Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu Wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unaendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran studioni. Kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wametumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu na vilevile vile dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia iwapo muda utaruhusu. Nikukumbusha kwamba mbali na kwenye shortwave au masafa mafupi, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstudio com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Shirika ya haki za binadamu yakosoa mauaji ya kikabila nchini Ethiopia. Hamas yasema Umoja Mataifa uwajibike mkabala wa chokochoko choko na uvamizi wa Tel Aviv. Na maambukizi ya COVID-19 yaongezeka nchini Uingereza pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mashirika mawili ya kutetea haki za binadamu yamewatuhumu wanamgambo wanaobeba silaha wa kaskazini mwa Ethiopia kwa kutenda jinai za kivita. Waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed, mnamo Novemba 4 mwaka juzi, aliliamuru jeshi la nchi hiyo kuyashambulia maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo, hususan eneo la Tigre baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, TPLF kuwa wamevishambulia vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Shirika la Amnesty International na lile la Human Rights Watch leo Jumatano yamewatuhumu wanamgambo wanaobeba silaha katika eneo la Amhara, kaskazini mwa Ethiopia kuwa wanafanya kila wawezalo kutekeleza maangamizi ya kikabila katika vita katika eneo la Tigre, ambapo hadi sasa maelfu ya raia wameuawa na wengine zaidi ya milioni moja wamekuwa wakimbizi. Taarifa ya mashirika hayo mawili ya haki za binadamu imeeleza kuwa hatua zinazotekelezwa na viongozi wa Amhara, wapiganaji maalum wa kieneo na wanamgambo katika mapigano huko magharibi mwa Tigre ni sawa na kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Amnesty International na Human Rights Watch pia yamelituhumu jeshi la Ethiopia kuwa linahusika katika jinai hizo. Kenneth Roth mkurugenzi mtendaji wa Human Rights Watch, amesema kuwa viongozi na askari usalama wa eneo la mhara wametekeleza hatua za kikatili na unyama za maangamizi ya kizazi dhidi ya watu wa Tigre magharibi mwa eneo hilo. Tukiachana na mgogoro huo wa kivita, tugeukie sasa mgogoro wa chakula. Shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam na mashirika mengine ya misaada ya kibinadamu yameripoti kuwa watu wasiopungua milioni 27 huko magharibi mwa Afrika wanasumbuliwa na njaa inayosababishwa na ukosefu wa chakula. Mgogoro huo unatajwa kuwa mkubwa zaidi kuwahi kuziathiri nchi za magharibi mwa Afrika katika mwongo mmoja wa karibuni. Ripoti ya kutisha iliyotolewa jana na mashirika 11 ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu yakiwemo mashirika ya Oxfam, Alima na Save the Children yametahadharisha kuwa idadi hiyo ya watu wasio na chakula inaweza kuongezeka na kufikia milioni 38 na hadi kufikia mwezi Juni mwaka huu iwapo hatua za dharura hazitochukuliwa kushughulikia swala hilo. Mashirika hayo kima ya kimataifa yametoa indhari hiyo siku mbili kabla ya kufanyika mkutano kuhusu mgogoro wa chakula na lishe katika eneo la Sahel na ziwa Chad uliopangwa kufanyika kwa njia ya mtandao. Tokea mwaka 2015 hadi sasa idadi ya watu wanaohitaji misaada ya haraka ya chakula katika eneo la Sahel linalozijumuisha Burkina Faso, Chada, Mali na Nigeria imeongezeka imongeze, karibu mara nne na kufikia watu milioni ishirini na saba kutoka watu milioni saba. Asalama Dawalak, mkurugenzi wa kanda wa Oxfam huko magharibi mwa, magharibi na katikati mwa Afrika amesema hali hiyo ya mambo imekuwa mbaya kutokana na ukame, mafuriko, mizozo na athari za kiuchumi za ugonjwa wa uviko 19 ambao umeathiri mamilioni ya watu . Hivi sasa watu hawana chakula cha kutosha, achilia mbali chakula chenye lishe kwa ajili ya watoto, amesema asalama didi. Wakati huo huo, filipe adapoe, mkurugenzi wa shirika la Save the Children huko magharibi na katikati mwa Afrika amesema, na hapa nanukuu: ni lazima tuwasaidie raia wa nchi hizo haraka iwezekanavyo kwa sababu afya mustakabali na hata maisha yao yapo hatarini mwisho kunukuu umoja wa mataifa aidha umekadiria kuwa watoto milioni 6.3 wenye umri kuanzia miezi sita hadi 59 wataathiriwa na, na utapia mlo mkali mwaka huu idadi inayotajwa kuongezeka kwa karibu asilimia 30 tokea mwaka jana wa 2021 Mbali na hayo mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameutaka Umoja wa Mataifa utekeleze majukumu yake kwa kuchukua hatua dhidi ya uvamizi na chokochoko -choko za utawala wa kizoni wa Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Utawala haramu wa Israel umetuma wanajeshi elfu tatu huko Betul Muqadas sambamba na kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan ambapo wanajeshi hao hadi sasa wametekeleza mashambulizi kadhaa katika usiku wa tatu mfululizo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani dhidi ya Wapalestina waliokuwa wamekusanyika katika eneo la kihistoria la Babul Amud na kuwajeruhi raia kadhaa wa Kipalestina. Televisheni ya Falastin Alyaum imeripoti kuwa Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amezungumza kwa simu na Tor Wensland mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa katika mchakato wa amani ya Asia Magharibi kuhusu matukio ya karibuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Katika mazungumzo hayo, Hania ameeleza kuwa Umoja wa Mataifa unapaswa kutekeleza majukumu yake ili kuzuia kuendelea uvamizi na mashambulizi ya wa wazayuni katika msikiti mtukufu Al Aksa na dhidi ya raia wa Palestina hususan katika wakati huu wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Imeelezwa kuwa katika siku za karibuni wakazi wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ambayo yanajulikana kama ardhi zilizovamiwa na kukaliwa kwa mabavu mwaka 1947 katika ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa wameeleza wazi hali ya maafa inayowakabili. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tusalie hapa katika eneo la Asia Magharibi. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa katika kipindi cha miaka minne iliyopita zaidi ya raia wa Yemen elfu moja mia nane wameaga dunia na kujeruhiwa na mabomu ya kutegwa ardhini nchini humo kufuatia uvamizi wa Saudi Arabia na washirika wake. Mabomu ya vishada, mabomu ya vijidudu, ya fosforasi kemikali na mengineyo na pia gesi ya neva na haradali na aina mbalimbali mbali za makombora ni miongoni mwa silaha zilizopigwa marufuku ambazo muungano wa vamizi Saudi wa saudia na washirika wake wamezutumia katika vita dhidi ya wananchi wa Yemen. Ofisi ya maendeleo ya umoja wa Mataifa huko Yemen leo imeeleza kwamba mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu mengine yaliyosalia katika mashambulizi ya nchi ya jinabi huko Yemen tokea mwaka elfu mbili yameua na kwa jeruhi wa Yemen elfu moja mia nane, ambapo mia sita, na sitini na wanane kati yao ni wanawake na watoto. Wakati huo huo, kituo cha kutafuta na kuangamiza mabomu ya kutegwa ardhini kimetangaza kuwa katika kipindi cha miaka saba iliyopita zaidi ya mabomu ya vishada milioni tatu yamekusanywa katika mikoa 15 huko Yemen na idadi ya watu wanaougua ugonjwa wa uviko 19 au covid huko nchini Uingereza, hususan wale wanaopatwa na maambukizi aina mpya ya kirusi cha korona cha omicron inazidi kuongezeka. Takwimu zinaonyesha kuwa hadi sasa zaidi ya watu milioni 21 na laki 4 wameambukizwa uviko 19 huko Uingereza na laki 666 wameaga dunia kwa ugonjwa huo. Shirika la habari la IRNA limeripoti leo kwamba katika hali ambayo maambukizi ya korona nchini Uingereza yalikuwa yakipanda na kushuka miongoni mwa makundi ya watu wenye umri wa chini, hivi sasa kwa mara nyingine tena maambukizi ya ugonjwa huo yameripotiwa kuongezeka miongoni mwa wazee wanaougua maradhi mengineyo. Takwimu zilizotolewa na chuo cha Imperial cha London zinaonyesha kuwa aina mbili za maambukizi ya kirusi cha korona cha Omicron, yani BA na BA nukta mbili ambavyo vimetambuliwa kama aina kuu ya virusi vya corona vilisababisha ongezeko kubwa la corona mwezi Januari na Machi huko Uingereza. Matokeo ya sampuli za wagonjwa zilizochukuliwa kuanzia Machi 8 hadi 31 mwaka huu zinaonyesha kuwa asilimia 6.37 ya wananchi wa Uingereza waliambukizwa uviko 19, kiwango ambacho ni kikubwa kuwahi kusajiliwa tangu dunia ikumbwe na corona mwezi Desemba mwaka 2019. Hii ni katika hali ambayo mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu Uingereza, kwa upande mmoja, ilishuhudia kupungua maambukizi ya korona miongoni mwa watu wenye umri wa kuanzia miaka mitano hadi kumi na saba na kumi na minane hadi hamsini na tano na katika upande mwingine, maambukizi ya uviko 19, yaliongezeka kwa watu wenye umri wa zaidi ya miaka hamsini na mitano. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Usisite kutembelea tovuti yetu, mpenzi msikilizaji, kwa ajili ya kupata habari hizo na zingine kemkem, tovuti ambayo anwani yake ni parstoday.com mkwaju sw. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani isemayo, Iran yapongeza marufuku ya kilimo na usafirishaji wa mihadarati kutoka Afghanistan. Msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Rasul Musavi Jumatatu iliyopita aliandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba marufuku ya kilimo cha mpopi nchini Afghanistan itakuwa na madhara makubwa ya kiuchumi, kisiasa na kijamii katika nchi hiyo na uchumi wa mosi duniani. Uzalishaji wa afyuni ulifikia kiwango cha chini cha tani mia mbili mara moja tu katika miaka thelathini na miwili iliyopita, wakati kiongozi wa Taliban alipopiga marufuku kilimo cha mpopi. Uzalishaji wa kasumba umekuwa ukiongezeka na kufikia maelfu ya tani kwa mwaka. Wakati kundi la Taliban lilipoidhibiti na kuitawala Afghanistan kwa mara ya kwanza, kiongozi wa kundi hilo alipiga marufuku kilimo cha mpopi, jambo ambalo lilipelekea kupungua uzalishaji wa kasumba kwa kiasi kikubwa nchini humo. Jumapili iliyopita kundi la Taliban lilitoa amri iliyohusishwa na kiongozi wa kundi hilo Hibatullah Akhundzada, akitangaza kwamba kuanzia sasa amepiga marufuku kilimo, uzalishaji na uuzaji wa mihadarati nchini Afghanistan, na kwamba watakaokiuka amri hiyo watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria za Kiislamu. Amri ya kiongozi wa Taliban pia imepiga marufuku utumiaji, ununuzi na uuzaji wa mihadarati na pombe kote nchini Afghanistan. Katika kipindi cha miaka ishirini ya uwepo wa wanajeshi wa kigeni nchini Afghanistan, nchi hiyo imeshuhudia ongezeko kubwa la uzalishaji na kilimo cha mihadarati kwa kadri kwamba sasa Afghanistan inahesabiwa kuwa mzalishaji mkubwa wa mihadarati duniani ikizalisha asilimia tisini ya kasumba hiyo duniani. Kilimo na uzalishaji wa mihadarati nchini Afghanistan umekuwa ukiongezeka kwa kasi tangu mwaka elfu mbili na mbili. Katika kipindi chote cha uvamizi wa majeshi ya Marekani na Neto nchini Afghanistan, uzalishaji wa mihadarati nchini humo uliongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa licha ya madai ya nchi za Magharibi kuhusu mapambano dhidi ya kilimo na uzalishaji wa mihadarati. Takwimu za Umoja Mataifa zinasema mwaka elfu mbili uzalishaji wa dawa za kulevya nchini Afghanistan ulipungua hadi chini ya tani mia mbili kwa mwaka na eneo lililokuwa likitumiwa kwa ajili ya kilimo cha mihadarati lilikuwa karibu hekta alfu saba lakini baada ya uvamizi wa nchi wanachama wa neto na Marekani uzalishaji wa mihadarati nchini humo ulifikia zaidi ya tani alfu tisa. Swala hili limeibua matatizo na changamoto nyingi kwa majirani wa Afghanistan, hususan Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo hutumiwa na wafanyabiashara kama njia ya kupitisha dawa za kulevya kwenda Ulaya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetumia gharama kubwa katika miongo michache iliyopita katika kukabiliana na uzalishaji na magendo ya dawa za kulevya, na vilevile vile katika kupambana na magenge ya magendo ya mihadarati, na idadi kubwa ya askari na polisi wake wameua washahidi wakipambana na magenge hayo. Iran ikiwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya magendo ya dawa za kulevya duniani imewatoa mhanga mashujaa na vilema zaidi ya elfu kumi na mbili katika njia hiyo. Kwa sababu hiyo, Umoja wa Mataifa umeitaja Iran kuwa kinara wa mapambano dhidi ya dawa za kulevya. Iran pia inaongoza duniani kwa kugundua na kunasa kiwango kikubwa zaidi cha dawa za kulevya licha ya vikwazo vya nchi za Magharibi, na imekuwa ikinasa zaidi ya tani elfu moja za dawa za kulevya kwa mwaka. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini teheran asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi ni saa tatu kaso robo usiku taban hapa jijini teheran sawa na moja na robo magharibi kwa saa za afrika mashariki nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu kalekela omar mahmud Yupo Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa, anasema: alhamdulillah, tunaipongeza Afghanistan kupiga marufuku kilimo cha mihadarati, kwa hili nawaunga mkono. Salamun alaikum. Haya, namjibu: waalaikum salam. Asante sana Kalekela Omar Mahmud, ukiwa wa hapo Dar, Tanzania. Tusalie hapo Dar, tusome ujumbe wake Sherali Fazel. Anasema salamun alaikum, namjibu waalaikum salam. Anasema hakika Umoja wa Mataifa uwajibike kwa kukosekana amani ya uhakika duniani. Asante sana Sharali ukiwa hapo Dar es Salaam. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania, yanatushukuru kwa habari. Asante sana pia Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, huyu Tanga, Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu, mbona wakati Marekani na washirika wao wakati wakitekeleza jinai ya kutisha huko Afghanistan, Iraq, Siria, Libya na Yemen na vilevile vile Palestina, mbona hamkusema chochote? Leo Ukraine wameonyesha maiti iliyorekodiwa ili kueleza propaganda kwenye mtandao wa kijamii, kilele au kelele ni nyingi. Anasema Umoja wa Mataifa uko kimaslahi ya wamagharibi sana na haufai hata kidogo, maana umoja huo umeundwa na wamagharibi kwa ajili ya kulinda maslahi yao binafsi. Asante sana Yahya Ali kwa ujumbe wako huo, ukiwa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkoaju sw. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, tutumie harafa kwenda kwa nambari, alama ya kujumlisha au plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji leo kama ilivyo mara nyingi tutakuwa na maoni tofauti yaliyotufikia kwa njia mbalimbali kama WhatsApp yetu ya plas 98 035065487 na email yetu ya Swahili radio tirib. Naam, ni maoni ambayo yametumwa na wanabaraza kwa njia ya sauti, lakini zaidi kwa njia ya maandishi. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi chetu leo kinafunguliwa na maoni ya mwanabaraza hai bwana Yahya Hasani Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: ni aibu kubwa sana kwa hospitali kubwa kama ya Kenyatta jijini Nairobi, inayotambulika vilivyo, lakini ina dosari ya kuendekeza ukabila. Mkaguzi mkuu alipokuwa akichunguza wafanyakazi, hakuwa akihesabu aina ya tunguja au nyanya au tomato bali ni ukabila ulioambatana na ukiritimba na uvundo wa kujuana. Kwani ni nani aliyesema kuwa masokwe na manyani na magorila si wamoja? Hawa wote wanahusiana, ni ndugu, mababu na wajomba. Na ndivo hivyo hivyo ilivyo kwenye hospitali ya Kenyatta. Kisha walivyowarongo, anasema wanasiasa wetu wanahubiri maji na huku wao wanauchapa mtindi, wakijidai yeti haya hawayaoni. Naam, ni maoni hayo kutoka kwa mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe kuhusu habari iliyoakisiwa pia na idhaa ya Kiswahili Radio Teheran tarehe 1 Machi 2022 inayohusiana na ripoti mpya inayoonyesha kwamba kabila moja linaunda karibu nusu ya wafanyakazi wa hospitali ya rufaa na utafiti ya Chuo Kikuu cha Kenyatta nchini Kenya. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Nancy Gathungu ilibainisha wakati huo kwamba 285 kati ya wafanyakazi 608 wa hospitali ya rufaa ya chuo kikuu cha Kenyatta wanatoka katika jamii ya kabila moja. Tujue kuwa kwa mujibu wa matokeo ya ripoti ya Gathungu, swala hilo ni ukiukaji wa kifungu cha saba katika mabano moja na katika mabano mbili cha sheria ya uwiano na utangamano wa kitaifa ya elfu mbili na nane ya Kenya, ambayo inapiga marufuku kiritimba wa kikabila nchini humo maoni mengine kwa leo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai, bwana Jumaidi Isa wa Masawa, Kondoa, Tanzania, ambaye anasema ni jambo la heri kuona Nigeria imezuia raia wake kwenda vitani kuisaidia Ukraine. Naam, ni maoni yake hayo, pia yanahusiana na habari iliyorushwa hewani na redio Teherani ya tarehe 7 mwezi Machi 2020. Naam. Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran, kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza. Hongera, hongera, hongera sana taifa la Kiislamu la Iran kwa kusimama na kutoa kauli hiyo ya kuwaambia hao mavamizi wa Marekani wasioaibu, wasiokuwa na huruma, wasiokuwa na imani ya kuwafanyia watu madhila mbalimbali, alafu wakajidai wao kwamba wao ni watu wa haki, ni watu wa demokrasia, ni watu wanatafuta usalama wa dunia. Jambo hili kwa kweli linatia huzuni kwa taifa kama hilo, taifa linajinasibu kwamba limeendelea sana, wako juu sana kwa kila namna, kwa masikini ya Mungu, kumbe ni masikini. Amerika ni nchi masikini, tena waporaji, wezi hawaishi na hawadumu. Hawana maendeleo zaidi ya kuwaibia watu katika rasilimali zao za nchi zao. Hii ni kuonyesha ni udhalili kabisa. Nchi kama hiyo, nchi kubwa inajisifu kwamba ni super power, inajisifu ina maendeleo ya kila namna kwa kuonyesha udhalili. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala huwa hamfichi mnafiki. Sijui ni watu wameendelea. Kumbe hamna lolote zaidi ya kuwaibia tu watu. Kilichoko hewani wapendwa wasikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa mjini Tehrani, katika studio zetu hizi za Jame Jam, na wasomea WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw Tunaendelea mbele na maoni ya mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika viongozi wa Palestina wanapaswa kuonyesha kwa wazi kabisa msimamo wao, ili kila mtu ajue na kutafakari kuhusu ubaguzi mkubwa wanaofanyiwa, na pia maneno yanayotolewa na wazungu kuwabagua watu wengine wakiwemo Waarabu na Waislamu na watu wengine wasio Waislamu, ni funzo kwa Waarabu, Waislamu na wapenda haki duniani. Aidha anasema ni wajibu wa kila muungwana kuwakemea wanaojiita wastaarabu, watetezi wa haki za binadamu. Yatupasa tukemee fikra za wazungu za ubwana na utwana uliodhihirishwa na nchi za magharibi katika vita vya Ukraine. Anasema mimi sipendi vita, lakini kama kuna la kujifunza kwa wasiojua, naona ni bora tu vita vya Ukraine iendelee na iwe ni usuluhisho kwa Wapalestina na wa Yemen. Juma Jaisagai, Musoma, Mara, Tanzania. Na naona tuseme machache hapa kuhusiana na hiyo habari. Undumi la kuili umekita mizizi katika vita vya Ukraini. Siku zote watu wanasema haifai kabisa kuuliwa mtu yoyote asiye na hatia, na hilo ni kweli. Hiyo ni jinai kubwa kwa sura yoyote itakayokuwa, hilo pia ni kweli. Hakuna cha kuhalalisha kutolewa roho isiyo na hatia bila ya haki wala sababu yoyote. Vita si kitu kizuri hata chembe. Usalama na amani na watu kuishi kwa kupendana ndio mafundisho matukufu ya Uislamu, na ndio maana salamu tukufu ya dini hii ya Mwenyezi Mungu ni, kila mwislamu anapomwona tu mwislamu mwenzake anamwambia amani iwe juu yako, yani assalamu alaikum, au amani iwe juu yenu assalamu alaika, assalamu alaiki, assalamu alaikum. Na wakati huo ni wajibu na ni faradhi kwa mwislamu huyo kuitikia salamu hiyo, na imehimizwa aitikie kwa njia iliyokuwa bora kabisa, au kwa uchache arudishe salamu kama aliyopewa, lakini ni wajibu wake kuitikia salamu na kumtakia amani na usalama mwenzake aliyetangulia kumtolea salamu. Hayo ndiyo mafundisho matukufu ya Uislamu. Lakini kinachoumiza kuhusu vita vya Ukraine ni undumi la kuili uliogubika kati ya hiyo, yaani Magharibi kujipa uthubutu wa kusimama mbele ya kamera iliyoenea dunia nzima na kusema bila haya wala soni kwamba roho za watu wasio na hatia na damu za raia zinazomwagwa katika nchi kama Afghanistan na Iraq ni za watu wasiostaarabika. Kusema kweli ni maneno mazito kabisa, Haziwezi kufananishwa roho hizo na za watu waliostaarabika kama alivyodai wenye macho bluu na nywele za blondi wa Ukraine na Ulaya. Huu ni utovu mkubwa wa utu na ubinadamu. Damu za wanadamu wote wasio na hatia ni sawa, haijalishi wanaishi maeneo gani, ni wa dini na kabila gani, ni wa rangi na taifa gani. Lakini ubaguzi uliochupa mipaka wa nchi za magharibi umeziumiza mno nyoyo za watu wenye fikra huru na wapenda haki duniani. Silaha zinazotumika kuuliwa watu katika nchi kama Afghanistan, Yemen, Iraq na kadhalika ni za hao hao wa magharibi wanaodai kustarabika, halafu wanatoka mbele ya kada mnasi ya watu na kuwasimanga raia na wanadamu wasio na hatia wa nchi kama Afghanistan, Iraq na Yemen, ambao wanauliwa kidhuluma kwa silaha za maangamizi ya umati za hao hao wa magharibi Hili. Naam. Na, hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kwa upande wa barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, bwana Jumaidi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania, ametutumia maoni kwa njia hiyo ya mail chini ya kichwa cha maneno majanga ya moto Tanzania, na kuandika katika sehemu moja ya maoni yake hayo kwamba ama kwa hakika, mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na moja tuliumaliza huku Watanzania wakiishuhudia majanga ya kila namna ya moto na huku wafanya biashara wakipata hasara kubwa kutokana na moto ulioathiri biashara zao katika masoko likiwemo soko kuu la Kariakoo, Dar es Salam. Wengine wameambulia kubaki na msongo wa mawazo pamoja na mashinikizo ya damu. Anaendelea kuandika, hali kama hii imekumba masoko mengi hapa Tanzania, na hasa yale yanayokuwa na sintofahamu, lakini pia moto umeendelea kutokea katika shule mbalimbali mbali za bweni hapa Tanzania. Anasema mwaka huu wafanyabiashara wa soko la Mchikichini huko Dar es Salaam wameangukia zahama ya kukumbwa na balaa na jinamizi la moto, huku wafanyabiashara hao wakipoteza mamilioni ya mitaji yao. Swali linakuja: je, hali hii itaendelea hadi lini? Mwisho ameandika ipo haja ya wakandarasi kuweka miundombinu ya kudhibiti mioto, si tu mashuleni, bali hata katika maeneo ya makazi ya watu yaani, shule, masoko na taasisi zote, ziwe za serikali au taasisi binafsi, ni lazima ziwe na miundombinu imara ya kukabiliana na moto. Pia wafanyabiashara wajijengee utamaduni wa kujikatia bima za biashara zao, kuepuka madhara makubwa yanayowasibu. Ni mimi mwanabaraza Jumaide Oisa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu, balozi wa redio Teheran kanda ya ziwa huko Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Tumeshachangia huko nyuma, kwa hiyo hatuongeze lolote hapa <mulia> Ama mwanabaraza mwingine hai hapa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika: jamii ya kimataifa tunaiambia Arab League kwamba ina wajibu wa kutekeleza kwa juhudi kubwa wajibu wao wa kuimarisha uhusiano baina yao na Iran na umma kwa ujumla. Nchi za kiarabu napaswa kuelewa kuwa wa Magharibi na wahuni wengine wana usakama umma huu bora kwa tamaa ya kusambaratisha umoja wenu, ndio ngao na kinga ya kuwalinda waislamu na maafa kote duniani. Pia ameandika, ni fahari kubwa kwetu sote waungwana, kila pale tunapoona nguvu za kijeshi za taifa la waungwana la Iran, huo ndio uhakika wa kuwa na amani katika eneo lenu na umma mzima bora wa Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa salam, hongereni. Nina maoni hapa ya Mtune Salum waliwale Lindi, Tanzania, ambaye ameandika propaganda ya wa magharibi dhidi ya Urusi si suluhu ya vita vya Ukraine, bali suluhu pekee ya vita hiyo ni wa magharibi na serikali ya Ukraine kufungasha virago katika nchi hiyo ili kupisha Urusi kutawala taifa lao la asili tangu enzi na enzi. Mtune Salma toka Liwale, Lindi, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Ni matumaini yetu kwamba mmeweza kunufaika vya kutosha. Tuna waomba radhi wasikilizaji wetu ambao hawakusikia maoni yao yakirushwa hewani leo. Tutayatumia katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji tukijaliwa. Kwa niaba ya fundi mitambo yetu Leila Kimani na mwenzangu wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kutakia kila la heri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 140 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuhusu ulazima wa kuwaheshimu watoto na kuwathamini. Katika sehemu iliyopita tulinukuu na kutoa ufafanuzi kuhusu hadithi moja bwana Mtume Muhammad juu ya jinsi alivyokuwa akiwaheshimu na kuwathamini sana watoto. Tulinukuu hadithi nyingine pia, lakini muda haukuruhusu kuitolea ufafanuzi hata mfupi. Leo kama tulivyoahidi, tutaanza tutaanza na kunukuu hadithi hiyo tukufu na baadaye tutaitolea ufafanuzi japo mfupi, na muda ukituruhusu, tutanukuu hadithi nyingine. Ni matumaini yangu utakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache za sehemu hii ya 140 ya makala ya haki za watoto katika Uislamu. Wasikilizaji wapenzi, kama tunavyojua katika sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, tunashuhudia mambo mengi sana bora ya malezi kuheshimiwa na kuthaminiwa watoto wadogo na kadhalika. Katika hadithi nyingine sahihi ambayo tulinukuu katika kipindi kilichopita tulikosomeni bila ya kutoa ufafanuzi, yamepokewa maneno ya fuatayo: Siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa amekaa kitako na masahaba wake. Hasan na Husein alaihim salaam wakaingia, Mtume alinyanyuka sehemu aliyokuwa amekaa na kuwasubiri wafike. Wajukuu zake hao walikuwa ndio kwanza wanajifundisha kutembea, hivyo uh, kila wakinyanyuka na kuanza kutembea walikuwa wanaanguka. Ilichukua muda bila ya hata kufika kwa babu yao. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwafuata wajukuu zake na akawabeba wote wawili, na akaanza kutembea wakiwa juu ya mabega yake matukufu, huku akisema, wanangu wapenzi kipando chenu ni kipando bora kabisa, na nyinyi wapandaji, nanyi ni wapandaji bora, na baba yenu ni bora kuliko nyinyi. Nam, tunapozingatia hadithi hiyo, tutaona kwamba bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametumia mbinu mbalimbali mbali kuonyesha thamani ya wajukuu zake hawa watukufu: kwanza, kunyanyuka; pili, kuwasubiri wafike; tatu, kuamua kuwafuata; na nne, kuwafungulia mikono yake mitukufu na kuwabeba huko Kulikuwa ni kuonyesha kivitendo jinsi alivyokuwa anawathamini wanawe na wajukuu zake hao, na maneno yake aliposema nyinyi ni wapandaji wazuri wa kipando hiki na wapandaji bora, ni upeo wa kuonyesha heshima kwa watoto. Watu wazima wanaweza kuona ni kujishusha hadhi kumheshimu mtoto. Mtu mzima anaweza kuona si jukumu lake kumthamini na kumheshimu mtoto bali watu wanahisi muda wote mtoto ndiye anayetakiwa kumheshimu mkubwa. Kwa mantiki ya Uislamu ambayo imeonyeshwa waziwazi kivitendo na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mtoto naye ana hadhi yake maalumu ambayo watu wazima wanatakiwa kuichunga na kuiheshimu. Kwa mtazamo wa Uislamu, si aibu mtu mzima kumnyanyukia mtoto, si aibu kusikiliza maoni ya watoto bali si aibu pia kufuata ushauri wa mtoto kama utaonekana unakubaliana zaidi na mazingira yaliyopo, hata kama mtazamo huo utapingana na mtazamo wa mtu mzima. Kimsingi, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwapenda sana watoto wake na watoto wa wengine. Alikuwa na mapenzi maalumu kwa kila mtoto. Sira ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam imejaa nukuu za jinsi alivyokuwa akiwapenda, akiwaheshimu, na kuwaonyesha mapenzi makubwa watoto wake na watoto wa wenzake, na hilo ilikuwa ndiyo dhati na mlahaka wake hasa kwa kila mtoto. Tazungumza zaidi kuhusiana na maudhui hii katika kipindi kijacho, tukijaliwa. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. A sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye pazia yake hairaruriwi, wala yughlaq babuhu, wala yurad sa'ilu, wala mlango wake haufungwi wala mwombaji kwake hanyimwi wala yukhayyabu amilu la matumaini yake hayafelishwi. Alhamdulillahi alladhi yu'minu alkhaifin, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huwapa amani wenye hofu. Wa yunji ssalihin wa yarfa almustad'afin wa yadh'u almustakbirin waokoa waja wema wanyanyua waliodhoofishwa wafedhehesha wenye viburi. wayuhliku muluka wayastakhlifu akharin, huwaangamiza wa wafalme na sehemu zao na huwaweka wengine. walhamdulillahi qasimil jabbarina mubiril walimina mudrikil haribi kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye wafutilia mbali majabari, mwenye kuwaangamiza madhalimu haja, mwenye kuwafikia wanaomkimbia mtoa adhabu kwa madhalimu msaidizi wa wenye kulia kwa ukelele wakiomba msaada, na kwake yeye ndiko kwenye mahitaji ya watafutaji, na yeye ndiye tegemeo la waumini. Alhamdulillahi alladhi min khashyatihi taradu as-samaa wa sukkanuha, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye kwa kumwogopa yeye mbingu na wakazi wake hutikisika. watarjuful ard wa umarha watamujul bihar wa man yasbahu fi ghamaratiha, na milima na wakazi wake hugwaya na bahari hufanya mawimbi ikiwa na waogeleaji wake. Alhamdulillahil ladhi hadana li hadha, wama kunna lanahtadiya lawla, an hadana Allah. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye ametuongoza kwenye hili na tusingeweza kuongoka lau Mwenyezi Mungu asingetuongoza. Alhamdulillahilladhi yakhluqu wa lam yukhlaq. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huumba na hajaumbwa. Wa yanzuqu wa la yulza. Huruzuku na wala hapewi riziki. Wa yut'imu wa la yut'amu wa yumeetu al-ahya wa yuhyil mauta. Hulisha na wala halishwi. Huwafisha walio hai, huwapa uhai waliowafu. wa huwa hayyun la yamut, yeye ni hai asiyekufa. Biyadihi khayr wa huwa ala kulli shay'in qadir, khairi iko mkononi mwake na yeye ni mweza wa kila kitu. Ni ruhusu ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Makundi mawili ya kutetea haki za binadamu yamewatuhumu wanamgambo wanaobeba silaha wa kaskazini mwa Ethiopia kwa kutenda jinai za kivita. Shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam na mashirika mengine ya misaada ya kibinadamu yameripoti kwamba eneo la magharibi mwa Afrika linakabiliwa na mgogoro mkubwa wa chakula. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameutaka Umoja wa Mataifa utekeleza majukumu yake kwa kuchukua hatua dhidi ya uvamizi na chokochoko -choko za utawala wa kizayuni Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa katika kipindi cha miaka minne iliyopita zaidi ya raia wa Yemen 1800 wameaga dunia, dunia na kujeruhiwa na mabomu ya kutegwa ardhini nchini humo kufuatia uvamizi wa Saudi Arabia na washirika wake. Na idadi ya watu wanaougua ugonjwa wa uviko 19 huko nchini Uingereza hususan wale wanaopatwa na, na maambukizi aina mpya ya kirusi cha korona, cha Omicron, inazidi kuongezeka. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ingawaje muda haujaturuhusu kusoma maoni zaidi. Inshallah maoni yaliyosalia yatosomwa katika matangazo yetu ya hapo kesho. Mimi ni Husen Hasan, usiku mwema. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 h ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.