Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe bwana wangu, niruzuku katika siku hii akili na utambuzi, na uniepushe na ujinga na usafihi, na uniruzuku katika kila kheri uishushayo siku hii kwa utukufu na rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu. Amin ya rabbil alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkhair, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan na kusihi tuandamani hadi tamati ya matangazo. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki na vilevile tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdul Majid Nasser. Atakuwa anazungumzia fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhan kadhalika tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni Parstoday.com mkwaju sw. leo ni Aprili 5 mwafaka na tarehe 3, na kwa baadhi tarehe 4 Ramadhan 1443 hijria imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema haiwezi kusalimu amri mbele ya kujitakia makuu Marekani. Kijana wa Algeria awapa watoto wa Palestina dola elfu mbili mia nane alizoshinda kwenye mashindano ya Qurani, na Hungary yailaumu Ukraine na Umoja wa Ulaya kwa kujiingiza vitani na Rasia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu katu haiwezi kusalimu amri mkabala wa uchu tamaa, na kujitakia makuu Marekani. Hosein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alisema hayo jana Jumatatu katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kueleza kuwa Teheran inafanya maamuzi kwa iza na mantiki kwa ajili ya maslahi ya taifa hili na daima inachunguza mistari mekundu au inachunga mistari mekundu ya jamhuri ya Kiislamu. Ameeleza bayana kuwa Marekani inabeba dhima ya kusita na kuchukua muda mrefu mazungumzo ya Vienna ya kuiondolea Iran vikwazo kutokana na matakwa yake yanayochupa mipaka. Amir Abdulahian amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ipo tayari kwa ajili ya kufikia makubaliano mazuri na ya kudumu, lakini Marekani inakwamisha jitihada za kufikiwa mapatano hayo. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amebainisha kuwa iwapo Marekani itafuata mkondo wa uhalisia wa mambo, basi hakuna shaka makubaliano yatafikiwa tena katika kipindi kifupi. Swala la kutoa hakikisho ili kuaminiwa na kuondoa katika orodha yake nyekundu na katika safu ya vikwazo shaksia wa kisheria lingali ni kati ya kadhia ambazo Marekani ikiwa upande uliokiuka mapatano ya JCPOA haijachukua maamuzi muhimu ya kisiasa kulipatia ufumbuzi swala hilo. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa mara nyingine tena amekosoa hatua ya Marekani ya kuwekea vikwazo vipya baadhi ya shahsia na mashirika ya jamhuri ya Kiislamu. Kwingineko, watu wasiopungua wa saba wamepoteza maisha baada ya treni moja ya mizigo kupinduka huko kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya usafirishaji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa mabehewa matatu ya treni hiyo ya mizigo iliyokuwa na mabehewa manne yametoka kwenye njia ya reli na kupinduka katika eneo la Lubudi kwenye jimbo la Lualaba na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wa saba. Ajali hiyo imetokea katika eneo lilelile lililoua lili wa watu sabini na watano katika ajali nyingine kama hiyo. Watu wengine kumi na wanne wamejeruhiwa katika ajali hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa mkuu wa eneo la Lubudi, Clementin Matanda. Waziri wa uchukuzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Okende Cherubin ameahidi kuunda kamati huru ya kuchunguza ajali hiyo na nyinginezo kama hizo ili kujua sababu zinazopelekea kutokea ajali za mara kwa mara. Ajali mbaya za treni zinaripotiwa mara kwa mara katika eneo hilo la Kongo DR na moja ya sababu zake kuu ni hali mbaya ya mabehewa na reli zilizochakaa mno za tangu enzi za mkoloni. Kiujumla, ajali za vyombo mbalimbali mbali vya usafiri kuanzia za barabarani, za ndege, za reli na za majini ni nyingi mno huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na sababu zake kubwa ni uchakavu wa vifaa hivyo pamoja na kubeba abiria na mizigo kupita kiasi. huku hayo yakiarifiwa, kijana wa Algeria aliibuka kidedea katika mashindano ya kuhifadhi Qurani Tukufu. Ametoa dola karibu elfu tatu alizoshinda kwenye mashindano hayo kwa ajili ya watoto wa Kipalestina. Abdul Khaliq Bududa, ambaye alihifadhi Qurani akiwa na umri mdogo aliibuka mshindi katika mashindano ya kimataifa ya kuhifadhi Qurani ya Mazamez Daud iliyoandaliwa na kanali ya televisheni ya Ashuruq ya Sudan kijana huyo ambaye aliomba ruhusa ya kuvaa bendera ya Palestina kabla ya mashindano hayo kuanza, amemwasa mmoja wa majaji wa mashindano hayo D Kamal Quda kuwapelekea watoto wa ukanda wa Ghaza dola 2800 alizoshinda kwenye mashindano hayo. Walishuhudia hatua ya kijana huyo kuonyesha uungaji mkono wake usio na kifani kwa watoto wa Palestina walibubujikwa na machozi na kuvutiwa na kitendo hicho. Algeria imekuwa mstari wa mbele kupinga hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ikiwemo Moroko ya kuanzisha uhusiano rasmi na wawazi wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Pia Algeria ilikata uhusiano wake na nchi jirani ya Moroko baada ya Rabat kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel na kutokana na ujasusi wa Moroko nchini Algeria kwa kutumia programu ya kijasusi ya Israel ya Pegasus. Vilevile, Algeria iliongoza juhudi za nchi kadhaa za Afrika zilizofanikisha kusimamishwa nafasi ya utawala wa kizayuni kama mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Turejee hapa nchini ambapo msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa Tehran imepokea vizuri usitishaji vita wa miezi miwili huko Yemen na kwamba Teherani inafanya juhudi za kufikisha kwa ulimwengu vilio vya wananchi wa nchi hiyo kadri inavyowezekana. Serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen na muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudia wamekubaliana na mpango wa Umoja wa Mataifa wa kusimamisha vita kwa muda wa miezi miwili huko Yemen. Mpango huo ulianza kutekelezwa tarehe pili mwezi huu Aprili. Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameiambia televisheni ya Almasura kwamba Tehran inafanya juhudi zake zote kuhakikisha sauti na vilio vya wananchi wa Yemen vinafika katika kona zote za ulimwengu kupitia Umoja wa wa Mataifa na na waitifaki wake wa kieneo. Vita vya kivamizi vilivyoanzishwa na muungano unaongozwa na Saudi Arabia tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano dhidi ya Yemen vimeshaua na kujeruhi mamia ya watu na kuwafanya wakimbizi wa Yemen wasiopungua milioni nne. Uvamizi huo umeharibu zaidi ya asilimia 85 ya miundombinu ya Yemen, na hivi sasa nchi hiyo ambayo tangu zamani ndio maskini zaidi katika ulimwengu wa kiarabu ina uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Na waziri mkuu wa Hungary Victor Orban ametumia hotuba yake ya kwanza tangu ashinde katika uchaguzi wa hivi karibuni kumlaumu rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kwa kukubali kuchochewa na nchi za magharibi na kuitumbukiza nchi yake kwenye vita angamizi na Rasia. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa Hungary yanaonyesha kuwa chama cha Fidesz cha waziri mkuu Viktor Orban kimepata ushindi wa zaidi ya asilimia 53 ya kura na hivyo kumfungulia njia Orban kuendelea kutawala inchi, nchini humo kwa kipindi cha nne mfululizo. Kimsingi, Viktor Orban ana misimamo kama umoja wa Ulaya, lakini pia anatumia siasa za kutopendelea upande wowote katika vita vya Rusia na Ukrain, na baadhi ya wakati anachukua misimamo iliyo dhidi ya Ukrain. Hadi hivi sasa hajaruhusu silaha kuingia Ukrain kutokea Hungary. Televisheni ya CBS News imeripoti habari hiyo na kumnukuu Viktor Orban akisema jana Jumatatu, baada ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa Hungary, kwamba ingawa nchi yake inapinga vita, lakini haijawahi kuwa na msimamo mkali kama wa Umoja wa Ulaya wala wa vyombo vya habari vya magharibi na Zelenski, yaani rais wa Ukraine. Huko nyuma, Zelenski alimlaumu Orban kwa misimamo aliyohitaja ni ya kihafidhina, ya kukataa kwake kuchukua msimamo mkali kuhusu Rusia. Ama rais Vladimir Putin wa Rasia yeye amempongeza Victor Orban kwa kushinda katika uchaguzi wa Hungary na kuelezea matumaini ya kuimarishwa zaidi uhusiano wa nchi hizo mbili. Ijapokuwa Hungary imeshapokea wakimbizi karibu laki nne wa Ukraine, lakini waziri mkuu Victor Orban anasema nchi yake haitaki kujiingiza vitani na Rasia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zanalama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo Rasia yasema Marekani imekiuka ya mkataba wa silaha za kibiolojia Naibu mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa Dmitri Polianski ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini New York kwamba shughuli za kijeshi za kibiolojia za Marekani nchini Ukraine zinakiuka mkataba wa silaha za kibiolojia. Akitoa taarifa yake kuhusu nyaraka zilizogunduliwa na wizara ya ulinzi ya Rasia kuhusiana na shughuli za kibiolojia za kijeshi za Marekani nchini Ukraine, Dmitri Polianski amesema tunachambua ushahidi unaonyesha kuhusika moja kwa moja mamlaka ya kisiasa Marekani katika kufadhili shughuli za kijeshi za kibiolojia nchini Ukraine. Polianski pia amesema kuwa wizara ya ulinzi ya Rasia imepata ushahidi kwamba maafisa wa Ukraine chini ya usaidizi wa moja kwa moja na mwongozo wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, walikuwa wakitekeleza miradi na majaribio hatari kama sehemu ya mpango wa kibiolojia wa kijeshi. Shughuli hizo zimekuwa zikifanyika kwa miaka mingi kwenye ardhi ya Ukraine, katikati mwa Ulaya Mashariki na katika umbali wa karibu kabisa na mipaka ya Rasia na zimekuwa tisho kubwa kwa usalama wa kibiolojia wa Rasia na eneo hilo kwa ujumla. Kashfa hiyo mpya ya hatua za Marekani katika kuisaidia Ukraine kuunda silaha za kibiolojia inaonyesha hali halisi na isiyo ya kibinadamu na nia ya Washington ya kutengeneza aina mbalimbali za vimelea vya kibiolojia nchini Ukraine chini ya madai ya ushirikiano wa kiulinzi baina ya nchi hizo mbili. Pamoja na hayo wizara ya mambo ya nje ya Marekani imedai kuwa Washington haina maabara nchini Ukraine. Hata hivyo, ushahidi unaonyesha kuwa Pentagon inasimamia moja kwa moja maabara hizo na kwamba wakandarasi wake wanaongoza miradi inayohusiana na shughuli hizo. Nikolai Potrosheva, katibu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia, amesema na hapa nanukuu, ulimwengu uliostaarabika hatimaye utaona kwamba Marekani inaendeleza sera za ujerumani ya wanazi na utawala wa hitler na kufanya majaribio yasiyo ya kibinadamu kwa kutumia wanadamu mwisho kunukuu hatua ya marekani ya kukana uwepo wa maabara za kutengeneza silaha za kibiolojia nchini ukraine imechukuliwa wakati nyaraka na ushahidi unaonyesha kwamba washington ililipa kipaumbele ma ma ma maalum swala la kuanzisha maabara za silaha za kibiolojia katika nchi za urusiya zamani ingawa marekani imetia saini mkataba wa silaha za kibiolojia ambao uliidhinishwa mwaka 1972 na, na kuanza kutumika mwaka 1975 lakini kwa hakika inaongoza katika kustawisha aina mbalimbali mbali za silaha hizo hatari kwa binadamu zaidi ni kwamba eneo zilikojengwa maabara hizo haswa zile zilizo katika nchi jirani na rasha na china zinalenga kuanzisha vitisho au tishio la kibiolojia dhidi ya washindani hao wawili wakuu wa waku, kimataifa wa marekani kuwepo kwa maabara za kibiolojia za marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia kunaonyesha jinsi ya washington inavyopuuza maisha ya binadamu duniani na vilevile vile sera za nchi hiyo za kuendelea kutengeneza silaha za maangamizi ya umati Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kumpisha Sheikh Abdul Majid Nasser atuletee mawaidha kuhusiana na fadhila za mwezi mtukufu Ramadhan. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema baada ya salamu, mashirikiano kati ya Qatar na Iran ni utekelezaji kwa vitendo mafunzo ya Qurani na Mtume sallallahu alayhi wa sallam, ndiyo maendeleo ya umma bora wa Mtume Mtukufu kwa vitendo. Asante sana, Shira Alfazl, ukiwa hapo Da. Asante sana pia Bin Taha al Junaid, ukiwa hapo Bumbwini, Zanzibar. Ye anatushukuru kwa habari, ameandika ahsante. Asante sana pia Yusuf Saad anahwandi naye pia yupo Dar es Salam, Tanzania, anatuandikia allahumma barik. Haya, asante sana. Mola atubariki sote. Asante sana kwa ujumbe wako huu ukiwa hapo Da. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Sayyidina Muhammadin wa alihi at-tayyibin at-tahirin. Waislamu wapendwa, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Tukiwa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutujaalia na kwa kutupa neema hii kubwa ya afya kuweza kuhudhuria katika mwezi huu na kutupa taufiki ya kutekeleza faradhi hii tukufu ya mwezi wa Ramadhan. Sasa bila kuwachukulia muda e, mada yangu au mazungumzo yangu ya leo yatahusiana na masuala ya e, usimamaji wa usiku au ibada za usiku. Lakini kabla ya kueleza e, yanayohusiana na mada hiyo nimeona ni vizuri kwa muhtasari kuelezea angalau nukta mbili tatu zinazohusiana na ubora wa mwezi huu mtukufu. Nafikiri wote twafahamu kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ana hutuba ndefu na mzuri zaidi aliyoitoa, ambayo ni maarufu kwa Khutbat shabania ambayo mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alieleza kwa upana zaidi kuhusu fadhila na ubora wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, na yanayotakiwa waislamu kuyatekeleza ndani ya mwezi huu mtukufu. Kwa hiyo tumejaribu kuchukua e, nukta kadhaa ili kukumbushana, na tunapoendelea na funga zetu katika mwezi huu ili tuweze Anasema shahru ramadhan shahru llahi azza wa jal, yani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, yudhaifu llahu fihi lhasanat, Mwenyezi Mungu matendo mema katika mwezi huu unapofanya tendo ee, jema moja, basi Mwenyezi Mungu huongeza malipo na kumlipa mtu maradufu kutokana na lile jema alilofanya. Wa yamhu fihi sayiat, kisha makosa yale tuliyoyafanya makosa, kuteleza kule tulizokufanya ndani ya mwezi huu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala huyasamehe makosa yale ambayo tumeyafanya katika miezi mingine. Kisha anasema wa huwa shahrul baraka, bimaana kwamba mwezi Ramadhani ni mwezi ambao una baraka nyingi. Wa huwa shahrul inaba, bimaana ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu ameuweka ili waja wamrejelee Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, watoke katika kule kughafilika, katika ule mghafala ambao waliokuwa nao wa kumsahau Mwenyezi Mungu, kutorejea kwa Mwenyezi Mungu, kutomwabudu Mwenyezi Mungu na mengineyo, waweze kutoka katika mghafala huo na kurejea kwake Subhanahu wa Ta'ala. wa huwa shaharu tauba, bimaana kwamba ni mwezi maalumu aliyoweka Mwenyezi Mungu ili waja wakumbuke kwamba kuna makosa kadhaa wa kadha ambayo tumeyafanya na tuweze kutubia, na labda si makosa, kwa sababu waja wanatofautiana, bimaana kwamba hata ile ee, kujikuta kwamba mtu hutekelezi ile ibada kama inavyotakiwa, utaikuta kwamba labda Mwenyezi Mungu inaweza ikwa, ikawa ni kama kosa. Kwa hiyo ukumbuke kwamba mwezi huu umewekwa ili uiku, ukupe kasi na mori zaidi ya kuweza kutekeleza ibada za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wa huwa shahrul maghfira kama tulivyoashiria e, e, kwamba ni mwezi wa kuomba msamaha kwa yale makosa tuliyofanya wa huwa shahru al-itq min an-nar, kwamba mwezi huu ni mwezi ambao umewekwa ili kuwakomboa wale watu ambao tayari wameandikiwa kwenda motoni, kuwakomboa na moto huo wa jahannam. Na hii ni kwa kuomba maghfira, kwa kumfanya tauba, na kwa kujitahidi kufa, kufanya ibada katika mwezi huu ili ni iweje, walfawzu biljanna, ili uweze kupata kufaulu kwa msamaha wa Mwenyezi Mungu na kwa uh, takrima ya Mwenyezi Mungu aliowapa Waislamu na waumini ndani ya mwezi huu, tuweze angalau, unapomalizika mwezi wa Ramadhani, tuwe tumefanya nini, tumepata uh, nafasi ya kuokoka na moto na kuingia katika pepo aliyoiandaa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaendelea kisha anasema, ala fajtanibu fihi kulla haramin, basi fahamuni ya kwamba la muhimu katika mwezi huu ni kwamba ya mambo yote yaliokuwa ni ya haramu, mambo yote yaliokuwa yamekatazwa, basi jiepusheni na mambo kama hayo. wa akthiru fihi tilawata alquran, kisha kwa sababu ni mwezi ambao ndani yake imeteremshwa Qurani, basi someni sana ndani ya mwezi huu Quran tukufu na kipengele hiki inshallah, tutakuweza kukiende- kukiongelea zaidi pale tutakapokuwa tumefikia, kwa sababu kuna nukta kadhaa ambazo tutazieleza katika mazungumzo yetu. Kisha anasema wasaluu fihi hawaijakum Tunafahamu kwamba mwanadamu, wewe tangu kuja kwako ulimwengu mpaka siku utakapoingia kaburini, ni matatizo unayopambana nayo, ni haja, una haja kadhaa ulizokuwa nazo. Kwa hiyo hayo yote hakuna aweza awezaye kuyaondoa na kukuondolea ku, ku, matatizo hayo isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo amekupa mwezi huu mtukufu uutumie kwa kumuomba Mwenyezi Mungu kila ambalo utakuwa ukilifikiria kwamba nina haja nalo, na hakuna kuweza kunitatulia haja hii isipokuwa ni Mwenyezi Mungu, basi mwelekezee Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ataweza kukutatulia tatizo hilo au kukuondolea haja hiyo. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema una ndani ya mwezi wa Ramadhani, muislamu mumin hatakiwi kuwa katika hali ambayo alikuwa nayo katika miezi mingine iliyokuwa imefanya nini, imempita. Anasema wala yakunanna shahru ramadani indakum ka ghairihi min ashhur, yani mwezi wa ramadhani uwe tofauti na miezi mingine, sahihi fa inna lahu inda Allah hurmatan wa fadla, kwa sababu mwezi wa Ramadhani mbele ya Mwenyezi Mungu una utukufu uliokuwa mkubwa na fadhila zilizokuwa nyingi ala sa'iri shuhur, ukiulinganisha na miezi mingine iliyotangulia. Kisha nasema wala yakunanna shahru Ramadhan yauma sawmikum ka yauma fitrikum, kisha nasema unapokuwa ndani ya mwezi wa Ramadhani kama tunavyofahamu kwamba ni wajibu ndani yake kutekeleza faradhi ya funga basi jitahidi kwamba kila siku inayopita ya mwezi wa Ramadhani, bimaana kwamba ikujenge kiimani na kiroho, kwa kiasi ambacho uwe ni to, tofauti na siku zingine zisokuwa za mwezi wa Ramadhani, bimaana kwamba siku za mwezi wa Ramadhani ziwe tofauti kimaadili, kiutekelezaji wa ibada katika kujinsi ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu uwe ni tofauti na miezi mingine iliyotangulia. Na si miezi mingine tu, hata ndani ya mwezi huo huo wa Ramadhani, siku ya kwanza iwe tofauti na siku ya pili, siku ya tano iwe tofauti na siku ya sita, mpaka kufikia mwisho wa mwezi Ramadhani huo umefikia katika kile kiwango cha juu kabisa cha kujikaribisha kwa Mwenyezi Mungu. Kwani Mwenyezi Mungu e, ali katika ile aya anasema la'allakum tattaqun, bimaana tuwe tumefikia katika kiwango cha juu kabisa cha nini, cha ibada ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo, kwa ufupi, hii ilikuwa ni kueleza baadhi ya fadhila alizozieleza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na mwezi huu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa ameeleza vile vile yale ambayo yanatakiwa kutekelezwa ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kutokana na ubora wa mwezi huu. Sasa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika kipengele hii anasema Mwenyezi Mungu subhanahu wa, subhana wa taala amefaradhisha funga ndani ya mwezi huu mtukufu kisha akajalia, wajaala qiyaman minhu bitatawuin kama tatawwa bi bisalati sabina laila, kisha anasema kwamba amejalia ndani yake faradhi ya funga, kisha akajalia kwamba mwenye kujitolea na akasali na kutekeleza ibada za sunna ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ni kama mtu, yani kiwango na ubora wa sala alizozitekeleza zile za sunna ni sawa na kutekeleza sala moja katika nyusiku e, sabini, ambazo ni tofauti na mwezi wa Ramadhani. Bimaana kwamba kutekeleza sala yako moja ndani ya mwezi wa Ramadhani, sala ile ina fadhila na ubora wa sala sabini ambazo waweza kuzitekeleza katika miezi mingine, na hizo ikiwa ni zile ni swala e, za sunna kisha akasema mwenye kutekeleza jambo moja la heri, mathalan e, ukatoa sadaka au ukamsaidia maskini, ukamsaidia yatima na mengineyo, ambayo ni matendo ya heri, bimaana kwamba mwenye kutekeleza jambo moja tu la heri katika mwezi kama huu mtukufu wa Ramadhani, sawa, bimaana kwamba vile vile ma, e, malipo yake Mwenyezi Mungu huyafanya kuwa ni maradufu bi maana ni zaidi ee, na zaidi kisha anasema man adda faridatan min fara'idillah mwenye kutekeleza faridhi, faradhi moja kati ya zile faradhi alizoziweka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala basi Mwenyezi Mungu anasema atakuwa kaman adda sabuina faridha fi ma siwahu min alshuhur yani ni sawa na yule mtu aliyetekeleza faradhi sabini katika miezi mingine isokuwa mwezi wa Ramadhani. Kwa hiyo huu ndo ubora na fadhila azipatazo muumini au muislamu ya kutekeleza matendo ya ibada ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa waalih wasallam, katika kipengele kingine, katika hadithi nyingine anasema waman tatawwa fihi bisalatin, yani mwenye kusali sala ndani ya mwezi mtukufu huu ya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kutiba lahu bara'atan minan nar, bimana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala huandiki humwandikia mja yule kwamba ameepukana na moto wa Jahannam. Kisha waman adda fihi fardhan, na mwenye kutekeleza faradhi moja ndani ya mwezi wa Ramadhani, kana lahu thawabu man adda sabina faridha fima siwahu mina ashuhuri kama tulivyokuwa tumeashiria kwamba ubora wake na fadhila zake ni sawa na yule mtu aliyotekeleza faradhi e, sabini katika miezi mingi mingine usokuwa mwezi wa Ramadhani. Hii yote ni kuonyesha jinsi ambavyo, ambavyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amemthamini mja wake na kumpatia fursa kama hii ya mwezi wa Ramadhani ili aweze kuitumia fursa hiyo na kujikaribisha kwake au kujikurubisha kwake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na katika e, kipengele cha mwisho kuhusiana na kifungu hiki Imam Ali alayhi, Imam Baqir alayhi salatu wassalam anaeleza kwamba shahru Ramadhan mwezi wa Ramadhan ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Anasema shahru Ramadhan wasaimuna fihi adhiyafullah, kwamba mwezi wa Ramadhani wanaofunga wanaotekeleza ibada ya funga ndani ya mwezi huu ni nini? Ni wageni wa Mwenyezi Mungu, wako katika dhiafa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, wa ahli karamatihi, na wako katika nini, katika karamu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. kwa kiwango fulani cha usiku kwa ajili ya ibada ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kutekeleza e, swala za sunna, swala za tahajjud na swala za sunna zingine ambazo tutazieleza ambazo zinasisitizwa kuzitekeleza ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, kisha wajitanaba maharram Allah, akajiepusha na yote yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, iwe kuyatekeleza ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani au katika miezi mingine, ili mradi kwamba yawe ni mambo ambayo Mwenyezi Mungu ameharamisha kuyatekeleza, dakhala aljannata bighairi hisab. Mja huyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamwingiza katika nini? Katika pepo e, bila ya nini? Ya hisabu. Hapa kama tulivyoeleza, bimaana kwamba ni kueleza kwamba umuhimu wa mja wa muislamu wa mu'min kutia himma ili kutekeleza ibada ambazo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametuelekeza tuzitekeleze, na akasisitiza juu ya kuzitekeleza ibada hizi ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na hasa zile sala za usiku ambazo tutaziashiria hapo kabla. Sasa kwa sababu tumelizungumzia neno ibada ambalo linachukua mambo mengi na halihusiki tu na suala la nini, la la e, funga au suala la sala za wajibu, kwa sababu neno ibada linachukua ibada zote, ziwe za sunna au ziwe ni nini, ni za faradhi, sawa. Kwa hiyo ni swala ni, ni neno ambalo halifungamani tu na ibada nini, e, za faradhi. sasa hili ni kuonyesha kwamba e, ibada zote ambazo zimehusiwa ndani ya Uislamu, bi maana kwamba ni lazima tutie himma kuzitekeleza katika mwezi mtukufu huu wa Ramadhani, sawa ziwe nini ni za wajib kama vile funga yenyewe na sala za wajibu za tano za kila siku, au ziwe ni swala za nini za sunna. Lakini sisi katika nukta hii tulipenda kusisitiza na kuongelea e, zile ibada za sunna ambazo Uh, kwa kusisitizwa kwake ni kutokana na umuhimu wake na ni kutokana na athari zake ambazo ibada hizi zinazo za kumkaribisha mja kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa kwa haya machache, wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Ramadanu ashraqa wal huda Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Umewadia wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation ina anwani semayo njia ya mamlaka kisunzi cha Raila. Kwa ufupi ni kuwa Raila Odinga ambaye ni mgombea wa urais wa muungano wa Azimio la Umoja One Kenya anaandamwa na kibarua kigumu, hususan cha kuchagua mgombea mwenza. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka usalama wa Tanzania umeiokoa Kenya kutokana na shambulio la kigaidi, Ruto asema baadhi ya mabwenyenye na maafisa serikalini wamesababisha mgogoro wa mafuta, na watu kumi na saba waandamwa na mashtaka ya jaribio la mauaji kwa kushambulia helikopta. Raila ujanja wa Ruto kuruka Mudavadi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Leo. Kwa ufupi ni kuwa naibu rais William Ruto anaonekana kukwepa masharti magumu ya kuunda au kuundwa kwa vyama vya muungano chini ya sheria mpya ya vyama vya siasa, hatua inayoweza kuwaacha pabaya washirika wake. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha inayoonyesha waendeshaji bodaboda wakipiga foleni kusaka mafuta. Picha hiyo imebeba anwani inayosema hasara tupu, biashara zikikwama nchini. Kwa mukhtasari ni kuwa uhaba wa mafuta unaotishia kukwamisha nchi umesababisha hasara, huku shughuli za kibiashara na uchukuzi zikilemazwa kote nchini Kenya. Kulikuwa na misongamano mikubwa katika vituo vichache vilivyokuwa na mafuta, huku wamiliki wa magari ya uchukuzi ya umma na ya kibinafsi wakikosa bidhaa hiyo. Toleo la mtandaoni pia limesheheni habari za siasa, kubwa zaidi ikisema baraza kuu la chama cha ODM limeingilia kati mzozo kuhusu mbinu ya kuchagua wagombeaji wa viti mbalimbali katika kaunti ya Mombasa. Mkutano wa leo Jumanne uliitishwa baada ya malalamishi kuibuka kuhusu uwezekano wa baadhi ya wagombea kupewa tiketi za moja kwa moja. Mbunge wa Mvita Abdusamad Nasir ni miongoni mwa wale waliotarajiwa kupewa tiketi baada ya kura za maoni zilizodhaminiwa na ODM kuonyesha ana umaarufu kumliko mpinzani wake wa karibu Suleiman Shahbal. Nalo gazeti la Standard pamoja na habari nyingine limeandika nchi wanachama wa bunge la Afrika Mashariki yala zafanya mkutano, huku DRC ikijiunga na jumuia hiyo ya kibiashara. Tuelekeze kurunzia tu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo tunaanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema fursa za wazi katika kilimo, mikakati ya muda mrefu na kati imeelezwa mbele ya Rais Samia Suluhu Hassan na Waziri Bashe na watendaji wa taasisi na wadau wa kilimo nchini ili kuhakikisha changamoto zote zinapatiwa ufumbuzi. Habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema Mboya akueleza moto, mjadala lugha ya kufundisha shuleni, NCCR mageuzi na Chadema watia ngumu TCD na Bunge Live la rejea baada ya miaka sita. Raia Mwema, mbali na kutanguliza mbele habari ya kurushwa tena mubashara shughuli za bunge na vyama vya Chadema na NCCR kutaka kukutana na Rais Samia kabla ya kongamano la TCD, lakini pia limepa uzito habari ya kijamii yenye anwani semayo aua mkewe akituhumu kumwambukiza ukimwi achoma moto kaburi kuficha ushahidi. Wabunge wapongeza bunge live kurejea, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupasha pia kwa kuandika watu sita wafariki katika ajali mbili za gari, na Samia aridhia maofisa ugani kumilikishwa pikipiki miaka miwili. Gazeti la Jamhuri limetenga nafasi ya kwanza kwa makala inayoeleza kilichong'oa mawaziri maliasili, pia limepo muhimu mamlaka au makala ya kidini yenye anwani isemayo upekee wa mwezi wa Ramadhan na fadhila zake. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Monitor limeipa kipaumbele habari kwamba baada ya vuta ni kuvute, hatimaye serikali ya Kampala imekubali kugharamia mazishi aliyekuwa spika wa nchi hiyo Jacob Lokori Olanya, ambaye alifariki dunia akitibiwa nchini Marekani mwezi uliopita. Habari nyingine katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo: muuguzi anayedaiwa kumwambukiza mtoto HIV aaga dunia. Bobi Wine aishambulia serikali kwa kukanyaga haki za binadamu. Na kieneo, mahakama yaidhinisha hukumu ya miaka ishirini na mitano jela dhidi ya shujaa wa Hotel Rwanda <mulia> mbali na kwenye shortwave au wa masafa mafupi, mpenzi msikilizaji. Lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio maarifa katika anga za 105.3 ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 mtwara na 99.1 Singida. Wewe ni Mola Mlezi uliye na uwezo ambaye hakuna yeyote mfano wake wa huwa as-samiul basir. Na yeye ni msikivu mjuzi. Wa hadha shahrun azzamtahu wa karramtahu wa sharraftahu wa faddaltahu ala ash-shuhur. Huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima, ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. Ilikuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi ndani yake umeweka Lailatul Qadr. Waj'altaha khayran min alf shahr, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. Fa ya dhal man wala yumannu alayk, ewe mwenye fadhila na wala hakuna yeyote mwenye kukufadhili. Man alayya bifakaki raqabati min annar Nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto, niwe miongoni mwa wale uwafanyiao fadhila. Wa adkhilni aljanna bi rahmatika ya arhamar rahimin. Na niingize peponi kwa rehema zako. Ewe mbora wa wenye kurehemu. Hii ni Radio Tehran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe tatu Ramadhani mwaka 1443 hijiria inayosadifiana na tarehe tano Aprili mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka elfu moja na thelathini iliyopita inayosadifiana na tarehe tatu Ramadhani mwaka 413 hijiria, alifariki dunia Muhammad bin Noman, maarufu kwa lakabu ya Sheikh Mufid, faqihi mtaalamu wa elimu ya hadithi Qurani Tukufu na historia ya Kiislamu. Shekh Mufid alikuwa hodari na mwanafikra aliyepevuka na aliweza kujibu masuala ya kifiqhi kwenye midahalo kulingana na madhehebu yote aliyotakiwa kufanya hivyo. Kutokana na uhodari wake, maulamaa wengi wa Kiislamu katika zama hizo walimpa lakabu ya Mufid. Shekh Mufid ameandika vitabu vingi. Miongoni mwa vitabu hivyo ni Alkalam fi dalail lquran alarkan na kashfu la srara. Katika siku kama ya leo miaka 437 iliyopita yalifanyika mauaji ya halaiki katika mji wa Haarlem nchini Uholanzi ambako uh, kilikuwa kituo cha wapiganaji waliodai uhuru nchini humo. Mauaji hayo yalifanyika kwa amri ya mfalme wa Uhispania. Jumla ya watu elfu sita wanaaminika kwamba waliuawa kwenye shambulio hilo. Hatimaye Uholanzi ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mhispania mwaka 1609. tarehe tano aprili miaka mia mbili ishirini na nane iliyopita aliuawa georges Danton mmoja kati ya viongozi wa mapinduzi ya ufaransa Danton licha ya kusomea taaluma ya sheria alikuwa mhamasishaji mzuri katika kipindi cha mapinduzi ya ufaransa alikuwa akiamini kwamba sanjari na kuzuia machafuko na maafa ya binadamu utawala wa kifalme nchini Ufaransa ulipaswa kutokomezwa. Robespierre mmoja kati ya vinara wakubwa wa, wa mapinduzi ya Ufaransa ambaye pia alikuwa mpinzani wa Danton alichukua uamuzi wa kumtia mbaroni na hatimaye akamuua. na katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Aprili 1956 yalimalizika mashambulizi ya kinyama ya majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Majeshi hayo tarehe 4 Aprili yalianza kufanya mashambulio makubwa na kuua watu 56 na kujeruhi makumi ya wengine wakiwemo watoto, wanawake na wazee katika kipindi cha siku mbili pekee. Nchi za Magharibi na jamii ya kimataifa haikutoa radiamali wala jibu lolote kwa mashambulio hayo ya kinyama ya utawala haramu wa Israeli. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea habari za dunia kwa muhtasari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu katu haiwezi kusalimu amri mkabala wa uchu, tamaa na kujitakia makuu Marekani. Watu wasiopungua saba wamepoteza maisha baada ya treni moja ya mizigo kupinduka huko kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kijana wa Algeria aliibuka kidedea katika mashindano ya kuhifadhi Qurani Tukufu, ametoa dola karibu elfu tatu alizoshinda kwenye mashindano hayo ya kimataifa kwa ajili ya watoto wa ukanda wa Ghaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa Tehran imepokea vizuri usitishaji vita wa miezi miwili huko Yemen na kwamba Teheran inafanya juhudi za kufikisha kwa walimwengu vilio vya wananchi wa nchi hiyo kadri inavyowezekana. Na waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ametumia hotuba yake ya kwanza tangu washinde katika uchaguzi wa hivi karibuni kumlaumu rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kwa kukubali kuchochea wananchi za magharibi na kuitumbukiza nchi yake kwenye vita angamizi na Rusia. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika mitandao yetu ya kijamii na hususan kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp. Na hadi wakati mwingine. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri kwa sasa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.