Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu, nipe nguvu katika siku ya leo ya kutekeleza amri zako, na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja, na unifanikishe kukushukuru kwa rehema zako, na unilinde ndani yake kwa ulinzi na sitara yako, ewe mbora wa wenye kuona. Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Sau Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana ambapo tunasikika kasri ya satelaiti na vilevile kwenye intaneti katika parstoday.com/sw, pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98936487 na email yetu ni swahili radio iriir. Mimi ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu mchana huu ni Bwana Milad Ismaili. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mahawaidha kutoka kwa Shekh Idi Ibrahim Timbajuka kuhusiana na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na makala yetu ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais wa Irani alani jinai iliyofanywa na mkufurushaji mmoja dhidi ya mashekhi katika haramu ya Imam Ridha alaihi salam. Vita vya Rasia na Ukraini vyapaisha bei za nishati. Tanzania na Kenya Waasi ndi Arkongo wa waachilia huru mateka watatu baada ya kuwashikilia kwa mwezi mzima. Na watuhumiwa wa jinai za kivita za Darfur, mtuhumiwa wa jinai za kivita za Darfur hapandishwa kizimbani, ACC akana mashtaka. habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani jinai iliyofanywa na mtu mmoja mkufurishaji katika haram tukufu ya Imamu Ridha alaihi ssalam, na kusema kwamba aliyefanya jinai hiyo ni mtu mpotofu aliyeathiriwa na magengi ya ukufurishaji ya Kimarekani. Jana jioni, mtu mmoja mwenye fikra potofu za ukufurishaji aliwashambulia kwa kisu mashekhi watatu waliokwenda kufanya ziara kwenye haramu hiyo iliyoko Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran na kupelekea mmoja wa mashehe hao kuwa washahidi na wengine wawili kujeruhiwa vibaya. Mshambuliaji huyo ametiwa mbaroni na maafisa wa kulinda usalama wa haramu hiyo na hivi sasa amekabidhiwa kwa maafisa wa usalama wa taifa wa Iran. Kitengo cha habari cha ofisi ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimemnukuu Rais Ibrahim Raisi akisema katika ujumbe wake maalumu kwamba tukio hilo la jana Jumanne huko Mashhad, eneo ambalo ni la amani kwa wanadamu wote wenye fikra huru duniani, limeziumiza nyoyo za wapenzi wote wa Imam Ridha alaihis salaam. Kwa upande wake, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amelaani jinai hiyo, na wakati huo huo amelitaka taifa la Iran kuwa macho mbele ya vitendo vya kishetani kama hivyo ambavyo lengo lake hasa ni kuvuruga utulivu na mshikamano wa taifa hili la Kiislamu. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Muhamad Bahir Ghalibaf akisema hayo leo kwenye kikao cha wazi cha bunge na kusisitiza kwamba maadui wa taifa hili wanatumia jinai kama hizo ili kuvuruga mapenzi na mshikamano baina ya watu wa mataifa tofauti na baina ya watu wa jamii moja, hivyo ni lazima kila mmoja awe macho mbele ya ushetani huo wa maadui. Vita vinavyoendelea baina ya Rusia na Ukraine vimesababisha matatizo makubwa ulimwenguni, huku nchi za Afrika zikiwemo Kenya na Tanzania nazo zikiwa hazikusalimika na madhara ya vita hivyo. Upungufu mkubwa wa mafuta umeshuhudiwa nchini Kenya, huku madereva wakipanga safu ndefu kununua mafuta na wengine wakielekea nchi jirani kudhamini mahitaji yao hayo muhimu. Kwa huko nchini Tanzania leo, serikali imeanza kupandisha bei mpya ya mafuta, dizeli, petroli na mafuta ya taa, na ya taa na yameanza kuuzwa kwa bei kubwa, huku baadhi ya magazeti ya nchi hiyo yakisema kwamba bei hiyo haijawahi kutokea. Tayari vyombo vya usafiri nchini Tanzania viko mbioni kupandisha bei za nauli na uchukuzi, swala ambalo bila shaka yoyote litapandisha pia bei za bidhaa na kupelekea kupanda gharama za maisha. Kwa upande wake, mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji nchini Tanzania, EWURA, imelazimika kutoa ufafanuzi kuhusu sababu za bei za mafuta kupanda nchini humo na kusema ni pamoja na mgogoro wa kivita uliopo kati ya Russia na Ukraine ambao umepelekea kuwepo uhaba wa upatikanaji wa mafuta duniani na pia imepelekea gharama za mafuta na za usafirishaji mafuta kupanda. Bei ya mafuta imepandishwa nchini Tanzania katika hali ambayo wananchi wanalalamika kupaa kwa bei za bidhaa mbalimbali za vyakula, hasa wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani nayo serikali ya Kenya imetenga shilingi bilioni 34 na milioni 446 laki nane kumi na tatu elfu mia mbili tisini na tano katika bajeti ya ziada ya mwaka huu, ikiwa ni sehemu ya mpango wa kupunguza bei ya mafuta ili kuwasaidia wa Kenya kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta kulikosababishwa na vita vya Rusia na Ukraine. Kundi mmoja la waasi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaoendesha uasi wao katika jimbo la Ituri la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo wamewaachilia huru mateka watatu waliokuwa wanawashikilia kwa zaidi ya mwezi mmoja. Kuachiliwa huru mateka hao watatu ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa kati ya timu ya watu wanane iliyotumwa na rais Felix Tshisekedi kwenda kufanya mazungumzo ya kina na waasi hao wa Kodeko. Mateka mmoja aliachiliwa huru tarehe 21 mwezi uliopitwa Machi kwa sababu za kiafya. Bado waasi hao no wanawashikilia mateka wengine wanne. Mateka watatu walioachiliwa jana Jumanne wamepitisha zaidi ya siku 40 mikononi mwa waasi hao wa hawa Kodeko ambao walikuwa wanawashikilia no tangu Februari 16 mwaka huu. Imeripotiwa kuwa waasi wa Kodeko waliwateka nyara watu hao ili kupata kitu cha kufanyia mazungumzo na kuilazimisha serikali kuwaachilia huru wanamgambo wa kundi hilo. Waasi hao wametaka pia jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kukomesha operesheni zake za kijeshi, kuondoa mzingiro wa majimbo ya Ituri na Kivu kaskazini iliyouweka tangu mwezi Machi mwaka jana na kurejesha mambo yote katika hali ya kawaida. Ikumbukwe kuwa makundi mbalimbali ya waasi yamekuwa yakiendesha uasi wao kwenye maeneo hayo yakiwemo makundi ya nchi jirani kama la waasi wa ADF wanaotoka Uganda. Hali ya kiusalama si nzuri katika maeneo hayo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiasi kwamba hivi sasa hofu na taharuki imetanda kutokana na mapigano kati ya jeshi la serikali na waasi wa kundi la M23 katika vijiji vya Bikoro na Chanzu vya eneo la Rushuru la mkoa wa Kivu Kaskazini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa kundi la Janjavid la eneo la Darfur la magharibi mwa Sudan, ambaye amepandishwa kizimbani katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC yenye makao yake huko The Hague, Uholanzi, amekanusha kuhusika na tuhuma zote zilizotolewa dhidi yake. Ali Muhammad Ali Abdurahman mwenye umri wa miaka 72 ambaye anajulikana pia kwa jina la Ali Kushaib ameiambia mahakama hiyo kwamba hana hatia, na anakanusha tuhuma zote zilizotolewa dhidi yake. Ikumbukwe kwamba kuna makumi ya tuhuma za jinai dhidi ya binadamu zinamkabili mtuhumiwa huyo. Ali Kushaib alijisalimisha mwenyewe kwa mahakama ya kimataifa ya ICC mwezi Juni 2020 baada ya kuwa mafichoni kwa muda wa miaka 13. Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu laki 3 wameuawa na wengine milioni mbili na laki tano wamekuwa wakimbizi kutokana na vita vya jimbo la Darfur vya baina ya miaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na nne. Vita vya Darfur vilizuka baada ya waasi kubeba silaha na kuanza kupambana na serikali ya Sudan wakiituhumu serikali hiyo kwa kulitelekeza eneo hilo la mbali kabisa na mji mkuu Khatum. Inadaiwa kuwa serikali ya Sudani iliunda kikosi maalumu kilichoitwa Janchawid kwa ajili ya kupambana na uasi huo wakati wa uongozi wa jenerali Omar Hassan al Bashir huko Sudan. Kesi ya Ali Kushaib imeanza kusikilizwa huku taarifa zikisema kwamba watu wengine 45 wameuawa katika mapigano mapya yaliyozuka kwenye jimbo la Darfur baina ya makabila hasimu. Iwapo atapatikana na hatia mkuu huyo hoana mgambo wa Janjawid maarufu kwa jina la Ali Kusheib mwenye umri wa miaka sabini na mbili anaweza kuhukumiwa kifungo cha maisha jela. Na shirika la kijasusi la Somalia limetangaza kwamba magaidi wa Al-Shabab wamepanga njama za kuwaua rais na waziri mkuu wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Shirika la habari la Sputnik limeripoti habari hiyo na kulinukuu shirika la kijasusi na usalama wa taifa la Somalia likisema kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba shirika hilo limewaeleza viongozi wa serikali ya nchi hiyo kwamba mafia wa genge la kigaidi la Al-Shabab hivi sasa wamo katika njama za kuwaua Rais Muhammad Abdullahi Farmajo, na waziri mkuu wa Somalia, Muhammad Hussein Roble. Shirika la kijasusi la Somalia vilevile limesema Muhamed Mahir, mmoja wa wanachama wakuu wa genge la Al-Shabab, ndiye anayesimamia njama hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za ulimwengu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mwisho wa Abdurabu Mansur Hadi, hatima ya kila msaliti mamluki. Ushahidi unaonyesha kwamba Saudi Arabia imeamua kumpiga teke Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudia kushirikiana na wavamizi wa nchi yake. Kuna ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha kuwa Riyadh imemtupa nje ya ulingo wa siasa Mansur Hadi kuanzia mwaka 1994 hadi 2012 Yaani kwa muda wa miaka 18 Abdurabu Mansur Hadi alikuwa makamu wa rais Ali Abdullah Saleh wa Yemen. Mwaka 2012 Mansur Hadi alichukua madaraka ya Yemen baada ya kupinduliwa Ali Abdullah Saleh, aliingia madarakani katika uchaguzi wa kimaonyesho ambao haukuwa na upinzani wowote. Ilivyokuwa imepangwa kikatiba ni kwamba Mansur Hadi awe rais wa mpito nchini Yemen kwa muda wa miaka miwili tu. Lakini mwaka elfu mbili kumi na nne, yaani ulipoisha muda wake, aliamua kung'ang'ania madaraka na alijiongezea muda wa mwaka mzima wa kubakia madarakani kinyume cha sheria. Hata baada ya kumalizika mwaka huo mmoja aliyokuwa amejiongezea kinyume cha sheria, Mansur Hadi bado hakutaka kukabidhi madaraka. Mwaka elfu mbili kumi na tano, baada ya kumalizika muda aliyojiongezea madaraka, alilazimika mwenyewe kutangaza kujiuzulu, lakini nia ya yake haikuwa kukabidhi madaraka kwa serikali ambayo ingelichaguliwa kidemokrasia. Hivyo aliamua kukimbilia Saudia. Baada ya hapo, alishirikiana na wavamizi wa Yemen ambao walidai kuwa lengo lao ni kumrejesha madarakani Mansur Hadi. Kimsingi ni usaliti na umamluki wa Mansur Hadi ndio ulioitumbukiza Yemen kwenye vita angamizi vya maadui kwa zaidi ya miaka saba sasa Ijapokuwa Saudia na wavamizi wenzake wangelitafuta kisingizio chochote tu cha kuivamia Yemen bila ya kusubiri idhini kutoka kwa Mansur Hadi, lakini kuweko kwake Mansur Hadi huko Riyadh, Saudi Arabia, ni uungaji mkono tosha wa kuvamiwa na kuuliwa kiholela wananchi wa Yemen. Mansur Hadi alikuwa na ndoto za kurejea madarakani nchini Yemen, na kwake si muhimu ni idadi ngapi ya watu wangeliuawa na uharibifu mkubwa kiasi gani ungelifanywa na wavamizi wasioipendelea kheri yoyote Yemen zaidi ya kujali maslahi yao binafsi tu. Hivi sasa muda wa matumizi ya Mansura hadi unaonekana umeisha. Ushahidi ni kuwa Jumatano ya wiki iliyopita baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lilianzisha mazungumzo mjini Riyadh kwa ajili ya Yemen. Hata hivyo, katika kikao cha ufunguzi wa mazungumzo hayo si Abdurabu Mansur Hadi alikuwepo wala makamu wake Muin Abdul Malik ambaye pia ni waziri wake mkuu. Vyombo vya habari vya Yemen vilitangaza kwamba kukosekana Mansur Hadi katika kikao hicho ni cha ufunguzi ni ushahidi kwamba ukoo wa Al Saudi umeamua kumtupa nje ya ulingo wa siasa Mansur Hadi ambaye kwa miaka mingi sasa anaishi kwa fadhila za ukoo huo huko Saudia. Taarifa nyingine zinasema Mansur Hadi haruhusiwi hata kuwa na mazungumzo yoyote ya kisiasa wala kuhojiwa na vyombo vya habari na wala kuonana na wakuu wa nchi za dunia. Mujtahidi, mfichuaji maarufu wa siri zinazopitikana ndani ya ukoo wa kifalme wa Al Saudi, ameandika katika Twitter kwamba baadhi ya duru za kuaminika zinasema kuwa balozi wa Saudia nchini Yemen amempiga mm, marufuku Mansur Hadi kuzungumza na vyombo vya habari kwa namna yoyote ile. Kwa matamshi hayo tunaweza kusema kuwa mchezo umekwisha na Mansur Hadi ameshatupwa tayari katika kapu la historia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Sheikh Aide Ibrahim Timbajuka na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Rafiki wangu wa rafiki, mtukufu Ramadhani, mwezi ulona neema na baraka duniani utakiwa mpaka katikati ya somo mpaka mwisho wa habari hii ya daku kimakosa au wamechukua vibaya au hawakuelewa somo la walilofundishwa na walimu wao. Kwa hiyo tuangalie sababu ya kula daku. Sababu ya kula daku, jamani, siyo kwamba eti mkomae mchana uweze kushinda pasina njaa, sio sababu ya daku, kwa sababu wale wote ambao wanaitegemea daku wanaona kazi ya daku ni kukukomaza wewe. Mchana kutwa ushinde tumbo limejaa, ili usijihisi swaumu, usijihisi njaa. Wanatafsiri hivyo, lakini daku haina kazi hiyo, wala Mtume alivyosema tule daku hakukusudia kwamba tule daku tushibe matumbo ndi, bali daku ina utaratibu wake. Bwana Mtume, lazima tuelekeze tule daku namna gani na ina faida gani. Mtume anasema tasahau faina fi sahuri baraka, Mtume, kuleni kulenidau kwa sababu katika sio shibe, tunapata nini baraka. Namna ufafanuzi niliyotoa wa daku ni kitu gani, na ni ina faida gani, na vile vile inaliwa muda gani? La pili ambalo ndilo lina mara nyingi linatuvuruga ni suala la kufuturu. Daku tunaila ndio hivyo, wengine tunakula tuna shiba, sababu ya kuna mpaka saa kumi wengine ambao bado wameshiba na ndugu Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Kijarida cha macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Aprili sita, elfu mbili na ishirini na mbili kinakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo katika habari yake kuu limeandika rekodi mpya, bei ya petroli, bei mpya kuanza kutumika leo, wachumi wafunguka, wataka hatua za haraka zichukuliwe. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zinasema sheria ya vyama vya siasa kurekebishwa, serikali ya Tanzania ya mwaga kompyuta vyuoni, na wabunge wagomea ripoti ya Mtomara. Ama habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo inasema Tanzania ya maridhiano, aha, kina amani. Rais Samia atuma ujumbe kwa wananchi. Kinana aita vyama vingine ili kuzika tofauti. Aidha limeandika Majaliwa kufungua dimba, hotuba ya bajeti leo, petroli diseli na mafuta ya taa bei juu. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema nondo tatu nzito za Rais Samia kwa TCD, NCCR ya wakana wajumbe mkutano wa Samia na TCD, wabunge wacharuka vikali kuhusu ripoti ya uchafu wa Mto Mara. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru la chama tawala CCM limeandika kasi ya Rais Samia kuipaisha Tanzania. Dk Mwinyi awakumbusha vijana uzalendo na kufanya kazi kwa kujitolea. CCM ipo tayari kukutana na vyama vya siasa asema Kinana, na bei ya mafuta ya petroli na dizeli ya panda. Ama nipashe limeandika neno moja tu la herufi kubwa zilizokoza yaani, maumivu. Dondoo ya habari hiyo inasema bei ya mafuta ya petroli na dizeli ya pa taboa, yajipanga kupandisha nauli bidhaa nazo. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye ukurasa wa pili wa gazeti hilo ambalo pia limeandika Samia aziweka mtegoni TCD na kikosi kazi na wabunge wataka kamati huru ya kuchunguza uchafu wa mto Mara. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema, muungwana ni kitendo, limeandika Warioba acharuka Apinga madai ya katiba mpya baada ya elfu mbili ishirini na tano, atoa siri ya wizi wa kura aivua nguo nek Vilevile limeandika waingiwa na ubaridi ni mawaziri wa bunge marc na makado wa CCM waliombagaza Kinana. Pia limeandika bei ya petroli haijapata kutokea. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya, gazeti la Daily Nation kama kawaida limesheheni habari za kila namna. Tutadondoa baadhi yake. Miongoni mwake ni hii inayomnukuu Matiangi akisema shambulio dhidi ya helikopta ya Raila lilikuwa limepangwa. Junet na Babu Owino wasailiwa kuhusu kushambuliwa kwa mawe helikopta hiyo ya Raila. Wakenya walipata tabu zaidi wakati wa muungano wa Uhurutu. Aidha, limeandika mwanasiasa wa Mombasa Ali Mwasau amesalimika katika jaribio la mauaji. Mwasau alishambuliwa jana Jumanne wakati alipokuwa akirejea nyumbani kutoka msikitini wakati watu wenye silaha wakiwa ndani ya magari mawili walipomshambulia mara 22 upande wa kulia wa gari yake. Shambulio hilo lilitokea katika mida ya saa 4 usiku karibu na JCC Boston. Amepata majeraha miguuni na mikononi, lakini amewahishwa hospitalini kwa tuktuk au bajaji na amesalimika na kifo. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika mbunge wa Suna Mashariki Jonathan Muhamed amejisalimisha kwa idara ya upelelezi wa jinai DCI, jana Jumanne, Aprili 5, 2022 ili kutoa maelezo kuhusu mkasa wa kushambuliwa kwa mawe helikopta ya kiongozi wa ODM Raila Odinga katika kaunti ya Uasin Gishu. Hayo ni baada ya kutakiwa kufika katika ofisi za idara hiyo zilizoko katika barabara ya Kiambu, Nairobi, ili ahojiwe kuhusiana na tukio hilo lililolaaniwa na viongozi wengi akiwemo Rais Uhuru Kenyatta. Aidha limeandika serikali ya Kenya yatoa shilingi bilioni 34 za kukabiliana na uhaba wa mafuta na m. Katika upande wa magazeti ya huko Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika hatimaye bunge la Uganda lapata fedha za maziko ya spika Ulanyam. Aidha limeandika wakimbizi wa Kongo wako huru kuchagua kubakia kambini au kurudi nyumbani. Vilevile limeandika madereva wapanga mistari mirefu kwenye vituo vya mafuta kutokana na uchache wa bidhaa hiyo nchini Kenya. <tune> nam hapa ni teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na haya ni matangazo so yetu ya mchana leo katika historia leo ni jumatano tarehe nne ramadhani mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 6 Aprili mwaka 2022, miaka 442 iliyopita, katika siku kama ya leo, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi e, zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16 iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa ikihesabiwa kama mpinzani mkuu wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia Afrika na Amerika. Hata hivyo, pole pole Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi eh, makolonia Ureno na vilevile vile kufuatia hali mbaya ya kiuchumi ya nchi hiyo. Miaka 105 iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa masilahi ya waitifaki. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi waitifaki. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, Jafar Nimeiri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na jenerali Abdurahman Siwaru Dhahaba, aliyekuwa waziri wa ulinzi, ambaye alichukua madaraka na kuongoza Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Nimeiri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969. Nimeri aliongoza Sudani kwa mabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. Na katika siku kama hii ya leo miaka 28 iliyopita vita na mapigano ya umwagaji damu mkubwa baina ya makabila mawili ya Watuti na Wahutu yalianza nchini Rwanda. Wahutu wenye misimamo mikali walianzisha mauaji makubwa dhidi ya Watuti. Katika mauaji hayo wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kituti na wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja na kuwafanya wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Wahutu wanaunda asilimia 84 ya jamii ya Rwanda, na kabila hilo lilikuwa madarakani nchini humo hadi mwaka 1994. <tis> Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Tuzahara huko Tanga unasema Israeli kila mara ina waua wa Palestina. Umoja wa Mataifa hauyaoni hayo mateso ya Wapalestina na wanamaliza wanaendelea kido, kumalizika kidogo kidogo, umeandika. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya milani jinai iliyofanywa na mtu mmoja mkufurishaji katika haram tukufu ya Imam Ridha alaihi salam na kusema kwamba aliyefanya jinai hiyo ni mtu mpotofu aliyeathiriwa na magengi ya ukufurishaji ya Kimarekani. Jana jioni, mtu mmoja mwenye fikira potofu za ukufurishaji aliwashambulia kwa kisu mashekhe watatu waliokwenda kufanya ziara kwenye haramu hiyo iliyoko Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, na kupelekea mmoja wa mashehe hao kuwa washahidi na wengine wawili kujeruhiwa vibaya kwa upande wake spika wa majlisi ya ushauri ya kiislamu yaani bunge la iran bwana muhamed bagher ghalibof amelaani jinai hiyo na wakati huo huo lakini amelitaka taifa la iran kwa macho mbele ya vitendo vya kishetani kama hivyo ambavyo lengo lake hasa amesema ni kuvuruga utulivu na mshikamano wa taifa hili la kiislamu Vita vinavyoendelea baina ya Rasia na Ukraini vimesababisha matatizo makubwa ulimwenguni, huku nchi za Afrika zikiwemo Kenya na Tanzania nazo zikiwa hazikusalimika na madhara ya vita hivyo. Kwanza leo mafuta yamepanda bei huko nchini Tanzania na kundi moja la waasi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wanaoendesha uasi wao katika jimbo la Ituri la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, wamewaachilia huru mateka watatu waliokuwa wanawashikilia kwa zaidi ya mwezi mmoja. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni Swahili radio irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu