Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na waja wangu watakapokuuliza, habari zangu, waambie kuwa mimi nipo karibu, naitikia maombi ya muombaji anaponiomba, basi na wanitikie mimi na waniamini mimi, ili wapate kuongoka. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijaalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na swala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa swala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika wa na unifutie ndani yake madhambi yangu ewe Bwana wa walimwengu na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho safari ya Lavrov nchini India na sisitizo la kutumiwa sarafu ya rubel katika biashara. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni mawaidha ya Ramadhani. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Said Aidarusa Alawi uh, akizungumzia suala la nia katika funga za mwezi wa Ramadhani mawaidha hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika, na baadaye mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo haya yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako mpenzi msikilizaji, kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wake. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia mkono wa kheri na baraka viongozi wa nchi mbalimbali mbali duniani kwa mnasaba wa kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waziri Mkuu wa Pakistani Imran Khani amesema Marekani inapanga njama za kumwondoa madarakani. Jeshi la Saudi Arabia limeua raia wasiopungua watatu nchini Yemen sambamba na kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na watu 20 wameuawa katika shambulio la kigaidi dhidi ya mgodi wa dhahabu nchini Burkina Faso. Na sasa ni habari kamili. Said Ibrahim raisi, raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amewatumia ujumbe wa salamu za Ramadhani viongozi wa nchi za Kiislamu duniani. Katika ujumbe wake huo, Said Raisi amesema harufu nzuri ya Ramadhani imetujia tena ili katika mwezi huu mtukufu, mwezi wa kuteremshwa Qurani ambapo makadirio ya mwanadamu huainishwa kwenye usiku wa cheo. Ni fursa kwa Waislamu na wajawema wa Allah kuimarisha uchamungu, kujiepusha na madhambi, kuvuna thawabu na kutakasa mioyo ili kujikurubisha zaidi kwa Mola. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema anatumai kwa baraka za mwezi huu mtukufu wa rehma, msamaha na baraka na kwa jitihada za viongozi na wanafikra katika nchi za Kiislamu Umma wa Kiislamu utaungana na kushikamana zaidi. Rais Ibrahim Raisi ametoa wito wa kuungana ulimwengu wa Kiislamu kwa kujiweka mbali na mawimbi ya mifarakano, ugaidi wa kitakfiri na misimamo mikali na kuwa na misimamo ya pamoja katika kupambana na machafuko na kukabiliana na siasa za kiistikbari na mabeberu wa dunia. Vilevile rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewaombea taufiki, mafanikio, ustawi, ufanisi na furaha tele Waislamu kote duniani kwa mnasaba huu wa kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baadhi ya mataifa ya Kiislamu kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iraki na Omani yametangaza kwamba leo Jumapili ndiyo siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hata hivyo baadhi ya nchi kama Indonesia, Uturuki, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Palestina na Misri zilianza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani jana Jumamosi. Waziri Mkuu wa Pakistani Imran Khan amedokeza kwamba huenda akakataa matokeo ya kura ya kumwondoa madarakani, akieleza kwamba kura hiyo ni njama iliyoratibiwa na Marekani ambayo ameituhumu kwamba inajaribu kuipindua serikali yake. Ni baada ya wabunge wa upinzani nchini Pakistan kuwasilisha pendekezo la kutokuwa na imani na waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khani bungeni wakitumai kuiondoa madarakani serikali yake, huku kukiwa na shutuma kwamba amesimamia vibaya uchumi wa taifa hilo. Imran Khan amewaambia waandishi wa habari wa kigeni kwamba anawezaje kukubali matokeo ya kura ya wabunge wakati mchakato mzima umepuuzwa. Waziri mkuu wa Pakistan ameongeza kwamba harakati za kutaka kumwondoa madarakani ni uingiliaji wa wazi wa Marekani katika siasa za ndani za Pakistan na kwamba ni jaribio la kubadilisha utawala. Khan ambaye alipoteza wingi wa viti vya bunge baada ya wa washirika wake wakuu kujiondoa katika serikali yake ya mseto na kujiunga na kambi ya upinzani, ametoa wito kwa wafuasi wake kufanya maandamano leo Jumapili kabla ya kupigwa kura ya kutokuwa na imani naye. Kiongozi wa upinzani katika bunge la kitaifa la Pakistan Shehbaz Sharif alipendekeza hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya Khan siku ya Jumatatu iliyopita. Imran Khan anaamini kwamba mashinikizo ya vyama vya upinzani yanayomtaka ajiuzulu yanatokana na njama ya nchi za kigeni kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali yake kutokana na msimamo wake usioyumba kuhusu siasa na masuala ya ndani na ya kimataifa. Imran Khan mwenye umri wa miaka 69, nahodha wa zamani wa timu ya taifa ya kriket nchini Pakistan, aliingia madarakani katika uchaguzi wa mwaka 2018 na kupata kura 176. Anahitaji kura 172 ili kubakia madarakani. Raia watatu wa Yemen wameuawa baada ya vikosi vya mpakani vya Saudi Arabia kushambulia kwa makombora na mizinga eneo la makazi ya raia katika mkoa wa kaskazini magharibi mwa Wasaada nchini Yemen, saa chache baada ya muungano wa uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao umekuwa ukiendesha vita vya zaidi ya miaka saba dhidi ya taifa la Yemen, kukubali mapatano ya kusimamisha vita kwa miezi miwili. Hujuma hiyo iliyosababisha mauaji ya raia imefanyika sambamba na kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Televisheni ya Almasira imeripoti kwamba wahanga hao wameuawa wakati wanajeshi wa Saudi Arabia waliposhambulia wilaya ya Saada. Zaidi ya hayo ni kwamba wanajeshi wa muungano wa vamizi wa Saudi Arabia na mamluki wao wamekiuka mapatano ya wa kusitisha vita kwa kushambulia eneo la pwani ya magharibi la Hudaida mara 81 katika muda wa saa 24 zilizopita. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, Hansa Glandberg, alitangaza usitishaji mapigano siku ya Ijumaa akisema mapatano hayo ya miezi miwili yangeanza kutekelezwa jana Jumamosi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema mapatano hayo ya kusitisha vita yanapaswa kuwa hatua ya kwanza ya kumaliza mapigano nchini Yemen, na amezitaka pande husika kutumia fursa hiyo kwa ajili ya kuanzisha mchakato jumuishi wa kisiasa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Saudi Arabia na washirika wake wamekubali pendekezo la Umoja wa Mataifa la kusitisha vita nchini Yemen, siku chache baada ya operesheni ya aina yake ya jeshi na wapiganaji wa harakati ya Ansarullah dhidi ya taasisi za kistrategia ndani ya ardhi ya Saudi Arabia. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia Inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Watu wasiopungua ishirini wameuawa katika shambulio la watu waliokuwa na silaha kwenye mgodi mmoja wa dhahabu kaskazini mwa Burkina Faso. Duru za kiusalama zinaarifu kwamba watu hao waliouawa baada ya magaidi waliokuwa juu ya pikipiki kuwa miminia risasi katika mgodi mdogo wa Kugdiguin katika kijiji cha Barga kilichoko mjini Borum mkoa wa Namentgenga huko Burkina Faso. Hakuna taarifa zaidi iliyotolewa kuhusiana na shambulizi hilo wala kundi la kigaidi lililohusika na mauaji hayo. Hata hivyo, hujuma hiyo inajiri siku chache baada ya watu kumi na mmoja kuuawa katika shambulio jingine la watu waliokuwa na silaha kwenye mgodi mmoja wa dhahabu katika eneo la Baliata kaskazini mwa Burkina Faso. Watu zaidi ya themanini wameuawa katika mashambulio dhidi ya migodi ya dhahabu nchini Burkina Faso katika wiki za hivi karibuni. Burkina Faso ina kiasi kikubwa cha uzalishaji wa madini ya dhahabu barani Afrika na kwa sasa inashika nafasi ya tano katika uzalishaji wa madini hayo karibu watu milioni moja na nusu wanafanya kazi katika sekta ya madini ya dhahabu nchini Burkina Faso, na mapato ya madini hayo yenye thamani kubwa na yanayopendwa sana duniani kwa mwaka 2019 ilitangazwa kuwa ni karibu dola bilioni mbili. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelionya vikali jeshi katili la utawala haramu wa Israel kwa kuwaua shahidi vijana watatu wa Kipalestina katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika eneo la Jenin. Hamasi imetoa indhari hiyo jana Jumamosi katika taarifa na kueleza kwamba huku tukiwaomboleza wanajihadi wetu waliouawa kioga na Israel, tunasisitiza kwamba sera ya mauaji ya kigaidi ya utawala huo haramu kamwe haiwezi kuupa usalama wala kuhalalisha ukaliaji wake wa mabavu wa ardhi za Palestina. Taarifa ya harakati ya Hamas imesema kwamba jinai za aina hiyo hazina matokeo mengine ghairi ya kuipa nguvu na kuishajiisha azma ya watu wa Palestina ya kuihami ardhi yao na maeneo matakatifu. Wakati huo huo, Nabil Abu Rudeina, msemaji wa rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas, ameyataja mauaji hayo ya Jenin kwamba ni tishio na ukiukaji wa kanuni na sheria za kimataifa. Wapalestina hawo waliuawa shahidi alfajiri ya jana baada ya gari lililokuwa limewabeba kumiminiwa risasi na wanajeshi wa Israel karibu na lango la kuingia mji wa Araba, kusini magharibi mwa Jenin. Makundi ya mapambano ya ukombozi wa ya Palestina yanasisitiza kwamba operesheni za hivi karibuni za wanajihadi wa Kipalestina dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel ni jibu kwa jinai za utawala huo pandikizi na hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Tel Aviv. Na huwa wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya Lavrov nchini India. Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amefanya ziara ya siku mbili ya kuitembelea kikazi India na kuonana na waziri mwenzake wa nchi hiyo Sebra Jaishankar na waziri mkuu wa India Narendra Modi. Katika mazungumzo yake na Sobra Jaishankar, Sergei Lavrov amesema uh, kuwa wa Magharibi wanataka kufifiliza umuhimu wa masuala ya kimataifa kwa kisingizio cha kadhia ya Ukraine. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Rasia huko India imefanyika katika hali ambayo nchi za magharibi zinailaumu New Delhi kwa kunyamazia kimya vita vya Ukraine na kuendelea kwake kununua mafuta ya bei nafuu kutoka Rasia. Lavrov amesema kuimarishwa uhusiano wa kiuchumi baina ya Mosco na nchi za Asia ni moja ya njia za kupunguza ukiritimba wa sarafu ya dola na pia kuvunja vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Urusi. Waziri wa mambo ya nje wa India naye amemwahidi waziri mwenzake wa Urusi kwamba uhusiano wa kiuchumi wa pande hizo mbili utazidi kustawi. Ama suala muhimu zaidi alilolizungumzia waziri wa mambo ya nje wa Urusi huko India ni kutumiwa sarafu ya kitaifa ya nchi hizo mbili katika mabadilishano yao ya kibiashara. Amesema Moscow imebuni mfumo wa kutumia bila ya matatizo sarafu ya kitaifa kwa nchi kama India bila ya kulazimika kutumia sarafu ya dola. Amekumbusha pia kwamba katika siku za huko nyuma, Rasia imefanya majaribio ya mfumo huo wa kutumia sarafu za kitaifa katika biashara zake na China na India badala ya kutumia sarafu za dola na yuro. Amesisitiza kwa kusema kilichopo hivi sasa ni kuelekeza zaidi upande wa kutumia sarafu za taifa katika miamala yao ya kibiashara na kutoegemea au kutegemea sarafu za kigeni ambazo hazihusiki kivyovyote katika miamala ya nchi hizo. Ikumbuka kuwa Russia ndiyo mdhamini mkuu wa zana za kijeshi kwa India. Miaka mingi nyuma, benki kuu ya Russia ilibuni mfumo wa mabadilishano ya fedha na India huko New Delhi huku New Delhi nayo ikibuni mfumo kama huo katika miamala yake ya kifedha na Mosko. Lavrov amesema hivi sasa pia inawezekana mabadilishano hayo ya kifedha yakafanyika kuhusu bidhaa nyinginezo kati ya Russia na India, na kuzitupa nje sarafu za dola na euro. Swala hilo kwa kweli ni muhimu sana hivi sasa, ambapo nchi za magharibi zinafanya juhudi za kuzuia Russia kutumia mfumo wa mabadilishano ya fedha wa Swift kama sehemu ya vikwazo vya nchi hizo dhidi ya serikali ya Moscow. Ashraf Assabag, mtaalamu wa masuala ya Rasia anasema ijapokuwa kukatiwa Rasia mfumo wa mabadilishano ya kifedha wa Swift kutatoa pigo kubwa kwa uchumi wa nchi hiyo lakini uchumi wa Ulaya na Marekani nao utapata hasara zisizotarajiwa. Kwa sasa Russia imeongeza juhudi zake za kushirikiana na nchi rafiki ili kufelisha na kubatilisha vikwazo vilivyowekewa na nchi za magharibi. Nchi hizo za magharibi zimetumia kisingizio cha vita vya Ukraine kuiwekea Moscow vikwazo vikubwa zaidi katika historia yake, kuanzia vikwazo vya kiuchumi hadi biashara, vikwazo vya fedha, vikwazo vya benki, vikwazo vya michezo vikwazo vinavyohusiana na masuala ya kijeshi, kiutamaduni na kadhalika. Tutambue kwamba nchi mbili za Russia na India hivi sasa zimo katika kundi la nchi zinazozidi kuimarika kiuchumi duniani. Msimamo wa Russia ni kuimarisha ushirikiano na nchi kama India na China na inaamini kwamba ushirikiano baina ya nchi hizo unatosha kabisa kuzifanya zizingatie na zitegemee zijitegemee na ziache kuwa tegemezi kwa nchi za magharibi. Msimamo huo umechukuliwa pia na nchi nyingine muhimu kama Brazil na Uturuki ambazo ni wanachama wa kundi la G20 na zinaamini kwamba vikwazo vikubwa kupindukia vya nchi za magharibi dhidi ya Russia vimewekwa bila ya sababu ya maana. Ikumbukwe kwamba nchi kama China, India, Brazili na Uturuki zina uchumi unaokua kwa kasi na zikiungana na Russia zinaweza kufelisha kiurahisi sana vikwazo hivyo vya nchi za magharibi. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Said Aidarus Alawi. yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayid Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, katika sehemu moja ya mawaidha yake hayo, yanayotokana na hutuba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kuukaribisha mwezi wa Ramadhan. Sheikh Aidarus anazungumzia baadhi ya mambo ambayo muislamu anapaswa kuyafanya kabla na baada ya kuanza mwezi huo mtukufu. Kitu cha kwanza Muislamu, ndugu zangu, tusikilizeni vizuri, tumsikilizeni mtume wetu anavyotufundisha. Kitu cha kwanza, kabla hujapanga msahafu utasoma juzu ngapi, kabla hujapanga utaswali swala ngapi, kabla hujapanga utasoma dua ngapi, kitu cha kwanza katika Uislamu takasa nini? Nia, innamal a'malu binnia. Kipimo hiki ndio kipimo muhimu. Usiangalie huswali raka alfu, usiangalie huhitimisha juzu kumi kwa siku ha -ha. Kwanza angalia nia yako, iko safi ama haiko safi. Ndo mtume akianda amenena, fasalullaha rabbakum bi niyatin sadika wa qulubin tahira. Tufanyeni bidii siku hizi tatu nne, kabla ya kuingia Ramadhani, tupate element mbili, ziungo ziwili, anniyatu sadika walqalbu tahir. Qalbu tahir ni vipi? anakugosha Alqalbu najis ni upi? Utaujua alqalbu tahir. Moyo wenye chuki ni moyo najis, moyo wenye bughwa ni moyo najis, moyo wenye zita ni moyo najis, moyo wenye hasadi ni moyo najis, moyo endelea. Yani zile tabia za moyo mbovu zote za unajisi moyo zikiunajisi moyo, chombo kimekuwa kichafu, amali haziwezi kufanya kazi mwezi wa Ramadhani ndio zile riwaya, japokuwa si huzitumia makosa. Mara nyingine utasikia kila mtu siku hizi kutumia message kwa WhatsApp, kama nilikosea nifanya nini, nisamehe. Ni zitu zizuri, lakini mambo mengine hayataki message kwa WhatsApp. Mambo mengine yataka ku, kurudishwa haki za watu. Kunini kuzungumza na mtu mkaikana, sawa, sio masala. Umemfanya mtu jambo, umempeka asfala safi, lina kisha umtumie message tu kwa WhatsApp, ana Ramadhani yao tusameheane yani. <laughs> tezana shere. Inategemea ile level ya ulivyomkosea au alivyokukosea ama mlivyokoseana. Ndio hii maana, safisha chuki katika moyo, safisha hasad, safisha kutukia watu, uingie katika mwezi wa Ramadhani na nia sadika na qalbun tahir. Fasalullaha rabbakum bi niyatin sadika wa qulubin tahira Ehe, mukishakupata hizo ziwili andani program uwafiakum lisiami. Ibada ya kwanza ambayo inaotakikana kufanywa Ramadhani kabla hujapanga ya sunna ya kimsingi ni taufiki ya kufunga mwezi wa Ramadhani. Muombe Mwenyezi Mungu akupe taufiki, kwa sababu kufunga Ramadhani si maamuzi yako yeye. Utaweza kusikia mtu amekufa, naweza ikaingia Ramadhani. Aweza kuingia Ramadhani, Mungu asitujalie, atupe atu shifa. Mungu akakupa maradhi ambayo yakakufanya wewe usiweze nini, aweza ukaingia Ramadhani, ibilisi akakupotosha usiweze kufanya nini? Kufunga. Kwa hivyo kitu cha kwanza katika programu yenu siku hizi ni muombeni Mwenyezi Mungu, Allahumma wafiqna lisiyami. Kithirishani hii dua, Allahumma wafiqna lisiyami, e mola tuwafikie kuufunga nini mwezi wa Ramadhani, an yuwafiqakum lisiyami, awafikie kuufunga pili. Watilawati kitabi, na kukisoma kitabu chake. Kwa hivyo priority ya kwanza ni kuhakikisha umetekeleza jukumu la kutiba alaikum sia. Ya pili jukumu la pili ni nini? Ukisoma kitabu chake Mwenyezimugu, kwa sababu ndio season ya Qur'ani. Ramadhani ndiyo season ya nini ya Qur'ani, wa tilawati kitabi tatu ya Rasulallah program na kumuomba Mungu awasamehe madhambi yenu. Atuambia fa inna shaqiya, mtu muovu sana man hurima ghufran Allah fi hadha shahr alazim, ni ule atapitiwa na mwezi wa ramadhani mpaka umalizike asipate msamaha wa Mungu. Hutolewa bure ramadhani, si masala ya kwenda kununua Mungu. Ramadhani amefungua ame milango yake yote ya toba ametoa nafasi ofa kila aina za toba. Ukifanya kadha, atakusamea kwa hivyo. Ukapitiwa na daura ya siku thalathini, ndugu yangu, na tukatoka ikawa bado ukurasa wetu una madhambi, mtume atuambia basi huyo ndio mtu muovu sana atakuwa duniani. Kufunga kusoma Qurani kuhakikisha umepata maku. Na mwisho wa khutuba kuna kipengele, ntarudi tena kwenye hiki. Aendelea wadhukuru, wakati munapofunga ba Usifunge kufunga funga, kwa hisia zako, imagination yako ilekeze kwenye swaumu. Vipi utailekeza? Akwambia bwana mtumi, mambo mawili. Kwanza, wakati unapofunga ile ndaa ikikushika na kiu ikakushika, itumie ndaa ile na kiu ile, ukumbuke mambo mawili. La kwanza, kumbuka ndaa na kiu ya siku ya kiama. Ikiwa masaa kumi na mbili tu kutoka asubuhi mpaka magharibi ama kumi na tatu ama kumi na nne ama dola nyingine mpaka kumi na sita mpaka kumi na nane bado masaa. Kumbuka, tutasimama katika uwanda wa mahshari ya siku ya kiyama, kuhesabiwa kwa siku ngapi, na ndaa yake itakuwaje, na kiu yake itakuwaje, na yuwa lake litakuwa kali namna gani? Itumie hiyo ndaa ikulee kiruhu kukumbuka challenge kubwa inayotungoja katika ulimwengu wa kiakhira, ili ujitayarishe, usiweze kuingia katika ndaa hiyo. Invest saumu yako kuhusu akhira yako. Pili, la pili katika hadithi nyingine yatwambia itumie ndaa yako na, na kiu yako kukumbuka wenye ndaa kila siku. Kuna watu waweza kuamka asubuhi, wakalala kwa tamalamai: vijana, watoto, watu wazima. Hakuna chakula nyumbani, hakuna mpango. Sasa wewe unaposikia zile dharubu zanda, za ndaa za siku moja, za masaa, jiulize wale waketio siku zote katika dharubu hizi wakoje? Kwa hivyo ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza akhira yako, na ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza jamii yako kwa msingi wa kusaidiana. Lazima iplay role mbili duniani na akhira. wadhkuru bijuikum wa atashikum jua yaumil qiyama wa atasha Ehe, ukiweza kuinvesti kwenye ndaa yako utafanyaje? Programu ya fuatilia, watasaddaqu ala fuqaraikum wa masakinikum, ndio mutapata msukumo wa kutoa sadaka kuwapa mafukara na nani. Nawamwona Bwana Mtume anavyozifungamanisha zitu sadaka, uwape watu gani? Maskini na fukara. Maskini na mafukara, kuna tofauti gani? Baadhi ya ulama wanena, alfukara ni wale ambayo la yasaluna nnas, hawaombi aweza kufa mtu awe kabisa hawezi kabisa kunyosha mkono wake ama kuinua ulimi wake kumwambia mtu mimi na shida, nisaidia. Na hawa ndio aula kuwapa sadaka. Na poleni, katika ulimwengu wa leo hawa huumia sana watu hawa, kwa sababu sitaki kunena wote, asilimia kubwa ya waombao hawastahiki kupoa. Watu huomba kwa ajili ya starehe zao. Watu huomba, barobaro mzima na afya yake hataki kufanya kazi lakini kuna watu mamama maskini mayatima wanyemekinya na hakuna wayuwao. Ukiwaona kama Qur'ani atambia, tahsabuhum aghnia, utafikiri matajiri, lakini kumbe ndani chungu hakitokoti, hakuyawahi kuonekana moto ndani ya nyumba na ulima umefunga. Hawa ndio huitwa fukara masakin. Baadhi ya ulama asema ni wale waombao. Baadhi ya ulama wanena la tafauti ya fakiri na maskini. Fakiri ni ule katika mahitaji yake hupata asilimia kumi ya maishirini 80 percent hapati. Maskini ni yule katika mahitaji yake hupata 60 70 percent 30 percent hawezi kutimiza. Kwa hivyo fakiri ni aswa uhala minal minal maskin, baadhi ya tafasi. Lakini Mtume anatuambia watasaddaqu ala fuqaraikum wa masa kwa waqiru kibara jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani kuheshimu wakubwa zenu, wakubwa wako wa kiumri, wakubwa wako wa kicheo, wakubwa wako kwa kila kitu, ukubwa. Ukubwa una maana mingi, kwa sababu jamii ya Kiislamu ni jamii ya nidhamu, ni jamii ya heshima, ni jamii ambao kila mtu hutambulika kwa cheo chake. Jifundisheni kuheshimu wakubwa wenu. Warhamu sigharakum, jifundisheni na kuwahurumia wadogo wenu, wadogo wenu kwa kila aina mdogo wako kiumri, mdogo wako yani kijana chako, mdogo wako mfanyikazi wako, kila aina kuwe na na relation hii ya heshima na huruma, warhamu sigarakum. Tatu, jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani jamani, ni kabla ya kwenda kwenye uradi mwingi, nataka muangalie program nyingi anavyotupa Bwana Mtume hapa, ni program za kijamii, si program za kiibada peke yake za kuketi msikitini lao mutaitukua hii khutba muyapange haya mambo watakatuyafanye, mutapata karibu asilimia sabini au zaidi ni mambo ya kijamii kuliko kuwa ni mambo ya kiibada. Heshimu wakubwa zenu, barahamuni watoto wenu, wapeni sadaka mafukara wenu. Hizi zote ni nini? Ni, ni huduma za kijamii. Aendelea, wasilu arhamakum, ungani uzao wenu, tembelea ndugu zako, tembelea maami zako, tembelea mashangazi zako, create ma mawasiliano baina ya family Jenga familia yako, peka za kula wale wale wale wazee wetu, yale mambo nikifanya mengine, si mambo ya, ya, ya, ya kupuzwa jamanini, ni zile kuta ada na dasturi za Ramadhani. Si maskini tu hapo wao, jirani akipika chakula kitatiwa kibakulini, chende kwenye jirani huyu, hata kama wanacho, na huyu hakirudi kitupu kibakuli kile kitarudi na nini. Ile tunajifundisha kushare, tunajifundisha kujenga ujirani mwema, tunajifundisha kwamba sisi ni umma moya hizi zote ndo Bwana Mtume azitakazo. Ramadhani tuzifanye, mtazifanya vipi? Kila wakati kwa mambo yake, wasilu arhamakum wahfadhu alsinatakum fadhini, ndimi zenu, msifunge matumbo tu peke yake, uropoko ropoko maneno machafu machafu. Wa ghuddu ala amala yahilu nadharu ilay, fungeni mato yenu, msiangalie mambo yasiostahiki kuangaliwa. Wa amala yahilu alistimaa, fungeni masikio yenu Musisikie yasostahiki kusikiwa. Yani usifunge tumbo, tunakula na kunwa. Funga kuangalia haramu, funga kusikiza haramu, kusikiza kusengenya, kunena urongo, kutukana, funga zote hizo. Watahannanu ala aitamikum, jifundisheni kuwahurumia mayatima wenu. Yotahannanu ala aitamikum, na Mungu atamtoleza mwenye kukuhurumia yatima wako. Tume akwambia ukisaidia yatima wa mtu, na wewe Mwenyezi Mungu hakuwati atamtokeza mwenye kukusaidia wako. Kuwe na program Ramadhani za kukumbuka mayatima. Mayatima wahitaji special attention. Watubu ila Llahi min dhunubikum Tunamshukuru Shekh Sayid Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, kwa mawaidha na nasaha alizotupa, na tunakutakieni wasikilizaji wetu wapenzi nyote funga njema na maqbul ya mwezi mtukufu wa Ramadan. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tabarak Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uh, tunaanza udondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki kwa kutupia jicho uh, magazeti yaliyochapishwa Tanzania uh, gazeti la Mzalendo limetanguliza mbele habari ya habari yenye kichwa cha maneno sita foka, nitachukua hatua kali likimnukuu rais Samia Suluhu Hassan, uh, aliyewataka watu wafanye kazi kwa uadilifu na kwa maslahi ya wananchi. Vichwa vya habari nyingine zilizoandikwa na Mzalendo vinasema SMZ yaanza wiki ya kuenzi mchango wa mzee Karume, ameng'atuka jabali Mangula kaingia jabali mwingine Kinana, na mpango ataka TAKUKURU ing'ate, na vile vile Simba tupeni raha. Gazeti la Nipashe Jumapili limeandika kwamba Samia amulika nidhamu ya woga aanika sababu mawaziri kubadilishwa, na kusisitiza kwamba hata foka kalamu itafanya kazi. Habari nyingine ni Pashe Jumapili zinasema risasi iliyomuua mwanakijiji mgodini inavyozusha mtafaruku na mbio za mwenge kutia mkazo mambo saba kwa siku 195 kama ilivyo magazeti mengi ya leo ya Tanzania, gazeti la Mwananchi pia limemulika matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan alipokuwa akiwaapisha viongozi aliowateua. Samia akataa heshima ya woga, asema ilikuzwa awamu ya tano na kuwa simba wa Yuda, ukimgusa sharubu anakurarua. Vichwa vya habari nyingine vya gazeti hilo vinasema: ACT yataja mbinu za kukabili bei ya bidhaa, maaskofu wastaafu waibua wa mapya konde, na Uhuru Kenyatta agonga mwamba kukabili uh, au kubadili katiba ni baadhi ya vichwa tu vya habari muhimu uh, za toleo la leo la gazeti hilo. Nchini Kenya, magazeti mengi ya leo yamemulika shambulizi lililolenga msafara wa kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga Ijumaa iliyopita. Gazeti la Sunday Nation na limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, jinsi shambulizi dhidi ya helikopta ya Raila uh, lilivyokuwa limepangwa, huku gazeti dada la Taifa Jumapili likiandika kwa kichwa cha maneno Raila alivyoponea. Taifa Leo Jumapili limeandika wabunge wawili na spika wa kaunti wameagizwa kufika ofisi ya DCI kuhojiwa, zaidi ya vijana 17 wamekamatwa. Habari hiyo imeambatanishwa na picha ya helikopta ya kinara wa ODM Bwana Raila Odinga ambayo vioo vyake vilipasuliwa na vijana wa kaunti ya Wasain Gishu. Helikopta ya Odinga ilipigwa mawe na vijana hao na kulazimika kutua. Shambulizi hilo uh, lina li, linaandika Taifa Leo kwamba limemlazimisha Raila Odinga kukatiza ziara yake katika ngome za kisiasa za mpinzani wake mkuu katika uchaguzi ujao William Ruto. Katika habari nyingine, Taifa Jumapili limeashiria kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ukanda wa mashariki mwa Afrika kwa kichwa cha habari, ramadhani ya anza wauzaji walia. Limedokeza kwamba wafanya biashara wanasema biashara zao ziko chini baada ya uchumi kudorora nchini Kenya. Habari nyingine ambayo imewekwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno, KCSE kuanza kusahihishwa Jumatatu. Waziri wa elimu wasema mipango ya kuanza kusahihisha mitihani ya KCSE Imekamilika. Kuhusu shambulizi dhidi ya msafara wa Raila, gazeti la Sunday Nation limeandika kwamba polisi wanaamini shambulizi dhidi ya helikopta ya Raila ambalo lilikaribia kusababisha maafa lilikuwa limepangwa tangu hapo awali. Limeandika kwamba idara ya upelelezi wa jinai DCI imewaita wabunge wawili na afisa mkuu wa kaunti ya Uasin Gishu kuhusiana na shambulio dhidi ya kiongozi wa Orange Democratic Raila Odinga eneo bunge la Soi Ijumaa iliyopita. DCI imesema Jumamosi jioni kwamba uchunguzi wa awali unaonyesha machafuko hayo yalipangwa na kuratibiwa na mbunge wa Soi Caleb Cosistani pamoja na mwenzake wa Kapseret Oscar Sudi na spika wa bunge la kaunti ya Wasinigishu David Kiplagat. Kwa upande wake, gazeti la The Sunday Standard limewanukuu viongozi wa makundi na vyama mbalimbali vya siasa wakilaani hujuma iliyolenga helikopta ya kiongozi wa ODM Raila Odinga. Nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limeendelea kumulika gumzo linalohusu kifo cha aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo Jacob Olanya na sababu za kifo chake habari hiyo ambayo imechukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa gazeti la leo la Sunday Monitor ina kichwa cha maneno jaji mkuu watoto hawapaswi kuzungumzia kadhia ya Olanya. Uoga watanda sekta ya wa biashara kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya na machaguo magumu ya Rais Yoweri Museveni kufuatia kifo cha Olanya ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika toleo la leo la gazeti la Sunday Monitor. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uh, dua ya siku ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. ya Ali ya azim. Ewe uliye juu, ewe mwenye uwezo ya ghafuru ya Ewe msamehevu, ewe mrehemevu, anta rabbul azim, wewe ni mola mlezi uliye na uwezo. Alladhi laysa kamithlihi shay, ambaye hakuna yeyote mfano wake. Wa huwa as-sami'ul-basir, na yeye ni msikivu mjuzi wa. Hadha shahrun azamtahu wa karramtahu wa sharaftahu wa faddaltahu ala shuhur, huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima, ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. ili kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. Wajalta fihi lailatul qadr, ndani yake umeweka lailatul qadr Wajaaltaha khairan min alf shahr, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. Faya dhamanni wala yumannu alayk, ewe mwenye fadhila na wala hakuna yoyote mwenye kukufadhili. Munna alayya bifakaki raqabati minan nar fi man tamunna alayhi, nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto, niwe miongoni mwa wale uwafanyiao fadhila. wa adkhilni aljanna birahmatika ya arhamar rahimin, na niingize peponi kwa rehema zako Mola mlezi wa mwezi wa Ramadhan ambao ndani yake uliteremsha Quran, waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad, niruzuku ni kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka, mwaka nisamehe dhambi hizo kubwa, Fa innahu la yaghfiruha ghayruka ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe mosi mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 3 Aprili mwaka 2022. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu, mwezi wa Ramadhani kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qurani Tukufu. Ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema siku za mwezi wa Ramadhani ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na amewataka Waislamu wachume na wafaidike kutokana na fadhila na baraka nyingi za mwezi huu. Allah subhanahu wataala anasema katika Qurani tukufu, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na nini kitakujulisha usiku huo wa heshima ni nini? Lailatul Qadri, usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuwawa shahidi Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, na kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake bin ali zake, Imam Hasan bin Ali alaihim ssalam ni katika matukio muhimu yaliyojiri katika mwezi huu wa Ramadhani. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atupe baraka za mwezi huu na kutujalia kuwa miongoni mwa wale waliofaidika na baraka zake. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kiliteremshwa kitabu cha suhuf cha Nabi Ibrahimu alaihi ssalam jina la Ibrahimu limetajwa mara 69 katika Qurani tukufu kwa heshima na taadhima, ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali mbali kama ibra na ruwaza njema kwa waumini. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amemtaja kuwa ni mtu mwenye kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja, alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika Suratu Mariam aya ya 41. Vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka na utawala mkubwa kama tunavyosoma katika sura Tun-nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo waliteremshiwa mitume kama vile sohof cha Ibrahim na Nuhu alayhi ssalam, Taurati ya Musa na Injili ya Nabi Isa, na vilevile vile kitabu kilichokamilika kati ya vyote ni Qurani tukufu cha mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salamu. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na tano iliyopita alifariki dunia Ibni Sina maarufu kwa jina la Sheikhu Rais, tabibu mtaalamu wa hisabati, mwana falsafa na mnajimu mkubwa wa Kiirani. Ibni Sina alifariki dunia katika mji wa Hamedan ulioko magharibi mwa Iran, akiwa na umri wa miaka 58. Alihifadhi Qurani tukufu akiwa bado kijana, na akapata kusoma elimu za mantiki, uhandisi na taaluma nyingine mbalimbali zikiwemo za nyota. Baada ya kumtibu Nuh bin Mansur, mmoja wa wafalme wa Kisamani, akiwa kijana, Ibni Sina alipata idhini ya kutumia maktaba kubwa ya mfalme huyo. Katika maktaba hiyo, Ibni Sina alipata kusoma vitabu vingi vya elimu tofauti. Abu Ali Sina alitokea kuwa msomi, mwandishi na mtafiti mashuhuri. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni pamoja na kitabu cha Ashifaa kinachohusu elimu ya falsafa, Kanun kinachohusu tiba na Danesh name alai. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu ya mchana huu, tutupie jicho haraka haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu E, Zahran Khelefu wa Zanzibar anaandika akisema shukran sana redio Teheran, tuko pamoja vilevile. Vile, msikilizaji fundi Imam a, barabara ya kumi na nne Tanga Tanzania anasema asanteni sana asanteni sana redio Teheran kwa matangazo yenu murua. Aa, msikilizaji wetu mwingine ni Fatma Said Ali. Huyu ni wa Dar es Salaam, Tanzania, maeneo ya Kigamboni, anaishukuru idhaa Kiswahili Redio Teheran na vile vile Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Said Ibrahim Raisi kwa salamu na heri ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni baadhi ya maoni tu ya wasikilizaji wetu Uh, ambayo ni mengi na hatuwezi kuyasoma yote kutokana na muda. Uh, kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia ujumbe wa salamu za Ramadhani viongozi wa nchi za Kiislamu. Katika ujumbe wake kwa mnasaba huu, Rais Ibrahim Raisi amesema harufu nzuri ya Ramadhani imetujia tena ili katika mwezi huu mtukufu, mwezi wa kuteremshwa Qur'ani ambapo makadirio ya mwanadamu huainishwa kwenye usiku wa cheo, ni fursa kwa Waislamu na wajawema wa Allah kuimarisha uchamungu, kujiepusha na dhambi, kuvuna thawabu na kutakasa mioyo ili kujikurubisha zaidi kwa Mola Muweza. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamasi, imeonya vikali jeshi katili la utawala haramu wa Israel kwa kuwaua shahidi vijana watatu wa Kipalestina katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, watu wasiopungua ishirini wameuawa katika shambulio la kundi la watu waliokuwa na silaha kwenye mgodi mmoja wa dhahabu kaskazini mwa Burkina Faso. Na raia wa tatu wa Yemen wameuawa baada ya vikosi vya mpakani vya Saudi Arabia kushambulia kwa makombora na mizinga makazi ya raia wa mkoa wa kaskazini magharibi wa Saada nchini Yemen, sambamba na kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa Rutajengwa ninayekuwageni nikiwatakieni mfungo wenye baraka na kila laheri wa mwezi mtukufu wa Ramadhani Ramadhani, wassalamu alaikum