Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tutauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u buheri wa afya. Tunamwomba Allah atutakabalie funga na ibada zetu nyinginezo katika mwezi huu mtukufu Ramadhan. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa pia na isla, Uislamu chaguo langu na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, muda ukiruhusu Nikukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha plus 989035065487 baada ya muda usoko mrefu Narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran hazungumza na katibu mkuu wa UN na kumwambia kwamba mapatano yanakaribia katika mazungumzo ya Vienna. Nchi za Sadek zajadili namna ya kuongeza muda wa mapambano dhidi ya ISIS huko Msumbiji. Na Moscow yasema shambulio dhidi ya Belarus ni sawa na kuishambulia Rusia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa mapendekezo ya Jamhuri ya Kiislamu katika mazungumzo ya Vienna yametumwa upande wa Marekani na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo hayo, na sasa mpira upo mbele ya Marekani. Hossein Amir Abdullahian amezungumza kwa njia ya simu na Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kuhusu matukio ya karibuni kuhusu mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran huko Vienna na kuongeza kuwa pande shiriki katika mazungumzo hayo zinakaribia kufikia makubaliano na maswala yaliyosalia tayari yamefikishwa kwa Marekani kupitia mkuu wa timu ya mazungumzo wa Umoja wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ameeleza kufurahishwa na kufikiwa usitishaji vita huko Yemen na amepongeza jitihada za katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika uwanja huo na kueleza kuwa wakati umefika sasa wa kuchukuliwa hatua kuu na muhimu za kurejesha amani na uthabiti huko Yemen na haswa kuondoa kikamilifu vikwazo vya kidhalimu vilivyowekewa wananchi wa Uislamu wa nchi hiyo. Amir Abdullahian amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran itaendelea kuunga mkono juhudi za kupata ufumbuzi mgogoro wa Yemen ili kuhitimisha vita nchini humo. Aidha, ameeleza matarajio yake kuwa mzingiro waliowekewa wananchi wa Yemen pia unapaswa kuondolewa kikamilifu sambamba na kuheshimiwa usitishaji vita nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekaribisha ziara ya Hans Grundberg, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa huko Yemen, na ajenda ya kazi ya Baraza la Usalama kwa ajili ya kuwasilisha taarifa mbili tofauti kuhusu Yemen, na kuongeza kuwa Iran inaunga mkono kutolewa taarifa hizo na Baraza la Usalama zinazounga mkono usitishaji vita huko nchini Yemen. Amesema taarifa nyingine zinatolewa kwa kufuata misimamo ya upande mmoja na bila ya kutilia maanani mashambulizi ya muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen, na zinazoishutumu serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen hazina maana yote. Katika mazungumzo hayo ya simu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameyataja mazungumzo ya Vienna kuwa ni yenye umuhimu mkubwa, na amefafanua kwamba anataraji kuwa pande husika katika mazungumzo hayo zitafikia makubaliano hivi karibuni. Guteres aidha ametoa mkono wa kheri kwa kuadia mwezi mtukufu Ramadhan na kuongeza kuwa Umoja wa Mataifa utaiweka katika ajenda yake ya utendaji mpango kwa jina la Ramadhan Solidarity Initiative unaolenga kurejesha amani na kuwezesha hatua za kibinadamu huko Yemen. Kwingineko, kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran ni nchi yenye usalama mkubwa katika eneo na kwamba mchokozi yoyote mwenye lengo la kuivamia nchi hiyo atakabiliwa na jibu kali la vikosi vya ulinzi vya Iran. Brigedia Jenerali Kiumars Haidari, kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameongeza kuwa vikosi hivyo vimeleta mabadiliko mengi katika asili na utambulisho wa vikosi hivyo. Kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Iran ameeleza kuwa vikosi vya nchi kavu vya jamhuri ya Kiislamu vipo katika mipaka ya kaskazini magharibi, magharibi, kusini mashariki, kusini magharibi na kaskazini mashariki, na kwamba uwepo wa vikosi hivyo katika mipaka yote ya Iran hakuna maana ya kwamba nchi inakabiliwa na hatari, bali hili linafanywa ili kujiandaa pakubwa na kukusanya taarifa za kiintelijensia katika mipaka. Brigedia Jenerali Kiomars Heidari ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina usalama usio na kifani, na nchi hii inapaswa kuwa macho na kusimama dhidi ya njama za maadui kwa kuzidisha umoja na mshikamano katika eneo. Kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amesisitiza wajibu wa kuwepo usalama kamili na endelevu katika mipaka ya nchi kwa kutegemea weledi na teknolojia na kueleza kuwa mitambo ufuatiliaji harakati na matukio yote yanayojiri katika mipaka yote ya Iran huku njia ya mafanikio na fahari ikiendelea kwa kufuata malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Na tukitoka hapa nchini, kuwepo wasiwasi kuhusu mashambulizi na hujuma mbalimbali zinazofanywa na magaidi wa kufurishaji wa kundi la Daesh au ISIS huko Msumbiji kumezipelekea nchi za jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK kuchunguza swala la kuongeza muda wa kuhudumu askari jeshi wanaoendesha vita dhidi ya magedi hao huko kaskazini mwa Msumbiji. Wakuu wa nchi za SADEK hivi sasa wanachunguza swala la kuongeza muda wa uwepo wa wanajeshi wa nchi za jumuiya hiyo katika jimbo la Cabo Delgado la kaskazini mwa Msumbiji mahali ambako shirika la Total Energies limelazimika kusimamisha mradi wake wa kuchimba gesi asilia wa thamani ya dola bilioni 20 kutokana na kuendelea ukosefu wa usalama katika jimbo hilo. Kundi la kigaidi la Daesh hivi sasa limeongeza idadi ya wanachama wake katika ukanda wa Sahel barani Afrika linayojumuisha maeneo ya kaskazini mwa Senegal, kusini mwa Mauritania, katikati ya Mali, kusini mwa Algeria na Niger, katikati ya Chad na mingineyo baada ya kupoteza karibu maeneo yote iliyokuwa ikiyashikilia huko Iraq na Siria. Ukanda huo wa Sahel ni eneo muhimu linalotumiwa na wahajiri wengi kutoka Afrika kuelekea barani Ulaya, na pia hutumika kama njia ya kupitisha mihadarati, biashara haramu ya silaha, na pia hutumiwa na magaidi wa kufurishaji. Makundi yote mawili, yaani mtandao wa Alqaida na kundi la Daesh, sasa yameelekeza mashambulio yao barani Afrika baada ya kupata pigo huko Asia Magharibi, habari zinasema kuwa mpaka, mpaka kati ya Msumbiji na Tanzania sasa umekuwa kitovu cha magenge ya kigaidi. Taarifa hii ya Habari za Dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, mbunge wa Lebanon ameashiria uchaguzi ujao wa bunge nchini humo na kueleza kuwa harakati ya mukawama ya Hezbollah ina heshimu na kutekeleza majukumu yake ya kukabiliana na migogoro na majanga mbalimbali mbali. Rais Michel Aoun wa Lebanon ametoa dikri na kutangaza kwa uchunguzi, kumradhi, uchaguzi wa bunge la nchi hiyo unafanyika Mei 15 mwaka huu. Hasan Zoden, mbunge wa Lebanon ambaye ni mwakilishi wa mrengo wa wenye mfungamano na harakati ya mukawama ya Hizbullah leo ameeleza kuwa baadhi ya watu waliotawala Lebanon katika miongo kadhaa iliyopita na kuiba mali za nchi hiyo tayari wameandaa orodha ya wapiga kura, na baadhi ya wengine ambao leo wanadai kuwa ito wanapambana na ufisadi, wenyewe ndio wanaoongoza kwa ufisadi huko Lebanon. Izudin amesistiza kuwa harakati ya Hizbullah kamwe haitakwepa jukumu lake la kufanya juhudi za kutatua migogoro ya ndani huko Lebanon, sawa kabisa ambavyo hivi sasa inaheshimu na kutekeleza majukumu yake katika kupambana na utawala wa Kizayuni. Sheikh Nabel Kauk, mwakilishi wa baraza kuu la Hizbullah, aliwahi kusema kuwa baada ya nchi ya Jinabi kugonga mwamba katika vikwazo vyao vikubwa dhidi ya Hizbullah na wakati huo huo kushindwa katika nyanja za kijeshi na kiusalama dhidi ya nchi hiyo, hivi sasa zimekudisha balozi zao ili kueneza chuki dhidi ya Hezbollah. Na akizungumza, akizungumzia Belarus, msemaji wa ikulu ya Russia Kremlin ameeleza kuwa hatua yoyote ya nchi mwanachama wa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kuishambulia nchi yoyote mwitifaki wa karibu wa Moscow ni sawa na kulishambulia shirikisho la Russia. Rais Vladimir Putin wa Rusia Februari 24 mwaka huu aliamuru kushambuliwa Ukraine na kuwataka wanajeshi wa Ukraine kuweka chini silaha zao na kurejea majumbani. Ni kwa muda mrefu sasa Ukraine inasisitiza kupewa wanachama ndani ya muungano wa NATO ili kudhaminiwa usalama wake, lakini muungano huu wa kijeshi wa nchi za magharibi unapeleka misaada ya kifedha na kisilaha kutoka, uh, kutoka kwa Ukraine pekee katika vita vinavyoendelea kati ya Rusia na nchi hiyo. Mwisho Wataarifa habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema baada ya salamu, kumefika wakati wa kuendeleza biashara za kimataifa bila ya kutumia dola na euro. Wa Magharibi wanashirikiana kuleta ukoloni mpya na kutupandikizia machafuko duniani kwa njia ya kigaidi. Wa Magharibi ndio wadhamini wa ugaidi wa kimataifa, ni maoni yake Sherali Fazel huyo, akiwa Dar es Salaam Tanzania. Asante sana pia. Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania, yeye anatushukuru kwa kumtumia habari. Naye Kipala MC wa Bulemela, kumradhi, ni Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kumaka hapa, ameandika da, kumbe mapambano bado, mbona taarifa hatuzipati? Je, kipi majeshi ya nchi washirika Msumbiji kimewashinda huko, au mbinu ima upiganaji. Haya maswali mazito hapa kutoka kwake Kipala MC akiwa Mwanza, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya Sergey Lavrov nchini India na sisitizo la kutumiwa sarafu ya rubol katika biashara Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amefanya ziara ya siku mbili ya kuitembelea kikazi India na kuonana na waziri mwenzake wa nchi hiyo Subra Jaishankar na waziri mkuu wa India Narendra Modi. Katika mazungumzo yake na Sobra Jaishankar, Sergey Lavrov amesema mjini de, New Delhi kwamba Wamagharibi magharibi wanataka kufi, kufifiliza umuhimu wa masuala ya kimataifa kwa kisingizio cha kadhia ya Ukraine. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Rasia huko India imefanyika katika hali ambayo nchi za magharibi zinailaumu New Delhi kwa kunyamazia kimya vita vya Ukraine na kuendelea kwake kununua mafuta ya bei nafuu kutoka Rasia. Lavrov amesema kuimarisha uhusiano wa kiuchumi baina ya Mosko na nchi za Asia ni moja ya njia za kupunguza ukiritimba wa sarafu ya dola na pia kuvunja vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia. Waziri wa mambo ya nje wa India naye amemwahidi waziri mwenzake wa Russia kuwa uhusiano wa kiuchumi wa nchi hizo mbili utazidi kustawi. Ama suala muhimu zaidi alilolizungumzia waziri wa mambo ya nje wa Russia huko India ni kutumiwa sarafu za kitaifa za nchi hizo mbili katika mabadilishano yao ya kibiashara. Amesema Moscow imebuni mfumo wa kutumia bila matatizo sarafu za kitaifa kwa nchi kama India bila ya kulazimika kutumia sarafu ya dola. Amekumbusha pia kwamba katika siku za huko nyuma, Rasia imefanyia majaribio mfumo huo wa kutumia sarafu za kitaifa katika biashara zake na China na India badala ya kutumia sarafu za dola na Uro. Amesisitiza kwa kusema kilichopo hivi sasa ni kuelekea zaidi tu upande wa kutumia sarafu za taifa katika miamala yao ya kibiashara na kutotegemea sarafu za kigeni ambazo hazihusiki kivyovyote katika miamala hiyo. Ikumbuke kuwa Russia ndiyo mdhamini mkuu wa zana za kijeshi kwa India. Miaka mingi nyuma, benki kuu ya Russia ilibuni mfumo wa mabadilishano ya fedha na India, huku New Delhi nayo ikibuni mfumo kama huo katika miamala yake ya kifedha na Moscow. Lavrov amesema hivi sasa pia Inawezekana mabadilishano hayo ya fedha yakafanyika kuhusu bidhaa nyinginezo kati ya Rusia na India na kuzitupa nje sarafu za dola na euro. Swala hilo kwa kweli ni muhimu sana hivi sasa, ambapo nchi za Magharibi zinafanya juhudi za kuizuia Rusia kutumia mfumo wa mabadilishano ya fedha wa Swift kama sehemu ya vikwazo vyao dhidi ya Mosco. Ashraf Asabagh, mtaalamu wa masuala ya Rusia anasema: Ijapokuwa kukatiwa rasha mfumo wa mabadilishano ya kifedha wa Swift kutatoa pigo kubwa kwa uchumi wa nchi hiyo, lakini uchumi wa Ulaya na Marekani nao utapata hasara usizozitarajia. Hii ni Redio Teheran. ni saa tatu kasorobo usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja na robo magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, nisome hapo jumbe mmoja kutoka kwake, atakuwa shabiki mpya huyo, anasema asalamu alaikum, naomba muniunganishe ili nipate habari za idhaa ya Redio Iran. Namjibu tu alaikum salam, na labda tu tukuombe, nawe utupe jina lako na sehemu unakoishi. Naona unatuma ujumbe huu kutoka Tanzania, tufahamishe tu jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania, ili toban tuweze kukuunga na upate habari kama ulivyotuomba. Asante sana kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo Tanzania. Asante sana pia mhubiri Rashid Hussein Muyanga, ukiwa hapo Burundi Naone kaamua kututumia ujumbe wa sauti inshallah. Natumai ujumbe huo utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumapili usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na mimi ni Husein Hasan. Tunaingia sasa katika ungo ya pili ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema unapoiona hilali ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, sema: ya Rabbi nakuomba unipe kheri na matukufu ya mwezi huu, na vilevile vile unipe ushindi. Nakuomba unipe baraka, utakasifu na riziki ya mwezi huu. Nakuomba kheri iliyopo katika mwezi huu na baada yake. Ewe Mola wangu, katika mwezi huu nipe usalama, imani afya ya kupumua baraka takwa na taufiki katika kile ukipendacho na unachoridhia. Ewe Mola, ifanye riziki yetu katika mwezi huu iwe ni kuhuisha usiku kwa ibada na kusoma Qurani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Ramadhan una bishara njema kwa wale wanaotaka kusafisha nyoyo zao. Ni mwezi ambao mabaya na machafu husafishwa na hivyo kumwezesha mwanadamu kupaa katika upeo wa juu zaidi. Wakati mwezi wa Ramadhani unapokuja kwetu kwa utulivu, huwa ni kama mvua ambayo hunyesha ili mito iliyokauka ipate uhai tena na mabustani yanawiri kwa maua. Hivi sasa tuko katika majira ya machipuo ya kijani yenye nyakati zilizotakasika na pepo mwanana ambazo zinatuita ili tuweze kunufaika na masuala ya kiroho na kimaanawi. Huu ni mwezi usio na kifani ambao wanaotaka kufaidika na rehema za Mwenyezi Mungu hutumia fursa iliyojitokeza. Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu na machipuo ya Qur'ani tukufu. Katika mwezi huu kuna mazingira ya usafishaji na urekebishaji nafsi ya mwanadamu na kunufaika na ugeni wenye taadhima wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema, Shaaban ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo kila anayefunga katika mwezi wangu atapata shifaa yangu siku ya Kiama, na kila anayefunga mwezi wa Ramadhan atanusurika na moto wa Jahannam. Mwezi huu umechaguliwa kwa ajili ya swaumu kutokana na fadhila na sifa zake za kipekee ikilinganishwa na miezi mingine. Korani tukufu na vitabu vingine vikubwa vya mbinguni vilishuka katika mwezi huu. Imam Jafar Sadiq alaihi salam anasema Taurati ilishuka katika siku ya sita ya mwezi wa Ramadhan, Injili katika siku ya kumi na mbili, Zaburi katika siku ya kumi na nane na Qurani tukufu ilishuka katika usiku wa Leilatu Lqadr. Saumu ya mwezi wa Ramadhani ni katika programu za kimalezi za Uislamu inayomkamilisha mwanadamu ambaye hupelekea kustawi sifa ali na nzuri za mwanadamu. Ustadh Shahide Murtadha Mutahari anasema kuhusiana na hili kwamba mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kuitakasa nafsi, kurekebisha mienendo na kuondoa nakisi. Ni mwezi wa kuimarika akili, imani na irada juu ya matamanio na nafsi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kupaa kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kustawisha moyo. Iwapo mwanadamu katika mwezi huu atastahamili njaa, kiu na ukosefu wa usingizi, lakini asibadilike na kuboreka zaidi ya huko nyuma, swaumu kama hiyo itakuwa haina faida. Shahidi Ustadh Murtadha Mutahari anafikia natija hii kuwa swaumu ni ibada na malezi ya nafsi ya mwanadamu. Iwapo mwanadamu atafunga kwa maarifa sahihi na kwa kuzingatia masharti maalum yaliyowekwa, basi swaumu itakuwa na matunda yenye thamani kwa mtazamo wa kimaanawi, kimaadili, kijamii na kiuchumi kwa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Qurani Tukufu imeitaja takwa kuwa na tija muhimu zaidi ya saumu. Takwa au kumwogopa Mwenyezi Mungu kuna maanisha kutenda mali njema na kujiepusha na madhambi na matamanio ya nafsi. Takwa au uchaji Mungu ni kama taa inayong'ara inayomwonyesha mwanadamu njia nyofu na kumnusuru kutoka katika mawimbi haribifu. Kwa mujibu wa nasaha ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa sahaba mashuhuri Abu Dhari Alghifarini kuwa takwa ni chemchemi ya amali njema. Viongozi wa kidini wanasema takwa ni ngazi ya kuelekea kwenye ustawi na ukamilifu, na ili kufikia hapo, mwanadamu anahitajia msimamo imara na uwezo wa kudhibiti nafsi. Kwa vile swaumu humuwezesha mwanadamu kuidhibiti nafsi yake basi ibada hii ni chombo muhimu na wenzo wa ali katika kupata fadhila ya takwa na uchaji Mungu. Mtu anayefunga kwa ajili ya kumtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hujizuia kula na kunywa kwa mwezi mmoja katika masaa yaliyoainishwa kwa siku. Kwa kufunga, mja huondoa misukosuko ya nafsi, huleta utulivu moyoni na vilevile vile kuboresha viungo vya mwili wanadamu kama huyu na kwa mabadiliko hayo, kadiri muda unavyosonga mbele, huweza kuleta mabadiliko na marekebisho katika jamii. Huweza kusimama mbele ya matakwa yasiyofaa, hafanyi khiana katika amana na uheshimu haki za wengine. Mirza Agha Maliki Tabrizi, arifu mkubwa wa Kiislamu ametaja nukta kadhaa ambazo zinapaswa kuzingatiwa na wanaoingia katika ugeni huu wa Mwenyezi Mungu, yaani mwezi mtukufu wa Ramadhan. Alimu huyo anaamini kuwa mwanadamu anapaswa kushukuru kwa ajili ya neema za Mwenyezi Mungu, uongozi na taufiki ya kudiriki na kuufahamu mwezi mtukufu wa Ramadhan kisha atubu kwa sababu ya kuidhulumu nafsi yake. Aidha, aombe msamaha kwa ajili ya kuzembea katika kurekebisha na kutakasa moyo wake. Arifu huyo mkubwa anasema wakati mwezi wa Ramadhani unapokaribia mwanadamu anapaswa kujifungamanisha na ukarimu na rehma za Mwenyezi Mungu na kumwomba Allah subhanahu wataala amsaidie katika kutekeleza ibada hii. Suala jingine muhimu ambalo linapaswa kutekelezwa mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan ni kujifungamanisha na kizazi kitakatifu cha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na maimamu masumin alaihimussalam. Mwanadamu anayetaka kumtii Mwenyezi Mungu katika maisha yake anapaswa kupata kigezo kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na kizazi chake kitoharifu alaihimussalam. Na mwisho, mwenye kufunga ili atakase chakula, vinywaji na mali zake anapaswa kutoa humsi na zaka. Ni bora zaidi kwa wanaotaka kutakasa mali zao wafanye hivyo mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ili ibada zao zichukue mkondo halali tokea mwanzo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umefikia tamati. Tunamwomba Allah atutakabalie saumu na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika makala hii ya Uislamu Chaguo Langu, ambayo huangazia watu ambao baada ya kufanya uchunguzi na utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na iliyojaa nuru maishani, yani Uislamu. Leo wanadamu na wanataka kuishi katika mazingira salama na liyotakasika Tunashuhudia fikra za kidini zikienea katika kila kona ya dunia huku wanadamu wakijitahidi kufikia ukweli. Kimsingi ni kuwa suala la kutafuta dini ni hitajio la kifitra au la kimaumbile na haliishii katika mipaka ya kijiografia au kihistoria. Dini huvuka mipaka ya kihistoria na kijiografia kwa urahisi na kuwaunganisha wanadamu pasina kujali rangi, taifa au kaumu. Ni kwa sababu hii ndio katika kila kona ya dunia tukapata wanadamu ambao husema labeik. Katika kuitikia mwito wa dini kamilifu zaidi ya mbinguni yaani Uislamu. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia mmarekani aliyesilimu Bi Amina Asilmi. Yeye ni kati ya watu ambao wameitikia mwito wa kimaumbile na kuikumbatia dini ya Kiislamu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. my umma, my umma, you will say, From him and his way. Bi Amina Asilmi ni mwandishi habari Marekani aliyesilimu. Awali alikuwa Mkristo mwenye taasubi na pembizoni mwa masomo yake alikuwa akihubiri Ukristo. Alikuwa akiamini kuwa Uislamu ni dini ya kujitungia na kwamba Waislamu ni watu waliobaki nyuma, lakini kosa la kompyuta katika chuo kikuu ni jambo ambalo lilibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake kwa kiasi kikubwa sana hadi kufikia kiwango cha yeye kuteuliwa kuwa mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Wanawake Waislamu baada ya kuwa amesilimu. Alikuwa mtetezi mkubwa wa haki za Waislamu. Kuhusu mabadiliko katika maisha yake, anasema Uislamu uko katika moyo wangu na damu yangu. Uislamu ni chanzo changu cha nishati na umenipelekea niwe na maisha maridadi kabisa yaliyojaa maana. Bila Uislamu mimi si chochote wala lolote. Amina wakati alipokuwa akisajili jina lake kupitia kompyuta kwa ajili ya muhula mpya e, katika masomo ya chuo kikuu alijisajili kwa makosa katika somo moja, na kutokana na kuwepo safarini hakufahamu kosa alilolifanya. Baada ya kugundua swala hilo, akiwa na wasiwasi, aliwasiliana na idara ya chuo kikuu, lakini akafahamishwa kuwa hana budi ila kushiriki katika somo alilosajili ambapo aghalabu ya wanafunzi katika darasa hilo walikuwa Waislamu wa Arabu. Alijipata katika hali ngumu sana. Katika upande mmoja, alichukizwa sana kuwepo katika klasi moja na Waislamu wa Arabu, na katika upande wa pili, iwapo angeamua kujiondoa hapo, basi msaada wa kifedha aliokuwa akiupata katika chuo kikuu ungekatwa na chuo hicho. Kwa siku kadhaa, hakuwa na furaha hata kidogo, na aliwaza iwapo kulikuwa na haja tena ya yeye kuendelea na masomo chuoni hapo. Hatimaye alikinaika kutokana na nasaha ya mume wake aliyemwambia, pengine ni irada ya Mwenyezi Mungu ya kukuteua katika jukumu hili, nenda wahubirie wawe Wakristo. Kwa nasaha hiyo ya mume wake alielekea chuo kikuu akiwa na motisha sana. Moja kwa moja hakupoteza muda na akaanza kuuhubiri Ukristo. Alitumia kila fursa kuzungumza na wanachuo Waislamu na kuwataka wafuate Ukristo ili kwa maneno yake waokoke. taban Waislamu walisikiliza maneno yake kwa heshima lakini hakufanikiwa kumwathiri mwislamu yeyote. Anasema hivi: kwa kuzingatia kuwa sikuweza kumwathiri yeyote, nilitafakari kuhusu njia mbadala na nikafikia natija kuwa inabidi nisome vitabu vya Kiislamu ili niweze kuthibitisha kuwepo batili e, katika itikadi za Kiislamu. Nilimtaka rafiki yangu anitafutie nakala ya Kurani tukufu na vitabu vingine vya Kiislamu. Nilitaka kuwaonyesha waislamu kuwa dini yao ni batili na kwamba mtume wao hakutumwa na Mungu. Mwandishi huyu habari Marekani aliyesilimu anasema katika mikakati yake hiyo ya kueneza Ukristo aliisoma Qur'an tukufu na kuikamilisha pamoja na vitabu viwili vingine kuhusu Uislamu. Kadiri muda ulivyosonga mbele, alizama katika kuisoma Kurani na vitabu vingine vya Kiislamu, na katika kipindi cha mwaka mmoja alikuwa amesoma vitabu kumi na vitano kuhusu Uislamu. Hatua kwa hatua, mabadiliko yalianza kushuhudiwa katika mwenendo wa maisha ya Amina. Daima alikuwa akifanya utafiti na kusoma mara. Aliacha kutumia vinywaji vya kulevya na hakula tena nyama ya nguruwe. Alijitahidi sana kujiepusha na vikao vya anasa vilivyo na mchanganyiko wa wanawake na wanaume. Anasema hivi kuhusu kipindi hiki katika maisha yake: mimi sikudhani hata kidogo kuwa uamuzi wangu wa kufanya utafiti kuhusu Uislamu ungeleta mabadiliko katika maisha yangu, sikudhani kuwa wa mabawa ya utulivu wa moyo na imani ningeweza kufikia katika mbingu ya saada ya itikadi ya Kiislamu. Pamoja na kuwepo mabadiliko yaliyojitokeza katika maisha yake, lakini aliendelea kujitambua kama Mkristo hadi wakati ambao siku moja alikaa kwenye kikao cha mdahalo na Waislamu kadhaa. Anasema hivi: kila swali nililouliza Waislamu walinijibu kwa yakini na mantiki kamili Hawakunikejeli hata kidogo, ingawa nilitamka maneno ya ajabu kuhusu Qur'ani, wala hawakukasirishwa na ukosoaji wangu mkali kuhusu Uislamu. Walikuwa wakisema hivi kuwa maarifa ni sehemu iliyopotea ya muumini na kwamba kuuliza swali ni moja ya njia ya kufikia maarifa. Nilihisi kuwa kuna jambo lilokuwa likijiri ndani ya nafsi yangu. Baada ya hapo, uhusiano wa Amina na Waislamu uliimarika na kumfanya aendelee kuuliza maswali mapya, hadi siku moja alipokutana na mwanazuoni wa Kiislamu akaamua kutamka shahada mbili, yani ashhadu an la ilaha illallah, wa ashhadu anna muhammadan rasulullah, yani nashuhudia kuwa hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah na nashuhudia kuwa Muhammad ni mtume wake Allah. the Wapenzi usikilizaji, wakati Amina alipobainisha hadharani kuwa amekuwa Muislamu na kuchagua vazi la hijabu, vilevile alitangaza kuwa angeachana na mume wake ambaye hakuwa Muislamu. Pamoja na kuwa alikuwa anampenda mume wake sana, lakini alikuwa tayari kumwacha na kwenda kuishi peke yake pamoja na watoto wake. Watoto wake wawili, mvulana na msichana, walikuwa wakimpenda sana mama yao. Kwa mujibu wa sheria za Marekani, mama mzazi ndiye aliye na haki ya kukaa na watoto, lakini wakati kesi ilipofika mahakamani, jaji alitoa uamuzi kinyume na kusema kuwa kutokana na kuwa Amina alikuwa amebadilisha dini na kusilimu, hakuwa na haki ya kuwalea watoto. Mahakama ilimpa dakika ishirini kubainisha malalamiko yake na kuchagua baina ya Uislamu na watoto wake. Hili lilikuwa pendekezo lisilo la kibinadamu wala kiuadilifu. Amina alikuwa katika hali ngumu sana. Alikumbuka aya za Qurani tukufu kuhusu mitihani aliyopata Nabii Ibrahim alayhi salam. Aliwaza moyoni na kusema sasa ni wakati wake kujitenga na watoto wake ili iweze kubainika ni kiasi gani anafungamana na, na imani yake. Amina alinyamaza kimya, huku akijaribu kuficha hisia zozote za udhaifu mbele ya hukumu ya mahakama iliyokiuka uadilifu. Kwa hakika, hili lilikuwa jinamizi gumu zaidi ambalo mwanamke kijana angeweza kukumbana nalo na maishani. Amina ambaye hangeweza kuvumilia hata siku moja kuwa mbali na watoto wake, sasa ilibidi awaage milele. Ilibidi aamue baina ya Uislamu na watoto wake. Tayari alikuwa ameshafanya utafiti wa miaka miwili usiku na mchana kuhusu imani ya Kiislamu, na alikuwa amefikia yakini ya kiakili na kiroho kuwa hii ndiyo dini sahihi. Jaji wa mahakama alikuwa anataka ajibu la mwisho. Bi Amina anasema, katika lahadha hiyo nilimwelekea Allah Subhanahu wa Ta'ala. hapo mbali na Allah subhanahu wataala Ta'ala, sikuwa na mwingine wa kutegemea na mbali naye hakuna mwingine ambaye angeweza kuwapa himaya watoto wangu. Niliamua kuwa siku moja katika mustakabali nitafanikiwa kuwaonyesha wanangu kuhusu njia pekee ya saada, njia ya Allah subhanahu wataala. Hapo hakuna lolote ambalo lingeweza kunituliza moyo isipokuwa dhikri na kumkumbuka Allah subhanahu wataala. Nikiwa katika hali hiyo ya upweke nilikumbuka maneno haya ya Allah subhanahu wa Ta'ala katika Kurani tukufu sura Ali Imran, aya ya 162, isemayo Je, aliyeyafuata ya, ya kumridhisha Mwenyezi Mungu ni kama yule aliyestahiki ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na makazi yake yakawa Jahannam, napo ni mahala pabaya pa kurejea? Baada ya kusilimu Bi Amina Asilmi alishuhudia mabadiliko makubwa yaliyojaa faida katika mwelekeo wa maisha yake kutokana na kuwa alikuwa na uzoefu katika kuhubiri Ukristo katika kanisa la Baptist, aliweza kutumia uzoefu huo kueneza nuru ya Uislamu katika nyoyo za idadi kubwa ya watu wa Marekani na duniani. Katika harakati za kueneza Uislamu mwaka elfu mbili na moja alifanikiwa kuilazimisha serikali ya Marekani kuchapisha stampu maalum ya salamu za Idul Fitri kwa lugha ya Kiarabu kwa ajili ya Waislamu, na hilo lilifanyika kwa kutumia kodi ya umma. Aliwahi kutoa mihadhara ya Kiislamu katika miji mbalimbali ya Marekani. Hatimaye natija na dua zake zilizaa matunda, kwani awali nyanya yake alisilimu, kisha baada ya hapo baba, mama na dada yake wakaikumbatia dini ya Kiislamu. Baada ya miaka mingi ya jitihada za kueneza dini ya Mwenyezi Mungu duniani, Bi Amina Asilmi alirejea kwa mola wake Machi tano mwaka elfu mbili na kumi. Alipoteza maisha yake kwa njia ya Mwenyezi Mungu katika ajali ya barabarani akirejea kutoka muhadhara wa Kiislamu mjini New York. wapenzi wasikilizaji kwa hakika Mwenyezi Mungu atawapa malipo waja wake walijitolea muhanga katika njia yake. Kwa yakini waumini hawapati hasara katika muamala wao na Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi taala ya Allah ya wabarakatu nawe ni na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako, wako nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. Allahumma adhinli fi duaika wa masalati. Ewe, ya Mungu wangu umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba, fasma ya samiu midhati ivyosikiliza utukuzo wangu ewe msikivu. Wa nijibu ombi langu ewe mrehemevu. Wa samehe makosa yangu ewe msamehevu. Fakam ya ilahi min kurbatin qad farajtaha. Matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeyafariji? Wa humumin qad kashaftaha wa asratin qad aqaltaha. Na tabu ngapi umeziondoa? Makosa mangapi umeondoa? Rehema ngapi umezieneza? Na milolongo mingapi ya balaa umeitawanya? Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mke wala mtoto, hana mshirika katika ufalme, hana msaidizi kwa udhalili, hivyo mtukuze mno. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote wala munaazi lahu fi amri, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqi wala shabiha lahu fi 'azamatihi kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Alhamdulillahil fashiifil khalqi amruhu wa hamdu, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe. Allahir bil karami majdu ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake, mwenye kufumbua mkono wake kwa ukarimu wake ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu, innahu huwa al-azizul wahhab, hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji. Samani lakini naomba dakika chache nizungumze na wewe Bila bila samahani, ndugu yangu. Nakumbuka kuna siku Makadara tulikosana tukapijana ndugu yangu na. Ah, yalipita ndugu yangu, natukatukanana basi, naomba samahani unisamehe. Ah, kwa nakuomba ndugu yangu nisamehe kwa sababu ya Ramadhan, Mungu azipokee saumu zetu, kweli wenisamehe, kweli Kweli kabisa. Shukran, shukran, shukran habibu. Afwan, bana, afwan. Ndio, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.