Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia ni wakati mwingine tena najiunga nanyi katika matangazo haya mubashara tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za, za jame jam hapa Tehran na leo ikiwa ni Jumamosi ya Aprili pili elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na thelathini Shaban elfu moja mia nne arobaini na tatu hijeria Tanzania akielezea namna ifaha inayopasa kukaribisha mfungo mtukufu wa Ramadhana. Natumai unapata matangazo haya kupitia sehemu mbalimbali. Tovuti ya idhaa ya Kiswahili ni parstoday.com/sw, na unaweza vilevile kuyasikiza matangazo haya kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti na kutusikiza pia kwa aplikesheni ya simu za mkononi ni rahisi kabisa fanya hivyo ni irib World Service na kwa wasikilizaji wetu wa tanzania mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa fm ni mia moja na tano nukta tatu tanga katika mwanza utaipata katika mia moja nukta tisa kigoma tunapatikana katika tisini na tisa nukta saba, na mtwara chini kabisa mwa tanzania ni katika masafa mia moja na nne nukta moja ikiwa Singida ni tisini na tisa nukta moja. Usikose kuategea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran na karibisheni kwa nami hadi mwisho wa matangazo. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Iran yakaribisha mpango wa Umoja Mataifa wa kusimamisha mapigano nchini Yemen. WFP asema msafara wa misaada ya chakula tayari umewasili Tigre, kaskazini mwa Ethiopia. Jeshi la Mali la uwa wanamgambo wenye silaha zaidi ya 200. Na Sudani yatishia kumfukuza mwakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa, kisa imesema amise anaingilia mambo ya ndani ya Khartoum pamoja na habari nyingine. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amekaribisha mpango wa mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa huko Yemen wa kusimamisha operesheni za kijeshi nchini humo kwa muda wa miezi miwili na kuruhusu kuingia meli zinazobeba chakula na mafuta pamoja na kufunguliwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa. Hans Gladenberg, mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Yemen, alitangaza usiku wa jana kwamba serikali ya uokoaji wa kitaifa ya Yemen na muungano vamizi wa Saudi Arabia zimekubaliana na pendekezo la kusitisha vita kwa miezi miwili ambako kutaanza kutekelezwa saa saba mchana leo Jumamosi tarehe 2 Aprili. Said Khatib Zadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, mapema leo Jumamosi amesema anataraji kwamba hatua hii inaweza kuwa utangulizi wa kuondolewa kikamilifu mzingiro na kuanzishwa usitishaji vita wa kudumu ili kupata sual, suluhu la kisiasa la mgogoro wa Yemen. Akisisitiza mtazamo wa Iran wa kuunga mkono suluhisho la kisiasa na kibinadamu nchini Yemen, Khatibzadeh amesema, tunatumai kwamba katika mkesha wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kwa kuyapa kipaumbele masuala ya kibinadamu na kuendeleza usitishaji vita tutashuhudia kuboreshwa kwa hali ya kibinadamu na kubadilishana mateka na maabuso baina ya pande mbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameeleza matumaini yake kuwa hatua hiyo inaweza kufungua njia kwa ajili ya mpango wa kisiasa wa kutatua mgogoro huo. Kamanda wa jeshi la Sudani ametishia kumfukuza mwakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa mjini Khartum. Ni baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza kuwa mwakilishi wake ataanza mashauriano ya awali na wanajeshi na wanasiasa wa kiraia wa huko Sudan kwa lengo la kumaliza mgogoro wa kisiasa. Sudan imekumbwa na ghasia na mapigano ya mara kwa mara kati ya wanajeshi na wafanya maandamano tangu baada ya mapinduzi ya kijeshi mkajana ya Oktoba 25 mwaka jana, yaliyoongozwa na Jenerali Abdul Fattah Al Burhan. Wapinzani wa utawala wa kijeshi nchini humo wanalitaka jeshi liondoke madarakani na ianzishwe serikali ya kidemokrasia na kiraia huko Sudan. Jenerali Abdu Fatah Al Burhan, ambaye amekuwa madarakani nchini Sudani tangu mapinduzi ya Oktoba 25, amesema kwamba jana, jana alitishia kumtimua mwakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa nchini humo, Voca Peres, kwa tuhuma za eti kuingilia maswala ya Sudan. Mkuu wa jeshi la Sudani amesema Perez anapaswa anapaswa kulinda mipaka ya majukumu yake na kukomesha uingiliaji wake wa wazi katika masuala ya ndani ya Sudan ambao unaweza kusababisha kufukuzwa kwake nchini humo. Msafara wa malori yaliyobeba misaada ya chakula jana Ijumaa uliwasili katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia linalodhibitiwa na waasi. Msafara huo ni wa kwanza kuwasili Tigray tangu Disemba 14 mwaka jana. Hayo yameelezwa na mpango wa chakula wa Umoja Mataifa, WFP. Malori hayo yaliyosheheni misaada ya chakula kwa ajili ya wakazi wa eneo hilo lililoathiriwa na mapigano yamewasili huko siku tisa baada ya serikali ya Ethiopia kutangaza usitishaji vita kwa sababu za kibinadamu. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa asilimia tisini ya jamii ya wakazi wa eneo la Tigray wanahitaji misaada ya haraka ya kibinadamu. Umesema malori mia moja ni lazima yaelekee huko kila siku ili kugawa chakula kwa raia. WFP limesema misafara inayoongozwa na shirika hilo kwenda Tigray imeanza tena na imeshawasili katika eneo la Erepti ikiwa imebeba zaidi ya tani mia tano za chakula kwa ajili ya jamii zinazokabiliwa na njaa. Erept ni wilaya inayopatikana karibu na jimbo la Afar ambapo vita vilijiri katika miezi ya karibuni. Wakati huo huo, Getachew Reda, msemaji wa Harakati ya Ukombozi wa Watu wa Tigray, TPLF, amethibitisha kuwa malori 20 ya misaada ya chakula ya WFP yameshavuka eneo linalodhibitiwa na wapiganaji wao mele, yameelekea Mekele makao makuu ya Tigray. Wapiganaji wa harakati hiyo nao wamesema wataheshimu mapatano hayo ya kusitisha vita kwa sababu za kibinadamu yaliyotangazwa na serikali ya Addis Ababa iwapo misaada itaanza kufika huko Tigray. Juzi Alhamisi, serikali ya Ethiopia ilizitaka taasisi za kibinadamu kutuma misaada mingine kadiri inavyowezekana kwa njia ya anga. Idara ya mawasiliano ya serikali ya Ethiopia imesema Addis Ababa imedhamiria kushirikiana na washirika wake na washikadau ili kugawa misaada ya kibinadamu kwa raia wa nchi hiyo wenye uhitaji. Jeshi la Mali limetangaza kuwa limewaua magaidi wanaobeba silaha zaidi ya mia mbili nchini humo. Mali imekumbwa na hujuma na mashambulio ya makundi ya wanamgambo wenye misimamo mikali yenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa alqaida na kundi la daesh tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili wanajeshi wa ufaransa waliwasiri katikati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu huko mali kwa kile walichokitaja kuwa ni kupambana na ugaidi hata hivyo magaidi wangali wanaendesha hujuma katika maeneo mbalimbali nchini humo huku wakipanua harakati zao hadi niger na bukina faso katika upande mwingine hali ya usalama na kisiasa ya Mali inalegalega kutokana na mapinduzi mtawalia yaliyofanywa na wanajeshi mwaka elfu mbili na ishirini na mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na moja. Jeshi la Mali jana lilitangaza kuwa limewaangamiza wanamgambo mia mbili na tatu wa makundi ya kigaidi yenye silaha kupitia operesheni zake za kuanzia tarehe ishirini na tatu hadi thelathini na moja mwezi Machi mwaka huu. Taarifa ya jeshi ya Mali imesema kuwa limewatia nguvuni wanachama hamsini na moja wa makundi ya Daesh na Al Qaida katika operesheni kubwa ya jeshi la nchi hiyo katika eneo la Mura umbali wa kilomita kumi na saba kutoka katika jangwa la Sahara kusini mwa nchi hiyo, na vilevile limeweza kunasa silaha na zana kadhaa za kijeshi zilizokuwa zikitumiwa na magaidi hao na wizara ya afya ya Russia imesajili chanzo imesajili chanjo ya kwanza duniani ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 inayotolewa kupitia puani. Kirusi cha korona kiligunduliwa kwa mara ya kwanza mwezi Disemba mwaka 2019 katika mji wa Wuhan huko China. Hadi sasa watu zaidi ya milioni 490 wameambukizwa kirusi hicho angamizi na wengine zaidi ya milioni sita laki moja elfu sabini na moja wameaga dunia kwa COVID kumi na tisa. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa idara ya mawasiliano katika wizara ya afya ya Rusia imetangaza kuwa wizara hiyo imesajili chanjo ya COVID kumi na tisa kwa jina la Gam Covid Vac ama Sputnik V inayotolewa kupitia pwani. Chanjo hiyo ya corona imetengenezwa na taasisi ya utafiti wa vijidudu maradhi ya Gamalia ya Russia ili kuzuia maambukizi mapya ya corona. Chanjo hiyo imetengenezwa kutumia mada za aina mbili na hupulizwa ndani ya pua ya mgonjwa kwa wiki tatu. Wizara ya afya ya Russia imesema kuwa chanjo hiyo inaruhusiwa kupewa watu walio na umri wa kuanzia miaka kumi na nane na kuendelea. Mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa vijidudu maradhi ya gamalia ya Russia Alexander Ginsburg alisema mwezi huu kuwa mwezi uliopita kwamba wanasayansi wamebaini kwamba chanjo ya Gamcovid vac ina uwezo wa kukabiliana na maambukizi ya spishi aina ya Omicron kutokana na majaribio yaliyofanywa puani kwa kutumia chanjo hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, wapendwa wasikilizaji. Na sasa mawadia wakati wa kuwaletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake kinasema: mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China wasisitiza udharura wa kukabiliana na vikwazo haramu <mulia> Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullayan na mwenzake wa China Wang Ye wamejadili masuala ya wa pande mbili, kieneo na kimataifa pembezoni mwa mkutano wa tatu wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi jirani na Afghanistan. Akikumbushia jinsi nchi za Magharibi zinavyotumia isivyo vikwazo haramu dhidi ya mataifa huru. Waziri wa mambo Irani, ya nje wa Iran amesema kuna umuhimu wa kukabiliana na kadhia hiyo ili kusaidia juhudi za kuimarisha amani na utulivu na kuzuia migogoro. Amir Abdulwayan na Wang Yi pia wamesisitiza haja ya kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja na haramu. Sisitizo la mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China kuhusu ulazima wa kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja na haramu lina mantiki kwa kuzingatia misimamo ya nchi za magharibi zinazoongozwa na Marekani. Kimsingi, vikwazo vya upande mmoja vimekuwa zana inayotumiwa na kambi ya magharibi kama silaha dhidi ya nchi nyingine duniani. Kesi ya hivi karibuni zaidi ni vikwazo vingi ambavyo havijawahi kushuhudiwa vilivyowekwa na nchi hizo dhidi ya Russia kwa kisingizio cha vita vya Ukraine, vikwazo ambavyo si tu kwamba vimelenga nchi hiyo bali pia uchumi wa dunia na usambazaji wa chakula kwa watu katika maeneo mengi ya dunia, hususan Asia magharibi na Afrika vimekumbwa na tatizo hilo. Marekani ndio kinara na kiongozi wa kampeni ya kuwekea vikwazo nchi ya Russia. Marekani ndio nchi inayoongoza duniani kwa kuziwekea vikwazo nchi nyingine na ina historia ndefu zaidi ya kuziwekea vikwazo vya kila aina katika frame ya malengo yake ya sera za kigeni. Washirika wa Washington barani Ulaya, hasa Uingereza, wanaandamana nayo katika uraibu huo wa vikwazo. Vikwazo hivi vinatekelezwa kwa upande wowote unaopinga sera na vitendo vya Marekani na waitifaki wa Magharibi, au kwa madai kuwa zinatishiwa na nchi zilizowekewa vikwazo. Hata katika kipindi muhimu ambapo janga la virusi vya Korona limeziathiri nchi nyingi kiuchumi na kiafya, Washington imeendelea kuweka vikwazo vikali zaidi kwa wapinzani wake kama vile Russia na Iran katika fremu ya kutekeleza malengo yake ya kibeberu. Serikali ya Biden, kama ilivyokuwa ya mtangulizi wake Donald Trump, imeendeleza mbinu hiyo hiyo ya vikwazo dhidi ya nchi washindani au zinazopinga sera za Washington. Mbali na kuiwekea Iran vikwazo vikali zaidi katika historia kama sehemu ya kampeni ya sera ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi, Marekani pia imeziwekea vikwazo vingi vya upande mmoja nchi kama Russia, China, Venezuela, Cuba, Siria na Korea Kaskazini. Ijapokuwa vikwazo vya Marekani vinawekwa kwa nchi nyingine, hasa wapinzani au washindani wake, kwa visingizio mbalimbali vya kisiasa, kibiashara, kiusalama na hata haki za binadamu, lakini ukweli ni kwamba sababu kuu ya sera hiyo ni maslahi ya kibeberu ya serikali ya Washington. Naibu waziri mkuu wa Russia Alexander Novak anasema ulimwengu mzima umechoshwa na vikwazo visivyothibitika visivyodhibitika vya Marekani kwa nchi mbali mbali ambazo viongozi wao hawapendwi na Washington. Umoja wa Mataifa pia umekuwa ukikosoa mara Marekani, kwa mara Marekani kwa kuweka vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi mbalimbali duniani haswa wakati wa janga la Korona, na umetaka viondolewe au kupunguzwa ili kurahisisha upatikanaji wa vifaa vya kimsingi vya matibabu na dawa. Elena Dohan, ripota maalum wa Umoja Mataifa kuhusu athari hasi za maamuzi ya upande mmoja, anasema vikwazo vya upande mmoja vinadhoofisha mamlaka ya Umoja wa Mataifa vinazofisha vinaleta vina hofu ya ushirikiano wa kimataifa na kudumaza pia utawala wa sheria. Naendelea kutega sikio matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Radio Tehrani. akawapa dira namna gani ya kuuendea mwezi mtukufu wa Ramadhan. Alhamdulillah Mwenyezi Mungu ametupa taufik na sisi hapa tupo kwenye Shaaban ya mwisho ya mwezi wa Shaaban tukiuendea mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mtume sallallahu alayhi wa ali katika hutba yake na mapokezi yake alitaka kutoa darasa kwa wafuasi wake na kwa masahaba wake na kwa Waislamu wote namna gani ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa ibara nyingine nzuri, sisi tunaupokeaje mwezi wa Ramadhani? Na je, Mtume pamoja na masahaba wake na pamoja na aimmatu ahlil bait wao wanaupokeaje mwezi mtukufu wa Ramadhani? Kwa ibara nzuri zaidi na ya kupendeza, leo kumekuwa na kitu kinachoitwa kuvunja jungu ambacho ni jambo lipo katika jamii yetu. Sasa je, kuvunja jungu ndiyo kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhan? Khutba ya Bwana Mtume, mwenendo wa Ahalul Baiti unatufunza na kutuelekeza namna gani ya kuupokea mwezi wa Ramadhan. Kwanza ukianza na Qurani yenyewe inavyotuelekeza yale masiku ya Ramadhan na kwamba, kwa nini iwepo funga Kutiba alaikum siyam kama kutiba ala ladhina min qablikum laalakum tattaqun, mmefaridhishiwa funga. Kwa nini? Kwa sababu muwe wachamungu. Kwa hiyo mwezi unaokuja mbele yetu ni mwezi unaotutengeneza tuwe wachamungu. kama ni mwezi unaotutengeneza tuwe wachamungu, namna gani ya kuuendea mwezi huo? Je, ni kuuendea kwa kuhudhuria kwenye vikao vya madisko? Je, ni kuhudhuria kwa siku ya mwisho kwenda kwenye pombe kwa wingi ndivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani? Ulikuwa unaishi na mwanamke ambaye si mkeo, unamtoa mwanamke unamrudisha kwao kwamba rudi kwenu kwa sababu kesho unaanza mwezi wa Ramadhani. Ndiyo hivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani? La. Kuupokea mwezi wa Ramadhani, Qurani inatupa maelekezo kwamba ni mwezi wa kututengeneza sisi kuwa wachamungu, na ukirudi kwenye sira ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi na ahlul bait salawatullahi wa salamuhu alayhim ajmain, wametupa maelekezo mazuri mno ya namna gani ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tasoma baadhi ya mambo kwa haraka haraka tu ambayo ameyanakili mwanawachuoni mkubwa kwenye kitabu chake maarufu ma cha Mafatihu Ljinan, Sheikh Abbasu Lkumi anatupa darasa namna gani ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Akaanza na jambo lifuatalo jambo la kwanza. Kwanza anasema ni kuangalia mwezi alistihlali, na baadhi ya maulamaa wetu wao wanaona kwamba jambo la istihlali ni lazima ni wajibu, lazima twende ukaangalie mwezi. Faman shahida minkum shahra falyasumhu, mwenye kushuhudia shuku shuhudia kufanyaje? Sio kuambiwa la kuona. Kwa hivyo ala aqal kile atakavyokuwa kuangalia mwezi ni sunna, ni jambo zito, ni jambo muhimu. Na katika jambo la kusikitisha ndugu zangu, Mashia na wafuasi wa Ahlulbaiti kwa sababu ya kuwa na kalenda zao ambazo hazikosei mara nyingi, sasa zimewafanya ni wavivu Mashia kuangalia mwezi kwa kuona kwamba kalenda itafanya sawasawa. La kisawasawa, mtoke mwangalie mwezi. Jambo la pili ni tunapouona mwezi umetoka warzuqna khairahu wa aunahu wasrifa anna durahu wa sharrahu wa balahu wafitnatahu la ilaha illa llah. Maneno mazuri, dua nzuri ya kupendeza. Nasema unapouona mwezi wewe, elekea qibla, nyanyua mikono, mwambie bwana wangu mimi na bwana wako wewe ni mwenyezi Mungu subhanahu wataala, Mungu huu mwezi huu niliyouona Mungu ufikishe kwetu sisi kwa amani, kwa usalama, kwa upendo, kwa uzuri na kwa Uislamu. Mungu, mwezi huu uwe ni mwezi wa amani, uwe ni mwezi wa utulivu, uwe ni mwezi wa mkamano, uwe ni mwezi wa kufanya haraka kuyaendea mambo ya kheri, uwe ni mwezi mwepesi wa kuwasaidia wasiokuwa na uwezo. Ahilahu Alayna bil amn. Walimani wasalama walislamu. Hivi ndivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani. Mungu tupe mwezi ambao asije akafunga mtu akashindwa ni kupata futari. Mungu tupe mwezi ambao tutakuwa na uwezo wa kuwafuturisha watu ambao hawana uwezo wa kufutari. Mungu tupe mwezi huo, tupe mwezi ambao tutakuwa tunafanya haraka kila jambo zuri, tuwe sisi mstari wa mbele, tupe kheri ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tuondolee matatizo shari na balaa. Na mwenyewe mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alikuwa akiupokea akiangalia mwezi na akiuona mwezi alikuwa akisema maneno haya haya: allahumma ahilahu alaina bil amni wal iman wassalama wal islam wassalamati wal islam walafiyati lmujallala wa difai lasqam la ilaha illa llah. Ngalia dua ya Mtume sal llahu alaihi waali, imegubikwa vile vile kwamba mwezi huu uwe ni mwezi wa salama, uwe ni mwezi wa Uislamu wa kweli waliislamu uwe ni mwezi wa Uislamu Uwe ni mwezi wa kubadilika. Watu wale wa, waliokuwa hawaswali basi mwezi wa Ramadhani wajaye miskitini. Wale waliokuwa hawana habari na duau kumaili siku za Alhamisi wajaye miskitini kwa ajili ya duau kumaili siku za Ramadhani. Wale ambao hawana habari na dua uliftitah, basi ikifika mwezi wa Ramadhani dua uliftitah hawaikosi. Na utakosajwe ni dua uliftitah, yani vipi dua uliftitah? hivi ndivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani. Ameuona mwezi, anasema Mungu, mwezi huu uliotoka uwe ni mwezi wa salama na Islamu, uwe ni mwezi wa duau liftitah. Ewe Mola wangu wa haqi, nisalimishe na moto na jahannam, dari na zaqum, vyakula vya motoni. Mungu, usinilishe Mungu, kuanzia mwezi huu wa Ramadhani, kuanzia sasa, Mungu, mimi na mashetani niweke mbali Mungu, nakuomba siku nikiingia peponi, basi uniozeshe wanawake wa peponi huru lain. Mungu, nguo nzuri nzuri zilizoko peponi, naomba nguo hizo Mungu nivishe. Lakini Mungu, Lailatu Lqadri ambayo Waislamu wamefichwa wasiitambue ni lini, Mungu nakuomba, Lailatu Lqadri ikifika ule muda wake basi Mungu niipate lailatul qadr. Lakini Mungu nakuomba, siku utakapowakusanya watu wote uwanja wa mahshar, Mungu mimi naomba unionee huruma. Maasia kazi yangu ni kuasi, kazi yangu ni uongo, kuanzia asubuhi mpaka jioni naongea uongo tu, kazi yangu ni fitna, kazi yangu ni hasad. Swala yangu nayo swali ni swali ya dakika tano, na swala hiyo nayo swali hizo dakika tano zote ninakuwa sipo, akili yangu iko sokoni mpaka mwisho wa swala inamalizika, assalamu alaikum, nashtukia sijui, nilikuwa niko wapi? Mungu siku hiyo naomba unihurumie, lakini Mungu usije ukantia motoni. Hivi ndivyo kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Si hivyo tu, Mtume anamwomba Mungu kwamba ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi huu huufanye kuwa na afya, lakini si hivyo tu, uufanye ni kinga ya maradhi, maradhi madogo madogo tuliyokuwa nayo yote yasambaratike, lakini Mungu wala auni ala sala nipate uwezo wa kuswali mezi ya kawaida. Swala ninazoswali ni swala tano tu, sina suna nyingine zozote ninazofanya, lakini nipe taufiki swala za suna niwe ninaziswali ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kabla ya kuswali adhuhuri ni swali rakaa nane, kabla ya kuswali alasiri ni swali rakaa nane. Nikimaliza kuswali magharibi nswali rakaa nne, nikimaliza kuswali swala ya isha nswali rakaa mbili kwa kukaa ikifika saa kumi ni amke ni swali tahajudi rakaa kumi na moja. Kabla ya swala ya asubuhi ni swali rakaa mbili, jumla ni rakaa hamsini na moja. Sayidi wa Maulaya Jafaru bn Muhammadin Sadik Almusadak salawatullahi wasalamuhu alaihi, wakati anaelezea alama za wafuasi wa Ahlulbaiti, alama za Mashia, moja ya alama ya Shia ni kuswali jumla rakaa hamsini na moja. wahtisaban kwa ajili ya Mnyezimngu subhanahu wa taala, masha Allah. Riwayati zilizopokelewa kwa Ahlulbaiti kwa Mtume sallallahu alaihi waalih zinatuelekeza moja ya sunna qiyamu Ramadhani kwa uchache rakaa mia moja kwa siku. La ilaha illallah. Ukiimaliza Ramadhani una rakaa elfu moja ulizoziswali. Baada ya swala ya magharibu magharib, unaswali rakaa kumi na mbili ukishamaliza salatu lisha unakamilisha rakaa nane. Likiingia kumi la mwisho idadi inazidi kidogo jumla, mpaka unamaliza Ramadhan umeswali kila siku rakaa mia, jumla umeswali rakaa elfu moja na siku za Layali lqadri zile tatu rakaa mia kwa siku unafuata mwenendo wa nani? Mwenendo wa Amiri Lmuminin, na umefuata mwenendo wa Zainu Labidin, wama adraka man huwa Zainu Labidin la ambaye yeye kila siku Ramadhan ni alikuwa akiswali rakaa mia akimaliza, anakaa, anamwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa dua ya abi hamza thamali. La ilaha illallah, naomba mwisome hiyo dua ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, isiwafutu munajat, maneno mazito. Zainu Labidin la anamsemesha Mungu kana kwamba anamuona kwa kwa macho yake mawili Namsemesha Mungu, anamwambia Mungu maneno mazito, maneno makubwa. Katika maneno anayomwambia Mungu, anamwambia Mungu, Mwenyezi Mungu, in afauta faman aula minka bilaafwi wa in adhabta kad tanawala lakriba atrafu jinazati warham fi dhalika lbaiti ljadidi ghurbati hata la astanisa bighairika ya Allah. Maneno makubwa, maneno mazito. Zenlbid anamwambia Mungu, Mungu ukinisamehe wewe ndio unastahiki hasa kunisamehe. Nani anisamehe hiyo ovyoovyo niliyokuwa nayo? Kuna mtu anaweza kunisamehe siokuwa wewe? lakini kama Mungu utaniadhibu, pamoja na kwamba Mungu nnakupenda, basi unataka nani aniadhibu isiyokuwa wewe Mungu? Naomba, mimi hapa mgeni napita, miaka yangu michache, siku zangu chache, mimi ni mgeni hapa, si makazi yangu haya, mimi si mkazi hapa. Mapesa yote niliyoyakusanya, mabilioni niliyokuwa nayo, makampuni niliyokuwa nayo na kampuni kila mahala, benki zimejaa fedha kila mahala, security ya wanangu tu inahitajia bilioni ishirini. Ulinzi tu wa wanangu, lakini yarabi, yote hayo yote nayaacha, yote nayaacha. wa akharuju min dunia ya uriana, natoka mimi na sanda kasanda, kanguo keupe wamenivisha, ndiko ninakoondoka nako. Mali yote niliyoikusanya kwa akili, nilikuwa muhasibu bingwa. Kulikuwa hakuna muhasibu kama mimi, mali yangu ilikuwa inakwenda kwa taratibu, haiwezekani kufilisika, haiwezekani kampuni zangu kufilisika. Mali yote hiyo naiacha, wa akhruju min dunya ya uriyana, na toka duniani nikiwa na kijisanda kimoja. Neema kheri iliyoje, mabilioni haya yangetumika kwenye kuwasomesha mayatima. Katika kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadan, ni duaa ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi, atupe taufiqi ya kuweza kuswali swala za sunna. Lakini si hivyo tu, nataka niishirie kitu kimoja muhimu sana cha kukitambua kwamba vile vile ni Mungu kutupa taufiki ya kuweza kufanya kazi maradufu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kama nilikuwa ninaingia ofisini kuchelewa, mwezi mtukufu wa Ramadhani ninakuwa na uchangamfu wa kupita kiasi kuingia ofisini, ndiyo walima ataahar ila lamali. Kwa nini ninachelewa wakati saa kumi nilikuwa nimeamka nikiswali salatu llaili? Maulama wetu na wanawachuoni wetu wanawaeleza watu kwamba hususan tulabu lilmi li wanafunzi, kwamba mwezi mtukufu wa Ramadhani, ndani ya Ramadhani salatu laili ni marufuku kuwachwa. Yani kwa ibara nyingine ni shibhu lwajib, wanashindwa tu kusema ni wajibu. Kwa hiyo salatu llaili na tahajudi iwe kwetu mwezi wa Ramadhani. Kama tulikuwa hatuiswali, basi hatuiachi tena ndani ya Ramadhani. Baada ya swala asubuhi, dua nyingi zipo, wirdi nyingi zipo. Maneno yote ya adhiya za Ahlul Baiti ya yakufurahisha, mwisho unamwambia mtume Allahu Akbar, unamwambia Mungu, Allahumma surra nabiyyaka Muhammadan sallallahu alayhi wa alihi biruyateh, Mungu nakuomba imamu wadhihiri ili mtume afurahi. Kwa nini? Kwa sababu mtume alitumwa kuja kuwafanya watu wawe kitu kimoja. Lakini je, leo watu ni kitu kimoja? Mtume alitumwa kuja kuhakikisha watu wanapendana Je, leo watu wanapendana? Mtume alitumwa kuja kuhakikisha watu wote duniani wanaishi kwa uadilifu, al adala. Je, uadilifu leo upo? Yaangalie dunia ilivyojaa dhulma na mabalaa na matatizo na wanaowavizia, wanaowapiga, wanaowaua na njaa ni watu, na wao wanadai ya kwamba wanasema la ilaha illallah, muhammadun rasulullah. Ndiyo dunia tuliyokuwa nayo. Kwa hivyo unamwelekea Imamu Lhujja katika siku hizi kwenye kumweleza hali kama hiyo, katika mambo ambayo ni ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tasema haraka haraka, ni tunapouona mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni kukoga, ni kuoga josho ambalo ni josho la mwezi, la kuangalia mwezi mtukufu wa Ramadhan au la kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na katika riwayat, anayeoga kwa sababu ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani Mwenyezi Mungu umsalimisha na baadhi ya maradhi mpaka Ramadhani ijayo. Lakini si hivyo tu, katika mambo ambayo ni sunna ni kumzuru vile vile ni kumzuru sayyidi wa maulaya Abi Abdillahil Husayn salawatullahi wa salamuhu alaihi illa Allah Huseini, ambaye wewe lau si wewe, la ilaha illa Allah leo isinge bakia. Eh, wallah. Wenyewe watawala kipindi hicho walitamka wakasema waziwazi, walipomsikia mtume anatajwa kwenye adhana wakasemaje, dafnan dafna. Watawala hao maumara walikwenda wakasema, tutahakikisha jina la Muhammadi linafutika Mwenyewe anasema Yazid, lau babu zangu, baba yake Muawiya, babu yake Abu Sufiani, wangekuwa wako hai wangenipa hongera, thumma qalu ya yazid la tushal Yazidi, hongera mwanangu kwa kazi nzuri uliyoifanya. Abi Abdillahi Lhusain, mashruu yake ilikuwa ni mashruu ya kuhuisha dini ya Mungu, kwa sababu utawala ulikuwa, malengo ni kuiondoa la ilaha illa Allah muhammadur rasulullah, na haya mapungufu mnayoyaona leo Tunamshukuru kwa mara nyingine tena Shekhi Medi Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania kwa mawaidha yake hayo kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na sasa ni macho yetu magazetini. Mchana huu jumamosi ya leo ni Aprili pili. Wapenda wasikilizaji, ninaanza majamvi la macheto magazetini na kwanza kabisa naanza na gazeti la Mwananchi linayochapishwa nchini Tanzania, na ambalo limeandika nondo nne za Kinana baada ya kuchaguliwa makamu mwenyekiti wa CCM, asisitiza haki, demokrasia, huku akiweka wa wazi mambo yatakayokiimarisha Chama cha Mapinduzi. Gazeti hilo la Mwananchi pia limeandika Simba chawene anavyopenya kila mabadiliko, tiketi za mtandaoni za zua tafrani, na madhara kwa watoto kupandishwa pikipiki, hizo ikiwa ni habari chache tu ambazo nimeweza kuzidondoa kutoka Mwananchi. Gazeti la Nipashe nalo linaandika Kinana asema demokrasia ianzie ndani ya CCM, ahidi kutenda haki, aanika alivyoteta na Samia kabla ya uteuzi Ukwaonya ukabila ukanda, udini, Makamba na wasi, Wasira, Mrema waliamsha sababu za Mangula kung'atuka uongozini. Mbaroni kwa tuhuma za kujitengenezea tukio la jambazi. Uh, wizara hii kala moto, ni habari nyingine inasomeka namna hiyo kutoka gazeti hili la Nipashe. Miaka sitini mawaziri ishirini na nne na mama asakwa kwa tuhuma za kumzalisha binti yake kwa kitu chenye nchakali. Gazeti la Habari Leo ambalo ni gazeti la serikali nalo limeandika Samia aonya figisu uchaguzi CCM, polisi ya nasa genge la wapora pikipiki piki, na mjamzito anaelengesha tea kutumia bilioni zipatazo 8.8 kuboresha miundombinu shule 151, Dkt Mwinyi asema mgogoro wa Ukraine usiwe kisingizio kupandisha bei. na busara zambeba Kinana, umakam CCM aeleza mikakati ya kuimarisha demokrasia. Gazeti la Uhuru la nchini Tanzania pia limeandika mkutano mkuu maalum wa CCM taifa, Rais Samia ajivunia mafanikio ya CCM, asema ametekeleza kwa kiwango kikubwa ahadi zake, huku akianika jinsi alivoboresha maslahi ya watendaji kwa asilimia 100. Membe atoboa siri kuchimkia upinzani ni habari nyingine. Pia mkutano mkuu CCM usipime, Kinana atoa chozi la furaha, Mangula afichua siri Mrema na mkewe wao wa kivutio na, na mzee Makamba aichambua safu imara ndani ya ya CCM. Ni baadhi ya vichwa vya habari kutoka gazeti hili la Uhuru. Nchini Kenya, Taifa Leo likaandika muungano wa Azimio sasa utajulikana kama Azimio la Umoja wa Kenya. Kalonzo apanga uraira kinara wa waipa. Kalonzo Misoka amefanikiwa kuwashinikiza Rais Kenyatta na kiongozi wa odia mraila Odinga kwa ubadili jina la muungano wa azimio la umoja Kumradhi upinda wa wasikilizaji, naendelea na magazeti. Muungano huo sasa utajulikana kama chama cha azimio la umoja wan Kenya. Awali viongozi wa ODM walikuwa wamepinga pendekezo la Musyoka kwa muungano huo ubadilishwe jina. Musyoka pia alitaka nemba muungano huo ibadilishwe. Na Ukraini afungua Mpesa ni habari nyingine kutoka Taifa Leo. Hofu mamia ya wanafunzi waliokosa wali KCPE na wapiga kura wapatao laki mbili elfu hamsini kutupa nje hiyo. Ni kwa mujibu wa tume ya IEBC. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe pili Aprili mwaka alfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 217 iliyopita alizaliwa huko nchini Denmark Hans Christian Andersen, malenga mwandishi na msimulizi wa visa maarufu vya watoto. Andersen ambaye alikuwa mtoto bwana mmoja maskini na fundi viatu, alihamia Copenhagen, mji mkuu wa Denmark, na kuanza kucheza michezo ya kuigiza. Baada ya muda, Hans Andersen alianza kutunga visa na kuwa mashuhuri baada ya kuandika kitabu chake cha kwanza cha hadithi alichokipa jina la Fairy Tales, Told for Children mnamo mwaka 1838. Miaka 40 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland, kwa jina jingine Malvinas, na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, vibaraka wa utawala wa Bath uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein vilivamia na kuvunjia heshima haram ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imam Husein alaihi ssalam huko katika mji mtukufu wa Karbala sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Iraq. Wananchi wa Iraq walianzisha mapambano ya kuondoa madarakani utawala wa kidikteta Saddam Hussein baada ya muungano wa vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa kutekeleza operesheni ya kuondoa wanajeshi wa Iraq katika ardhi ya Kuwait. Wakati huo wanajeshi wa Marekani walisitisha operesheni zao za kijeshi na kuungana na wanajeshi wa Saddam damu za Wairaqi waliokuwa wakiendesha mapambano huku wakiwa kwenye somu. Na siku kama ya leo miaka 17 iliyopita aliaga dunia Papa John Paul wa Pili, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paul wa Pili alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964 papa john paul alikuwa askofu wa mji wa kraku huko poland na miaka mitatu baadaye akawa kadinali hatimaye mwaka 1978 a john paul wa pili aliteuliwa kushika wadhifa wa ngazi ya juu zaidi wa kanisa katoliki yani papa papa john paul wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali hususan kati ya uislamu na no ukristo alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja na ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliotanda katika ulimwengu wa magharibi. Aidha, alikosoa vikali mashambulio ya kijeshi ya so Marekani dhidi ya Iraq. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Bintwali Junaidi wa Bumbwini Zanzibar, anasema asante na maoni yake nayoshika sasa ni ya Yahya Ali wa Tanga Tanzania, ambaye ameandika ujumbe wake hapa, nitaosoma kwa kifupi e, ameandika naitwa Yahya Ali kutoka Tanga, baba ya kumi na tatu Tanzania. Nawasihi viongozi wetu duni, anasema viongozi wetu maustazi, anasema wasitumie lugha ambazo hazina tafsiri nzuri. Kwa mfano, wanasema Waislamu wasitumie mirungi, pombe, uvutaji bangi, uzinifu, hasa katika mwezi huu mtukufu. Je, yeah. Anasema miezi mingine waendelee na mambo yao. Mimi naamini kabisa Mwenyezi Mungu amekataza maovu na maasi wakati wowote, si mwezi huu tu. Anasema hii neno mwezi huu isitumike tuimizane kufanya ibada mara kwa mara ili tuone pepo ya Mwenyezi Mungu. Anasema hatuna maisha hapa duniani, maisha mazuri yako akhera, hapa duniani ni kama daraja ya kupita tu. Ameandika huu mwezi mtukufu ni mwezi wa neema, tutoe sadaka zaka, tuwasaidie maskini wasiojiweza. Anasema mwisho kabisa, karibu mgeni Ramadhani, tunakushukuru sana Yahya ya Ali Watanga Tanzania kwa maoni yako haya ambayo ni mazuri sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekaribisha mpango wa mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen wa kusimamisha operesheni za kijeshi nchini humo kwa muda ya miezi miwili na kuruhusu kuingia meli zinazobeba chakula na mafuta pamoja na kufunguliwa uwanja wa ndege kima wa kimataifa katika mji mkuu wa nchi hiyo Sanaa. Msafara wa malori yaliyobeba misaada ya chakula jana Ijumaa uliwasili katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia linalodhibitiwa na waasi. Msafara huo ni wa kwanza kuwasili Tigray tangu Desemba 14 mwaka jana. Hayo yameelezwa na mpango wa chakula wa umoja wa Mataifa, WFP. Kamanda wa jeshi la Sudani ametishia kumfukuza mwakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa mjini Khartum ni baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza kuwa mwakilishi wake ataanza mashauriano ya awali na wanajeshi na wanasiasa wa kiraia wa Sudan kwa lengo la kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo. Jeshi la Mali limetangaza kuwa limewaua magaidi wanaobeba silaha zaidi ya mia mbili nchini humo. Mali imekumbwa na hujuma na mashambulio ya makundi ya wanamgambo wenye misimamo mikali yenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na kundi la Daesh tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Na wizara ya afya ya Rasia imesajili chanjo ya kwanza duniani ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid 19 inayotolewa kupitia puani. Kirusi cha korona kiligunduliwa kwa mara ya kwanza mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na tisa katika mji wa Huana huko China. Chanjo hiyo itakaopewa wagonjwa kwa njia ya pua inaitwa Gamcovid vac ama Sputnik v na itatolewa kwa njia ya sprei kupitia puani. Chanjo hiyo ya korona imetengenezwa na taasisi ya utafiti wa vijidudu maradhi ya gamalia yorasha ya Rusia, ili kuzuia maambukizi mapya ya korona. Nashukuru kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo na ninasema kwaheri.