh Aidi Ramadhani kwa maliza hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunasema asante, na sasa nawakaribisha katika macho yetu magazetini. Tunaanza jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanapowafikia. Na ninaanza na Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, ambalo lina habari kuu inayosema kizungumkuti, bei ya mafuta, hivi ndivyo itakavyoathiri maisha ya watu, nauli mabasi na daladala zimo, Januari kuja na mkakati mpya, ghala la kuhifadhi mafuta la Ungua. Mbali na habari hii kuu, Mwananchi pia lina habari nyingine zinazosomeka hivi Rostam mmiliki mpya Tigo Zantel. Karume na ndoto zinazoishi Zanzibar. Eh, pangua pangua ya GPC romoto. Majaliwa aje na mambo nane, bajeti mpya. Serikali yatangaza ajira thelathini na mbili elfu na njia kumi za kudhibiti matumizi mafuta. Gazeti ya Nipashe linatupasha kuwa Samia azidi kuibana MSD, ataka kuchunguzwa mfumo wa ufuatiliaji dawa, ni wiki baada ya kutangazwa kusukwa upya. Kampuni simu Tigo na Zantel za uzwa rasmi. Latra yaita wadau kujadili nauli mpya. Serikali ya mwaga ajira elfu 32 katika elimu na afya, na wafanyabiashara kikaangoni upandishaji bei bidhaa. Gazeti la serikali la Habari Leo nalo limeandika tehama, kuokoa maisha ya wajawazito na watoto, mfumo kutumika mikoa 15. Zanzibar, Samia wabana marasi kuhusu lishe Serikali yatangaza ajira mpya elfu thelathina mbili matukio ya ishirini na saba elfu mia nane thelathina nane ya ukatili yaripotiwa, huku ubakaji ukikithiri. TAMISEMI yatangaza fidia bonde la Msimbazi Januari, yasisitiza hakuna uhaba wa mafuta. Zanzibar ya mwezi Karume, kumbukizi miaka hamsini na Majaliwa anika mafanikio ya utekelezaji miradi, aagiza bei za bidhaa zishushwe. Ni katika habari ambazo zimeandikwa leo na gazeti la Habari Leo. Majira kwa upande wake likaandika wenye viti mabaraza ya ardhi kitanzini, ni kutokana na rushwa kuota mizizi. Serikali yaandika vitendo hivyo vinavyoharibu mifumo ya upatikanaji wa haki kwa wananchi. mia tano wapatiwa huduma ya upandikizaji watoto. Tembo waua na kujeruhi Tunduru. Wabunge wanyang'anywa simu kisa Raila na Dkt Mwinyi asema tutaenzi falsafa za hayati Karume. Gazeti la Taifa leo kwa upande wake lina habari kuu inayosomeka namna hii: Raila akwama mlimani, wafuasi wa ODM walalama kwamba wenzao wa Jubilee wamewatelekeza na hawavumishi azimio. Maafisa wa IEBC wahamishwa, yaani tume ya uchaguzi imewahamisha wasimamizi wa kura katika maeneo bunge na county. Ngurumo la Joho la kosekana siasani. Gavana huyo ambaye huzua msimko kwenye mikutano ya kampeni za Azimio amekosekana kwa muda wa wiki mbili sasa, huku ripoti zikisema anaugua ugua. Masharti ya IMF kuuma Wakenya. Mzigo mkubwa wa madeni waziacha nchi mateka kwa taasisi za kigeni na nchi wafadhili. Gazeti la Star likaandika, Tume ya Uchaguzi na Mipaka ya Kenya imetahadharisha kuwa wagombea ambao hawajakamilisha masharti na vigezo hawataruhusiwa kugombea katika uchaguzi mkuu ujao. Mpangilio wa shule watakazojiunga wanafunzi kidato cha kwanza kutangazwa wiki ijayo. Hayo yameelezwa na waziri wa elimu wa Kenya, George Magoha. Vilevile, habari nyingine kutoka gazeti la Star inasomeka, makamu wa rais wa Kenya William Ruto ametaka kuwajibishwa wale wote watakaogunduliwa kutumia vibaya na kupoteza fedha za umma. Mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali wa Kenya Nancy Gathungu amesema bili za shilingi bilioni mia moja na saba hazikuidhinishwa na serikali kwa ajili ya malipo. Vyama nane katika muungano na wa Azimio One Kenya unaoongozwa na kiongozi wa ODM Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta vimetishia kujitoa katika muungano huo vikilalamikia kukosekana umoja. Na senata wa Nairobi Johnson Sakaja atagombea nafasi ya gavana wa jiji la Nairobi kwa tiketi ya chama cha UDA kinachoongozwa na makamu wa rais wa Kenya William Ruto. Na macho yetu magazetini linahitimishwa kwa gazeti ya New Times linalochapishwa nchini Rwanda, ambapo tunadondoa habari chache tu zifuatazo imeandika: IMF yabainisha kuhusu athari za vita vya Rusia na Ukraini kwa Rwanda. Changamoto zote za makazi kwa manusura wa mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994 kupatiwa ufumbuzi hadi kufikia mwaka 2026. Na rais Paul Kagame wa Rwanda jana alipokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi mpya wa Tanzania, meja jenerali Richard Mutayoba Makanzo, na balozi mpya wa Libya nchini Rwanda, Ibrahim Sid Ibrahim Matar. Naendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tano Ramadhani 1443 Hijiria sawa na Aprili 7 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 301 iliyopita Peter, Peter the Great mfalme wa wakati huo wa Russia alivamia Sweden. Russia na Sweden zilishirikiana na Poland na Denmark kuanzia um, mwaka 1700 E, kat zilikuwa katika vita vya kaskazini. Wakati jeshi la Rusia linaishambulia Sweden, nchi hiyo ilikuwa imefikia mapatano na nchi nyingine zilizokuwa pamoja vitani na ilikuwa na mpango wa kupatana na Rusia pia. Hata hivyo, Peter the Great ambaye alikuwa na nia ya kupanua mamlaka yake akiwa na jeshi lililojizatiti aliishambulia Sweden, na baada ya kuishinda akaitwisha nchi hiyo mkataba wa amani. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita alizaliwa mtaalamu wa masuala ya kiislamu wa Ujerumani Bibi Anna Marie Schimmel. Bibi Schimmel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu, na alipata shahada ya uzamivu katika fani ya masuala ya kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. Profesa Anna Marie Schimmel alifundisha kwa miaka mingi historia ya dini na irfani ya kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, Bishimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibangali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu maswala ya kiislamu. Profesa Ana Marie Shimel ameandika vitabu kadhaa kuhusu maswala ya kiislamu ikiwa ni pamoja na kile cha Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu. Miaka 75 iliyopita mwafaka na leo, aliaga dunia msomi na mvumbuzi maarufu wa kimarekani kwa jina la Henry Ford akiwa na umri wa miaka 84. Ford alizaliwa mwaka 1863 katika familia ya kimaskini katika kijiji cha Greenfield nchini Marekani. akiwa bado barobaro baro, Henry Ford alijishughulisha na utengenezaji wa saa na alipokuwa kijana alifanya kazi ya umakanika. Ford anatambuliwa kuwa mmoja wa wavumbuzi wa magari. na miaka 74 iliyopita katika siku kama ya leo, shirika la afya duniani WHO lilifanya baraza la kwanza la dunia la afya na kuandika hati ya kwanza ya mkutano wa kimataifa wa afya. Baraza hilo pia lilichukua uamuzi kwamba tangu mwaka 1950 tarehe 7 Aprili itakuwa siku ya kimataifa ya afya. Tangu mwaka huo tarehe 7 Aprili kila mwaka imekuwa ikiadhimishwa kama siku ya kimataifa ya afya. na sasa nashika maoni yake ya msikilizaji wetu Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye ametuma maoni kwa maudhui tatu tofauti. Na maoni yake ya kwanza anayosoma yanasema: Vladimir Putin, ni jambo jema kuliangalia hilo, hata gesi ungewakatia tu hawa wazungu wabaguzi wenye hila wa magharibi. Ujumbe wake wa pili, bwana Bulemela, msikilizaji wetu kutoka Kirumba, Mwanza, ameandika: wamarekani watusaidie kumwadabisha Joe Biden. Anasema Joe Biden ni dhaifu asiye na uwezo. Biden alidai ataimaliza korona kwa siku mia nchini Marekani. Biden aliendesha kampeni dhidi ya Donald Trump za kilaghai, leo yamemshinda Biden. Amekuwa mtu wa kuihatarisha dunia kiuchumi, kisiasa. Akaandika Biden anaipiganisha Ukraine kwa maslahi yake binafsi. Wa Marekani tusaidieni, mtuondolee hicho kizee. Ni maoni yake Kipale Msibu Lemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, ameandika vile vile maoni kuhusiana na G20. Akaandika, umoja wa Ulaya na umoja wa Mataifa, kwa nini hamumkatalii Biden kutimiza hila zake dhidi ya Rusia? Akasema, jamii ya kimataifa inapaswa imkatalie Biden hata vita vyake vya Ukraine. Haiwezekani tuipiganishe dunia, anasema kwa maslahi tu ya Ukraine, anasema leo hii bidhaa zote juu, wanataabiwa zaidi ya watu bilioni mbili kwa maslahi binafsi tu ya Joe Biden nimaoni yake Kipale Msibu Lemela kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambayo tunamshukuru sana. Bintwali Junaidi anasema asante, nawe pia shukran. Abdulwali Makajura kutoka Tabora, naye anasema asante, shukran na wewe. Na kwa upande wa maoni ya mwisho haya, Bakari Marada wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema anawatakia na Ramadhani njema. Nawe pia tunakutakia mfungo mwema. Shukran nyote ambao umetuma maoni yenu. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Janet Yellen, waziri wa fedha wa Marekani, ameeleza kuwa iwapo Rusia itashiriki katika mikutano ya kundi la G20, Marekani haitahudhuria mikutano hiyo. Amesema rais Joe Biden anataka Rusia ifukuzwe ndani ya kundi la G20. Wananchi wa Sudan wameendelea kuandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum, na katika miji mingine dhidi ya serikali ya kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Hussein Abdulayan ameashiria mgogoro wa Ukraine na akapinga vita na vikwazo, na akasema Iran inataka kutiliwa maanani ufumbuzi wa kisiasa huko Ukraine. Kituo cha kutetea haki za binadamu chenye makao yake katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel kimeitaka jamii ya kimataifa ifanye juhudi za kusimamisha mara moja ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na Mayahudi katika ardhi hizo. Na kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni wa karibuni kabisa, nusu ya raia wa Marekani hawaridhishwi na utendaji kazi wa rais Joe Biden wa nchi hiyo, ambapo kiwango cha ungaji mkono wao kwake umeshuka na kufikia asilimia 45 tu. Wapendwa wasikilizaji, na tamatisha kwa mutasari huu wa habari na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya niki maanisha wenzangu, watangazaji wenzangu. Nawashukuru pia wasikilizaji ambao wamekuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo, matangazo ya asubuhi na mchana, na sina la ziada, na wageni kutoka katika studio zetu za jame jama hapa Tehran, nikiwatakia mchana mwema na funga njema. Asanteni na kwaherini.