Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyyul azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma. Atauingia moto wenye mwako na mkewe mchukuzi wa kuni, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ewe mola wangu, nikurubishe katika siku ya leo kwenye radhi zako na uniepushe ndani yake na hasira na nakama zako na uniwafikishe ndani yake kuzisoma aya za kitabu chako kwa rehma zako, ewe mbora wa kurehemu. Amin ya rabil alamin. Na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Wapendwa wasikilizaji, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa mara nyingine tena mchana huu, na tukiwatangazia katika studio zetu za Jamjam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 4 Aprili elfu mbili na ishirini na mbili sawa na Ramadhani pili elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu kwa kutupa uhai na siha, tunasema amin ya rabbil alamin. Na wenzetu ambao wako mahospitalini, wako majumbani, wanakumbwa na maradhi mbalimbali, tunamwomba Mwenyezimungu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani awape shifaa na wapone kabisa. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu nao utagusia mazungumzo ya Vienna na kwamba mpira wa mazungumzo hayo sasa uko kwenye uwanja wa Marekani. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shekh Ayubu Rashid akizungumzia ibada katika mfungo huu mtukufu wa Ramadhani. Tutawaletea macho yetu magazetini tukiwadondolea habari muhimu ama vichwa muhimu vya habari kutoka katika magazeti ya Afrika Mashariki na makala yetu ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini, mko nasi hadi tamati. Imetimia saa saba kamili kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza kabisa, tegea sikio vichwa vya habari. Wahajiri wa Kiafrika wakosoa sera za unduma kuili za Ulaya. Kwa mara ya kwanza katika historia, bunge la Pakistani ilatoa nara ya mauti kwa Marekani. Marekani, Marekani inabeba dhima moja kwa moja kutokana na kuchukua muda mrefu mazungumzo ya Vienna, asema Amir Aguwayan. Na safari maelfu ya safari zandege, za ndege za futiliwa mbali nchini Marekani, na sasa ni habari kamili. Kundi la wahajiri na wakimbizi wa Kiafrika wanaoishi nchini Ubelgiji wamewataka viongozi wa nchi hiyo ya Ulaya waamiliane nao kama wanavyofanya kwa wakimbizi wa Ukraine. Raia hao kutoka nchi mbalimbali barani Afrika ambao wametajwa kuwa wahamiaji haramu huku wakiwa wameishi kwa miaka mingi nchini Ubelgiji, jana walifanya maandamano, wakiitaka serikali ya Ubelgiji iamiliane nao sawa kabisa na inavyofanya kwa wakimbizi kutoka Ukraine. Wahajiri hao wa Kiafrika aidha wameitaka serikali hiyo iwapatie haraka hati za kuhalalisha hadhi yao ya kuishi nchini humo. Waajiri hao walioandamana katika bustani ya Pote de Ninovak huko Brussels, mji mkuu wa Belgiji, walikuwa na mabango yaliyosomeka, sera za undumakuili za Ulaya zikomeshwe, sisi ni raia sawa kabisa na watu wa Ukrain. Siku tatu zilizopita kabla ya jana wahajiri hao wa kiafrika waliandamana waliandaa walianda mahema na kulala hapo katika hiyo bustani jana Jumapili, licha ya hali ya hewa ya baridi. Hata hivyo, baadaye wahajiri hao waliamuriwa kuvunja mahema yao na kulazimika kuhamishia mkusanyiko wao mkabala wa ofisi ya raia wa kigeni huko Brussels. Mmoja wa waandamanaji katika maandamano hayo amesema maafisa husika nchini Ubelgiji wamekuwa wakiwashughulikia haraka wakimbizi wa Ukraine ikilinganishwa na wahajiri wa Kiafrika. Amesema wanaishi na kufanya kazi nchini Ubelgiji kwa miaka kadhaa sasa. Hata hivyo, serikali imekataa kuwatambua kama raia halali wanaopasa kutambuliwa nchini humo. Amesema wahajiri wengi kutoka nchi za Kiafrika walielekea Ulaya kwa miaka mingi hata hivyo hadi sasa wameshindwa kupata nyaraka za utambulisho jambo ambalo linawazuia kupata ajira rasmi katika nchi za bara hilo na hivyo kukandamizwa na kuwa wahanga mbele ya waajiri wao. Hii si mara ya kwanza kushuhudiwa maandamano kama ya jana huko Ubelgiji. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa hatua ya Marekani hatu ya kuwawekea vikwazo vipya baadhi ya shaksia na mashirika ya Iran. Akasema Marekani inabeba dhima moja kwa moja kutokana na kuchukua muda mrefu mazungumzo ya Viena. Duru ya nane ya mazungumzo ya kuiondolea Irani vikwazo, ambayo imeanza tangu Disemba ishirini na saba mwaka jana, tarehe kumi na moja mwezi Machi mwaka huu iliingia katika duru ya mapumziko kufuatia mapendekezo ya Josep Borel, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, na wawakilishi katika mazungumzo walirejea katika mijao wa mikuu kwa ajili ya mashauriano ya kisiasa, swala la kutoa hakikisho ili kuaminiwa na kuwaondoa katika orodha yake nyekundu na katika safu ya vikwazo shakhsia wa kisheria, lingali ni kati ya kadhia ambazo Marekani ikiwa upande uliokiuka mapatano ya JCPOA haijachukua maamuzi muhimu ya kisiasa kulipatia ufumbuzi swala hilo katika kipindi chote hicho Marekani si tu haijaiondolea Iran vikwazo, bali tarehe 30 Machi mwaka huu, wakati mazungumzo ya Viena yakiendelea, wizara ya fedha ya, ya nchi hiyo ilitangaza vikwazo vipya dhidi ya shaksia na baadhi ya mashirika ya Iran. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Hussein Amir Abdullayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, jana usiku alizungumza kwa njia ya simu na waziri mwenzake wa Oman Sayid Badru Al Busaidi na kukosoa hatua ya Marekani ya kuwawekea vikwazo vipya baadhi ya shaksia na mashirika ya Kiirani. Abdullayani alisema Jamhuri ya Kiislamu Irani ipo tayari kwa ajili ya kufikia makubaliano mazuri na ya kudumu, lakini upande wa Marekani unahusika moja kwa moja na mazungumzo hayo kuchukua muda mrefu kutokana na hatua yake ya kutaka kuvutia upande wake baadhi ya mambo naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kwa mara ya kwanza katika historia ya bunge la Pakistani, wabunge wa nchi hiyo wametoa nara ya kifo kwa Marekani, huku bunge hilo likipinga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo iliyotaka kumwondoa madarakani Imran Khan, ambaye ameyatuhumwa madola ya kigeni kuwa yanaingilia demokrasia ya nchi hiyo. Qasim Khan Suri naibu spika wa bunge la taifa la Pakistan alipuuzilia mbali wito kutokuwa na imani waziri mkuu siku ya Jumapili na kuutaja kuwa, kuitaja kuwa unapingana na kifungu cha tano cha katiba ya Pakistan. Suri alisema kuwa hoja hiyo iliyowasilishwa machi nane inapaswa kufuata sheria na katiba akisisitiza kwamba hakuna mamlaka ya kigeni itakayoruhusiwa kupindua serikali iliyochaguliwa na wananchi baada ya wabunge wa Pakistani kukataa hoja ya kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo, rais wa nchi hiyo pia alichukua hatua ya kulivunja bunge kwa ushauri wa Imran Khan. Rais wa Pakistani Dr Arifu Alvi ameidhinisha ushauri wa waziri mkuu, akisema taarifa kutoka ofisi ya rais inamaanisha kwamba uchaguzi mpya wa bunge unapaswa kufanyika ndani ya siku tisini. Upinzani nchini humo umeapa kupinga hatua hiyo katika mahakama ya juu. Jumamosi iliyopita waziri mkuu wa Pakistani Imran Khan alishutumu Marekani kwa kuchochea mjadala wa bunge kuhusu hoja ya kutokuwa na imani naye, akisema hatua hiyo ni jaribio la kubadilisha utawala unaoungwa mkono linaoungwa mkono na Washington. Maelfu ya safari za ndege nchini Marekani zimekatishwa kutokana na hali mbaya ya hewa katika jimbo la Florida. Kwa mujibu wa ripoti ya Erna ya leo Jumatatu, zaidi ya safari elfu tatu za ndege zilikatishwa jana Jumapili kutokana na hali mbaya ya hewa ikiwa ni pamoja na kimbunga, huku zaidi ya safari elfu nne zikikatishwa Jumamosi. Katika hali hiyo, maelfu ya safari zingine za ndege zilifanyika kwa kuchelewa. Dhoruba kali huko Florida ilitokea wakati watu walimiminika jimboni hapo kwa ajili ya mapumziko ya msimu wa machipuo na joto kali. Ucheleweshaji na kufutiliwa mbali safari hizo za ndege kulitokana na hali mbaya ya hewa iliyoanza Jumamosi na kuendelea hadi Jumapili. Hali hiyo ilichangiwa na dhoruba ambazo zilikuwa vigumu kutabirika na hivyo kufanya kuwa ngumu shughuli za udhibiti wa safari za ndege. Takriban asilimia 35 ya safari za ndege za Spirit Airlines kote Marekani na asilimia 33 ya safari za ndege za JetBlue Airlines zilifutiliwa mbali jana. Kwa kufutiliwa mbali asilimia 80 ya safari hizo za ndege, uwanja wa ndege wa kimataifa wa Miami ulisajili kiwango kikubwa zaidi cha kufutwa safari za ndege kuliko viwanja vingine vyote vya Marekani kufutiliwa mbali safari hizo za ndege kumetimia huku bei ya mafuta ikipanda na hivyo kuyalazimu mashirika ya ndege nchini Marekani kupandisha nauli za ndege. Na vikosi vya utawala wa Israeli vimewashambulia Wapalestina katika lango la Damascus huko Alquds inayokaliwa kwa mabavu na kuwapiga vikali waumini wa kipalestina na kuwatia mbaroni wengine katika usiku wa pili wa pili mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni jambo la kawaida kwa vikosi vya Israel kuzidisha ghasia dhidi ya wa wapalestina wanaokusanyika katika eneo hilo wakati wa mfungo wa mwezi wa Ramadhani. Siku ya Jumamosi, polisi wa Israel waliotia mbaroni wapalestina wanne katika usiku uliojaa ghasia na mvivutano katika mji mkongo wa Al-Quds. Vikosi vya utawala haramu wa Israel vilitumia ukatili na ukandamizaji siku ya Jumapili kurusha maguruneti na gesi ya kutoa machozi dhidi ya Wapalestina na kuwapiga vikali waumini waliokuwa wakirejea kutoka kwenye swala ya jioni kwenye uwanja wa msikito wa Laksa. Takribani Wapalestina ishirini walijeruhiwa katika mapigano hayo na wengine kumi kukamatwa na maafisa waliovalia mavazi ya kiraia ambao walijipenyeza kwenye umati wa watu. Mapema asubuhi, makumi ya walowezi haramu wa Kiyahudi wakisindikizwa na wanajeshi wa Israel walivamia msikiti wa Laksa huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Haya yanajiri huko, polisi wa Israel wakiweka vizuizi vya kutembea kwa waumini wa Kiislamu kwenye milango ya msikiti huo katika siku ya pili ya mfungo wa Ramadhani. Hali ya wasiwasi inazidi kutanda katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu baada ya wanajeshi wa Israel kuwaua kwa kuwapiga risasi wa Palestina watatu katika ukingo wa magharibi wa mji wa Jenin siku ya Jumamosi. Brigedi ya Alquds, tawi la kijeshi la Islamic Jihad, imesema waliouawa ni wanachama wake ikiwataja kuwa ni Saibu Abira aliyekuwa na umri wa miaka thelathini, Khalili Tawaba mwenye umri wa miaka ishirini na nne na Sefu Abu Labda akiwa na miaka ishirini na tano. Ni jambo la kawaida kwa vikosi vya Israel kuzidisha ghasia dhidi ya wapalestina wanaokusanyika katika eneo hilo wakati wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu mpira wa mazungumzo ya Vienna, sasa kwenye uwanja wa Marekani. <muchilio> Katika mazungumzo yake ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuondolewa vikwazo huko Viena, waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema jamhuri ya, ya Kiislamu imewasilisha mapendekezo yake kwa Marekani kuhusu masuala yaliyosalia kupitia mpatanishi mkuu wa Umoja wa Ulaya. Hussein Amir Abdulayani amemwambia katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres kwamba tuko karibu kufikia makubaliano katika mazungumzo na tumetoa mapendekezo yetu na sasa mpira uko katika uwanja wa Marekani duru ya nane ya mazungumzo ya kuondolea Irani vikwazo ambayo ilianza Desemba 27, 2021 iliingia katika hatua muhimu mnamo Machi 11 mwaka huu kwa pendekezo lililotolewa na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, na timu zinazoshiriki mazungumzo zikarudi kwenye miji yao mikuu kwa mashauriano ya kisiasa. Swala la dhamana na kuondolewa majina ya watu katika orodha nyekundu na ya vikwazo ya Marekani bado ni miongoni mwa mambo ambayo Marekani kama mkiukaji wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA haijachukulia maamuzi muhimu, maamuzi muhimu ya kisiasa ya kuyatatua. Tangu mwanzoni mwa duru ya nane ya mazungumzo haya, timu ya mazungumzo ya jamhuri ya Kiislamu Irani inayoongozwa na Ali Bahir Khan imewasilisha mipango na ubunifu muhimu kwa ajili ya kufikiwa makubaliano Umoja wa Ulaya na mratibu wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo yake ya tarehe ishirini na saba Machi na Enrique Mora, naibu mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya na mratibu wa mazungumzo ya Vienna, Ali Bahri alisisitiza kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa iwapo upande wa Marekani utakuwa na ukweli mkabala wake. Tarehe thelathini Machi, wizara ya fedha ya Marekani iliweka vikwazo vipya baadhi ya watu binafsi na mashirika ya Irani badala ya kuonyesha nia njema katika mazungumzo hayo kwa kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Sambamba na hatua hiyo, naibu waziri wa fedha wa marekani Brian Nelson alisema Washington haita sita kuwalenga wale wanaounga mkono mpango wa kutengeneza makombora ya balistiki wa Iran, hata katika kipindi cha sasa cha kufufua mapatano ya nyuklia ya JCPOA na Iran. Hata hivyo msingi wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ni kuondolewa kikamilifu vikwazo vya kiuchumi mkabala wa Iran kutekeleza majukumu yake ya kinyuklia, na kimsingi swala hili halina uhusiano wowote na masuala ya ulinzi na sera za kikanda za jamhuri ya Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, Said Ibrahim Raisi, alisisitiza tarehe 20 mwezi Machi kwamba hatutafanya muamala wa aina yoyote kuhusu maslahi na usalama wa wananchi. Watu wote wameona kwamba swala la kuzidisha uwezo wa kiulinzi wa nchi, makombora na anga, ni jambo linalowekwa mbele, kwa sababu usalama wa nchi ni kipaumbele. Ni wazi kuwa swala la kufikia mwafaka katika mazungumzo ya Viena linailazimu Marekani kuachana na sera zake za kibabe na kupenda makuu, na pia kuchukua hatua madhubuti na za kuaminika. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni kwamba dhamana ya kufikiwa makubaliano ya kudumu ni kuondolewa kikamilifu vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Irani na kulindwa maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu katika makubaliano tarajiwa. Hivyo Irani imetoa mapendekezo na mipango muhimu ya kuhitimisha mazungumzo hayo kwa kuzingatia ukweli huo, na kama waziri wa mambo ya nje wa Irani alivyosema sasa mpira uko kwenye uwanja wa Marekani. Maafisa wa Washington wanatakiwa kuonyesha azma ya kisiasa ya kufikia makubaliano kwa kuwa wakweli na kutoa dhamana ya kuaminika sambamba na kuacha kutoa madai mapya na ya uongo ambayo hayana uhusiano wowote na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Katika matangazo haya ya mchana, niko mimi tena mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhamed, na sasa nampisha e, Shehe wetu atuletee mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yakizungumzia ibada katika mfungo huu mtukufu. Ni kutoka kwa Shehe Rashid, Ayub Rashid. zinazofanywa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ili tupate kuzingatia kuzipa uzito wake, na hali kadhalika sisi kupata ladha inayotokana na ibada hizi. Ile kusoma tu Qurani ni kitu kikubwa. Hali kadhalika ndani ya mwezi wa Ramadhani kuna kuomba istighfar, istighfari, kumwomba Mwenyezi Mungu toba, kumwomba Mwenyezi Mungu maghfira, makosa tuliyoyafanya tangu kuondoka kwa mwezi wa Ramadhani mwaka jana, mpaka kuja kwa huu mwingine, kuna makosa mengi, madhambi mengi ambayo tumeyafanya. Hupata fursa ndani ya mwezi wa Ramadhani tukaomba toba, tukamwomba Mwenyezi Mungu msamaha, tukajiiliza na kulia kwake ili atusame. Hiyo ni sehemu katika ibada. Hali kadhalika ndani ya mwezi wa Ramadhani kuna ibada za kusoma dua dua mbalimbali mbali. Dua za za kila siku mchana, dua za kila siku usiku, dua za kila wiki, dua za kujiombea wewe mwenyewe, dua za kuombea wenzako waliokuwa hai, dua za kuwaombea marhumina waliofariki. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi uliojaa kila aina ya dua. Sasa haya yote tukiwa ni wenye kuyazingatia, tunachotakiwa ni kutazama kwa ukaribu nini alichokisema mtume wa Mwenyezi Mungu Mtume Muhammad Inna rasul Allah khatabana dhata yaumin faqala. Mwandishi wa kitabu hichi Shekhe Abbas Alkummi, Mwenyezi Mungu amwie radhi, anasema imepokewa kutoka kwa Shekhe As-Saduq yeye huyu Shekhe Saduku anasema kwa sanad mutabar, yani kwa wapokezi wenye kutegemewa, amepokea khutuba hii mpaka kutoka kwa Imamu Ali bin Musa Arridha. Huyu Imamu Ali bin Musa Arridha alikuwa ni mmoja katika mafahali wa kielimu, bahari katika bahari kuu za kielimu, mzito aliojaa uchamungu, ibada na ilmu kubwa. Imamu Ridha alayhi salam anajulikana na wasomi anajulikana na wacha Mungu, anajulikana na wenye kutaka kujua wale wazito katika kizazi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa walikuwa ni kina nani? Wanamjua imamu Ridha. Sasa Ali bin Musa Aridha ndio huyu yeye, anasema mimi nimepokea habari hii kutoka kwa baba yangu ambaye ni Musa al-Kadhim mzito mwingine huyo, na yeye Musa al-Kadhim amepokea, yani imamu amepokea hadithi hii kutoka kwa Jaafar as-Sadiq, imamu mwingine huyo, ni katika mzito, hali kadhalika mzito sana, yeye ni imamu wa maimamu, mwalimu wa, wa maimamu wa madhehebu za kifikhi na hali kadhalika kiakida. Kutoka kwa imam as-Sadiq imepokelewa kutoka kwa imamu Muhammad al-Baqir naye hal kadhalika mzito mwingine katika maimamu wa Kiahlul Baiti, wazito sana, kutoka kwa imam Muhamad Albakir anasema, amepokea yeye Albakir kutoka kwa Ali ibn Lhusein Zain Labidin, imam Asajad Ali ibn Lhusein, mtoto wa imam Husein. Sasa kutoka kwa imam Sajad anasema yeye amepokea kutoka kwa baba yake, yani Husein bin Ali, mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutoka kwa Husein anasema nimepokea kutoka kwa baba yangu Ali bin abi Talib. Sasa Ali bin abi talib mwenyewe anasema khatabana rasulullahi dhata yaumin faqala, siku moja Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alitutolea hutuba akasema maneno haya ambayo tutakayo yataja hapa. Sasa hapa tumejifunza kitu kimoja, mnyororo wa wapokeaji wa hutuba hii ni wa watu wazito kama ilivyoelezwa kutoka kwa kizazi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kurudi kwake yeye mwenyewe mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mtume anasema ayuha nas, enyi watu. Tabaan hapa ni baada ya salamu na mukaddima, ushapita yaliyochukuliwa ni maneno ya hutuba tu yenyewe. Ayuha nas, enyi watu, innahu Qad aqbala ilaykum shahrullah, hakika unawaijilia nyie mwezi wa mwenyezi Mungu, bil baraka, ukiwa ndani yake una baraka wa rahma na rehma nyingi, wal maghfira na msamaha. Shahrun, huu ni mwezi huwa, inda llahi, ambao ni mbele ya mwenyezi Mungu mwezi huu afdalu shuhur, ni bora kuliko miezi yote wa ayyamuhu afdalul ayyam wa layalihi, na nyusiku ule usiku mmoja nyusiku zikiwa nyingi, nyusiku zake mwezi wa Ramadhani afdalu layali ni bora kuliko nyusiku nyingine za miezi mingine yoyote. Wa sa'atuhu afdalus saat, na saa za mwezi wa Ramadhani saa zake ni bora kuliko saa nyingine zozote. Kisha anasema huwa shahrun duitum fihi ila dhiafati llah, huu ni mwezi ambao nyie masahaba nyie mmealikwa kufanywa kuwa ni wageni wa Mwenyezi Mungu ndani yake. Mtume sallallahu alayhi wa sallam anatuambia sisi tumefanywa kuwa ni wageni wa Mwenyezi Mungu ndani ya mwezi huu Wajuiltum fihi min ahli karamatillah, na mmefanywa nyie ndani ya mwezi huu muwe ni watu mliopata karama kutoka kwa Mwenyezi Mungu, yani mliokirimiwa. Sasa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anaendelea kusema, anfasukum fihi tasbihi, kupumua kwenu nyie kila mnapopumua ndani ya mwezi wa Ramadhani, kule kuvuta kwenu pumzi ndani ya mwezi wa Ramadhani ni sawasawa na kufanya tasbihi. Yaani wewe ukipumua, umep- umevuta pumzi ukazitoa, ni sawasawa umesema subhanallah ndani ya mwezi wa Ramadhani. Wanaumukum fihi ibada, na kulala kwenu nyie ndani ya mwezi wa Ramadhani ni sawasawa na mtu anayefanya ibada. Waamalukum fihi maqbul, na ibada zenu mnazozifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani huwa ni zenye kukubaliwa waduaukum fihi mustajab, na dua zenu nyiye mnazoziomba ndani ya mwezi wa Ramadhani huwa ni mustajab, huwa ni zenye kujibiwa. fasalu llaha rabbakum Basi mwombeni Allah mola wenu, biniyatin sadiqa, kwa nia za kweli kabisa, wa qulubin tahira, na nyoyo zilizokuwa safi, an yuwaffiqakum lisiyamihi, ili awape taufiqi awajaalie muwe wenye kufunga mwezi wa Ramadhani sawasawa. wa tilawati kitabihi na, ili awajalie muwe ni wenye kuweza kukisoma kitabu chake sawasawa. fa inna shaqiya, hakika mtu muovu kabisa. man hurima ghufranu llahi fi hadha lshahr aladhim, mtu muovu kabisa ni yule ambaye atakayekosa kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu adhim. Kisha mtume anaendelea kusema wadhkuru biju'ikum wa'atashikum fihi jua yaum lqiyama wa atasha, kumbukeni tapata kiu na njaa ndani ya mwezi wa Ramadhani. Lakini njaa ya mwezi wa Ramadhani na kiu ya mwezi wa Ramadhani iwakumbushe kiu na njaa ya siku ya Kiama. Kwa hiyo muwe na subira. Kisha mtume anasema watasadaku ala fuqaraikum, toeni sadaka muwapatie mafakiri wenu, wa masakinikum, na mwapatie maskini wenu ndani ya mwezi wa Ramadhani wawakiru kibarakum Waheshimuni watu wazima wenu. Warhamu swigharakum, na muwaonee huruma wadogo zenu ndani ya mwezi wa Ramadhani. Waswilu arhamakum, na ungeni udugu, wasilianeni na ndugu zenu, jamaa zenu macho yenu hayaruhusiwi kuyatazama. Watubu ilaihi min dhunubikum, tubieni kwa Mwenyezi Mungu dhambi zenu. Warfa'u ilaihi aydiakum biddua fi awqati salawatikum, nyanyueni mikono yenu wakati mnapokuwa mnaswali katika kunuti ndani ya swala zenu Fa innaha afdalu saat, kwa sababu hizo nyakati mtakazokuwa mkiswali nyie na kumwomba Mwenyezi Mungu ndani ya swala hizo ni nyakati bora. Yandhurullahu azza wa jalla fiha birrahmati ila ibadihi, Mwenyezi Mungu huwatazama waja wake katika nyakati hizo wanazomwomba wakiwa kwenye kunut za swala zao, mwezi wa Ramadhani Mwenyezi Mungu huwatazama kwa jicho la huruma. Yujibuhum idha najuhu. Mwenyezi Mungu huwajibu pindi wanapo wanapomnongoneza zile dua zao. Wayulabihim, na Mwenyezi Mungu huwajibu dua zao. Idha naduhu, pindi wanapomuomba dua zao. Wayastajibu lahum idha daauhu, na Mwenyezi Mungu huwakubalia maombi yao pindi wanapomuomba. Mtume anaendelea kusema, ayuhannas, enyi watu, inna anfasakum marhunatun bi'amalikum Hakika nafsi zenu nyinyi zimewekwa rehani kwa kutegemea ibada zenu mnazozifanya, fakufuha bistighfarikum. Sasa zi, zitoeni zile rehani mzirudishe kwa anayestahiki ili muwe nyiye huru kwa istighfari zenu, yani ibada zetu tunazozifanya sisi zinategemea amali zetu, lakini mtume anasema istighfari zenu ndo zitakazozifanya zile amali zenu za mwezi wa Ramadhani, ibada zenu zikubaliwe. wadhuhurukum thaqila min auzarikum, migongo yenu nyiye ni mizito kutokana na madhambi mnayoyafanya. fakhaffifu anha bituli sujudikum, sasa ifanyeni migongo yenu hiyo iliyokuwa imebeba mizigo ya madhambi ifanyeni migongo yenu iwe mepesi kwa kusujudu kwenu. walamu anallaha taala dhikruh, jueni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu aliyetukuka jina lake. aksama biizzatih, ameapa kwa utukufu wake. anla yuadhiba almusallin, kwamba hata waadhibu wenye kuswali sawa sawa. wasajidin na wenye kusujudu sawasawa sawa. wa alla yurawiahum binnari yauma yaqumu nnasu lirabbil alamin, wala Mwenyezi Mngu hato watisha wala kuwaadhibu kwa moto wa Jahannam, siku ambayo watu watakuwa ni wenye kurudishwa wakasimama katika mahkama ya mola wa viumbe wote. Mtume anaendelea kusema ayuha nnas Katika mwezi huu basi malipo yake kutokana na kufuturisha kwake huko, malipo yake mbele ya mwenyezi Mungu itakuwa ni sawasawa sawa na mtu aliyemuacha mtumwa huru, na mwenyezi Mungu vile vile atamsamehe madhambi yake aliyoyafanya kabla ya mwezi wa Ramadhani. Allahu akbar, mwenyezi Mungu atujalie miongoni mwa hao insha Allah. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anaendelea kusema, ya ayuha nnas man hassana minkum miguu itakuwa ikiteleza. Wengine katika sirati watakuwa wakiteleza, hawawezi kuvuka pale. Waman khaffafa fi hadha lshahri ama malakat yaminuhu khaffafa llahu alaihi hisaba, yoyote atakayewafanyia takhfifu yoyote atakayewapunguzia uzito kazi wale anaowamiliki basi mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa ni mwenye kumfanyia hisabu zake ziwe nyepesi siku ya kiama. wa man kaffa fihi sharahu, yoyote atakayezuia shari yake katika mwezi wa Ramadhani, kaffa llahu anhu ghadabahu yauma yalqah, basi mwenyezi Mungu hali kadhalika atam mzuilia ghadhabu zake siku atakayokutana nayo. Waman akrama fihi yatiman, na mtu yoyote atakemfanyia ukarimu yatima. Akramahu Allahu yawma yalqah, Mwenyezi Mungu atamkirimu mtu huyo atakayokutana nayo. Waman wasala fihi rahimahu, yoyote atakayeunga udugu na jamaa zake wasalahu llahu birahmatihi yauma yalqah, Mwenyezi Mungu atamuunganishia rehma zake siku atakayokutana nayo. Waman qataa fihi rahimahu, na yoyote atakayekata udugu na jamaa zake yeye akaanza kukata udugu, llahu anhu rahmatahu yauma yalqah Mwenyezi Mungu atamkatia rehema zake mtu huyo aliyokata udugu kwa atakapokutana naye siku ya kiyama. Wewe ujaribu kuishi kama anavyosema Mtume sallallahu alihi wasallam. Wa kisha Mtume anasema man tatawwa fihi bisalatin kataba lahu baraatan minan nar. Yoyote atakayeswali, swala man adda sabina faridha fi masiwahu min ash-shuhur, yoyote atakayeswali swala moja ya faradhi ndani ya mwezi wa Ramadhani, thawabu zake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema, ile swala yako moja ya mwezi wa Ramadhani, ile ya wajib itakuwa ni sawasawa na kuswali swala sabini za faradhi katika miezi isiyokuwa mwezi wa Ramadhani. Fadhila kubwa sana. Mwezi wa Ramadhani siwa kufunga tu, ni kufunga na kufanya ibada hizi za faradhi Wa ali Muhammad, au Allahumma salli ala Muhammad wa ala ali Muhammad. Swala hii ndio inayotakiwa, swala ya sawasawa, swala iliyokuwa ya kuungwa, swala isiyokatwa. Mtume amesema, msiniswalie mimi peke yangu mkawaacha jamaa zangu. Sasa hao ali Muhammad ndio jamaa zake Mtume. Anasema, waman akthara fihi minas salati alayya, yoyote atakayekithirisha, basi Mwenyezi Mungu ataifanya mizani yake siku ya Kiyama iwe nzito. Na hii siku ya kiama ni siku ambayo mizani zitakuwa hafifu. Kwa nini ziwe hafifu? Ni kwa sababu kuna baadhi ya watu watakwenda mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala siku ya kiama, wakati Mwenyezi Mungu sasa atakapokuwa na mhukumu mtu kutokana na amali zake. Baadhi ya watu wataona amali zao walizokuwa wamezifanya hazina thawabu, watamlalamikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala ya Rab, mimi niliswali, mbona leo naona amali zangu chache? Mwenyezi Mungu atamwambia mtu huyo, wewe hukuswali kwa ajili yangu, uliswali riaan, uliswali kwa ajili ya kujionyesha. Sasa ndo Mtume anatahadharisha hapa, anasema, mwenye kuniswalia mimi swala nyingi, mwenye kukithirisha kuniswalia mimi mizani yake siku ya kiyama itakuwa nzito, siku ya kiyama ambayo mizani za watu wengine zitakuwa hafifu. Mwenyezi Mungu atujalie tuwe katika hao mizani zao zitakazokuwa ni nzito, na haya ndio anayoyasema Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika suratul Qari'ah, fa amma man thaqulat mawazinuhu fahuwa fi ishati radhiya wa amma man khaffat mawazinuhu fa ummuhu hawia, yule ambaye mizani yake itakayokuwa nzito, huyo atakuwa katika maisha ya furaha kabisa na raha. Ama yule atakayekuwa katika mizani yake kuna khafifu, kuna tahfifu, kuna kupungua, si nzito, basi huyo atakuwa ni kwenye kulia na maangamizi. Kwa hiyo tunahitajia mizani zetu ziwe nyingi. Mtume anasema mkitaka mizani zenu siku ya Kiama ziwe nyingi, kithirisheni kumswalia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, allahumma salli ala muhammad wa ali muhammad. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam anasema wa man tala fihi ayatan min alquran, yoyote atakayesoma aya moja tu katika Quran, kana lahu mithlu ajri man khatama alquran fi ghairihi min ashuhur, atakuwa huyo aliyesoma aya moja ndani ya mwezi wa Ramadhani, thawabu zake ni sawasawa sawa na mtu aliyehitimisha Qur'ani akaisoma yote Qur'ani katika miezi mingine isiyokuwa mwezi wa Ramadhani, ukaisoma Qur'ani yote mwanzo mpaka mwisho thawabu za hiyo kuhitimisha Qur'ani ndani ya mwezi wa Ramadhani zinapatikana kwa wewe kusoma aya moja tu ndani ya mwezi wa Ramadhani. Mtume ndivyo anavyotusisitizia kuisoma Qur'an, kisha anasema ayuhan nas inna abwaba ljinani fi hadha lshahri mufattaha, hakika milango ya peponi katika mwezi huu wa Ramadhani iko wazi. fasalu rabbakum Basi muombeni Mwenyezi Mungu Mola wenu Allah, yaftahaha alaikum, asije akaifungua hii milango ya motoni ambayo imefungwa, washayatwinu maghlula, masheitani wamefungwa. Wa wa shukran sana fundi mitambo. Tunamshukuru pia shekhe wetu kwa maeza hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Sheikh Ayub Rashid. Na sasa macho yetu magazetini <tune> Upande wa jamvi la macho yetu magazetini inaanza na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeandika bidhaa tatu zawapasua kichwa, ni za vyakula muhimu, bei zake hazishikiki, walaji walalamika, serikali na wadau waweka mikakati kumaliza tatizo. Hiyo ikiwa ni habari yake kuu. Vilevile gazeti la Mwananchi lina habari nyingine katika ukasawake wa mwanzo ambazo ninazidondoa kama zifuatazo: Bunge la bajeti matarajio lukuki. Kesho Kinana kukabidhiwa TCD yenye changamoto mbili. Gari la umeme la kipanya la waibua wataalamu. Sababu tatu makusanyo TRA kupaa. Rais Samia kuzindua mageuzi ya kilimo, na Raila alalama kutaka kuwawa. Gazeti la Uhuru kwa upande wake lina habari kuu isemayo wasomi nchini wavutiwa na utendaji wa Rais Samia, wasema ni kiongozi mvumilivu kwa anayekosea na anatoa nafasi ya mtu kujirekebisha kabla ya kuchukua hatua. Aidha, anatambua tofauti ya binadamu katika uwezo na maono, hatua inayowapa watendaji hali ya kujiamini kwa utendaji. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limeandika: Rais Samia na waziri wa Uingereza wakutana Ikulu Dodoma, watatu wafariki kwa kufikiwa na kifusi wakichimba mawe, mfungwa wa Guantanamo arudishwa kwa Algeria. TRA ya tiafora kwa ukusanyaji wa trilioni zipatazo kumi na sita. Kinana atikisa nchi kila kona, na Dkta Mpango aihimiza viongozi wa dini kuliombea taifa. Gazeti la Jamvi la Habari lile kwa upande wake likatoa habari, ikatoa uzito kwa habari isemayo wanaohama kwa hiari wafunguka, Ngorongoro sio salama kuishi. Akiandika kwa kina, mchambuzi huyu, mwandishi wa habari, anasema wawakilishi wa wanaohama kwa hiari kutoka kata zipatazo kumi kati ya kata zote kumi na moja watoa ushuhuda wamesema kuendelea kukaa hifadhini ni kujichochea umasikini, hasa kwa vijana wanaotamani kujiajiri hata kwa kuendesha bodaboda au bajaji, ambapo hairuhusiwi kufanya hivyo. Aidha, vijana wengi wanaangukia kufanya kazi za ulinzi bila taaluma, jambo linalowapelekea kufa kwa kuuawa na majambazi. Wamesema sheria inayowaruhusu kuishi hifadhini inawafanya wakose huduma muhimu kwao kwa wakati. Jamvi la Habari aidha limeandika habari nyingine zisemazo: Kinana alivyotembea kilomita laki moja, laki moja na tisini na tatu elfu mia tano thelathini na saba alitumia ndege, gari, meli, mitumbwi, bajaji, pikipiki, baiskeli na miguu. Alifika zaidi ya visiwa kumi na sita nchini ikiwemo baharini na maziwa makuu yote, na vilevile vile kuna habari inayosomeka watatu waiba vifaa vya sherehe za magereza zikiwa ni habari kutoka katika magazeti haya ya Tanzania. Sasa ninaielekeza dia yetu ya macho yetu magazetini nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo lina habari kuu isemayo hata mnitusi ni Raila tu, Uhuru akariri msimamo wake wa awali akisema hatobadilika kuhusu anayetaka amrithi baada yake. Tukiachana na habari hiyo kuu, gazeti la Taifa Leo pia lina habari nyingine zifuatazo Mbogo asuta wapinzani Mombasa. Rais Kenyatta amepuuza wanaomtusi kwa kumuunga mkono kinara wa ODM, raila Odinga, kuwa mrithi wake akisema wanaharibu wakati wao wa bure kwa kuwa hatabadilisha msimamo. Hospitali kuu yenye jina la mfalme, hospitali ya, ya rufaa ya King Fahad Lamu, ndio kimbilio la wagonjwa kwa kuwa ndio kubwa zaidi Waendesha pikipiki waitaka serikali iwape maelezo zaidi kuhusu kanuni mpya za kufanya kazi. E, nyuki wavamia Chelsea na Brentford yailima Chelsea uwanja wa nyumbani Stamford. Na kwa katika muungano wa odium, nasri na shabali walumbana. Kura ya maoni ya chama yaonyesha nasri yuko kifua mbele. Mombasa na gazeti la Star tunasoma Kenya ingewaka moto kama Raila angejeruhiwa. Kositani amekiri kwamba vijana walilipwa kumpiga mawe na kumbugudhi Raila katika ziara yake. Sudi na Kositani wameojiwa na kutoa maelezo kuhusu shambulio hilo dhidi ya Raila Odinga. Rais Uhuru Kenyatta amewataka viongozi kuwa na mwamala ambao Wakenya wataweza kuishi kwa amani bila kujali itikadi zao za kisiasa. Kalonzo naye asema Ruto ana hasira kwa sababu Rais Uhuru na yeye wanamunga mkono Odinga. Na habari yetu nyingine ya mwisho ni kwa inaitwa inayosema jina kijana kwa jina la Lojas Mwenda aliyepata alama mia nne na mbili katika mtihani wa KCPE huko Machakos amesema kitendo cha majambazi wenye silaha ya kumtupa nje mama yake kutoka kwenye gari Oktoba kumi mwaka elfu mbili kumi na saba katika barabara ya Namanga huko athiriva kiliathiri matokeo yake ya mtihani. Amesema alihangaika kwenda sambamba na kukopu na wanafunzi wenzake, baada ya kusalia nyumbani kwa muda kwa kukosa ada ya shule baada ya mama yake huyo kushindwa kuendelea na kazi yake ya biashara, baada ya tukio hilo la ujambazi, ambapo gari lake liliibiwa. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Naendelea kutegea sikio matangazo haya, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Na hapa ninapenda kusoma maoni haya ya wasikilizaji wetu. Binthwali Junaidi, Wabumbwini, Zanzibar, anasema asante. Uh, na kwa upande wa maoni, wapenda wasikilizaji tunakomea hapa, na sasa ni leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe pili Ramadhan mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Aprili 4 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na tatu iliyopita alifariki dunia Abdurahman Zujaji na Havandi, aliyekuwa mwanafasihi mtaalamu wa lugha na faqihi wa karne ya nne Hijria, katika mji wa Damascus alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama zake kama Ibnu Dureid, na akafanikiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa katika elimu hizo. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni al-Idha. Siku kama hii ya leo miaka 62 iliyopita Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi na ukoloni wa wareno kuanzia karne ya 15 na kuanzia karne ya 17 pia, wafaransa nao walianza kuiba mali asili na utajiri wa nchi hiyo. Senegal iko katika pwani ya bahari Atlantic na inapakana na nchi za Mauritania, Mali, Guine Bissau na Gambia. Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, Martin Luther King, kiongozi aliongoza mapambano ya raia weusi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata mafunzo katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati ya ukombozi ya Wamarekani weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi, hicho, wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia weusi nchini Marekani. Katika kipindi hicho raia weusi wa Marekani waliasisi harakati ya nchi nzima ya kupinga ubaguzi wa rangi na vilevile vile katika kulalamikia sheria iliyokuwa ikiwatambua wazungu kama watu wa daraja ya juu huko Marekani. Kwa mujibu wa baadhi ya ushahidi ni kuwa shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika katika mauaji hayo. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Zulfikar Ali Buto, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan alinyongwa. Buto ambaye alikuwa mwasisi wa chama cha wananchi PPP alikuwa rais wa Pakistan mwaka 1971. Mwaka 1977 Jenerali Muhammad Dhiaul Haq alifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Buto akimtuhumu kuwa amefanya mauaji na kuisaliti Pakistan. Hatimaye tarehe 4 Aprili mwaka 1979 Zulfikar Ali Bhutto alinyongwa licha ya viongozi wa baadhi ya nchi duniani kutaka asamehewe. Asante sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kundi la wahajiri na wakimbizi waki Belgeji wa kiafrika wanaoishi nchini Ubelgiji wamewataka viongozi wa nchi hiyo ya Ulaya waamiliane nao kama wanavyofanya kwa wakimbizi wa Ukraina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa hatua ya Marekani ya kuwawekea vikwazo vipya baadhi ya shaksia na mashirika ya Iran na akasema Marekani inabeba dhima moja kwa moja kutokana na kuchukua muda mrefu mazungumzo ya Vienna. Na kwa mara ya kwanza katika historia ya bunge la Pakistan, wabunge wa nchi hiyo wametoa nara ya kifo kwa Marekani, huku bunge hilo likipinga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo iliyotaka kumwondoa madarakani Imran Khan, ambaye ameyatuhuma madola ya kigeni kuwa yanaingilia demokrasia ya nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo. Sina la ziada na wageni, nikiwatakia mchana mwema, asanteni na kwaherini.