Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara, aya ya mia moja na themanini na tatu Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, mmeandikiwa saumu kama walioandikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kumcha Mungu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijaalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na sala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa sala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika wa na unifutie ndani yake madhambi yangu Ewe Bwana wa walimwengu, na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tahadhari ya WFP kuhusu uhaba wa chakula kutokana na vita vya Ukraini. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, kisi mtasikiliza kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na mawaidha ya Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Said Aidarus Alawi akizungumzia suala la kusafishania Uh, na baada ya hapo mtasikiliza um, makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Na mliyoisikia, um, baada ya Qurani tukufu, ilikuwa dua ya kwanza, uh, ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunawapa mkono wa kheri na baraka Waislamu kote ulimwenguni kwa mnasaba wa kuanza na kuwadia mwezi huu mtukufu tukiwa na matarajio ya kwamba Mwenyezi Mungu atatakabali ibada na swala zetu katika mwezi huu. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Kwanza kabisa ni taarifa ya habari za dunia, na tunaanza kwa muhtasari wake. Iran imewanyoshea mkono wa kheri na baraka Waislamu kote duniani kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Papa Francis amewaomba radhi wenyeji wa Kanada kutokana na uhalifu uliofanywa na wamishonari nchini humo. Na jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema Afrika ni bara lenye fursa nyingi. China imeitaka Uingereza iachane na fikra zake za kikoloni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewapongeza na kuwatakia Waislamu wote duniani kheri na baraka kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumamosi kwa lugha ya Kiarabu, Hussein Amir Abdulahian ameandika pongezi kwa umma wote wa Kiislamu duniani kwa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa huruma na upendo. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameongeza kwa kuandika kwamba tunamwomba Allah subhanahu wataala atupe sote kheri tele, amani na baraka. Baadhi ya mataifa ya Kiislamu kama jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iraki na Oman yametangaza kwamba leo Jumapili ndiyo siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ilitangaza Ijumaa iliyopita kwamba leo Jumapili ndiyo mwezi mosi wa Ramadhani. Hata hivyo, baadhi ya nchi kama Indonesia, Uturuki, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Kuwaiti na Misri zilianza funga mwezi mtukufu Ramadhani jana Jumamosi. Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inawaombea na kuwatakia Waislamu wote duniani kheri na baraka za mwezi huu mtukufu, ambao ni hiba, atia na zawadi kubwa inayotoka kwa Mola Muumba kwa ajili ya waja wake anaowapenda sana. Hatimaye, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameomba radhi kwa wenyeji wa Canada kwa dhuluma zilizofanyika katika shule za bweni za wamishonari wa kanisa hilo dhidi ya wenyeji wa nchi hiyo. Katika hotuba yake ya jana Jumamosi kwa wakuu wa makabila asili ya Canada, Papa Francis aliwaomba radhi na kuahidi kuzuru nchi hiyo Julai mwaka huu wa 2022 kuanzia mwaka hadi 1996 zaidi ya watoto laki moja na nusu wa kazi asilia wa Canada walilazimishwa kuishi katika shule makhususi za bweni zilizokuwa zikisimamiwa na wamishonari na wahubiri wa Kikatoliki. Lengo kuu la kutekelezwa mradi huo lilikuwa kuwatenganisha watoto hao na jamii zao asili za Canada ili kuwazuia kujifunza lugha, mila na desturi zao. Watoto hao walikumbwa na masaibu chungu nzima, ambapo wengi waliteswa, kunajisiwa na kudhalilishwa kingono wakiwa katika shule za wamishonari wa kikatoliki. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya watoto walipoteza maisha msimu wa baridi wakiwa jangwani, wakijaribu kutoroka hali mbaya ya mashuleni. Mtandao wa gazeti la National Post la Canada uliripoti kwamba kumegunduliwa mamia ya makaburi ambayo hayajasajiliwa katika maeneo mbalimbali ya Kanada ambayo yanadhaniwa yana maiti za watoto waliokuwa wakishikiliwa katika shule nyingi za bweni za wamishonari wa Kikatoliki. Makaburi hayo ambayo hayana alama yoyote yana maiti za maelfu ya watoto wakazi asilia wa Kanada. Kugunduliwa makaburi hayo kumezusha mshtuko mkubwa ndani ya Kanada na maeneo mengine ya dunia. Safari ijayo ya Papa uh, Francis nchini Canada ni jibu kwa viongozi wa makabila asilia ya nchi hiyo waliomtaka waombe radhi kwa uhalifu uliofanywa katika shule hizo. Watoto hao walikuwa wakitenganishwa kwa mabavu na wazazi wao na kupelekwa kwenye mabweni ya shule za Kanisa Katoliki ili kutekeleza sera ya serikali ya Canada ya kufuta kabisa utamaduni na utambulisho wa wenyeji, na badala yake kueneza utamaduni wa wahamiaji wazungu wafuasi wa kanisa Katoliki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu ina azma thabiti na imejitolea kwa dhati kuona bara la Afrika linafanikiwa na kustawi. Said Khatibzadeh aliyasema hayo jana Jumamosi katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter. Baada ya kumaliza safari ya kuzitembelea nchi za magharibi mwa Afrika, zikiwemo Ghana na Sierra Leone, Khatibzadeh amebainisha kwamba, nimekamilisha ziara ya kufana na ya kutia moyo barani Afrika kwa kuzitembelea Ghana na Sierra Leone. Afrika ni bara lenye fursa nyingi za aina yake, amesisitiza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu amesema anaona fahari kubwa kutokana na kuwepo kwa miongo kadhaa sasa ofisi ya shirika la hilali nyekundu la Iran na miradi mbalimbali mbali ya maendeleo katika nchi za Afrika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza katika ujumbe wake wa Twitter kwamba kujitolea kwetu kuliona bara la Afrika lenye ufanisi kunasalia imara na madhubuti. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio lililokosoa vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa jinai na uhalifu uliofanya katika miinuko ya Golan nchini Siria. Baraza hilo la Umoja wa Mataifa lenye makao yake mjini Jiniva lilipasisha azimio hilo katika kikao chake cha kawaida cha 49 Ijumaa iliyopita ambapo pia limeitaka Tel Aviv iheshimu maazimio ya umoja huo. Baraza hilo pia kupitia azimio tofauti, kwa mara nyingine tena, limelaani ujenzi vitongo wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, hususan Kudsi Mashariki maazimio hayo ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa yameitaka Israeli ikomeshe ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kiyahudi sanjari na kuacha kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na minuko ya Golan huko Syria. Na serikali ya China imelaani vikali uingiliaji wa Uingereza katika masuala ya ndani ya mji wa Hong Kong na kusisitiza kwamba nchi hiyo ya Ulaya inapaswa kuachana na fikra zake za kikoloni. Zhao Lijian, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, amesema serikali ya Beijing inapinga vikali ripoti ya kichochezi na kichokozi iliyotolewa hivi karibuni na Uingereza kuhusu hali ya mambo katika mji wa Hong Kong. Lijian ameeleza bayana kwamba kadhia ya Hong Kong ni ya ndani ya China na hivyo Uingereza haipaswi kujiingiza katika suala hilo amesema London haina mamlaka na uwezo na vilevile vile haki ya kisheria ya kusimamia masuala ya Hong Kong. Matamshi ya msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya China ni jibu kwa ripoti ya Uingereza ambayo hutolewa kila baada ya miezi sita ikikosoa eti sera za China mkabala wa Hong Kong. Wizara ya mambo ya nje ya China inasema uingiliaji wa mara kwa mara wa Marekani na Uingereza kwenye masuala ya Hong Kong utakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa watu wote wa China ikiwa ni pamoja na wale wa eneo la Hong Kong. China inasisitiza mara kwa mara kwamba kamwe serikali ya nchi hiyo haitovumilia harakati za kujitenga eneo la Hong Kong. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema WFP yatahadharisha kuhusu uhaba wa chakula duniani ni kufuatia vita vya Ukraina. Wakati vita vya Russia na Ukraine vikiendelea, upatikanaji wa chakula umekuwa mgumu zaidi kwa watu wengi duniani, huku msemaji wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani WFP akisema vita vya Russia na Ukraine vimezidisha dola milioni 71 kwa mwezi kwenye gharama zinazotumiwa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kununua chakula. Ripoti zinasema kanda za Asia Magharibi na Afrika Kaskazini zimo katika hatari ya kukumbwa na mzozo wa chakula kutokana na vita vya Russia na Ukraine. Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa FAO linakadiria kwamba watu milioni kumi na tatu duniani kote huenda wakakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na vita vya Russia na Ukraine. Ukraine na Russia ndio wazalishaji wakuu wa bidhaa za kilimo. Na kadiri kwa kadiri kwamba takriban asilimia 30 ya ngano inayouzwa nje ya nchi, asilimia 20 ya mauzo ya mahindi na asilimia 75 ya mafuta ya alizeti duniani yanadhaminiwa kutoka eneo la Bahari Nyeusi. Hivyo vita vya sasa katika eneo hilo vimezusha wasiwasi na kusababisha uhaba wa chakula. Mkurugenzi wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani, Martin Flick, anasema hii ni vita ambayo dunia haiwezi kuistahamili na ni vita vitakavyoifanya dunia ikabiliwe na mzozo na tatizo la chakula. Nchi yenye watu milioni arobaini ambayo ilikuwa ikizalisha chakula kikuu kwa watu milioni mia nne duniani sasa inahitaji msaada wa chakula, na ikiwa Ukraine haitalima ngano katika siku zijazo, ulimwengu utakabiliwa na shida ya chakula. Amesema mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Athari mbaya za mzozo huo zitahisika zaidi kwa nchi maskini, hasa katika bara la Afrika kutokana na kupanda kwa gharama za chakula, mafuta na usafiri, kwa sababu chakula na nishati ni bidhaa mbili muhimu kwa watumiaji duniani. Ripoti zinaonyesha kwamba nchi 35 za bara la Afrika zinategemea uagizaji wa, wa chakula kutoka eneo la bahari Nyeusi na Rusia na Ukraine zina jukumu kubwa katika kukidhi mahitaji ya nchi hizo, hivyo hali hii itaathiri sana usalama wa chakula wa nchi hizo za Afrika. Katika mkondo huo, mkuu wa Benki ya maendeleo ya Afrika Akinumi Adesina amesema kwamba theluthi moja ya nafaka zinazotumiwa Afrika Mashariki inatoka katika nchi mbili uh, hizo za Rusia na Ukraine huku Misri ikiwa imeathirika pakubwa. Hali kama hii inashuhudiwa pia huko Algeria, Moroko na Somalia, na vilevile vile katika nchi kadhaa nyingine za bara la Afrika. Amesema iwapo hali hii haitadhibitiwa haraka iwezekanavyo, bara la Afrika litayumba. Vita vya Rasia na Ukraini pia vimeathiri pakubwa misaada ya chakula katika nchi zilizoathiriwa na machafuko na vita kama Yemen, Ethiopia na Afghanistan. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anasema: unapoiona hilali ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, sema ya rabi, na kuomba unipe kheri na matukufu ya mwezi huu, na vilevile vile unipe ushindi na kuomba unipe baraka, utakasifu na riziki ya mwezi huu, na kuomba heri iliyopo katika mwezi huu na baada yake. Ewe Mola wangu, katika mwezi huu nipe usalama, imani, afya ya kupumua, baraka, takwa na taufiki katika kile ukipendacho na unachoridhia. Ewe Mola, ifanye riziki yetu katika mwezi huu iwe ni kuhuisha usiku kwa ibada na kusoma Qurani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Ramadhani una bishara njema kwa wale wanaotaka kusafisha nyoyo zao. Ni mwezi ambao mabaya na machafu husafishwa, na hivyo kumwezesha mwanadamu kupaa katika upeo wa juu zaidi. Wakati mwezi wa Ramadhani unapokuja kwetu kwa utulivu, huwa ni kama mvua ambayo hunyesha ili mito iliyokauka ipate uhai tena na mabustani yanawiri kwa maua. Hivi sasa tuko katika majira ya machipuo ya kijani yenye nyakati zilizotakasika na pepo mwanana ambazo zinatuita ili tuweze kunufaika na masuala ya kiroho na kimaanawi. Huu ni mwezi usio na kifani ambao wanaotaka kufaidika na rehema za Mwenyezi Mungu hutumia fursa iliyojitokeza. Ramadhan ni mwezi wa Mwenyezi Mungu na machipuo ya Qorani Tukufu. Katika mwezi huu kuna mazingira ya usafishaji na urekebishaji nafsi ya mwanadamu na kunufaika na ugeni wenye taadhima wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa anasema, Shaabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, kwa hivyo kila anayefunga katika mwezi wangu atapata shifaa yangu siku ya Kiama, na kila anayefunga mwezi wa Ramadhan atanusurika na moto wa Jahannam. Mwezi huu umechaguliwa kwa ajili ya swaumu kutokana na fadhila na sifa zake za kipekee ikilinganishwa na miezi mingine. Korani tukufu na vitabu vingine vikubwa vya mbinguni vilishuka katika mwezi huu. Imam Jafar Sadiq alaihi salam anasema Taurati ilishuka katika siku ya sita ya mwezi wa Ramadhani, Injili katika siku ya kumi na mbili Zaburi katika siku ya kumi na nane na Qurani tukufu ilishuka katika usiku wa Leilatul Qadr. Saumu ya mwezi wa Ramadhani ni katika programu za kimalezi za Uislamu inayomkamilisha mwanadamu ambaye hupelekea kustawi sifa hali na nzuri za mwanadamu. Ustadh Shahide Murtadha Mutahari anasema kuhusiana na hili kwamba mwezi wa Ramadhan ni mwezi wa kuitakasa nafsi, kurekebisha mienendo na kuondoa nakisi. Ni mwezi wa kuimarika akili, imani na irada juu ya matamanio na nafsi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kupaa kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kustawisha moyo Iwapo mwanadamu katika mwezi huu atastahamili njaa, kiu na ukosefu wa usingizi, lakini asibadilike na kuboreka zaidi ya huko nyuma, swaumu kama hiyo itakuwa haina faida. Shahidi Ustadh Murtadha Mutahari anafikia natija hii kuwa swaumu ni ibada na malezi ya nafsi ya mwanadamu. Iwapo mwanadamu atafunga kwa maarifa sahihi na kwa kuzingatia masharti maalum yaliyowekwa, basi swaumu itakuwa na matunda yenye thamani kwa mtazamo wa kimaanawi, kimaadili, kijamii na kiuchumi kwa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Qurani tukufu imeitaja takwa kuwa na tija muhimu zaidi ya saumu. Takwa au kumwogopa Mwenyezi Mungu kuna maanisha kutenda mali njema na kujiepusha na madhambi na matamanio ya nafsi. Takwa au uchaji Mungu ni kama taa inayong'ara inayomwonyesha mwanadamu njia nyofu na kumnusuru kutoka katika mawimbi haribifu kwa mujibu wa nasaha ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa sahaba mashuhuri Abu Dhare al Ghifarini, kuwa takwa ni chemchemi ya amali njema. Viongozi wa kidini wanasema takwa ni ngazi ya kuelekea kwenye ustawi na ukamilifu, na ili kufikia hapo mwanadamu anahitajia msimamo imara na uwezo wa kudhibiti nafsi. Kwa vile swaumu humuwezesha mwanadamu kuidhibiti nafsi yake basi ibada hii ni chombo muhimu na wenzo wa ahali katika kupata fadhila ya takwa na uchaji Mungu. Mtu anayefunga kwa ajili ya kumtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hujizuia kula na kunywa kwa mwezi mmoja katika masaa yaliyoainishwa kwa siku. Kwa kufunga, mja huondoa misukosuko ya nafsi, huleta utulivu moyoni na vilevile vile kuboresha viungo vya mwili mwanadamu kama huyu, na kwa mabadiliko hayo, kadiri muda unavyosonga mbele, huweza kuleta mabadiliko na marekebisho katika jamii, huweza kusimama mbele ya matakwa yasiyofaa, hafanyi khiana katika amana na uheshimu haki za wengine. Mirza Agha Malikie Tabrizi, arifu mkubwa wa Kiislamu, ametaja nukta kadhaa ambazo zinapaswa kuzingatiwa na wanaoingia katika ugeni huu wa Mwenyezi Mungu, yaani mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alimu huyo anaamini kuwa mwanadamu anapaswa kushukuru kwa ajili ya neema za Mwenyezi Mungu, uongozi na taufiki ya kudiriki na kuufahamu mwezi mtukufu wa Ramadhani kisha atubu kwa sababu ya kuidhulumu nafsi yake. Aidha, aombe msamaha kwa ajili ya kuzembea katika kurekebisha na kutakasa moyo wake. Arifu huyo mkubwa anasema wakati mwezi wa Ramadhan unapokaribia mwanadamu anapaswa kujifungamanisha na ukarimu na rehma za Mwenyezi Mungu na kumwomba Allah subhanahu wataala amsaidie katika kutekeleza ibada hii. Suala jingine muhimu ambalo linapaswa kutekelezwa mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan ni kujifungamanisha na kizazi kitakatifu cha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa wa na maimamu masumin alaihimussalam. Mwanadamu anayetaka kumtii Mwenyezi Mungu katika maisha yake anapaswa kupata kigezo kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitoharifu alaihimussalam. Na mwisho, mwenye kufunga ili atakase chakula, vinywaji na mali zake anapaswa kutoa khumsi na zaka. Ni bora zaidi kwa wanaotaka kutakasa mali zao wafanye hivyo mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan ili ibada zao zichukue mkondo halali tokea mwanzo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umefikia tamati. Tunamwomba Allah atutakabalie saumu na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salaam warahmatullahi wabarakatuhu. Na alikuwa ni Salum Bendera katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mzalendo ambalo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno "Sitafoka nitachukua hatua kali", likimnukuu Rais Samia Suluhu Hassan aliyewataka watu wafanye kazi kwa uadilifu na kwa maslahi ya wananchi. Vichwa vya habari nyingine zilizoandikwa na Mzalendo vinasema, SMZ yaanza wiki ya kuenzi mchango wa Mzee Karume. Amengatuka jabali Mangula, kaingia jabali mwingine Kinana. Mpango ataka Takukuru ingate. Na Simba tupeni raha. Ni uh, vichwa vya uh, baadhi ya habari za gazeti la leo la Mzalendo. Gazeti la Nipashe Jumapili limeandika kwamba Samia amulika nidhamu ya uga aanika uh, sababu mawaziri kubadilishwa na kusisitiza kwamba hata foka lakini kalamu itafanya kazi. Habari nyingine e, za Nipashe Jumapili zinasema risasi iliyemuua mwanakijiji mgodini inavyozua mtafaruku. Mbio za mwenge kutia mkazo mambo saba, a, kwa siku mia moja tisini na tano e, kama a, yalivyo magazeti mengi ya leo a, gazeti la Mwananchi pia limegusia na kumulika matamshi ya rais Samia Suluhu Hassan alipokuwa akiwaapisha viongozi aliyowateua. Samia akataa heshima ya oga, asema ilikuwa awamu ya tano, na kwamba simba wa Yuda anasema ilikuzwa awamu ya tano na kuwa simba wa Yuda uh, ukimgusa sharubu anakurarua. ACT yataja mbinu za kukabiliana na bei za bidhaa, uh, maaskofu wastaafu waibua mapya konde, na Uhuru Kenyatta agonga mwamba kubadili katiba, ni habari zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi. Nchini Kenya, magazeti mengi ya leo yamemulika shambulizi lililolenga msafara wa kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga Ijumaa wiki hii gazeti la Sunday Nation a, limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, jinsi shambulizi dhidi ya helikopta ya Raila a, lilivyokuwa limepangwa, huku gazeti dada la Taifa Leo Jumapili a, likiandika kwa kichwa cha habari Raila alivyoponea. Taifa Leo Jumapili limeandika kwamba wabunge wawili na spika wa kaunti wameagizwa kufika ofisi ya DCI kuhojiwa. Zaidi ya vijana kumi na saba watiwa nguvuni. Habari hiyo imeambatanishwa na picha ya helikopta ya kinara wa ODM, Bwana Raila Odinga ambayo vioo vio vyake vimepasuliwa na vijana wa kaunti ya Uasin Gishu. Helikopta ya Odinga ilipigwa mawe na vijana hao na kulazimika kutua Shambulizi hilo linaendelea kuandika Taifa Leo Jumapili, limemlazimisha Raila Odinga kukatiza ziara yake katika ngome za kisiasa za mpinzani wake mkuu Dr William Ruto. Katika habari nyingine, Taifa Leo Jumapili limeashiria kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kichwa cha habari, Ramadhani ya anza wauzaji walia limedokeza kwamba wafanya biashara wamesema biashara iko chini nchini Kenya baada ya uchumi kudorora. Habari nyingine ambayo imewekwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno KCSE kuanza kusahihishwa Jumatatu. Waziri wa elimu wasema mipango ya kuanza kusahihisha mitihani ya KCSE imekamilika. kuhusu shambulizi dhidi ya msafara wa Raila Gazeti la Sunday Nation limeandika kwamba polisi wanaamini kwamba shambulizi dhidi ya helikopta ya Raila ambako ilikaribia ku, ambalo lilikaribia kusababisha maafa lilikuwa limepangwa tangu hapo awali. Limeandika kwamba idara ya upelelezi wa jinai DCI imewaita wabunge wawili na afisa mkuu wa kaunti ya Uasin Gishu kuhusiana na shambulizi hilo dhidi ya kiongozi wa Orange Democratic uh, Raila Odinga eneo bunge la Soi Ijumaa iliyopita. Kwa upande wake, gazeti la Sunday Standard limewanukuu viongozi wa makundi na vyama mbalimbali vya siasa wakilani hujuma iliyolenga helikopta ya kiongozi wa ODM Raila Odinga. Nchini Uganda, uh, gazeti la Monita limeendelea uh, kumulika gumzo kuhusu kifo cha aliyekuwa spika wa bunge la nchi hiyo Jacob Olanya na sababu za kifo chake. Habari hiyo ambayo imechukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Monita ina kichwa cha habari jaji mkuu: watoto hawapaswi kuzungumzia kadhia ya Olanya. Uoga watanda sekta ya biashara kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya na machaguo magumu ya Rais Museveni kufuatia kifo cha Olanya ni baadhi tu ya vichwa vya habari muhimu vya gazeti la Sunday Monitor. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Ramadhan yanayoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi akizungumzia suala la kusafisha nia katika ibada. yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayid Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, katika sehemu moja ya mawaidha yake hayo, yanayotokana na hutuba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kuukaribisha mwezi wa Ramadhan. Sheikh Aidarus anazungumzia baadhi ya mambo ambayo Muislamu anapaswa kuyafanya kabla na baada ya kuanza mwezi huo mtukufu. Kitu cha kwanza Muislamu ndugu zangu, tusikilizeni vizuri, tumsikilizeni mtume wetu anavyotufundisha. Kitu cha kwanza, kabla hujapanga mswahafu utasoma juzu ngapi, kabla hujapanga utaswali swala ngapi, kabla hujapanga utasoma dua ngapi, kitu cha kwanza katika Uislamu takasa nini? Nia, innamal a'malu binnia. Kipimo hiki ndio kipimo muhimu. Usiangalie huswali raka alfu, usiangalie huhitimisha juzu kumi kwa siku ha -ha. Kwanza angalia nia yako iko safi ama haiko safi, ndo Mtume akianda amenena, fasalullaha rabbakum biniyatin sadika wa qulubin tahira. Tufanyeni bidii siku hizi tatu nne kabla ya kuingia Ramadhani tupate element mbili, ziungo ziwili, anniyatu sadika walqalbu tahir. Qalbu tahir ni vipi? Kwa kuosha alqalbu najis. Ni upi utaujua alqalbu tahir? Moyo wenye chuki ni moyo najis. Moyo wenye bughwa ni moyo najis. Moyo wenye zita ni moyo najis. Moyo wenye hasadi ni moyo najis. Moyo endelea, yani zile tabia za moyo mbovu zote za unajisi moyo zikiunajisi moyo, chombo kimekuwa kichafu, amali haziwezi kufanya kazi mwezi wa Ramadhani ndio zile riwaya japokuwa si huzitumia makosa. Mara nyingine utasikia kila mtu siku hizo kutumia message kwa WhatsApp, kama nilikosea, nifanya nini, nisamehe. Ni zitu zizuri, lakini mambo mengine hayataki message kwa WhatsApp. Mambo mengine yataka ku, kurudishwa haki za watu, kunini kuzungumza na mtu mkaikana sawa. Leo masala umemfanya mtu jambo, umempeka asfala safili, na kisha umtumie message tu kwa WhatsApp na ramadhani yao tusameheane yani. <tusimu> tezana shere Inategemea ile level ya ulivyomkosea au alivyokukosea ama mulivyokoseana. Hiyo hii maana safisha chuki katika moyo, safisha hasad, safisha kutukia watu, uingie katika mwezi wa Ramadhani na nia sadika na qalbun tahir, fasalu llaha rabbakum biniyatin sadika wa qulubin tahira Ehe, mukisha kupata hizo zibili andani program an yuwafikakum lisiyami, ibada ya kwanza ambayo unautakikana kufanya Ramadhani kabla hujapanga ya sunna ya kimsingi ni taufiki ya kufunga mwezi wa Ramadhani. Muombe Mwenyezi Mungu akupe taufiki, kwa sababu kufunga Ramadhani si maamuzi yako yeye utaweza kusikia mtu amekufa. Aweza kungia Ramadhani tumekufa. Kuafikiwa kufunga. Aweza kuingia Ramadhani Mungu asitujalie, atupe atu shifaa, Mungu akakupa maradhi ambayo yakakufanya wewe usiweze nini? Aweza ukaingia Ramadhani ibilisi akakupotosha usiweze kufanya nini? Kufunga. Kwa hivyo kitu cha kwanza katika programu yenu siku hizi ni muombeni Mwenyezi Mungu, Allahumma wafiqna lisiyami. Kithirishani hii dua Allahumma wafiqna lisiami, e Mola, tuwafikie kuufunga nini, mwezi wa Ramadhani. Ani yuwafikakum lisiami, awafikie kuufunga pili. Watilawati kitabi, na kukisoma kitabu chake. Kwa hivyo priority ya kwanza ni kuhakikisha umetekeleza jukumu la kutiba alaikum siam. Ya pili jukumu la pili ni nini? ukisoma kitabu chake Mwenyezi, kwa sababu ndio season ya Qur'ani. Ramadhani ndiyo season ya nini? Ya Qur'ani, wa tilawati kitabi. Tatu, ya Rasul Allah program na kumuomba Mungu awasamehe wa madhambi yake, atuambia fa inna shaqiya, mtu muovu sana, man hurima ghufran Allahi fi hadha shahr al-adhim, ni ule atapitiwa na mwezi wa Ramadhani mpaka umalizike asipate msamaha wa Mungu, hutolewa bure ramadhani si masala ya kwenda kununua mungu ramadhani ame, amefungua milango yake yote ya toba ametoa nafasi ofa kila aina za toba ukifanya kadha atakusamehe kwa hiyo ukapitiwa na daura ya siku thalathini ndugu yangu na tukatoka ikawa bado ukurasa wetu una madhambi mtume atuambia basi hoyo ndio mtu muovu sana atakuwa duniani kufunga kusoma qorani kuhakikisha umepata maana. na mwisho wa khutba kuna kipengele, ntarudi tena kwenye hiki. Aendelea wadhukuru, wakati munapofunga barna, usifunge kufunga funga kwa hisia zako, imagination yako ilekeze kwenye swaumu. Vipi utailekeza? Akwambia bwana Mtume mambo mawili. Kwanza, wakati unapofunga ile ndaa ikikushika na kiu ikakushika itumie ndaa ile na kiu ile ukumbuke mambo mawili. La kwanza, kumbuka ndaa na kiu ya siku ya Kiyama, ikiwa masaa kumi na mbili tu kutoka asubuhi mpaka magharibi, ama kumi na tatu ama kumi na nne ama dola nyingine mpaka kumi na sita mpaka kumi na nane bado masaa, kumbuka tutasimama katika uwanda wa mahshari ya siku ya Kiyama kuhesabiwa kwa siku ngapi, na ndaa yake itakuwaje na kiu yake itakuwaje na jua lake litakuwa kali namna gani? Itumie hiyo ndaa ikulee kiruhu kukumbuka challenge kubwa inayotungoja katika ulimwengu wa kiakhira, ili ujitayarishe usiweze kuingia katika ndaa hiyo. Investi saumu yako kuhusu akhira yako. Pili, la pili katika hadithi nyingine yatwambia, itumie ndaa yako na, na kiu yako kukumbuka wenye ndaa kila siku. Kuna watu waweza kuamka asubuhi wakalala watamalamai vijana, watoto, watu wazima, hakuna chakula nyumbani, hakuna mpango. Sasa wewe unaposikia zile dharubu za ndaa za siku moja za masaa, jiulize wale waketio siku zote katika dharubu hizi wakoje? Kwa hivyo ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza akhira yako, na ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza jamii yako kwa msingi wa kusaidiana. Lazima iplay role mbili duniani na akhira Wadhkuru biju'ikum wa atashikum ju'a yaumil qiyama wa atasha. Ehe, ukiweza kuinvesti kwenye ndaa yako utafanyaje? Programu yafuatilia, watasaddaqu ala fuqaraikum wa masakinikum, ndio mutapata msukumo wa kutoa sadaka kuwapa mafukara na nani. Muona bwana Mtume anavyozifungamanisha zitu sadaka, uwape watu gani? Maskini na fukara. Maskini na mafukara, kuna tofauti gani? Baadhi ya ulama wanena, alfukara ni wale ambayo la yasaluna nnas, hawaombi. Aweza kufa mtu aombi kabisa, hawezi kabisa kunyosha mkono wake ama kuinua ulimi wake kumwambia mtu mimi na shida nisaidia. Na hawa ndio aula kuwapa sadaka. Na poleni, katika ulimwengu wa leo hawa huumia sana watu hawa, kwa sababu sitaki kunena wote, asilimia kubwa ya waombao hawastahiki kupoa. Watu huomba kwa ajili ya starehe zao, watu huomba m barobaro mzima ana afya yake, hataki kufanya kazi. Lakini kuna watu mamama, maskini, mayatima, wanyemekinya na hakuna wayuwao. Ukiwaona, kama Qurani atambia, tahsabuhum aghnia, utafikiri mmatajiri, lakini kumbe ndani chungu hakitokoti, hakuyawahi kuonekana moto ndani ya nyumba na ulima ameufunga. Hawa ndio huitwa fukara, masakin. Baadhi ya ulama sema ni wale waombao baadhi ya ulama wanena la tafauti ya fakiri na maskini. Fakiri ni ule katika mahitaji yake hupata asilimia kumi ya maishirini 80% hapati. Maskini ni ule katika mahitaji yake hupata 60 70% 30% hawezi kutimiza. Kwa hivyo fakiri ni aswa uhala minal minal maskini, baadhi ya tafasi. Lakini Mtume anatuambia watasaddaqu ala fuqaraikum wa masa Jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani kuheshimu wakubwa zenu. Wakubwa wako wa kiumri, wakubwa wako wa kicheo, wakubwa wako kwa kila kitu. Ukubwa ukubwa una maana mingi, kwa sababu jamii ya kiislamu ni jamii ya nidhamu, ni jamii ya heshima, ni jamii ambao kila mtu hutambulika kwa cheo chake. Jifundisheni kuheshimu wakubwa wenu. Warhamu sigharakum, jifundisheni na kuwahurumia wadogo wenu, wadogo wenu kwa kila aina mdogo wako kiumri, mdogo wako yani kijana chako, mdogo wako mfanyikazi wako, kila aina kuwe na, na, na relation hii ya heshima na huruma. Warhamu sigharakum. Tatu, jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani jamanini, kabla ya kwenda kwenye uradi mwingi, nataka mwangalie programu nyingi anavyotupa Bwana mtumi hapa. Ni programu za kijamii, si programu za kiibada peke yake za kuketi msikitini lao mutaitukua hii khutba muyapange haya mambo watakatuyafanye, mutapata karibu asilimia sabini au zaidi ni mambo ya kijamii kuliko kuwa ni mambo ya kiibada. Heshima kubwa zenu, barahamuni watoto wenu, wapeni sadaka mafukara wenu. Hizi zote ni nini? Ni, ni huduma za kijamii. Aendelea wasilu arhamakum, ungani uzao wenu, tembelea ndugu zako, tembelea maami zako, tembelea mashangazi zako, create ma mawasiliano baina ya family Jenga familia yako, peka za kula wale wale wale wazee wetu, yale mambo nikifanya mengine, si mambo ya, ya, ya kupuzwa jamanini, ni tools, zile kuta ada na desturi za Ramadhani. Si maskini tu hapo, wa wao, jirani akipika chakula kitatiwa kibakulini, chende kwenye jirani huyu, hata kama wanacho, na huyu hakirudi kitupu, kibakuli kile kitarudi na nini. Ile tunajifundisha kushare, tunajifundisha kujenga ujirani mwema, tunajifundisha kwamba sisi ni umma moya hizi zote ndio bwana Mtume azitakazo Ramadhani tuzifanye. Mtazifanya vipi? Kila wakati kwa mambo yake, wasilu arhamakum wahfadhu alsinatakum fadhini, ndimi zenu, msifunge matumbo tu peke yake, uropoko ropoko, maneno machafu machafu, waghudhu ala amala yahilu nadharu ilay, fungeni mato yenu, msiangalie mambo yasiostahiki kuangaliwa, wa amala yahilu listimaa, fungeni masikio yenu Musisikie yasostahiki kusikiwa. Yani usifunge tumbo tunakula na kunwa, funga kuangalia haramu, funga kusikiza haramu, kusikiza, kusengenya, kunena urongo, kutukana, funga zote hizo watahannanu ala aitamikum, jifundisheni kuwahurumia mayatima wenu. Yotahannanu ala aitamikum, na Mungu atamtoleza mwenye kukuhurumia yatima wako. Tume akwambia ukisaidia yatima wa mtu, na wewe Mwenyezi Mungu hakuwati atamtokeza mwenye kukusaidia wako. Kuwe na program Ramadhani za kukumbuka mayatima. Mayatima wahitaji special attention. Watubu ilallahi min dhunubikum. Tunamshukuru Shekh Said Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, kwa mawaidha na nasaha alizotupa, na tunakutakieni wasikilizaji wetu wapenzi nyote funga njema na makbul ya mwezi mtukufu wa Ramadan. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe mosi mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 3 Aprili mwaka 2022. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu, mwezi wa Ramadhani, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qurani Tukufu. Ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama, amesema siku za mwezi wa Ramadhani ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na amewataka Waislamu wachume na wafaidike kutokana na fadhila na baraka nyingi za mwezi huu. Allah subhanahu wataala anasema katika Qurani tukufu Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku huo wa heshima ni nini? Lailatu lqadri, usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuwawa shahidi Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake Imam Hasan bin Ali alayhim assalam, ni katika matukio muhimu yaliyojiri katika mwezi huu wa Ramadhani. Tunamwomba Allah subhanahu wataala atupe baraka za mwezi huu na kutujalia kuwa miongoni mwa wale waliofaidika na baraka zake. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kiliteremshwa kitabu cha suhuf cha nabi Ibrahimu alaihi ssalam. Jina la Ibrahimu limetajwa mara 69 katika Qurani tukufu kwa heshima na taadhima, ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali kama ibra na ruwaza njema kwa waumini. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amemtaja kuwa ni mtu mwenye kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja. Alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika Suratu Maryam aya ya 41. Vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka na utawala mkubwa, kama tunavyosoma katika Suratu Nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo waliteremshiwa mitume kama vile suhuf cha Ibrahim na Nuh alaihi ssalam, taurati ya Musa na injili ya nabi Isa, na vilevile vile kitabu kilichokamilika kati ya vyote ni Qurani tukufu cha Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na tano iliyopita alifariki dunia Ibni Sina, maarufu kwa jina la Sheikhu Rais, tabibu mtaalamu wa hesabati, mwana falsafa na mnajimu mkubwa wa Kiirani. Ibni Sina alifariki dunia katika mji wa Hemedan ulioko magharibi mwa Iran akiwa na umri wa miaka 58. Alihifadhi Qurani tukufu akiwa bado kijana na akapata kusoma elimu za mantiki, uhandisi na taaluma nyingine mbalimbali zikiwemo za nyota. Baada ya kumtibu Nuh bin Mansur, mmoja wa wafalme wa Kisamani, akiwa kijana, Ibni Sina alipata idhini ya kutumia maktaba kubwa ya mfalme huyo. Katika maktaba hiyo Ibni Sina alipata kusoma vitabu vingi vya elimu tofauti. Abu Ali Sina alitokea kuwa msomi, mwandishi na mtafiti mashuhuri. Miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni pamoja na kitabu cha Ashifaa kinachohusu elimu ya falsafa, Kanun kinachohusu naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewapongeza na kuwatakia Waislamu wote duniani kheri na baraka kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumamosi kwa lugha ya Kiarabu, Husein Amir Abdullahyani ameandika ya pongezi kwa umma wote wa Kiislamu duniani kwa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa huruma na upendo. Hatimaye, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewaomba radhi kwa wenyeji wa Kanada kwa dhulma zilizofanyika katika shule za bweni za wamishonari wa kanisa hilo dhidi ya watoto wa wenyeji waliokuwa wakishikiliwa katika shule hizo. Katika hotuba yake ya jana Jumamosi kwa wakuu wa makabila asili ya Canada, Papa Francis aliwaomba radhi na kuahidi kwamba atazuru Canada mwezi Julai mwaka huu wa 2022. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ina azma thabiti na imejitolea kwa dhati kuona bara la Afrika linafanikiwa na kustawi. Said Khatibzadeh aliyasema hayo jana Jumamosi katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter baada ya kumaliza safari yake ya kuzitembelea nchi kadhaa za Magharibi mwa Afrika. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio lililokosoa vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuendelea kufanya jinai katika eneo la miinuko ya Golan ya Siria. Na serikali ya China imelaani vikali uingiliaji wa Uingereza katika masuala ya ndani ya mji wa Hong Kong na kusisitiza kwamba nchi hiyo ya Ulaya inapaswa kuachana na fikra zake za kikoloni. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuletea matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Jengwa ninayekuwa wageni nikikutakieni siku njema, kwa herini.