Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana Allahu ghafuran rahima, sadaqallahu al-aliyyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu, nipe nguvu katika siku ya leo ya kutekeleza amri zako, na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja, na unifanikishe kukushukuru kwa rehema zako, na unilinde ndani yake kwa ulinzi na sitara yako, ewe mbora wa wenye kuona, amin ya rabbal alamin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji, mwasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tutasikaa katika satelit, na pia kwenye internet katika pastodaycomsw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Uzap yetu ni plus 989356487 na email yetu ni swahili radio tiribir. Leo ni Jumatano, mwezi nne Ramadhani 1443 Hijiria, sawa na tarehe 6 Aprili 2022 Miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha kutoka kwa Shekh Muhamed Rajabu wa Qom. Tutakuwa na macho yetu magazetini, science na teknolojia mpya pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema tuko tayari kuisaidia Afghanistan kulima mazao ya chakula badala ya mihadarati. Nusu ya jamii ya waislamu waingereza ni maskini. Kukanusha ngano ya Holocaust kwa mpeleka jela ajuza wa umri wa miaka ya 93 nchini Ujerumani na Rasia asema mpango wa kura ya kutokuwa na imani na Imran Khan huko Pakistan ni njama za Marekani. Habari kamili: ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Afghanistan umesema kwamba Teheran iko tayari kuisaidia Afghanistan kulima mazao ya chakula badala ya mmea wa mpopi unaozalisha mihadarati na madawa haramu ya kulevya. Shirika la habari la ISNA limeripoti habari hiyo na kusema kuwa ubalozi wa Iran nchini Afghanistani umeelezea kufurahishwa na uamuzi wa serikali ya mpito ya kundi la Taliban wa kupiga marufuku uzalishaji, ununuaji na uuzaji wa madawa ya kulevya na umesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuisaidia Afghanistan kuzalisha mazao ya chakula na yenye manufaa kwa wanadamu badala ya mmea wa mpopi unaotumiwa kuzalisha mihadarati. Said Rasul Musawi, msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran, naye ameandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba utekelezaji wa marufuku ya upandaji wa mmea wa mpopi huko Afghanistan utasababisha matatizo makubwa ya kiuchumi, kisiasa na kijamii katika nchi hiyo ambayo uchumi wake unachangiwa na uuzaji wa madawa haramu ya kulevya, hivyo kuna haja ya kuwekwa ukulima mbadala haraka iwezekanavyo wa kuchukua nafasi ya uzalishaji wa mihadarati. Jumapili wiki hii mkuu wa kundi la Taliban, Mula Hibatullah Akhundzada, alitoa amri ya kupigwa marufuku uzalishaji wa aina yoyote ile wa madawa ya kulevya nchini Afghanistan. Amri hiyo imetolewa katika hali ambayo kwa muda wa miaka 20 ya kukaliwa kwa mabavu Afghanistan na madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani, uzalishaji wa madawa ya kulevya uliongezeka kwa kiwango kikubwa mno nchini humo, kiasi kwamba asilimia 90 ya madawa ya kulevya aina ya tiriak duniani yanazalishwa nchini Afghanistan. Nusu ya familia za Waislamu nchini Uingereza zinataabika kupata mahitaji ya siku ya chakula. Televisheni ya Press TV imeripoti kuwa sambamba na kuanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, takwimu zinaonyesha kwamba nusu ya familia za Waislamu nchini Uingereza wanahitaji msaada wa benki ya chakula ili kupata futari yao ya siku. Takwimu hizo za kutisha zilizofichuliwa Ijumaa na taasisi moja ya Kiislamu ya masuala ya kibinadamu zinaonyesha kwamba nusu ya familia za Waislamu nchini Uingereza mwaka huu hazina fedha za kuweza kukidhi mahitaji yao kwa ajili ya kununua iftari katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Taasisi ya Islamic Aid ya nchini humo imekadiria kwamba nusu ya familia za Waislamu huko Uingereza zinaishi katika hali ya umaskini, kwa maana kwamba karibu Waislamu milioni moja na laki sita wanaishi katika hali ya umaskini ambao ni sawa na asilimia 18 ya jamii nzima ya wananchi wa Uingereza. Wakati huo huo, benki za chakula nchini humo ziko chini ya mashinikizo makubwa na maombi mengi ya wananchi wanaohitaji misaada sambamba na kuongezeka idadi ya Waislamu wanaoishi katika hali ya umaskini. Nina Parmar, mwakilishi wa benki ya chakula ya Sofre huko Uingereza, amesema familia za Waislamu zinakabiliwa na matatizo makubwa kutokana na matatizo ya kifedha na hivyo zinashindwa kulipa madeni na kodi nyumba na gharama za maisha. Hali hiyo imekuwa ikiziathiri zaidi familia ambazo zina watoto zaidi ya wawili ambazo aghlabu ni familia za Waislamu. Familia hizo zinaishi katika nyumba zisizofaa huku zikiwa hazinufaiki kivyovyote na misaada ya kijamii, kutokana na siasa zisizo za kiuadilifu za nchini Uingereza. Ajuza wa Ujerumani mwenye umri wa miaka tisini na tatu amehukumiwa kifungo cha miezi sita gerezani kwa kutoa maoni tofauti kuhusu kile kinachotajwa kuwa ni mauaji ya Holocaust. Utawala wa kizayuni wa Israel unadai kuwa chama cha Nazi cha Ujerumani kiliwaua mayahudi wapatao milioni sita wakati wa vita vya pili vya dunia, tukio linalojulikana kwa jina la Holocaust. hata hivyo Baadhi ya wasomi na wanahistoria wametilia shaka ushahidi wa kihistoria wa ngano hizo wakiutaja kuwa ni ngano iliyobuniwa kwa malengo ya kisiasa ya Wazayuni. Baadhi ya wasomi hao waliofanya utafiti wa kina kuhusiana na madai ya mauaji wa hayo wamehukumiwa kifungo jela au kutozwa faini kwa kosa la kutoa maoni yao tu kuhusiana na kadhia hiyo. Nchini Ujerumani, mtu yoyote anayetoa maoni yanayopinga Holocaust huadhibiwa hadi miaka mitano jela. Kwa mujibu wa Daily Mail, Ursula Howeberk uh, Mjerumani mwenye umri wa miaka 93 amesema kwamba hakukuwa na chumba cha gesi katika kambi ya Austri na kwamba eneo hilo lilikuwa kambi ya kazi za kulazimishwa. Hornbeck, kutoka eneo moja lililoko karibu na mji wa Bielefeld nchini Ujerumani aliwahi kutiwa hatiani kwa mashtaka mengine matano kama hayo. Kesi ya hivi karibuni ilikuwa ya mwezi Oktoba mwaka jana baada ya mahakama ya wilaya mjini Berlin kumhukumu kifungo cha miezi sita jela pale aliposema katika hafla ya hadhara kwamba madai ya kuwepo vyumba vya gesi na kambi za mateso dhidi ya Mayahudi huko Austria wakati wa vita vya pili vya dunia si sahihi. Ajuza huyo wa miaka tisini na tatu amehukumiwa kifungo kwa kutilia shaka tu ngano hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Russia imetangaza kuwa Marekani imeamua kumwadhibu waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan baada ya kukataa kufuta safari yake ya kuitembelea ya Moscow. Jumapili iliyopita, Rais wa Pakistan alichukua hatua ya kulivunja bunge kwa ushauri wa waziri mkuu wa Imran Khan kufuatia matukio kadhaa ya kisiasa yaliyoitikisa nchi hiyo katika siku chache zilizopita. Rais wa Pakistan Dr. Arif Alvi ameidhinisha ushauri wa waziri mkuu. Imesema taarifa kutoka ofisi ya rais, ikiwa na maana kwamba uchaguzi mpya wa bunge unapaswa kufanyika ndani ya siku tisini. Huko Pakistan ni baada ya kushindwa jaribio la kambi ya upinzani ya Pakistan la kutaka kumwondoa madarakani Imran Khan na kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Ndiyo maana bunge limevunjwa. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema katika taarifa yake kwamba Marekani na washirika wake wa Magharibi walimshinikiza waziri mkuu wa Pakistan ya Imran Khan afuta safari yake nchini Rasia mwezi Februari mwaka huu. Taarifa hiyo imesema kwamba kabla ya ziara ya Imran Khan nchini Rasia, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Asia Kusini Donald Lu alimwita balozi wa Pakistani mjini Washington na kutaka kufutwa mara moja ziara hiyo, jambo ambalo lilikataliwa na Islamabad. Na mgogoro wa madawa ya kulevya na vifo vinavyosababishwa na matumizi ya mihadarati nchini Marekani vinazidi kuongezeka. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Marekani CDC kimeripoti kwamba watu elfu moja na tano na mia saba hamsini na mbili wameaga dunia nchini humo katika kipindi cha mwaka mmoja wa hadi mwezi Oktoba mwaka jana kutokana na kutumia kiasi kikubwa cha madawa ya kulevya. Takwimu zinaonyesha kwamba vifo vinavyotokana na matumizi kupita kiasi ya dawa za kulevya vinaongezeka kwa kasi kubwa katika jamii ya Wamarekani weusi, taswira inayoonyesha kiwango jumla cha juu cha vifo vya Wamarekani weusi ikilinganishwa na raia wenzao wazungu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mwisho wa Abdurrabu Mansur Hadi, hatima ya kila msaliti mamluki. Ushahidi unaonyesha kwamba Saudi Arabia imeamua kumpiga teke Abdurrabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu mwenyewe na kukimbilia Saudia kushirikiana na wavamizi wa nchi yake. Kuna ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha kwa kuthibitisha kuwa Riyadh imemtupa nje ya ulingo wa siasa Mansur Hadi. Kuanzia ya mwaka 1994 hadi 2012, yani kwa muda wa miaka 18, Abdurabu Mansur Hadi alikuwa makamu wa rais wa Ali Abdullah Saleh wa Yemen. Mwaka 2012 Mansur Hadi alichukua madaraka ya Yemen baada ya kupinduliwa Ali Abdullah Saleh. Aliingia madarakani katika uchaguzi wa kimeonyesho ambao haukuwa na upinzani wowote. Ilivyokuwa imepangwa kikatiba ni kwamba Mansur Hadi awe rais wa mpito nchini Yemen kwa muda wa miaka miwili tu, lakini mwaka 2014, yaani ulipoisha muda wake, aliamua kung'ang'ania madaraka na alijiongezea muda wa mwaka mzima wa kubakia madarakani kinyume cha sheria. Hata baada ya kumalizika mwaka huo mmoja aliyokuwa amejiongezea kinyume cha katiba, Mansur Hadi bado hakutaka kukabidhi madaraka. Mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kumalizika muda aliyojiongezea madaraka, alilazimika mwenyewe kutangaza kujiusulu, lakini nia yake haikuwa kukabidhi madaraka kwa serikali ambayo ingelichaguliwa kidemokrasia, hivyo aliamua kukimbilia Saudia. Baada ya hapo alishirikiana na wavamizi wa Yemen ambao walidai kuwa lengo lao ni kumrejesha madarakani Mansur Hadi. Kimsingi ni usaliti na umamluki wa Mansur Hadi ndio ulioitumbukiza Yemen kwenye vita angamizi vya maadui kwa zaidi ya miaka saba sasa. Ijapokuwa Saudia na wavamizi wenzake wangelitafuta kisingizio chochote tu cha kuivamia Yemen bila ya kusubiri idhini kutoka kwa Mansur Hadi, lakini kuweko kwake Mansur Hadi huko Riyadh, Saudi Arabia, ni uungaji mkono tosha wa kuvamiwa na kuuliwa kiholela wananchi wa Yemen. Mansur Hadi alikuwa na ndoto za kurejea madarakani nchini Yemen na kwake si muhimu ni idadi ngapi ya watu wangeliuawa na uharibifu mkubwa kiasi gani ungelifanywa na wavamizi wasioipendelea kheri yoyote Yemen, zaidi ya kujali maslahi yao binafsi tu. Hivi sasa, baada ya matumizi ya mansur hadi, eh, hivi sasa muda wa matumizi ya Mansur hadi unaonekana umeisha. Ushahidi ni kwamba Jumatano ya wiki iliyopita baraza la ushirikiano la ghuba ya uajemi lilianzisha mazungumzo mjini Riadhe kwa ajili ya Yemen. Hata hivyo, katika kikao cha ufunguzi wa mazungumzo hayo si Abdurabu Mansur Hadi alikuwepo wala makamu wake Main Abdul Malik, ambaye pia ni waziri mkuu wake. Vyombo vya habari vya Yemen vilitangaza kwamba kukosekana Mansur Hadi katika kikao hicho cha ufunguzi ni ushahidi tosha kuwa ukoo wa Al Saudi umeamua kumtupa nje ya ulingo wa siasa Mansur Hadi. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuna mpisha Shekhe Muhammed Rajab wa Kum hapa Iran na mawaidha ya Ramadhan. pamoja na amani bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hatuna hatunabudi kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kuingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na kuweza kufunga katika mwezi huu somo, ambayo wapo wenzetu waliotamani kuingia katika mwezi wa Ramadhani, lakini kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala hawakuweza kuuona mwezi mtukufu, na kuna wenzetu ambao Mwenyezi Mungu amewajalia wakauona mwezi mtukufu wa Ramadhani na wakawa ndani ya mwezi huu, lakini ikawa hawakuweza kupata afya njema na kuweza kuifunga somu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ama sisi hatuna budi kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa kutupa afya njema na kuweza kufunga somu ya mwezi huu. Ama baada ya utangulizi huu niingie moja kwa moja katika maelezo yangu ambayo nimepanga kuyaeleza katika muda huu mfupi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala anapozileta taklifu au anapoleta majukumu fulani katika jamii ya Waislamu, ni kwamba majukumu haya, amri hizi, Mwenyezi Mungu anapozileta zinaambatana na masharti na wanachuoni, masharti haya wanayagawa katika pande mbili kuu. Sehemu ya kwanza ni sharti ambalo linapelekea kwamba zile amali alizoziamrisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala zifanywe, kwamba sharti hili linapokamilika, basi amali hizi zinakuwa zimesihi, kwa maana amali hizi zitakuwa hazijabatilika bali ziko sahihi mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala endapo na yale masharti mengine yatakamilika. Ile ni sharti la kwanza na sharti lenyewe ni Uislamu. Endapo mimi nitafunga, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameniamrisha kufunga, kutiba alaikum siyam. Endapo nitasali na nikawa sijaingia katika dini ya Uislamu, wanachuoni watasema, wanasema kwamba swaumu hii utakayoifunga itakuwa bado haijasihi, ina maana siyo sahihi, kwa kuwa sharti ambalo litasababisha swaumu hii uliyoifunga ama swala hii unayoiswali ama zaka hii unayotoa, ili iwe sahihi, sharti hili litakuwa limekosekana, na sharti lenyewe ni Uislamu. Sasa asiyekuwa mwislamu akaingia katika dini ya Uislamu na akafanya amali zake, akajaribu kujiepusha na yale mambo mengine yanayopelekea kubatilika zile amali, ina maana kwamba hapa swaumu yake atakapoifunga sasa kwa kuchunga na vile vitu vingine, itakuwa saumu imesihi na haina matatizo na wala siyo batil. Lakini swali la msingi la kujiuliza ni kwamba je, saumu hii ambayo imefungwa na huyu mwislamu, je, inakubaliwa mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? ili ni swali la msingi ambalo tunatakiwa tujiulize. Wanachuoni wanatupa majibu kwamba saumu hii, amali hizi zimekamilisha sharti moja katika masharti yale anayotakiwa kuwa nayo yule aliyeamrishwa kuzifanya amali hizi, yule aliyeamrishwa kufunga soumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ziko sahihi, hazina matatizo, siyo batil, lakini ili zikubaliwe mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, wanachoona wanatuambia kunahitajika sharti jingine likamilike hapa. Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala ndipo atazipokea na kuzikubali amali hizi, na kuikubali saumu hii ambayo tumeifunga katika mwezi huu. Sharti lenyewe ni lipi? Wanachuoni wanatuambia hapa, inabidi mwislamu huyu apige hatua moja mbele, aitakase nafsi yake, ailinde nafsi yake kutokana na vile ambavyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameviharamisha kwake, na aitengeneze nafsi hii aiingize katika daraja la uumini. Atakapokuwa ni muumini hapa sasa, saumu yake atakayoifunga mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala itakuwa saumu hii ni yenye kukubaliwa, kwa kuwa imekamilisha zile sharti kuu mbili, sharti la kusihi amali za mwanadamu ambalo ni sharti la Uislamu. Sharti hili limetimia kwa sababu amefunga akiwa ni Muislamu na pia sharti la pili la kupokelewa na kukubaliwa zile amali za mwanadamu nalo pia litakuwa limepatikana, ambalo ni sharti la uumini. Baada ya hapa zitakapokamilika sharti hizi mbili, pamoja na masharti mengineyo madogo madogo, amali za mwanadamu, tukiizungumzia hii somu ambayo ndiyo tunayoizungumzia kwa sasa hivi, itakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni yenye kupokelewa na hapa ndipo inapokuja ile falsafa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliposema: ya ayuha alladhina amanu kutiba alaykumusiyam lsiyam kama kutiba ala alladhina min qablikum, la min qablikum la'allakum tattaqun, enyi ambao mmemwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala mmefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa wale ambao wamepita kabla yenu. Lengo la Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala kuwafaridhishieni saum, kuwafaridhishieni kufunga ili mpate kuwa ni wacha Mungu. Wasomi masohaba wa Bwana Mtume na masohaba wa maimamu walikuwa baadhi yao wakihoji katika kipengele hiki cha kwanza, katika aya hii Mwenyezi Mungu anaposema ya ayuha ladhina amanu, walioji kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala saum ameifaradhisha kwa umma wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam. Leo kwa nini Mwenyezimungu awaite kwanza waumini, ya ayuha ladhina amanu, awaite kwamba enyi ambao mmeamini, wakati katika umma wa Mtume Muhammad kuna wengine ambao sio waumini? Na hili amelithibitisha mwenyewe Mwenyezimungu subhanahu wataala ndani ya Qurani alipowaambia kwamba msiseme kwamba tumeamini, bal qulu aslamna bali semeni sisi ni Waislamu, kwa maana ndani ya umma Muhammad Mwenyezi Mungu anathibitisha kwamba kuna ambao ni waumini na kuna ambao si waumini. Sasa soum, hata yule ambaye hajawa mumini pia anatakiwa afunge. Bali kuna mzozo kwamba je, kafiri ambaye hajaingia katika Uislamu, naye je, ni wajibu wafunge au si wajibu kufunga? Hapo kuna mzozo na kuna ikhtilafu za maraji. Kuna wanaosema kwamba ni wajibu kwake afunge, lakini itakuwa haisihi kwa sababu ya zile sababu ambazo tumezungumza katika shuruti zilizopita. Lakini ala kulli hal atakuingia huko isipokuwa masahaba, kipengele hiki walikuwa wanaoji wanahoji kwamba kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aseme enyi waumini mmefaradhishiwa kufunga. Hapa majibu yakatoka kwamba saum ipo kwa watu wote lakini swaumu ambayo Mwenyezimungu subhanahu wa taala ataikubali na kuipokea ni saumu ya wale ambao wamemwamini Mwenyezimungu subhanahu wa taala, na ikasemwa kwamba swaumu ni khasa kwa waumini, haina maana kwamba mwingine asifunge mwingine na afunge, lakini itakayokubaliwa mbele ya Allah subhanahu wa taala ni ile swaumu iliyofungwa na muumini. Swali jingine la msingi la kujiuliza kwamba nifanye nini ili niingie katika daraja ya waumini ili somo yangu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aipokee. Unapoirejea Qur'ani kuna sifa ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameziweka wazi kwamba sifa hizi ndizo sifa za wale waumini. Kwa haraka haraka nijaribu kuzitaja angalau sifa tatu. Mwenyezi Mungu anasema qad aflahal mu'minun, kwa hakika wamefaulu wale ambao ni waumini. Waumini ni kina nani? Mwenyezi Mungu anasema aladhina hum fi salatihim khashiun, waumini ni wale ambao katika swala zao ni wanyenyekevu. Hivyo unyenyekevu katika sala ni katika sifa za waumini. Unapojikuta kwamba bado hujawa mnyenyekevu katika sala yako, elewa kwamba hujaingia katika daraja la umini, ujitahidi uingie katika daraja la waumini. Sifa nyingine ambayo nijaribu kuizungumza Mwenyezi Mungu anasema Walladhina hum lifurujihim hafidhun, waumini ni wale ambao tupu zao ni wenye kuzihifadhi. Na sharti jingine ambalo pia ni jaribu kulizungumzia, Mwenyezi Mungu anasema kwamba walladhina hum liamanatihim wa ahdihim raun, waumini ni wale ambao amana zao na ahadi zao ni wenye kuzichunga. Hizi ndiyo sifa ambazo nimejaribu kuzieleza kwa mukhtasar, sifa za muumini. Kwa hiyo Allah anatuthibitishia kwamba kuwa mnyenyekevu katika sala, alkadhalika na kuchunga ahdi na amana kuwa mwaminifu na vile vile, e, na kulinda na kuzihifadhi zile sehemu za siri kutozitumia katika njia ambazo ni za haramu. Mungu anatuthibitishia kwamba hizi ni moja wapo katika alama za umin. Na kwa kuwa muda wetu ni mfupi, tuishilie hapa insha Allah. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakapotujalia kupata nafasi katika vipindi vijavyo tutaweza kuendelea kufafanua kwamba waumini ni kina nani, ambao hawa waumini swaumu ndiyo ya kwao khasa na wala haiwausu watu wengine, kwa maana ndiyo itakayokubaliwa— wassalamu Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya, ya, daim, ya, ya Teirani, jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na huyo alikuwa ni Shekhe Muhammad Rajab waqumu hapa Iran, na mawidha hayo yohi, ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Aprili 6, elfu mbili na ishirini na mbili linakunjuliwa na yaana, gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo katika habari yake kuu limeandika rekodi mpya, bei ya petroli, bei mpya kuanza kutumika leo, wachumi wafunguka, wataka hatua za haraka zichukuliwe. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zinasema sheria ya vyama vya siasa kurekebishwa, serikali ya Tanzania ya mwaga kompyuta vyuoni, na wabunge wagomea ripoti ya mto Mara. Ama habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo inasema Tanzania ya maridhiano, haki na amani, Rais Samia atuma ujumbe kwa wananchi, Kinana aita vyama vingine ili kuzika tofauti. Aidha, limeandika Majaliwa kufungua dimba, hotuba ya bajeti leo, petroli, diseli na mafuta ya taa bei juu. Ama habari kuu katika gazeti la Majira inasema nondo tatu nzito za Rais Samia kwa TCD, NCCR ya wakana wajumbe mkutano wa Samia na TCD, wa bunge wacharuka vikali kuhusu ripoti ya uchafuzi wa mto Mara. Kwa upande wake gazeti la Uhuru la chama tawala CCM limeandika kasi ya Rais Samia kuipaisha Tanzania, Dakta Mwinyi awakumbusha vijana uzalendo na kufanya kazi kwa kujitolea, CCM ipo tayari kukutana na vyama vya siasa asema Kinana, na bei ya mafuta ya petroli na diseli yapanda. Ama Nipashe limeandika neno moja tu la herufi kubwa zilizokoza, yaani maumivu. Dondoo ya habari hiyo inasema bei ya mafuta ya petroli na diseli hapa Tabora yajipanga kupandisha nauli bidhaa nazo. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye ukurasa wa pili wa gazeti hilo, ambalo pia limeandika samia aziweka mtegoni TCD na kikosi kazi na wabunge wataka kamati huru ya kuchunguza uchafuzi wa mto mara kwa upande wake gazeti la raia mwema muungwana ni kitendo limeandika warioba sharuka apinga madai ya katiba mpya baada ya 2025 atoa siri ya wizi vile vile wa kura aivua nguo nek vilevile limeandika waingiwa na ubaridi ni mawaziri wabunge marc na makado wa ccm waliombagaza kinana pia limeandika bei ya petroli haijapata kutokea. Tunaelekea nchini Kenya, gazeti la Daily Nation, kama kawaida limesheheni habari za kila namna, tutadondoa baadhi yake. Miongoni mwake ni hii inayomnukuu Matiang'i akisema shambulio dhidi ya helikopta ya Raila lilikuwa limepangwa. Junet na Babu Owino wasailiwa kuhusu kushambuliwa kwa mawe helikopta hiyo ya Raila. Wakenya walipata tabu zaidi wakati wa muungano wa Uhuruto limeandika. Aidha limeandika mwanasiasa wa Mombasa Ali Mwasau amesalimika katika jaribio la mauaji. Mwasau alishambuliwa jana Jumanne wakati alipokuwa akirejea nyumbani kutoka msikitini, wakati watu wenye silaha wakiwa ndani ya magari mawili waliposhambulia mara ishirini na mbili upande wa kulia wa gari yake. Shambulio hilo lilitokea karibu saa nne usiku karibu na JCC Boxton. Amepata majeraha miguu na mikononi, lakini amehamishiwa hospitali ya hospitalini, amewahishwa hospitalini kwa tuktuk -tuk au bajaji na amesalimika na kifo limeandika. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika mbunge wa Suna Mashariki Junet Mohamed amejisalimisha kwa idara ya upelelezi wa jinai DCI jana Jumanne, Aprili 5, 2022 ili kutoa maelezo kuhusu mkasa wa kushambuliwa kwa mawe helikopta ya kiongozi wa ODM Raila Odinga katika kaunti ya Uasin Gishu. Hayo ni baada ya kutakiwa kufika katika ofisi za idara hiyo zilizoko katika barabara ya Kiambu, Nairobi ili ahojiwe kuhusiana na tukio hilo lililolaaniwa na viongozi wengi akiwemo Rais Uhuru Kenyatta. Aidha limeandika serikali ya Kenya yatoa shilingi bilioni thelathini na nne za kukabiliana na uhaba wa mafuta. Kwa muhtasari, limeandika serikali ya Kenya imetenga shilingi bilioni 34 milioni 446 laki 813,295, katika bajeti ya ziada ya mwaka huu ikiwa ni sehemu ya mpango wa kupunguza bei ya mafuta ili kuwasaidia wa Kenya kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta kulikosababishwa na vita vya Russia na Ukraine. Tunamalizia nchini Uganda. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika, hatimaye bunge la Uganda lapata fedha za maziko ya spika Olanya. Aidha limeandika wakimbizi wa Kongo wako huru kuchagua kubakia kambini au kurejea nyumbani, na madereva wapanga mistari mirefu kwenye vituo vya mafuta kutokana na uchache wa bidhaa hiyo nchini Kenya. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Daktari Nader Tavakoli, makamu wa Rais wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran, amesema kwa mara ya kwanza nchini Iran timu ya upandikizaji ya chuo hicho ilifanikiwa kupandikiza ini na figo za wagonjwa waliopata mshtuko wa moyo kwa kutumia mbinu mpya. Mbinu hiyo ijulikanayo kama MUF inatumika kuondoa majimaji wakati wa upasuaji wa moyo kwa kutumia cardiopulmonary bypass au CPB. CPB ni mbinu ambayo mashine huchukua kwa muda uh, kazi ya moyo na mapafu wakati wa upasuaji, kudumisha mzunguko wa damu na oksijeni ya mwili wa mgonjwa. Pampu ya CPB yenyewe mara nyingi hujulikana kama mashine ya mapafu ya moyo au pampu Daktari Tavakoli ameongeza kuwa timu ya kituo hicho yenye wafanyakazi zaidi ya 150 waliobobea ni mojawapo ya vituo vichache vya upandikizaji duniani vinavyotumia mbinu hiyo. Naye Sam Zeratian Nejad Davani, mkuu wa upasuaji wa moyo na mishipa ya moyo katika hospitali ya Rasul Akram wa mjini Tehran inayomilikiwa na chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran, alisema kuwa mbinu iliyotumika katika upasuaji huo inayoitwa Modified Ultrafiltration ni mojawapo ya mbinu ambazo nchi chache huzitumia na kwamba madaktari wa Iran katika kitengo kikubwa zaidi cha uchangiaji wa viungo nchini wanaweza kutumia mbinu hiyo. Alieleza faida za kutumia mbinu hiyo ikiwa e, ni pamoja na kupunguza uvimbe katika miili ya wagonjwa. Serikali ya Tanzania imetangaza kutenga zaidi ya dola za Kimarekani milioni 75 kwa ajili ya ujenzi wa vituo vinne vya umahiri au centers of excellence. Vituo hivyo vitaweza kuwaelimisha wataalamu wa kada mbalimbali katika sekta kama vile uzalishaji wa umeme jadidifu au renewable energy na usafirishaji wa anga, majini na reli. Haya yalisemwa Februari ishirini na nane mwaka huu na naibu waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Tanzania Omari Kipanga wakati wa ziara ya kukagua miradi ya wizara hiyo jijini Dodoma. Naibu waziri huyo amekagua ujenzi wa chuo cha ufundi cha Dodoma kilichopo katika kata ya Nala na shule ya mfano ya Iyumbu iliyopo katika kata Iyumbu. Amesema vituo hivyo vya umahiri na kinachojengwa jijini Arusha ambacho kitajikita katika kuzalisha wataalamu wa nishati jadidifu na chuo cha ufundi cha Dar es Salaam wanajenga chuo kitakachotoa mafunzo ya teknolojia ya habari na mawasiliano au tehama. Vingine vitajengwa katika chuo cha usafirishaji NIT cha jijini Dar es Salaam, ambacho kitahusika na usafirishaji katika anga, reli na majini, na Mwanza ambacho kitahusika na masuala ya ngozi. Amesema kwa mara ya kwanza nchini Tanzania tutazalisha marubani wetu wenyewe. Lakini mnafahamu tuna reli yetu ya mwendo kasi, tunaenda kuzalisha vijana wahandisi watakaotumikia Uh, katika uh, reli hiyo, amesema waziri huyo. Watu bilioni moja wenye umri wa kuanzia miaka 12 hadi 35 wako hatarini kupoteza uwezo wa masikio yao kusikia kutokana na masikio hayo kupata sauti kubwa kupita kiasi, iwe kwa mtu kusikiliza mwenyewe au sauti zitokazo katika vipaza sauti vya shughuli za kijamii umma. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani WHO limetanabisha hilo katika siku ya kimataifa ya usikivu wa masikio iliyoadhimishwa tarehe tatu mwezi Machi, maudhuri yakiwa masikio kusikia maishani. Sikiliza kwa uangalifu. WHO inasema kuwa iwapo mwelekeo wa sasa wa kusikiliza kitu masikioni kwa sauti kubwa utaendelea, basi kuna madhara makubwa kwa afya ya mwili na akili pamoja na elimu na fursa za ajira. Mkurugenzi wa idara ya WHO ya magonjwa yasiyo ya ya kuambukiza Daktari Bente Mikelsen amesema mamilioni wa ya watoto na mabarobaro pamoja na vijana wako hatarini kupoteza uwezo wao wa kusikia kutokana na matumizi yasiyo salama ya vifaa vya kusikiliza sauti masikioni sambamba na sauti kubwa kwenye kumbi za vilabu vya usiku, matamasha na michezo. Amesema hatari inaongezeka zaidi kwa kuwa vifaa vingi vya kusikiliza sauti, kumbi na matukio ya umma hayana maonyo au viwango vya usikilizaji, na hivyo kusababisha hatari ya kupoteza usikivu kwa kuwa sauti huwa kubwa kupindukia. WHO inasema kuwa kupoteza uwezo wa kusikia ni tatizo ambalo haliwezi kupatiwa tiba lakini linaweza kuzuilika. Ni kwa mantiki hiyo, shirika hilo linataka vijana kuchukua hatua za kuhakikisha sauti inakuwa ya chini pindi wanapotumia vifaa vya kusikiliza masikioni. Alkadhalika, vifaa hivyo viwe ni vile vinavyokata sauti za nje. Kuvaa vizuia sauti kwenye kumbi zenye kelele kubwa na kufanya mara kwa mara uchunguzi wa uwezo wa sikio kusikia. WHO inaasihi serikali kuandaa sheria za usikilizaji ulio salama na kuelimisha jamii kuhusu changamoto za kupoteza usikivu. Sekta binafsi nazo zinapaswa kujumuisha mapendekezo ya WHO kwenye bidhaa zao, kumbi na matukio na ili kuchagiza usikilizaji usio hatarini, WHO inataka uhamasishaji wa ubadilishaji tabia ufanywe na mashirika kira ya kiraia, wazazi, waalimu, madaktari na kadhalika. na hivi karibuni Umoja wa Mataifa likiwemo shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomiki IAEA na shirika la afya duniani WHO yamezindua programu iitwayo Rays of Hope au miale ya matumaini kwa ajili ya kuwezesha nchi wanachama hususan za kipato cha chini na chakati kuwapatia wananchi wao huduma za uchunguzi wa tiba dhidi ya saratani kwa kutumia miale, huku mradi huo ukianza kwanza na nchi za Afrika. Taarifa ya pamoja iliyotolewa karibuni na wakuu wa mashirika hayo imesema hatua hiyo inazingatia ukweli kwamba katika nchi hizo saratani inaua watu wengi ambao wanakosa uwezo wa kupata tiba ya teknolojia ya nyuklia na mionzi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Mariano Grossi amesema uzinduzi huo ulifanyika huko Addis Ababa nchini Ethiopia Februari, ambao ulikuwa mkesha wa mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa muungano wa Afrika au umoja wa Afrika au ulioanza Februari tano mjini humo. Kati ya nchi 55 wanachama wa umoja wa Afrika, 20 kati yazo hazina kabisa mashine ya kutibu saratani kwa kutumia mionzi. Grossi amesema mamilioni ya watu wanaoishi katika nchi zinazoendelea wanakufa kwa saratani ambayo mara nyingi inatibika na inazuilika. Tuna wajibu wa kimaadili wa kufanya kila tuwezalo kubadilisha mwelekeo huu mchungu, amesema mkurugenzi mkuu wa IAEA. Aidha amesema licha ya kwamba hata katika nchi zingine zinazoendelea kuna shida ya tiba, hali ya matibabu barani Afrika bado ni mbaya zaidi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema kwa pamoja tena na Rise of Hope ikiongeza shime, IAEA na WHO zimeanza kuimarisha ushirikiano wao wa muda mrefu kufikia malengo ya pamoja, kuziba pengo la tiba ya saratani duniani na kuchagizia maendeleo kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Duniani kote idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 60 katika miongo miwili ijayo na kufikia milioni 16 kwa mwaka huku nchi za kipato cha chini na kati hususan Afrika na kwingineko zikibeba mzigo zaidi wa idadi kubwa ya vifo kuliko nchi tajiri. Mradi wa Rays of Hope unaendeleza uzoefu na utaalamu wa miongo sita wa IAEA katika sayansi ya nyuklia na kuchunguza na kutibu aina mbalimbali mbali za uvimbe. Mradi huo pia unalenga kuhamasisha rasilimali fedha na wadau ili kuongeza utashi wa kisiasa katika kukabiliana na saratani ambayo inaweza kutibiwa vyema kabisa na teknolojia ya kisasa ya matibabu. Halikadhalika, mradi huo wa Rays of Hope utachagiza huduma ya tiba dhidi ya saratani kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za mionzi na teknolojia ya nuklia ambazo ni muhimu katika kubaini na kutibu saratani. Hatua hiyo si tu kuwa itaepusha vifo, bali pia kuwa itakuwa na manufaa dhahiri ya kiuchumi na kijamii. Mradi huo utapatia mafunzo wataalamu, ambapo Grossi amesema utawezesha kuokoa maisha mengi na kusaidia jamii na uchumi, ambavyo vyote vinategemea afya ya watu wake. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi, katika awamu yake ya kwanza mradi huo utaanza kutekelezwa katika nchi saba, ambazo ni Benin, Chad, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uh, Niger, Malawi, Kenya na Senegal. Hata hivyo, mkurugenzi mkuu wa idara ya Afrika katika IAEA Profesa Shaukat Abdulrazak amesema kipaumbele cha mradi huo katika utekelezaji ni kufuata mahitaji na matakwa ya nchi husika. Mwaka elfu mbili ishirini pekee watu laki saba walikufa kutokana na saratani barani Afrika. Na wapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe nne Ramadhani mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe 6 Aprili mwaka 2022. Miaka 442 iliyopita, katika siku kama ya leo, ardhi ya Ureno, moja kati ya nchi zilizokuwa na nguvu barani Ulaya katika karne za 15 na 16, iliunganishwa na Uhispania. Ureno ilikuwa ikihesabiwa kama mpinzani mkuu wa kisiasa na kikoloni wa Uhispania huko Asia, Afrika na Amerika. Hata hivyo, pole pole Ureno ilianza kupoteza satwa na nguvu yake ya kisiasa, kutokana na raia wa nchi hiyo kuhamia kwa wingi katika nchi Eh, makolonia Ureno na vilevile vile kufuatia hali mbaya ya kiuchumi ya nchi hiyo. Miaka mia moja na tano iliyopita, katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa maslahi ya waitifaki Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi wa itifaki. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, Jafar Nimeiri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na Jenerali Abdurahman Siwaru dhahaba aliyekuwa waziri wa ulinzi ambaye alichukua madaraka na kuongoza Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kwamba ni meri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969. Ni meri aliongoza Sudani kwa mabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. na katika siku kama hii ya leo miaka 28 iliyopita, vita na mapigano ya umwagaji damu mkubwa baina ya makabila mawili ya Watuti na Wahutu yalianza nchini Rwanda. Wahutu wenye misimamo mikali walianzisha mauaji makubwa dhidi ya Watuti. Katika mauaji hayo, Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kituti na Wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja na kuwafanya wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi. Wahutu wanaunda asilimia 84 ya jamii ya Rwanda, na kabila hilo lilikuwa madarakani nchini humo hadi mwaka 1994. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunashukuruni wasikilizaji wetu wapenzi Bwana Ali Magema ukiwa huko Tanga Tanzania, pamoja na Bwana Yahya Ali ukiwa huko huko barabara ya kumi na tatu Tanga Tanzania. Kwa maoni yenu kiujumla, ni kwamba muda wetu umeisha, hatuwezi kusoma maoni hayo. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Afghanistan umesema kwamba Teheran iko tayari kuisaidia Afghanistan kulima mazao ya chakula badala ya mmea wa mpopi unaozalisha mihadarati na madawa haramu ya kulevya. Nusu ya familia za Waislamu nchini Uingereza wanataabika kupata mahitaji ya siku ya chakula hususan katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ajuza mmoja wa Ujerumani mwenye umri wa miaka tisini na tatu amehukumiwa kifungo cha miezi sita, sita gerezani kwa kutoa maoni tofauti kuhusu kile kinachotajwa kuwa ni mauaji ya Holocaust. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetangaza kwamba Marekani imeamua kumwadhibu mkuu waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan baada ya kukataa kufuta safari yake ya kuitembelea Moscow. Na mgogoro wa madawa ya kulevya na vifo vinavyosababishwa na matumizi ya mihadarati nchini Marekani vinazidi kuongezeka na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars todaycom sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.