Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe bwana wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kuomba maghfira kwa madhambi yao, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako walio wema wenye kunyenyekea kwako, na unijalie ndani yake niwe miongoni mwa wapenzi wako wa karibu, kwa upole wako, ewe mbora wa kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo anapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya Alhamisi njema tuliojaliwa na mola muumba ya Aprili 7, 2022, sawa na tarehe 5 Ramadhani 1443 Hijiria, tunasema amin ya rabil alamin. Wapenzi wasikilizaji, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na kuweza kuiona siku hii nyingine pendwa, siku nzuri kabisa, tukiwa katika siku ya tano ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na tunawaombea shifaa vilevile wenzetu ambao wako majumbani wanaugua, wako mahospitalini wamelazwa. Mwenyezi Mungu awape shifaa na, na warejee katika hali zao za kawaida, amin ya rabbil alamin. Ntafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Mpendo wa msikilizaji, popote pale matangazo yanapokufikia, ikiwa unatumia simu yako ya mkononi kuyapata kwa aplikesheni yetu ya IRIB World Service ama ukiwa ni katika sateliti ama ukipitia redio wa shirika redio ma, imetimu tatu na nusu kwa majira ya Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. Irani yasafirisha nje dozi milioni 4 za chanjo za COVID-19. Benki za Kiislamu Tanzania za kumbatiwa na wasiokuwa Waislamu. Rais wa zamani wa Burkina Faso hahukumiwa maisha jela kwa mauaji ya Sankara na video za bucha ni kisingizio cha kuharibu mazungumzo yanayoendelea Istanbul, asema Sergey Lavrov. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la dawa na chakula la Iran, FDA, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imefanikiwa kuuza nje ya nchi dozi milioni nne za chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa covid-19 zilizozalishwa hapa nchini. Bahram Darai amenukuliwa akisema hayo na shirika la Iran Press na akaongeza kuwa chanjo za korona zilizozalishwa hapa nchini tayari zimepata wateja katika masoko ya kimataifa na tayari taifa hili limesafirisha nje dozi milioni nne za chanjo hizo. Mkuu wa shirika la dawa na chakula la Iran amesema chanjo ya Coviran Barakati iliyozalishwa humu nchini ipo katika hatua za mwisho za kusajiliwa kimataifa na kuidhinishwa na shirika la afya duniani WHO. Wanasayansi wa jamhuri ya Kiislamu Irani wanazalisha chanjo mbalimbali kwa kutumia teknolojia na utaalamu wa aina tofauti kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Chanjo za Coviran Barakat, Razi, Covi Pas, Fakra na Nura ni miongoni mwa chanjo za ugonjwa wa uviko 19 zilizotengenezwa na wataalamu wa Kiirani na ambazo majaribio na usajili wao umefanyika kwa mafanikio. Mafanikio makubwa waliopata wanasayansi na wataalamu wa Iran katika kuzalisha chanjo za korona huko nchini yamepongezwa na duru mbalimbali zenye itibari za kielimu katika kona tofauti za dunia. Mafanikio hayo yamepatikana huku Irani ikiwa chini ya vikwazo vya kidhalimu na vya kiwango cha juu kabisa ilivyowekewa na Marekani katika nyuga zote hata za kimatibabu. Benki za Kiislamu nchini Tanzania zimeendelea kupata umaarufu na kupongezwa kwa huduma zao, na sasa zinawavutia kwa wingi hata wateja wasiokuwa Waislamu nchini humo. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Anadolu ambalo limeeleza kuwa maadili na utendaji kazi wa benki hizo zinazofuata mfumo wa kibenki wa Kiislamu ni miongoni mwa sababu za benki hizo kukumbatiwa na hata wasiokuwa Waislamu nchini Tanzania. Kinyume na benki au mashirika mengine ya kifedha, mashirika ya kifedha ya Kiislamu huwa hayatozi riba kwa mikopo na pia hujizuia kuwekeza fedha za wateja katika sekta au huduma ambazo ni haramu kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu, kama vile pombe, kamari, uuzaji wa nyama ya nguruwe na kadhalika. Waislamu wanajenga asilimia 35 ya jamii yote wa Tanzania, ambayo ni milioni 59.05. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilitangazwa rasmi kuwa nchi ya kipato cha kati mwaka juzi 2020. Miraji ya Thumani, mkuu wa kitengo cha benki ya kiislamu ndani ya benki ya biashara ya Tanzania TCB, ambayo huko nyuma ilifahamika kama Tanzania ya posto Bank TPB, ameiambia Anadol kuwa hatua ya benki hiyo kutumia fedha za wateja kuwekeza katika biashara na kisha kuwapa wateja hao faida badala ya riba imepelekea taasisi hiyo ya fedha kupendwa na hata watanzania wasiokuwa Waislamu. Athumani amesema, wateja wetu wanafurahi kujua kuwa pesa zao zipo katika mikono salama na wala haziwekezwi kinyume na matamanio na maazimio yao. Kenya, Tanzania na Ethiopia ni miongoni mwa nchi za Kiafrika zenye benki na taasisi nyingine za kifedha zinazofuata mafundisho ya Kiislamu. Benki za Kiislamu zinaonekana kuwa kivutio kwa kivu wateja wengi kutokana na uwajibikaji wake unaoenda sawa na mafundisho ya Kiislamu. Mnaendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Russia ame lilaumu jeshi la Ukraine na idara za usalama za nchi hiyo kwa kubuni mkanda wa video eti ya mauaji ya mji wa Bucha, na akasema hiki ni kisingizio cha kuvuruga mazungumzo yanayoendelea Istanbul, Uturuki. Sergei Lavrov amesema katika video iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia kuhusu Ukraine kwamba katika siku chache zilizopita mashine za propaganda za nchi za magharibi na Ukraine zimekuwa zikichochea mvutano kuhusu video zilizochukuliwa na jeshi la Ukraine na idara ya usalama za nchi hiyo kwenye eneo la Bucha katika mkoa wa Kiev. Akiuliza swala kwamba ni nini madhumuni ya uchochezi huu wa wazi, Waziri wa mambo ya nje wa Russia amejibu kwa kusema swala hili ni kisingizio cha ja kuharibu mazungumzo ya sasa, wakati mwanga, ingawa mdogo, unaonekana mwishoni mwa njia. Sergei Lavrov amesema katika mazungumzo ya Istanbul tarehe 29 Machi mwaka huu wa 2022, wawakilishi wa Ukraine kwa mara ya kwanza waliwasiliana na wajumbe wetu na kutoa maoni yao kwa maandishi juu ya makubaliano ya hali ya Ukraine na dhamana ya usalama. Itakumbuka kuwa picha za maiti zilizokuwa zimezagaa katika barabara za eneo la Bucha huko Ukraine zimeiacha dunia bumbu wazi, huku vyombo vya Magharibi vikitumia swala hilo kuchochea propaganda chafu dhidi ya Rusia. Picha hizo zilisambazwa kote duniani sambamba na tangazo lililotolewa na serikali ya Ukraine mnamo Aprili tatu kwamba maeneo yote ya mji mkuu yalikuwa yamekombolewa kutoka kwenye udhibiti wa Rasha. Vyombo vya habari vya nchi za magharibi vilichapisha kwa wingi picha za mji wa Bucha karibu na Kiev vikidai kuwa vikosi vya jeshi ya Rasha vimewafatulia risasi raia vilipokuwa vikiondoka katika mji mkuu wa Ukraine. Hata hivyo ikulu ya rais wa Russia Kremlin ilisema Jumanne kwamba shutuma za nchi za magharibi kwamba vikosi vya jeshi la Russia vilifanya uhalifu wa kivita kwa kuwaua raia huko Bucha ni uzushi unaolenga kuchafua jina la jeshi la nchi hiyo. Wizara ya ulinzi ya Russia pia imesema katika taarifa kwamba vitengo vyote vya jeshi la Russia viliondoka kabisa Bucha mnamo Machi 30, siku moja baada ya mazungumzo ya ana kwa ana kati ya Rusia na Ukraine nchini Uturuki. Rais wa zamani wa Burkina Faso amehukumiwa kifungo cha maisha jela katika kesi ya mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa mapinduzi ya nchi hiyo na shujaa wa bara la Afrika, yaliyotekelezwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba. Hukumu hiyo iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa ilisomwa jana Jumatano na mahakama ya kijeshi na imehitimisha kesi ya mauaji ya rais wa zamani wa Bukina Faso ambayo ilianza kusikilizwa miezi sita iliyopita. Waendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi iliyoko Wagadugu, mji mkuu wa Bukina Faso, walikuwa wameitaka koti imhukumu Kampaure na washukiwa wenzake kumi na tatu kifungo cha miaka 30 jela, kesi ya 14, ha, ya watu 14, akiwemo rafiki wake wa zamani yani Bles Compale ambaye alishika hatamu za uongozi huko Burkina Faso baada ya kuaga dunia Thomas Sankara na kudumu madarakani kwa miaka 27, ilianza kusikilizwa Oktoba mwaka jana 2021 katika mji mkuu wa nchi hiyo, Wagadugu. Thomas Sankara ambaye alipewa jina la Che Guevara wa Afrika alipigania swala la kufuta fikra za kikoloni, kukomesha ukandamizaji na kuwahuru wananchi wa, wa Burkina Faso na barani Afrika kwa ujumla. Hata hivyo, ndoto zake za kimapinduzi zilifupishwa pale alipouawa kwa kupigwa risasi katika mapinduzi ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba, miaka minne baada ya kuingia madarakani. Mwamajimui huyo wa Afrika ambaye aliingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu aliuawa akiwa na umri wa miaka thelathini na saba, akiwa pamoja na maafisa wengine kumi na mbili wa serikali. Na kundi moja la upinzani nchini Bahrain limelaani uwepo wa vikosi vya majini vya Marekani nchini humo na kusisitiza kuwa wakati umefika wa kufunga kambi ya kijeshi na kuwafukuza wanajeshi wa Marekani katika nchi hiyo ya Ghuba wa Jemi. Mrengo wa vijana wa harakati ya Februari kumi na nne umesema katika taarifa kuwa moja ya malengo makuu ya uwepo wa kambi ya kijeshi ya Marekani nchini humo ni kuupa himaya utawala wa kifalme wa Ali Khalifa, ambao nao unahudumia maslahi ya Washington nchini Bahrain. Mrengo huo wa upinzani umesema kituo cha kijeshi cha Marekani nchini Bahrain kimewapa mafunzo mamluki wa Jordan, Pakistan, Yemen na Siria juu ya namna ya kukandamiza harakati ya mwamkoa ya Februari 14 nchini humo. Tarehe 14 Februari mwaka huu ilisadifiana na mwaka wa 11 wa kumradhi, harakati ya mwamko ya Februari 14 nchini humo. Tarehe 14 Februari mwaka huu ilisadifiana na mwaka wa 11 wa mwamko na mapambano ya wananchi wa Bahrain dhidi ya utawala wa kidikteta na kiukoo wa Al Khalifa. Mrengo wa vijana wa harakati ya Februari 14 umesema katika taarifa yake kuwa tangu serikali ya Manama ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel Septemba mwaka 2020, Bahrein imegeuzwa pango la ujasusi na kituo kikuu cha kuendeshea harakati za kijasusi dhidi ya Iran na makundi ya mkawama katika eneo. Harakati hiyo ya upinzani nchini Bahrein imetaka kufungwa mara moja ya kambi ya kijeshi ya Marekani iliyoko Jufeir, yapata kilomita 8 kusini mashariki mwa Manama, mji mkuu wa nchi hiyo, sambamba na kutimuliwa nchini humo wanajeshi na washauri wa kijeshi na kiusalama wa Marekani na utawala haramu wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka Redio Tehran. Nawakaribisha sasa wapendwa wasikilizaji, kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha, cha maneno kinasema sisitizo la Putin la kutazama upya siasa za kuuzwa nje bidhaa za chakula za Rusia. Katika hotuba aliyotoa siku ya Jumanne, rais Vladimir Putin wa Rusia amelaani mashinikizo yanayotolewa na nchi za Ulaya dhidi ya shirika la Gazprom ambalo husafirisha gesi ya nchi hiyo kwenda Ulaya na akatishia kuchukua hatua za kulipiza kisasi. Putin pia ametoa wito wa kuchukuliwa tahadhari zaidi katika uuzaji nje bidhaa za chakula, akisema Russia itatazama upya siasa za mauzo yake ya kilimo kwa nchi zisizo rafiki. Akizungumza karibuni katika kikao cha kujadili kilimo na bidhaa za chakula, rais Putin amesema Rusia itakabiliana na suala la mauzo ya chakula nje ya nchi kutokana na uhaba uliopo kimataifa. Amesema mwaka huu, kutokana na uhaba wa chakula duniani, ni lazima tuwe makini zaidi katika kuuza chakula chetu nje ya nchi, yaani tufuatilie kwa makini vigezo vya mauzo hayo kwa nchi ambazo zinatuchukia hadharani. Putin amesisitiza haja ya kuangaliwa upya sera ya Russia kuhusu mauzo ya chakula na mazao ya kilimo ya nchi hiyo kwa kuzingatia kuendelea vita vya vi Ukraine na athari zake mbaya kwa mauzo ya nje ya ngano, shairi na mahindi pamoja na mafuta ya alizeti ya wazalishaji wakuu wawili hao wa bidhaa hizo. Ukraine imeingia katika vita vikubwa ambavyo matokeo yake hasi sasa yanaonekana wazi katika sekta ya kilimo ambapo mazao ya kilimo yamepungua sana mwaka huu na yanatazamiwa kuendelea kupungua miaka miwili ijayo. Hali hii imepelekea mazao ya kilimo ya Ukraine kupungua kwa nusu na utabiri unaonyesha kwamba sehemu kubwa ya ardhi ya kilimo ya nchi hiyo haitatumika kwa shughuli hiyo mwaka ujao. Makumi ya meli zilizokuwa zimebeba bidhaa za chakula kutoka Ukraine zimekamatwa na Rusia katika Bahari Nyeusi, hivyo hazitaweza kufikisha bidhaa hizo katika masoko yaliyokusudiwa, kwa uchache hadi pale swala la vita vya ukraini litakapotatuliwa. Rasia kwa upande mwingine ikiwa moja ya wauzaji wakubwa wa ngano ulimwenguni ambapo wateja wao wako Asia Magharibi na Afrika, kutokana na kupanda kwa kasi kwa bei ya bidhaa hii na mazao mengine ya kimkakati ya kilimo kama vile shairi, mahindi na mbegu za mafuta inakusudia kutumia bidhaa hizo kama chombo cha kutoa mashinikizo dhidi ya nchi zisizo rafiki. Nchi hizo ni pamoja na Albania, Andura, Australia, Uingereza, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, Iceland, Canada, Lechenstein, Micronesia, Monaco, New Zealand, Norway, Korea Kusini, San Marino, Northern Macedonia, Singapore, Marekani, Taiwan, Ukraine, Montenegro, Swis na Japan. Kutokana na ukubwa wa ardhi yake yenye rutuba na hali nzuri ya hewa, Russia ndiyo mzalishaji mkubwa zaidi wa ngano ulimwenguni, na kati ya mwaka 2020 na 2021 ilifanikiwa kuchukua nafasi ya kwanza duniani kwa kuzalisha zaidi ya tani milioni 37 za ngano. Ukraine nayo ilichukua nafasi ya tano duniani katika kipindi hicho hicho kwa kuzalisha zaidi ya tani milioni 18 za ngano. Kuondolewa Ukraine katika soko la kimataifa la bidhaa za kimkakati za kilimo na uamuzi wa Rusia wa kutazama upya sera zake kuhusu mauzo ya ngano kwa nchi, nchi zisizo rafiki bila shaka ni mambo yatakayoongeza bei ya ngano ambayo ni bidhaa ya kimkakati kimataifa. Hali hii itakuwa na matokeo mengi mabaya kwa nchi ambazo zimekuwa waigizaji wakuu wa bidhaa za chakula kutoka Russia na Ukraine. Wakati huo huo, kupunguzwa kwa mauzo ya ngano kutoka Russia na kuondolewa Ukraini katika soko la wauzaji wakuu wa ngano duniani kutazipelekea nchi nyingine ambazo ni wauzaji wakuu wa bidhaa hiyo ya kimkakati kuwa waangalifu katika mauzo yao ya nje na kuzingatia maslahi ya raia wao kwanza kabla ya kufikiria maslahi ya mataifa mengine. Barabara kabisa, wapendwa wasikilizaji. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, na sasa tunakaribisha baraza la wasikilizaji, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo kama ilivyo mara nyingi, tutakuwa na maoni tofauti yaliyotufikia kwa njia mbalimbali kama WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ya swahili radio at irib ir Nam, ni maoni ambayo yametumwa na wanabaraza kwa njia ya sauti, lakini zaidi kwa njia ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi chetu leo kinafunguliwa na maoni ya mwanabaraza hai bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: ni aibu kubwa sana kwa hospitali kubwa kama ya Kenyatta jijini Nairobi, inayotambulika vilivyo, lakini ina dosari ya kuendekeza ukabila. Mkaguzi mkuu alipokuwa akichunguza wafanyakazi, hakuwa akihesabu aina ya tunguja au nyanya au tomato bali ni ukabila ulioambatana na ukiritimba na uvundo wa kujuana. Kwani ni nani aliyesema kuwa masokwe na manyani na magorila si wamoja? Hawa wote wanahusiana, ni ndugu, mababu na wajomba, na ndivyo hivyo hivyo ilivyo kwenye hospitali ya Kenyatta. Kisha walivyo warongo, anasema wanasiasa wetu wanahubiri maji na huku wao wanauchapa mtindi, wakijidai eti haya hawayaoni. Naam, ni maoni hayo kutoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe kuhusu habari iliyoakisiwa pia na idhaa ya Kiswahili Radio Teheran tarehe 10 Machi 2022 inayohusiana na ripoti mpya inayoonyesha kwamba kabila moja linaunda karibu nusu ya wafanyakazi wa hospitali ya rufaa na utafiti ya chuo kikuu cha Kenyatta nchini Kenya. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Nancy Gathungu ilibainisha wakati huo kwamba 285 kati ya wafanyakazi 608 wa hospitali ya rufaa ya chuo kikuu cha Kenyatta wanatoka katika jamii ya kabila moja. Tujue kuwa kwa, kwa mujibu wa matokeo ya ripoti ya Gathungu, swala hilo ni ukiukaji wa kifungu cha saba katika mabano moja na katika mabano mbili cha sheria ya uwiano na utangamano wa kitaifa ya elfu mbili na nane ya Kenya, ambayo inapiga marufuku kiritimba wa kikabila nchini humo maoni mengine kwa leo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai bwana Jumaidi Isa wa Masawa, Ikondoa, Tanzania, ambaye anasema ni jambo la heri kuona Nigeria imezuia raia wake kwenda vitani kuisaidia Ukraine. Nam, ni maoni yake hayo pia yanahusiana na habari iliyorushwa hewani na redio Teherani ya tarehe 7 mwezi Machi 2020 nam. Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran, kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza. Hongera, hongera, hongera sana taifa la Kiislamu la Iran kwa kusimama na kutoa kauli hiyo ya kuwaambia hao mavamizi wa Marekani wasio aibu, wasiokuwa na huruma, wasiokuwa na imani ya kuwafanyia watu madhila mbalimbali, alafu wakajidai wao kwamba wao ni watu wa haki, ni watu wa demokrasia, ni watu wanatafuta usalama wa dunia. Jambo hili kwa kweli linatia huzuni kwa taifa kama hilo, taifa linajinasibu kwamba limeendelea sana, wako juu sana kwa kila namna, kwa masikini ya Mungu, kumbe ni masikini. Amerika ni nchi masikini, tena waporaji, wezi, hawaishi na hawadumu, Hawana maendeleo zaidi ya kuwaibia watu katika rasilimali zao za nchi zao. Hii ni kuonyesha, ni udhalili kabisa. Nchi kama hiyo, nchi kubwa inajisifu kwamba ni super power. Inajisifu ina maendeleo ya kila namna, kwa kuonyesha udhalili. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala huwa hamfichi mnafiki. Sijui ni watu wameendelea, kumbe hamna lolote zaidi ya kuwaibia tu watu Kilichoko hewani wapendwa wa wasikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa mjini Tehrani, katika studio zetu hizi za Jame Jam, na wasomea WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487, barua pepe yetu ni Swahili radio at irib.ir, mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na maoni ya mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika: viongozi wa Palestina wanapaswa kuonyesha kwa wazi kabisa msimamo wao, ili kila mtu ajue na kutafakari kuhusu ubaguzi mkubwa wanaofanyiwa, na pia maneno yanayotolewa na wazungu kuwabagua watu wengine wakiwemo Waarabu na Waislamu na watu wengine wasio Waislamu ni funzo kwa Waarabu, waislamu na wapenda haki duniani. Aidha, anasema ni wajibu wa kila muungwana kuwakemea wanaojiita wastaarabu, watetezi wa haki za binadamu. Yatupasa tukemee fikra za wazungu za ubwana na utwana uliodhihirishwa na nchi za magharibi katika vita vya Ukraine. Anasema mimi sipendi vita, lakini kama kuna la kujifunza kwa wasiojua, naona ni bora tu vita vya Ukraine iendelee na iwe ni usuluhisho kwa wa Palestina na wa Yemen Juma J Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Naam, naona tuseme machache hapa kuhusiana na hiyo habari. Undumila kuili umekita mizizi katika vita vya vi Ukraine. Siku zote watu wanasema haifai kabisa kuuliwa mtu yoyote asiye na hatia, na hilo ni kweli. Hiyo ni jinai kubwa kwa sura yoyote itakayokuwa, hilo pia ni kweli. Hakuna cha kuhalalisha kutolewa roho isiyo na hatia bila ya haki wala sababu yoyote. Vita si kitu kizuri hata chembe. Usalama na amani na watu kuishi kwa kupendana, ndiyo mafundisho matukufu ya Uislamu, na ndiyo maana salamu tukufu ya dini hii ya Mwenyezimungu ni kila mwislamu anapomwona tu mwislamu mwenzake anamwambia amani iwe juu yako, yani assalamu alaikum, au amani iwe juu yenu Assalamu alaika, assalamu alaiki, assalamu alaikum. Na wakati huo ni wajibu na ni faradhi kwa muislamu huyo kuitikia salamu hiyo, na imehimizwa aitikie kwa njia iliyokuwa bora kabisa, au kwa uchache arudishe salamu kama aliyopewa, lakini ni wajibu wake kuitikia salamu na kumtakia amani na usalama mwenzake aliyetangulia kumtolea salamu. Hayo ndiyo mafundisho matukufu ya Uislamu. Lakini kinachoumiza kuhusu vita vya Ukraine ni undumila kuili uliogubika kadhia hiyo, yaani magharibi kujipa uthubutu wa kusimama mbele ya kamera iliyoenea dunia nzima na kusema bila haya wala soni kwamba roho za watu wasio nahatia na hatia na damu za raia zinazomwagwa katika nchi kama Afghanistan na Iraq ni za watu wasiostaarabika. Kusema kweli ni maneno mazito kabisa. Haziwezi kufananishwa roho hizo na za watu waliostaarabika kama alivyodai wenye macho bluu na nywele za blondi wa Ukraine na Ulaya. Huu ni utovu mkubwa wa utu na ubinadamu. Damu za wanadamu wote wasio na hatia ni sawa, haijalishi wanaishi maeneo gani, ni wa dini na kabila gani, ni wa rangi na taifa gani. Lakini ubaguzi uliochupa mipaka wa nchi za Magharibi umeziumiza mno nyoyo za watu wenye fikra huru na wapenda haki duniani. Silaha zinazotumika kuuliwa watu katika nchi kama Afghanistan, Yemen, Iraq na kadhalika ni za hao hao wa magharibi wanaodai kustarabika, halafu wanatoka mbele ya kada mnasi ya watu na kuwasimanga raia na wanadamu wasio na hatia wa nchi kama Afghanistan, Iraq na Yemen, ambao wanauliwa kidhuluma kwa silaha za maangamizi ya umati za hao hao wa magharibi hili Naam, hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kwa upande wa barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir, Bwana Jumaidi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania ametutumia maoni kwa njia hiyo ya mail chini ya kichwa cha maneno majanga ya moto Tanzania, na kuandika katika sehemu moja ya maoni yake hayo kwamba: ama kwa hakika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja tuliumaliza huku Watanzania wakiishuhudia majanga ya kila namna ya moto na huku wafanya biashara wakipata hasara kubwa kutokana na moto ulioathiri biashara zao katika masoko likiwemo soko kuu la Kariakoo, dar es Salam. Wengine wameambulia kubaki na msongo wa mawazo pamoja na mashinikizo ya damu. Anaendelea kuandika, hali kama hii imekumba masoko mengi hapa Tanzania, na hasa yale yanayokuwa na sintofahamu, lakini pia moto umeendelea kutokea katika shule mbalimbali mbali za bweni hapa Tanzania. Anasema mwaka huu wafanyabiashara wa soko la Mchikichini huko Dar es Salaam wameangukia zahama ya kukumbwa na balaa na jinamizi la moto, huku wafanyabiashara hao wakipoteza mamilioni ya mitaji yao. Swali linakuja, je, hali hii itaendelea hadi lini? Mwisho ameandika ipo haja ya wakandarasi kuweka miundombinu ya kudhibiti mioto, si tu mashuleni, bali hata katika maeneo ya makazi ya watu. Yaani shule, masoko na taasisi zote, ziwe za serikali au taasisi binafsi, ni lazima ziwe na miundombinu imara ya kukabiliana na moto. Pia wafanyabiashara wajijengee utamaduni wa kujikatia bima za biashara zao, kuepuka madhara makubwa yanayowasibu. Ni mimi mwanabaraza Jumaide Oisa Masawi, Kondoa, Tanzania nam. Ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu balozi wa redio Teheran kanda ya ziwa huko Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Tumeshachangia huko nyuma, kwa hiyo hatuongeze lolote hapa. hapa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika: jamii ya kimataifa tunaiambia Arab League kwamba ina wajibu wa kutekeleza kwa juhudi kubwa wajibu wao wa kuimarisha uhusiano baina yao na Iran na umma kwa ujumla. Nchi za Kiarabu napaswa kuelewa kuwa wa magharibi na wahuni wengine wana usaka kama umma huu bora, kwa tamaa ya kusambaratisha umoja wenu ndio ngao na kinga ya kuwalinda Waislamu na maafa kote duniani. Pia ameandika ni fahari kubwa kwetu sote waungwana, kila pale tunapoona nguvu za kijeshi za taifa la waungwana la Iran, huo ndio uhakika wa kuwa na amani katika eneo lenu na umma mzima bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hongereni. Nina maoni hapa ya Mtune Salum wa Liwale, Lindi, Tanzania, ambaye ameandika propaganda ya wa magharibi dhidi ya Urusi si suluhu ya vita vya Ukraine, bali suluhu pekee ya vita hiyo ni wa magharibi na serikali ya Ukraine kufungasha virago katika nchi hiyo ili kupisha Urusi kutawala taifa lao la asili tangu enzi na enzi. Mtune Salum toka Liwale, Lindi, Tanzania. Na wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Ni matumaini yetu kwamba mmeweza kunufaika vya kutosha. Tunawaomba radhi wasikilizaji wetu ambao hawakusikia maoni yao yakirushwa hewani leo, tutayatumia katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji tukijaliwa. Kwa niaba ya fundi mitambo yetu Leila Kimani na mwenzangu wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kutakia kila la heri maishani. Sikio matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha sasa kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Ninaanza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema kizungu mkuti, bei ya mafuta hivi ndivyo itakavyoathiri maisha ya watu nauli mabasi na daladala zimo. Januari kuja na mkakati mpya ghala la kuhifadhi mafuta laungua. Mbali na habari hii kuu, Mwananchi pia limeandika Rostam miliki mpya Tigo Zantel e, kame na ndoto zinazoishi, Karume na ndoto zinazoishi Zanzibar. Pangua pangua ya GPCRO moto majaliwa aja na mambo nane, bajeti mpya serikali yatangaza ajira zipatazo elfu thelathini na mbili na njia 10 za kudhibiti mafuta. Hayo yakiwa ni kutoka katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi, na ligeukia sasa gazeti ya Nipashi ambalo nalo katika Alhamisi hii ya leo limeandika eh, Samia azidi kuibana MSD, ataka kuchunguzwa mfumo ufuatiliaji dawa ni wiki baada ya kutangaza kusukwa upya vilevile, kuna habari tunasoma kampuni simu Tigo na Zantel za uzwa rasmi. Latwa yaita wadau kujadili nauli mpya, huku serikali ikimwaga ajira 32,000 elimu na afya, na wafanya biashara kikaangoni upandishaji bei bidhaa. Gazeti la Habari Leo ambalo ni la serikali limeandika tehama kuokoa maisha ya wajawazito na watoto, mfumo kutumika mikoa 15 Zanzibar. E, Samia wabana Marc kuhusu lishe. Serikali yatangaza ajira mpya elfu 32. Matukio 27838 ya ukatili yaripotiwa huku bakaji ukikithiri. TAMISEMI yatangaza fidia bonde la Msimbazi Januari, yasisitiza hakuna uhaba wa mafuta zanzibar ya mwenzi karume kumbukizi miaka hamsini na majaliwa anika mafanikio ya utekelezaji miradi aagiza bei za bidhaa zishushwe aidha kutoka gazeti ya majira tunasoma wenye viti mabaraza ya ardhi kitanzini ni kutokana na rushwa kuota mizizi serikali yaanika vitendo hivyo vinavyoharibu mifumo ya upatikanaji wa haki kwa wananchi. Mia tano wapatiwa huduma ya upandikizaji. Watoto tembo waua na kujeruhi Tunduru. Wabunge wanyang'anywa simu kisaraila wato walofa kumradhi, na Dakta Mwinyi asema tutaenzi falsafa za hayati Karume. Nchini Kenya gazeti ya Taifa Leo limeandika Raila akwama Mlimani. Wafuasi wa ODM walalama kwamba wenzo wa Jubilee wamewatelekeza wenzao wa Jubilee wamewatelekeza na kwamba hawavumishi azimio. Maafisa wa IBC wahamishwa Tume ya uchaguzi imewahamisha wasimamizi wa kura katika maeneo bunge na kaunti. Ngurumo la joho la kosekana siasani. Gavana huyo ambaye huzua msisimko kwenye mikutano ya kampeni za azimio amekosekana kwa wiki mbili sasa, huku ripoti zikisema anaugua. Masharti ya IMF wa Kenya, mzigo mkubwa wa madeni waacha nchi mateka wa taasisi za kigeni na nchi wafadhili. Na atletiko wa kulipiza City kisasi Kocha Diego akumbwa na kibarua wa dhidi ya Mancity. Gazeti la The Star aidha limeandika tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya imetahadharisha kuwa wagombea ambao hawajakamilisha masharti na vigezo hawataruhusiwa kugombea katika uchaguzi mkuu ujao. Mpangilio wa shule watakazojiunga wanafunzi wa kidato cha kwanza kutangazwa wiki ijayo. Hayo yameelezwa na waziri wa elimu wa Kenya George Magoha. Makamu wa rais wa Kenya William Ruto ametaka kuwajibika wale wote watakaogunduliwa kutumia vibaya na kupoteza fedha za umma. Mkaguzi wa hesabu za serikali wa Kenya na Nsigathungu amesema bili za shilingi bilioni mia moja na saba hazikuidhinishwa na serikali kwa ajili ya malipo. Vyama nane katika muungano wa Azimio One Kenya unaoongozwa na kiongozi wa ODM Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta vimetishia kujitoa katika muungano huo vikilalamikia kukosekana umoja na seneta wa nairobi johnson sakaja atagombea nafasi ya gavana wa jiji la nairobi kwa tiketi ya chama cha uda kinachoongozwa na makamu wa rais wa kenya william ruto na new times la rwanda limeandika imf ya bainisha kuhusu athari za vita vya russia na ukraine kwa rwanda changamoto zote za makazi kwa manusura wa mauaji ya kimbali ya rwanda kupatiwa ufumbuzi hadi kufikia mwaka 2026 na rais paul kagame wa rwanda jana alipokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi mpya wa Tanzania meja jenerali Richard Mutayoba Makanzo na balozi mpya wa Libya nchini Rwanda Ibrahim Sidi Ibrahim Matar. Na sasa tunaletea makala yetu ufupi ya haki za watoto katika Uislamu. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 140 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini katika sehemu iliyopita tulinukuu na kutoa ufafanuzi kuhusu hadithi moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam juu ya jinsi alivyokuwa akiwaheshimu na kuwathamini sana watoto. Tulinukuu hadithi nyingine pia, lakini muda haukuruhusu kuitolea ufafanuzi hata mfupi. Leo kama tulivyoahidi, tutaanza na kunukuu hadithi hiyo tukufu na baadaye tutaitolea ufafanuzi japo mfupi, na muda ukituruhusu, tutanukuu hadithi nyingine. Ni matumaini yangu utakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache za sehemu hii ya 140 ya makala ya haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kama tunavyojua katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, tunashuhudia mambo mengi sana bora ya malezi kuheshimiwa na kuthaminiwa watoto wadogo na kadhalika. Katika hadithi nyingine sahihi ambayo tulinukuu katika kipindi kilichopita, tulikosomeni bila ya kutoa ufafanuzi, yamepokewa maneno ya fuatayo: siku moja Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alikuwa amekaa kitako na masahaba wake. Hasan na Husein alaihim salaam wakaingia, Mtume alinyanyuka sehemu aliyokuwa amekaa na kuwasubiri wafike. Wajukuu zake hao walikuwa ndio kwanza wanajifundisha kutembea. Hivyo uh, kila wakinyanyuka na kuanza kutembea walikuwa wanaanguka. Ilichukua muda bila ya hata kufika kwa babu yao Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam, aliwafuata wajukuu zake na akawabeba wote wawili na akaanza kutembea wakiwa juu ya mabega yake matukufu, huku akisema, wanangu wapenzi, kipando chenu ni kipando bora kabisa, na nyinyi wapandaji, nanyi ni wapandaji bora, na baba yenu ni bora kuliko nyinyi. Nam, tunapoizingatia hadithi hiyo tutaona kwamba bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ametumia mbinu mbalimbali mbali kuonyesha thamani ya wajukuu zake hao watukufu. Kwanza, kunyanyuka; pili, kuwasubiri wafike; tatu, kuamua kuwafuata na nne kuwafungulia mikono yake mitukufu na kuwabeba. Huko kulikuwa ni kuonyesha kivitendo jinsi alivyokuwa anawathamini wanawe na wajukuu zake hao, na maneno yake aliposema nyinyi ni wapandaji wazuri wa kipando hiki na wapandaji bora, ni upeo wa kuonyesha heshima kwa watoto. Watu wazima wanaweza kuona ni kujishusha hadhi kumheshimu mtoto Mtu mzima anaweza kuona si jukumu lake kumthamini na kumheshimu mtoto, bali watu wanahisi muda wote mtoto ndiye anayetakiwa kumheshimu mkubwa. Kwa mantiki ya Uislamu ambayo imeonyeshwa waziwazi kivitendo na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mtoto naye ana hadhi yake maalumu ambayo watu wazima wanatakiwa kuichunga na kuiheshimu. Kwa mtazamo wa Uislamu si aibu mtu mzima kumnyanyukia mtoto, si aibu kusikiliza maoni ya watoto, bali si aibu pia kufuata ushauri wa mtoto kama utaonekana unakubaliana zaidi na mazingira yaliyopo, hata kama mtazamo huo utapingana na mtazamo wa mtu mzima. Kimsingi, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwapenda sana watoto wake na watoto wa wengine. Alikuwa na mapenzi maalumu kwa kila mtoto. Sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam imejaa nukuu za jinsi alivyokuwa akiwapenda, akiwaheshimu na kuwaonyesha mapenzi makubwa watoto wake na watoto wa wenzake. Na hilo ilikuwa ndio dhati na mlahaka wake hasa kwa kila mtoto. Tazungumza zaidi kuhusiana na maudhui hii katika kipindi kijacho, tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe tano Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na Aprili 7 mwaka 2022. Katika siku kama ya leo miaka 301 iliyopita Peter, Peter the Great mfalme wa wakati huo wa Russia alivamia Sweden. Russia na Sweden zilishirikiana na Poland na Denmark kuanzia um, mwaka 1700 e, kat zilikuwa katika vita vya kaskazini. Wakati jeshi la Rusia linaishambulia Sweden, nchi hiyo ilikuwa imefikia mapatano na nchi nyingine zilizokuwa pamoja vitani na ilikuwa na mpango wa kupatana na Rusia pia. Hata hivyo, Peter the Great, ambaye alikuwa na nia ya kupanua mamlaka yake, akiwa na jeshi lililojizatiti, aliishambulia Sweden na baada ya kuishinda akaitwisha nchi hiyo mkataba wa amani. siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita alizaliwa mtaalamu wa masuala ya Kiislamu wa Ujerumani Bibi Anna Marie Schimmel. Bibi Schimmel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na alipata shahada ya uzamivu katika fani ya masuala ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. Profesa Anna Marie Schimmel alifundisha kwa miaka mingi historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza Bishimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibangali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masuala ya Kiislamu. Profesa Ana Marie Shimel ameandika vitabu kadhaa kuhusu masuala ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kile cha Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu. Miaka 75 iliyopita mwafaka na leo, aliaga dunia msomi na mvumbuzi maarufu wa kimarekani kwa jina la Henry Ford akiwa na umri wa miaka 84. Ford alizaliwa mwaka 1863, katika familia ya kimaskini katika kijiji cha Greenfield nchini Marekani. Akiwa bado barobaro, Henry Ford alijishughulisha na utengenezaji wa saa na alipokuwa kijana alifanya kazi ya umakanika. Ford anatambuliwa kuwa mmoja wa wavumbuzi wa magari. na miaka 74 iliyopita, katika siku kama ya leo, shirika la afya duniani WHO lilifanya baraza la kwanza la dunia la afya na kuandika hati ya kwanza ya mkutano wa kimataifa wa afya. Baraza hilo pia lilichukua uamuzi kwamba tangu mwaka 1950 tarehe 7 Aprili itakuwa siku ya kimataifa ya afya. Tangu mwaka huo, tarehe 7 Aprili kila mwaka imekuwa ikiadhimishwa kama siku ya kimataifa ya afya. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa nasoma maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza na ya Sef Ahmad Kuchengwa wa Dodoma, Tanzania, ambapo hapa anajibu akitoa wa hoja kwa mujibu wa hoja zake mwenyewe na maoni yake, anasema taarifa ya takwimu za waislamu nchini zimepotoshwa ama kupikwa. Anasema mwaka 2022 Tanzania inakadiriwa kuwa na watu milioni sitini na moja nukta tatu, na mgawanyo waislamu na wasio waislamu haujulikani. Anasema sensa ya mwisho Tanzania kujumuisha swala la dini ni ile iliyofanyika mwaka 67 ambapo kulingana na wingi wa Waislamu, anasema Nyerere aliamuru takwimu hizo kugawanywa sawia kwa makundi matatu ya yaani Waislamu asilimia 3333 Wakristo asilimia 3333 na wapagani asilimia kama hizo. Anaendelea kuandika, kabla ya mwaka 1967 sensa iliyofanyika mwaka 1958 enzi za ukoloni, na kabla ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar ilibainisha kuwa waislamu ni zaidi ya nusu ya watu wote. Shukran Bwana Sef Ahmad Kuchengwa wa Dodoma, Tanzania. Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, yeye ameandika Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu, mbona wakati Marekani na washirika wao wakati wakitekeleza jinai huko Afghanistan, Iraq, Siria, Libana, Yemen na Palestina, mbona hamkusema chochote? Anasema leo Ukraini wameonyesha maiti zilizorekodiwa ili kueneza propaganda kwenye mitandao ya kijamii, kelele zinakuwa nyingi. Anasema Umoja wa Mataifa uko kimaslahi na haufai hata kidogo. Shukran sana Yahya Ali. Na Bakari Marado wa Dar es Salaam Tanzania ametuambia, assalamu alaikum. Waalaikum salaam warahmatullahi wabarakatu. Tunatumaa huko mzima na unasikiliza matangazo mubashara. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Na, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la dawa na chakula la Iran FDA amesema jamhuri ya, ya kiislamu Iran imefanikiwa kuuza nje ya nchi dozi milioni nne za chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa COVID 19 zilizozalishwa hapa nchini. Benki za Kiislamu nchini Tanzania zimeendelea kupata umaarufu na kupongezwa kwa huduma zao, na sasa zinawavutia kwa wingi hata wateja wasiokuwa Waislamu nchini humo na waziri wa mambo ya nje wa Rasia amelilaumu jeshi la Ukraini na idara za usalama za nchi hiyo kwa kubuni mkanda wa video eti ya mauaji ya mji wa Bucha na kuongeza kuwa hiki ni kisingizio cha kuvuruga mazungumzo yanayoendelea kati ya pande mbili huko Istanbul, Uturuki. Wapenda wasikilizaji, nakomea hapa katika matangazo haya asubuhi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, sina la ziada na watakia asubuhi njema, na tukutane tena katika matangazo yetu yajayo. Kwaherini.