Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu kama mnajua. Bismillahi rahman rahim, asalamu as alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na niko pamoja nanyi katika matangazo haya yatakwa kuenda kwa muda wa saa moja nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa mjini Tehran na leo ikiwa ni Aprili nne siku ya Jumatatu elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na Ramadhani pili elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo. Tunasema amin ya rabilalamin. Wapendwa wasikilizaji, na kama ilivyo ada na desturi, nitaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu, za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu wa kisiasa studioni kwa asubuhi hii utatupia jicho usitishaji vita wa miezi miwili, juhudi za kuiokoa Saudia, au ni utangulizi wa kukomeshwa kabisa vita huko Yemen. Na kwa leo tumeandalia mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid akizungumzia ibada katika mwezi huu mtukufu takuwa macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Wapendwa wasikilizaji, nawakumbusha kuwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani yanasikika kupitia redio washirika. Ni redio ya Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na matangazo haya yanasikika katika pande mbalimbali mbali, au mikoa mbalimbali mbali nchini Tanzania. Aidha, yanasikika katika nchi jirani, pia maeneo yaliyo katika mpaka karibu na Tanzania yanasikika matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tovuti yetu ni pastoday.com/sw na usisahau kwamba matangazo idhaa kiswahili ya Kiswahili yanasikika pia kwa njia ya satelaiti, na unaweza ukayapata vilevile vile kutumia aplikeshen yetu ile ya kwa wale wa simu za mkononi. IRIB world service, utayapata matangazo yetu mubashara kabisa kutoka hapa Teherani. Tuna wingi wa matumaini mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Msikose pia kutuma ujumbe wako mfupi mpendwa msikilizaji sms nami sitaweka kapuni nitaurusha mubashara humu studioni kwa manufaa ya wote karibuni imetimu tatu na nusu kwa wakati wa hapa tehran Anza kabisa na kusomea vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sanaa ya kiraa ya Quran ihudumie dhikri na ulinganiaji wa dini ya Mwenyezimungu. Rais wa Iran azitaka nchi za eneo zisipuuze njama za kibeberu za Marekani na Israeli. Ujumbe wa Israel wakutana na wakuu wa jeshi la Sudani mjini Khartum. na bunge la Pakistani lazuia kuuzuliwa Imran Khan la kosoa uingiliaji wa maji Nabi, pamoja na habari nyingine, karibuni. Sasa ni taarifa kamili ya habari za ulimwengu. Tunaanza na hapa Tehrani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Ramadhani ni mwezi wa ugeni na rehema zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu, na kwamba kutakasa nafsi kuwanisika kunakoambatana na kutafakari kwa kina na kuelewa vyema Quran ni miongoni mwa mambo muhimu yanayomwezesha mwanadamu kufaidika na ugeni huo wa Mola Karima. Ayatullah Ali Khamenei ambaye Jumapili ya jana alihutubia mahafali ya kiraa ya Qur'an katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, aliutaja ugeni mkubwa wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu kuwa unahitaji hima na juhudi kubwa ili mwanadamu aweze kujibu mwaliko wa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ameashiria neema na fursa za mwezi mtukufu Ramadhani na akasema: Neema hizi kwa hakika ni fursa zisizo na mbadala za kuwa karibu na Mwenyezimungu. Hivyo tunapaswa kumwomba Mwenyezimungu kwa unyenyekevu ili atupe taufiki ya kutumia fursa hizo na kujiepuka na madhambi. Akinukuu aya za Quran tukufu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja dhikri kuwa ni miongoni mwa majina yaliyobarikiwa ya kitabu kitukufu na kinyume chake ni kughafilika ambako ni balaa kubwa, na akasema kusoma Quran daima na kuwa karibu zaidi na kitabu hicho kunamfanya mfanya mwanaadam awe karibu zaidi na Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei ametaja Quran kuwa ni muujiza wa milele wa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, na akasema Quran katika zama zote za historia ya mwanaadamu imemtunuku kiumbe huyo maarifa yanayohitajika katika uwanja mpana wa maisha ya mtu binafsi, familia, kijamii, kiroho, kiutawala na nyanja nyingine. Amekutaja kusoma, kutafakari kwa kina na kujifunza kuwa ndio siri ya kufaidika na maarifa ya kina na aali ya Qur'an. Amesema sharti la kupata maarifa hayo ya kina ya Qur'an ni kutakasa moyo na usafi wa roho na kwamba jambo hilo ni rahisi zaidi katika kipindi cha ujana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kufurahishwa na idadi kubwa ya wasomaji na makari wazuri na hodari wa Kiirani, na akasema tunu hiyo ni matunda ya mapinduzi ya Kiislamu. Ameongeza kuwa hii leo wasomaji Qur'ani wa Iran ni hodari na wanasoma kwa ubora wa juu zaidi kuliko wasomaji wengi kutoka nchi nyingine ambao wakati mwingine wanaalikwa Irani kama walimu, jambo ambalo linaleta heshima na fahari. Amehitaja kiraa ya Qur'an kuwa ni sanaa takatifu na akasisitiza kuwa sanaa hiyo inapaswa kuhudumia dhikri na kuwalingania watu kuelekea kwa Mwenyezi Mungu. Amesema kisomo cha Qur'an kinapaswa kufanyika kwa njia ambayo inazidishia inamzidishia imani msikilizaji, hivyo kiraha hakitakiwi kutazamwa kama sanaa tu na kuruhusu maswala yasiyo na msingi na kujionyesha vifunike hali ya dhikri na kuwaelekeza watu kwa Mwenyezi Mungu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya kisamu Irani amesema nchi yoyote katika eneo la isha magharibi itakayopuuza njama na malengo ya kibebero ya Marekani na utawala wa kizayuni itakuwa imepuuza maslahi ya taifa lake na itaandamwa na ghadhabu za mataifa ya Kiislamu. Rais alitoa endhari hiyo jana Jumapili katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Iraki, Barham Swaleh, na akasistiza kuwa Marekani haina huruma wala mapenzi yoyote kwa mataifa ya Kiislamu, hususan Iraki. Amesema wakati umethibitisha ukweli wa kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei kwamba maajinabi wamefuata tu maslahi yao ya kibeberu katika eneo hili na wala hakuna jambo jingine. Asayad Ibrahim Raisi amesema Iran na Iraki si tu nchi jirani, bali ni mataifa yenye udugu na uhusiano wa karibu wenye maslahi ya pamoja, na akasistiza kuwa hatua nzuri zimepigwa za kujaribu kuimarisha uhusiano wa Baghdad na Tehran. Kwa upande wake, Rais Ibrahim Saleh wa Iraki ametoa mwito wa kupigwa jeki ushirikiano wa Tehran na Baghdad katika nyuga tofauti, kwa shabaha ya kuondokana na changamoto zinazolikabili eneo hili. Amesema Iran ina nafasi ya kipekee katika kuimarisha usalama na uthabiti wa eneo na kwamba ushirikiano unaweza kuyasaidia mataifa ya kanda hii kufikia malengo yao. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel wamefanya safari ya siri mjini Khartum na kukutana na maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la Sudan. Shirika la habari la kizayuni la Kan limenukuu duru za habari za Sudan zikisema kuwa maafisa wa Israel walitembelea Khartum mapema wiki hii ambapo walikutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa kijeshi wa Sudan. Televisheni ya Al Arabia ya Saudia imeripoti kuwa maafisa wa ngazi za juu wa intelijensia na usalama wa Israel wameandamana na maafisa kadhaa wa mamlaka za Israel kwenye safari hiyo huko Sudan. Haya yanajiri wiki chache baada ya ujumbe mwingine wa Wazayuni kuitembelea Sudan na kukutana na kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, Jenerali Abdu Fatah Alburhan. Katika miezi ya karibuni, maafisa kadhaa wa usalama na intelijensia wa Sudan wamekuwa wakiitembelea Tel Avivi pia kwa kile kinachotajwa katika kuimarisha uhusiano wa kiusalama baina ya Sudan na utawala haramu wa Israel. Bunge la Pakistani limetupia mbali mpango wa kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan, likieleza kuwa limechukua hatua hiyo kutokana na uingiliaji wa madola ya kigeni kwenye mambo ya ndani ya nchi hiyo. Kasim Khan Suri, naibu spika wa bunge la taifa la Pakistan, jana Jumapili, alitupa nje hoja ya kupiga kura ya kutokuwa na imani na Imran Khan, akisisitiza kuwa mpango huo unaenda kinyume na sura ya tano ya katiba ya Pakistan. Amesema bayana kuwa hakuna dola lolote ya jinabi litakaloruhusiwa kuiondoa madarakani serikali halali iliyochaguliwa na wananchi kupitia njama za majinabi. Baadaye hiyo jana, Rais wa Pakistan Arif Alvi alilivunja bunge hilo kutokana na ushauri aliyopewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan. Kuvunjwa bunge la Pakistan kunamaanisha kuwa nchi hiyo italazimika kufanya uchaguzi katika kipindi cha siku tisini zijazo. Imran Khan kwa upande wake anasistiza kuwa harakati za kutaka kumwondoa yeye madarakani ni uingiliaji wa wazi wa Marekani katika siasa za ndani za Pakistan na kwamba ni jaribio la kubadilisha utawala. Kan anaamini kuwa mashinikizo ya vyama vya upinzani yanayomtaka ajiuzulu yanatokana na njama za nchi za kigeni kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali yake kutokana na msimamo wake usioyumba kuhusu siasa zake za nje na ndani ya Pakistan. Na serikali ya Taliban nchini Afghanistani imepasisha sheria ya kupiga marufuku kilimo cha mipopi na uzalishaji wa aina nyingine zote za dawa za kulevya. Dikrii hiyo iliyopasishwa na kiongozi wa Imarati ya Kiislamu ya Taliban imeeleza kuwa kilimo cha zao la mpopi, uzalishaji wa dawa za kulevya na utumiaji wake ni haramu na kinyume cha sheria za dini ya Kiislamu. Amri hiyo mpya ya serikali ya Taliban imesema yeyote atakayekiuka sheria hiyo nchini Afghanistan atachukuliwa hatua kali na kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria za Kiislamu. Kadhalika, sheria hiyo mpya, mbali na kuzipiga marufuku kampuni za kuzalisha dawa za kulevya nchini Afghanistan, lakini imeharamisha pia utumiaji, usafirishaji, ununuzi na uuzaji wa mihadarati ndani na nje ya nchi hiyo. Mwishoni mwa mwaka jana, jarida la Bloomberg lilisema katika ripoti yake kwamba uzalishaji wa dawa za kulevya umeendelea kuongezeka nchini Afghanistan na hivi sasa asilimia 87 ya mihadarati inayotokana na mmea wa mpopi yani opium duniani inazalishwa nchini humo. Uzalishaji wa mihadarati ulikuwa umeshamiri Afghanistan kwa kuwa madola vamizi ikiwemo Marekani ndiyo yaliyokuwa yakidhibiti kila kitu nchini humo kwa muda wa miaka ishirini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale ya ulipo na ambapo matangazo yetu yanakufikia, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa wa asubuhi hii ambao unasema: usitishaji vita wa miezi miwili, juhudi za kuiokoa Saudia au ni utangulizi wa kukomeshwa kabisa vita nchini Yemen? Hans Grundberg mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amesema pande zinazopigana nchini humo zimekubaliana na mpango moja huo wa kusimamisha vita kwa muda wa miezi miwili. Mpango huo ambao unaweza kuongezwa muda umeanza kutekelezwa Jumamosi Aprili mbili mwaka huu sambamba na kuingia vita vya Yemen kwenye mwaka wake wa nane. Harakati Ansarullah ilikuja na ubunifu wa kusimamisha vita na ndiyo iliyotangulia kutangaza siku tatu za kujitolea kutoshambulia maeneo ya Saudi Arabia. Muungano vamizi ambao unaongozwa na Saudia nao ukasema kuwa kikao cha Riyadh kimepitisha kusimamishwa vita vya Yemen. Pendekezo la kusitishwa vita kwa muda wa miezi miwili limekubaliwa na pande hizo wakati huu wa kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ama swala la kwanza la kuligusia hapa ni kitu gani kimekubaliwa ndani ya usitishaji vita huo wa miezi miwili? Miongoni mwa yaliyokubaliwa ni kusimamishwa mashambulizi yote ya kijeshi ya angani, ardhi na baharini ndani na nje ya mipaka ya Yemen. Pili, kuruhusiwa meli za mafuta kutia nanga katika bandari ya Al Hodaida. Tatu, safari za anga za kuingia na kutoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa zianze tena. Hii ina maana kwamba mshindi katika makubaliano hayo ya kusimamisha vita ni serikali ya Wokovu wa Kitaifa yenye makao yake mjini Sanaa, kwani matakwa yake yote yameheshimiwa kwenye usimamishaji vita huo, yaani kusimamishwa vita kikamilifu na kuvunjwa mzingiro ambao wavamizi wamewawekea wananchi wa Yemen kwa zaidi ya miaka saba sasa. Taban kuvunjwa mzingiro huo kumefanywa kwa masharti, kwani kwa mujibu wa usitishaji vita huo ndege za Yemen hazitoruhusiwa kwenda kila sehemu zinakotaka. Swali la pili ni kwamba kwa nini Saudia imekubali usitishaji vita huo? Tarehe ishirini na sita mwezi uliopita wa Machi, vita vya kimamizi vya Yemen viliingia katika mwaka wake wa nane. Hii si mara ya kwanza kutolewa mapendekezo ya kusimamisha vita na kukubaliwa na pande zinazopigana, lakini mara zote Saudi Arabia imekuwa ya mwanzo kuvunja makubaliano Ijapokuwa hata hivi sasa haijajulikana iwapo ukoo wa Ali Saud utaheshimu makubaliano ya hivi sasa au la, lakini kuna mambo mawili ambayo ndiyo yaliyoilazimisha Saudia ya kukubali mpango huo. Jambo la kwanza ni kwamba viongozi wa Saudi Arabia walikuwa na ndoto za kumaliza na kupata ushindi kwenye vita vya Yemen katika kipindi cha muda mfupi sana, lakini hivi sasa uvamizi huo umeingia kwenye mwaka wake wa nane na hakuna ushindi iliyoupata. Pili, kurefuka mno vita vya Yemen kumetoa pigo kubwa la pande kwa pande mbalimbali kwa Saudia, na sasa haiwezi kuvumilia tena. Ukizingatia haya utaona kuna matumaini Riyadh ikalazimika hivi sasa kuheshimu usimamishaji vita huo. Swala la tatu ni kuhusu malengo ya kusitishwa vita vya Yemen. Usimamishaji vita wa hivi sasa umesimamiwa na Umoja wa Mataifa kwa kushirikishwa pia mwakilishi maalum wa Marekani katika masuala ya Yemen, jambo hilo ni aina fulani ya kuupa heshima ya kisiasa Umoja wa Mataifa na pia kujaribu kusafisha sura ya Marekani ambayo imeharibiwa vibaya na vita vya Yemen, lakini pia mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la Yemen kwa kushirikiana na kamati za kujihami za wananchi wa nchi hiyo dhidi ya maeneo muhimu na nyeti mno ya Saudia, haswa taasisi zake za mavuta za Aramco na kuisababishia Riyadh hasara za dola bilioni nzima, ni mambo ambayo yanaonyesha kuwa harakati ya nsoro bwa imezidi kuwa na nguvu, na madola vamizi hayawezi kukabiliana na harakati hiyo ambayo imekita mizizi ndani ya nyoyo za wananchi. Hivyo mpango huu wa kusimamisha vita kwa muda wa miezi miwili unaweza kuwa fursa, fursa ya kuiokoa Saudi Arabia mbele ya mashambulio makali ya wana mapambano wa Yemen. Bado mko nasi katika matangazo ya mubashara kutoka hapa mjini Teherani, wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunamkaribisha uh, Shekhe Ayub Rashid atuetee uh, mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. zinazofanywa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ili tupate kuzingatia kuzipa uzito wake na hali kadhalika sisi kupata ladha inayotokana na ibada hizi. Ile kusoma tu Qurani ni kitu kikubwa. Hali kadhalika ndani ya mwezi wa Ramadhani kuna kuomba istighfar, istighfari, kumwomba Mwenyezi mngu toba, kumwomba Mwenyezi mngu maghfira, makosa tuliyoyafanya tangu kuondoka kwa mwezi wa Ramadhani mwaka jana mpaka kuja kwa huu mwingine. Kuna makosa mengi, madhambi mengi ambayo tumeyafanya, hupata fursa ndani ya mwezi wa Ramadhani tukaomba toba, tukamwomba Mwenyezi mngu msamaha, tukajiliza na kulia kwake ili atusame. Hiyo ni sehemu katika ibada. Hali kadhalika ndani ya mwezi wa Ramadhani kuna ibada za kusoma dua, dua mbalimbali mbali, dua za, za kila siku mchana, dua za kila siku usiku, dua za kila wiki, dua za kujiombea wewe mwenyewe, dua za kuombea wenzako waliokuwa hai, dua za kuwaombea marhumina waliofariki mwezi wa Ramadhani ni mwezi uliojaa kila aina ya dua. Sasa haya yote tukiwa ni wenye kuyazingatia, tunachotakiwa ni kutazama kwa ukaribu nini alichokisema Mtume wa Mwenyezi Mungu, Mtume Muhammad Mwenyezi Mungu amwiye radhi anasema, imepokewa kutoka kwa Sheikh as-Saduq. Yeye huyu Sheikh as-Saduq anasema kwa sanad mu'tabar, yani kwa wapokezi wenye kutegemewa, amepokea khutuba hii mpaka kutoka kwa Imamu Ali bin Musa ar-Ridha. Huyu Imamu Ali bin Musa ar-Ridha alikuwa ni mmoja katika mafahali wa kielimu, bahari katika bahari kuu za kielimu, mzito aliojaa uchamungu ibada na ilmu kubwa. Imamu Ridha alaihi salam anajulikana na wasomi, anajulikana na wacha Mungu, anajulikana na wenye kutaka kujua wale wazito katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Walikuwa ni kina nani? Wanamjua Imamu Ridha. Sasa Ali bin Musa Aridha ar ndio huyu, yeye anasema mimi nimepokea habari hii kutoka kwa baba yangu ambaye ni Musa al-Kadhim, mzito mwingine huyo. Na yeye Musa al-Kadhim amepokea, yani imamu amepokea hadithi hii kutoka kwa Jaafar as-Sadiq, imamu mwingine huyo, ni katika mzito, hali kadhalika mzito sana. Yeye ni imamu wa maimamu, mwalimu wa, wa maimamu wa madhehebu za kifiki na hali kadhalika kiakida, kutoka kwa Imam Asadiki as imepokelewa kutoka kwa Imam Muhamad Albakir, naye hali kadhalika mzito mwingine katika maimamu ma wa Kiahlulbeiti, wazito sana. Kutoka kwa Imam Muhamad Albakir anasema, amepokea yeye Albakir kutoka kwa Ali ibn Lhusein Zein Labidin, Imam Asajad Ali ibn Lhusein, mtoto wa Imam Husein. Sasa kutoka kwa Imam Sajada anasema yeye amepokea kutoka kwa baba yake, yani Husein bin Ali, mjukuu wa Mtume Muhammad w. Na kutoka kwa Husein anasema nimepokea kutoka kwa baba yangu Ali bin Abi Talib. Sasa Ali bin Abi Talib mwenyewe anasema khatabana rasulullahi dhata yaumin faqala, siku moja Mtume ww alitutolea khutba Akasema maneno haya ambayo tutakayo yataja hapa. Sasa hapa tumejifunza kitu kimoja: mnyororo wa wapokeaji wa hutuba hii ni wa watu wazito kama ilivyoelezwa, kutoka kwa kizazi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kurudi kwake yeye mwenyewe mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Mtume anasema ayuhannas, enyi watu. Taban, hapa ni baada ya salamu na mukaddima ushapita, yaliochukuliwa ni maneno ya hutuba tu yenyewe. Ayuhannas, enyi watu. innahu qad aqbala ilikum shahrullah, hakika unawaijilia nyie mwezi wa Mwenyezi Mungu. Bilbaraka, ukiwa ndani yake una baraka. Warahma, na rehema nyingi. Wal maghfira, na msamaha. Shahrun, huu ni mwezi huwa inda Allahi ambao ni mbele ya Mwenyezi Mungu, mwezi huu afdalu shuhur ni bora kuliko miezi yote. Wa ayamuhu afdalu layam wa layalihi, na nyusiku ule usiku mmoja, nyusiku zikiwa nyingi, nyusiku zake mwezi wa Ramadhani afdalu layali ni bora kuliko nyusiku nyingine za miezi mingine yoyote wa saatuhu afdalu saat, na saa za mwezi wa Ramadhani saa zake ni bora kuliko saa nyingine zozote. Kisha anasema huwa shahrun du'itum fihi ila diyafatillah, huu ni mwezi ambao nyie masahaba nyie mmealikwa kufanywa kuwa ni wageni wa Mwenyezi Mungu ndani yake. Tume sallallahu alayhi wa sallam anatuambia alayhi, sisi tumefanywa kuwa ni wageni wa Mwenyezi Mungu ndani ya mwezi huu wajuiltum fihi min ahli karamatillah, na mmefanywa nyie ndani ya mwezi huu muwe ni watu mliopata karama kutoka kwa Mwenyezi Mungu, yani mliokirimiwa. Sasa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anaendelea kusema anfasukum fihi tasbihi, kupumua kwenu nyie kila mnapopumua ndani ya mwezi wa Ramadhani kule kuvuta kwenu pumzi ndani ya mwezi wa Ramadhani ni sawasawa na kufanya tasbihi. Yani wewe ukipumua umevuta pumzi ukazitoa, ni sawasawa umesema subhanallah ndani ya mwezi wa Ramadhani. Wanaumukum fihi ibada, na kulala kwenu nyie ndani ya mwezi wa Ramadhani ni sawasawa na mtu anayefanya ibada. Wa amalukum fihi makbul na ibada zenu mnazozifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani huwa ni zenye kukubaliwa. Waduaukum fihi mustajab, na dua zenu nyie mnazoziomba ndani ya mwezi wa Ramadhani huwa ni mustajab, huwa ni zenye kujibiwa. Fasalu llaha rabbakum, basi mwombeni Allah mola wenu, biniyatin sadiqa, kwa nia za kweli kabisa, wa qulubin tahira, na nyoyo zilizokuwa safi an yuwaffiqakum lisiyamihi ili awape tawfiq awajalie muwe wenye kufunga mwezi wa Ramadhani sawasawa sawa. Watilawati kitabihi na ili awajalie muwe ni wenye kuweza kukisoma kitabu chake sawasawa sawa. Fa inna shaqiya, hakika mtu muovu kabisa. Man hurima ghufranullahi llahi fi hadha lshahr alazim, mtu muovu kabisa ni yule ambaye atakayekosa kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu adhim. Kisha Mtume anaendelea kusema wadhkuru biju'ikum wa atashikum fihi ju'a yawm alqiyama wa atasha, kumbukeni tapata kiu na njaa ndani ya mwezi wa Ramadhani, lakini njaa ya mwezi wa Ramadhani na kiu ya mwezi wa Ramadhani iwakumbushe kiu na njaa ya siku ya Kiyama. Kwa hiyo muwe na subira kisha mtume anasema, watasadaku ala fuqaraikum, toeni sadaka muwapatie mafakiri wenu. Wa masakinikum na muwapatie maskini wenu ndani ya mwezi wa Ramadhani. Wawakiru kibarakum, waheshimuni watu wazima wenu. Warhamu swigharakum, na muwaonee huruma wadogo zenu ndani ya mwezi wa Ramadhani. Waswilu arhamakum, na ungeni udugu, wasilianeni na ndugu zenu, jamaa zenu macho yenu hayaruhusiwi kuyatazama. Watubu ilaihi min dhunubikum, tubieni kwa Mwenyezi Mngu dhambi zenu. Warfau ilaihi aidiakum biddua fi auqati salawatikum, nyanyueni mikono yenu wakati mnapokuwa mna swali katika kunuti ndani ya swala zenu. Fainaha afdalu saat, kwa sababu hizo nyakati mtakazokuwa mkiswali nyie na kumwomba Mwenyezi Mungu ndani ya swala hizo ni nyakati bora. yandhurullahu azza wa jalla fiha birrahmati ila ibadihi, Mwenyezi Mungu huwatazama waja wake katika nyakati hizo wanazomwomba, wakiwa kwenye kunut za swala zao. Mwezi wa Ramadhani Mwenyezi Mungu huwatazama kwa jicho la huruma. yujibuhum idha naju, Mwenyezi Mungu huwajibu pindi wanapo wanapomnong'oneza zile dua zao wayulabihim, na Mwenyezi Mungu huwajibu dua zao. Idha naduhu, pindi wanapomwomba dua zao. Wayastajibu lahum idha daauhu, na Mwenyezi Mungu huwakubalia maombi yao pindi wanapomuomba. Mtume anaendelea kusema, ayuhannas, enyi watu, inna anfasakum marhunatun bi'amalikum Hakika nafsi zenu nyinyi zimewekwa rehani kwa kutegemea ibada zenu mnazozifanya. fakufuha bistighfarikum, sasa zi, zitoeni zile rehani, mzirudishe kwa anayestahiki, ili muwe nyie huru kwa istighfari zenu. Yani ibada zetu tunazozifanya sisi zinategemea amali zetu, lakini mtume anasema istighfari zenu ndo zitakazozifanya zile amali zenu za mwezi wa Ramadhani ibada zenu zikubaliwe. Wadhuhurukum thaqila min auzarikum, migongo yenu nyiye ni mizito kutokana na madhambi mnayoyafanya fakhaffifu anha bituli sujudikum. Sasa ifanyeni migongo yenu hiyo iliokuwa imebeba mizigo ya madhambi ifanyeni migongo yenu iwe mepesi kwa kusujudu kwenu. walamu anallaha taala dhikruh, jueni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu aliyetukuka jina lake aksama biizzatih, ameapa kwa utukufu wake anla yuadhiba almusallin, kwamba hata waadhibu wenye kuswali sawasawa, wasajidin na wenye kusujudu sawasawa sawa. Wa alla yurawiahum binnari yauma yaqumu nnasu lirabbil alamin, wala Mwenyezi Mungu hato watisha wala kuwaadhibu kwa moto wa Jahannam siku ambayo watu watakuwa ni wenye kurudishwa wakasimama katika mahkama ya mola wa viumbe wote. Mtume anaendelea kusema ayuha nnas katika mwezi huu basi, malipo yake kutokana na kufuturisha kwake huko, malipo yake mbele ya Mwenyezi Mungu itakuwa ni sawasawa sawa na mtu aliyemuacha mtumwa huru, na Mwenyezi Mungu vilevile atamsamehe madhambi yake aliyoyafanya kabla ya mwezi wa Ramadhani. Allahu akbar, Mwenyezi Mungu atujalie miongoni mwa hao insha Allah. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anaendelea kusema, ya ayuha nnas man hassana minkum uzito kazi wale anaowamiliki, basi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakuwa ni mwenye kumfanyia hisabu zake ziwe nyepesi siku ya kiyama. Waman kaffa fihi sharahu, yoyote atakayezuia shari yake katika mwezi wa Ramadhani. Kaffa llahu anhu ghadabahu yauma yalqah, basi Mwenyezi Mungu hali kadhalika atamzuilia ghadhabu zake siku mwenyezi mungu atamkirimu mtu huyo atakayokutana nayo waman waswala fihi rahimahu yoyote atakayeunga udugu na jamaa zake waswalahu llahu birahmatihi yauma yalqah mwenyezi mungu atamuunganishia rehma zake siku atakayokutana nayo waman qataa fihi rahimahu na yoyote atakayekata udugu na jamaa zake yeye akaanza kukata udugu. ta Allahu anhu rahmatahu yauma yalqa, Mwenyezi Mungu atamkatia rehema zake mtu huyo aliokata udugu watakapokutana naye siku ya kiama. Wewe ujaribu kuishi kama anavyosema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kisha Mtume anasema, waman tatawaa fihi bisalatin kataba lahu baraatan min annar, yoyote atakaye swali swala man adda sabina faridha fi masiwahu min shuhur yoyote atakayeswali swala moja ya faradhi ndani ya mwezi wa ramadhani thawabu zake mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, anasema ile swala yako moja ya mwezi wa ramadhani ile ya wajib itakuwa ni sawasawa na kuswali swala sabini za faradhi katika miezi isiyokuwa mwezi wa ramadhani fadhila kubwa sana. Mwezi wa ramadhani siwa kufunga tu ni kufunga na kufanya ibada hizi za faradhi Wa ali Muhammad, au Allahumma salli ala Muhammad wa ala l Muhammad ala ali Muhammad. Swala hii ndio inayotakiwa, swala ya sawasawa, swala iliyokuwa ya kuungwa, swala isiyokatwa. Mtume amesema, msiniswalie mimi peke yangu mkawaacha jamaa zangu. Sasa hao ali Muhammad ndio jamaa zake Mtume. Anasema, waman akthara fihi min as salati alayya yoyote atakayekithirisha basi Mwenyezi Mungu ataifanya mizani yake siku ya kiama iwe nzito. Na hii siku ya kiama ni siku ambayo mizani zitakuwa hafifu. Kwa nini ziwe hafifu? Ni kwa sababu kuna baadhi ya watu watakwenda mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala siku ya kiama, wakati Mwenyezi Mungu sasa atakapokuwa na mhukumu mtu kutokana na amali zake. Baadhi ya watu wataona amali zao walizokuwa wamezifanya hazina thawabu, watamlalamikia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ya Rab, mimi niliswali, mbona leo naona amali zangu chache? Mwenyezi Mungu atamwambia mtu huyo, wewe hukuswali kwa ajili yangu, uliswali riaan, uliswali kwa ajili ya kujionyesha. Sasa ndo Mtume anatahadharisha hapa, anasema mwenye kuniswalia mimi swala nyingi, mwenye kukithirisha kuniswalia mimi mizani yake siku ya Kiyama itakuwa nzito, siku ya Kiyama ambayo mizani za watu wengine zitakuwa hafifu. Mwenyezi Mungu atujalie tuwe katika hao mizani zao zitakazokuwa ni nzito, na haya ndio anayoyasema Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala katika Suratul Qaria, fa amma man thaqulat mawazinuhu fahuwa fi iisha radhiya waama man khaffat mawazinuhu fa ummuhu hawia, yule ambaye mizani yake itakayokuwa nzito huyo atakuwa katika maisha ya furaha kabisa na raha. Ama yule atakayekuwa katika mizani yake kuna khafifu kuna tahfifu kuna kupungua si nzito, basi huyo atakuwa ni kwenye kulia na maangamizi. Kwa hiyo tunahitajia mizani zetu ziwe fi ghairihi minashuhur, atakuwa huyo aliyeisoma aya moja ndani ya mwezi wa Ramadhani thawabu zake ni sawasawa na mtu aliyehitimisha Qurani akaisoma yote Qurani katika miezi mingine isiyokuwa mwezi wa Ramadhani, ukaisoma Qurani yote mwanzo mpaka mwisho. Thawabu za hiyo kuhitimisha Qur'ani ndani ya mwezi wa Ramadhani zinapatikana kwa wewe kusoma aya moja tu ndani ya mwezi wa Ramadhani. Mtume ndivyo anavyotusisitizia kuisoma Qur'an. Kisha anasema ayuhan nas, inna abwaba aljinani fi hadha lshahri mufattaha. Hakika milango ya peponi katika mwezi huu wa Ramadhani iko wazi. Fasalu rabbakum. basi mwombeni Mwenyezi Mungu mola wenu, alla yaftahaha alaikum, asije akaifungua hii milango ya motoni ambayo imefungwa. Washayatwinu maghlula, masheitani wamefungwa. Tunamshukuru kwanza Shekh Ayubu Rashid kwa mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, alipoongelea kuhusiana na ibada katika mwezi huu mtukufu. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji katika macho yetu magazetini. Ninaanza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo limeandika bidhaa tatu zawa pasua kichwa, ni za vyakula muhimu, bei zake hazishikiki, walaji walalamika, serikali na wadau waweka mikakati kumaliza tatizo. Bunge la bajeti matarajio lukuki, kesho Kinana kukabidhiwa TCD yenye changamoto mbili. Gari la umeme la kipanya la uibwa. Wataalamu sababu tatu. Makusanyo TRA kupaa. Rais Samia kuzindua mageuzi ya kilimo, na Raila alalama kutaka kuuawa. Gazeti la Uhuru la nchini Tanzania pia kwa upande wake lina habari kuu inayosomeka hivi: wasomi nchini wavutiwa na utendaji wa Rais Samia wasema ni kiongozi mvumilivu kwa anayekosoa, na anatoa nafasi ya mtu kujirekebisha kabla ya kuchukua hatua. Aidha, anatambua tofauti ya binadamu katika uwezo na maono, hatua inayowapa watendaji hali ya kujiamini kwa utendaji. Gazeti la Uhuru pia limeandika Rais Samia na waziri wa Uingereza wakutana ikulu ya Dodoma. Watatu wafariki kwa kufukiwa na kifusi wakichimba mawe. Mfungwa wa Guantanamo arudishwa kwa Algeria. TRA yatia fora kwa ukusanyaji wa trilioni zipatazo kumi na sita. Kinana tikisa nchi kila kona na Daktari Mpango ahimiza viongozi wa dini kuliombea taifa. Kutoka gazeti la Jamvi la Habari, limetoa uzito kwa habari isemayo wanaohama kwa hiari wafunguka Ngorongoro sio salama kuishi. Akichambua kichwa hicho cha habari, mwandishi ameandika wawakilishi wa wanaohama kwa hiari kutoka kata kumi kati ya kata zote kumi na moja watoa wa ushuhuda wasema kuendelea kukaa hifadhini ni kujichochea umasikini, hasa kwa vijana wanaotamani kujiajiri, hata kwa kuendesha bodaboda boda au bajaji, ambapo hairuhusiwi kufanya hivyo. Aidha, vijana wengi wanaangukia kufanya kazi za ulinzi bila taaluma, kunakowapelekea kufa kwa kuuawa na majambazi. Wamesema sheria inayowaruhusu kuishi hifadhini inawafanya wakose huduma muhimu kwao kwa wakati. Mbali na kichwa hichi cha habari, jamvi la habari aidha limeandika habari nyingine zinazosomeka hivi Kinana alivyotembea kilomita zipatazo laki moja elfu tisini na tatu mia tano thelathini na saba alitumia ndege, gari, meli, mitumbwi, bajaji, pikipiki, baiskeli na miguu. Alifika zaidi ya visiwa kumi na sita nchini ikiwemo baharini na maziwa makuu yote. Na watatu waiba vifaa vya sherehe za magereza. Hayo hizo zikiwa ni habari kutoka katika magazeti haya ya Tanzania. Sasa ninaelekeza dira ya macho yetu magazetini nchini Kenya, ambapo gazeti ya Taifa Leo leo lina habari kuu isemayo, hata mnitusi ni Raila tu. Uhuru akariri msimamo wake wa awali akisema hatobadilika kuhusu anayetaka amrithi Tukiachana na habari hiyo kuu, gazeti Taifa Leo pia limeandika Mbogo asuta wapinzani Mombasa. Rais Kenyatta amepuuza wanaomtusi kwa kumuunga mkono kinara wa ODM, Raila Odinga kuwa mrithi wake, akisema wanaharibu wakati wao bure kwa kuwa hatabadilisha msimamo wake. Alionekana kumlenga naibu wake. Hospitali kuu yenye jina la mfalme: hospitali ya rufaa ya King Fahad Lam ndio kimbilio la wagonjwa kwa kuwa ndio kubwa zaidi. Bodaboda boda wataka hamasisho. Waendesha pikipiki waitaka serikali iwape maelezo zaidi kuhusu kanuni mpya za utendaji kazi. Nyuki wavamia Chelsea. Brentford yailima Chelsea uwanja wa nyumbani Stamford na odem. Nasri na Shaabali walumbana. Kura ya maoni ya chama yaonyesha Nasir yuko kifua mbele huko Mombasa bado nayachambua magazeti yanayochapishwa nchini Kenya na sasa naligeukia gazeti la The Star ambapo tunasoma Kenya ingewaka moto kama raila angejeruhiwa. Kositani amekiri kwamba vijana walilipwa kumpiga mawe na kumbugudhi Raila. Sudi na Kositani watoa wa maelezo waojiwa kuhusu kushambuliwa Raila. Rais Uhuru Kenyatta amewataka viongozi kuwa na umwamala ambao Wakenya wataweza kuishi kwa amani bila kujali itikadi zao za kisiasa. Kalonzo naye amesema Ruto ana hasira kwa sababu rais Uhuru na yeye wanamunga mkono Raila Odinga. Na kijana kwa jina la Jo Lojers Mwenda aliyepata alama 402 katika mtihani wa KCPE huko Machakos amesema kuwa kitendo cha majambazi wenye silaha kumtupa nje mama yake kutoka kwenye gari Oktoba 10 mwaka 2017 katika barabara ya Namanga huko Athi River kiliathiri matokeo yake ya mtihani. Shukrani sana fundi mitambo. Mnaendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, na sasa tunawaletea makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe pili Ramadhan mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Aprili 4 mwaka na 2022 na miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1103 iliyopita alifariki dunia Abdurrahman Zujaji na Havandi aliyekuwa mwanafasihi mtaalamu wa lugha na faqihi wa karne ya nne Hijria, katika mji wa Damascus. Alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama zake kama Ibnu Dureid, na akafanikiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa katika elimu hizo. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Alidhaa Siku kama hii ya leo miaka 62 iliyopita Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi na ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya 15 na kuanzia karne ya 17 pia, Wafaransa nao walianza kuiba maliasili na utajiri wa nchi hiyo. Senegal iko katika pwani ya bahari Atlantic na inapakana na nchi za Mauritania, Mali, Guine Bissau na Gambia. Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, Martin Luther King, kiongozi aliyeongoza mapambano ya raia weusi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata mafunzo katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati ya ukombozi ya Wamarekani weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi, hicho, wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia weusi nchini Marekani katika kipindi hicho. Raia weusi wa Marekani waliasisi harakati ya nchi nzima ya kupinga ubaguzi wa rangi na vilevile vile katika kulalamikia sheria iliyokuwa ikiwatambua wazungu kama watu wa daraja ya juu huko Marekani. Kwa mujibu wa baadhi ya ushahidi, ni kuwa shirika la ujasusi la Marekani, CIA, lilihusika katika mauaji hayo. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Zulfikar Ali Buto, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, alinyongwa. Buto ambaye alikuwa mwasisi wa chama cha wananchi PPP alikuwa rais wa Pakistan mwaka 1971. Mwaka 1977 Jenerali Muhammad Dhiaul Haq alifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani Buto akimtuhumu kuwa amefanya mauaji na kuisaliti Pakistan. Hatimaye, tarehe 4 Aprili mwaka 1979, Zulfikar Ali Buto alinyongwa licha ya viongozi wa baadhi ya nchi duniani kutaka asamehewe. Shukran sana, nasoma ujumbe wa msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kwa maoni yangu ni kwamba usitishaji vita huko Yemen ni sawa na kumwokoa mfamaji ambaye yuko baharini. Anasema Saudia kwa mahuthi wa Yemen alikuwa kama mfamaji anayetafuta njia ya kujinasua ili anusurike na kifo. Shukran sana Kalekela Omar Mahmud wa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni muhtasari wa habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Ramadhani ni mwezi wa ugeni na rehema zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu. Na rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema nchi yoyote katika eneo la Asia Magharibi itakayopuuza njama na malengo ya kibebero ya Marekani na Israel itakuwa imepuuza maslahi ya taifa lake. Kwaherini.